Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Surat saba aya ya arobaini na sita hadi ya arobaini na tisa. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, mimi nakunasihini kwa jambo moja tu, ya kwamba msimame kwa ajili ya Mwenyezi Mungu wawili wawili na mmoja mmoja, kisha mfikiri. Mtaona kuwa huyu Muhammad kila anayoyasema ni haki, na mtaona kuwa mwenzenu huyu hana wazimu, hakuwa yeye ila ni mwonyaji wenu Kabla ya kufika adhabu kali. Sema, ujira niliyokuombeni kama nalipata kukuombeni, basi huo ni wenu nyinyi, uchukueni. Hauko ujira wangu ila kwa Mwenyezi Mungu tu, naye ni shahidi juu ya kila kitu. Sema, bila shaka Mola wangu anaitawanya haki, mjuzi wa mambo ya ghaibu. Sema, dini ya haki imekuja na ile ya uongo haitaleta mapya tena wala haitaweza kurejesha nguvu zake. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wapendwa wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale matangazo yanapoafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo asubuhi ya leo Aprili 29 mwaka 2024 miladia, ambayo ni sawa na Shawala 20, 1445 hijiria tunamshukuru mwenyezi mungu mola karima kwa kutujalia uhai na afya njema tunasema amin ya rabil alamin na tunamwomba mwenyezi mungu awaponye wenzetu awape shifaa walioko majumbani walioko mahospitalini kwa masiku mawiki miezi na miaka kadhaa sasa wanaugua kwa maradhi mbalimbali amin Wapendwa wasikilizaji, katika meza ya matangazo asubuhi hii, tuna mengi mazuri tumewaandalia, kuanzia habari za kikanda na kimataifa na vipindi vyetu, pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Uchambuzi wetu wa kisiasa utahusu wasiwasi wa Russia kuhusu kusambaza zaidi ugaidi kutokea Afghanistan. Vipindi tutakuwa na sayansi na teknolojia mpya, tutakuwa na dakika mbili za kuwadondolea baadhi tu ya magazeti ya leo Afrika Mashariki tutakuwa na Uislamu na mtindo wa maisha, bustani ya uongofu na makala yetu fupi lakini makala iliyojaa maarifa tele, si nyingine, ni makala ya leo katika historia. Kweni nami hadi tamati. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, kwa Telegram, kwa WhatsApp yetu, email yetu, na wasomea ni Swahili radio at irib.ir Imetimu saa mbili na nusu kwa wakati wa hapa Tehran. Kwanza kabisa na kukaribisha mpindo wa msikilizaji kutegea sikio, vichwa vya habari Mahmud Abbas asema utawala wa kizayuni umeangamiza asilimia 75 ya ukanda wa Gaza. Bukina Faso yakanusha ripoti ya Human Rights Watch, yasema haina mashiko. Mgombea wa uchaguzi wa rais Marekani atiwa nguvuni katika maandamano nchini humo. Na pamoja na habari nyingine, rais wa Siria Bashar Assadi asema mshikamano wa nchi za kiarabu unapelekea kupatikana utulivu katika eneo. Na sasa ni habari kamili. Rais wa mamlaka ya ndani ya Palestina amesema utawala wa kizaini wa Israel umeangamiza asilimia 75 ya nyumba miundo mbinu ya barabara, vyuo vikuu, misikiti na miundo mbinu msingi ama miundo mbinu mingine ya ukanda wa Gaza. Televisheni ya Aljazira ya Katar imeripoti kuwa Mahmud Abbas ameitolea wito jamii ya kimataifa na nchi za Ulaya kuitambua rasmi Palestina kama nchi mwanachama kamili wa Umoja Mataifa. Mkuu huyo wa mamlaka ya ndani ya Palestina ametoa wito huo katika kongamano la kiuchumi la dunia huko Riadh, mji mkuu wa Saudi Arabia. Abbas amesema utawala wa kizayuni wa Israel umewashambulia raia wa kipalestina katika ukanda wa Gaza na kuharibu miundo mbinu yote ya eneo hilo kwa kisingizio cha kulipiza kisasi kwa harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina, Hamas. Mkuu huyo wa mamlaka ya ndani ya Palestina ameongeza kuwa iwapo utawala wa kizayuni utaishambulia Rafaa, Hayo yatakuwa maafa makubwa zaidi katika historia ya wananchi wa Palestina. Na akasema Marekani inapaswa kuizuia Israel kushambulia mji wa Rafa, akieleza wasiwasi wake kwamba utawala wa kizayuni utashambulia ukingo wa magharibi wa mto Jordan baada ya Gaza. Mahmud Abbas amesisitiza kuwa ni lazima kupatikane njia ya ufumbuzi wa kisiasa, ili ukanda wa Gaza, ukingo wa magharibi wa mto Jordan na Kuds inayokaliwa kwa mabavu ziweze kujiunga na nchi huru ya Palestina. E, serikali ya Bukina Faso imekanusha vikali na kulaani tuhuma ilizosema hazina msingi zilizotolewa na shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch ambalo limelituhumu jeshi la serikali ya nchi hiyo kuwa lilihusika na mauaji ya mwezi Februari mwaka huo katika vijiji vya Nodini na Soro kaskazini mwa nchi hiyo. Waziri wa mawasiliano wa Burkina Faso, Rintaba Jean Emmanuel Odraogo, amesema mauaji yaliyojiri katika vijiji vya Nodini na Soro yalipelekea kufunguliwa uchunguzi wa kisheria na kwamba wakati wakisubiri kukamilika uchunguzi huo na kubainika ukweli juu ya wahusika, shirika la Human Rights Watch kwa mtazamo wake limeamua kutangaza matokeo ya