Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. s Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na wawepo katika nyinyi watu wanaolingania kheri na wanaoamrisha mema na kukataza maovu na hao ndio watakaotengenekewa. Wala msiwe kama wale waliofarikiana na kuhitilafiana baada ya kuwafikia dalili zilizowazi za kuwakataza hayo na hao ndio watakaokuwa na adhabu kubwa. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapendwa msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazieni e, moja kwa moja mubashara kutoka studio zetu za Jamejam. Wapendwa msikilizaji, e, leo ni Ijumaa tarehe 17 Shawal mwaka 1445 hijiri ya kamaria inasadifiana na 26 Aprili 2024 miladia. Tuliyoandalieni wakti huu wapenzi wa usikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia, itafuatiwa na tahariri yetu ya leo. Baada ya hapo, tutawaleteni kipindi cha Iran juma hili, kitafuatiwa na makala ya macho yetu magazetini. Baada ya hapo tutawaleteni makala ya Bustani ya Uongofu na kisha itafuatiwa na makala yetu ya kila wiki. Baada ya makala ya wiki, wapenzi wasikilizaji, tutawaleteni kipindi cha sayansi na teknolojia pamoja na tiba na kisha makala ya kila siku ya leo katika historia. Nimetumaini ngo kuwa mtakuwa na sihadi mwisho wa matangazo haya, na napenda ya kukumbusha kuwa unaweza kuyapata matangazo yetu haya mubashara, moja kwa moja kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw na halikadhalika pia kupitia redio mshirika ambayo nchini Tanzania ni Maarifa FM, inapatikana maeneo mbalimbali ya nchi hiyo ikiwa ni pamoja na Tanga, Mwanza, Mtwara, Kigoma, uh, Lindi, eh, na vile eh, vile eh, maeneo mengine. Baada ya mduuso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia Imetimia, imetimia saa mbili unusu asubuhi kwa saa za hapa Teherani, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran akosoa Marekani eh, na kusema inapaswa kusitisha haraka uungaji mkono wake kwa jinai za kivita za Israeli. Waziri Mkuu wa Tanzania Kasim Majaliwa asema takribani watu 155 wamefariki dunia nchini humo kutokana na mafuriko na mamlaka za uchaguzi India zataka za kupewa majibu kuhusu malalamiko ya Modi na Rahul Gandhi. Karibuni na sasa, ni habari kamili. Akikosoa ukandamizaji na unyanyasaji wa, wa askari polisi wa marekani dhidi ya wahadhiri na wanafunzi wa vyuo vikuu wanaopinga jinai za utawala wa kivita Uh, wa Israel, waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema ikulu ya Marekani inapasa kusitisha haraka iwezekanavyo uungaji mkono wake kwa jinai za kivita za utawala ghasibu wa Israel. Fikra za walio wengi nchini Marekani zimekosoa pakubwa jitihada za Marekani za kuinasua Israel katika kinamasi cha vita huko Gaza ambavyo uh, vimedumu kwa miezi saba sasa, ambapo utawala haramu wa Israel umegonga mwamba na kushindwa kutimiza malengo yake haramu ya, ya kuanzisha vita hivyo. Katika siku za hivi karibuni, wanafunzi wa vyuo vikuu nchini Marekani wamekuwa wakifanya maandamano kuunga mkono wananchi madhulumu wa Palestina na kupinga mauaji ya kimbari ya Israel dhidi ya Ghaza. Maandamano na ya wanafunzi wa vyuo vikuu nchini Marekani e, e, katika kuonyesha mshikamano na kuunga mkono wakazi wa ukanda wa Ghaza e, na katika kusitishwa Eh, maua, na kutaka kusitishwa mauaji ya kimbari ya Israel dhidi ya eneo eh, hilo sasa yamefika hadi katika vyuo vikuu vya Harvard, Texas, Brown, California Kusini ambapo mapigano yameshuhudiwa kati ya polisi na wanafunzi katika vyuo vikuu. Waziri wa mambo ya nje Iran ameandika katika ukurasa wa X eh, kwamba vitendo vya ukandamizaji na mabavu ya polisi ya Marekani dhidi ya wanafunzi wa vyuo vikuu mbalimbali vya nchi hiyo wanaoandamana kuunga mkono wa Palestina ni jambo ambalo limewachukiza walimwengu na uh, kuibua wasiwasi kuhusu ukandamizaji na ukatili unaofanywa na polisi na vikosi vya usalama Marekani dhidi ya wanafunzi na wahadhiri wanaoandamana uh, kupinga mauaji ya kimbari na jinai za kivita za Israeli kwa Gaza. Wakati huo huo, jumuia ya kimataifa ina jukumu na wajibu wa kufanya kazi kufanikisha uh, kukwamua Gaza katika uh, hali hii na haiwezekani kuwaambia raia wa Palestina wanaoteseka wasubiri. Hayo yamesemwa na afisa wa Umoja wa Mataifa anayehusika na ufikishaji wa misaada kwenye eneo hilo linalokabiliwa na mauaji ya kimbari yanayotekelezwa na utawala haramu wa Israeli. Sigrid Kag, ambaye ni mratibu mwandamizi wa masuala ya kibinadamu na ujenzi mpya wa Gaza, amesema machungu makubwa yanayosababishwa na miezi ya mashambulizi ya makombora nayo pia lazima yapatiwe ufumbuzi. Kaga amesema hayo Alhamisi akiwa jijini New York hutubia baraza la usalama la Umoja Mataifa, na ametangaza mfumo mpya wa kuingiza Gaza misaada ya kuokoa maisha, mfumo ambao utaanza siku chache zijazo. Ni takribani miezi saba sasa tangu