Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Na mwenyezi Mungu amekuumbieni wake katika jinsi yenu na kakujalieni kutoka kwa wake zenu watoto na wajukuu na akakuruzukuni vitu vizuri vizuri. Basi je, wanaamini yasiyokuwa ya haki na kuzikataa neema za mwenyezi Mungu? Na wanamuacha mwenyezi Mungu wakawaabudu wasioamilia riziki hata kidogo la kutoka mbinguni wala kwenye ardhi, wala hawana uwezo wa lolote. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale matangazo yanapowafikia usiku huu, katika meza ya matangazo ni mimi mtangazaji wako Asmahani Ghanima Muhammed, nitakuwa nanyi katika matangazo haya mubashar kwa muda wa saa moja na tukiwatangazia katika studio zetu hapa Tehrani ni studio za Jame Jam, na leo ikiwa ni Jumatatu, Machi 11, 2024 ambayo ni sawa na tarehe 30 Shaban 1445 Hijiria. Na idhaa ya Kiswahili tunawatakia Waislamu wote funga njema ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, ambapo hapa nchini Iran tunaanza kesho kwa idhni yake Mola Karima, amin ya rabil alamin. Na nitaanza kwa taarifa ya habari za kikanda na kimataifa. Uchambuzi wetu utatupia jicho sisitizo la rais wa Chile na waziri mkuu wa Hispania la kutekelezwa usitishaji vita haraka huko Gaza. Kwa upande wa vipindi, tutakuwa na kipindi cha Palestina, swala kuu la umma wa Kiislam. Tutawaletea ulimwengu wa michezo na tutakuwa na dua ya leo ya mwisho ya mwezi huu wa Shaban, inshaallah. Napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kuwasiliana nasi pia kwa na njia mbalimbali ikiwemo Telegramu yetu ambayo tumependa tumekuwa tukiwakumbusha mara kwa mara na WhatsApp yetu. WhatsApp yetu inaanza kwa alama ya kujumlisha 98935665487. Email ya Radio Tehran ni swahili radio at IRIB.IR na tovuti yetu ni pastoday.ir/sw. Metimu saa moja na nusu kwa wakati wa hapa mjini Tehran na kukaribisha mpendwa msikilizaji, popote matangazo yanapokufikia. Katika vichwa vya habari, Irani yasema msaada wa kimaonyesho wa Marekani kwa Gaza ni mchezo mchungu wa kuigiza. Mukama walitia hasara kubwa jeshi la Israel huko Gaza na Lebanon. Yemeni ya wasa Waislamu wasusie bidhaa za Israel na Marekani na pamoja na habari nyingine usiku huu. Viongozi wa Libya waafikiana kuunda serikali ya umoja. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Irani ya Irani amelaani kile alichokitaja kuwa onyesho chungu la kipropaganda la Marekani, na akasema hatua ya Washington ya kudai kuwapa misaada ya kibinadamu wa Palestina wa ukanda wa Gaza na wakati huo huo inazuia juhudi za kimataifa za usitishaji vita katika eneo hilo lililozingirwa ni kichekesho, katika kikao cha kila wiki na waandishi wa habari hapa Teherani hii leo Nasr Kanani, msemaji wa wizara ya mambo ya nje mesema ya Iran amesema hatua ya kimaonyesho ya Marekani ya kutuma misaada ya kibinadamu ni onyesho la kuchekesha na pia la kusikitisha. Hivi karibuni Marekani ilianzisha onyesho la propaganda sambamba na kukaribia uchaguzi wa rais wa nchi hiyo ambapo imetumia ndege zake za usafiri wa jeshi kwa ajili ya kusafirisha chakula na vifaa vingine hadi Gaza. Wapalestina watano wameripotiwa kuuawa na vifurushi vya misaada vilivyodondoshwa na ndege za Marekani na washirika wake kwenye ukanda wa Gaza unaozingirwa na Israel, huku mamlaka ya Gaza ikilishitumu zoezi hilo kuwa ni propaganda tupu na siyo huduma ya kibinadamu. Kanani amesema Marekani ndiyo chanzo cha kuendelea vita dhidi ya wakazi wa ukanda wa Gaza kwa kuendelea kuipatia Israel shehena za silaha. Wakati huo huo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani amesema misaada ya Irani kwa ajili ya Wapalestina wa ukanda wa Gaza imekwama katika bandari za Misri. Hatuwezi kutuma misaada moja kwa moja, na kwa masikitiko Misri haijaruhusu Jamhuri ya Kiislamu kutuma misaada moja kwa moja kutokana na mazungumzo yake na Israel, ameongeza. Kanani amesema shirika la Hilali Nyekundu la Iran linaendelea kuwasiliana na nchi za Kiislamu kuhusu dharura wa misaada hiyo kuwafikia wapalestina wa ukanda wa Gaza haraka iwezekanavyo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani amesema nchi za Kiislamu zinatazamiwa kuchukua hatua zaidi za kuwapa himaya Wapalestina katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani, na akasema jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu wa ic ilitarajiwa itumie ushawishi wake kuushinikiza utawala wa Kizayuni, lakini kwa bahati mbaya hatujalishuhudia swala hilo. Makundi ya mukawama