jina la Allah mwingi wa rehema mwenye wa, wa kurehemu. Hakika wanaoamini kweli ni wale ambao anapotajwa Mwenyezi Mungu nyoyo zao hujaa hofu na wanaposomewa aya zake huwazidishia imani na wakamtegemea mola wao tu, ambao wanasimamisha sala na wanatoa katika yale tuliowapa. Hao ndio wanaoamini kweli kweli. Wao wana vyeo vikubwa kwa mola wao na msamaha na riziki bora kabisa huko akhera. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi waskilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanaosikika kwa muda wa saa nzima kwanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi short waves, na vilevile tovuti yetu ya parstoday.ir/ sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa yenye ya makao yake makuu katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa mchana wa leo, mbali na taarifa ya habari, tumekuandalieni vipindi kadhaa, ikiwa ni pamoja na Mwanamke katika Familia na Jamii, Bustani ya Uongofu, makala ya sayansi na teknolojia mpya, na vile vile makala ya haki za watoto katika Uislamu, pamoja na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo hapa nchini Iran. Kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Imetimia saa tano na dakika ishirini na tisa kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa sita kasoro dakika moja. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Irani yasema usalama wa ghuba ya Uajemi utahakikishwa kwa ushiriki tu wa nchi zote za eneo. Wanachuo wanaoitetea Palestina Marekani watiwa nguvuni Texas na wasimamishwa masomo huko Colombia. Arab League yasema lengo la utawala wa kizayuni ni kuifuta Palestina pamoja na haki zake. Watu watatu wauawa kwa kupigwa risasi katika jimbo la North Carolina nchini Marekani. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema usalama wa ghuba ya Uajemi utahakikishwa kwa ushiriki tu wa nchi zote za pwani ya ghuba hiyo. Kwa mujibu wa IRNA, Hussein Amir Abdullahian ameeleza hayo katika ujumbe wake kwa kongamano la siku ya taifa ya Ghuba ya Uajemi na kubainisha kuwa usalama wa Ghuba ya Uajemi utahakikishwa tu kwa ushiriki wa nchi zote za pwani yake na akaongezea kwa kusema, Ghuba ya Uajemi ni ukanda mpana na wa kipekee wa mawasiliano kati ya Ulaya, Afrika na Asia ya kusini na kusini mashariki, na kwa mtazamo wa kimkakati ni sehemu ya mfumo muhimu wa mawasiliano duniani unaojumuisha bahari ya Atlantiki, bahari ya Mediterania, bahari ya Sham na bahari ya Hindi. Amir Abdulahian amesema umuhimu wa ghuba ya Uajemi kwa upande wa historia, ustaarabu, jiografia, utamaduni na nyanja mbalimbali za kiuchumi na kisiasa, usafirishaji wa nishati na jiopolitiki hauhitaji ufafanuzi wala maelezo ya kurudia. Kwa sababu hiyo umuhimu wa ukanda huu wa majini unazingatiwa sana duniani kote. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amebainisha kuwa Ghuba ya Uajemi ni jina la milele na ni turathi ya dunia, na maadhimisho yake yanakumbusha siku walipojitoa mhanga watu mashujaa ambao kwa juhudi zao walihitimisha uvamizi na ukoloni wa Wareno kwenye pwani ya kusini baada ya miaka mingi. Polisi nchini Marekani wamekabiliana na wanafunzi wa chuo kikuu katika mji wa Austin jimboni Texas na kuwakamata makumi ya watu baada ya kubomoa mahema yaliyowekwa kupinga na kulalamikia vita vya kinyama na mauaji ya kimbari yanayofanywa na, na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya wapalestina wa, wa Ghaza. Utiaji nguvuni wa wanafunzi katika chuo kikuu cha Texas huko Austin umetokea jana wakati chuo kikuu cha Columbia jimboni New York City kimeanza kuwasimamisha masomo wanafunzi baada ya kukaidi amri ya kutawanyika. Wanachuo wanaoandamana na kukusanyika kwenye kampasi za vyuo vikuu vyao wanaotaka uongozi wa vyuo ukate uhusiano na Israel ambao baadhi ya wataalamu wa Umoja wa Mataifa wanasema inafanya mauaji ya kimbari dhidi ya wa Wapalestina huko Ghaza ambako hadi sasa Wapalestina wasiopungua 34488 wameshauwa wa washahidi. Maandamano hayo yamesambaa na kupamba moto katika vyuo vikuu kote nchini Marekani, huku idadi ya waliokamatwa ikikaribia elfu moja wakati siku za mwisho za masomo zikikaribia kumalizika. Katibu mkuu wa Jumuiya ya Nchi za Kiarabu amesema lengo la vita vya utawala wa kizayuni wa Israel katika ukanda wa Ghaza ni kufuta uwepo wa Palestina na haki zake na vilevile vile kulifuta moja kwa moja suala la Palestina. Ahmad Abul Ghaith ameongeza kuwa suala la Palestina liko kwenye hali na marhala ya kufa na kupona, katika muktadha wa kukabiliana na vita angamizi vinavyoendeshwa na utawala wa kizayuni katika ukanda wa Ghaza na Palestina kwa ujumla, na kwa ajili ya kukabiliana na jinai ya mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala huo dhidi ya wa Wapalestina, hususan