uchunguzi huo. Itakumbuka kuwa shirika la Human Rights Watch liliyataja mauaji hayo ya umati kuwa miongoni mwa uhalifu mbaya zaidi kuwahi kufanywa na jeshi la Burkina Faso tangu mwaka elfu mbili na kumi na tano. Shirika la Human Rights Watch lenye makao yake mjini New York, Marekani, limesema mauaji hayo ya umati yaliyofanywa katika vijiji viwili huko Burkina Faso yanaonekana kuwa ni sehemu ya kampeni ya kijeshi dhidi ya raia wanaotuhumiwa kushirikiana na makundi yenye silaha na yanaweza kutambuliwa kuwa ni jinai dhidi ya binadamu. Serikali ya Burkina Faso imesema kampeni inayoenezwa na vyombo vya habari kuhusu tuhuma dhidi ya serikali ya nchi hiyo inaonyesha kikamilifu nia mbaya yenye lengo la kushusha hadhi ya jeshi la Burkina Faso. Alhamisi iliyopita y jeshi la nchi hiyo lilituhumiwa na Human Rights Watch kuwa limewaua kiholela raia 223, wakiwemo watoto wachanga wachanga na wengine wa rika mbalimbali katika mashambulio dhidi ya vijiji viwili vinavyotuhumiwa kushirikiana na waasi wenye silaha mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka Radio Tehran. Polisi nchini Marekani imemtia nguvuni mgombea wa kiti cha urais katika uchaguzi wa mwaka huu ambaye alikuwa katika maandamano ya kuiunga mkono Palestina yaliyofanyika katika chuo kikuu cha Washington. Bi Jill Stein, mgombea wa kiti cha urais katika uchaguzi wa mwaka huu nchini Marekani, ambaye alikuwa amejumuika katika maandamano ya waungaji mkono wa Palestina katika chuo kikuu cha Washington na kisha kutiwa nguvuni na polisi, aliandika jana katika ukarasa wake wa mtandao wa kijamii wa X kwamba polisi wa nchi hiyo pia wamewakamata Jason Cole, mkurugenzi wa kampeni za uchaguzi, na naibu wake Kaly Meril. Kale Bsein amesema hawataondoka mahala hapo hadi vyuo vikuu vya Marekani visusie taasisi na vituo vya kitaaluma vya utawala wa Israel. Maandamano yanayoendelea kufanywa sasa na wanafunzi wa vyuo vikuu kuiunga mkono Palestina na kulaani jinai za utawala wa kizayuni yaliyoanzia katika chuo kikuu cha Columbia huko New York, Marekani, sasa yamesambaa katika vyuo vikuu vingine vya nchi hiyo vikiwemo vyuo vikuu vya Yale, New York, Harvard, Texas na Southern California. Maandamano ya wanafunzi wa vyuo vikuu kupinga mauaji ya Israel huko Palestina pia tayari yamefika katika vyuo vikuu vya nchi nyingine za magharibi ikiwemo huko Ufaransa, Ujerumani, Kanada, Uingereza na Australia. Raisi wa Siria amesema kuwepo mshikamano baina ya nchi za kiarabu na kutekeleza hatua za pamoja kutapelekea kupatikana amani na uthabiti katika eneo. Rais Bashar al Assad wa Siria ameeleza haya jana katika mazungumzo na Abdulatifu bin Rashid al Zayani, waziri wa mambo ya nje wa Bahrein, huko Damascus, kuhusu kuanzisha uhusiano wa pande mbili na njia ya kustawisha uhusiano huo. Pande mbili hizo aidha zimegusia kufanyika juhudi kwa ajili ya kufanyika mkutano wa wakuu wa nchi za kiarabu uliopangwa mwezi ujao huko Manama, mji mkuu wa Bahrein. Rais wa Siria na waziri wa mambo ya nje wa Bahrein pia katika mazungumzo hayo wamechunguza masuala muhimu yaliyoorodheshwa katika ajenda ya kazi ya mkutano huo ujao wa wakuu wa Kiarabu. Bahrein ni nchi ya pili ya Kiarabu ambayo imefungwa tena ubalozi wake mjini Damascus, Siria, uliokuwa umefungwa baada ya kuanza mgogoro wa Siria mwaka 2011. Hatua ya sasa ya nchi za Kiarabu ya kuigeukia Siria, nchi ambazo zilihusika Kumravi. Hatua ya sasa ya nchi za Kiarabu ya kuigeukia Syria nchi ambazo zilihusika moja kwa moja kuibua mgogoro nchini humo ni ishara ya wazi ya kushindwa kwa mpango wa kuipindua serikali halali ya Syria, na wakati huo huo ni ushindi wa kisiasa na kijeshi kwa Damascus. Na jarida la Wall Street lime lizinukuu duru za kiintelijensia za Marekani na kuripoti kuwa Rais Vladimir Putin wa Russia hakuagiza kuuawa mwanasiasa wa upinzani wa, wa nchi hiyo e, mwenda zake Aleksei Navalina aliyefia gerezani mwezi Februari mwaka huu. Ripoti hii iliyotolewa kwa kuzinukuu duru za kijasusi za Marekani imeeleza kuwa uchunguzi umefanywa ili kubaini sababu ya kifo chake. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, e, CIA kurugenzi ya kitaifa ya ujasusi na idara ya ujasusi ya usalama wa ndani ya Marekani pia zimeidhinisha maoni yaliyotolewa na duru za ujasusi za nchi hiyo. Chanzo cha kifo cha Navalny bado hakijajulikana kutokana na hali ambazo hazijafafanuliwa kutoka kwenye vyanzo vya vi habari. Viongozi wengi wa nchi za Ulaya na rais Joe Biden wa Marekani walimtuhumu rais Putin wa Rusia kuwa amehusika na kifo cha mwanasiasa huyo wa upinzani aliyefariki dunia akiwa jela mnamo Februari 16 mwaka huu. Rais wa Marekani alisema baada ya kuaga dunia mwanasiasa huyo wa upinzani wa Rasia kwamba usifanye makosa, Putin anahusika na kifo cha Alexi Navalin. Alexey Navalin alikamatwa na kutiwa nguvuni katika uwanja wa ndege wa Mosco mwezi Januari mwaka 2011 na 21 wakati akirejea katika mji mkuu huo wa Rasia baada ya kutoka matibabuni huko Berlin, Ujerumani, alikwenda Ujerumani kwa matibabu kutokana na kile kilichodaiwa kuwa alipewa sumu mwezi Agosti mwaka jana. Mahakama ya Russia ilimhukumu Navalny kifungo cha miaka 19 jela kwa kosa la kuasisi kundi lenye misimamo mikali, akiwa gerezani. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Naendelea kutegea sikio wa matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili redio Tehrani. Wapendo wa wasikilizaji, tunasikika kupitia redio Maarifa, na hiyo ni redio shirika yenye makao yake Tanga, Tanzania. Na sasa nawakaribisha katika uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kichwa chake cha kicho maneno kinasema wasiwasi wasi wa Rusia kuhusu kusambaa zaidi ugaidi kutokea Afghanistan. <tune> Waziri wa ulinzi wa Russia ametangaza kuwa tishio kuu kwa Asia ya kati ni kutoka kwa makundi ya kigaidi yenye misimamo mikali yenye makao makuu nchini Afghanistan. Sergey Shoigu amesisitiza katika kikao cha mawaziri wa ulinzi wa Jumuiya ya Ushirikiano ya Shangai huko Astana, mji mkuu wa Kazakistani, kwamba nchi za Asia ya kati zinatishiwa na makundi ya kigaidi yaliyoko Afghanistan. Hii si mara ya kwanza kwa maafisa wa kisiasa na kijeshi wa Rasia kuelezea wasiwasi wao juu ya usafirishaji wa ugaidi kutoka Afghanistan hadi nchi nyingine za eneo la Asia kati. Kwa mtazamo wa Rasia, mchakato wa kuhamisha hali ya ukosefu wa usalama kutoka Afghanistan hadi maeneo mengine ya Asia kati unajumuisha kesi mbalimbali mbali, kama vile biashara ya madawa ya kulevya, haswa heroin, silaha, magendo ya binadamu na matukio mengine ya ukatili. Rais wa Rasia pia amekuwa akionya mara kwa mara kuhusu biashara ya madawa ya kulevya kuelekea nchini humo. Dhamina Ikbal, mtaalamu wa masuala ya kieneo, anasema kuhusiana na suala hili kwamba ingawa vitisho vya kigaidi kutoka ndani ya Afghanistan havizilengi nchi za Asia ya kati pekee, lakini matamshi ya waziri wa ulinzi wa Rasia kuhusiana na swala hilo yanaonyesha kuwa Jumuiya ya Ushirikiano ya Shanghai bado ina wasiwasi wa usalama kuhusu ugaidi kutoka Afghanistan. Na ili kukabiliana na janga hilo, shirika hilo linajaribu kuimarisha uratibu na ushirikiano kati ya nchi wanachama wake. Awali waziri wa ulinzi wa Russia alisema mashirika ya kimataifa ya kigaidi yanaongeza ushawishi wao nchini Afghanistan, na nchi za Magharibi zinafanya kazi kikamilifu na makundi yenye silaha yaliyo nje ya nchi hiyo. Hii ina maana kwamba Rusia ina wasiwasi mkubwa kuhusu siasa za uingiliaji kati za nchi za magharibi, hususan Marekani, katika masuala ya usalama wa eneo la Asia ya Kati, kwa sababu kuna dhana katika eneo hili kwamba Marekani iliondoka Afghanistan kwa lengo la kuyaimarisha makundi ya kigaidi ili makundi hayo yajipange upya katika nchi hiyo na kuhatarisha usalama wa eneo hilo haswa Asia ya Kati. Kwa mtazamo wa Moscow ni kwamba malengo ya nchi za magharibi ya kuzidisha ushirikiano na makundi yenye silaha yanayopinga utawala wa Taliban nje pia ya Afghanistani pia yako wazi, kwani nchi hizo zinajaribu kuunda kituo cha migogoro katika maeneo ya mpakani ya washirika wa Rusia, suala ambalo linachochea sana wasiwasi wa usalama katika eneo hilo naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja ya redio Teherani. Mpendwa msikilizaji, unaweza kutupata katika chaneli yetu ya Telegram ni katika at radio teheran sw, yani t.me radio tehran sw. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo wapenzi wasikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio au matukio katika uga wa sayansi tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini kuwa mtaweza kunufaika. Wizara ya afya ya Iran imetangaza kampeni ya kitaifa ya afya ya kinywa iliyopangwa kufanyika Mei 6 hadi 8. Kuna udharura wa kuangazia jukumu muhimu la afya ya kinywa na meno katika afya ya jumla ya watu binafsi na kuboresha ubora wa maisha na viashiria vya afya. Inaelezwa kuwa kuna uhusiano wa pande mbili kati ya magonjwa ya kinywa ya periodontal na kisukari, magonjwa ya moyo, maambukizi ya kupumua, kuzaliwa kabla ya wakati au kuzaliwa watoto wenye uzito mdogo. Kwa hivyo kampeni italenga kuwahamasisha wananchi eh, kuthamini na kutunza vinywa vyao na kuelezwa kwamba kwa kufanya hivyo wanaweza pia kusaidia kulinda ustawi wao wa ujumla kiafya. Kampeni hiyo ya afya ya kinywa itakuwa na juhudi shirikishi itakayohusisha wadau mbalimbali nchini Irani, ikiwa ni pamoja na wizara ya elimu, idara ya ustawi wa jamii, shule za chekechea, vyuo vikuu husika, mabaraza ya matibabu, manispaa, vyombo vya habari na mitandao ya kijamii. Kauli mbiu ya shirikisho