yamelisababishia hasara kubwa ya jeshi la Israel katika ukanda wa Gaza, wakati huu ambapo utawala huo wa Kizayuni unaendeleza mauaji ya kimbari dhidi ya wa Wapalestina wasio na ulinzi wa eneo hilo lililo chini ya mzingiro. Press TV imeripoti kuwa wanajihadi wa brigedi za mashahidi wa Al-Aqsa ambao ni muungano wa makundi ya mukawama wenye makao yake makuu katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan leo Jumatatu wamefanya operesheni 14 dhidi ya vikosi vya Israel na kuvisababishia hasara kubwa ya vifo na majeruhi. Aidha, wanajihadi wa brigedi za Izudin Kasam tawi la kijeshi la harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina Hamas wamefanya operesheni kadhaa kwa kutumia droni dhidi ya kambi ya kijeshi ya Israel mashariki mwa mji wa Beit Hanun kaskazini mwa Gaza. Wakati huo huo harakati ya Hezbollah ya Lebanon imejibu jinai za utawala wa kizayuni dhidi ya ukanda wa Gaza kwa kushambulia kwa makombora kituo cha kijeshi cha Israel kaskazini mwa ardhi za Palestina zilizopachikwa jina bandia la Israel. Televisheni Almanar imeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa wanamkama wa kundi hilo wamewashambulia askari wa Israel katika eneo la barka risha kwa makombora ya burkan, saa chache baada ya kuyamiminia makombora maeneo ya wazayuni katika mashamba ya Shebaa. Kadhalika, wanamkawama wa Palestina wametangaza habari ya kudhibitiwa ndege isiyo na rubani ya Israel ikiwa ni katika kuendelea kujibu jinai za wazayuni dhidi ya wapalestina wa, Zayuni, wa ukanda wa Gaza. Taarifa ya Brigedi za Kuds, tawi la kijeshi la harakati ya mukawama ya Jihadi Islami ya Palestina, imesema droni hiyo ya kijasusi ya utawala wa kizayuni imetoaliwa na wana jihadi, kaskazini mwa kambi wa ya wakimbizi ya Buraij kati katikati ya ukanda wa Gaza. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka redio Tehran. Mkuu wa baraza kuu la kisiasa la Yemen ametoa mwito kwa mataifa ya kiislamu na kiarabu kususia bidhaa zinazozalishwa na Israeli na Marekani, akisisitiza kuwa hatua hiyo itakuwa ni zawadi ndogo ya mwezi mtukufu wa Ramadhani kwa wapalestina wa ukanda wa Gaza wanaoendelea kuuawa kikatili na utawala wa Kizayuni. Mahdi al-Mashati amesema hayo katika hotuba yake aliyoitoa kwa mnasaba wa kuadia mwezi mtukufu wa Ramadhani na akasema kususia bidhaa za Israel na waitifaki wake ni moja ya njia bora za kupaza sauti dhidi ya jinai za utawala wa Kizayuni. Amesema vita vya Gaza vimefichua sura halisi ya Marekani ambayo amekuwa imeku, amekuwa ikijinadi kuwa kinara wa haki za binadamu duniani. Almashati amesema Marekani inaunga mkono mauaji ya halaiki kwa kuunga mkono utawala muuaji wa watoto wadogo na unaokanyaga haki za mataifa mengine. Mwezi mtukufu wa Ramadhani umewadia na ndugu zetu wa Palestina haswa wa ukanda wa Gaza wanaendelea kuwajiwa na mauaji ya kimbari ya Israel kwa miezi sita mfululizo sasa, ameongeza Almashati. Mkuu wa Baraza Kuu la Kisiasa la Yemen amesema Marekani haikubali kabisa juhudi za kimataifa za kusitisha vita ukanda wa Gaza, na ithibati ya hiyo ni namna Washington ilivyotumia kura yake ya veto mara tatu katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kupinga maazimio ya usitishaji vita na yaliyotaka pia kutuma misaada ya kibinadamu ukanda wa Gaza, mashambulizi ya kikatili ya kikatili ya utawala wa kizayuni ukanda wa Gaza na mauaji ya kimbari ya watu wasio na hatia wa Palestina yamepelekea kuendelea kususiwa zaidi bidhaa mashuhuri zinazozalishwa na mashirika ya utawala huo au makampuni yanayounga mkono duniani. Viongozi watatu muhimu wa Libya wamesisitiza juu ya udharura wa kuunda serikali mpya ya umoja ambao utapewa jukumu la kusimamia uchaguzi ambao umeakhirishwa kwa muda mrefu sasa nchini humo. Libya ilishindwa kufanya uchaguzi mkuu mwezi Disemba mwaka elfu mbili na ishirini na moja kama ulivyopangwa awali kutokana na kutoelewana vyama vya nchi hiyo kuhusu sheria za kuendesha zoezi hilo la kidemokrasia. Shirika la habari la Reuters limeripoti kuwa makubaliano hayo mapya yametiwa saini na viongozi watatu muhimu wa Libya baada ya kufanya mkutano Cairo, mji mkuu wa Misri. Viongozi hao ni mkuu wa baraza la urais Mohamedi Menfi, kiongozi wa baraza kuu la dola Mohamedi Takala, wote wawili hao wana makao yao Tripoli, na Aguila Sale, spika wa bunge lenye makao yake mjini Bengazi. Ahmedi Abul Ghaiti, katibu mkuu wa Jumuiya ya Nchi za Kiarabu, pia alishiriki katika mkutano