Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakika tumeteremsha Qurani katika usiku wa heshima. Na ni nini kitakujulisha usiku wa heshima ni nini? Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya mola wao, kwa kila jambo. Ni amani mpaka alfajiri itokee. Okay. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wapenzi, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo ya usiku, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tunasikika katika satellite na pia kwenye internet katika parstoday ir sw na pia katika masafa FM kwa baadhi ya mikoa ya huko nchini Tanzania kupitia radio maarifa FM. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, ikiwemo telegram na whatsapp yetu ya plus 5647 na email yetu ya Swahili Radio. Jina langu ni Ahmed Rashid, na tulio nayo usiku wa leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, ni vipindi vya uh, baraza la wasikilizaji hikma za Najul Balagha. Tutakuleteni pia dua ya mwezi huu mtukufu wa Shaaban. Muda ukituruhusu tutakuwa pia na kipande cha kasida, kama ambavyo tutajitahidi kutenga muda pia kwa ajili ya maoni yenu. Wapenzi wasikilizaji, ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya usiku kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Hizbullah Lebanon yayatwanga tena maeneo ya wazayuni kwa mvua ya makombora. Waziri wa Nigeria asema mauaji wa Palestina Ghaza hayahalalishiki. Iran yakamata meli ya mafuta ya Marekani ghuba ya Uajemi. na karibu watu laki moja wakimbia makwao kutokana na hujuma za wanamgambo nchini Msumbiji. Habari kamili. Harakati ya Hizbullah Lebanon imetangaza kuwa imekitwanga kwa makumi ya makombora ya katiusha kitongoji cha walowezo wa kizayuni cha Kfar Blom cha kaskazini mwa ardhi za Palestina zilizopachikwa jina bandia la Israeli. Shirika la habari la IRIB limeripoti habari hiyo leo Jumatano na kuongeza kuwa shambulio hilo kubwa la makombora ya Hizbullah dhidi ya kitongoji cha walowezi wa kizayuni cha Kfar Blum limepelekea kupigwa ving'ora vya hatari katika vitongoji vingine vya walowezi wa kizayuni vya kaskazini mwa ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na wazayuni na limesababisha hasara kwenye kitongoji cha wazayuni cha Kfar Blum. Baada ya shambulio hilo kubwa la Hizbullah dhidi ya wazayuni, vyombo vya habari vya Israel vimeripoti kuwa umeme umekatika kwenye maeneo mengi ya mji wa Aljalil kaskazini. Harakati ya Hizbullah ya Lebanon imetangaza kuwa shambulio hilo ni majibu ya shambulizi lililofanywa na utawala wa kizayuni dhidi ya kitongoji cha Jula cha Lebanon, ambalo liliua washahidi watu watatu wa familia moja na kujeruhi wengine kadhaa. Taarifa zinasema kuwa katika shambulio lanki la kulipiza kisasi, Hizbullah ilianza kurusha makombora ya kuchanganya na kuubabaisha mfumo wa kujilinda na makombora wa Israeli, na ndipo Hizbullah ikatumia fursa hiyo kukitwanga kwa makumi ya makombora kitongoji cha walowezi wa kizayuni cha Kfar Blome. Mwishoni mwa mwezi uliopita wa Februari, pia Hizbullah Lebanoni ililitwanga kwa makombora kundi la wanajeshi vamizi wa Israeli katika kambi kadhaa tofauti za kijeshi za utawala wa Kizayuni. Harakati hiyo Hizbullah Lebanon ilisema katika taarifa yake kwamba imezipiga kwa makombora kambi nne za kijeshi za Israeli, ikiwemo ile ya Zabdine, wakati wanajeshi wa utawala wa Kizayuni walipokuwa wamekusanyika huko. Waziri wa mambo ya nje wa Nigeria amesema vita vya mauaji ya kimbari vinavyoendelea kufanywa na utawala wa Israel dhidi ya wapalestina katika ukanda wa Gaza haviwezi kuhalalishika kwa njia yoyote ile. Yusuf Tugare amesema hayo katika mahojiano na kanali ya televisheni ya Al Jazeera na kuongeza kuwa vita hivyo vinapaswa kusimamishwa mara moja. Kuna kitu kinachoweza kuhalalisha utumiaji wa nguvu kupita kiasi dhidi ya wanawake, watoto na vichanga visivyo na hatia vya Ghaza, huku akikosoa undumi la kuwili wa madola magharibi kuhusiana na vita hivyo. Mwanadiplomasia huyo angazi za juu wa Nigeria amesema Abuja