Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Min masad. Sadaqallahu al-aliyyul-azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu, imeangamia mikono ya Abu Lahab na yeye pia ameangamia Hayatamfaa mali yake wala alivyovichuma, atauingia moto wenye mwako, na mkewe mchukuzi wa kuni, shingoni mwake iko kamba iliyosokotwa. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ewe Mola wangu, usinidhalilishe katika siku ya leo kwa kukuasi wewe, wala usinipige kwa bakora ya nakama zako, na uniweke mbali ndani ya siku ya leo kutokana na mambo yanayosababisha hasira zako, kwa ihsani na neema zako, ewe kimbilio la matumaini ya wenye kutumaini. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Sabah al khair, mpenzi msikilizaji, natumai umeamka vyema kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya Jumapili asubuhi ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Leo ni Machi 17 inaosadifiana na tarehe sita, lakini kwa baadhi ni tarehe saba Ramadhan mwaka 14 45 Hijria. Studio ni kuendesha matangazo haya kwa asubuhi ya leo ni mimi Hussein Hassan, nikiwa na wengi matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia tujue Uislamu Afrika wiki hii, bila kusahau makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave, na vilevile kupitia intaneti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM kwa msikilizaji wetu aliyeko Tanzania kupitia Redio Maarifa huko Tanga. Tovuti yetu ni Parstoday ir mkwaju sw Kadhalika, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari alama ya kujumlisha plus 98 93565487. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, na moja kamili. Kwa saa za Afrika ya Kati ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kabla ya kukuletea habari zenyewe kwa kina, nikupe vidokezo Iran yaipongeza Afrika Kusini kwa kushtaki Israeli katika mahakama ya ICJ. AFP yaripoti kwamba viongozi wa harakati za Mukawama wamekutana kuratibu mashambulizi dhidi ya Israel. Na Umoja wa Mataifa wazitaka pande za Sudan kuweka chini silaha na kuwalinda raia wakati huu wa mwezi mtukufu wa Ramadhan pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Makamu wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amepongeza na kuishukuru Afrika Kusini kwa uamuzi wa wake wa kihistoria wa kuwasilisha kesi dhidi ya utawala w haramu wa Israel katika mahakama ya kimataifa ya haki ya ICJ kuhusu jinai za mauaji ya kimbari zinazotekelezwa na utawala wa kizayuni dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa Ghaza. Nce Khazali, makamu wa rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran anayeshughulikia masuala ya wanawake na familia, amenukuliwa na shirika la habari la IRNA akisema kuwa jamhuri ya Kiislamu inaunga mkono w uamuzi huu wa busara wa Pretoria wakati wa mazungumzo yake na Lindiwe Zulu, waziri wa ustawi wa jamii wa Afrika Kusini pambizoni mwa kikao cha 68 cha kamisheni ya Umoja wa Mataifa ya nafasi ya mwanamke huko mjini New York, Khazali ametoa mwito kwa nchi zote za dunia kuchukua hatua za kivitendo za kuunga mkono hatua ya Afrika Kusini ya kuuburuza utawala wa kizayuni katika mahakama ya ICJ ili kukomesha janga la kibinadamu linaloshuhudiwa huko Gaza. Utawala haramu Israel wa Israel umedharau uamuzi wa mahakama ya kimataifa ya haki wakutaka uchukue hatua wa zote zinazohitajika kuzuia vitendo vya mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina wa wakanda wa Gaza, na badala yake jeshi la utawala huo pandikizi limeendelea kumwaga damu za Wapalestina wa, wa Gaza. Kadhalika, makamu wa rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameashiria uhusiano mzuri na uliokita mizizi baina ya jamhuri ya Kiislamu na Afrika Kusini na kusisitiza kwamba hakuna kikwazo chochote cha kuzuia kuimarishwa zaidi uhusiano huo wa pande mbili. Khazali ameeleza kuwa baada ya kusainiwa hati za maelewano baina ya Iran na Afrika Kusini, kuna haja ya kuchukuliwa hatua za kivitendo ili kuharakisha mchakato wa kuimarisha hali za wanawake na kupiga jeki ushirikiano wa pande mbili katika nyuga za uchumi, elimu ya sanaa na familia, pamoja na nafasi za ajira za kidijitali. Kwa upande wake Lindiwe Zulu waziri wa ustawi wa jamii wa Afrika Kusini, huku akitoa mwito wa kuwepo amani kote duniani, amesisitiza kuwa nchi yake itaendelea kuunga mkono wananchi wa Palestina, haswa wakazi wa Ghaza. Katika hatua nyingine, harakati ya mukawama ya Hamas pamoja na ile ya Jihadul Islami na vile vile harakati ya wananchi ya ukombozi wa Palestina na harakati ya Ansarullah ya Yemen zimefanya mkutano kwa ajili ya kuratibu na kuweka mikakati ya pamoja ya kuliunga mkono na kulitetea taifa linalodhulumiwa la Palestina dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel. Shirika la habari la Ufaransa AFP limefichua kuwa mkutano huo muhimu ulifanyika wiki iliyopita