huo wa Cairo jana ambapo viongozi hao wameutaka Umoja wa Mataifa na jamii ya kimataifa kuunga mkono mapendekezo yao. Kabla ya hapo, makundi ya wanamgambo waliojizatiti kwa silaha na ambayo yamekuwa yakiudhibiti mji mkuu wa Libya, Tripoli, yalikubali kuondoka katika mji mkuu huo wa Libya, kwa mujibu wa Imadi Tablise, waziri wa mambo ya ndani wa serikali ya Libya inayotambuliwa kimataifa. Makundi hayo ya wabeba silaha yameafiki suala la kuondoka Tripoli baada ya kufikiwa makubaliano. Makundi matano ya wanamgambo yanatakiwa yao yameondoka kikamilifu Tripoli kufikia mwishoni mwa mwezi mtukufu wa Ramadhani, yaani Aprili 9 mwaka huu. Mashirika ya kieneo na kimataifa yamekuwa yakiwataka viongozi wa Libya kuzika tofauti zao na kuweka mbele maslahi ya taifa ili kuijenga Libya mpya yenye nguvu, Libya yenye umoja, utulivu na mshikamano. Ikumbuke kuwa mapinduzi ya Februari 17 mwaka 2011 yaliung'oa madarakani utawala wa Kanali Muammar Gaddafi, lakini tangu wakati huo Libya imetumbukia kwenye machafuko ya kisiasa na vita vya wenyewe kwa wenyewe huku nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika ikijitahidi kufanya mabadiliko ya kidemokrasia. Na waziri wa mambo ya nje wa Siria amezikosoa vikali nchi za magharibi kwa kuendelea kuunga mkono jinai za kivita zinazofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya wapalestina wa ukanda wa Gaza, na akasisitiza kuwa uungaji mkono huo umefichua dhati halisi ya wamagharibi magharibi Faisal Mikdadi amesema hayo katika ujumbe alioutuma kwenye mtandao wa kijamii wa X na akasema mauaji wa ya maelfu ya Palestina wakiwemo watoto elfu kumi na mbili yamefichua undumakuili wa wamagharibi ambao wamekuwa wakipiga nara hewa za eti kutetea haki za binadamu duniani. Waziri Mkdadi amesema bayana kuwa waziri mkuu wa Israeli Benjamini Netanyahu ameugeuza ukanda wa Gaza kuwa magofu na kusababisha vifo vya watoto zaidi ya elfu kumi na mbili na wanawake zaidi ya elfu nane huko Gaza. Mekdadi amesema hatua ya Israeli ya kuendelea kufanya mauaji ya kutisha dhidi ya Wapalestina kwa uungaji mkono usio na kifani wa Magharibi imedhihirisha wazi dhati halisi ya kigaidi ya utawala huo na unduma kuili wa nchi za Magharibi. Idadi ya Wapalestina waliouawa shahidi kufuatia mashambulio ya kinyama ya Israeli katika ukanda wa Gaza tokea Oktoba 7 mwaka jana mpaka sasa imekaribia elfu 32. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Siria amesema kauli mbiu ambayo imekuwa ikipigiwa debe kwa muda mrefu na wana stratejia wa Umoja wa Ulaya ya kutaka kuwepo na nidhamu ya kimataifa yenye kuzingatia misingi ya sheria haina maana tena. Kinachotisha zaidi ya jinai za Netanyahu na, na wenzake ni uungaji mkono anaoupokea kutoka kwa serikali nyingi za Umoja wa Ulaya, bila kusahau msaada na uungaji mkono pofu wa Washington kwa jinai za Israel, ameongeza mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu wa Syria. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Bado mko nasi katika matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili redio Tehrani. Wapenda wasikilizaji, na sasa nawakaribisha kujiunga nami kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa tulioandalia usiku huu ambao kichwa chake cha maneno kinasema sisitizo la rais wa Chile na waziri mkuu wa Hispania la kutekelezwa usitishaji vita haraka huko Gaza. Waziri mkuu wa Hispania na rais wa Chile, pamoja na kulaani mashambulizi ya jeshi la Israel ukanda wa Gaza, wametaka kusitishwa mara moja mapigano hayo. Takriban Wapalestina elfu 31 wameuawa shahidi na wengine zaidi ya elfu 72 kujeruhiwa, wengi wao wakiwa wanawake na watoto katika mashambulizi ya jeshi la Israel kwenye ukanda wa Gaza tokea kuanza operesheni ya kimbunga cha Laksa tarehe 7 Oktoba mwaka 2023. Kuhusiana na hilo Rais Gabriel Boric wa Chile amesisitiza katika mkutano wa pamoja na waandishi wa habari na Pedro Sanchez, waziri mkuu wa Hispania, huko Santiago, mji mkuu wa nchi hiyo, kwamba Chile inaunga mkono usitishaji vita ukanda wa Gaza haraka iwezekanavyo na kwamba yanayoendelea katika ukanda huo hayakubaliki kabisa. Katika mkutano huo pamoja na waandishi wa habari, Pedro Sanchez, waziri mkuu wa Hispania, sambamba na kulaani mashambulizi ya utawala wa kizayuni dhidi ya wananchi wasiokuwa na hatia wa ukanda wa Gaza, amesema ni jambo lisilokubalika kabisa kwa jumuiya ya kimataifa kushindwa kutatua tatizo ambalo linatuathiri sote. Katika miezi ya