Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Enyi wanadamu, hakika tumekuteremshieni vazi lifichalo tupu zenu na vazi la pambo na vazi la takwa, ndiyo bora. Hiyo ni katika ishara za Mwenyezi Mungu ili wapate kukumbuka. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ewe mola wangu, nipambe katika siku ya leo kwa sitara ya uungwana wa nafsi, na unisitiri ndani yake kwa nguo ya kukinai na kutosheka, na uniongoze ndani yake kwenye uadilifu na insafu, na uninusuru ndani yake na kila ninachokiogopa kwa nusura yako, kwa nusura yako ewe mlinzi wa wenye hofu. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Jambo mpenzi msikilizaji, na tumai mchana mwema, au mchana wako unakuendea vyema. Karibu katika matangazo haya ya Radio Tehran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran, ikiwa leo ni Machi 23 studio ni kuendesha matangazo haya ni mimi Hussein Hassan. Nikikusihi tuwe sote hadi tamati, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia. Na vilevile vile tutakuwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na kwenye vipindi tumekuandalia darsa ya Qur'ani. Podcast itakayozungumzia mashambulizi ya Marekani na Uingereza dhidi ya Yemen, tutakuwa pia na makala fupi ya kila siku ya leo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia, mpenzi msikilizaji, na kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM kwa msikilizaji wetu aliyeko Tanzania kupitia Redio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.ir mkwaju sw. Halikadhalika una fursa wa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari alama ya kujumlisha plus 98936 Tano, nne, nane, saba. Muda si muda narejea na, na taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia Lakini kwanza kabisa ni kupe vidokezo. Waziri Abdullahyan wa Iran asema mauaji ya kimbari Ghaza yamefichua dhati na unafik wa, wa Magharibi. Maiti 65 za wahajiri zagunduliwa katika kaburi la umati huko Libya. Israel yapora ekari elfu mbili za ardhi ya Wapalestina katika ukingo wa magharibi, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje ya jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema mauaji ya kimbari yanayoshuhudiwa katika ukanda wa Ghaza yameweka bayana kuwa nchi za magharibi zinatumia swala la haki za binadamu kama wenzo wa kisiasa tu. Husein Amir Abdullahian alisema hayo jana katika mazungumzo yake ya simu na Ziyad An Nakhala, katibu mkuu wa harakati ya Mukawama ya Jihadul Islami ya Palestina, na kuongeza kuwa matukio ya Gaza yameanika dhati ya ukatili wa Israel na uungaji mkono wa ikulu ya Marekani White House kwa mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina. Kwa upande wake, Ziada Nahala, katibu mkuu wa harakati ya Jihadul Islam ya Palestina, amepongeza na kusifu moyo wa nguvu izza na kusimama kidete mukawama wa Palestina baada ya takriban miezi sita ya vita vya mauaji ya kimbari vya utawala wa kizayuni katika ukanda wa Gaza. Maafisa wa shirika la kimataifa la uhamiaji IOM wameripoti kuwa wamegundua mili ya watu 65 iliyokuwa imezikwa kwenye kaburi la umati huko nchini Libya. IOM bila ya kueleza kuhusu uraia na mazingira ya kufariki dunia, waajiri hao huko kusini magharibi mwa Libya, imesema serikali ya nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika inachunguza kiini cha vifo hivyo, sambamba na kusema kwamba limesikitishwa na kushtushwa na ugunduzi huo. Shirika hilo la kimataifa limesema gharama ya kutochukua hatua imedhihirika katika kuongezeka vifo vya binadamu na hali ya kutamausha wanayopitia wakimbizi. Haya yanajiri chini ya wiki mbili baada ya wahajiri sitini kufa maji baada ya boti ya kuzama kwenye bahari ya Mediterania, katika mji wa pwani wa Zawiya huko kaskazini magharibi mwa Libya. Kwingineko, harakati ya Hizbullah ya Lebanon imejibu jinai za utawala wa kizayuni dhidi ya ukanda wa Ghaza kwa kupiga ngome na kambi za kijeshi za wazayuni kaskazini mwa ardhi za Palestina zilizopachikwa jina bandia la Israel kwa makombora ya mizinga na ndege zisizo na rubani. Kanali ya televisheni ya Almayadin imenukuu taarifa ya Hizbullah inayosema kwamba wanajihadi wa harakati hiyo ya mukawama jana, Ijumaa, walishambulia ngome ya Israel ya Ruwaisat al Alam katika milima ya Farshuba na