la meno ulimwenguni la FDA kwa kampeni ya 2024 itakuwa mdomo wa furaha ni mwili wenye furaha, ikihimiza watu kuelewa manufaa ya kinywa chenye furaha na afya kwa kuangazia uhusiano kati ya afya ya kinywa na afya kwa ujumla. Waziri wa afya wa Iran Daktari Bahram Einolahi ametangaza kuwa mpango wa kitaifa wa utambuzi wa mapema na kuzuia saratani utazinduliwa bila malipo katika siku za usoni. Daktari Einolahi amesema ugunduzi wa mapema husaidia kutibu visa vingi vya saratani na kupunguza idadi ya wagonjwa ambao hugunduliwa katika hatua ya kuchelewa. Ameongeza kuwa wizara ya afya pia inapanga kufungua vituo vya matibabu vya bure kwa wagonjwa wa saratani kote Iran. Wale wanaoshukiwa kuwa na saratani watapelekwa kwenye vituo vya matibabu kuchunguzwa na kutibiwa, kulingana na wizara ya afya ya Iran. Saratani ndiyo chanzo kikuu cha vifo vya mapema nchini Iran. Saratani husababisha vifo zaidi ya elfu hamsini na tano kila mwaka. Sensa ya hivi punde ya kitaifa ya saratani inaonyesha kuwa idadi ya visa vipya vya saratani nchini Iran inatarajiwa kuongezeka hadi laki sita elfu ifikapo mwaka wa kalenda ya Kirani utakaoanza Machi 2025 hadi Machi 2026 ikiwa ni ongezeko la asilimia 43. Saratani kumi za kwanza zilizoenea zaidi nchini Irani ni saratani ya matiti, kibofu, koloni, tumbo, mapafu, kibofu cha mkojo, tezi, uterasi, ubongo na uti wa mgongo. Halikadhalika, saratani zilizoenea zaidi miongoni mwa wanawake wa Irani ni pamoja na saratani ya matiti, koloni, tezi, tumbo, uterasi, leukemia, ovari, ubongo na mgongo mapafu na umio. Takribani wa Irani laki mbili hamsini elfu sasa wanaishi na saratani. Nusu ya saratani zilizopo zinaweza kutibiwa na zilizobaki zinaweza kuepukwa iwapo kutakuwepo na utambuzi wa mapema. Jamhuri ya Kongo imetangaza janga la mpox au mankipox zamani, ugonjwa unaosababishwa na virusi vya monkeypox baada ya kesi kumi na tisa kuthibitishwa katika mikoa mitano ikiwa ni pamoja na mji mkuu Brazzaville. Ripoti ya Reuters ilimnukuu Jumatano waziri wa afya Gilbert Mokoki akisema hakuna vifo vilivyorekodiwa, lakini ametoa wito kwa umma kuchukua tahadhari, ikiwa ni pamoja na kuepuka kuwasiliana kwa karibu na watu waloshukiwa kuwa na ugonjwa huo, kuepuka kukaribia wanyama na kuepuka kushika nyama Uh, bila glovu za mikono. Ikumbuka kuwa mwaka 2022, baada ya mfululizo wa mashauriano na wataalamu wa kimataifa, hatimaye shirika la Umoja wa Mataifa la afya duniani WHO lilianza kutumia jina mpox badala ya monkeypox au homa ya ndui ya nyani kufuatia mapendekezo ya kubadilishwa jina hilo kwa maelezo ya kwamba lilikuwa linasababisha mambo kadhaa ikiwemo unyanyapaa. Mpox iligunduliwa kwa mara ya kwanza kwa binadamu katika nchi jirani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mwaka 1970 kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO, Mei 22, visa vya ugonjwa wa mpox viliripotiwa katika nchi ambazo ugonjwa huo si kawaida na unaendelea kuenea katika nchi kadhaa. Mlipuko mkubwa wa kwanza wa maambukizi ya binadamu kwenda kwa binadamu ambao ulikuwa mwaka 2017 nchini Nigeria ulisababisha zaidi ya visa 200 vilivyothibitishwa. Hivi karibuni, jarida la Nature limechapisha ripoti anayosema kuwa ugonjwa huo wa mpox unaweza kuenezwa kupitia uhusiano wa kijinsia. Na wiki ya kimataifa ya chanjo ambayo huadhimishwa katika kila wiki ya mwisho ya mwezi Aprili, inalenga kuangazia hatua za pamoja zinazohitajika na kuhimiza matumizi ya chanjo kuwalinda watu wa rika zote duniani dhidi ya magonjwa. Shirika la Umoja wa Mataifa la afya duniani WHO linashirikiana na, na nchi zote ulimwenguni kuhamasisha ufahamu wa thamani ya chanjo na uchanjaji na kuhakikisha kuwa serikali zinapata mwongozo unaohitajika na usaidizi wa kiufundi ili kutekeleza programu za uchanjaji zenye ubora wa hali ya juu. Lengo kuu la wiki ya kimataifa ya chanjo ni eh, kwa watu zaidi na jamii zao kulindwa dhidi ya magonjwa yanayoweza kuzuilika. WHO inasema chanjo zimesaidia sana ikitolea mfano namna ulimwengu umeweza kutokomeza ugonjwa wa ndui ambao mtu wa mwisho kuugua ugonjwa huo ni miaka 47, iliyopita. Mwaka huu wiki ya kimataifa ya chanjo inaadhimisha miaka 50 ya EPI ambao ni mpango wa WHO ulioanzishwa mwaka 1974 kwa lengo la kufanya chanjo zipatikane kwa watoto wote duniani. WHO inatoa wito kwa nchi zote duniani kuongeza uwekezaji katika mipango ya chanjo ili kulinda vizazi vijavyo. na mpenzi msikilizaji, na kwa habari hiyo kuhusu wiki ya kimataifa ya chanjo, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya uh, sayansi tiba na teknolojia. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Shukrani sana Mubaraka Henia na kipindi chako hicho cha sayansi na teknolojia mpya. Mpendo msikilizaji, tuma ujumbe wako mfupi SMS katika nambari yetu ya kawaida ya WhatsApp. Na sasa nawakaribisha kujiunga nami katika udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Barabara kabisa wapendwa wasikilizaji, natumai tumai mubuheri wa afya popote pale matangazo ya redio Teherani yanapowafikia na mnapotegea sikio, na karibuni kuwa nami katika jamvi hili la macho yetu magazetini, katika dakika hizi chache tukitupia jicho baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki, nikianza na gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania, ambalo ukurasa wake wa mwanzo una habari kuu iliyopewa anwani: Mvutano vyama kumi na tisa dhidi ya tukta ni vya wafanyakazi vinavyojipanga kuanzisha shirikisho jipya, vya lalamika kutoshirikishwa, kuwekewa vikwazo, huku uongozi wa Tukta ukikana wasema, kila chama kinashirikishwa na kinaalikwa, wahusisha madai na Mei Mosi. Mbali na habari hii kuu, gazeti ya Mwananchi pia limeandika Majaliwa apigia chapuo ufugaji wa kisasa wenye tija. TAKUKURU yashikilia watatu kisa shilingi milioni 428 za Tasafu na Kabendera aidai fidia Vodacom shilingi bilioni 2.5. Naligeukia gazeti la Jamvi la Habari ambalo leo Jumatatu limeakisi pakubwa habari chini ya anwani mikopo chechefu kwa kuandika maumivu, chini ya kichwa hicho maumivu, huku pembeni yake kuikiwa na taarili inayosema matamanio ya Rais Dkt Samia ya benki kukopesha kwa riba chini ya asilimia kumi hayawezi kutimia kutokana na wafanyabiashara wakubwa wanaokopa mabilioni ya fedha kukwepa kurudisha mikopo hiyo na kugeuka. Hii inasababisha hasara itokanayo na mikopo chechefu inayowahusu Watanzania wote na sio mabenki pekee, kwani wanaoathirika na hali hii wengi wao ni masikini kuhusu mikopo hiyo chechefu pia tunasoma, jaji mkuu atumika kutetea mikopo chechefu, wadau washangaa ukimya wa mahakama, wadau washangaa ukimya wa mahakama, kiongozi wao mkuu akitumika kusafisha makandokando ya watu binafsi. Na habari nyingi ya nyingine za mwisho ninazozidondoa kutoka gazeti hili zinasema, Dkt Biteko asisitiza umuhimu wa elimu ya usalama mahali pa kazi. Gazeti la Nipashe leo Jumanne likaandika, ACT Wazalendo walia maoni ya wadau, waandishi wakumbushwa kuzingatia amani kuelekea uchaguzi, watoto sita wafariki, watatu wa familia moja kwa kudondokewa na nyumba. Unaendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili redio Tehrani. Wapendwa wasikilizaji, na sasa tunaletea kipindi chetu kinachofuatia ni cha Uislamu na mtindo wa maisha, itakuofuatiwa na bustani ya uongofu. uislamu na mtindo wa maisha assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu nyingine ya kipindi cha uislamu na mtindo wa maisha katika kipindi kilichopita tulizungumzia umuhimu wa kufanya kazi kwa bidii katika kubadili mtindo wa maisha ya mwanadamu Kipindi chetu kichaendeleza maudhui hiyo. Tafadhali endeleeni kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Kufanya kazi kwa bidii kuna faida nyingi za kimaada na kiroho katika maisha ya mwanadamu. Mbali utulivu wa kimaada kufanya kazi humpa mwanadamu utulivu wa kiroho na kinafsi vilevile vile, kutokana na kwamba kufanya kazi hukidhi mahitaji ya mwanadamu, swala hilo humfanya mtu ajihisi kuwa mstahiki na mwenye faida katika familia na jamii, hususan pale kazi hiyo inapoambatana na ubunifu. Kazi ni sehemu muhimu ya maisha yetu na umuhimu huu si kwa sababu tu ya pesa na pato linalotokana na kufanya kazi. Kazi huyapa malengo na maana maisha yetu, na kuwa na nafasi muhimu katika kuundika mtindo wa maisha. Na kwa kuwa kazi ndio wenzo wa kudhihirisha uwezo na vipawa vyetu, huwa na mchango mkubwa katika kupata taswira sahihi kuhusu nafsi yako wewe mwenyewe na kujihisi kuwa na hadhi na heshima hisia hiyo inaweza kuwa na taathira kubwa katika mambo mengi ya kimaisha. Kufanya kazi kwa bidii ni miongoni mwa mambo yanayomsaidia mwanaadamu kufikia malengo na matokeo yake. Ni kwa sababu hiyo ndio maana mafundisho ya dini tukufu ya Uislamu yameipa umuhimu mkubwa kazi na uchapakazi. Mtume Muhamad rehma na amani ya awa iwe juu yake amesema, ibada imegawanywa katika sehemu sabini na bora zaidi ya sehemu hizo ni kutafuta riziki ya halali . Ni wazi kuwa riziki ya halali inayotajwa katika hadithi hii haiwezi kupatikana kwa kubweteka, kuzurura au kuketi nyumbani, bali kwa kufanya kazi kwa bidii. Vilevile imepokewa kwamba wakati mtume mtukufu aliporejea kutoka kwenye vita vya Tabuk, mmoja wa wafanyakazi za kilimo wa mjini Madina alikwenda kumlaki mtukufu huyo mtume. Alimpa mkono kumsabahi na kuhisi kwamba mkono wake ulikuwa umeota malengelenge. Mtume mtukufu aliathiriwa mno na hali yake na kumuuliza sababu yake, alisema: kwa nini mikono yako imekuwa migumu sana na kuota malengelenge? E, bwana yule wa Answari alisema: ewe mtume wa Mwenyezi Mungu, hali hii imetokana na kufanya kazi shambani kwa