Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. jina la Allah mwingi wa rehema mwenye wa kurehemu. Hakika wanaoamini kweli ni wale ambao anapotajwa Mwenyezi Mungu nyoyo zao hujaa hofu, na wanaposomewa aya zake huwazidishia imani na wakamtegemea mola wao tu, ambao wanasimamisha sala na wanatoa katika yale tuliyowapa. Hao ndio wanaoamini kweli kweli, wao wana vyeo vikubwa kwa mola wao na msamaha na riziki bora kabisa huko akhera. rahim bismillahi rahman rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo na karibuni katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislam ya Iran. Usiku huu tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa uh, wenye kichwa cha habari kinachosema watoto wa Gaza wahanga wakuu wa jinai na uhalifu wa Israel. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuleteni kipindi cha Tujue Uislamu. Kipindi hicho kitafuatiwa uh, na kile cha Afrika wiki hii ambacho hukuduleteni dondoo za matukio muhimu yaliyojiri barani Afrika katika kipindi cha juma zima. Kipindi hicho kitafuatiwa na kipande cha dua ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Mwishoni mwa matangazo yetu usiku huu, tutakusomeeni muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yetu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliokuandalieni. Saa moja na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema ndoto za kuigawa vipande vipande jamhuri ya, ya Kiislamu zitazikwa kwenye kaburi la sahau. Rais Joe Biden wa Marekani ameunga mkono suala la kutimuliwa uongozini waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu. Moscow imesema kwamba Marekani inaingilia kati uchaguzi wa rais unaoendelea nchini Russia. Na rais wa Zimbabwe ametilia mkazo mageuzi ili kuongeza ufanisi katika sekta ya umma. Na sasa ni habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amejibu matamshi ya kijuba na ya kifedhuli ya kiongozi mmoja wa utawala wa kizayuni wa Israeli akisema kwamba ndoto za kuigawa Irani zitazikwa kwenye kaburi la sahau kama zilivyozikwa njozi nyingine za maadui. Shirika la habari la Tasnim limemnukuu Naser Kanaani akisema hayo kwenye mtandao wa kijamii wa X akimjibu Mordechai Kedar, afisa wa zamani wa masuala ya usalama wa utawala wa Israeli, akimwambia kwamba ndoto zenu za kuigawa vipande vipande Iran mtazikwa nazo kaburini. Mzayuni huyo ametoa matamshi ya kifidhuli kwa kudai kwamba eti Jamhuri ya Kiislamu ya Iran lazima igawanywe kwenye nchi sita ndogo ndogo, kwa mujibu wa kaumu na makabila yake. Kanaan amejibu matamshi hayo ya kijuba na yaliyojaa chuki akisema, ya mzayuni huyu ambaye sasa amepooza na yuko kwenye kigari cha wagonjwa, hata mwaka jana pia alichochea mashambulizi ya kijeshi ya wazayuni dhidi ya nchi mbalimbali na kutamka wazi wazi kwamba lazima tuigawe vipande Iran, lakini hivi sasa yeye mwenyewe amepooza na anatembelea kigari cha wagonjwa na kuiacha Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiendelea kuwa imara. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran pia amesema ingawa hii si mara ya kwanza kwa adui mzayuni kutoa matamshi ya kifidhuli na kijuba kama hayo, lakini kwa mara nyingine tunapenda kuwaambia wazayuni na maadui wote kwamba hivi sasa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imo kwenye muongo wake wa nne na kila siku inazidi kustawi, hivyo haitetereshwi na matamshi ya chuki kama mzayuni huyu mlemavu Ameongeza kwamba zaidi ya miongo minne sasa, jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran inakabiliana kinyume inakabiliana kiume na njama za kila namna za adui, na katika siku za usoni itaendelea hivyo hivyo na itazidi kuwakatisha tamaa maadui wa utawala wa Kiislamu. Rais wa Marekani amempongeza kiongozi wa viti vingi katika bunge la Seneti la nchi hiyo kutokana na mwito wake wa kutaka kutimuliwa madarakani Benjamin Netanyahu na kuitishwa uchaguzi wa kabla yake ndani ya utawala wa kizayuni wa Israel. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, Joe Biden amelazimika kuchukua msimamo ulio dhidi ya waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel, Benjamin Netanyahu, na kuunga mkono kuitishwa uchaguzi wa mapema huko Israel kutokana na kuzidi kulaumiwa serikali ya Marekani kutokana na uungaji mkono na himaya yake kwa utawala huo katika mauaji ya raia wa Palestina. Kwa mujibu wa televisheni ya BBC, ambacho ni chombo cha habari cha utawala wa kifalme wa Uingereza, Biden hakutamka moja kwa moja kuwa anaunga mkono kutimuliwa madarakani Benjamin Netanyahu, lakini amempongeza mkuu wa viti vingi vya chama cha Democratic huko Marekani wa wito wake wa kutaka kuitishwa uchaguzi wa mapema ndani ya utawala wa Kizayuni. Kwa mujibu wa ripota wa BBC, matamshi hayo ya Biden aliyoyatoa wakati wa mazungumzo yake na waziri mkuu wa Ireland katika ikulu ya Marekani, White House, huenda ni ishara ya kuongezeka mpasuko baina ya Tel Aviv na mwitifaki wake mkubwa, yaani Marekani. Maafisa wa serikali ya Benjamin Netanyahu wamelalamikia vikali matamshi ya kiongozi wa wademokrati katika baraza la seneti la Marekani, wakidai kwamba siasa za waziri mkuu wa utawala wa kizayuni eti zinaungwa mkono na watu wengi. Madai hayo ya viongozi wa chama cha Netanyahu yametolewa katika hali ambayo maandamano makubwa ya kupinga serikali ya Netanyahu inayoongozwa na waziri mwenye misimamo mikali kukipinga chama cha Likud cha Benjamin Netanyahu mwenyewe yanaendelea kwa muda mrefu sasa ndani ya utawala wa kizayuni uchaguzi wa rais nchini Rusia ulianza jana Ijumaa. Balozi wa nchi hiyo mjini Washington amelalamika kwamba Marekani inaingilia masuala ya ndani ya nchi yake yakiwemo yanayohusiana na uchaguzi huo. Balozi Anatoli Ivanovich Antonov amenukuliwa na shirika la habari la Fars akisema kwamba Marekani inaendesha vitendo vya kigaidi dhidi ya Rasia. Na inaingilia zoezi la uchaguzi wa rais nchini humo. Amesema hayo katika mahojiano yaliyofanyiwa na vyombo vya habari vya Russia na kuongeza kwamba Marekani inavizia fursa yoyote ya kuweza kuisababishia madhara Moscow ikiwa ni pamoja na kuchochea vitendo vya kigaidi. Balozi wa Russia mjini Washington ameongeza kwamba viongozi wa Marekani wanajifanya kusahau kwamba Rais Vladimir Putin alikuwa miongoni mwa watu wa mwanzo kabisa kujitolea kuisaidia Marekani baada ya shambulizi la kigaidi la Septemba 11 mwaka elfu mbili na moja. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi za juu wa Russia ameendelea kusema kwamba Moscow haiwezi kukubaliana na mfumo wa kimataifa uliosimama kwenye sheria zilizowekwa na Marekani, na inatambua vyema jinsi viongozi wa White House wanavyofanya uchochezi dhidi ya Russia. Matamshi ya balozi wa Rasia nchini Marekani yametolewa katika hali ambayo hivi karibuni viongozi wa ngazi za juu wa Marekani wameonekana kuingilia waziwazi wazi uchaguzi wa rais wa Rasia ulioanza jana Ijumaa. Hivi karibuni balozi Antonov alizionya nchi za magharibi zikiongozwa na Marekani kuwa zisiingilie masuala ya ndani ya Rasia na zisijiingize kwenye vita ambavyo ni vigumu sana kutabiri hasara zake. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Rais Emerson Mnangagwa wa Zimbabwe amesisitiza kwamba serikali yake itaendelea kutekeleza sera yake ya mageuzi ili kuimarisha ufanisi wa sekta ya umma nchini humo. Mnangagwa amesema hayo wakati wa hafla ya kusainiwa mikataba ya utendaji ya wa mwaka alfu mwaka wa fedha wa 2024 mbele ya mawaziri wa serikali, wakuu wa mashirika ya umma, serikali za mitaa na viongozi wengine wakuu wa serikali. Amesema serikali itaendelea kutekeleza jukumu muhimu la kuimarisha utekelezaji wa ajenda ya mageuzi katika sekta ya umma. Ameongeza kwamba serikali itaendelea na ajenda ya mageuzi hadi taasisi, mifumo na michakato yote ya sekta ya umma itakapofikia ufanisi wa hali ya juu unaoendana na matakwa ya utoaji huduma na matarajio ya wananchi. Mnangagwa amesema licha ya mawaziri kadhaa wa serikali na viongozi wengine wakuu kupewa tunzo kutokana na utendaji wao wa kuridhisha mwaka jana, lakini utendaji jumla katika sekta ya umma hauridhishi na haujafikia viwango vinavyotakikana. Ikumbukwe kwamba waziri wa kilimo wa Zimbabwe Anshas Masuka alitangazwa kuwa waziri wa serikali aliyefanya vizuri zaidi mwaka elfu mbili ishirini na tatu, kwa mwaka wa pili mfululizo huku Amon Murwira, waziri wa elimu ya juu na vyuo vikuu, ubunifu, maendeleo ya sayansi na teknolojia wa nchi hiyo akishika nafasi ya pili. Nchi ya kusini mwa Afrika ya Zimbabwe inakabiliwa na changamoto nyingi za kijamii ikiwemo miripuko ya magonjwa mbalimbali kama mripuko wa kipindupindu wa mwaka jana ambao uliua makumi ya watu na kuambukiza maelfu ya wengine. Kwa sasa serikali ya Harare imekuja na mikakati mbalimbali, mbali ya kukabiliana kwa nguvu zote na changamoto kama hizo. Na waziri wa