Jina la Allah mwingi wa rehema mwenye wa kurehemu. Hakika wanaoamini kweli ni wale ambao anapotajwa Mwenyezi Mungu nyoyo zao hujaa hofu na wanaposomewa aya zake huwazidishia imani na wakamtegemea mola wao tu, ambao wanasimamisha sala na wanatoa katika yale tuliowapa. Hao ndio wanaoamini kweli kweli, wao wana vyo vikubwa kwa mola wao na msamaha na riziki bora kabisa huko akhera. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammad, mtangazaji wako katika meza ya matangazo. Usiku wa leo ni Jumapili ya Aprili 28 ambayo ni sawa na Shawali kumi na tisa elfu moja mia nne arobaini na tano hijiria. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu mala karima kutujalia uhai, tunasema amin ya rabilalamin. Wapendwa wasikilizaji, tuna mengi mazuri na kabla ya kusonga mbele, na tunasikika kupitia Maarifa FM, ni redio wa shirika yenye makao yake Tanga, Tanzania. Aidha, mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, ikiwemo kwenye Telegram yetu na WhatsApp yetu kwa nambari yetu ileile ya kawaida, ambayo mnatuma ujumbe wenu mfupi kila siku na tutaanza kwa habari za kikanda na kimataifa na uchambuzi wa kisiasa usiku huu. Utakuwa na kichwa cha maneno kinachosema kushadidi mgogoro wa kisiasa katika baraza la mawaziri la utawala wa kizayuni. Tutakuwa na kipindi chetu cha sayansi na teknolojia, tutawaletea podcast na makala yetu fupi ya haki za watoto katika Uislam, makala ya leo katika historia Nambari yetu ya SMS ni alama ya kujumlisha 98 93565487. Na chaneli yetu ya kwenye Telegram tunapatikana katika at Radio Tehran sw, yaani t.me Radio Tehran sw. Tovuti yetu ama mtandao wetu wa intaneti ni pastoday ir sw na vilevile vile kuna aplikesheni yetu nyingine ya IRIB World Service mnaweza kuitumia. Aidha, matangazo haya ya redio Teherani idhaa ya Kiswahili yanasikika vilevile kwa njia uh, ya uh, satellite. Karibuni. Na saa hii tunaonyesha kutimia saa moja na nusu kwa wakati wa hapa Tehran. na wakaribisha kutegea sikio. Vichwa vya habari usiku huu: msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani asema sauti ya kuvurugika mifupa ya Uzayuni duniani inasikika zaidi hivi sasa. Afrika Kusini imepata msukumo kutokana na uthabiti wa Wapalestina. Mkuu wa UNWA atahadharisha Israel inajiandaa kufanya shambulio kubwa la kijeshi Rafaa, na pamoja na habari nyingine, uwezekano wa ICC kutoa waranti wa kukamatwa Natanyahu. Na sasa ni habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema sauti ya kuvurugika mifupa ya uzayuni duniani inasikika zaidi sasa hivi kuliko wakati mwingine wowote wa na sereka nchi afia ameandika hayo kwenye mtandao wa kijami wa kijamii wa X akizungumzia ukandamizaji mkali unaofanywa dhidi ya maandamano ya wanafunzi katika vyuo vikuu vya Marekani na Ulaya yanayofanywa kwa lengo la kuwaunga mkono watu wanaodhulumiwa Palestina na akasisitiza kuwa haiwezekani kuzuia kusambaratika nguzo zilizopasuka za ukaliaji ardhi ya Palestina kwa mabavu. Msemaji huyo wa wizara ya mambo ya nje ya Irani amebainisha kuwa hapana kwa ukaliaji ardhi wa mabavu wa Palestina, hapana kwa mauaji ya kimbari katika ukanda wa Gaza, na kilio cha kukombolewa Palestina ndio takwa linalopiganiwa. Duniani kote hii leo maandamano ya wanachuo ya kuunga mkono Palestina na kulaani jinai za utawala wa kizayuni yaliyoanza katika chuo kikuu cha Colombia huko New York City, Marekani, licha ya kukabiliwa na ukandamizaji mkubwa wa vyombo vya dola, yameenea kwanza katika vyuo vikuu vingine vya nchi hiyo kikiwemo yale New York, Harvard, Texas na Southern California. Na hivi sasa wimbi lake limesambaa hadi vyuo vikuu vya nchi nyingine za magharibi ikiwemo Ufaransa, Ujerumani na Uingereza pamoja na Kanada na Australia. Viongozi wa harakati za Hamas, Jihadu Islami na vuguvugu la wananchi la ukombozi wa Palestina wamekutana kujadili yanayojiri kwenye medani za mapambano na za kisiasa za Palestina na vita katika ukanda wa Gaza. Harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina, Hamas, imetangaza katika taarifa yake kwamba kikao cha viongozi wa makundi ya Palestina cha kujadili matukio yanayoendelea kujiri kwenye uwanja wa mapambano na katika uga wa kisiasa katika ukanda wa Gaza kimefanyika mjini Istanbul, Turuki, kwa kuhudhuriwa na Ismaili Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya Hamas, Muhamad al Hindi, naibu katibu mkuu wa harakati ya Jihadulislami, Jamil