Hili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, hamtapigana watu waliovunja viapo vyao na wakafungania kumfukuza Mtume, nao ndiyo waliokuanzeni ni mara ya kwanza? Je, mnawaogopa? basi Mwenyezi Mungu anastahiki zaidi mumwogope, ikiwa nyinyi mmeamini Piganeni nao, Mwenyezi Mungu awaadhibu kwa mikono yenu na wafedheheshe na akunusuruni juu yao na avipe poza vifua vya Uislamu vifurahi na aondoe joto la ghadhabu lililokuwa katika nyoyo za wao Waislamu. Na Mwenyezi Mungu humwelekea kwa rehema amtakaye, na Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hikima. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, kukuleteni matangazo haya kwa mchana huu kutoka hapa Tehran. Ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satelit na inteneti. Anwani ya inteneti ni parstoday.ir/sw barua pepe yetu, email ni swahili radio at irib ir. Tunasikika pia katika masafa ya FM kupitia redio washirika Maarifa FM Sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na katika mji huo tunasikika pia katika miji mingine ya Tanzania kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida na baadhi ya maeneo ya Tabora na Shinyanga. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu katika meza ya matangazo ya redio Teheran mchana huu, mpenzi msikilizaji, nimekuandalieni taarifa ya habari za ulimwengu, na katika safu ya vipindi tutakuwa na vipindi vya Baraza la Wasikilizaji, Hekima za Nahjulbalagha, Hekaya za aya Uislamu na mtindo wa maisha, pamoja na makala ya leo katika historia. Usisahau mpenzi msikilizaji, kama kawaida, tutakuwa pia na udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Iran, ambapo tutakuletea ni udondozi huo wa magazeti. Baada ya kipindi cha baraza la wasikilizaji, tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Nina wingi matumaini kuwa mtakuwa pamoja nami hadi tamati ya matangazo haya. imetimia saa sita kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Ibrahim Raisi asema Irani na Sri Lanka zimeazimia kuimarisha ushirikiano baina yao. Watu wasiopungua wa 32 wamefariki dunia kwa mafuriko huko nchini Kenya. Na Afrika Kusini ataka uchunguzi wa haraka kuhusu makaburi ya halaiki ukanda wa Gaza. Na sasa ni habari kamili. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambaye yuko nchini Sri Lanka amesisitiza kuwa hakuna kikwazo chochote katika kustawisha uhusiano wa kisiasa, kiuchumi na kiutamaduni kati ya Jamhuri ya Kiislamu na Sri Lanka. Ibrahim Raisi, kama tulivyoashiria, ambaye yuko safarini huko nchini Sri Lanka amesisitiza kwamba Teheran na serikali ya Sri Lanka zimeazimia kuendeleza na kuimarisha zaidi ushirikiano baina yao katika nyanja zote na katika ngazi zote, na kwamba jambo hilo ni kwa maslahi ya mataifa hayo mawili. Katika sehemu nyingine ya mazungumzo yake mbele ya waandishi wa habari, akiwa pamoja na mwenyeji wake Rais wa Iran amezungumzia suala la Palestina kuwa suala muhimu zaidi duniani na kwamba ni daghadagha na hangaiko kuu la mataifa yote, na kusema kinachotokea leo, jinai zinazoendelea kufanywa na za kutisha huko Gaza zimezua wasiwasi mkubwa na mshangao kwa watu wote wa dunia, na swali lao ni kwa nini mashirika ya kimataifa na haki za binadamu hayatekelezi wajibu wao katika uwanja huu. Nchini Kenya takriban watu 32 wamefariki dunia na wawili wajulikani walipo baada ya mafuriko kukumba karibu nusu ya taifa hilo la Afrika Mashariki. Watu laki moja elfu tatu na mia tano wanaripotiwa kuathiriwa na janga la mafuriko nchini Kenya, huku mvua zikiripotiwa kuendelea nchini humo. Baadhi ya barabara katika mji mkuu wa Kenya, Nairobi zilifungwa jana Jumatano na vitongoji kadhaa kusalia chini ya maji baada ya siku nyingine ya mvua kubwa kunyesha hiyo jana. Kenya imesajili mvua kubwa tangu katikati ya mwezi uliopita wa Machi, lakini mvua imezidi kunyesha wiki iliyopita na kusababisha mafuriko makubwa. Shirika la Msalaba Mwekundu la Kenya linasema kuwa limefanya uokoaji zaidi ya 188 tangu kuanza mvua mwezi Machi. Wizara ya mashauri ya kigeni Afrika Kusini imetoa mwito wa kufanyika uchunguzi wa haraka na wakina kuhusu makaburi ya mati yaliyogunduliwa katika ukanda wa Gaza. Kwa mujibu wa kanali ya televisheni ya Almayadin, Wizara ya mashauri ya kigeni Afrika Kusini imetoa mwito huo katika taarifa yake na kubainisha kuwa utawala wa kizayuni umepuuza hukumu za mahakama ya kimataifa ya uadilifu ICJ katika vita dhidi ya ukanda wa Gaza na hadi sasa hakuna adhabu iliyotolewa kwa utawala huo ghasibu, na hivyo kutaka kufanyika uchunguzi wa haraka na wakina kuhusiana na suala la makaburi ya umati yaliyogunduliwa huko katika ukanda wa Gaza. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujeni kutoka hapa Tehran. Shirika la kimataifa la msamaha duniani la Amnesty International limetangaza kuwa haki za binadamu zingali zinakabiliwa na tishio kubwa katika maeneo mbalimbali duniani. Ripoti ya shirika hilo inaonyesha kuwa haki za binadamu zinazidi kukiukwa duniani kote, na hali imezidi kuwa mbaya kwa miongo kadhaa sasa. Televisheni ya utawala wa kizayuni wa Israel imetangaza ongezeko la mara nne la maombi yanayotolewa na, na wazayuni kwa ajili ya kupata misaada kisaikolojia, ya kisaikolojia kufuatia operesheni ya Irani ya hadi ya kweli ya kuadhibu utawala huo. Baada ya operesheni ya adhabu ya hadi ya kweli katika kujibu shambulio la utawala haramu wa Israel katika ubalozi mdogo wa Irani, mjini Damascus, Syria, idadi ya wa wazayuni wanaomba kupatiwa msaada wa kiakili na kisaikolojia imeongezeka mara nne, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, karibuni sasa kutegea sikio kipindi cha baraza la wasikilizaji. Baraza la wasikilizaji. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi na karibuni katika kipindi kingine cha Baraza la Wasikilizaji. Kama mnavyokumbuka wasikilizaji wapenzi, Jumamosi usiku, yani usiku wa kuamkia Jumapili ya tarehe 14 Aprili sawa na tarehe tano mfunguo mosi Shawal 1445 Hijiria, jamhuri ya Kiislamu Iran ilifanya shambulio la kihistoria la kutia adabu utawala wa kizayuni baada ya Israel kushambulia ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus, Syria. Mwangwi wa shambulio hilo ni mkubwa sana duniani kote. Tangu wakati huo hadi hivi sasa tunaendelea kupokea maoni mengi kuhusu suala hilo. Hivyo, baraza la wasikilizaji leo pia litakuwa na maoni yanayohusiana na shambulio hilo la kulipiza kisasi la Iran dhidi ya utawala wa kizayuni na matokeo yake. Leo moja kwa moja tunaanza na maoni yake bwana Hamza Gomba wa Mwanza, Tanzania, ambaye baada ya kutusalimu ameandika: mimi napata mshangao kwa madola ya magharibi kwa kulaani shambulio la kulipiza kisasi la Muirani. Hivi Israel kushambulia ubalozi wa Irani nchini Siria, yenyewe ilifanya sawa? Mbona hatukuona hayo madola ya magharibi kukemea na kulaani tukio walilofanya wazayuni? Lakini wakati Irani ilipolipa kisasi ndo imekuwa tatizo. kunya anyekuku akinyabata kaharisha. Kwa mawazo yangu, kama inawezekana, nchi zote zilizojiunga na kundi la BRICS zijitoe umoja wa mataifa, zianzishe umoja wao wa mataifa, yaani zijitenge, ili sisi wenye nchi za dunia ya tatu tutajua wapi wana sera nzuri, tutajiunga nao kuliko hawa wa magharibi wanaojifanya kutetea haki za binadamu wakati wao ni wavunjaji wakuu wa haki hizo. Ni mimi Hamza Gomba kutoka mkoani Mwanza, Tanzania. Bwana Mfije Muhozi Johnson wa Chinoyi nchini Zimbabwe, yeye ameandika, ni kweli kabisa, Iran ni nchi ya kumtia adabu adui mzayuni. Hongera sana. Hapo hapo, Bwana Othman Abdallah wa Kigoma, Tanzania, yeye ameandika shukran sana kwa kunijali. Baadaye anasema sera za nchi za magharibi za ubaguzi haziwezi kwisha kwa sababu wao si waadilifu na ni watu waliojaa wingi wa tamaa. Anafafanua zaidi kwa kuandika, hiyo ni sifa mojawapo ya washirikina wote. Ama tukigusia swala la Israel, kututarajia kilichotokea huo ni ulimbukeni wao wa zayuni. Wanajifanya nchi zote wamezihodhi wao, kama ilivyo kwa vibaraka wao, lakini mbele ya Iran wamedunda. Ama Ustadh Jafar Musa wa Kilimanjaro, Tanzania, yeye yeah, ameandika shukran Redio Teheran kwa taarifa zenu za uhakika na za kweli, maana uvumi wa Israel kushambulia Iran ulisambaa. Sisi wasikilizaji wenu tulikuwa twawasubiri mtuhabarishe, kama hivi mlivyofanya na kututoa wasiwasi. Mwana baraza mwingine Bwana Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania, mtaa wa Madina Zahara anasema Iran imefanya vizuri kulipiza kisasi kwa Wazayuni. Imenifurahisha sana, furahisha sana. Kile choko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka hapa jijini Tehran. Na leo tunaendelea kurusha hewani maoni yenu yanayohusiana na majibu makali yaliyotolewa na Iran ya kujibu jinai za Israel za kushambulia ubalozi wa Iran mjini Damascus Syria. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya na email yetu swahili radio tirivr. Mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.ir/sw. Tunapatikana pia kwenye YouTube kwa linki ifuatayo At Iran radio sw pia naweza kusikiliza matangazo yetu kwenye Telegram katika t.me/radio Tehran sw alama ya kuuliza live stream. Mnaweza pia kujiunga na chaneli yetu ya WhatsApp kwa kupata habari na video na vitu vingine vingine. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yaliyotufikia kwa njia ya, ya telegramu yetu hiyo ya plus 989035065487 na ni kutoka kwa mwanabaraza hai bwana Juma Jafar Sagai wa Musoma, Mara, Tanzania, ambaye ameandika Inasikitisha na kufedhehesha sana tunaposikia masaibu na mateso yanayopata ndugu zetu wa Palestina. Naona haya kwa kutowasaidia, japo natamani kufanya hivyo, sina namna zaidi ya kuombea dua tu. Halafu kuna watu na mataifa yanajiita ya, ya Kiislamu lakini ndio ya kwanza yanawasaidia madhalimu wanaowatesa Wapalestina na kuwadhulumu haki zao ndugu zetu hao. Tena mataifa hayo yanajiona yameamini, hali ya kuwa dini tukufu ya Kiislamu, Quran imeshatufundisha tangu zamani kwamba hamuwezi kuamini mpaka mpendane, na hamuwezi kupendana mpaka mpeane mnavyovipenda. Naamini ipo siku Allah subhanahu wataala atawapa haki yao ndugu zetu wa Palestina na atawafedhehesha wanaowatesa na kuwanyanyasa wote na vibaraka wao. Amin, amin, amin. Juma Jafar Sagai, Musoma, Mara, Tanzania. Nam, hayo ni maoni yaliyotufikia kwa njia ya Telegram. Ama tukirudi kwenye maoni yaliyotufikia kwa njia ya WhatsApp, hapa nina maoni mengine mazuri kutoka kwa mwana baraza mwingine hai bwana Abdul Basit Aryami wa visiwani Zanziba, ambaye ameandika hongera sana jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa hatua yako ya kuatia adabu Wazayuni. Tunaomba raha ya juzi irudi tena na mara hii walau kwa siku tatu. Wazayuni wanataka kuchezea kila mtu kama wanavyowachezea Waarabu. Nusra ya Waislamu ipo Teherani. Unavyoona Ahmedi, maoni ya wasikilizaji wetu ni mengi na ni mazuri sana. Mwanabaraza mwingine bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, ana maoni mengi sana hapa. Kwa kuanzia, anasema kutengwa wazayuni ndio ubinadamu uliokamilika kuwa na mahusiano na wazayuni ndiko kuvunja haki za binadamu kwa vitendo. Wanaoweka uhusiano na wazayuni wanawatangazia walimwengu tabia yao ya kinyama na kiyahayawani ha, katika maumbile ya kibinadamu. Viongozi wote wa nchi za Waislamu wenye mashirikiano ya kiuchumi na wazayuni wanachangia dhuluma kwa Wapalestina. Anasema hawawezi kuwaminiwa hata chembe na umma wetu huu wa Mtume Muhammad, rema na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake. Naam, kama ulivyosema maoni ni mengi sana, hata kutoka kwa Bwana Sherali Fazul wa Dar es Salaam, Tanzania, lakini mimi hapa naashika maoni yake Bwana Musa Salim Mbinga wa Tabora, Tanzania, ambaye anasema kiukweli, sisi waislamu wengi tunalitegemea taifa la Iran katika kuushambulia utawala haramu wa Israel, lakini tunaona Iran inakawia sana. Hivi ni kwa nini wazayuni wamekuwa wakilenga sana maafisa wa Iran na kwa nini Iran haijalenga maafisa wa kizayuni? na je, mbona Iran ndiyo taifa pekee la kiislamu linalotetea wananchi madhulumu wa Palestina? Je, mataifa mengine yanaiogopa Israel au vipi? tunaitakia Iran mafanikio makubwa katika kujibu mashambulizi ya magaidi hao wa Kizayuni. maswali yako bwana Yambinga tutakuja kuyajibu katika vipindi vijavyo, baraza la wasikilizaji, tukijaaliwa, kwani muda wetu leo umeisha kabisa. Ishini salama. Tunasonga mbele na matangazo yetu haya kwa mchana wa leo foto. Sasa ni udondozi wa baadhi ya matoleo ya magazeti ya Iran. Tunaanza na gazeti la Abrar lililotanguliza mbele habari yenye kichwa cha maneno tahadhari ya Marekani kwa Pakistan kuhusu makubaliano ya kibiashara na Iran ni kuhusu vitisho vya serikali ya rais wa Marekani Joe Biden vya kuiwekea vikwazo Pakistani iwapo itafanya makubaliano ya kusafirisha gesi ya Iran kupitia ardhi ya nchi hiyo. Miongoni mwa habari muhimu za gazeti hili la Abrar ni ile inayosema kuwa miongoni mwa mateka wa vita wanaoshikiliwa na harakati ya Hamas huko Gaza ni majenerali na maafisa 30 wa ngazi za juu wa jeshi la utawala haramu wa Israel. Vilevile vile limeandika kuwa Ufaransa imelalamikia kuongezeka kwa kwa matumizi ya kura vyetu katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Gazeti la Jamhuri ya Islami limejikita zaidi kwenye hotuba kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu kwenye kwenye hadhara ya wafanyakazi waliokwenda kuonana naye hapo jana. Kichwa cha habari hii kinasema kiongozi mwadhamu asisitiza umuhimu wa kudhaminiwa usalama wa ajira, uh, wafanyakazi. E, vichwa vya habari, baadhi ya habari za jamhuri islami vinasema kuajiri wauguzi kipaumbele cha wizara afya, na dunia ataka uchunguzi huru kuhusu makaburi ya umati yaliyoachwa