tawala haramu Israeli uanzishe vita Gaza, na Wizara ya Afya Gaza inasema zaidi ya wa Wapalestina 34000 wameuawa shahidi na zaidi ya 77,000 wamejeruhiwa wengi wakiwa ni wanawake na watoto katika hujuma ya Israeli dhidi ya Gaza. Kasim Majaliwa, waziri mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania amesema jana Alhamisi eh, kuwa takribani watu 155 wamefariki dunia nchini humo kutokana na mvua kubwa inayoambatana na eh, El Nino na hivyo kusababisha mafuriko na maporomoko ya ardhi. Tanzania na nchi nyingine za Afrika Mashariki, eneo ambalo linaweza kukabiliwa na mabadiliko ya hali ya hewa zimekumbwa na mvua kubwa kuliko kawaida katika msimu wa sasa wa mvua, huku makumi ya vifo pia vikiripotiwa katika nchi jirani ya Kenya. Waziri mkuu wa Tanzania, Kasim Majaliwa, amesema kuwa kaya zaidi ya 51,000 na watu laki mbili wameathiriwa na mvua kubwa, huku watu 155 wakiwa wamepoteza maisha na wengine 236 kujeruhiwa. Waziri Majaliwa ameliambia bunge jijini Dodoma kuwa go kubwa za elnino zilizoambatana na upepo mkali, mafuriko na maporomoko ya udongo katika maeneo mbalimbali ya Tanzania zimesababisha maafa na hasara kubwa. Na maafa hayo ni pamoja na watu kupoteza maisha, mazao kuharibika, nyumba kujaa maji na kubomoka, na madhara kwa miundombinu kama barabara, madaraja na njia za reli. Nchini India, mamlaka za uchaguzi zilisema kuwa uh, uh, zime E, taka kupewa majibu kutoka chama tawala cha nchi hiyo cha Bharatiya Janata Party BJP na chama kikuu cha upinzani cha India National Congress juu ya madai ya ukiukwaji wa sheria za uchaguzi katika hotuba zilizotolewa wakati wa kampeni za uchaguzi zinazoendelea, uh, kuelekea uchaguzi mkuu nchini humo Wakati chama tawala cha, cha India cha BJP kikipewa notisi kuhusu hotuba iliyotolewa na waziri mkuu wa nchi hiyo Narendra Modi wiki iliyopita katika jimbo la Rajasthan magharibi, chama cha upinzani cha Kongress ya Taifa ya India nacho pia kimepewa notisi kufuatia hotuba iliyotolewa na kiongozi wa chama hicho Rahul Gandhi. Zoezi la kupiga kura kwa ajili ya kuwachagua wabunge 543 wa bunge l chini la India linalojulikana kama Lok Sabha linafanyika kwa awamu saba kuanzia Aprili 19 hadi Juni 9 hadi Juni mosi mwaka huu. Awamu ya pili ya upigaji kura inafanyika leo Jumaa, ambapo kura zitahesabiwa tarehe mosi, e, mwezi Juni. Tume ya uchaguzi ya India imeeleza katika notisi iliyotolewa kwa mwenyekiti wa chama cha BJP Jagat Prakash Nadda kwamba imepokea taarifa kutoka kwa vyama kadhaa vinavyodai kujiri ukiukaji wa sheria Waziri Mkuu wa India Narendra Modi ametoa hotuba ambapo amewataja Waislamu na wale wenye watoto wengi kuwa ni mamluki wa nyuma ya pazia. Na jeshi la Burkina Faso linadaiwa kuwa raia mia mbili na ishirini na tatu kiholela wakiwemo watoto wachanga kadhaa. Hayo ni kwa mujibu wa shirika la kutetea haki za binadamu Human Rights Watch. Shirika hilo limesema kuwa mauaji hayo ya maiti ya umati yalijiri 25 uh, Februari mwaka huu katika vijiji vya Nondin na Soro kaskazini mwa Burkina Faso. Serikali ya Burkina Faso haijatoa taarifa yoyote kuhusiana na madai hayo ya Human Rights Watch na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Namwapa msikilizaji, na sasa ni wakati wa kutegea sikio uh. Tahariri yetu itahusu Marekani yashadidisha ukandamizaji dhidi ya wapinzani wa utawala wa kizayuni na waungaji mkono wa Palestina. Marekani ndiyo muungaji mkono mkubwa zaidi wa utawala wa Kizaini wa Israeli, ambapo serikali ya Jo Biden imetoa msaada mkubwa zaidi wa kijeshi na silaha kwa utawala wa Telavivu wakati wa vita vya Gaza ambavyo vimeingia katika mwezi wa saba. Uh, hali kadhalika, Marekani ni muungaji mkono mkuu wa kisiasa wa Israeli katika uga wa kimataifa. Lakini pamoja na uungaji mkono huo wote, Marekani sasa inashuhudia maandamano ya wanafunzi wa vyuo vikuu uh, ambao wanalani eh, hatua ya serikali ya nchi hiyo kuendelea kuunga mkono utawala wa kizaini wa Israel unaotenda jinai huko Gaza. Katika maandamano ya hivi karibuni ya kupinga uungaji mkono wa Washington kwa utawala wa kizaini kwa njia ya kuidhinisha misaada dola bilioni 26 za Marekani kwa utawala huo katika baraza la wawakilishi na baraza la Seneti, baadhi ya wa wapinzani wa misaada kwa Israel wamefanya maandamano mbele ya makazi ya kiongozi wa Wademokrat katika baraza la wawakilishi. Hivi sasa zimepita zaidi ya siku mia mbili tangu vita vya uh, Gaza vianze na jinai za utawala haramu Israel wa Israeli dhidi ya Wapalestina katika eneo hilo. Kutokana na jinai hizo vyuo vikuu vya Marekani vimekuwa uwanja wa ukandamizaji wa wanafunzi wanaoandamana kupinga ukatili wa Israel. Katika kipindi cha miezi saba iliyopita, maandamano makubwa yamefanyika katika vyuo vikuu vya Marekani kupinga uhalifu wa Israel huko Gaza. Serikali ya Biden imekasirishwa sana