Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al-alim. Na ni tangazo litokalo kwa Mwenyezi Mungu na mtume wake kujuvya watu siku ya hija kubwa, ya kwamba Mwenyezi Mungu yuko mbali na washirikina na pia mtume wake yupo mbali nao, hawana haja na adui hao. Basi kama mkitubu ndiyo kheri kwenu, na kama mkengeuka, basi jueni kwamba nyinyi hamuwezi kumshinda Mwenyezi Mungu na wapashi walikufuru habari ya adhabu yaumizayo inayowangoja. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya jioni ya usiku ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazieni mubashara, moja kwa moja, kutoka studio zetu za Jam Jam hapa jijini Tehran. Wapenzi wasikilizaji, tulioandalieni wakati huu ni taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo, wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na tafsiri au uh, tahariri yetu ya leo. Baada ya tahariri hiyo, tutaleteeni kipindi cha sayansi na teknolojia na kitip, kipindi hicho wapenzi wasikilizaji kitafuatiwa na makala ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Baada ya makala hiyo ya Ramadhani, wapenzi wasikilizaji, tutaweza kuwaleteni dua uh, ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, itafuatiwa na kasida yetu ya leo. Hivyo ni matumaini kukuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, wapenzi wasikilizaji, na napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kuyapata matangazo haya moja kwa moja, mubashara, popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya Pars Today ir sw. Nitarudia tena, tunapatikana mubashara kupitia tovuti yetu ya Pars Today ir sw. Na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM, na tunakaribisha maoni yenu kupitia nambari yetu ya WhatsApp ambayo nitaisoma hapa, zingatia: ni jumlisha 98 9035 0654 87. Baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia imetumia saa moja unusu usiku kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Majira ni ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Ifuatao sasa ni taarifa ya habari za dunia. Kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Harakati za mapambano ya Kiislamu Iraq zatoa kauli ya mwisho kwa vikosi vamizi vya Marekani nchini humo. Mashirika 16 ya Kiirani kushiriki maonyesho ya afya nchini Kenya. Na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un avitaka vikosi vya ulinzi nchini humo kujiweka tayari kwa ajili ya vita. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Muhammad Latif, waziri wa ulinzi wa Yemen amesema kuwa nchi yake itaainisha sheria mpya za vita mkabala wa mashambulizi ya Marekani na Uingereza katika nchi hiyo ya Kiarabu. Televisheni ya Almasira imeripoti kuwa waziri wa ulinzi wa Yemen ametilia mkazo haja ya kuendeleza operesheni za kijeshi za vikosi vya ulinzi vya Yemen dhidi ya meli zenye mfungamano na Marekani, Uingereza na utawala ghasibu wa Israeli. Muhamad al Latifi ameongeza kuwa Yemen itatumia nguvu zake kuweka kanuni mpya za vita ambazo Marekani, Uingereza wa Zayuni na wafuasi wao watalipa gharama kubwa. Katika sehemu nyingine ya matamshi yake, waziri wa ulinzi wa Yemen amebainisha kuwa wananchi wa Yemen si wachochezi wala wachokozi, lakini jinai za kikatili zinazofanywa na utawala wa Israeli kwa Gaza zimeyachochea mataifa yanayopenda uhuru duniani kama vile watu wa Yemen ambao wametangaza msimamo wao dhidi ya uvamizi na uungaji mkono wao kamili kwa wananchi wanaodhulumiwa Palestina. Amesema Yemen itaendelea kuzuia meli zinazoelekea katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu yaani Israel, kupitia bahari ya Sham au bahari nyekundu na katika mlango bahari wa Babul Mandab, na kwamba sana haitasitisha operesheni za kijeshi dhidi ya meli za Marekani na Uingereza hadi hapo vita na mzingiro dhidi ya Gaza vitakapositishwa. Juzi Ijumaa, brigedia general Yahya Sari Msemaji wa jeshi la Yemen alisema kuwa jeshi la nchi hiyo limezishambulia meli za Marekani na utawala wa Israeli katika bahari ya Hindi katika kuwaunga mkono wananchi madhulumu wa Palestina na kujibu uvamizi wa Marekani na Uingereza dhidi ya