Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Kwa ajili ya kuzoea Makuraishi, kuzoea kwao safari za kusi na kaskazi, basi wamwabudu mola wa nyumba hii ambaye amewalisha wasipate njaa na akawasalimisha na hofu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wa wasikilizaji wa popote pale mlipo na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya usiku ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaotupia macho maoni ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu kuhusu na swala la Gaza. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi cha Irani juma hili. Kipindi hicho kitafuatiwa na makala ya wiki, haki za watoto katika mtazamo wa Kiislamu, bustani ya uongofu na makala ya leo katika historia. E, napenda kukumbusha kwamba matangazo haya yanasikika kupitia redio Maarifa inayokujeni moja kwa moja kutoka nchini Tanga, Tanzania. Baada ya muda mfupi tutakuwa na taarifa ya habari za dunia. Saa moja na dakika 29 kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Iran imetangaza kwamba iko tayari kusafirisha vifaa vya matibabu kwenda barani Afrika. Baada ya uamuzi wa kihistoria wa nchi ya Colombia, Hamas imeziomba nchi nyingine duniani kuvunja uhusiano wao na utawala haramu wa Israel. Meja Jenerali Fatuma Ahmed ameteuliwa kuwa mwanamke wa kwanza kuongoza jeshi la anga la Kenya. Na watetezi wa haki za binadamu wamekaribisha hati ya kukamatwa Francis Bozize huko Jamhuri ya Afrika ya Kati. Na sasa ni habari kamili. Katibu wa Baraza la Sera na Mauzo ya Nje la Shirika la Chakula na Dawa la Wizara ya Afya ya Iran ametangaza utayarifu wa Jamhuri ya Kiislamu wa kusafirisha vifaa na suhula za tiba kwenda nchi za bara la Afrika. Akizungumzia uwezo wa Iran katika kuzalisha vifaa vya matibabu Asif Mahdavi amesema watengenezaji elfu moja na mia saba wa vifaa vya matibabu wanafanya kazi nchini Iran, hivyo jamhuri ya, ya Kiislamu inaweza kuzalisha bidhaa hizo na kuzisafirisha barani Afrika. Mahadavia ameongeza kwamba vifaa na nyenzo za matibabu zinazotengenezwa Iran zinasafirishwa kwenda nchi mbalimbali za Asia Magharibi, Asia na hata Ulaya na uwezekano wa ushirikiano katika uga wa kurahisisha usafirishaji wa dawa barani Afrika tayari umeshaandaliwa katibu wa baraza la sera na mauzo ya nje ya, ya shirika la chakula na dawa la wizara ya afya ya Iran amesema wazalishaji wa Iran wanaweza kuzisaidia nchi za Afrika katika uga wa kupeleka teknolojia na utengenezaji wa vifaa na pia kudhamini mapungufu katika uwanja huo Waziri wa mawasiliano na teknolojia ya habari wa Iran ametangaza utayarifu wa taifa hili kushirikiana na nchi ya Uganda katika miradi ya mawasiliano na teknolojia ya habari na vile vile uhamasishaji wa taaluma hiyo kwa taifa hilo la Afrika Mashariki. Isa Zaripour amesema hayo mjini Tehran katika mazungumzo yake na Rukia Isanga na Kadama, naibu waziri mkuu wa Uganda aliyeko safarini mjini Tehran. Waziri Zarenpor ameashiria jitihada za Iran za kutafuta diplomasia ya kiuchumi katika bara la Afrika na juhudi za kupanua uhusiano wa kiuchumi na nchi za bara hilo, na amesema Iran inajitahidi kuendeleza diplomasia ya uchumi na nchi za bara la Afrika. Amesema makampuni ya ufundi na uhandisi ya Iran yametekeleza mipango muhimu ya miundombinu katika nchi za bara la Afrika na zisizo za Afrika na iko tayari kutekeleza miradi kama hiyo katika nyanja za mawasiliano ya habari nchini Uganda. Kwa upande wake, Birukia Isanga na Kadama, naibu waziri mkuu wa Uganda, ameeleza kufurahishwa kwake na safari yake mjini Teheran na kujionea kwa karibu uwezo wa Iran katika nyuga mbalimbali na ametangaza utayarifu wa Kampala wa kutumia uwezo huo sambamba na maendeleo ya mawasiliano ya Uganda. Jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran imekuwa ikitilia mkazo katika sera zake za kigeni eh, suala la kuimarisha uhusiano na mataifa ya Afrika, uhusiano ambao una msingi wa kuheshimiana na kuzingatia masilahi ya pande mbili. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, imepongeza na kukaribisha kwa mikono miwili uamuzi wa, wa nchi ya Colombia wa kuvunja uhusiano wake na utawala haramu wa Israel. Hamas mbali na kukaribisha uamuzi huo imetoa wito kwa mataifa yote ya dunia kuvunja uhusiano wao na utawala ghasibu wa Israel unaoendeleza mauaji ya kimbari katika eneo la ukanda wa Gaza kwa miaka saba, kwa miezi saba sasa. Aidha, sehemu nyingine ya taarifa hiyo ya Hamas imesema uh, uamuzi wa Colombia ni ushindi kwa kujitolea mhanga watu wa Palestina. Rais Gustavo Petro wa Colombia, ambaye ni mkosoaji mkubwa wa mashambulizi ya kikatili yanayofanywa na Israeli ukanda wa Gaza, alitangaza uamuzi huo jana alipohutubia maandamano ya maadhimisho ya siku ya wafanyakazi duniani katika mji mkuu wa nchi hiyo Bogota. Akitangaza uamuzi huo rais wa Colombia alisema, na sisi hapa mbele yenu e, serikali ya mabadiliko rais wa jamhuri ataarifu kwamba kesho Alhamisi uhusiano wa kidiplomasia wa Colombia na utawala wa Israel utakatwa mnamo mwezi Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Pia rais wa Colombia alimshambulia vikali waziri, waziri wa vita wa Israel Yoav Gallant kwa kutumia lugha dhidi ya watu wa Gaza ambapyo alisema ni sawa na waliotumia manazi wa Ujerumani kuhusiana na Wayahudi wakati wa vita vya pili vya dunia. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Rais William Ruto wa Kenya amemteua Meja Jenerali Fatuma Ahmed kuwa kamanda wa jeshi la anga la nchi hiyo, na hivyo kuwa mwanamke wa kwanza kushikilia wadhifa huo katika historia ya nchi ya Kenya. Meja Jenerali Fatuma Muhammad ameandika historia ya Kenya kwa kuteuliwa kuwa mwanamke wa kwanza kuongoza kitengo cha jeshi la anga katika majeshi ya ulinzi ya Kenya, KDF. Uteuzi wake umetangazwa na idara ya ulinzi baada ya kuidhinishwa na Rais William Ruto, ambaye pia amemteua Jenerali Charles Kahariri kuwa mkuu wa majeshi. Jenerali Kahariri alikuwa anashikilia wadhifa huo akiwa luteni jenerali, baada ya kifo cha Jenerali Francis Omondi Ogola mwezi Aprili katika ajali ya ndege. Mnamo mwaka elfu mbili na kumi na saba, Rais Uhuru Kenyatta alimteua kuwa brigedia wa kwanza wa kike katika jeshi la Kenya na baada ya uteuzi wake, mabadiliko makubwa ya kuwajumuisha kinamama katika uongozi jeshini yameshuhudiwa, kama katika kitengo cha mawasiliano ambacho kinaongozwa na Brigedia Zipora Kioko, kitengo cha sheria kinachoongozwa na Brigedia Ivo na Kerubo, na mkurugenzi wa taasisi ya usalama na amani IPSTC Brigedia Joyce Ctna, na afisa anayesimamia kitengo cha kubuni ramani Brigedia Caroline Motisia. Katika uteuzi wa Alhamisi hii, Rais William Ruto amemteua Meja Jenerali John Omenda ambaye alikuwa mkuu wa jeshi la anga kuwa luteni jenerali na kushikilia wadhifa wa naibu mkuu wa majeshi. Meja Jenerali Paul Owor amekabidhiwa wadhifa wa mkuu wa jeshi la majini huku maafisa wengine wakipandishwa madaraka kutoka ubrigedia na kuwa meja jenerali na kuteuliwa pia kuongoza taasisi mbalimbali. Na wanaharakati na watetezi wa haki za binadamu katika Jamhuri ya Afrika ya Kati wamekaribisha na kufurahishwa uamuzi wa kutolewa hati ya kukamatwa Francis Bozize, rais wa zamani wa nchi hiyo. Kwa mujibu wa Samira Daud, Mkurugenzi wa shirika la kimataifa la haki za binadamu la Amnesty International kwa kanda ya Afrika Magharibi na Kati, kumfungulia mashtaka Francis Pozize ni hatua kubwa katika mapambano dhidi ya upuuzaji wa mambo. Amesema tangazo hili kwetu ni hatua ya kutia moyo sana katika kazi hii ya kutetea haki za waathiriwa. Na nila, linalotia moyo zaidi na linatia moyo zaidi kwa sababu ni hati ya kukamatwa iliyotolewa dhidi ya washukiwa wa ngazi za juu. Naye Joseph Bindomi, kiongozi wa shirika la haki za binadamu nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, ametoa wito kwa mahakama maalumu ya jinai kufuatilia kesi zote bila ya ubaguzi. Mahakama Maalum ya Jinai CPS inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa imetoa hati ya kukamatwa rais wa zamani wa Jamhuri ya Afrika ya Kati Francis Bozize, Francois Bozize kwa tuhuma za kuhusika na uhalifu dhidi ya binadamu unaodaiwa kufanywa na jeshi wakati wa uongozi wake. Uhalifu huo inasemekana ulifanywa na walinzi wa rais Francois Bozize na vikosi vingine vya jeshi katika gereza la kiraia na katika kituo cha mafunzo ya kijeshi katika mji wa Bosembele. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Nam, bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho maoni ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kuhusu mgogoro na mavita vya maangamizi vya Israel katika eneo la ukanda wa Gaza. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei amesema Gaza ndilo swala la kwanza la dunia ya sasa. Ayatollah Ali Khamenei aliyasema hayo jana Jumatano uh, jijini Tehran, alipohutubia hadhara ya maelfu ya walimu na wana utamaduni kwa mnasaba wa kumbukumbu kumbu ya kuwawa shahidi Allama Murtadha Motahari na siku ya walimu nchini Iran miezi saba imepita tangu kuanza mauaji ya kimbari ya Israel dhidi ya watu wa Gaza. Jinai ambazo wazayuni wamezitenda dhidi ya raia wa ukanda wa Gaza, mauaji ya kimbari na uharibifu uliotokea ni mambo yaliyopelekea suala la Gaza kujulikana na wengi kote duniani. Mwamko wa walimwengu dhidi ya jinai za Israel sasa umeongezeka na wakati huo huo propaganda za uongo za wazayuni na vyombo vya habari vya nchi za magharibi zimezidi kudhihirika kuto, na kupuuzwa zaidi na walimwengu kuhusiana na suala hilo. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu amesema hii leo, suala la Gaza ni suala la kwanza la dunia, yaani katika ngazi ya kimataifa. Tazameni vyuo vikuu vya Marekani, Australia na katika nchi tofauti za Ulaya kuna mwamko wa mataifa kuhusiana na Gaza na sasa swala hili limekuwa suala la kwanza la dunia. Suala jingine ni kwamba mazingatio ya umma wa dunia kuhusu kadhia ya Gaza ni makubwa kiasi kwamba wazayuni na waungaji mkono wao hususan Marekani hawawezi tena kusimamisha maandamano makubwa ya wananchi katika ngazi ya kimataifa, hata wafanye nini. Kwa hakika kushindwa kwao kuzuia maandamano hayo yanayolaani mauaji ya kimbari huko Gaza kunaashiria pigo jingine kubwa kwa wazayuni na mabwana zao. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu anasema wazayuni na waungaji mkono wao wa Marekani na Ulaya wanafanya kila wawezalo kuliondoa suala la Gaza katika ajenda ya maoni ya umma duniani, lakini hawatafanikiwa. Nukta ya tatu ni kwamba sasa ulimwengu umefahamu ni kwa nini Jamhuri ya Kiislami Iran daima imekuwa ikiuharifisha utawala wa kizayuni wa Israel kama utawala unaotenda jinai na Marekani kuwa ni muungaji mkono mkuu wa jinai na uhalifu wa wazayuni. Wananchi wa Iran katika kipindi chote cha miaka 45 iliyopita, daima wamekuwa wakipiga nara za mauti kwa Marekani na mauti kwa Israel. Wapinzani na maadui wa jamhuri ya Kiislamu wamekuwa wakikosoa na kulani nara na, na misimamo hiyo ya mfumo wa Kiislamu, lakini sasa inaonekana kwamba nara hizo ni za kweli na walimwengu wamejua kwamba Iran imekuwa na haki katika kulaani siasa na sera za Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza kipindi cha Iran juma hili. Kipindi hiki kinakuletea ni dondoo za matukio muhimu yaliyojiri nchini Iran katika kipindi cha jumazima. Baada ya hapo, tutakuwa na kipindi cha makala ya wiki uh, makala ya haki za watoto katika mtazamo wa Uislamu, vilevile kipindi cha Bustani ya Uongofu na Leo katika Historia. Iran juma hili. Hamjambo wapenzi usikilizaji, na karibuni kujiunga nasi katika makala hii fupi ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja, na kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema Ghaza ndilo swala la kwanza kwa ulimwengu, Rais Raisi asema kuna irada ya, ya kuimarisha uhusiano wa Iran na Afrika, na Iran iadhimisha siku ya taifa ya ghuba ya Uajemi. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema Ghaza ndilo swala la kwanza kwa ulimwengu. Ayatollah Said Ali Khamenei alisema hayo Jumatano asubuhi hapa Teheran, alipohutubia hadhara ya maelfu ya waalimu na wanautamaduni kwa mnasaba wa kumbukumbu kumbu ya kuuwa washahidi Allama Murtadha Mutahari na siku ya mwalimu. Ayatullah Khamenei amesema mwenendo wa Marekani e, katika kadhia ya Gaza ni uthibitisho kwamba Washington haiwezi kuaminika wa. Na akaongeza kwa kusema tazameni, vyuo vikuu vya Marekani, inapasa mashinikizo dhidi ya utawala wa kizayuni yazidi kuongezeka siku hadi siku. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amebainisha pia kwa kusema angalieni vipi wa Marekani na vyombo vyenyewe vyenye uhusiano nao vinavyoamiliana na upinzani wa maeneo tu dhidi ya Israeli. Wanafunzi wa vyuo vikuu vya Marekani hawajafanya uharibifu, hawajatoa kauli mbiu za kufanya uharibifu, hawajaua mtu, hawajachoma moto mahala popote, na hawajavunja kio, lakini hivi ndivyo wanavyotendewa. Akisisitiza kuhusu suala la Gaza kuwa suala muhimu zaidi ulimwenguni, kiongozi mwadhamu amesema leo suala la Gaza linaongoza masuala ya ulimwengu katika anga za kimataifa. Wazayuni na wafuasi wao wa Marekani na Ulaya wanafanya kila wawezalo kuliondoa suala la Gaza katika ajenda, maoni ya umma ya dunia, lakini hawatufanikiwa. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuna irada baina ya Iran na Afrika ya kuimarisha na kusawisha uhusiano wa kibiashara. Rais wa Iran aliyasema hayo wiki hii jijini Teheran alipohutubu katika kikao cha pili cha ushirikiano wa Iran na Afrika. Amesema kikao, oh, hicho ni ishara kuwa pande mbili zina hamu ya kupanua uhusiano wao. Halikadhalika, amesema hatua ya Wizara ya Biashara ya Iran ya kuandaa kikao hicho ni muhimu katika kuwezesha wa Afrika kufahamu uwezo wa Iran na Irani pia kufahamu uwezo wa Afrika. Akiashiria ya safari yake barani Afrika na mikutano na viongozi wa Afrika, amesema aghalabu ya nchi za Afrika zina hamu kubwa ya kuwa na uhusiano wa karibu na Iran. Hali kadhalika, wiki hii maonyesho ya sita ya uwezo wa kusafirisha nje bidhaa za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Iran Expo 2024, yamefanyika mjini Tehran. Maonyesho hayo ambayo yalifunguliwa rasmi na Rais Ibrahim Raisi ni tukio kubwa zaidi la mauzo ya nje ya bidhaa za Iran na yamewashirikisha wafanyabiashara zaidi ya elfu mbili wa kigeni kutoka nchi 119. Shirika la maendeleo ya biashara la wizara ya viwanda, madini na biashara limetarajia uh, kuwa mikataba ya biashara ya zaidi ya bilioni 4 imetiwa saini katika maonyesho hayo, ikilinganishwa na dola milioni 450 mwaka jana. Mmoja wa washiriki katika maonyesho hayo, Said Hassan Albeit, ambaye ni mfanyabiashara maarufu wa Mombasa nchini Kenya anatoa maoni yake hapa kuhusiana na maonyesho hayo. Mimi nimefurahi sana, kwa sababu sikutarajia kujua zile mashine ambazo hawa wanaunda wenyewe, haswa haswa katika mashine ambazo ni za hospitali nilipokwenda kutembelea, kwa sababu si tulikuwa tunajua dialysis mashine zatoka German ama zitoke China ama India ama England na ni very expensive, kama city scan zile, zote tumekuja kuona Uh, respiratory uh, equipment ambazo wanatengeza wenyewe ni jambo, so mimi limenistajabisha, lakini nimefurahi na so nimepata moyo kwamba nchi nyingine pia zinaweza kufanya na wananchi wa Iran wiki hii wameadhimisha siku ya kitaifa ya ghuba ya Uajemi, ambayo ni nembo ya misimamo isiyoyumba ya kukabiliana na njama za baadhi ya nchi za kikanda za kutaka kubadilisha jina la eneo hilo la kistratejia la maji. Tarehe 29 Aprili April inafahamika nchini Iran kama siku ya taifa ya ghuba ya Uajemi. Siku hii imepewa jina hilo kutokana na baadhi ya pande zenye chuki dhidi ya Iran kufanya njama za kutaka kupotosha historia kwa kuipa majina mengine yasiyo na msingi. Msikilizaji, na hali hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Shukrani kwa koko nasieli mwisho. Makala ya wiki. Hamjambo na karibuni katika kipindi chetu cha leo ambacho kitatupia jicho jitihada za wainjilisti za kuibua mvutano kati ya Iran na Israel. Kundi la uinjilisti ni harakati ndani ya Uprotestanti ambalo lilianzishwa na kupata umaarufu katika karne za kumi na nane na kumi na tisa na neno uinjilisti au evangelikalism lina maana ya kufuata kitabu kitakatifu, na maana ya kitabu kitakatifu kwao si Biblia pekee bali inajumuisha Agano la Kale ambacho ni kitabu kitakatifu cha Wayahudi. Kwa mujibu wa tawi hilo la madhehebu ya Protestanti, Ukristo hatimaye utatawala dunia, na baada ya hapo itawadia siku ya kiama. Hata hivyo, jambo hilo linaweza kuchukua muda kutimia katika hali ya kawaida. Kwa hivyo, wainjilisti wanapaswa kuharakisha mchakato huo. Moja ya sifa za wazi kabisa zinazowatofautisha wainjilisti na Wakristo wengine ni imani kwamba Wayahudi ni watu wateule, haki wanayojipa kuhusu nchi ya ahadi na kwamba kuna ulazima wa Wakristo kuwaunga mkono Wayahudi ili kufikia lengo hilo, kulingana na mtazamo wa kundi hili, utawala wa