inaunga mkono uundwaji wa madola mawili kama suluhu ya mgogoro wa Palestina na kusisitiza kuwa Palestina ina kila haki ya kuwa na mamlaka ya kujitawala na kuundwa taifa huru. Dunia inapaswa kuacha undumila kuwili kuhusiana na mauaji yanayoendelea katika ukanda uliozingirwa wa Ghaza, ameongeza waziri wa mambo ya nchi wa Nigeria katika mahojiano na Aljazira. Hayo yanajiri siku chache baada ya Jeje Odongo, waziri wa mambo ya nchi wa Uganda, kusema anasikitishwa sana na kushindwa jamii ya kimataifa katika kutatua mgogoro wa Ghaza wakati huu ambapo utawala haramu wa Israeli unafanya mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina wa eneo hilo. Hadi sasa vita hivyo vya mauaji ya kimbari vimeshapelekea Wapalestina zaidi ya elfu 35 kuwa washahidi, wengi wao wakiwa ni wanawake na watoto wadogo, huku wengine zaidi ya elfu 72 wakijeruhiwa. Afrika Kusini ni katika nchi za Afrika ambazo zimekuwa mstari wa mbele kulaani vita hivyo vilivyoanzishwa na utawala wa kizayuni wa Israeli dhidi ya ukanda wa Gaza tarehe 7 Oktoba 2023. Mwishoni mwa 2023, Afrika Kusini ilifungua kesi katika mahakama ya kimataifa ya haki ICJ ikiushutumu utawala wa kizayuni wa Israeli kutokana na kufanya mauaji ya kimbari dhidi ya wapalestina wa ukanda wa Ghaza. Jeshi la majini la jamhuri ya kiislamu ya Iran limefanikiwa kukamata meli ya kubebea mafuta ya Marekani katika maji ya ghuba ya Uajemi. Shirika la habari la Mehr limetangaza habari hiyo leo Jumatano na kuongeza kuwa kukamatwa meli hiyo ya mizigo ya Marekani yenye jina la Advantage Sweet kumejiri kutokana na amri ya mahakama ya Iran. Mahakama moja ya Teheran ilitoa amri ya kukamatwa meli hiyo ya Marekani baada ya Wairani wanaougua maradhi ya ngozi EP ya epidamolis bulosa EB kuwasilisha malalamiko yao dhidi ya Washington. Wagonjwa hao waliambia mahakama hiyo ya uhusiano wa kimataifa tawi la 55 hapa Teheran kwamba vikwazo vya kidhalimu na vya upande mmoja vya Marekani dhidi ya Iran vimezuia kuingizwa dawa za wanaohitaji dawa hizo na hivyo kukitaka chombo hicho cha sheria kutoa agizo la kuwajibishwa Washington kutokana na vikwazo vya kikatili vya Marekani dhidi ya Iran. Kampuni ya Sudan ilikataa kuiuzia Iran bendeji maalumu za Mepilex na bidhaa nyinginezo za tiba zinazohitajiwa na wagonjwa wa ugonjwa huo wa EB. Ukosefu wa bendeji mbadala zinazofaa umepelekea watoto kadhaa wanaosumbuliwa na, na maradhi hayo hapa Irani kupoteza maisha yao. Mwezi Januari mwaka huu pia jeshi la wanamaji la jamhuri ya kiislamu ya Iran lilitangaza kukamata meli nyingine ya mafuta ya Marekani kwa amri ya mahakama katika bahari ya Oman. Teheran ilisema kukamatwa meli ya Suez Rajan Mei mwaka jana na wizi wa mafuta ya Iran uliofanywa na Marekani kwenye meli hiyo Kulitokana na kukamatwa meli ya mafuta ya Marekani yenye jina la Saint Nicholas kwenye maji ya bahari ya Omani. Si vibaya kuashiria hapa kwamba Marekani imekuwa ikitumia uh, mabavu kuutwaa meli zinazopakia mafuta ya Iran na nchi nyingine katika maji ya kimataifa na kuiba mafuta hayo. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Makumi ya maelfu ya raia wamelazimika kuyakimbia makazi yao nchini Msumbiji baada ya kuzuka tena machafuko kaskazini mwa nchi hiyo. Hayo yalisemwa jana Jumanne na shirika la kutetea haki za binadamu la Save The Children na kuongeza kuwa makabiliano baina ya magenge ya wanamgambo na maafisa wa usalama yamesababisha watu 99313 wakiwemo watoto 61,492 kuyakimbia makazi yao katika mkoa wa kaskazini mwa Msumbiji wa Cabo Delgado. Save the Children imeeleza kwamba ghasia hizo zimesababishwa, zimesababisha idadi hiyo kubwa ya watu kuyakimbia makazi yao katika wilaya kadhaa za mkoa wa Cabo Delgado baina ya Disemba 22 2023, na Machi 3 2024. Kabla ya hapo, shirika la Umoja wa Mataifa la kushughulikia wakimbizi UNHCR lilisema kuwa hujuma za makundi ya wanamgambo waliojihami kwa silaha kusini mwa mkoa wa Cabo Delgado huko Msumbiji zimepelekea maelfu ya watu, aghlabu yao wakiwa ni watoto