nchi hiyo. Sari alisema hayo akihutubia umati mkubwa uliojitokeza kushiriki maandamano ya kila wiki ya kuwaunga mkono wananchi madhulumu wa Palestina, na kueleza kuwa vikosi vya jeshi la Yemen vimezishambulia meli tatu za Marekani na Israeli katika bahari ya Hindi. Kwingineko, baada ya wiki moja ya kukaa kimya kimkakati, moja ya makundi eh, na harakati kubwa ya mukawama au mapambano ya Kiislamu ndani ya kikosi cha kujitolea cha wananchi wa Iraq cha Hashdu Shabi imetangaza wazi msimamo wake kuhusu masala muhimu ya usalama wa taifa. Kundi la Kataib Hizbullah limeikumbusha serikali ya Iraq na maafisa wa kamati iliyopewa jukumu la kusimamia mchakato wa kuondoka wanajeshi vamizi nchini Iraq kwamba hawapasi kutoa kinga kwa vikosi vamizi, la sivyo milango ya jahanam itafunguka kwa wanajeshi wote vamizi waliopo katika ardhi ya Iraq. Kataib Hizbullah imeeleza haya ikiwalenga waziwazi wanajeshi vamizi zaidi ya 2500 wa Marekani walioko katika kambi mbalimbali mbali za kijeshi ndani ya ardhi ya Iraq na maelfu ya wengine waliopiga kambi katika ubalozi wa Marekani jijini Baghdad. Wale ndio mambo, wanasema kuwa matamshi haya ya Abu Ali al-Askari mkuu wa idara ya usalama ya harakati ya Qataib Hezbollah yameelekezwa kwa viongozi wa Iraq na ni onyo kwa Washington kwamba wakati umefika wa kufunga virago na kuondoka Iraq mara moja. Zaidi ya mwezi mmoja uliopita makundi ya mukawama au mapambano ya Kiislamu Iraq yalisitisha mashambulizi kwenye kambi za Marekani huko Iraq na Siria. Mashambulizi hayo yalikuwa yakifanywa na makundi hayo ya Iraq kuonyesha mshikamano na raia wa Kipalestina wa ukanda wa Gaza wanaokabiliwa na mauaji ya kimbari ya utawala haramu wa Israeli na kwa lengo la kuwafukuza wanajeshi vamizi wa Marekani baada ya nchi hiyo kushiriki katika mauaji hayo ya kimbari katika ukanda wa Gaza. Mashirika kumi na sita ya ubunifu wa utaalamu au knowledge based ya Iran yanashiriki au yatashiriki katika duru ya ishirini na nne ya maonyesho ya sekta ya afya nchini Kenya yaliyopangwa kufanyika Nairobi kuanzia tarehe kumi na saba hadi kumi na tisa mwezi Aprili mwaka huu. Maonyesho ya ishirini na nne ya afya ya Kenya ambayo yatahudhuriwa na nchi zaidi ya 35 duniani kwa lengo la kuondoa ombwe na mapengo yaliyopo, ni fursa nzuri ya kuonyesha ubunifu wa hivi karibuni na kuimarisha uhusiano wa kibiashara nje ya nchi, hasa katika bara la Afrika. Shirika la habari la Mehr limemnukuu makamu wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran anayehusika na sayansi, teknolojia na uchumi wa ubunifu wa utaalamu akisema kuwa mashirika kumi na sita ya ubunifu wa utaalamu ya Iran yataonyesha bidhaa na uwezo wao katika nyanja tatu za madawa, vifaa tiba na suhula za maabara katika maonyesho hayo ya 24 ya huko nchini Kenya. Ripoti zinasema miongoni mwa huduma zitakazotolewa katika mashirika yatakayoshiriki katika maonyesho hayo ni pamoja na mipango muhimu ya kufanya mazungumzo ya biashara na wateja wakubwa, kutembelea mahospitali na sekta ya binafsi inayofanya kazi katika uwanja huu. Katika miaka ya hivi karibuni, jamhuri ya Kiislamu ya Iran imepiga hatua katika jitihada zake za kuingia katika masoko ya kimataifa, ikiwa ni pamoja na kuwa na uwezo wa kuzalisha bidhaa zenye ubora wa hali ya juu na kufanikiwa kusafirisha bidhaa mbalimbali katika nchi nyingine za dunia. Taarifa hii ya habari za dunia, wapenzi wasikilizaji, ina wajieni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mkurugenzi mkuu wa masuala ya kisiasa katika jumuiya ya ushirikiano wa kiislamu OIC amesema kuwa Russia imeandaa fursa nzuri kwa raia kwa ajili ya kupiga kura. Muhammad Salah Tekaya, ambaye ni mwenyekiti wa kundi la waangalizi wa uchaguzi kutoka jumuiya ya OIC katika uchaguzi wa sasa wa rais nchini Russia, amesema kuwa kusimamia uchaguzi ni moja ya kazi kuu katika jumuiya hiyo ya nchi za Kiislamu na ni msingi wa utawala wa sheria na uwazi katika uendeshaji wa uchaguzi. Mkurugenzi mkuu wa masuala ya kisiasa katika jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu aidha ameshukuru Russia