kujadili njia za kuratibu mapambano dhidi ya Israel. AFP imesema mkutano huu muhimu ulifanyika wiki iliyopita ambapo viongozi wakuu kutoka Hamas, Jihadul Islami, Popular Front for the Liberation of Palestine na harakati ya Ansarullah ya Yemen walijadili taratibu za kuratibu harakati za makundi hayo kuhusu hatua za mapambano katika hatua inayofuata. Katika kikao hicho, harakati ya Ansarullah ya Yemen imethibitisha uwezo wake wa kuendeleza operesheni zake katika bahari nyekundu kwa nguvu kama ilivyokuwa hapo awali dhidi ya meli zinazopeleka bidhaa na misaada kwa adui mzayuni na kusisitiza kwamba mashambulizi ya anga Marekani na Uingereza hayatafuadafu katika kuizuia harakati hiyo kutekeleza ahadi yake ya kuwatetea wananchi wa Palestina na mapambano yao. Mkutano huu pia ulijadili jukumu la nyongeza la Ansarullah na harakati za mapambano za Palestina iwapo Israel itavamia eneo la Rafah. Shirika la habari la AFP halikubainisha eneo la mkutano huo na majina ya viongozi wa makundi ya mukawama ya Palestina na Ansarullah ya Yemen walioshiriki katika mkutano huo. Wananchi wa Yemen wametangaza uungaji mkono wao wa wazi kwa mapambano ya Palestina dhidi ya utawala ghasibu wa Israel tangu utawala huo pandikizi uliopoanzisha vikali au vita vikali dhidi ya watu wa Ghaza mnamo Oktoba 7 mwaka jana, baada ya harakati za mapambano za Palestina kutekeleza operesheni ya kushtukiza ya kimbunga cha al Aksa. Wakati huo huo, wizara ya mambo ya nje ya Qatar imesema kuwa Ghaza imeshuhudia mauaji makubwa zaidi ya waandishi wa habari katika historia ya sasa ya vita. Serikali ya Doha imesisitiza wajibu wa nchi zote kuwalinda waandishi wa habari na kuhakikishia mazingira salama ya kufanya kazi zao kwa uhuru, na imetoa mwito wa kufanyika uchunguzi huru na usio na upendeleo kwa mujibu wa viwango vya kimataifa, na kuhakikisha kwamba wale wote waliohusika na mauaji ya waandishi wa habari katika ukanda wa Ghaza hawakuepi adhabu. Hayo yameelezwa na Qatar mbele ya Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa katika kikao chake cha 55 kupitia hotuba iliyotolewa na Abdullahi Nasir Naama, katibu wa tatu wa, wa idara ya haki za binadamu katika wizara ya mambo ya nje nchi hiyo, wakati wa majadiliano yaliyojikita katika kuwalinda waandishi wa habari. Naama amesema kama navyonukuu, swala la kulinda na kuimarisha haki za waandishi wa, wa habari na ongezeko la ukiukwaji wa sheria unaofanywa dhidi yao pamoja na kukithiri hali za kukwepa adhabu na kutoajibishwa wahusika wa uhalifu huo ni miongoni mwa masuala muhimu ambayo suluhisho lake linapaswa kupatikana haraka iwezekanavyo, mwisho kunukuu. Qatar imeongeza kuwa idadi ya waandishi wa habari waliouawa shahidi na Israel huko Ghaza tangu Oktoba 7 imefikia zaidi ya waandishi wa habari 130, wengine 16, wamejeruhiwa, wanne hawajulikani waliko, na 25 wamekamatwa na vyombo vya usalama vya utawala wa Kizayuni. Afisa huyo wa Qatar amesema idadi hiyo huenda ikaongezeka na kuwa kubwa zaidi ya waandishi wa habari waliouawa katika historia ya sasa ya vita. Abdullah Nasser Hannama ametaka kufanyika uchunguzi wa haraka, huru na usio na upendeleo, kwa mujibu wa viwango vya kimataifa na kuhakikisha kuwa wale wote waliohusika na mauaji ya waandishi wa habari huko Ghaza hawakwepi kuadhibiwa. Taarifa hii habari za dunia, mpenzi ya msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Maripota wa Umoja wa Mataifa wameonya katika taarifa yao ya pamoja kwamba hisia za chuki dhidi ya Uislamu zimefikia viwango vya kutisha duniani kote, na wametoa mwito wa kukabiliana na aina zote za chuki za kidini kwa kutegemea maadili na sheria za haki za binadamu. Taarifa ya maripoti hao wa UN iliyotolewa kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya kupambana na chuki dhidi ya Uislamu au Islamofobia, iliyoadhimishwa Ijumaa ya Machi 15 imeongeza kuwa na hapa na nukuu. tunashuhudia mashambulio dhidi ya misikiti, vituo vya kitamaduni, shule na hata mali binafsi za Waislamu kote duniani, mwisho wa kunukuu. Taarifa hiyo pia imeeleza masikitiko makubwa kuhusu matukio ya kuchoma moto na kala za Qur'ani tukufu hadharani na kwa namna iliyopangwa. Vile vile ripoti Umoja wa Mataifa wamesema ni jambo la kusikitisha kuona kwamba Israel inaendelea kuzuia oparesheni za kupeleka misaada ya kutosha ya kibinadamu na chakula kwa raia wa Uislamu wa Ukanda wa Gaza wakati huu wa mwezi mtukufu Ramadhani, licha ya kushamiri njaa katika eneo hilo. Aidha, wameeleza wasiwasi wao kuhusu hatua za Israel za kuweka vizuizi visivyo halali kwa Waislamu kuingia katika msikiti wa Al-Aqsa huko Kuds au Jerusalem. Itakumbukwa kuwa Ijumaa wiki hii Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa lilipitisha azimio lenye anwani hatua za kukabiliana na chuki dhidi ya Uislamu. Nchi 115 zilipiga kura kuunga mkono rasimu