wadogo, kukimbia makazi yao na kukimbilia mahala salama. Mashambulizi ya magenge ya kigaidi na kundi la kigaidi la Daesh au ISIS huko Cabo Delgado yameua maelfu ya watu tangu mzozo ulipozuka mwaka 2017 na kuvuruga miradi ya mabilioni ya dola ya gesi asilia na uchimbaji wa madini. Mwezi Machi mwaka 2021 magaidi nchini Msumbiji waliuteka mji wa Palma wa kaskazini mwa nchi hiyo ulioko katika mpaka wa nchi hiyo na Tanzania na kuua makumi ya watu na kuwalazimisha kuwa wakimbizi watu wengine zaidi ya laki tano na elfu arobaini. Eneo hilo limekumbwa na uasi baada ya kuanza mradi wa gesi wa dola bilioni ishirini mwezi Julai mwaka Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika SADEK ilianza kutuma wanajeshi wake kulisaidia jeshi la Msumbiji kupambana na magaidi hao waliojizatiti kwa silaha kaskazini mwa nchi hiyo. na jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu wa IC imetoa mwito wa kusitishwa mara moja uvamizi na hujuma za kijeshi za utawala haramu wa Israeli dhidi ya eneo la ukanda wa Gaza. Mwito huo umetolewa na mawaziri wa mambo ya nje wa jumuiya hiyo ya ushirikiano wa Kiislamu wa IC waliokutana mjini Jeddah, Saudi Arabia, katika taarifa yao ya mwisho ambapo wametaka kusitishwa kikamilifu na bila ya masharti uvamizi wa utawala wa kizayuni wa Israeli dhidi ya ukanda wa Gaza. Mawaziri wa mambo ya nje wa nchi za jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu OIC pia wametaka kufunguliwa upya kivuko cha mpakani ili kupokea misaada ya haraka ya kibinadamu na kuingizwa kwenye ukanda wa Ghaza bila ya vikwazo. Taarifa hiyo pia imeonya kuhusu hatari itakayotokana na kuendelea jinai na mauaji ya umati yanayofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya watu wa Ghaza mwishoni mwa taarifa hiyo, mawaziri wa mambo ya nje wa OIC wametoa mwito wa kuchukuliwa hatua za kivitendo na jamii kima ya kimataifa ili kuwekea mashinikizo a utawala wa kizayuni ukomeshe mashambulizi dhidi ya Ghaza. Mkutano wa dharura wa mawaziri wa mambo ya nje wa OIC walifanyika mjini Jita, Saudi Arabia jana Jumanne na kwa shabaha ya kujadili hali ya Gaza. Hapo kabla pia Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu ilifanya kikao cha dharura cha kamati yake ya utendaji katika ngazi ya mawaziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama wa OIC mjini Jeddah, Saudi Arabia ili kuhakiki matukio ya hali ya Gaza, kikao ambacho kilifanyika tarehe 18 Oktoba 2023. Na huu ndio mwisho wa taarifa. Habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Na mapende Tehran dhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: matokeo ya miezi mitano ya vita dhidi ya Gaza. Miezi mitano ya vita dhidi ya ukanda wa Gaza ambavyo vilikuwa havijawahi kushuhudiwa tena, imekuwa na matokeo mbalimbali mbali, katika ngazi ya ndani, kikanda na kimataifa. Mwezi wa tano wa vita vya utawala wa Kizayuni dhidi ya ukanda wa Gaza ulimalizika Jumatatu tarehe nne Machi, ambapo vita hivyo sasa vimeingia mwezi wake wa sita. Tokea kuanza kwake hadi hivi sasa, vita hivyo vimekuwa na athari katika nyanja tatu za ndani kieneo na kimataifa. Ndani ya Ghaza kwenyewe, vita hivyo vimesababisha mauaji ya halaiki ya watu. Wizara ya afya Palestina imetangaza kuwa katika kipindi hicho wa Palestina 30,534 wameshaua washahidi na wengine 71,920 wameshajeruhiwa. Miundo mbinu ya Ghaza pia imeharibiwa kabisa. Njaa ndiyo inatawala eneo la Ghaza, na kwa mujibu wa ripoti zilizotolewa Watoto wa Gaza sasa wanalazimika kula chakula cha wanyama. Licha ya machungu hayo yote, lakini mukawama wa wananchi wa Gaza dhidi ya jinai za utawala wa haramu wa Israeli bado haujapungua na unaendelea kama kawaida. Muhamed Alhindi, naibu katibu mkuu wa harakati ya Jihad Alislami ya Palestina, amesema kuhusiana na suala hilo kwamba utawala wa kizayuni umeshindwa kuangamiza mukawama wala kuwakomboa wa mateka wake wanaoshikiliwa na wana mapambano wa Kiislamu wa, wa Ghaza. Katika kipindi cha miezi mitano iliyopita, utawala