mwenye kurehemu. Na acheni dhambi zilizo dhahir na zilizofichikana. Hakika wanaochuma dhambi watalipwa kwa walivyokuwa wakivichuma. Wala msile katika wale wasiosomewa jina la Mwenyezi Mungu, kwani huo ni upotofu. Na kwa yakini mashetani wanawafunza marafiki zao kubishana nanyi, na mkiwafuata basi hapana shaka nyinyi mtakuwa washirikina. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wapendo wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale matangazo yanapowafikia. Mchana huu katika meza ya matangazo ni mimi Asmahan Ghanima Muhamedi, mtangazaji wako wa kawaida na nikiwatangazia kwa muda wa saa moja kutoka katika studio zetu za Jame Jam hapa Tehrani. Leo ikiwa ni Alhamisi, Mei mbili, elfu mbili na ishirini na nne sawa na tarehe ishirini na tatu Shawal elfu moja mia nne arobaa na tano hijiria. Kwanza kabisa tunamrejeshea shukrani zetu Mwenyezi Mungu mwala karima kwa kutupa uhai na kutujalia kuiona siku hii ya leo amin ya rabil alamin. Na kutokana na, na kubana na wakati, nitawasomea kwa muhtasari tutakokwa nayo katika matangazo mchana huu. Tutaanza na taarifa ya habari, tutakuwa na uchambuzi, tutakuwa na undozi wa baadhi ya magazeti yaleo ya hapa Iran, tukidondoa habari muhimu ama vichwa vya habari vilivyopewa uzito na baadhi ya magazeti yaleo ya hapa nchini Iran. Tutaletea bustani ya uongofu, tutakuwa na hekima za Nahjul Balagha, Uislamu na mtindo wa maisha, na makala yetu ya leo katika historia. Tafadhali mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, wapendwa wasikilizaji, ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu na WhatsApp yetu inaanza kwa alama kujumlisha 98 93565487, na email ya redio ni Swahili y radio at irib ir. Chaneli yetu kwenye Telegram inakwenda kwa anwani inayosema at Radio Tehran sw, yani tm slash Radio Tehran sw, na tovuti yetu ni pastoday ir slash s na saa yetu inaonyesha kutimia saa tano na dakika hamsini na tisa kwa wakati wa hapa Tehran. Kwanza kabisa nawasomea vichwa vya habari. Balozi Iravani asema madai ya uongo ya Israeli dhidi ya Irani ni juhudi za kupotosha ulimwengu kuhusu jinai za Gaza. Wakati huo huo, Irani yakaribisha kuendelea mazungumzo kati yake na Umoja wa Ulaya. Kiongozi wa serikali ya mpito wa Chad atazamiwa kuibuka na ushindi katika uchaguzi wa rais wa Jumatatu. na pamoja na habari nyingine, Uingereza yaanza kuwashikilia wahamiaji wanaotarajiwa kupelekwa nchini Rwanda. habari kamili. Mwakilishi wa kudumu wa Irani katika Umoja wa Mataifa ameyataja madai ya uongo ya Israeli dhidi ya Irani kuwa ni juhudi zenye lengo la kupotosha mazingatio ya walimwengu kuhusu jinai za utawala wa kizeyuni dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza. Amir Said Iravani, balozi na mwakilishi wa kudumu wa Irani katika Umoja wa Mataifa, amewaandikia barua mwenyekiti wa kiduru wa Baraza la Usalama na Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, na kukadhibisha baadhi ya madai yasiyo na mashiko na ya uongo ya, ya utawala wa kizayuni dhidi ya jamhuri ya kiislamu Irani. Balozi Ravani ameataja madai hayo ya utawala wa kizayuni kuwa yasiyo na msingi zaidi ya kuwa ni jitihada za utawala huo baada ya kukata tamaa kwa lengo la kupotosha mazingatio ya jamii ya kimataifa kwa jinai na mauaji ya kimbari yanayotekelezwa na utawala huo wa kibaguzi dhidi ya wananchi wa Palestina huko ukanda wa Gaza. Kwingineko, waziri wa mambo ya nje wa Irani amekaribisha na kuunga mkono kuendelea kufanyika mazungumzo kati ya Umoja Ulaya na Iran ili kusogeza mbele ushirikiano wa pamoja, na akasema ushirikiano kati ya wakala wa IAEA na Irani upo katika njia nzuri. Hossein Amir Abdollahiani, waziri wa mambo ya nje wa Irani, amekaribisha kuendelea mazungumzo kati ya Umoja Ulaya na Iran ili kuendeleza ushirikiano wa pande mbili. Abdollahiani ameeleza haya katika mazungumzo ya simu na Joseph Borrell, mkuu wa sera za nje wa umoja Ulaya. Abdullayani amemjibu Borrell kwa kumkumbusha juhudi zilizofanywa hadi sasa na hatua chanya zilizochukuliwa na Iran katika diplomasia ya kuondoa vikwazo na kuashiria kupenda makuu kwa baadhi ya pande, baadhi ya pande katika mazungumzo yao, na akasema ushirikiano kati ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA na Iran upo katika mwelekeo mzuri. Waziri wa mambo ya nje wa Irani pia ameashiria nafasi na mchango mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC katika kusaidia kudumisha amani na uthabiti katika eneo na kupambana na ugaidi, na akaotaka Umoja wa Mataifa kuzingatia swala la kuheshimiwa vikosi vya ulinzi vya Jamhuri ya Kiislamu Irani katika fremu ya sheria za kimataifa. Jenerali Mahamat Idrisi Debi Ichno, aliyetangazwa na jeshi miaka mitatu iliyopita kuwa kiongozi wa serikali ya mpito nchini Chad, ndiye anayepewa nafasi kubwa ya kushinda katika uchaguzi wa rais Jumatatu ijayo, baada ya jeshi la nchi hiyo kuwakandamiza pakubwa wagombea wa upinzani. Wa mpinzani mkuu wa Mahamat Debi katika uchaguzi wa rais wa Jumatatu ijayo ni mwanasiasa kwa jina