Ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua, aya ya tisa hadi ya mwisho. Audhu billahi minash shaitani rajim, bismillah Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika swala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, Yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum wa rahmatullahi ta'ala wa barakatuh. Wapenza msikilizaji, mimi ni Mubarak Ken nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana ya Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran ikiwatangazieni e, moja kwa moja kutoka studio zetu za Jamia Jam hapa jijini Teheran. Wapeza msikilizaji, tuliowaandalieni katika siku hii ya leo ambayo ni Ijumaa tarehe 17 Shawal mwaka 1445 Hijiria inayosadifiana na 26 Aprili 2024 miladia, tumewandalieni taarifa ya habari za dunia, itafuatiwa na makala ya Iran juma hili. Baada ya hapo, utaleteni eh, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Upensklizaji, udondozi huo utafuatiwa na kipindi cha makala ya wiki, Uislamu na mtindo wa maisha, bustani ya uongofu na makala ya leo katika historia ni matumaini, kwa kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na mpenzi msikilizaji, napenda kumusha kuwa unaweza kuyapata matangazo yetu haya moja kwa moja mubashara kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw na halikadhalika pia kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service na kwa sikizaji wetu loko nchini Tanzania, mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM. Inapatikana maeneo mbalimbali mbali ya Tanzania, ikiwa ni pamoja na Tanga, Mwanza, Mtwara, Lindi na uh, Kigoma. Baada ya mdauso mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. na imetimia saa sita kamili mchana a, kwa saa za hapa Teheran ikiwa ni saa a, tano nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia <muchos> lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Rais Ibrahim Raisi ahutubia mkutano wa ushirikiano wa kibiashara wa Iran na Afrika hapa Teheran. Iran yatoa wito kwa muungano wa BRICS kuchukua jukumu kukomesha jinai za kivita za Israeli. Na vikosi vya Yemen vyashambulia meli ya Israeli na bandari ya Eilat kuonyesha mshikamano na Wapalestina wa Gaza. Na sasa ni habari kamili kutoka hapa Teheran. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuna irada baina ya Iran na Afrika kuimarisha na kusawisha uhusiano wa kibiashara. Rais wa Iran ameasema hayo leo asubuhi hapa jijini Teheran alipohutubu katika kikao cha pili cha ushirikiano wa Iran na Afrika. Amesema kikao cha leo ni ishara kuwa pande mbili zina hamu ya kupanua uhusiano wao. Aidha, amesema hatua ya Wizara ya Biashara ya Iran ya kuandaa kikao hicho ni muhimu katika kuwezesha Waafrika kufahamu uwezo wa Iran na Wairani nao pia kufahamu uwezo wa Afrika. Rais Raisi amesema pamoja na kuwepo vikwazo, Iran imeweza kupata maendeleo makubwa katika sekta ya teknolojia za kisasa na iko tayari kushirikiana na Afrika katika sekta hiyo. Amesema tokeo ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, muasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran alisisitiza kuhusu kuimarisha uhusiano na Afrika na hivi sasa pia kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu anatilia mkazo ustawi e, wa ushirikiano na mataifa ya Afrika. Baake, rais, rais ya Afrika akiendelea na hotuba yake rais amesema nchi za magharibi zinalenga kupora utajiri wa Afrika na kuongeza kuwa historia ya Afrika imeonyesha namna wa magharibi hawajawa na lengo jingine isipokuwa uporaji. Ameongeza kuwa Iran inataka kuwa na uhusiano na Afrika kwa ajili ya maslahi ya bara Afrika. Amesema lengo la Iran ni kuliwezesha bara Afrika kufaidika na utajiri wake wa maliasili kama vile madini. Halikadhalika, amesema Iran iko tayari kushirikiana na Afrika katika sekta za kilimo kwa faida ya pande mbili. Aidha, rais wa Iran amebainisha kuwa Iran itazisaidia nchi za Afrika kusawi kiviwanda. Mbali na hayo, rais wa Iran amesema wataalamu wa Iran wanaweza kushirikiana na wenzao wa Afrika katika miradi ya maendeleo barani humo. Alkadhalika amesema ili kuondoa vizingiti katika ushirikiano wa kibiashara kati ya Iran na Afrika kuna haja ya kufungua njia za usafiri zikiwemo za anga na bahari, na pia uh, kurahisisha mabadilishano ya kifedha baina ya pande mbili Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wakati huo huo, amesema damu safi ya mashahidi wa shambulio la kigaidi la utawala wa kizayuni wa Israel katika ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus imeibua hishma na fahari kwa harakati za mapambano ya kiislamu au mukawama na kuufedhehesha utawala wa kizayuni wa Israel unaotekeleza mauaji ya kimbari. Rais Ibrahim Raisi aliyasema hayo siku ya Alhamisi alipofika katika nyumba ya shahidi Ali Ababai, mmoja wa mashahidi wa shambulio la kigaidi la utawala wa kizayuni katika ubalozi mdogo wa Iran jijini