na jeshi la Israel huko katika ukanda wa Gaza. Gazeti la Kaihani pia limeipa kipaumbele hotuba ya kiongozi mwadhamu mapinduzi ya Kiislamu akisema hali nzuri ya wafanyakazi na maana ya hali bora ya nchi na taifa. Gazeti hili pia limeakisi sherehe ya kufunguliwa kinu cha kuzalisha nishati ya umeme huko Sri Lanka, iliyohudhuriwa na maraisi wa Iran na nchi hiyo <tune> Mnaendelea kutegea sikio idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ran. Wasikilizaji wa penzi karibuni katika sehemu hii ya 64 tu ya mfululizo wa makala hizi fupi fupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alayhi salam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Ingawa hii ni sehemu ya 64 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoendelea kuichambua ni ya 56. Alghina fi lghurbati watanun walfakru fi lwatani ghurba, kuwa na utajiri ni kuwa mwenyeji hata nje ya mji wako na kuwa na umaskini ni kuwa mgeni hata ndani ya mji wako. mwenyeji hata anapokwenda nje ya mji wake au nchi yake, lakini mtu anapokuwa maskini huwa ni mgeni hata ndani ya mji wake. Neno maana yake ni eneo ambalo mtu amezaliwa na kufumbua macho kwenye eneo au nchi hiyo, na kuona ndugu na jamaa zake wakiwa wamemzunguka. Ni eneo ambalo mtu ana marafiki katika kila kona, kwa lugha nyepesi ni mwenyeji wa eneo hilo. Katika upande wa pili, mtu huambiwa yuko ugenini anapokosa mambo yaliyofafanuliwa kuhusu watani ikiwa ni pamoja na kutokuwa na jamaa na marafiki imamu katika eneo hilo. Imamu Ali alaihi ssalam katika hikma hii ya 56 anasema, tajiri ana uwezo wa kupata marafiki popote aendapo kutokana na mali yake, na watu wengi wanavutika kwake kwa sababu ya utajiri wake. Hivyo tajiri huwa hajihisi mpweke wala mtu aliyetengwa popote aendapo, kwani dhati ya wanadamu ni kuvutiwa na mali na utajiri. Lakini maskini huwa haheshimiwi hata katika nchi yake, na hiyo ndiyo kawaida ya wanadamu walio wengi, hata watu maarufu na wenye ushawishi. Kwa bahati mbaya, baadhi ya wakati utaona mtu anakataliwa na hata familia yake na kutupwa na hata marafiki zake wa karibu, kwa sababu ya umaskini na ufukara wake, na mwishowe atakuwa kiumbe aliyesahaulika. Tunapozingatia uhakika huo tutaona hikma iliyojificha ndani ya maneno hayo yenye thamani kubwa ya Imamu Ali alaihissalam, kwamba kama unataka kupata heshima katika ulimwengu huu, basi jipinde kwa kazi na juhudi kwa ajili ya kupiga vita umaskini, na pia tusijiweke katika mazingira ya kuwategemea watu wengine katika kila kitu, bali wenyewe tujifanyie mambo yetu hadi pale itakaposhindikana kabisa. Ni vyema kuongeza kusema hapa kwamba dunia ni mahali pa kupimwa, viumbe ni sehemu ya kutahiniwa wanadamu, kuona wameweza vipi kutumia vipao walivyopewa na Allah. Hivyo ni wajibu wa watu matajiri kutambua kwamba utajiri walio nao ni amana waliokabidhiwa na Mwenyezi Mungu, wawape maskini haki zao, ili asibakie maskini hata mmoja katika jamii ya Waislamu. Watambue kuwa furaha ya kweli hailetwi na kujilimbikizia mali nyingi. Lakini maskini nao wanapaswa kutambua kuwa wanaweza kufikia furaha ya kweli kwa kuwa na subira mbele ya matatizo na kufanya jitihada kubwa za kutafuta riziki za halali. Ndiyo maana pia katika sehemu nyingine tunamwona Imamu Ali alaihi salam anaomba dua ya kuondolewa matatizo ya kimaisha na kiuchumi na Mola wake Mlezi, anasema ewe mola wangu Nihifadhie heshima yangu kwa kunifanya nikutegemee wewe tu, nisiwategemee viumbe, na usinitie kwenye umaskini ikawa sababu ya kudhalilika utu wangu. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Nam ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ya kumbuka, mpenzi msikilizaji, tunasikika pia kupitia Maarifa FM sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga huko nchini Tanzania. Hekaya za aya Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, na karibuni kuwa nami katika sehemu ya 50 ya kipindi chetu ambacho leo kitaangazia aya za 82 hadi 84 za suratul Maida. Katika miaka ya kwanza ya wito wa Mtume wa Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, Waislamu walikuwa wachache na hawakuwa na makazi na makimbilio, walikuwa wakiteswa na makafiri wa Kikuraishi, na ilihofiwa kwamba iwapo hali hii itaendelea, mtume angekumbana na matatizo makubwa zaidi katika kulingania ujumbe wake. Ili kudumisha ari na kulinda usalama wao, mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliwaamuru waislamu wahamie katika ardhi ya Abisinia au Uhabeshi barani Afrika. Alisema nchi hiyo inaongozwa na mtawala mwadilifu na hadhulumiwi mtu katika