la Sukes Masra kutoka chama cha mrengo wa kushoto cha Le Transformat. Katika mji mkuu wa Chad, Njamena, mabango pekee yanayotazamwa ni yale yenye maandishi yanayosomeka Midi, yaani kifupi cha Mahamat Debi. Ni wagombea kumi tu kati ya ishirini walioidhinishwa kugombea katika uchaguzi wa rais Jumatatu ijayo huko Chad. Baraza la katiba la nchi hiyo limewazuia wanasiasa mashuhuri kama vile waziri mkuu wa zamani Albert Pahimi Pakad, padake kugombea kiti cha urais katika uchaguzi ujao. Wakati huo huo, vyama vichache vya upinzani vilivyosalia vimetoa wito wa kususia uchaguzi ambao wameutaja kuwa una lengo la kuingiza tena mamlakani familia ya Deby. Mamlaka husika nchini Uingereza zimeanza kuwashikilia wahamiaji kama sehemu ya maandalizi ya kuhamishia nchini Rwanda katika muda wa wiki 9 hadi 11 zijazo. Serikali ya London ilitangaza taarifa hiyo jana, ikiashiria hatua muhimu katika mkakati wa uhamiaji unaotekelezwa na waziri mkuu Rishi Sunaka. Maafisa wa idara ya uhamiaji ya Uingereza katika mpango huo tajwa wameonekana wakiingia katika nyumba mbalimbali mbali na kuwatoa watu wakiwa na pingu mikononi. Serikali ya Uingereza imesema timu za utendaji ndani ya wizara ya mambo ya ndani zimekuwa zikifanya kazi kwa kasi kuwaweka kizuizini kwa usalama na haraka watu walioorodheshwa katika mkakati huo wa waziri mkuu Sunak ili kupatiwa hifadhi nchini Rwanda na polisi wa kutuliza ghasia wa Ufaransa jana walikabiliana kwa mabavu na washiriki wa maandamano katika maadhimisho ya siku ya wafanyakazi duniani Mei Mosi, katika mji mkuu wa nchi hiyo Paris. Uongozi wa polisi ya Paris umetangaza kuwa watu arobaini na tano walituwa mbaruni jana katika maandamano ya maadhimisho ya siku ya wafanyakazi duniani. Polisi kumi na tano wa kikosi cha kutuliza ghasia pia walijeruhiwa katika makabiliano na waandamanaji. Waandamanaji huko Parisi jana walikasirishwa zaidi na kupanda kwa gharama za maisha na ukosefu wa ajira. Baadhi ya waandamanaji walipeperusha bendera za Palestina kuonyesha mshikamano wao na watu wa ukanda wa Gaza, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Naendelea kuchegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Wapendwa wasikilizaji, tembelea chaneli yetu ya kwenye Telegram ni at radio tehran sw, yani t me slash radio tehran. Nakaribisha sasa kipindi chetu cha kwanza. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, popote pale mlipo, na karibuni katika kipindi hiki cha baraza la wasikilizaji, kipindi ambacho huwa hewani kila siku za Jumatano usiku na kurudiwa siku ya pili yake Alhamisi ya asubuhi na mchana kila wiki. Studioni leo ni mimi Ahmed Rashid, kwa sababu tutakuwa na mahojiano maalumu ambayo mmoja wa wenzetu Salum Bendera amemtembelea mmoja wa wasikilizaji wetu nguli wa huko Singida, Tanzania, na kufanya mahojiano ya ana kwa ana. Sehemu kubwa ya kipindi chetu itahusiana na mahojiano hayo, lakini pia tutakuwa na maoni mengine kutoka kwenu, wasikilizaji wa penzi. Fundi mitambo wetu ni yule ule, ule wa kawaida Leila Kimani. Mhandisi sauti wetu ni Bwana Muhammad Majununiani. Ni matumini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuhu wapenzi wasikilizaji wa Radio Tehran na hususan wafuatiliaji wa kipindi cha Baraza la Wasikilizaji. E, nipo katika mji wa Singida hapa nchini Tanzania ambapo nimepata fursa ya kukutana na mmoja wa wasikilizaji. E, wa muda mrefu pengine wengi wamtambui kutokana na kwamba pengine haandiki barua au hatumi maoni, ambapo nilimkuta pia anasikiliza matangazo ya redio Teherani ya jioni. Kwa hiyo atajitambulisha na kutuambia kwamba anaitwa nani na alianza kusikiliza redio Teherani lini na pengine redio Teherani imekuwa na athari gani katika eh, maisha yake na katika itikadi zake kwa ujumla. Karibu sana. Unaitwa nani? Naitwa Rashidi Hasan Lingula, ni mfuasi wa Ahllbeiti na ni msikilizaji wa muda mrefu sana wa hii redio. Ulianza kusikiliza Redio Tehran mwaka gani? Labda Redio Tehran nimeanza kusikiliza 1998 kipindi hicho nikiwa shule ya msingi. Kipindi hicho ilikuwa ikipatikana kwa masafa ya shortwave, ndio. Na pengine eh, Redio Tehran imekuwa na athari gani au imekuwa na kitu gani ambacho kinaweza kuwa ni kumbukumbu -kumbu kama sehemu ya maisha yako? Uh, Radio Tehrani mchango wake mkubwa kwangu ambaopo, sintoweza kusahau, inawezekana hili halitosahaulika mpaka kufa. Imefanya ni wafahamu kwa urahisi zaidi wafuasi wa, wa Ahlul Bayt, ama ni ufahamu kwa urahisi zaidi ushia. Na baada ya kuanza kufuatilia ushia, bila shaka hii radio imekuwa ni msaada mkubwa sana kwa upande wangu. Kwa hiyo unataka kutuambia kwamba matangazo ya Radio Tehrani ndio yamekuwa na nafasi ya kukufanya kuwa kukufanya wewe kuwa mfuasi wa madhhabu ya Ahlul Bait alayhi salam bila shaka yoyote. Na labda ungependa eh, kutuambia ni vipindi gani ambavyo vinakuvutia sana eh, vya Radio Tehran. Eh, kutokana, kutokana na muda ulivyo wa, wa vipindi vya Radio Tehran, mara nyingi ni mfuatiliaji wa taarifa zote, kwa sababu huwa zinaandaliwa