wa kigaidi wa Israeli umeshindwa kufikia malengo uliyotangaza mwanzoni mwa vita, na hivi sasa umeanzisha operesheni ya mauaji ya kimbari katika ka ukanda huo ndani ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu kwenyewe, yani Israeli, kwa jina ya bandia Migawanyiko, hitilafu na mivutano kati ya baraza la mawaziri la Netanyahu na baraza la mawaziri la vita la utawala wa kizayuni imedhihirika hadharani na jambo hilo sisiri tena. Maandamano yameongezeka katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu, ambapo waandamanaji wanataka kuvunjwa baraza la mawaziri la utawala wa kizayuni wa Israele. Aidha, matatizo ya kiuchumi ya utawala huo hususan ukosefu wa ajira nayo yameongezeka. Uhamiaji kutoka ardhi zinazokaliwa kwa mabavu pia umeongezeka. Tokea kujiri kimbunga cha al Aqsa, operesheni ya kijasusi ya Israele imekuwa ikifeli mara kwa mara, kufuatia kushindwa utawala wa kizayuni kuwaachilia huru na kuwakomboa wa mateka wake. Katika ngazi ya kieneo, vita vya Ghaza vimepelekea kuwekwa kando suala la Palestina na nchi za Kiarabu. Licha ya kuendelea mauaji ya kimbari ya utawala wa kizayuni huko Ghaza, nchi za Kiarabu hazijatoa mashinikizo yoyote muhimu kwa utawala bandia wa Israeli ili usimamishe jinai zake dhidi ya watu wasio na hatia wa Ghaza. Jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu OIC nayo haijachukua hatua yoyote ya maana isipokuwa kufanya vikao visivyo na maana kuhusiana na suala hilo. Yemen ambayo ilipitia kipindi cha miaka minane ya vita vya kidhalimu vya Saudia ya dhidi yake ndiyo imechukua hatua athirifu ya kushambulia na kuzizuia meli zinazoelekea kwenye utawala wa Kizayuni wa Israel. Hatua hiyo imehusilishia matatizo ya kiuchumi utawala wa Kizayuni na wakati huo huo Kutilia shaka madai ya haki za binadamu yanayotolewa na Marekani kwa sababu imekuwa ikifanya mashambulizi dhidi ya Yemen ili kuunga mkono mauaji ya kimbari na jinai zinazofanywa na utawala wa Kizayuni dhidi ya Wapalestina. Hezbollah a Lebanon nayo pia, kwa kufanya mashambulizi upande wa kaskazini mwa ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina zilizopachikwa jina bandia la Israeli, imejaribu kuelekeza baadhi ya operesheni za utawala huo katika maeneo hayo na hivyo kupunguza mashinikizo ya utawala wa Kizayuni wa Israeli dhidi ya watu wa Gaza. Na mwa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, karibuni katika kipindi kingine mnacho kipenda cha baraza la wasikilizaji. Kama kawaida, hapa tuna rundo la maoni ya kila namna kutoka kwa wasikilizaji wetu wa maeneo tofauti. Leo tutaanza na kujibu swali kabla ya kurusha hewani maoni ya wanabaraza. Tuna maoni ya sauti na maoni ya maandishi. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. moja kwa moja leo tunaanza na swali lililoulizwa na mmoja wa wanabaraza wa huko Kigoma nchini Tanzania. Maelezo yenyewe yanasema: ni mimi mwanabaraza la wasikilizaji wa Kigoma, Tanzania. Kwa jina naitwa Swalihina Khatib Khalfani wa Mgaraganza, Kigoma. Najiuliza Irani, mtetezo wa Uislamu duniani, kwa nini wanasema kwa mdomo tu bila kuingia wazima wazima kuwasaidia ndugu zetu wa Gaza kama walivyoingia Marekani kuwasaidia mazayuni wa Marekani. Na wazayuni wakimwaga ugali, Iran na Hamasi nao wamwage mboga, wafuati sheria ya kitabu cha Allah anasema, mumehalalishiwa kisasi. Ya kwangu ni hayo. Naam, Ahmed, swali hilo sawasawa, Asma, na tuanze kwa kumshukuru mwana baraza bwana swali hii na khatibu wa huko Mgaraganza, Kigoma, magharibi kabisa mwa Tanzania, kwa swali lake hilo kimsingi. Lakini Asma, ni jambo lisilopingika, bali liko wazi kabisa kwamba Iran ndiye kiongozi wa kambi ya mukawama ya kupambana na utawala wa kizayuni, hilo liko wazi na Iran inajifaharisha kwa hilo. Ni wazi pia kwamba kama si Iran, leo hii kadhia nzima ya Palestina ingelikuwa imesahauliwa kabisa. Na hilo halina chembia shaka, ndio maana mara kwa mara viongozi wa mirengo yote ya wa Wapalestina hawasiti hata kidogo kulishukuru taifa la Iran kwa