na maandamano hayo ambayo yanafichua jinai za Israel, na kwa msingi huo imechukua hatua za kuwakandamiza wanafunzi na wahadhiri wanaoshiriki katika maandamano ya amani dhidi ya Israel. Ni jambo la kushangaza kwamba wanasiasa wa vyama vikuu vya Demokrat na Republican wanapinga maandamano ya wanafunzi dhidi ya jinai za utawala wa kizaini wa Israeli. Katika muktadha huo, rais wa zamani wa Marekani Trump pia amewaambia waandishi wa habari walipokuwa akienda mahakamani hivi karibuni, eh, kuwa maandamano ya wanachuo wa Marekani dhidi ya Israel ni aibu. Katika ngazi ya jamii wa ya Marekani, mielekeo ya kukosoa utawala wa kizaini wa Israel na kuunga mkono Palestina imezidi kushika kasi. Matokeo ya uchunguzi wa maoni eh, uliofanyika Uh, hivi karibuni mwezi Februari wanaonyesha kuwa wananchi wa Marekani hawaridhishwi na utendaji wa Joe Biden katika vita vya Gaza na wanaamini kuwa utawala wa kizayuni umetumia nguvu kupita kiasi dhidi ya Wapalestina. Aidha, uchunguzi mwingine wa wa maoni uliofanyika mwishoni mwa Januari unaonyesha kuwa uh, nusu ya Wamarekani wanaamini kuwa utawala wa kizayuni unafanya mauaji ya kimbari huko Gaza dhidi ya wa Wapalestina. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi cha Iran juma hili. Naam, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, sasa ni kipindi cha Iran juma hili. Kumradhi kutokana na hitilafu hiyo ya mitambo. Wapenzi msikilizaji, sasa na wakaribisha kusikiliza kipindi cha Iran juma hili. Amjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu ya Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. E, kati itakayoangazia leo ni pamoja na amiri jeshi mkuu wa majeshi ya Iran ashukuru majeshi kwa utendaji mzuri katika matukio ya hivi karibuni, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema taifa la Iran halitosalimu amri mbele ya sera za mabavu na rais wa Iran asisitiza kwamba Palestina ni suala kuu la ulimwengu wa wanadamu. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Said Ali Khamenei, ambaye pia ni amiri jeshi mkuu wa majeshi ya Iran, Jumapili wiki hii alikutana na makamanda wakuu wa majeshi ya Iran. Katika kikao hicho alitoa pongezi kwa mnasaba wa siku ya jeshi na pia kumbukumbu kumbu ya kuhasisiwa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC na kusema mafanikio ya hivi karibuni ya jeshi yameibua hisia ya utukufu kuhusu Irani ya Kiislamu mbele ya walimwengu na weledi wa mambo duniani. Akishukuru juhudi na shughuli za jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC, jeshi la Iran yaani Artesh na jeshi la polisi, ameshauri na kukumbusha vikosi vya kijeshi kuhusu kuendelea kufanya bidii na kusonga mbele kukabiliana na uhasama wa maadui kwa kutegemea uvumbuzi na mipango madhubuti, huku akisisitiza kuwa hakupaswi kuwepo hata lahadha moja ya kusitisha jitihada, kwani kusitisha huko o, kuna maana ya kurudi nyuma. Kwa msingi huo kuwepo uvumbuzi katika silaha na mbinu za kivita pamoja na kupata taarifa kuhusu mbinu za adui ni mambo ambayo lazima yawe kwenye ajenda kila wakati. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza ah, kuwa vikosi vya kijeshi vimeonyesha taswira nzuri ya uwezo na mamlaka yao, na kuongeza kuwa hii leo kwa baraka la, za harakati la, za majeshi yetu, alhamdulillah. Pia e taswira ya nchi yetu duniani ni taswira yani, yenye kupongezwa. Jumatano wiki hii kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu walihutubia hadhara ya maelfu ya wafanyakazi na kuongeza kuwa lengo halisi la Marekani na nchi za Magharibi katika kuiwekea Iran vikwazo na mashinikizo ni kutaka kulilazimisha taifa na mfumo wa utawala wa Kiislamu hapa nchini kusalim amri na kutii kikamilifu matakwa yao. Katika hotuba yake Ayatola Saidi Ali Khamenei ameeleza nafasi muhimu ya jamii ya wafanyakazi katika kasi ya uzalishaji na uboreshaji wa hali ya uchumi wa nchi na kusema hali nzuri ya jamii ya wafanyakazi itaboresha pia hali ya taifa. Katika sehemu nyingine ya hotuba yake, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema ni jambo lisilowezekana kuzungumzia masuala ya kiuchumi bila ya kutilia maanani vikwazo vilivyotajwa na Marekani na Ulaya kuwa havina kifani dhidi ya Iran. Amesema kuhusu lengo la kuweka vikwazo dhidi ya Iran wa Magharibi wanasema uongo kwa kuzusha masuala kama vile silaha za nyuklia, haki za binadamu na madai ya kuwa Iran inaunga mkono ugaidi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza tena lengo kuu la vikwazo vya wamarekani dhidi ya Iran ambalo ni kulilazimisha taifa la Iran kusalima amri na kutii kikamilifu matakwa ya Magharibi katika nyanja za kisiasa na kiuchumi na kusema utawala wa Kiislamu, ghera ya Kiislamu na taifa kubwa na lenye historia ya muda mrefu la Iran kamwe halitasalimu amri mbele ya dhuluma zao. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislami Iran amesisitiza kwa mara nyingine tena kuwa kadhia ya Palestina ndilo suala kuu cool, la ulimwengu wa wanadamu. Rais Raisi ameyasema hayo katika moja ya hotuba alizotoa alipokuwa kwenye ziara ya siku mbili kuitembele ya kuitembelea Pakistan wiki hii. Hapo kabla ilikuwa ikisisitizwa kwamba Palestina ni kadhia kuu ya ulimwengu wa Kiislamu, na sababu yake ilikuwa jukumu kuu lilopasa kubebwa kwanza na Waislamu wote na kisha nchi za Kiislamu kwa mtazamo wa kidini na kiitikadi. Na wiki hii msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema kuwa ukiukwaji wa kutisha wa haki ya kupiga kura, uhuru wa kusema na haki za binadamu huko Marekani ni jambo ambalo linawatia wasiwasi mkubwa wa watu kote duniani. Na hali wakati mwingine kwa herini. Naam, msikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na sasa nawakaribisha kusikiliza uh, makala ya macho yetu magazetini Nam na nalikunjua na, na jamvile tuliondozwa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kuliangazia gazeti la Mwananchi la huko nchini Tanzania, ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho mvua ya maafa, watu mia sitini na wawili wapoteza maisha, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo pia una picha za maafa ya mafuriko huko Mlaenyi, Dar es Salaam na Rau Moshi. Gazeti la Majira limeakisi habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho Majaaliwa atoa maagizo mazito kumi na manne ni kukabili athari za mvua yanahusu polisi wazazi madereva wakuu wa shule zimamoto wakazi mabondeni na kamati za maafa sasa naliangazia gazeti la nipashe lenye kichwa kikuu cha habari kisemacho muungano wa miaka 60 habari kamili unaweza kuisoma katika ukurasa wa ukura pili gazeti hilo pia lina mnukulu rais samia suluhu hasan akisema muungano unahitajika leo kama ulivyohitajika mwaka 1964 Alkadhalika, gazeti hilo linatupasha kuwa marais saba wa Afrika watahudhuria sherehe za muungano katika uwanja wa Uhuru. Gazeti la Uhuru nalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, Rais Mwinyi afunguka utendaji wa Rais Samia, sasa anaelekeza dira yetu. Dondozwa magazeti nchini Kenya na, na aliangazia gazeti la Lista ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, kashfa ya mbolea, wabunge watia saini waraka wa kumtimua waziri wa kilimo. Taifa leo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa cha habari kisemacho mtihani wa UDA waanza. Ni kuhusu uchaguzi wa mashinani wa chama tawala cha UDA ambao unaanza leo. Anahitimisha kuli, kuliangazia gazeti la Daily Monitor la Uganda, ambalo limeipa muhimu habari semayo kuwa serikali imeweka sheria kali kuhusu shule za bweni ambazo zitaanza kutekelezwa mwezi Mei ili kuhakikisha wanafunzi wanaishi katika mazingira salama shuleni. Nam, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Kumradhi kutokana na hitilafu hizo zilizojitokeza mwanzoni mwa kipindi cha Iran juma hili. Sasa tunaendeleza matangazo yetu wakati huu wa asubuhi kwa kuwaleteeni makala ya bustani ya uongofu. Bustani ya uongofu. Ni matumaini yangu kuwa hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale yanapokufikia matangazo haya ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran, hususan huko nyumbani Afrika Mashariki. Karibuni kutegea sikio sehemu nyingine ya kipindi hiki cha bustani ya uongofu, hii ikiwa ni sehemu ya ishirini na tatu ya mfululizo huo. Wapenzi wasikilizaji, kama mnakumbuka, vipindi vyetu vilivyotangulia vimebainisha misingi ya kiitikadi ya Uislamu kwa mtazamo wa Ahlulbeiti alaihimussalam, na kueleza mitazamo yao jumla kuhusiana na misingi hiyo, yaani tauhidi, utume, uadilifu, uimamu na ufufuo. Kwa hakika mtazamo jumla wa Ahlulbeiti alaihimussalam kuhusiana na misingi ya kiitikadi ya Uislamu inaweka wazi uhakika na ukweli huu kwamba kutambua misingi hii kunawezekana kwa kustafidi na fikra na miongozo ya shaksia na waja hao wema wa Mwenyezi Mungu na viongozi wa Waislamu baada ya mtukufu Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Misingi ya kifikra ya Uislamu ni taa ya njia na ni mwanga katika nyanja mbalimbali mbali za maisha, na vilevile vile ni chimbuko la fikra. Ni kutokana na sababu hiyo, ndio maana katika maktaba ya Ahlulbeit alaihimussalam kuna msisitizo maalum kuhusiana na, na misingi hii. Tauhidi ni jiwe la msingi katika maktaba ya kifikra ya Ahlulbeiti wa Mtume. Endapo wanadamu watamuweka na kumfanya Mwenyezi Mungu mmoja kuwa mhimili wa maisha yao, matatizo mengi ya jamii ya mwanadamu yatapatiwa ufumbuzi, lakini pindi msingi wa tauhidi unapopuuzwa, mambo kama kujiona, kuabudu masilahi, kupenda jaha pamoja na mmoja kumdunisha mwenziwe ni mambo ambayo yatatawala katika mawasiliano ya wanadamu hawa hatua ya jamii ya mwanadamu ya kuwa mbali