ya azimio hilo iliyowasilishwa na Pakistan kwa niaba ya jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu OIC huku nchi 44 zikijizuia kupiga kura. Hakuna nchi hata moja iliyopiga kura dhidi ya azimio hilo ambalo linatoa mwito wa kuchukuliwa hatua kadhaa, ikiwa ni pamoja na kuteuliwa mjumbe maalum wa umoja umoja wa wa Mataifa katika kukabiliana na chuki dhidi ya Uislamu au Islamofobia kwa kimombo. Wakati huo huo katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameonya kuwa baadhi ya watu wanatumia vibaya chuki dhidi ya Waislamu na sera za kuwatenga ili kupata mafanikio ya kisiasa, akisisitiza kwamba chuki inaharibu muundo wa jamii zetu na kudhoofisha usawa, maelewano na kuheshimiwa haki za binadamu. Na umoja wa mataifa umezitaka pande zinazozozana Sudan kuweka chini silaha na kuwalinda raia wakati huu wa mfungo wa mwezi mtukufu Ramadhan. Martin Griffiths, naibu katibu mataifa, na adamu, wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na masuala ya kibinadamu ambaye pia ni mratibu wa misaada ya dharura amesema kuwa Sudan inasumbuliwa na mwaka mzima wa vita na kusisitiza kuwa mapigano yanaendelea Sudan licha ya Baraza la Usalama kupitisha azimio la kusimamishwa vita katika mwezi huu mtukufu Ramadhan. Huu ni wakati wa kupatikana suluhu. Pande hasimu zinapaswa kusitisha mapigano, kuwalinda raia na kutoa mwanya wa kufikishwa misaada ya kibinadamu kwa waathiriwa, amesema naibu katibu mkuu wa umoja wa mataifa anayehusika na masuala ya kibinadamu. Sudan imetumbukia katika mapigano kati ya jeshi la nchi hiyo linaloongozwa na Jenerali Abdul Fatah Al Burhan na kikosi cha msaada wa haraka RSF kinachoongozwa na kamanda Hamdan Dghalo. Takwimu za Umoja wa Mataifa zinaonyesha kuwa watu wasiopungua 13,900 wameuawa na wengine zaidi ya milioni 8 wamelazimika kuhama makazi yao na kuwa wakimbizi tangu kuanza vita huko Sudan mwezi Aprili mwaka jana. Makubaliano kadhaa ya kusitisha mapigano Sudan yameshindwa kusitisha vita katika nchi hiyo ya kiarabu ya kaskazini mwa Afrika. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Ikiwa ndo kwanza unajiunga nasi mpenzi msikilizaji, haya ni matangazo ya moja kwa moja ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana kwa kuendelea kuwa nasi. Habari hizo nilizokusomea punde pamoja na nyingine kemkem unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya Parstoday ir mkwaju sw karibu sasa, mpenzi msikilizaji, nikuletee uchambuzi wa kisiasa ambao una anwani semayo vikwazo vya upande mmoja, ukiukaji wa haki za binadamu. Balozi na mwakilishi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran katika makao ya Umoja wa Mataifa barani Ulaya, huko Geneva nchini Uswisi Amesema kuwa leo hii madhara ya vikwazo haramu vya upande mmoja yamedhihirika wazi mbele ya ulimwengu, ambapo vimefanya hali ya migogoro ki ya kibinadamu kuwa mbaya zaidi, sambamba na kuchochea ukiukwaji wa haki za kimsingi za binadamu. Ali Bahreini balozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika makao ya Ulaya ya Umoja wa Mataifa mjini Geneva, amesisitiza kutokuwa na taathira ufumbiaji macho vikwazo hivyo baadhi ya wakati kutokana na madai ya kuzingatia maswala ya kibinadamu, na kusema hilo halipunguzi chochote katika uharamu wa vikwazo hivyo. Ali Bahreini amebainisha hayo katika mkutano uliofanyika mjini humo chini ya anwani taathira za hatua za upande mmoja kwa juhudi za kutuma misaada ya kibinadamu na utendaji wa pande husika katika masuala ya kibinadamu. Katika kipindi cha miongo sita iliyopita, madola ya magharibi na taasisi za kimataifa zimezidisha pakubwa utumiaji vikwazo vya kiuchumi dhidi ya nchi nyingine. Mwanzoni mwa muongo wa sita, ni chini ya asilimia nne tu ya nchi ndizo ziliwekewa vikwazo na Marekani, Umoja wa Ulaya na Umoja wa Mataifa lakini hivi sasa kiwango hicho kimeongezeka hadi asilimia ishirini na saba. Kwa kuzingatia takwimu hizi, inaweza kudaiwa kuwa zaidi ya robo ya nchi na karibu theluthi moja ya uchumi wa dunia vinakabiliwa na vikwazo vya nchi za magharibi au Umoja wa Mataifa. Ni wazi kuwa vikwazo hivi vinavyojumuisha vikwazo vya kiuchumi vinatumiwa na madole yenye nguvu duniani kama wenzo muhimu wa kuzishinikiza nchi nyingine ya kimataifa. Vikwazo hivi vingi vinatekelezwa kwa visingizio mbalimbali kama kupiga marufuku uenezaji wa silaha za nyuklia au kuimarisha haki za binadamu, lakini siku zote kuna malengo ya kisiasa na kabambe nyuma ya ya vikwazo. Vikwazo hivyo vya upande mmoja, licha ya kuwa na taathira hasi katika maisha ya watu katika jamii, huathiri pia haki za mtu binafsi na jamii inayomzunguka kwa ujumla, na hivyo kusababisha kukiukwa haki za binadamu. Utafiti wa matokeo ya vikwazo hivyo katika nchi zinazolengwa unaonyesha kuwa raia wa kawaida ndio waathirika wakuu wa mateso na taathira kuu za vikwazo vya nchi za