katika ukanda wa Ghaza yanayoendelea kwa takriban miezi saba sasa. Kimya cha jamii ya kimataifa na taasisi za haki za binadamu kwa jinai za utawala ghasibu wa Israel kimesababisha kuendelea kuuawa wanawake na watoto wa Kipalestina katika vita hivyo vya kinyama vilivyoanzishwa na utawala huo haramu. Watu watatu wameuawa katika ufyatuaji risasi uliotokea katika jimbo la North Carolina nchini Marekani. Marekani ambayo ni nchi iliyo na silaha nyingi zaidi ulimwenguni kote, kila wakati hushuhudia matukio wa ya ufyatuaji risasi dhidi ya makundi ya watu. Uhuru wa kununua na kuuza na kubeba silaha nchini Marekani husababisha vurugu za utumiaji silaha na ufyatuaji risasi nchini kote unaoteketeza roho za watu kila siku. Zikilinganishwa takwimu za machafuko yanayotokana na, na utumiaji silaha kati ya Marekani na nchi nyingine kote duniani, nchi hiyo inaonekana kuwa na hali ya kipekee, kulingana na shirika la habari la IRNA. Johnny Jennings, mkuu wa polisi ya mji wa Charlotte katika jimbo la North Carolina, amesema maafisa watatu wa jeshi la polisi wa mji huo wameuawa kwa kupigwa risasi katika tukio la ufyatuaji risasi lililotokea katika jimbo hilo na wachunguzi wa vikwazo wa Umoja wa Mataifa wameiambia kamati ya vikwazo ya Baraza la Usalama la umoja huo kuwa mabaki ya kombora yaliyopatikana katika mji wa Kharkiv nchini Ukraine mnamo Januari pili yanatokana na kombora la balestiki la Korea Kaskazini aina ya Hason 11. Katika ripoti yao ya kurasa 32 wachunguzi hao wa vikwazo wa Umoja wa Mataifa wamefikia hitimisho kwamba mabaki yaliyopatikana kwenye kombora lililotua Kharkiv Ukraine mnamo Januari pili ametokana na kombora la Korea Kaskazini aina ya Hwasong 11 na ni ukiukaji wa vikwazo vya silaha ilivyowekewa nchi hiyo. Korea Kaskazini imekuwa chini ya vikwazo vya Umoja wa Mataifa kwa sababu ya mipango yake ya makombora balistiki na ya nyuklia tangu mwaka 2006 na hatua hizo zimeimarishwa zaidi kwa miaka kadhaa sasa. Mwisho wa taarifa. Habari za Ulimwengu. Hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mwanamke katika Familia na Jamii. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, hamjambo wapenzi wasikilizaji na karibuni katika sehemu ya sita ya kipindi cha mwanamke katika familia na jamii. Katika kipindi cha leo tutaelezea namna Uislamu ulivyoinua hadhi na, na utambulishi wa mwanamke katika jamii ya mwanadamu. Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam anasema, mwanamke ni ua na si mjakazi. Je, ni kwa nini dhihirisho hili la upendo, huruma na mapenzi limedharauliwa na kudhalilishwa katika historia ya mwanadamu? Je, si mapenzi na huruma yake hii ndiyo inaweza kulea wanaume shujaa na mashuhuri katika historia? Bila shaka mwanamke ni mwalimu anayejali, mama mkarimu na mke anayejitolea. Mwanamke ni johari inayong'aa ambayo hufanya maisha ya mwanadamu kung'aa, na ni mshumaa wenye mwanga unaopasha joto maisha ya familia. Katika kipindi ambacho wanawake walikuwa wakiuzwa sokoni kama bidhaa nyingine na hawakupewa thamani yoyote ya kibinadamu, Uislamu ulidhihiri na kuwarejeshea thamani na heshima yao. Kwa hakika Uislamu ulitambua ubinadamu wa wanawake na kuwaondoa kwenye unyonge na udhalilishaji. Uislamu ulibatilisha dhana potofu za wale waliowatambua wanawake kuwa viumbe duni na dhaifu. Ulitambua imani za wale waliowaona watoto wa kike kuwa ni aibu na wanawake kuwa ni viumbe wa ziada katika mfumo wa uumbaji, kuwa ni upuzi usio na msingi wowote. Katika ustaarabu wa kabla ya Uislamu, hakuna masharti yoyote yaliyozingatiwa katika ndoa. Kwa kuweka mipaka ya ndoa, Uislamu uliharamisha ndoa na maharim au watu wa karibu kidamu, na wakati huo huo uliwapa wanawake haki na shakhsia maalumu. Uislamu uliwapa wasichana haki ya kuolewa kwa khiari yao wenyewe na ukatangaza ridhaa yao ya kuolewa kama sharti la kusihi na uhalali wa ndoa. Uislamu uliweka mahari kwa wanawake na ukamlazimisha mwanaume kutoa mahari ili apati kumwoa wa mwanamke mbali na mahari, ulimbebesha mwanamume jukumu la kukidhi mahitaji ya kimada ya mwanamke na kubeba mzigo wa kutunza familia. Uislamu pia ulimpa mwanamke haki ya kurithi kutoka kwa jamaa na mume wake, ambapo mwanamke anaweza kurithi mali kutoka kwa jamaa zake kama alivyo mwanaume. Wapenzi wasikilizaji, Uislamu ulimrejeshea mwanamke hadhi ya ubinadamu aliyostahiki na kumwandalia msingi wa ustawi maishani. Mwenyezi Mungu mtukufu amewachorea Waislamu katika Qurani ramani ya njia akiwaamuru kufuata maamrisho yake na kujiepusha na yale aliyowakataza. Moja ya masuala muhimu ambayo aya nyingi za Qurani zimezungumzia ni kulinda na kuheshimu haki zake za mtu binafsi, kifamilia na kijamii. Aya za Qurani tukufu zinazungumzia kwa pamoja haki za