utawala wake. Hameni mwende huko hadi Mwenyezi Mungu atakapoleta faraja. Muda mfupi baada ya amri hiyo ya Mtume, Waislamu waliokuwa tayari walishika njia kuelekea Jida. Kwa bahati nzuri, majahazi mawili ya kibiashara yalikuwa tayari kuondoka kuelekea Uhabeshi. Habari ya safari hiyo ya baadhi ya Waislamu kuelekea Uhabeshi iliwafikia wakuu wa Makka, na mara moja walituma kundi la kuwarudisha. Hata hivyo, walikuta majahazi yameondoka kwenye fukwe za Jidda. Hijira hiyo ya kundi la kwanza ilifuatiwa na hijira nyingine ya kundi la Waislamu lililoongozwa na Jaafar bin Abi Talib. Katika hijira hiyo Waislamu waliongozana na wanawake na watoto wao kwa kadiri kwamba idadi ya Waislamu huko Uhabeshi ilifikia watu 83. Wahajiri hao Waislamu walikuta hali ya Uhabeshi kama ilivyoelezwa na mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Habari za kuishi kwa amani na utulivu wa Waislamu huko Uhabeshi Iliwakasirisha sana vinara wa Maka. Hivyo waliamua kutuma ujumbe kwa mfalme wa eneo hilo ukiwa na zawadi nono kwa shabaha ya kumshawishi mfalme na jashi na mawaziri wake. Walichagua watu wawili waliokuwa hodari wa kuzungumza ambao walikuwa Amri bin Alas na Abdullah bin Rabia. Baada ya kufika Uhabeshi, walikwenda kwa Najashi na kumpa zawadi kutoka Maka. Kisha Amr bin al As alimwambia, ewe mfalme, baadhi ya wajinga wa kaumu yetu wameacha dini yetu na kutukana miungu yetu. Tunakuomba utukabidhi watu hao. Najashi alikuwa mtawala mwerevu na mwadilifu. Kabla ya kuchukua hatua yoyote, alimwita kiongozi wa Waislamu Jafar bin Abitalib na kumwambia, sikiliza wanayosema kisha twambie mmefanya nini kiasi kwamba wanataka ni kukabidhi kwao wewe na wenzako. Jafari alisema, ewe mfalme, hebu waulize kama sisi ni watumwa wao. Na Najashi alimuuliza swali hilo. Amr bin Alas alisema, hapana, bali ni watu huru. Jafari alisema, ewe mfalme, waulize kama wanatudai chochote. Amri alisema, hapana. Kisha Jafari alimwambia mfalme, sasa kwa nini wanataka utukabidhi kwao? Je, si kwa sababu wametunyanyasa na kututesa katika mji wetu na tumelazimika kuomba hifadhi katika nchi hii ili kuondokana na manyanyaso yao? Amri bin Alas alisema ewe mfalme, watu hawa wamepinga dini yetu, wakatukana miungu yetu na kusababisha mgawanyiko katika umma wetu. Tunakuomba uwakabidhi kwetu ili kukomesha tofauti na mifarakano baina yetu. Sahaba mwema Jafar bin abi Talib, radhi za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake, alisema: ewe mfalme, upinzani wetu dhidi yao ni kwamba Mwenyezi Mungu amemtuma mtume miongoni mwetu ambaye ametulingania kumwabudu Mungu mmoja na akatukataza kumshirikisha Mungu na chochote na kuabudu masanamu. Ametuamrisha kuswali na kutoa zaka. Mtume wetu ametukataza kumwaga damu za watu, uvamizi na uporaji. Amekataza zinaa, riba na kula mizoga damu na nyama ya nguruwe. Mtume wetu anatulingania kufanya uadilifu na haki, kutendeana wema na kheri na kuwasaidia wasiojiweza. Baada ya kusikia maneno hayo ya Jafar, mfalme na Jashi wa Uhabeshi alisema Mwenyezi Mungu alimtuma Isa Masih kwa ajili ya mambo kama haya. Kisha alimtazama Jafar bin Abitalibi na kusema: Je, umekariri chochote kutoka kwenye kitabu kitakatifu kilichoteremshwa kwa mtume wenu? Jafar ilisema ndiyo. Kisha akasoma aya za Suratu Maryam zinazozungumzia kisa cha Bibi Maryam na mwanaye Isa Masih alayhim assalama. Aya hizi za Quran zinamtakasa Bibi Maryam kutokana na tuhuma alizobambikiwa na Bani Israel. Kisomo cha aya hizo za Quran kilimfanya mfalme na Jashi wa Uhabeshi na wasomi wa Kikristo waliokuwa katika hadhara hiyo watokwe na machozi. Wakati huu, Najashi alisema maneno haya, ya mtume wao na yale aliyoyaleta Isa yanatoka kwenye chanzo kimoja cha nuru. Ondokeni, kamwe sitawakabidhi watu hawa. Kisha aliwarudishia Makuraishi zawadi zao na kusema, Mwenyezi Mungu hakuchukua rushwa kutoka kwangu wakati aliponipa mamlaka ya ufalme, hivyo si sahihi kupata riziki kwa njia hii. Wahajiri wa Uhabeshi walirejea baada ya mtume kuhamia Madina. Na siku ya kutekwa ngome kubwa zaidi na hatari ya mayahudi ya Khaibar, alipomwona Jafar na wahajiri kutoka Uhabeshi, mtume wws alisema sentensi yake mashuhuri, sijui ni furahie lipi zaidi, ushindi wa Khaibar au kurejea kwa Jafar. Kwa upande mwingine, Najashi aliwatuma wanachuoni 30 wa kikristo kwa mtume huko Madina na kuamuru wafuatilie kwa makini tabia na mienendo yake maisha yake na habari za utume na ujumbe wake, na pia wachunguze kitabu kitakatifu cha Quran na wampe matokeo ya uchunguzi huo. Kundi hili la makasisi wa Kikristo liliathirika