Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Allah, mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakuna kulazimishwa mtu kuingia katika dini, uongofu umekwisha pambanuka na upotovu. Basi anayemkataa shetani akamwamini Mwenyezi Mungu, bila shaka yeye ameshika kishiko chenye nguvu kisichokuwa na kuvunjika, na Mwenyezi Mungu ni asikiaye na ajuaye. Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa wale walioamini, lakini waliokufuru, walinzi wao ni mashetani, huwatoa katika mwangaza na kuwaingiza kwenye giza. Hao ndio watu wa motoni, humo watakaa milele. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasika katika satelit na pia kwenye intanet katika parstoday.ir/sw, vilevile tunasika katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya huko nchini Tanzania kama Tanga, Mwanza, Singida, Lindi, Kahama, Kigoma na Mtwara, kupitia redio Maarifa FM mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 98 903, 506, 504, 507, na email yetu ya swahili radio at irib ir. Mimi ni Ahmed Rashi, na usiku huu tutakuwa na taarifa ya habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuletani kipindi cha Iran juma hili, kitafuatiwa na kipindi maalumu kwa ajili ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Tutakuwa pia na dua ya mikesha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani pamoja na kipande cha Kasuda. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa moja na nusu usiku kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari. Waziri wa mambo ya nje wa Afrika Kusini asema raia wa nchi hiyo wanaoshiriki katika vita vya Ghaza wakirejea watakamatwa. Iran yalaani vikwazo vya upande mmoja vya Magharibi dhidi ya mataifa huru. Baraza la mawaziri la Israel linaelekea kusambaratika. Na Nigeria kufungua tena mipaka yake na nchi ya Niger. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nchi wa Afrika Kusini amesema kuwa raia yeyote wa nchi hiyo atakayeusaidia utawala wa kizayuni katika vita vya ukanda wa Ghaza atatiwa mbaroni punde tu atakaporejea Afrika Kusini. Hayo yameelezwa na Naledi Pandore, waziri wa mambo ya nchi wa Afrika Kusini katika hafla ya mshikamano na Wapalestina iliyofanyika mbele ya viongozi wa chama tawala cha Kongres ya Taifa ANC ya nchi hiyo, na kuongeza kuwa raia wa Afrika Kusini wanaopigana katika jeshi la utawala wa kizayuni au pamoja nao katika ukanda wa Ghaza watatiwa mbaroni baada ya kurejea Afrika Kusini. Waziri huyo ambaye anafahamika kwa misimamo yake thabiti ya kuwaunga mkono wananchi wa Palestina amewatolea mwito watu wa nchi yake kukusanyika na kuandamana mbele ya balozi za nchi zinazoiunga mkono Israele. Afrika Kusini imekuwa mstari wa mbele kupinga na kulaani vita vilivyoanzishwa na utawala wa kizayuni dhidi ya ukanda wa Ghaza tarehe 7 Oktoba 2023. Mwaka jana nchi hiyo ilifungua kesi katika mahakama kima ya kimataifa ya haki ya ICJ huko the Hague, Holanzi ikiituhumu Israeli kwa mauaji ya kimbari dhidi ya raia wa Palestina wa ukanda wa Ghaza. 9 Disemba 2023, Afrika Kusini iliwasilisha kesi dhidi ya Israeli katika mahakama hiyo ya kimataifa ya haki ICJ huko The Hague Holanzi, na kushutumu utawala huo wa kizayuni kwa kukiuka makubaliano ya kuzuia mauaji ya kimbari ya 1948 wakati wa operesheni zake za kijeshi katika ukanda wa Gaza. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa mjini Geneva, Uswisi amesema vikwazo vya upande mmoja vimepelekea kukithiri machafuko ya kibinadamu kote ulimwenguni. Ali Baharan. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa mjini Geneva, Uswisi amesema katika mkutano wenye anwani isemayo athari za hatua za upande mmoja kwa utumaji misaada ya kibinadamu na utendaji wa watendaji wa kibinadamu kwamba uharamu wa vikwazo vya upande mmoja umethibitishwa kikamilifu leo hii na imedhihirika wazi kwamba athari za uharibifu wa vikwazo hivyo zimezidisha migogoro ya kibinadamu na ukiukwaji wa haki za kimsingi za binadamu. Marekani inahesabiwa kuwa nchi inayoongoza kwa kuweka vikwazo duniani ikiwa na rekodi kubwa zaidi ya kutumia kila aina ya vikwazo dhidi ya nchi nyingine kwa ajili ya kufanikisha malengo na maslahi yake haramu. Wakati huo huo gazeti la Marekani la New York Times limeandika katika ripoti kwamba baadhi ya nchi za Magharibi zinazounga mkono vikwazo dhidi ya Russia zimeongeza uagizaji wa bidhaa na hasa nishati kutoka Russia tangu mwezi Februari mwaka huu. Nchi za kambi ya Magharibi ambazo zimeongeza kwa kiasi kikubwa ununuzi wa bidhaa kutoka Russia zimeshiriki kamilifu katika kupinga operesheni za kijeshi za Moscow huko Ukraine zikiwemo nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya na zile zinazounga mkono vikwazo dhidi vi ya Rasia. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Gazeti la kizayuni la Yedot Ahronote limefichua kwamba duru za karibu na baraza la mawaziri la Israel zimesema kwamba serikali hiyo inakaribia kusambaratika kutokana na kushadidi hitilafu ndani ya baraza hilo. Duru za habari za kizayuni zimeripoti kwamba Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israeli, anafikiria jinsi ya kulivunja baraza la vita na kupeleka maamuzi yake kwa baraza kubwa la mawaziri. Kwa upande mwingine, matokeo ya hivi punde ya uchunguzi yanaonyesha kuwa Wakazi wengi wa maeneo yanayokaliwa kwa mabavu ya Palestina wanaamini kuwa Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa hivi sasa na kiongozi wa chama cha Likud, hataweza kushikilia nafasi ya wa waziri mkuu. Kwa mujibu wa uchunguzi huo wa maoni, umaarufu wa chama cha Likud kinachoongozwa na Netanyahu umepungua, na iwapo uchaguzi utafanyika hivi sasa kitaweza kushinda viti 21 tu. Hivi karibuni Yair Lapide, kiongozi wa chama cha upinzani cha Yeshatide, alikiri kushadidi hitilafu na mizozo ya ndani baina ya vyama vya upinzani na baraza la mawaziri la utawala wa kizayuni wa Israel linaloongozwa na Netanyahu. Kauli hizo mpya za Lapide zimekuja wakati ambapo mivutano ya kisiasa huko Tel Aviv imefikia katika kilele chake. Baraza la mawaziri la Netanyahu kivitendo halijafanikiwa katika vita vya Ghaza na kushindwa mtawalia jeshi la Kizayuni kumeiweka rehani nafasi ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu pamoja na baraza lake la mawaziri ambalo sasa linaonekana kukalia kutikavu. Rais Bola Tinubu wa Nigeria amethibitisha kuwa nchi yake itafungua tena mipaka yake na Niger na kuondoa vikwazo vingine kwa jirani yake huyo wa kaskazini. Tangazo la rais wa Nigeria limekuja mwaka mmoja baada ya mapinduzi ya kijeshi nchini Niger. Inaonekana kuwa kilichozingatiwa katika tangazo la Niger ni uamuzi wa jumuiya ya kiuchumi ya nchi za magharibi ECOWAS ya kuondoa vikwazo vya kiuchumi dhidi ya serikali ya kijeshi ya Niger ambayo ilimpindua na uh, kumwondoa madarakani rais wa zamani wa nchi hiyo. Rais wa Nigeria ameamuru kufunguliwa mara moja mipaka, kuanza tena safari za ndege za kibiashara na kuanza tena usambazaji wa umeme kutoka Nigeria kuelekea Niger. Mauzo ya nje, yakiwemo mifugo na vitunguu, kutoka Niger hadi Nigeria yamepungua kwa kiasi kikubwa Naija nayo na pia imekumbwa na ukosefu wa bidhaa muhimu huku jamii za mpakani zikiathirika zaidi na vikwazo hivyo. Mwezi uliopita wa Februari, jumuiya ya kiuchumi ya nchi za magharibi mwa Afrika ECWAS ilitangaza habari ya kuiondolea Naija vikwazo vya kiuchumi na kifedha. Weledu wa mambo wanasema ECWAS imechukua hatua hiyo kwa shabaha ya kujaribu kupunguza msuguano baina jumu ya jumuiya hiyo na Naija pamoja na nchi nyingine wanachama wake. Hata hivyo, rais wa kamisheni ya ECOWAS Omar Touray amesema vikwazo vya kisiasa na vinavyolenga shahsia maalumu wa Niger vitaendelea kutekelezwa. Mwezi Disemba 2023 ECOWAS yenye nchi wanachama 15 ilisimamisha