Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Inna rabbahum bihim yauma idhin lakhabir. Sadaqallahu al-alim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Naapa kwa farasi wendao mbio wakipumua na wakitoa moto kwa kupiga kwato za uchini, wakishambulia wakati wa asubuhi, huku wakitimua wa vumbi, na wakijitoma kati ya kundi. Hakika mwanadamu ni mtovu wa fadhila kwa Mola wake mlezi, na hakika yeye mwenyewe bila ya shaka ni shahidi wa hayo na ya hakika bila ya shaka ana nguvu za kupenda mali. Kwani hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini na yakakusanywa yaliyomo vifuani? Kwa hakika Mola wao mlezi siku hiyo bila ya shaka atakuwa na habari zao wote. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya Usiku wa leo kutoka hapa jame jama jijini Teheran, tukiwa tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.ir sw Barua pepe yetu email ni swahiliradio at irib ir. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM Sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo tunasikika katika mji huo na katika miji mingine kama Lindi, Mtwara, Singida, Kigoma, Mwanza pamoja na maeneo ya Tabora na Shinyanga huko na pambizoni mwa miji hiyo, mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu ama usiku wa leo. Mpenzi msikilizaji, katika meza ya matangazo ya redio Teheran imekuandalia taarifa habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na vipindi vya Iran juma hili, makala ya wiki na dondoo za dua ya mwezi wa Shaaban, na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nami hadi tamati ya matangazo haya. imetimia saa moja na nusu hapa Teheran, moja kamili usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema mantiki ya Iran ni ya kusimama imara kukabiliana na kambi ya ustikibari chuki dhidi ya Waislamu zimeongezeka Japan tangu Israeli ilipoanza kuishambulia Gaza na watu kumi wauawa. Maelfu wahama makazi yao katika shambulizi la M23 la kuteka mji wa mashariki mwa DRC. Sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran amesema mantiki ya kidini, kiakili na ya kiutu ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni ya kusimama imara kukabiliana na kambi ya ustikibari. Ayatullahi Sayid Ali Khamenei amesema hayo leo katika mkutano na mkuu na wajumbe wa baraza la wanazuoni wataalamu wanaomchagua kiongozi mkuu akibainisha mantiki hiyo ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ya kusimama imara na kukabiliana na watumiaji mabavu. Ayatullahi Khamenei amesema ahadi, kabla ya kuasisiwa jamhuri ya Kiislamu, kambi pekee iliyokuwepo duniani ilikuwa ni ya, ni ya demokrasia zenye mfungamano na demokrasia ya kiliberali ya Magharibi. Lakini baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu iliundwa kambi mpya, mfumo wa Kiislamu unaendana na ridhaa ya wananchi ambayo kimsingi ulisimama kukabiliana na demokrasia Magharibi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kujitokeza kwa kigezo cha mfumo wa Kiislamu unaotokana na ridhaa ya wananchi nchini Iran kulihatarisha maslahi ya kambi ya demokrasia Magharibi na kuanza mizozo na upinzani wa kila mara wa mfumo huo dhidi ya mfumo wa Kiislamu. Na akaongeza kwa kusema sababu ya wao kuhisi hatari hiyo na kuanzisha upinzani wao ni kwamba katika dhati ya mfumo wa demokrasia magharibi kuna hulka ya kiburi, uchokozi, uporaji wa haki za mataifa na kuzusha vita na umwagaji damu usio na kikomo ili kunyakua madaraka na ushahidi wa hayo ni kukoloniwa nchi nyingi za Asia, Afrika na Amerika ya Kusini katika karne ya 19 yaani wakati wa kilele cha kauli mbiu na madai yao ya demokrasia, uhuru na haki za binadamu. Kadhalika, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema dhati ya Kiislamu ndilo suala muhimu zaidi na mwelekeo wa kambi ya mfumo wa Kiislamu unaotokana na ridhaa ya wananchi katika kukabiliana na dhuluma na uonevu huo na katika kujibu swali la kwa nini jamhuri ya Kiislamu inakabiliana na kambi ya ustikbari, amesema Iran ya Kiislamu haina ugomvi wowote na nchi, serikali na mataifa, bali inapinga dhuluma na uchokozi uliomo ndani ya kambi ya demokrasia Magharibi. Ayatullahi Khamenei ameataja matukio kusikitisha ya huko Gaza kuwa ni mfano wa wazi wa dhuluma na uchokozi wa kambi ya uistikbari dhidi ya wamiliki halisi wa ardhi, mauaji ya kikatili na kinyama wanawake na watoto na uharibifu wa mali na rasilimali za za watu wa ardhi hiyo, na akasema upinzani wa jamhuri ya kiislamu Irani kwa hakika ni wa kupinga ukatili huo na jinai ambazo licha ya kulaaniwa na kila akili hukumu ya dini na dhamiri za wanadamu zinaungwa mkono na Marekani, Uingereza na baadhi ya nchi za Ulaya. Imebainika kuwa upendeleo mkubwa unafanywa na vyombo vya habari vya Uingereza katika kutangaza matukio ya ukanda wa Gaza tangu Oktoba saba mwaka jana, kutokana na kutumia lugha ya hisia inayoonyesha Waisraeli kuwa ni wahanga na waathiriwa mashambulizi mara kumi na moja zaidi kulinganisha na Wafalastini. Hayo ni kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na kituo cha ufuatiliaji wa mambo kumradhi, kituo cha ufuatiliaji wa vyombo vya habari tawila, baraza la Waislamu la Uingereza MCB chini ya anwani ya Media Bias Gaza ambayo imefichua kile ilichokitaja kama upendeleo mkubwa katika utangazaji wa vyombo vya habari nchini Uingereza kuhusu mzozo wa Israeli na Falastina. Utafiti huo wenye maelezo marefu na yakina umefichua kuwa vituo vingi vya televisheni vya Uingereza vinakuza sana dai la haki ya Israeli kujilinda na kufifisha haki za Wapalestina kwa wiano wa tano kwa moja. Ripoti ya utafiti huo imeendelea kubainisha kuwa katika matangazo ya televisheni mitazamo ya Israel inaakisiwa karibu mara tatu zaidi ya ile ya Falastini, na katika habari za mtandaoni ni takriban mara mbili zaidi. Ikifafanua zaidi, ripoti hiyo imesema kwa upande wa vituo vya televisheni vimeakisi mitazamo ya utawala wa kizayuni wa Israel mara 4311 kulinganisha na Wapalestina mara elfu moja mia tano na tisini na nane Kwa upande wa habari za mitandaoni, vituo vya Uingereza vimeripoti mitazamo ya Israel mara elfu mbili mia tisa na themanini na tatu kulinganisha na mara elfu moja mia saba thelathini na saba kuwahusu Wapalestina, kwa mujibu wa shirika hilo. Vyombo vya habari vya Uingereza vinatumia lugha ya hisia kuwaelezea wa Israel kama wahasiriwa na waathiriwa wa mashambulio mara kumi na moja zaidi ya wa Wafalastina, wakati asilimia 76 ya makala za mtandaoni zikionyesha vita vya kinyama vya Israel dhidi ya wa Wafalastina wa Gaza kuwa ni vita baina ya Israel na Hamas. Ripoti hiyo ya utafiti imebainisha kuwa sauti zinazounga mkono Palestina zinakabiliwa na upotoshaji na kukosolewa na vyombo vya habari, na kwamba habari za mrengo wa kulia na machapisho ya Uingereza ya mrengo wa kulia yamekuwa mstari wa mbele katika kupotosha ukweli kuhusu waandamanaji wanaoiunga mkono Palestina kwa kuwaonyesha kuwa ni watu wenye chuki dhidi ya Mayahudi, wapenda machafuko na wafuasi wa Hamas kuhusu matumizi ya lugha, utafiti huo unaonyesha kuwa utangazaji wa vyombo vya habari vya Uingereza umeangazia utumiaji wa lugha ya hisia za kuhuzunisha isiyo na mlingano kwa kuakisi mateso ya Waisrael, huku ikidharau maafa makubwa ya roho za watu wanayoendelea kupata Wapalestina. Barani Afrika, kundi la waasi la M23 katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC linalodaiwa kuwa na uhusiano na nchi jirani ya Rwanda limeuteka mji wa Nyanzale ulioko eneo la mashariki lililokumbwa na mapigano kufuatia ya mashambulizi yake yaliyosababisha vifo vya watu wasiopungua wa kumi, mbali na kusababisha maelfu ya wengine kuyahama makazi yao. Kwa mujibu wa Jonas Pandasi, kiongozi wa asasi ya kiraia katika eneo hilo, kuutekwa kwa Nyanzale na waasi wa M23 kumejiri baada ya siku kadhaa za mapigano kati ya upiganaji wa kundi hilo la waasi na vikosi vya usalama. Pandasi amesema maelfu ya watu wamekimbia kuelekea Goma ambayo ni mji mkubwa zaidi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na makao makuu ya jimbo la Kivu Kaskazini. Kiongozi huyo wa asasi ya kiraia amebainisha kuwa taarifa za awali zilisema idadi ya watu waliouawa ni karibu kumi, huku nyumba zikiteketezwa kwa moto na maduka, na maduka kupora bidhaa. Aidha, hali ya kibinadamu imeripotiwa kuwa mbaya kutokana na karibu watu wote wa kijiji cha Nyanzale kuhama makazi yao na kukimbilia Kikuku. Kwa mujibu wa Richard Monsrif, mkurugenzi wa eneo la maziwa makuu, wa kundi la Crisis Group, kundi la waasi la M23 linadhibiti takriban nusu ya jimbo la Kivu Kaskazini. Ghasia na machafuko katika jimbo hilo zimezidi kuwa mbaya katika wiki za hivi karibuni, huku vikosi vya usalama vikipambana na waasi. Wakazi wanasema wapiganaji wa kundi hilo mara nyingi hushambulia kwa mabomu kutoka kwenye vilima vinavyotazamana na mji hiyo. Mbali mashariki ya Congo diara, ambayo iko mbali na mji mkuu Kinshasa, kwa muda, kwa muda mrefu imekuwa ikidhibitiwa na zaidi ya makundi mia moja ishirini yenye silaha yanayopigania kuwa na mgao wa madini ya dhahabu na rasilimali nyingine za eneo hilo huku yakifanya mauaji halaiki. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na kujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Waziri wa mambo ya nje wa China amesema nchi yake inaunga mkono Falastin kupewa wanachama kamili wa Umoja wa Mataifa, na kuongeza kuwa takwa la muda mrefu la watu wa Palestina la kuanzisha nchi yao huru haliwezi kuepukika tena. Tunaunga mkono Palestina kuwa mwanachama rasmi wa Umoja wa Mataifa, amesema Wang Ye katika mkutano na waandishi wa habari. Wang amebainisha kuwa maafa ya Gaza kwa mara nyingine tena yameukumbusha ulimwengu kwamba ukweli kuwa maeneo ya Palestina yamekaliwa kwa mabavu kwa muda mrefu hauwezi tena kupuuzwa. Aidha, waziri wa mashauri ya kigeni wa China amesema takwa la muda mrefu la watu wa Falastini la kuanzisha nchi huru haliwezi kuepukika tena na dhuluma ya kihistoria wanaopata watu wa Falastini haiwezi kuendelea kwa vizazi bila ya kurekebishwa. Beijing imekuwa ikitoa wito wa kusitishwa mara moja mapigano tangu Israel ilipoanzisha vita vya sasa vya kikatili na mauaji ya kimbari wa Palestina wa Gaza, Oktoba 7 mwaka jana. Na mwana, mwana akademia wa Kijapan Kain Naoki Yamamoto amesema hisia za chuki dhidi ya Uislamu nchini Japan zinaongezeka tangu utawala haramu wa kizayuni wa Israel ulipoanzisha vita vya kikatili na mashambulio ya kinyama dhidi ya ukanda wa Gaza Oktoba mwaka jana. Yamamoto, mwanachama wa taasisi ya taaluma za Kituruki ya chuo kikuu cha Marmara, ameeleza kwamba kumekuwa na ongezeko la chuki dhidi ya Uislamu na Wapalestina katika nchi yake kufuatia mashambulio ya Oktoba 7 mwaka jana. Yema, mwana akademia huyo amebainisha ah, kuwa kauli za chuki dhidi ya Waislamu zimeongezeka nchini Japan kutokana na kuongezeka uungaji mkono wa vyama vya mrengo wa kulia. Yamamoto amesisitiza kwamba chuki dhidi ya wageni ambazo zimekuwepo kwa miaka mingi katika nchi hiyo ya Asia Mashariki zimegeuka kuwa chuki za Waislamu baada ya mashambulizi ya utawala wa Kizayuni wa Israel dhidi ya ukanda wa Gaza. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. <tune> M, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaa sasa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo unasema wagonjwa wa ngozi ya kipepeo eb, kwa kifupi waathiriwa wa vikwazo vya Marekani. Jumatano ya jana mahakama ya hata ya uhusiano wa kimataifa ya Tehran iliamuru kukamatwa shehena mafuta Marekani katika maji ya ghuba Wajemi, na shehena meli hiyo sasa imekamatwa na vyombo husika vya Iran. Taarifa iliyotolewa na mahakama ya jamhuri ya Kiislamu Irani imesema kufuatia vikwazo vilivyowekwa na nchi za magharibi hususan Marekani, vilivyopelekea kuzuia uuzwaji wa dawa za kampuni ya Sweden zinazohitajika kwa ajili ya waathiriwa wa ugonjwa ngozi wa EB ambao ni unajulikana kama ugonjwa wa ngozi ya kipepeo suala ambalo limesababisha hali mbaya ya kimwili na kiroho kwa waathiriwa wa ugonjwa huo, waliwasilisha mashtaka dhidi ya Marekani katika mahakama ya haki ya mahusiano ya kimataifa tawi la 55 mjini Tehran. Kwa ufuatiliaji wa kisheria uliofanywa na wakili wa kesi hiyo, hatimaye mahakama ya haki ya uhusiano wa kimataifa tawila 55 la Tehran iliamuru kukamatwa kwa shehena mafuta ya meli ya Advantage Suite katika maji ya ghuba wa Jemi na shehena meli hiyo ikakamatwa. Thamani ya shehena hiyo mafuta inakadiriwa kuwa zaidi ya dola milioni 50. Wakili wa waathirika wa ugonjwa wa ngozi wa EB ameeleza kuwa vikwazo vya Marekani vimeilazimisha kampuni ya Sweden kuacha kuuza dawa zinazohitajiwa na wagonjwa hawa wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika miaka hivi karibuni, maafisa wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wametahadharisha mara kwa mara kuhusu athari mbaya za vikwazo vya upande mmoja na haramu vya Marekani kwa afya za watu, wakiwemo baadhi ya wagonjwa nchini Iran, na kusisitiza kuwa vikwazo hivyo vinasababisha vifo vya wagonjwa kila siku wa Magharibi hasa Marekani wanadai kuwa dawa na vifaa tiba haviko katika orodha ya vikwazo vyao. Kwa mfano tu akizungumzia tukio la kukamatwa shehena ya meli ya mafuta Marekani katika kuba Ujemi, Matthew Miller msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Marekani kwa mara nyingine tena amedai kuwa vikwazo vya Marekani dhidi ya Iran havijawahi kujumuisha dawa hii ni licha ya kwamba vikwazo vya kibenki na matatizo yaliyotokana na kuhawilisha fedha za Iran yamefanya kuwa vigumu na wakati mwingine muhali kupata dawa kwa watu wanaosumbuliwa na magonjwa maalum na sugu. Matokeo ya vikwazo hivyo ni tishio kwa maisha ya ya makumi ya maelfu ya wagonjwa wakiwemo wagonjwa wa ngozi ya kipepeo ibi, kwa kifupi, pamoja na wale wanaougua thalasemia na saratani nchini Iran. Kwa hakika, licha ya madai ya Marekani kwamba hakuna vikwazo kwa vifaa vya matibabu na dawa, benki, taasisi na makampuni mengi yamekuwa na tahadhari kubwa katika kufanya biashara na Iran kwa kuhofia uwezekano wa kuadhibiwa na Marekani. Kwa msingi huo, kampuni ya Sweden Moli Slisk imekataa kutuma bandeji za matibabu kwa wagonjwa ngozi ya kipepeo nchini Iran kutokana na vikwazo vya Marekani. Ni vema kuashiria hapa kuwa karibu wagonjwa elfu moja mia mbili wa wagonjwa ngozi wa kipepeo nchini Iran wanahitaji haraka bandeji hizo za, mati, za matibabu. Athari mbaya za vikwazo vya nchi za Magharibi, hasa Marekani, dhidi ya Iran haziwaathiri wagonjwa ngozi ya kipepeo peke yake, bali hata wagonjwa wa thalasemia na watu wengine wenye magonjwa maalum pia wako katika hatari ya kupoteza maisha kutokana na vikwazo hivyo. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita, wagonjwa wa thalasemia wamekatiwa dawa wanazohitaji kwa ajili ya matibabu. Zaidi ya wagonjwa 670 wamefariki dunia na wagonjwa wengine zaidi ya 10,000 wamepata madhara makubwa. Hii ni Redio Tehran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Iran juma hili Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio ya Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati atakaangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema kushiriki katika uchaguzi ilikuwa jihadi ya watu wa Iran, rais wa Iran ahutubia kikao cha viongozi wa nchi zinazouza gesi kwa wingi duniani na Iran yatangaza azma ya kupanua uhusiano na bara la Afrika. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameshukuru mahudhurio ya taifa la Iran katika vituo vya kupigia kura Machi mosi na kusema kushiriki taifa la Iran katika uchaguzi huo ilikuwa jukumu la kijamii, kiustaarabu na kijihadi. Ayatullah Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Jumanne, baada ya kupanda miche mitatu kwa mnasaba wa siku ya upandaji miti Iran, aliongeza kuwa maadui walijaribu kwa takribani mwaka mmoja kueneza propaganda za kuwazuia wananchi wa kushiriki katika uchaguzi ili kusiwe na ustawi, lakini wameshindwa. Hata hivyo, kwa hamasa yao kubwa na ya ajabu ya Machi mosi, wananchi walijitokeza kukabiliana na njama za maadui, hivyo harakati hii ilikuwa ni jihadi. Ayatollah Khamenei aidha aliashiria siku ya upandaji miti Iran na kutaja upandaji miti kuwa ni uwekezaji wa gharama nafuu na wenye faida na kuongeza kuwa mti una matunda mengi kama vile kuongeza hewa ya oksijeni na kupambana na uchafuzi wa mazingira, hivyo ni uwekezaji wenye faida hasa katika maisha ya kimashini ya leo. Amesema kwa bahati mbaya uchafuzi wa mazingira umeongezeka. Aidha, ameashiria kuhusu namna Uislamu unavyolipatia umuhimu suala la uhusiano kati ya mwanadamu na mazingira na pia utunzaji wa mazingira, ambapo amepanda miche mitatu ukiwemo mzeituni ili kuonyesha umakini zaidi katika upandaji miti. Kuhusiana na miche hiyo mitatu na hasa mzeituni, kiongozi mwadhamu ameongeza kuwa emnht, mwaka huu tumepanda miche mitatu zaidu. ya miti ili kuonyesha umakini zaidi katika upandaji wa miti kati ya miti tuliyopanda mmoja uh, ni mzeituni kwa ajili ya kutangaza mshikamano wetu na watu wanaodhulumiwa wa Palestina, ambao ardhi yao ni kitovu cha mizeituni. Tunataka kuwatumia salamu watu hawa azizi na wenye uwezo mkubwa wa mapambano, na tunawafahamisha kwamba tunawakumbuka kwa njia zote na njia mojawapo ni kupanda mizeituni. Mbali na kupanda mzeituni, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu pia amepanda mche mmoja wa mti ashuri na mwingine wa mtini ambao umezalishwa nchini. Mtini ni mti wa asili wa misitu ya Mazandaran ambao pamoja na kutumika mbao zake ngumu kwa malengo mbalimbali, mizizi na majani yake pia hutumika kwa ajili ya dawa. Nchini Iran, Machi 5 hadi 12 inaitwa wiki ya mali asili, ambapo siku ya kwanza ya wiki hii, Machi 5, ni siku ya upandaji miti. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Said Ibrahim Raisi amebainisha kuwa Iran, kwa kutegemea ya hifadhi yake kubwa ya gesi asilia kuwepo kwake katika eneo muhimu la jiografia ya usafirishaji sambamba na teknolojia ya hali ya juu imeweka strategia yake ya kieneo katika kuongeza uzalishaji na usafirishaji wa gesi asilia. Amesema Iran ina azma ya kuhakikisha ufikaji wa gesi hii safi katika maeneo mbalimbali duniani. Rais wa Iran ameyasema hayo Jumamosi alaasiri huko Algeas, Algeria katika mkutano wa saba wa nchi zinazouza gesi kwa wingi duniani, JECF. Aidha, amesema uwezo ulioundwa katika sekta ya gesi ya Iran ni uwanja unaofaa kwa ushirikiano wa nchi wanachama wa jumuiya hiyo katika mchakato mzima wa sekta ya gesi. Hal kadhalika katika sehemu ya ufunguzi wa hotuba yake, rais amelaani kuendelea jinai zinazofanywa na utawala wa kizaini wa Israel dhidi ya wa wapalestina katika ukanda wa Gaza na uungeji mkono wa wa Marekani na baadhi ya nchi za magharibi kwa mauaji hayo ya kimbari dhidi ya wapalestina huku akiwasilisha suluhu na mapendekezo ya kivitendo kwa ajili ya kusimamisha mauaji hayo yanayotekelezwa na wazayuni, rais wa Iran amesema adui pamoja na uadui wake aliyoufanya dhidi ya taifa la Iran anajua kwamba hii leo wananchi ndio sehemu muhimu zaidi ya uwezo na mamlaka ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mipango yote ya adui imeshindwa na kugonga mwamba katika kipindi chote cha miaka 45 ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini. Wakati huo huo, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kabla ya kuelekea Algeria alisema bara la Afrika kwa ujumla na hasa nchi za Kiislamu za bara hilo uh, zina nafasi muhimu sana katika sera za nje za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na alielezea matumaini kuwa safari yake hiyo itakuwa na nafasi kubwa katika kuimarisha uhusiano kati ya Iran na nchi za Afrika. Akiwa Algeria, Rais Raisi alifanya mazungumzo rasmi na Rais Abdul Majid Tabun wa nchi hiyo na pia marais wengine wa Afrika waliohudhuria kikao hicho cha Algeria, akiwemo Rais Filipe Nyusi wa Msumbiji na pia Rais Kais Said wa Tunisia. Wiki hii Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa usalama wa taifa la Iran hautegemei nchi yoyote ile. Rais Raisi ameasema uh, hayo katika hafla ya mahafali ya chuo kikuu cha polisi na kueleza kwamba usalama wa taifa la Iran ya leo unatokana na mahudhurio ya watu katika nyanja na medani tofauti, na pia kutokana na mwamko, uelewa, weledi, umakini na kuwa macho vikosi vya jeshi na polisi. Aidha, Rais Ibrahim Raisi amesema katika mahafali hiyo kwamba vikosi na majeshi ni chimbuko la fahari ya taifa na yana nafasi muhimu katika moyo wa taifa kwa sababu daima yapo pamoja na watu. Raisi amebainisha kwamba jangi kununi shirarat, vita vya sasa ni makabiliano ma ya mhimili wa uovu dhidi ya mhimili wa heshima upande mmoja wa medani ya vita kuna jeshi ambalo linapokea silaha na mabomu yenye nguvu kubwa kutoka Marekani, na upande mwingine kuna watoto ambao hata mkate hawana. Wale wanaokaa kimya hii leo watapata kipigo kesho. Kwa hakika, hii leo Palestina ni kigezo cha ubinadamu, maadili na dhamiri ya jamii ya wanadamu. Kwingineko, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema hatua hatari zinazofuatiliwa na utawala haramu wa Israel ni kufuta historia na utambulisho wa Palestina katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu. Husein Amir Abdullahian aliyesema hayo Jumanne usiku pembezoni mwa kikao cha Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC mjini Jidda, Saudi Arabia, na kueleza kuwa ombi letu la wazi kwa nchi za Kiislamu lilikuwa ni kutaka uhusiano wa kidiplomasia na utawala wa kizayuni ukatwe haraka iwezekanavyo, kuacha kutuma bidhaa na kutonunua bidhaa kutoka kwa utawala huo ghasibu katika ngazi ya yes, serikali za Kiislamu. Amir Abdullahian amesema hakuna tofauti kubwa ya kimtazamo katika kueleza misimamo ya nchi za Kiislamu katika kuunga mkono Ghaza, lakini Palestina inachohitaji leo hii ni kutotosheka tu na kutoa matamshi ya ya kisiasa. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran amebainisha kwamba hii leo wamarekani wanazungumzia kuhusu misaada ya kibinadamu na hizi ni hatua za kujionyesha tu, kwani katika vita hivi Marekani iko upande wa utawala haramu wa Israeli, bali Marekani ina jukumu la kuongoza na kusimamia vita hivyo. Na wiki hii jeshi la majini la jamhuri ya kiislamu ya Iran limefanikiwa kukamata meli ya kubeba mafuta ya Marekani katika maji ya ghuba ya Uajemi. Kwa mujibu wa taarifa, kunaswa meli hiyo ya mizigo ya Marekani yenye jina la advantage sweet kumejiri kutokana na amri ya mahakama ya Iran. Mahakama moja ya Teheran ilitoa amri ya kukamatwa meli hiyo ya Marekani baada ya Wairani wanaougua maradhi ya ngozi ya EB kuwasilisha malalamishi dhidi ya Washington. Wagonjwa hao waliambia mahakama hiyo ya uhusiano wa kimataifa tawi la 55 hapa Teheran kuwa vikwazo vya kidhalimu na vya pande moja vya Marekani dhidi ya Iran vimezuia uingizwaji wa dawa wanazohitaji, na hivyo kutaka chombo hicho cha sheria kutoa agizo la kuwajibishwa marekani kuhusiana na kadhia hiyo. Marekani imekuwa ikidai kuwa dawa hazipo katika vikwazo dhidi ya Iran, lakini imekuwa ikiweka vikwazo dawa kufika Iran, hasa dawa muhimu ambazo wagonjwa wanahitajia hapa Iran. Nam wapenzi usikilizaji, na kwa habari hiyo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo, ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na hali wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwaherini. Hicho kilikuwa ni kipa, kipindi cha Irani juma hili kilichotayarishwa na kuletwa kwenu naye Mubarak Hini, bado mko nasi wapenzi wa usikilizaji katika matangazo haya ya Redio Tehran usiku wa leo. Karibuni sasa kutegesikia makala ya wiki. Makala ya wiki. Hamjambo na karibuni kwa nasi katika kipindi chetu cha leo cha makala ya wiki. Kipindi hiki kinatupia jicho mauaji yaliyofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya raia wa ukanda wa Gaza waliokuwa katika safu za kupokea misaada ya kibinadamu huko Rafah kweni nami hadi tamati. Kila siku inayopita kwenye mashambulizi ya wazayuni katika ukanda wa Gaza inafichua zaidi sura mpya ya maafa ya mauaji ya raia wa Palestina. Jioni ya Alhamisi, Februari 29 jeshi la Israeli liliumiminia risasi umati mkubwa wa watu wa Gaza waliokuwa wamekusanyika karibu na msafara wa malori ya misaada ya kibinadamu yaliyokuwa yamebeba unga wakisubiri kupokea msaada huo. Katika hujuma hiyo ya mauaji ya kimbari Wapalestina 112 waliuawa shahidi na wengine karibu 80 walijeruhiwa. Yahya Almasri, mmoja wa madaktari wa Kipalestina, anasema kwamba aliona makumi ya watu wakiwa wamejeruhiwa kwa risasi. Baadhi yao walipigwa risasi kichwani, shingoni na mapajani anaendelea kusimulia kwamba mifuko ya unga wa ngano ilikuwa na damu ya raia waliojeruhiwa na waliouawa. Daktari huyo wa Kipalestina ambaye alishuhudia mauaji hayo ya siku ya Alhamisi alisema pia kwamba aliona miili kadhaa ya watu walioaga dunia kutokana na mkanyagano au kugongwa na malori ya misaada yaliyokuwa yakijaribu kuhepa mashambulio ya Israel. Daktari El Masri anasema baadhi ya watu walijaribu kuwapakia majeruhi kwenye magari au mikokoteni na wakati huo huo kubeba unga wa ngano kutoka kwenye malori kabla ya kwenda hospitali. Utawala wa kizayuni wa Israel umefunga njia zote za nchi kavu na baharini za kutuma misaada kwa watu wasio na makazi na waliokimbia nyumba zao huko Gaza. Israel inamimina risasi na mabomu juu ya vichwa vya watu wa Gaza kutokea pande zote na inazuia au kubana operesheni za kudondosha misaada kutokea angani kwa wapalestina wa Gaza. Kwa mfano tu, Jordan imejaribu mara kadhaa hadi sasa kutuma shehena za misaada ya chakula kwa watu wa ukanda wa Gaza kutokea angani, lakini wazayuni hawaruhusu hata shehena hizo kuwafikia watu wenye njaa wa ukanda wa Gaza. Wakati huo huo, wizara ya afya ya Gaza imetangaza kuwa watu laki saba wa kaskazini mwa eneo hilo wanasumbuliwa na njaa sambamba na mashambulizi makubwa na kuzingirwa kwa eneo hilo. Gaza inateseka kwa aina mbaya zaidi ya mgogoro, yaani tatizo la njaa na maafa makubwa yanayotengenezwa kikamilifu na mwanadamu. Msaada kiduchu unaowasili Gaza haujaweza kuzuia ongezeko la njaa, na vyanzo vya habari na taasisi za kimataifa zinasema janga hilo linaongezeka siku baada ya nyingine. Michael Fakri, ripota maalumu wa Umoja wa Mataifa kuhusu haki ya chakula, anasema utawala wa kizayuni wa Israel unatumia njaa kama silaha katika vita vya Gaza. Fakri anasema tulichoona baada ya uamuzi wa Mahakama ya Kimataifa ya Haki ya ICJ ni hatua za Israel za kuzidisha hali mbaya kwa watu wa ukanda wa Gaza, na akasema vita vya Gaza ni kati ya serikali dhalimu na watu wanaopigania uhuru Sambamba na uharibifu mkubwa wa vituo na miundombinu kunyima watu chakula na mahitaji mengine ya kimsingi ya maisha kama vile dawa, maji safi na malazi, utawala wa kizayuni wa Israel umezidisha mbinyo dhidi ya watu wa Gaza na kuwasababishia ukosefu wa usalama katika nyanja mbalimbali mbali za maisha yao ikiwa ni pamoja na uhaba wa chakula kwa raia hao. Ripota wa New York Times Megan Stark anaeleza maafa yanayoendelea sasa katika eneo la Gaza huko Palestina katika ripoti yake yenye kichwa cha maneno hadithi ya kusikitisha zaidi kutoka Gaza, watu wanaowaga dunia kwa kifo kigumu. Ripoti hiyo inazungumzia mauaji ya kimbari ya Wapalestina yanayofanywa na utawala ghasibu wa Israel na kuonyesha kuwa viongozi ayari na waongo wa Marekani wanajua kikamilifu yanayojiri katika ukanda wa Gaza na wanashiriki katika jinai wa za Wazayuni za kuwaua Wapalestina. Megan Stock anaandika katika ripoti yake ya gazeti la New York Times kwamba inauma sana kuona baba kijana anasimama karibu na kifurushi kidogo kilichofunikwa kwa shuka kwenye kitanda cha hospitali. Anaonekana akifuta paji lake la uso kutokana na kukata tamaa kabisa. Megan Stock anaendelea kusimulia akisema, Musa Salim mpiga picha kutoka Gaza ambaye alichukua video ya tukio hili la kutisha na kunitumia, anasema shuka hiyo nyeupe ilikuwa sanda ya Muhamed al Zaig, mtoto wa miezi miwili ambaye alifariki dunia katika hospitali ya Kamala Dwan huko ukanda wa Gaza. Katika video hiyo, mmoja wa wafanyakazi wa hospitali hiyo anasema mama yake Muhamed Al-Zaig alimzaa wakati wa mashambulizi ya Israel katika ukanda wa Gaza. Anaendelea kusema kila mtu anajua kuwa afya ya mama huathiri afya ya mtoto. Hili limethibitishwa katika sayansi ya tiba na afya, na matatizo yote ya lishe ya mama yalihamishiwa kwenye mwili uliokondeana wa mtoto. Aliugua na akafa kwa sababu ya kinga dhaifu ya mwili wake. Ripota wa New York Times Megan K Stark ameandika pia kwenye mtandao wa kijamii wa X kwamba hebu fikiria kuhusu Marekani kulazimika kudondosha chakula kutokea angani kwa sababu haina hata udhibiti wa kutosha juu ya vita vya Israel ambavyo tunavifadhili sisi wenyewe. Anasema kuhusu mauaji ya majuzi huko Rafah kwamba mauaji hayo yalikuwa makubwa zaidi, yalikuwa mabaya zaidi, lakini si mapya. Kumekuwa na ripoti kwa wiki kadhaa za wanajeshi wa Israel kushambulia watu wanaojaribu kupata msaada wa chakula huko Gaza. Televisheni ya Al Jazeera ya Qatar pia imeripoti kuwa mtoto mwingine wa miezi miwili aitwaye Mahmud Fatu ameaga dunia kwa utapia mlo katika hospitali Al-Shifa katika jiji la Gaza. Mmoja wa waokoaji waliompeleka mtoto huyo hospitalini anasema kwenye video kwamba mtoto huyo alikuwa hajanyonyeshwa maziwa kwa siku kadhaa. Dr. Husemu Absafie, mkuu wa wadi ya watoto katika hospitali ya Kamala Dwan, anasema kuhusiana na suala hili kwamba tumeshuhudia idadi kubwa ya vifo miongoni mwa watoto, hasa watoto wachanga katika mwezi huu. Inatupasa kuweka wazi kwamba watoto wa Kipalestina wanaoishi Gaza hawafi kwa ukame au majanga mengine ya asili. La hasha, njaa inayoua watoto hao ni janga linalotengenezwa na mwanadamu. Serikali ya Israel siyo tu haipeleki chakula cha msaada kwenye eneo lililozingirwa la Gaza, lakini pia inazuia kutumwa misaada mingine ya kimataifa ya matibabu na chakula katika eneo hilo. Imeonekana mara nyingi kwamba malori yanayobeba chakula yanapoingia Gaza, Israel inazuia zoezi la kugawa misaada ya kibinadamu kwa kushambulia watu wanaokabiliwa na njaa, wanaotafuta walau kipande cha mkate. Watu wa Gaza wanaendelea kusumbuliwa na njaa kwa sababu serikali ya Marekani, ikiwa ni mshirika mkubwa na muungaji mkono mkuu wa utawala bandia wa Israel, haitaki kutumia uwezo wake kuilazimisha Tel Aviv kupeleka chakula kwa watu wa Gaza. Shirika la watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF, shirika la Afya Duniani WHO, na mpango wa chakula wa Umoja wa Mataifa WFP, zimesema katika ripoti ya takwimu ya hali ya kutisha katika ukanda wa Gaza kwamba utapiamlo mkubwa na wa pande zote haujawahi kutokea duniani unashuhudiwa katika eneo hilo. Michael Ryan, mkurugenzi mtendaji wa mpango wa dharura ya afya wa shirika la afya duniani WHO, amesema wazi kwamba watu wa Gaza wanakufa njaa. Hatupaswi kujifanya kuwa vifo hivi haviepukiki. Tunajua kwamba wakazi wa Gaza wanakunywa maji machafu, wanakula nyasi na chakula cha wanyama. Marekani na baadhi ya nchi za Magharibi kama Ufaransa zimechukua hatua ya kimaonyesho na kinafiki na kudondosha misaada kiduchu ya chakula huko Gaza kwa njia ya anga. Serikali ya Marekani inajaribu kujidhihirisha kama inajali ubinadamu ili hali tayari imetumia kura ya veto mara kadhaa katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuzuia maamuzi yote ya kimataifa yanayolaani mauaji ya Israel huko Gaza au yanayotaka kusimamishwa vita katika eneo hilo la Palestina. Hapo awali pia utawala wa Joe Biden uliamua kukata msaada wa kifedha kwa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina UNRWA, kama sehemu uungaji mkono wake kwa utawala katili wa Israeli. Wapendwa wa wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo, panapo majaliwa ya Mola Karima. Asanteni kwa kuwa nami na kwa herini. Nam, mpenzi msikilizaji, tunasonga mbele na matangazo yetu siku wa leo, tukiwa tunaelekeaelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya. Karibuni sasa kutegea sikio dua ya mwezi wa Shaaban, minongono ya Imamu Ali alaihi ssalam katika Shaaban. Waatlubu alafwa minka idhal afwu natu likaramik, mola wangu mimi ni mja wako, mtoto wa waja wako wawili, na kuomba na kukuelekea kwa ukarimu wako. Mola wangu mja mimi nataka kujitoa makosani kwako, kwa ambavyo nilikuwajihi nayo mbele ya macho yako kwa utovu wangu wa haya Mola wangu sikuwa na mbinu ya kujiepusha ni sikuasi, ila pale unaponizindua kwa mahaba yako, na kama ulivyotaka niwe nimekuwa, basi na kushukuru kwa kunitia katika karama zako na kutakasa moyo wangu kuondolea uchafu wa kughafilika nawe. Habli yudni minka minka, Mola wangu niangalia kwa jicho la uliyemwita akakuitika, ukamtumisha na kwa muawa na wako akakutii Ewe wa karibu usiye mbali, kwa anayemtapia ewe mpaji usiye mkatalia anayekutarajia, kwa malipo mema. Mula wangu nipe moyo wa shauku wa kuvutia kwako, na ulimi wa kweli ukutukuze, na mtazamo hakika yake ni kunukurubisha kwako Ilahi. Wa qad ludhtu bika ya ilahi, fala tukhayyib dhanni min rahmatik, wala tahjubni an ra'fatik, Mola wangu hakika anayejitambulisha kwako si wa kutojulikana, na anayeafiki yako si wa kukaukiwa, na unayemwelekea si wa kusumbuka. Mola wangu hakika anayekutakasia moyo ni mwenye kuwa na nuru, na anayekutukuza amepata ukombozi. Mola wangu, kwako tayari nimeuelekeza moyo wangu, basi usiniondolee rehema zako ninazozizingatia, na usinikatalie uraufu wako. Nam, hiyo ilikuwa ni sehemu ya dua ya mwezi huu mtukufu wa Shaaban, ikiwa tumebakiza siku chache kabla ya kuingia kwa mwezi mtukufu wa Ramadhan, tukiwa tunaelekelekea usiku ukingoni, mwa matangazo yetu haya, karibuni sasa kutegea sikio kipande kifuatacho cha kasida. Usyaminam wapenzi wa sikilizaji, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio mukhtasari wa habari za ulimwengu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran amesema mantiki ya kidini, kiakili na ya kiutu ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kusimama imara kukabiliana na kambi ya ustikbari. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei amesema hayo leo katika mkutano na mkuu na wajumbe baraza la wanazuoni wataalamu wanaomchagua kiongozi mkuu na kusimamia kazi zake. Imebainika kuwa upendeleo mkubwa unafanywa na vyombo vya habari vya Uingereza katika utangazaji wa matukio ukanda wa Gaza tangu Oktoba 7 mwaka jana, kutokana na kutumia lugha ya hisia inayoonyesha Waisrael kuwa ni wahanga na waathiriwa wa mashambulizi mara 11 zaidi kulinganisha na Wafalastini. Kundi la waasi la M 23 katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo linalodaiwa kuwa na uhusiano na nchi jirani ya Rwanda limeuteka mji wa Nyanzale ulioko katika eneo la mashariki lililokumbwa na mapigano, kufuatia mashambulizi yake yaliyosababisha vifo vya watu wasiopungua wa kumi mbali na kusababisha maelfu ya wengine kuyahama makazi yao na wang ye waziri wa mambo ya nje wa China amesema nchi yake inaunga mkono Palestina kupewa wanachama kamili katika Umoja wa Mataifa. Mpenzi msikilizaji, muktasari huu wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa usiku wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu mimi ni Salum Bendera, ninakuageni nikikutakieni usiku mwema. Asanteni na kwaherini. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio irib r Mbali na katika barua wa pepe yetu ya Swahili Radio Ajrib, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu <tune>