Mazhar, naibu katibu mkuu wa vuguvugu la wananchi la ukombozi wa Palestina, na viongozi wengine wa makundi hayo. Taarifa ya Hamas imesema waliohudhuria kikao hicho cha mjini Istanbul wamepongeza istikama na irada thabiti ya wananchi wa Palestina na wametangaza kuwa taifa la Palestina limeuthibitishia ulimwengu kwamba kamwe halitasambaratika na wala halitashindwalicha ya mauaji ya kimbari aliyoyaanzisha adui. Viongozi wa makundi wa Palestina, ya Palestina wamezungumzia pia juhudi zinazofanywa ili kusimamisha vita, kuondoka haraka na kikamilifu maghasibu wa kizayuni huko Gaza, kuachua huru wafungwa Kipalestina, njia zinazowezekana kufanywa ili kupunguza mateso na matatizo ya watu wa ardhi hiyo na kuimarishwa uthabiti na kistikama ya ndani mbele ya utumiaji mabavu na ubaguzi wa rangi wa wavamizi wa kizayuni. Naendelea kuchegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Teherani. Mjukuu wa Nelson Mandela amesema Afrika Kusini imetiwa moyo na kupata msukumo kutokana na istikama na uthabiti wa Wapalestina, na kwa sababu hiyo ikaleta hoja ya piganio lao mbele ya jamii ya kimataifa. Nkosi Welivelile Mandela ambaye ni mbunge katika bunge la Afrika Kusini amesema hayo katika mahojiano yaliyofanyiwa na shirika la habari la Anadolu mjini Istanbul, na akafafanua kuwa tunazidi kuhamasishwa na uthabiti wa Wapalestina, na kwa hakika hatuta wakatisha tamaa katika kufikisha simulizi zao na fahari yao kwa jamii ya kimataifa. Afrika Kusini ilikuwa nchi ya kwanza kuiomba mahakama ya kimataifa ya haki ICJ iutie hatiani utawala wa kizayuni wa Israel kwa mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina wa ukanda Gaza. Uamuzi wa muda uliotolewa mwezi Januari na mahakama hiyo uliuamuru utawala huo ghasibu usitishe vitendo vya mauaji ya kimbari na kuchukua hatua za kuhakikisha msaada wa kibinadamu unawafikia raia wa ukanda Gaza. Mandela amesisitiza kwa kusema, bila shaka kwetu sisi wa Afrika Kusini, swala la Palestina daima limekuwa karibu nasi na muhimu sana mioyoni mwetu. Baba mwanzilishi wa demokrasia ya taifa letu, Mheshimiwa Rais Nelson Mandela, ambaye ni babu yangu alipotembelea Gaza mwaka 1995 na mwaka 1997, alisema na kutoa ahadi kwa Wapalestina kwamba uhuru wetu haujakamilika bila uhuru wa watu wa Palestina. Akiwa mjumbe wa taasisi ya kimataifa ya Global Return Campaign of Global Palestine inayotetea na kuunga mkono piganio la Palestina katika ulimwengu wa Kiarabu na kimataifa kwa Palestina kurudi kwenye ardhi zao za asili. Mjukuu huyo wa mzee Nelson Mandela amezungumzia pia kesi zilizofunguliwa na Afrika Kusini dhidi ya Israel katika mahakama ya kimataifa ya haki ya ICJ na katika mahakama ya kimataifa ya jinai ICC, na akasema kwa mara ya kwanza Afrika Kusini kama nchi imeweza kuwajibisha utawala ghasibu wa kizayuni baada ya kipindi cha miaka sabini na sita kwa mauaji ya kimbari, uangamizaji wa kizazi, uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya ubinadamu unaofanya Mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi ki wa Kipalestina wa UNRWA amesema utawala wa kizayuni unajiandaa kwa operesheni kubwa ya kijeshi katika mji wa Rafaa kusini mwa ukanda wa Gaza. Philip Lazarini amesema ana wasiwasi kuhusu mashambulio makubwa yanayopangwa kufanywa na jeshi la utawala wa Israeli dhidi ya mji wa Rafaa na akaongeza kuwa zaidi ya wa wapalestina ya milioni moja na laki nne na nusu waliobaki bila makazi hivi sasa wamerundikana kusini mwa Gaza, na nchi zote duniani zimeshatangaza kwamba shambulio hilo halipaswi kufanywa kwa, kwa namna yoyote ile. Lazarini ametamka bayana kuwa operesheni ya kuivamia kijeshi Rafa kupitia nchi kavu inatia wasiwasi mno, na akaongeza kuwa kwa vile hakuna mahala popote penye usalama huko ukanda wa Gaza kwa ajili ya makazi Watu wana hofu kubwa kwa sababu hawajui wapi pa kwenda. Mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina amesisitiza kuwa hakuna shaka yoyote kwamba maelfu ya watu watauawa iwapo litafanywa shambulio dhidi ya mji wa Rafaa na baraza la utawala haramu wa kizayuni wa Israeli limeingiwa na tafrani na wasiwasi mkubwa juu ya uwezekano wa mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC kutoa waranti wa kukamatwa waziri mkuu wa utawala huo wa Benjamini Netanyahu na maafisa wengine a waandamizi kwa kuhusika na jinai za kivita za miezi kadhaa vya mauaji ya kimbari dhidi ya wapalestina wa ukanda