wanaume na wanawake. Aya nyingi katika kitabu hiki kitakatifu zinasisitiza kwamba nafasi ya wanaume na wanawake ni sawa mbele ya Mwenyezi Mungu na kwamba kila mmoja atalipwa kwa mujibu wa matendo mema aliyoyafanya humu duniani, kama inavyosisitiza aya ya 124 ya Suratu Nisaa ambayo inasema: na anayefanya mema akiwa mwanaume au mwanamke naye ni muumini, basi hao wataingia peponi wala hawatadhulumiwa hata kadiri ya tundu ya kokwa ya tende. Dini ya Uislamu inasisitiza nafasi muhimu ya mwanamke katika mafungamano ya familia, kuinua kizazi na utulivu wa jamii. Katika Uislamu mwanamke anatambuliwa kuwa dhihirisho la rehma ya Mwenyezi Mungu kwa waja wake na dhihirisho la upendo wake kuna hadithi nyingi ambazo zimepokewa katika dini ya Uislamu zikisifu hadhi na nafasi ya mwanamke. Kwa mfano tu, Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, amenukuliwa akisema, mbora wenu ni yule anayeamiliana vizuri zaidi na wanawake. Mjukuu wake Imamu Jafaru Sadiq alayhi salamu pia amenukuliwa akisema, Kadiri mwanaume anavyompenda mke wake ndivyo imani yake inavyoongezeka. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alikuwa akisema mwanamke, ni ua na siyo mjakazi. Hadithi hii inaashiria ukweli kwamba mwanamke, kama ilivyoua, ni laini na hapaswi kutendewa jeuri wala kupewa kazi nzito. Wanawake ambao ni nusu ya jamii ya mwanadamu, wana jukumu muhimu katika kuleta mshikamano kati ya wanafamilia, maisha na ustawi wa jamii ya mwanadamu na vilevile vile katika malezi ya watoto. Katika aya kadhaa za Qurani Tukufu, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala amewaamuru wanaume wasikanyage haki za wanawake na waamiliane nao kwa tabia nzuri. Neno maaruf, yaani kwa wema na uzuri, limetumika mara 38 katika Qurani Tukufu ambapo kumi na tisa kati ya hizo zinahusiana na wanawake. Ni wazi kwamba maarufu ni kiwango na kipimo cha uhusiano kati ya wanaume na wanawake. Kwa mfano Mwenyezi Mungu subhanahu wataala katika aya ya kumi na tisa ya Suratu Nisa anawaamrisha wanaume kuishi vizuri na wake zao kwa kuambia, nakaeni nao kwa wema. Mbali na aya ya kumi na tisa ya Suratu Nisa katika aya za 228 hadi 242 za suratul Baqara Mwenyezi Mungu anabainisha muundo wa tabia ya mwanaume katika mchakato wa kumtaliki mke wake na kuwataka tena wanaume wazingatie tabia njema katika kuwataliki wake zao. Wafasiri wa Qurani tukufu wanasema neno maarufu hapa lina maana ya kitendo chochote kinachotambuliwa na umma kuwa kizuri, bila shaka umma ambao bado una maumbile safi na ya asili ambayo bado hayajachafuliwa na tabia mbaya za kijamii. Kwa vile Uislamu umeegemeza sheria zake kwenye msingi wa maumbile safi na uumbaji, maarufu ni kile ambacho watu wanakiona kuwa kizuri katika jamii. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu cha leo umemalizika. Ni matumaini yangu kwamba mumefaidika na tu, mumefaidika na yale tuliokuandalieni hadi tutakapokutana tena na kutakieni kila la kheri. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu haya ya mchana, na karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti. Tunaanza na gazeti la Abral hapa nchini Iran ambalo limeandika polisi ya Marekani imewatia nguvuni zaidi ya wanafunzi mia tisa wa vyuo vikuu wanaoandamana kupinga mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israel huko Ghaza, Palestina, kwa msaada wa Marekani na nchi nyingine kadhaa za magharibi. Jamejam kwa upande wake limetoa kipaumbele maalum kwa habari inayozungumzia mchango wa lobi ya mayahudi wa Marekani ya AIPAC. Katika ukandamizaji mkubwa unaofanywa na polisi ya nchi hiyo dhidi ya wanafunzi wa vyuo vikuu wanaopinga mauaji ya kimbari huko Ghaza. Habari hiyo imepewa kichwa cha maneno, IPAK, chumba cha kuongoza ukandamizaji dhidi ya mwamko wa wanafunzi wa vyuo vikuu Marekani. Gazeti hili la Jamejam pia limeandika makala yanayochunguza mzizi wa ugaidi katika dunia ya sasa. Kichwa cha makala hiyo kinasema, Marekani, ugaidi kwa ajili ya kubakia Jumhuri ya Islami limeiweka mbele habari ya harakati mpya ya kujaribu kusitisha vita Ghaza na mashambulizi ya kinyama ya Israel dhidi ya raia wa Palestina. Limeandika kwamba harakati hizo zimeanza tena mjini Cairo huko Misri. Vilevile limeandika habari ya kuwa kirimu na kuwa enzi walimu bora kwa mnasaba wa sherehe za siku ya mwalimu hapa nchini Iran zitakazofanyika tarehe 12 Ordi Behesht. Wakati huo huo ukurasa wa mwanzo wa gazeti la Teheran Times una habari kuu chini ya anwani "Kiongozi mwenye kuona mbali". Kichwa hiki kikuu cha habari kimeambatana na kichwa kidogo kinachohoji ni kwa namna gani hatua ya Ayatullah Khamenei ya kupinga kufanya mazungumzo na Marekani kuhusu miradi ya makombora ya Iran imeimarisha nafasi ya nchi hii katika