rasmi wanachama wa Niger katika umoja huo wa kikanda miezi kadhaa baada ya kutokea mapinduzi ya kijeshi, ahadi utaratibu wa kikatiba utakaporejeshwa nchini humo pamoja na Burkina Faso na Mali zilitangaza tarehe 28 Januari mwaka huu kwamba zimeamua kujitoa katika ECOWAS na kutuma taarifa rasmi kwa jumuiya hiyo siku iliyofuatia. Na ripoti ya mpango wa maendeleo wa Umoja wa Mataifa imesema kuwa mataifa mengi hivi sasa yanarejea katika hali ya kawaida baada ya janga la Uviko 19, ingawa mataifa maskini zaidi yanazidi kudidimia. Mkuu wa mpango huo Achim Steiner amesema kwamba utafiti huo ni ishara ya wazi kwamba pengo hivi sasa linaongezeka baada ya miongo miwili uliposhuhudiwa mataifa tajiri na maskini yakikaribiana kimaendeleo. Faharasa ya maendeleo ya kibinadamu ya shirika hilo tangu mwaka 1990 imeonyesha kuwa maendeleo kwenye nusu ya mataifa maskini zaidi yameendelea kuwa chini ya kiwango kilichokuwepo hata kabla ya Uviko 19. Mataifa hayo yenye kiwango cha chini zaidi kuanzia mwaka 2022 yalikuwa ni Sierra Leon, Burkina Faso, Yemen, Burundi, Mali, Chad, Niger, Jamhuri ya Afrika ya Kati, Sudan Kusini na Somalia. Mwezi Mei mwaka jana, mkurugenzi mkuu wa WHO Dr. Tedros Adhanom Ghebreyesus alitangaza kufikia kikomo hali ya dharura ya maambukizi ya korona. Dr. Tedros alisisitiza kuwa hii haina maana ya kumalizika tishio la virusi vya korona, bali bado kuna hatari ya kubadilika upya virusi hivyo. Takwimu zinaonyesha kwamba sasa zaidi ya watu milioni 7 na laki kadhaa wameaga dunia kwa ugonjwa wa uviko 19 duniani na kwamba kuna uwezekano takriban watu milioni 20 walikufa kwa ugonjwa huo. Mkurugenzi mtendaji wa shirika la afya duniani anayehusika na dharura za kiafya ameeleza kuwa kuna vigezo maalumu sana na vya kipekee kwa ajili ya kutokomezwa virusi vya korona, na kwamba ni vigumu kutokomeza kabisa virusi hivyo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunakuleteeni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema hali mbaya ya mateka wa Palestina katika jela za kizayuni. Katika taarifa yake, klabu ya mateka wa Palestina imetahadharisha kuhusu hali mbaya ya mateka hao wanaoshikiliwa katika jela za utawala wa kibaguzi wa Israeli. Kabla ya kuanza vita vya Ghaza tarehe 7 Oktoba 2023, idadi ya mateka wa Kipalestina katika jela za kizayuni ilikuwa karibu elfu tano. Idadi ya mateka hao imeongezeka mara mbili katika kipindi cha miezi mitano iliyopita ya mauaji ya kimbari ya utawala wa kizayuni dhidi ya wakazi wa ukanda wa Ghaza. Kwa mujibu wa tangazo la klabu hiyo ya mateka wa Palestina, Wapalestina elfu tisa na mia moja, wakiwemo watoto wadogo na wanawake wanashikiliwa katika jela za kutisha na zenye hali mbaya sana za utawala huo ghasibu wa Kizayuni. Mbali na mauaji ya kimbari huko Ghaza, utawala wa kizayuni wa Israel pia umezidisha ukatili wake dhidi ya wafungwa wa Palestina. Suala hilo pia limeashiriwa katika taarifa ya klabu hiyo ya mateka ya wafungwa wa Palestina. Inaelezwa kwamba tangu kuanza operesheni ya kimbunga cha Lakswa tarehe 7 Oktoba 2023 idara ya magereza ya Israel imezidisha mateso dhidi ya wafungwa wa Kipalestina. Moja ya jinai zinazofanywa na utawala unaokalia kwa mabavu Qudsi tukufu dhidi ya wafungwa wa Palestina ni kuwanyima chakula na kuwaweka na njaa. Kwa hakika, siasa za kuwaweka na njaa wafungwa na mateka sambamba na kuwatesa, wakiwemo wanawake na watoto wadogo, ni miongoni mwa siasa chafu zinazoendeshwa na utawala ghasibu wa Israeli tangu tarehe 7 Oktoba 2023. Hali hiyo imewasababishia mateka na wafungwa hao matatizo makubwa ya kimwili hasa katika mfumo wao wa kusaga chakula. Kamati ya masuala ya mateka na walioachwa huru yenye mfungamano na mamlaka ya ndani ya Palestina, hivi karibuni, ilionya kuhusiana na sera za kuwaweka na njaa wafungwa kipalestina ambazo zinaendeshwa na utawala wa kizayuni katika jela zake