wa Gaza uliozingirwa. Vyombo vya habari vya Israel vimeripoti leo kuwa maafisa wakuu wa Israel wamefanya mikutano ya dharura mjini Tel Avivu wiki hii kujadili uwezekano wa mahakama kuu ya Umoja wa Mataifa kutoa hati za kukamatwa Netanyahu, kukamatwa waziri wa vita Yoav Galant na mkuu wa majeshi Herzi Halevi. Gazeti la lugha ya Kibrania la Maariv limenukuu vyanzo ambavyo havikutajwa vikisema Netanyahu alikuwa na hofu na wasiwasi usio wa kawaida kutokana na uwezekano wa kutolewa waranti wa kumtia nguvuni na mahakama ya ICC yenye makao yake The Hague. Katika siku za karibuni, Netanyahu amewapigia simu viongozi na maafisa wa kimataifa, hususan Rais Joe Biden wa Marekani, kumtaka azuie kutolewa waranti wa kumkamata. Haya yanajiri katika hali ambayo, katika kile kinachoonekana kama hatua ya kupinga dhahiri kutolewa kwa hati hiyo inayoripotiwa kuwa yamkini ikatolewa mnamo siku chache zijazo. Waziri mkuu huyo wa utawala wa kizayuni alisema Ijumaa kwamba uamuzi wa ICC hautaathiri vita vyake huko Gaza ambavyo hadi sasa vimesababisha vifo vya Wapalestina zaidi ya elfu 34. Na huu ndio wa mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili redio Tehrani. Wapendwa wa wasikilizaji, na sasa nawakaribisha kujiunga nami katika uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno kinachosema kushadidi mgogoro wa kisiasa katika baraza la mawaziri la utawala wa kizayuni Kuendelea maandamano ya mitaani huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu yaani Israel, tofauti za kimitazamo kati ya wa wapinzani na baraza la mawaziri na kuongezeka uwezekano wa mahakama ya kimataifa ya uadilifu kutoa amri ya kumkamata Benjamini Netanyahu kumezidisha mzozo wa kisiasa huko Tel Aviv. Matokeo ya operesheni ya kimbunga cha Laksa iliyoanzishwa na makundi ya mapambano ya ukombozi wa Palestina tarehe 7 Oktoba mwaka jana yamezidisha hali ya ya sintofahamu na ukosefu wa utulivu katika utawala wa kizayuni na sasa, baraza la mawaziri la Benjamin Netanyahu linaelekea kusambaratika. Katika muktadha huo, Yair Lapid, kiongozi wa upinzani wa serikali ya Israel, jumamosi ya jana tarehe 27 Aprili alishiriki katika maandamano ya walowezi wa kizayuni dhidi ya Benjamini Netanyahu mjini Tel Aviv. Familia za mateka wa kizayuni na maelfu ya wapinzani wa baraza la mawaziri la Netanyahu pia zilifanya maandamano mbele ya jengo la wizara ya vita ya utawala wa Israel huko Tel Aviv. Gazeti la kizayuni la Maarivu pia limeripoti kuwa waziri mkuu wa Israeli Benjamini Netanyahu ana wasiwasi mkubwa na amefadhaishwa na hofu ya kutolewa hati ya kukamatwa katika mahakama ya kimataifa ya haki ICJ. Mgogoro wa kisiasa umeongezeka zaidi huko Tel Avivi katika siku za karibuni, na vyama vya upinzani vimetoa wito wa kufanyika uchaguzi wa mapema na kuondolewa madarakani Benjamini Netanyahu. Maandamano makubwa ya mitaani pia yanafanyika mtawalia katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu na waandamanaji wanamtambua Netanyahu kuwa sababu kuu ya kuendelea vita ukanda wa Gaza na kushindwa kufikia makubaliano katika mazungumzo ya kusitisha mapigano baina yake na harakati ya Hamas. Mwanzoni mwa vita vya Israel dhidi ya watu wa Gaza, Benjamin Netanyahu alitoa ahadi kadhaa, lakini baada ya muda inaonekana wazi kwamba hana uwezo wa kuzitekeleza. Miongoni mwa ahadi hizo ni kuiangamiza harakati ya Hamas na makundi mengine ya ukombozi ya Palestina katika eneo la ukanda wa Gaza. Hata hivyo, Netanyahu ameshindwa kutekeleza ahadi hiyo na jeshi la Israel limepata kipigo na kushindwa vibaya na kuishia kuua raia wasio na hatia. Kukomboa mateka wa kizayuni wanaoshikiliwa na harakati za mapambano za Palestina pia ilikuwa miongoni mwa ahadi za Netanyahu ambazo bado hazijatimia kutokana na vizingiti vinavyowekwa na no wawakilishi wa utawala wa kizayuni katika mazungumzo ya kusitisha mapigano kati yao na Hamas. anake nasi katika matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili redio Teherani. Tunasikika redio washirika na hiyo, wapendwa wasikilizaji, ikiwa ni redio Maarifa FM ambayo matangazo yetu yanasikika kupitia redio hiyo. Na tuma ujumbe wako mfupi, mpendo wasikilizaji, katika nambari yetu ya kawaida ya WhatsApp, nami na nitaurusha mubashara studioni. Nakaribisha sasa kipindi chetu cha kwanza Sayansi na teknolojia mpya. Hamzambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio au matukio katika