zama za historia. Kwingineko Teheran Times limeandika Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amekosoa ukandamizaji wa nchi za Magharibi kwa maandamano ya kuiunga mkono na kuitetea Palestina. Na kwa upande wa habari za biashara tunasoma kichwa cha habari kisemacho: Iran imeuza nje zaidi ya tani laki mbili na elfu kumi za bidhaa za uvuvi zenye thamani ya dola milioni mia sita na hamsini. Iran iliuza bidhaa hizo kwa nchi 67 duniani mwaka jana. Hayo yameelezwa na mkuu wa shirika la uvuvi la Iran IFO. <mulia> Wapenzi wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ulimwengu wa michezo. Mjambo, wapenzi msikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika kipindi hiki cha ulimwengu wa michezo, ambapo kati ya mengine leo tutaangazia kusilimu makocha wawili wa Ulaya nchini Iran na Algeria. Karibuni. Jose Manuel Fereira de Morais, kocha wa Ureno wa timu ya Sepahan SC ya Iran, amethibitisha kwamba amesilimu. Alitoa tangazo hilo alipokuwa akizungumza kwenye mkutano na waandishi wa habari siku ya Ijumaa baada ya moja ya mechi za Sepahan hapa nchini. Ripota mmoja alimuuliza Morais kuhusu uvumi kuhusu kusilimu kwake. Kocha huyo mwenye umri wa miaka 58, alisema ndiyo, lilibadilika kwa heshima. Wakati huo huo, tovuti ya habari ya michezo ya Varzesh tatu ilitoa maelezo zaidi kuhusu uamuzi wa mkufunzi huyo kukumbatia Uislamu katika maisha yake. Kulingana na ripoti hiyo, Morais aliwasiliana na wasimamizi wa klabu hiyo, akieleza nia yake katika kutaka kusilimu na kuwaomba msaada katika mchakato wa kukumbatia Uislamu maishani. Idara ya kitamaduni ya klabu hiyo ilitoa ushauri kwa kocha huyo na hatimaye akatamka shahada mbili mbele ya wanazuoni wa Kiislamu ambapo baada ya kusilimu alisema atafuata mwongozo wa madhehebu ya Kiislamu ya Shia. Morais alianza kazi yake ya ukocha mwaka 2009 akiwa na Benfica B. Amesimamia zaidi ya klabu kumi E, katika kipindi cha miaka 25 iliyopita duniani kote pia. Amewahi kuwa kocha msaidizi katika timu za juu za Ulaya kama vile Inter Milan na Real Madrid. Katika habari nyingine sawa na hiyo, Patrice Biomel, kocha wa soka wa Ufaransa ambaye kwa sasa anaongoza timu ya Moloudia de Alger katika ligi kuu ya soka ya Algeria, naye pia Ametangaza kusilimu. Tangazo hilo lilikuja baada ya Biomwe anayejulikana kwa muda wake kama kocha msaidizi wa Havrenard kushiriki katika sherehe ya ubadilishaji dini katika msikiti wa Jane Mabruk huko El Haraj Algiers. Baada ya swala ya Ijumaa, alitamka shahada mbili akibainisha imani yake mpya. Klipu iliyosambaa mitandaoni inamwonyesha kocha huyo akiwa msikitini ambapo alionyesha furaha yake na fahari kuhusu uamuzi wa wake wa kusilimu na hivyo kukumbatia Uislamu maishani. Imamu wa msikiti huo pia alihutubia waumini akibainisha kwamba Biomel alisilimu kwa sababu aliathiriwa na mapambano ya taifa la Palestina wakati huu wa kukabiliana na mashambulizi ya mauaji ya kimbari yanayotekelezwa na utawala haramu wa Israeli. Kocha huyo alikubali Uislamu alipokuwa akifanya uchunguzi kuhusu siri ya mapambano ya wapalestina dhidi ya jinai za Israel. Imamu huyo aliongeza, safari ya soka ya BML inajumuisha majukumu kama mlinzi katika siku zake za uchezaji za na safu ya nafasi za juu za ukocha. Amefanya kazi kwa karibu na Renard katika timu kadhaa, ikiwa ni pamoja na timu za taifa za Angola, Zambia na Cote d'Ivoire, na ameshikilia nafasi ya kocha mkuu wa timu ya taifa Ivory Coast kabla ya kuinoa Algeria. timu ya taifa ya wanaume ya iran ya futsal inayojulikana hapa nchini iran kama timu ye milie futsal imemaliza kampeni yake katika kombe la shirikisho la soka la asia afc futsal asian cup 2024 na kutawazwa kuwa bingwa wa mashindano ya bara kikosi cha iran kiliwashinda wenyeji mabao manne kwa moja katika mchuano wa mwisho wa mchezo huo uliofanyika bangkok arena katika mji mkuu wa thailand wa bangkok jumapili na mkurugenzi wa michezo wa klabu ya Inter Milan, Piero Ausilio amethibitisha kuwasili kwa mshambuliaji nyota wa Iran Mehdi Taremi katika uwanja wa San Siro, miezi kadhaa baada ya kuwepo kwa taarifa kuhusu uwezekano wa uhamisho huo. Naam, wapenzi wasikilizaji, eh, laziada la sina kutoka meza ulimwengu wa michezo, ila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Kwaherini. Bustani ya uongofu. Assalamu alaikum, wapenzi wa sikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya mfululizo wa kipindi hiki cha bustani ya uongofu ambacho kama kawaida hutupia jicho mitazamo ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na ahlubeiti wake watoharifu wa alayhimussalam, kuhusiana na maswala mbalimbali. Sehemu hii ya 27 itatupia jicho sira ya mtume katika kupatikana uadilifu katika jamii ya wa Waislamu mwanzoni mwa