kwa kuwaalika kufuatilia zoezi la uchaguzi wa rais na kusema wamebaini kuwa uchaguzi wa rais wa Russia una umuhimu mkubwa katika uhai wa nchi hiyo, hususan katika maisha ya watu wa, wa Russia. Teka amesema ujumbe wa OIC ametembelea vituo vingi vya kupiga kura mchini, mjini Moscow na kushuhudia mchakato wa upigaji kura. Amesema, na hapa namnukulu, tumeridhishwa kwamba Rasia imewapatia fursa za kutosha watu wa nchi hiyo kwa ajili ya kushiriki katika uchaguzi. Wakati huo huo, Shakir Muhamad Bander, mkuu wa kundi la kufuatilia uchaguzi ndani ya Jumuia ya OIC ameeleza kuwa hii ni mara ya pili kwa jumuia hiyo kufuatilia uchaguzi wa rais nchini Rasia. Ameongeza kuwa OIC inaunga mkono uhusiano mzuri kati yake na Umoja wa Mataifa, Jumuiya ya nchi za Kiarabu, Umoja wa Ulaya na Umoja wa Afrika. Vladimir Putin, rais wa sasa, Nikolai Kharitonov wa chama cha Kikomunisti, Vladislav Davankov wa chama kipya cha wananchi, na Leonid Slatski kutoka chama cha demokrasia ya kiliberali ndio wanaochuana katika uchaguzi wa rais nchini Rusia. Na kwa kumalizia ni kuwa kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un ametoa wito kwa vikosi vya jeshi la nchi hiyo kujiweka tayari kikamilifu kukabiliana na mzozo wowote unaoweza kutokea. Kim ametoa wito huo wakati alipohudhuria mazoezi ya vikosi vya jeshi la anga la nchi hiyo. Kiongozi wa Korea Kaskazini ametilia mkazo, uh, kuwa jukumu la msingi la jeshi ni kujiandaa kwa ajili ya vita na ameviagiza vikosi vya jeshi la anga nchini humo kujiweka tayari kutekeleza mbinu mbalimbali mbali za kivita za kushangaza. Amesema vikosi vyetu vinapaswa kuwa tayari kukabiliana na adui kwa ari na nguvu zote na kubadilisha historia katika tukio la vita, amesema kiongozi huyo oh, wa Korea Kaskazini bila kutaja nchi yote kuwa tishio tarajia, tarajiwa kwa nchi hiyo. Huko nyuma Kim Jong Un aliwahi kutoa miito sawa na hiyo na kuituhumu Marekani kuwa ina isukuma, uh, ina isukuma Korea kusini kuingia katika vita na kusababisha maafa katika rasi ya Korea. Korea Kaskazini, eh, tangu mwaka jana imefanya majaribio uh, kadhaa ya makombora yake ya cruise na yale ya baina ya mabara ikidhihirisha uwezo wake mkabala wa sera za Marekani katika rasi ya Korea. Pyongyang inasema sera hizo za Marekani zinafanya suala la vita kuto epukika. Naam, na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Na wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio uh, uchambuzi wa kisiasa au kwa uh, maneno mengine tahariri, na leo tutaangazia makundi ya mapambano ya Palestina yakosoa hatua ya Mahmud Abbas ya kumteua waziri mkuu mpya. Mahmoud Abbas mkuu wa mamlaka ya ndani ya Palestina amemteua Muhammad Mustafa kwa ajili ya kuunda baraza jipya la mawaziri hatua ambayo imekosolewa na makundi ya mukawama, uh, wapigania ukombozi wa Kiislamu wa Palestina. Awali waziri mkuu wa zamani wa Palestina Mah, Muhammad Ashtie alikuwa amejiuzulu ambapo Mahmoud Abbas uh, alikubali kujiuzulu kwake, lakini akamwomba aendelee kubakia kwenye nafasi hiyo hadi wakati wa kuundwa baraza jipya la mawaziri. Waziri mkuu wa mpya wa Palestina ameteuliwa katika hali ambayo vita vya mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa ukanda wa Ghaza vinavyoendeshwa na utawala haramu wa Israel vimeingia katika mwezi wa 6, vita ambavyo kufikia sasa vimepelekea Wapalestina wapatao 32,000 kuwa washahidi na wengine zaidi ya 73,000 kujeruhiwa, wengi wakiwa ni wanawake na watoto. Hata hivyo mamlaka ya ndani ya Palestina bado haijachukua hatua yoyote ya, ya kuwatetea Wapalestina wanaodhulumiwa huko wa Ghaza, licha ya kuwa mamlaka ya ndani ya Palestina imekuwa ikizitaja jinai za utawala wa kizayuni dhidi ya wakazi wa Gaza kuwa ni mauaji halaiki, lakini kufikia sasa haijachukua hatua yoyote ya, ya maana katika kuunga mkono Hamas na makundi mengine ya wapigania ukombozi wa Palestina katika ukanda wa Ghaza. Makundi ya Palestina inapinga hatua ya Mahmud Abbas ya kumtambulisha waziri mkuu mpya. Katika mazingira hayo, makundi haya yanasema kwamba hatua ya upande mmoja ya Mahmud Abbas ya kuunda