uga wa sayansi tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Wizara ya afya ya Iran tangaza kampeni ya kitaifa ya afya ya kinywa iliyopangwa kufanyika Mei 6 hadi 8. Kuna udharura wa kuangazia jukumu muhimu la afya ya kinywa na meno katika afya ya jumla ya watu binafsi na kuboresha ubora wa maisha na viashiria vya afya. Inaelezwa kuwa kuna uhusiano wa pande mbili kati ya magonjwa ya kinywa ya periodontal na kisukari, magonjwa ya moyo, maambukizi ya kupumua, kuzaliwa kabla ya wakati au kuzaliwa watoto wenye uzito mdogo. Kwa hivyo kampeni italenga kuwahamasisha wananchi kuthamini na kutunza vinywa vyao na kuelezwa kwamba kwa kufanya hivyo wanaweza pia kusaidia kulinda ustawi wao wa ujumla kiafya. Kampeni hiyo ya afya ya kinywa itakuwa na juhudi shirikishi itakayohusisha wadau mbalimbali nchini Irani, ikiwa ni pamoja na wizara ya elimu, idara ya ustawi wa jamii, shule za chekechea, vyuo vikuu husika, mabaraza ya matibabu, manispaa, vyombo vya habari na mitandao ya kijamii. Kauli mbiu ya shirikisho la meno ulimwenguni la FDA kwa kampeni ya 2024 itakuwa mdomo wa furaha ni mwili wenye furaha, ikihimiza watu kuelewa manufaa ya kinywa chenye furaha na afya kwa kuangazia uhusiano kati ya afya ya kinywa na afya kwa ujumla. Waziri wa afya wa Iran Daktari Bahram Einullahi ametangaza kuwa mpango wa kitaifa wa utambuzi wa mapema na kuzuia saratani utazinduliwa bila malipo katika siku za usoni. Daktari Einulahi amesema ugunduzi wa mapema husaidia kutibu visa vingi vya saratani na kupunguza idadi ya wagonjwa ambao hugunduliwa katika hatua ya kuchelewa. ongeza kuwa wizara ya afya pia inapanga kufungua vituo vya matibabu vya bure kwa wagonjwa wa saratani kote Iran. Wale wanaoshukiwa kuwa na saratani watapelekwa kwenye vituo vya matibabu kuchunguzwa na kutibiwa. Kulingana na wizara ya afya ya Iran, saratani ndiyo chanzo kikuu cha vifo vya mapema nchini Iran. Saratani husababisha vifo zaidi ya elfu hamsini na tano kila mwaka. Sensa ya hivi punde ya kitaifa ya saratani inaonyesha kuwa idadi ya visa vipya vya saratani nchini Iran inatarajiwa kuongezeka hadi laki sita elfu Mwaka wa kalenda ya Kirani utakaoanza Machi uti wa mgongo. Halikadhalika, saratani zilizoenea zaidi miongoni mwa wanawake wa tumbo, uterasi, leukemia, ovari, ubongo na mgongo mapafu na umio. Takribani wa Irani laki mbili hamsini elfu sasa wanaishi na saratani. Nusu ya saratani zilizopo zinaweza kutibiwa na zilizobaki zinaweza kuepukwa iwapo kutakuwepo na utambuzi wa mapema. Jamhuri ya Kongo imetangaza janga la mpox au mankipox zamani, ugonjwa unaosababishwa na virusi vya Monkeypox baada ya kesi 19 kuthibitishwa katika mikoa mitano ikiwa ni pamoja na mji mkuu Brazzaville. Ripoti ya Reuters ilimnukuu Jumatano Waziri wa afya Gilbert Mokoki akisema hakuna vifo vilivyorekodiwa, lakini ametoa wito kwa umma kuchukua tahadhari, ikiwa ni pamoja na kuepuka kuwasiliana kwa karibu na watu waloshukiwa kuwa na ugonjwa huo, kuepuka kukaribia wanyama na kuepuka kushika nyama bila glovu za mikono. Ikumbukwa kuwa mwaka 2022, baada ya mfululizo wa mashauriano na wataalamu wa kimataifa, hatimaye shirika la Umoja wa Mataifa la Afya Duniani, WHO, lilianza kutumia jina Mpox badala ya Monkeypox au homa ya ndui ya nyani, kufuatia mapendekezo ya kubadilishwa jina hilo kwa maelezo ya kwamba lilikuwa linasababisha mambo kadhaa ikiwemo unyanyapaa. Mpox iligunduliwa kwa mara ya kwanza kwa binadamu katika nchi jirani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mwaka 1970, kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO. Mei 22 visa vya ugonjwa wa Mpox viliripotiwa katika nchi ambazo ugonjwa huo si kawaida na unaendelea kuenea katika nchi kadhaa. Mlipuko mkubwa wa kwanza wa maambukizi ya binadamu kwenda kwa binadamu ambao ulikuwa mwaka 2017 nchini Nigeria ulisababisha zaidi ya visa 200 vilivyothibitishwa. Hivi karibuni jarida la Nature limechapisha ripoti anayosema kuwa ugonjwa huo wa mpox unaweza kuenezwa kupitia uhusiano wa kijinsia. Na wiki ya kimataifa ya chanjo ambayo huadhimishwa katika kila wiki ya mwisho ya mwezi Aprili inalenga kuangazia hatua za pamoja zinazohitajika na kuhimiza matumizi ya chanjo kuwalinda watu wa rika zote duniani dhidi ya magonjwa. Shirika la Umoja wa Mataifa la afya duniani WHO linashirikiana na, na nchi zote ulimwenguni kuhamasisha ufahamu wa thamani ya chanjo na uchanjaji na