uungaji mkono wake kwa kadhia nzima ya Palestina. Mara tu baada ya ushindo wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran mwezi Februari 1979 mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu Imam Khomeini, Mwenyezimungu wa mrehemu, aliwatimua wazayuni nchini Iran, alifunga ubalozi wa Israeli mjini Teherani na kufungua ubalozi wa Palestina. Na kwa zaidi ya miongo minne sasa, taifa la Iran linavumilia mashinikizo, vita na vikwazo vya kila namna kwa sababu tu ya msimamo wake imara wa kuliunga mkono taifa madhulumu la Palestina. Hivyo si sawa kabisa kusema kuwa Iran inaiunga mkono Palestina kwa maneno matupu. Kufikia Palestina mpaka kutundika mabango makubwa kwenye barabara kuu za ukanda wa Gaza za kutangaza kuishukuru Iran kwa uungaji mkono wake mkubwa kwao ni ushahidi kamili kwamba jamhuri ya kiislamu ya Iran iko pamoja na wananchi wa Palestina. Kila mtu anajua kwamba teknolojia ya kuzalisha makombora na silaha mbalimbali walionayo wa Palestina hivi sasa wameipata kwa msaada wa Iran, na bila silaha hizo hivi sasa Gaza zina si Gaza tu bali sehemu nyingine za Palestina, bali hata kibla cha kwanza cha Waislamu yani msikiti wa Al Aqswa isingelikuwa tena kwa jina la Palestina. Ama tukija kwenye maelezo yake kwamba kwa nini Iran haipeleki wanajeshi wake Gaza kama Marekani walivyopeleka wanajeshi wake, hayo maelezo pia hayako makini. Kwa wale wanaojua hali halisi ilivyo na muundo wa kimataifa ulivyo, wataelewa tumekusudia nini hapa. Shukran Ahmed kwa majibu hayo. Tunaendelea na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake. Sasa bwana Abdallah Jumanne wa nchini Tanzania, ambaye anatushukuru kwa kusema asanteni sana redio Teheran, tunafaidika mno na matangazo yenu. Mwanabaraza mwingine bwana Ismail Hussein Majaliwa wa Mikanjuni, Tanga, Tanzania, yeye baada ya kutusalimu anasema, napenda kutoa pongezi zangu kwa nchi ya Afrika Kusini kwa kuwaburuza Waisraeli kwenye mahakama ya kimataifa ya haki. Ama kweli, mmeonyesha ya kuwa kweli mnajali haki za binadamu. Laiti yale mataifa ya Kiarabu ambayo ni wanafiki wakubwa, nasema, yangekuwa pamoja na Wapalestina, Waisraeli wasingechomoka. Ila tunayaomba mataifa mengine ya Afrika yaunge mkono juhudi za Afrika Kusini mimi bado niko huko huko Tanga, Tanzania. Bwana Ali Magema wa mtaa wa Madina ya Zaharau anasema, Marekani ndiye mwanzo wa machafuko yote yanayoshuhudiwa ulimwenguni. Asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, ndugu zangu watangazaji na ndugu zangu wasikilizaji popote katika ulimwengu huu. Mambo haya yanaleta fikra mbalimbali kuhusiana na mambo huko yanaendelea, huyu kuwaua watu na Marekani Uingereza kuingilia eneo hilo. Ile eneo liko uhuru kwa watu wa eneo hilo. E, watu wa eneo hilo ndio wana uhuru wa kuweza kuingilia kufanya mambo yao, wakiweza kurekebisha. Lakini sasa hao wengine wamekuja kuingilia, hao wanafanya makosa na kwa sababu moja tu pale waliposita kumwachia huyo afanya anavyotaka, kumweka huyo utawala wakamwa- na mtazama anakwenda anachukua mali za watu anawaua watu, wakakaa kimya kumwogopa, hata ili kusimamia haki. saa Umoja wa Mataifa yenyewe ndio kama hawa Marekani wa Waingereza Wafaransa watugani? Yani, kwa kweli tukuangalia kwa akili ya busara ya kuona kwamba pale wanafanya nini, wanataka nini? Kwa kweli nashangaa sana watu waeneo ndo wana uwezo wa uwe, kuweza kusimama na kuweza kutoa uamuzi nani aende pale nani asiende pale. Kwa nini anaendelee kuua watu ulimwengu mpia kelele, lakini bado anaua watu wao, wow, Marekani Mwingereza China nani? Aibu ni fedheha, lakini sasa hawajali ha au dao yao ni kuingia kwa nguvu. kilichoko hewani, wapenzi wa wasikilizaji, ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka katika studio hizi za Jami Jam hapa jijini Teheran. Kuna njia mbalimbali za kuwasiliana nasi, ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 9893565487 na email yetu ya Swahili a radio ayaribayare Nambari yetu hiyo ya simu ya mkononi ya plus 