na msingi wa tauhidi huifanya ipotee na kukengeuka njia ya wazi ya mitume na mawali wa Mwenyezi Mungu. Kwa maneno mengine, ni kuwa kufanya hivyo maana yake ni kukataa mamlaka na utawala wa Mwenyezi Mungu pamoja na uongozi wake, na natija yake ni kufanya dhuluma, uonevu na kukanyaga msingi wa uadilifu. Jamii kama hii hupoteza imani juu ya ufufuo na kuhesabiwa amali za mtu katika ulimwengu wa akhera. Ni kutokana na sababu hii ndio maana mtukufu Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na Ahlulbeiti wake alaihim wasalam, wakafanya hima na idili kubwa kwa shabaha ya kubainisha na kueneza fikra ya tauhidi baina ya watu, kwani endapo jiwe hili la msingi halitokuwa imara, basi jengo hilo litabomoka na kuporomoka <mulia> Juhudi za Ahlul Beiti za kuwafahamisha watu katika fremu ya harakati za kiutamaduni, kisiasa na kijamii, lengo lilikuwa ni kubainisha kwamba misingi ya dini ni misingi ya wazi na isiyokanushika, ni chimbuko la fikra na mali za Waislamu. Kwa hakika kama maimamu wasingelifanya hima kubwa katika kubainisha misingi ya dini, basi hapana shaka kuwa kisingebakia kitu katika dini isipokuwa hurafa na upotofu mtupu. Wao walifanya kila wezalo, tena katika mazingira magumu, kubainisha na kueneza misingi ya dini. Kwa mfano, Imamu Ali bin Husein Zainul Abidin, licha ya kuwa aliishi katika zama na kipindi cha mbinyo mkubwa wa viongozi wa utawala wa Bani Umaya, lakini katu hakughafilika na jukumu na masuulia yake ya kueneza na kubainisha mafundisho ya dini. Imam Sajadi alaihi salam alitumia wenzo wa dua na kubainisha humo mafahimu na maana ali ya misingi ya dini, hususan tauhid na kumpwekesha Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Vivyo hivyo maimamu wengine watoharifu walisoma vizuri za manyanyakati walizokuwa wakiishi, ambapo licha ya kuweko vizingiti na magumu mengi waliokabiliana nayo, lakini walibainisha misingi ya dini na kuwafikishia watu risala Uislamu na mafundisho yake sahihi kwa njia ya umakini mkubwa, hima na juhudi. Zote hizi lengo lake lilikuwa ni watu wadiriki kwa nia sahihi na kweli mafundisho ya Mwenyezi Mungu na kuyatekeleza kivitendo mafundisho hayo katika nyanja mbalimbali mbali za maisha ya mtu binafsi na jamii kwa ujumla. Ahlulbeiti wa Mtume sallallahu alihi wa alihi wasalam walitilia mkazo maalumu msingi wa uimamu kama marja wa kidini na kiongozi wa umma wa Kiislamu. Hii ni kutokana na kuwa marja wa kidini na kiongozi wa umma wa Kiislamu ni jambo linaloainisha mambo kuhusiana na hali ya sasa na ya baadaye ya jamii. Ukweli wa mambo ni kuwa imamu, kwa kubainisha misingi na sharia za Uislamu na kuzitekeleza katika jamii, huwa amewaongoza watu na wana jamii katika njia sahihi ya saada na ufanisi milele. Kwa msingi huo basi, miongozo ya Ahlulbeiti alayhimus salaam na Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam akiwa kiongozi wao, inaweza kuwataa na mwanga wa kumulikia njia na hivyo kuweka wazi masuala mengi ambayo ni mahitaji ya jamii ya mwanadamu. Ukweli wa mambo ni kuwa kushikamana na misingi na mitazamo ya Ahlulbeiti alaihimus salaam na shakhsia hawa wakubwa na kuifanyia kazi ni jambo ambalo linaweza kutusaidia katika kuijenga jamii salama na ambayo imesimama juu ya misingi ya uadilifu, amani, upendo na urafiki. Bila shaka kufanya hivyo kutaiondolea jamii matatizo mengi inayokabiliwa nayo. Imam Ali bin Abi Talib alayhi salam ameashiria suala la kuondoa matatizo yanayoikabili jamii. Katika sehemu moja ya maneno yake, Amirul Mu'minin alayhi salam anaelezea baadhi ya sababu zinazoandaa mazingira ya kuwekwa matatizo katika jamii na kuashiria masuala kama kuwekwa mahusiano ya kidhulma katika jamii, kuikubali dhulma na kusisitiza kwamba mambo haya yanaandaa uwanja wa kukengeuka njia sahihi, kuangamia na kusambaratika jamii. Anasema, ama bad, watawala hao madhalimu waliokuwa pamoja nanyi wameangamia wao, hawakuwapa watu haki zao, waliwanunua kwa kuwapa rushwa na kuwapeleka katika njia ya batili, na wao wakawafuata. Aidha, katika sehemu moja ya barua ya Imamu Ali alaihi salam kwa gavana wake wa Misri Malik Ashtar, anamuhusia na kumbainishia mambo ambayo kiongozi anapaswa kuwa nayo na kumtahadharisha na suala la dhulma. Katika sehemu hiyo ya barua, Imam Ali alaihi salam anambainishia Malik al Ashtar matokeo mabaya ya kufanya dhulma kwa kusema: Hakuna kitu kinachosambaratisha neema za Mwenyezi Mungu kama kufanya dhuluma. Humkurubisha dhalimu na adhabu, na Mwenyezi Mungu huisikia na kuitikia dua ya wanaodhulumiwa, ambao wanaandamwa na madhalimu. Kwa msingi huo basi, baadhi ya matatizo katika jamii kama mapungufu na kusambaratika kwake, sababu yake ni dhuluma ya baadhi ya watu kwa wengine na hatua ya akthari ya wana jamii ya kuikubali dhuluma. Sababu nyingine ya kusambaratika jamii kwa mujibu