Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakika tumeteremsha Qurani katika usiku wa heshima na ni nini kitakujulisha usiku wa heshima? Ni nini usiku wa heshima? Ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya mola wao, kwa kila jambo. Ni amani mpaka alfajiri itokee. okay. Bismillahi Rrahmani Rrahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wa barakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa, ninakukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya Redio Tehran idha Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves na vilevile tovuti yetu ya Pars Today ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa yenye makao yake makuu katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Leo ni Alhamisi tarehe 23 mfungo mosi Shawal mwaka 1445 Hijiria inayosadifiana na tarehe pili Mei 2024 Miladia. Kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni vipindi vya baraza la wasikilizaji Uislamu na mtindo wa maisha, tu ujue Uislamu na vilevile vile makala ya haki za watoto katika Uislamu, lakini pia tutakuwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na makala ya kila siku ya leo katika historia, na kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Imetimia saa mbili kasoro dakika moja kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi saa moja kasoro dakika moja huko Afrika ya Kati, na hapa nchini Iran saa mbili na dakika 29 asubuhi. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Colombia yaamua kuvunja uhusiano na Israel kwa sababu ya mauaji ya kimbari ya Ghaza. Iran na Jamhuri ya Afrika kati kuimarisha ushirikiano wa sekta ya madini. Hakan Fidani asema Uturuki itaomba kujiunga katika kesi ya mauaji ya kimbari inayokabili Israeli huko ICJ. Na mji wa Agadez nchini Niger kwa mara nyingine umekuwa kitovu cha wahajiri wanaoelekea Ulaya. Habari kamili. Kolombia imeamua kuvunja uhusiano wake wa kidiplomasia na utawala wa Kizayuni wa Israel kutokana na vita vya kinyama na mauaji ya kimbari yanayoendelea kufanywa na utawala huo haramu dhidi ya Wapalestina wa ukanda wa Gaza. Rais Gustavo Petro ambaye ni mkosoaji mkubwa wa mashambulizi ya kikatili yanayofanywa na Israel huko Gaza alitangaza uamuzi huo jana alipohutubia maandamano ya maadhimisho ya siku ya wafanyakazi duniani May Day katika mji mkuu wa nchi hiyo Bogota. Akitangaza uamuzi huo, rais wa Colombia alisema, na sisi hapa mbele yenu, serikali ya mabadiliko, rais wa jamhuri anataarifu kwamba kesho, yani leo Alhamisi, uhusiano wa kidiplomasia na utawala wa Israel utakatwa. Amesisitiza kuwa serikali ya Bogota inachukua uamuzi huo kwa sababu ya utawala wa kizayuni kuwa na rais muhusika wa mauaji ya kimbari katika sehemu nyingine ya hotuba yake Petro ameashiria maandamano ya umma yanayoendelea kufanyika duniani kote kupinga vita dhidi ya Ghaza tangu vilipoanzishwa na utawala wa kizayuni Oktoba 7 2023, na kusema anaamini wanadamu wote kwa mamilioni wanaomiminika mitaani wanakubaliana na msimamo wa Colombia na Colombia nayo inakubaliana nao, na akafafanua kwa kusema haiwezi kuwa, hawawezi kurudi kwenye zama za mauaji ya kimbari, ya kuangamizwa watu wote mbele ya macho yetu, mbele ya kimya chetu. Ikiwa Palestina itakufa, ubinadamu utakufa, na hatutaiacha ife, kama ambavyo hatutauacha ubinadamu ufe, amesisitiza kiongozi huyo wa Colombia. Waziri wa biashara ndogo na za kati wa Afrika Kati ametangaza utaarifu wa nchi yake wa kushirikiana kikamilifu na Iran katika uchimbaji madini. Angate Robard amesema pembezoni mwa maonyesho ya uwezo wa kuuza nje bidhaa za Iran, Iran Expo 2024 mjini Tehran, kwamba nchi yake iko tayari kujenga viwanda vya kuchakata madini kuhamisha ujuzi na elimu ya ufundi na uhandisi kwa kushirikiana na Iran. Angati Robert ameongeza kuwa Jamhuri ya Afrika ya Kati ina migodi mia nne inayojulikana kuanzia chokaa hadi metali mbalimbali zenye madini tofauti na inataka kushirikiana na Iran. Waziri wa biashara ndogo na zakati wa Jamhuri ya Afrika ya Kati amesistiza kwa kusema, Iran imefanyia kazi rasilimali zake za madini. Sisi pia tunatafuta washirika wa kibiashara na maarifa wa Iran. Maonyesho ya sita ya Iran ya mauzo ya bidhaa nje ya nchi yanayojulikana kama Iran Expo 2024 yalianza hapa Teheran Aprili 27 na yalimalizika jana Mei mosi. Maonyesho hayo ni fursa nzuri ya kuharifisha bidhaa na huduma za Iran katika soko la kimataifa Sambamba na kutambulisha utamaduni, sanaa na uwezo wa kisayansi wa nchi Hadan. Hakan Fidan, waziri wa mambo ya nje wa Uturuki, amesema nchi hiyo itaomba kuwa sehemu ya kesi iliyowasilishwa na Afrika Kusini katika mahakama ya kimataifa ya haki ICJ dhidi ya Israel. Itakumbukwa kuwa serikali ya Afrika Kusini imefungua kesi katika mahakama