mambo ya nje wa Italia Antonio Tajani amesema kwamba haungi mkono kutumwa majeshi ya NATO nchini Ukraine, akionya kwamba hatua hiyo inaweza kuzusha vita vya tatu vya dunia. Tajani amesema hayo kwenye mahojiano maalumu na kusisitiza ulazima wa kusaidiwa Ukraine kukabiliana na Rasia, lakini si kwa kutumwa wanajeshi wa shirika la NATO huko Ukraine, ambayo ilikuwa ni sehemu ya umoja wa Kisovieti kabla ya kujitenga. Katika sehemu moja ya matamshi yake, waziri wa mambo ya nje wa Italia ambaye nchi yake ni mwanachama wa NATO tangu mwaka 1949 amesema sidhani kwamba NATO inapaswa kwenda Ukraine kuingia na kuendesha vita dhidi ya Russia kuna maana ya kuchochea vita vya tatu vya dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Italia amesema, hatuko vitani na Russia. Tunaipa Kievu misaada ya kila namna, ikiwa ni pamoja na zana za kijeshi na misaada ya kiuchumi na kiufundi, lakini kwenda vitani moja kwa moja linaonekana kwangu kuwa ni kosa, na kwamba Waitaliano wote, bali watu wote wenye akili timamu hawataki jambo hilo. Matamshi ya Tajani yamekuja saa chache baada ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kusisitiza katika mahojiano maalumu kwamba nchi yake haitochukua hatua yoyote ya kijeshi ya kuikasirisha na kuiudhi Rasia kutokana na vita vinavyoendelea nchini Ukraine. Shirika la habari la Sputnik limemnukuu Emmanuel Macron akisema hayo na kuongeza kwamba hali ya hivi sasa katika eneo la migogoro ni ngumu kwa Ukraine, lakini pamoja na hayo Paris haitochukua hatua yoyote ya kuighadhabisha Moscow. Macron amesema pia kwamba sekta ya ulinzi ya Ufaransa haiko tayari kuingia kwenye mzozo mkubwa na Rasia, ingawa iko tayari kushiriki kwenye maamuzi ya kuzuia Rasia isipate ushindi nchini Ukraina. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa wenye kichwa cha habari kisemacho: watoto wa Gaza wahanga wakuu wa jinai za Israeli. Kuchapishwa picha za vifo vya kutisha vya watoto wa ukanda wa Gaza wanaoendelea kuaga dunia kutokana na njaa, kwa mara nyingine tena kumepelekea kupuuziliwa mbali madai eti ya kutetea haki za binadamu yanayotolewa na nchi za Magharibi, hususan Marekani. Siku 160 zimepita tangu utawala haramu wa Israeli waanzishe mauaji ya kimbari dhidi ya wakazi wa ukanda wa Gaza. Wapalestina karibu elfu thelathini na mbili wameuawa wa shahidi kufuatia jinai na uhalifu huo wa Israel. Uh, watoto wa Gaza ni wahanga wakubwa wa, wa jinai za utawala huo ghasibu unaoikalia kwa mabavu Kudsi tukufu. Utawala wa Israel si tu unawaua shahidi raia wa Kipalestina hususan watoto wadogo kupitia mashambulizi yake ya anga na nchi kavu, bali pia unatekeleza sera ya kuwaua kwa njaa raia wa Gaza. Umoja wa Mataifa wameripoti kwamba watu wanne kati ya watano wanaokabiliwa na njaa kubwa duniani hii wanapatikana katika eneo la ukanda wa Gaza huko Palestina. Aiman Asafadi, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jordan, alisema katika hotuba yake juzi ya Alhamisi kwamba utawala wa Israel unatumia chakula na dawa kama silaha dhidi ya wa Wapalestina Palestina, katika hatua zake zinazokinzana na sheria za kimataifa. Njaa imesababisha vifo vya kuhuzunisha vya watoto waliodhoofika na kukondeana na hatimaye kuaga dunia katika eneo la ukanda wa Gaza. Katika siku za karibuni imechapishwa picha ya Yazan Al Khafarna, mtoto wa Kipalestina mwenye umri wa miaka tisa ambaye alidhoofika sana na kuwa mifupa mitupu kutokana na utapia mlo kufuatia vita vinavyoendelea ukanda wa Gaza ambako Israel inatumia njaa kama silaha ya vita. Mtoto huyo sasa ameaga dunia baada ya kulazwa hospitalini kwa siku kadhaa. Hali ya watoto wa ukanda wa Gaza imekuwa mbaya zaidi na kulifanya shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa litoe wito wa kutolewa misaada ya zaidi ya chakula na kusisitiza kwamba kwa watoto wa Palestina wanasumbuliwa na balaa la njaa na ufukara. Shirika hilo limeeleza kwamba zaidi ya asilimia 80 ya watoto wa Palestina wanasumbuliwa na utapia mlo mkali. Hii ni katika hali ambayo njaa na utapia mlo mkali umesababisha kuenea kwa magonjwa miongoni mwa watoto wa ukanda wa Gaza. Ripoti ya shirika la UNICEF inaeleza kwamba kwa sasa karibu asilimia 90 ya watoto walio na umri wa chini ya miaka mitano wa Gaza wanakabiliwa na moja ya magonjwa ya kuambukiza. Hii ni kwa mujibu wa ripoti ya UNICEF, shirika la afya duniani WHO na mpango wa chakula duniani WFP. Mike