baraza jipya la mawaziri katika mazingira ya sasa itapelekea kuongezeka fikra za kuhodhi madaraka na kuchochea migawanyiko kati ya Wapalestina. Taarifa iliyotolewa na makundi hayo inasema kuwa kipaumbele muhimu zaidi kwa sasa ni kukabiliana na uchokozi na siasa za mauaji ya kimbari na njaa ambazo utawala wa kizayuni unazitekeleza dhidi ya watu wa Ghaza. Inasema kuchukuliwa maamuzi na mtu mmoja na kuunda serikali mpya bila maridhiano ya kitaifa kunaimarisha siasa za kuhodhi madaraka na wakati huo huo kuzidisha migawanyiko kati ya Wapalestina. Taarifa hiyo inasisitiza upinzani wa makundi ya mukawama au mapambano ya Kiislamu ya Palestina dhidi ya sisitizo la mamlaka ya ndani ya Palestina la kuendeleza siasa zake za upande mmoja za kuhodhi madaraka na kuzichukulia e, hatua kama hizo kuwa ni ishara ya ukubwa wa mgogoro ndani ya uongozi wa mamlaka hiyo na kuwa mbali kwake na ukweli wa masuala pamoja na watu wa Palestina. Nukta muhimu katika uh, suala uh, hili ni kwamba Mahmoud Abbas mkuu wa mamlaka ya ndani ya Palestina ambaye pia ni maarufu kama Abu Mazin amejaribu kupata ridhaa ya Marekani na baadhi ya nchi za Kiarabu katika uteuzi wake wa waziri mkuu huyo mpya. Kwa hakika, hii ni moja ya sababu ambayo imepelekea makundi hayo ya mukawama au mapambano ya Kiislamu ya Palestina kupinga kuarifishwa kwa waziri mkuu huyo mpya. Kuhusiana na swala hilo, vyanzo vya habari vya Palestina vinadokeza kuwa chaguo hilo limefanywa licha ya upinzani ndani ya harakati ya Fatah yenyewe ya Mahmud Abbas. Vyanzo hivyo vya uh, kutegemewa pia wa vimetangaza wazi kuwa Mahmud Mustafa ni chaguo lilofanywa na Marekani na baadhi ya tawala za Kiarabu zinazoshirikiana na utawala wa kizayuni wa Israeli. Waziri mkuu huyo mpya wa Palestina mwenye umri wa miaka sabini ambaye ana shahada ya uzamivu au PhD katika masuala ya uchumi kutoka chuo kikuu cha George Washington Marekani, ana uzoefu wa miaka 15 ya kufanya kazi katika benki ya Dunia, na amekuwa mjumbe wa kamati kuu ya utendaji ya chama cha ukombozi wa Palestina, PLO tangu mwaka 2022, na pia aliwahi kushika nafasi ya naibu waziri mkuu wa, na waziri wa uchumi katika tawala zilizopita za mamlaka hiyo. Kwa kuzingatia hayo, shahsia huyo anachukuliwa kuwa waziri mkuu mwenye mielekeo ya Magharibi ambaye anaungwa mkono kikamilifu na Marekani. Barabara kabisa, wapenzi wausikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza kipindi cha sayansi na teknolojia, kitafuatiwa na makala maalum kwa mnasaba wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Baada ya hapo, tutakuwa na duaa ya mwezi mtukufu wa Ramadhani na kisha tutawaleteni kasida yetu ya leo. Hivyo basi, nawakaribisha kusikiliza sehemu iliyosalia ya matangazo yetu wakati huu. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Hivyo ni matumaini yangu kuwa tutaweza kunufaika Iran sasa ni miongoni mwa nchi zinazoongoza katika uga wa utengenezaji vinu vizito zaidi vya kuzalisha methanoli. Mafanikio haya yamefikiwa kutokana na juhudi endelevu zinazofanywa na wataalamu wake wa ndani, wakiwemo wa makampuni yanayoegemea maarifa, yani knowledge based. Mafanikio hayo mashuhuri yalionyeshwa katika shirika la utengenezaji wa mashini na vifaa uh, uh, shirika la mashinsazi Araq MSA katika mji wa kati wa Iran wa Araq hivi karibuni Mikataba ya ununuzi wa seti sita za kinu cha methanoli nzito zaidi ya kampuni ya Siraf Energy Petrochemical Company na Dena Petrochemical Industrial Company katika mkoa wa pwani wa kusini mwa Iran wa Bushehr pia ilitiwa saini wakati wa hafla ya uzinduzi. Kwa mujibu wa shirika la habari la utangazaji la Jamhuri ya Kiislami ya Iran, mchakato mzima wa usanifu, uunganishaji, uchomeleaji na utengenezaji wa vinu ambao unahitaji usahihi wa hali ya juu na usahihi usio na dosari umetekelezwa kwa mafanikio na wataalamu wa shirika la mashinsazi ya Arak. Viyeyusho vya kwanza vya methanoli vizito zaidi vilivyoundwa nchini vitatolewa kwa kampuni ya Dena Petrochemical Industrial katika siku za usoni. Iran iliwahi kuwa muagizaji wa vinu vya methanoli vizito zaidi, lakini