kuhakikisha kuwa serikali zinapata mwongozo unaohitajika na usaidizi wa kiufundi ili kutekeleza programu za uchanjaji zenye ubora wa hali ya juu. Lengo kuu la wiki ya kimataifa ya chanjo ni kwa watu zaidi na jamii zao kulindwa dhidi ya magonjwa yanayoweza kuzuilika. WHO inasema chanjo zimesaidia sana ikitolea mfano namna ulimwengu umeweza kutokomeza ugonjwa wa ndui ambao mtu wa mwisho kuugua ugonjwa huo ni miaka 47 iliyopita. Mwaka huu wiki ya kimataifa ya chanjo inaadhimisha miaka 50 ya EPI ambao ni mpango wa WHO ulioanzishwa mwaka 1974 kwa lengo la kufanya chanjo zipatikane kwa watoto wote duniani. WHO inatoa wito kwa nchi zote duniani kuongeza uwekezaji katika mipango ya chanjo ili kulinda vizazi vijavyo na mpenzi msikilizaji, na kwa habari hiyo kuhusu wiki ya kimataifa ya chanjo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya uh, sayansi, tiba na teknolojia. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Muhtasari wa Fikra za Kiislamu katika Qurani ni jina la kitabu kilichoandikwa kutokana na mihadhara iliyotolewa na Sayid Ali Huseini Khamenei katika mwezi wa Ramadhani mwaka 1394 Hijiria, yaani zaidi ya miaka 40 iliyopita, katika sura nne za imani: tauhidi, utume na wilaya. Podikasti hii imetayarishwa kutokana na kitabu hicho. Tunataraji kwamba idadi ya podikasti za mfululizo huu itakuwa na sehemu 32 za dakika 20 kila moja, ambazo zitakuwa zikikujieni katika matangazo ya idhaa ya Kiswahili, redio Teheran. Imamu wa swala za jamaa wa msikiti mdogo wa Imam Hasan Almujtaba alaihi ssalam, ambao ujenzi wake ulikuwa bado haujakamilika alikuwa akitembea na kuvuka mtaa mmoja hadi mwingine akiwa amezama kwenye fikra, lakini akiwa na utulivu. 1974 ulikuwa unakaribia, na alikuwa akifikiria mpango mpya wa vikao na majilisi za siku za mwezi mtukufu wa Ramadhani. Alitaka mara hii vikao hivyo viwe tofauti kabisa na miaka iliyopita, ili anyambue mafundisho halisi ya Qurani kutoka kwenye aya za Qurani na kuyawasilisha kwa hadhirina, ili mafundisho hayo yakite mizizi kwenye nyoyo zao na kugusa maisha yao ya kila siku. Katika siku za mwisho za majira ya joto, baada ya swala ya adhuhuri Wakati watu walipokuwa wamekimbilia kwenye nyumba zao ili kuepuka joto na kupumzika, na mji ukiwa kwenye utulivu, kulitukia kitu cha ajabu kwenye eneo moja la mji mtakatifu wa Mashhad, karibu na haram ya Imam Ridha alaihi salama. Watu vijana kwa wazee, wanaume na wanawake, kutoka mbali na karibu, katika majira ya joto ya kiangazi, walikwenda kwenye msikiti wa Imam Hasan wakiwa katika funga ya mwezi mtukufu wa Ramadhani na wenye kiu na njaa wote walifika katika majilisi ya sharifu kijana ambaye hakuwa na zaidi ya miaka thelathini na mitano. Walikwenda kufaidika na meza iliyobarikiwa ya maarifa ambayo msomi huyo kijana alikuwa amewatandazia katika mwezi bora wa Mwenyezi Mungu kwa ajili ya kukata kiu ya nafsi na roho zao. Kila siku iliyopita idadi ya watu waliokwenda msikitini iliongezeka na mkusanyiko ulikuwa mkubwa kuliko siku ya kabla yake. Hata gereji kubwa iliyokuwa nyuma ya msikiti haikuwa tena na nafasi kwa ajili ya kukaa. Watu wa tabaka mbalimbali, wanaume na wanawake, wanafunzi, wataalamu, wafanya biashara na kadhalika, walionekana katika majilisi hiyo, wengi wao wakiwa vijana. Kila kitu katika majilisi hiyo kilikuwa kipya na cha kuvutia. Tofauti na kawaida, sharifu kijana hakuwa akiketi juu ya mimbari kama ilivyozoeleka katika darsa za msikitini, bali alikuwa akisimama mbele ya hadhirina. Kabla ya kuanza majilisi hiyo, kila mtu alipewa karatasi ambayo ilikuwa na muhtasari wa mada inayozungumziwa. Baada ya mhadhara, mmoja kati ya makari alikuwa akisoma aya za Qur'ani zilizojadiliwa katika mhadhara. majilisi hiyo ilishabihiana zaidi na darsa kuliko kikao cha kawaida cha mihadhara . Miaka hiyo ilikuwa miaka ya mbinyo, dhulma na udikteta wa utawala wa Pahlavi nchini Iran. Kilikuwa kipindi chenye giza na mateso na mauaji. Wakati huo Ruhullah Khomeini alikuwa uhamishoni na hakukuwepo uwezekano wa kusema lolote kuhusu baadhi ya masuala ya kidini katika majilisi au mkusanyiko wowote. Majasusi wa Savak Shirika la ujasusi na usalama la Iran walikuwepo kila mahali. Ilikuwa hatia na kosa la jinai kusoma aya za Qur'ani zinazohusiana na jihadi na mapambano, na ikiwa mzungumzaji atataja jina la Bani Israel katika aya au kuashiria ardhi ya Palestina, majilisi yake ilifungwa na yeye