kulishambulia au kulisababisha hasara kubwa jeshi la utawala huo pandikizi. Taarifa hiyo imeongeza kuwa Hizbullah imeshambulia pia mkusanyiko wa wanajeshi wa Israel waliokuwa katika kambi ya kijeshi ya Jalal Alam karibu na kijiji cha Alma Hashab kusini mwa Lebanon. Taarifa hiyo ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Msemaji wa shirika la nishati ya atomiki la Iran amesema jamhuri ya Kiislamu inapaswa kuwa na vituo kati ya kumi na tano na ishirini vya nyuklia ili kujidhaminia mahitaji yake ya nishati. Shirika la habari la Tasnim limemnukuu Behruz Kamalvandi akiasema hayo kwa mnasaba wa kwanza mwaka mpya wa Kiirani na kuongeza kuwa shughuli zote za nyuklia za jamhuri ya Kiislamu zinafanyika kulingana na sheria na utawala. Ghasibu wa Israel umetangaza habari ya kunyakua ekari elfu mbili za ardhi ya Palestina katika eneo la Ukingo wa Magharibi wa mto Jordan linalokaliwa kwa mabavu na utawala huo upandikizi. Hayo yalitangazwa jana Ijumaa na Bezalel Smotrich, waziri wa fedha wa Israel, wakati wa ziara ya Antony Blinken, waziri wa mambo ya nje wa Marekani, aliyetembelea ardhi ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Hii ni redio Teheran. Habari hizo nilizokusomea kwa muhtasari, mpenzi msikilizaji, unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya Pars today ir mkoa juu sw. Ni kukumbusha kwamba bado una fursa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari alama ya kujumlisha plus 9 8 9 3 5 6 a nne nane saba na toban. Nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni yako hayo baada ya muda usiokuwa mrefu. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 1127 na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 69 Wa ama wa man utia kitabahu bishimalihi fayakulu ya laytani lam uta kitabia, na ama atakayepewa daftari lake katika mkono wake wa kushoto basi yeye atasema laiti nisingelipewa daftari langu, walam adri ma hisabia wala nisingelijua nini hisabu yangu. Ya laitaka kanat alqadiya, laiti mauti yangemaliza kila kitu changu. Ma aghna anni maliya, mali yangu haikunifaa kitu. Halaka anni sultaniya madaraka yangu yamenipotea. Katika darsa iliyopita, tulisoma aya zilizowazungumzia watu ambao siku ya kiama watapewa madaftari ya amali zao kwa mikono yao ya kulia na kwa furaha isiyoelezeka watawaonyesha na kuwataka wenzao wayatazame madaftari yao hayo. Hao ni watu waliofaulu na kufuzu wa kujaaliwa kuingia peponi kutokana na kuwa na madaftari hayo ya amali. Aya hizi tulizosoma zinalizungumzia kundi la watu waliomkabala na waja hao wema, ambao watapewa madaftari ya amali zao kwa mikono yao ya kushoto na hatimaye kuongozwa kuelekea kwenye moto wa Jahannam. Mtu yeyote atakayepewa daftari la amali zake kwa mkono wake wa kushoto, atakapoliona tu daftari hilo lililojaa amali zake chafu, atajuta na kuona aibu, huku akijisemea yalaiti, nisingelipewa daftari hili wala kujua yaliyomo ndani yake. Natamani ningefikwa tena na mauti papa hapa nikaepuka kuikabili hali hii ngumu, nzito, na ya kutisha. Nilipokuwa duniani nilikuwa nikidhani kwamba kwa kuwa na mali na utajiri na cheo na madaraka mimi ni mtu niliyefaulu na kufuzu katika maisha yangu, lakini leo naona mali zile na madaraka yale hayanifalii chochote hapa, na nimebaki mikono mitupu. Ajabu ni kwamba watu hawa walipokuwa duniani walikuwa wakiogopa kufa na kujaribu kukikwepa kifo kwa kila njia, lakini hali itakuwa nzito mno kwao siku ya Kiama, mpaka watafika hadi ya kuyatamani mauti na kumwomba Mwenyezi Mungu awaangamize. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kueleweshwa kabisa vipi yatakuwa matokeo na hatima ya amali zake mtu katika ulimwengu wa akhera kunamsaidia kuchagua tokea sasa hapa duniani njia sahihi na ya uongofu ya kufuata katika maisha yake. Funzo nyingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa siku ya kiama si siku ya kutubia mtu mwovu na kuahidi kujirekebisha na hataambulia chochote zaidi ya majuto na masikitiko. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba kama mtu atazitumia vibaya hapa duniani neema za mali na utajiri na cheo na madaraka, havitamfalia kitu siku ya kiama, bali vitakuwa sababu ya yeye kupatwa na huzuni na majuto katika ulimwengu huo wa akhira. Tunaiendeleza darsa yetu kwa aya ya thalathini ahadi thalathini na nne ya sura yetu ya Alhaq ambazo zinasema Pasemwe, mshikeni mtieni pingu. Thumma aljahima sallu, kisha mtupeni motoni. Thumma fi silsilatin dhar'uha sab'una dhira'an fasluku, kisha mtatizeni katika mnyororo wenye urefu wa dhiraa sabini. Innahu kana la yu'minu billahi al-adhim kwani huyo hakika alikuwa hamwamini Mwenyezi Mungu mtukufu wala yahuddu ala ta'amil miskin wala hahimizi kulisha masikini kama tulivyotangulia kueleza Huzuni na majuto havitawafalia kitu watu waovu na wafanya madhambi huko akhera. Malaika watoaji wa adhabu watawafunga pingu za minyororo mikononi na miguuni watu hao na kuwavurumiza motoni, na huko motoni pia watafungwa minyororo mingine watakayokuwa wamefungwa nayo watu wa makundi mengine ya motoni Kutumiwa taabiri na maelezo haya na Quran kuna maanisha mambo mawili. La kwanza ni kuwadhalilisha waovu na kuvunja kiburi na jeuri yao, na la pili ni kubainisha ukubwa na ukali wa adhabu ya motoni. Baada ya hayo, nukta nyingine muhimu ya kuzingatiwa hapa ni kutajwa sababu ya watu hao kufikwa na adhabu kali inayobainishwa na aya zinazofuatia ya kwamba pamoja na kulinganiwa na mitume na kubainikiwa na haki na ukweli kwa uwazi kabisa hawakuwa tayari katu kumwamini Allah subhanahu wa taala, na walishikilia msimamo wao wa kumkufuru na kumkanusha mola na muumba wao katika maisha yao yote. Hawakuwa wakiwajali wanyonge na wahitaji katika jamii, si wao wakichukua hatua wa ya kuwasaidia watu hao, wala hawakuwa wakiwashajiisha wengine kufanya hivyo. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mikono ambayo hapa duniani ilikuwa wazi kutumika kwa ajili ya kutendea kila aina ya dhuluma na uchupaji mipaka na kufanya ubahili wa kuwasaidia wahitaji na wenye njaa siku ya kiama itaishia kwenye pingu za minyororo. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa ukafiri na ubahili vikichanganyika pamoja, wa sababu ya mtu kufikwa na hatima na mwisho mbaya mkabala wake Si ajabu mtu kafiri aliye karimu wa kutoa na kuwasaidia wahitaji na wanyonge akapata rehma za Allah subhanahu wa ta'ala. Vile vile tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba haikubaliki mtu kuishi maisha ya kutojali hali za wanyonge na wahitaji, anatakiwa ama atoe yeye mwenyewe alichonacho katika mali yake au kama hana basi angalau awahimize na kuwashajiisha wenzake kufanya hivyo. Subhanallahi walhamdulillahi wa la ilaha illallah wallahu akbar. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya 35 ahadi 37 ya sura yetu ya Alhaqa ambazo zinasema, basi leo hapa hana jamaa wa kumwonea uchungu, wala hana chakula ila usaha wa watu wa motoni. La chakula hicho hawakili ila wenye hatia. Baadhi ya wakati mtu anapofikwa na shida hapa duniani huweza kulilia hali yake kwa ndugu na marafiki zake, wakaweza kumtatulia shida aliyonayo, lakini siku ya kiama mahusiano yote yaliyopo baina ya watu yatakatika na mtu hatoweza kupata msaada wa mtu yeyote, awe ni jamaa au rafiki yake. Mtu ambaye hapa duniani hafikirii jengine lolote isipokuwa kujaza tumbo lake na kukidhi matakwa na matamanio ya nafsi yake tu bila kuwafikiria wala kuwajali wahitaji na wenye njaa hatokuwa na chakula chingine huko akhira, isipokuwa usaha na damu. Katika aya nyingine za Qur'an umetajwa pia uchungu, harufu mbovu na munguzo mkali wa chakula cha watu wa motoni, ili kuwapa indhari watu ya kwamba wawafikirie wanyonge na wanaotabika kwa njaa kwa kujitahidi kufanya kila wawezalo kuwakidhia mahitaji yao ya chakula. Na bila shaka adhabu hii kali iliyotajwa hapa inawahusu watu wanaompinga Allah subhanahu wa taala kwa inadi, ubishi na ukaidi, na kuhitari kufuata njia ya maovu na maasi. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba tujihadhari na kuchagua marafiki na masahibu ambao urafiki na usuhuba wetu na wao utakuwa sababu ya sisi kwenda kuingizwa motoni, kwa sababu watu kama hao hawataweza kutusaidia chochote huko akhera na kutuokoa na adhabu ya moto. Funzo nyingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kuwapuuza na kuto wajali wenye shida na njaa katika jamii ni kosa lisilosameheka na litapelekea mtu kufikwa na adhabu kali huko akhera. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 1127 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atupe mema duniani na akatupe mema huko akhera. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, tuangazie machoto magazetini. Gazeti la Mwananchi linalochapishwa nchini Tanzania ndilo linalotukunjulia jamvi la udunduzi wetu magazeti ya Afrika Mashariki kwa mchana huu. Kichwa cha habari yake iliyotengewa nafasi ya kwanza kinasema mauaji ya kikatili. Muhtasari wa habari hiyo ni kwamba mume adaiwa kumpiga hadi kumuua mkewe, aufukia mwili wake ndani ya nyumba, mume mbaroni. Habari nyingine zinazopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosema majina ya mawaziri yatumika kwa utapeli, gavana BOT awaonya walioficha dola kuziachia, na Mcherengwa aahidi kanuni za uchaguzi serikali za mitaa kuwashirikishi. Nalo gazeti la Habari Leo toleo la intaneti pamoja na mambo mengine limeandika Muhimbili yapokea taulo za watoto wadogo, tisini na nne wakamatwa Tanga makosa ya jinai, Aweso asema ufinywa bajeti kikwazo miradi ya maji, aua mke na kumfukia chumbani ya na Simiu yakabiliwa na maambukizi mapya ya TB. Tuangazie sasa magazeti ya nchini Kenya, ambapo habari iliyopewa kipaumbele na gazeti la Taifa Leo inahusu fumbo la watoto 35 kutoweka katika mazingira ya kutatanisha. Linaandika kuwa wazazi walalama, watoto hao wametekwa nyara katika mtaa wa mabanda wa Langas mjini Eldoret, lakini polisi wanakanusha wakidai wako katika makazi salama. Ukurasa wa mbele wa gazeti dada la Saturday Nation umepambwa kwa picha ya naibu rais Rigathi Gachagua, na habari hiyo imebeba anwani semayo mitego mitatu ya kumjenga au kumbomoa Gashagwa. Toleo lake la mtandaoni limeakisi habari ya kuendelea mgomo wa madaktari nchini Kenya na kugonga mwamba mazungumzo baina ya chama cha matabibu na serikali hiyo jana. Tunatamatisha udondo zetu nchini Uganda kwa kutupia jicho gazeti la Saturday Monitor, na kama ilivyotarajiwa limeipa uzito wa kwanza habari ya rais wa Uganda Yoweri Museveni kumteua mwanawe wa kiume Jenerali Muhozi Kainerugaba kuwa mkuu wa majeshi ya nchi hiyo ya Afrika Mashariki. <muchos> Hii ni Redio Teheran. Tovuti yetu ni pars today ir mkwaju sw Vita vya Uingereza na Marekani dhidi ya Yemen ni vita vya kulinda Israel na kampeni yake ya mauaji ya kimbari huko Gaza. Marekani na Uingereza zikiwa mifano miwili ya nchi tajiri zaidi duniani, zinashambulia kwa makombora moja ya mataifa maskini zaidi duniani, yaani Yemen, ambalo kosa lake ni kulitetea taifa linalodhulumiwa zaidi duniani la Palestina huko ukanda wa Gaza. Uingereza inaweza kutumia diplomasia kutatua tatizo hili, lakini badala yake inatumikia maslahi ya Israel kwa siri katika eneo la magharibi mwa Asia. Siku kadhaa zilizopita, Uingereza na Marekani zilishambulia kwa makombora maeneo sabini na tatu huko Yemen kwa kisingizio cha kulinda safari za meli zinazopeleka bidhaa huko Israel. Swali linalojitokeza ni kwamba je, mizigo ya meli ni muhimu zaidi kuliko maisha ya binadamu? Joe Biden ni rais wa nne wa Marekani kuishambulia ardhi ya Yemen. Tangu mwaka 1839 Uingereza imekuwa na nafasi katika kuingilia, kuvamia na kushambulia ardhi ya Yemen. Hii leo tuko katika hali ya vita vya Yemen ambavyo ni mwendelezo wa vita vya miaka kumi iliyopita katika nchi hiyo. Inasemekana pia kwamba katika mwongo uliopita watu laki tatu sabini na saba elfu waliuawa nchini Yemen kutokana na vita vilivyofadhiliwa na Uingereza na Marekani, na watoto 85,000 wamepoteza maisha kutokana na njaa katika kipindi hicho. Marubani waliopewa mafunzo nchini Uingereza walidondosha Yemen mabomu yaliyotengenezwa nchini Uingereza kwenyewe kwa kutumia ndege za Uingereza na kwa msaada wa moja kwa moja kutoka kwa mashirika na makampuni ya nchi hiyo ya Uingereza. Si hayo tu, bali pia tumeona kwamba Uingereza imetumia mabomu ya vishada ambayo yalitengenezwa nchini humo miaka ya elfu moja mia tisa na themanini na yamepigwa marufuku kimataifa. Mabomu hayo yametumiwa na vikosi vinavyoungwa mkono na Uingereza dhidi ya watu wa Yemen. Kampuni iliyofaidika zaidi na vita hivyo nchini Yemen ni BAE Systems, ambayo miamala yake na Saudi Arabia ina thamani ya takriban dola bilioni 20. Wakati huo kampuni hiyo ilizindua kampeni iliyolenga watoto wadogo. Katika kampeni hiyo, mafundi