sana baada ya kusikia Qurani ikisomwa ndani ya msikiti wa mtume mjini Madina na likasilimo. Hapa ndipo zilipoteremshwa aya za 82 hadi 84 za Suratulmaida, zikiwapongeza waumini hawa: Hakika utawakuta walio maadui zaidi katika watu wote kwa walioamini ni Mayahudi na washirikina, na utawakuta walio karibu mno kwa mapenzi kwa walioamini ni wale wanaosema sisi ni Manasara. Hayo ni kwa sababu wapo miongoni mwao makasisi na watawa na kwa sababu wao hawafanyi kiburi, na wanaposikia yaliyoteremshwa kwa Mtume utaona macho yao yanachuruzika machozi kwa sababu ya haki walioitambua, wanasema: mola wetu tumeamini, tuandike pamoja na wanaoshuhudia. Na kwa nini tusimwamini Mwenyezi Mungu na haki iliyotujia, na hali tunatumai mola wetu atuingize katika waliowema. Wasalamu alaikum Uislamu na mtindo wa maisha. Hamjambo, wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nami tena katika sehemu nyingine ya kipindi cha Uislamu na mtindo wa maisha. Kipindi chetu cha leo kitatupia jicho suala la umuhimu wa wakati na jinsi ya kuutumia vyema ambako kuna nafasi muhimu katika mtindo wa maisha wa mwanadamu. Tafadhalini endeleeni kuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Katika kipindi kilichopita tulisema kwamba baada ya kuainisha lengo, suala la kupanga ratiba kuweka vipaumbele na kuchukua hatua za kuelekea kwenye malengo lina umuhimu mkubwa. Hata hivyo, suala jingine lenye umuhimu mkubwa ni jinsi ya kutumia wakati wenyewe. Japokuwa suala la kuainisha lengo na kupanga vipaumbele na kuwa na mipango na ratiba nzuri linamsaidia mwanadamu katika kutumia vyema wakati wake, lakini hapana shaka kwamba utumiaji mzuri wa wakati unahitaji ujuzi na tadbiri. Tadbiri na mipango mizuri ya kutumia wakati vinaweza kubadilisha mtindo wetu wa maisha kwa kiwango kikubwa. Hapa tunapaswa kujiuliza kwamba hivi kweli tuna uthamini pasavyo wakati wetu? Wakati ni miongoni mwa neema kubwa ambazo zina sura ya mtu binafsi, kwa maana kwamba mtu binafsi ndiye anayetumia wakati wake. Na kwa msingi huo hakuna mtu mwingine anayeweza kutumia wakati wako badala yako wewe. Katika upande mwingine, wakati hauwezi kukopeshwa au kuwekwa akiba, na watu wote wanatumia wakati kwa kiwango sawa. Hivyo basi utumiaji mzuri tu wa wakati ndio unaoweza kumfanya mwanadamu anufaike zaidi na wakati wake. Tunasisitiza kwamba wakati uliopita hauwezi kurejea na kurudi nyuma na hauwezi kuwa mfupi au kuwa mrefu. Kwa kutilia maanani hayo yote, mwanadamu anapaswa kufanya kila awezalo kuhakikisha kwamba anatumia vyema neema hiyo na kuutumia wakati kwa ajili ya kufanikisha malengo yake. Imepokewa kutoka kwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam na vilevile vile kwa wasii wake Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam, kwamba wamesema: fursa zinapita kwa kasi kama mawingu, hivyo basi tumia vyema fursa za kheri mnapozipata. Fursa zinapita kwa kasi kama mawingu, hivyo basi tumieni vyema fursa za kheri mnazozipata. Wakati, mpenzi msikilizaji, ni kito cha thamani ambacho hakiwezi kulinganishwa na jambo lolote jingine. Na kwa kuwa utumiaji mzuri wa wakati una umuhimu mkubwa sana kwa ajili ya mtaji wenye thamani wa umri, mafundisho ya dini ya Uislamu, hadithi na sira za viongozi wa dini hiyo wamesisitiza mno juu ya umuhimu na thamani kubwa ya wakati na jinsi ya kutumia vyema siku na miaka ya maisha yetu. Uislamu unawahusia wafuasi wake kujiepusha na uzembe, kubweteka na kutofanya kazi kwa ajili ya kuweza kupata saada na ufanisi wa milele. Vilevile vile dini hiyo inawataka wafuasi wake kujiepusha na tabia ya kuahirisha kazi zinazopaswa kutekelezwa kwa wakati wake, kuihesabu nafsi na matendo yake na kupanga ratiba nzuri na jinsi ya kutumia umri. Kurani tukufu imeuthamini sana wakati kwa kadiri kwamba Mwenyezi Mungu muumba ametumia wakati kula kiapo katika aya ya kwanza ya sura Tulasr, anasema katika aya ya mwanzoni mwa sura hiyo kwamba na apa kwa wakati. Katika aya nyingine nyingi za kitabu hicho kitakatifu, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anamtahadharisha mwanadamu kwamba umri unapita kwa kasi na kwamba analazimika kutumia vyema fursa hiyo ya umri, la sivyo atabakia katika huzuni na majuto. Ni kwa sababu hiyo pia ndiyo maana siku ya Kiama ikajulikana kwa jina la siku ya majuto, kwa sababu katika siku hiyo ya mwisho mwanadamu atajuta sana kutokana na kutotumia vyema fursa na wakati wa maisha yake ya duniani kwa ajili ya kutengeneza akhera yake. Aya ya 31 ya Suratul An'am inasema hakika wamekwisha hasirika wale