hivi karibuni, Pedro Sanchez amekuwa akiunga mkono swala la kutambuliwa rasmi taifa la Palestina na amekuwa akisisitiza juu ya kusimamishwa mashambulio ya jeshi la Israel katika ukanda wa Gaza. Katika kikao chake na rais wa utawala wa Kizayuni, waziri mkuu wa Hispania pia amekosoa siasa za utawala wa ghasibu wa Israel kuhusiana na mauaji ya kimbari huko Gaza na kuutaka uzingatie na kutoa umuhimu kwa sheria za kimataifa. Serikali ya Chile pia ilitangaza Jumanne iliyopita kwamba itaondoa majina ya makampuni ya Israel kwenye orodha ya washiriki wa maonyesho makubwa ya anga ya kusini mwa Marekani yatakayofanyika Santiago. Wakati huo huo, Bernie Sanders, mjumbe wa baraza la Senati la Marekani, amesema jitihada za serikali ya Rais Joe Biden wa nchi hiyo huko Gaza hazitoshi na kwamba Washington ni mshirika mkubwa wa Israel katika mapigano yake huko Gaza. Beni Sanders amefafanua kuwa vita vya utawala wa Kizayuni dhidi ya watu wa Gaza ni moja ya majanga makubwa zaidi ya binadamu katika historia, akiashiria kwamba wananchi wa Marekani wanaelewa uhalisia wa mambo ambao unapuuzwa na bunge la Congress la nchi hiyo. Mwakilishi huyo wa baraza la Senate la Marekani ameendelea kusema ni siasa za kipuuzi na kinafiki kwa upande mmoja kukosoa vita vya kinyama vya Benjamin Netanyahu huko Gaza na kwa upande mwingine kutoa dola bilioni kumi kwa ajili ya kuendeleza mauaji ya wananchi wasiokuwa na hatia wa ukanda wa Gaza. Efeka Ataki, Kamishna Voka Talki, Kamishna wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa alisema Ijumaa, kuhusiana na jambo hilo kuwa hatua za utawala wa kizayuni za kueneza vitongoji vya walowezi wa Israel katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu kwa kiwango kisicho cha kawaida huko katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan ni swala ambalo linatishia uwezekano wa kuundwa taifa huru la Palestina. Kamishna mkuu huyo wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa alisema upanuzi wa vitongoji vya walowezi wa Israel una maana ya kuhamishiwa Israel watu wengine na jambo hilo linahesabiwa kuwa jinai za kivita. Voka Tark alisema katika taarifa yake kwamba e, ghasia na fujo za walowezi pamoja na ukiukaji wa sheria zimefikia kiwango cha kushangaza na ni tishio kwa juhudi za kuanzishwa taifa la Palestina. Kwa mujibu wa ripoti ya kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa, makazi mapya elfu 24 na 300 yamesajiliwa katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan katika mwaka mmoja hadi mwisho wa Oktoba mwaka jana ambapo jambo hilo linaonyesha idadi kubwa zaidi ya ujenzi wa vitongoji tangu mwaka elfu mbili na kumi na saba. Naendelea endelea kuchegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili Redio Tehrani, na kukumbusha mpendo msikilizaji chaneli yetu ya kwenye Telegram ni at Radio Tehran sw yaani t.me slash Radio Tehran sw Palestina. Suala kuu la umma wa Kiislamu. Assalamu alaikum wapenzi wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokujieni kutoka mjini Teheran. Hii ni sehemu nyingine ya kipindi cha Palestina, suala kuu la umma wa Kiislamu ambacho tunatumaini kitakunufaisheni vya kutosha. Hatma na ubunifu wa watu wa Palestina ni kubadilisha misiba kuwa zawadi na machungu kuwa matumaini. Mei 14 mwaka 1948 ni ukumbusho wa mojawapo ya misiba na maafa makubwa zaidi katika historia ya mwanadamu, maafa ambayo yalisababisha mgogoro mrefu na wa kusikitisha zaidi wa kisiasa na kibinadamu katika miaka mia moja iliyopita. Licha ya maafa hayo kuvuruga usalama katika eneo la Asia Magharibi, yaliandaa pia uwanja wa kufanyika ukatili na unyakuzi wa ardhi za Palestina, mauaji na ukiukaji wa wazi wa haki za binadamu dhidi ya wakazi wake wa mwanzo katika miaka 75 iliyopita. Katika maafa hayo makubwa yaliyopewa jina la siku ya Nakba katika ulimwengu wa Kiislamu, utawala bandia wa Israel uliundwa kwa uungaji mkono mkubwa wa Waingereza na Wamarekani na kusababisha vifo vya maelfu ya Wapalestina na mamilioni ya wengine kulazimishwa kuhama ardhi za mababu zao. Mienendo ya kinyama dhidi ya watu wanaodhulumiwa wa Palestina, kuvunjiwa heshima matukufu ya dini za mbinguni na kunyimwa haki za wazi kabisa za binadamu za wakazi wa Palestina kuliendelea sambamba na mauaji yaliyoratibiwa dhidi ya wanaharakati na raia wa kawaida kuharibiwa nyumba, mashamba na maeneo ya biashara na pia kuendelezwa ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa Kiyahudi kinyume kabisa na sheria za kimataifa na maazimio ya Umoja wa Mataifa. Hata sasa, licha ya kupita zaidi ya miongo saba tangu siku ya Nakba, jinai hizo zingali zinakaririwa. Ni kana kwamba ni, ni kazi bure kusubiri mwisho wake kwa kutilia maanani kimya na ishara ya kijani ya nchi za Magharibi na taasisi za kimataifa kwa jinai hizo za utawala wa kizayuni. Wapenzi wa sikilizaji, tumeorodhesha baadhi ya jinai hizo zilizofanywa na wazayuni dhidi ya taifa madhulumu la Palestina katika vipindi kadhaa vilivyopita, ambapo tuliashiria katika kipindi cha karibuni mauaji yaliyofanywa na Israel katika kijiji cha Kana mwaka 1996 na mauaji ya kigaidi yaliyofanywa na askari wa utawala huo dhidi ya Muhammad Adura, mtoto wa Kipalestina aliyekuwa na umri wa miaka 12. Katika kipindi hiki tutatupia jicho jinai nyingine za utawala wa kizayuni huko Palestina. Baada ya kumua kinyama shahidi Muhammad Adura, utawala wa kizayuni si tu haukujutia ugaidi huo, bali umeendelea kutekeleza mauaji ya umati dhidi ya watoto na wanawake wa kipalestina huko Ghaza na katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Kuonyeshwa mauaji ya kinyama yaliyofanywa dhidi ya familia ya Huda Ghalia mnamo Juni mwaka 2006 kwenye mitandao ya kijamii na televisheni za kimataifa kulidhihirisha wazi moja ya jinai hizo kisa hiki cha kusikitisha kilijiri Jumaa Juni 9 mwaka 2006, ambapo Huda ambaye hakuwa na umri unaozidi miaka 12 kama alivyokuwa Muhammad Adura akiwa ameandamana na familia yake, walikuwa wamekwenda kubarizi na kupunga hewa kwenye fukwe za Sudania kaskazini mwa ukanda wa Gaza kwa sababu baba yake alikuwa amemwahidi kwamba angewapeleka kwenye ufukwe huo kama angepata alama za juu shuleni. Walipokuwa wanabarizi kwa furaha ufukweni wakiwa na familia nyingine za Wapalestina, furaha hiyo iligeuka ghafla na kuwa huzuni na majonzi baada ya kushambuliwa na meli za kivita za utawala haramu wa Israeli. Wakati familia nyingi za Wapalestina zilikuwa zimekwenda kupunga hewa kwenye ufuko huo wa bahari, ghafla meli za kivita za Israel ziliwashambulia na kuwafyatulia risasi. Wakati ufyatuaji wa risasi za meli za kivita za Israel ulipoanza, familia ya Ghalia ilikuwa ikisubiri teksi ili kuepuka mashambulizi ya wa Wazayuni, lakini haikuweza kabisa kupanda teksi hiyo kwa sababu risasi ziliwalenga na kuwaua papo hapo. Huda ambaye alipoteza familia yake yote katika jinai hiyo wakiwemo baba, shangazi, kaka na dada zake wanne alikuwa akitafuta msaada kutoka kwa wanawake waliokuwa wakipiga makelele na kulia pembeni yake, lakini kwa bahati mbaya hakuweza kusaidika kwa sababu risasi za mizinga zilikuwa tayari zimempokonya milele familia yake. Sura chungu ya Huda Ghalia, akilia na kuomboleza kutokana na na kuipoteza familia yake ilitangazwa na kuonyeshwa kote katika vyombo vya habari vya dunia na hivyo kuwa alama nyingine ya ukandamizaji unaofanywa kila uchao na utawala wa kigaidi wa Israel dhidi ya taifa la Palestina. Wapenzi wasikilizaji, Huda hakuwa mtoto wa kwanza au wa mwisho aliyepoteza maisha yake katika jinai za utawala wa Israel, bali kuna mamia ya familia za Wapalestina ambao tabasamu la watoto wao limechukuliwa milele na majeshi ya utawala haramu wa Israel na kupokonywa haki zao za msingi. Mwezi mmoja tu baada ya kuuawa familia ya Huda Ghalia, Julai mwaka elfu mbili na sita, utawala haramu wa Israel ulishambulia tena kijiji cha Kana tokea angani na kuwaua tena kinyama watoto wa kijiji hicho, na hivyo kufungua ukurasa mwingine mweusi katika historia ya jinai za Israel dhidi ya watu wa Palestina. Historia ya utawala haramu wa Israeli imejaa jinai zisizohesabika na mauaji ya kikatili ambapo mauaji ya Diri Yasin, Khan Yunis, Kafr Kasim, Tantura, Dawamia, Sabra, Shatila na Kana ni sehemu ndogo tu ya jinai hizo. Kwa mujibu wa takwimu za kuaminika, hadi mwishoni mwa mwaka 2022 zaidi ya Wapalestina laki moja walikuwa wameuawa shahidi tangu mwaka 1948 na wengine karibu milioni moja wamepitia mateso makali katika jela za Israel. Mwaka 2021 pekee wapalestina elfu tano na mia tano walitiwa mbaroni na jeshi la Israel arobaini kati yao wakiwa ni wanawake na mia mbili watoto. Kadhalika, hadi mwaka elfu mbili na ishirini na mbili wazayuni walifanya mauaji ya zaidi ya watu elfu mbili na mia saba ambapo ni wastani wa kila mwaka wa operesheni thelathini na nane za kigaidi ndani na nje ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu. Muhimu kuhusu