kwa umahiri wa hali ya juu na zinaandaliwa kwa usikivu wa watu wa uelewa tofauti tofauti, darasa za Qur'ani ambazo zimekuwa na msaada mkubwa sana kwa wengi watu wa Ifuatilia hii redio eh, baraza la wasikilizaji vile vile, na vingi vipindi vimekuwa vyenye kupanua zaidi bongo za watu hasa wasikilizaji wa redio hii pendwa. Eh, nimesikia kwamba kuna baadhi ya watangazaji wa redio Teherani wanakuvutia sana, nilipokuwa nazungumza na baadhi ya jamaa hapa. Labda ungependa kuwataja ni watangazaji gani ambao wanakuvutia sana, iwe ni taarifa habari au katika kuandaa vipindi? Eh, bila shaka watangazaji wote wa redio Teherani wako vizuri, hakuna wakumbagua. Na ukiniambia ni niwataje majina, basi ntawataja wote wote. Viwango vyao viko juu na wote wana uwezo. Labda ungependa kuwambia nini wasikilizaji? Redio hii ni redio ya kusikilizwa, redio hii ni redio ya kuwafungua watu ubongo, redio hii ni yenye kutoa mwelekeo uliokuwa wa sawa sawa na matangazo yake yamechujwa, na, na ni matangazo ambayo bila shaka yeyote, ni matangazo ambayo yako vizuri. Kwa hiyo kwa wale ambao bado hawajasikiliza redio Teherani, bila shaka wanapitwa pitwa na mengi mazuri. Asante sana. Na labda baada ya redio Teherani kuanza kusikika hapa mkoani Singida, eh, labda nayo imekuwa na athari kiasi gani? Kwa namna gani redio Teherani inajulikana labda hapa mkoani Singida? Eh, shakhsan redio Teherani ime na athari kubwa, kitu ambacho ninaweza nikakizungumza mimi, kwa sababu mimi kazi yangu mimi ni dereva wa bajaji, vilevile huwa nakwenda sehemu tofauti tofauti, na naongea na watu tofauti tofauti na uwapakia. Hii redio imekuwa ni redio pendwa. Ninachoweza kukisema, redio hii imekuwa ni redio pendwa, ni redio pendwa, ni redio pendwa zaidi kuliko tulivyokuwa tunafikiria sisi. Asante sana kwa mchango wako na kwa kuonyesha mapenzi yako makubwa na Radio Teheran, Ahmed Rashid na Asmahani Ghanima Muhammad. Mimi ni Salum Bendera kutoka hapa eh, mkoani Singida katika barabara ya msikiti. Naam, kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka katika studio hii za Jam Jam hapa jijini Teheran, na leo sehemu kubwa ya kipindi chetu imehusiana na mahojiano maalumu ambayo mwenzetu Salum Bendera amefanya mahojiano ya ana kwa ana na mmoja wa wasikilizaji wakubwa kubwa wa idhaa ya Kiswahili Radio Teheran huko mkoa ni Singida nchini Tanzania. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus na email yetu ya Swahili radio iriv. Mtandao wetu wa intaneti ni Pars today ir sw. Tunapatikana pia kwenye YouTube kwa linki ya www youtube com iran radio sw pia mnaweza kusikiliza matangazo yetu kwenye Telegram katika t.me radio Teheran sw alama ya kuuliza live stream. Tuna pia chaneli yetu ya WhatsApp tunakuombeni mjiunge nayo. Nam, hili ni baraza la wasikilizaji. Sasa tuje katika upande wa maoni ambayo yametufikia kwa njia ya maandishi. Bwana Othman Abdallah wa Kigoma, Tanzania, ameandika kiukweli, taarifa za Marekani kuisaidia Israel zinatia kichefuchefu, ila naamini Marekani inatekeleza wajibu wake kwa kuwa bega kwa bega na ndugu zake Wazayuni. Huo ndio ushirikiano wa vizazi vibaya vya washirikina. Anasema, wako wapi wa Arabu kama Mazayuni wa Marekani na Israel wanashirikiana hata kama ni kwenye uhalifu wao wa kuiteka dunia kwa machafu yao. Wako wapi wa Arabu? Vizazi vya ndugu zao vimekwisha futwa kabisa kwenye uso wa ardhi. Anasema hawajifunzi. Kupitia hayo, wako wapi Waislamu? Kama Mtume alishika panga na kulipeleka jeshi vitani kwa kuvuliwa mwanamke mmoja tu hijabu, wakapigana barabara kukabiliana na Mayahudi, leo sisi Waislamu tunafanya nini? Hivi tunataraji siku ya Kiama Tusisimamishwe upande wa wasio Waislamu. Ameandika anasema, wale wanaojiita kuwa wao ndio wafalme wa nchi za Kiarabu, mwogopeni Mwenyezi Mungu, kuna siku mtakufa. Ajabu sana jamani, ameandika Mana baraza mwingine hai Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, yeye yeah, anasema enyi OIC oh, mmefikia kulaani hatua ya Marekani ya maovu yao. Huu anasema naona mimi ni unafiki jamii ya, ya Waarabu mmejisambaratisha kwa kujidhoofisha wenyewe kwa uh, kujikumbiza kwa Marekani. Anasema rudini katika nafsi zenu, Quran inatuhimiza umoja na mshikamano ambao mmeudharau kwa muda wa miaka elfu moja mia nne thelathini na nne kwa sababu ya imani za kishabiki, hadi kuitana makafiri waislamu wenyewe kwa wenyewe. Anasema Waislamu wa zama hizi tujielewe. Umoja wa umma bila ya unafiki ndilo jambo la kupigania. Tukiachana na tabia za kinafiki, tutaimarika kwa maendeleo ya umma na tutaweza kujitegemea na kusaidiana insha allah. Anasema, imethibitika kwamba viongozi wa nchi za Magharibi na wazayuni wachache sana ndiyo magaidi wa kimataifa na wauaji watu kwa sura ya kimbari. Sheria za kimataifa hawazithamini. Kuna haja ya kukamatwa wote wanaotenda jinai za kivita huko Gaza. na muda wa baraza la wasikilizaji umeisha kabisa kabisa kwa leo, wapenzi wasikilizaji, na ni matumaini yetu mmeweza kunufaika vya kutosha. Ishi ni salama. Shukran