Uislamu. Nina wingi wa matumaini kwamba hutaniacha mkono, mpenzi msikilizaji, bali utakuwa pamoja nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Kama tulivyobainisha huko nyuma kwamba kuweka uadilifu na kufanya uwepo katika jamii za wanadamu ni miongoni mwa malengo muhimu ya Mwenyezi Mungu ya kuwatuma mitume wake katika mgongo kwa wa ardhi, kwa kuzingatia kwamba utekelezaji wa uadilifu ni jambo linalotabikiana na kwenda sambamba na matakwa ya kimaumbili ya mwanadamu. Tangu awali hadi leo, tumaini na takwa la jamii za wanadamu lilikuwa ni kuto kuweko dhuluma, ubaguzi na ukosefu wa uadilifu katika jamii zao. Zaidi ya miaka elfu moja na mia nne iliyopita, yani mwanzoni mwa karne ya saba miladia, sauti ya wito ilipaa katika bara Arabu, sauti ambayo ilisambaa na kusikiwa na kila mtu ulimwenguni. Sauti hiyo ilikuwa ni ya Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam ambayo ilikuwa akiwaita na kuwalingania watu wamwabudu Mwenyezi Mungu mmoja tu na wadumishe uadilifu, amani na udugu, na udugu na wajiweke mbali na dhuluma, uonevu na vitendo vibaya. Katika zama hizo ulimwengu ulikuwa katika kiza totoro cha karne, hitilafu za matabaka kaumu fulani kujiona bora mbele ya kaumu nyingine na kuwepo pengo kubwa katika jamii ni mambo ambayo yaliwafanya watu kila mmoja kuwa mbali na mwenziwe. Mtume alihi wa alihi wa sallam alikuja na risala na kutangaza ujumbe wake katika mazingira kama haya na kupigania uadilifu sambamba na kuendesha vita dhidi ya dhuluma na kufanikiwa kuwavutia watu wengi ambao waliungana naye sababu kuu ya mtume kupata wafuasi wengi tena kwa kasi ni kutokana na kuwa muhtawa wa mafundisho yake yaliyowana na fitira na maumbile ya mwanadamu. Wito wa mtume mtukufu kwa hakika ulikuwa ni johari ya mafundisho ya Uislamu ambayo yalikuwa yakiwaita na kuwalingania watu wajiepushe na taasubi kaumu fulani kujiona bora mbele ya kaumu nyingine na kujiweka mbali kabisa na ubaguzi wa aina yote ile. Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam akiwa mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu na mbora wa mitume wa Allah, alitakiwa kusimamisha uadilifu katika jamii. Allah a, anabainisha jukumu hilo la mtume katika aya ya 15 ya surati Shura anaposema na nimeamrishwa nifanye uadilifu baina yenu. Aidha, Mwenyezi Mungu mtukufu anawaambia na kuwataka waumini na walioshikamana na dini kwamba wasimamishe uadilifu. Aya ya 135 ya Suratu Nisa inabainisha hilo kwa kusema, enyi mlioamini kuweni wenye kusimamisha uadilifu, mtoao ushahidi kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, ijapokuwa ni juu ya nafsi zenu au wazazi wawili na jamaa zenu Aya hii kwa hakika inawataka wale wote waliomwamini Mwenyezi Mungu kwamba mapenzi na uhusiano wao wa kidugu, kirafiki na kifamilia usiwe kikwazo cha wao kutosimamisha uadilifu. Kwa hakika Mwenyezi Mungu anautambua uadilifu kuwa jambo linalomkurubisha mja na takwa na uchaji Mungu, na ni ishara na alama ya ukamilifu wa mtu. Mwenyezi Mungu anawataka watu wajiepushe kufanya uadilifu na insafu kwa ajili ya msukumo wa hasira na ghadhabu au kwa ajili ya kumfurahisha mtu. Kwa mtazamo wa Qurani tukufu ni kuwa watu wanaofanya uadilifu ni vipenzi wa Mwenyezi Mungu na Allah anawapenda, na mtu ambaye ni mpenzi wa haki, basi huangaziwa na nuru ya haki katika roho na moyo wake na sifa za Allah hudhihiri na kujitokeza katika ujudi wake. Kuhusiana na hilo, Mwenyezi Mungu anasema katika aya ya tisa ya Suratul Hujurat, na hukumuni kwa haki, hakika Mwenyezi Mungu anawapenda wanaohukumu kwa haki. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallam, akiwa na lengo la kukamilisha tabia njema alizika na kusambaratisha mambo ambayo hupelekea chuki, husuda na ulipizaji kisasi, yani ubaguzi wa haki. Mtume huyo kwa kutumia wito wake wa kupigania uadilifu, alisambaratisha vigezo vya kibatili ambavyo vilikuwa vikikwamisha itibari ya watu na kuweka vigezo ambavyo vinaendana na mafundisho ya Qurani, kigezo ambacho ni takwa na uchaji Mungu Mtume sallallahu alihi wa alihi wa sallam, alifanya marekebisho ya kimsingi na ya kiutamaduni. Aliondoa itilafu za matabaka katika jamii, upendeleo na kumfadhilisha mtu juu ya mwingine kwa mujibu wa rangi au kabila, kama vile mtu mweupe kujiona mbora mbele ya mtu mweusi na tajiri kujiona bora mbele ya masikini na fakiri na kuyabatilisha yote hayo na akawaweka watu wote kuwa ni kitu kimoja na katika daraja moja mbele ya sheria. Kwa hakika hili lilikuwa jiwe la msingi imara kuelekea katika kusimamisha uadilifu wa kijamii. Nukta muhimu katika suala la kupatikana uadilifu wa kijamii ni kuweka utawala na uongozi wenye nguvu ambao ni mtekelezaji wa uadilifu katika jamii na ambao unafanya mambo yake kulingana na misingi ya uadilifu. Uadilifu hupatikana pale tu wenzo wake unapokuwepo, yani utawala. Katika fikra na mtazamo wa dini pamoja na sira ya Bwana Mtume sallallahu alihi wa alihi wa salam na Ahlulbeiti wake watoharifu. Utawala katika dhati yake hauna thamani yoyote ile isipokuwa kama utawala huo utakuwa wenzo wa kusimamishwa haki au wenzo wa kubomoa na kutokomeza batili. Katika kipindi cha kubaathiwa Mtume, jamii ya wakati huo ilikuwa imenasa katika kinamasi cha tofauti za kimatabaka na ukosefu wa usawa na uadilifu katika jamii. Tabaka la mabwanyenye lilikuwa likiwanyonya watu wengine wa kawaida katika jamii. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikuwa akipingana vikali na muundo huu wa kimatabaka ambao chimbuko lake lilikuwa ni utajiri, mali na vyeo. Mtume aliingia mjini Madina katika hali ambayo mabwanyenye walikuwa wamedhibiti vyanzo vyote vya utajiri na hivyo kuleta pengo kubwa baina ya wanajamii. Na kutokana na kuwa na nguvu za kisiasa na kiuchumi, mabwana hao wa Kiarabu walikuwa na satwa na ushawishi hata katika vyombo vya mahakama. Mtume akiwa na lengo la kusimamisha haki na uadilifu, alifanya mambo makuu mawili ya kimsingi. Moja ya mambo hayo ni kuwa aliunda mfumo uadilifu wa, wa kisiasa kiuchumi na kijamii. Mfumo huo wa kiadilifu ulikuwa na mipango ya kusimamia mambo yote ya maisha kuanzia masuala ya kiuchumi hadi ya kijamii na hata mahusiano ya kifamilia. Na hadi hapa wapenzi wasikilizaji, ndio tunafikia tamati ya kipindi chetu, hadi tutakapokutana tena, inakuwageni Sayansi na teknolojia mpya. Hamzambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami na katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio au matukio katika uga wa sayansi tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini kuwa mtaweza kunufaika. Wizara ya Afya ya Iran imetangaza kampeni ya kitaifa ya afya ya kinywa iliyopangwa kufanyika Mei 6 hadi 8. Kuna udharura wa kuangazia jukumu muhimu la afya ya kinywa na meno katika afya ya jumla ya watu binafsi na kuboresha ubora wa maisha na viashiria vya afya. Inaelezwa kuwa kuna uhusiano wa pande mbili kati ya magonjwa ya kinywa ya periodontal na kisukari, magonjwa ya moyo, maambukizi ya kupumua, kuzaliwa kabla ya wakati au kuzaliwa watoto wenye uzito mdogo. Kwa hivyo kampeni italenga kuwahamasisha wananchi kuthamini na kutunza vinywa vyao na kuelezwa kwamba kwa kufanya hivyo wanaweza pia kusaidia kulinda ustawi wao wa ujumla kiafya kampeni hiyo ya afya ya kinywa itakuwa na juhudi shirikishi itakayohusisha wadau mbalimbali nchini Irani, ikiwa ni pamoja na wizara ya elimu, idara ya ustawi wa jamii, shule za chekechea, vyuo vikuu husika, mabaraza ya matibabu, manispaa, vyombo vya habari na mitandao ya kijamii. Kauli mbiu ya shirikisho la meno ulimwenguni la FDA kwa kampeni ya 2024 itakuwa mdomo wa furaha ni mwili wenye furaha, ikihimiza watu kuelewa manufaa ya kinywa chenye furaha na afya kwa kuangazia uhusiano kati ya afya ya kinywa na afya kwa ujumla. Waziri wa afya wa Iran Daktari Bahram Ainullahi ametangaza kuwa mpango wa kitaifa wa utambuzi wa mapema na kuzuia saratani utazinduliwa bila malipo katika siku za usoni. Daktari Ainullahi amesema ugunduzi wa mapema husaidia kutibu visa vingi vya saratani na kupunguza idadi ya wagonjwa ambao hugunduliwa katika hatua ya kuchelewa. Ameongeza kuwa wizara ya afya pia inapanga kufungua vituo vya matibabu vya bure kwa wagonjwa wa saratani kote Iran wale wanaoshukiwa kuwa na saratani watapelekwa kwenye vituo vya matibabu kuchunguzwa na kutibiwa. Kulingana na wizara ya afya ya Iran, saratani ndiyo chanzo kikuu cha vifo vya mapema nchini Iran. Saratani husababisha vifo zaidi ya elfu hamsini na tano kila mwaka. Sensa ya hivi punde ya kitaifa ya saratani inaonyesha kuwa idadi ya visa vipya vya saratani nchini Iran inatarajiwa kuongezeka hadi laki sita elfu Ifikapo mwaka wa kalenda ya Kiirani utakaoanza Machi 2025 hadi Machi 2026, ikiwa ni ongezeko la asilimia 43. Saratani kumi za kwanza zilizoenea zaidi nchini Irani ni saratani ya matiti, kibofu, koloni, tumbo, mapafu, kibofu cha mkojo, tezi, uterasi, ubongo na uti wa mgongo. Halikadhalika, saratani zilizoenea zaidi miongoni mwa wanawake wa Iran ni pamoja na saratani ya matiti, koloni, tezi, tumbo, uterasi, leukemia, ovari, ubongo na mgongo mapafu na umio. Takribani wa Irani laki mbili hamsini elfu sasa wanaishi na saratani. Nusu ya saratani zilizopo zinaweza kutibiwa na zilizobaki zinaweza kuepukwa iwapo kutakuwepo na utambuzi wa mapema. Jamhuri ya Kongo imetangaza janga la mpox au mankipox zamani, ugonjwa unaosababishwa na virusi vya monkeypox baada ya kesi 19 kudhibitishwa kuthibitishwa katika mikoa mitano ikiwa ni pamoja na