mauaji hayo ni kwamba, kinyume na wanavyoamini watu wengi, wapiganaji na viongozi wa harakati zilizo dhidi ya uzayuni ni sehemu ndogo sana ya Wapalestina wanaolengwa na kuawa wa kigaidi na utawala haramu wa Israel. Viongozi wa kisiasa, wanasayansi, walimu, wahadhiri na hata waandishi ni miongoni mwa wahanga wakuu wa ugaidi unaotekelezwa na Wazayuni dhidi ya Wapalestina. Nukta muhimu na ya mwisho katika kipindi chetu cha leo kuhusu utawala bandia wa Israel ni kwamba kwa mujibu wa taasisi muhimu zaidi za kimataifa, utawala huo ni utawala wa kibaguzi uliobuniwa kwa msingi wa ubaguzi wa rangi. Ubaguzi wa Wazayuni uko wazi kiasi kwamba katibu mkuu wa shirika la msamaha duniani, Amnesty International, mwaka 2022 katika mkutano wa waandishi wa habari uliofanyika Kudsi mashariki na kuhudhuriwa na maafisa wa taasisi nyingine za kimataifa, alisema waziwazi wazi katika ripoti yenye kurasa 280 chini ya anwani utawala wa kibaguzi wa Israel, ubaguzi wa rangi dhidi ya Wapalestina na jinai dhidi ya binadamu kwamba Israel ni utawala wa kibaguzi Agnes Kalamada huku akisisitiza kwamba ripoti hiyo ilifichua mwelekeo wa kweli wa utawala wa kibaguzi wa Israel alisema kama ninavyonukuu, Israel inawabagua kwa msingi wa rangi wa Palestina wanaoishi Ghaza, ukingo wa magharibi wa mto Jordan, Kuds Mashariki na sehemu nyingine yoyote wanakoishi, pamoja na kuwanyima haki zao. Israel imefanya uhalifu wa vita dhidi ya ubinadamu na lilazima iwajibishwe. Akizungumzia wa ubaguzi wa rangi unaofanywa na wazayuni katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina, alisema Israel inatekeleza sera za kuwatenga Wapalestina, kunyakua ardhi zao na kuwafukuza kwenye nchi yao. Hivyo tunaiomba jamii ya kimataifa ishughulikie swala hilo. Katibu huyu mkuu wa Amnesty International alisisitiza kwamba mfumo ambao umejengeka katika msingi wa kuweka mamilioni ya wa watu kwenye ukandamizaji na ubaguzi wa rangi hauwezi kuhalalishwa kwa njia yoyote ile. Hakuna nafasi ya ubaguzi wa rangi duniani. Nchi zinazochagua kufanya urafiki na Israel zitajikuta katika upande mbaya wa historia. Na hadi kufikia hapo, mpenzi msikilizaji, ndio tunafika tamati ya sehemu ya 15 ya kipindi cha Palestina, swala kuu la umma wa Kiislamu. Na hadi wakati mwingine tunakuaga kwa kusema kwa heri. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai uboheri wa afya. Karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi ya matukio makubwa ya michezo yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali za dunia, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Timu ya taifa ya wanawake ya Iran imetoa ubingwa wa mashindano ya kuendesha mitumbwi mtoni, mashindano ya Asia kwa mwaka huu hua elfu mbili ishirini na nne. Hakina dada hawa wa Iran wameibuka kidedea kwenye mashindano hayo ya Asian River Rafting Championships yaliyofanyika huko Himachal Pradesh kaskazini mwa India. Jitihada za Saba fadei Faize Rosnasi, Sahar Ghasemi, Melina Ibrahimian na Setare Homayun zimefanya timu hiyo ya wanawake wazi wa washindi kwa kuzoa jumla ya alama mia tatu na kutunukiwa medali ya dhahabu. Timu cha ya India imeshinda medali ya fedha baada ya kuibuka ya pili kwa alama mia mbili sitini na mbili huku orodha ya tatu bora kwenye mashindano hayo ya kieneo ikifungwa na timu cha tena kwa kuchota alama 242 mbele ya timu ba ya India polo Iran imeibuka mshindi kwenye mashindano ya polo ya majini ya vijana wa asia ya mwaka elfu mbili ishirini na nne. Siku ya Jumamosi, vijana wa Iran walishindwa kufurukuta mbele ya Japan kwenye mchezo wa fainali na kuishia kuzabwa magoli 17 kwa kumi na matatu. Timu hiyo ya mpira wa polo ya wachezaji saba kila upande inayoonolewa na Ali Peruzhan ilizishinda Malaysia, Sri Lanka, Singapore, Kazakhstan na China kabla ya kutinga fainali. Vijana hao wa Kirani, mbali na kutunukiwa medali ya fedha kwenye mashindano hayo lakini pia wamejikatia tiketi ya kushiriki mashindano ya kimataifa ya World Aquatics Men Under 18 Water Polo Championships yatakayofanyika baada ya mwaka huu huko nchini Argentina. Mashindano hayo ya Asian Age Group Championships yaliyofanyika baina ya Februari 26 na Machi 9 katika ukumbi wa New Clark City Aquatics huko Capas mjini Taklak nchini Ufilipino umevutia wana michezo zaidi ya 1000 kutoka nchi 25 za Asia. Mapema Jumamosi Kazakhstan tunukiwa medali ya shaba baada ya kuishinda China kwa alama saba kwa nne katika mchezo wa kutafuta