Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na Nuhu alimwomba Mola wake alipomwona mwanawe anaangamia, akasema: ewe Mola wangu mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona naangamia? Na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema Mwenyezi Mungu: ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, iye ni mwenye mendo usiokuwa mzuri. Basi usiniombe ambayo huyajui, mimi nakusanakosihi, usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema: ewe mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua, na kama hutanisamehe na kunirehemu nitakuwa miongoni mwa watu wapata hasara. bismillahi rahmani rahim. Assalamu aleikum wapendo wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapowafikia usiku huu, katika matangazo ni mimi Asmahani Ghanima Muhammed ni kwa tangazia moja kwa moja kutoka katika studio zetu za jame jam hapa Tehran na leo ikiwa ni Alhamisi tarehe 25 mwezi Aprili elfu mbili na ishirini na nne sawa na tarehe 16 Shawal elfu moja mia nne arobaini na tano Hijiria. Shukrani zote tunamrejeshea Mwenyezi Mungu mola karima kwa kutujalia uhai, amin ya rabil alamin na tutaanza kwa habari za kikanda na kimataifa. Na usiku huu uchambuzi wetu wa kisiasa utagusia ushauri uliotolewa na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei kuhusu kutumia vikwazo kama fursa ya maendeleo. Vipindi tutakuwa na Iran juma hili, tutakuwa na Leo katika Historia na podcast yetu inayozungumzia ukandamizaji na kufungwa jela raia wa Palestina hususan watoto wadogo bila ya kufikishwa mahakamani. Tovuti ya Redio Tehran ni pastoday.ir/sw, na saa yetu tumeonyesha kutimia saa moja na nusu kwa wakati wa hapa Tehran. Na kukaribisha mpendo wa msikilizaji, matangazo yanapokufikia kutegea sikio. Vichwa vya habari: Harakati ya Hezbollah ya Lebanon imesema tumeua na kujeruhi askari elfu mbili wa Israel katika operesheni 1650 tangu vilipoanza vita vya Gaza. Umoja wa Mataifa wasema hali ya mashariki mwa Congo inatisha na kuna hatari ya mzozo kusambaa katika kanda. Wanachuo zaidi ya mia moja wakamatwa California na Texas, Marekani, kwa kupinga vita vya Israel ukanda wa Gaza, na pamoja na habari nyingine. Rais wa Ureno asema inawapasa walipe gharama kwa waliofanya enzi za ukoloni. Pamoja na habari nyingine, karibuni kwa na na sasa ni habari kamili. Harakati ya mkawama wa kiislamu ya Hezbullah ya Lebanon imesema imeua na kujeruhi zaidi ya wanajeshi elfu mbili wa utawala wa kizaini wa Israeli katika operesheni zake elfu moja mia sita hamsini ilizotekeleza katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu tangu kuanza kwa vita vya mamoja ya kimbari vya utawala huo katika ukanda wa Gaza. Hezbullah imetoa takwimu hizo jana Jumatano kwa mnasaba wa kutimia siku mia mbili tangu utawala haramu wa Israel ulipoanzisha vita vya kikatili na mauaji ya kimbari ambayo hadi sasa yameua idadi kubwa na ya kushangaza ya Wapalestina na kusababisha hali mbaya sana ya kibinadamu katika ukanda wa Gaza, uliowekewa mzingiro. Harakati hiyo ya mukawama imesema katika kipindi hicho cha siku 200 imefanya mashambulio 352 ya mizinga, mashambulio 55 ya ndege zisizo na rubani droni, 727 ya urushaji maroketi ya kutoka ardhini hadi ardhini na makombora 546 yanayoongozwa kwa mitambo pamoja na operesheni 77 za kushambulia kwa bunduki za rashasha kuelekea ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na utawala wa Kizayuni. Mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kwa kanda ya Maziwa Makuu amewasilisha kwa Baraza la Usalama taswira ya kutisha ya hali ya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inayoambatana na mvutano unaoendelea kati ya nchi hiyo na Rwanda na hatari ya mzozo huo kusambaa kikanda. Wang Sha amewasilisha taarifa yake mbele ya wajumbe wa baraza la usalama na akasema mvutano kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda sio tu unaendelea lakini pia umechangiwa na mapigano ya mara kwa mara kati ya wapiganaji wa kundi la M23 na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Katika taarifa hiyo, mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kwa kanda ya maziwa makuu amesema anatiwa wasiwasi na ukubwa wa hali hiyo inayogubikwa hasa na kuongezeka kwa machafuko na kuzorota kunakotia wasiwasi kwa hali ya kibinadamu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kia ameendelea kusema, kilichoongezwa kwa hili ni kuendelea kwa kauli za malumbano kati ya Kongo na Rwanda, huku kukiwa na shutuma zinazofanana za mipango ya kuvuruga utulivu na kuzuka kwa kauli za chuki. Mwanadiplomasia huyo wa Umoja wa Mataifa amebainisha kuwa zaidi ya hayo, mvutano kati ya Burundi na Rwanda unaohusishwa kwa karibu na hali ya mashariki mwa Kongo unazidisha hali ya wasiwasi na kuathiri maendeleo makubwa yaliyorekodiwa tangu mwaka 2020 katika uhusiano kati ya nchi hizi mbili. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili redio Tehran. Polisi nchini Marekani wamewakamata makumi ya wanachuo walioandamana katika chuo kikuu cha Texas huko Austin na chuo kikuu cha kusini mwa California, huku maandamano yanayoongozwa na wanafunzi kupinga vita vya Israeli dhidi ya Gaza yakizidi kushika kasi nchini kote. Naye spika wa bunge Mike Johnson akipendekeza kuombwa msaada wa askari wa gadi ya Taifa. Ukandamizaji na utiaji nguvuni huo wa wanachuo uliofanyika jana Jumatano katika miji ya Austin na Los Angeles kumejiri wakati wanafunzi wa chuo kikuu cha Harvard na chuo kikuu cha Brown kwenye pwani ya mashariki pia wamekaidi vitisho vya kuchukuliwa hatua na kuweka kambi kwa kufunga maturubali kuonyesha mshikamano na Wapalestina madhulumu wa ukanda wa Gaza. Vuguvugu vugu hilo lililoanza katika chuo kikuu cha Columbia mjini New York wiki iliyopita linatoa wito kwa vyuo vikuu kukata uhusiano wa kifedha na Israel na kuachana na makampuni ambayo wanasema yanatoa msukumo na kufanikisha vita vya kinyama na vya mauaji ya kimbari yanayofanywa na, na utawala huo wa kizayuni huko Gaza. Wapalestina wapatao 34262 wameua washahidi hadi sasa katika mashambulizi ya jeshi la Israel kwenye eneo hilo lililozingirwa tokea Oktoba 7, pale wakati wa wapiganaji wa Hamas waliposhambulia vituo vya Wazayuni kusini mwa maeneo yanayokaliwa kwa mabavu yaliyopachikwa jina bandia la Israel na kuwa Wazayuni 1139 na kuwachukua mateka makumi ya wengine. Rais wa Ureno amesema nchi yake inabeba dhima ya jinai na uhalifu iliyofanya wakati wa biashara ya utumwa kupitia bahari ya Atlantiki na enzi ya ukoloni, na akapendekeza kuwa kuna haja ya kufidia hali hiyo. tunapaswa kulipa gharama, amesema rais Marcelo Rebelo de Sousa, na akaongeza kuwa Ureno inapaswa kutafuta njia za kurekebisha jinai ilizofanya. Mwaka jana kiongozi huyo alisema nchi yake inapaswa kuchukua hatua kubwa zaidi kuliko kuomba msamaha tu. Ameyasema hayo katika hotuba ya kuadhimisha kumbukumbu -kumbu ya kila mwaka ya Ureno ya mapinduzi ya Carnation ya mwaka 1974 ambayo yaliupindua mfumo wa kidikteta wa nchi hiyo. Utawala mkubwa wa kikoloni wa Ureno ambao ulianzishwa katika karne ya 15 na kuwepo hadi karne ya 20 ulijumuisha pia kuyatawala mataifa kadhaa ya barani Afrika. Mtandao huo wa ukoloni hatimaye ulisambaa kutoka Amerika hadi Japan. Na spika wa zamani wa baraza la wawakilishi la Marekani Nancy Pelosi amesema waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel ni kizuizi cha kupatikana amani ukanda Gaza na anapaswa ajiuzulu. Pelosi amesema hayo katika mahojiano aliyofanyiwa na redio Teilifis Eireann ya Ireland wakati wa ziara yake nchini humo. Spika huyo wa zamani wa baraza la wawakilishi la Marekani ameikosoa Israel pia kwa aina ya jibu la kijeshi ililotoa kwa operesheni ya kimbunga cha Laksa iliyotekelezwa Oktoba saba na harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina, Hamas, dhidi ya vituo vya kijeshi na vya walowezi wa kizayuni katika maeneo ya Palestina yanayokaliwa kwa mabavu yaliyopachikwa jina bandia la Israel. Katika mahojiano hayo, Pelosi amesema Tunatambua haki ya Israeli ya kujihami, lakini tunakataa sera na hatua. Ya Netanyahu ni mbaya sana, kuna baya zaidi kuliko alichofanya katika jibu alilotoa, alihoji. Anapaswa ajiuzulu, ni yeye hasa anayepaswa kuwajibika, amesisitiza spika huyo wa zamani wa bunge la Marekani. Alipoulizwa kama Netanyahu ni kizuizi cha amani, Pelosi alisijibu, amekuwa kwa miaka mingi akiongeza kwamba hajui kama kiongozi huyo wa Israel anaogopa amani, hawezi kuisimamia amani au hataki amani. Nancy na Pelosi ameendelea kueleza kwamba Netanyahu amekuwa kizuizi kwa suluhisho la serikali mbili, na akasema, natilia mkazo neno suluhisho. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Naendelea kutegea sikio matangazo moja kwa moja idhaa ya Kiswahili Redio Tehrani. Na sasa nawakaribisha kujiunga nami katika uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno kinachosema ushauri wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi kuhusu kutumia vikwazo kama fursa ya maendeleo. Akiashiria nafasi muhimu ya jumuiya ya wafanyakazi katika kuongeza uzalishaji na kuboresha hali ya kiuchumi ya Iran, kiongozi muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameyataja maendeleo ya Jamhuri ya Kiislamu katika sekta mbalimbali, hususan silaha, kuwa ni mfano wa kugeuza vikwazo kuwa fursa. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran daima imekuwa ikikabiliwa na vikwazo vya Marekani na nchi nyingine za Magharibi. Moja ya malengo muhimu ya Marekani katika kuendelea kuzidisha vikwazo ni kujaribu kuipigisha magoti Iran, kwa sababu Jamhuri ya Kiislamu imechukua sera huru zinazokinzana na Marekani, na hadi sasa mashinikizo ya pande zote ya Marekani na waungaji mkono wake hayajaweza kuvuruga utekelezaji wa sera huru za nchi hii. Ayatullah Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, siku ya Jumatano katika kikao na kundi la wafanyakazi, alibainisha uundwaji wa fursa kutokana na wadui wa maadui kuwa ni sifa ya kila taifa lililo hai na akaongeza kuwa lengo la Marekani na Magharibi katika kulazimisha vikwazo na mashinikizo dhidi ya Iran limekuwa ni kutaka kulilazimisha taifa na mfumo wa utawala wa Kiislamu hapa nchini kusalimu amri na kutii kikamilifu matakwa yao. Amesisitiza kuwa taifa kubwa la like Kiislamu na lenye historia ndefu halitasalimu amri mbele ya uonevu na sera za kutumia mabavu na litapata mustakbali mzuri kwa kugeuza vikwazo kuwa fursa za maendeleo na ustawi. Amesema ustawi katika utengenezaji wa silaha ni mfano wa kugeuzwa vikwazo kuwa fursa, na akaongeza kuwa matokeo hayo, matukio hayo yamewashangaza maadui wote na yamekuwa kikwazo dhidi ya vitisho vya maadui majibu ya kijeshi ya Jamhuri ya Kisama Irani kwa Marekani kwa kulenga kituo chake cha kijeshi nchini Iraki baada ya rais wa Marekani kuamrisha mauaji ya kiuoga dhidi ya Jenerali Kasemu Suleimani, kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la ulinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iraki mwezi Januari mwaka elfu mbili na ishirini na operesheni isiyo na kifani ya hivi karibuni ya Iran ya makombora na ndege zisizo na rubani dhidi ya kambi za kijeshi za utawala haramu wa Israel zinatathiminiwa katika muktadha huo, akichambua hali ya kiuchumi ya Iran licha ya vikwazo hivyo, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameongeza kusema kuwa e, pamoja na kwamba hatufichi taathira mbaya za vikwazo, lakini vikwazo hivyo vimepelekea kunawiri vipaji na kuibuka uwezo mkubwa katika sekta mbalimbali, ambapo ustawi wa kiulinzi na uzalishaji ni mojawapo ya sekta hizo. Naendelea kutegea sikio matangazo ya mubashara kutoka hapa mjini Teherani, idhaa ya Kiswahili. Tunasikika kupitia Maarifa FM Tanga, Tanzania. Na sasa nakaribisha kipindi chetu cha kwanza, Iran Juma hili. Amjambo, wapenzi usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu ya Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. E, kati itakayoangazia leo ni pamoja na amiri jeshi mkuu wa majeshi ya Iran ashukuru majeshi kwa utendaji mzuri katika matukio ya hivi karibuni, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema taifa la Iran halitosalim amri mbele ya sera za mabavu, na rais wa Iran asisitiza kwamba Palestina ni suala kuu la ulimwengu wa wanadamu. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Said Ali Khamenei, ambaye pia ni amiri jeshi mkuu wa majeshi ya Iran, Jumapili wiki hii alikutana na makamanda wakuu wa majeshi ya Iran. Katika kikao hicho alitoa pongezi kwa mnasabu wa siku ya jeshi na pia kumbukumbu kumbu ya kuwasisi wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC na kusema mafanikio ya hivi karibuni ya jeshi yameibua hisia ya utukufu kuhusu Irani ya Kiislamu mbele ya walimwengu na weledi wa mambo duniani akishukuru juhudi na shughuli za jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya RGC, jeshi la Iran yani Artesh na jeshi la polisi, ameshauri na kukumbusha vikosi vya kijeshi kuhusu kuendelea kufanya bidii na kusonga mbele kukabiliana na uhasama wa maadui kwa kutegemea uvumbuzi na mipango madhubuti, huku akisisitiza kuwa hakupaswi kuwepo hata lahadha moja ya kusitisha jitihada, kwani kusitisha huko O, kuna maana ya kurudi nyuma. Kwa msingi huo, kuwepo uvumbuzi katika silaha na mbinu za kivita pamoja na kupata taarifa kuhusu mbinu za adui ni mambo ambayo lazima yawe kwenye ajenda kila wakati. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kuwa vikosi vya kijeshi vimeonyesha taswira nzuri ya uwezo na mamlaka yao na kuongeza kuwa hii leo kwa baraka Allah za harakati za majeshi yetu alhamdulillah, pia taswira, taswira yani, apro, chereye, heiki, muadamu, ya nchi yetu duniani ni taswira yenye kupongezwa. Jumatano wiki hii kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu walihutubia hadhara ya maelfu ya wafanyakazi, na kuongeza kuwa lengo halisi la Marekani na nchi za Magharibi katika kuiwekea Iran vikwazo na mashinikizo ni kutaka kulilazimisha taifa na mfumo wa utawala wa Kiislamu hapa nchini kusalim amri na kutii kikamilifu matakwa yao. Katika hotuba yake, ya Ayatollah Said Ali Khamenei ameeleza nafasi muhimu ya jamii ya wafanyakazi katika kasi ya uzalishaji na uboreshaji wa hali ya uchumi wa nchi na kusema hali nzuri ya jamii ya wafanyakazi itaboresha pia hali ya taifa. Katika sehemu nyingine ya hotuba yake Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wamesema ni jambo lisilowezekana kuzungumzia masuala ya ya kiuchumi bila ya kutilia maanani vikwazo vilivyotajwa na Marekani na Ulaya kuwa havina kifani dhidi ya Iran. Amesema kuhusu lengo la kuweka vikwazo dhidi ya Iran, wa Magharibi wanasema uongo kwa kuzusha masuala kama vile silaha za nyuklia, haki za binadamu na madai ya kuwa Iran inaunga mkono ugaidi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesitiza tena lengo kuu la vikwazo vya Wamarekani dhidi ya Iran ambalo ni kulilazimisha taifa la Iran kusalima amri na kutii kikamilifu matakwa ya Magharibi katika nyanja za kisiasa na kiuchumi na kusema utawala wa Kiislamu, ghera ya Kiislamu na taifa kubwa na lenye historia ya muda mrefu la Iran kamwe halitasalimu amri mbele ya dhuluma zao. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amesisitiza kwa mara nyingine tena kuwa kadhia ya Palestina ndilo suala kuu cool la ulimwengu wa wanadamu. Rais Raisi amesema hayo katika moja ya hotuba alizotoa alipokuwa kwenye ziara ya siku mbili kuitembele ya kuitembelea Pakistani wiki hii. Hapo kabla ilikuwa ikisisitizwa kwamba Palestina ni kadhia kuu ya ulimwengu wa Kiislamu, na sababu yake ilikuwa jukumu kuu lililopasa kubebwa kwanza na Waislamu wote na kisha nchi za Kiislamu kwa mtazamo wa kidini na kiitikadi. Na wiki hii msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema kuwa ukiukwaji wa kutisha wa haki ya kupiga kura, uhuru wa kusema na haki za binadamu huko Marekani, jambo ambalo linawatia wasiwasi mkubwa wa watu kote duniani nufaika na hali wakati mwingine kwa herini. Asante sana Mubaraki wa kipindi chako cha Iran jumahili na wupende wasikilizaji, mnaweza unaweza kuasiana nasi kwa njia mbalimbali ikiwemo telegram na whatsapp yetu ambayo ni alama kujumlisha 9893565487. E imel yetwa mabarua pepe ya Radio Tehran ni swahili radio at iribir. Karibuni. Hujambo msikilizaji mpenzi. Podikasti hii ni podikasti inazungumzia hali ya watoto na wanasheria wa Kipalestina katika magereza na mahakama za Israel na kuchunguza mateso yanayopata watoto wa Kipalestina katika mazingira ya ukatili wanaofanyiwa, kwa mujibu wa simulizi za kweli za kitabu Kijana Aliyeibwa, siasa za Israel za kuwaweka kizuizini watoto wa Kipalestina, Stolen Youth, The Politics of Israel's Detention of Palestinian Children kilichohaririwa na Catherine Cook. Karibu ni kwana. Kitabu Stolen Youth, The Politics of Israel Detention of Palestinian Children, vijana walioibwa. E, siasa za Israel za kuwaweka kizuizini watoto wa Kipalestina kinasimulia sera za utawala wa kizayuni wa Israel za kuwafunga jela watoto wa Kipalestina na kimeandikwa na Bi. Catherine Cook. Kitabu hiki si hadithi au ngano bali kinazungumzia hali halisi ya mahakama za Israel, magereza na mawakili wa watoto wa Kipalestina waliofungwa jela na kuchunguza mateso yanayopata watoto wa Kipalestina katika mazingira hayo. Stolen Youth ni kitabu cha kwanza kinachochunguza hatua ya utawala wa Israel ya kuwafunga jela watoto wa Kipalestina kilichoandikwa na waandishi watatu wa Kiarabu, Kiyahudi na kutoka bara Ulaya na tunaweza kusema kuwa ni miongoni mwa kazi za kiadilifu na zisizopendelea upande wowote wa kinachoweka wazi mazingira ya ukiukaji wa mikataba ya haki za binadamu unaofanywa na Israel. Waandishi wa kitabu hiki ni maprofesa wa vyuo vikuu na wanaharakati katika uwanja wa kutetea haki za Wapalestina. Waandishi hao wameshuhudia kwa karibu jinai na ukiukaji wa sheria unaofanywa na utawala wa Kizayuni. Hii ndiyo tofauti kuu kati ya kitabu hiki na kazi nyingine zinazofanana nacho. Katika kitabu hiki waandishi wanaelezea changamoto ngumu ambazo watoto wa Kipalestina wanakabiliana nazo katika mfumo uliobuniwa na Israeli. Katika kila sehemu ya kitabu hiki waandishi wanaelezwa kwa undani ukandamizaji na vitendo vya ukatili mkubwa wanavyofanyiwa watoto wa Kipalestina. Jambo la kusikitisha na kufikirisha sana ni kimya cha madola ya Ulaya ya Marekani na mashirika ya kimataifa eti ya kutetea haki za binadamu kuhusiana na jinai za utawala wa Israel. Kimya hiki kinaonyesha kwamba taasisi zilizotajwa ni nyenzo tu zinazotumiwa kwa ajili ya kutimiza malengo na matakwa ya madola makubwa. Katika podikasti ya Mtoto Aliyeibwa tunajaribu kueleza kwa kifupi mateso na masaibu yanayowakumba watoto wa Kipalestina kulingana na yaliyomo katika kitabu hiki, mateso ambayo sambamba na mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala unaoua watoto huko Gaza, yameifanya dunia kuwa macho zaidi kuliko wakati mwingine wowote wa Je, unajua kwamba kwa mujibu wa makadirio yaliyofanywa na kitengo cha Palestina cha taasisi ya kimataifa ya kuwahami watoto kila mwaka takribani watoto 500 hadi 700 wa Kipalestina baadhi yao wakiwa na umri wa miaka 12 na wanashikiliwa chini ya mfumo wa mahakama za kijeshi za Israel na kufunguliwa mashtaka? Ni vigumu kuamini kwa kwamba watoto wa Kipalestina wanahukumiwa kifungo cha muda mrefu na kutozwa faini kubwa kwa kuwa tu wamewarushia mawe askari wa Israel waliojizatiti kwa silaha nzito. Kwani