uinjilisti duniani kote unahitaji kuharakishwa, uh, ili mchakato huo utimie kwenye hatua saba. Katika hatua ya kwanza Wayahudi lazima warudi katika ardhi ya Palestina. Hatua ya pili ni kuundwa serikali kuu ya Israel, na ya tatu ni kutumwa wa mishonari kuhubiri injili kote duniani. Hatua ya nne itadumu kwa miaka saba na itakuwa kipindi cha maafa. Katika hatua ya tano, Yesu atakuja tena duniani, na katika marhala ya sita kutajiri vita vya akheri zamani au apokalipsi, vitakavyoongozwa na wainjilisti. Watu wema na waovu duniani kote wataingia katika vita vya dunia na vya mauaji makubwa na hatimaye watu wema watashinda vita hivyo, lakini kwa kuwa mwisho wa vita wainjilisti watatawala ulimwengu, ili vita hivi vitokee haraka iwezekanavyo, Israel inapaswa kupanuliwa na kuwa kubwa zaidi. Na katika hatua ya saba, Ukristo utatawala ulimwengu wote na siku ya mwisho, yaani siku ya kiama, itatokea. Kwa hivyo inaonekana kwamba uinjilisti una mwingiliano mkubwa na malengo ya wazayuni na kwa msingi huo, wainjilisti au waevangelisti pia wanaitwa Wakristo wa Kizayuni. Kundi hili limekuwa na harakati na mchango mkubwa katika mashambulizi ya hivi sasa ya Israel dhidi ya watu wa Palestina kwenye eneo la ukanda wa Gaza. Baada ya mashambulizi ya Israel huko Gaza, harakati ya Kizayuni Kikristo ilikuwa na matumaini ya kuiburuta Iran katika vita na utawala ghasibu wa Israel. Shambulio la jeshi la kigaidi la Israel dhidi ya jengo la ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus huko Siria lilizidisha hamu ya wainjilisti au Wazayuni wa Kristo kwa ajili ya kukabiliana moja kwa moja Tel Avivu na Teheran. Baada ya jibu la Iran wanadharia wa harakati ya Wazayuni wa Kristo waliyataja majibu hayo kuwa ni kielelezo cha utabiri wa Biblia kuhusu vita vya mwisho wa dunia. Inafaa kufahamu kwamba wazayuni wengi kwa wa Kikristo wanakutambua kuasisiwa utawala wa Israel mwaka 1948 katika ardhi ya Palestina ambako kulipelekea Wapalestina wapatao laki saba na nusu kufukuzwa katika nchi yao kuwa ni kutimia kwa bishara za Biblia. Gazeti la Israel la Aprili 16 mwaka huu liliandika ripoti chini ya anwani shambulio la Iran limechochea hamu ya washirika wa kiinjilisti wa Netanyahu ya vita vya akheri zamani au apokalipse, na kuandika kwamba katika hali ambayo akthari ya Waisraeli wangali wanajaribu kusahau kumbukumbu kumbu ya shambulio la Iran huku wakisubiri kwa hamu kusitishwa hali ya mvutano unaoongezeka kila uchao, wengi katika maelfu ya kilomita mbali na Israel wanatazama matukio wa haya kwa ari na msukumo wa kidini. Ripoti hiyo imeeleza kwamba waungaji mkono wa serikali ya Netanyahu, yaani marafiki wa Israel na wakristo wa, wa kiinjilisti, siku moja baada ya Iran kushambulia maeneo ya kijeshi ya Israel walikusanyika mbele ya jengo la Kongres ya Marekani na kuwataka wawakilishi wa Kongress wasichukue hatua wa yoyote ya kuzuia kushtadi zaidi mivutano hiyo. Mchungaji John Hagee, mwasisi wa Christian United for Israel, kundi ambalo lilimshinikiza Rais wa zamani wa Marekani Donald Trump kuhamishia ubalozi wa nchi hiyo katika mji wa Quds alitoa hotuba kwa wafuasi wa kundi hilo na kuambia kwamba mashambulizi ya Iran yanathibitisha kwamba kulingana na utabiri wa Biblia tunakaribia kuingia katika vita vya Gogu na Magogu ambavyo vimefafanuliwa katika sura za 38 na 39 za Biblia. Viongozi wa Kikristo wa kizayuni siku zote wanayaarifisha mapambano ya ukombozi wa Palestina kama ishara ya chuki ya Mayahudi. Inafaa kujua hapa kwamba wazayuni wa Kikristo walishika nyadhifa za juu zaidi wakati wa utawala wa Donald Trump, ikiwemo wizara ya mambo ya nje na makamu wa rais. Pamoja na hayo, inatupasa kusisitiza kwamba uungaji mkono wa Marekani kwa utawala haramu wa Israel haukomei katika zama za Trump. Na katika serikali zote za Marekani, Israel imekuwa ikipewa kipaumbele cha kwanza katika siasa za nje za Marekani. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaykum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu hii ya 35 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za haki za watoto katika Uislamu. Kuanzia sehemu iliyopita ya 34 ya mfululizo huu tulianza, baada ya kumaliza kuzungumzia historia ya haki za watoto katika dini tukufu ya Kiislamu, kujadili misingi mikuu na maalumu inayozingatiwa na Uislamu katika suala zima la kulinda haki za watoto, hasa kwa kuzingatia kwamba wakati tunapozungumzia watoto wadogo na haki zao huwa tunazingatia masuala mawili makuu. Suala la kwanza ni kwamba mtoto kutokana na kuwa kwake mtoto ana haki na ustahiki wake maalumu, na suala la pili ni kwamba kutokana na kuwa kwake mtoto kuna haki nyingine maalumu ambazo hazimstahiki yeye, kama vile haki ya kupiga kura. Leo tutaendelea moja kwa moja na tulipo yeah. Wasikilizaji wapenzi, kipindi cha utotoni kina nafasi ya kipekee katika makuzi ya mwanadamu. Hivyo ni jambo la dharura kukipa mazingatio maalumu kipindi hicho, kwani ukuaji wa kimwili, kiakili, kihisia na kijamii wa mwanadamu msingi wake mkuu ni kipindi hicho cha ukembeni, yaani utotoni. Na wakati mwanadamu anapokuwa katika umri mdogo, kuandaliwa mazingira yanayofaa kwa ajili ya kukua na kuimarika mtoto kunaweza kumwandalia mtoto huyo mazingira bora kabisa anapokuwa mkubwa, na si yeye peke yake, bali pia kwa jamii nzima anayoishi. Kutokana na ana kwamba Uislamu unakipa umuhimu mkubwa kupindukia kipindi cha utotoni na cha ukembeni cha mwanadamu, dini hii takatifu imeweka sheria na hukumu nyingi nzuri za kuwalea vizuri watoto katika kipindi hicho nyeti cha utotoni. Suala hili ni muhimu mno kiasi kwamba Uislamu umetoa naswaha maalumu kwa mwanamke na mwanamme waliokusudia kuoana na kuwahimiza kuzifuata naswaha hizo kabla ya hata kufunga ndoa. Kwa mtazamo wa Uislamu, hulka za baba na mama na sifa zao maalumu za kurithi zina taathira nyingi na kubwa za moja kwa moja kwa watoto wao. Kwa mujibu wa Uislamu, watoto wanarithi tabia za wazazi wao ziwe mbaya au mzuri. Kuna ushahidi mwingi wa jambo hilo katika aya za Kurani Tukufu. Kwa mfano, aya za kitabu hicho kitakatifu cha Mwenyezi Mungu zinazungumzia dua ya Nabii Nuh alayhi salam alipomuomba Mola wake kwa kusema, katika surat Nuh aya za 26 hadi 28, kwamba na Nuh akasema: Mola wangu mlezi, usimwache juu ya ardhi mkaazi wake yeyote katika makafiri hakika ukiwaacha watawapoteza waja wako, wala wao hawatazaa ila waovu makafiri. Mola wangu mlezi, nikufirie mimi na wazazi wangu na kila aliyeingia nyumbani mwangu kuwa ni mwenye kuamini na waumini wote wanaume na waumini wote wanawake, na wala usiwazidishie waliodhulumu ila kupotea. Aya ya 28 ya surat Mariam nayo inatoa ushahidi wa jambo hilo wakati ilipozungumzia kisa cha bibi Mariam salamullahi alaiha, aliporejea kwa watu wake akiwa na mtoto kisusuni, yani Nabi Isa alayhi salam. Aya hiyo inasema, wakasema kumwambia Mariam, ewe dada yake Harun, baba yako hakuwa mtu mwovu wala mama yako hakuwa kahaba. Nadhani tuishie hapa kwa leo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wa sikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya mfululizo huu wa Bustani ya Uongofu. Sehemu hii ya t ya kipindi hiki itaendelea kuzungumzia maudhui ya kuamrisha mema na kukataza mabaya. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki amrisha mema na kukataza maovu lilikuwa jambo lililodhihiri na kujitokeza bayana katika maisha ya Ahlulbeiti wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Mfano wa wazi ni hatua ya Imam Husein alaihi salam ya kuamua kusimama na kupambana na dhulma na harakati yake katika ardhi ya Karbala iliyokuwa na lengo la kuamrisha mema na kukataza mabaya imebakia katika historia. Ahlulbeiti wengine wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, nao kutokana na kusimama kwa ajili ya kukabiliana na maovu na mabaya katika jamii na kuamrisha mema, hawakusalimika na chuki na ghadhabu za watawala madhalimu. Imam Ali bin Abi Talib alaihi salam anasema katika kuelezea umuhimu wa kuamrisha mema na kukataza mabaya kwamba: msiache kuamrisha mema na kukataza mabaya, kwani kinyume na hivyo madhalimu watakudhibitini. Wakati huo kadiri mtakavyoomba dua, basi dua zenu hazitakubaliwa. Aidha, imamu Ali bin Abi Talib alaihi salamu anasema kuamrisha mema na kukataza mabaya ni katika akhlaki za kimwenyezi Mungu. Kila mtu ambaye atatekeleza faradhi mbili hizi, basi Allah atampatia iza na heshima. Kwa hakika kuamrisha mema ni maneno au kauli