sana Ahmed Rashid, na kipindi hicho cha Baraza la Wasikilizaji. Bado mko nasi wapenda wasikilizaji, katika matangazo haya moja kwa moja tunayowatangazia kutoka katika studio zetu hapa Tehran, na nawakaribisha kujiunga nami katika udondozi wa magazeti ya Iran. Matoleo mengi ya leo Alhamisi, Mei pili, ya magazeti ya hapa Iran yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya mkutano wa kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Ayatullah Khamenei na walimu na wanautamaduni uliofanyika jana asubuhi kwa mnasaba wa siku ya mwalimu inayoadhimishwa hapa nchini, sambamba na kumbukumbu ya siku aliyouawa shahidi Allama Murtaza Mutahari, alimu mkubwa na mwanafikra mbobezi. Gazeti la Irani limenukuu kauli ya kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu katika mkutano huo akisema tatizo la Asia magharibi halitatatuka isipokuwa kwa Palestina kurejeshwa kwa wenyewe. Ukurasa wa mbele wa gazeti la Hamshahri una picha inayoonyesha askari polisi wa Marekani wakimkaba na kumsokota mwanafunzi wa kike muungaji mkono wa Palestina na mpinga mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israel dhidi ya wa wapalestina wa Gaza. Picha hiyo imeambatana na maneno ya kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu, Ayatollah Khamenei, katika hotuba yake ya jana aliposema wanafunzi hao hawajabomoa kitu na wala hawajachoma moto mahala popote, lakini hivi ndivyo Marekani inavyoamiliana na wanachuo. Gazeti la Kaihani limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari: Kiongozi wa mapinduzi amesema katika mkutano na walimu, Wizara ya Elimu na Malezi ndiyo inayozalisha rasilimali watu kwa nchi nzima. Ayatullah Khamenei akaongezea kwa kusema kwa upande wa umuhimu na taathira yake, Wizara ya Elimu na Malezi haiwezi kulinganishwa na chombo kingine chochote kile. Naligeukia sasa gazeti la lugha ya Kiingereza la Tehran Times ambalo limekolezea wino mweupe kichwa cha maneno Marekani inavyoamiliana na wanafunzi ni ithibati ya kushirikiana kwake na utawala wa Kizayuni katika jinai za Gaza. Hiyo ni kauli ya kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Khamenei aliyotoa hapo jana katika mkutano na walimu. Kaihani International kwa upande wake limenukuu kauli nyingine ya kiongozi mwadhamu aliposema, inapasa mashinikizo dhidi ya utawala wa Kizayuni yaongezwe. Gazeti jingine la lugha ya Kiingereza la Iran Daily limevutiwa na habari ya kijamii inayonukuu maneno ya waziri wa afya wa Iran akisema utoaji huduma za afya bure kwa watoto wa umri chini ya miaka saba ni kuwekeza mustakabali, na nalifunga pazia la udondozi wa magazeti ya Irani kwa habari iliyopewa kipaumbele cha kwanza na gazeti la Mardom Salari yenye anwani matini ya pendekezo iliyowasilishwa kwa Hamas yatangazwa. Israel imelegeza msimamo katika mazungumzo <muchos> Nam barabara kabisa, wapendwa wasikilizaji, iliyoko hewani ni idhaa ya kiswahili redio Tehrani. Wapendwa wasikilizaji, msisahau kutuma maoni yenu, tumia nambari yetu ya kawaida ya WhatsApp alama kujumlisha 989035065487. Na sasa nakaribisha kipindi chetu cha bustani ya uongofu itakaofuatiwa na makala ya hekima za najul balagha. Bustani ya Uongofu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wa msikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Bustani ya Uongofu ambacho hujadili na kuzungumzia mitazamo ya Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam na ahlubeiti wake watuharifu wa alayhimssalam kuhusiana na masuala mbalimbali ya kisiasa, kijamii, kidini, kiutamaduni na kadhalika. Kweni nami hadi mwisho wa kipindi chetu ambacho ni sehemu ya 29 kutegea sikio niliyokuandalia ni kwa leo, ambapo tutazungumzia maudhui ya kuamrisha mema na kukataza maovu. Kabla ya kuanza kuzungumzia suala la kuamrisha mema na kukataza maovu, ni vema kukumbusha hapa kwamba katika misingi yao ya kijamii na kisiasa, Ahlulbeiti wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam walitilia mkazo maalumu masuala ya kusahihisha mdahala, maingiliano na mahusiano ya mtu binafsi na jamii, kuweka uadilifu na usawa katika jamii sambamba na kupambana na dhuluma na ukandamizaji. Kwa mtazamo wa mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na dhuria wake alayhimussalaam ni kuwa madaraka, nguvu za kisiasa na vyeo vya kijamii ni nyenzo za kuleta uadilifu, kufanya haki tawale katika jamii na kutekeleza sheria za Mwenyezi Mungu. Ni kwa msingi huo ndio maana shaksia hao wakubwa walifanya hima na idili ya hali ya juu ya kuleta uadilifu na kuhuisha thamani za kimwenyezi Mungu na za kibinadamu. Moja ya mambo yenye thamani yaliyokuwa na nafasi muhimu katika kuyafanya mahusiano na maingiliano ya kijamii kuwa salama ni suala la kuamrisha mema na kukataza maovu, mambo ambayo yalikuwa na nafasi maalum katika maktaba ya kifikra ya Mtume na Ahlulbeiti wake watuharifu. Umuhimu na nafasi ya kuamrisha mema na kukataza maovu katika kupeleka mbele malengo ya Kiislamu ni mkubwa kiasi kwamba Qurani tukufu imesisitiza katika