989035065487 inaweza kuitumia pia kutupigia simu moja kwa moja, na pia kututumia ujumbe mfupi SMS, ambapo moja ya ujumbe huo tuliotumiwa kwa njia ya SMS kutoka kwa mmoja wa wasikilizaji wetu tutaurusha hewani leo kwenye kipindi hiki cha baraza la wasikilizaji. Vile vile, mpenzi msikilizaji, tunakuomba usiache kujiunga na chaneli yetu ya Telegram ya t Radio Teheran sw na pia kusikiliza matangazo yetu kwenye live stream ya Telegram kwa linki ifuatayo: t Radio Teheran sw live stream. Aidha, usiache pia kutembelea tovuti yetu ya Pars Today ir sw, kama ambavyo tunakuomba pia ujiunge na chaneli yetu ya YouTube ya w Naam, hapa sasa tuna maoni mengine hayo kwa njia sauti. Karibuni kuyasikiliza. Aksanti sana kwa, kwa information nafura, radio kwa na furaha sana redio yenu. Mimi ni mkazi wa Congo DR kwa mashariki ya Kivu na wapenzi salamu mandugu zangu. Naendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni kadhaa ya mwanabaraza mwingine. Hai si mwingine bali ni msikilizaji wetu mtajika bwana Sherali Fadhil kutoka Dar es Salaam, Tanzania, ambaye ameandika eh: sisi jamii kima ya kimataifa ya waungwana walio wengi duniani tunawaambia viongozi wa nchi waliokuwa na mahusiano na wazayuni kwamba mahusiano yao hayo ni ishara tosha ya kuwa wamehongwa na hawa wazayuni ili wavunje haki za binadamu na waunge mkono jinai za utawala huo wa kimabavu. Lakini sisi jamii ya kweli ya kimataifa tunawashauri wa Palestina waungane, washikamane, na wazidi kuwa kitu kimoja na kujipanga vizuri katika ukombozi wa ardhi na kupata uhuru wao. Hakika waungwana wote duniani tunaungana na Afrika Kusini kwa kujitoa muhanga katika kuwapazia sauti wa Palestina, anasema. Enyi wa Palestina, msibweteke katika mapambano yenu, zidini kushikamana na kulinda umoja wenu. Ama katika maoni yake mengine, bwana Sherali Fazel wa Dar es Salaam Tanzania anasema tumeshuhudia viongozi wa nchi mbalimbali za kiarabu wamewatelekeza waarabu wenzao wa Palestina. Yeyote anayefanya hivyo ni katika jamii ya majahil wa kupindukia, Kwani hawajui kuwa jamii ya kweli ya kimataifa ulimwenguni imesimama na ndugu zao wa Palestina? Zile kura za veto zinazopigwa na Marekani kuunga mkono jinai za wazayuni huko Palestina, ndizo tunazopaswa tuzifanye, ni ushahidi kwamba siasa za nje za Marekani ni ubeberu unaohatarisha amani ya dunia nzima, anasema. Kunahitajika nguvu zaidi ya kurekebishwa mfumo wa Umoja wa Mataifa, kura ya veto yenye umoja huo, kura ya veto kwenye umoja huo ni kuvunja haki za binadamu na ni kutojali maslahi ya walimwengu, bali ni kufuata sheria ya msituni: mwenye nguvu tu ndiye mwenye haki. Halafu anasema, kwa hakika kuna haja ya watu kuelimishwa, kuna haja ya mfumo wa Umoja wa Mataifa kubadilishwa haraka sana. Mataifa ya Magharibi yanaotumia Umoja wa Mataifa wa sasa hivi kuhatarisha amani ya dunia hadi kufikia haki za binadamu zinavunjwa au kutumika kwa maslahi ya wa magharibi. Anasema kunahitajika nchi za waungwana kuungana kwa pamoja kwa kudai umoja wa mataifa. Naam, ni maoni yake hayo, bwana Sherali Fadhili, msikilizaji wetu mtajika kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Na, hili ni baraza la wasikilizaji linalokujieni moja kwa moja kutoka katika studio hizi za Jamjam hapa jijini Teheran. Uh, tunaendeleza uh, dira ya baraza la wasikilizaji kwa kuielekeza huko nchini Kenya. Bwana Yahya Hassan Muhammad Shebeh anasema, je, munaona sasa ukweli wa mambo ya kwamba Allah ndiye hakimu mwenye uadilifu? Lakini sisi wanadamu hatujui, kwa nini kusema hivi? nitawapa mfano wa hukumu iliyotolewa na mahakama ya ICJ siku zile, kuhusiana na jinai zinazofanywa na wazayuni. Hukumu hiyo haikuwashurutisha wazayuni kusitisha mashambulizi dhidi ya Wapalestina, na mpaka leo hii bado wanashambulia. Kwa nini mahakimu hawakuamuru mapigano yasitishwe? Huu ni unafiki, anasema. Muda unakwenda kwa kasi, tupatize hapa kusoma japo maoni mamoja ya mwanabaraza bwana Hamza Gomba wa Mwanza, Tanzania, ambaye akisha kutusalimu