Magharibi, huku viwango vya haki za binadamu vikikiukwa pakubwa kutokana na vikwazo hivyo. Utafiti uliofanywa na watafiti wa masuala ya kiuchumi Mathias Nonkish na Florian Nomea kuhusu athari za vikwazo kwa nchi mbalimbali unaonyesha kuwa vikwazo vinasababisha kukosekana usawa wa kipato, umaskini na kupungua ukuaji wa pato la taifa la nchi zinazolengwa. Kwa mfano, vikwazo vilivyowekwa na Marekani kati ya mwaka 1991 hadi 2018 vilizidisha kiwango cha umaskini kwa nchi zilizoathiriwa na vikwazo kwa karibu asilimia 3.5 na wakati huo huo vilipunguza kwa zaidi ya asilimia 2 kasi ya ukuaji wa pato la taifa kwa mwaka kwa nchi hizo. Utafiti huo kuhusu athari za vikwazo katika nchi kama vile Iraq na Haiti unaonyesha kuwa vikwazo hivyo vimesababisha ongezeko kubwa la vifo vya watoto, kuenea umaskini, uhamiaji, ukosefu wa chakula na dawa, na matatizo mengine mengi ya kijamii na kiuchumi. Ingawa haki ya kupata chakula, makazi, huduma za afya na usalama wa kijamii ni moja ya mada muhimu zaidi za haki za binadamu na imejumuishwa katika hati ya kimataifa ya haki za kiuchumi, kijamii na kiutamaduni, hata hivyo, vikwazo vya upande mmoja dhidi ya jamii vinatishia maisha ya watu, ustawi, huduma za afya na usalama wa chakula na kukiuka haki za binadamu. Hii ni Redio Teheran. Tovuti yetu ni parstoday.ir mkwaju sw tujue Uislamu. Ni wasaa na wakati mwingine, wapenzi wasikilizaji, tunapokutana tena katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha tujue Uislamu. Katika kipindi chetu kilichopita, tulijadili na kuzungumzia masuala mbalimbali kuhusiana na ishara za uwepo wa Mwenyezi Mungu. Kipindi cha juma hili tutaendelea kubainisha kumtambua Mwenyezi Mungu kupitia kuangazia mimea na maajabu yanayopatikana katika mimea hiyo. Kweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki, hii ikiwa ni sehemu ya kumi na mbili ya mfululizo huu kutembelea na kuvinjari katika asili na mandhari ya kijani kibichi, kizuri na yenye kupendeza kuna athari kubwa juu ya ya upanuzi wa nafsi ya mwanadamu. Bila shaka, wewe pia mpenzi msikilizaji, umewahi kutumia masaa kadhaa ukiwa katika mandhari kama hii, ili kujadidisha na kukusanya upya nguvu zako na hivyo kupunguza uchovu. Je, umewahi kufikiria ni kwa jinsi gani rangi ya kijani kibichi inaleta furaha na nishati? Kwa hakika mimea ina nafasi muhimu katika maisha ya binadamu na wanyama, na afya na hata uzima wa mazingira. Bila shaka umewahi kuona muundo wa mandhari ya maua mazuri pamoja na rangi zake tofauti tofauti. Sisi sote tumewahi kunusa mara chungu nzima harufu nzuri ya uturi wa maua na kutambua jinsi harufu ya maua hayo ilivyokuwa nzuri na ya kuvutia. Je, yeah, kuna mchoraji yeyote stadi aliyewahi kuchora picha nzuri kama zile tunazoziona katika mandhari ya bustani ya maua? Kwa hakika mandhari hizi na mwonekano huu wa kushangaza na wenye mpangilio wa ajabu ni uthibitisho wa kuwepo kwa muumba ambaye ana ujuzi na uwezo usio na kikomo. Jambo hili limeashiriwa katika Qurani ambapo Mwenyezi Mungu anasema katika aya 141 ya Suratul Anaamu kwamba na yeye ndiye aliyeziumba bustani zenye kutambaa juu ya chanja na zisiyotambaa na mitende na mimea yenye matunda mbalimbali mbali na mizeituni na mikomamanga inayofanana na isiyofanana, kuleni matunda yake inapozaa natoeni haki yake siku ya kuvunwa kwake, wala msitumie kwa fujo. Hakika yeye hawapendi watumiao kwa fujo. Wapenzi wasikilizaji, jambo la kuvutia ni kwamba maua ya rangi kwa rangi, matunda mbalimbali mbali, nafaka za chakula na hatimaye mandhari haya yote mazuri na ya kupendeza ambayo yanapamba dunia na kuyafanya mazingira tunayoishi kutawaliwa na mandhari nzuri, yote haya yanatoka kwenye udongo, yanatoka katika udongo huu wa giza ulio chini ya miguu yetu. Hakika udongo ni kama maabara ya hali ya juu sana. Hutokeza kutoka humo aina mbalimbali za bidhaa na kuzifanya zipatikane kwa wanadamu. Zawadi hizi zote za uhai hutokaje katika udongo usio na roho wala uhai? Mwenyezi Mungu anapasua mbegu na kokwa katika moyo wa udongo wenye giza ili kutoa njia uumbaji wa mandhari haya yote mazuri na yaliyopanuka. Fikiria na kujalia bustani au shamba katika taswira yako. Bustani hii yote au shamba hutiwa maji kwa sura sawa na uwiano, udongo wake takriban uko sawa, mwanga wa jua pia huangaza kwenye udongo huo kwa sifa na hali sawa. Licha kuwekwa hali hizi sawa, lakini tunaona kuwa kila aina maua na matunda yenye rangi mbalimbali yenye mbali, maumbo na ladha tofauti kuibuka na kuota katika bustani au shamba hilo. Hii ni ishara ya mpango wa ubunifu na utaratibu wa muumba wa ulimwengu huu. Mwenyezi Mungu anasema katika aya ya nne ya sura Ar-Raad, kwamba na katika ardhi vimo vipande vilivyokaribiana, na zipo bustani za mizabibu na mimea mingine na mitende yenye kuchipua kwenye shina moja na isiyochipua kwenye shina moja, nayo