aya nyingi muja kwa njia ya moja kwa moja na isiyo ya moja kwa moja, kuhusiana na suala hili, mpaka ikafikia hatua ya kuutaja umma wa Waislamu unaoamrishana mema na kukataza mabaya kwamba ni umma bora kabisa. Mwenyezi Mungu anasema katika aya ya 110 ya Surat Al Imran kwamba nyinyi mmekuwa bora ya umma waliotolewa watu kwa kuwa mnaamrisha mema na mnakataza maovu na mnamwamini Mwenyezi Mungu. Kwa mujibu wa aya hii, Waislamu wataendelea kubakia kuwa ni umma bora madhali wanaendelea kulinganiana katika mambo mema na wakati huo huo wa kupambana na ufisadi, na kama itatokea kwamba kuna siku watasahau na kuwacha jukumu hilo, basi hawawezi tena kuwa ni bora ya umma. Kuamrisha mema na kukataza mabaya ni miongoni mwa mipango muhimu ambayo Mwenyezi Mungu aliwataka mitume wake waitekeleze. Mtu ambaye anafanya hima kwa ajili ya kufanya kazi hii, basi kama anavyosema Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam anakuwa ameshiriki kufanya kazi ya mitume wa Mwenyezi Mungu. Kama mnavyojua, wapenzi wasikilizaji, mwanadamu ni kiumbe ambaye ni wa kijamii na hatima na majaliwa yake yanafungamana na hatima na majaliwa ya majali jamii anayoishi ndani yake. Madhara na faida anayopata mwanadamu hurijia kwake na vilevile vile kuwa na taathira kwa jamii anayoishi. Aidha, mali na matendo ya watu wengine yana taathira katika maisha yake. Hivyo basi, kama ambavyo mwanadamu anabeba dhima ya matendo na miamala yake, vivyo hivyo anabeba jukumu na masuulia ya utendaji katika jamii anayoishi. Kimsingi ni kuwa akthari ya harakati nyingi za mageuzi na urekebishaji katika historia ya mwanadamu zilizofanywa na watu wa Mwenyezi Mungu zilikuwa ni kwa ajili hii, yaani kupambana na mabaya na kueneza mazuri katika jamii ya Kiislamu. W mwislamu anapaswa kufanya juhudi na kuwa na nafasi katika harakati za mageuzi za wengine. Endapo ufisadi, dhambi na upotovu utaenea katika jamii, ni dhahiri shahiri kwamba athari zake mbaya zitawakumba watu wote katika jamii husika. Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam anaelezea umuhimu wa kuamrisha mema na kukataza maovu pale anaposema Amali zote njema na jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu kando ya kuamrisha mema na kukataza mabaya ni kama vile kutia tone la maji katika bahari pana na yenye mawimbi. Kuamrisha mema na kukataza mabaya ni bima na dhamana ya maisha ya saada wanadamu sambamba na kudhamini uhuru wao. Kuhusiana na hili, Bwana Mtume sallallahu alihi wa alihi wasalam anaashiria nukta moja ya kuvutia sana, anasema Mtenda dhambi aliyeko baina ya watu ni sawa na mtu ambaye yuko katika kundi la watu ambalo linasafiri katika meli, ambapo baada ya kufika katikati ya bahari, bwana huyu aamue kuchukua nyundo na kuanza kubomoa au kutoboa sehemu aliyokaa. Watu wakimlalamikia kwa kitendo hicho, aje na kusema, kwa nini mnanipigia makelele ili hali mimi natoboa sehemu yangu tu niliyokaa? Endapo watu watamwacha aendelee na kazi yake hiyo yenye hatari kubwa, bila shaka hautapita muda mrefu, maji yataanza kuingia ndani ya meli na matokeo yake ni watu wote kuzama baharini. Wapenzi wasikilizaji, kwa mfano huo mzuri na wa kuvutia Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam anataka kubainisha kwamba kuamrisha mema na kukataza mabaya ni kitendo cha kimantiki na kwamba mtu ana haki ya kuwa na usimamizi wa yale yanayojiri katika jamii, na hii ni haki ya kimaumbile ambayo chimbuko lake ni mfungamano wa hatima ya watu katika jamii. Kwa utaratibu huo Uislamu unawataka wafuasi wake kuwa ni watu ambao wanapoona dhuluma na dhambi inatendeka katika jamii, basi wasinyamazie kimya, wawalinganie na kuwahusia watu wengine wafanye mambo mema na wakataze kufanya mambo mabaya. Kwa hakika, hatua ya Uislamu ya kusisitiza na kutilia mkazo suala la kuamrisha mema na kukataza maovu linabainisha umuhimu ambao unazingatiwa na dini hii ya Mwenyezi Mungu kwa ajili ya kuhakikisha kwamba mazingira ya jamii yanakuwa salama na wakati huo huo kuna kuweko na hali ya kupambana na ufisadi na mambo maovu katika jamii. Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salamu, anasema uimara, nguzo na kiini cha uwepo wa sheria ni kuamrisha mema na kukataza maovu. Maneno haya ya Imamu wa Mashariki na Magharibi na simba wa Mwenyezi Mungu mwenye kushinda yanabainisha uhakika huu kwamba kuamrisha mema na kukataza mabaya kuna thamani kubwa na kuna nafasi muhimu mno katika kutekeleza hukumu na sheria za Mwenyezi Mungu na ni ngao imara kwa ajili ya kuzifanya thamani za kidini zibakie na kukita mizizi. Ahlulbeiti wa Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam, mbali na kubainisha umuhimu wa kuamrisha mema na kukataza maovu katika jamii ya Kiislamu, wa wenyewe waliwalingania watu hilo kwa ndimi zao na vitendo vyao. Asira na mwenendo wao unabainisha kwamba mbali na mtu kulingania jambo zuri au kukataza jambo baya na ovu, yeye mwenyewe anapaswa kuwa ni mfano wa hilo. Imam Jafar Sadiq alaihi salam anasema: Tumieni njia ya kuwalingania watu mambo ya kheri isiyo ya ndimi na maneno. Katika umuhimu wa kuamrisha mema na kukataza maovu, Ahlulbeiti walitilia mkazo nukta hii kwamba mtu anayeamrisha jambo jema yeye mwenyewe anapaswa kuwa ni wa kwanza kulifanya, na anapokataza jambo baya, basi yeye anapaswa kuwa mstari wa mbele kujitenga mbali na jambo hilo. Imam Musa al-Kadhim alaihi salam ana mhutubu mwanafunzi wake aliyejulikana kwa jina la Hisham, kwa kumwambia: ewe Hisham, itakuwa ni ishara ya ujinga wako kama utakataza jambo ilihali wewe mwenyewe unalifanya. Muumini ni mchache wa maneno na ni mwingi wa vitendo. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki umefikia tamati, hivyo sina budi kukomea hapa kwa leo. Hata hivyo, nina matumaini kwamba mtajiunga nami katika sehemu nyingine ya kipindi hiki. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum hu wasikilizaji wa penzi, karibuni katika sehemu hii ya 65 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjulbalagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjulbalagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Ingawa hii ni sehemu ya 65 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoendelea kuichambua ni ya 57. Alqanaatu malun la yamfad, alqanaatu malun la yamfad, kukinai ni mali isiyo na mwisho. Katika hikma hii ya 57 Imamu Ali alaihi salam anazungumzia maudhui nyingine muhimu sana ambayo muda wote imekuwa inahimizwa na Qurani tukufu na Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam kiasi kwamba imepokewa hadithi kutoka kwa Imamu Ridha alaihi salam akisema maneno ya kwenye hikma hii ya 57 ya Nahjul Balagha yamepokewa kama yalivyo ya kutoka kwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Hadithi hiyo imenukuliwa pia na Muttaqi al-Hindi katika kitabu cha Kanzul Ummal. Kabla ya jambo lolote ni vyema tutoe ufafanuzi wa mistari michache kuhusu neno kukinai. Kukinai ni hali anayokuwa nayo mtu ambayo inamfanya atosheke na vitu vichache katika maisha yake na asiwe na pupa na tamaa ya kutumia zaidi ya vile vitu vya dharura kuendeshea maisha yake, yani kutumia vitu vya anasa na vya ziada ambavyo muda wote kuishughulisha akili ya mwanadamu na mwisho humtumbukiza kwenye mambo ya haramu. Hiyo ni maana jumla na kwa muhtasari ya neno kukinai. Sasa mtu anapokuwa na sifa ya kukinai, ni wazi kwamba anakuwa na utajiri mkubwa na usioisha kabisa kuliko utajiri mwingine wowote wa duniani, maana huwa halazimiki kunyosha mkono wa kuomba wengine na kujishushia hadhi yake mbele ya viumbe wengine kwa sababu anahitaji kitu kidogo sana kuendeshea maisha yake katika hikma hii ya, katika hikma ya 44 ya Nahjul Balagha, Imam Ali alayhi salam, anasema hongera kwa mtu ambaye muda wote anakumbuka siku ya kufufuliwa, akaelekeza juhudi zake zote kwa ajili ya kujiandaa na siku ya hisabu, na akatosheka na kitu kidogo alichoruzukiwa na muumba wake. Imepokewa hadithi nyingine kutoka kwa bwana mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ambapo anasema kinaika na anachokuruzu kwa Allah utakuwa tajiri mkubwa kuliko watu wote. Kwenye kitabu cha hadithi cha Biharul Anwar imepokewa hadithi kutoka kwa Imamu Ali alaihi salamu akisema, nimesaka utajiri katika kila kona na sikuupata ila kwenye kukinai. Ama jambo jingine muhimu ambalo ni muhimu kuligusia hapa ni kwamba malalamiko na manung'uniko mengi na yasiyoisha kati ya watu wengi duniani hayatokani na kwamba watu hao wana mali chache au ni maskini katika vitu vya kimaada na kidunia bali ni kutokana na umaskini wa kutotosheka na kukosa kukinai watu hao. Mtu anaweza kuwa na utajiri wa dunia nzima, lakini akawa maskini kuliko watu wote kutokana na kutokinaika na alichoruzukiwa na muumba. Kesi nyingi za jinai, uvamizi, dhuluma na wizi wa mali za watu zinatokana na wahalifu hao kutotosheka na walichonacho, jambo ambalo ni haraka mno kumwingiza mtu kwenye mambo ya haramu. Ni vyema tumalizie kwa kunukuu kisa kimoja ambacho kinasema, mtu mmoja wa karibu na mfalme alipita njiani na kumwona mtu maskini anakula mboga za jangwani. Yule mtu wa mfalme alimkejeli na kumwambia Ungekuwa uko karibu na mfalme, usingelazimika kula majani haya jangwani. Yule maskini alimjibu kwa kumwambia, na lau kama na wewe ungetosheka na mboga hizi za jangwani, usingelazimika kujidhalilisha na kuwa mtumwa wa mfalme. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Uislamu na mtindo wa maisha. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi tena katika makala hii ya Uislamu na mtindo wa maisha. Katika makala yetu tutatupia jicho nafasi ya burudani katika mtindo wa maisha wa Kiislamu. Tajriba na uzoefu vimeonyesha kwamba iwapo mwanadamu atafanya kazi ya aina moja bila ya kupumzika na kuburudisha mwili na roho yake, basi suala hilo litapunguza tija na matunda ya kazi hiyo, kutokana na kupungua nishati, ari na kuchoshwa na kazi ya aina moja lakini pale anapopumzika masaa kadhaa na kufanya burudani halali, mwanadamu huyo huyo hupata nishati, uchangamfu na ari ya kufanya kazi kwa bidii, suala ambalo kwa upande wake huzidisha ubora na kiwango cha matunda ya kazi yake. Kwa msingi huo, inatupasa kusema kwamba wakati tunaotumia kwa ajili ya mapumziko na burudani sahihi, si tu kwamba hauharibiki bure, bali pia huwa sababu ya kuzidisha ufanisi na ubora wa kazi zetu Kutokana na kuondoa hali ya kuchoka kimwili na kiroho, Uislamu unatutaka sisi tutumie vyema wakati wa mapumziko na kupanga ratiba nzuri na yenye faida kwa ajili ya kipindi hicho. Furaha, mapumziko na burudani sahihi ni fursa nzuri inayotayarisha uwanja mzuri wa kutumia vyema wakati wa umri wetu. Miongoni mwa njia nzuri zaidi na zenye faida kubwa kwa ajili ya wakati wa mapumziko ambazo zinaungwa mkono na na Uislamu ni kusafiri na kutalii. Aya nyingi za Kurani Tukufu zinawahimiza wanadamu kusafiri katika ardhi na kufanya utalii kwa ajili ya kushuhudia aya na ishara za Mwenyezi Mungu Muumba. Kurani Tukufu inasema kwamba kusafiri na kutembelea maeneo mbalimbali ya dunia humpa mwanadamu ufahamu mpana zaidi kuhusu maumbile ya dunia na muumba wake muweza, na pia ibra na mafunzo mengi kwa mfano tu, aya ya 20 ya Suratu la Ankabuti inasema: sema tembeleeni katika ardhi na tazameni jinsi alivyoumba kwanza, kisha Mwenyezi Mungu ndiye atakayeumba umbo la baadaye. Hakika Mwenyezi Mungu ni muweza wa kila kitu. Qurani Tukufu inawataka wanadamu kutafakari katika maumbile ya viumbe mbali mbalimbali na kupata somo na ibra. Kwa mfano aya za kitabu hicho cha Mwenyezi Mungu zinawataka wanadamu kutafakari kwa makini katika maumbile ya mimea mbingu na ardhi, na kutazama jinsi vilivyoumbwa. Katika suala hili la safari na kutembelea maeneo mbalimbali ya dunia, Kurani inawaelekeza wanadamu katika nukta kadhaa. Miongoni mwa nukta hizo ni kwamba kutembelea maeneo hayo kunapaswa kuambatana na kutafakari, kutadabari na kupata ibra na mafunzo. Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam anasema Utalii na safari inaupa mwili siha na faida za kiuchumi. Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na Ahlu Baiti zake watuharifu walikuwa wakilipa umuhimu suala la burudani na kusafiri pamoja na watu wa familia zao. Abu Basir ambaye alikuwa miongoni mwa masahaba wa Imam Jafar Sadiq alaihi salam amepokea kutoka kwa mtukufu huyo kwamba Siku moja Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikwenda nyumbani kwa binti yake Fatima na kumpandisha juu ya kipandwa na akawataka Ali, Hasan na Husein alayhimussalam kuondoka mjini Madina pamoja na mtukufu huyo. Walipovuka na kwenda mbali ya kuta za mji huo, walifika njia panda. Hapo Mtume wa Mwenyezi Mungu alichagua njia ya mkono wa kulia hadi walipofika sehemu iliyokuwa na mti wa mtende, Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alinunua mbuzi na akaamuru achinjwe na kupikwa. Vilevile, Imamu Ali bin Abitalib alaihi salam amesimulia kwamba usiku mmoja ilinyesha mvua kubwa mjini Madina, hadi majangwa ya kando kando ya mji huo yakajaa ya maji. Asubuhi ilipofika, Mtume aliniambia, Alii, Njoo nami twende katika jangwa la Aqiq ili tutazame mandhari ya kuvutia ya maji yaliyotuama katika mashimo na makorongo yake. Tuliondoka pamoja na Mtume na kwenda kutazama mandhari hizo zenye kuvutia za kimaumbile. Vilevile vile imepokewa kwamba wakati Imamu Ali alayhi salam alipokuwa njiani kuelekea vitani alifika katika eneo lililojulikana kwa jina la Balikh. Hapo aliliamuru jeshi lipumzike. Eneo la Balikh lilikuwa na hali ya hewa nzuri na mto mkubwa wenye maji mengi. Mandhari nzuri ya eneo hilo ilimvutia sana Imamu Ali bin Abitalib alaihi salam hadi akaliamuru jeshi kupumzika katika eneo hilo na kuburudika kwa hali yake safi ya hewa na mandhari ya kupendeza. Kwa hakika, Imamu alitaka kuzidisha moyo na ari ya wapiganaji wa jeshi lake kwa kufaidika na burudani hiyo halali na kutumia maji safi ya mto, hali nzuri ya hewa na mandhari zake za kuvutia. Miongoni mwa mambo yanayoweza kuondoa uchovu wa kinafsi wa mwanadamu katika kipindi cha mapumziko ni kuhadithia visa vya kuvutia na utani unaokubalika. Vitu hivyo vinaweza kumrejeshea mwanadamu hali ya furaha na ufurufu na kumtayarisha kwa ajili ya kazi muhimu. Uislamu umewahusia sana wafuasi wake kuwaondolea wenzao hali ya ghamu na huzuni na kufanya jitihada za kuwafurahisha waumini wenzao kwa kutumia njia mbalimbali mbali, kama maneno, misaada, huduma na kadhalika. Imepokewa kwamba Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam daima alikuwa akionekana mwenye furaha na bashasha mbele ya masahaba zake. Mapokezi anasema wakati mwingine mtukufu huyo alikuwa akifanywa jitihada za kuwachekesha masahaba zake na kuwafurahisha japo kwa maneno. Imepokewa kwamba siku moja mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikuwa kila tende katika majilisi, akiwa pamoja na Imamu Ali bin Abi Talib na aliziweka kokwa zote za tende alizokula mbele ya Ali bin Abi Talib kwa kadiri kwamba mtu aliyeingia kwenye majilisi hiyo alidhani kwamba tende zote hizo zimeliwa na Imamu Ali na kwamba