wa mtazamo wa Ahlulbeiti alaihim salaam ni watu kutosaidia kusukuma mbele gurudumu la haki na kupuuza suala la kufanya hima ili kuhakikisha haki ya aliyedhulumiwa inarejeshwa. Mara nyingi Imamu Ali alaihi salaam amewatahadhirisha watu kuhusiana na suala la kupuuza jambo hili na akawasisitizia juu ya ulazima wa kusimama kidete na kutonyamazia kimya dhuluma, bali wapaze sauti ya kupinga dhuluma inayotendeka. Kwa leo, wapenzi wasikilizaji, nakomea hapa. Kwaherini. <mimu> Nawapenda sikilizaji. Hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa nawakaribisha kusikiliza makala ya wiki inayofuatiwa na makala ya sayansi na teknolojia, na baada ya hapo ni makala ya leo katika historia. Hamjambo, wasikilizaji wapendwa, na karibuni kwa nami katika dakika hizi chache za makala yetu ya wiki. Mashambulio ya ndege zisizo na rubani droni na makombora ya Irani dhidi ya utawala wa kizayuni wiki iliyopita yaliakisiwa na vyombo vya habari vya nchi ya jinabi, tangu dakika za mwanzo baada ya kutekelezwa. Katika kipindi hiki tunatupia jicho radiamali zilizotolewa na baadhi ya vyombo vya habari kuhusu mashambulizi ya Iran dhidi ya Israel. Kweni nami hadi tamati. Siku kadhaa zilizopita vyombo vya habari vya kikanda na kimataifa viliakisi sana operesheni ya kulipiza kisasi ya droni na makombora ya Iran dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu nchini Iran, IRGC, lilianza kutekeleza operesheni dhidi ya utawala wa Israel usiku wa Jumamosi, Aprili 13. IRGC ilitekeleza operesheni hiyo ya ahadi ya kweli ikijibu shambulio la kigaidi la utawala huo katika ubalozi mdogo wa Iran huko Damascus, mji mkuu wa Siria. Operesheni hiyo iliwafanya wazayuni wakabiliwa na usiku wa aina yake kuwahi kushuhudia tangu kuasisiwa kwa utawala huo bandia. Tukio hilo muhimu na la aina yake liliakisiwa na kuzungumziwa kwa mapana na vyombo mbalimbali vya habari duniani tangu mwanzo kabisa lilipoanza ambapo hadi sasa vyombo hivyo vya habari vinaendelea kuzungumzia operesheni hiyo ya IRGC. Televisheni ya NBC News ya Marekani ilitangaza habari kuhusu mashambulizi ya Iran dhidi ya utawala wa kizayuni chini ya anwani ulipizaji kisasi wa Iran, na kuandika shambulio la Iran lilikuwa ni la kwanza kuwahi kutekelezwa moja kwa moja dhidi ya Israel shambulio hilo limetekelezwa wiki chache baada ya hujuma ya Israel kwenye jengo la ubalozi wa mdogo wa Iran huko Damascus, Siria, ambalo liliua wawakilishi wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, IRGC, na Tehran iliahidi tangu awali wa kuwa italipiza kisasi. Nalo jarida la Economist, sawa na vyombo vingine vya habari, lilizungumzia ukubwa wa mashambulizi ya Iran na kuandika katika tovuti yake kwamba wa Israel wameonja tajiriba ya usiku wa hofu na wahka. Hata kama shambulio la Iran lisingesababisha li vifo vingi na hasara kubwa, lakini taathira zake ni kubwa sana. Wakati huo huo, shirika la habari la Associated Press liliashiria katika ripoti yake kuhusu hatua ya Iran ya kutishia kulipiza kisasi hujuma ya kigaidi ya Israel na kusema linaitambua hatua hiyo ya Iran kama jibu la kawaida na kusisitiza kuwa Iran ilianza kutekeleza mashambulizi dhidi ya Israel kwa kurusha droni zaidi ya mia moja na kisha ikaendeleza mashambulio kwa kutumia makombora yenye kusababisha uharibifu wa balistiki. Katika upande mwingine, vyombo vya habari vya Kiarabu vilikuwa na maoni tofauti kuhusu tukio hilo. Kwa mfano, televisheni ya Aljazira ya Qatar ilimnukuu mwandishi wake wa Tehran na kuripoti kuwa kumefanyika mashambulizi mseto dhidi ya utawala wa Israel na kwamba Iran imekanyaga na kupuuza mistari mekundu ya Wazayuni. Ripota huyo wa Al Jazira pia alisema kinachotokea sasa si hatua ya kupita na kwamba hatua ya Tehran kutoa jibu la wazi kwa Israel kutoka katika ardhi ya nchi hii inaweza kufuatiwa na changamoto, lakini Tehran inasema imejiandaa kwa changamoto hizo. Televisheni ya Al Arabiya ya Saudi Arabia pia ni kati ya vyombo vya habari vilivyozungumzia tukio hilo. Televisheni hiyo iliashiria onyo la jeshi la Irani kwa nchi za eneo la Magharibi mwa Asia iwapo zitausaidia utawala wa Israel na kuwanukuu maafisa wa jeshi la Irani wakisema, tutaishambulia nchi yoyote ile itakayowapatia Wazayuni anga na ardhi yake kuishambulia. Nalo shirika la habari la Baratha la Iraki lilimnukuu mtaalamu wa masuala ya kistrategia Nasim Abdullah na kuandika kuwa malengo ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yamefikiwa kupitia operesheni yake ya kijeshi dhidi ya utawala ghasibu wa Israel. Hii ni katika hali ambayo vyombo vya habari vya nje ya nchi vya lugha ya Kifarsi kwa upande wake vilijaribu kueneza hofu kuhusu jibu la Iran kwa mashambulizi ya Wazayuni katika ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus na kutoa uchambuzi na tathmini