Na Mwenyezi Mungu amekuumbieni wake katika jinsi yenu na kakujalieni kutoka kwa wake zenu watoto na wajukuu na akakuruzukuni vitu vizuri vizuri. Basi je, wanaamini yasiyokuwa ya haki na kuzikataa neema za Mwenyezi Mungu? Na wanamuacha Mwenyezi Mungu wakawaabudu wasiowamilia riziki hata kidogo la kutoka mbinguni wala kwenye ardhi wala hawana uwezo wa lolote. Asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, hamjambo na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Matangazo yetu yataanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayotanguliwa itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuwa na kipindi cha ulimwengu wa michezo e, dondoo za baadhi ya magazeti ya magazeti ya leo afrika mashariki kipindi cha wanawake katika Uislamu na jamii na Uislamu uh, na mtindo wa maisha. Mwishoni mwa mu matangazo haya tutakuwa na makala ya leo katika historia na tutakamilisha uh, matangazo yetu asubuhi hii kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Saa mbili na dakika 29 asubuhi kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Qurani yavunjiwa tena heshima katika nchi ya Sweden baada ya raia mmoja wa nchi hiyo kuchoma nakala ya kitabu hicho kitakatifu. Iran na nchi za Afrika zimeunda kamati ya ushirikiano katika sekta ya kilimo. Balozi zote za utawala haramu wa Israel zimewekwa kwenye hali ya tahadhari zikihofia waranti wa mahakama ya ICC kwa jinai za kivita zilizofanyika Gaza, na ripoti zinaonyesha kwamba Wapalestina zaidi ya elfu nane na mia tano wametiwa nguvuni Ukingo wa Magharibi tangu Oktoba 7 mwaka jana. na sasa ni habari kamili. Mtu mwenye misimamo mikali nchini Sweden amekivunjia heshima kitabu kitakatifu cha Quran kwa kuchoma moto nakala ya kitabu hicho. Kituo cha runinga ya Russia Today kimechapisha picha za mwanamke akichoma moto nakala ya Qurani tukufu mjini Stockholm. Russia Today imeripoti kwamba mwanamke huyo aliyetambulika kwa jina la Jade Samburg amefanya kitendo hicho kiovu akiwa amebeba msalaba mkononi. Picha iliyosambazwa katika mitandao ya kijamii inamwonyesha mwanamke huyo aliyedai kuwa ni mwanaharakati wa Kikristo akipewa ulinzi kamili na polisi ya Sweden iliyomruhusu kufanya kitendo hicho kinachochochea chuki za kidini na kuvunjia heshima a, matukufu ya Waislamu zaidi ya bilioni mbili kote duniani kwa kisingizio cha uhuru wa kujieleza. Hii si mara ya kwanza kwa serikali ya Sweden kuruhusu vitendo viovu vya kuchomwa moto nakala za Qurani tukufu tangu mwaka elfu mbili na ishirini na tatu, wakati Rasmus Paludan, mwanasiasa wa Denmark wa mrengo wa kulia mwenye uraia wa Sweden, alipochoma nakala ya Qurani tukufu mbele ya ubalozi wa Uturuki nchini mjini Stockholm. Vitendo hivyo vimekuwa vikifanyika mara kwa mara nchini humo. Awali kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa alilaani wimbi la vitendo vya kuchoma moto nakala za Qurani tukufu katika nchi za Ulaya. Volker Turk alitangaza msimamo huo wa Umoja wa Mataifa katika mkutano wa ngazi ya juu wa kumbukumbu ya miaka 75 ya tangazo la haki za binadamu na kusema kwamba vitendo hivyo vya kuchukiza vya kuchoma moto nakala za Qurani tukufu Vinalenga kuzusha mizozo baina ya jamii na nchi tofauti. Wizara ya Jihadi ya Kilimo ya Iran imetangaza kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya, ya Iran na nchi za bara la Afrika zimekubaliana kuunda kamati ya ushirikiano wa pamoja katika sekta ya kilimo kutokana na hamu na ombi lililowasilishwa na mawaziri wa biashara wa Niger na Jamhuri ya Afrika ya Kati kwa Jamhuri ya Kiislamu ya Kislami Iran pembeni ya mkutano wa pili wa ushirikiano wa kimataifa wa Iran na bara la Afrika wa kutoa msaada wa msukumo katika sekta ya kilimo, wawakilishi na wataalamu wa sekta tofauti nchini walibainisha fursa na uwezo wa Iran katika uga huo. Vilevile wataalamu hao walitoa maelezo kuhusu uwezo wa Iran katika nyanja mbalimbali za usimamizi endelevu wa udongo hususan wa tafiti za sayansi za udongo na uzalishaji na vilevile usafirishaji wa mbolea pamoja na urutubishaji wa hali ya kibiolojia ya udongo. Katika kikao cha pili cha ushirikiano wa kimataifa wa Iran na nchi za Afrika, kamati ya ushirikiano wa pamoja ilianza kufanya kazi ilianza kufanya kazi, jamhuri ya kiislamu ya Iran ikitangaza utayarifu wake wa kutuma wataalamu katika nchi za Afrika na kushirikiana nazo katika utekelezaji wa miradi ya maji na udongo. Wizara ya mambo ya nje ya utawala wa kizayuni wa Israel imeziagiza balozi zake duniani