mji mkuu Brazzaville. Ripoti ya Reuters ilimnukuu Jumatano, waziri wa afya Gilbert Mokoki akisema hakuna vifo vilivyorekodiwa, lakini ametoa wito kwa umma kuchukua tahadhari, ikiwa ni pamoja na kuepuka kuwasiliana kwa karibu na watu waloshukiwa kuwa na ugonjwa huo, kuepuka kukaribia wanyama na kuepuka kushika nyama Uh, bila glovu za mikono ikumbuka kuwa mwaka elfu mbili ishirini na mbili baada ya mfululizo wa mashauriano na wataalamu wa kimataifa, hatimaye shirika la Umoja wa Mataifa la afya duniani WHO lilianza kutumia jina mpox badala ya monkeypox au homa ya ndui ya nyani kufuatia mapendekezo ya kubadilishwa jina hilo kwa maelezo ya kwamba lilikuwa linasababisha mambo kadhaa ikiwemo unyanyapaa. Mpox iligunduliwa kwa mara ya kwanza kwa binadamu katika nchi jirani ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo mwaka 1970 kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO Mei 22 visa vya ugonjwa wa mpox viliripotiwa katika nchi ambazo ugonjwa huo si kawaida na unaendelea kuenea katika nchi kadhaa mlipuko mkubwa wa kwanza wa maambukizi ya binadamu kwenda kwa binadamu ambao ulikuwa mwaka 2017 nchini Nigeria ulisababisha zaidi ya visa 200 vilivyothibitishwa hivi karibuni jarida la Nature limechapisha ripoti anayosema kuwa ugonjwa huo wa mpox unaweza kuenezwa kupitia uhusiano wa kijinsia. Na wiki ya kimataifa ya chanjo ambayo huadhimishwa katika kila wiki ya mwisho ya mwezi Aprili inalenga kuangazia hatua za pamoja zinazohitajika na kuhimiza matumizi ya chanjo kuwalinda watu wa rika zote duniani dhidi ya magonjwa. Shirika la Umoja wa Mataifa la afya duniani WHO linashirikiana na, na nchi zote ulimwenguni kuhamasisha ufahamu wa thamani ya chanjo na uchanjaji na kuhakikisha kuwa serikali zinapata mwongozo unaohitajika na usaidizi wa kiufundi ili kutekeleza programu za uchanjaji zenye ubora wa hali ya juu. Lengo kuu la wiki ya kimataifa ya chanjo ni eh, kwa watu zaidi na jamii zao kulindwa dhidi ya magonjwa yanayoweza kuzuilika. WHO inasema chanjo zimesaidia sana ikitolea e, mfano namna ulimwengu umeweza kutokomeza ugonjwa wa ndui ambao mtu wa mwisho kuugua ugonjwa huo ni miaka 47 iliyopita. Mwaka huu wiki ya kimataifa ya chanjo inaadhimisha miaka 50 ya EPI ambao ni mpango wa WHO ulioanzishwa mwaka 1974 kwa lengo la kufanya chanjo zipatikane kwa watoto wote duniani. WHO inatoa wito kwa nchi zote duniani kuongeza uwekezaji katika mipango ya chanjo ili kulinda vizazi vijavyo na mpenzi msikilizaji, na kwa habari hiyo kuhusu wiki ya kimataifa ya chanjo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya uh, sayansi tiba na teknolojia. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Leo katika historia leo ni Jumanne tarehe 21 mfunguo mosi Shawal 1445 hijiria sawa na Aprili 30 mwaka 2024. Miaka 1353 iliyopita, katika siku kama hii ya leo, ardhi ya Andalusia huko Hispania ya leo ilidhibitiwa na jeshi la Waislamu lililokuwa likiongozwa na Tarik bin Ziad. Tarik ambaye alikuwa na wapiganaji karibu elfu kumi na mbili alivuka kwa boti mlango bahari ulioko kati ya Moroko na Uhispania ambao umepewa jina lake la Tariq bin Ziyad au Gibraltar. Tariq bin Ziyad aliamuru kuchomwa moto boti zote zilizotumiwa na wapiganaji wake kuvuka lango bahari la Gibraltar ili kuwahamasisha zaidi kupigana na maadui. Katika kipindi cha karne nane za utawala wao huko Andalusia, Waislamu walianzisha vituo mbalimbali vya utamaduni na taasisi za kiuchumi na kwa kipindi kirefu ardhi hiyo ilikuwa kituo kikuu cha ustaarabu wa Kiislamu barani Ulaya. Katika siku kama hii ya leo miaka elfu moja na tisini na mmoja iliyopita alifariki dunia Ibni Habban, mtaalamu wa elimu ya hadithi fiqhi na mwana historia mashuhuri wa karne ya kumi na nne Hijiria. Alipata elimu ya msingi kwa walimu mashuhuri wa zama hizo. Ibni Haban anahesabika kuwa mtu mwenye nadharia muhimu katika elimu ya hadithi. Miongoni mwa athari muhimu za msomi huyo ni pamoja na kitabu cha Athukat na vilevile vile kile cha Raudhatul Uqala. Katika siku kama hii ya leo miaka 247 iliyopita, alizaliwa Carl Friedrich Gauss, mwana hisabati na mnajimu mashuhuri wa Kijerumani. Mama yake Gauss ndiye aliyemshawishi mwanaye ajikite zaidi katika somo la hisabati, na hatimaye mtoto huyo alitabahari kwenye taaluma hiyo. Msomi huyo wa hisabati alifariki dunia akiwa na umri wa miaka 78 na tarehe 30 Aprili mwaka 1945 dikteta wa zamani wa Ujerumani, Adolf Hitler alijiua akiwa mafichoni chini ya ardhi baada ya kufeli ndoto yake ya kutawala dunia nzima. Hitler alizaliwa mwaka 1889 nchini Austria na alipigana vita vya kwanza vya dunia katika safu za kwanza za askari wa Ujerumani. Adolf Hitler alianzisha chama cha National Socialist German Workers baada ya