wa ndege wanaonekana wakiwasomea watoto hadithi. Mafundi hao hao waliishambulia Yemen kwa kuongoza ndege zilizouzwa kwa Saudi Arabia. Hatuwezi pia kusahau kwamba vipuri vya ndege za F35 vinatengenezwa katika nchi hiyo ya Uingereza. Ndege hizo ndizo zinazotumiwa na utawala haramu wa Israel katika mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Palestina katika ukanda wa Gaza. Hebu tazama askari walenga shabaha wa Israel wakiwapiga risasi wanawake katika kanisa moja la ukanda wa Gaza huko Palestina. Hivi unajua kwamba vipuri vya bunduki zinazotumiwa na walenga shabaha wa Israel kuwaua watu wa ukanda wa Gaza viliuzwa kwa utawala huo na Uingereza, bali hata bunduki zenyewe pia zilinunuliwa kutoka Uingereza. Tumesikia mara nyingi viongozi wa Marekani na Uingereza wakidai kwamba hatua zao, kama mashambulizi dhidi ya Yemen, ni kwa ajili ya kulinda maisha ya raia. Lakini je, meli zote zilizokamatwa na jeshi la Yemen katika bahari Nyekundu zilikuwa za kiraia? Meli ya kwanza iliyotekwa na wanajeshi wa Yemen katika bahari Nyekundu ilikuwa meli kubwa inayojulikana kwa jina la Central Park. Meli hiyo ilimilikiwa na Zodiac Maritime, ambayo sasa ni kampuni iliyosajiliwa nchini Uingereza, inayomilikiwa na familia tajiri zaidi ya Israel, Ofer family. Takriban mwongo mmoja uliopita gazeti la Times la Uingereza lilifichua kwamba kampuni hiyo ya familia ya Ofer inafanya kazi ya kusafirisha askari maalum wa ujasusi wa Israel katika eneo la magharibi mwa Asia kwa lengo la kutekeleza mauaji. Kampuni ya Zodiac Maritime inafanya kazi kama kitengo cha ujasusi cha Israel na inapolengwa na wanajeshi wa Yemen. Watu wa Yemen wana haki ya kuamiliana na meli hizo kama majasusi wa Israel. Hapa tunaona haja ya kuangalia kwa undani wakandarasi wa kijeshi wanaolinda meli za Zodiac Maritime. Kampuni hiyo takriban ni shirika la masuala ya ujasusi na usalama la Uingereza, Ambrey, ambayo imejaa waajiri wa zamani wa vyeo vya juu katika wizara ya ulinzi ya Uingereza. Kwa mfano tu, James Hopkinson ambaye ni mkurugenzi wa usimamizi wa hatari na ushauri, director of risk management and advisory katika kampuni ya Amri alikuwa naibu mkuu wa kamati ya kukabiliana na ugaidi katika wizara ya ulinzi ya Uingereza kabla ya kuanza kufanya kazi katika shirika hilo. Mtu mwingine muhimu katika kampuni hii ya Amri ni Harry Pearce, mkuu wa zamani wa operesheni katika jeshi la Uingereza. Kwa hivyo, hapa tuna kampuni ya Uingereza ambayo imejaa wanajeshi wa zamani wa nchi hiyo. Madhumuni ya kampuni hii ni kulinda kampuni ya biashara ya Uingereza ambayo iko mikononi mwa utawala haramu wa Israel. Kampuni hiyo inaripotiwa kuhudumia shirika la ujasusi la Israel katika bahari nyekundu. Ni wazi kwamba walengwa hapa si raia kama inavyodaiwa na Keir Starmer na wenzake wa Uingereza. Na zaidi ya hayo ni kwamba ulimwengu wao ni wa ajabu sana kwao Shehena za mizigo zinatambuliwa kama shabaha za kiraia, lakini watu hao hao wa magharibi hawatambui hospitali, shule, makanisa na misikiti ya Gaza kuwa ni maeneo ya kiraia. Nchi kama Yemen, Iraki, Libya na Afghanistan zinazingatiwa kama magombe ya kukamua maziwa kwa viwanda vya kijeshi vya Marekani. Katika vita eti dhidi ya ugaidi, wastani wa mabomu 46 yalidondoshwa na Marekani na washirika wake kwenye vichwa vya watu. Je, kudondosha mabomu juu ya vichwa vya watu katika nchi maskini ya Mashariki ya Kati kuna faida nyingine zaidi ya kuchangia mgogoro wa ubinadamu? Mmoja wa watu mashuhuri amesema kwamba wana pesa za vita, lakini hawawezi kulisha maskini Kwani wakati huko Uingereza, kiwango cha baridi kikiwa nyuzi joto nne chini ya sifuri na watu wanalala mitaani, madaktari, wauguzi, na wafanyakazi wa reli na walimu wa Kigoma kutokana na mazingira ya kazi yasiyofaa, nchi hiyo inataka kutumia pesa zako kuwadondoshia mabomu watu maskini zaidi duniani, huko Yemen. Tunapaswa kutamani kuwa kama mwanajeshi wa zamani wa Uingereza Ahmed Al-Babati. Wakati huu wa vita huko Yemen ambavyo vinaua mtoto mmoja kila baada ya dakika kumi. Ahmed Al-Babati akiwa amevalia sare zake za kijeshi alisimama nje ya jengo la Downing Street mahali liliko jumba la waziri mkuu wa Uingereza na kupinga vita vya nchi yake dhidi ya Yemen. Mara moja alikamatwa na kuwekwa kizuizini na kufukuzwa kutoka kwenye jeshi la Uingereza kwa sababu tu ya kutetea ubinadamu. Ukiamua kulipiga kwa mabomu moja ya mataifa maskini zaidi duniani kwa ajili ya kuunga mkono mauaji ya kimbari dhidi ya mojawapo ya mataifa yanayokandamizwa zaidi duniani, kwa hakika hutakuwa mtu mwema. Wapenzi watazamaji na wasikilizaji, hii leo kuna vyombo vya habari mashuhuri vinavyotumikia kikamilifu maslahi ya wanyanyasaji. Kwa sababu hii tunapaswa kuunga mkono vyombo huru vya habari ili kubatilisha udhibiti wa vyombo hivyo vya habari na simulizi zao zisizo sahihi. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika kipindi hiki kipya cha Bustani ya Uongofu. Katika mfululizo huu mpya, tutazungumzia na kubainisha mitazamo ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na Ahlubeiti wake watoharifu alaihimussalam, kuhusiana na maudhui tofauti za kiitikadi, kijamii kisiasa na kimaadili. Hapana shaka kuwa mtaweza kunufaika vya kutosha na mfululizo huu, kwani Mtume sallallahu alihi wa alihi wasalam, dhuria na watu watoharifu wa nyumba yake ni bustani iliyojaa manukato ya maarifa yasiyo na kifani, na bila shaka, kuvuta pumzi katika bustani hii humfanya mtu apate nishati na nguvu mpya sambamba na maarifa mapya yenye maana na madhumuni ali. Tunamwomba Allah atupe taufiki msaada na auni, ili tuweze kubainisha mitazamo na maarifa haya ya Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam na ahlubeiti wake wema kwa njia bora kabisa. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nami katika dakika hizi chache kwenye sehemu hii ya kwanza ya mfululizo huu. Karibuni. Imani na masuala ya itikadi ni mambo ambayo yana umuhimu mkubwa katika maisha ya mwanadamu. Hii inatokana na kuwa fikra na mitazamo ni jiwe la msingi la shaksia ya mtu, na vitendo amali na miamala yote ya mwanadamu inafanyika kwa mujibu wa imani na itikadi zake. Fikra za mwanadamu huwa na taathira katika engo na nyuga zote za maisha. Wataalamu wa mambo wanaamini kuwa akthari ya miamala mibaya, tabia mbovu na maadili mabaya, chimbuko lake ni itikadi zisizo sahihi na vilevile vile kutokuwa na ufahamu mwanadamu kuhusiana na misingi ya utu na ubinadamu. Kwa msingi huo, lengo kuu la dini za Mwenyezi Mungu ukiwemo Uislamu lilikuwa ni kuleta mabadiliko katika itikadi na fikra za mwanadamu. Mwanzoni, wakati Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam anaanza dawa na kazi yake ya kuwalingania watu dini, alisema kuwa njia ya uokovu ni kuwa katika kivuli cha tauhidi na kutanguliza mbele fikra za kitauhidi. Eh, hivyo alikuwa akiwaambia watu semeni, hapana mola pasaye kuabudiwa kwa haki ila Mwenyezi Mungu, kwa maana kwamba enyi watu, ondoeni katika fikra zenu na chaneni na fikra batili na ambazo zimeingiwa na shiriki, ili kwa njia hiyo muweze kudhihirikiwa na mielekeo ya wazi ya uokovu, saada na ufanisi. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alimfanya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam kuwa mtume wa mwisho na akaifanya Qurani tukufu kuwa nuru ya hidaya na uongofu na akayafanya mambo hayo kuwa ratiba na mipango bora kabisa kwa ajili ya saada ya mwanadamu duniani na akhera. Hivyo basi, Uislamu ulikuwa zawadi na adia ya mwisho yenye thamani kubwa ya mwenyezi Mungu ambayo alimpatia Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam awalete wanadamu. Hatua wa muhimu kabisa zilizochukuliwa na Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam zilikuwa ni kuimarisha misingi na nguzo za kifikra na kimwamala katika kivuli cha mafundisho ya mwenyezi Mungu katika kipindi cha miaka 23 Allah subhanahu wa taala aliteremsha sheria na kanuni anazozihitajie mwanadamu katika fremu ya aya tukufu za Qurani na Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam aliwafikishia watu bila ya kuzifanyia mabadiliko. Kando ya misingi na mafundisho hayo, mwamala na maneno mtume ya bwana mtume yalikuwa ni ubainishaji na kamilisho la mafundisho ya dini ya Kiislamu. Licha ya kuwekwa wa upinzani uadui na ukwamishaji mambo uliokuwa ukifanywa na watu majahili, maktaba ya Kiislamu iliweza kusonga mbele katika njia yake ya saada na ukamilifu na kupata wafuasi wa kweli na wenye khilasi katika kipindi hicho. Kuna baadhi ya