kote kuwa tayari kwa madhara yanayoweza kutokea iwapo mahakama ya kimataifa ya jinai ICC itatoa waranti wa kukamatwa maafisa wa utawala huo kwa uhalifu wa kivita na ukiukaji wa haki za binadamu dhidi ya Wapalestina katika eneo la ukanda wa Gaza. Wizara hiyo imeeleza katika taarifa kwamba uvumi unaoenea kuhusu uwezekano wa kutolewa waranti wa kukamatwa vigogo wa kisiasa na kijeshi wa Israel. Kutokana na kuwepo uvumi huo, taarifa hiyo imesema waziri wa mambo ya nje wa Israel, Israel Katz ameripotiwa kuzielekeza balozi zote za utawala huo duniani kujiandaa mara moja na matukio yanayoweza kutokea, matukio yanayohusiana na alichokiita chuki dhidi ya Wayahudi. Na Israeli Katz ameagiza pia mashirika ya kiyahudi nje ya nchi kuchukua hatua hizo za tahadhari za kukabiliana na matukio hayo. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Jumuiya ya kushughulikia mateka wa Kipalestina imetangaza katika ripoti yake kwamba utawala ghasibu wa Israel umewatia nguvuni wa Palestina elfu nane mia tano na tano katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan tangu tarehe 7 Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu mara baada ya kutekelezwa operesheni ya kimbunga cha al-Aqsa. Askari wa Israel na walowezi wa kizayuni kila siku wanawaua na, na kuwajeruhi na vilevile kuwaweka kuwa kizuizini kwa visingizio tofauti wananchi madhulumu wa Palestina. Kwa mujibu wa ripoti ya jumuiya inayoshughulikia mateka wa Palestina, Wapalestina 12 walikamatwa ukingo wa magharibi wa mto Jordan katika muda wa saa 24 zilizopita. Tangu tarehe 7 Oktoba mwaka jana, utawala ghasibu wa Israeli ulianzisha mauaji makubwa ya kimbari katika eneo la ukanda wa Gaza dhidi ya watu wasio na ulinzi na madhulumu wa Palestina kwa kuuungaji mkono kamili wa nchi za magharibi. Kimya cha jamii ya kimataifa na taasisi za haki za binadamu kwa jinai za utawala wa Israel kimesababisha kuendelea kuuawa wa wanawake na watoto wa Kipalestina katika vita vya kinyama vilivyoanzishwa na utawala huo haramu. Na msemaji wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC amesema nchi kumi ziliusaidia utawala wa kizayuni katika ulinzi wa anga ili kukabiliana na operesheni ya ahadi ya kweli ya kuutia adabu utawala huo lakini hatimaye Iran ya kiislamu ilisambaratisha na kuishinda mifumo hiyo ya ulinzi ya nchi hizo zinazotajika tajik. Brigedia Jenerali Ramezan Sharif amesema hayo katika maadhimisho ya wiki ya itikadi ya siasa ya IRGC na jeshi la kujitolea la wananchi la Basij alipozungumzia operesheni ahadi ya kweli ya kuutia adabu utawala wa kizayuni wa Israel aliongeza kwamba operesheni hiyo ilitekelezwa kwa silaha zilizotengenezwa Iran na adhama yake ilikuwa kubwa kiasi kwamba maadui watalazimika kutumia muda mrefu kuchunguza namna ilivyotekelezwa. Msemaji wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu amesema kwamba operesheni ahadi ya kweli iliutia nguvu zaidi uungaji mkono kwa Palestina na operesheni hiyo kali ilitekelezwa dhidi ya utawala ambao huko nyuma ulishajidai na kujigamba mara kadhaa kuwa ni ngome yenye usalama katika eneo la magharibi mwa Asia. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Tehran. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa wenye kichwa cha habari kisemacho kuharibiwa Gaza, jinai za utawala wa kizayuni dhidi ya kizazi cha sasa na kijacho. Mwezi wa saba wa vita unamalizika tangu utawala wa kizayuni wa Israel uanzishe vita na mauaji ya kimbari dhidi ya ukanda wa Gaza, huku mashambulizi ya kila siku ya utawala huo yakisababisha maafa na uharibifu mkubwa wa miundombinu ya miji na taasisi za afya katika eneo hilo. Vita hivyo vilivyoanzishwa na Israel Oktoba 7 mwaka jana dhidi ya ukanda wa Gaza mbali na kusababisha mauaji ya kimbari katika eneo hilo vimesababisha pia uharibifu mkubwa wa miundombinu uh, katika eneo hilo dogo la ukanda wa Gaza. Katika hujuma zake hizo za kikatili dhidi ya raia wa Gaza, Israel inazishambulia nyumba za raia, shule, misikiti, makanisa, kambi za wakimbizi na hospitali. Umoja wa Mataifa umetangaza baada ya kukamilisha tathmini iliyofanywa huko Gaza kwamba kumejiri uharibifu mkubwa katika mji wa Khan Yunis, kusini mwa ukanda wa Gaza, ambapo wawakilishi wa timu ya Umoja wa Mataifa waligundua kwamba kila jengo walilolitembelea lilikuwa limebomolewa. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa, wa Kipalestina Anrua pia limetangaza kwamba baada ya kupita zaidi ya siku mia mbili za vita dhidi ya Gaza uharibifu mkubwa umefanywa kwa miundombinu muhimu katika eneo hilo. Uharibifu huo umetajwa kuwa mkubwa sana kuwahi kushuhudiwa katika historia. Wakati huo huo, hasara na maafa yaliyosababishwa kwenye miundombinu muhimu ya Gaza pia ni nyingi na kubwa, ambapo zaidi ya watu milioni moja wamepoteza makazi yao kikamilifu, huku asilimia 75 ya wakazi wa Gaza wakilazimika kuyahama makazi yao. Ripoti ya pamoja iliyochapishwa hivi majuzi na Benki ya Dunia na Umoja wa Mataifa ilitathmini uharibifu uliosababishwa kwa majengo na miundombinu muhimu ya Gaza kufuatia uvamizi wa Israel katika eneo hilo na kukadiria hasara hizo katika miezi minne tu ya kwanza ya vita kuwa ni dola bilioni 18 na nusu ambayo ni sawa na asilimia 97 ya jumla ya pato la ndani la Gaza na ukingo wa magharibi ya mto Jordan mwaka 2023 na 22. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha Ulimwengu wa Michezo. Ulimwengu wa michezo. Amjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika kipindi hiki cha ulimwengu wa michezo, ambapo kati ya mengine leo tutaangazia kusilimu makocha wawili wa Ulaya nchini Iran na Algeria. Karibuni. Jose Manuel Ferreira de Morais, kocha wa Ureno wa timu ya Sepahan SC ya Iran, amethibitisha kwamba amesilimu. Alitoa tangazo hilo alipokuwa akizungumza kwenye mkutano na waandishi wa habari siku ya Ijumaa baada ya moja ya mechi za Sepahan hapa nchini. Ripota moja alimuuliza Morais kuhusu uvumi kuhusu kusilimu kwake. Kocha huyo mwenye umri wa miaka 58 alisema ndiyo, lilibadilika kwa heshima. Wakati huo huo, tovuti ya habari ya michezo ya Varzesh tatu ilitoa maelezo zaidi kuhusu uamuzi wa mkufunzi huyo kukumbatia Uislamu katika maisha yake. Kulingana na ripoti hiyo, Morais aliwasiliana na wasimamizi wa klabu hiyo, akieleza nia yake katika kutaka kusilimu na kuwaomba msaada katika mchakato wa kukumbatia uislamu maishani. Idara ya kitamaduni ya klabu hiyo ilitoa ushauri kwa kocha huyo na hatimaye akatamka shahada mbili mbele ya wanazuoni wa Kiislamu, ambapo baada ya kusilimu alisema atafuata mwongozo wa madhehebu ya Kiislamu ya Shia. Morais alianza kazi yake ya ukocha mwaka 1999 akiwa na Benfica B. Amesimamia zaidi ya klabu kumi E, katika kipindi cha miaka 25 iliyopita duniani kote. Pia amewahi kuwa kocha msaidizi katika timu za juu za Ulaya kama vile Inter Milan na Real Madrid. Katika habari nyingine sawa na hiyo, Patrice Biomel, kocha wa soka wa Ufaransa ambaye kwa sasa anaongoza timu ya Moloudia de Alger katika ligi kuu ya soka ya Algeria, naye pia ametangaza kusilimu. Tangazo hilo lilikuja baada ya Bmwe anayejulikana kwa muda wake kama kocha msaidizi wa Havrenad kushiriki katika sherehe ya ubadilishaji dini katika msikiti wa Jane Mabruk huko El Haraj, Algiers. Baada ya swala ya Ijumaa alitamka shahada mbili akibainisha imani yake mpya. Klipu iliyosambaa mitandaoni inamwonyesha kocha huyo akiwa msikitini ambapo alionyesha furaha yake na fahari kuhusu uamuzi wa wake wa kusilimu na hivyo kukumbatia Uislamu maishani. Imamu wa msikiti huo pia alihutubia waumini akibainisha kwamba Biomel alisilimu kwa sababu aliathiriwa na mapambano ya taifa la Palestina wakati huo wa kukabiliana na mashambulizi ya mauaji ya kimbari yanayotekelezwa na utawala haramu wa Israeli. Kocha huyo alikubali Uislamu alipokuwa akifanya uchunguzi kuhusu siri ya mapambano ya Wapalestina dhidi ya jinai za Israel. Imamu huyo aliongeza, safari ya soka ya BML inajumuisha majukumu kama mlinzi katika siku zake za uchezaji za na safu ya nafasi za juu za ukocha. Amefanya kazi kwa karibu na Renard katika timu kadhaa ikiwa ni pamoja na timu za taifa za Angola, Zambia na Cote d'Ivoire, na ameshikilia nafasi ya kocha mkuu wa timu ya taifa ya Ivory Coast kabla ya kuinoa Algeria. Timu ya taifa ya wanaume ya Iran ya futsal inayojulikana hapa nchini Iran kama timu ya Milie Futsal imemaliza kampeni yake katika kombe la shirikisho la soka la Asia AFC Futsal Asian Cup 2024 na kutawazwa kuwa bingwa wa mashindano ya bara. Kikosi cha Iran kiliwashinda wenyeji mabao manne kwa moja katika mchuano wa mwisho wa mchezo huo uliofanyika Bangkok Arena katika mji mkuu wa Thailand wa Bangkok Juma Pili na mkurugenzi wa michezo wa klabu ya Inter Milan Piero Ausilio amethibitisha kuwasili kwa mshambuliaji nyota wa Iran Mehdi Taremi katika uwanja wa San Siro miezi kadhaa baada ya kuwepo kwa taarifa kuhusu uwezekano wa uhamisho huo. Naam wapenzi wasikilizaji, eh, lazia sina kutoka meza ulimwengu wa mchezo ila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Kwaherini. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Udondozi wetu Jumanne ya leo unaanza kwa kutupia jicho magazeti yaliyochapishwa nchini Kenya. Magazeti mengi ya leo yameakisi mafuriko yaliyosababisha maafa katika maeneo mbalimbali ya nchi hiyo. Gazeti la Taifa Leo limeipa habari hiyo kichwa cha maneno mafuriko ya mauti huku Daily Nation likiandika kwa kichwa cha habari Jumatatu nyeusi. Maafa makubwa zaidi yameripotiwa eneo la Mai Mahiu katikati kati mwa Kenya baada ya bwawa kupasuka mapema Jumatatu, na idadi ya vifo imeripotiwa kufika 46. Miongoni mwa habari za Daily Nation ni ile iliyopewa kichwa cha maneno Mkanganyiko juu ya kufunguliwa shule. Ni baada ya wanafunzi wa baadhi ya shule za msingi na upili kwenda shuleni bila ya kujua kwamba serikali imeahirisha ufunguzi wa shule kutokana na mafuriko yaliyotanda katika maeneo kadhaa nchini Kenya. Uh, magazeti ya Tanzania na lishika Majira, ambalo limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno, uh, adhabu ya kifo kufumuliwa Biteko ataka orodha taasisi zinazodaiwa na vyombo vya habari, na Chadema yaitaka serikali kudhibiti kupanda kwa gharama za maisha, ni baadhi tu ya habari muhimu za gazeti la leo la Majira. Katika ukurasa wa michezo gazeti hilo limeandika, Ngunda aiongoza Simba bila nyota. Habari iliyopewa kipaumbele katika gazeti la Mwananchi inasema kikokotoo, balaa kigogo wa zamani wa TUKTA afichua makubaliano yalivyokuwa, aipa lawama serikali. Na gazeti la New Times huko Rwanda limeandika rasimu mpya ya sheria inayosimamia vyama vya ushirika nchini Rwanda, ambayo kwa mujibu wa serikali inataka kushughulikia masuala yanayohusiana na mianya iliyoainishwa wakati wa utekelezaji wa sheria inayoondoka iliyotungwa mwaka 2021 inasubiri kujadiliwa na kupitishwa na bunge. Na habari za Kenya kuahirisha kufungua tena shule kutokana na maafuriko, na 30 Aprili mwaka 1994 Watutsi waliuawa wa kinyama katika wilaya ya Gisenyi, ni baadhi ya habari zinazoonekana kwenye toleo la leo la gazeti la New Times. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha tujue Uislamu, mwanamke katika familia na jamii. Assalamu as alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wa wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika sehemu ya sita ya kipindi cha mwanamke katika familia na jamii. Katika kipindi cha leo, tutaelezea namna Uislamu ulivyoinua hadhi na, na utambulisho wa mwanamke katika jamii ya mwanadamu. Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam anasema mwanamke ni ua na si mjakazi. Je, ni kwa nini dhihirisho hili la upendo, huruma na mapenzi limedharauliwa na kudhalilishwa katika historia ya mwanadamu? Je, si mapenzi na huruma yake hii ndiyo inaweza kulea wanaume shujaa na mashuhuri katika historia? Bila shaka mwanamke ni mwalimu anayejali, mama mkarimu na mke anayejitolea. Mwanamke ni johari inayong'aa ambayo hufanya maisha ya mwanadamu kung'aa, na ni mshumaa wenye mwanga unaopasha joto maisha ya familia. Katika kipindi ambacho wanawake walikuwa wakiuzwa sokoni kama bidhaa nyingine na hawakupewa thamani yoyote ya kibinadamu, Uislamu ulidhihiri na kuwarejeshea thamani na heshima yao. Kwa hakika Uislamu ulitambua ubinadamu wa wanawake na kuwaondoa kwenye unyonge na udhalilishaji. Uislamu ulibatilisha dhana potofu za wale waliowatambua wanawake kuwa viumbe duni na dhaifu. Ulitambua imani za wale waliowaona watoto wa kike kuwa ni aibu na wanawake kuwa ni viumbe wa ziada katika mfumo wa uumbaji kuwa ni upuuzi usio na msingi wowote. Katika ustaarabu wa kabla ya Uislamu, hakuna masharti yoyote yaliyozingatiwa katika ndoa. Kwa kuweka mipaka ya ndoa, Uislamu uliharamisha ndoa na maharim au watu wa karibu kidamu, na wakati huo huo uliwapa wanawake haki na shakhsia maalumu. Uislamu uliwapa wasichana haki ya kuolewa kwa khiari yao wenyewe na ukatangaza ridhaa yao ya kuolewa kama sharti la kusihi na uhalali wa ndoa. Uislamu uliweka mahari kwa wanawake na ukamlazimisha mwanaume kutoa mahari ili apati kumuoa mwanamke. Mbali na mahari, ulimbebesha mwanamume jukumu la kukidhi mahitaji ya kimada ya mwanamke na kubeba mzigo wa kutunza familia. Uislamu pia ulimpa mwanamke haki ya kurithi kutoka kwa jamaa na mume wake, ambapo mwanamke anaweza kurithi mali kutoka kwa jamaa zake kama alivyo mwanaume. Wapenzi wa wasikilizaji, Uislamu ulimrejeshea mwanamke hadhi ya ubinadamu aliyostahiki na kumwandalia msingi wa ustawi