Damascus. Katika kikao hicho ameongeza kuwa mashahidi hawa wanaotekeleza uh, jukumu kubwa la kudumisha usalama wa nchi na waeneo wameua washahidi eh, na watu makatili zaidi. Akizungumzia uh, jibu la nguvu la jeshi Jamhuri ya Kiislami Iran kwa jinai za utawala wa kizaini, rais amesema hakika athari na baraka za damu ya mashahidi hatimaye zitapelekea kuangamizwa kikamilifu utawala habithi na uten, unaotenda jinai wa Israeli kwingineko Iran imetoa wito kwa kundi la BRICS la mataifa yanayoinuka kiuchumi kuchukua jukumu la kukomesha mara moja jinai za utawala wa kizaini wa Israel dhidi ya wa Wapalestina. Wito huo umetolewa na naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran, Ali Bagheri Khani, mjini Moscow siku ya Alhamisi na umekuja wakati wenzake na wawakilishi maalum wa mataifa ya BRICS walipokutana kujadili maendeleo ya hivi karibuni katika eneo la Asia ya Magharibi na Afrika Kaskazini. Ka Bagarikani ametoa wito kwa mataifa ya BRICS kusaidia katika kupeleka haraka misaada ya kibinadamu huko katika ukanda wa Gaza. Mwanadiplomasia huyo mwandamizi wa Iran pia ameshukuru Afrika Kusini kwa kuishtaki Israel katika mahakama ya kimataifa ya haki kwa mauaji ya kimbari katika ukanda wa Gaza, na amewataka wanachama wengine wa briks kuunga mkono kwa dhati kesi hiyo na kutoa masuluhisho ya kisheria yanayohitajika ili kukabiliana na utawala huo unaotenda jinai wa Israel. Nchi za briks ni pamoja na Brazil, Rusia, India, China na Afrika Kusini, pamoja na Iran, Imarati, Misri na Ethiopia. Mtaalamu maalum wa Umoja wa Mataifa kuhusu ardhi ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu Francisca Albanis ametoa wito kwa jamii ya kimataifa kuweka vikwazo vya mafuta na silaha dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel. Akizungumza siku ya Alhamisi, Albanis ameikosoa Marekani na mataifa mengine ya magharibi kwa kuhusika na uhalifu wa mauaji ya kimbari ya Israel kwa kuutumia utawala huo misaada ya kijeshi na silaha. Ameongeza uh, kuwa Ninachoweza kukuambia kwa uhakika ni kwamba msaada huu ni ukiukaji wa wazi, ni ukiukwaji wa wazi wa amri ya muda ya mahakama kima ya kimataifa ya haki iliyoamuru kusitishwa vitendo ambavyo vinaweza kuwa sawa na mauaji ya kimbari huko Ghaza. Na kwa kumalizia, ni kuwa vikosi vya wanajeshi wa Yemen vimefanikiwa kulenga meli ya utawala wa kizaini wa Israeli katika guba ya Eden pamoja na bandari ya Eilat katika sehemu ya kusini ya eneo linalokaliwa kwa mabavu lililopachikwa jina la Israeli katika operesheni mpya zinazounga mkono wa Palestina wa Gaza. Msemaji wa vikosi hivyo, Brigedia Jenerali Yahya Sarihi alitangaza operesheni hiyo katika taarifa ya siku ya Alhamisi na kusema meli iliyolengwa ni MSC Darwin, na kubainisha kuwa meli hiyo ya mizigo ya Israeli ililengwa kwa makombora na ndege zisizo na rubani. Pia amesema makombora kadhaa ya balistiki na ya Cruz ambayo yametumiwa na jeshi la Yemen yamelenga maeneo kadhaa ya Israel katika bandari ya Eilat. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Barabara kabisa, wapenzi wa usikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kuingia katika sehemu ya pili ya matangazo yetu, na kwanza kabisa tunaanza na kipindi cha Iran juma hili. Karibuni kusikiliza Iran Jumahili. Amjambo, wapenzi usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu ya Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. E, kati itakayoangazia leo ni pamoja na amiri jeshi mkuu wa majeshi ya Iran ashukuru majeshi kwa utendaji mzuri katika matukio ya hivi karibuni; kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasema taifa la Iran halitosalim amri mbele ya sera za mabavu; na rais wa Iran asisitiza kwamba Palestina ni suala kuu la ulimwengu wa wanadamu. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, Ayatollah Said Ali Khamenei, ambaye pia ni amiri jeshi mkuu wa majeshi ya Iran, Jumapili wiki hii alikutana na makamanda wakuu wa majeshi ya Iran. Katika kikao hicho alitoa pongezi kwa mnasabu wa siku ya jeshi na pia kumbukumbu kumbu ya kuhasisiwa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, IRGC, na kusema mafanikio ya hivi karibuni ya jeshi yameibua hisia ya utukufu kuhusu Irani ya Kiislamu mbele ya wa walimwengu na weledi wa mambo duniani akishukuru juhudi na shughuli za jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya RGC, jeshi la Iran yani Artesh na jeshi la polisi, ameshauri na kukumbusha vikosi vya kijeshi kuhusu kuendelea kufanya bidii na kusonga mbele, kukabiliana na uhasama wa maadui kwa kutegemea uvumbuzi na mipango madhubuti, huku akisisitiza kuwa hakupaswi kuwepo hata lahadha moja ya kusitisha jitihada, kwani kusitisha huko oh, kuna maana ya kurudi nyuma. Kwa msingi huo kuwepo uvumbuzi katika silaha na mbinu za kivita pamoja na kupata taarifa kuhusu mbinu za adui ni mambo ambayo lazima yawe kwenye ajenda kila wakati. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kuwa vikosi vya kijeshi vimeonyesha taswira nzuri ya uwezo na mamlaka yao na kuongeza kuwa hii leo kwa baraka, na baraka na za la, harakati za majeshi yetu alhamdulillah ye pia taswira, ni ni taswira yani, apro, chereye, heiki, muadamu, ya nchi yetu duniani taswira yenye kupongezwa. Jumaatano wiki hii kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu walihutubia hadhara ya maelfu ya wafanyakazi na kuongeza kuwa lengo halisi la Marekani na nchi za Magharibi katika kuiwekea Iran vikwazo na mashinikizo ni kutaka kulilazimisha taifa na mfumo wa utawala wa Kiislamu hapa nchini kusalim amri na kutii kikamilifu matakwa yao. Katika hotuba yake ya tola, Said Ali Khamenei ameeleza nafasi muhimu ya jamii ya wafanyakazi katika kasi ya uzalishaji na uboreshaji wa hali ya uchumi wa nchi na kusema hali nzuri ya jamii ya wafanyakazi itaboresha pia hali ya taifa. Katika sehemu nyingine ya hotuba yake Kiongozi mwadhamu wa Mapinduzi ya Kiislamu amesema ni jambo lisilowezekana kuzungumzia masuala ya kiuchumi bila ya kutilia maanani vikwazo vilivyotajwa na Marekani na Ulaya kuwa havina kifani dhidi ya Iran. Amesema kuhusu lengo la kuweka vikwazo dhidi ya Iran, wa Magharibi wanasema uongo kwa kuzusha masuala kama vile silaha za nyuklia, haki za binadamu na madai ya kuwa Iran inaunga mkono ugaidi. Kiongozi mwadhamu wa Mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza tena lengo kuu la vikwazo vya Wamarekani dhidi ya Iran ambalo ni kulilazimisha taifa la Iran kusalima amri na kutii kikamilifu matakwa ya Magharibi katika nyanja za kisiasa na kiuchumi na kusema utawala wa Kiislamu, ghera ya Kiislamu na taifa kubwa na lenye historia ya muda mrefu la Iran kamwe halitasalimu amri mbele ya dhuluma zao. <coughs> Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amesisitiza kwa mara nyingine tena kuwa kadhia ya Palestina ndilo suala kuu cool, la ulimwengu wa wanadamu. Rais Raisi amesema hayo katika moja ya hotuba alizotoa alipokuwa kwenye ziara ya siku mbili kuitembele ya kuitembelea Pakistan wiki hii. Hapo kabla ilikuwa ikisisitizwa kwamba Palestina ni kadhia kuu ya ulimwengu wa Kiislamu, na sababu yake ilikuwa jukumu kuu lilopasa kubebwa kwanza na Waislamu wote na kisha nchi za Kiislamu kwa mtazamo wa kidini na kiitikadi. Na wiki hii msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema kuwa ukiukwaji wa kutisha wa haki ya kupiga kura, uhuru wa kusema na haki za binadamu huko Marekani ni jambo ambalo linawatia wasiwasi mkubwa wa watu kote duniani kunufaika na hali wakati mwingine kwa herini. Naam, barabara kabisa. Upenzi wasikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa na wakaribisha kusikiliza udondozi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki nam na nalikunjua na, jambo letu lilizo magazeti ya afrika mashariki mchana huu kwa kuyangazia magazeti ya nchini tanzania na kwanza kabisa nalitupia jicho gazeti la mwananchi ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho mvua ya maafa watu mia sitina wawili wapoteza maisha ukurasa wa mbele wa gazeti hilo pia una picha za maafa ya mafuriko katika maeneo mbalimbali mbali ya tanzania ikiwemo Oh, Dar es Salaam gazeti la majira limeakisi habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho majaliwa atoa maagizo kumi na manne ni ku, kabili athari za mvua yanahusu polisi, wazazi, madereva, wakuu wa shule, zimamoto, wakazi mabondeni na kamati za maafa. Sasa naliangazia gazeti la nipashe lenye kichwa kikuu cha habari kisemacho muungano miaka sitini. Habari kamili iko katika ukurasa wa pili. Gazeti hilo linamnukulu rais Samia Suluhu Hasan akisema muungano unahitajika leo kama ulivyohitajika mwaka elfu moja mia tisa sitini na nne. Halikadhalika gazeti hilo linatupasha kuwa marais saba wa afrika akiwemo Rais William Ruto wa Kenya watahudhuria sherehe za muungano katika uwanja wa Uhuru. Gazeti la Uhuru nalo na katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Rais Mwinyi afunguka utendaji wa Rais Samia. Sasa naelekeza direto udunuzi wa magazeti nchini Kenya na naliangazia gazeti la The Star ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho kashfa ya mbolea, wabunge watia saini waraka wa kumtimua waziri wa kilimo. Gazeti la Standard nalo lina habari isemayo kuwa serikali na mpango wa kuwaajiri wafanyakazi wa, wa umma kwa mikataba ya muda mfupi badala ya ajira daima. Aidha, Standard linatupasha kuwa watu 45 wamepoteza maisha katika mvua za siku hivi karibuni nchini Kenya. Nalo Taifa Leo limekolezea wino mweusi kichwa cha habari kisemacho mtihani wa UDA waanza. Ni kuhusu uchaguzi wa mashinani wa chama tawala cha UDA, E, cha Rais William Ruto ambao unaanza leo na anamalizia kwa kuliangazia gazeti la Daily Monitor la nchini Uganda, ambalo limeipa muhimu habari sema ya kuwa serikali