hiyo dhidi ya utawala wa Kizayuni wa Israel kutokana na mauaji yake ya kimbari unayofanya huko Gaza. Waziri wa mambo ya nje wa Uturuki amebainisha hayo jana katika mkutano na waandishi wa habari katika mji mkuu wa nchi hiyo Ankara, akiwa na mwenzake wa Indonesia Retno Marsudi. Katika mazungumzo hayo huko Ankara, pamoja na mambo mengine, mawaziri wa mambo ya nje wa Uturuki na Indonesia wamejadili na kubadilishana mawazo kuhusu Palestina na hali ya mambo ya ukanda wa Gaza. Fidan ameongeza kuwa anatumai kwamba mchakato huo uliowasilishwa katika mahakama ya ICJ, mambo yote yatakwenda katika mkondo sahihi. Amesema kwa muda mrefu Uturuki imekuwa ikifanya kila iwezalo ili kukubaliwa ombi lake la kujiunga katika kesi hiyo iliyofunguliwa na Afrika Kusini, ambapo utawala wa kizayuni umetuhumiwa kwa mauaji ya kimbari dhidi ya wakazi wa ukanda wa Ghaza. Waziri wa mambo ya nje wa Uturuki ameongeza kuwa Ankara itaendelea kuwa pamoja na wananchi wa Palestina katika hali zote. Wakati huo huo, vyanzo vya habari vya Palestina vimeripoti kuwa wazayuni maghasibu wamewatia mbaroni zaidi ya wafanyakazi elfu tano wa Kipalestina katika mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na nne huku hali za kiafya za raia hao wa Kipalestina zikitajwa kwa mbaya, shirika la habari la Shahab jana liliripoti kuwa muungano wa kitaifa wa wafanyakazi wa Palestina umetangaza katika taarifa yake kuwa katika mwaka huu wa 2024 jeshi la Israel liliwatia nguvuni wafanyakazi elfu tano na mia moja wa Kipalestina katika maeneo yao ya kazi huko ukanda wa Ghaza au wakati walipokuwa wakirejea katika eneo hilo. Taarifa ya muungano wa kitaifa wa wafanyakazi wa Palestina imeongeza kuwa zaidi ya wafanyakazi laki mbili na elfu thelathini na tano wa Kipalestina katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu wameacha kufanya kazi tangu miezi sita iliyopita. Hii ni katika hali ambayo klabu ya kuwahami mateko wa Kipalestina ilitangaza siku tatu zilizopita kuwa utawala wa kizayuni tokea Oktoba 7 mwaka jana, na sambamba na kuanza operesheni ya kimbunga cha Laksa, umewatia nguvuni wa Palestina 855 katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Utawala wa kizayuni umewafuta kazi wafanyakazi wengi wa kipalestina tangu tarehe 7 Oktoba 2023 20. wafanyakazi wa kipalestina waliofukuzwa kutoka katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu hadi Ghaza wameeleza kuwa Wazayuni waliwavua nguo, waliwatesa, waliwafunga kwenye vizimba na kuwapiga vikali. Na maidani ya usafiri wa umma katika mji wa Agadez huko kaskazini mwa Niger imekuwa ikishuhudia wimbi la watu wanaowasili na kuondoka tangu utawala wa kijeshi wa nchi hiyo ubatilisha amri ya kupiga marufuku usafirishaji wa wahamiaji haramu na shughuli zote zinazohusiana na wahajiri huko Niger Novemba mwaka jana. Ripoti zinasema kuwa biashara haramu ya kuwavusha wahamiaji imerejea kwa kasi hivi sasa, ambapo misafara ya raia wa Kiafrika wanaotaka kuelekea nchi za Ulaya imekuwa ikiondoka Jumanne na Alhamisi kila wiki katika mji wa Agadezi huko kaskazini mwa Niger, huko wakisaidiwa na mawakala wao wa kuwavusha raia wa Kiafrika wanaotaka kuhajiri kuelekea Ulaya. Wahusika wa biashara hiyo huondoka Agadez kwa magari madogo ya aina ya 4x4 au kwa kutumia malori kuelekea Libya au Algeria, nchi jirani na Niger. Libya na Algeria huwa ni kituo cha mwisho cha waajiri hao kabla ya kuvuka bahari hadi Ulaya. Sadio Dialo, raia wa Senegal anayetaka kwenda Ulaya, anasema hivi na hapa ni namnukuu: lengo langu nikifika Ulaya ni kujiunga na jeshi la Ufaransa kwa sababu nataka kwenda Ufaransa kama nilivyokuwa mwanajeshi huko Senegal. Napendelea nitakapofika Ulaya kuendelea na utumishi wangu jeshini. Tangu kufunguliwa kwa Agades, wahamiaji wasiopungua elfu tano tayari wamepita katika mji huo wakielekea Libya na Algeria, wakiwa na matumaini kwamba watavuka bahari ya Mediterania na kuingia Ulaya. Chehu Azizo, mratibu wa mradi uitwao Alami Fon Sahara Project ameeleza kuwa kwa mwezi kumekuwa na takriban safari tatu hadi tano kutoka Agadez kwenda Libya, huku kila safari ikibeba watu wapatao 2000 na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na sasa umewadia wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho jitihada za China za kuleta maridhiano ya kitaifa Palestina. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China ametangaza kuwa kufuatia mkutano wa wawakilishi wa harakati za Palestina za Hamas na Fatah uliofanyika mjini Beijing, pande mbili zimefikia makubaliano ya kujadili maridhiano ya kitaifa huko Palestina. Kwa mujibu wa Lin Jian, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China, wawakilishi wa harakati za Palestina za Fatah na Hamas wamefanya mashauriano mjini Beijing na kusisitiza nia yao ya kuendeleza mazungumzo na kufikia umoja wa Palestina. Kwa hakika pande zote mbili zimeonyesha nia ya kuendelea na mazungumzo ili kufikia mshikamano na umoja wa Wapalestina. Hatua ya China ya kukaribisha makundi ya wa Wapalestina ili kuleta maelewano na maridhiano ya kitaifa ni ishara kuwa Beijing ina nafasi chanya katika kuleta maelewano kwenye eneo hili la Asia Magharibi. Katika miaka ya nyuma China ilipendelea kuzingatia masuala yake ya ndani, ikiwa ni pamoja na kuendelea kwa uchumi, ikiwa ni pamoja na kuendelea kwa ukuaji wa uchumi bila kujihusisha moja kwa moja na masuala ya kieneo. Muhsin Rui Sefat, mtaalamu wa masuala ya kimataifa, anasema hivi kuhusiana na mwelekeo mpya wa China: China ikiwa mwanachama wa kudumu wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa haijakuwa na nafasi muhimu ya kisiasa au kidiplomasia katika ngazi ya kikanda na kimataifa, lakini tangu miaka michache iliyopita mtazamo wa kisiasa wa serikali ya Beijing umebadilika, mwisho wa kunukuu. Nukta hii inaonyesha kwamba Beijing imedhamiria kuchukua nafasi ya kisiasa inayolingana na hadhi yake ya kimataifa. Inatarajiwa kuwa itakuwa na nafasi inayozidi kuimarika katika masuala ya Asia Magharibi. Ukweli ni kwamba kwa mtazamo wa kihistoria, China imekuwa muungaji mkono wa malengo ya ukombozi wa Palestina, lakini hadi sasa haijachukua hatua zozote za maana katika kutatua kadhia ya Palestina, hata wakati huu wa mauaji ya kimbari yanayoendelezwa na utawala wa Israel huko Ghaza. Jamii ya kimataifa ilitarajia Beijing ichukue hatua muhimu na za kivitendo kwa ajili ya kukomesha jinai za utawala wa Kizayuni, lakini haikuchukua hatua ilivyotarajiwa, bali imetosheka tu kwa kuunga mkono mtazamo wa nchi za kiarabu na kiislamu katika uwanja huo. Kwa mfano, waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi alisema mnamo Aprili 18 kwamba Marekani inapaswa kuunga mkono azimio la Umoja wa Mataifa la kuanzisha usitishaji vita katika ukanda wa Ghaza. Alisisitiza kuhusu takwa la Beijing la kusitishwa mara moja mapigano. Aidha, aliviita vita vya Israel dhidi ya Ghaza kuwa ni janga. Mwakilishi wa kudumu wa China katika Umoja wa Mataifa, Zhang Jun, naye pia alisisitiza haja ya kusimamishwa mashambulizi ya Ghaza na kukomeshwa kuhudhuriwa raia. Wakati huo huo wakazi wa ukanda wa Ghaza na wapigania uhuru wa dunia wamekuwa wakitarajia kuwa China itachukua hatua imara zaidi za kivitendo kulazimisha utawala wa kizayuni usitishe mauaji ya kimbari huko Ghaza. Hakuna shaka kuwa mwendelezo wa mauaji ya kimbari ya watu wa Ghaza, ambapo hadi sasa makumi ya maelfu wameuawa shahidi, ni jambo ambalo linaumiza moyo wa kila mtu aliye huru duniani, na kwa hiyo, ingawa China kuwa mwenyeji wa makundi ya Palestina Hamas na Fatah ni nukta chanya na muhimu kwa umoja wa kitaifa wa Palestina, lakini hatua hiyo haitoshi. China kama mjumbe wa kudumu wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa bila shaka inaweza kuwa na ufanisi muhimu zaidi katika kukomesha jinai za wazayuni huko Ghaza. Ulimwengu bila shaka unatarajia nchi kama China kuwa na nafasi zaidi katika utekelezaji wa majukumu yake katika kukomesha jinai za utawala wa kizayuni dhidi ya watu wa Ghaza wasio na hatia wapenzi wa sikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na iliyoko hewani ni idhaa Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bismillahir Rahmanir Rahim Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi popote pale mlipo na karibuni katika kipindi hiki cha baraza la wasikilizaji kipindi ambacho huwa hewani kila siku za Jumatano usiku na kurudiwa siku ya pili yake Alhamisi ya asubuhi na mchana kila wiki studioni leo ni mimi Ahmed Rashid kwa sababu tutakuwa na mahojiano maalumu ambayo mmoja wa wenzetu Salum Bendera amemtembelea mmoja wa wasikilizaji wetu nguli wa huko Singida, Tanzania, na kufanya mahojiano ya ana kwa ana. Sehemu kubwa ya kipindi chetu itahusiana na mahojiano hayo, lakini pia tutakuwa na maoni mengine kutoka kwenu, wasikilizaji wa penzi. Fundi mitambo yetu ni yule ule, ule wa kawaida Leila Kimani. Mhandisi sauti wetu ni bwana Muhammad Majununiani. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuhu, wapenzi wasikilizaji wa Redio Tehran na hususan wafuatiliaji wa kipindi cha baraza la wasikilizaji. E, nipo katika mji wa Singida hapa nchini Tanzania ambapo nimepata fursa ya kukutana na mmoja wa wasikilizaji E, wa muda mrefu pengine wengi wamtambui kutokana na kwamba pengine haandiki barua au hatumi maoni, ambapo nilimkuta pia anasikiliza matangazo ya Radio Tehran ya jioni. Kwa hiyo atajitambulisha na kutuambia kwamba anaitwa nani na alianza kusikiliza Radio Tehran lini, na pengine Radio Tehran imekuwa na athari gani e, katika E, maisha yake na katika itikadi zake kwa ujumla. Karibu sana. Unaitwa nani wana? Naitwa Rashidi Hassan Lingula, ni mfuasi wa Ahlul Bait na ni msikilizaji wa muda mrefu sana wa hii redio. Ulianza kusikiliza Radio Tehran mwaka gani labda? Radio Tehran nimeanza kusikiliza 1998. Kipindi hicho nikiwa shule ya msingi. Kipindi hicho ilikuwa ikipatikana kwa ya shortwave ndio. Na pengine eh, Radio Tehran imekuwa na athari gani au imekuwa na kitu gani ambacho kinaweza kuwa ni kumbukumbu -kumbu kama sehemu ya maisha yako? Uh, Radio Tehran mchango wake mkubwa kwangu ambao upo sintoweza kusahau, inawezekana ile halitosahaulika mpaka kufa. Imefanya ni wafahamu kwa urahisi zaidi wafuasi wa, wa Ahlul Bayt ama ni ufahamu kwa urahisi zaidi ushia. Na baada ya kuanza kufuatilia ushia, bila shaka hii redio imekuwa ni msaada mkubwa sana kwa upande wangu. Kwa hiyo unataka kutuambia kwamba matangazo ya Redio Tehran ndio yamekuwa na nafasi ya kukufanya kuwa kukufanya wewe kuwa mfuasi wa madhhabu ya Ahlul Bayt alayhim salam, bila shaka yoyote. Na labda ungependa e, kutuambia ni vipindi gani ambavyo vinakuvutia sana e, vya Radio Tehran e. kutokana kutokana na muda ulivyo wa, wa vipindi vya Radio Tehran, mara nyingi ni mfuatiliaji wa taarifa zote, kwa sababu huwa zinaandaliwa kwa umahiri wa hali ya juu na zinaandaliwa kwa usikivu wa watu wa uelewa tofauti tofauti, darasa za Qur'an ambazo zimekuwa na msaada mkubwa sana kwa wengi wa watu wa fuatilia hii redio eh, baraza la wasikilizaji vile vile, na vingi vipindi vimekuwa vyenye kupanua zaidi bongo za watu hasa wasikilizaji wa redio hii pendwa. Eh, nimesikia kwamba kuna baadhi ya watangazaji wa redio Teherani wanakuvutia sana. Nilipokuwa nazungumza na baadhi ya jamaa hapa, labda ungependa kuwataja ni watangazaji gani ambao wanakuvutia sana, iwe ni taarifa habari au katika kuandaa vipindi? Eh, bila shaka watangazaji wote wa redio Teherani wako vizuri, hakuna wa kumbagua na ukiniambia niwataje majina, basi nitawataja wote wote. Viwango vyao viko juu na wote wana uwezo. Labda ungependa kuambia nini wasikilizaji redio hii? Ni redio ya kusikilizwa, redio hii ni redio ya kuwafungua watu ubongo, redio hii ni yenye kutoa mwelekeo uliokuwa wa sawa sawa na matangazo yake yamechujwa na, na ni matangazo ambayo bila shaka yeyote ni matangazo ambayo yako vizuri. Kwa hiyo kwa wale ambao bado hawajasikiliza redio Teherani, bila shaka wanapitwa pitwa na mengi mazuri. Asante sana. Na labda baada ya redio Teherani kuanza kusikika hapa mkoani Singida eh, labda nayo imekuwa na athari kiasi gani? Kwa namna gani redio Teherani inajulikana labda hapa mkoani Singida eh? Sheikh Salum, redio Teherani ime na athari kubwa, kitu ambacho ninaweza nikakizungumza mimi, kwa sababu mimi kazi yangu mimi ni dereva wa bajaji, vilevile huwa nakwenda sehemu tofauti tofauti, na naongea na watu tofauti tofauti na naowapakia. Hii redio imekuwa ni redio pendwa. Ninachoweza kukisema, redio hii imekuwa ni redio pendwa, ni redio pendwa, ni redio pendwa zaidi kuliko tulivyokuwa tunafikiria sisi. Asante sana kwa mchango wako na kwa kuonyesha mapenzi yako makubwa na Radio Teheran. Ahmed Rashid na Rashid Asmahani Ghanima Muhammad, mimi ni Salum Bendera kutoka hapa eh, mkoani Singida katika barabara ya msikiti. Naam, kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka katika studio hizi za Jam Jam hapa jijini Teheran, na leo sehemu kubwa ya kipindi chetu imehusiana na mahojiano maalumu ambayo mwenzetu Salum Bendera amefanya mahojiano ya ana kwa ana na mmoja wa wasikilizaji wakubwa Idhaa ya Kiswahili ya Radio Teheran huko mkoani Singida nchini Tanzania. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 9893565487 na email yetu ya Swahili radio irib ir. Mtandao wetu wa intaneti ni Pars Today ir sw. Tunapatikana pia kwenye YouTube kwa linki ya www youtube com slash at iran radio sw pia mnaweza kusikiliza matangazo yetu kwenye Telegram katika t.me slash radio Teheran sw alama ya kuuliza live stream. Tuna pia chaneli yetu ya WhatsApp, tunakuombeni mjiunge nayo nam. Hili ni baraza la wasikilizaji. Sasa tuje katika upande wa maoni ambayo yametufikia kwa njia ya maandishi. Bwana Othman Abdallah wa Kigoma, Tanzania, ameandika kiukweli, taarifa za Marekani kuisaidia Israel zinatia kichefuchefu, ila naamini Marekani inatekeleza wajibu wake kwa kuwa bega kwa bega na ndugu zake Wazayuni. Huo ndio ushirikiano wa vizazi vibaya vya washirikina, anasema. Wako wapi wa arabu kama Mazayuni wa Marekani na Israel wanashirikiana, hata kama ni kwenye uhalifu wao wa kuiteka dunia kwa machafu yao. Wako wapi Waarabu? vizazi vya ndugu zao vimekwisha futwa kabisa kwenye uso wa ardhi, anasema. Hawajifunzi