inatiliwa maji yale yale, na tunaifanya baadhi yao bora kuliko mengine katika kula. Hakika katika hayo zimo ishara kwa watu wanaotia mambo akilini. Jambo jingine kuhusu mimea ni faida na mchango wa majani ya mimea. Mmea hupumua kupitia majani. Moja ya shughuli muhimu zaidi za majani ni kukabonisha Yaani, kuigeuza kuwa kaboni. Mimea kijani kibichi inapoangaziwa na jua huchukua kaboni dioxide kutoka kwa mazingira, huibadilisha kuwa kaboni na oksijeni, kisha huiacha oksijeni hewani na kubakisha kaboni. Hivyo mimea ina jukumu muhimu katika kudhibiti oksijeni na kaboni dioxide katika hewa. Kama unavyojua, wanadamu na viumbe vingine hai wanavuta oksijeni na kutoa nje hewa chafu ya kaboni dioksidi. Chakula kinachohitajika na mimea hutolewa kwenye majani yao. Majani yana rangi inayoitwa klorofili. Klorofili husababisha majani kugeuka kijani. Klorofili huzalisha chakula kwa kutumia kaboni dioksaidi, maji, virutubisho na nishati ya jua. Kwa hakika, michakato yote hii ambayo ina mpangilio wa kushangaza haiwezekani kuwa inatokea hivi hivi bila kuwekwa mwenye kusimamia na kuendesha yote haya, ambaye si mwingine bali ni muumba ulimwengu huu. Moja ya maajabu ya ulimwengu wa mimea ni kwamba sheria ya urithi inatawala baina yao. Katika kiini cha seli za jinsia za mimea kuna sababu ambayo inalinda sifa za kila aina mmea kwa karne nyingi, na katika mazingira na hali tofauti. Moja ya ishara za hekima ya Mwenyezi Mungu katika mimea ni kwamba kila aina yao ina shina maalumu, majani na maua ambayo yanaweza kutambuliwa kati ya maelfu ya aina nyingine. Moja ya maajabu mengine ya umbaji ni ukuaji wa mimea maalumu katika maeneo ya jangwa. Muundo wa mimea hii unaendana kabisa na hali ya hewa ya eneo kavu na la moto ambapo hukua. Dungusi kakati, ambayo ni aina ya mmea kama mpungate, ni moja ya mimea hii. Mimea jangwani huhifadhi maji yanayohitaji katika mizizi yao mikubwa, shina nene au majani yenye nyama. Baadhi ya mimea hii ina uso wa nywele ambao hunasa unyevu hewani na kuizuia kukauka. Katika aya kadhaa za Qurani tukufu imetajwa kuhusu mimea na manufaa pamoja na umuhimu wake. Makusudio ya Qurani ni kuwafahamisha watu kwamba matunda na mimea yote hii tofauti imeundwa kwa sababu zipi? Qurani inawahimiza watu kutumia matunda, rangi na ladha na baraka nyingine za mwenyezi Mungu, lakini inakumbusha kwamba watu hawapaswi kuridhika na kutosheka na hili. Badala yake mtu anapaswa kufikiria ni mkono gani wa msanii umeunda uzuri mwingi huu. Tunapoingia kwenye bustani, tuangalie miti, maua na matunda kwa macho ya hekima. Kumbuka, matunda haya yalikuwa hayajaiva, lakini sasa kutokana na maji udongo na jua yamepakwa rangi nzuri na yamepata uchangamfu maalum ili tuyale kwa raha na buraha. Bila shaka, watu wenye hekima na wanaofikiri wanaona katika mabadiliko haya na mabadiliko ya maua, mimea na matunda kwamba kuna ishara za nguvu na mipango ya ulimwengu wa umbaji, na kwa hakika yote haya ni ishara za kuweko Muumba. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Tukutane tena juma lijalo katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi. Karibu sasa tuangazie machoto magazetini. Udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi ya leo unafunguliwa na gazeti la Mwananchi linalochapishwa huko nchini Tanzania. Habari iliyopewa kipaumbele na gazeti hilo ina kichwa cha maneno mikopo kwa mafao mjadala. Mwandishi anatupasha zaidi kwa kuandika kwamba wakati serikali ikidai utaratibu huo una manufaa, wadau wakiwemo wanasheria na wafanyakazi wanasema ni mkakati wa kufifisha fukuto la madai ya kikokotoo habari nyingine zinazopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosema maziko, mwanafunzi aliyedaiwa kufa kwa kipigo ya kwama, Jessica Magufuli atoa la moyoni, maisha bila JPM na operesheni ya ukusanyaji tozo Arusha, kilio kwa wafanyabiashara. Ama toleo lake la intaneti gazeti hilo limeandika serikali la wamani matumizi ya energy drinks. Daaya, vijana hawa leo, polisi azuia kusanyiko Ngorongoro ngoro, wanaharakati waingilia kati na sakata la mchele wa Marekani la mwibua waziri Bashe. Kuhusu habari hii limemnukuu waziri wa kilimo wa Tanzania Hussein Bashe akisema kwamba ameliambia shirika lisilo la kiserikali la Marekani lililoingiza mchele huo kwamba Tanzania ina mchele wa kutosha, haikulazimika kuagiza kutoka nje. Wanasema ni mchele ambao umeongezwa virutubisho. Najua kule Nairobi, Kenya, ukizungumzia mchele unazungumzia maswala tofauti kabisa. Huu wa Marekani ulioingizwa Tanzania sijui ukoje. Toleo la mtandaoni la gazeti la habari leo pamoja na mambo mengine limeandika watu kumi na moja wakamatwa Nigeria kwa kula mchana mwezi wa Ramadhan, waendesha mashtaka wafundwa utoaji haki na wabunge wasisitiza matumizi ya gesi a asilia, vi, asilia viwandani. Tuangazie sasa magazeti yaliyochapishwa nchini