zisizo na mashiko. Vyombo hivyo vya habari vya lugha ya Kifarsi vyenye makao yake mjini London viliakisi pakubwa habari zinazohusiana na matamshi ya uungaji mkono wa maafisa wa Marekani kwa utawala wa kizayuni na kujaribu kuidhihirisha irani kuwa dhaifu kwa mfano radio fardo inayomilikiwa na serikali ya marekani inayotangazwa kwa lugha ya kifarsi iligusia kutoridhishwa wizara ya ulinzi ya marekani pentagon na eti kutojulishwa viongozi wa washington Kabla ya shambulio la utawala wa Kizayuni dhidi ya ubalozi mdogo wa Iran, na ikaripoti kuwa licha ya kutoridhishwa huko, rais na viongozi wengine wa Marekani wamesisitiza kuwa nchi hiyo itaihami na kuilinda Israel mbele ya shambulio lolote la Iran. Hapana shaka kwamba kuingia ndege zisizo na rubani na makombora ya Iran ndani kabisa ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina, mbali na kufichua ngano ya kutoshindwa mfumo wa kujikinga na makombora wa Iron Dome, ilikuwa adhabu kwa Tel Aviv. Baadhi ya vyombo vya habari vya Magharibi vilishindwa kulipuuza na kulifumbia macho. Alon Ben David, mchambuzi wa masuala ya kijeshi wa gazeti la Maarivu la Israel, anasema Iran imeingia katika hatua nyingine katika vita dhidi ya Israel na ni lazima tukubali dhana kwamba Iran iko tayari kufanya mashambulizi makubwa zaidi. Jina langu ni Asmahani Ghanima Maha. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, usikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi tiba na teknolojia nchini Iran na pia maeneo mengine duniani. Halikadhalika huangazia matukio mbalimbali mbali katika nyuga hizo. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Treni ya kwanza iliyotengenezwa nchini Iran ilianza kufanya kazi kwa kuunganishwa na mfumo wa treni ya chini ya ardhi ya Teheran au metro katikati ya mwezi Aprili. Treni hii ya kwanza ya metro iliyotengenezwa kikamilifu nchini Iran imeundwa na wataalamu wa teknolojia katika tawi la Jihadi ya chuo kikuu eh, tawi la chuo kikuu cha sayansi na teknolojia cha Iran chenye eh, makao yake Teheran ambapo oh, wataalamu walifuatilia na kusimamia uendeshaji wake. Treni hiyo ilifaulu majaribio ya kiufundi na kujiunga na mtandao wa metro wa Tehran. Baada ya kupokea vibali muhimu, treni hiyo ilisafiri kati ya kituo cha metro cha uh, Shahid kusini mwa Tehran na kituo cha metro cha Paran katika kitongoji cha kusini magharibi mwa mji mkuu. Metro ya Tehran ni mfumo wa usafiri wa haraka ambao ghalabu huko chini ya ardhi unaohudumia Tehran, mji mkuu wa Jamhuri ya Kiislamu Iran na ni mfumo mkubwa zaidi wa metro katika eneo la Asia magharibi. Metro hiyo ya Tehran hubeba zaidi ya abiria milioni tatu wa siku. Nchi kadhaa za bara Afrika zimepiga marufuku dawa ya kikohozi ya watoto iliyotengenezwa na kampuni ya kimarekani ya Johnson and Johnson baada ya kubainika kuwa ina sumu inayoua watoto. Katika hatua ya hivi karibuni, mamlaka husika za dawa Tanzania, Rwanda na Zimbabwe zimeamuru kusitishwa matumizi ya dawa ya kikohozi kwa watoto inayojulikana kama Benelin Pediatric Syrup iliyotengenezwa ili na kampuni hiyo ya Johnson and Johnson kama hatua ya tahadhari. Hii ni baada ya mamlaka za Nigeria kusema kuwa vipimo vya maabara vilikuta viwango vikubwa vya, vya sumu. Nchi hizo zinaungana na Nigeria, Kenya na Afrika Kusini katika kusitisha matumizi na kuamuru kurejeshwa dawa hiyo ambayo inatumika kutibu kikohozi na homa kwa watoto. Bodi ya afya ya Nigeria imesema vipimo vya maabara kwenye dawa hiyo ya kikohozi vilionyesha kiwango kikubwa cha Diethylene Glycol ambacho kimehusishwa na vifo vya makumi ya watoto nchini Gambia, Uzbekistan na Kamerun tangu 2022 katika moja ya mawimbi mabaya zaidi ya sumu duniani iliyotokana na dawa za kumeza msemaji wa mamlaka ya dawa na vifaa tiba nchini Tanzania TMDA Gaudensia Simwanza amenukuliwa na vyombo vya habari vya kimataifa akisema kuwa mamlaka hiyo imeanza kuondoa dawa hizo kuanzia tarehe 12 ya pili kufuatia taarifa za vipimo kutoka Nigeria. Hili ni zoezi ambalo halihusishi uchunguzi, bali ufuatiliaji, ili kuhakikisha kuwa dawa zenye athari kwa matumizi ya binadamu zimeondolewa sokoni, amesema. Mdhibiti wa afya wa Nigeria naye alisema kuwa vipimo vya maabara vilivyofanyika, uh, kwenye dawa hiyo vilionyesha uwepo wa kiwango cha juu uh, cha kemikali ya Diethylene Glycol ambacho kimehusishwa na vifo huko uh, Gambia, wa Uzbekistan na Cameroon. Kama tulivyotangulia kusema, dawa zilizorejeshwa zilitengenezwa na kampuni ya Johnson and Johnson nchini Afrika Kusini mwezi Mei mwaka elfu mbili ishirini na moja kabla ya kuuzwa kwa kampuni ya Kenview ambayo sasa inamiliki chapa ya Benlin Pediatric Syrup. Idadi ya watu wanaokufa kutokana na ugonjwa wa homa ya ini imeongezeka, ambapo kwa sasa watu elfu tatu mia tano wanakufa kila siku kutokana na ugonjwa