watu waliingia katika Uislamu na kuikubali dini hii kidhahiri, ili waweze kunufaika na baadhi ya mambo. Hii ni hatari ambayo ilikuwa ikiikabili dini ya Kiislamu. Hata hivyo, tadibiri na mipango ya Mtume kwa ajili ya kulinda dini hii ya mwisho wa Mwenyezi Mungu ilikuwa ipi katika kipindi cha uhai wake? Bwana Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam, sambamba na kufanya kila wezalo kueneza mafundisho ya Kiislamu, alivumilia na kustahamili taabu, mashaka, maudhi na matatizo mengi kwa ajili ya kulinda mafundisho sahihi ya Uislamu na kuzuia upotofu wa kifikra na kivitendo, huku akisimama na kutoa miongozo ya lazima. Aidha, katika kipindi cha uhai wake alitumia minasaba mbalimbali kuwaenzi na kuonyesha umuhimu walionao dhuria na ahlulbeiti wake watoharifu alaihimsalam. Wakati aya ya 33 ya suratu Lahzab isemayo, hakika Mwenyezimungu anataka kuwaondoleni uchafu enyi watu wa nyumba ya mtume na kuwatakasa kabisa kabisa, iliposhuka katika kutoa ufafanuzi wa aya hiyo, Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alisema, kwa hakika mimi na Ahlulbeiti wangu ni wasafi na hatuna uchafu wa madhambi tangu awali, yaani mwanzoni mwa risala yake. Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alikuwa akifahamu juu ya uwezekano wa kujitokeza itilafu baina ya ummati wake. Mmoja kati ya tadibiri zake za kuzuia hili, alifanya hima kubwa ya kuwatambulisha Ahlulbeiti alayhimwassalam pamoja na daraja yao ya juu baina ya wa Waislamu. Ni kwa muktadha huo ndio maana tunapata kuna hadithi nyingi mno za Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam zinazowazungumzia ahlubeiti wake watuharifu pamoja na daraja yao kubwa walionao. Miongoni mwa hadithi mashuhuri kabisa na ambayo inapatikana pia katika vitabu mashuhuri vya Waislamu wa kisuni ni hadithu athaqalain, yani hadithi ya vizito viwili. Bwana Mtume anasema katika hadithi hiyo kwamba nimekuachieni vizito viwili, kitabu cha Mwenyezi Mungu na dhuria na ahlulbeiti na wangu na viwili hivi kamwe havitotengana ahadi vitakaponijia kwenye hodhi. Ibnu Hajar al Asqalani anasema kuhusiana na hadithi hii kwamba tambua kuwa hadithi hii imenukuliwa kwa njia tofauti na masohaba zaidi ya 20 na wakaibainisha kwa njia tofauti. Kukaririwa riwaya na hadithi hii katika vitabu mbalimbali mbali, ni ishara mazingatio maalumu na msisitizo mkubwa wa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kwa kitabu cha Qurani tukufu na Ahlulbeiti alaihim ssalam. Katika hadithi hii tukufu ya Athaqalain kuna madhumuni ali maana na siri kubwa kuwekwa Ahlulbeiti alaihim ssalam pamoja na Qurani. Katika hadithi hii ya Bwana Mtume kuna maana ya kuwa shakhsia hao hawa wakubwa wana udiriki na ufahamu mkubwa na maana na mafahimu ya Qurani tukufu. Ni kutokana na sababu hiyo ndio maana kushikamana na Quran na Ahlulbeiti wa mtume kwa pamoja kunaweza kuwakinga na ngao ya kutopotea na kukengeuka watu, kwani Ahlulbeiti alaihimu ssalam ndio watekelezaji, wafasiri na wajuzi zaidi wa kitabu cha Mwenyezi Mungu. Nukta nyingine muhimu na ya kuzingatiwa ni hii kwamba kutotengana Qurani tukufu na Ahlulbeiti alaihimu ssalam ni ishara na ithibati ya kubakia na kudumu uislamu asili na suna za Bwana Mtume sallallahu alihi wa alihi wa sallam, kupitia asira na mwenendo wa dhuria hawa watuharifu wa Mtume mtukufu sallallahu alihi wa alihi wa sallam. Wapenzi wasikilizaji, kipindi chetu cha Bustani ya Uongofu kinafikia tamati hapa kwa juma hili. Tukutane tena wiki ijayo katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 12 ya mwezi mtukufu wa Ramadhani 1445 Hijiria mwafaka na tarehe 23 Machi 2024 Miladia. Siku kama ya leo, yaani mwezi 12 Ramadhani, kwa mujibu wa mapokezi mengi ya kalenda ya Hijiria Kamaria, ni siku ambayo Nabii Isa ibni Mariam Masih Isa alaihi ssalam aliteremshiwa kitabu kitukufu cha Injili. Neno Injil ni la Kigiriki na lina maana ya bishara. Jina hilo limetajwa mara 12 katika Kurani Tukufu, na kitabu hicho kinaitambua Injili kuwa ni kitabu cha Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala chenye sheria na kanuni za mbinguni. Hata hivyo, kitabu kinachojulikana hivi sasa kwa jina la Injili si kile kilichoteremshwa kwa Nabii Isa Masihi alaihi ssalam, bali ni riwaya na kumbukumbu kumbu zilizokusanywa na wanafunzi wake baada ya yeye Nabi Isa alaihi ssalam kupaa mbinguni. Miaka 1444 iliyopita, yani tarehe 12 Ramadhani mwaka wa kwanza Hijiria, muda mfupi baada ya Mtume mtukufu sallallahu alaihi waalihi wasallam kuhama Maka na kuelekea Madina, aliunga udugu baina ya Muhajirin na Answar. Muhajirin ni watu ambao walihama na mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kutoka Maka na kwenda Madina. Na Ansar ni Waislamu wa Madina waliowakaribisha Muhajirin katika mji huo. Kwenye sherehe hiyo ya kuunga udugu baina ya Waislamu, mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alitangaza kwamba Imamu Ali bin Abi Talib alayhi ssalam ni ndugu yake hapa duniani na kesho akhera. Mwezi 12 Ramadhani, miaka 848 iliyopita, alifariki dunia Ibn Jaus, faqih na mtaalamu mkubwa wa hadithi katika karne ya sita hijiria. Ibn Jaus alizaliwa mwaka 510 hijiria na kufanya safari nyingi kwa ajili ya masomo. na miaka 372 iliyopita katika siku kama leo, yaani sawa na tarehe 23 Machi mwaka 1652 miladia, yalianza mashambulizi ya manuari ya kijeshi ya Uingereza dhidi ya majeshi ya Uholanzi. Amri ya mashambulizi hayo ilitolewa na Oliver Cromwell aliyekuwa dikteta wakati huo wa Uingereza. Hii ni Redio Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi. Nisome hapa maoni mawili matatu katika ukumbi wetu wa WhatsApp, Bintoha, Aljunaid, wa Bumbwini huko visiwani Zanzibar. Hana mengi yeye, anatuandikia tu asante, anatushukuru kwa kumtumia habari kama alivyofanya Abdullah Ali Makajura akiwa Tabora, Tanzania. Juma Idi Isa wa Kondoa Masawi, Tanzania anaandika, salamu alaikum warahmatullahi wabarakatu na mjibu wa alaikum salam warahmatullahi wabarakatu. Anasema naombeni link ya IRIB world service. Haya, inshallah muda si mrefu tutakutumia link hiyo, ndugu Jumaidi Isa, ukiwa hapo Kondoa, asante sana. Pia Yazida Akida wa Chumbageni, Tanga Tanzania akatuandikia hapa ubeti, anasema ni mwezi kumi na mbili shahari wa Ramadhani tujipende kweli kweli kweli, ibada wa, uh, wa maradhani visimamo tukabili vya usiku wa manani, atatulipa jalali, wajawe atuthamini. Asante sana Dr Yazid Akida Mwhaji, ukiwa hapo Chumbageni, Tanga, Tanzania. Asante sana pia Sherali Fazel, ukiwa hapo Dar es Salam, Tanzania, anasema baada ya salamu anasema inatusikitisha dhulma kwa ndugu zetu wa Palestina, lakini ukimya wa nchi za OIC, anasema ukimya huo ni khiana kwa wenzao wa Arabu. Aibu iliyoje kwao na kwa umma wa Mtume salallahu alaihi waalihi wasalam. Ndugu Shera Fazil huyo akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Haya, na mwingine hapa anaandika: assalamu alaikum na kupata vizuri ni aha. Abdallah Figo huyo anasikiliza matangazo haya akiwa Kigoma Tanzania. Asante sana kwa kufuatilia matangazo haya. Maoni ni mengi, mpenzi msikilizaji, lakini muda umenipa kisogo. Moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Waziri wa mambo ya nje ya jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema mauaji ya kimbari yanayoshuhudiwa katika ukanda wa Ghaza yameweka bayana kuwa nchi za magharibi zinatumia swala la haki za binadamu kama wenzo tu wa kisiasa. Maafisa wa shirika la kimataifa la uhamiaji wameripoti kuwa wamegundua miili ya watu 65 iliyokuwa imezikwa kwenye kaburi la umati huko nchini Libya. Harakati ya Hezbollah ya Lebanon imejibu jinai za utawala wa kizayuni dhidi ya ukanda wa Ghaza kwa kupiga ngome na kambi za kijeshi za wazayuni huko kaskazini mwa ardhi za Palestina zilizopachikwa jina bandia la Israel kwa makombora ya mizinga na ndege zisizo na rubani. Msemaji wa shirika la nishati ya atomiki la Iran amesema Jamhuri ya, ya Kiislamu inapaswa kuwa vitu na vituo kati ya kumi na tano na ishirini vya nyuklia iliyo kujidhaminia mahitaji yake. Yani, shati na utawala ghasibu wa Israel umetangaza habari ya kunyakua ekari karibu elfu mbili za ardhi ya wapalestina katika eneo liokiungwa magharibi wa mto Jordan linalokaliwa kwa mabavu na utawala huo haramu. Tutakomea hapo kwa mukhtasari huu mpenzi msikilizaji. Asante sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati ya matangazo na tunakushukuru pia kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Hussein Hassan na kutakia mchana mwema na saumu makbul. Kwaheri. Nuus.