Ryan, afisa wa shirika la afya duniani anayehusika na hali ya dharura, amesisitiza kwamba watoto wenye njaa na waliodhoofika, walioathiriwa na mshtuko mkali wa kiakili, wana uwezekano mkubwa wa kupatwa na magonjwa ya aina mbalimbali. Shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa pia limetangaza kwamba vifo vya watoto ambavyo tulihofia kuwa vitatokea ukanda wa Gaza sasa vimekuwa vya kweli. Nukta muhimu hapa ni kwamba vifo vya watoto vinavyosababishwa na njaa na mashambulizi ya jeshi la Israeli katika ukanda wa Gaza vinatokea mbele ya macho ya ulimwengu. Hii ni katika hali ambayo maandamano dhidi ya jinai za wazayuni yanaendelea kushuhudiwa katika nchi mbalimbali duniani. Hata hivyo, umoja wa Mataifa umeshindwa kusitisha uhalifu na jinai hizo za wazayuni. Uungaji mkono na misaada ya madola ya Magharibi, hususan Marekani, Uingereza na Ujerumani ndio sababu kuu ya Umoja wa Mataifa kushindwa kusimamisha vita na mauaji ya Israel dhidi ya watu wa Palestina. Swala jingine muhimu ni kwamba viongozi wa kizayuni wanaunga mkono rasmi na waziwazi jinai dhidi ya raia, hasa watoto wa ukanda wa Gaza. Kuhusiana na suala hilo Itamar Bin Gver, waziri wa usalama wa ndani wa utawala haramu wa Israel, alifika katika ofisi ya ukaguzi ya polisi ya wa utawala huo kwa ajili ya kuwaunga mkono askari polisi ambao Jumatano iliyopita walimuua shahidi kwa kumpiga risasi Rami Hamdan Al Haluli, kijana Mpalestina aliyekuwa na umri wa miaka kumi na mbili katika kambi ya wakimbizi ya Shuafat huko kaskazini mwa Kuds inayokaliwa kwa mabavu. Tovuti ya Kiebrania ya Ynet imenukuu ofisi ya Ben Gvir na kuandika kwamba msimamo wa waziri ni kwamba polisi wanapaswa kupewa tuzo na si kusailiwa wala kuchunguzwa. Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza kipindi cha tujue Uislamu. Kipindi hicho kitafuatiwa na kile cha Afrika wiki hii, na baadaye mtasikiliza dua ya mwezi wa Ramadhani, kabla ya kukamilisha matangazo yetu usiku huu kwa muhtasari wa habari za dunia. Tujue Uislamu. Ni wasana wakati mwingine, wapenzi wasikilizaji, tunapokutana tena katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Tujue Uislamu. Katika kipindi chetu kilichopita tulijadili na kuzungumzia masuala mbalimbali kuhusiana na ishara za uwepo wa Mwenyezi Mungu. Kipindi cha juma hili tutaendelea kubainisha kumtambua Mwenyezi Mungu kupitia kuangazia mimea na maajabu yanayopatikana katika mimea hiyo. Kweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki, hii ikiwa ni sehemu ya kumi na mbili ya mfululizo huu, kutembelea na kuvinjari katika asili na mandhari ya kijani kibichi, kizuri na yenye kupendeza. Kuna athari kubwa juu ya upanuzi wa nafsi ya mwanadamu. Bila shaka wewe pia mpenzi msikilizaji umewahi kutumia masaa kadhaa ukiwa katika mandhari kama hii ili kujadidisha na kukusanya upya nguvu zako na hivyo kupunguza uchovu. Je, umewahi kufikiria ni kwa jinsi gani rangi ya kijani kibichi inaleta furaha na nishati? Kwa hakika mimea ina nafasi muhimu katika maisha ya binadamu na wanyama na afya na hata uzima wa mazingira. Bila shaka umewahi kuona muundo wa mandhari ya maua mazuri pamoja na rangi zake tofauti tofauti. Sisi sote tumewahi kunusa mara chungu nzima harufu nzuri ya uturi wa maua na kutambua jinsi harufu ya maua hayo ilivyokuwa nzuri na ya kuvutia. Je, yeah, kuna mchoraji yeyote stadi aliyewahi kuchora picha nzuri kama zile tunazoziona katika mandhari ya bustani ya maua? Kwa hakika mandhari hizi na muonekano huu wa kushangaza na wenye mpangilio wa ajabu ni uthibitisho wa kuwepo kwa muumba ambaye ana ujuzi na uwezo usio na kikomo. Jambo hili limeashiriwa katika Korani ambapo mwenyezi Mungu anasema katika aya ya 141 ya Suratul An'amu kwamba na yeye ndiye aliyeziumba bustani zenye kutambaa juu ya chanja na zisiyotambaa na mitende na mimea yenye matunda mbalimbali na mizeituni na mikomamanga inayofanana na isiyofanana. Kuleni matunda yake inapozaa na toeni haki yake siku ya kuvunwa kwake, wala msitumie kwa fujo hakika yeye hawapendi watumiao kwa fujo. Wapenzi wasikilizaji, jambo la kuvutia ni kwamba maua ya rangi kwa rangi, matunda mbalimbali mbali, nafaka za chakula na hatimaye mandhari haya yote mazuri na ya kupendeza ambaye yanapamba dunia na kuyafanya mazingira tunayoishi kutawaliwa na mandhari nzuri. Yote haya yanatoka kwenye udongo, yanatoka katika udongo huu wa giza ulio chini ya miguu