huku ikiashiria kikao cha wanasheria wake na idadi kadhaa ya wafungwa wa Palestina. Kamati hiyo imetangaza kuwa wafungwa wa Palestina katika ajela za kizayuni kwa wastani wamepungua uzito wa kati ya kilo 15 hadi 25. Suala jingine ni kwamba chakula kidogo wanachopewa wafungwa hakitayarishwi katika mazingira masafi. Mbinu zisizo sahihi za utayarishaji na utumiaji chakula zinaifanya miili ya wafungwa hao kukumbwa kirahisi na virusi na magonjwa mbalimbali. Kuhusiana na suala hilo na kwa mujibu wa ripoti za kuaminika, idadi ya wafungwa wagonjwa imeongezeka, na tangu Oktoba 7 njaa bado inatumiwa kama chombo cha kuwaadhibu mateka na wafungwa wa Palestina. Katika jela hizo za wazayuni. Aidha, idara ya magereza ya kizayuni inakataa kutibu na kuwapa dawa wafungwa wanaougua. Kamati inayoshughulikia masuala ya wafungwa wa Palestina na yenye mfungamano na mamlaka ya ndani ya Palestina imesisitiza kuhusu suala hilo kwamba kunyimwa dawa na matibabu wafungwa wagonjwa katika msimu wa baridi kali mwaka huu kumeathiri sana afya zao ambapo utawala huo vamizi hata haukuruhusu wafungwa hao wapelekewe nguo zinazofaa za kujikinga na baridi. Suala jingine ni kuwa licha ya hali mbaya ya kiafya inayowakabili wafungwa hao, utawala wa kizayuni pia umewanyima haki zao za kidini. Sambamba na kuanza mwezi mtukufu wa Ramadhani, utawala wa kizayuni umewazuia wafungwa wa Palestina kutekeleza majukumu yao ya kidini katika jela hizo. Irani, Idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na mnaweza kutusikiliza kwa njia mbalimbali ikiwemo tovuti yetu yani mtandao wetu wa intanet wa pastoday.ir/sw, na vilevile vile, mnaweza kuwasiliana nasi kupitia Telegram pamoja na WhatsApp yetu ya plus 98 9035065487 na pia kwenye email yetu ya Swahili radio iriv hito tayari. matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamia Iran yanasikika pia katika baadhi ya mikoa ya nchini Tanzania kwa njia ya FM kupitia redio Maarifa FM. Karibuni sasa kutegea sikio kipindi cha Iran juma hili, Iran jumahili Hamjambo wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika kipindi hiki ambacho huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati yatokayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasema kilele cha istikama ya wananchi wa Ghaza kinatokana na kuielewa na kuifanyia kazi Qurani tukufu. Rais wa Iran atuma salamu za mwezi mtukufu wa Ramadhani na kusema wajibu wa wakuu wa nchi za Kiislamu ni kudumisha amani miongoni mwa Waislamu. Na Iran, China na Rasia zafanya mazoezi ya tano ya pamoja ya kijeshi katika bahari ya Oman. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kuwa usomaji wa Qur'ani tukufu ni sanaa takatifu na inabidi lengo lake kuu liwe ni kuwafundisha watu na jamii maana na ujumbe uliomo kwenye Qur'ani na kuandaa mazingira ya kuzingatiwa aya za kitabu hicho kitakatifu, kama ambavyo pia kilele cha istikama ya wananchi wa Gaza kinatokana na kuielewa na kuifanyia kazi Qur'ani tukufu. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei aliyesema hayo usiku wa kuamkia Jumatano kwenye mahafali ya kushikamana na kuwa karibu na Qurani tukufu ambayo alifanyika Jumanne usiku ambayo ilikuwa siku ya kwanza ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Halikadhalika alielezea kuridhishwa kwake na ongezeko la makari vijana wa Qurani tukufu nchini Iran na kusema, ongezeko hilo ni katika neema kubwa za mapinduzi ya Kiislamu. Ameongeza kuwa Qurani ni sanaa ya Mwenyezi Mungu na jukumu kubwa zaidi la qari wa Qurani ni kufikisha maana na kuchora taswira halisi ya Qurani katika maudhui tofauti ndani ya akili za wanaosikiliza kiraa. Hivyo, makari wa Qurani tukufu ni mubalighina wa kweli wa, wa risala ya Mwenyezi Mungu na wanawajibu wao wenyewe kabla ya jambo lote kujipamba kwa sifa za mubalighina na wafikishaji wa risala ya Allah subhanahu wa ta'ala. Kiongozi