kwa sasa ni miongoni mwa nchi tano bora duniani katika uwanja wa utengenezaji wa vinu hivyo, kutokana na juhudi zisizo na kikomo za wataalamu na wahandisi wa ndani ya nchi, mashinsazi ya Rak tayari imepata kandarasi za kampuni ya Siraf Energy na Dena ili kuunda vipuri 24 vya kisasa na vya kimkakati ambavyo vinatengenezwa nchini. Makamu mwenyekiti wa shirika la nishati ya atomiki la Iran anasema hivi sasa Iran inafanya kazi eh, kuhusu miundombinu yake mikubwa ya sayansi na inashirikiana katika baadhi ya miradi hiyo na Russia. Javad Karimi Sabet aliyesema hayo hivi karibuni kando ya tamasha la dunia la vijana katika mji wa mapumziko wa Sochi nchini Russia, akifafanua alisema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran sio tu inajaribu kuunda miundo msingi ya sayansi nchini ili kuboresha usalama wa chakula, mazingira, afya, matibabu na hatimaye maendeleo endelevu, bali pia imeweka katika ajenda yake ushirikiano wa kina katika miradi yake kama vile ya PIK ya Rusia. Afisa huyo alikuwa akikusudia kinu cha PIK e, cha hali ya juu cha utafiti katika taasisi ya Konstantinov ya fizikia ya nuklea ya St Petersburg ni kinu kikubwa zaidi duniani cha aina ya boriti chenye nguvu ya joto ya MW 100, alisema mradi wa PIK unaweza kutumika kama msingi wa ushirikiano wa kisayansi na kiteknolojia kati ya Iran na Moscow katika miradi mikubwa ya sayansi ambayo inajulikana kama Mega Science Projects. Karimi Sabet aliongeza kuwa miradi ya Mega Science ni miradi mikubwa na ya muda mrefu ya kisayansi ambayo mara nyingi inahitaji uwekezaji mkubwa na ushirikiano wa kimataifa. Miradi hiyo kwa ujumla ina uwezo wa kushawishi uchumi wa taifa na vipengele vyake vikuu kama ukuaji wa uchumi, maendeleo ya mtaji wa watu, maendeleo ya teknolojia pi, taswira ya kitaifa na nguvu laini, pamoja na ushirikiano wa kimataifa. Pia alipendekeza kuundwa kwa utaratibu wa kimfumo wasimamizi wa usimamizi wa mwingiliano wa kisayansi na kiteknolojia kati ya Iran na Russia kwa kuzingatia miradi hiyo mikubwa mikubwa ya sayansi. Iran na Rusia, kama washirika wawili wa karibu na wa kimkakati, katika miaka iliyopita wameimarisha uhusiano wao. Nchi mbili hizi jirani zina uhusiano mzuri katika nyanja mbalimbali, ikiwa mbali ni pamoja na sekta ya nuklia, licha ya kuwa chini ya vikwazo vikali vya madola ya magharibi yakiongozwa na Marekani. Waziri wa tehama na uchumi wa dijitali nchini Kenya Eliud Owalo amesema kuwa serikali ya nchi hiyo iko mbioni kufungua maabara za kidijitali katika kila kata nchini humo ikiwa ni katika azma ya kuwapatia vijana teknolojia ya kisasa. Huu ni mpango unaolenga kuwapa vijana wa Kenya fursa ya kupata huduma za kidijitali ujuzi wa kidijitali, na fursa za kuwawezesha kunufaika na teknolojia katika kuzalisha ajira. Owalo alibainisha kuwa maabara hizo za kidijitali zitakuwa vituo vya mafunzo ambapo vijana watafunzwa kuhusu teknolojia na vilevile kuunganishwa kwenye soko uh, za kazi mtandaoni, kama njia ya kukabiliana na ukosefu wa ajira miongoni mwa vijana. Alikuwa akizungumza katika chuo kikuu cha Tinderet Integrated and Technical Trainers College huko uh, Taptengelei, kaunti ndogo ya Tinderet huko Nandi, baada ya kuzindua kituo cha dijitali e, cha Konza Technopolis tawi la eneo hilo. Owalo alisema wizara yake imezindua maabara 186 za kidijitali katika vyuo mbalimbali vya mafunzo ya ufundi na ufundi stadi TVET nchini Kenya. Amesema serikali ya sasa imeweza kutoa mafunzo kwa vijana laki 390,000 katika maabara e, za kidijitali na pia imeweza kuunganisha nafasi za kazi laki 35,000 katika anga ya kidijitali kwa vijana na kuongeza kuwa kuna nafasi nyingi za kazi katika nafasi au uga wa kidijitali. Kulingana na Wawalo, kwa kuwapa vijana maarifa ya teknolojia wataweza kuleta mapinduzi kuhusu jinsi serikali itakavyopaswa kufanya kazi siku zijazo, na kuongeza kuwa huduma zote za serikali zinazosonga mbele zitapatikana katika jukwaa la kidijitali la eCitizen. Na hivi karibuni mawaziri wa afya kutoka nchi za Afrika zinazokumbwa zaidi na ugonjwa wa malaria wameahidi