anayoitoa mtu akimtaka mtu au watu wengine wafanye mambo mazuri na ambayo yanapendwa na Mwenyezi Mungu. Ama kukataza maovu ni kumzuia mtu au watu wengine kufanya dhambi, jambo ovu na mambo ambayo hayampendezi Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Wapenzi wasikilizaji, kama mnavyojua dini tukufu ya Kiislamu ambayo imezingatia engo tofauti za maisha ya mwanadamu, imetoa na kuleta ratiba kamili kwa ajili ya saada na ufanisi wa mwanadamu huyo. Suala la kuamrisha mema na kukataza maovu au usimamizi wa jamii ni miongoni mwa ratiba na mipango ambayo inampeleka mwanadamu katika njia ya sada na ufanisi. Tukirejea katika Qurani tukufu, tunapata kwamba kuna aya nyingi ambazo zinawataka waumini wasimame na kukabiliana na mambo mabaya na maovu, na katu wasighafilike na udharura wa kazi hii. Kuamrisha mema na kukataza mabaya katika fremu ya mantiki na mipango iliyoratibiwa vema na kwa mujibu wa mipaka ya Uislamu ni njia bora kabisa ya utekelezaji wa usimamizi wa watu wote. Wapenzi wasikilizaji, Mwenyezi Mungu anasema katika aya ya 104 ya suratu Al Imran kwamba na uwe kutokana na nyinyi umma unaolingania kheri na unaoamrisha mema na unakataza maovu na hao ndio waliofanikiwa. Aidha, katika aya ya 110 ya sura hiyo hiyo ya Al Imran Allah anasema Nyinyi mmekuwa bora ya umma waliotolewa watu kwa kuwa mnaamrisha mema na mnakataza maovu na mnamwamini mwenyezi Mungu. Qurani tukufu inabainisha katika aya nyingi uhakika huu kwamba kuamrisha mema na kukataza maovu ni ishara za watu wasafi, mbinu za mitume na jambo lililokuwa likilazimiana na harakati zao. Imam Muhammad Baqir alaihi ssalam mmoja wanyumba tukufu mtume alayhi wa maimamu watoharifu wa nyumba tukufu ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam, anasema kuamrisha mema na kukataza mabaya ni njia ya mitume na mbinu na mikakati ya wajawema. Kuamrisha mema na kukataza mabaya ni mambo yaliyojitokeza wazi katika asira na mwenendo wa mtume sallallahu alihi wa alihi wa salam na ahlubeiti wake watoharifu, kiasi kwamba mbinu hiyo ya kupendeza ilishuhudiwa wazi kwa shakhsia hao kuanzia katika kipindi cha utoto hadi mwisho wa umri wao uliojaa baraka. Kutokana na moyo wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na ahlu beiti wake watoharifu alaihimussalaam kujaa huruma na mapenzi, wasingeweza kushuhudia umma wa Kiislamu ukichafuka kwa maovu na hivyo kubakia mbali na njia ya hidaya na uongofu pasina ya kufanya kitu chochote. Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam alikuwa akiwashajiisha watu wengine pia kutekeleza faradhi hii. Mtume alikuwa akiwatambua watu wanaoamrisha mema na kukataza mabaya katika mgongo wa ardhi kwamba ni viongozi wa Mwenyezi Mungu na warithi wa mtume wake. Hii ni kutokana na kuwa falsafa ya kutumwa mitume alayhimuwasalamu na kuteremshwa vitabu vya mbinguni yote hayo yalikuwa ni kwa ajili ya lengo hili, yaani kuongoza watu katika njia ya haki na kuwaweka mbali na njia batili. Akibainisha umuhimu wa kuamrisha mema na kukataza mabaya, bwana Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam anasema, wafuasi wangu madhali wanaamrisha mema na kukataza mabaya, basi watakuwa katika njia ya kheri na saada na wataendelea kupata baraka za Mwenyezi Mungu. Imam Muhammad Baqir alayhi salam anatambua kuamrisha mema na kukataza maovu kwamba ni faradhi mbili kubwa za Mwenyezi Mungu, ambapo faradhi zingine za kidini zinafanywa kupitia faradhi mbili hizi. Shahidi Ayatullah Murtadha Mutahhari, mwanafikra mkubwa wa Kiislamu, katika kutoa ufafanuzi wa maneno ya Imam Muhammad Baqir alayhi salam kuhusiana na thamani na udharura wa kuamrisha mema na kukataza mabaya anaandika hivi: katika Uislamu, kuamrisha mema na kukataza maovu ni msingi muhimu ambao kwa kauli ya Imam Baqir ni nguzo ya faradhi nyingine za Uislamu. Msingi huu huwafanya Waislamu wadumu na kubakia katika mapinduzi ya kifikra na harakati za kutaka mageuzi sambamba na kupambana na ufisadi na mambo maovu katika jamii. Hapana shaka kuwa jamii ambayo inajitambua kwamba ina masuulia na majukumu katika kuleta mabadiliko na ambayo inatoa radi ya mali kuhusiana na nakisi na mapungufu na kisha kuyatafutia ufumbuzi hayo, itakuwa jamii hai na endelevu, na bila shaka itasimama kidete kulinda thamani na matukufu ya jamii. Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam anasema Amrisheni mema na kukataza maovu, kwani kinyume na hivyo Mwenyezi Mungu atawafanya madhalimu wa kutawaleni, madhalimu ambao hawatawaheshimu wazee na wala hawatawaonea huruma watoto wadogo. Maana ya maneno haya ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam ni kwamba wakati umma wa Kiislamu unapoacha kuamrisha mema na kukataza mabaya, basi adhama heshima na iza yao hupungua katika upande mwingine, bila ya kuweko usimamizi wa wote wa mambo katika jamii, harakati ya mambo huondoka katika mikono ya watu wema. Katika mazingira kama haya, watu waovu na wasiowema hushika usukani wa mambo na kuutumbukiza umma wa Kiislamu katika misiba na masaibu yasiyofidika. Wapenzi wasikilizaji, Kutokana na muda wa kipindi hiki kumalizika, sina budi kukomea hapa. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 23 Shawal mwaka 1445 Hijria, inayosadifiana na tarehe pili Mei mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Katika siku kama ya leo miaka mia tano na nne iliyopita alifariki dunia mchoraji na msanifu majengo maarufu wa Italia Leonardo da Vinci. Alizaliwa mwaka elfu moja mia nne hamsini na mbili na umahiri wake ulidhihiri haraka katika nyanja mbalimbali za sanaa. Baada ya kufanya safari katika miji kadhaa ya Italia, da Vinci alielekea Ufaransa na kuwa mchoraji wa mfalme Luis wa kumi na mbili. Miongoni mwa michoro maarufu ya Leonardo da Vinci ni The Last Supper na Mona Lisa. Siku kama ya leo miaka mia tatu thalathini na tatu iliyopita alifariki dunia Sayid Nimatullah Jazairi aliyekuwa fakihi na mpokezi mkubwa wa hadithi wa Kiislamu akiwa na umri wa miaka sitini na mbili. Sayid Nimatullah Jazairi ameandika vitabu kadhaa vya thamani kama Madinatu Lhadith, Kisasul Anbiya na Hidayatu Lmuminin. sitini na saba iliyopita katika siku kama ya leo alifariki dunia seneta wa chama cha Republican huko Marekani Joseph McCarthy. Katika kipindi cha vita baridi, McCarthy alikuwa kiongozi wa moja ya kamati za baraza la seneti la Marekani. Mwanasiasa huyo aliwasilisha orodha ya majina ya wafanyakazi mia mbili na tano wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani akidai kwamba wanafanya ujasusi kwa maslahi ya Urusi ya zamani. Tume ya McCarthy za maelfu ya wa wafanyakazi wa serikali na kuwasweka jela wasanii na waandishi wengi kwa tuhuma zisizo na msingi. na katika siku kama hii ya leo miaka kumi na tatu iliyopita, Usama bin Laden kiongozi wa kundi la Alqaida aliuawa na vikosi vya jeshi la Marekani huko Pakistan. Usama aliyekuwa mmoja wa wasisi wa kundi la Alqaida alizaliwa mwaka 1957 Riadhi nchini Saudi Arabia na kusoma katika chuo kikuu cha King Abdul Aziz. Kundi la kigaidi la Alqaida linahusishwa na mauaji mengi Likiwemo shambulio la Septemba 11 mwaka 2001 nchini Marekani na mashambulio ya mabomu dhidi ya balozi za Marekani katika miji ya Dar es Salaam huko Tanzania na Nairobi nchini Kenya. Nendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka studio za jame jama, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mawasiliano na teknolojia ya habari wa Iran ametangaza utayarifu wa jamhuri ya kiislamu kushirikiana na Uganda katika miradi ya mawasiliano na teknolojia ya habari na vile vile uhamishaji wa taaluma hiyo kwa taifa hilo la Afrika Mashariki. Isa Zrenpor amesema hayo katika mazungumzo yake na naibu waziri mkuu wa Uganda Aliyeko mjini Tehran. Wanaharakati na watetezi wa haki za binadamu katika Jamhuri ya Afrika ya Kati wamekaribisha uamuzi wa mahakama maalumu ya uhalifu wa kutoa kibali cha kutiwa nguvuni rais wa zamani wa nchi hiyo, Francois Bozize. Katibu wa baraza la sera na mauzo ya nje ya la shirika la chakula na dawa la Iran ametangaza utaarifu wa Iran kusafirisha vifaa na suhula za tiba katika nchi za bara la Afrika. Na harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imepongeza na kukaribisha uamuzi wa, wa nchi ya Colombia wa kuvunja uhusiano wake na utawala haramu wa Israel kutokana na jinai na mauaji ya kimbari yanayoendelea kufanywa na utawala huo dhidi ya watu wa eneo la ukanda wa Gaza. <tune>