mwadhabu wa mapinduzi ya Kiislamu amehimiza pia wajibu wa kuongezeka vikao vya Qur'ani tukufu majumbani na misikitini, akisisitiza kuwa kwenye vikao hivi inabidi kuzingatiwe pia na kikamilifu swala la kufundisha maana na tafsiri za aya za Qur'ani tukufu kwa ajili ya kupandisha juu kiwango cha maarifa ya kidini katika jamii. Ayatollah Khamenei amegusia pia video iliyoonyeshwa kwenye kikao na majlisi hiyo ya Qur'ani e, iliyoonyesha vijana wa ukanda wa Gaza huko Palestina wakisoma Qur'ani tukufu wakiwa kwenye mazingira magumu sana, na kusema kuwa kilele cha istikama na kusimama kidete tunachokiona leo kwa wakazi wa Gaza kinatokana na kuielewa kwao Qur'ani tukufu na kuifanyia kazi, na bila shaka yoyote ushindi ni wa Wapalestina. Akizungumzia kuhusu umuhimu wa kuwasaidia Wapalestina wa Gaza, kiongozi mwadhamu amesema ulimwengu wa Kiislamu una wajibu wa kidini wa kuwasaidia watu wa Gaza kwa njia yoyote ile. Aina yoyote ya usaidizi unaotolewa kwa adui mzayuni kwa hakika ni haramu kabisa na ni uhalifu. Kwa bahati mbaya, kuna watu na serikali katika ulimwengu wa Kiislamu zinazosaidia maadui wa watu hawa wanaodhulumiwa, lakini insha allah itafika siku watajuta na wataona matokeo ya usaliti huo na wataona kuwa waliokuwa wakiyafanya haya na faida Rais wa jamhuri ya Kiislamu Iran amewapongeza viongozi na wananchi wa nchi za Kiislamu kwa mnasaba wa kuwadia mwezi mtukufu wa Ramadhani na kusema ni wajibu wa viongozi wa nchi za Kiislamu kuhimiza kudumisha amani na udugu baina ya Waislamu. Said Ibrahim Raisi, rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran aliyesema hayo katika salamu zake za heri za kuwadia mwezi mtukufu wa Ramadhani kwa viongozi na Waislamu kote duniani na kusema kuwa Baitul Muqaddas yani, kursi tukufu na msikiti wa Al-Aqsa vitarejeshwa katika ulimwengu wa kiislamu kwa kuendeleza mapambano ya Waislamu wa Palestina na waungaji mkono wa dhati wa ulimwengu wa kiislamu. Rais wa jamhuri ya Kiislamu Iran amesisitiza kuwa kuimarisha uhusiano wa kindugu baina ya umma wa kiislamu na kupanua uhusiano kati ya nchi za uh, kiislamu kutaimarisha na kunyanyua juu zaidi Uislamu duniani ameongeza kuwa uratibu wa nchi za kiislamu kwa ajili ya kupambana na dhulma na no, unyonyaji wa mabeberu hususan utawala uh, ghasibu wa Israeli ambao mbali na kualia kwa mabavu ardhi tukufu ya Palestina kwa zaidi ya miongo saba sasa, na kufanya ukatili usio na kifani katika miezi michache iliyopita, vilevile umeua shahidi wa Palestina wasiopungua thelathini na moja elfu hasa watoto wasio na hatia, na hivyo tazidisha heshima na fahari ya waislamu hususan taifa linalodhulumiwa na kukandamizwa la Palestina katika nyanja zote. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kiislamu ya Iran ametuma ujumbe akitoa mkono wa pongezi kwa Waislamu kwa kuadia mwezi mtukufu wa Ramadhani na kusema kadhia ya Palestina inaongoza katika vipaumbele vya ulimwengu wa Kiislamu. Hussein Amir Abdullahian amesema katika ujumbe wake huo wa pongezi wa wa kuadia mwezi mtukufu wa Ramadhani kwamba matukio ya Gaza yanaonyesha kuwa swala la Palestina ni lengo la pamoja la Waislamu na ni kadhia kuu miongoni mwa vipaumbele vya umma wa Kiislamu. Halikadhalika, waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema mwezi mtukufu wa Ramadhani unaweza kuwa fursa nzuri kwa nchi za Kiislamu kuchukua hatua madhubuti za kukomesha mauaji ya halaiki na uhalifu wa kivita wa utawala wa kibaguzi wa Israeli huko Gaza chini ya mwavuli wa umoja na mshikamano wa pande zote. Husein Amir Abdullahian amesema mwishoni mwa ujumbe wake huo kuwa wana mapambano wa Palestina ndio washindi wakuu wa maidani hiyo. Majeshi ya wanamaji ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran China na Russia Jumanne yalianza mazoezi ya pamoja ya kijeshi katika bahari ya Oman yakiwa ni mazoezi ya tano ya pamoja