kutumia sepeto na kamba, na kazi hii ndiyo inayodhamini kipato cha kujikimu na kukidhi mahitaji yangu na familia yangu. Mtume Muhammad, rehema na amani ya Allah iwe juu yake, aliushika mkono wa bwana huyo na kuubusu, kisha akasema, huu ndiyo mkono ambao hautaguswa na moto wa Jahannam. Vile vile imepokewa kwamba Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salamu alimhusia mwanaye Hasan alaihi salam, kwamba fanya kazi kwa bidii maishani mwako, kwani mtu anayefanya bidii katika kutafuta kitu hukipata chote au baadhi yake. Miongoni mwa faida za kufanya kazi ni kumzuia mtu kutumbukia katika mambo yasiyokuwa sahihi na mabaya. Kutojishughulisha na kazi na harakati sahihi za kifikra huwa na madhara kwa uzima na afya ya kinafsi ya mwanadamu. Mtu ambaye hukosa kujishughulisha na kazi zenye faida na tija hulazimika kuingia katika kazi na mambo yenye hasara kwa nafsi yake na pengine familia na jamii. Wataalamu wanasema kuwa kazi na burudani sahihi zinaweza kutumiwa kama tiba ya baadhi ya maradhi ya kinafsi na kisaikolojia. Wanasema kufanya kazi huzuia matatizo ya kinafsi na kulea na kustawisha vipawa vya mtu. Moja ya vielelezo vya uzima na usalama wa kisaikolojia na kinafsi ni mtu kuridhika na kazi yake. Kuridhika na kazi unayofanya huzidisha ubora wa kazi hiyo na kupunguza kiwango cha makosa kazini. Mtu anaporidhia kazi yake huwa hachoshwi na kazi hiyo ambayo huwa kama burudani na liwazo kwake yeye. Swala jingine muhimu kuhusu afya ya maswala ya kisaikolojia ni uwiano wa kazi husika na vipawa na uwezo wa mtu. Kila mtu ana vipawa na uwezo wake mahususi, na miongoni mwa siri za mafanikio ya mwanadamu ni kutumia vipawa vyake katika kazi zinazoana na kuwiana na uwezo na vipawa hivyo. Hapana shaka pia kuwa miongoni mwa sababu za kufeli na kushindwa watu wengi ni kutolindwa na kuchungwa msingi huu muhimu, kwani iwapo kazi yako itawiana na vipawa na uwezo wako, hapana shaka kuwa kutapatikana maendeleo na ufanisi. Msomi mashuhuri Thomas Edison aliulizwa kwamba kwa nini vijana wengi hawafanikiwi, alisema kwa sababu hawajui njia yao na wanapiga hatua katika njia nyingine. Watu wa aina hii husababisha madhara ya aina mbili kwa jamii. Kwanza ni kuwa hawafanyi kazi wanazostahiki kufanya, na pili hufanya kazi ambazo hawawezi kuzitekeleza ipasavyo. Umakini na kuepuka mparaganyiko wa fikra ni miongoni mwa athari nzuri za kufanya kazi katika roho na fikra za mwanadamu na katika maisha yake. Iwapo fikra za mwanadamu zitaelekezwa katika kazi na shughuli fulani yenye faida, basi mtu huyo ataepuka kukumbwa na fikra batili na hatimaye kuepuka wasiwasi wa shetani. Hii ni kwa sababu fikra batili hutayarisha uwanja wa mtu kutumbukia kwenye maasi. Mambo mengi yametajwa katika afya na uzima wa kifikra na kinafsi unaosababishwa na kazi. Miongoni mwa mambo hayo ni mwamala wa uadilifu katika mazingira ya kazi, usalama na mazingira salama, masaa ya kufanya kazi, usalama wa shughuli na ajira, na kazi yenyewe anayofanya mtu. Uchunguzi umebaini kuwa kupumzika baina ya masaa ya kazi, kudhaminiwa gharama za matibabu na afya, kupewa umuhimu wakati wa mapumziko, kuboresha uhusiano wa mfanyakazi na mwajiri na vile vile kuboreshwa mazingira ya kazi vina taathira kubwa katika uzima wa kinafsi na ubora wa kazi. Kama mnavyojua, watu hutumia muda wao mwingi wakiwa katika mazingira ya kazi, na kwa sababu hiyo, mazingira ya kazi yana umuhimu mkubwa katika kudhamini afya na usalama wa kimwili na kiroho wa wafanyakazi. Mambo yanayozidisha mashinikizo katika mazingira ya kazi humfanya mtu asumbuliwe na msongo wa mawazo, wasiwasi wasi, na ukosefu wa utulivu wakati wote. Hali hiyo huwa na taathira mbaya pia katika uhusiano wa mtu na jamii, hususan familia yake. Kwa msingi huo, wataalamu wa elimu nafsi wanasisitiza juu ya umuhimu wa kuboreshwa mazingira ya kazi na kudhaminiwa mahitaji mengine muhimu ya kinafsi na kimaada ya wafanyakazi. Kuwepo hali ya urafiki, upendo na ushirikiano, kuheshimiana kati ya wafanyakazi, wakurugenzi na viongozi, kujiepusha na mbinu za kutumia mabavu, kutambua vipawa na uwezo wa wafanyakazi na kutayarishwa mazingira mazuri ya kuchanua na kustawi vipawa hivyo, kutumia mawazo na ushauri wao na kadhalika, ni miongoni mwa maswala yanayoweza kuwasaidia wakurugenzi katika kuboresha afya ya kinafsi ya wafanyakazi na kupata uzalishaji mzuri. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu cha leo umefika ukingoni. Ni matarajio yetu kwamba mmefaidika na tulio waandalieni. Hadi tutakapokutana tena, panapo majaliwa ya Mola Muumba, na kutakieni kila la heri. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Bustani ya Uongofu ambacho hukujieni sana wakati kama huu kutoka hapa mjini Tehran, kupitia idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bila shaka mgali mnakumbuka kwamba katika kuendelea kubainisha mitazamo ya ahlulbeiti wa mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kuhusiana na masuala mbalimbali, tulizungumzia misimamo yao kuhusiana na kukabiliana na dhuluma na ukandamizaji. Inshallah, kipindi chetu kitatupia jicho sehemu muhimu ya maneno na mitazamo ya waja hao wema Mwenyezi Mungu kuhusiana na swala la uadilifu. Karibuni. Kukabiliana na dhihirisho la dhulma na ukandamizaji ni moja ya misingi muhimu katika sira na mwenendo wa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na ali zake watuharifu kupambana na tawala za kidhalimu na kandamizaji ni sifa dhahiri na iliyoonekana wazi wazi katika mwenendo na sira ya kila mmoja wao. Licha ya kuwa kila mmoja alitumia mbinu na mikakati yake kupambana na wapinzani na vita dhidi ya dhuluma, lakini katika historia ya kila mmoja wao haikushuhudia msamaha hata mdogo au fumbiaji jicho wao hata kidogo kwa watawala madhalimu. Mtume wa Mwenyezi Mungu na dhuria wake kiramu daima walifanya hima na idili isiyo na kifani katika kuhakikisha kwamba haki za kijamii zinapatikana, na wakati huo huo waliipinga na kupiga vita dhuluma na ukandamizaji kadiri ya uwezo wao. Mkakati na njia nyingine ya kupambana na dhuluma na ukandamizaji ni kufanya hima kwa ajili ya kusimamisha uadilifu Ahlulbeiti wa Mtume sala llahu alihi waalihi wasalam, kutokana na kuwa wao walikuwa wakitambua kwamba kutekeleza uadilifu ni jambo muhimu mno kwa ajili ya jamii, walisimama kidete na kupambana na dhuluma na uonevu katika jamii. Sehemu muhimu ya mitazamo na maneno ya watukufu hao imekita katika suala la uadilifu na taathira yake katika jamii. Tangu kipindi ambacho mwanadamu aliweka mguu wake katika mgongo wa ardhi, takwa la uadilifu ni jambo ambalo lilikuwa naye daima. Kwa hakika, kufikia uadilifu ni jambo ambalo lilikuwa likitakiwa na mwanadamu tangu kuumbwa kwake. Kupigania uadilifu ni jambo ambalo lina mizizi na ni mambo matukufu ya pamoja ya wanadamu na jamii zote za kiumbe huyu. Dini za Mwenyezi Mungu hususan Uislamu unatilia mkazo juu ya kutawala uadilifu katika engo na kona zote za maisha ya mwanadamu. Miongoni mwa mambo ambayo yametiliwa mkazo mno katika vitabu na mafundisho Uislamu, hususan katika matamshi na miongozo ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na Ahlulbeiti wake alaihimussalam, ni udharura wa kuweka uadilifu katika jamii. Mwenyezi Mungu anatambua kuwa lengo la kutumwa na kubathiwa mitume alayhi musalam ni ili waje kuleta uadilifu na usawa katika jamii ya mwanadamu. Pamoja na kuwa mitume wa Mwenyezi Mungu walianza kueneza risala zao kwa lengo la kueneza uja kumwabudu Mwenyezi Mungu na kuunda jamii ambayo itasimama juu ya tauhid na kumpwekesha Mwenyezi Mungu lakini kutekelezwa uadilifu na kuufanya uwepo katika jamii lenyewe katika asili yake ni njia kwa ajili ya kufikia lengo kama hili kubwa. Kwa maneno mengine, ni kuwa kutekeleza uadilifu katika jamii ni njia na wenzo kumfikisha mwanadamu katika saada na ukamilifu. Kwa hakika kupigania uadilifu sio nara na shahari tupu tu ya kijamii, bali kama tulivyosema, hili ni hitajio la mwanadamu ambalo chimbuko lake ni fitra na maumbile yake. Kwa msingi huo basi, kifitra na kimaumbile, kila mwanadamu anaelekea upande wa insafu na uadilifu na hapendi dhuluma na ukandamizaji. Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salam anasema Uadilifu ni mzuri na dhulma na ukandamizaji unapotosha. Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha anauona uadilifu kuwa hupelekea kupatikana utulivu wa nyoyo, anasema Mwenyezi Mungu ameuwajibisha uadilifu kwa ajili ya utulivu wa nyoyo. Wajuzi wa mambo wanaamini kwamba mwelekeo jumla na wa kila upande wa walimwengu kwa uadilifu na vile vile kujitokeza harakati za kupigania uadilifu ambazo zimeshuhudiwa katika zama na duru mbalimbali mbali za historia ya mwanadamu, yote hayo chimbuko lake ni msukumo wa batini na wa ndani wa watu kwa uadilifu. Kabla ya kuchunguza na kujadili engo na pande za kijamii za uadilifu, ni lazima kukumbuka nukta moja hapa ambayo ni kwamba kwa mtazamo wa Uislamu, uadilifu ni ulingo mpana na una pande tofauti ambazo zinarejea katika suala la maisha ya mtu binafsi na jamii kwa ujumla. Kwa mtazamo wa dini ya Kiislamu, mfumo wa ulimwengu na uumbaji wa viumbe wote umesimama juu ya tadibiri ya kielimu na kiadilifu, na kwa hakika huu ni mfumo bora kabisa. Hii ni kutokana na kuwa kila kitu kipo katika nafasi yake mwafaka na inayostahiki. Kwa muktadha huo mtu anapokutana na viumbe wa Mwenyezi Mungu, iwe ni mwanadamu, mnyama, mimea na kadhalika, anapaswa kuzingatia sifa maalumu ya viumbe hao sambamba na kuchunga haki zao za kimsingi. Kinyume na hivyo, nidhamu na mpangilio unaotawala