kuchagiza hatua za kutokomeza vifo vinavyotokana na ugonjwa huo hatari. Taarifa iliyotolewa na shirika la Umoja Mataifa la afya ya ulimwenguni WHO kanda ya Afrika imewanukulu mawaziri hao wakiahidi kushughulikia swala hilo kwa uwiano na kwa uendelevu ili kutokomeza ugonjwa huo unaosababisha asilimia 95 ya vifo vyote vya malaria duniani. Wametia saini azimio la kubeba dhima, uongozi na kuongeza ufadhili kwenye miradi ya kutokomeza malaria, kuhakikisha uwekezaji kwenye teknolojia ya data, kutumia miongozo ya hivi karibuni zaidi ya kudhibiti na kutokomeza malaria na kuongeza juhudi za kitaifa na kikanda. Mawaziri hao wameahidi kuongeza uwekezaji kwenye sekta ya afya kwa kuimarisha miundombinu, wafanyakazi na kujenga ubia kwenye ufadhili. Mkutano huo wa Yaunde ulioandaliwa kwa pamoja na shirika la afya duniani na serikali ya Kamerun mapema mwezi Machi. E, pia ulishirikisha mawaziri wa afya, wadau wa kimataifa ambao wote uh, waliamua kukabiliana na malaria. Hali kadhalika mkutano huo ulishirikisha wanasayansi, mashirika ya kiraia na wadau wengine wakuu wa malaria. WHO kanda ya Afrika inajumuisha nchi kumi na moja ambazo zinabeba asilimia sabini ya mzigo wa malaria duniani. Nchi hizo ni Burkina Faso, Cameroon, Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo, Ghana, Mali, Msumbiji, Niger Nigeria, Sudan, Uganda na Tanzania. WHO inasema maendeleo ya kukabili malaria yamerudi nyuma tangu mwaka elfu mbili kumi na saba kutokana na sababu mbalimbali, ikiwemo majanga ya kibinadamu, ukosefu wa huduma za afya, mabadiliko ya tabia nchi, vikwazo vya kijinsia, vitisho vya kibayolojia kama vile matumizi ya viuatilifu usugu wa dawa, na majanga ya kiuchumi duniani. Daktari Matshidiso Moeti mkurugenzi wa WHO kanda ya Afrika amesema malaria inaendelea kusababisha vifo vinavyoweza kuzuilika. Amesema anakaribisha azimio lililotolewa na mawaziri hao ambalo linaonyesha utashi thabiti wa kisiasa wa kupunguza mzigo wa malaria barani Afrika. Hivi karibuni, Kamerun ilizindua mpango wa kwanza ulimwenguni wa chanjo dhidi ya malaria katika hatua inayotathminiwa kuwa itaokoa maisha ya maelfu ya wa watoto kwa mwaka kote barani Afrika. Na wapenza usikilizaji, na kwa habari hiyo kuhusiana na jitihada za kutokomeza malaria barani Afrika, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi tiba na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa mmeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo na karibuni katika kipindi hiki maalumu cha mwezi mtukufu wa Ramadhani kinachochambua aya ya 75 ya suratul Baqarah. Afatatma'una an yu'minu lakum wa qad kana fariqun minhum yasma'una kalamallahi thumma yuharrifunahu min baadi maa aqaluhu wa hum yaalamun. Je, yeah, mna matumaini ya kwamba wataamini, ilhali baadhi yao walikuwa wanasikia maneno ya Mwenyezi Mungu, kisha wanayabadili baada ya kuwa wameyafahamu na hali wanajua. Wapenzi wasikilizaji, ramadhani mwezi wa kuzaliwa Qur'ani. Ni mwanga wa neema ya Mwenyezi Mungu ambao umetumulikia tena katika mwaka huu. Ingawa kuamka kutoka usingizini kila asubuhi ni tukio la kukaririwa katika maisha ya mwanadamu, lakini alfajiri ya siku ya kwanza ya mwezi wa Ramadhani huyapa maisha hayo rangi na ladha tofauti. Mwezi wa Ramadhani ni mwezi ambao sisi sote tunaelekeza nyoyo zetu upande wa kutaka kuifahamu Qur'ani. Tukiwa katika ibada ya funga hii. Ni kwa sababu sehemu kubwa ya neema ya Ramadhani inahusiana na Kurani tukufu. Katika mwezi huu tunapaswa kupanda maagizo yenye nuru ya Kurani kama mbegu kwenye shamba la mioyo yetu, ili yakuwe na kustawi, na hatimaye kuzaa matunda ambayo huwa chakula cha nafsi zetu. Hata hivyo matunda haya hayapatikani isipokuwa kwa kutadabar na kuanisika ipasavyo na Qurani tukufu. Wasikilizaji wapenzi, ni wazi kwamba mtu anayempwekesha Mwenyezi Mungu na kushikamana na Qurani hutafakari katika aya za kitabu hicho na kufanya jitihada za kufafanua aya na mafundisho yake kwa watu wengine. Kubainisha na kufafanua maarifa na ukweli ni wajibu wa mawalii wa Mwenyezi Mungu na watu adhimu, na jambo hilo linapata