anasema kiukweli, inauma inauma na kusikitisha sana kuona mauaji wa Palestina yanayofanywa na wazayuni yanaendelea hivi. Umoja wa Waislam na wa Waarabu upo kweli? Mbona jinai zinazidi na hamtaki kutia maamuzi yenye majibu makali? Mnabaki kulaani bila vitendo. Acheni uoga kama kufa tutakufa tu siku moja. Tuchukue maamuzi na sisi ya kuwaua wazayuni popote walipo. Hamwaoni wao wanavyoungana na Marekani na Waingereza kuwashambulia Wayemen wanaowatetea wa Palestina wanaopambania haki yao? Naam, ni maelezo yake hayo Bwana Hamza Gomba wa huko Mwanza nchini Tanzania. Lakini na muda wa baraza la wasikilizaji nao umemalizika kabisa. Fundi mitambo wetu alikuwa ni yule yule wa kawaida, Leila Kimani, pembeni yangu hapa ni yule yule Asumahanikhanima Muhammad, nami ni Ahmed Rashid. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tumepokea baadhi ya maoni yenu hapa, wapenzi wasikilizaji, akiwemo yako bwana Sherali Fazul wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye umesema enyi OIC oh, mwito wenu hauna nguvu kutokana na kwamba mmejisambaratisha wenyewe umma na kusambaratisha umma wa Kiislamu. Anasema mmelifanyia khiana taifa la Palestina kwa miaka sabini na tano sasa. Bwana Idris Malia Mungu wa Mombasa, Kenya yeye anasema, jeshi la Kiislamu la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, hongera sana kwa kuikamata meli hiyo ya Marekani. Bwana Kipada Mc Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania yeye ana maoni yake mengi hapa ya tutatumia katika baraza la wasikilizaji insha Allah. Anasema Hizbullah, tunaungana pamoja na mwito wetu, fanyeni mashambulizi makubwa zaidi yenye kuleta taathira kubwa zaidi ni vita dhidi ya wavamizi Israel hadi wakomeshe vita vyao huko Gaza. Maoni mengine tutayatumia katika uh, kipindi cha baraza la wasikilizaji insha Allahu Taala. Hapa ni kukumbushia ni baadhi ya yale tuliokuwa nao katika taarifa ya habari usiku huu, kabla ya kuingia katika sehemu iliyobakia ya matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Harakati Hezbollah, Lebanon imetangaza kwamba imekitwanga kwa makumi ya makombora ya Katyusha kitongoji cha walowezi wa kizayuni cha Kfar Blom cha kaskazini mwa ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na wazayuni ili kuwaunga mkono ndugu zao wa Ghaza. Waziri wa mambo ya nje wa Nigeria amesema vita na mauaji ya kimbari yanayoendelea kufanywa na Israel dhidi ya Wapalestina, hasa wa ukanda wa Ghaza, haviwezi kuhalalishika kwa njia yoyote ile. Jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu wa AIC imetoa mwito wa kusitishwa mara moja uvamizi na hujuma za kijeshi za utawala haramu wa Israel dhidi ya eneo la ukanda wa Ghaza. Jeshi la majini la Irani limefanikiwa kukamata meli ya kubebea mafuta ya Marekani kwenye ghuba ya Uajemi. Na makumi ya watu wamekimbia makazi yao kaskazini mwa Msumbiji kutokana na machafuko ya kutumia silaha na mkaribuni. Sasa, wapenzi wasikilizaji, kutegea sikio kipindi cha Hikma za Najul Balagha, kitafuatiwa na dua ya Shabani Moda. Ukiruhusu utakuwa pia na kipande cha kasida. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo hayabannuril <tipi> Assalamu alaykum wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya 57 ya mfululizo wa makala hizi fupi fupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imam Ali bin Abi Talib alayhi salam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha. Tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Ingawa hii ni sehemu ya 57 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya 50: qulubu rijali wahshiyatun, faman taalaqaha aqbalat alaih Nyoyo za watu ni zenye shaka shaka na woga, muda wote huelekea kwa anayezizoeza na kuzifanyia upole. Katika hikma hii iliyojaa mafunzo, Imamu Ali alaihi ssalam anatupa somo muhimu la namna ya kuziteka nyoyo na kuvutia marafiki kiujumla. Hapa Imamu anazungumzia uhalisia wa mambo kwamba nyoyo za watu muda wote zina woga na wasiwasi na huwa zinamtilia shaka mtu mgeni ambaye