mshindi wa tatu. Kadhalika, Iran imeibuka bingwa kwenye mashindano ya mieleka ya freestyle ya Yasar Dogo yaliyofanyika nchini Uturuki. Iliibuka kidedea Jumapili kwenye mashindano hayo baada ya kuzoa medali tatu za dhahabu na mbili za fedha. Wakati huo huo, Iran imezoa medali lukuki kwenye mashindano ya mieleka ya Dan Kolov Nikola Petrov yaliyofanyika mjini Sofia nchini Bulgaria baina ya Machi 7 na 11. Duru ya 13 ya mashindano ya All African Games ilizinduliwa rasmi Ijumaa ya Machi 8 jijini Akra nchini Ghana. Rais wa Ghana Nana Akufo Addo aliongoza uzinduzi wa mashindano hayo ya kibara huku yakioshirikishwa wanamichezo kutoka mataifa 54 Afrika. Naibu waziri wa utamaduni, sanaa na michezo wa Tanzania Hamis Mwinjuma ameongoza timu ya wanamichezo kutoka nchi hiyo ya Afrika Mashariki watakaochuana na wachezaji wa mataifa mengine katika mchezo wa kriketi upande wa wanawake, mpira wa miguu upande wa wanawake pia chini ya miaka ishirini, judo, riadha, kuendesha baiskeli na kuogelea. Siku ya Alhamisi, timu ya taifa ya soka ya vijana ya Uganda Hippos iliadhibu Nigeria mabao mawili kwa moja katika mchezo wao wa ufunguzi jijini Accra. Kocha wa Hippos, Moli, Biekwaso, amesema wangeliumia moyo sana iwapo wangefungwa kwenye mchezo huo kwa kuzingatia kwamba walitandikwa na Nigeria walipokutana mwaka jana katika mchuano mwingine wa soka wa kundi ba. Senegal ilitandika Sudan Kusini bao moja kwa mtungi. Nayo timu ya wanawake wenye chini ya miaka ishirini ya Ghana ilizaba Ethiopia bao moja kwa sifuri. Nigeria Falconets ilisasambua Moroko mabao mawili kwa sifuri katika mechi za wanawake wenye chini ya miaka 20. Wenyeji Gana wamekwea hadi katika nafasi ya saba kwenye jedwali la medali kwa kuzoa medali nne ikiwemo ya dhahabu, huku Nigeria ikitamalaki kwa medali nane, Senegal sita na Madagaska saba, ingawaje timu zote hizo ghairi ya Gana hazina medali ya dhahabu. Wenyeji wanatumai kuchota medali zaidi kwenye mashindano hayo ya kikanda. yeah, Uh, uh, to, uh, uh, to uh, my, my tunatamatishwa kwudondoza hapa na pale draw ya robo fainali ya ligi ya mabingwa Afrika na kombe la shirikisho la shirikisho la soka Afrika CAF inatazamiwa kuchezwa jumanne hii ya Machi 12 katika mji mkuu wa Misri Cairo. Timu zilizofuzu hatua ya robo fainali ya CAF Champions League ni Yanga na Simba za Tanzania, Petrol Luanda ya Angola, ASEC Mimosas ya Ivory Coast, TP Mazembe ya DRC, Al Ahli ya Misri na Mamelodi Sundowns ya Afrika Kusini. Zilizofuzu kwa robo fainali ya Confederation Cup ni USM alja Alger ya Algeria, Zamalek ya Misri, Dreams FC ya Ghana, Barkani ya Morocco, Modern Future ya Misri, Abu Salem ya Libya, Rivers United ya Nigeria na Stad Malien ya Mali. Kwengineko, bondia nyota wa kimataifa Francis Ngannou, mzaliwa wa Cameroon, licha ya kupoteza pambano muhimu Ijumaa dhidi ya bingwa wa uzani mzito duniani Anthony Joshua, lakini amefanikiwa kuvuna kiasi cha dola milioni ishirini. Kiwango hiki ni kikubwa zaidi ya kile alichowahi kukusanya kwenye michezo ya UFC kwa miaka saba ambapo alivuna dola milioni tatu nukta tano katika mapambano mawili aliyopigana dhidi ya Tyson Fury na Anthony Joshua, Ngannou mwenye umri wa miaka 37 amekusanya jumla ya dola milioni 30. Joshua ametia kibindoni dola milioni 50 kwa ushindi huo wa aina yake baada ya pambano la raundi mbili lililodumu kwa takriban dakika sita siku ya Ijumaa. na katika ligi kuu ya soka ya Uingereza, wachezaji nyota wa Arsenal Declan Rice na Kai Havertz walifunga mabao muhimu katika dakika za 19 na 86 katika mchezo wa wikendi dhidi ya Brentford ulioishia kwa Gunners kuvuna ushindi wa mabao mawili kwa moja na kukwea hadi kileleni mwa jedwali la EPL. Wenyeji Arsenal la walitinga Emirates Jumamosi wakiwa chini ya shinikizo la kushinda ili kujaribu kuhepa mbanano ulioko katika nafasi tatu za kwanza, timu hizo nyingine mbili zikiwa ni Liverpool na Manchester City. Arsenal. Walijipa bao la kwanza kupitia kwa Declan Rice kunako dakika 19. Hata hivyo, kabla ya kumalizika kwa kipindi cha kwanza, Ioan Wissa aliwasawazisha Brentford kunako dakika 4 za ziada zilizoongezwa baada ya 45 za kwanza. Baada ya mapumziko, timu hizo ziliendelea kushambuliana ambapo vijana wa Arteta wakapata bao la ushindi ambalo lilijazwa kimiani na Havez katika dakika ya 86 mchezo Siku ya Jumapili, Liverpool ilimkaribisha nyumbani Manchester City. Miamba hiyo miwili ilikabana ko katika uwanja wa Anfield wenye uwezo wa kubeba