maishani. Mwenyezi Mungu mtukufu amewachorea Waislamu katika Qurani ramani ya njia, akiwaamuru kufuata maamrisho yake na kujiepusha na yale aliyowakataza. Moja ya masuala muhimu ambayo aya nyingi za Qur'ani zimezungumzia ni kulinda na kuheshimu haki zake za mtu binafsi, kifamilia na kijamii. Aya za Qur'ani tukufu zinazungumzia kwa pamoja haki za wanaume na wanawake. Aya nyingi katika kitabu hiki kitakatifu zinasisitiza kwamba nafasi ya wanaume na wanawake ni sawa mbele ya Mwenyezi Mungu na kwamba kila mmoja atalipwa kwa mujibu wa matendo mema aliyoyafanya humu duniani, kama inavyosisitiza aya ya 124 ya Suratu Nisaa ambayo inasema, na anayefanya mema akiwa mwanaume au mwanamke, naye ni muumini, basi hao wataingia peponi wala hawatadhulumiwa hata kadiri ya tundu ya kokwa ya tende. Dini ya Uislamu inasisitiza nafasi muhimu ya mwanamke katika mafungamano ya familia, kuinua kizazi na utulivu wa jamii. Katika Uislamu, mwanamke anatambuliwa kuwa dhihirisho la rehma ya Mwenyezi Mungu kwa waja wake na dhihirisho la upendo wake. Kuna hadithi nyingi ambazo zimepokewa katika dini ya Uislamu zikisifu hadhi na nafasi ya mwanamke. Kwa mfano tu Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, amenukuliwa akisema, mbora wenu ni yule anayeamiliana vizuri zaidi na wanawake. Mjukuu wake Imam Jafaru Sadiq alaihi ssalamu, pia amenukuliwa akisema, kadiri mwanaume anavyompenda mke wake ndivyo imani yake inavyoongezeka. Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam alikuwa akisema, mwanamke ni ua na siyo mjakazi. Hadithi hii inaashiria ukweli kwamba mwanamke kama ilivyoua ni laini na hapaswi kutendewa jeuri wala kupewa kazi nzito. Wanawake ambao ni nusu ya jamii ya mwanadamu wana jukumu muhimu katika kuleta mshikamano kati ya wanafamilia, maisha na ustawi wa jamii ya mwanadamu na vilevile vile katika malezi ya watoto. Katika aya kadhaa za Qurani tukufu Mwenyezimungu subhanahu wataala amewaamuru wanaume wasikanyage haki za wanawake na waamiliane nao kwa tabia nzuri. Neno maaruf, yani kwa wema na uzuri, limetumika mara 38 katika Qurani tukufu ambapo kumi na tisa kati ya hizo zinahusiana na wanawake. Ni wazi kwamba maaruf ni kiwango na kipimo cha uhusiano kati ya wanaume na wanawake. Kwa mfano, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala katika aya ya 19 ya Suratu Nisa anawaamrisha wanaume kuishi vizuri na wake zao kwa kuambia, nakaeni nao kwa wema. Mbali na aya ya 19 ya Suratu Nisa, katika aya za 228 hadi 242 za Suratu Lbakara, Mwenyezi Mungu anabainisha muundo wa tabia ya mwanaume katika mchakato wa kumtaliki mke wake, na kuwataka tena wanaume wazingatie tabia njema katika kuwataliki wake zao. Wafasiri wa Qur'ani tukufu wanasema neno maarufu hapa lina maana ya kitendo chochote kinachotambuliwa na umma kuwa kizuri, bila shaka umma ambao bado una maumbile safi na ya asili ambayo bado hayajachafuliwa na tabia mbaya za kijamii, kwa vile Uislamu umeegemeza sheria zake kwenye msingi wa maumbile safi na uumbaji. Maarufu ni kile ambacho watu wanakiona kuwa kizuri katika jamii. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu cha leo umemalizika. Ni matumaini yangu kwamba mumefaidika na, mumefaidika na yale tuliyokuandalieni. Hadi tutakapokutana tena, na kutakieni kila la kheri. Nam, hicho kilikuwa kipindi cha wanawake katika Uislamu na jamii na si tujue Uislamu kama tulivyotangaza hapo awali. E, mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na sasa karibuni kusikiliza Uislamu na mtindo wa maisha na makala ya leo katika historia Wasaa na wakati mwingine, wapenzi wasikilizaji, tunapokutana katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha tujue Uislamu. Kama mnavyojua, katika mfululizo wa mijadala tuliokuwa nayo kuhusu imani juu ya Mwenyezi Mungu mmoja, yani tauhidi na kumtambua Mwenyezi Mungu tulifika kwenye maajabu ya uumbwaji wa mwanadamu. Tutaendelea na maudhui hii kweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki, hii ikiwa ni sehemu ya 16 ya mfululizo huu. Mwenyezi Mungu ameumba ulimwengu kwa nidhamu na mfumo ambao hauwezi kufikiriwa kuwa mkamilifu zaidi kuliko huo. Mwenyezi Mungu anaashiria hili katika aya ya saba ya sura tu Sajida kwamba ambaye ametengeneza vizuri umbo la kila kitu na akaanzisha kumuumba mtu kwa udongo. Bila shaka mnafahamu kwamba moyo ni chombo na kiungo muhimu sana katika mwili wa mwanadamu. Na katika mzunguko wa damu ndiyo. Moyo wa mwanadamu ni kiungo chenye misuli ambacho hupeleka damu