Kenya, ambapo tunaanza na gazeti la Taifa Jumapili. Habari kuu imepewa nwani semayo, ukifiwa wanakuibia dundo. Yake inasema wezi wamevumbua mbinu mpya ya kufanikisha maovu yao, sasa wakilenga maboma ya familia tajiri ambazo zimefiwa na zinaishi mitaa ya kifahari. Linafafanua zaidi kwamba wezi hao hufuatilia matangazo magazetini kuhusu watu maarufu waliofiwa. Kisha kuwa pora pia limeandika bifu ya Gashagwa na Kuria, ya ibuka tena alielaghai kwa jina la Gavana, ndani Gavana Mwangaza azungumzia masaibu yake, Kamala Harris ataka wavuta bangi huru, na michezoni Liverpool na United katika gozi la wazito. Mabalozi wa uhuru waliopona shoka la Ruto, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari iliyotengewa nafasi ya kwanza na gazeti la Sunday Nation, kichwa hicho kimebebwa na picha za mabalozi hao waliohudumu kipindi cha Rais Uhuru Kenyatta, lakini mpaka sasa wanaendelea kuhudumu katika serikali ya Rais William Ruto. Kichwa cha habari nyingine iliyopewa uzito ina anwani isemayo, kwa nini Marekani inahofia kuvurugika zaidi hali ya Haiti. Toleo lake la interneti pamoja na mambo mengine limeandika kwa nini Marekani inataka sana Kenya itume askari polisi Haiti. Mwanamume mmoja amua babake na mama wa kambo kutokana na mzozo wa ardhi huko Meru. Na mwalimu na mwanafunzi wa shule ya Kapsabet waaga dunia katika ajali huko Baringo. Nalo gazeti la Sunday Standard limeipa uzito wa kwanza habari inayozungumzia kisunzi na viunzi ambavyo vingali vinakabili safari ya kinara wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga ya kuwa mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika tunatamatisha udondozi wetu kwa kuanzia, kuangazia gazeti la Sunday Monitor linalochapishwa huko nchini Uganda. Habari yake iliyopewa kipaumbele inahusu namna bajeti ya bunge la Uganda inavyotazamiwa kuongezeka kutokana na mchakato wa kuajiri wafanyakazi wapya. Kwenye habari nyingine ya kisiasa, gazeti hilo linaeleza kwa nini wapambe wa Muhozi wanataka kukata uhusiano na chama tawala NRM toleo lake la intaneti limemnukuu spika wa bunge Ruthamong akisisitiza kwamba hatujiuzulu, na kwamba yeye bado ni mwanachama kindakindaki wa chama tawala NRM. Hii ni redio Teherana. Bado una fursa ya kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji tutumie harafa kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha plus 989035065487. Afrika Wiki Hii. Jambo mpenzi msikilizaji, na tumai ubuheri wa afya. Karibu tuangazie baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali mbali za Afrika. Miongoni mwa matukio tutakayotupia jicho hii leo ni pamoja na marais wa Kenya, Uganda na Tanzania wakutana Zanzibar, wajadili fungamano la kisiasa Afrika Mashariki; Watunisia waandamana mbele ya ubalozi wa Marekani kulaani jinai za Israel Ghaza na viongozi wa Libya waafikiana kuunda serikali ya umoja pamoja na matukio mengine. Karibu. Rais wa Afrika Kusini ameashiria kutotekelezwa hukumu ya awali ya mahakama ya kimataifa ya haki ICJ iliyosema kwamba kuna ulazima utawala ghasibu wa Israel uzuie mauaji ya kimbari huko katika ukanda wa Gaza na kueleza wasiwasi wake kuhusu hali ya mambo katika mji wa Rafah kusini mwa Gaza. Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini amesema hayo wiki hii na kuongeza kuwa nchi hiyo inaitaka ICJ itatue matatizo yanayokabili sasa mji wa Rafaa na kutoa hukumu kuhusu hali ya eneo hilo ambako hadi sasa watu zaidi ya mia moja wameuawa wa shahidi kufuatia mashambulizi ya utawala wa kizayuni unaotekeleza mauaji ya kimbari dhidi ya raia wa Palestina. Wakati huohuo, waziri wa mashauri ya kigeni wa Afrika Kusini amesema kuwa raia yoyote wa nchi hiyo atakayeusaidia utawala wa kizayuni katika vita vya ukanda wa Ghaza atatiwa mbaroni punde tu atakaporejea Afrika Kusini. Naledi Pandor amesema hayo katika hafla ya mshikamano na Wapalestina iliyofanyika mbele ya viongozi wa chama tawala cha ANC na kuongeza kuwa raia wa nchi hiyo wanaopigana katika jeshi la kizayuni au pamoja nao katika ukanda wa Gaza watatiwa mbaroni baada ya kurejea nchini Afrika Kusini. Huku hayo yakiarifiwa, wananchi wa Tunisia wiki hii waliandamana mbele ya ubalozi wa Marekani huko Tunis, mji mkuu wa Tunisia, kulaani mauaji ya kimbari yanayoendelea kufanywa na utawala wa Kizayuni wa Israel dhidi ya raia wa kipalestina wa ukanda wa Ghaza. Katika maandamano hayo, wananchi wa Tunisia wamewataka viongozi wa nchi hiyo kumfukuza balozi wa Marekani nchini Tunisia ili kupinga uungaji mkono wa nchi hiyo kwa utawala wa Kizayuni. Waandamanaji hao walikuwa wamebeba bendera za Palestina, Yemen na Afrika Kusini, walipiga nara, tunatoa mhanga nafsi na roho zetu kwa ajili ya Palestina. Aidha, wametangaza kuunga mkono makundi yote ya mukawama ya Palestina Mk Kadhalika, wiki hii Shekh Muhammad mukhtar Ould, mkuu wa zamani wa baraza la fatwa la Mauritania, amesema hakuna kisingizio kinachokubalika cha kukwepa kutoa misaada kwa raia wa Ghaza. Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan, Rais Yoweri Museveni wa Uganda na Rais William Ruto wa Kenya wiki hii wamekutana katika ikulu ndogo ya Tunguu huko visiwani Zanzibar na kufanya mazungumzo kuhusu utangamano katika Jumuiya ya Afrika Mashariki. Viongozi hao wamejadili umuhimu wa kuharakisha ukusanyaji wa maoni ya wa wananchi juu ya muundo na maeneo ya kuangaliwa katika rasimu ya katiba ya fungamano la kisiasa la Afrika Mashariki au kipenda EAC, Political Confederation, kwa Kimombo. Katika jumbe walizotuma kwenye kurasa zao rasmi za mitandao ya kijamii baada ya kikao hicho cha Alhamisi, viongozi hao wa EAC wamesema mazungumzo yao yalijikita katika umuhimu wa jumuiya hiyo ya kikanda kufikia shirikisho la kisiasa ambalo litachangia katika kuimarisha soko la pamoja na usalama wa kanda hiyo. Wachambuzi wanasisitiza kuwa kuanzishwa kwa fungamano hilo la kisiasa la EAC hakuna maana ya kuvunjwa kwa nchi wanachama na kuunda nchi moja, bali lengo ni kuimarisha uhusiano na ushirikiano miongoni mwa nchi wanachama like uh, uh, Katika hatua nyingine, mahakama moja nchini Uganda imetupilia mbali ombi la kundi moja la kutetea mahusiano ya kingono ya watu wa jinsia moja almaarufu LGBT lililotaka koti hiyo ilazimisha serikali ya Kampala itoe idhini ya kusajiliwa kwa kundi hilo. Uamuzi huo wa Jumanne hii wa mahakama ya Uganda umetolewa kufuatia rufaa iliyowasilishwa na kundi hilo la Sexual Minorities Uganda baada ya koti nyingine ya chini ya nchi hiyo kupuuzilia mbali ombi hilo mwaka 2018. Faili hilo liliwasilishwa na kundi hilo kwa mara ya kwanza katika mahakama kuu ya Uganda mwaka 2015, likitaka kuruhusiwa kuendesha shughuli zake eti kwa njia halali na kwa kufuata sheria. Serikali ya Uganda mara kadhaa imelani vikali hatua ya magharibi ya kulazimisha ajenda ya mapenzi ya watu wa jinsia moja huko barani Afrika. Nchi hiyo imekuwa ikivutana na nchi za magharibi tangu ipasishe sheria kali ya kukabiliana na vitendo viovu vya maingiliano haramu ya watu wa jinsia moja. Kwingineko, Kenya imetangaza habari ya kuakhirisha mpango wake wa kutuma kikosi cha askari polisi elfu moja nchini Haiti kufuatia kujiuzulu kwa waziri mkuu nchi hiyo ya Amerika ya Latini, Ariel Henry. Katibu wa wizara ya mambo ya nje ya Kenya, Korir Singwei, amesema kufuatia mabadiliko ya kisiasa yaliyojiri nchini Haiti, serikali ya Nairobi imesimamisha mpango wa kutuma maafisa wake nchini humo. Korir amesema Kenya itasubiri hadi pale fremu ya katiba ya nchi hiyo itakapopata misingi madhubuti tena kabla ya kuchukua hatua yoyote ile. Mwishoni mwa mwezi Februari, waziri mkuu huyo wa Haiti aliyejiuzulu Henri aliyetembelea Kenya, ambapo akiwa ameandamana na Rais William Ruto, nchi hiyo. Walishuhudiwa kutiwa saini mapatano ya kutumwa askari polisi wa Kenya watakaoongoza kikosi cha kimataifa cha kukabiliana na magenge nchini Haiti chini ya uungaji mkono wa Umoja wa Mataifa. Huku hayo yakijiri, madaktari kote nchini Kenya wamewaacha wagonjwa wakitangatanga baada ya kuanza mgomo wa kuhudumu katika hospitali za umma Alhamisi hii, licha ya agizo la mahakama la kuzuia mgomo wa kitaifa wa madaktari hao. Mgomo huo unaohusishwa na muungano wa madaktari wa famasia na madaktari wa meno wa Kenya KMPDU, ambao ni shirika kubwa zaidi la wataalamu wa tiba nchini Kenya lenye zaidi ya wanachama elfu nane, umesababisha usumbufu mkubwa katika mfumo wa huduma za afya nchini humo na kulemaza utoaji huduma muhimu. Ripoti kutoka Nairobi Mombasa, Eldoret, Migori, Nyeri na Kisumu zinatoa taswira ya hali ya fujo na mfadhaiko. Steve Ndonga, afisa wa KMPDU mjini Kisumu, amesema muungano huo hautambui agizo la mahakama kwa sababu halitumiki kwa hospitali zote. Mgomo wa madaktari umeanza na sasa unashika kasi. Najua wagonjwa wanaumia, na hatupendi tukiona wagonjwa wanaumia lakini serikali ya Kenya ambayo tunajaribu kunegotiate nayo kusuluhisha hii mambo, wanaleta utani. Sisi madaktari twapeana services ambazo kwamba hizo hizo services tukizihitaji sisi wenyewe ni ngumu kuzipata. Tuko na issue kila county kuhusu promotion and redesignation, kuhusu mambo ya study leave, kuhusu mambo ya employment of doctors hii ishu ya kontrakto kuna madaktari wako kwa kontrakt three same terms, si sawa kwa sheria. Na kuendelea mgogoro nchini Libya na kuwa vigumu swala la kufanyika uchaguzi nchini humo, hatimaye kumepelekea viongozi wa nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika kukubaliana kuunda serikali moja ambayo itakuwa na jukumu la kusimamia uchaguzi nchini humo. Katika mkutano uliofanyika huko Benghazi wiki hii, Muhammad Menfi mwenyekiti wa baraza la rais, Muhammad Tekala mwenyekiti wa baraza kuu la serikali na Aguila Saleh spika wa