kupitia hayo. Wako wapi Waislamu? Kama Mtume alishika panga na kulipeleka jeshi vitani kwa kuvuliwa mwanamke mmoja tu hijabu, wakapigana barabara kukabiliana na Mayahudi, leo sisi Waislamu tunafanya nini? Hivi tunataraji siku ya Kiama Tusisimamishwe upande wa wasio Waislamu. Ameandika anasema, wale wanaojiita kuwa wao ndio wafalme wa nchi za Kiarabu, mwogopeni Mwenyezi Mungu. Kuna siku mtakufa. Ajabu sana jamani, ameandika Mwanabaraza mwingine hai bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, yeye anasema enyi OIC oh, mmefikia kulaani hatua ya Marekani ya maovu yao huu, anasema naona mimi ni unafiki. Jamii ya Waarabu, mmejisambaratisha kwa kujidhoofisha wenyewe kwa uh, kujikumbiza kwa Marekani, anasema rudini katika nafsi zenu. Qur'an inatuhimiza umoja na mshikamano ambao mmeudharau kwa muda wa miaka elfu moja mia nne thelathini na nne kwa sababu ya imani za kishabiki hadi kuitana makafiri waislamu wenyewe kwa wenyewe. Anasema, waislamu wa zama hizi tujielewe. Umoja wa umma bila ya unafiki ndilo jambo la kupigania. Tukiachana na tabia za kinafiki tutaimarika kwa maendeleo ya umma na tutaweza kujitegemea na kusaidiana insha allah. Anasema imethibitika kwamba viongozi wa nchi za Magharibi na wazayuni wachache sana ndiyo magaidi wa kimataifa na wauaji watu kwa sura ya kimbari. Sheria za kimataifa hawazithamini. Kuna haja ya kukamatwa wote wanaotenda jinai za kivita huko Gaza. na muda wa baraza la wasikilizaji umeisha kabisa kabisa kwa leo, wapenzi wasikilizaji, na ni matumaini yetu mmeweza kunufaika vya kutosha. Ishini salama, wapenzi wasikilizaji. Hapa ni mjini Teheran, na karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti. Jamvi la udondozi wa magazeti katika nchi za afrika Mashariki leo Alhamisi tarehe pili Mei linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania ambayo kama ilivyotarajiwa ametawaliwa zaidi na habari za maadhimisho ya siku ya wafanyakazi duniani Mei Mosi. Matoleo mengi ya leo yameakisi kwa jicho la matumaini hotuba zilizotolewa na viongozi katika maadhimisho hayo yaliyofanyika jana kuhusu ahadi za matumaini ya kuboresha maslahi ya wafanyakazi. Habari Leo limeandika mishahara kuongezwa kivingine. Majira limeakisi habari hiyo kwa anwani nyongeza ya mishahara, mpango asema mama atasema jambo hivi karibuni. ni Mei Mosi ya mwanga mpya, ndivyo lilivyoandika Wamachinga, huku Nipashe likitupasha habari hiyo kwa anwani Mei Mosi nuru mpya, kikokotoo, nyongeza ya mshahara, mpango asema serikali imesikia, SMZ yaahidi kutatua kero za wafanyakazi kwa wakati lakini kinyume na magazeti hayo na mengine kadhaa, Mwananchi limeonyesha mtazamo tofauti kuhusu hotuba ya makamu wa rais Dr. Philip Mpango aliyotoa jana mkoani Arusha yalikofanyika maadhimisho ya Mei Mosi kitaifa, limeandika nyongeza mshahara kikokotoo bado, bado. Mbali na habari hiyo, Mwananchi limeandika Zanzibar yatenga shilingi bilioni 34 na ulizo wafanyakazi. Majira kwa upande wake limeandika Masauni, IGP Wambura waahidi uchaguzi huru. Nalo Nipashe linatupasha habari yake afya yasemayo afya ya akili tishio vijana watoto Zanzibar. Upande wa Kenya nako habari za maadhimisho ya Mei mosi ndizo zilizopamba kurasa za mbele za magazeti ya nchi hiyo. The Star limeandika Ruto atoa nyongeza ya asilimia 6 akataa matakwa ya kotu. Standard kwa upande wake limezungumzia hotuba ya Rais William Ruto katika maadhimisho ya Labor Day kama iitwavyo huko likiandika, wafanyakazi gizani, baada ya Ruto kufifilisha matumaini ya nyongeza za mishahara. Kwa upande wa Taifa Leo limemnukuu kiongozi huyo akisema kusudi lake kuu la kutoza Wakenya ushuru wa ziada ni kuhakikisha vijana wanapata ajira na umasikini wanamudu matibabu. Aidha, lina habari semayo Raila hali wala kulala kuhusu wadhifa wa AUC. Na kwa kumalizia, nchini Uganda, ukurasa wa mbele wa New Vision umepambwa na kichwa kikuu cha habari: Museveni awaagiza waajiri kuhusu wafanyakazi wa, wa vibarua. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Uislamu ni wasaa na wakati mwingine, wapenzi wasikilizaji, tunapokutana katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha tujue Uislamu. Katika kipindi cha wiki hii tutamalizia maudhui ya maajabu ya uumbwaji wa mwanadamu kwa kuangalia kwa mukhtasari utendaji tata wa ubongo na mfumo wa mmeng'enyo wa chakula kweni nami hadi mwisho wa dakika hizi chache kutegea sikio yale niliyokuandalieni, eh, hii nikiwa ni sehemu ya 17 ya mfululizo huu. Bila shaka sote tuna kumbukumbu kumbu nyingi za zamani na hata za utoto wetu. Je, yeah, kumbukumbu hizi huhifadhiwa na kuainishwa vipi katika akili zetu? Je, yeah, tumewahi kujiuliza kuhusu mfumo wa kumbukumbu -kumbu ambao ni wa ajabu na wa kushangaza. Kwa nini katika