kufanywa na majeshi hayo katika miaka hivi karibuni. Manuva hayo ya pamoja ya kijeshi yanafanyika huku eneo hili likishuhudia mvutano mkubwa kutokana na vita vya kinyama vya mauaji ya kimbari vinavyoendelezwa kwa mwezi wa sita sasa na utawala haramu wa kizaini wa Israeli dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa Gaza sambamba na harakati ya mukawama ya Ansarullah ya Yemen kuzishambulia meli za utawala huo wa Kizayuni na za waitifaki wake katika bahari ya Sham au bahari nyekundu katika kuunga mkono wa Palestina. Wizara ya ulinzi ya Rasha imesema mazoezi hayo ambayo yanamalizika Ijumaa na kuhusisha manuari na vyombo vya anga yanajikita katika kusimamia ulinzi wa shughuli za kiuchumi za baharini. Vyombo vya habari vya serikali ya Moscow vimeripoti kuwa kundi la meli za kivita za nchi hiyo kutoka Bahari ya Pasifiki, e, likiongozwa na manuari ya Varyag ziliwasili katika bandari ya Chabahari ya Iran Jumatatu kabla ya mazoezi hayo ambayo yanajumuisha pia wawakilishi wa vikosi vya wanamaji wa Jamhuri ya Azerbaijan, India, Kazakhstan, Oman, Pakistan na Afrika Kusini ambao wameshiriki kama watazamaji. Kwa upande wake Wizara ya ulinzi ya China imesema mazoezi hayo yaliopewa jina la ukanda wa usalama baharini 2024 yanalenga kudumisha kwa pamoja usalama wa baharini wa kikanda. Taarifa ya wizara hiyo imebainisha kuwa China imetuma katika mazoezi hayo manuari ya makomboro ya utunguaji ya Urumki, manuari ya makomboro ya doria ya Linyina, manuari kubwa ya usambazaji ya Dongpinghu. hu Msemaji wa mazoezi hayo ya kijeshi Mustafa Tajedini wa jeshi la majini la Iran amebainisha kadhia ya baadhi ya nukta muhimu kuhusu mazoezi hayo kwa kusema kila siku tunajitahidi kuimarisha uhusiano huwa pamoja na kudumisha amani na usalama kaskazini mwa bahari ya Hindi. Pia tunataka kuimarisha ushirikiano wetu wa kitaalamu baharini nam. Na kwa kauli hiyo ya msemaji wa jeshi la majini la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini ya huduma za kunufaika Hali wakati mwingine idhaa Kiswahili sauti jam ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kuingia katika sehemu iliyobakia matangazo yetu haya kwa usiku huu, ni kukumbusheni yale tuliokuwa nayo katika taarifa ya habari. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa mjini Geneva Uswisi, amesema vikwazo vya upande mmoja vimepelekea kukithiri machafuko ya kibinadamu kote duniani, huku Marekani ikiongoza kwa kuweka vikwazo vya upande mmoja dhidi ya mataifa huru ulimwenguni. Waziri wa mambo ya nje wa Afrika Kusini Bi Naledi Pandor amesema kwamba raia yeyote wa nchi hiyo atakayeusaidia utawala wa kizayuni katika vita vya ukanda wa Gaza dhidi ya wa wapalestina atatiwa mbaroni punde tu atakaporejea Afrika Kusini. Gazeti la kizayuni la Yediot Haronot limefichua kwamba duru za karibu na baraza la mawaziri la Israel zinasema kwamba serikali hiyo imekaribia kusambaratika kutokana na kushadidi hitilafu ndani ya baraza hilo. Rais Bola Tinubu wa Nigeria amethibitisha kuwa nchi yake itafungua tena mipaka yake na Niger na kuondoa vikwazo vingine kwa jirani yake huyo wa kaskazini. Na ripoti ya mpango wa maendeleo wa Umoja wa Mataifa imesema kwamba mataifa mengi hivi sasa yanarejea katika hali ya kawaida baada ya janga la Uviko 19 ingawa mataifa maskini zaidi yanazidi kudidimia. Haya ni matangazo ya usiku Swahili, ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio kipindi maalumu kwa mnasaba wa mwezi huu mtukufu wa Ramadhani, kitafuatiwa na dua ya mikesha ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Tutakuwa pia na kipande cha kasida. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa sehemu iliyobakia matangazo haya Ramadhan, Ramadhan. Hamjambo, wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni katika kipindi chetu maalumu cha mwezi mtukufu wa Ramadhani, ambacho kinazungumzia Qurani tukufu, msimu wa nyoyo katika mwezi huu mtukufu <totipos> Kati ya misimu yote ya mwaka, msimu wa machipuo yaani spring ndiyo msimu unaovutia zaidi kutokana na mandhari yake ya kuvutia na uhai mpya unaojitokeza kwenye mimea iliyopukutika majani yake katika msimu wa kabla yake ambayo hugeuka na kuwa ya kibichi katika msimu huu wa spring. Msimu huu wa machipuo hubeba ujumbe wa upendo, ustawi na uhai mpya, na ndiyo maana unapowadia nyoyo husisimka na kupata maarifa zaidi katika mazingira ya kuvutia ya msimu wa machipuo. Wanadamu huhisi kwa karibu zaidi na kukumbuka rehma na upendo wa Mwenyezi Mungu kwao kuliko wakati wowote wa mwingine. Wanazuoni wa masuala ya kiroho pia wanasema kwamba hakuna hakika inayodhihirisha rehma, upendo na huruma ya Mwenyezi Mungu kwa waja wake kama kitabu kitakatifu cha Quran. Wanasema hakuna kitu kingine chochote kinachosisimua kuwaliwaza, kuwafariji na kulainisha nyoyo za binadamu kama kusikiliza na kusoma ujumbe wa Qur'ani tukufu. Kama ambavyo jua huangaza na kutoa uhai mpya kwa viumbe walioko duniani kupitia joto na mwangaza wake baada ya kupita usiku wenye giza kubwa, Qurani tukufu pia huchangamsha na kutoa uhai mpya kwa nyoyo zilizochoka kupooza na kufa. Hivyo basi, Qurani ni msimu wa machipuo kwa ajili ya nyoyo, nao mwezi wa Ramadhani ni msimu wa machipuo kwa ajili ya Qurani. Imam Jafaru Sadiq alayhi salam, mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, anasema wa wa kila kitu kina msimu na majira yake ya machipuo na msimu wa machipuo ya Qur'ani tukufu ni mwezi wa Ramadhani. Kama ambavyo msimu wa machipuo ni msimu wa mazingira kupata uhai mpya, pia usomaji na uzingatiaji wa Qur'ani tukufu katika mwezi huu wa Ramadhani ni wakati wa kupulizwa pumzi na uhai mpya katika nyoyo za wanadamu. Hii ni kwa sababu maumbile ya mwanadamu yanaendana na Kurani tukufu pamoja na aya zake. Ni wazi kwamba aya hizo hutayarisha kushawishi na kuwavutia wanadamu kuelekea kwenye utiifu wa muumba wa mbingu na ardhi subhanahu wataala. Qurani tukufu inazungumzia mvuto huo maalumu wa kiroho kwa kusema katika aya ya 23 ya Suratu Zumari kwamba Mwenyezi Mungu ameteremsha hadithi nzuri kabisa, kitabu chenye kufanana na kukaririwa husisimka kwacho ngozi za wenye kumhofu Mola Mlezi, kisha ngozi zao na nyoyo zao hulainika kwa kumkumbuka Mwenyezi Mungu. Huo ndio uongofu wa Mwenyezi Mungu, na kwa huo humwongoza mtakaye, na ambaye amepotezwa na Mwenyezi Mungu basi hana wa kumwongoza. Ni kutokana na ukweli huo ndipo hadithi zikaitaja Kurani tukufu kuwa ni msimu wa machipuo ya nyoyo za wanadamu. Katika kukiarifisha kitabu hicho chenye thamani Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema katika sehemu ya aya ya 41 na 42 za Suratu Fusilat kwamba bila ya shaka ni kitabu chenye nguvu na utukufu, hautakifikia upotofu mbele yake wala nyuma yake, kimeteremshwa na mwenye hekima Wapenzi wasikilizaji, kama ambavyo kusoma Qur'ani tukufu katika mwezi mtukufu wa Ramadhani kuna sifa na thamani maalumu ambazo hazipatikani katika miezi mingine, Tunaweza kusema kwamba kusoma Kurani katika mwezi huu wa Ramadhani kumepewa umuhimu sana katika hadithi za Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Mwezi huu humwandalia mwanadamu mazingira safi ya kuweza kuvuta pumzi mpya ya uhai wa kiroho na hivyo kumkurubisha zaidi kwa Mola Muumba. Njia bora zaidi ya kufikia lengo hilo ni kupitia Qurani Tukufu. Kuhusiana na swala hilo, Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam amesema katika hutuba yake aliyoitoa mwishoni mwa mwezi wa Shaban kabla ya kuingia mwezi wa Ramadhani kwamba kusoma aya moja ya Qurani katika mwezi huu ni sawa na kusoma Qurani nzima katika miezi mingine ya mwaka. Mwezi wa Ramadhani ni mwezi ambao ndani yake kiliteremshwa kitabu kitakatifu cha Quran. Mwenyezimungu subhanahu wa taala anasema katika aya ya 185 ya