yetu. Hakika udongo ni kama maabara ya hali ya juu sana, hutokeza kutoka humo aina mbalimbali za bidhaa na kuzifanya zipatikane kwa wanadamu zawadi hizi zote za uhai hutokaje katika udongo usio na roho wala uhai? Mwenyezi Mungu anapasua mbegu na kokwa katika moyo wa udongo wenye giza ili kutoa njia uumbaji wa mandhari haya yote mazuri na yaliyopanuka. Fikiria na kujalia bustani au shamba katika taswira yako. Bustani hii yote au shamba huutiwa maji kwa sura sawa na uyano Udongo wake takriban uko sawa. Mwanga wa jua pia huangaza kwenye udongo huo kwa sifa na hali sawa. Alicha kuweko hali hizi sawa, lakini tunaona kuwa kila aina maua na matunda yenye rangi mbalimbali yenye mbali, maumbo na ladha tofauti huibuka na kuota katika bustani au shamba hilo. Hii ni ishara ya mpango wa ubunifu na utaratibu wa Muumba wa ulimwengu huu. Mwenyezi Mungu anasema katika aya ya nne ya Suratur Radi kwamba, na katika ardhi vimo vipande vilivyokaribiana, na zipo bustani za mizabibu na mimea mingine, na mitende yenye kuchipua kwenye shina moja na isiyochipua kwenye shina moja, nayo inatiliwa maji yale yale, na tunaifanya baadhi yao bora kuliko mengine katika kula hakika katika hayo zimo ishara kwa watu wanaotia mambo akilini. Jambo jingine kuhusu mimea ni faida na mchango wa majani ya mimea. Mmea hupumua kupitia majani. Moja ya shughuli muhimu zaidi za majani ni kukabonisha, yaani kuigeuza kuwa kaboni. Mimea kijani kibichi inapoangaziwa na jua huchukua kaboni dioksidi kutoka kwa mazingira huibadilisha kuwa kaboni na oksijeni, kisha huiacha oksijeni hewani na kubakisha kaboni. Hivyo mimea ina jukumu muhimu katika kudhibiti oksijeni na kaboni dioksidi katika hewa. Kama unavyojua, wanadamu na viumbe vingine hai wanavuta oksijeni na kutoa nje hewa chafu ya kaboni dioksidi. Chakula kinachohitajika na mimea hutolewa kwenye majani yao. Majani yana rangi inayoitwa klorofili. Klorofili husababisha majani kugeuka kijani. Klorofili huzalisha chakula kwa kutumia kaboni dioksaidi, maji, virutubisho na nishati ya jua. Kwa hakika, michakato yote hii ambayo ina mpangilio wa kushangaza haiwezekani kuwa inatokea hivi hivi bila kuwekwa mwenye kusimamia na kuendesha yote haya, ambaye si mwingine bali ni muumba ulimwengu huu. Moja ya maajabu ya ulimwengu wa mimea ni kwamba sheria ya urithi inatawala baina yao. Katika kiini cha seli za jinsia za mimea kuna sababu ambayo inalinda sifa za kila aina mmea kwa karne nyingi na katika mazingira na hali tofauti. Moja ya ishara za hekima ya Mwenyezi Mungu katika mimea ni kwamba kila aina yao ina shina maalumu, majani na maua ambaye yanaweza kutambuliwa kati ya maelfu ya aina nyingine. Moja ya maajabu mengine ya umbaji ni ukuaji wa mimea maalumu katika maeneo ya jangwa. Muundo wa mimea hii unaendana kabisa na hali ya hewa ya eneo kavu na la moto ambapo hukua. Dungusi kakati, ambayo ni aina ya mmea kama mpungate, ni moja ya mimea hii. Mimea jangwani huhifadhi maji yanayohitaji katika mizizi yao mikubwa, shina nene au majani yenye nyama. Baadhi ya mimea hii inauswa nywele, ambao hunasa unyevu hewani na kuizuia kukauka. Katika aya kadhaa za Qurani tukufu imetajwa kuhusu mimea na manufaa pamoja na umuhimu wake. Makusudio ya Qurani ni kuwafahamisha watu kwamba matunda na mimea yote hii tofauti imeundwa kwa sababu zipi? Qurani inawahimiza watu kutumia matunda rangi na ladha na baraka nyingine za Mwenyezi Mungu, lakini inakumbusha kwamba watu hawapaswi kuridhika na kutosheka na hili. Badala yake mtu anapaswa kufikiria ni mkono gani wa msanii umeunda uzuri mwingi huu. Tunapoingia kwenye bustani, tuangalie miti maua na matunda kwa macho ya hekima. Kumbuka, matunda yalikuwa haya yalikuwa hayajaiva, lakini sasa, kutokana na maji, udongo na jua, yamepakwa rangi nzuri na yamepata uchangamfu maalum, ili tuyale kwa raha na buraha. Bila shaka, watu wenye hekima na wanaofikiri wanaona katika mabadiliko haya na mabadiliko ya maua, mimea na matunda kwamba kuna ishara za nguvu na mipango ya ulimwengu wa uumbaji, na kwa hakika yote haya ni ishara za kuweko Muumba. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Tukutane tena juma lijalo katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Afrika, Afrika. Wiki hii. Hujambo mpenzi wa msikilizaji na tumai ubuheri wa afya. Karibu tuangazie baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali mbali za Afrika. Miongoni mwa matukio tutakayotupia jicho hii leo ni pamoja na Marais wa Kenya, Uganda na Tanzania wakutana Zanzibar, wajadili fungamano la kisiasa Afrika Mashariki. Watunisia waandamana mbele ya ubalozi wa Marekani kulaani jinai za Israel Ghaza, na viongozi wa Libya waafikiana kuunda serikali ya umoja, pamoja na matukio mengine. Karibu. Rais wa Afrika Kusini ameashiria kutotekelezwa hukumu ya awali ya Mahkama ya Kimataifa ya Haki ya ICJ iliyosema kwamba kuna ulazima utawala ghasibu wa Israel uzue mauaji ya kimbari huko katika ukanda wa Ghaza na kueleza wasiwasi wake kuhusu hali ya mambo katika mji wa Rafaa, kusini mwa Ghaza. Rais Syril Ramaposa wa Afrika Kusini amesema hayo wiki hii na kuongeza kuwa nchi hiyo inaitaka ICJ itatue matatizo yanayokabili sasa mji wa Rafaa na kutoa hukumu kuhusu hali ya eneo hilo ambako hadi sasa watu zaidi ya mia moja wameua washahidi kufuatia mashambulizi ya utawala wa kizayuni unaotekeleza mauaji ya kimbari dhidi ya raia wa Palestina. Wakati huo huo, waziri wa mashauri ya kigeni wa Afrika Kusini amesema kuwa raia yoyote wa nchi hiyo atakayeusaidia utawala wa kizayuni katika vita vya ukanda wa Ghaza atatiwa mbaroni punde tu atakaporejea Afrika Kusini. Naledi Pandor amesema hayo katika hafla ya mshikamano na wapalestina iliyofanyika mbele ya viongozi wa chama tawala cha ANC na kuongeza kuwa raia wa nchi hiyo wanaopigana katika jeshi la kizayuni au pamoja nao katika ukanda wa Ghaza watatiwa mbaroni baada ya kurejea nchini Afrika Kusini. Huku hayo yakiarifiwa, wananchi wa Tunisia wiki hii waliandamana mbele ya ubalozi wa Marekani huko Tunis, mji mkuu wa Tunisia, kulaani mauaji ya kimbari yanayoendelea kufanywa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya raia wa kipalestina wa ukanda wa Ghaza. Katika maandamano hayo, wananchi wa Tunisia wamewataka viongozi wa nchi hiyo kumfukuza balozi wa Marekani nchini Tunisia ili kupinga uungaji mkono wa nchi hiyo kwa utawala wa kizayuni. Waandamanaji hao walikuwa wamebeba bendera za Palestina, Yemen na Afrika Kusini, walipiga nara, tunatoa mhanga nafsi na roho zetu kwa ajili ya Palestina. Aidha, wametangaza kuunga mkono makundi yote ya mukawama ya Palestina. Kadhalika, wiki hii Sheikh Muhammad Mukhtar Old mkuu wa zamani wa baraza la fatwa la Mauritania amesema hakuna kisingizio kinachokubalika cha kukwepa kutoa misaada kwa raia wa Gaza. Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan, Rais Yoweri Museveni wa Uganda na Rais William Ruto wa Kenya wiki hii wamekutana katika ikulu ndogo ya Tunguu huko visiwani Zanzibar na kufanya mazungumzo kuhusu utangamano katika Jumuiya ya Afrika Mashariki. Viongozi hao wamejadili umuhimu wa kuharakisha ukusanyaji wa maoni ya wananchi juu ya muundo na maeneo ya kuangaliwa katika rasimu ya katiba ya fungamano la kisiasa la Afrika Mashariki au kipenda EAC, Political Confederation kwa kimombo. Katika jumbe walizotuma kwenye kurasa zao rasmi za mitandao ya kijamii baada ya kikao hicho cha Alhamisi, viongozi hao wa EAC wamesema mazungumzo yao yalijikita katika umuhimu wa jumuiya hiyo ya kikanda kufikia shirikisho la kisiasa ambalo litachangia katika kuimarisha soko la pamoja na usalama wa kanda hiyo. Wachambuzi wanasisitiza kuwa kuanzishwa kwa fungamano hilo la kisiasa la EAC hakuna maana ya kuvunjwa kwa nchi wanachama na kuunda nchi moja bali, lengo ni kuimarisha uhusiano na ushirikiano miongoni mwa nchi wanachama. Katika hatua nyingine, mahakama moja nchini Uganda imetupilia mbali ombi la kundi moja la kutetea mahusiano ya kingono ya watu wa jinsia moja almaarufu LGBT lililotaka koti hiyo ilazimisha serikali ya Kampala itoe idhini ya kusajiliwa kwa kundi hilo. Uamuzi huo wa Jumanne hii wa mahakama ya Uganda umetolewa kufuatia rufaa iliyowasilishwa na kundi hilo la Sexual Minorities Uganda baada ya koti nyingine ya chini ya nchi hiyo kupuzilia mbali ombi hilo mwaka 2018. Faili hilo liliwasilishwa na kundi hilo kwa mara ya kwanza katika mahakama kuu ya Uganda mwaka elfu mbili kumi na tano likitaka kuruhusiwa kuendesha shughuli zake eti kwa njia halali na kwa kufuata sheria. Serikali ya Uganda mara kadhaa imelaani vikali hatua ya Magharibi ya kulazimisha ajenda ya mapenzi ya watu wa jinsia moja huko barani Afrika. Nchi hiyo imekuwa ikivutana na nchi za magharibi tangu ipasishe sheria kali ya kukabiliana na vitendo viovu vya maingiliano haramu ya