waliokadhibisha kukutana na mola wao, mpaka itakapowajia ghafla siku ya Kiama watasema o oh, majuto yetu juu ya yale tuliyoyapuuza. Maisha ya mtu binafsi na jamii hayawezi kuwa na ufanisi bila ya kuthamini na kutumia vyema wakati, kuwa na ratiba na nidhamu katika kugawa wakati kwa njia sahihi. Tunapotazama ulimwengu na dunia tunaona kwamba kila kitu duniani kinafanyika na kwenda kwa mujibu wa mahesabu na nidhamu ya hali ya juu. Kwa msingi huo, kupoteza wakati na kutokuwa na nidhamu ni kwenda kinyume na maumbile ya dunia. Hii ni pamoja na kuwa mwanadamu ambaye ni sehemu ya dunia hii anapaswa kwenda sambamba na mfumo wa maumbile yake na kupanga maisha yake ya kimada na kiroho kwa mujibu wa harakati ya mfumo wenye nidhamu na mpangilio madhubuti wa ulimwengu. Kwenda sambamba na maumbile ya dunia kuna maana ya kutumia vyema wakati na fursa zake. Kuwa na mtazamo sahihi kuhusu wakati na kujua jinsi ya kuutumia ndiyo hatua ya kwanza ya kutumia vyema tunu hiyo kubwa ya Mungu. Kwa hakika, kila saa na kila siku ni wasila wanaopaswa kupangwa na kutumiwa ipasavyo. Kwa mantiki hiyo, hakuna kitu kinachoitwa wakati usiokuwa wa kazi, bali sekunde na kila dakika ya umri wa mtu inapaswa kupangiwa ratiba na utaratibu maalum wa jinsi ya kuutumia. Suala hilo limepewa umuhimu mkubwa katika mafundisho ya Uislamu kwa kadiri kwamba imepokewa katika hadithi kwamba siku ya Kiama mwanadamu hataruhusiwa kusonga mbele ila baada ya kuulizwa maswali kadhaa, ikiwa ni pamoja na jinsi alivyotumia umri wake duniani. Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam, na ahlu baiti zake watuharifu wamewahusia sana watu kutumia vyema na kwa njia sahihi wakati na umri wao, na wao wenyewe walikuwa mstari wa mbele na vinara katika swala hilo. Siku moja Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam alimwambia sahaba wake mkubwa Abu Dhar Alghifari kwamba tumia vitu vitano kabla ya kufikwa na vitano: tumia maisha yako kabla ya kufikwa na mauti uzima na afya yako kabla ya kupatwa na maradhi, wakati wako kabla ya kubanwa na kazi, ujana wako kabla ya kupatwa na uzee, na utajiri kabla ya kufikwa na umaskini. Vilevile wasii na khalifa wake Imamu Ali bin Abitalib alaihi salam amesema, wakati wa maisha yako ni sehemu ya umri wako. Hivyo fanya hima, sehemu yoyote ile ya umri wako isitumike bure isipokuwa katika mambo yatakayokuokoa. Kwa mujibu wa mafundisho ya Uislamu, ratiba na tadibiri nzuri ya wakati ya kila mtu inapaswa kupangika kwa njia ambayo kila siku yake itakuwa bora kuliko siku ya kabla yake. Kwa maneno mengine ni kuwa katika maisha yake ya kila siku mwanadamu anapaswa kuwa katika njia ya kukwea juu na kuelekea kwenye ukamilifu wa kimada na kiroho. Kupanga vyema wakati, kama ilivyo katika taaluma nyingine, kuna misingi kadhaa ambayo kuchungwa kwake kunaweza kutusaidia katika kufikia malengo yetu. Mmoja kati ya misingi hiyo, baada ya kuweka ratiba na mipango na kuitekeleza vyema, ni kutambua udhaifu na makosa ya sasa na kujua vizuizi na vikwazo vinavyotatiza utumiaji mzuri wa wakati. Kwa utaratibu huo, mwanadamu anapaswa kuchunguza na kufanya tathmini ya mipango na kazi zake mara kwa mara, ili aweze kujiepusha na kazi na mambo yanayoharibu wakati wake na kumzuia kufanya kazi zake muhimu. Kutambua vitu vinavyomfanya mwanadamu apoteze wakati wake ni awamu muhimu sana katika njia ya maendeleo na mafanikio yake, na suala hilo haliwezi kutimia bila ya kufanya mahesabu ya kina na tathmini ya mara kwa mara. Moja kati ya nyenzo za kutumia wakati wa kufanya mahesabu na tathmini kuhusu wakati na kazi hizo ni kutayarisha ripoti ya kazi zako za kila siku. Uchunguzi na unyambuzi wa ripoti hiyo ya kazi za kila siku unatusaidia kutambua jinsi ya kuokoa wakati, jinsi ya kuutumia vyema zaidi, jambo lipi la kutangulizwa na kupewa kipaumbele zaidi na mambo yanayotufanya tuharibu wakati wetu. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu cha leo cha Uislamu na Mtindo wa Maisha unaelekea ukingoni. Hadi tutakapokutana tena katika kipindi kingine, na kutakieni kila la heri. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe kumi na sita Shawwal 1445 Hijiria, sawa na Aprili 25 mwaka 2024. Siku kama ya leo miaka 532 iliyopita, serikali ya mwisho ya Kiislamu barani Ulaya ilisambaratika huko Grenada, baada ya kudhihiri dini ya Uislamu na kupanua mamlaka yake katika maeneo ya Asia na kaskazini mwa Afrika. Jeshi la Waislamu liliingia kusini magharibi mwa Ulaya kupitia lango bahari la Jabal Tariq yani Gibraltar, na kulitawala eneo hilo kwa kipindi cha karne nane. Eneo hilo ambalo kwa sasa linaitwa oo Hispania, wakati huo lilijulikana kwa jina la Andalusia. Katika kipindi cha ustawi wa ustaarabu wa Kiislamu, eneo la Grenada lilikuwa kituo kikuu cha ustaarabu huo na makao makuu ya kueneza Uislamu hususan barani Ulaya. Miaka 126 iliyopita katika siku kama leo, serikali ya Marekani ilitangaza vita dhidi ya Uhispania. Kabla ya hapo, Marekani ilikuwa imetaka Uhispania ilipatia ufumbuzi swala la Cuba kupitia njia za amani. Baadhi ya wa Wacuba kwa miaka mingi walikuwa wakipigania mamlaka ya kujitawala na mara kadhaa walifanya majaribio ya mapinduzi na kuendesha mapigano ya silaha. Siku kama ya leo miaka 99 iliyopita inayosadifiana na tarehe 6 Ordibehesht mwaka 1315 hijiria shamsia, kituo cha kwanza cha matangazo ya redio na telegrafu kilianza kazi nchini Iran. Mwanzoni mwa kuanzishwa kwake, kituo hicho kilikuwa chini ya usimamizi wa wizara ya vita. Miaka iliyofuata vituo vya kurusha matangazo ya redio na telegrafu vilianzishwa katika miji mbalimbali ya Iran na idara hiyo ikakabidhiwa kwa wizara ya posta na telegrafu. na miaka 53 iliyopita katika siku kama ya leo, Marekani laki mbili walifanya maandamano mjini Washington, wakiendeleza upinzani wao dhidi ya mashambulio ya nchi hiyo huko Vietnam. Maandamano hayo yalikuwa miongoni mwa vielelezo vikubwa vya upinzani wa wananchi wa Marekani dhidi ya siasa za kichokozi za serikali ya nchi hiyo huko Vietnam. na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni kwa mchana wa leo, kwanza tegeni sikio, mukhtasari wa habari za ulimwengu. Raisi Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa hakuna kikwazo chochote katika kustawisha uhusiano wa kisiasa, kiuchumi na kiutamaduni kati ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Sri Lanka. Rais Ibrahim Raisi amesema hayo akiwa safarini nchini Sri Lanka na kueleza bayana kwamba Iran na serikali ya Sri Lanka zimeazimia kuendeleza na kuimarisha zaidi uhusiano baina yao katika nyanja zote na katika nyuga zote na, na kwamba jambo hilo ni kwa maslahi ya mataifa hayo mawili. Takriban watu thelathini na mbili wamefariki dunia nchini Kenya na wawili hawajulikani walipo baada ya mafuriko kukumba karibu nusu ya taifa hilo la Afrika ya Mashariki. Baadhi ya barabara katika mji mkuu wa Kenya, Nairobi, zilifungwa jana Jumatano na vitongoji kadhaa kusalia e, vikiwa vinaelea e, chini ya maji baada ya siku nyingine mvua kubwa kushuhudiwa huko nchini Kenya. Wizara ya mashauri ya kigeni ya Afrika Kusini imetoa mwito wa kufanyika uchunguzi wa haraka na wakina kuhusu makaburi ya umati yaliyogunduliwa huko katika ukanda wa Gaza. Shirika la kimataifa la msamaha duniani la Amnesty International limetangaza kuwa haki za binadamu zingali zinakabiliwa na tishio kubwa katika maeneo mbalimbali duniani na televisheni ya utawala wa kizayuni wa Israel imetangaza ongezeko la mara nne la maombi yanayotolewa na zayuni kwa ajili ya kupata misaada ya kisaikolojia kufuatia operesheni ya Iran ya ahadi ya kweli ya kuwadhibu utawala huo ghasibu, kwa mujibu wa shirika la habari la Iran Press. Baada ya operesheni ya adhabu ya ahadi ya kweli katika kujibu shambulio la utawala haramu wa kizayuni katika ubalozi mdogo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mjini Damaska, Siria, idadi ya wazayuni wanaomba msaada wa kiakili na kisaikolojia imeongezeka mara nne ikilinganishwa na hapo kabla. Hapo mwanzo gazeti la Yediot Ahronot lilitoa ripoti kuhusu wasiwasi wa kuporomoka kwa mfumo wa afya akili wa utawala haramu wa kizayuni wa Israel. Mpenzi msikilizaji, kwa mukhtasari huu wa habari za ulimwengu, ndio tunafikia tamati ya matangazo yetu kwa mchana wa leo. Kumbuka mpenzi msikilizaji, tunasikika kupitia sateliti na internet. Anwani ya interneti ni pastoday.ir/sw, na barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Tunasikika pia kupitia Maarifa FM Sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga huko nchini Tanzania, ambapo mbali na katika mkoa huo tunasikika pia katika miji mingine ya Tanzania kama vile eh, Kigoma, Mwanza, Lindi, Mtwara Singida na baadhi ya maeneo ya Shinyanga na Tabora. Tunapatikana mubashara kabisa kupitia Maarifa FM kutoka Teherani. Mpenzi msikilizaji, la ziada sina ghairi ya kukwageni nikikutakieni mchana mwema na hudha jazi la matangazo ya redio Teherani kwa mchana huu. Nilikuwa mimi Salum Bendera, kwaherini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at iriibr mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.