hazijamzoea. Hivyo, njia bora kabisa ya kuvutia nyoyo za watu ni kuzionyesha mapenzi na ukarimu, na mara linapofanyika hilo, utauona moyo wa mtu unalainika na kuvutika kwa mtu huyo. Maumbile ya mwanadamu ni kupenda aone anapendwa na anaheshimiwa. Unapomwonyesha mapenzi, moyo wake hulainika haraka. Lakini mtu anapoona hapendwi huiona dunia ni mzigo mkubwa kwake, hujiona mpweke na hukata tamaa, na yuko tayari kufanya kila analoweza ili kuvutia mapenzi ya wengine kwa gharama yoyote ile. Maumbile ya mwanadamu kiasili ni maumbile safi kama yalivyoumbwa na Mwenyezi Mungu, hayo ya moyo safi ndiyo maumbile ya dhati ya kila mwanadamu, na muda wote kiumbe huyu huwa ana kiu ya kupendwa na kupenda Toban. Kupenda na kupendwa si kazi rahisi kwa watu wengi, hasa wale ambao hawajui maana ya mapenzi. Watu wa namna hiyo hujihisi muda wote kuwa wametengwa, lakini wanapoendewa kwa moyo safi, hata na wao nao nyoyo zao hulainika. Mfano wa wazi unaonekana wakati mtu anapohamia katika mji au kitongoji kipya Mtu huyo huanza kwa kujiweka mbali na majirani zake, lakini kama majirani hao watamkaribisha vizuri na kumwonyesha mapenzi, huhisi wamempa zawadi kubwa, na moyo wake hufunguka. Katika dhati yake, mwanadamu ni mtu wa kuishi kijamii na hawezi kabisa kuishi peke yake. Maendeleo yote ya mwanadamu yanaonekana chini ya kivuli cha jamii yake. Tabia hii haina maana kwamba amwonyeshe mapenzi mtu yoyote tu bila ya kumjua undani wake. Baadhi ya wakati mtu anaweza kuwa ni adui yako aliyekusudia kukudhuru, hivyo kuchukua tahadhari ni jambo la wajibu. Suala la mapenzi nalo linahitaji kuandaliwa mazingira yake, ni hivyo hivyo uadui nao una maandalizi yake. Kila siku na kila mmoja wetu huwa tunapata fursa nyingi za kuonyesha na kuonyeshwa mapenzi na waliotuzunguka, hasa watu wetu wa karibu. Njia bora kabisa ya kuonyesha mapenzi ni kutekeleza nasaha za Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliyetufundisha kwamba tunapokutana na ndugu yetu Mwislamu, tumpokee kwa bashasha, tumweke mahala pazuri na tumwite kwa jina analolipenda kabisa. Tusisahau kwamba unapompenda mwenzako kwa dhati, mapenzi hayo humwathiri sana hata katika mapenzi yake na watu wengine, na watu hao wengine nao huathiriwa na mapenzi yake hayo na kuwaonyesha wengine mapenzi makubwa. Tahamaki jamii nzima inaishi kwa kupendana. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Ewe Mola wangu, nikana kwamba pekee nafsi yangu imenisimama mbele yako, imestiriwa kwa wema wa utegemevu wangu kwako, nikatamka ya laiki yako na ukanitanda kwa msamaha wako. Ewe Mola wangu, ukinisamehe ni yupi au lawa hilo kuliko wewe? na iwapo ajali yangu imekaribia na mali yangu haikunikurubisha kwako, basi nimejalia kuungama kwangu, dhambi zangu ni wasila wangu kwako. Ilahi, Nimeikosea nafsi yangu kwa kuielekea, basi welewa, iwapo hutaisamehe, ewe Mola wangu. Wema wako muda wa uhai wangu haukukoma, basi usinikatizie wema wako katika kufa kwangu, ewe Mola wangu. Vipi nitamauke juu ya ulinzi wako mwema, baada ya kifo changu? muhisabu mtenda dhambi aliyefunikizwa ni ujinga wake. Mola wangu, duniani ulinistiria dhambi zangu, na mimi ni muhitaji zaidi wa kustiriwa hayo kwako katika akhira. Ewe Mola wangu, tayari umenitendea vizuri kwa kutodhihirisha mbele za awaye kati ya waja wako wema, basi usinifedheheshe siku ya Kiyama mbele za wenye kunishuhudia. Ilahi juduka basata amali wa afuka afdhalu min amali ilahi fasurrani bilikaika yawma taqdi fihi baina ibadi Ewe Mola wangu, upaji wako umenipanulia tumaini langu, na msamaha wako ni bora kuliko mali yangu. Mola wangu, basi nifurahishe nifikapo kwako siku ya kuhukumu baina ya waja wako. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at IRIB ir mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio ata ya raib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 tano nne nane saba anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PoBox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.