kwenye sehemu zote za mwili kama pampu ya ajabu. Kwa ibara nyingine ya kitaalamu zaidi, ni kwamba moyo ni ogani inayosukuma damu katika mishipa yake ambayo husafirisha damu kwenda sehemu zote za mwili ili ziweze kufanya kazi vizuri. Shughuli ya moyo ni ya masaa ishirini na mane bila kupumzika, yaani usiku na mchana. Hata wakati ambao mtu amelala, moyo unaendelea kusafirisha damu na kupeleka katika viungo mbalimbali. Mfumo wa mzunguko wa damu ni jumla ya mishipa ya damu mwilini pamoja na moyo. Ni sehemu muhimu ya uhai wa viumbe wengi, lakini si wanyama wote. moyo hufunguka na kufunga zaidi ya mara laki moja kwa muda wa masaa ishirini na mane yani siku moja inaundwa na mchana na usiku moyo huupiga kwa mapigo yanayofuatana na yenye uwiano yakiambatana na sauti ya mdundo sasa tunapaswa kufikiria jinsi moyo unavyofanya kazi kwa usahihi na kwa muda mrefu ambao una nguvu ya ajabu na kwa kazi hii yote na shughuli hakuna usumbufu katika muundo na kazi yake idadi ya mapigo ya moyo mnyweo na upanuzi wake ni tofauti katika umri tofauti hakika ni hekima gani ya tofauti ya mapigo ya moyo katika umri tofauti hapa siri nyingine umbaji inafichuliwa tofauti hii inahusiana moja kwa moja na kiasi cha mahitaji muhimu ya mwili wa mwanadamu katika umri huu, kwa maana kwamba kadiri mahitaji muhimu ya seli za mwili yanavyokuwa mengi, ndivyo kasi ya mzunguko wa damu na mapigo ya moyo huongezeka. Ni kutokana na sababu hiyo ndiyo maana katika kipindi cha utotoni, wakati seli za mwili ni dhaifu, idadi ya mapigo ya moyo na kasi ya mzunguko wa damu nayo ni ya juu. Ikiwa tutafikiri kwa usahihi, tutapata kwamba maendeleo ya mwanadamu katika nyanja yoyote ya kisayansi ni matokeo ya kazi ya maelfu ya wanasayansi katika uwanja huo. Ndivyo ilivyo katika sayansi ya matibabu, yaani kwa juhudi za madaktari na wapasuaji. Kwa karne nyingi, sayansi na elimu ya tiba ilikuwa polepole pole na kubadilika hadi mwanadamu akafikia hatua ambayo anaweza kuunganisha moyo wa mwanadamu na mwanadamu mwingine au kupandikiza moyo kwa lugha ya kitaalamu. Wapenzi wasikilizaji, hivi inawezekana kukubali kwamba daktari bingwa wa upasuaji ni msomi na mwenye elimu na ujuzi lakini aliyemuumba daktari huyo akawa hana elimu na maarifa? Bila shaka hilo ni jambo lisilokubalika kimantiki na kiakili pia. Mfano mwingine wa maajabu miongoni mwa maajabu ya viungo mwanadamu ni macho. Hivi umewahi kufikiria juu ya kazi ya kituo chako cha kuona, yani jicho? Muundo wa macho ni ulimwengu wa maajabu. Jicho liko kichwani yaani nafasi ya juu kabisa ya mwili ili mtu aweze kuwa na udhibiti zaidi ya yale yanayomzunguka. Jicho ni sehemu ya thamani zaidi ya mwili wa binadamu ambayo iko ndani ya mashimo ya fuvu. Hali hii hufanya jicho kuwa salama iwezekanavyo kutokana na uharibifu. Mbali na macho, viungo vingine kama ulimi masikio na kadhalika navyo vinafanya kazi kwa umahiri na ustadi mkubwa, na haiwezekani hili likawa ni jambo lisilo na muumba na msimamizi wake, na umakini huu ni ishara wazi ya kuweko muumba ulimwengu huu na vilivyomo, akiwemo mwanadamu. Wapenzi wasikilizaji, kutokana na kumalizika muda wa kipindi hiki, sina budi kukomea hapa kwa leo, lakini msikose kujiunga nami wiki ijayo. Asanteni na kwaherini. Uislamu na mtindo wa maisha. Assalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh. Karibuni tena wasikilizaji wapenzi kuwa nasi katika sehemu nyingine ya makala hii ya Uislamu na mtindo wa maisha. Kipindi chetu cha leo kitaendelea kujadili maudhui ya kazi na umuhimu wake katika mtindo wa maisha wa Kiislamu. Wapenzi wasikilizaji, kipindi chetu cha leo kitazungumzia mlingano, mwenendo wa wastani katika shughuli na kazi zetu za kila siku. Mlingano na mwenendo wa wastani katika kazi na shughuli mbalimbali maishani una maana ya kujiepusha na uzembe na vilevile kujiepusha na kufanya kazi kupita kiasi. Hii ni kwa sababu mambo hayo yote mawili yana taathira mbaya kwa mwili na roho ya mwanadamu. Uislamu ni dini ya wastani na mlingano, na inawahusia wafuasi wake kuwa na mienendo ya wastani na kuwa na mlingano katika kazi na shughuli zao. Inasikitisha kwamba wanadamu wengi hawachungi na kuzingatia msingi huo wa mwenendo wa wastani na mlingano katika maisha yao, na kwa sababu hiyo hufurutu na kuvuka mipaka huku na kule. Kuchupa mipaka na kutochunga kanuni ya wastani katika kazi au jambo lolote lile huwa na matatizo kwa mtu, familia na jamii kwa ujumla. Kuchunga na kujali mwenendo wa wastani katika masuala yote ya kimaada na kiroho hutayarisha uwanja mzuri wa ukamilifu na ustawi wa mwanadamu. Moja kati ya vizuizi vikuu katika njia ya ukamilifu wa mwanadamu ni kushughulisha mwili na roho kupita kiasi, kwa maana ya kuchupa mipaka katika kufanya kazi au hata katika kufanya ibada. Mwanadamu anayejishughulisha kupita kiasi na masuala ya dunia hukosa rehma na baraka za Mwenyezi Mungu. Imamu Jafaru Sadiq alayhi ssalam anasema mtu ambaye dunia ndiyo ghamu na hamu yake kubwa hukosa rehma za Mwenyezi Mungu. Imamu anaendelea kusema katika hadithi hiyo kwamba mtu wa aina hiyo hukumbwa na maradhi ya ghamu ya kudumu na kujishughulisha daima na masuala ya dunia, kujihisi na kujiona fakiri, kutotosheka na kuona kila anachopata kuwa ni kidogo. Pale mwanadamu anapokumbwa na tamaa na ulafi na kuchupa mipaka katika kutafuta mali na dunia, husumbuliwa na matatizo mengine ambayo hapa tutaashiria baadhi yao. Kazi ina umuhimu mkubwa katika maisha ya mwanadamu. Hata hivyo, sambamba na kujishughulisha na kazi, mwanadamu anapaswa kutenga wakati wake kwa ajili ya mapumziko na masuala ya kiroho na kimaanawi, kwa sababu mambo hayo huwa na taathira katika ubora wa kazi zake. Thamani na utukufu wa kazi katika mtazamo wa Uislamu hauna maana kwamba mwanadamu anapaswa kufanya kazi bila ya kutenga wakati kwa ajili ya burudani halali na masuala ya kiibada na kimaanawi. Imamu Musa Alkadhim alaihi ssalam amesema kwamba gaweni wakati wenu katika sehemu nne: sehemu moja kwa ajili ya ibada na kunong'ona na Mola, sehemu nyingine kwa ajili ya kazi, sehemu ya tatu kwa ajili ya kusuhubiana na ndugu na jamaa, na sehemu ya nne kwa ajili ya burudani halali. Iwapo mtafanya burudani halali, basi mtapata ufanisi katika kazi zenu nyingine. Nukta ya kutiliwa maanani hapa ni sehemu ya mwisho ya hadithi hiyo ya mjukuu wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ambayo inasisitiza kuwa burudani halali baada ya kazi nyingine zote za ibada na kutafuta rizki humwezesha mwanadamu kutekeleza vyema kazi zake na kupata ufanisi. Hapana shaka kwamba kazi nyingi na kufanya kazi bila ya kusita husababisha matatizo ya kimwili na kiroho baada ya kupita muda mrefu. Athari hizo mbaya zinaweza kuwa kubwa zaidi na zenye uharibifu katika baadhi ya kazi. Uchunguzi unaonyesha kwamba kufanya kazi kupita kiasi huzidisha msongo na mashinikizo, suala ambalo kwa upande wake humfanya mtu akose usingizi, na hatimaye kukumbwa na matatizo mengine ya kimwili kama kudhoofika mfumo wa ulinzi wa mwili. Vilevile vile utafiti uliofanywa na wataalamu wa Uingereza umethibitisha kwamba kufanya kazi kupita kiasi kwa kipindi kirefu huzidisha hatari ya kupatwa na maradhi ya moyo na pengine kifo. Uchunguzi huo unasema kwamba watu wanaofanya kazi kwa zaidi ya masaa kumi na moja kwa siku huwa katika hatari kubwa zaidi ya kupatwa na mshtuko wa moyo kuliko wenzao wanaofanya kazi masaa saba au nane kwa siku. Kwa utaratibu huo, tunaweza kusema kwamba japokuwa Uislamu umehimiza mno kazi na kuwapa wafanyakazi nafasi ya juu kiasi cha kuwalinganisha na watu wanaopigana vita vya jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu, lakini wakati huo huo dini hiyo imekataza kufurutu na kuvuka mipaka katika kufanya kazi na kuhimiza mwenendo wa wastani katika kila kitu. Miongoni mwa athari mbaya za kuchupa mipaka katika kazi ni kwamba watu wa aina hii, yaani wanaotekwa na kazi kwa sababu ya tamaa za utajiri na dunia huwa na wakati mchache sana wa kuwa pamoja na familia zao. Jambo hili lina taathira mbaya na zenye uharibifu mkubwa katika uhusiano wa kifamilia. Katika familia ambazo baba mama au wote wawili wanajishughulisha na kazi nje ya nyumba kwa masaa mengi, watu wa familia hiyo, hususan watoto, hupatwa na mashinikizo mengi. Mujitaba Haurai ambaye ni mtaalamu wa masuala ya malezi hapa nchini Iran anasema kuhusu tabia ya kuchupa mipaka katika kufanya kazi kwamba baadhi ya watu wamezama na kuchupa mipaka katika kazi zao kiasi kwamba wametupilia mbali masuala mengine muhimu ya kimaisha. Katika ajenda ya kila siku ya maisha ya watu kama hawa si rahisi kupata nafasi ya masuala kama kutafuta elimu, kuzidisha maarifa, au kutilia maanani malezi ya watoto na mahitaji ya kiroho ya wake au waume zao. Watu kama hawa hutupilia mbali mahusiano ya kifamilia na tabia njema za kutembeleana na marafiki na jamaa zao. Bwana Haurai anaendelea kusema kwamba mara nyingine kuchupa mipaka katika kufanya kazi hufikia kiwango cha watu kusahau hata uzima na afya zao