mwenyewe aliswekwa jela. Pamoja na hayo yote Khatibu kijana wa msikiti wa Imam Hasan al Mujtaba alaihi ssalam, alijua jinsi ya kuendesha vikao vya mihadhara bila ya kuandamwa na mawakala wa SAVAK. Kupitia hotuba zake, alikuwa akifungua njia ya kufikisha neno la Mungu kwa watu waliokuwa mbali na Quran. Alikuwa akieleza imani ya Kiislamu katika lugha ya Qurani kwa namna ambayo iligusa nyoyo za watu. Sayyidi huyo kijana aliweza kueleza tofauti kati ya kufuata dini kipofupofu na kushikamana na dini kwa uelewa. Kwa maoni yake, dini inayopatikana kwa urahisi hutoweka kirahisi. Dini inayoambatana na ufahamu na uelewa haiathiriwi na shaka yoyote, na hujibu shaka hizo kwa njia za mantiki. Kwa njia hii, hotuba za mwanazuoni huyo kijana zilikarabati itikadi za watu na kulingania fikra ya umoja katika jamii ya Kiislamu. Wakati huo vijana wengi wa Mashhad hawakuwa na ufahamu sahihi wa Qurani na mafundisho ya dini. Hii ni kwa sababu, kutokana na ufahamu wao finyu, baadhi ya wa wahubiri wa dini waliamini kwamba watu wa kawaida hawawezi kuifahamu Qurani na kwamba Qurani inapaswa kusomwa kwa ajili ya kupata thawabu ya qiraa. Mwanazuoni kijana wa msikiti huo alipinga fikira hiyo, akisema ama ni njama za maadui au ni ufahamu potofu Aliamini kwamba uwezo wa watu wa kuchambua mambo unapaswa kuongezeka na kuwawezesha kutafakari vizuri. Katika kipindi chote cha mwezi wa Ramadhani mwaka huo, Sayidi kijana alianza mjadala wake kuhusu imani hadi maswala yanayohusiana na tauhidi, kisha akahitimisha kwa kuzungumzia utume, wilaya na uongozi wa maimamu wa toharifu. Mwishoni mwa mwezi wa Ramadhani alizungumzia hayo yote kutoka kwenye aya za Qurani ili kukiondoa kitabu cha Mwenyezi Mungu katika hali ya kutengwa ambapo kiliwekwa kama mapambo kwenye chanja za vitabu au kusomwa tu katika sherehe za harusi na shughuli za khitma ndani ya msikiti. Alitembea kwa ukakamavu akiwa ameshika nakala ya kitabu kitakatifu cha Qur'ani. Maneno yake yalikuwa na mvuto wa aina yake. Alipozungumza ilikuwa kana kwamba seli zote za mwili zilikuwa zikizungumza pamoja naye. Alikuwa mahiri na bingwa wa kujieleza na kwa maneno, sauti yake lahani na misamiati sahihi, alihuisha hisia ya Uislamu kushikamana na dini na kujitolea baina ya hadhirina. Baada ya kumalizika mwezi mtukufu wa Ramadhani, mihadhara hiyo iliendelea kwa somo la maelezo ya Nahjul Balagha. Lakini hatimaye, baada ya miezi kadhaa, mwanazuoni huyo ambaye hakuwa mwingine ila Sayid Ali Khamenei alikamatwa na kupelekwa katika mojawapo ya vituo vya mateso ya kutisha zaidi duniani kilichojulikana kama kamati ya pamoja ya kupambana na uharibifu mjini Teheran Mwaka 1975 karatasi za muhtasari wa mihadhara zilizokuwa zikigawanywa baina ya hadhirina katika msikiti wa Imam Hasan kwenye majilisi za kila siku za mwezi mtukufu wa Ramadhani zilikusanywa katika kijitabu zikiwa na utangulizi wa mzungumzaji. Ingawa kilikuwa kitabu kidogo, kijitabu hicho kilieleza kwa usahihi mafundisho ya Uislamu kuhusu maisha ya mtu binafsi na ya kijamii na kuwasilisha ufahamu mpya na wa kibunifu wa Quran. Kwa miaka mingi kijitabu hicho kiendelea kuchapishwa mara kadhaa, huku wachapishaji wake wakifanya jitihada za kupata rekodi za sauti za majilisi hizo. Juhudi hizo ziliendelea kwa miaka 40 bila mafanikio. Hata hivyo, miaka michache iliyopita, kwa bahati tu, narudia, kwa bahati tu, mtu aliyehusika na kurikodi sauti za majilisi hizo alishiriki katika mojawapo ya mahojiano ya redio. Bwana huyo ambaye alikuwa mmoja wa makari wa Qurani na walimu mashuhuri wa kitabu hicho kitakatifu alisimulia shughuli zake kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, na katika kumbukumbu kumbu zake alizungumzia yaliyokuwa yakijiri katika msikiti wa Imam Hassan katika mji mtakatifu wa Mashhad, na utayarishaji na usambazaji wa kanda za mihadhara iliyokuwa ikitolewa katika msikiti huo. Wachapishaji wa kitabu hiki hawakuamini masikio yao, na kwa njia hiyo wakawa wamepata mradi wao wa miaka mingi kwa haraka. Waliandika yote yaliyokuwa katika kanda hizo za sauti, na hivyo fikra za Kiislamu katika Qurani Tukufu, ambacho ndicho tunachokizungumzia katika podkasti hizi. Sasa yumkini ukauliza kwa nini kitabu hiki? Lazima niseme kwamba kitabu hiki ni tofauti na vitabu vyote vilivyoandikwa hadi sasa kuhusu fikra za Kiislamu au misingi ya itikadi za Kiislamu. Badala ya kuzungumzia itikadi za Kiislamu