kuwiana kwa adhabu na uhalifu uliotendwa ni mojawapo ya kanuni zinazokubalika katika sheria na kanuni za kimila za ndani na kimataifa. Dhuluma na ukatili unaofanywa na mahakama za utawala wa kizayuni wa Israel na anga inayotawala katika mahakama hizo ni ya kusikitisha sana. Katika upande mwingine, kuwashikilia watoto wa Kipalestina katika jela za Israel ni kitendo cha kikatili mno kwa sababu nafsi na mwili wa watoto hukumbana na mateso makubwa katika jela hizo kiasi kwamba taathira haribifu huwaandama watoto hao hata baada ya kuachiwa huru. Katika upande mwingine, uwiano wa jinai na adhabu zinazotolewa hauzingatiwi katika mahakama za utawala wa Kizayuni, hususan kuhusu raia wa Kipalestina. Swala la Palestina na kimya cha kufedhehesha cha jamii ya kimataifa mbele ya jinai za kila siku katika ardhi ya Palestina, hususan matukio ya hivi karibuni katika ukanda wa Gaza na baada ya operesheni ya kimbunga cha Laksa, vimebainika wazi kwa kila mtu Nchi nyingi zinazodai kuwa na demokrasia na upashaji huru wa habari zinafanya kila ziwezalo kuwafanya raia wao wasijue kinachojiri katika palestina inayokaliwa kwa mabavu. Wakati huo huo, vimeandikwa na kutafsiriwa vitabu vingi kuhusu palestina inayokaliwa kwa mabavu, lakini suala la watoto wa kipalestina halikupewa uzito na kipaumbele. Kitabu cha inavyostahiki Stolen Youth kinaonyesha kuwa utawala ghasibu wa Israel unawalenga watoto wasio na ulinzi wa kipalestina kwa sababu maalum. Lengo ni kukandamiza na kuzima miali midogo kabisa ya mapambano ya ukombozi katika mioyo ya watoto wa taifa hilo. Israel inalenga kuwazuia watoto hao kujiunga na harakati za mukawa na mapambano katika siku na miaka ijayo, kwa maana ya kwamba zinafanyika jitihada za kuwafanya watoto hao wanaoshikiliwa korokoroni kuwa raia watiifu na waliosamri amri. Kitabu cha Stolen Youth kilichoandikwa kwa msaada wa shirika la kimataifa la kutetea watoto, kitengo cha Palestina, lililoanzishwa mwaka 1992, ni ufuatiliaji wa kampeni ya kimataifa ya uhuru sasa, Freedom Now. Mwezi Septemba mwaka 2021 Shirika hilo lilitoa wito wa kuachiwa huru watoto wote wa Kipalestina waliofungwa jela huko Israel kwa sababu za kisiasa. Ni dhahiri shairi kwamba kitabu hiki kinafuatilia malengo kama vile kukuza ufahamu na uelewa kima swala wa kimataifa kuhusu suala la watoto wafungwa wa kisiasa wa Palestina na kuzidisha mashinikizo kwa ajili ya kuachiwa huru watoto hao. Kitengo cha Palestina cha shirika la kimataifa la kuwatetea watoto ni taasisi pekee ya Palestina inayofuatilia haki za watoto na ni shirika pekee linaloshughulikia masuala ya haki za binadamu linalofanya kazi maalumu ya utoaji msaada wa kisheria na kuwahami watoto wa kipalestina wanaoshikiliwa katika magereza za Israeli. Maelezo ya kitabu hiki yamepatikana kwa kutegemea nyaraka na ushahidi wa kitengo cha Palestina cha shirika la kimataifa la kuwatetea watoto maelezo mengi ndani ya kitabu hiki yanahusiana na tajiriba za mawakili wanaofanya kazi katika kalibu ya mfumo wa mahakama za kijeshi za Israel. Maelezo na taarifa za kitabu hiki zimepatikana kutokana na mahojiano yaliyofanywa na mawakili na wa kipalestina na Waisrael. Mawakili hao wanafanya kazi katika mazingira magumu sana, na kitabu hiki ni ushuhuda kwa jitihada zao. Ismaili Sabatini mwenye umri wa miaka 17 anaanza kuzungumza kwa hasira. Watu watatu waliingia chumbani, walinifunga macho, walinifunika kitambaa kichwani, kisha wakanipiga mateke. Walinipiga kwa bomba la plastiki au chochote walichopata karibu yao. Nilikuwa siwezi kuona chochote mbele yangu kwa sababu nilifunikwa macho. Nilikuwa nikihisi maumivu ya kupigwa mwili mzima. Baada ya hapo waliniamuru nisimame juu ya kiti halafu nishike kwa mikono chuma kilichokuwa kimeunganishwa ukutani. Mikono yangu ilifungwa kwa chuma hicho kwa pingu. Ghafla watu hao watatu walivuta kiti nilichokuwa nimesimama juu yake na kuniacha nikining'inia. Nilihisi mikono kulemewa na uzito wa mwili, kwa sababu pingu za mikono yangu zilifungwa kwenye chuma ukutani. Shinikizo la uzito wa mwili wangu kwenye pingu kwa upande mmoja na kuning'inia hewani kwa upande mwingine, vilivuta mkono wangu upande wa chini. Waliniacha katika hali hiyo na kuondoka chumbani. Ismaili anaangua kilio, anamzungumzia Rami mwenye umri wa miaka 16 huku akibubujikwa na machozi. Huyu ni mfungwa mwingine wa Kipalestina katika korokoro za Israel. Ismaili anasema Wanajeshi wa Israeli walimchukua kwa nguvu Rami kwa ajili ya kumhoji. Walimpiga kwa ngumi na mateke wakati wanamhoji, hakuruhusiwa hata kulala. Walimfunga kwa muda mrefu kitini bila ya kutikisika. Walimwagia maji ya moto na baridi kwa nyakati tofauti walipokuwa wakimhoji. Wanajeshi wa utawala wa Kizayuni walimtaka Rami asimame kwa mguu mmoja na akiri makosa yake. Rami alisema, sina jambo la kukiri. Askari alikuwa akimhoji Rami aliupiga