kuchanganya itikadi za kisoshalisti na mitazamo mikali ya utaifa na mwaka 1939 alianzisha vita vya pili vya dunia. Haki za watoto katika Uislamu. Wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya 32 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za haki za watoto katika Uislamu. Maudhui tunayoendelea nayo ni ya kujadili historia ya haki za watoto katika dini tukufu ya Kiislamu. Katika sehemu iliyopita, tulishia kusema kwamba kwa mujibu kwa wa nasaha na miongozo mitukufu ya bwana Bwana Mtume Muhammad w Licha ya kwamba mali na utajiri una nafasi katika maisha, hata kama familia nayo ni muhimu, na ijapokuwa ujamali na uzuri wa sura nao una tuliza nyoyo, lakini kigezo muhimu kuliko vyote vinavyopaswa kuzingatiwa na Muislamu katika kuchagua mtu wa kuoana naye ni maadili na kushikamana na dini ya Mwenyezi Mungu mtu huyo katika ndoa na nje ya ndoa yote hayo yamehimizwa na Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam. Kwa ni mtukufu huyo alijua vyema kwamba kwa, kwa mke na mume wa namna hiyo tu ndiko kunakoweza kulindwa vyema usalama wa kimwili na kiakili wa watoto watakaozaliwa, na ni watoto wa namna hiyo ndiyo ambao Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam wa wa watakwenda kujifaharisha nao siku ya malipo. Tukiendelea mbele na maudhui hii, tunapenda kusema kwamba kwa kuzingatia kuwa dini tukufu ya Kiislamu imezingatia haki nyingi kwa ajili ya kulinda usalama wa kimwili, kiroho na kiakili wa mtoto, na kwa kutilia maanani kwamba mtoto mwenyewe hana uwezo wa kulinda na kuhifadhi haki zake hizo, dini hii tukufu ya Mwenyezi Mungu imewawajibisha baba na mama na walii na hakimu, yaani serikali na watawala, kuchunga na kulinda kikamilifu haki hizo. Katika masuala ya haki za watoto wadogo dini tukufu ya Kiislamu imezingatia mambo mengi, hasa kuhusiana na watoto mayatima na wasio na walezi, na imeweka mikakati maalumu ya kulindwa haki za watoto hao. Hatua ya Uislamu ya kuwawajibisha na kuwahamasisha wanadamu kulinda haki za watoto mayatima, kuwapenda, kuwatendea mema, kuwapa malezi mazuri, ni miongoni mwa mikakati maalumu iliyowekwa na dini tukufu ya Kiislamu kwa ajili ya kulinda haki za watoto na kuzuia wasije wakatumbukia kwenye shimo la matendo maovu. Kiujumla, tunaweza kusema kwamba shabaha kuu ya sheria zote za Uislamu kuhusiana na watoto wadogo ni kudhamini manufaa ya kila upande ya watoto hao. Kwa upande wa fikhi, pia baba na mama wana wajibu wa kuzingatia maslahi na manufaa ya watoto wao katika maamuzi yoyote wanayochukua kuhusiana na watoto hao. Katika kuweka mikakati ya kuwazuia wazazi wa wili na mawalii pamoja na walezi wa watoto wasichukue maamuzi yaliyo dhidi ya maslahi ya watoto hao. Uislamu umeweka mikakati mingi. Kwa mujibu wa dini tukufu ya Kiislamu, ni kumdhulumu mtoto iwapo mzazi au mlezi atamnyima mtoto huyo elimu ya kumtambua wa Mola wake. Siku mtoto huyo atakaposimama mbele ya Mwenyezi Mungu, atawashtaki wazazi na walezi na kila aliyehusika na malezi yake kwa kumnyima haki yake hiyo. Hivyo kwa mujibu wa Uislamu, si tu kumnyima mtoto elimu ni dhambi, lakini pia uamuzi wa kumsomesha mtoto elimu nyingine na kudharau kumpa elimu ya kumtambua Mola wake, nao umeandaliwa adhabu kali na Mwenyezi Mungu. Na huo ni mfano mdogo tu kati ya mikakati mingi iliyowekwa na Uislamu kuzuia maamuzi yasiyo sahihi ya wazazi na walezi ambayo yatakuwa na madhara kwa watoto wao. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran, Hussein Amir Abdullahian, amesema usalama wa Ghuba ya Uajemi utahakikishwa kwa ushiriki tu wa nchi zote za pwani ya ghuba hiyo. Polisi nchini Marekani wamekabiliana na wanafunzi wa chuo kikuu katika mji wa Austin, jimboni Texas na kuwakamata makumi ya watu baada ya kubomoa mahema yaliyowekwa kupinga na kulalamikia vita vya kinyama mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Wapalestina wa, wa Ghaza. Katibu mkuu wa jumuiya ya nchi za Kiarabu Ahmad Abul Ghaith amesema lengo la vita vya utawala wa kizayuni wa Israel katika ukanda wa Ghaza ni kufuta uwepo wa Palestina na haki zake na vilevile vile kulifuta moja kwa moja suala la Palestina. Watu watatu wameuawa katika ufyatuaji risasi uliotokea katika jimbo la North Carolina nchini Marekani na wachunguzi wa vikwazo wa Umoja wa Mataifa wameiambia kamati ya wa vikwazo ya Baraza la Usalama la umoja huo kuwa mabaki ya kombora yaliyopatikana katika mji wa Kharkiv nchini Ukraine mnamo Januari pili yanatokana na kombora la balestiki la Korea Kaskazini aina ya Hwasong 11. Na kwa muhtasari huo, habari za dunia. Wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fattah Musa. La ziada sina ghairi ya kukuageni, nikikutekeni, nikikutakeni mchana mwema. Ahsanteni na kwaherini.