umuhimu maradufu katika zama hizi kutokana na mashambulizi yasiyoelezeka ya maadui wa Uislamu na ubinadamu. Sisi sote tumekumbana na picha zinazofanya watu wakosee kutokana na makosa ya macho. Kama ambavyo jicho la mwanadamu linakosea, akili ya mwanadamu pia wakati mwingine hukosea kwa maana kwamba picha inayokuwa akilini mwetu kuhusu jambo fulani haioani na hali halisi kuhusu jambo hilo. Katika kipindi chote cha historia kumekuwapo mirengo ambayo haikutaka watu waelewe ukweli na hakika. Kwa nini wanafanya hivyo? Kwa sababu kufahamu ukweli huwa na madhara kwao, hivyo wanabadili taswira iliyoko akilini mwa watu na kupindua ukweli na hakika na kuchafua na kufanya ubaya uonekane mzuri. Kitendo hiki cha kupindua haki na kweli kinaitwa upotoshaji. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, anasema katika aya tuliyoisoma mwanzoni mwa kipindi hiki kwamba je, yeah, mna matumaini ya kwamba wataamini dini yenu, ilhali baadhi yao walikuwa wanasikia maneno ya Mwenyezi Mungu, kisha wanayabadili baada ya kuwa wameyafahamu, na hali wanajua kwamba wanapindua maneno hayo. Aya hii iliteremshwa kuhusu bani Israel ambao Mwenyezi Mungu aliwakomboa kutoka kwenye makucha ya madhalimu ili watekeleze jukumu la kurekebisha dunia, lakini daima waliasi na kupotosha ukweli. Upotoshaji ni kama sumu inayoathiri akili za watu na kuweka simulizi ya uongo mahali pa simulizi sahihi na ya kweli, kwa kadiri kwamba watu hawawezi tena kuona mambo mazuri na wanashindwa kumaizi baina ya haki na batili. Maulama na wasomi mafisadi katika jamii ndio vinara wa mrengo huu wa upotoshaji. Wao wanajua ukweli, lakini hawaukubali na mwishowe wanaopotosha na kupindua. Kwa msingi huo, ni wadhifa wa kila mwislamu kukabiliana na mrengo huu wa upotoshaji na kufafanua na kuweka wazi ukweli na hakika. Kufafanua na kuweka wazi haki na kweli ni wajibu mkubwa zaidi wa wanazuoni na dhambi yao kubwa ni kuficha ukweli na hakika. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala ameitaja dhambi hiyo kuwa inastahiki laana yake na laana ya wanadamu. Aya ya 159 ya Suratul Baqara inasema hakika wale wanaoficha tulioyateremsha katika ubainifu na uongofu baada ya sisi kuyabainisha kwa watu katika kitabu, hao anawalaani Mwenyezi Mungu na wanalaaniwa na wenye kulaani. Mfasiri mkubwa wa Qurani wa zama hizi Alama Muhammad Hussein Tabatabai anasema akifasiri aya hii kwamba msomi ambaye anaficha ukweli analaaniwa na Mwenyezi Mungu kwa sababu ya dhambi yake na kwa sababu hakutimiza wajibu wake na kubainisha ukweli. Vilevile hulaaniwa na watu kwa sababu kitendo chake kinawafanya wawe mbali na Mwenyezi Mungu na washindwe kupata saada. Wapenzi wa wasikilizaji, aya ya 75 ya Suratul Baqara inazungumzia baadhi ya watu ambao ni wasomi na wanazuoni lakini wanapindua na kupotosha haki na kweli. Watu kama hao wanapaswa kufedheheshwa ili wasiweze kuongoza harakati zozote za kijamii. Historia imejaa mifano ya upotoshaji wa neno la haki na kweli. Vitabu vya historia vinasimulia kwamba wakati Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, na Ali zake alipoona baadhi ya mienendo na tabia za Muawiya bin Abi Sufyan, aliwaambia watu wa Madina kwamba Idha raaytum muawiyata ala mimbari faktuluh, mkimwona Muawiya juu ya mimbari yangu muuweni. Muawiya alibadilisha maneno haya ya Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alayhi wa alihi wa salam kwa msaada wa wanazuoni wake mafisadi, na kuweka neno fakabaluh, kwa maana kwamba mkimuona Muawiya juu ya mimbari yangu mkubalini, badala ya faktuluh lenye maana ya muweni. Watu pia walikubali kauli hii kwa urahisi, kwa sababu waliwaamini wana vioni waovu na wachoyo waliokuwa wakipokea mishahara na mlungula kutoka kwa utawala wa bani Umaiya. Matukio ya kijamii na kihistoria yamejaa upotoshaji kama huu. Imeelezwa katika hadithi kwamba siku moja Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alimtuma sahaba Ibnu Abbas akamwite Muawiya bin Abi Sufyan ili ampe kazi ya kumwandikia barua. Ibni Abbas alimkuta Muawiya anakula chakula na hakuitikia witu wa Mtume. Tukio