Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. -alim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi wa Rahma, mwenye kurehemu. Je, unamjua ambaye anakadhibisha dini? Huyo ndiye anayemsukuma yatima, wala hahimizi kumlisha maskini. Basi ole wao wanaoswali, ambao wanapuuza swala zao, ambao wao hujionyesha, wakazuilia watu manufaa. Fi kwa jina la Allah, mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ewe Mola wangu, nipendezeshe katika siku ya leo kufanya mema na uuchukize moyo wangu na kutenda maovu na maasi, na uniharamishie hasira na moto wako, kwa ihsani yako, ewe mwenye kusikiliza vilio vya wanaokulilia amin ya, ya rabil alamin. Wapendwa wasikilizaji, assalamu alaikum. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamedi, mtangazaji wako katika meza ya matangazo leo Ijumaa 22, 22, Machi mwaka 2024 sawa na Ramadhani 11 1445 hijria. Na shukrani zote tunampa Mwenyezi Mungu mola karima kwa kutujalia uhai na afya njema, tunasema amin ya rabil alamin. Na kwa leo studioni tuna mengi mazuri tumeandalia. Tutaanza na mawaidha ya Ramadhani kutoka kwa Shekhe Hemedi Jalala wa Dar es Salam, Tanzania. Tutakuwa na magazeti ya Afrika Mashariki. Tutaleta kipindi chetu cha Iran juma hili, tutakuwa na kipindi maalum cha Ramadhani, tutakuwa na makala yetu fupi, makala iliyojaa hekima ya haki za watoto katika mtazamo wa Kiislamu na leo katika historia. Tunatumai kuwa mtakuwa nasi hadi tamati. Uchambuzi wetu asubuhi hii utahusu kuendelea mapambano muhimili wa mukawama dhidi ya mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israel ukanda wa Gaza. Wasiliana nasi, tumia telegram na whatsapp yetu. Tumo jumba kwa mfupe, sms nami ntaurusha studio mubashara, alama kujumlisha 989035065487. Na muda si mrefu mtakuwa nami mubashara katika taarifa ya habari. Imetimu saa mbili na nusu kwa wakati wa hapa Tehran na kualika kujiunga nami katika vichwa vya habari. Guteres yaonya dhidi ya sera za kinduma kuili kuhusu mafaili ya Ukraini na Gaza. Jiji kuu la Afrika Kusini, Johannesburg, linakumbwa na uhaba wa maji ambao haujawahi kutokea. Msomi Myahudi akosoa vikali Umoja wa Mataifa kushindwa kuchukua hatua juu ya Gaza kutokana na kura za veto, na pamoja na habari nyingine, UNICEF yasema Israeli inaendesha vita vya kuwalenga watoto ukanda wa Gaza iliyowekewa mzingiro. Na sasa ni habari kamili. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres ameionya jamii ya kimataifa dhidi ya sera za kindumakwili katika kushughulikia mafaili ya Ukraini na ukanda wa Gaza. Guteres alitoa onyo hilo jana katika mkutano na waandishi wa habari akiwa pamoja na rais wa Baraza la Ulaya Charles Michel baada ya mkutano wa baraza hilo mjini Brussels, Ubelgiji. Guteres amekosoa hali ya mchafukogwe inayoshuhudiwa duniani na vilevile ukwepaji vile wa adhabu, ambapo serikali au makundi yenye silaha yanaamini kwamba yanaweza kufanya chochote kutokana na ukosefu wa uwajibishwaji. Antonio Guterres amesisitiza umuhimu wa kuzingatia mkataba wa Umoja wa Mataifa, kuzingatia sheria za kimataifa, usalama wa nchi mbalimbali na sheria za kimataifa za kibinaadamu. Pia ameeleza masikitiko yake kutokana na idadi isiyo na kifani ya raia waliouawa huko Gaza katika kipindi chake akiwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Mji mkubwa zaidi wa afrika kusini Johannesburg, ambao pia ni mji mkuu wa kiuchumi wa nchi hiyo umekumbwa na uhaba mkubwa wa maji kwa zaidi ya wiki mbili sasa, kutokana na kusambaratika mfumo wake wa maji. Ripoti kutoka Johannesburg zinasema wakazi matajiri na maskini wa jiji hilo lenye watu wapatao milioni sita hawajawahi kushuhudia uhaba mkubwa wa maji kama huu, ambao inaaminika umechangiwa pia na hali ya hewa ya joto iliyosababisha kupungua akiba ya maji kwenye mabawa hata hivyo miundo mbinu inayobomoka na kuharibika baada ya kutekelezwa kwa miongo kadhaa nayo pia inaaminika kuchangia kushadidi kwa uhaba huo wa maji. Ripoti iliyochapishwa mwaka jana na idara ya taifa ya maji na usafi wa mazingira ya Afrika Kusini ilionyesha kuwa asilimia 40 ya maji yanayotumika katika manispaa za jiji la Johannesburg yanapotea kupitia uvujaji unaochangiwa pia na mabomba yaliyopasuka. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili redio Tehran. Msemaji wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF James Alda amesema matukio yanayojiri katika ukanda wa Gaza ni vita dhidi ya watoto, na akasistiza kuwa eneo hilo hivi sasa si mahala pa kuhishi watoto. Akizungumza na shirika la habari la Anadolu, Alda amesema alitembelea Gaza kwa mara ya pili tangu mashambulio ya Oktoba 7 na kubainisha hali ya kukata tamaa sana na kuchoka kwa kiwango cha kupindukia miongoni mwa watu. Msemaji wa UNICEF amesema hali mbaya ya hospitali ya Nasr huko Khan Yunis, kusini mwa Gaza. Ameelezea pia hali mbaya inayoikabili hospitali ya Nasr huko kusini, huko Khan Yunis, kusini mwa ukanda Gaza, hospitali ambayo inashughulikia zaidi watoto waliojeruhiwa. Hospitali ya Nasri ambayo ilikuwa hospitali muhimu sana hasa kwa watoto waliojeruhiwa haifanyi kazi tena, amesema afisa huyo wa Umoja Mataifa. Spika wa bunge la Ghana na Alban Babin amemjia juu Rais Nana Akufo-Addo wa nchi hiyo kwa kutoidhinisha kuwa sheria mswada wa kupambana na ushoga na ubaradhuli, takriban mwezi mmoja baada ya kupasishwa kwake na bunge, Bagbin amesema hatua ya Rais Akufo-Addo kuweka pembeni mswada huo kwa muda ni kinyume cha sheria na kutishia kuwa bunge la nchi hiyo halitaidhinisha majina ya mawaziri wapya walioteuliwa na kiongozi huyo wa nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Ofisi ya Rais Akufo-Addo imesema mswada huo haujapasishwa kuwa sheria kwa kuwa wanasubiri uamuzi wa mahakama Mahakama moja ya nchi hiyo hivi karibuni ilipokea mafaili mawili ya kupinga mswada huo. Spika wa bunge la Ghana amesema kutopasishwa kwa mswada huo kunaenda kinyume na katiba ya nchi, mbali na kuibua mkwamo na msuguano baina ya muhimili wa bunge na ofisi ya rais. Bunge la Ghana mwishoni mwa mwezi uliopita Februari lilipitisha mswada huo wa kupambana na ufuska na ushoga ubaradhuli na usagaji baada ya takribani miaka mitatu ya majadiliano. Na mtengenezaji filamu mashuhuri wa Kiyahudi Heimo Brishef, ambaye pia ni mpiga picha na msomi mtajika, amekosewa vikali Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kushindwa kuchukua hatua katika mzozo wa utawala wa kizayuni wa Israeli na Palestina, kutokana na kura ya turufu inayoshikiliwa na wanachama wake watano wa kudumu, Akielezea wasiwasi wake juu ya kushindwa baraza la usalama kuchukua hatua madhubuti katika kukabiliana na mashambulio na mauaji ya kinyama yanayoendelea kufanywa na Israel huko Gaza, Briseth amesema Umoja wa Mataifa haupaswi kuwa na baraza lenye wajumbe watano ambao wanaweza kupiga kura ya turufu. Nadhani hiyo iko wazi kabisa, sio tu kwamba si kidemokrasia, lakini si mantiki kwamba ulimwengu mzima unapiga kura za kufanya jambo, kisha nchi moja inapiga kura ya turufu. Huu ni wenda wazimu. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, redio Teheran. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili redio Tehrani. Wapendwa wasikilizaji, na sasa nawakaribisha kujiunga nami katika uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema: kuendelea mapambano muhimili wa mkawama dhidi ya mauaji ya kimbari ya Gaza. Ikiwa ni katika kukabiliana na mwendelezo wa mashambulio ya kinyama ya Israel katika ukanda wa Gaza, muhimili wa mukawama wa Palestina, Lebanon, Iraq na Yemen umeshambulia maeneo kadhaa ya wazayuni katika kipindi cha miezi mitano iliyopita. Tangu Oktoba 7 mwaka jana 2023, utawala wa kizayuni umekuwa ukiendesha mashambulio ya kinyama dhidi ya raia wa kawaida wa ukanda wa Gaza, ambapo kufikia sasa umeua kikatili wa Palestina zaidi ya elfu 32. Katika masaa machache yaliyopita ndege za kivita na makombora ya utawala huo kibaguzi ya Arimal ya huo huo wa kibaguzi yamelenga nyumba kadhaa katika kitongoji cha Rimal na pambizoni mwa hospitali ya Shifa, na wakati huo huo wazayuni kuzuia timu za matibabu kwenda kuwatibu wahanga wa mashambulio katika maeneo hayo. Idadi kubwa ya familia katika kitongoji cha Rimal magharibi mwa mji wa Gaza ziko chini ya mzingiro kutokana na mashambulio ya mara kwa mara ya utawala wa vikosi vya Israel katika eneo hilo. Askari wa kizayuni pia wameushambulia mji wa Alkhalil Al na kambi mbili za wakimbizi za aino la Sultani na akaba Jabri huko Jeriko, katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Katika kujibu mashambulio hayo wa zayuni, mkama wa kisamu wa Iraki umelenga uwanja wa ndege wa Ben Gurion ulio katikati ya ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu kwa kutumia ndege isiyo na rubani, yani droni. Mukama wa Iraki ulitangaza Jumatatu asubuhi kwamba umelenga kituo cha ndege zisizo na rubani za utawala wa kizayuni katika milima ya Golani inayokaliwa kwa mabavu na utawala wa Israel nchini Siria. Aidha, vikosi vya brigedi ya al-Quds tawi la kijeshi la harakati ya jihadi islamu ya Palestina vimetangaza kwamba wapiganaji wake walipambana na baadhi ya wanajeshi wa kizayuni karibu na jengo la hospitali ya Shifaa ambapo askari kadhaa wa utawala huo waliangamizwa au kujeruhiwa. Wapiganaji wa Mukawama wa, wa Kiislamu pia wamelenga kwa kombora kikosi cha jeshi la kizayuni kusini mwa kambi ya kijeshi ya Branit. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja tovuti ya Radio Teherani pastoday. ir sw na sasa anakaribisha kipindi chetu cha kwanza ambacho ni mawaidha ya Ramadhani kutoka kwa Sheikh Hemedi Jalala wa Dar es Salaam, Tanzania. Kutiba alaikum alsiyam kama kutiba alal ladhina min qablikum laallakum tattaqun, kumefaridhishwa juu yenu nyinyi kufunga kama vile kulivyofaridhishwa kwa wale waliokuwa kabla yenu. laallakum tattaqun, huenda mkawa wacha Mungu. Kwa sababu ya kufunga jambo la saumu na jambo la funga kama jambo la kisheria, Uislamu haukuliacha hivi hivi, bali uliliwekea jambo la saumu taratibu, uliliwekea mipango, uliliwekea kanuni, uliliwekea na masharti ya funga. Katika darsa yetu ya leo, tutauangalia mlango wa funga, taratibu na sheria ambazo zimewekwa ili kuikamilisha funga na ili iwe chini ya mipaka ya kisheria. Jambo la kwanza muhimu ambalo linazingatiwa katika ibada, bali katika kila jambo ambalo linaitwa ibada, jambo la kwanza muhimu linalozingatiwa ni kunuia na hadithi maarufu ambayo mnaisoma nyote, innamal aamalu bin niyati, matendo huzingatiwa nia. Na tunaposoma au tunaposema nia, makusudiwa yetu ni mtu kukusudia hii ibada ya kisheria inayofanywa ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani kitendo kile cha kukusudia kwamba mimi nakusudia kufunga, nakusudia kutekeleza ibada hii aliyoifaridhisha Mungu ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhan. Makusudiwa haya, malengo haya ndiyo yanayoitwa nia, malengo haya ndiyo yanayoitwa nia. Na ndiyo maana malengo haya si lazima ya kwamba kila siku ni yaamue la yani, si lazima kila siku usiku mimi niamue kwamba naazimia kesho kufunga. Inatosha kile kitendo cha kwamba mwezi huu umeingia ni mwezi mtukufu wa Ramadhan, mwezi huu ni wajib kwa Waislamu kufunga, kwa hivyo mimi mwezi huu nafunga qurbatan ila llahi ta'ala. Maazimio hayo, malengo hayo Hayo ndiyo yanayoitwa nia na yanatosha kuufunga mwezi wote mtukufu wa, wa Ramadhani. Katika jambo la nia, katika jambo la kuweka nia, ni miongoni mwa vitu vinavyofuata nia, vinavyokwenda sambamba na nia, maazimio ya kuacha mambo yote yenye kufunguza, kuazimia mambo yote ambayo yanafunguza. Azma hii inakwenda sambamba na kitu kinachoitwa nia: mimi sitokula mchana, sitokunywa mchana, sitokutana na mke wangu mchana, sitofanya kadha mchana, yale mambo ambayo yanafunguza. Kwa hiyo yanakwenda sambamba na maazimio yanayoitwa kitu kinachoitwa nia, kitendo cha kuazimia ya kwamba nitajizuilia vitu vyote vinavyofunguza, hilo linatosha, na wala siyo lazima katika sheria kwamba ili niwe na uhakika ya kwamba nimejizuilia vinavyofunguza nivijue vitu vyote vinavyofunguza. La, siyo lazima. Kwa ibara nyingine nzuri na nyepesi Sio lazima ili kuswihi nia na kuswihi swaumu nijue vitu vyote vinavyofunguza. Nikinywa nimefungua, nikila nimefungua, nikifanya, nikioga, nikiuzamisha mwili wangu mzima ndani ya maji nimefungua, nikimtukana Mtume na Ahlulbaiti nimefungua nikimzushia urongo mtume nimefungua. Nikiamka nikiwa na janaba kusudi nimefungua. La, siyo lazima kuyajua haya, ndiyo iwepo nia ya kujizuilia na, na, na vitu vyenye kufunguza. La, kitendo tu cha kwamba mimi mambo yote ambayo hayaruhusiwi ni haramu kwa mwenye kufunga, mambo haya nitayaacha makusudiwa, hayo yametosha kuhakikisha ya kwamba wewe saumu yako ni sawasawa. Na katika jambo la kuithibitisha nia, katika jambo la kwamba mimi ninafunga Ramadhani hii, katika jambo la kwamba hii ibada ya Ramadhani ninaitekeleza, ni mambo yanayoambatana na nia. Kitendo cha kujaribu kuainisha yaani, mimi Ramadhani hii ya mwaka huu, hii Ramadhani hii, hii Ramadhani hii nafunga. Kwa nini kitendo cha kuainisha ni muhimu? Kwa sababu huenda ukawa wewe una swaumu nyenginezo za wajibu ambazo inatakikana uzifanye sasa kile kitendo cha kuainisha, hata kama ni kuainisha kwa ujumla, ile peke yake inatosha. Swaumu hii ya mwaka huu, Mwenyezi Mungu amenipa taufiki, nimeingia ndani ya mwaka huu, basi mimi Ramadhani hii nitaifunga. Jambo la nia, kama nilivyosema kwamba sio lazima kila siku Ku, ku, ku, kulita, kuli, kuliweka ile azma tu ya kufunga inatosha. Vile vile jambo la nia ni lazima