huo duniani, imesema ripoti mpya ya shirika la Umoja wa Mataifa, uh, la WHO, wa mataifa la ulimwenguni WHO iliyochapishwa hivi karibuni huko Geneva Uswisi. Ripoti hiyo ya kimataifa kuhusu ugonjwa wa homa ya ini inasema ugonjwa huo unaripotiwa kuwa ni wa pili duniani kwa kusababisha vifo vitokanavyo na maambukizi, kwani kila mwaka watu milioni moja nukta tatu wanakufa ikiwa ni sawa na kifua kikuu, ugonjwa mwingine unaoongoza kwa maambukizi. Daktari Tedros Ghebreyesus mkurugenzi mkuu wa WHO anasema ripoti hii inatupatia taswira ya kuchukiza. Nasema licha ya maendeleo yaliyopatikana duniani kudhibiti maambukizi ya homa ya ini, idadi ya vifo inaongezeka, kwa sababu ni watu wachache wenye ugonjwa huo ndio wanachunguzwa na kupatiwa matibabu, japokuwa mbinu bora za kuchunguza na kutibu zinapatikana na bei ya bidhaa zihusianazo na ugonjwa huo zinapungua. Kasi ya kupima na kutibu imepungua, imesema WHO kwenye ripoti hiyo iliyotolewa kwenye mkutano wa viongozi wa dunia kuhusu homa ya ini. Hata hivyo, shirika hilo linasema kufikia lengo la WHO la kutokomeza homa ya ini ifikapo mwaka 2030 bado linaweza kufikiwa iwapo hatua za haraka zitachukuliwa. WHO imejizatiti kusaidia nchi kutumia mbinu zote walizonazo na zilizoko, tena kwa bei nafuu, ili kuokoa maisha na kubadili mwelekeo wa sasa wa ugonjwa huu. Takwimu mpya kutoka nchi 187 zinaonyesha makadirio ya vifo kutokana na ugonjwa huo unaoambukizwa kuongezeka kutoka milioni 1.1 mwaka 2019 hadi milioni 1.3 mwaka 2022. Katika vifo hivyo, asilimia 83 ni homa ya ini aina ya B ilihali asilimia 17 ni homa ya ini aina ya C si. Makadirio mapya kutoka WHO yanadokeza kuwa watu milioni 254 waliishi na homa ya ini aina ya B na milioni 50 aina ya C si, mwaka 2022. Nusu ya mzigo wa homa ya ini sugu aina ya B na C ni miongoni mwa watu wenye umri wa kati ya miaka 30 hadi 54, ambapo asilimia 12 ni watoto. Wanaume ni asilimia 58 ya wagonjwa wote. Ripoti ya WHO inaainisha mlolongo wa hatua za kuchukuliwa ili kusongesha mbele mwelekeo wa umma kuondokana na homa hii ifika hapo mwaka 2030. Na hatua hizo ni pamoja na upanua wigo wa kufikia huduma za kupima na uchunguzi, kuimarisha huduma za msingi wa kinga na kuondokana na utumiaji tu wa sera bali kutekeleza hatimaye, e, kuwa na tiba e, kikamilifu. Ingawa hivyo, pengo la fedha linasalia kuwa changamoto, imesema WHO, ambapo kwa sasa mahitaji ni mengi lakini fedha ni kidogo. namwaponsikilizaji kwa ripoti hiyo kuhusu homa ya ini, ndio tunafika mwisho wa makala yetu, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Leo katika historia. Leo ni Jumaa tarehe 17 mfunguo mosi Shawal mwaka 1445 Hijiria, sawa na tarehe 26 Aprili mwaka 2024. Tarehe 26 Aprili April, miaka 419 iliyopita lilichapishwa gazeti la kwanza kabisa duniani nchini Ufaransa. Mhariri mkuu wa gazeti hilo lililopewa jina la Relation alikuwa John Carolus. Gazeti hilo liliendelea kuchapishwa kwa kipindi cha miaka sabini. Katika siku kama ya leo miaka tisini na moja iliyopita shirika la kuogofya la Gestapo la Ujerumani liliasisiwa. Shirika hilo liliasisiwa na Herman Wilhelm Goering aliyekuwa mmoja wa maafisa wa juu wa utawala wa Adolf Hitler, kiongozi wa wanazi wa Ujerumani. Shirika hilo lilikuwa polisi wa siri wa, wa kijerumani katika kipindi cha utawala wa wanazi. Siku kama ya leo miaka 60 iliyopita, Jamhuri ya Muungano wa Tanzania iliundwa baada ya nchi mbili za Tanganyika na Zanzibar kuungana. Kabla ya kuungana huko Tanganyika na Zanzibar zilikuwa zikikoloniwa na nchi mbalimbali mbali ambapo nchi mkoloni wa mwisho ilikuwa Uingereza. Tanganyika ilipata uhuru mwaka 1961, na, na, na Zanzibar mwaka 1963 baada ya mapambano ya wananchi ya kupigania uhuru dhidi ya mkoloni Mwingereza. Siku kama ya leo miaka 39 iliyopita baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilitoa azimio nambari 620, na likilaani hatua ya Iraq ya kutumia silaha za kemikali dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. na siku kama ya leo miaka 38, iliyopita kituo cha nguvu za nyuklia cha Chernobyl huko Ukraina ambacho kilikuwa kikidhamini sehemu kubwa ya nishati ya umeme ya nchi hiyo, kiliripuka na kusambaza mada hatari za miale ya radioaktiva. Sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Iran anasema White House inapaswa kusitisha haraka uungaji mkono wake kwa jinai za kivita za Israel. Umoja wa Mataifa wa, wasema haiwezekani kuwaambia wapalestina wasubiri misaada. Na takribani watu mia hamsini na tano wamefariki dunia nchini Tanzania kutokana na mafuriko. La sina kutoka hapa Teheran, ila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na interneti. Anwani yetu ya interneti ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio wa matangazo yetu yajayo. wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh