Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua, aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah, Mwingi wa Rehma, Mwenye Kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu. Na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya, na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara. Na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillah rahmani rahim, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Jambo mpenzi msikilizaji, Jumaa mubarak. Ni furaha iliyoje kukutana nawe tena katika matangazo haya ya jumaa mchana ya redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Leo ni ijumaa ya Machi nane unaosadifiana na tarehe 27 Shaaban mwaka 1445 Hijria. Studioni kuendesha matangazo hayo kwa mchana huu ni mimi Hussein Hassan, na kusihi tuwe sote hadi tamati. Kama ada, mpenzi msikilizaji, tumekuendelea taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, kama ambavyo tutakuletea udonduzi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuendelea Iran juma hili, makala ya wiki bila kusahau makala fupi ya kila siku ya Leo katika Historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave, na vilevile kupitia interneti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM kwa msikilizaji wetu aliyeko Tanzania kupitia Radio Maarifa huko Tanga. Tovuti yetu ni parstoday.ir mkwaju sw. Hal kadhalika una fursa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari alama ya kujumlisha plus 989035065487. Muda si muda, na rejea na taarifa ya habari za dunia. Imegonga saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa nikupe vidokezo Iran ya uambia Umoja wa Mataifa kwamba tuna haki halali ya kujibu vitisho vya vi Israeli. Israeli imetibua juhudi zote za makubaliano ya kusitisha vita Gaza, yasema Hamas. na wabeba silaha wavamia shule na kuteka nyara watoto zaidi ya mia mbili huko nchini Nigeria pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesema Jamhuri ya Kiislamu ina kila haki na uhalali wa kuchukua hatua zote inazoweza kujibu uchokozi na tishio lolote lile kutoka utawala wa Israel dhidi ya usalama wake wa taifa na masilahi ya nchi hii. Amir Said Iravani amemwandikia barua rais wa mzunguko wa baraza la usalama la umoja wa mataifa Yamazaki Kazuyuki na Antonio Guterres katibu mkuu wa umoja huo akisisitiza kwamba Iran ina kila haki ya kujibu vitisho vya Israel. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu wa Iran amemkosoa vikali waziri wa mambo ya nje wa Israel kwa kuwasilisha habari za urongo kwa baraza la usalama na kutoa madai yasiyo na mashiko dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu. Amesema madai hayo bandia Israel ya Israel yanalenga kuhalalisha uvamizi wa utawala huo pandikizi dhidi ya Lebanon na kupotosha fikra za walio wengi duniani kuhusu hatua ya utawala huo wa Kizayuni kuendelea kukanyaga sheria za kimataifa na kufanya mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina wa ukanda wa, wa Gaza. Iravani amesema tuhuma hizo zisizo na msingi za Israel zinalenga kuishughulisha na kuisahalisha dunia kuhusu kitendo cha Israel cha kuivamia Lebanon na kukanyaga hati ya Umoja wa Mataifa na maazimio nambari 159 moja, tano, tano, tisa, na 1701 ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Hivi karibuni Israel Katz, waziri wa mambo ya nje wa Israel wairl aliuambia Umoja wa Mataifa katika barua yake kwamba eti Iran imeongeza kwa kiwango kikubwa uwasilishaji wa silaha kwa harakati ya Hizbullah ya Lebanon. Hii katika hali ambayo Hizbullah ya Lebanon ilitangaza kuanzisha mashambulizi ya ulipizaji kisasi dhidi ya Israel baada ya utawala huo upandikizi kuanzisha mashambulizi ya kikatili dhidi ya wapalestina wa, wa Ghaza mnamo Oktoba mwaka uliopita. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa ameeleza kuwa jamhuri ya kiislamu inaunga mkono haki halali ya Siria na Lebanon ya kujibu vitisho, uchokozi na uvamizi wa Israel dhidi ya uhuru, ardhi na mamlaka ya kujitawala nchi mbili hizo za Kiarabu. Huku hayo yakiarifiwa, kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu la Iran kwa kifupi IRGC amesema mauaji ya wanawake, watoto wadogo na raia wengine wasio na hatia katika ukanda wa Ghaza si kitu chochote kingine gairi ya aibu na fedheha kwa Marekani. Meja Jenerali Hussein Salami, kamanda mkuu wa IRGC, alisema hayo jana Alhamisi na kueleza kuwa Marekani ina nafasi kubwa na muhimu katika mauaji ya kimbari ya Wapalestina na kwa dunia inatazama na kwamba dunia inatazama na inafahamu na ina ufahamu wa jambo hilo. Ameeleza bana kuona hapa na nukuu, mauaji ya raia wasio na hatia wa Palestina si kitu kingine isipokuwa fedheha isiyokoma katika kipindi chote cha historia ya mwanadamu na yanaashiria kuporomoka Marekani kimaadili, kisiasa, kiutamaduni, kijamii na kisiasa. Kamanda Salami sanjari na kulani jina jinai za kutisha za utawala wa kizayuni dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa, wa Ghaza amesisitiza kuwa kinachojiri Ghaza ni mauaji ya halaiki. Kamanda huyo wa Sepa amenukuliwa na shirika la habari la IRNA akisema kwamba matunda yote ya Marekani, nchi za Magharibi na wazayuni yamesombwa na operesheni ya wanamukawama wa Palestina ya kimbunga cha al Aksa. Kamanda huyo wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu la Iran amebainisha kuwa mashambulizi ya Israel dhidi ya Ghaza yanapaswa kuwatanabahisha Waislamu na kuwafanya kuwa kitu kimoja. Meja Jenerali Hosen Salami ameongeza kuwa Marekani inajaribu kukwepa hamaki za ulimwengu kwa kudondosha toka angani eti vifurushi vya misaada kwa wakazi wa Ghaza, hicho kikiwa ni kitendo kingine cha hadaa na fedheha kwa serikali ya Washington. Katika hatua nyingine, harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina Hamas imesema utawala haramu wa Israel umevuruga jitihada zote za wapatanishi za kufikia makubaliano ya usitishaji vita katika ukanda wa Gaza. Hayo yalisemwa jana Alhamisi na msemaji wa Hamas Sami Abu Zuhri, na kueleza kuwa utawala wa kizayuni umekataa kata katakata kusitisha vita kikamilifu na kuruhusu misaada ya kibinadamu kuingizwa katika ukanda wa Ghaza. Afisa mwingine wa ngazi ya juu Hamas, Mahmud Mardawi, amesema hatma ya mazungumzo hayo sasa yako mikononi mwa Marekani, mshirika mkuu wa utawala wa kizayuni. Mardawi amesema kwamba, na hapana mkuu, Marekani sasa ina jukumu la kumshinikiza Benjamin Netanyahu na utawala wake haramu ufikia makubaliano ya usitishaji vita Iwapo Israel ipo jadi na haitofanya ajizi, kuna uwezekano wa kufikia makubaliano kabla ya kuanza mwezi mtukufu wa Ramadhani. Mwisho wa kunukuu. Kadhalika, afisa mwingine wa mukawama wa Palestina aliyeshiriki mazungumzo ya usitishaji vita katika mji mkuu wa Misri, Kairo, amebainisha kuwa na hapa nanukuu: tunasubiri jibu rasmi la mwisho kutoka kwa adui, yani Israel. Mwisho wa kunukuu. Baada ya kupita siku zaidi ya 150 utawala wa kizoni wa Israel haujaweza kufikia malengo uliyoyatangaza kwa sababu ya kuanzisha vita dhidi ya ukanda wa Ghaza, licha ya kuua maelfu ya Wapalestina, kujeruhi maelfu ya wengine, mbali na mamia ya maelfu walioachwa bila makazi, pamoja na kugeuza ukanda huo kuwa eneo la magofu. Jihad Taha, msemaji wa Hamas, amesema ujumbe wa harakati hiyo umeondoka Kairo bila tija yoyote kwenye mazungumzo na kwamba Israel imekataa kutoa dhamana ya usitishaji vita. Amesema Tel Aviv inakataa kuondoka Ghaza na inakataa kuwaruhusu Wapalestina waliolazimika kukimbia makazi yao kurejea makwao. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kuja mubashara kutoka Redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika hatua nyingine, watu wenye silaha wameshambulia shule na kuwateka nyara watoto zaidi ya mia mbili huko kaskazini magharibi mwa Nigeria. Sani Abdullahi, mwalimu wa shule hiyo katika mji wa Kuriga jimboni Kaduna, ameliambia shirika la habari la Roiters kuwa takwimu tulizochukua pamoja na wazazi zinaonyesha kwamba idadi ya wanafunzi wa sekondari waliotekwa nyara ni 187 na 40 wa shule ya msingi. Aidha, diwani katika mji wa Kuriga Idris Mailura amesema awali kundi hilo la wabeba silaha lilikuwa limewateka nyara wanafunzi mia moja wa shule ya msingi lakini baadaye likawachia huru kadhaa miongoni mwao. Naye gavana wa Kaduna Ubasani ameliambia amelitembelea eneo hilo la tukio na kuahidi kuwa wanafunzi hao waliotekwa nyara wataachiwa huru na kwamba operesheni ya kuwakomboa inaendelea. Shambulio hilo la utekaji nyara linahesabika kuwa kubwa zaidi tangu mwaka 2021 na pia tangu rais Bola Ahmed Tinubu aingie madarakani na kuahidi kukabiliana na changamoto za usalama nchini humo. Kaduna ni mojawapo ya majimbo kadhaa ya kaskazini magharibi na katikati mwa Nigeria yanayotishwa na majambazi wanaovamia vijiji, kuua na kuwateka nyara wakazi pamoja na kuchoma nyumba baada ya uporaji. Na Mali, Niger na Burkina Faso zimetangaza habari ya kuunda kikosi cha pamoja cha jeshi kitakachosaidia kukabiliana na utovu wa usalama uliosababishwa na harakati za makundi ya kigaidi katika nchi hizo za Afrika Magharibi. Shirika rasmi la habari la Niger lilitangaza habari hiyo jana Alhamisi na kuongeza kuwa wakuu wa majeshi ya nchi hiyo waliafikiana juu ya kuunda jeshi la pamoja la nchi hizo tatu za Sahel baada ya kufanya mkutano jijini Niamey. Shirika la habari la Anadolu pia limetangaza habari hiyo na kueleza kuwa Mali, Niger na Burkina Faso zimechukua hatua hiyo kwa shabaha ya kuimarisha usalama wao chini ya muungano wa nchi za Sahel, kwa kifupi AES. Idadi ya wahanga wa ugaidi nchini Mali, Burkina Faso na Niger iliongezeka mara tano baada ya mwaka elfu mbili kumi na sita na watu alfu nne waliuawa na magaidi na watu wenye itikadi kali katika nchi hizo mwaka elfu mbili kumi na tisa Viongozi wa kijeshi wa nchi hizo wanaungwa mkono na wananchi kutokana na kufanikiwa kwao kuwatimua askari wa madola ya kibeberu ya magharibi kama vile Ufaransa kwenye nchi hizo. Januari mwaka huu Niger, Mali na Burkina Faso zilitangaza kujiondoa katika Jumuiya ya Kiuchumi ya Nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS. Hata hivyo, jumuiya hiyo ya kikanda imeanza kuchukua hatua za kuzishawishi nchi hizo muhimu za eneo la Sahel zirejee kwenye muungano huo kwa kuziondolea vikwazo. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Karibu sasa mpenzi msikilizaji, ni kuletea tahariri na kichwa chake kinasema kusambaratishwa mtandao mwingine wa kijasusi wa Israel huko nchini Uturuki. Utawala wa kibaguzi wa Israel bado unaendeleza operesheni zake za kijasusi dhidi ya Waislamu wa Uturuki. kuhusiana na jambo hilo Idara ya upelelezi ya Uturuki imetangaza kuwa imegundua na kusambaratisha mtandao mwingine wa watu saba waliokuwa wakifanya shughuli za kijasusi nchini humo chini ya shirika la kijasusi la kizayuni Mossad. Vyombo vya vya habari vya Ankara pia vimetangaza kuwa idara ya upelelezi ya Uturuki imewakamata watu saba walipokuwa wakiuza taarifa kwa shirika hilo la ujasusi la utawala haramu wa Israel. Katika hali ambayo Uturuki bado inaendelea kuuzia nishati na bidhaa muhimu utawala ghasibu wa Israel na uhusiano wa pande hizo mbili unazidi kuboreka, kuwepo mitandao mbalimbali mbali ya kijasusi ya utawala wa kizayuni nchini humo kunatia wasiwasi wasi na ni swala la kupewa umuhimu. Kwa kuzingatia kufanyika operesheni nyingi za kijasusi za utawala wa kizayuni nchini Uturuki, inaonekana kuwa serikali ya Ankara haiweki wazi wala kutangaza baadhi ya mitandao ya kijasusi ya Israel nchini humo. Kwa kutilia maanani shughuli nyingi za ujasusi za Israel nchini Uturuki, tunaweza kusema kwa yakini kwamba shughuli hizo katika miji tofauti ya Uturuki hazipaswi kuchukuliwa kuwa swala la kawaida. Kukiri uwepo wa majasusi wa Israel nchini Uturuki kunaonyesha kuwa si tu raia wa nchi za Kiislamu nchini Uturuki ndio walengwa wa shughuli za ujasusi za Mossad bali kama ilivyo katika nchi zote za Kiislamu, serikali na watu wa Uturuki pia wanakabiliana na vitisho hivyo vya utawala haramu wa Kizayoni. Kwa mujibu wa ripoti za siri za wanasiasa wastaafu wa Uturuki na viongozi wa Marekani, viongozi wa Ankara wanapaswa kuzingatia zaidi ukweli kwamba Uturuki ni miongoni mwa walengo wakuu wa mashirika ya kijasusi duniani, hususan ya utawala wa Kizayoni. Katika muktadha huo tunaweza kuashiria kauli ya Madeleine Albright, waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Marekani, na ambaye pia alikuwa mtaalamu wa siasa za magharibi ambaye alisema kwa uwazi kwamba Uturuki ni nchi kubwa mno kubaki kuwa ni ya Waturuki tu. Kwa hakika mwanasiasa huyo wa kidemokrat wa Marekani alizungumza kwa uwazi miongo miwili iliyopita kuhusu uwezekano wa kugawanywa ardhi ya Uturuki na kuwa vipande vya nchi kadhaa. Katika hali hiyo hatupaswi kupuza ukweli kwamba serikali za magharibi zikiongozwa na Marekani na utawala wa kizayuni zinafanya jitihada za kila namna ili kuigawa Uturuki na zinatumia kila fursa ili kupiga hatua moja mbele katika uwanja huo. Licha ya hayo, inaonekana kwamba maafisa wa serikali ya Rais Rajabu Tayib Erdogan wa Uturuki wanajaribu kuimarisha uhusiano na maadui wa kujitawala na umoja wa ardhi ya nchi hiyo kwa kuzingatia mchakato wa sasa, tunapaswa kusisitiza kwamba hii si mara ya kwanza kukamatwa kundi la majasusi saba wa Mossad huko nchini Uturuki. Ni saa sita na robo adhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na sita kasorobo kwa saa za Afrika Mashariki. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Uchambuzi huo wa kisiasa pamoja na habari nilizokusomea pamoja na nyingine kemkem -kem. Unaweza kuzipata na kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.ir mkwaju sw. Nikukumbushe pia kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari alama ya kujumlisha plus 989035065487. Iran jumahili Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio ya Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati atakaoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasema kushiriki katika uchaguzi ilikuwa jihadi ya watu wa Iran. Rais wa Iran ahutubia kikao cha viongozi wa nchi zinazouza gesi kwa wingi duniani, na Iran yatangaza azma ya kupanua uhusiano na bara la Afrika karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameshukuru mahudhurio ya taifa la Iran katika vituo vya kupigia kura Machi mosi na kusema kushiriki taifa la Iran katika uchaguzi huo ilikuwa jukumu la kijamii, kiustaarabu na kijihadi. Ayatullah Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Jumanne, baada ya kupanda miche mitatu kwa mnasaba wa siku ya upandaji miti Iran, aliongeza kuwa maadui walijaribu kwa takribani mwaka mmoja kueneza propaganda za kuwazuia wananchi wa kushiriki katika uchaguzi ili kusiwe na ustawi, lakini wameshindwa. Hata hivyo, kwa hamasa yao kubwa na ya ajabu ya Machi mosi, wananchi walijitokeza kukabiliana na njama za maadui, hivyo harakati hii ilikuwa ni jihadi. Ayatollah Khamenei aidha aliashiria siku ya upandaji miti Iran na kutaja upandaji miti kuwa ni uwekezaji wa gharama nafuu na wenye faida, na kuongeza kuwa mti una matunda mengi kama vile kuongeza hewa ya oksijeni na kupambana na uchafuzi wa mazingira, hivyo ni uwekezaji wenye faida hasa katika maisha ya kimashini ya leo. Amesema kwa bahati mbaya uchafuzi wa mazingira umeongezeka. Aidha, ameashiria kuhusu namna Uislamu unavyolipatia umuhimu suala la uhusiano kati ya mwanadamu na mazingira na pia utunzaji wa mazingira ambapo amepanda miche mitatu ukiwemo mzeituni ili kuonyesha umakini zaidi katika upandaji miti. Kuhusiana na miche hiyo mitatu na hasa mzeituni, kiongozi mwadhamu ameongeza kuwa <todera rars gardin> mwaka huu tumepanda miche mitatu ya miti ili kuonesha umakini zaidi katika upandaji wa miti. Kati ya miti tuliyopanda mmoja uh, ni mzeituni kwa ajili ya kutangaza mshikamano wetu na watu wanaodhulumiwa wa Palestina ambao ardhi yao ni kitovu cha mizeituni. Tunataka kuwatumia salamu watu hawa azizi na wenye uwezo mkubwa wa mapambano na tunawafahamisha kwamba tunawakumbuka kwa njia zote na njia mojawapo ni kupanda mizeituni. Mbali na kupanda mzeituni, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu pia amepanda mche mmoja wa mti ashuri na mwingine wa mtini ambao umezalishwa nchini. Mtini ni mti wa asili wa misitu ya Mazandaran ambao, pamoja na kutumika mbao zake ngumu kwa malengo mbalimbali, mizizi na majani yake pia hutumika kwa ajili ya dawa. Nchini Iran, Machi tano hadi 12 inaitwa wiki ya maliasili, Ambapo siku ya kwanza ya wiki hii, Machi tano, ni siku ya upandaji miti. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Said Ibrahim Raisi amebainisha kuwa Iran kwa kutegemea hifadhi yake kubwa ya gesi asilia, kuwepo kwake katika eneo muhimu la jiografia ya usafirishaji, sambamba na teknolojia ya hali ya juu, imeweka stratejia yake ya kieneo katika kuongeza uzalishaji na usafirishaji wa gesi asilia. Amesema Iran ina azma ya kuhakikisha ufikaji wa gesi hii safi katika maeneo mbalimbali duniani. Rais wa Iran ameyasema hayo Jumamosi alaasiri huko Algiers, Algeria, katika mkutano wa saba wa nchi zinazouza gesi kwa wingi duniani JECF. Aidha amesema uwezo ulioundwa katika sekta ya gesi ya Iran ni uwanja unaofaa kwa ushirikiano wa nchi wanachama wa jumuiya hiyo katika mchakato mzima wa sekta ya gesi halkadhalika katika sehemu ya ufunguzi wa hotuba yake, rais amelaani kuendelea jinai zinazofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa Gaza na ungaji mkono wa wa Marekani na baadhi ya nchi za Magharibi kwa mauaji hayo ya kimbari dhidi ya wa Wapalestina, huku akiwasilisha suluhu na mapendekezo ya kivitendo kwa ajili ya kusimamisha mauaji hayo yanayotekelezwa na Wazayuni. Rais wa Iran amesema Bushman adui pamoja na uadui wake aliyoufanya dhidi ya taifa la Iran anajua kwamba hii leo wananchi ndio sehemu muhimu zaidi ya uwezo na mamlaka ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mipango yote ya adui imeshindwa na kugonga mwamba katika kipindi chote cha miaka 45 ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu hapa nchini. Wakati huo huo Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kabla ya kuelekea Algeria alisema bara la Afrika kwa ujumla na hasa nchi za Kiislamu za bara hilo, uh, zina nafasi muhimu sana katika sera za nje za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na alielezea matumaini kuwa safari yake hiyo itakuwa na nafasi kubwa katika kuimarisha uhusiano kati ya Iran na nchi za Afrika. Akiwa Algeria, Rais Raisi alifanya mazungumzo rasmi na rais Abdulmajid Tabun wa nchi hiyo na pia marais wengine wa afrika waliohudhuria kikao hicho cha Algeria, akiwemo rais Filipe Nyusi wa Msumbiji na pia rais Kais Said wa Tunisia. wiki okay. Hii Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa usalama wa taifa la Iran hautegemei nchi yoyote ile. Rais Raisi uh, ameasema hayo katika hafla ya mahafali ya chuo kikuu cha polisi na kueleza kwamba usalama wa taifa la Iran ya leo unatokana na mahudhurio ya watu katika nyanja na medani tofauti na pia kutokana na mwamko, uelewa, ueledi, umakini na kuwa macho vikosi vya jeshi na polisi. Aidha, Rais Ibrahim Raisi amesema katika mahafali hiyo kwamba vikosi na majeshi ni chimbuko la fahari ya taifa na yana nafasi muhimu katika moyo wa taifa, kwa sababu daima yapo pamoja na watu. Kadhalika, Rais Raisi amebainisha kwamba jange kununi vita vya sasa ni makabiliano ya mhimili wa uovu dhidi ya mhimili wa heshima. Upande mmoja wa medani ya vita kuna jeshi ambalo linapokea silaha na mabomu yenye nguvu kubwa kutoka Marekani, na upande mwingine kuna watoto ambao hata mkate hawana. Wale wanaokaa kimya hii leo watapata kipigo kesho. Kwa