katika ulimwengu huu utasambaratika. Kwa mujibu wa mafundisho wa Uislamu na maktaba ya Ahlulbeiti rehma na amani ziwe juu yao Wigo wa uadilifu ni mpana kiasi kwamba mbali na masuala ya kijamii unajumuisha pia masuala ya kawaida na kinafsi. Kwa maneno mengine ni kwamba kwa mtazamo wa Uislamu ni kuwa, katika mfumo wa ulimwengu, viumbe wote wana haki, hata mimea na vitu ambavyo havina uhai. Imamu Ali bin Abitalibi alaihi salam anabainisha nukta muhimu sana kuhusiana na haki za wanyama katika barua yake kwa mmoja wa maafisa wa kukusanya zaka. Anasema katika barua yake hiyo, wakabidhi mifugo mchungaji ambaye hawapeleki na kuwaswaga mbio mbio ili asiwachoshe, na umwambie mchungaji huyo kwamba asiwatenganishe wanyama hao na watoto wao, na akiwa njiani awapitishe pembeni ya barabara ambako kuna majani. Wapenzi wasikilizaji, katika mtazamo mpana wa uadilifu wa Uislamu kuhusiana na mazingira, miti, misitu, vyanzo vya maji kama mito, bahari, maziwa na kadhalika, unamtaka mwanadamu achunge uadilifu na kutumia vizuri suhula hizo. Hapana shaka kuwa kuchunga insafu na uadilifu kuna mtaka mwanadamu kabla ya kitu chochote, yeye mwenyewe awe anafungamana na uadilifu na, na kuufanya uadilifu huwa kuwa taa na kiongozi wa roho na nafsi yake, ili aweze kupitia uadilifu huo kuwa mtekelezaji wa uadilifu katika jamii kwa msingi huo mtu ambaye ni mwadilifu hawezi kufanya dhambi na kukiuka sheria ni mtu msafi na mwenye takwa na uchaji mungu na katu hahukumu kwa dhuluma na uonevu viongozi wa dini wamebainisha vigezo vya miamala ya kiadilifu na daima walifanya hima na idili kubwa kwa ajili ya kukabidhi majukumu na masuuli ya kijamii kwa watu ambao ni waadilifu na wanaofuata sheria Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam anasema kila mtu ambaye hadhulumu watu katika muamala wake na asemi uongo katika mazungumzo yake, na akitoa ahadi hutimiza, basi ubinadamu wake umekamilika, uadilifu wake uko wazi na urafiki wake ni wa lazima. Aidha, katika sehemu moja, Imamu Ali bin Abi Talib alayhi salam anabainisha sifa za mtu mwadilifu na kusema kuwa mtu kama huyu ni moja dafina na hazina za dini ya Mwenyezi Mungu na nguzo za ardhi. Anasema hatua ya kwanza ya kuwa mwadilifu mtu huyo ni kujiweka mbali na hawa na matamanio nafsi. Kwa msingi huo, kwa mujibu wa mafundisho ya Ahlulbeit alaihim ssalam, uadilifu katika hatua ya awali unapaswa kudhihirika katika sura ya sifa ya kinafsi na kiakhlaqi katika ujudi wa mwanadamu na kisha kuenea katika mambo mengine ya maisha yakiwemo masuala ya kijamii. Aidha, mtu huyo anapaswa kulinda baadhi ya misingi ya kiakhlaqi na maadili ya Kiislamu na kupanda mbegu ya sifa ya wastani katika uga wa jamii, paswa kuamiliana na watu kwa insafu na uadilifu kamili. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 20 Shawal mwaka 1445 Hijiria, sawa na Aprili 29 mwaka 2024 tarehe 10 Urdi Beheshti kwa mujibu wa kalenda ya Kiirani. Inafahamika hapa nchini kwa jina la siku ya taifa ya ghuba ya Uajemi. Siku hii ilipewa jina hilo kutokana na baadhi ya pande zenye chuki dhidi ya Iran kufanya njama za kutaka kupotosha historia kwa kuipa ghuba ya Uajemi majina mengine yasiyo na msingi. Jina la kihistoria la ghuba ya Uajemi limetafsiriwa katika lugha mbalimbali kwa maana ya ghuba ya Uajemi au kwa jina la bahari ya Pars. Ni vema kuashiria hapa kwamba ghuba ya Uajemi ni ya tatu kwa ukubwa duniani baada ya ghuba ya Mexico na ghuba ya Hudson. Siku kama ya leo miaka 628 iliyopita mtaalamu wa lugha na mwandishi mashuhuri wa zama hizo Majduddin Abu Tahir Muhammad Yaqubi Firuza Abadi aliaga dunia. Firuza Abadi alikuwa hodari katika taaluma za hadithi na tafsiri ya Quran na ameandika vitabu kadhaa katika taaluma hizo. Hata hivyo kitabu mashuhuri zaidi cha mwana zueni huyo ni Alkamus ambacho ni miongoni mwa kamusi muhimu za lugha ya Siku kama ya leo miaka tisini na sita iliyopita nchini Uturuki herufi za Kilatini zilitambuliwa rasmi na kuchukua nafasi ya zile za Kiarabu. Hatua hiyo ilichukuliwa katika njama za kuipiga vita dini ya Uislamu na badala yake kuingizwa tamaduni za Kimagharibi katika jamii ya watu wa Uturuki. Na tarehe kumi Ordibehesht miaka 45 iliyopita Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilikata uhusiano wake na Misri. Amri ya kukata uhusiano wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani na Misri ilitolewa na hayati Imamu Ruhullah Khomeini baada ya Rais wa wakati huo wa Misri Anwar Sadat kutia saini makubaliano ya aibu na fedheha ya Camp David na utawala wa Kizayuni wa Israel na hivyo kusaliti malengo ya wapigania uhuru wa Palestina. Makubaliano hayo ilikuwa hatua ya kuhalalisha uvamizi wa Wazayuni dhidi ya Palestina na kusaliti haki ya watu wa Palestina ya kupambana na kukomboa nchi yao.