kama masuala ya kifikra na kidhahania tu, kitabu hiki kinazungumzia masuala ya kifikra ya Uislamu kama majumui yenye mfungamano uwiano na mshikamano. Uislamu ni kama mti ambao mizizi yake ni tauhidi na kanuni za imani, maadili na matendo mema ni matawi yake, na yote yanahusiana na kufungamana kikamilifu. Moja ya majani ya mti huu ni ibada ya swala, ambayo inaunganishwa na mzizi wa tauhidi kupitia matawi na shina ya mti. Hivyo basi, ili kutekeleza ibada ya swala ipasavyo ni lazima tuelewe uhusiano kati ya sehemu zote za mti huo. Kitabu cha Muhtasari wa Fikra za Kiislamu katika Quran kinaeleza vyema mtazamo huo wenye uwiano na mfungamano. Kituo kikuu cha mtazamo huo ni kalimatu tauhid, la ilaha illallah, na maelezo yake ni itikadi sahihi, maadili Haki za watoto katika Uislamu Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya 32 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za haki za watoto katika Uislamu. Maudhui tunayoendelea nayo ni ya kujadili historia ya haki za watoto katika dini tukufu ya Kiislamu. Katika sehemu iliyopita, tuliishia kusema kwamba kwa mujibu wa nasaha na miongozo mitukufu ya Bwana Mtume Bwanamtume Muhammad sw Licha ya kwamba mali na utajiri una nafasi katika maisha, hata kama familia nayo ni muhimu, na ijapokuwa ujamali na uzuri wa sura nao unatuliza nyoyo, lakini kigezo muhimu kuliko vyote vinavyopaswa kuzingatiwa na mwislamu katika kuchagua mtu wa kuoana naye ni maadili na kushikamana na dini ya Mwenyezi Mungu, mtu huyo katika ndoa na nje ya ndoa yote hayo yamehimizwa na Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kwa ni mtukufu huyo alijua vyema kwamba kwa, kwa mke na mume wa namna hiyo tu ndiko kuna kuweza kulindwa vyema usalama wa kimwili na kiakili wa watoto watakaozaliwa, na ni watoto wa namna hiyo ndiyo ambao Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam watakwenda kujifaharisha nao siku Tukiendelea mbele na maudhui hii tunapenda kusema kwamba kwa kuzingatia kuwa dini tukufu ya Kiislamu imezingatia haki nyingi kwa ajili ya kulinda usalama wa kimwili, kiroho na kiakili wa mtoto, na kwa kutilia maanani kwamba mtoto mwenyewe hana uwezo wa kulinda na kuhifadhi haki zake hizo, dini hii tukufu ya Mwenyezi Mungu imewawajibisha baba na mama na walii na hakimu, yaani serikali na watawala, kuchunga na kulinda kikamilifu haki hizo. Katika masuala ya haki za watoto wadogo dini tukufu ya Kiislamu imezingatia mambo mengi, hasa kuhusiana na watoto mayatima na wasio na walezi, na imeweka mikakati maalumu ya kulindwa haki za watoto hao. Hatua ya Uislamu ya kuwawajibisha na kuwahamasisha wanadamu kulinda haki za watoto mayatima, kuwapenda, kuwatendea mema, kuwapa malezi mazuri ni miongoni mwa mikakati maalumu iliyowekwa na dini tukufu ya Kiislamu kwa ajili ya kulinda haki za watoto na kuzuia wasije wakatumbukia kwenye shimo la matendo maovu. Kiujumla, tunaweza kusema kwamba shabaha kuu ya sheria zote za Uislamu kuhusiana na watoto wadogo ni kudhamini manufaa ya kila upande ya watoto hao. Kwa upande wa fikhi, pia baba na mama wana wajibu wa kuzingatia maslahi na manufaa ya watoto wao katika maamuzi yoyote wanayochukua kuhusiana na watoto hao. Katika kuweka mikakati ya kuwazuia wazazi wawili na mawalii pamoja na walezi wa watoto wasichukue maamuzi yaliyo dhidi ya maslahi ya watoto hao. Uislamu umeweka mikakati mingi. Kwa mujibu wa dini tukufu ya Kiislamu, ni kumdhulumu mtoto iwapo mzazi au mlezi atamnyima mtoto huyo elimu ya kumtambua wa Mola wake. Siku mtoto huyo atakaposimama mbele ya Mwenyezi Mungu, atawashtaki wazazi na walezi na kila aliyehusika na malezi yake kwa kumnyima haki yake hiyo. Hivyo kwa mujibu wa Uislamu Si tu kumnyima mtoto elimu ni dhambi, lakini pia uamuzi wa kumsomesha mtoto elimu nyingine na kudharau kumpa elimu ya kumtambua Mola wake nao umeandaliwa adhabu kali na Mwenyezi Mungu. Na huo ni mfano mdogo tu kati ya mikakati mingi iliyowekwa na Uislamu kuzuia maamuzi yasiyo sahihi ya wazazi na walezi ambayo yatakuwa na madhara kwa watoto wao. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Katika historia. Leo ni Jumapili tarehe ya 19 mfungu wa mosi Shawal mwaka 1445 Hijria ambayo inasadifiana na tarehe 28 Aprili mwaka 2024 miladia. Siku kama ya leo, miaka 79 iliyopita, Benito Mussolini dikteta wa kifashisti wa Italia aliuawa kwa kunyongwa na wazalendo wa nchi hiyo. Mussolini alizaliwa Julai 29, 1883 katika familia maskini huko kaskazini mwa Italia. Baada ya kumaliza masomo yake ya chuo kikuu alianza kufanya kazi ya uandishi katika magazeti. Machi 23, 1919 Mussolini alistafidi na uasi uliojitokeza nchini Italia na kuanzisha chama cha ufashisti na kuwa kiongozi wa chama hicho. Ushindi wa chama hicho katika uchaguzi wa mwaka 1922 ulimfanya Benito Mussolini kuwa waziri mkuu baada ya kumridhisha mfalme. Miaka 32 iliyopita katika siku kama ya leo makundi ya mujahidi na Afghanistan hatimaye yalipata ushindi baada ya mapambano ya miaka 13 dhidi ya jeshi la urusi ya zamani na serikali ya kibaraka ya nchi hiyo baada ya majeshi ya urusi ya zamani kuikalia kwa mabavu nchi hiyo kwa miaka 13 hatima ya mwezi februari mnamo mwaka 1989 wanajeshi hao wa urusi walilazimika kuondoka nchini afghanistan na miaka 29 iliyopita katika siku kama ya leo aliaga dunia Shekh Muhamad Ghazali, mwanazuoni na mwana mageuzi mkubwa wa Misri. Alizaliwa mwaka 1917 huko nchini Misri. Akiwa na umri wa miaka 10 tu tayari, Muhamad Ghazali alikuwa amehifadhi Kurani tukufu yote. Muhamad Ghazali alihitimu chuo kikuu akiwa na umri wa miaka 24. Fikra zake zilijengeka juu ya msingi wa mageuzi ya maarifa ya kidini, kukurubisha baina madhehebu za Kiislamu na kupinga fikra za kikaumu. Muhammad Ghazali aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 79 kwa mshtuku wa moyo na kuzikwa katika makaburi ya Bakii huko katika mji wa Madina. Shukran sana fundi mitambo na kipande hicho cha kasida. Na kabla ya kualetea muhtasari wa, wa habari za ulimwengu, na wasomea maoni kadhaa wa ya wasikilizaji wetu naanza na, na Idrisa Ali Maliamungu kutoka Mombasa, Kenya, ambaye katika maoni yake aliyotutumia ameandika shukran Redio Teherani kutujuza aliyojiri duniani kote. Hakika Redio Teherani huna mpinzani Afrika Mashariki na duniani kote kwa ujumla. Shukran sana. Msikilizaji wetu Yahya Hassan Muhabidi Shebe naye wa Mombasa, Kenya, yeye hapa ana la ziada Nasi ametuandikia ametuandikia ujumbe anasema, kugunduliwa kwa makaburi ya jumla ni fedheha kubwa sana kwa dola la kizayuni akaandika, hospitali Al-Shifa ilizungukwa na mashimo mengi ambayo yalikuwa na watu walioteswa kisha wakazikwa kwa jumla. Angalieni tena walivyo majeuri watu hawa, eti wanakataa kuhusika na mauaji hayo. Leo hii ulimwengu mzima anaandika, vikiwemo vyuo vikuu vya mataifa magharibi wanaandamana kupinga mauaji yanayofanywa na Israel dhidi ya Wapalestina. Nimesoma kwa ufupi ujumbe wake, nasi tunamshukuru sana msikilizaji wetu huyu Yahya Hassan Muhamed Shebe kutoka Mombasa, Kenya. Msikilizaji wetu Muhamedi Yahya huyu kutoka Iringa, Tanzania, yeye ameandikaje? Nasoma. Ameandika, asante mwalimu wangu wangu Abdu Fatah Musa, mimi ni mwanafunzi wako, umenifunza zaidi ya miaka kumi na mbili, anasema nikikufuatilia, asante sana nyingi. Anasema, ni zaidi ya watangazaji, ni wape mawa yenu, Allah subhanahu wataala awalipe kheri. Ni Muhamed Yahya huyo msikilizaji wetu kutoka Iringa, Tanzania, tunamshukuru sana na geukia maoni yake msikilizaji wetu mwingine huyu, mtajika ni Sherali Fadhili kutoka Dar es Salaam e, Tanzania. Na yeye kama ilivyoada na desturi anatuandikia maoni marefu, lakini kutokana na kufungwa na wakati nitasoma kwa kifupi. Bwana Sherali Fadhili yeye ameandika tunawapongeza wasomi wanafunzi kuhamasisha dunia nzima kusimama na ndugu zao wananchi wa Gaza. Anasema huko katika nchi za magharibi anasema natumai wananchi, wananchi hizo, wa nchi hizo wameona dhuluma wanaofanyiwa katika kutekeleza haki ya kidemokrasia ya kujieleza na kusimama. Shukran sana Sher Alfadhli kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema sauti ya kufurugika mifupa ya uzayuni duniani inasikika zaidi hivi sasa kuliko wakati mwingine wowote. Nasri Kanaani Chafi ameandika hayo kwenye mtandao wa kijamii wa X akizungumzia ukandamizaji mkali unaofanywa dhidi ya maandamano ya wanafunzi katika vyuo vikuu vya Marekani na Ulaya yanayofanywa kwa lengo la kuwaunga mkono watu wanaodhulumiwa wa Palestina na akasisitiza kuwa haiwezekani kuzuia kusambaratika nguzo zilizopasuka za ukaliaji ardhi ya Palestina kwa mabavu. Na viongozi wa harakati za Hamas, jihadi Uislamu na vuguvugu vugu la wananchi la ukombozi wa Palestina wamekutana kujadili yanayojiri kwenye medani za mapambano na za kisiasa za Palestina na vita katika ukanda wa Gaza. Asanteni na kwaherini.