mashabiki 60,000 na kuambulia sare ya kufungana bao moja kwa moja. Wageni City walitangulia kuona lango la wenyeji kwa bao la John Stones katika dakika 23. Liverpool ilifanya mambo kuwa sawa bin sawa sawa kwa bao la dakika 50 lililotoa kimiani na Alexis Mac Allister kupitia mkwaji wa penalty, penalty. Manchester United Jumamosi iliambulia ushindi wa mabao mawili kwa mtungi iliposhuka dimbani kuvaana na Everton na nyumbani Old Trafford, mashetani wekundu walipata mabao yao kupitia mikwaju ya penalti iliyofungwa na Bruno Fernandes na Marcus Rashford katika kipindi cha kwanza. Two penalties, the difference between Manchester United and Everton. Arsenal wanaongoza jedwali la EPL kwa alama 64 mbele ya Liverpool ambao pia wamefikisha alama 64 lakini wanazidiwa kwa wingi wa magoli na Gunners, huku City wakifunga orodha tatu bora kwa alama 63. Matokeo hayo ya EPL ndiyo yanayotufungia ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majali yake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, ahsante na kwaheri. na hapa nasoma maoni yake msikilizaji wetu Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye ameandika: jamii ya kimataifa, tunawaambia nchi za Kiislamu, OIC, kujiandaa kijeshi kuwapelekea futari ndugu zetu wa Palestina na wakanda wa Gaza. Kutofanya hivyo ni kuwafanyia khiana ndugu zao wa Arabu. Jumuia ya OIC, msijidhihirishe udhaifu wa wenu wakati huu, jamii ya kimataifa inawashauri mwasaidia wa Palestina na maoni yake Shirali Fadhil wa Dar es Salam, Tanzania, ambaye tunamshukuru sana. Nageukia maoni ya Bakari Kiwango kutoka Dar es Salam, Tanzania. Yeye yeah, ameandika mimi ni Bakari Kiwango, nipo ni Buguruni, Dar es Salam, Tanzania. Nawatakia Waislamu wote duniani mapokezi mema ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Hakika Iran wamepiga hatua za kiwango cha juu kwenye kujitawala, kutawala ango hasa kwa njia ya urushaji wa satelaiti unaokuwa kila uchao. Ni mimi Bakari Kiwango wa Buguruni, Dar es Salam, Tanzania. Tunakushukuru sana. Kipale MC msikilizaji wetu wa pande za Bulemela, Kirumba, Mwanza, Tanzania na yeye hapa ametutumia ujumbe wake. Isamu Sango wa Oicha Beni, Dar es Salam anasema, Allah awalipe zaidi malipo ya kheri amin. Sharif Shafii Saidi wa Kigoma, Tanzania anaandika, ongera taifa huru la Iran kwa kuwasambaratisha hao wacheza kamari. Ismaili Saki wa Mande wa Singida ameandika, Ismaili Saki wa Mande wa Singida ameandika, kiongozi wa harakati ya Hamasi kusema vita vya Gaza viishe kabla ya mwezi mtukufu wa Ramadhani ni jambo zuri, ila wanaoendeleza vita hivyo wataelewa kweli hii kauli ya Harakati ya Hamas? Anauliza Bwana Ismaili Saki, msikilizaji wetu wa Mandewa Singida, Tanzania. Shukran sana fundi mitambo. Hapa kuna maoni ya msikilizaji wetu Abdallah Ali Makajura Tabora, Tanzania. yeye yeah, ameandika shukran shukran, naye pia kwa kututegea na kutegea sikio. Na hapa nasoma muhtasari wa habari za ulimwengu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Irani, ya Iran, amelaani kile alichokitaja kuwa onyesho chungu la kipropaganda la Marekani na akasema hatua ya Washington ya kudai kuwapa misaada ya kibinadamu wa Palestina wa Gaza na wakati huo huo inazuia juhudi za kimataifa za kusitisha vita katika eneo hilo lililozingirwa ni kichekesho. Makundi ya mukawama yamelisababishia hasara kubwa jeshi la Israel katika ukanda wa Gaza wakati huu ambapo utawala huo wa kizayuni unaendeleza mauaji ya kimbari dhidi ya wa Wapalestina wasio na ulinzi wa eneo hilo lililo chini ya mzingiro. Mkuu wa Baraza Kuu la Kisiasa la Yemen ametoa mwito kwa mataifa ya kiislamu na kiarabu kususia bidhaa zinazozalishwa na Israeli na, Israel na Marekani, akisisitiza kuwa hatua hiyo itakuwa ni zawadi ndogo ya mwezi mtukufu wa Ramadhani kwa wapalestina wa, ukanda wa Gaza wanaoendelea kuwa wa kikatili na utawala wa kizayuni. Na viongozi watatu muhimu wa Libya wamesisitiza juu ya udharura wa kuunda serikali mpya ya umoja ambao utapewa jukumu la kusimamia uchaguzi ambao umeahirishwa kwa muda mrefu. Hivi sasa Libya ilishindwa kufanya uchaguzi mkuu mwezi Disemba mwaka elfu mbili na ishirini na moja kama ulivyopangwa awali kutokana na kutoelewana vyama mbalimbali vya nchi hiyo kuhusu sheria za kuendesha zoezi hilo la kidemokrasia. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa siku ya leo Jumatatu, Machi 11, 2024. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed. Usiku mwema.