za kimwili na kiroho. Kwa msingi huo, kuna udharura wa kuwa na mwenendo wa wastani katika kila kitu, hata katika kazi za kutafuta riziki ya halali ambayo inahimizwa mno na dini yetu ya Uislamu. Imam Swadiq alaihi salam anasema: jiepushe na kuchupa mipaka katika kazi na jiweke mbali sana na uzembe na kubweteka katika kazi zako, kwani kuchupa mipaka ndiyo ufunguo mabaya na mashaka yote. Wapenzi wasikilizaji, kama ambavyo kuchapa kazi kwa bidii ni ngazi na ufunguo wa mafanikio ya mwanadamu, vilevile vile uzembe na kubweteka huangamiza vipawa, uwezo na fursa za kiumbe huyo. Hivyo basi, ili kuweka mlingano na hali ya wastani, ni bora kutenga wakati maalumu kwa ajili ya kazi halali za kutafuta maisha na kutenga wakati uliobakia kwa ajili ya mambo mengine ya kimaisha, kama kuwasiliana na kusuhubiana na jamaa, kufanya ibada na kufanya burudani halali na zinazokubalika kiakili na kisheria. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki unaelekea ukingoni. Tutakutana tena panapo majalio ya Mwenyezi Mungu ambapo tutazungumzia zaidi maudhui hii. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 21 mfunguo mosi Shawal mwaka 1445 Hijiria, sawa na Aprili 30 mwaka 2024, miaka 1353 iliyopita. Katika siku kama hii ya leo, ardhi ya Andalusia huko Hispania ya leo ilidhibitiwa na jeshi la Waislamu lililokuwa likiongozwa na Tariq bin Ziada. Tarik ambaye alikuwa na wapiganaji karibu elfu 12 alivuka kwa boti mlango bahari ulioko kati ya Moroko na Uhispania ambao wamepewa jina lake la Tariq bin Ziyad au Gibraltar. Tariq bin Ziyad aliamuru kuchomwa moto boti zote zilizotumiwa na wapiganaji wake kuvuka lango bahari la Gibraltar ili kuwahamasisha zaidi kupigana na maadui. Katika kipindi cha karne nane za utawala wao huku Andalusia, Waislamu walianzisha vituo mbalimbali vya utamaduni na taasisi za kiuchumi. Na kwa kipindi kirefu ardhi hiyo ilikuwa kituo kikuu cha ustaarabu wa Kiislamu barani Ulaya. Katika siku kama hii ya leo miaka 1091 iliyopita alifariki dunia Ibni Hibban mtaalamu wa elimu ya hadithi fiqhi na mwana historia mashuhuri wa karne ya kumi na nne Hijiria. Alipata elimu ya msingi kwa walimu mashuhuri wa zama hizo. Ibni Haban anahesabika kuwa mtu mwenye nadharia muhimu katika elimu ya hadithi. Miongoni mwa athari muhimu za msomi huyo ni pamoja na kitabu cha Athukat na vilevile vile kile cha Raudhatul Uqala. Katika siku kama hii ya leo miaka 247 iliyopita, alizaliwa Carl Friedrich Gauss, mwana hisabati na mnajimu mashuhuri wa Kijerumani. Mama yake Gauss ndiye aliyemshawishi mwanaye ajikite zaidi katika somo la hisabati na hatimaye mtoto huyo alitabahari kwenye taaluma hiyo. Msomi huyo wa hisabati alifariki dunia akiwa na umri wa miaka 78. Na tarehe 30 Aprili mwaka 1945, dikteta wa zamani wa Ujerumani Adolf Hitler alijiua akiwa mafichoni chini ya ardhi baada ya kufeli ndoto yake ya kutawala dunia nzima. Hitler alizaliwa mwaka 1889 nchini Austria, na alipigana vita vya kwanza vya dunia katika safu za kwanza za askari wa Ujerumani. Adolf Hitler alianzisha chama cha National Socialist German Workers baada ya kuchanganya itikadi za kisoshalisti na mitazamo mikali ya utaifa, na mwaka 1939 alianzisha vita vya pili. Hii ni Redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Mtu mwenye misimamo mikali nchini Sweden amekivunjia heshima kitabu kitakatifu cha Quran kwa kuchoma moto nakala za kitabu hicho. Habari hiyo imetangazwa na kituo cha Russia Today na kusema kwamba mwanamke huyo aliyejitambulisha kwa jina la Jade Sandberg amefanya kitendo hicho kiovu akiwa amebeba msalaba mikononi, na chini ya ulinzi wa polisi ya Sweden. Wizara ya Jihadi ya Kilimo ya Iran imetangaza kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na nchi za bara la Afrika zimekubaliana kuunda kamati ya ushirikiano wa pamoja katika sekta ya kilimo. Wizara ya mambo ya nje ya utawala haramu wa Israel imeziagiza balozi zote za utawala huo duniani kuwa na tahadhari kwa yale yanayoweza kutokea iwapo mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC, wa ICC itatoa waranti wa kukamatwa maafisa wa utawala huo kwa uhalifu wa kivita uliofanyika katika eneo la ukanda wa Gaza. Na jumuiya ya kushughulikia mateka wa Kipalestina imetangaza katika ripoti yake kwamba utawala ghasibu wa Israel umewatia nguvuni wa Palestina 5500 na 8505 katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan tangu tarehe 7 Oktoba mwaka jana baada ya kutekelezwa operesheni ya kimbunga cha Al Aqsa.