teke mguu aliokuwa ametumia kwa ajili ya kusimama. Katika kisa kingine, Rami alitakiwa kutoka chumba kimoja hadi kingine akiwa amefungwa macho. Hali hii iliendelea mpaka Rami akajigonga kwenye kiti na kuanguka chini. Naam, hii ndio sura halisi ya Israeli. Vikao vya kusailiwa Ismail Sabatini aliyekuwa na umri wa miaka kumi na saba na rami zauli mwenye umri wa miaka 16 ni mifano miwili tu ya mateso na masaibu wanayopitia maelfu ya watoto wa palestina inayokaliwa kwa mabavu ismaili alifungwa katika jela ya kijeshi ya utawala wa israel kwa muda mizi saba hatimaye alilazimika kukiri kuwa aliwarushia mawe wanajeshi vamizi wa israel baada ya kuzidiwa na mateso kulikuwapo watoto wengine ambao walifungwa katika jela za kijeshi za utawala wa israel kwa miaka mingi Kuanzia Septemba mwaka 2000 mwanzoni mwa Intifadha ya pili au Intifadha ya lakswa huko Palestina hadi Juni mwaka 2003 wanajeshi wa Israel waliatia nguvuni zaidi ya watoto 2000 wa Kipalestina. Takwimu hii ni ya wakati wa kitabu hiki cha Stolen Youth kilipoandikwa. Hatua ya Israel ya kuatia nguvuni watoto wa Kipalestina si jambo jipya. Kwa mujibu wa makadirio yaliyofanywa tangu kuanza intifadha mwaka 1987 wanajeshi wa Israeli waliatia nguvuni zaidi ya asilimia 10 ya watoto wote wa kipalestina waliokuwa na umri kuanzia miaka 9 hadi 17 na na kuwashikilia korokoroni. Katika miaka iliyofuata tulishuhudia kamata kamata kubwa ya watoto wa kipalestina. Kamata kamata hiyo ya kiholela ili kwenda sambamba na ongezeko la ukiukwaji wa haki za watoto wa Kipalestina. Hii ni kwa sababu, kwa mujibu wa kanuni za kimataifa zilizoainishwa katika mkataba wa Umoja wa Mataifa kuhusu haki za watoto, mtoto ni mtu yoyote aliye na umri wa chini ya miaka 18, ambapo Umoja wa Mataifa umezingatia haki maalumu kwa kundi hili la umri kwa kuzingatia mazingira magumu na utegemezi wao kwa wazazi na walezi. Jambo la kuashiria ni kwamba Israel ilitia saini na kupasisha mkataba wa Umoja wa Mataifa wa haki za mtoto CRC mnamo Novemba mwaka 1991. Hata hivyo ufafanuzi wa Israel kuhusu mtoto unahusu raia wa Israel chini ya umri wa miaka 18 tu na haitambui haki yoyote kwa watoto wa Kipalestina. Ndio maana mwaka elfu mbili na mbili, karibu moja ya tano ya kesi zilizosimamiwa na kitengo cha Palestina cha shirika la kimataifa la kuwalinda watoto zilihusiana na watoto wa Kipalestina wenye umri wa miaka 13 na 14 na wengine waliokuwa na umri wa miaka 15 hadi 17 katika jela za Israel. Katika kesi nyingine wanaonekana hata watoto wenye umri wa miaka 9 waliotiwa mbaroni na jeshi la Israeli. Mnamo mwaka elfu mbili na mbili kifo cha mtoto wa Kipalestina katika korokoro za Israel hatimaye kilifichua jinai za utawala huo. Muradi Awaisa alikufa kutokana na majeraha yaliyosababishwa na risasi za vita. Muradi alishikiliwa na wanajeshi wa Israel tangu Machi 31 mwaka 2002. Wanajeshi wa Israel walivamia nyumba ya akina Muradi na kumkamata yeye, baba na ndugu zake. Muradi alikuwa mgonjwa sana na alifanyiwa upasuaji mara kadhaa ili kutibu tatizo la kujaa maji kwenye ubongo. Mwili wake ulitupwa mbele ya nyumba ya baba yake ukiwa uchi, bila ya nguo, siku moja tu baada ya kifo chake. Wafanyakazi wa hospitali walishindwa kumzika makaburini kwa sababu ya sheria ya kijeshi iliyowekwa na utawala wa Israeli. Mwili wa Muradi pamoja na mashahidi wengine wa Kipalestina ilizikwa katika eneo la maegesho ya magari katika hospitali ya Ramallah. Wakati wa mazishi ya Murad, baba na kaka zake walizuiliwa katika kambi ya jeshi la Israeli. Matukio mengi ya kukamatwa watoto wa Kipalestina yanafanyika katika vizuizi vya upekuzi au nyakati za usiku katika uvamizi wa wanajeshi wa Israel wanaokuwa wamejizatiti kwa silaha dhidi ya nyumba za Wapalestina. Wanajeshi wa Israel wanawahamisha watoto waliotua mbaroni na kuwapeleka katika vizuizi katika miji mbalimbali mbali ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu, yaani Israel, au katika kambi za kijeshi. Mara nyingi watoto na familia zao huwa hawajui mahali wanaposhikiliwa. E, pia wafungwa hao wa Kipalestina hunyimwa haki za kisheria kama vile kuwa na wakili na kutembelewa na ndugu wa familia. Watoto wanahojiwa katika korokoro za Israel kwa kawaida hukumbana na mateso na mienendo ya kikatili. Mateso hayo ni pamoja na kuzuiwa kulala, kutumiwa lugha za vitisho dhidi yao, kupigwa kwa marungu kufungiwa katika mazingira magumu na kuteswa kwa muda mrefu. Mateso yote haya yanajulikana kama position abuse. E, kuhojiwa na kuhukumiwa watoto wa Kipalestina katika mahakama hizo kunafanyika kinyume na kanuni za kimataifa. Yani, vikao vya kesi za mahakama za Israel hufanyika na kutolewa hukumu bila ya kuwepo hakimu, bila ya maafisa wa malezi na urekebishaji na polisi ambao wamepitia mafunzo maalumu ya kuwahoji na kuwaweka watoto kizuizini. Mahakama hiyo inaongozwa na askari wa