Suratu lbakara kwamba ni mwezi wa Ramadhani ambao imeteremshwa humo Qurani kuwa mwongozo kwa watu na upambanuzi. Kuteremshwa Qurani katika mwezi wa Ramadhani kunabainisha sifa maalumu za mwezi huu ambao umetoa fursa maalumu za kuwezesha kitabu hicho kitakatifu kuteremshwa ndani yake kama ambavyo vitabu vingine vyote vya mbinguni pia viliteremshwa katika mwezi huu mtukufu. Imam Jafaru Sadiq alayhi ssalam amenukuliwa katika hadithi akisema, kitabu cha Taurati kiliteremshwa usiku wa sita katika mwezi wa Ramadhani, Injili iliteremka usiku wa kumi na mbili wa mwezi wa Ramadhani, Zaburi iliteremka usiku wa kumi na nane wa mwezi mtukufu wa Ramadhani, na Qurani ikateremshwa usiku wa Lailatu lqadri. Imenukuliwa pia kutoka kwa Imam Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, kwamba amesema katika hotuba yake ya 110 ya Nahjul Balagha, jifundisheni Qurani kwa sababu ndiyo hadithi nzuri kabisa, na jitahidini kuifahamu kwa kuwa ni msimu wa machipuo ya nyoyo. Sehemu kubwa ya baraka za mwezi wa Ramadhani inafungamana moja kwa moja na utukufu wa Qurani katika mwezi huu Waislamu wanaofunga saumu hupanda mbegu zenye nuru za Kurani kwenye nyoyo zao ili ziweze kumea na kustawi katika kivuli cha aya za kitabu hicho kitakatifu. Sauti za usomaji Kurani msikitini, nyumbani na mitaani hupamba mwezi huu wa Ramadhani na kuongeza maradufu hali yake ya kimaanawi. Kwa hakika manufaa ya mwezi huu hupatikana katika kivuli cha kutafakari na kuzingatia aya za Qurani tukufu. Tunakamilisha kipindi chetu cha leo kwa kuomba dua tukisema: ewe Mwenyezimungu muweza, mswalie mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, wa na ali zake kiramu, na utufanye tuwe miongoni mwa watu wanaoshikamana na kamba yako matini imara na yenye nguvu, Qurani tukufu, mafundisho ya mtume wako Muhammad, amani ya Mwenyezimungu iwe juu yake. Ewe ya Mungu wangu, hakika mimi nakuomba kichache toka kwenye kingi, japokuwa haja yangu acho ni kubwa, in n d nki sl ys na kutokukuhitaji kwako ni kwa kudumu, nacho kwangu ni kingi na kwako ni chepesi na rahisifn dan Ewe Mungu wangu, hakika msamaha wako wa dhambi zangu, na usamehevu wako makosa yangu, usamehevu wako wa dhulma yangu, na stara yako juu ya ubaya wa amali yangu na upole wako dhidi ya wingi wa makosa yangu pindi ni kukoseapo, kwa bahati mbaya na makusudi, yamenitamanisha ni kuombe yale nisiyopaswa kutoka kwako, allazi razaktani min rahmatika wa araytani min kudratik, ambayo umeniruzuku toka kwenye rehema zako na umenionyesha toka kwenye uwezo wako, wa alaftani min ijabatik na umenitambulisha toka kwenye majibu yako, hivyo nimekuwa nikikuita huku nikiwa mwenye amani, nisala, taifen, wala, na nikikuomba huku nikiwa sina upweke sina hofu wala woga. Mudillan alaika fi ma qasadtu fihi ilayka, bali nina imani juu yako kuhusu yale niliyokusudia kwako. Fa in ataa anni atabtu bi jahli alayka likawi yapo jibu hukulalamikia kwa ujinga wangu juu yako wala huwa li. Na huenda ulilolikawiza kwa ajili yangu ndiyo kheri kwangu. Sijamwona bwana mkarimu mwenye kumvumilia mja mwovu kushinda wewe ulivyo juu yangu, ewe mola wangu mlezi. Hakika wewe waniita, nami na kukimbia. Unaonyesha huba kwangu, nami naonyesha chuki kwako. Watatawaddadu ilayya fala aqbaluni, unaonyesha mapenzi kwa ajili yangu, lakini sikubali lakini hayo yote hayaja kuzuia kunipa rehema zako na hisani yako wala kunifanyia fadhila kwa ukarimu wako na wema wako. Farham, abdeka, aljamil basi mrehemu mja wako mjinga, wajud alaihi bifadli ihsanika, innaka jawadun karim, mkirimu kwa fadhila za ihsani yako, hakika wewe ni mkarimu na mwema oh. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 hadi 1 na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni parstoday com slash sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib r .ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.