imeweka sheria kali kuhusu shule za bweni ambazo zitaanza kutekelezwa mwezi Mei, ili kuhakikisha wanafunzi wanaishi katika mazingira salama shuleni. naziara sina kutoka meza ya udondozi wa magazeti. Barabara kabisa wapenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza kipindi cha makala ya wiki, kitafuatiwa na kipindi cha Uislamu na mtindo wa maisha. Baada ya hapo utakuwa na kipindi cha bustani ya uongofu na kisha makala ya leo katika historia. Makala ya wiki. Hamjambo, wasikilizaji wapendwa, na karibuni kwa nami katika dakika hizi chache za makala yetu ya wiki. Mashambulio ya ndege zisizo na rubani droni na makombora ya Irani dhidi ya utawala wa Kizayuni wiki iliyopita yaliakisiwa na vyombo vya habari vya nchi ya jinabi tangu dakika za mwanzo baada ya kutekelezwa. Katika kipindi hiki tunatupia jicho radiamali zilizotolewa na baadhi ya vyombo vya habari kuhusu mashambulizi ya Irani dhidi ya Israel. Kweni nami hadi tamati. Siku kadhaa zilizopita, vyombo vya habari vya kikanda na kimataifa viliakisi sana operesheni ya kulipiza kisasi ya droni na makombora ya Iran dhidi ya utawala wa Kizayuni wa Israel. Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran IRGC lilianza kutekeleza operesheni dhidi ya utawala wa Israel usiku wa Jumamosi, Aprili 13. IRGC ilitekeleza operesheni hiyo ya ahadi ya kweli ikijibu shambulio la kigaidi la utawala huo katika ubalozi mdogo wa Iran huko Damascus, mji mkuu wa Siria. Operesheni hiyo iliwafanya Wazayuni wakabiliwa na usiku wa aina yake kuwahi kushuhudia tangu kuasisiwa kwa utawala huo bandia. Tukio hilo muhimu na la aina yake liliakisiwa na kuzungumziwa kwa mapana na vyombo mbalimbali vya habari duniani tangu mwanzo kabisa lilipoanza ambapo hadi sasa vyombo hivyo vya habari vinaendelea kuzungumzia operesheni hiyo ya IRGC. Televisheni ya NBC News ya Marekani ilitangaza habari kuhusu mashambulizi ya Iran dhidi ya utawala wa kizayuni chini ya anwani, ulipizaji kisasi wa Iran, na kuandika, shambulio la Iran lilikuwa ni la kwanza kuwahi kutekelezwa moja kwa moja dhidi ya Israel. Shambulio hilo limetekelezwa wiki chache baada ya hujuma ya Israel kwenye jengo la ubalozi wa mdogo wa Iran huko Damascus, Siria, ambalo liliua wawakilishi wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran, IRGC, na Tehran iliahidi tangu awali wa kuwa italipiza kisasi. Nalo jarida la Economist, sawa na vyombo vingine vya habari, lilizungumzia ukubwa wa mashambulizi ya Iran na kuandika katika tovuti yake kwamba wa Israel wameonja tajiriba ya usiku wa hofu na wahka. Hata kama shambulio la Iran lisingesababisha li vifo vingi na hasara kubwa, lakini taathira zake ni kubwa sana. Wakati huo huo, shirika la habari la Associated Press liliashiria katika ripoti yake kuhusu hatua ya Iran ya kutishia kulipiza kisasi hujuma ya kigaidi ya Israel na kusema linaitambua hatua hiyo ya Iran kama jibu la kawaida na kusisitiza kuwa Iran ilianza kutekeleza mashambulizi dhidi ya Israel kwa kurusha droni zaidi ya mia moja na kisha ikaendeleza mashambulio kwa kutumia makombora yenye kusababisha uharibifu ya balistiki. Katika upande mwingine, vyombo vya habari vya Kiarabu vilikuwa na maoni tofauti kuhusu tukio hilo. Kwa mfano, televisheni ya Al Jazira ya Qatar ilimnukuu mwandishi wake wa Tehran na kuripoti kuwa kumefanyika mashambulizi mseto dhidi ya utawala wa Israel na kwamba Iran imekanyaga na kupuuza mistari mekundu ya Wazayuni. Ripota huyo wa Al Jazira pia alisema kinachotokea sasa si hatua ya kupita na kwamba hatua ya Tehran kutoa jibu la wazi kwa Israel kutoka katika ardhi ya nchi hii inaweza kufuatiwa na changamoto, lakini Tehran inasema imejiandaa kwa changamoto hizo. Televisheni ya Al Arabia ya Saudi Arabia pia ni kati ya vyombo vya habari vilivyozungumzia tukio hilo. Televisheni hiyo iliashiria onyo la jeshi la Irani kwa nchi za eneo la magharibi mwa Asia iwapo zitausaidia utawala wa Israel na kuwanukuu maafisa wa jeshi la Irani wakisema, tutaishambulia nchi yoyote ile itakayowapatia Wazayuni anga na ardhi yake kuishambulia. Nalo shirika la habari la Baratha la Iraki lilimnukuu mtaalamu wa masuala ya kistrategia Nasimu Abdullah na kuandika kuwa malengo ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yamefikiwa kupitia operesheni yake ya kijeshi dhidi ya utawala ghasibu wa Israel. Hii ni katika hali ambayo vyombo vya habari vya nje ya nchi vya lugha ya Kifarsi kwa upande wake vilijaribu kueneza hofu kuhusu jibu la Iran kwa mashambulizi ya wazayuni katika ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus, na kutoa uchambuzi na tathmini zisizo na mashiko. Vyombo hivyo vya habari vya lugha ya Kifarsi vyenye makao yake mjini London viliakisi pakubwa habari zinazohusiana na matamshi ya uungaji mkono wa maafisa wa Marekani kwa utawala wa kizayuni na kujaribu kuidhihirisha Iran kuwa dhaifu. Kwa mfano, radio Fardo, inayomilikiwa na serikali ya Marekani inayotangazwa kwa lugha ya Kifarsi, iligusia kutoridhishwa wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, na eti kutojulishwa viongozi wa Washington kabla ya shambulio la utawala wa kizayuni dhidi ya ubalozi mdogo wa Iran, na ikaripoti kuwa licha ya kutoridhishwa huko, rais na viongozi wengine wa Marekani wamesisitiza kuwa nchi hiyo itaihami na kuilinda Israel mbele ya shambulio lolote la Iran. Hapana shaka kwamba kuingia ndege zisizo na rubani na makombora ya Iran ndani kabisa ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina, mbali na kufichua ngano ya kutoshindwa mfumo wa kujikinga na makombora wa Iron Dome, Ilikuwa adhabu kwa Tel Aviv. Baadhi ya vyombo vya habari vya magharibi vilishindwa kulipuuza na kulifumbia macho. Alon Ben David, mchambuzi wa masuala ya kijeshi wa gazeti la Maarivu la Israel, anasema Iran imeingia katika hatua nyingine katika vita dhidi ya Israel na ni lazima tukubali dhana kwamba Iran iko tayari kufanya mashambulizi makubwa zaidi. Jina langu ni Asmahani Ghanima. Uislamu na mtindo wa maisha. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu nyingine ya makala hii ya Uislamu na mtindo wa maisha. Kama bado mnakumbuka, katika vipindi vilivyopita tulizungumzia udharura wa mtu kuwa na malengo, ratiba na mipango mizuri kuwa na nidhamu na kujali wakati na kuutumia vyema. Tulisema kuwa kuchunga masuala hayo kunaweza kuwa na mchango mkubwa katika kubadili mtindo wetu wa maisha. Ni kwa sababu hiyo pia ndiyo maana dini na mafundisho ya Uislamu na sira ya Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasalam na ahli baiti zake vikasisitiza sana juu ya mambo hayo. Majukumu yetu yote ya mtu binafsi na ya kijamii yanaweza kupangwa na kutekelezwa kwa kutilia maanani misingi hiyo. Katika kipindi chetu, tutazungumzia majukumu ya mtu binafsi katika mtindo wa maisha. Karibu. Maana na majukumu ya mtu binafsi ni yale majukumu yanayofanywa na kila mtu bila kujali kwamba yuko katika familia au jamii. Masuala kama kutafakari, kutafuta elimu, kufanya ibada, kuchunga masuala ya afya ya mtu binafsi, kula chakula salama, mazoezi ya viungo, burudani halali, aina ya mavazi na mapambo ya mtu, kujishughulisha na kazi na kadhalika, ni miongoni mwa mambo yanayotajwa katika nyadhifa za mtu binafsi A hapa na katika kipindi hiki tutatupia jicho nafasi ya kutafakari na elimu katika maisha na umuhimu wake katika mafundisho ya Uislamu. Hivi wewe mwenyewe unatumia kiasi gani cha wakati katika kutafakari, kutalii na kusoma vitabu? Je, katika kipindi cha mwezi mzima huwa unasoma vitabu vingapi na kuzidisha kiwango cha elimu na maarifa yako? Wakati unapochukua uamuzi wa kufanya jambo huwa unatumia wakati kiasi gani kutafakari kwanza kabla hujalitekeleza? Fikra na kutafakari ni miongoni mwa rasilimali zenye thamani kubwa za kiumbe mwanadamu na miongoni mwa sifa za kipekee za kiumbe huyo zinazomfanya atofautiane na viumbe wengine. Mwanadamu ni kiumbe mwenye akili na anayetafakari katika masuala mbalimbali mbali. Kwa hakika tunaweza kusema kuwa ustawi na ukamilifu wa mwanadamu unategemea kiwango cha fikra na kutafakari kwake. Hivyo basi kutafakari na kuzidisha elimu na maarifa kunaweza kuwa na taathira kubwa katika kubadili mtindo wa maisha yetu. Imam Jaafar as-Sadiq alayhi salam, ambaye ni mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, anasema uokovu na uzima daima huambatana na fikra na kutafakari. Fikra na kutafakari kunapaswa kuambatana na kila uamuzi na kazi anayotaka kufanya mtu. Huenda sababu kuu ya watu wengi kutofikiria na kutafakari katika masuala mengi ya maisha yao ni mghafala na kutazama mambo kijuju. Kwa kuwa mwanadamu ni kiumbe mwenye haraka haraka na anayetaka kupata alitakalo haraka zaidi, suala hili humfanya ashindwe kumaizi na kupambanua baina ya jema na ovu, haki na batili, zuri na baya, linalofaa na lisilofaa na kadhalika. Kwa msingi huo tunaweza kusema kuwa mashaka na matatizo mengi ya mtu binafsi na ya kijamii yanatokana na kutotafakari na kutaamali katika mambo yanayohusiana na maisha na maamuzi yetu. Nawahusia kwamba kila mnapotaka kufanya jambo, kwanza fikirieni mwisho na hatima yake. Kama jambo hilo litakuwa sababu ya usawi na ufanisi, lifanyeni, na kama ni sababu ya upotevu na ufisadi, basi liacheni. Kupuuza akili na nguvu ya kutafakari katika masuala ya, ya maisha yetu ya kimaada na kiroho huyadhoofisha mambo hayo, na kinyume chake, kutumia vyema nguvu hiyo huzidisha na kuimarisha akili na nguvu ya kutafakari. Moja ya mambo yanayotajwa kuwa yanadumaza nguvu ya akili na kutafakari ni kutojishughulisha na kazi. Mpenzi msikilizaji, mbali na suala hilo la fikra na kutafakari, Uislam pia umelipa umuhimu mkubwa suala la kutafuta elimu na maarifa. Uislam umewapa heshima na hadhi kubwa wasomi na kuwahamasisha na kuwahimiza Waislam kutafuta elimu. Vilevile vile, aya ya kwanza kuteremshwa kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa ali wasallam kutoka kwa Mwenyezi Mungu akiwa katika pango la Hira zilizungumzia elimu na kalamu. Qurani Tukufu pia imehitaji kazi ya ualimu na kufundisha kuwa ni miongoni mwa sifa za mitume wa Mwenyezi Mungu. Katika aya zake nyingine, Qurani Tukufu imewatukuza wasomi na kuwapa nafasi ya juu zaidi ya watu wengine. Aya za kitabu hicho zinasisitiza kuwa wasomi na watu wenye elimu na maarifa si sawa na watu wasiokuwa na elimu na maarifa. Dini ya Uislamu imeipa umuhimu mkubwa elimu na maarifa kiasi kwamba imefaradhisha kutafuta elimu kwa Waislamu wote wa kike na kiume. Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wa sallam amesema, kutafuta elimu ni faradhi na wajibu kwa kila muislam mwanaume na mwanamke. Elimu imetambuliwa na Uislamu kuwa ndiyo wenzo wa saada na mafanikio ya dunia na akhira. Hata hivyo, tunapaswa kuelewa kwamba elimu inayozungumzwa hapa ni ile yenye manufaa na faida kwa mwanadamu, kwani elimu isiyo na faida ni mithili ya dawa isiyoponya. Elimu maarifa na kutafakari humpa mtu mtazamo imara kuhusu masuala ya dunia na akhira, na kumpa uwezo wa kujua maslahi yake halisi. Kutafakari kumepewa umuhimu sana katika mafundisho ya dini tukufu ya Kiislamu kiasi kwamba kumepewa nafasi ya juu na kutambuliwa kuwa ni bora ya ibada. Hadithi zinasema kuwa Kutafakari saa moja ni bora zaidi kuliko kufanya ibada miaka sabini. Mtu mtu asiyetafakari hughafilika na muumba wa dunia na vilivyomo, na huenda akatumbukia katika kuabudu asiye mola muumba. Hivyo basi, muislamu anashauriwa kutenga masaa kadhaa kila siku kwa ajili ya kuzidisha elimu na maarifa yake. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa ali wasallam anasema katika kuonyesha umuhimu wa maarifa na kutafakari kwamba siku ambayo sikuweza kuzidisha elimu yangu ndani yake au kunikurubisha zaidi kwa Mwenyezi Mungu, basi kuchomoza jua katika siku hiyo hakuna baraka kwangu mimi. Katika upande mwingine, hadithi zinasema kuwa kutafuta na kujifunza elimu ni ukamilifu wa dini. Elimu inayokusudiwa hapa ni ile inayomfikisha mwanadamu katika nyumba ya saada na ufanisi wa kudumu. Hii ni kwa sababu elimu na maarifa vinapaswa kumwongoza mwanadamu kwenye njia nyeofu, la sivyo vitamwelekeza kwenye upotofu na hasara ya milele. Elimu ya mtu inapozidi bila kuzidisha uongofu wake, basi huwa hijabu na pazia linalomweka mbali na Mwenyezi Mungu. Kwa ujumla, tunaweza kufikia natija hii kwamba elimu na maarifa katika mafundisho ya Uislamu vinapaswa kuhudumia malengo ali na matukufu katika maisha ya mwanadamu na si kuwa sababu ya upotofu na kutumbukia katika ufuska. Kwa msingi huo, kutafuta elimu na kutafakari katika baadhi ya maudhui kuna umuhimu na udharura zaidi, kama vile elimu na kutafakari katika masuala ya itikadi kama ya tauhidi na kumpwekesha Mwenyezi Mungu, mitume waliokuja kuongoza wanadamu katika njia ya ufanisi na saada, elimu na kutafakari kuhusu siku ya mwisho. Wakati huo huo Uislamu umehimiza mno juu ya udharura wa kutafuta elimu na maarifa yenye faida kwa maisha ya kila siku ya mwanadamu. Mafundisho ya dini tukufu ya Kiislamu yanasisitiza sana juu ya udharura wa kujifunza elimu inayohitajika kwa ajili ya kukidhi mahitaji ya jamii ya mwanadamu na suala hilo linaonyesha kuwa ustawi wa mtu binafsi na jamii na juhudi za kielimu na kisayansi zina nafasi kubwa na ya juu katika mafundisho ya Uislamu. Tunamalizia kwa natija hii kwamba kutafakari na kutafuta elimu na maarifa ni miongoni mwa misingi na nguzo muhimu katika mtindo wa maisha wa Kiislamu na katika nyadhifa za mtu binafsi za Muislamu. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki umemalizika. Tukutane tena panapo majali wa yake Allah. Kwaherini. Bustani ya Uongofu. Ni matumaini yangu kuwa hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale yanapokufikia matangazo haya ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, hususan huko nyumbani Afrika Mashariki. Karibuni kutegea sikio sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Bustani ya Uongofu, hii ikiwa ni sehemu ya ishirini na tatu ya mfululizo huu. Wapenzi wasikilizaji, kama mnakumbuka vipindi vyetu vilivyotangulia vimebainisha misingi ya kiitikadi ya Uislamu kwa mtazamo wa Ahlulbeiti alaihimu ssalam na kueleza mitazamo yao jumla kuhusiana na misingi hiyo, yaani tauhidi, utume, uadilifu, uimamu na ufufuo. Kwa hakika mtazamo jumla wa Ahlulbeiti alaihimu ssalam kuhusiana na misingi ya kiitikadi ya Uislamu inaweka wazi uhakika na ukweli huu kwamba kutambua misingi hii kunawezekana kwa kustafidi na fikra na miongozo ya shaksia na waja hao wema wa Mwenyezi Mungu na viongozi wa Islamu baada ya mtukufu Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Misingi ya kifikra ya Uislamu ni taa ya njia na ni mwanga katika nyanja mbalimbali mbali za maisha na vile vile ni chimbuko la fikra. Ni kutokana na sababu hiyo ndio maana katika maktaba ya ahlulbeiti alaihimus salaam kuna msisitizo maalum kuhusiana na, na misingi hii. Tauhidi ni jiwe la msingi katika maktaba ya kifikra ya ahlulbeiti wa Mtume. Endapo wanadamu watamuweka na kumfanya Mwenyezi Mungu mmoja kuwa mhimili wa maisha yao matatizo mengi ya jamii ya mwanadamu yatapatiwa ufumbuzi, lakini pindi msingi wa tauhidi unapopuuzwa, mambo kama kujiona, kuabudu masilahi, kupenda jaha pamoja na mmoja kumdunisha mwenziwe ni mambo ambayo yatatawala katika mawasiliano ya wanadamu hawa. Hatua ya jamii ya mwanadamu ya kuwa mbali na msingi wa tauhidi huifanya ipotee na kukengeuka njia ya wazi ya mitume na mawali wa Mwenyezi Mungu. Kwa maneno mengine ni kuwa kufanya hivyo maana yake ni kukataa mamlaka na utawala wa Mwenyezi Mungu pamoja na uongozi wake, na natija yake ni kufanya dhulma, uonevu na kukanyaga msingi wa uadilifu. Jamii kama hii hupoteza imani juu ya ufufuo na kuhesabiwa amali za mtu katika ulimwengu wa akhera. Ni kutokana na sababu hii ndio maana Mtukufu Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na Ahlulbeiti wake alaihim wassalam, wakafanya hima na idili kubwa kwa shabaha ya kubainisha na kueneza fikra ya tauhidi baina ya watu, kwani endapo jiwe hili la msingi halitokuwa imara, basi jengo hilo litabomoka na kuporomoka <mulia> Juhudi za Ahlulbeiti za kuwafahamisha watu katika fremu ya harakati za kiutamaduni, kisiasa na kijamii, lengo lilikuwa ni kubainisha kwamba misingi ya dini ni misingi ya wazi na isiyokanushika, ni chimbuko la fikra na mali za Waislamu. Kwa hakika kama maimamu wasingelifanya hima kubwa katika kubainisha misingi ya dini, basi hapana shaka kuwa kisingebakia kitu katika dini isipokuwa hurafa na upotofu mtupu. Wao walifanya kila wezalo, tena katika mazingira magumu, kubainisha na kueneza misingi ya dini. Kwa mfano, Imamu Ali bin Husein Zainul Abidin, licha ya kuwa aliishi katika zama na kipindi cha mbinyo mkubwa wa viongozi wa utawala wa Bani Umaya, lakini katu hakughafilika na jukumu na masulia yake ya kueneza na kubainisha mafundisho ya dini. Imam Sajjad alaihi salam alitumia wenzo wa dua na kubainisha humo mafahimu na maana ali ya misingi ya dini, hususan tauhid na kumpwekesha Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Vivyo hivyo maimamu wengine watuharifu walisoma vizuri zama na nyakati walizokuwa wakiishi, ambapo licha ya kuweko vizingiti na magumu mengi waliokabiliana nayo, lakini walibainisha misingi ya dini na kuwafikishia watu risala Uislamu na mafundisho yake sahihi kwa njia ya umakini mkubwa, hima na juhudi. Zote hizi lengo lake lilikuwa ni watu wadiriki kwa nia sahihi na kweli mafundisho ya Mwenyezi Mungu na kuyatekeleza kivitendo mafundisho hayo katika nyanja mbalimbali mbali za maisha ya mtu binafsi na jamii kwa ujumla. Ahlulbeiti wa mtume sallallahu alihi wa alihi wasalam walitilia mkazo maalumu msingi wa uimamu kama marja wa kidini na kiongozi wa umma wa Kiislamu. Hii ni kutokana na kuwa marja wa kidini na kiongozi wa umma wa Kiislamu ni jambo linaloainisha mambo kuhusiana na hali ya sasa na ya baadaye ya jamii. Ukweli wa mambo ni kuwa imamu, kwa kubainisha misingi na sharia za Uislamu na kuzitekeleza katika jamii, huwa amewaongoza watu na wana jamii katika njia sahihi ya saada na ufanisi milele. Kwa msingi huo basi, miongozo ya Ahlulbeiti alayhi alahimwassalam na Mtume sallallahu alihi wasallam wa akiwa kiongozi wao inaweza kuwataa na mwanga wa kumulikia njia, na hivyo kuweka wazi masuala mengi ambayo ni mahitaji ya jamii ya mwanadamu. Ukweli wa mambo ni kuwa kushikamana na misingi na mitazamo ya Ahlulbeit alaihimussalam na shaksia hawa wakubwa na kuifanyia kazi ni jambo ambalo linaweza kutusaidia katika kuijenga jamii salama na ambayo imesimama juu ya misingi ya uadilifu, amani, upendo na urafiki. Bila shaka kufanya hivyo kutaiondolea jamii matatizo mengi inayokabiliwa nayo. Imam Ali bin Abi Talib alayhi salam ameashiria suala la kuondoa matatizo yanayoikabili jamii katika sehemu moja ya maneno yake. Amirul Mu'minin alayhi salam anaelezea baadhi ya sababu zinazoandaa mazingira ya kuweko matatizo katika jamii, na kuashiria masuala kama kuweko mahusiano ya kidhulma katika jamii, kuikubali dhulma, na kusisitiza kwamba mambo haya yanaandaa uwanja wa kukengeuka njia sahihi, kuangamia na kusambaratika jamii. Anasema: ama bad, watawala hao madhalimu waliokuwa pamoja nanyi wameangamia. Wao hawakuwapa watu haki zao, waliwanunua kwa kuwapa rushwa na kuwapeleka katika njia ya batili, na wao wakawafuata. Aidha, katika sehemu moja ya barua ya Imam Ali alaihi ssalam kwa gavana wake wa Misri Malik Ashtar, anamuhusia na kumbainishia mambo ambayo kiongozi anapaswa kuwa nayo na kumtahadharisha na suala la dhulma. Katika