Israel, yaani wale ambao hawajapata mafunzo yoyote ya kufanya kazi za mahakama. Ni vyema pia kufahamu namna utawala wa Israel unavyotumia sheria mbili tofauti kuhusu kutiwa nguvu ni watoto. Sheria moja inatumika kwa ajili ya watoto wafungwa wa kipalestina wa ukanda wa Gaza na ukingo wa Magharibi. Sheria nyingine inatumika kwa ajili ya watoto wafungwa wa Israel. Watoto wa Israel wanashughulikiwa kwa mujibu wa makubaliano ya kimataifa, kwa sababu kama tulivyosema, utawala huo licha ya kutia saini mkataba wa umoja mataifa wa haki za mtoto, lakini unatekeleza haki hizi kwa watoto wa Israeli tu, na watoto wa kipalestina hawapewi haki hizo. Watoto wa kipalestina hupelekwa katika jela za aina mbili baada ya kuhukumiwa. Wavulana walio na umri ya chini ya miaka 16 na mabinti wote huwekwa katika jela ambazo zinasimamiwa na wizara ya usalama wa umma na kuendeshwa na idara ya magereza ya utawala wa Israel. Aidha, wavulana wenye umri wa miaka 16 na 17 hupelekwa katika jela za wizara ya ulinzi ya utawala huo. Tofauti hii inatumika kwa kuzingatia amri ya kijeshi nambari na 132 ya utawala ghasibu wa Israel, ambayo kinyume na sheria za kimataifa inawatambua watoto wa umri wa miaka 16 na 17 kuwa watu wazima licha ya kutokuwa na umri wa miaka 18. Ni wazi kuwa sheria hii ya kijeshi, kama amri zingine zilivyo, inatumika tu kwa watoto wa kipalestina na si kwa walowezi wa Israel. Kwa hivyo, umri wa watoto wakati wa kutiwa nguvuni ndio unaoamua gereza ambalo watoto hupelekwa. Mwaka elfu mbili idara ya magereza ya Israel ilitekeleza sheria iliyoruhusu watoto wa Kipalestina na wa ardhi zinazokaliwa kwa mabavu yaani Israel kufungwa katika jela moja. Hatua hiyo iliwaweka wafungwa watoto wa Kipalestina katika hatari kubwa kutoka kwa wafungwa wa Kiisrael kutokana na makabiliano yanayoweza kujitokeza baina yao. Askari magereza huwa hawaingilii mapigano yanayojiri katika jela hizo tokea mwaka huo na kuendelea. Watoto wa Kipalestina wanashikiliwa katika jela za Israel wanakabiliana na ukatili mkubwa na wa kutisha. Walivumilia mateso kama ya kubakwa, kudhalilisha kimwili na kuibiwa vifaa vyao na wafungwa wa Kiisraeli. Si hayo tu, bali watoto wa Kipalestina wananyimwa haki ya kukutana na mawakili na familia zao. Vitendo vyote hivi vinazidisha mbinyo, unyanyasaji na mateso kwa watoto wafungwa wa Kipalestina. Ni wazi kabisa kwamba mtoto wa Kipalestina anapofungwa, maisha ya familia yake yote na ya wale walio karibu naye huathirika. Msingi wa familia pia husambaratika. Mbali na matatizo ya kiakili, familia huathiriwa na mashinikizo makubwa ya kimwili na kifedha. Maisha ya aghalabu ya familia hizi hukumbwa na msukosuko kila wakati, huangaika mahakamani na kujaribu kuwatembelea watoto wao waliofungwa magerezani bila mafanikio. Familia hutumia wakati mwingi katika kuomba vibali vya kuonana na watoto wao, na iwapo watafanikiwa, hulazimika kutumia muda mwingi zaidi kufuatilia masuala ya kiidara ili kuonana na watoto wao kwa dakika 30 t Jela inachukua sehemu kubwa ya maisha ya Wapalestina. Tangu mwaka 1967 hadi leo, maelfu ya Wapalestina wameonja machungu ya mateso ya jela na korokoro za utawala ghasibu wa Israel, kwa kadiri kwamba idadi ya wa Wapalestina waliowahi kufungwa katika jela za Israel ni kubwa zaidi kuliko idadi ya watu wa ardhi hiyo. Hii ina maana kwamba kwa uchache mwanaume mmoja wa kipalestina au mvulana kutoka kila familia amefungwa katika jela ya Israel. Kitabu cha Stolen Youth kinachozungumzia sera za utawala wa ghasibu wa Israel za kuwafunga jela watoto wa Palestina kinafichua pia suala jingine muhimu ambalo ni uvamizi na kukaliwa kwa mabavu ardhi ya Palestina ambako kumetajwa kuwa ni mfumo wa udhibiti unaotumiwa na utawala wa Israel unaogusa nyanja zote za maisha ya Wapalestina mfumo huu unasaidiwa na mifumo ya kisheria, kiuchumi, kisiasa, kiutamaduni na kisaikolojia ya utawala wa Kizayuni na umeundwa kwa ajili ya kuadhibiti zaidi ya wapalestina milioni tatu katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na Kuds mashariki inayokaliwa kwa mabavu. Ni kweli kwamba jeshi la Israel lina jukumu muhimu katika utekelezaji wa mpango huu, lakini mfumo huu ni wa ndani na tata zaidi kuliko kijana kutoka Tel Aviv ambaye anashikilia bunduki anayeonyeshwa kama taswira ya uvamizi. Miundo mingi kama vile mfumo wa mahakama za kibaguzi na mikakati ya kisaikolojia inaimarishwa kwa ajili ya kuzidisha hofu na uoga miongoni mwa Wapalestina. Utawala kizayuni, wa kizayuni haukusudii kuadhibu wapalestina tu, bali pia kuanzisha anga ya hofu na wahaka miongoni mwao. Utawala huo unataka kutuma ujumbe kwa wapalestina kwamba kutokana na muundo wake wa udhibiti, mapambano yao hayatafua dafu na ni bure bilashi. Wanataka kusema kwamba polisi na jeshi la Israel linawakamata walengwa wote na kuwatia nguvuni kwa urahisi, hata watoto wadogo. Naam, wazayuni wanatumia mateso kama nyenzo ya kuharibu utambulisho na kuvunja hali ya kujiamini kwa mtu binafsi na jamii ya Wapalestina. Wafungwa wa Kipalestina wakiwemo watoto ni wahanga wa Leo katika historia. Leo ni Alhamisi, tarehe 16 Shawal 1445 Hijiria, sawa na Aprili 25 mwaka 2024 siku kama leo miaka 532 iliyopita, serikali ya mwisho ya kiislamu barani Ulaya ilisambaratika huko Grenada. Baada ya kudhihiri dini ya Uislamu na kupanua mamlaka yake katika maeneo ya Asia na kaskazini mwa Afrika, jeshi la Waislamu liliingia kusini magharibi mwa Ulaya kupitia lango bahari la Jabal Tariq, yani Gibraltar, na kulitawala eneo hilo kwa kipindi cha karne nane. Eneo hilo ambalo kwa sasa linaitwa uko Hispania, wakati huo lilijulikana kwa jina la Andalusia. Katika kipindi cha ustawi wa ustaarabu wa Kiislamu, eneo la Grenada lilikuwa kituo kikuu cha ustaarabu huo na makao makuu ya kueneza Uislamu hususan barani Ulaya. Miaka 126 iliyopita katika siku kama leo, serikali ya Marekani ilitangaza vita dhidi ya Uhispania. Kabla ya hapo, Marekani ilikuwa imetaka Uhispania ilipatia ufumbuzi swala la Cuba kupitia njia za amani. Baadhi ya wa Wacuba kwa miaka mingi walikuwa wakipigania mamlaka ya kujitawala na mara kadhaa walifanya majaribio ya mapinduzi na kuendesha mapigano ya silaha. siku kama yaleo miaka 99 iliyopita, inayosadifiana na tarehe 6 Ordibehesht mwaka 1315 Hijiria Shamsia, kituo cha kwanza cha matangazo ya redio na telegrafu kilianza kazi nchini Iran. Mwanzoni mwa kuanzishwa kwake, kituo hicho kilikuwa chini ya usimamizi wa wizara ya vita. Miaka iliyofuata vituo vya kurusha matangazo ya redio na telegrafu vilianzishwa katika miji mbalimbali ya Iran na idara hiyo ikakabidhiwa kwa wizara ya posta na telegrafu. na miaka 53 iliyopita katika siku kama ya leo, Marekani laki mbili walifanya maandamano mjini Washington wakiendeleza upinzani wao dhidi ya mashambulio ya nchi hiyo huko Vietnam. Maandamano hayo yalikuwa miongoni mwa vielelezo vikubwa vya upinzani wa wananchi wa Marekani dhidi ya siasa za kichokozi za serikali ya nchi hiyo huko Vietnam. Shukran sana fundi mitambo kwa kipande hicho kifupi cha kasida, na hapa na wasomea maoni yaliyotufikia. Natoka kwa msikilizaji wetu huyu kwa jina la Abu Fahmi wa Tanga, Tanzania, anasema: endeleni kutuhabarisha habari zenye uhakika, Allah awazidishie kila la kheri. Shukran sana. Ndaizeye Asteria, asteria kutoka Burundi, yeye yeah, yeah, anatusalimia um, nasi tu kusalimia huko, habari za Bujumbura. E, Shirari Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania ameandika jamii kubwa ya kimataifa imeelewa kuwa siasa za nje za magharibi ni siasa za kikoloni, ni ukoloni mamboleo anasema kwa siasa zao za nje, anasema inayefanya dunia kukosa amani na kuikosesha taasisi ya kimataifa kama Umoja wa Mataifa na taasisi zake kutoaminika katika kuilinda amani ya dunia. Shukran sana, nimesoma kwa kifupi maoni yake. Sherali Fadhili, msikilizaji wetu huyu mtajika kutoka Dar es Salaam, Tanzania, ambaye tunamshukuru. Mohamed Yahya kutoka pande za Iringa ameandika, hongereni sana jamhuri ya kisama Irani ni mfano wa kuigwa wa nchi za ulimwengu mzima kwa kujali thamani ya wanadamu duniani na hasa Palestina. Akaandika, mimi nimesimama kuitetea, anasema kuitetea Palestina. Shukran sana bwana Muhamedi Yahya kutoka pande za Iringa nchini Tanzania, tunakushukuru. Idi Ibrahim Saidi Sambuli kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anasema na kuombeni ndogo, waheshimiwa Idhaa ya Kiswahili Redio Tehrani, mweze kuiunganisha namba hiyo, shukrani sana, anasema mwenye sauti hiyo. Inshallah Akuhifadhini nyote kwa ujumla na viongozi wa Irani kwa baraka na zabibi Fatima Zahra Alah Salam. Anasema, naitwa Idi Ibrahim Saidi Sambuli, nikiwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo baada ya kutoka uswazi Buyenzi, Bujumbura, Burundi, nikiwa kijijini kwa ajili ya kuwa mtumwa wa nyumba ya wahye. Shukran sana na Allah akulipe. Abdallah Hamisi wa Pemba anasema Asalamu as alaikum, anasema mimi naitwa Abdallah Hamisi, niko Zanziba. Shukran sana. Idrisa Ali mali ya Mungu naye kutoka pande za Mombasa, Kenya anasema asante sana Radio Teherani kutujuza yaliyojiri duniani kote. Na muda wangu unakwenda kwa kasi, maoni yanaishia hapa, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Hezbullah ya Lebanon imesema imeua na kujeruhi zaidi ya wanajeshi wa elfu mbili wa utawala wa kizaini wa Israel katika operesheni zake 1650 ilizotekeleza katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu tangu kuanza kwa vita vya mamoja ya kimbari vya Israel ukanda wa Gaza. Wapendwa wasikilizaji, sina la ziada. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed. Na washukuru wote waliofanikisha matangazo haya na wasikilizaji wetu wote waliotuma maoni yao, shukrani sana na watakia usiku mwema.