bunge wametangaza kwamba kuna haja ya kuundwa serikali MP moja mpya ambayo itasimamia uchaguzi ulioahirishwa. Katika taarifa yao pamoja, viongozi hawa watatu wa Libya pia wameutaka ujumbe wa wa umoja Mataifa ulioko nchini humo na jamii ya kimataifa kuunga mkono mapendekezo yao. Vilevile wameafikiana kuunda kamati ya kiufundi kwa ajili ya kuchunguza maswala yenye utata katika uwanja huo. Nchi ya Libya bado inakabiliwa na matatizo ya kisiasa tofauti za kimitazamo, uchu wa madaraka na uingiliaji wa kigeni, ikiwa imepita zaidi ya miaka kumi na mitatu tangu kuanza mzozo wa kisiasa nchini humo. Tutakomea hapo mpenzi msikilizaji, hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe sita ya mwezi mtukufu wa Ramadhan mwaka 1445 hijria, mwafaka na tarehe 17 Machi mwaka 2024 miladia. Siku kama ya leo miaka 1388 iliyopita, ardhi ya Beitul Muqaddas huko Palestina ilikombolewa na Uislamu. Vita vya kwanza kati ya Waislamu na Warumi vilijiri huko kaskazini mwa bahari Nyekundu baada ya kudhihiri Uislamu. Jeshi la Uislamu lilitoa pigo kwa Warumi na eneo la kusini mwa Palestina likakombolewa katika zama za utawala wa Umar bin Khattab. Baada ya kushindwa huko, mfalme wa Roma alituma jeshi kubwa katika ardhi ya Palestina. Warumi walishindwa vibaya na jeshi la Kiislamu katika vita vilivyojiri huko Palestina, na mwishoni mwa mapigano hayo kamanda wa jeshi la Roma aliwawa na Damascus ikathibitiwa na Waislamu. Siku kama ya leo miaka 982 iliyopita, yani tarehe 6 Ramadhan mwaka 463 Hijria, alifariki dunia alama Hamza Ibnu Abdul Aziz Dailami maarufu kwa jina la Salar Dailami, mmoja wa wataalamu wakubwa wa sheria za Kiislamu au fiqhi. Dailami alifariki dunia mjini Tabriz, mmoja ya miji ya kaskazini magharibi mwa Iran. Alikuwa ni mkazi wa mji wa Tabaristan kaskazini mwa Iran huko, lakabu yake ikiwa ni Abu Ali. Aidha Salar Dailami alikuwa ni mmoja wa wanafunzi mashuhuri wa Sheikh Mufid na Sayyid Murtadha Alamul Huda. Athari mashuhuri ya msomi huyo ni kitabu cha Almarasimu al-Alawiya wal Ahkamu an-Nabawiya, pamoja na kitabu kingine kinachoitwa Jawami al-Fiqhi. Aidha, miongoni mwa athari nyingine za Allama Hamza Daylami ni kitabu kinachoitwa Albawab wal-Fusul na at-Takrib. na siku kama ya leo miaka 76 iliyopita wawakilishi wa nchi za Uingereza, Ufaransa, Ubelgiji, Uholanzi na Luxembourg walitia saini mkataba wa ushirikiano mjini Brazels, Ubelgiji. Katika mkataba huo uliojulikana kwa jina la mkataba wa nchi hizo zilikubaliana kuanzisha mfumo wa ulinzi wa pamoja na kupanua uhusiano wao wa kiuchumi na kiutamaduni. Mkataba huo pia ndio uliokuwa chachu ya kuanzishwa kwa shirika la kijeshi la nchi za magharibi NATO, kwani ni baada ya hapo ndipo ilipofanyika mazungumzo kati ya Marekani, Canada na baadhi ya nchi wanachama wa mkataba wa Brussels huko Washington, Marekani, ambapo baadaye kuliundwa shirika hilo la NATO mwezi Aprili mwaka 1949. Hii ni Redio Teheran. Nisome hapa maoni mawili matatu. Mpenzi msikilizaji Baba Akram wa Upanga, Zanzibar, anasema, ewe Rabi ya Karimu, ipe nguvu Yemen na Palestina, zizidi kushikamana na ushindi ushike hatamu kwetu sote isilamu. Anasema, ewe dola kubwa, iwe dola kubwa duniani, Palestina anasema dola la Uislamu na ung'oe uongozi dhalim duniani kwenye taifa lolote la Kiislamu. Baba Akram huyo aka Sahib Ajmi wa Upanga, Zanzibar, asante sana ukiwa hapo visiwani. Naye Sherali Fazel akiwa Dar es Salaam, Tanzania, anasema baada ya salamu, chuki ya aina yoyote kwa wanadamu ni kuitumbukiza dunia katika maisha ya kinyama msituni. Anasema hii ndio aibu kubwa kwa wanadamu wote. Asante sana Sherali ukiwa hapo da Yazid Akida wa chumba geni Tanga Tanzania anatuletea pa ubeti, anasema leo ni siku ya sita saumu ya Ramadhani sito sita, na kufunga sitosita na muhofu Rahmani na swala nazi, nitazifata ni tano si hamsini msofunga mtajuta tukishafika mwishoni. Asante sana Dr Yazid Akida Mwihaji ukiwa hapo Chumbageni Tanga Tanzania. Maoni ni mengi lakini muda umenipa kisogo, kisogo moja kwa moja nikusomea habari za dunia kwa kifupi. Makamu wa rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameipongeza na kushukuru Afrika Kusini kwa kuishtaki Israel katika mahakama kimataifa ya haki ICJ. Harakati za mukawama za Hamas, Jihadul Islami, harakati ya wananchi wa ukombozi wa Palestina na harakati ya Ansarullah Yemen zimefanya mkutano kwa ajili ya kuratibu na kuweka mikakati pamoja ya kuliunga mkono na kulitetea taifa la Palestina dhidi ya Wazayuni. Qatar yataka uchunguzi huru ufanyike kuhusu mauaji ya waandishi wa, wa habari huko Ghaza, na maripoto wa umoja wa Mataifa wasema hisia za kupiga vita Uislamu zinatia wasiwasi. Tutakomea hapo kwa mukhtasari huo, mpenzi msikilizaji. Asante sana kwa muda wako na kwa maoni yako. Jina langu ni Hussein Hassan na kutakia Ramadhan mubarak na sau makbul. Kwa heri.