hakika, hii leo Palestina ni kigezo cha ubinadamu, maadili na dhamiri ya jamii ya wanadamu. Kwingineko, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema hatua hatari zinazofuatiliwa na utawala haramu wa Israel ni kufuta historia na utambulisho wa Palestina katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu. Husein Amir Abdulahyan aliyesema hayo Jumanne usiku pembezoni mwa kikao cha Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC mjini Jidda, Saudi Arabia, na kueleza kuwa ombi letu la wazi kwa nchi za Kiislamu lilikuwa ni kutaka uhusiano wa kidiplomasia na utawala wa kizayuni ukatwe haraka iwezekanavyo, kuacha kutuma bidhaa na kutonunua bidhaa kutoka kwa utawala huo ghasibu katika ngazi ya serikali za Kiislamu. Amir Abdullahian amesema hakuna tofauti kubwa ya kimtazamo katika kueleza misimamo ya nchi za Kiislamu katika kuunga mkono Ghaza, lakini Palestina inachohitaji leo hii ni kutotosheka tu na kutoa matamshi ya ya kisiasa. Waziri wa mambo ya kigeni wa Iran amebainisha kwamba hii leo wamarekani wanazungumzia kuhusu misaada ya kibinadamu na hizi ni hatua za kujionyesha tu, kwani katika vita hivi Marekani iko upande wa utawala haramu wa Israeli, bali Marekani ina jukumu la kuongoza na kusimamia vita hivyo. Na wiki hii jeshi la majini la Jamhuri ya Kiislamu Iran limefanikiwa kukamata meli ya kubeba mafuta ya Marekani katika maji ya Guba ya Uajemi. Kwa mujibu wa taarifa, kunaswa meli hiyo ya mizigo ya Marekani yenye jina la advantage kumejiri kutokana na amri ya mahakama ya Iran mahakama moja, Tehrani, ambria, ya Teheran ilitoa amri ya kukamatwa meli hiyo ya Marekani baada ya Wairani wanaougua maradhi ya ngozi ya EB kuwasilisha malalamishi dhidi ya Washington. Wagonjwa hao waliambia mahakama hiyo ya uhusiano wa kimataifa tawi la 55 hapa Teheran kuwa vikwazo vya kidhalimu na vya pande moja vya Marekani dhidi ya Iran vimezuia uingizwaji wa dawa wanazohitaji na hivyo kutaka chombo hicho cha sheria kutoa agizo la kuwajibishwa Marekani kuhusiana na kadhia hiyo. Marekani imekuwa ikidai kuwa dawa hazipo katika vikwazo dhidi ya Iran, lakini imekuwa ikiweka vikwazo dawa kufika Iran, hasa dawa muhimu ambazo wagonjwa wanahitajia hapa Iran, msikilizaji na, na kwa habari hiyo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran Juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na hali wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Hii ni redio Teheran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, tuangazie macho yetu magazetini. Gazeti la Mwananchi linalochapishwa nchini Tanzania ndilo linalotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa magazeti Afrika Mashariki. Kwa mchana huu habari iliyotengewa nafasi ya kwanza na gazeti hilo ina kichwa kilichobeba maneno "Yes, inawezekana". Kichwa hicho kimebeba picha inayowaonyesha viongozi mbalimbali wanawake Tanzania, akiwemo Rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Dondoo ya habari hiyo inasema leo ni siku ya wanawake duniani na Rais Samia atakuwa mgeni rasmi kwenye kongamano la The Citizen Rising Woman huku kukiwa na mengi ya kujivunia. Habari zake nyingine zinasema: Mboe akimbilia kotini kuzuia nyumba kuuzwa, ACT yaacha somo kwa demokrasia, Ado apewa shavu, Dr Mpango atoa maelekezo suluhisho la uhaba wa dola, na pia limechanganua sababu za mtaala au mtaala mpya kutotekelezwa nchini humo. Nipashe pia limetanguliza mbele habari ya siku ya wanawake duniani inayoadhimishwa hii leo anwani ya habari hiyo inasema sauti za sikika toka kila kona. Gazeti la Uhuru mambo ni yayo hayo, limeipa habari hiyo kichwa kisemacho wanawake kuwezeshwa matumizi nishati mbadala. The Citizen pia halikuachwa nyuma, limeandika namna viongozi wa wanawake Tanzania walivyo jasiri na kuthubutu kutimiza ndoto zao. Mboe atinga kotini kunusuru nyumba yake, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Majira ambalo pia limeandika Ado Shaibu, katibu mkuu mpya ACT wa Zalendo. NHIF yafungua mafanikio ya Samia kwa miaka mitatu. Mfanyabiashara mkoani Tabora ajiua kwa kujipiga risasi. Na kimataifa, Trump ataka mdahalo wa uchaguzi na Biden. Tuangazie sasa matoleo ya leo nchini Kenya, ambapo kurasa za mbele za magazeti ya The Standard na Daily Nation zimepambwa kwa picha ya Rais William Ruto akiwa amesimama katika picha ya pamoja na viongozi wanawake nchini humo. Picha hiyo katika gazeti la The Standard imebeba anwani semayo zawadi ya Ruto kwa wanawake. Kichwa kilichobeba picha hiyo katika gazeti la Nation kinasema Ruto ataka utekelezaji wa sheria ya thuluthi mbili ya jinsia. Gazeti la Taifa Leo pia limechangamkia habari hiyo. Katika toleo lake la intaneti linaandika, Rais Ruto katika hotuba aliyotoa jana Alhamisi katika kongamano la kusaka ushirikishi wa wanawake katika uongozi alisema kwamba anajua katika kura ya urais ya mwaka elfu mbili ishirini na mbili wengi wa waliompigia kura walikuwa ni wanawake. Hata hivyo, habari kuu katika chapisho lake la intaneti au chapisho lake la leo kumradhi, ina kichwa kisemacho AU, kikwazo kingine kwa Raila. Mukhtasari wa habari hiyo ni kwamba mabadiliko mapya ya sheria za umoja wa Afrika huenda yakamfungia nje kinara wa ODM Raila Odinga kwa kupendekeza kwamba watakaowania kiti cha mwenyekiti wa tume ya AU mwaka ujao wawe wanawake. Habari zingine zinazopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka: referenda yaja, wabunge sasa wadokeza; gavana Arati motoni kudharau mahakama; nyumba za kuuza vileo zavunjwa; na magaidi wawili kukaa jela miaka kumi na tisa kwa kupatikana na silaha hatari. Aidha, matoleo yote leo yameakisi kauli ya Odinga ambaye amesema hataachana na siasa za Kenya hata ikitokea ameshinda wenyekiti wa kamisheni ya AU tunafunga udunduzi wetu kwa kutupia jicho gazeti la Daily Monitor linalochapishwa nchini Uganda. Ukurasa wake wa mbele umepambwa na picha za watahiniwa wa mtihani wa kitaifa wa A level waliofanya vyema. Pia limepewa uzito habari yenye kichwa kilichobeba maneno, serikali yapiga marufuku uuzaji wa nyama jijini Kampala. Baadhi ya habari zinazoonekana kwenye toleo la intaneti la gazeti hilo zina vichwa visemavyo waasi wa M23 wateka maeneo zaidi ya DR Congo. Kumi na tatu wakamatwa kwa kuiba na kuharibu mataa ya jiji la Gulu, watu watatu waaga dunia katika ajali ya barabarani Koboko, na Rais Museveni awaambia Waislamu kwamba pesa za hazina ya PDM hazikanyagi sheria za Kiislamu. Ni saa sita na nusu adhuhuri hapa jijini Tehran, sawa na sita kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Asante sana mpenza msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Tovuti yetu ni Pars today ir mkwaju sw Makala ya wiki. Hamjambo na karibuni kwa nasi katika kipindi chetu cha leo cha makala ya wiki. Kipindi hiki kinatupia jicho mauaji yaliyofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya raia wa ukanda wa Gaza waliokuwa katika safu za kupokea misaada ya kibinadamu huko Rafaa. Kweni nami hadi tamati. Kila siku inayopita kwenye mashambulizi ya wazayuni katika ukanda wa Gaza inafichua zaidi sura mpya ya maafa ya mauaji ya raia wa Palestina. Jioni ya Alhamisi Februari 29 jeshi la Israel liliumiminia risasi umati mkubwa wa watu wa Gaza waliokuwa wamekusanyika karibu na msafara wa malori ya misaada ya kibinadamu yaliyokuwa yamebeba unga wakisubiri kupokea msaada huo. Katika hujuma hiyo ya mauaji ya kimbari Wapalestina 112 waliuawa washahidi, na wengine karibu 800 walijeruhiwa. Yahya Almasri, mmoja wa madaktari wa Kipalestina, anasema kwamba aliona makumi ya watu wakiwa wamejeruhiwa kwa risasi. Baadhi yao walipigwa risasi kichwani, shingoni na mapajani Anaendelea kusimulia kwamba mifuko ya unga wa ngano ilikuwa na damu ya raia waliojeruhiwa na waliouawa. Daktari huyo wa Kipalestina, ambaye alishuhudia mauaji hayo ya siku ya Alhamisi, alisema pia kwamba aliona miili kadhaa ya watu walioaga dunia kutokana na mkanyagano au kugongwa na malori ya misaada yaliyokuwa yakijaribu kuhepa mashambulio ya Israel. Daktari El Masri anasema baadhi ya watu walijaribu kuwapakia majeruhi kwenye magari au mikokoteni na wakati huo huo kubeba unga wa ngano kutoka kwenye malori kabla ya kwenda hospitali. Utawala wa kizayuni wa Israel umefunga njia zote za nchi kavu na baharini za kutuma misaada kwa watu wasio na makazi na waliokimbia nyumba zao huko Gaza. Israel inamimina risasi na mabomu juu ya vichwa vya watu wa Gaza kutokea pande zote. Na inazuia au kubana operesheni za kudondosha misaada kutokea angani kwa Wapalestina wa Gaza. Kwa mfano tu, Jordan imejaribu mara kadhaa hadi sasa kutuma shehena za misaada ya chakula kwa watu wa ukanda wa Gaza kutokea angani, lakini wazayuni hawaruhusu hata shehena hizo kuwafikia watu wenye njaa wa ukanda wa Gaza. Wakati huo huo, wizara ya afya ya Gaza imetangaza kuwa watu laki saba wa kaskazini mwa eneo hilo wanasumbuliwa na njaa sambamba na mashambulizi makubwa na kuzingirwa kwa eneo hilo. Gaza inateseka kwa aina mbaya zaidi ya mgogoro, yaani tatizo la njaa na maafa makubwa yanayotengenezwa kikamilifu na mwanadamu. Msaada kiduchu unaowasili Gaza haujaweza kuzuia ongezeko la njaa, na vyanzo vya habari na taasisi za kimataifa zinasema janga hilo linaongezeka siku baada ya nyingine. Michael Fakri, ripota maalumu wa Umoja Mataifa kuhusu haki ya chakula, anasema utawala wa kizayuni wa Israel unatumia njaa kama silaha katika vita vya Gaza. Fakri anasema tulichoona baada ya uamuzi wa mahakama ya kimataifa ya haki ya ICJ ni hatua za Israel za kuzidisha hali mbaya kwa watu wa ukanda wa Gaza, na akasema vita vya Gaza ni kati ya serikali dhalimu na watu wanaopigania uhuru Sambamba na uharibifu mkubwa wa vituo na miundombinu, kunyima watu chakula na mahitaji mengine ya kimsingi ya maisha kama vile dawa, maji safi na malazi, utawala wa kizayuni wa Israel umezidisha mbinyo dhidi ya watu wa Gaza na kuwasababishia ukosefu wa usalama katika nyanja mbalimbali mbali za maisha yao, ikiwa ni pamoja na uhaba wa chakula kwa raia hao. Ripota wa New York Times Megan Stark anaeleza maafa yanayoendelea sasa katika eneo la Gaza huko Palestina, katika ripoti yake yenye kichwa cha maneno hadithi ya kusikitisha zaidi kutoka Gaza, watu wanaoaga dunia kwa kifo kigumu. Ripoti hiyo inazungumzia mauaji ya kimbari ya Wapalestina yanayofanywa na utawala ghasibu wa Israel na kuonyesha kuwa viongozi ayari na waongo wa Marekani wanajua kikamilifu yanayojiri katika ukanda wa Gaza na wanashiriki katika jinai za wazayuni za kuwaua Wapalestina. Megan Stock anaandika katika ripoti yake ya gazeti la New York Times kwamba inauma sana kuona baba kijana anasimama karibu na kifurushi kidogo kilichofunikwa kwa shuka kwenye kitanda cha hospitali, anaonekana akifuta paji lake la uso kutokana na kukata tamaa kabisa. Megan Stock anaendelea kusimulia akisema, Musa Salim mpiga picha kutoka Gaza ambaye alichukua video ya tukio hili la kutisha na kunitumia, anasema shuka hiyo nyeupe ilikuwa sanda ya Muhamed Al-Zaig, mtoto wa miezi miwili, ambaye alifariki dunia katika hospitali ya Kamala Dwan huko ukanda wa Gaza. Katika video hiyo, mmoja wa wafanyakazi wa hospitali hiyo anasema mama yake Muhamed Al-Zaig alimzaa wakati wa mashambulizi ya Israel katika ukanda wa Gaza. Anaendelea kusema kila mtu anajua kuwa afya ya mama huathiri afya ya mtoto. Hili limethibitishwa katika sayansi ya tiba na afya, na matatizo yote ya lishe ya mama yaliamishiwa kwenye mwili uliokondeana wa mtoto. Aliugua na akafa kwa sababu ya kinga dhaifu ya mwili wake. Ripota wa New York Times Megan K. Stack ameandika pia kwenye mtandao wa kijamii wa X kwamba Hebu fikiria kuhusu Marekani kulazimika kudondosha chakula kutokea angani, kwa sababu haina hata udhibiti wa kutosha juu ya vita vya Israel ambavyo tunavifadhili sisi wenyewe. Anasema kuhusu mauaji ya majuzi huko Rafah kwamba mauaji hayo yalikuwa makubwa zaidi, yalikuwa mabaya zaidi, lakini si mapya. Kumekuwa na ripoti kwa wiki kadhaa za wanajeshi wa Israel kushambulia watu wanaojaribu kupata msaada wa chakula huko Gaza. Televisheni Al ya Aljazira ya Katar pia imeripoti kuwa mtoto mwingine wa miezi miwili aitwaye Mahmud Fatu ameaga dunia kwa utapia mlo katika hospitali ya Alshafa katika jiji la Gaza. Mmoja wa waokoaji waliompeleka mtoto huyo hospitalini anasema kwenye video kwamba mtoto huyo alikuwa hajanyonyeshwa maziwa kwa siku kadhaa. Dkt. Hussein Abu Safieh mkuu wa wadi ya watoto katika hospitali ya Kamala Dwan anasema kuhusiana na suala hili kwamba tumeshuhudia idadi kubwa ya vifo miongoni mwa watoto, hasa watoto wachanga, katika mwezi huu. Hapa inatupasa kuweka wazi kwamba watoto wa Kipalestina wanaoishi Gaza hawafi kwa ukame au majanga mengine ya asili. La hasha, njaa inayoua watoto hao ni janga linalotengenezwa na mwanadamu. Serikali ya Israel siyo tu haipeleki chakula cha msaada kwenye eneo lililozingirwa la Gaza, lakini pia inazuia kutumwa misaada mingine ya kimataifa ya matibabu na chakula katika eneo hilo. Imeonekana mara nyingi kwamba malori yanayobeba chakula yanapoingia Gaza, Israel inazuia zoezi la kugawa misaada ya kibinadamu kwa kushambulia watu wanaokabiliwa na njaa, wanaotafuta walau kipande cha mkate. Watu wa Gaza wanaendelea kusumbuliwa na njaa, kwa sababu serikali ya Marekani, ikiwa ni mshirika mkubwa na muungaji mkono mkuu wa utawala bandia wa Israel, haitaki kutumia uwezo wake kuilazimisha Tel Aviv kupeleka chakula kwa watu wa Gaza. Shirika la watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF shirika la afya duniani WHO na mpango wa chakula wa Umoja Mataifa WFP zimesema katika ripoti ya takwimu ya hali ya kutisha katika ukanda wa Gaza kwamba utapia mlo mkubwa na wapande zote haujawahi kutokea duniani unashuhudiwa katika eneo hilo. Michael Ryan, mkurugenzi mtendaji wa mpango wa dharura ya afya wa shirika la afya duniani WHO, amesema wazi kwamba watu wa Gaza wanakufa njaa. Hatupaswi kujifanya kuwa vifo hivi haviepukiki. Tunajua kwamba wakazi wa Gaza wanakunywa maji machafu, wanakula nyasi na chakula cha wanyama. Marekani na baadhi ya nchi za Magharibi kama Ufaransa zimechukua hatua ya kimaonyesho na kinafiki na kudondosha misaada kiduchu ya chakula huko Gaza kwa njia ya anga. Serikali ya Marekani inajaribu kujidhihirisha kama inajali ubinadamu ili hali tayari imetumia kura ya veto mara kadhaa katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuzuia maamuzi yote ya kimataifa yanayolaani mauaji ya Israel huko Gaza au yanayotaka kusimamishwa vita katika eneo hilo la Palestina. Hapo awali pia utawala wa Joe Biden uliamua kukata msaada wa kifedha kwa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina, UNRWA, kama sehemu ya uungaji mkono wake kwa utawala katili wa Israeli. Wapendo wa wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo, panapo majaliwa ya Mola Karima. Asanteni kwa kuwa nami na kwa herini. Leo katika historia. Leo ni Jumaa, tarehe 27 Shaaban mwaka 1445 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 8 Machi mwaka 2024. Siku kama ya leo miaka 127 iliyopita aliuawa Said Jamaluddin Asad Abadi, mwana zuoni na mmoja wa viongozi wa mapambano dhidi ya ukoloni wa kimataifa waliokuwa wakifanya njama dhidi ya Uislamu. Said Jamaluddin mashuhuri kama Said Jamaludin Afghani Alizaliwa katika eneo la Asadabad magharibi mwa Irani na kupata elimu katika taaluma za falsafa, nujumu na historia. Mbali na kuzielewa vizuri lugha za Kiarabu, Kifarsi na Kituruki, Said Jamaluddin alikuwa mtaalamu katika lugha za Kiingereza, Kifaransa na Kifarsi. Said Asadabadi alikuwa mmoja wa waanzilishi wa fikra ya umoja baina ya Waislamu na mmoja wa wapinzani wakubwa wa ushawishi wa wakoloni katika nchi za Kiislamu. Alifanya jitihada kubwa za kuyaamsha mataifa ya Kiislamu kwa kuchapisha gazeti la Al-Urwatul Wuthqa mjini Paris na Duya'ul Khafiqin mjini London. katika siku kama ya leo miaka 56 iliyopita Ilianza harakati ya ukombozi ya Moro dhidi ya utawala wa dikteta Ferdinand Marcos nchini Ufilipino. Dikteta Marcos alikuwa mshirika na mwitifaki mkubwa wa Marekani, na katika utawala wake wa kidikteta maelfu ya Waislamu wa Ufilipino waliuawa au kufungwa jela. Harakati ya ukombozi ya Moro ilipambana kwa ajili ya kupigania haki za Waislamu na ilihesabiwa kuwa harakati kubwa zaidi iliyopinga utawala wa Marcos nchini Ufilipino. Siku kama ya leo miaka 36 iliyopita ulitokea mlipuko mkubwa wa bomu la kutegwa garini mjini Beirut huko Lebanon, ambapo watu wasiopungua 45 waliuawa na wengine 175 kujeruhiwa. Mlipuko huo ulitokea karibu na msikiti unaotumiwa na waislamu wa, wa madhehebu ya Shia. Mlipuko huo ulifuatilia mlipuko mwingine mkubwa zaidi uliotokea mwaka 1983 ambapo watu wasiopungua 61 waliuawa kusini mwa bandari ya Tyre nchini Lebanon. na leo tarehe nane Machi inatambuliwa kuwa siku ya kimataifa ya mwanamke. Awali siku hii ilianzishwa kama tukio la kisiasa la kisoshalisti, lakini baadaye liliingia katika utamaduni wa nchi nyingi duniani. Siku ya kimataifa ya mwanamke, inayoadhimishwa katika nchi nyingi duniani, imepoteza sura yake ya kisiasa na sasa limekuwa tukio linalotumiwa na wanaume kudhihirisha upendo wao kwa wanawake mwaka umoja wa Mataifa ulitangaza rasmi siku hiyo kama siku ya haki za wanawake na amani ya kimataifa. Ni saa saba kasorobo dhuhuri, hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuwa nasi muda wote huu. Utaniwia radhi, sitaweza kusoma maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram, naona kidogo mtambo wangu hapa. Mtambo wangu hapa. Mtambo wangu una mushkil kidogo. Inshallah, maoni yako yatasomwa katika matangazo yetu yajayo. Moja kwa moja nikusomea habari za dunia kwa kifupi. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesema Jamhuri ya Kiislamu ina kila haki na uhalali wa kuchukua hatua zote inazoweza kujibu uchokozi na tishio lolote kutoka utawala wa Israel dhidi ya usalama wake wa taifa na maslahi ya nchi hii. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC amesema mauaji ya wanawake, watoto wadogo na raia wengine wasio na hatia katika ukanda wa Gaza si kitu chochote kingine ghairi ya aibu na fedheha kwa Marekani. Harakati ya mukawama wa Kiislamu Palestina, Hamas, imesema utawala haramu wa Israel umevuruga jitihada zote za wapatanishi za kufikiwa makubaliano ya usitishaji vita katika ukanda wa Ghaza. Hayo yalisemwa jana Alhamisi na msemaji wa Hamas Sami Abu Zohri, na kueleza kuwa utawala wa kizayuni umekataa kata kata kusitisha vita kikamilifu na kuruhusu misaada ya kibinadamu kuingizwa katika ukanda wa Ghaza. Watu wenye silaha wameshambulia shule na kuteka nyara watoto zaidi ya mia mbili huko kaskazini magharibi mwa Nigeria, katika mji wa Kuriga jimboni Kaduna. Na Mali, Niger na Burkina Faso zimetangaza habari ya kuunda kikosi cha pamoja cha jeshi kitakachosaidia kukabiliana na utovu wa usalama uliosababishwa na harakati za makundi ya kigaidi katika nchi hizo za Sahel huko Afrika magharibi . Muhtasari huo mpenzi msikilizaji, ndio unaotufungia matangazo haya ya Ijumaa mchana. Asante sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati ya matangazo, na tunakushukuru pia kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za mitandao ya kijamii ingawaje sijaweza kuyasoma maoni hayo kutokana na hitilafu za kiufundi. Nakutakia Ijumaa njema. Mimi ni Hussein Hassan, kwa heri. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 h ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 ahadi 1 na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intanet. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran PO Box 19395 Mkwaju 6767 67, Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.