hali ya kawaida mwanadamu huonyesha radiamali ya haraka anapokabiliwa na hatari kama vile kuungua ngozi ya mikono? Ni nini humfanya mwanadamu huyu aonyeshe radiamali na kutoa jibu la ghafla katika tukio kama hili? Bila shaka mwanadamu ana mambo mengi aliyojifunza na ambayo yamehifadhi na hayajasahau. Kitovu na kituo cha mafunzo haya kiko wapi? Unapojifunza ujuzi fulani, unadumishaje ujuzi huo maishani mwako? Kwa hakika ubongo ndio kitovu cha mambo haya yote tuliyotaja. Ubongo ni mojawapo ya zawadi kuu za Mwenyezi Mungu na ndiye kamanda mkuu wa mwili wa mwanadamu. Kiungo hiki muhimu cha mwili na uzito wa takriban gramu 1400 na kiko kwenye kichwa cha binadamu na kati ya mifupa ya fuvu. Fuvu la kichwa cha binadamu ni kama ngao au kofia inayolinda ubongo dhidi ya majeraha na mapigo. Ubongo hudhibiti mifumo mingine ya viungo vingine vya mwili, iwe kwa kusisimua misuli au kwa kusababisha kutolewa kwa kemikali kama vile homoni. Udhibiti huu kutoka sehemu moja unaruhusu majibu ya haraka na yaliyoratibiwa kwa mabadiliko katika mazingira. Ubongo ni kiunganishi kati ya mwili na mazingira nje, na vilevile vile kitovu cha fikra za mwanadamu na shughuli za kiakili. Ubongo wa binadamu unawakilisha asilimia 2 tu ya uzito wa mwili. Unapokea asilimia 15 ya kinachozalishwa na moyo, asilimia 20 ya jumla matumizi ya oksijeni mwilini, na asilimia 25 ya jumla matumizi ya glukosi mwilini. Licha ya hayo, lakini inashangaza kuwa ubongo una uwezo wa kupokea habari nyingi kwa wakati mmoja na mapokezi ya habari hii kutosababisha maingiliano na kuvuruga utendaji kazi wake. Kwa mfano, wakati ubongo unapopokea habari kupitia macho, haupuuzi ripoti za vifaa vingine vya mawasiliano, na uchunguza kwa uangalifu na kuchambua yote ili kufanya uamuzi muhimu. Kwa sababu hii ni lazima tukubali kwamba Mungu ameumba kiwanda cha ajabu na sahihi zaidi ulimwenguni katika kiungo kidogo kiitwacho ubongo. Mfano mwingine ni mfumo wa mmeng'enyo wa chakula ambao nao ni moja ya viungo vyenye umuhimu mkubwa katika mwili wa mwanadamu. Mfumo wa mmeng'enyo wa chakula ni jumla ya viungo mwilini ya mwanadamu na mamalia wengine vinavyofanya kazi ya kuingiza chakula mwilini, kukisagasaga, kukisafirisha ndani ya mwili, kukimeng'enya, kuondoa lishe ya mwili ndani yake na kutoa mabaki nje ya mwili. Ili chakula kiweze kutumika mwilini ni lazima kivunjwevunjwe na kusagwasagwa kiwe katika hali rahisi ya kuweza kusharabiwa. Kazi hiyo hufanywa na mfumo wa mmeng'enyo wa chakula. Chakula kinaposafiri katika njia yake hufanyiwa mabadiliko ya kiumbo na kikemikali. Kila sehemu ya mfumo wa mmeng'enyo wa chakula ina kazi maalum. Chakula cha mnyama au binadamu huweza kuwa na wanga, protini, mafuta au mchanganyiko wa viambato hivyo. Myeyu kwa makundi haya ya vyakula hutokea katika sehemu mbalimbali za njia ya chakula kwa njia ya kemikali. Kazi ya mmeng'enyo wa chakula hufanyika hatua kwa hatua, na kuna viungo ambavyo vinahusika moja kwa moja katika kufanikisha zoezi hili. Chakula huwa katika tumbo kwa muda wa saa tatu hadi nne. Muda huo hutegemea aina ya chakula. Chakula cha kabohaidreti, kwa mfano, uji wa mahindi huwa tumboni kwa muda usiozidi saa moja. Chakula cha protini, kwa mfano, nyama, huweza kukaa tumboni kwa mwanadamu kwa muda wa sa saa moja au mbili 2 yeah. Je, Mpangilio wote huu makini na ambao hufanyika hatua kwa hatua, inawezekana kwamba umetokea hivi hivi tu pasi na kuweko muumba na msimamizi wa yote haya? Bila shaka kuna muumba na msimamizi wa yote haya, na mpangilio huu makini ni ishara ya wazi ya kuweko mola muumba. Wapenzi wasikilizaji, kwa leo tunakomea hapa, tukutane tena katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 23 Shawal mwaka 1445 Hijria inayosadifiana na tarehe pili Mei mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Katika siku kama ya leo miaka mia tano na nne iliyopita alifariki dunia mchoraji na msanifu majengo maarufu wa Italia, Leonardo da Vinci. Alizaliwa mwaka elfu moja mia nne hamsini na mbili. Umahiri wake ulidhihiri haraka katika nyanja mbalimbali za sanaa. Baada ya kufanya safari katika miji kadhaa ya Italia, da Vinci alielekea Ufaransa na kuwa mchoraji wa mfalme Luis wa kumi na mbili. Miongoni mwa michoro maarufu ya Leonardo da Vinci ni The Last Supper na Mona Lisa. Siku kama ya leo miaka mia tatu thelathini na tatu iliyopita alifariki dunia Sayid Nimatullah Jazairi, aliyekuwa fakihi na mpokezi mkubwa wa hadithi wa Kiislamu akiwa na umri wa miaka sitini na mbili. Sayid Nimatullah Jazairi ameandika vitabu kadhaa vya thamani kama Madinat Lhadith, Kisas Lambia na Hidayatu Lmuminin. sitini na saba iliyopita katika siku kama ya leo alifariki dunia seneta wa chama cha Republican huko Marekani, Joseph