kulitamka, yani kwamba lazima kila usiku niseme eh, na waitu swaumaghadin an adai mpaka mwisho, kama tulivyozoea kwenye misikiti yetu taban. Maulama wameweka jambo hili, si jambo baya kwa kweli wameweka maulama na malengo yao makubwa ni kuwafanya watu wawe ni muntabihin, ni kuwafanya watu wawe macho, yani watu wajitambue kitu gani kinaendelea, au kizungu mnasema what is going on, yani watu wasije wakaanguka kwenye ghafla. Lakini ule ulazima wa kutamka e, sio, sio lazima, kama ambavyo si lazima kila usiku, kwamba lazima ukae kila usiku useme tena kesho nafunga, ah, ah. Si lazima hiyo, kile kitendo tu cha kuweka nia ya imtithala ya kwamba mwezi mwaka huu au mwezi huu imeingia Ramadhan na mi natii amri ya Mungu, hilo peke yake linatosha. Na mpaka hapa nitakuwa nimeeleza kwa kiasi fulani na kwa kiasi kikubwa kuhusiana na jambo la nia katika mwezi mtukufu wa Ramadhan, allahumma adkhil ala ahli al-quburi surur allahumma aghni kulla faqir. Alikuwa ni Shekhe Hemedi Jalala kutoka Dar es Salaam, Tanzania, akitoweka katika mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Tunamshukuru sana, na sasa anawakaribisha wasikilizaji wapendwa kujiunga nami katika udondozi wa baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. <tune> Karibuni wasikilizaji wapendwa wa redio Teheran katika jamvi la macho yetu magazetini, tukianza na gazeti la serikali la Habari Leo na uchapishwa Tanzania, ambalo lina habari kuu chini ya kichwa cha maneno: madini neema kwa uchumi yaingiza trilioni mbili nukta moja mwaka mmoja, yamo maduhuli bilioni 678, serikali kupata gawiwo, na vichwa vingine vya habari katika ukasa wa mwanzo wa gazeti la Habari Leo vinasomeka kama ifuatavyo: Majaliwa ataka wananchi wapate msaada ya kisheria. Tanapa yaanika mafanikio kumi yavunja rekodi mapato. Nipashe likaandika Dkt. Mpango asema nitajiuzulu. Katika kwasa huo wa mwanzo, aidha kuna picha inaonyesha mwonekano wa maendeleo ya ujenzi wa mradi wa maji wa Sami Mwanga Korogwe katika eneo la nyumba ya Mungu wilayani Mwanga mkoani Kilimanjaro, uliokaguliwa jana na makamu wa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Mwananchi leo y Ijumaa lina habari kuu iliyoangazia siri utekelezaji wa tahasusi mpya, ambapo waziri Mchengerwa hawatoa ofu wa Tanzania akieleza serikali ilivyojipanga kwa utekelezaji wake, ikiwemo kuajiri walimu wapya elfu kumi na moja ataja fursa tahasusi mpya akipinga hoja ya yeah, dini. Habari nyingine iliyopewa uzito na mwananchi ni inayosema Mpango aweka rehani umakamu wa rais wake, asema kila mtu atimize wajibu wake na gazeti ya taifa leo la Kenya limeakisi pakubwa kuhusu mgogoro unaoendelea kutokota ndani ya muungano wa Azimio, Karua akisema ndiye na Kalonzo akisisitiza hajaiva. Chini ya kichwa kikuu cha habari kilichokolezwa wino, Kalonzo Karua hatoshi mboga, asema mwandishi, ameandika mgawanyiko katika muungano wa Azimio la Umoja one Kenya kuhusu mgombea wa urais kwenye uchaguzi mkuu unazidi kupanuka. Na gazeti la The Star limeandika, kamishina wa kaunti ya Lamu Louis Rono aga dunia. Watu kumi na saba watiwa nguvuni katika msako mpya wa wahalifu huko Nyayo House. naendelea kutegea sikio na matangazo ya idhaa ya Kiswahili, redio Teherani. Na sasa tunawakaribisha wapendwa wasikilizaji, katika kipindi chetu kinachofuatia cha Iran juma Hili, Iran juma Hili. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ya Iran Juma Hili, ambayo wiki hii ni kwa mnasaba wa kumalizika mwaka wa Kiirani wa 1402 hijiria shamsia. Katika makala hii tutaangazia safari mbili za rais wa Iran barani Afrika. Katika safari ya kwanza alizitembelea Kenya, Uganda na Zimbabwe, na katika safari ya mwisho ya hivi karibuni aliitembelea Algeria. Karibuni. Katika siku za Julai 12, 13 na 14, rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran alizitembelea nchi tatu za Afrika ambazo ni Kenya, Uganda na Zimbabwe. Katika safari hiyo, Iran na nchi zo tatu zilitilia na saini mapatano 21 katika sekta mbalimbali, zikiwemo za sayansi, teknolojia na tiba. Katika safari hiyo, rais wa Iran aliweza kushuhudia miradi ya sayansi na teknolojia ya Iran katika nchi hizo. Akiwa nchini Kenya, Rais Raisi alikutana na mwenzake wa Kenya William Ruto, ambapo viongozi hao walisisitiza kuhusu kuimarishwa zaidi ushirikiano wa nchi mbili katika nyanja zote. Katika safari hiyo ya rais hii aliweza kushuhudia miradi ya sayansi na teknolojia ya Iran katika uh, nchi ya Kenya, kwa mfano ndege zisizo na rubani drone zinazozalishwa na makampuni ya teknolojia ya kisasa nchini Iran zilizinduliwa katika jumba la ubunifu na teknolojia la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mjini Nairobi, kwa madhumuni ya kuuzwa katika nchi hiyo na maeneo mengine ya Afrika. Kwa mujibu wa taarifa, ndege zisizo na rubani za kampuni zinazotumia maarifa ya Iran ambazo zina matumizi mawili ya kunyunyizia mashamba ya kilimo na pia usimamizi wa mashamba, uchoraji ramani, na kubaini iwapo kuna wadudu waharibifu wa shambani zilizinduliwa wakati wa safari hiyo ya rais wa Iran mjini Nairobi Julai kumi na mbili. Aidha, rais wa Kenya alitangaza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran itazindua kiwanda cha kisasa cha kuunganisha magari nchini Kenya. Halikadhalika, alidokeza kuwa hati tano za ushirikiano zilizotiwa saini baina ya nchi hizo mbili katika nyanja za tiba ya mifugo, mawasiliano, utamaduni, uvuvi na teknolojia zitakuwa na manufaa kwa nchi hiyo. Akiendelea na safari yake barani Afrika, rais wa Iran alielekea Uganda, ambapo akizungumza uh, na rais Yoweri Museveni wa nchi hiyo aliahidi kubadilishana uzoefu wa nchi yake katika maendeleo ya sayansi na teknolojia na Uganda. Wakati wa safari ya rais wa Iran nchini Uganda, ofisi ya ubunifu na teknolojia ya Iran ilizinduliwa katika sherehe mjini Kampala, mji mkuu wa Uganda. Ofisi hiyo ni kitovu cha maonyesho ya bidhaa zinazotokana na maarifa uh, nchini Iran uh, na pia nchini Uganda katika nyanja mbalimbali za chakula, kilimo, dawa, vifaa vya matibabu, chanjo za mifugo na kuku, dawa za asili, virutubisho vya chakula na ndege zisizo na rubani za kilimo. Madhumuni ya kuanzishwa kwa ofisi hiyo ni kuunda masoko mapya ya nje na kuanzisha bidhaa za teknolojia ya kisasa katika masoko ya Afrika pamoja na kujenga uwanja wa kuendeleza ushirikiano wa pamoja, hasa eneo zima la Afrika Mashariki. Baada ya kuondoka Uganda, rais wa Iran alielekea Zimbabwe na kulakiwa na mwenzake Emerson Mnangagwa. Katika hotuba yake, rais wa Zimbabwe aliitaka Iran kutumia fursa ya uwekezaji iliyopo nchini humo. Alisema na hapa namnukulu, tunakaribisha uwekezaji katika sekta kadhaa za uchumi wetu, hasa madini. Tuna fursa kubwa katika madini, afya, kilimo, nishati, maendeleo ya miundombinu, sayansi na teknolojia. Katika safari hiyo ya siku moja, mikataba kumi na miwili ilitiwa saini, ikiwa ni pamoja na mipango ya kuunda kiwanda cha kutengeneza matrakta nchini Zimbabwe na kampuni ya Iran na mashirika ya ndani ya nchi hiyo. Mikataba mingine ilihusu ushirikiano katika nishati, kilimo, dawa na mawasiliano ya simu, pamoja na miradi ya utafiti, sayansi na mapema mwezi Machi, Rais Ibrahim Raisi wa Iran alifika Algeria kwa ajili ya kushiriki katika mkutano wa saba wa nchi zinazouza gesi kwa wingi duniani JECF. Akiwa katika kikao hicho, rais wa Iran alibainisha kuwa Iran kwa kutegemea hifadhi yake kubwa ya gesi asilia, kuwepo kwake katika eneo muhimu la jiografia ya usafirishaji sambamba na teknolojia ya hali ya juu, imeweka stratejia yake ya kieneo katika kuongeza uzalishaji na usafirishaji wa gesi asilia. Alisema Iran ina azma ya kuhakikisha ufikaji wa gesi hii katika maeneo mbalimbali duniani. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran, kabla ya kuelekea Algeria, alisema bara la Afrika kwa ujumla na hasa nchi za Kiislamu za bara hilo zina nafasi maalum katika siasa za nje za Jamhuri ya Kiislamu Iran, na alielezea matumaini yake kuwa safari yake itaweza kuwa na nafasi kubwa katika kuimarisha uhusiano kati ya Asia magharibi na Afrika Kaskazini. Akiwa Algeria, Rais Ibrahim Raisi alifanya mazungumzo rasmi na Rais Abdulmajid Tabun wa Algeria, na pia marais wengine waliohudhuria kikao hicho cha Algeria, akiwemo Rais Filipe Nyusi wa Msumbiji na rais Kais Said wa Tunisia. Nam, wapenzi wasikilizaji, na kwa habari hiyo kuhusu safari ya rais wa Iran nchini Algeria ndio tunafika mwisho wa makala yetu hii, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwa herini. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, wasikilizaji wapendwa wa idhaa ya Kiswahili Redio Teherani, karibuni kwa nasi katika kipindi hiki maalumu cha mwezi mtukufu wa Ramadhani ambacho kitazungumzia lishe katika mwezi huu. Kweni nami hadi tamati. ahlan wa sahlan bishahri sawmi wadhikri wa marhaban ambao funga imewajibishwa ndani yake kwa waislamu katika aya za quran tukufu na hadisi za mtume Muhammad rehma na Amani ya Allah juu yake na kizazi chake na maimamu watukufu baada yake kumetajwa fadhila nyingi za mwezi huu ambao umetajwa kuwa ni mwezi wa ukarimu na ndani yake mwenyezimungu karima amewaalika waja wake kwenye kitanga cha rehma na neema zake vile vile, umetajwa kuwa ni msimu wa machipua wa Quran ambayo iliteremshwa katika mwezi huu. Vitabu kadhaa vya mbinguni kama vile suhufu vya Ibrahim na Nuh, Taurati ya Musa na Injili ya Isa pia viliteremshwa ndani ya mwezi wa Ramadhani. Usiku wa adhimu wa Lailatul Qadri pia umo katika mwezi huu mtukufu. Ramadhani ndiyo mwezi pekee ambao jina lake limetajwa ndani ya Quran tukufu na unatambuliwa kuwa ni mwezi wa ugeni na wa karamu ya Mwenyezi Mungu kwa waja wake. Inafaa kujua kwamba pamoja na faida za afya ya kiroho za mwezi huu kufunga swaumu, pia kuna faida kubwa sana kwa afya ya mwili madaktari wanasema kufunga wakati wa Ramadhani kunaruhusu mfumo wa mmeng'enyo kupumzika na kuzuia uchakavu wake. Kupumzika zaidi kwa mfumo huo wa mmeng'enyo huharakisha kazi ya kusambaza damu katika viungo vingine, haswa katika ubongo na mfumo wa neva. Vilevile husababisha vile kupungua kwa akiba ya awali ya mafuta katika mwili wa mtu aliyefunga, hata kwa watu wembamba au watu wenye uzito wa kawaida, na husababisha mafuta ya zamani ya mwili kuchomwa na mafuta mapya na yanufaa kuchukua nafasi yake. Katika mwezi mtukufu wa Ramadhani, mlo mmoja huondolewa kwenye mlo wa kila siku wa watu waliofunga na utaratibu wa chakula huwa milo miwili mikuu ambayo ni futari na daku. Kwa hivyo kuwa na mpangilio wa chakula wenye mlingano katika mwezi mtukufu wa Ramadhani huwafanya watu waliofunga waweze kunufaika kikamilifu na faida za kiroho za mwezi huu na kuhitimisha kipindi hiki cha funga wakiwa na afya njema. <mulia> Lishe bora ni muhimu sana katika mwezi wa Ramadhani, haswa wakati wa mlo wa daku. Moja ya mambo yanayoshughulisha akili za watu wanaofunga ni kwamba wakati wa daku tunapaswa kula nini ili tuweze kufunga kwa urahisi siku zote za mwezi, bila mwili kupatwa na utapia mlo au udhaifu. Kama tulivyosema, wapendwa wasikilizaji, kufunga kuna faida nyingi kwa mwili wa mwanadamu, lakini siku ndefu bila kupata chakula au maji pia inaweza kusababisha matatizo katika mwili. Maumivu ya kichwa, kujisikia kizunguzungu, udhaifu na uchovu wa mwili ni baadhi ya matatizo ambayo unaweza kukutana nayo wakati wa somu ya Ramadhani. Jambo linaloweza kukusaidia kupunguza matatizo haya ni chakula sahihi cha wakati wa daku na kula lishe bora na yenye afya. Wakati wa funga, mwili hutumia akiba ya carbohydrate iliyohifadhiwa kwenye ini, misuli na mafuta, ili kudhamini nishati inayohitajika baada ya kalori zote za chakula kumalizika. Kwa hiyo chakula cha daku kinapaswa kuwa cha afya na salama, ili kushibisha mtu na kudhamini nishati muhimu ya mwili kwa masaa kadhaa. Baadhi ya watu wanaamini kuwa usipokula daku hakuna shida utakayokupata na kwamba wamefunga mara nyingi kwa njia hii bila shida yoyote. Huenda kidhahiri kusionekane tatizo lolote, lakini kwa mtazamo wa elimu ya lishe e, sio tu kwamba ni muhimu kushibisha tumbo, bali pia kuna umuhimu mkubwa wa kushibisha seli za mwili. Lengo la kushibisha seli sambamba na kushibisha tumbo kunako dhamini nishati ya mwili ni kutayarisha mada zinazohitajiwa na mwili ikiwa ni pamoja na protini, vitamini na madini. Mtu asiyekula daku katika mwezi wa Ramadhani huweka shinikizo kubwa juu ya mwili wake na hupata matatizo kwa ajili ya kudhamini nishati anayohitaji kwa siku. Inatupaswa kujua kwamba matatizo haya hayana uhusiano wowote na kufunga swaum bali ni matokeo ya lishe isiyofaa. na kipindi chetu hiki ambapo sasa tunazungumzia iftari au futari. Iftari au futari ndio mlo wa kwanza na muhimu zaidi baada ya kukamilisha somu ya siku nzima, na vyakula vinavyotumiwa katika mlo huu vinapaswa kuwa na lishe inayofaa. Wakati wa futari, inakupaswa kuwa mwangalifu usiweke shinikizo kwenye mfumo wa mmeng'enyo na tumbo ambalo lilikuwa tupu kwa masaa kadhaa. Ni bora kufuturu kwa kula kitu kama tende ili kuiga mwenendo wa Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah juu yake na kizazi chake, alivyokuwa akifungua. Aidha, kuna udharura wa kufikiria chakula chenye kalori chache ambacho ni rahisi kusagika. Suala muhimu zaidi katika iftari au futari ni kudhamini maji na sukari ya damu yani blood, glucose. Katika muktadha huo, tende ni mojawapo ya vyakula bora na muhimu zaidi vya kufuturu ambavyo pia hudhamini glukose na maji kwa mwili wako. E pia, baada ya kufuturu, ni bora kunywa glasi ya maji kila baada ya saa moja hadi wakati wa kula daku. Futari bora inapaswa kujumuisha vyakula vyenye potasium kama vile viazi mviringo au mbatata, tende, parachichi au ndizi. E pia chakula cha futari mwezi wa Ramadhani kinapaswa kuwa na maji mengi na nyuzi nyuzi na ufumwele ambazo hupatikana kwa kawaida katika matunda, mboga mboga, nafaka nzima na kunde. Kwa mfano, matango, mboga ya saladi na mboga nyingine na matunda ambayo yana nyuzi nyuzi nyingi na maji mengi ni chaguo nzuri kwa ajili ya chakula cha kufuturia. Wapenzi wasikilizaji, tunakutakieni swaum so, makbul afya njema na kila la kheri hapa duniani na mwisho mwema huko akhira. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi, tuna furaha kukukaribisheni katika mfululizo mpya wa makala nyingine fupifupi fupi, ambapo mfululizo wa mara hii unahusu haki za watoto katika Uislamu. Naam, hii ni sehemu ya kwanza ya mfululizo huu na ni matumaini yangu mtajiunga nami kujadili mengi kuhusu mfululizo huu. Kimsingi kikubwa tutakachokijadili na kukiangalia katika mfululizo huu ni haki za watoto kwa mujibu wa mafundisho ya dini tukufu ya Kiislamu na vilevile vile kulinganisha haki hizo na zile zilizoainishwa katika hati ya kimataifa ikiwemo hati ya haki za watoto. Tutatupia jicho mfanano na mkinzano uliomo baina ya haki hizo na zile zilizomo katika mfumo wa sheria wa dini tukufu ya Kiislamu. Tunakaribisha maoni yenu kupitia WhatsApp inayopatikana katika plus 98 903 506 5487 pia, kupitia barua pepe yetu ya Swahili radio ata irib ir. Mtandao wetu wa intaneti ni pas today com sw. Mpenzi msikilizaji, watoto wadogo ndilo tabaka dhaifu zaidi katika jamii ya mwanadamu na ndio watu wa kwanza ambao wanakumbwa na mashambulizi mabaya ya moja kwa moja, mashinikizo na matatizo yanayotokana na maisha ya watu wazima, ambapo hulazimika kuyakubali na kwenda nayo vivyo hivyo bila ya hiari yao. Mamilioni ya watoto katika kona mbalimbali mbali za dunia wanateseka kwa maradhi hatari ya kila namna, kutokana na kuishi katika mazingira ya wakimbizi yatokanayo na vita na mabalaa ya kimaumbile. Mamilioni ya watoto hawapati chakula cha kuridhisha, wanakosa malezi ya wazazi wawili kutokana na matatizo yatokanayo na talaka, na wanaishi katika mazingira magumu mno au hutumbukia mikononi mwa watu waovu na wachafu wanaowatumia vibaya kama kusambaza madawa ya kulevya, kujiuza na kufanya kazi za kulazimishwa, huku haki zao zikikanyagwa kinyama kabisa na vibaya mno katika nchi zinazoendelea. Watoto wengi wanateseka kwa umaskini na matokeo yake mabaya kama vile lishe duni, kukosekana suhula za afya, matibabu na masomo. Ama watoto katika nchi zilizoendelea wanateseka zaidi kwa matatizo ya kimaadili, kutetereka nguzo za familia na maovu mengine kama hayo. Kipindi cha utotoni kina umuhimu mkubwa katika makuzi na malezi ya watoto. Kwa hakika msingi wa makuzi ya kimwili kiakili kihisia na kijamii ya mtoto huanza katika miaka ya mwanzoni kabisa mwa umri wake. Hivyo ni jambo la dharura sana kukiwekea misingi, sheria na utaratibu maalumu kipindi hicho na kufanya juhudi za kuyafanya bora zaidi maisha ya mtoto, ili kumwandalia mustakbali unaofaa katika maisha yake yote. Kutokana na umri wao mdogo, watoto ni wepesi sana kuathiriwa na mambo yanayowazunguka na muda wote wanahitajia uangalizi na usaidizi wa karibu sana wa watu wazima. Wepesi huu wa kuathiriwa watoto unawajibisha kuwekwa sheria zinazofaa na ulinzi unaotakiwa wa watoto hao ili kuwadhaminia mazingira mazuri ya kukua kwa usalama kimwili na kiakili. Kwa hakika ni jambo lililowadhiha kabisa kwamba mtoto ana tofauti za kimsingi na kubwa mno na mtu mzima, iwe ni upande wa kimwili iwe ni upande wa kiakili. Na udhaifu huu mkubwa anaokuwa nao na mtoto mbele ya mtu mzima ndio unaoifanya kila akili salama hiyo ni udharura wa kuwekwa sheria na utaratibu maalum wa kumlinda mtoto mbele ya misukosuko mingi iliyomo maishani. Wapenzi wasikilizaji, muda hauturuhusu kuendelea mbele, hivyo tuishie hapa kwa leo. Tutaendelea kuzungumzia maudhui hii katika sehemu ya pili ya mfululizo huu. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 11 mwezi mtukufu wa Ramadhani mwaka 1445 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 22 Machi mwaka 2024. Siku kama ya leo miaka 143 iliyopitwa ilianzishwa uh, jumuiya au muungano wa soka wa kimataifa kwa shabaha ya kusimamia mashindano ya mpira wa miguu kote duniani. Kabla ya kuundwa muungano huo, mashindano ya soka yalikuwa yakifanyika katika nchi mbalimbali kwa muundo usiokuwa rasmi. Muungano huo ulibadilisha muundo wake na kujulikana baadaye kwa jina la Shirikisho la Soka Duniani, FIFA, na liliandaa pambano rasmi la kwanza la kimataifa mwaka 1901 kati ya timu za Uingereza na Ujerumani. Katika siku kama hii ya leo miaka 79 iliyopita, iliundwa jumuiya ya nchi za Kiarabu kutokana na pendekezo la Faruk aliyekuwa mfalme wa wakati huo wa Misri. Hati ya kuanzishwa jumuiya hiyo ilitiwa saini na serikali za nchi za Siria, Iraki, Saudi Arabia, Misri na Yemen katika mji wa Kairo. na siku kama ya leo miaka ishirini iliyopita aliuawa shahidi Sheikh Ahmad Yasin, mwanachuoni na mwasisi wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas akiwa na wenzake kumi. Sheikh Ahmad Yasin aliuawa shahidi baada ya kumaliza swala ya alfajiri katika msikiti mmoja huko ukanda wa Gaza, wakati aliposhambuliwa na helikopta za utawala haramu wa Israel. Sheikh Ahmad Yasin aliasisi harakati ya Hamas mwaka elfu moja mia tisa themanini na saba akishirikiana na, na wana mapambano wengine kadhaa wa Kipalestina. Na miaka miwili baadaye, alifungwa jela na utawala ghasibu wa Israeli. Na siku kama ya leo miaka 592 iliyopita alifariki dunia Ibrahim Karaki katika mji wa Kairo. Karaki alikuwa mwanahistoria mtaalamu wa fasihi na hadithi wa Kiislamu. Baada ya kupata elimu ya Qurani na masomo ya awali ya kidini, Ibrahim Karaki alianza kufanya safari katika maeneo mbalimbali kwa ajili ya kutafuta elimu. Kitabu cha Irab Almashaf, kitabu cha Irabul Mafsal ni miongoni mwa athari zilizoachwa na msomi huyo wa Kiislamu. Shukrani sana Amir Ibrahimu na makala hiyo ya leo katika historia. Na hapa nasoma mwoni yake msikilizaji wetu Ismaili Khamisi Ramadhani wa Runzewe huko Geita, ameandika huo ni unafiki wa Waarabu, anasema ni fedheha kubwa hapa duniani na akhera, adhabu iumizayo wanalitia doa wa jina la Uislamu. Mebintwa Aljuneidi Wabumbwini, msikilizaji wetu huyu huko Zanzibar, anasema asante. Nawe shukran. Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, naye anasema shukran. Nawe pia tuna kushukuru. Na kwa upande wa maoni wapendo wa sikilizaji yanakomea hapa kwa leo na napenda kuwakumbusha kwa haraka haraka kutokana na muda wetu umetutupa mkono, mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya alama kujumlisha 98 9035065487 na email yetu ya Redio Teheran ni swahili radio at irib .ir. Chaneli yetu ya kwenye Telegram ni at Radio Teheran sw yaani, tm slash Radio Teheran sw na tunasikika Maarifu FM. Ni redio washirika yenye makao yake Tanga, Tanzania. Wapendwa wasikilizaji, na wakaribisha sasa kujiunga nami katika habari za dunia. Kwa ufupi. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameionya jamii ya kimataifa dhidi ya sera za kindumakwili katika kushughulikia mafaili ya Ukraine na Gaza. Guterres alitoa onyo hilo jana katika mkutano na waandishi wa habari akiwa pamoja na rais wa Baraza la Umoja wa Ulaya Charles Michel baada ya mkutano wa baraza hilo mjini Brussels, Ubelgiji. Mji mkubwa zaidi wa Afrika Kusini, Johannesburg, ambao pia ni mji mkuu wa kiuchumi wa nchi hiyo umekumbwa na uhaba mkubwa wa maji kwa zaidi ya wiki mbili sasa kutokana na kusambaratika mfumo wake wa maji. Ripoti kutoka Johannesburg zinasema wakazi matajiri na masikini wa jiji hilo lenye watu wapatao milioni sita hawajawahi kushuhudia uhaba mkubwa wa maji kama huu, ambao inaaminika umechangiwa pia na hali ya hewa ya joto iliyosababisha kupungua akiba ya maji kwenye mabwawa. Msemaji wa shirika la Umoja Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF James Elder amesema matukio yanayojiri katika ukanda wa Gaza ni vita dhidi ya watoto, na akasisitiza kuwa eneo hilo hivi sasa si mahala pa kuishi watoto. Na spika wa bunge la Ghana Alban Babini amemjia juu Rais Nana Akufo-Addo wa nchi hiyo kwa kutoidhinisha kuwa sheria mswada wa kupambana na ushoga na ubaradhuli LGBTQ plus takriban mwezi mmoja baada ya kupasishwa kwake na bunge. Babini amesema hatua ya rais Akufo-Addo kuweka pembeni mswada huo kwa muda ni kinyume cha sheria, na akatishia kuwa bunge la nchi hiyo halitaidhinisha majina ya mawaziri wapya walioteuliwa waliote na kiongozi huyo wa nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Wapenda wasikilizaji, na muhutasari wetu unakuomea hapa kwa asubuhi hii ya leo, Ijumaa, Machi ishirini na mbili elfu mbili na ishirini na nne, sawa na Ramadhani kumi na moja elfu moja mia nne arobaini na tano hijiria. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, na washukuru kwa kuwa nami na nanatakia asubuhi njema.