sehemu hiyo ya barua, Imam Ali alaihi ssalam anambainishia Malik lashtar matokeo mabaya ya kufanya dhulma kwa kusema: Hakuna kitu kinachosambaratisha neema za Mwenyezi Mungu kama kufanya dhuluma. Humkurubisha dhalimu na adhabu, na Mwenyezi Mungu huisikia na kuitikia dua ya wanaodhulumiwa ambao wanaandamwa na madhalimu. Kwa msingi huo basi, baadhi ya matatizo katika jamii kama mapungufu na kusambaratika kwake, sababu yake ni dhuluma ya baadhi ya watu kwa wengine na hatua ya akthari ya wana jamii ya kuikubali dhuluma. Sababu nyingine ya kusambaratika jamii kwa mujibu wa mtazamo wa Ahlulbeiti alaihim ssalam, ni watu kutosaidia kusukuma mbele gurudumu la haki na kupuuza suala la kufanya hima ili kuhakikisha haki aliyedhulumiwa inarejeshwa. Mara nyingi Imamu Ali alaihi ssalam amewatahadhirisha watu kuhusiana na suala la kupuuza jambo hili na akawasisitizia juu ya ulazima wa kusimama kidete na kutonyamazia kimya dhulma, bali wapaze sauti ya kupinga dhulma inayotendeka. Kwa leo, wapenzi wasikilizaji, nakomea hapa, kwaherini. Leo katika historia leo, ni Jumaa, tarehe 17 Mfunguomosi Shawal mwaka 1445 Hijiria, sawa na tarehe 26 Aprili mwaka 2024. Tarehe 26 Aprili Aprili, miaka 419 iliyopita, lilichapishwa gazeti la kwanza kabisa duniani nchini Ufaransa. Mhariri mkuu wa gazeti hilo lililopewa jina la Relation alikuwa John Carolas. Gazeti hilo liliendelea kuchapishwa kwa kipindi cha miaka sabini. Katika siku kama ya leo miaka 91 iliyopita, shirika la kuogofya la Gestapo la Ujerumani liliasisiwa. Shirika hilo liliasisiwa na Herman Wilhelm Georing, aliyekuwa mmoja wa maafisa wa juu wa utawala wa Adolf Hitler, kiongozi wa Wanazi wa Ujerumani. Shirika hilo lilikuwa polisi wa siri wa, wa Kijerumani katika kipindi cha utawala wa Wanazi. Siku kama ya leo miaka 60 iliyopita, jamhuri ya muungano wa Tanzania iliundwa baada ya nchi mbili za Tanganyika na Zanzibar kuungana. Kabla ya kuungana huko, Tanganyika na Zanzibar zilikuwa zikikoloniwa na nchi mbalimbali ambapo nchi mkoloni wa mwisho ilikuwa Uingereza. Tanganyika ilipata uhuru mwaka 1961 na Zanzibar mwaka 1963 baada ya mapambano ya wananchi ya kupigania uhuru dhidi ya mkoloni Mwingereza. Siku kama ya leo miaka 39 iliyopita, Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lilitoa azimio nambari 620 na likilaani hatua ya Iraq ya kutumia silaha za kemikali dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na siku kama ya leo miaka 38 iliyopita kituo cha nguvu za nyuklia cha Chernobyl huko Ukraina, ambacho kilikuwa kikidhamini sehemu kubwa ya nishati ya umeme ya nchi hiyo, kiliripuka na kusambaza mada hatari za miale ya radioaktiva. Barabara kabisa. Na kabla ya kuondoka hapa studioni, ni, ni muhtasari wa habari muhimu za dunia. Wakati huu rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuna irada baina ya Iran na Afrika ya kuimarisha na kusawisha uhusiano wa kibiashara. Rais Raisi amesema hayo leo asubuhi hapa jijini Teheran alipohutubu katika kikao cha pili cha ushirikiano wa Iran na Afrika. Amesema kikao hicho cha leo ni ishara kuwa pande mbili zina hamu ya kupanua uhusiano wao wow. Wajumbe kutoka nchi zaidi ya 30 za Afrika wanashiriki kikao hicho. Wakati huo huo, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa damu safi ya mashahidi wa shambulio la kigaidi la utawala wa kizaini wa Israel katika ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus imeibua hishma na fahari kwa harakati za mapambano ya Kiislamu yani mukawama na kuufedhehesha utawala wa kizaini wa Israel unaotekeleza mauaji ya kimbari amesema ya hayo. Alipotembelea nyumba ya shahidi Ali Ghababai, mmoja wa mashahidi wa shambulio la kigaidi la utawala wa Israel katika ubalozi huo mdogo wa Iran huko Siria. Jamhuri ya Kiislamu Iran imetoa wito kwa kundi la BRICS la mataifa yanayoinuka kiuchumi kuchukua jukumu la kukomesha mara moja jinai za utawala wa kizaini wa Israeli dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa Gaza. Mtaalamu um, wa Umoja wa Mataifa kuhusu ardhi ya Palestina inayokaliwa kwa mababu Francisca Albanese ametoa wito kwa jamii ya kimataifa iwekee utawala wa kizaini wa Israeli vikwazo vya silaha na mafuta kutokana na jinai zake za mauaji ya kimbari katika ukanda wa Gaza. Na vikosi vya Yemen vimesema vimeshambulia meli ya Israel na pia bandari ya Eilat ya utawala wa Israeli kuonyesha mshikamano na wapalestina wa ukanda wa Gaza. Lazima sina kutoka hapa Tehran, ila la kuwashukuru ni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wasalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika hamsini ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 ahadi hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya ya satelaiti na internet Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran pobox 19395 mkwaju 6767 tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.