Makathi. Katika kipindi cha vita baridi, Makathi alikuwa kiongozi wa moja ya kamati za baraza la seneti la Marekani. Mwanasiasa huyo aliwasilisha orodha ya majina ya wafanyakazi mia mbili na tano wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani akidai kwamba wanafanya ujasusi kwa maslahi ya Urusi ya zamani. Tume ya Makathi ilifuku za maelfu ya wa wafanyakazi wa serikali na kuwasweka jela wasanii na waandishi wengi kwa tuhuma zisizo na msingi. na katika siku kama hii ya leo miaka kumi na tatu iliyopita, Usama bin Laden, kiongozi wa kundi la Alqaida, aliuawa na vikosi vya jeshi la Marekani huko Pakistan. Usama aliyekuwa mmoja wa wasisi wa kundi la Alqaida alizaliwa mwaka 1957 Riadhi, nchini Saudi Arabia, na kusoma katika chuo kikuu cha King Abdul Aziz. Kundi la kigaidi la Alqaida linahusishwa na mauaji mengi likiwemo shambulio la Septemba 11 mwaka 2001 nchini Marekani na mashambulio ya mabomu dhidi ya balozi za Marekani katika miji ya Dar es Salaam huko Tanzania na Nairobi nchini Kenya. Uislamu na mtindo wa maisha. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji na karibuni kuwa nasi tena katika makala hii ya Uislamu na mtindo wa maisha. Katika makala yetu tutatupia jicho nafasi ya burudani katika mtindo wa maisha wa Kiislamu. Tajiriba na uzoefu vimeonyesha kwamba iwapo mwanadamu atafanya kazi ya aina moja bila ya kupumzika na kuburudisha mwili na roho yake, basi suala hilo litapunguza tija na matunda ya kazi hiyo kutokana na kupungua nishati, ari na kuchoshwa na kazi ya aina moja. Lakini pale anapopumzika masaa kadhaa na kufanya burudani halali, mwanadamu huyo huyo hupata nishati uchangamfu na ari ya kufanya kazi kwa bidii, suala ambalo kwa upande wake huzidisha ubora na kiwango cha matunda ya kazi yake. Kwa msingi huo, inatupasa kusema kwamba wakati tunaotumia kwa ajili ya mapumziko na burudani sahihi, si tu kwamba hauharibiki bure, bali pia huwa sababu ya kuzidisha ufanisi na ubora wa kazi zetu kutokana na kuondoa hali ya kuchoka kimwili na kiroho. Uislamu unatutaka sisi tutumie vyema wakati wa mapumziko na kupanga ratiba nzuri na yenye faida kwa ajili ya kipindi hicho. Furaha, mapumziko na burudani sahihi ni fursa nzuri inayotayarisha uwanja mzuri wa kutumia vyema wakati wa umri wetu. Miongoni mwa njia nzuri zaidi na zenye faida kubwa kwa ajili ya wakati wa mapumziko ambazo zinaungwa mkono na Uislamu ni kusafiri na kutalii. Aya nyingi za Kurani tukufu zinawahimiza wanadamu kusafiri katika ardhi na kufanya utalii kwa ajili ya kushuhudia aya na ishara za Mwenyezi Mungu Muumba. Kurani tukufu inasema kwamba kusafiri na kutembelea maeneo mbalimbali ya dunia humpa mwanadamu ufahamu mpana zaidi kuhusu maumbile ya dunia na muumba wake muweza, na pia ibra na mafunzo mengi. Kwa mfano tu aya ya 20 ya Suratul Ankabuti inasema Sema, tembeleeni katika ardhi na tazameni jinsi alivyoumba kwanza, kisha Mwenyezi Mungu ndiye atakayeumba umbo la baadaye. Hakika Mwenyezi Mungu ni muweza wa kila kitu. Qurani tukufu inawataka wanadamu kutafakari katika maumbile ya viumbe mbali mbalimbali na kupata somo na ibra. Kwa mfano aya za kitabu hicho cha Mwenyezi Mungu zinawataka wanadamu kutafakari kwa makini katika maumbile ya mimea mbingu na ardhi na kutazama jinsi vilivyoumbwa. Katika suala hili la safari na kutembelea maeneo mbalimbali ya dunia, Kurani inawaelekeza wanadamu katika nukta kadhaa. Miongoni mwa nukta hizo ni kwamba kutembelea maeneo hayo kunapaswa kuambatana na kutafakari, kutadabari na kupata ibra na mafunzo. Hii ni kutokana na ukweli kwamba watu wanaotembelea maeneo ya milima, misitu, bara na bahari, nyanda na majangwa au kutembelea miji yenye athari za kale wanapaswa kutazama kwa makini maeneo hayo na kuona mkono wa muumbaji wake. Vilevile wanapaswa kutafakari kuhusu hatima iliyowakuta watu walioishi katika maeneo hayo na kupata ibra na mafunzo kutokana na athari walizozibakisha kwa ajili ya watu wa baada yao. Vilevile vile safari za kutembelea maeneo mbalimbali ya dunia zinaweza kuambatana na masilahi ya kimada. Mtume Muhammad sallallahu anasema alayhi wa alihi wasallam, utalii na safari inaupa mwili siha na faida za kiuchumi. Kwa msingi huo, burudani salama na sahihi ni zile zenye faida na manufaa ya kimwili na kiroho. Naendelea kusikiliza kipindi cha Uislamu na mtindo wa maisha. Wapenzi wa wasikilizaji, safari na kutembelea maeneo mbalimbali kunaweza kufanyika kwa kuandamana na marafiki au wanachama wa familia. Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam na Ahlubaiti zake watuharifu walikuwa wakilipa umuhimu suala la burudani na kusafiri pamoja na watu wa familia zao. Abu Basir ambaye alikuwa miongoni mwa masahaba wa Imam Jafar Sadiq alayhi ssalam amepokea kutoka kwa mtukufu huyo kwamba siku moja Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam wa alikwenda nyumbani kwa binti yake Fatima na kumpandisha juu ya kipandwa, na akawataka Ali, Hasan na Husein alayhimu ssalam kuondoka mjini Madina pamoja na mtukufu huyo. Walipovuka na kwenda mbali ya kuta za mji huo, walifika njia panda. Hapo mtume wa Mwenyezi Mungu alichagua njia ya mkono wa kulia, hadi walipofika sehemu iliyokuwa na mti wa mtende. Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam alinunua mbuzi na akaamuru achinjwe na kupikwa. Vilevile Imamu Ali bin Abitalib alaihi salam amesimulia kwamba Usiku mmoja ilinyesha mvua kubwa mjini Madina, hadi majangwa ya kando kando ya mji huo yakajaa maji. Asubuhi ilipofika, mtume aliniambia, Ali, njoo nami twende katika jangwa la Aqiq ili tutazame mandhari ya kuvutia ya maji yaliyotwama katika mashimo na makorongo yake. Tuliondoka pamoja na mtume na kwenda kutazama mandhari hizo zenye kuvutia za kimaumbile. Vilevile imepokewa vile kwamba wakati Imamu Ali alaihi ssalam alipokuwa njiani kuelekea vitani alifika katika eneo lililojulikana kwa jina la Balikh. Hapo aliliamuru jeshi lipumzike. Eneo la Balikh lilikuwa na hali ya hewa nzuri na mto mkubwa wenye maji mengi. Mandhari nzuri ya eneo hilo ilimvutia sana Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam hadi akaliamuru jeshi kupumzika katika eneo hilo na kuburudika kwa hali yake safi ya hewa na mandhari ya kupendeza. Kwa hakika, Imamu alitaka kuzidisha moyo na ari ya wapiganaji wa jeshi lake kwa kufaidika na burudani hiyo halali na kutumia maji safi ya mto, hali nzuri ya hewa na mandhari zake za kuvutia. Miongoni mwa mambo yanayoweza kuondoa uchovu wa kinafsi wa mwanadamu katika kipindi cha mapumziko ni kuhadithia visa vya kuvutia na utani unaokubalika. Vitu hivyo vinaweza kumrejeshea mwanadamu hali ya furaha na ufurufu na kumtayarisha kwa ajili ya kazi muhimu. Uislamu umewahusia sana wafuasi wake kuwaondolea wenzao hali ya ghamu na huzuni na kufanya jitihada za kuwafurahisha waumini wenzao kwa kutumia njia mbalimbali mbali, kama maneno, misaada, huduma na kadhalika. Imepokewa kwamba Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam daima alikuwa akionekana mwenye furaha na bashasha mbele ya masahaba zake. Mapokezi anasema wakati mwingine mtukufu huyo alikuwa akifanya jitihada za kuwachekesha masahaba zake na kuwafurahisha japo kwa maneno. Imepokewa kwamba siku moja Mtume wa Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alikuwa kila tende katika majilisi, akiwa pamoja na Imamu Ali bin Abi Talib, na aliziweka kokwa zote za tende alizokula mbele ya Ali bin Abi Talib, kwa kadiri kwamba mtu aliyeingia kwenye majilisi hiyo alidhani kwamba tende zote hizo zimeliwa na Imamu Ali na kwamba Mtume hajala hata tende moja. Mtume alimwambia Ali alaihi ssalam kwamba umekula tende nyingi sana. Ali aliyekula tende na kokwa zake ndiye aliyekula tende nyingi zaidi. Imepokiwa pia kwamba bwana mmoja alimuuliza Imamu Ali bin Musa Ridha alaihi ssalam kwamba, je, inajuzu mtu kuketi pamoja na watu wanaocheka na kufanya utani? Imamu alimjibu kwa kusema si vibaya, kwa sharti kwamba mambo hayo yasiambatane na maasi. Njia nyingine ya kujaza wakati wa mapumziko ni kujaribu kuunga jamaa na kutembelea ndugu na marafiki. Uislamu umehimiza sana juu ya suala hilo, na sira ya Mtume na Ahlu Baiti zake watuharifu inaonyesha kwamba watukufu hao walilijali na kulipa umuhimu mkubwa suala hilo. Kuketi, kusuhubiana na kuzungumza na watu wengine, hususan ndugu na jamaa wa karibu ni miongoni mwa burudani salama na zenye faida nyingi. Insha allah tutazungumzia zaidi suala hili katika makala itakayotupia jicho jinsi uhusiano wa kifamilia unavyopaswa kuwa katika mtindo wa maisha wa Kiislamu. Vilevile michezo imetajwa kuwa miongoni mwa mambo yanayoupa burudani na kufurahisha mwili na roho ya mwanadamu katika kipindi cha mapumziko, na wakati mtu anapokuwa mbali na kazi rasmi za kila siku. Tutazungumzia zaidi swala hilo katika kipindi kijacho. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni siku ya kwanza habari za dunia kwa ufupi. Kolombia imeamua kuvunja uhusiano wake wa kidiplomasia na utawala wa kizayuni wa Israel kutokana na vita vya kinyama na mauaji ya kimbari yanayoendelea kufanywa na utawala huo haramu dhidi ya Wapalestina wa ukanda wa Ghaza. Na waziri wa biashara ndogo na zakati wa Jamhuri ya Afrika ya Kati, Angate Robert, ametangaza utayarifu wa nchi yake wa kushirikiana kikamilifu na Iran katika uchimbaji wa madini. Na kwa muhtasari huo habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu, mimi ni Abdul Fatah Musa Ninaekuwageni nikikutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini.