Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Imeangamia mikono ya Abu Lahab na yeye pia ameangamia. Hayatamfaa mali yake wala alivyovichuma, atauingia moto wenye mwako, na mkewe mchukuzi wa kuni, shingoni mwake iko kamba iliyosokotwa. Ewe Mola wangu, nijalie kuwa miongoni mwa wenye kupata rehema zako nyingi katika siku ya leo, na uniongoze kutanabahi kwa dalili zako zilizo waziwazi, na uyaongoze matashi yangu kwenye mengi unayoyaridhia kwa mapenzi yako, ewe zingatio la wenye shauku, nawe Amin ya rab alalamin. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Tunasia katika satelaiti na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw. na pia kwenye masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya huko nchini Tanzania kupitia Redio Maarifa FM. Unaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 9893565487 na email yetu ya Swahili Radio IRIB. Mimi ni Ahmed Rashid na mchana huu tutakuwa na taarifa ya habari. Baada ya hapo, tutakuwa na mawaidha kutoka kwa Said Othman wa nchini Tanzania, ambapo atajibu maswali kuhusiana na mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Um, mawaidha hayo yatafuatiwa na macho yetu magazetini. Baadaye tutakuwa na kipindi maalumu cha mwaka mpya wa hijiria shamsia wa Nauruz. Tutakuwa na bustani ya uongofu, leo katika historia na dua ya Ramadhani. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya ya mchana ya idhaa Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kutoka hapa Tehran. Imetimia saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Rais Ibrahim Raisi asema mwaka wa 1403 hijiria shamsia ni wa kuongeza uzalishaji. Waislamu wa Ethiopia waendelea na funga ya Ramadhani wakihisi kufinywa na mfumko wa bei. Na UNICEF yasaka dola milioni 189 kusaidia watoto wa Somalia. Habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametoa mkono wa baraka kwa mnasaba wa kuingia mwaka mpya wa Kiirani wa elfu moja mia nne na tatu Hijiria Shamsia, na kusadifiana tukio hilo na mwezi mtukufu wa Ramadhani na kusema kuwa mwaka huu utakuwa wa kuongeza uzalishaji wa bidhaa kwa mujibu wa Iran Press, Said Ibrahim Raisi amesema hayo leo kwenye ujumbe kwa taifa aliotoa kwa njia ya televisheni na kusisitiza kuwa mwaka huu 1403 Hijri ya Shamsia utakuwa wa ustawi zaidi wa kiuchumi na kupunguza kiwango cha mfumko wa bei pamoja na kuongeza huduma kubwa zaidi kwa wananchi. Vilevile amegusia matukio ya eneo hili hususan vita vya Gaza. Kwenye ujumbe wake huo hua, mwaka wa mwaka mpya wa elfu moja mia nne na tatu Hijiria Shamsia, na kusema kuwa mukawama wa kupigiwa mfano wa wananchi wa Palestina umewalazimisha mabeberu waupe utawala katili wa Israel mabomu ya mabilioni ya dola ili waangamize watu milioni mbili wa Ghaza, lakini wameshindwa. Wakati Waislamu wa Islamu, Ethiopia wakiendelea na saumu ya mwezi mtukufu wa Ramadhani mwezi huu wa Machi, Wakristo wa Orthodox wa nchi hiyo nao wameingia kwenye funga yao ya hudade, huku wakihisi kufinywa na mfumuko wa uh, bei za bidhaa. Kwa mujibu wa tathminia hivi karibuni ya benki ya Dunia, kiwango cha mfumuko wa bei nchini Ethiopia kimepanda hadi karibu asilimia 34, takwimu ambayo wananchi wengi wanapinga wakisema si sahihi, na wanasema ni karibu nusu tu ya kiwango halisi. Bi Aisha Muhammad mkazi wa mji wa Addis Ababa ameliambia shirika la habari la Anadolu kuwa Mer, huko Merketo kwamba bei ya kila kitu imepanda sana na bei hizo zinaongezeka siku baada ya siku. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka hapa Teherani, za Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limesema kwamba limeomba kupatiwa dola milioni 189.1 za Kimarekani ili kuongeza misaada yake kwa watoto waliokimbia makazi yao na familia zilizoko kwenye mazingira magumu nchini Somalia mwaka huu elfu mbili na ishirini na nne. UNICEF imesema wafadhili wametoa dola milioni 4.9 kufikia mwezi Februari kwa ajili kuzui ya kuzuia kipindupindu na utapia mlo, kupunguza na kukabiliana na hali hiyo, usambazaji wa maji, usafi wa mazingira, ulinzi wa watoto, kutoa elimu katika mazingira dharura, ya dharura, chanjo, kuzuia unyanyasaji wa kingono na kuwasaidia ipasavyo watu walioathirika. Kwa mujibu wa UNICEF watoto nchini Somalia wako katika hatari ya mafuriko makubwa ikiwa ni pamoja na mafuriko ya mito wakati wa sehemu ya kwanza ya msimu wa mvua za Gu 2022 ambao huanza mwezi Machi hadi mwanzoni mwa mwezi Aprili. Na shirika la Taifa la Mafuta la Libya NOC limesema kwenye ripoti yake ya jana Jumanne kwamba nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika ilizalisha zaidi ya mapipa milioni 33.5 ya mafuta ghafi mwezi uliopita wa Februari. Taarifa ya shirika hilo iliyotolewa kupitia mtandao wa kijamii wa Facebook imesema kuwa mwezi uliopita Libya ilizalisha tani 461 za mafuta ya petroli na tani milioni moja laki moja mia saba ishirini na tisa za kemikali za petroli. Mafuta na gesi ni bidhaa zinazochukua nafasi muhimu katika uchumi wa Libya, kwani nchi hiyo ina akiba kubwa sana ya mafuta barani Afrika. Hata hivyo, sekta hiyo inakabiliwa na changamoto nyingi katika miaka ya hivi karibuni kutokana na vita vya silaha na mashambulizi dhidi ya sekta ya uzalishaji wa mafuta na usafirishaji wake huko Libya. Mwisho wa taarifa, habari za dunia. Naam, bado mko nasi katika matangazo haya ya mchana, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Sasa tunampisha Sayida ya Othman wa nchini Tanzania na mawaidha ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Mama. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Je, inafaa kwa mwislamu kufanya biashara ya chakula mchana wa mwezi mtukufu wa Ramadhani? E, wa Ramadhani, jibu lake ni chakula. Eh, neno hili linatumika kwa kila kinachoingizwa mdomoni na mwezi mtukufu wa Ramadhani, saa nne, saa tano, saa sita ni hali ya kawaida kumsikia mama akimtuma mtoto au mama akienda sokoni au dukani, anakwenda kununua mchele, anakwenda kununua maharage, anakwenda buchani kununua nyama. Kwa hiyo mama amenunua kunde au maharage dukani, tunasema amenunua chakula, na yule bwana Juma ambaye ndiyo mwenye duka, muuza duka, tunasema ameuza chakula. Mtu akienda sokoni akanunua samaki akanunua mihogo akanunua nazi, tunasema amenunua chakula, na yule muuzaji kule Mariamu au Aisha aliyeuza, tunasema ameuza chakula. Sasa tunapenda kufafanua ya kwamba kuna chakula kilichopikwa na chakula ambacho hakijapikwa, na mara nyingi swali, je, inafaa kuuza chakula mchana wa mwezi mtukufu wa Ramadhani? Tunapouliza swali hili, tunaghafilika na kujua kuwa kwamba sisi kuanzia asubuhi Waislamu tunanunua vyakula ambavyo havijapikwa vinakwenda kuandaliwa. Kwa hivyo tumenunua chakula na Mwislamu aliyeuza ameuza chakula. Je, chakula kilichopikwa hotelini kwa mama ntilie, mama ntilie au muuza chakula ni Mwislamu anauza chakula mwezi mtukufu wa Ramadhani, Je, inafaa kuuza? Hakuna tofauti baina ya mchele uliopikwa unaonunuliwa dukani na mchele uliopikwa unaonunuliwa hotelini. Ni kile kile tu, hichi akijapikwa hichi kimepikwa, hichi kinakwenda kuandaliwa, hichi kimesha kimeshaandaliwa. Kwa hivyo utakuta kwamba hivi vyote ni vyakula na vimeuzwa na Muislamu na aliyenunua ni Muislamu amenunua saa saba mchana saa tisa ala asiri, je, amefunga? Amefunga, amenunua hotelini, anakwenda kukihifadhi kwa ajili ya kufuturu. Amenunua sokoni mihogo, anakwenda kuichemsha kwa ajili ya iftari. Kwa hiyo, utakuta maisha ya wa Waislamu katika mwezi mtukufu wa Ramadhani yapo katika kuuza na kununua vyakula. Kwa hiyo, utagundua kwamba kinachoulizwa kuhusiana na kuuza chakula mchana wa mwezi mtukufu wa ramadhani ni chakula kilichopikwa jibu lake inafaa kuuza chakula mchana wa mwezi mtukufu wa ramadhani haina mushkili inafaa kuuza kama ambavyo inafaa kununua lakini misikiti yetu sehemu za pwani na nyinginezo mijini humu katika misikiti yetu kuanzia saa tisa au saa kumi kumi na nusu kuna tende zinauzwa nje ya misikiti kuna vitumbua vinauzwa nje ya misikiti, kuna kababu zinauzwa nje ya misikiti, kuna kaimati zinauzwa nje ya misikiti. Inafaa, haina mushkila. Nukta muhimu hapa, je, bwana Muhamadi Mwislamu mu mwenye dini yake mswalihina, ni mfungaji mzuri, je kufungua hoteli yake mataam kuanzia saa kumi na mbili mpaka saa tatu usiku mchana wa mwezi mtukufu wa Ramadhani kama alivyokuwa anafungua miezi mengine kabla ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, akapika supu, akauza supu, akauza chai ya maziwa, ya rangi, vitafunwa, chapati na mfano wake, mchana akapika biriani, pilau na wali na ugali, hal kadhalika jioni. Je, huyu Muhammad mwenye hoteli hii mwezi mtukufu wa Ramadhani anaweza akafanya hivi, sheria inamruhusu? Anaweza akafanya hivyo na sheria ina mruhusu kwa sababu, kwanza kabisa yeye anatafuta riziki na ni ya halali. Kuuza chakula kilichopikwa ni jambo linalofaa kisheria. Pili, nchi yetu ya Tanzania na nchi nyingi duniani si nchi za Kiislamu, eti wanaoishi hapo ni Waislamu watupu lakini hata nchi za Kiislamu kuna ambao si Waislamu wanaishi vile vile. Ilo ni la pili. La tatu, kuna watu wameruhusiwa na sheria kula mchana mwezi mtukufu wa Ramadhani. Je, ikiwa anakwenda hotelini kununua pilau yake, anaifunga vizuri, anakwenda kujificha kulia chumbani, kuna mushkeli gani? Kwa hiyo kuna watu wenye udhuru kama wasafiri, wanaruhusiwa kula. Wakijizuia ni vizuri na ni sunna, lakini wanaruhusiwa kula. Wazee ambao wameshakuwa watu wazima wanaruhusiwa kula, wagonjwa wanaruhusiwa kula, watu wenye udhuru wa kisheria, kina mama wanaruhusiwa kula kwao. Utaona kwamba hawa wanaweza wakaenda hotelini kununua chakula wakafunga vizuri, wakaenda kula nyumbani kwao kwa siri kabisa, kwa sababu sheria imewaruhusu kula. Leo hii, twendeni mahospitalini, tutakuta kuna hoteli za Waislamu na wasiokuwa Waislamu ziko pembezoni mwa hospitalini na wanauza vyakula. Kwa nini? Kwa sababu kule ndani kuna wagonjwa na wanahitajia huduma. Kwa hiyo isiyo mwezi wa Ramadhani ni sababu ya kukata huduma kwa watu wenye dharura na wenye haja kama wagonjwa na mfano wake. Lakini pointi ya mwisho, ikiwa kufungua hoteli mchana wa mwezi mtukufu wa Ramadhani, huduma ikawa inaotolewa kama miezi mengine Kufanya hivyo ikiwa ni kudhoofisha heshima ya mwezi wa Ramadhani, ni kudharau mwezi wa Ramadhani, ni kudhoofisha funga ya mwezi wa Ramadhani, hiyo itakuwa ni haramu na wala haifai kufungua hoteli. lakini tunapokea sisi maneno na hadithi ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi inayosema tariku sala la yakbalu llahu minhu amala. Hadithi hii ipo kwenye vitabu kwamba anayeacha swala Mwenyezimungu mtukufu hakubali kitendo chake chochote na amali yake yoyote. Lakini ukiitizama hadithi hii na nyinginezo nyingi zilizopokewa, utakuta zinazungumzia kabulu soum, kukubaliwa kwa funga. Lakini swali lililoulizwa, je, funga yake ni sahihi au si sahihi? Jibu, anayefunga na haswali funga yake ni sahihi. Masala ya kukubaliwa, haijakubaliwa, ni masala yanayomuhusu Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Ni ipi hukumu ya mtu aliyefunga akacheua, na chakula kikapanda mpaka mdomoni kwake, kisha akakimeza chakula kile. Jibu lake ni kwamba mtu atakapocheua, yani chakula kikatoka ndani kikaja mdomoni kwenye ulimi, anatakiwa akiteme na akitoe nje. Narudia tena, mtu akicheua chakula kikatoka ndani kikaja mdomoni kwenye ulimi inatakiwa akitoe nje na akiteme nje, kwa kuwa yeye amefunga. Kitendo cha kukirudisha chakula hiki ndani, maana yake ni kukila na kukimeza. Kitendo cha kumeza chakula ulichokicheua kinafunguza na kubatilisha saumu yako, ikiwa unatambua hilo kwamba kimetoka na kikaja mdomoni, kisha ukakimeza. wa nchini Tanzania akijibu maswali kuhusiana na mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini kwa mchana wa leo Jumatano, Machi 20, 2024. Kwa upande wa magazeti ya afrika Mashariki, linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania, na tunaanza na gazeti la Raia Mwema ambalo limeandika, Rais Samia azungukwa, waliopambana asimrithi JPM wajipanga kumhujumu tena. Kauli ya jenerali mstaafu Mabeyo yatikisa CCM, wasisitiza ni samia tena wakunwa na utendaji wake. Gazeti la Zanzibar Leo limeiakisi habari hiyo chini ya kichwa cha maneno miaka mitatu ya uongozi wa Dk Samia aung'arisha muungano, na hospitali ya Mnazi Mmoja kusitisha huduma mwezi Juni huko Zanzibar. Gazeti la Demokrasia limeandika jasho damu, miaka mitatu ya Samia na watu kumi mbaroni kwa kutorosha dhahabu. Kwa upande wa magazeti ya Tanzania, tumalizie na hili la Majira ambalo limeandika Rais Samia aipaisha Tanzania kimataifa, yashika nafasi ya saba miongoni mwa nchi kumi na nane bora duniani. Kwa upande wa Kenya tunaanza na gazeti la Daily Nation ambalo limeandika skuli za chunguzwa kwa kuuza nafasi za kidato cha kwanza, EACC na DCI wachunguza zaidi ya skuli 20 za upili. Pia limeandika hizi ndizo sababu za chama cha ANC cha Afrika Kusini kukipandisha kizimbani chama cha Zuma, na shirika la umeme Kenya litapigwa faini iwapo kukatika umeme kutapindukia asilimia ishirini kwa mwaka. Gazeti dada la Taifa Leo limeandika serikali yazinduka kuepusha vifo vya wanafunzi kwa ajali, Monda akimbilia mahakamani kupinga kung'olewa kwake, wanafunzi wa nane wa ku waliopata ajali ya barabarani wahamishiwa Nairobi kwa matibabu na Ruto ashangazwa na jinsi ufisadi ulivyokita mizizi kwenye asasi za serikali na kwa huko Uganda, toleo la mtandao la gazeti la Daily Monitor limeandika haya ndiyo yaliyozungumzwa katika kikao cha wabunge wa chama cha NUP na Bobby Wine, na Museveni atangaza wajumbe wa, wa bodi mpya ya UNOC. Siku chache zilizopita hapa Iran ulikuwa msimu wa baridi kali iliyoandamana na theluji. Sasa umewadia msimu wa machipuo, theluji imeyeyuka na maji yake yanatiririka katika mito na kuhuisha ardhi, mimea ya kijani kibichi nayo na imeanza kuchipua. Upepo mwanana umewadia na machipuo imewadia, siku ya Noruz au Nairuzi, yani mwanzo wa mwaka mpya wa hijiria shamsia. Wapenzi wasikilizaji, karibuni kusikiliza kipindi hiki maalum kwa mnasaba wa kuwadia siku ya Noruz. Tunachukua fursa hii kutoa salamu zetu za kheri na fanaka kwa mnasaba huu wa kuwadia mwaka mpya wa Hijiria ya Shamsia, ambao ni mwaka wa 1401 siku ya kwanza ya mwaka huu inasadifiana na, na tarehe 21 Machi. Katika makala yetu ya leo tutaangazia historia ya Nowruz na fikra ambazo zimepelekea maadhimisho ya siku hii kuendelea kubakia hadi leo. Tutaona namna ambavyo sherehe hii ya kale ya kiirani ilivyoweza kushika mizizi na hata kuenea nje ya mipaka ya kijiografia ya Iran kutokana na sababu mbalimbali, na hivyo kuadhimishwa na mamilioni katika nchi kadhaa duniani. Moja ya mila na desturi za kale za Wairani wa kulima ilikuwa ni kusherekea mwanzo wa msimu wa machipuo na kutembelea maeneo yaliyo nje ya mji. Aidha, katika zama hizo za kale wa Irani walitambua kuanza machipuo kuwa ni ushindi wa haki dhidi ya batili. Kutokana na kuwa sherehe za noruz zilikuwa za umma pasina kuwepo mwelekeo wa kisiasa, zimeweza kubakia na kuwashirikisha watu wote, na hivyo hata serikali zimelazimika kutambua sherehe za noruz kuwa rasmi. Abu Raihan Biruni, mwanazuoni mwanahisabati na mwanafalaki wa karne ya nne hijiria au kumi na kumi na moja Miladia, aliamini kuwa Nouruz ni sherehe ya kuzaliwa upya maumbile na ni siku ambayo watu huibuka upya na kutupa yote mabaya yaliyopita. Sherehe za Nouruz ni kati ya sherehe za kale zaidi Iran ambazo zimebakia hadi zama zetu hizi. Maadhimisho ya Nouruz huanza kwa kuingia rasmi mwaka mpya wakati wa majira ya machipuo. Hadi sasa haijulikani hasa ni lini Noruz ilianza kusherekewa, lakini riwaya za kihistoria zinasema kuwa Noruz ilianza kusherekewa Iran mwaka wa 538 kabla ya Nabii Isa Masih alayhi ssalam, yaani wakati wa utawala wa Kurosh, mfalme wa silsila ya Wahamaneshi, ndiye aliyetangaza Nourus kuwa sikukuu rasmi ya kitaifa. Kwa mnasaba wa siku hii, alikuwa na mpango maalum wa kuboresha hali ya kimaisha ya wanajeshi, kusafisha maeneo binafsi ya umma na pia kuwasamehe watu waliokuwa wamehukumiwa. Katika zama za Dariush, mfalme aliyekuja baada ya Kurush katika silsile hiyo ya Wahamaneshi, sherehe za Nourus zilifanyika katika eneo la Tahte Jamshid au Persepolis, katika eneo la Shiraz, kusini mwa Iran ya leo utafiti uliofanyika katika mawe ya kale ya eneo hilo unaonyesha kuwa katika zama za Wahamaneshi Noruz ilisherekewa na wananchi kwa taadhima kubwa. Ushahidi unaonyesha kuwa kwa mnasaba wa Noruz katika mwaka wa 416 kabla ya Isa Masih, Dariush wa kwanza aliwapatia nishani za dhahabu wanajeshi hodari. Katika zama za watawala wa silsili ya Waashkani na Wasasani Noruz ilisherekewa na ilikuwa sherehe muhimu zaidi ya Wairani kwa mwaka. Katika zama hizo za Wasasani sherehe za Noruz ziliendelea kwa siku kadhaa, na ziligawanyika kwa Noruz kubwa na Noruz ndogo. Baada ya kuingia Uislamu nchini Iran na Wairani kusilimu sambamba na kuja madarakani, silsila ya watawala wa Samanian na Alibuye, sherehe za Noruz zilifanyika kwa upana mkubwa katika mwaka wa 179 miladi. Wakati wa zama za utawala wa Waseljuki, wanafalaki kadhaa wa Irani akiwemo Haiyam walikutana kufanyia marekebisho kalenda ya kale ya Kiirani. Wataalamu hawa walifikia natija kuwa Nuruz iwe katika siku ya kwanza ya machipuo, yaani tarehe mosi mwezi wa Farvardin. Siku hii ilikubaliwa na hivyo kalenda ikaandikwa kwa mujibu wa natija ya wanafalaki hao. Kalenda hiyo ya Hijiria Shamsia ni maarufu kama kalenda ya Jalali, na ili kuhakikisha Nuruz inasherehekewa katika siku hiyo hiyo kila mwaka, iliamuliwa kuwa kila miaka minne mara moja siku zote za mwaka badala ya kuwa 365, ziwe 366. Taban, kalenda hiyo ya Jalali haikutambuliwa rasmi hadi takribani karne moja iliyopita ambapo ilifanyiwa marekebisho machache na ikaanza kutumika kama kalenda ya Hijiria Shamsia kuanzia mwaka wa 1910 au 1129 Hijiria Shamsia. Kalenda hiyo ya Jalali ilipangwa kwa njia ambayo misimu katika kalenda ilienda sambamba na misimu halisi ya kimaumbile na hivyo si tu kuwa Noruz zilienda sambamba na siku ya kuanza msimu wa machipuo bali hata siku zote za kalenda hiyo zilienda sambamba na misimu ya kimaumbile hapa nchini Iran. Jambo la kuzingatia hapa ni kuwa kinyume na kalenda ya miladia au Gregorian, ambayo katika kila kipindi cha miaka elfu kumi hutofautiana kwa siku tatu na mwaka halisi, mwaka unaohesabiwa kwa mujibu wa kalenda ya jalali haubaki nyuma hata kidogo. Mbali na hayo, kuna riwaya na nyaraka za kihistoria kuhusu ngano za Noruz ambazo baadhi ziko katika simulizi za kale za Kiirani katika vitabu kama vile Shahname Firdausi na Tarikh Tabari. Katika vitabu hivyo Jamshid ni katika baadhi ya sehemu Kiomars ni maarufu kama watu walioweka misingi ya Noruz. Mfalme Jamshid ametajwa kuwa mfalme wa nne wa Iran ya kale na kipindi cha utawala wake kimetajwa kuwa zama za dhahabu Iran kumaanisha kuwa kulikuwepo na kila aina ya neema na watu waliishi maisha mazuri. Katika kitabu cha Shahname imeandikwa kuwa Jamshid alipokuwa akipita katika eneo la Azerbaijan, aliamuru kutengenezwa jukwaa maalum kwa ajili ya kuweka taji lake la dhahabu, ili wakati mwangaza wa jua ulipochomoza, ulimwengu upate kuangazwa kwa nuru ya taji hilo lake na watu wote wawe na furaha. Aliitaja siku hiyo kuwa siku mpya au ruzenu kwa lugha ya Kifarsi. Kitabu cha Noruz Name ni moja ya marejeo yenye itibari zaidi kuhusu siku ya Noruz na kiliandikwa na mwanafalaki mashuhuri Muirani Umar Hayam Naishaburi takribani mwaka wa 480 hijria shamsia sawa na 1101 miladia. Kitabu hicho kimeashiria mwanzo wa sherehe za Noruz pamoja na ngano na hadithi za sikukuu hiyo. Katika Noruz Name Umar Khayam anajadili kuhusu kutangazwa Noruz kama sherehe ya kitaifa ya Iran na kusema kuwa eh, hiyo huanza kwa kumshukuru na kumtukuza Mwenyezi Mungu na kumsifu kwa sifa zake. Umar Khayam anasema aliandika kitabu hicho baada ya kuombwa afanye hivyo na rafiki yake. Katika sehemu ya Noruz Nama tunasoma hivi: Jamshid aliipa Noruz jina lake na kuanzisha sherehe na desturi zake. Baada ya hapo, wafalme na watu walianza kufuata walioyapata. Kama tulivyoona hapo, wapenzi wasikilizaji, siku ya Noruz imenasibishwa na Umar Khayam, ambaye mbali na kuwa mwanafalaki pia alikuwa mwanazuoni na mwanafalsafa mkubwa. Aidha, alikuwa malenga mashuhuri na fikra zake zinazingatiwa na wengi, kwani ameashiria kuhusu mzunguko wa maumbile na maisha ya mwanadamu. Aliweza kudiriki kikamilifu swala la kuwadia mwaka mpya na uh, kuzeeka mwanadamu. Kwa msingi huo, katika tungo zake za Rubaiyat, yani tungo za mashairi yenye mistari minne minne katika kila ubeti tunaona namna anavyotofautiana na malengo mengine katika kubainisha kuhusu maisha na machipuo ya Noruz. Katika moja ya ubeti wake, anaashiria namna mwanadamu anavyofurahia machipuo ya kijani kibichi yatokayo ardhini na kusema, huyo huyo mwanadamu wakati wake ukifika atalazwa katika huo huo mchanga wenye kutoa machipuo. Tungo hizi zinaashiria kuwa mwandishi wake alikuwa akitafakari kwa kina kuhusu maumbile. Ni kwa sababu hii ndiyo kila wakati sikukuu ya Noruz inapoadia jina la Umar Khayam hukumbukwa, kwani msomi huyu Mwirani aliweza kutunga kalenda sahihi zaidi duniani, na kwa msingi huo aliitunuku jamii ya mwanadamu mashairi maridadi, kalenda barabara, sambamba na kuandika historia ya Noruz ili wakati watu wanapoisherehekea siku hii waweze kukumbuka kwa fahari historia yake. na mpenzi msikilizaji, hayo ndio mafupi tuliyoweza kukuandalia leo kuhusiana na sikukuu ya Nauruz au Nairuzi. Ni matumaini kuwa umeweza kunufaika. Teherani dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na hapa haya ni matangazo yetu ya mchana, Bustani ya Uongofu. Assalamu alaikum wapenzi wa sikilizaji, na karibuni katika kipindi hiki kipya cha Bustani ya Uongofu. Katika mfululizo huu mpya, tutazungumzia na kubainisha mitazamo ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na Ahlubeiti wake watoharifu alaihimussalam kuhusiana na maudhui tofauti za kiitikadi, kijamii kisiasa na kimaadili. Hapana shaka kuwa mtaweza kunufaika vya kutosha na mfululizo huu, kwani Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam, dhuria na watu watoharifu wa nyumba yake ni bustani iliyojaa manukato ya maarifa yasiyo na kifani, na bila shaka, kuvuta pumzi katika bustani hii humfanya mtu apate nishati na nguvu mpya, sambamba na maarifa mapya yenye maana na madhumuni ali tunamwomba allah atupe taufiki msaada na auni ili tuweze kubainisha mitazamo na maarifa haya ya mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na ahlubeiti wake wema kwa njia bora kabisa ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nami katika dakika hizi chache kwenye sehemu hii ya kwanza ya mfululizo huu karibuni Imani na masuala ya itikadi ni mambo ambayo yana umuhimu mkubwa katika maisha ya mwanadamu. Hii inatokana na kuwa fikra na mitazamo ni jiwe la msingi la shaksia ya mtu, na vitendo amali na miamala yote mwanadamu inafanyika kwa mujibu wa imani na itikadi zake. Fikra za mwanadamu huwa na taathira katika engo na nyuga zote za maisha. Wataalamu wa mambo wanaamini kuwa akthari ya miamala mibaya, tabia mbovu na maadili mabaya chimbuko lake ni itikadi zisizo sahihi na vilevile vile kutokuwa na ufahamu mwanadamu kuhusiana na misingi ya utu na ubinadamu. Kwa msingi huo, lengo kuu la dini za Mwenyezi Mungu ukiwemo Uislamu lilikuwa ni kuleta mabadiliko katika itikadi na fikra za mwanadamu. Mwanzoni wakati Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam anaanza dawa na kazi yake ya kuwalingania watu dini, alisema kuwa njia ya uokovu ni kuwa katika kivuli cha tauhidi na kutanguliza mbele fikra za kitauhidi. Hivyo alikuwa akiwaambia watu, semeni hapana mola pasaye kuabudiwa kwa haki ila Mwenyezi Mungu, kwa maana kwamba, enyi watu, ondoeni katika fikra zenu na chaneni na fikra batili na ambazo zimeingiwa na shiriki ili kwa njia hiyo muweze kudhihirikiwa na mielekeo ya wazi ya uokovu, saada na ufanisi. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alimfanya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kuwa mtume wa mwisho, na akaifanya Qurani tukufu kuwa nuru ya hidaya na uongofu, na akayafanya mambo hayo kuwa ratiba na mipango bora kabisa kwa ajili ya saada ya mwanadamu duniani na akhera. Hivyo basi, Uislamu ulikuwa zawadi na adia ya mwisho yenye thamani kubwa ya Mwenyezi Mungu ambayo alimpatia Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam awalete wanadamu. Hatua wa muhimu kabisa zilizochukuliwa na Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam zilikuwa ni kuimarisha misingi na nguzo za kifikra na kimwamala katika kivuli cha mafundisho ya Mwenyezi Mungu katika kipindi cha miaka 23, Allah subhanahu wa taala aliteremsha sheria na kanuni anazozihitajie mwanadamu katika fremu ya aya tukufu za Qurani na bwana mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam aliwafikishia watu bila ya kuzifanyia mabadiliko. Kando ya misingi na mafundisho hayo, mwamala na maneno mtume, ya Bwana Mtume yalikuwa ni ubainishaji na kamilisho la mafundisho ya dini ya Kiislamu. Licha ya kuwekwa wa upinzani uadui na ukwamishaji mambo uliokuwa ukifanywa na watu majahili, maktaba ya Kiislamu iliweza kusonga mbele katika njia yake ya saada na ukamilifu na kupata wafuasi wa kweli na wenye khilasi katika kipindi hicho kuna baadhi ya watu waliingia katika uislamu na kuikubali dini hii kidhahiri ili waweze kunufaika na baadhi ya mambo eh, hii ni hatari ambayo ilikuwa ikiikabili dini ya kiislamu hata hivyo tadibiri na mipango ya mtume kwa ajili ya kulinda dini hii ya mwisho wa mwenyezi mungu ilikuwa ipi katika kipindi cha uhai wake Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, sambamba na kufanya kila awezalo kueneza mafundisho ya Kiislamu, alivumilia na kustahamili taabu, mashaka, maudhi na matatizo mengi kwa ajili ya kulinda mafundisho sahihi ya Uislamu na kuzuia upotofu wa kifikra na kivitendo, huku akisimama na kutoa miongozo ya lazima. Aidha, katika kipindi cha uhai wake alitumia minasaba mbalimbali kuwaenzi na kuonyesha umuhimu walio nao dhuria na Ahlulbeiti wake watoharifu alaihimus salaam. Wakati aya ya 33 ya Suratul Ahzab isemayo hakika Mwenyezi Mungu anataka kuwaondoleeni uchafu enyi watu wa nyumba ya mtume na kuwatakasa kabisa kabisa, iliposhuka, katika kutoa ufafanuzi wa aya hiyo Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisema, kwa hakika mimi na ahlulbeiti wangu ni wasafi na hatuna uchafu wa madhambi tangu awali, yani mwanzoni mwa risala yake. Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikuwa akifahamu juu ya uwezekano wa kujitokeza itilafu baina ya ummati wake. Mmoja kati ya tadibiri zake za kuzuia hili alifanya hima kubwa ya kuwatambulisha Ahlulbeiti alayhimus salaam pamoja na daraja yao ya juu baina Waislamu. Ni kwa muktadha huo ndio maana tunapata kuna hadithi nyingi mno za Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam zinazowazungumzia Ahlubeiti wake watuharifu pamoja na daraja yao kubwa walionao miongoni mwa hadithi mashuhuri kabisa na ambayo inapatikana pia katika vitabu mashuhuri vya Waislamu wa kisuni ni hadithu athakalein at, yani hadithi ya vizito viwili. Bwana Mtume anasema katika hadithi hiyo kwamba nimekuachieni vizito viwili, kitabu cha Mwenyezi Mungu na dhuria na ahlulbeiti wangu, na viwili hivi kamwe havitotengana ahadi vitakaponijia kwenye hudhi. Ibnu Hajar al Asqalani anasema kuhusiana na hadithi hii kwamba tambua kuwa hadithi hii imenukuliwa kwa njia tofauti na masohaba zaidi ya 20 na wakaibainisha kwa njia tofauti. kukaririwa riwaya na hadithi hii katika vitabu mbalimbali mbali, ni ishara mazingatio maalumu na msisitizo mkubwa wa Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam wa kwa kitabu cha Qurani tukufu na Ahlulbeiti alaihim ssalam. Katika hadithi hii tukufu ya Athaqalain kuna madhumuni ali maana na siri kubwa kuwekwa Ahlulbeiti alaihimu ssalam pamoja na Qurani. Katika hadithi hii ya Bwana Mtume kuna maana ya kuwa shakhsia hao hawa wakubwa wana udiriki na ufahamu mkubwa na maana na mafahimu ya Qurani tukufu. Ni kutokana na sababu hiyo ndio maana kushikamana na Quran na Ahlulbeiti wa mtume kwa pamoja kunaweza kuwakinga na ngao ya kutopotea na kukengeuka watu, kwani Ahlulbeiti alaihimusalam ndio watekelezaji, wafasiri na wajuzi zaidi wa kitabu cha Mwenyezi Mungu. Nukta nyingine muhimu na ya kuzingatiwa ni hii kwamba kutotengana Qurani tukufu na Ahlulbeiti alaihimusalam ni ishara na ithibati ya kubakia na kudumu Uislamu asili na suna za Bwana Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam, kupitia asira na mwenendo wa dhuria hawa watuharifu wa Mtume mtukufu sallallahu alihi wa alihi wasallam. Wapenzi wasikilizaji, kipindi chetu cha Bustani ya Uongofu kinafikia tamati hapa kwa juma hili tukutane tena wiki ijayo katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe 9 Ramadhani mwaka 1445 Hijiria inayosadifiana na tarehe 20 Machi mwaka 2024. Leo ni tarehe mosi Farvardin, mwaka mpya wa elfu moja mia nne na tatu hijria shamsia, ambayo inasadifiana na siku ya kwanza ya mwaka wa Kiirani maarufu kwa jina la siku kuu ya Nouruzi. Nouruzi ni moja kati ya sherehe za kale zaidi duniani na ilianza kusherehekewa zaidi ya miaka elfu tatu iliyopita. Mbali na Iran, nchi ambazo husherehekea nouruzi ni Afghanistan, Jamhuri ya Azerbaijan, Albania, Turkmenistan, Macedonia, India, Uturuki, Jamhuri ya Tataristan nchini Rusia, Sudani na Zanzibar nchini Tanzania. Mwaka elfu mbili na kumi Umoja wa Mataifa ulitangaza rasmi Machi 21 yani, yaani tarehe mosi Farvardin, kuwa ni siku ya kimataifa ya Nouruz. Tarehe 20 Machi miaka 297 iliyopita alifariki dunia Isaac Newton, mwanafizikia, mwanahisabati na mwanafikra wa Kiingereza, akiwa na umri wa miaka 84. Alizaliwa mwaka 1643 na kusoma katika Chuo Kikuu cha Cambridge. Newton alibainisha pia sheria tatu za mwendo, yani three laws of motion, katika kitabu chake alichokipa jina la Mathematical Principle of Natural Siku kama ya leo miaka 120 iliyopita aliaga dunia ya Ayatollah Sheikh Mohammad Bahari Hamedani. Alikuwa miongoni mwa maulamaa na wanazuoni wakubwa wa karne ya 13 na 14 Hijiria Kamaria nchini Iran, na alisifika kwa kuwa na takwa na uchamungu. Baada ya kukamilisha masomo ya msingi, Ayatollah Hamedani alielekea katika mji mtakatifu wa Najaf nchini Iraki kwa ajili ya elimu ya juu na alianza kufunza na kulea wanafunzi wengi katika taaluma mbalimbali za Kiislamu. Miongoni mwa vitabu vyake ni tabu kubwa lililokusanya uh, vitabu vyake lililopewa jina la Tadhkiratul Muttaqina na katika siku kama ya leo miaka 68 iliyopita nchi ya Tunisia iliyoko kaskazini mwa Afrika ilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mfaransa. Ijapokuwa harakati za ukombozi nchini humo zilianza baada ya vita vya kwanza vya dunia, lakini kutokea vita vya pili e, vya dunia na kudhoofika Ufaransa kwenye vita hivyo kuliandaa mazingira mazuri ya kujikomboa nchi ya Tunisia. Ewe Mola wangu, nijalie kuwa miongoni mwa wenye kupata rehema zako nyingi katika siku ya leo, na uniongoze kutanabahi kwa dalili zako zilizowaziwazi, na uyaongoze matashi yangu kwenye mengi unayoyaridhia kwa mapenzi yako, ewe zingatio la wenye shauku nawe Namu, amin ya rabbal alamin. Hapa ni Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunakushukuruni wasikilizaji wetu wapenzi kwa maoni yenu mbalimbali. Kuna ubeti wa shairi hapa ambao tulikusomeni asubuhi, ni vizuri tukasoma tena, unapendeza. Ni kutoka kwake Yazid Akida, wa chumbageni Tanga, Tanzania. Leo ni mwezi wa tisa, nasema. Naanza kusoma: leo ni mwezi tisa, kumi laenda mwishoni Vijana ninawaasa, tufungeni Ramadhani, msiepuke anasa na mambo ya kishetani, tufunge bila kukosa siku zote thelathini. Anasema naitwa a Zaida Akida, mwehaji wa Chumba Geni, Tanga, Tanzania. Tuna maoni mengine hapa kutoka kwako bwana Hashim Bilali wa huko Mtwara, Tanzania. Anasema nilikuwa anategemea matangazo yenu ya asubuhi ila ninapouliza maswali huwa sijibiwi, kulikoni? anasema Bwana Ahmed, au maswali yangu hayajibiki. Kiujumla ni kwamba katika kumbukumbu zetu Bwana Hashim Bilali, hatuna maswali yako hapa. Kama itawezekana na hivyo sasa unatusikiliza, tutumie tena maswali yako, na tutakapopata nafasi wakati wote ule tutayajibu kwa uwezo wake Mwenyezimungu. Tunawashukuru vile vile Baba Akram wa Upanga, Zanzibar, kwa maoni yake kwa njia ya sauti. Bwana Ismail Khamis Ramadhani wa Runsewe naye ametutumia hapa maoni kwa njia ya sauti vilevile vile, tuna mshukuru sana Bwana Muhamed Yahya wa Iringa, Tanzania, anasema: hongereni sana jamhuri ya kisemia Iran kwa kukamata mtandao wa kubeti na kamari anasema kwa hakika hapa nchini kwetu Tanzania, kamari na kubeti vimehalifu muundo wa taasisi ya familia na baadhi ya vijana wengi wamepoteza hata mwelekeo. Ameandika bwana Amir Awadh. Naye ametutumia maoni, tuna mshukuru. Kuna maoni mengine hapa, ni yapunguze japo haya ya bwana Sherali Fasil wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye anasema sisi jamii ya kimataifa ya waungwana Tuelewe kwa viongozi wahuni wa nchi za Magharibi na Wazayuni ni magaidi wa kimataifa na wanaosababisha mauaji ya kimbari kwa Wapalestina katika ukanda wa Gaza, na huko nyuma Bosnia, India, Nigeria, kote ni wahuni wa Magharibi. Anaandika hadi wafanyakazi wa taasisi ya kimataifa wanaelezea maafa ya Gaza. Inasikitisha jamii ya kimataifa imeshindwa kusaidia na kuwashindi nadhani kuwashinikiza kuwa viongozi wao kusimamia, kusimama imara na kutoa unga mkono mauaji ya kimbari yanaendelea huko Gaza. Tumebakia kuhadithia tu, ameandika ufuatao. Sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametoa mkono wa baraka kwa mnasaba wa kuingia mwaka mpya wa Kiirani wa 14 na kusadifiana tukio hilo na mwezi mtukufu wa Ramadhani na kusema kuwa mwaka huu utakuwa wa kuongeza uzalishaji wa bidhaa hapa nchini Iran. Wakati Waislamu nchini Ethiopia wakiendelea na somu ya mwezi mtukufu wa Ramadhani mwezi huu wa Machi, Wakristo wa Orthodox wa nchi hiyo nao wameingia kwenye funga yao inayoitwa Hudade, huku wote Waislamu na Wakristo hao wakihisi kufinywa na mfumuko wa bei za bidhaa huko Ethiopia. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limesema kwamba limeomba kupatiwa dola milioni 189 za kimarekani kuwasaidia wananchi wa Somalia. Shirika la taifa la mafuta la Libya limesema kwenye ripoti yake jana Jumanne kwamba nchi hiyo kaskazini mwa Afrika iliyozalisha zaidi ya mapipa milioni 33 mwezi uliopita. Na rais wa Russia amelipongeza taifa la Iran kwa mnasaba wa mwezi mtukufu wa Ramadhani na mwaka mpya wa hijiri ya shamsia. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini Ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 ahadi hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.