mtume hajala hata tende moja. Mtume alimwambia Ali alaihi salam kwamba umekula tende nyingi sana. Ali aliyekula tende na kokwa zake ndiye aliyekula tende nyingi zaidi. Imepokiwa pia kwamba bwana mmoja alimuuliza Imamu Ali bin Musa Ridha alaihi salam kwamba je, inajuzu mtu kuketi pamoja na watu wanaocheka na kufanya utani? Imamu alimjibu kwa kusema si vibaya, kwa sharti kwamba mambo hayo yasiambatane na maasi. Njia nyingine ya kujaza wakati wa mapumziko ni kujaribu kuunga jamaa na kutembelea ndugu na marafiki. Uislamu umehimiza sana juu ya suala hilo na sira ya Mtume na Ahlu Baiti zake watuharifu inaonyesha kwamba watukufu hao walilijali na kulipa umuhimu mkubwa swala hilo. Kuketi, kusuhubiana na kuzungumza na watu wengine, hususan ndugu na jamaa wa karibu, ni miongoni mwa burudani salama na zenye faida nyingi. Insha allah tutazungumzia zaidi swala hili katika makala itakayotupia jicho jinsi uhusiano wa kifamilia unavyopaswa kuwa katika mtindo wa maisha wa Kiislamu. Vilevile, michezo imetajwa kuwa miongoni mwa mambo yanayoupa burudani na kuufurahisha mwili na roho ya mwanadamu katika kipindi cha mapumziko na wakati mtu anapokuwa mbali na kazi rasmi za kila siku. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 23 Shawal mwaka 1445 Hijria, inayosadifiana na tarehe pili mei mwaka elfu mbili na ishirini na nne katika siku kama ya leo miaka mia tano na nne iliyopita alifariki dunia mchoraji na msanifu majengo maarufu wa italia leonardo da vinci alizaliwa mwaka elfu moja mia nne hamsini na mbili na umahiri wake ulidhihiri haraka katika nyanja mbalimbali za sanaa baada ya kufanya safari katika miji kadhaa ya italia da vinci alielekea ufaransa na kuwa mchoraji wa mfalme luis wa kumi na mbili miongoni mwa michoro maarufu ya Leonardo da Vinci ni The Last Supper na Mona Lisa. Siku kama ya leo miaka 333 iliyopita alifariki dunia Sayid Nimatullah Jazairi aliyekuwa fakihi na mpokezi mkubwa wa hadithi wa Kiislamu akiwa na umri wa miaka sitini na mbili. Sayid Nimatullah Jazairi ameandika vitabu kadhaa vya thamani kama Madinatul Hadith, Qisasul Anbiya na Hidayatul Muminin. Sitini na saba iliyopita katika siku kama ya leo alifariki dunia seneta wa chama cha Republican huko Marekani Joseph McCarthy. Katika kipindi cha vita baridi, McCarthy alikuwa kiongozi wa moja ya kamati za baraza la seneti la Marekani. Mwanasiasa huyo aliwasilisha orodha ya majina ya wafanyakazi mia mbili na tano wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani akidai kwamba wanafanya ujasusi kwa maslahi ya Urusi ya zamani. Tume ya McCarthy Kupunguza maelfu ya wafanyakazi wa serikali na kuwasweka jela wasanii na waandishi wengi kwa tuhuma zisizo na msingi. Na katika siku kama hii ya leo, miaka kumi na tatu iliyopita, Usama bin Laden, kiongozi wa kundi la Alqaida, aliuawa na vikosi vya jeshi la Marekani huko Pakistan. Usama, aliyekuwa mmoja wa wasisi wa kundi la Alqaida, alizaliwa mwaka 1957 Riadhi nchini Saudi Arabia na kusoma katika chuo kikuu cha King Abdul Aziz. Kundi la kigaidi la Alqaida linahusishwa na mauaji mengi likiwemo shambulio la Septemba 11 mwaka 2001 nchini Marekani, na mashambulio ya mabomu dhidi ya balozi za Marekani katika miji ya Dar es Salaam huko Tanzania na Nairobi nchini Kenya. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Mwakilishi wa kudumu Irani katika Umoja wa Mataifa ameataja madai ya uongo ya Israeli dhidi ya Irani kuwa ni juhudi zenye lengo la kupotosha mazingatio ya walimwengu kuhusu jinai za utawala wa kizayuni kwa watu wa ukanda wa Gaza. Amir Said Iravani, balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa, amewaandikia barua mwenyekiti wa kiduru wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na Antonio Guterres, katibu mkuu wa umoja huo, na kukadhibisha baadhi ya madai yasiyo na mashiko na ya uongo ya utawala wa kizayuni dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amekaribisha na kuunga mkono kuendelea kufanyika mazungumzo kati ya Umoja wa Ulaya na Iran ili kusogeza mbele ushirikiano wa pamoja, na akasema ushirikiano kati ya wakala wa IAEA na Iran upo katika njia nzuri. Jenerali Mahamad Idrisi Debi Itno aliyetangazwa na jeshi la Chadi miaka mitatu iliyopita kuwa kiongozi wa serikali ya mpito ndiye anayepewa nafasi kubwa ya kushinda katika uchaguzi wa rais Jumatatu ijayo baada ya jeshi la nchi hiyo kuwakandamiza pakubwa wagombea wa wow upinzani. Na mamlaka husika nchini Uingereza zimeanza kuwashikilia wahamiaji kama sehemu ya maandalizi ya kuwahamishia nchini Rwanda katika muda wa wiki tisa hadi kumi na moja zijazo. Serikali ya London Ilitangaza taarifa hiyo jana ikiashiria hatua muhimu katika mkakati wa uhamiaji unaotekelezwa na waziri mkuu wa Uingereza, Rishi Sunak. Na washukuru wasikilizaji wote mliokuwa nami kuanzia mwanzo hadi mwisho wa matangazo. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, mtangazo wako katika meza ya matangazo na wageni, nikiwatakia mchana mwema na siku njema. Kwaherini.