hili lilikariri mara kadhaa, na kila mara Mtume alipomwita Muawiya alikuwa anajishughulisha na kula na hakwenda kwa Mtume. Mara ya mwisho Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalama alisema: la ashbaa allahu batna, Mwenyezi Mungu asilishibishe tumbo lake kamwe. Laana hiyo ya Mtume ilikubaliwa na Muawiya alikuwa kila chakula wee, lakini hashibi. Sasa hebu tuangalie ukweli na hakika ilivyopinduliwa na kupotoshwa na laana ikabadilishwa na kuwa sifa nzuri na dua njema. Ibnu Kathir, muhadith na mwana historia mashuhuri wa Kishafii, ameiweka riwaya na hadithi hii katika sehemu ya fadhila na sifa njema eti za Muawiya bin abi Sufyan. Anaandika kwamba Muawiya alinufaika duniani na akhera kwa dua hii ya Mtume. Wakati Muawiya alipokuwa mtawala wa Sham, alikuwa kila chakula mara saba kwa siku. Sahani yake ya chakula ilikuwa bakuli kubwa iliyojaa nyama Ibnu Kathiri anaendelea kusema Muawiya alikuwa akila nyama, vitafunio vitamu vitamu na matunda kwa wingi, mara saba kwa siku, na kisha anasema, naapa kwa jina la Mwenyezi Mungu kwamba bado sijashiba ila tu nimechoka. Ibnu Kathir anamalizia kwa kusema na hii ni baraka ambayo wafalme wote wanaitamani. Upotoshaji wa haki na kweli unafanywa na madhalimu na bado unaendelea kufanyika hadi sasa, kama ambavyo hii leo pia tunashuhudia upotoshaji wa aina hii katika pembe mbalimbali mbali za dunia. Mfano wa wazi na wakaribu zaidi katika upeo wa kimataifa ni upotoshaji na uongo wa wazayuni na vyombo vya habari vya magharibi kuhusu operesheni ya kishujaa ya wapiganaji wa Palestina hapo tarehe 7 Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Wana mapambano wa Kipalestina ambao wamechoshwa na ukandamizaji, mauaji na kuteswa kwa miaka mingi, wametuhumiwa kuwa wachokozi na wazayuni waliovamia ardhi na nchi yao na kuikalia kwa mabavu, wanapigiwa propaganda kuwa wana haki ya kujilinda. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Allahumma salli ala Muhammadin abdika wa rasulika wa aminika wa safiyika wa habibika wa khiyaratik min khalqik, Ewe Mungu wangu, mrehemu Muhammad, mja wako na mtume wako mwaminifu kwako, mteule wako na hababi wako chaguo lako bora kati ya viumbe wako, wa hafidhi sirrika wa mubalighi risalatik, muhifadhi wa siri yako na mfikishaji wa ujumbe wako. mwema zaidi mzuri mno mkamilifu zaidi takasifu zaidi itukuzwayo zaidi tukufu mno na safi mno kushinda ile uliomrehemu kumbariki kumhurumia na kumtakia rehma yeyote miongoni mwa waja wako, manabii wako, mitume wako, wateule wako na wenye heshima kwako miongoni mwa viumbe wako Allahumma wa salli ala amiril mu'minina wa wasi rasul rabbil alamin, Ewe Mungu wangu mrehemu Ali jemedari wa waumini wasi wa mtume wa mola mlezi wa viumbe wa wa wa wa wa mja wako na kipenzi chako binamu wa mtume wako na hoja yako juu ya viumbe wako alama yako kubwa na habari kuu. wasalli ala siddiqati tahirati fatimati sayyidati nisa'il alamin, na mrehemu mkweli mtoharifu harifu fatimatu Zahara, bibi mbora kushinda wanawake wote wa ulimwengu. Ali bin Hussein Muhammad ibn Ali Jafar bin Muhammad Musa bin Jaafar Ali bin Musa Muhammad ibn Ali Ali bin Muhammad Hasan bin Ali, mrithi na mwongozaji Mahdi, hoja wako juu ya waja wako na waaminifu katika nchi yako warehemu rehma nyingi za kudumu. Allahumma wa salli ala wali amrika alqaim almuammal, ewe Mungu wangu mrehemu mwangalizi wa jambo lako, wal adli almuntazir wa huffahu bimalaikatikal muqarrabin mwakilishi mwenye kutarajiwa na mwadilifu mwenye kungojewa, mzungushie malaika wako walio wakaribu. wa aidhu bi ruhil qudus ya rabb alalamin, msaidie kwa Roho Mtakatifu. Kasolo alo mgonjwa na alo kuwa sofari, tukesheni usiku, na wallahi tusilale, tukisoma Qurani na nyingi sana dhikari, tutafute ah, futari sawia ilo halali, tuzepuke batili ukhari, tuze tafakari ah, tudumuna somchana mchana ingijema amali Wache kula na kunywa mchana, pia kujamiana Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio irib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98935654 Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.