watu wa jinsia moja. Kwingineko, Kenya imetangaza habari ya kuahirisha mpango wake wa kutuma kikosi cha askari polisi elfu moja nchini Haiti kufuatia kujiuzulu kwa waziri mkuu nchi hiyo ya Amerika ya Latini, Ariel Henry. Katibu wa wizara ya mambo ya nje ya Kenya Corir Singwei amesema kufuatia mabadiliko ya kisiasa yaliyojiri nchini Haiti, serikali ya Nairobi imesimamisha mpango wa kutuma maafisa wake nchini humo. Korir amesema Kenya itasubiri hadi pale fremu ya katiba ya nchi hiyo itakapopata misingi madhubuti tena kabla ya kuchukua hatua yoyote ile. Mwishoni mwa mwezi Februari, waziri mkuu huyo wa Haiti aliyejiuzulu Henri aliitembelea Kenya ambapo akiwa ameandamana na rais William Ruto nchi hiyo walishuhudiwa kutiwa saini mapatano ya kutumwa askari polisi wa Kenya watakaoongoza kikosi cha kimataifa cha kukabiliana na magenge nchini Haiti chini ya uungaji mkono wa Umoja wa Mataifa. Huku haya yakijiri, madaktari kote nchini Kenya wamewaacha wagonjwa wakitangatanga baada ya kuanza mgomo wa kuhudumu katika hospitali za umma Alhamisi hii licha ya agizo la mahakama la kuzuia mgomo wa kitaifa wa madaktari hao. Mgomo huo unaohusishwa na muungano wa madaktari wa famasia na madaktari wa meno wa Kenya, KMPDU, ambao ni shirika kubwa zaidi la wataalamu wa tiba nchini Kenya, lenye zaidi ya wanachama elfu nane, umesababisha usumbufu mkubwa katika mfumo wa huduma za afya nchini humo na kulemaza utoaji huduma muhimu. Ripoti kutoka Nairobi, Mombasa, Eldoret, Migori, Nyeri na Kisumu zinatoa taswira ya hali ya fujo na mfadhaiko. Steve Ndonga, afisa wa KMPDU mjini Kisumu, amesema muungano huo hautambui agizo la mahakama kwa sababu halitumiki kwa hospitali zote. Mgomo wa madaktari umeanza na sasa unashika kasi. Najua wagonjwa wanaumia, na hatupendi tukiona wagonjwa wanaumia, lakini serikali ya Kenya ambayo tunajaribu kunegotiate nayo kusuluhisha hii mambo, wanaleta utani. Sisi madaktari twapeana services ambazo kwamba hizo hizo services tukizihitaji sisi wenyewe ni ngumu kuzipata. Tuko na ishu kila kaunti kuhusu promotion and redesignation, kuhusu mambo ya study leave kuhusu mambo ya ya employment of doctors. Hii ishu ya kontrakti, kuna madaktari wako kwa kontrakti three same terms, si sawa kwa sheria. Na kuendelea mgogoro nchini Libya na kuwa vigumu swala la kufanyika uchaguzi nchini humo, hatimaye kumepelekea viongozi wa nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika kukubaliana kuunda serikali moja ambayo itakuwa na jukumu la kusimamia uchaguzi nchini humo. Katika mkutano uliofanyika huko Benghazi wiki hii, Muhammad Menfi, mwenyekiti wa baraza la rais, Muhammad Tekala, mwenyekiti wa baraza kuu la serikali, na Aguila Saleh, spika wa bunge, wametangaza kwamba kuna haja ya kuundwa serikali moja mpya ambayo itasimamia uchaguzi ulioahirishwa. Katika taarifa yao pamoja, viongozi hawa watatu wa Libya pia wameutaka ujumbe wa Umoja wa Mataifa ulioko nchini humo na jamii ya kimataifa kuunga mkono mapendekezo yao. Vilevile wameafikiana kuunda kamati ya kiufundi kwa ajili ya kuchunguza maswala yenye utata katika uwanja huo. Nchi ya Libya bado inakabiliwa na matatizo ya kisiasa tofauti za kimitazamo, uchu wa madaraka na uingiliaji wa kigeni, ikiwa imepita zaidi ya miaka kumi na mitatu tangu kuanza mzozo wa kisiasa nchini humo. Tutakomea hapo mpenzi msikilizaji, hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. la sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu ambaye pazia yake hairaruriwi wala yughlaq babuhu wala yurad sailu wala mlango wake haufungwi wala mwombaji kwake hanyimwi wala yukhayyabu amilu wala matumaini yake hayafelishwi. Kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu ambaye huwapa amani wenye hofu waokoa, wajawema, wanyanyua waliodhoofishwa, wafedhehesha wenye viburi wayuhliku muluka wayastakhlifu akhari, waangamiza wa wafalme na sehemu zao, na huwaweka wengine Lhslm, kila sifa njema ni ya Mungu mwenye wafutilia mbali majabari mwenye kuangamiza madhalimu sr ss mwenye kuwafikia wanaomkimbia, mtoa adhabu kwa madhalimu msaidizi wa wenye kulia kwa ukelele wakiomba msaada, na kwake yeye ndiko kwenye mahitaji ya watafutaji, na yeye ndiye tegemeo la waumini. Alhamdulillahi alladhi min khashyatihi tar'adu as-samaa'u wa sukkanaha, kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu ambaye kwa kumwogopa yeye mbingu na wakazi wake hutikisika. Watarjufu alard wa umaruha watamuju lbihar wa man yasbahu fi ghamaratiha, na milima na wakazi wake hugwaya na bahari hufanya mawimbi ikiwa na waogeleaji wake. Alhamdulillahi ladhi hadana li hadha, wa ma kunna linahtadiya lawla, an hadana Allah. Kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu ambaye ametuongoza kwenye hili na tusingeweza kuongoka lau Mwenyezi Mungu asingetuongoza. Alhamdulillahilladhi yakhluqu wa lam yukhlaq, kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu ambaye huumba na hajaumbwa. wayarzuqu wa la yulza, huruzuku na wala hapewi riziki. wayut'imu wa la yut'am wa yumeetu al-ahya wa yuhyi al-mauta Hulisha na wala halishwi, huwafisha walio hai, huwapa uhai walio wafu. wa huwa hayyun la yamut, yeye ni hai asiyekufa. biyadihil khayr wa huwa ala kulli shay'in qadir, khairi iko mkononi mwake na yeye ni muweza wa kila kitu. Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari na kufunga matangazo yetu usiku wa leo, tutupie jicho kwa haraka maoni ya baadhi ya wasikilizaji wetu. Mahfudh Salim wa Chake Chake visiwani Zanzibar anasema assalamu alaikum. Waalaikum ssalam, mimi ni Hafidh Salim. Uh, anasema mwenye macho haambiwi tazama, na hili halitaki tochi. Marekani ndiye mshutumiwa nambari moja wa kuvunja haki za binadamu. Marekani ndiyo inayoongoza kuvunja haki za binadamu hususan za Waislamu. Ni msikilizaji Mahfudh Salim wa Chake Chake visiwani Zanzibar. Msikilizaji wetu eh, mwingine ni Muhamed Yahya wa Iringa nchini Tanzania. Yeye anasema hongereni sana jeshi la Yemen kwa kuwa pamoja na wapalestina wanaodhulumiwa hasa wa ukanda wa Gaza. Asanteni sana, Mwenyezi Mungu subhanahu wataala awajazie pale mnapopungukiwa. Ni msikilizaji wetu mpenzi Mohamed Yahya wa Iringa nchini Tanzania. Na tukamilishe maoni haya kwa uh, yale yaliyotolewa na msikilizaji wetu mpendwa uh, huyu ni Yazidi Akida awa Arusha watanga nchini Tanzania. Yeye ametuma uh, kipande cha mashairi kuhusu mwezi mtukufu wa Ramadhani. Uh, kina kichwa cha habari kinasema: siku zaenda mbio, siku zaenda mbio mno, uh, zanishangaza jamani, leo ni funga ya tano, tumshukuru manani, katuweka uwiano, tajiri na maskini, tuone huu mfano, kwa kufunga Ramadhani. Naam, ni msikilizaji wetu mpenzi Yazidi Akida wa Chumbageni, uh, Tanga nchini Tanzania. Wapenzi wa sikilizaji, muda unatuacha mkono, na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amejibu matamshi ya kijuba na ya kipuuzi ya kiongozi mmoja wa utawala wa kizayuni wa Israel akisema uh, kwamba ndoto za kuigawa vipande Iran zitazikwa kwenye kaburi la sahau kama zilivyokuwa njozi nyingine za maadui. Nasir Kanaani ameyasema hayo akijibu matamshi ya kifedhuli yaliyotolewa na afisa huyo wa zamani wa Israel ambaye amesema Iran inapaswa kugawanywa katika vipande vipande. Rais wa Marekani amempongeza kiongozi wa viti vingi katika baraza la Seneti la nchi hiyo kutokana na wito wake wa kutaka kutimuliwa madarakani Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel na kuitishwa uchaguzi wa mapema ndani ya utawala haramu wa Kizayuni. Uchaguzi wa rais nchini Russia ulianza jana, huku balozi wa nchi hiyo wa nchi hiyo mjini Washington huko Marekani akilalamika kwamba Washington inaingilia masuala ya ndani ya nchi yake, yakiwemo yanayohusiana na uchaguzi unaofanyika sasa nchini Rasia. Balozi Anatoli Ivanovich Antonov amenukuliwa na shirika la habari la Farsi akisema Marekani inaendesha vitendo vya kigaidi dhidi ya Rasia na inaingilia zoezi la uchaguzi wa rais nchini humo. Rais Emmerson Mnangagwa wa Zimbabwe amesisitiza kwamba serikali yake itaendelea kutekeleza sera ya mageuzi ili kuimarisha ufanisi wa sekta ya umma. Nangagwa ameyasema hayo wakati wa hafla ya kusainiwa mikataba ya utendaji wa mwaka wa fedha wa 2024 mbele ya mawaziri wa serikali, wakuu wa mashirika ya umma, serikali za mitaa na viongozi wengine wakuu wa serikali ya Zimbabwe. Na waziri wa mambo ya nje wa Italia, Antonio Tajani, amesema haungi mkono suala la kutumwa wanajeshi wa NATO nchini Ukraine, akionya kwamba hatua hiyo inaweza kuzusha vita vya tatu vya dunia. Tijani amesema hayo kufuatia wito uliotolewa na rais wa Ufaransa, Emmanuel Macron, aliyetaka kutumwa jeshi la NATO huko Ukraine kwa ajili ya kupigana na jeshi la Urusi. Wapenzi wasikilizaji, e, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu usiku wa leo. Asanteni na tunakutakieni usiku mwema.