Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratu Tauba, aya ya ishirini na nane hadi ya ishirini na tisa. Tul wa kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, enyi mlioamini hakika washirikina ni najisi, kwa hivyo wasiukaribie huo msikiti mtukufu baada ya mwaka wao huu. Na kama mkihofia umaskini, basi karibuni hivi, Mwenyezi Mungu atakutajirisheni kwa fadhila zake akipenda. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hekima. Piganeni na wale wasiomwamini Mwenyezi Mungu wala siku ya mwisho wala hawaharamishi alivyoviharamisha Mwenyezi Mungu na mtume wake wala hawashiki dini ya haki miongoni mwa wale waliopewa kitabu, piganeni nao mpaka watoe kodi kwa hiari yao hali wametii. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale yanapokufikieni matangazo haya asubuhi ya leo, ikiwa leo ni Jumatano tarehe 25 ya mwezi Shaban mwaka elfu moja mia nne na arobaini na tano kwa kalenda ya Kiislamu, ikiwa zimebakia siku chache tu kabla ya kuingia mwezi mtukufu wa Ramadhan, sawa na tarehe 6 Machi mwaka elfu mbili na ishirini na nne miladia. Kukuleteni matangazo haya asubuhi uh, ya leo ni mtangazaji wako wa zamu Salum Bendera. Tunasikika kupitia satelit na internet Anwani yetu ya intaneti ni pastoday.ir/sw. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ar .ir. Ama asubuhi, mpenzi msikilizaji, tunasikika pia kupitia Maarifa FM ya huko uh, Tanga, Tanzania, na asubuhi uh, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa na vipindi vya darsa ya Quran, udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki, makala kuhusu njama za Israel na Marekani na makala ya leo katika historia. Tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Teheran, sawa na mbili kamili asubuhi huko Afrika ya Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Amiri Abdullahian asema utawala wa kizayuni wa Israel unataka kufuta historia na utambulisho wa taifa la Palestina. Wataalamu wasema baada ya siku 150 Israel haijafikia hata lengo moja la kijeshi katika vita vya Gaza. Na Hamas yaitoa maanani ripoti ya Umoja wa Mataifa ya madai ya ukatili wa kingono operesheni Oktoba 7. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari eh, kutoka hapa nchini. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema hatua hatari inayofuatiliwa na utawala wa kizayuni wa Israel kufuta historia na utambulisho wa Palestina katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu. Hussein na Amir Abdulahyan amesema hayo jana usiku pambizoni mwa kikao cha Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC mjini Jidda, Saudi Arabia, na kueleza kuwa ombi letu la wazi kwa nchi za Kiislamu lilikuwa ni kukata uhusiano wa kidiplomasia na utawala wa kizayuni wa Israel haraka iwezekanavyo, kuacha kutuma bidhaa na kutonunua bidhaa kutoka kwa utawala huo ghasibu. Katika ngazi ya serikali za Kiislamu, Abdula Hiani amesema hakuna tofauti kubwa kimitazamo katika kueleza misimamo ya nchi za Kiislamu katika kuunga mkono Gaza. Lakini Palestina inacho kihitaji leo hii ni kutoridhika na matamshi ya kisiasa. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran amebainisha kwamba hii leo wamarekani wanazungumzia kuhusu misaada ya kibinadamu. Hizi ni hatua za kujionyesha tu, kwani katika vita hivi Marekani iko upande wa Israeli, bali Marekani ina jukumu la kuongoza na kusimamia vita hivyo. Abdullah yani kadhalika amesisitiza kuwa utawala wa kizaini wa Israel unapaswa kupandishwa kizimbani katika mahakama ya kimataifa ya jinai ICC kutokana na kutenda jinai za kivita. Waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya kiislamu ya Iran jumanne jana alielekea Jida, Saudi Arabia kuamini na ajili ya kushiriki katika kikao cha dharura cha mawaziri wa mashauri ya kigeni wa jumuiya ya ushirikiano wa kiislamu OIC kuhusu Gaza ambapo alihutubia pia katika mkutano huo. Wataalamu wa masuala ya kijeshi wanasema baada ya kupita siku 150 utawala wa Kizayuni wa Israel haujaweza kufikia malengo uliotangaza kuwa sababu ya kuanzisha vita dhidi ya ukanda wa Gaza, licha kuua maelfu ya Wapalestina, kujeruhi maelfu ya wengine mbali na mamia ya maelfu waliowachwa bila makazi pamoja na kugeuza ukanda huo kuwa eneo la magofu. Tahani Mustafa, mchambuzi mwandamizi katika taasisi ya kundi la kimataifa la migogoro, International Crisis Group, amesema Israel haijaweza kutimiza hata lengo moja la kijeshi ililokusudia kulifikia huko Gaza. Kwa mujibu wa tathmini ya Mustafa, Tawi la kijeshi la Hamas halijaathiriwa hata kidogo. Mtaalamu huyo ameongeza kuwa Israeli ina jeshi ambalo halijui jinsi ya kusababisha hasara kwa adui na linadhoofika kimorali kwa urahisi sana, na kwamba mgawanyiko mkubwa sasa unaonekana kati ya jeshi hilo na uongozi wa kisiasa wa utawala huo. Aidha, amesema utawala wa kizayuni unakabiliwa pia na tatizo la kupoteza uaminifu na itibari Kutokana na madai yake mengi uliyotoa hapo awali kuonekana kuwa ni kipuuzi. Miongoni mwa madai hayo ni kusema ngome kuu ya kijeshi ya Hamas iko kaskazini mwa Gaza, lakini haukuweza kuthibitisha hilo, lakini baadaye ukadai kuwa unalazimika kuelekea kusini katika mji wa Rafah, kwamba huko ndiko ziliko bataliani nne za mwisho za kundi hilo. Hata hivyo dai hilo pia halijaweza kuthibitishwa hadi sasa. Andreas Krieg, mhadhiri mwandamizi katika kitivo cha mafunzo ya usalama katika chuo cha King's College London, yeye anaamini kwamba Israel haijapata mafanikio ya maana na inaendesha vita bila maono au mkakati ulio wazi naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujeni kutoka hapa Tehrani, dha Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Spika wa Bunge la Uturuki Noman Kurtmus ametoa mwito kwa ulimwengu wa Kiislamu kusimami kusimama na Palestina katika mapambano yake dhidi ya kukaliwa ardhi zake kwa mabavu na mauaji ya kimbari. Kurtumulus ameuambia mkutano wa 18 wa PUIC, muungano wa mabunge ya nchi wanachama wa jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu OIC uliofanyika nchini Ivory Coast kwamba ningependa kueleza kwamba ulimwengu wa Kiislamu unapaswa kuwa tayari kwa mapambano makali sana kwa ajili ya Palestina katika kipindi kijacho. Aidha amesema suala la Palestina linapaswa kuwa suala nambari moja la ulimwengu wa Kiislamu na moja matatizo ya kimsingi zaidi ya wanadamu. Spika wa bunge la Uturuki ameendelea kueleza kwamba hasa baada ya Oktoba saba utawala wa kizayuni wa Israeli unaendelea kufanya mauaji ambayo hajawahi kushuhudiwa katika historia ya mwanadamu, na akaongezea kwa kusema kwa bahati mbaya, wakati tunazungumza hapa, kuendelea kwa mashambulizi huko Gaza ambako makumi ya ndugu zetu wameuliwa shahidi si hali inayoweza kuzuiwa kwa maneno matupu. Aidha ameongeza kuwa ulimwengu wa Kiislamu unapaswa kushadidisha mapambano kwa ajili ya kadhia ya Palestina sambamba na kutumia nguvu zake ili kuitenga serikali ya Israeli katika mfumo wa kimataifa na kufikia umoja baina ya nchi za Kiislamu. Kadhalika, spika wa bunge la Uturuki amesema, tunaweza tukawa na tofauti za kisiasa, tunaweza tukawa hatukubaliani katika baadhi ya mambo, lakini katika msimamo wetu wa jumla tunahitaji kuungana na kuunganisha safu zetu katika masuala ya kimsingi yanayohusu jamii za Waislamu. Harakati ya mukawamo wa kiislamu wa Palestina, Hamas, imekanusha madai yaliyomo kwenye ripoti ya Umoja wa Mataifa inayodai kwamba wapiganaji wa harakati hiyo mukawamo wa Palestina walifanya ukatili wa kingono wakati wa operesheni ya mashambulio waliyotekeleza dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel mnamo Oktoba 7 mwaka jana. Katika taarifa iliyotolewa jana Jumanne, Hamas imesema ripoti ya Pramila Paten, mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa kuhusu ukatili wa kingono haikuambatanisha ushuhuda wowote kutoka kwa wale inaowaita waathirika wa matukio hayo. Taarifa ya Hamas imeeleza kwamba Paten ametegemea taasisi za Israeli, askari wa na mashahidi ambao walichaguliwa na mamlaka ya utawala huo ghasibu ili kufanyikisha jaribio la kuthibitisha mashtaka hayo ya uongo ambayo imekanushwa na na chunguzi zote zilizofanywa ah. Ripoti hiyo iliyotolewa siku ya Jumatatu ilidai kwamba imepata hoja za kuifanya iamini kwamba ukatili wa kingono ulitokea siku hiyo Oktoba ah. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas imesisitiza katika taarifa yake kwamba tuma hizo za uongo hazitafaulu kuficha ukweli wa kutisha wa jinai za wazayuni zinazoendelea kufanywa katika ukanda wa Gaza na kusababisha mauaji ya karibu wa Palestina elfu arobaini, wengi wao wakiwa wanawake, watoto na raia na Dmitrie Medvedev, naibu mwenyekiti wa baraza la usalama wa taifa la Rasia, amesema Ukraini ni sehemu ya nchi hiyo na amefutilia mbali suala la kufanya mazungumzo ya amani na uongozi wa sasa wa Ukraini. Medvedev amesema hayo alipohutubia tamasha la vijana katika mji wa kusini wa Sochi na kusisitiza kuwa Rasia itaendeleza kile alichokiita operesheni maalum ya kijeshi hadi upande wa pili utakaposalimu amri. Rais huyo wa zamani wa Rasia, aliyewahi vilevile kuwa waziri mkuu wa nchi hiyo, amezungumzia pia kile alichokiita sehemu za kihistoria za Rasia ambazo amesema inapasa zirudi nyumbani. Dmitri Medvedev ametoa hotuba hiyo akiwa mbele ya ramani ya Ukraine ambayo inaonyesha nchi hiyo kama sehemu ndogo sana isiyo na bahari iliyobanwa na Poland, huku Russia ikiwa imedhibiti kikamilifu pwani yake mashariki, kusini na bahari nyeusi, huku akishangiliwa na hadhirina. Naibu mwenyekiti wa baraza la usalama wa taifa la Russia, ameendelea kueleza kuwa mmoja wa viongozi wa zamani wa Ukraine alisema wakati fulani kwamba Ukraine sio Russia. Dhana hiyo inapasa itoweke milele. Hakika Ukrain ni Rasia. Medvedev ametamka bayana kuwa haitawezekana kufanya mazungumzo ya amani na uongozi wa sasa wa Ukrain chini ya Rais Volodimir Zelenski. Aidha, amesema serikali yoyote ya baadaye ya Ukrain ambayo itataka mazungumzo itahitaji kutambua kile alichokiita hali halisi mpya iliyopo akizungumzia uhusiano wa mashariki na magharibi medvedev amesema uhusiano wa rasia na marekani umekuwa mbaya zaidi kuliko wakati wa mgogoro wa makombora ya cuba wa mwaka elfu moja mia tisa na sitini na mbili na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu nam mpenzi msikilizaji baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu ni wa saa sasa wa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi hii unatupia jicho indhari ya asasi za kimataifa kuhusu kushtadi njana umasikini nchini afghanistan Kupungua kwa misaada ya kimataifa nchini Afghanistan kumepelekea kushadidi umasikini na njaa katika nchi hiyo. Katika ripoti yake, shirika la mpango wa chakula duniani WFP limeeleza kuwa kuna watoto na kina mama milioni nne wanaokabiliwa na utapia mlo nchini Afghanistan, ambao umezidishwa no, na umasikini na njaa katika nchi hiyo kutokana na kupunguzwa kwa misaada. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu misaada ya kibinadamu OCHA imetangaza kuwa mipango mingi ya misaada nchini Afghanistan inakabiliwa na, na mkwamo kutokana na ukata na uhaba wa bajeti. Shirika la mpango wa chakula kumradhi, ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu misaada ya kibinadamu kwa kifupi OCHA imeongeza kuwa kati ya dola bilioni tatu na nusu zinazohitajika kwa ajili ya msaada nchini Afghanistan mwaka huu ni dola milioni 87 pekee ndizo zimetolewa na kupatikana hadi sasa. Hapo awali, ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu misaada ya kibinadamu ilisema kuwa kutokana na ukosefu wa usawa na udhaifu uliopo, ikiwa ni pamoja na ukosefu wa huduma za kijamii na afya, Afghanistan inakabiliwa na mgogoro mkubwa wa kibinadamu. Kwa mujibu wa takwimu za Umoja wa Mataifa, zaidi ya theluthi moja ya watu milioni 40 wa Afghanistan wanakabiliwa na ukosefu wa chakula. Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, amethibitisha kuwa umoja huo hadi sasa umetoa sehemu ndogo tu ya bajeti inayohitajika ili kukabiliana na mgogoro wa kibinadamu huko nchini Afghanistan. Hii si mara ya kwanza kwa taasisi za kimataifa zikiwemo zile zenye uhusiano na umoja wa mataifa kuonya kuhusu kuzorota kwa usalama wa chakula nchini Afghanistan sambamba na kushadidi mzozo wa njaa kwa mamilioni ya watu nchini humo. Baada ya wanamgambo wa Taliban kushika tena hatamu za uongozi nchini Afghanistan mnamo Agosti mwaka 2021, mambo mbalimbali yalisababisha mbali usalama wa chakula kuhatarishwa hatua kwa hatua katika nchi hiyo kuzuiwa kwa takriban dola bilioni kumi mali ya Afghanistan na serikali ya Marekani kwa kisingizio cha kuingia madarakani wanamgambo wa Taliban na kupungua uwezo wa kifedha wa kundi hilo wa kuagiza chakula kutoka nje kulipelekea kushuka kwa kiasi kikubwa kwa viashiria vya kiuchumi nchini Afghanistan, bei ya bidhaa muhimu na za kimsingi na pia kupunguzwa sana au kukatwa kabisa misaada ya kimataifa ambayo ni moja ya sababu kuu za nchi hiyo kukabiliwa na tatizo la njaa na hivyo kuhatarisha usalama wa chakula. Katika mazingira haya, serikali ya Taliban haijatoa mwanya wa kupunguzwa mashinikizo ya kimataifa dhidi ya Afghanistan kutokana na kungang'ania ya misimamo yake na utekelezaji wa sera za mibinyo ikiwa ni pamoja na kupiga marufuku wanawake kufanya kazi na mashirika yasiyo ya kiserikali. Kwa hakika majumuia ya mashinikizo ya nje na ya ndani yameiweka Afghanistan katika kundi la nchi saba ambazo raia wake wanakabiliwa na bala njano, umasikini mkubwa. Afghanistan imewekwa katika orodha ya nchi masikini na zenye njaa. Katika hali ambayo kutokana na muundo na asili ya watu wake katika kilimo na ufugaji, endapo kutaandaliwa mipango kidogo tu ya kiakili katika sekta ya kilimo, inaweza kwa urahisi, sio tu kukidhi mahitaji yake ya chakula, lakini pia kuwa ghala la nafaka la eneo hili. Wataalamu wengi wanaamini kwamba uendelezaji wa kilimo mbadala badala ya kasumba ambao ulipendekezwa na Jamhuri ya Kiislamu ya Irani zaidi ya miongo miwili iliyopita bado ni suluhisho bora zaidi la kuiokoa kichakula Afghanistan kutokana na mgogoro mbaya wa sasa inayokabiliwa nao. Kwa hivyo inaonekana kwamba kuundwa serikali imara nchini Afghanistan na kuimarisha umoja wa kitaifa na kuibua harakati kubwa katika sekta ya kilimo na viwanda ndio njia pekee ya kuinasua Afghanistan kutoka katika hali ya sasa. <muchas> Redio Tehran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Teheran, tukiwa tunasikika kupitia satellite na internet, na vilevile katika masafa FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM, sauti ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga. Hello. Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu kwa taufiki yake Mola Karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na ishirini na tatu na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya sitini na nane Siku utakapowekwa wazi mundi na wataitwa kusujudu lakini hawataweza. khashi'atan absaruhum tarhaquhum dhilla wa qad kanu yud'auna ila as-sujudi, wa hum salimun, macho yao yatainama chini unyonge na udhalili utawafunika na kwa hakika duniani walikuwa wakiitwa wasujudu walipokuwa wazima, lakini walikataa. Aya hizi zinazungumzia hali ya washirikina siku ya Kiyama na kueleza kwamba woga na hofu zitawajaa watu hao mpaka kufika hadi kama isemwavyo katika methali ya Kiarabu mundi wa mguu wa mtu Unaonekana waziwazi ikiwa ni sawa na usemavyo msemo wa Kiswahili kuwa maji yamefika shingoni, na hali imekuwa ngumu na nzito mno kwa watu hao. Wakiwa katika hali hiyo, majuto, fedheha na tahayuri zitazigubika nafsi za washirikina, nao wataishia kuinamisha macho yao chini wakiwa katika hali ya unyonge na udhalili mkubwa. Katika mazingira hayo magumu na ya kuogofya, waumini wataporomoka chini kusujudia adhama ya Allahu Jalla Jalalu, lakini washirikina na makafiri hawataweza kuporomoka chini na kusujudu kwa sababu walipokuwa duniani wakiwa wazima na afya zao kila walipoitwa na kulinganiwa wasali na kumsujudia Mwenyezi Mungu Mola muumba wa ulimwengu walikataa kufanya hivyo kutokana na kiburi, uasi na ukaidi. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba wale ambao hapa duniani wanamwasi Allah subhanahu wa ta'ala na kuhalifu maamrisho yake kwa kujiona majabari wenye nguvu na mamlaka ya kudhibiti kila jambo watakuwa duni, wanyonge na madhalili mno siku ya kiyama kiasi cha kutoweza hata kuinua macho yao na kuangalia mbele yao. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa siku ya kiyama ni siku ya kudhihiri sura halisi ya amali za watu. Mtu ambaye hapa duniani hataki kumsujudia Allah subhanahu wa ta'ala, siku ya Kiyama pia hatoweza kukigusisha kipaji chake cha uso na ardhi kumsujudia Mola muumba na kuonyesha hushu na unyenyekevu mbele yake. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba, maadamu tunasiha na afya tuienzi thamani ya uzima wa kiwiliwili tuliojaaliwa na kujitahidi kuitumia kuonyesha uja wetu na kumtii mola wetu Allah subhanahu wa taala. Tunaiendeleza darsa yetu kwa aya ya 44 na na 45 ya sura yetu ya al-Qalam ambazo zinasema: fdharni wmn ykahibu bhada ladith snstdrijhum mn aihu la ylamun, basi niache na wanaokadhibisha maneno haya tutawavuta kidogo kidogo kuielekea adhabu kutokea mahali wasipopajua, wumli wa lhm inna kaydi mati, na ninawapururia muhula, hakika mipango yangu ni imara. Aya hizi zinabainisha njia anayoitumia Allah Subhanahu wa Ta'ala kuamiliana na watu waasi na wanaotakabari na kueleza kwamba baadhi ya watu wanaokadhibisha na kukanusha wito na ujumbe wa mitume wa Mwenyezi Mungu ukweli wa Qur'an na aya zake Mola, kutokana na inadi, ubishi na ukaidi. Lakini pamoja na hayo Allah Subhanahu wa Ta'ala hawaghadhibiki wala hawateremshi adhabu hapa duniani, bali huendelea kuwateremshia neema zake kwa kufanyiwa hivyo wakanushaji na wakadhibishaji hao wa haki hudhani kwamba Mwenyezi Mungu mtukufu ameghafilika na wayafanyayo au wao ni wastahiki wa kufaidika na neema hizo walizo nazo, lakini ukweli na uhakika ni kwamba hiyo yenyewe ni aina mojawapo ya adhabu ya Mwenyezi Mungu ya hapa duniani kwa sababu yeye mola anaamua kuwaacha watu hao kama walivyo, ili waghariki kikamilifu kwenye lindi la raha na starehe za dunia na kuzidi kujiongezea rundo la maovu na madhambi kwenye madaftari ya amali zao, kwa kuachwa hivyo na bila wenyewe kulitambua hilo. Watu hao hulijongelea na kulikaribia hatua kwa hatua shimo la maangamizi mpaka wakashtukia neema walizopewa na Allah zimewaondokea zote ghafla, wakabaki wanaungulika kwa majuto na kuishia kwenye adhabu ya Mola. Imamu Jaafar Sadiq alayhi salam amesema: "Kama itafanywa dhambi na aliyeifanya akawa anaendelea kuwa katika raha na kukunjukiwa na neema, basi hiyo ni ishara ya istidraji ya Mwenyezi Mungu katika adhabu, yaani kuvutiwa kidogo kidogo bila ya mtu kujijua." Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba Qur'an ni maneno ya Allah na mtu yeyote anayeyakadhibisha na kuyakanusha ajue ameamua kukabiliana na yeye Mola, na mtu kama huyo ameandaliwa adhabu kali. Funzo jingine tunalopata kutokana na ya hizi ni kuwa kuteremshwa neema kwa watenda mabaya na wakanushaji wa haki hakumaanishi kuwa hiyo ni ishara ya kukirimiwa na kurehemewa watu hao na Allah. Wakati mwingine sababu ya kufanywa hayo ni kuamua kuwapa fursa na muhula waovu na wafanya madhambi. Waaidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba kumsahau Mwenyezi Mungu na aya zake huwa sababu ya mtu kughuriwa na kuhadaiwa na neema, raha na starehe za kupita za dunia na matokeo yake ni kufikwa na adhabu ambayo hakujiandaa nayo wala hakuitarajia, Subhanallah. Saa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya 46 na 47 za sura yetu ya al-Qalam, ambazo zinasema: Am tasaluhum ajran fahum min maghramin muthqalun, au wewe unawaomba ujira na wao wanaelemewa na gharama Fahum yaktubun au wanayo elimu ya ghaibu na wao wanaiandika Aya hizi tulizosoma zinaibua masuali mawili katika muundo wa kuhoji. Moja ya masuali hayo ni kwamba kumkadhibisha na kumkanusha mtume wa Allah na Qurani tukufu kunakofanywa na washirikina ni kwa sababu yeye mtume wa Mwenyezi Mungu ametaka malipo ya ujira kwao kwa ajili ya ujumbe huo aliyokuja nao, na kwa hivyo imekuwa uzito kwa wao kutoa ujira huo, ijapokuwa kazi ya mitume mfano wake ni kama ilivyo kazi ya waalimu na walezi wa jamii lakini ili kutoapa sababu na kisingizio wapinzani, hakuna mtume hata mmoja aliyewahi kudai malipo kwa watu wake kwa sababu ya mwongozo na uongofu aliyowafikishia. Na suali la pili linalotolewa na aya hizi ni kuwa, wao washirikina, wameweza kwa kupitia kwa makuhani kuifikia ghaibu wakajiandikia wenyewe wahi wa Mwenyezi Mungu na siri za ghaibu kiasi cha kuhisi hawahitaji wala hawana haja ya Qur'an. Ni dhahiri kwamba jawabu za maswali yote hayo mawili ni hapana, na wala hakuna kisingizio chochote cha maana kilichotolewa na washirikina kukikataa na kukipinga kitabu cha Mwenyezi Mungu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba watu wanaofanya kazi ya tablighi ya kuwalingania na kuwafunza watu mafundisho ya dini kama alivyokuwa Mtume wa Allah, nao pia wanatakiwa wasiombe wala kudai malipo yoyote kwa sababu ya tablighi ya dini waliofanya. La, kama watu wenyewe wataamua kuwatunukia au kuwazawadia kitu kwa mapenzi yao wenyewe, hakuna pingamizi yoyote ya kukikubali na kukipokea. Funzo nyingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa njia pekee ya uhakika kwa ajili ya kutambua mambo ya ghaibu yaliyofichika katika elimu na tajiriba ya mwanadamu ni wahi wa Mwenyezi Mungu walioteremshiwa mitume na vitabu vya kuaminika vya mbinguni, si maneno ya waaguaji na makuhani au njozi na ndoto za watu. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya elfu moja na ishirini na tatu ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atuonyeshe haki na atupe taufiki ya kuifuata Tunasonga mbele na matangazo yetu asubuhi ya leo, na hiyo ilikuwa ni darsa ya Qurani iliyotayarishwa na kuletwa kwenu na Abdul Fattah Musa Idi. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki katika dira ya macho yetu magazetini. Dira ya macho yetu magazetini asubuhi ya leo Jumatano, tarehe 6 Machi mwaka elfu mbili na ishirini na nne Inaanzia nchini Uganda na habari ya kwanza inayodondoa katika gazeti la Daily Monitor inahusiana na kufikishwa katika mahakama kuu wafuasi 11 wa chama cha upinzani cha NUP cha Bobi Wine. Linaandika wafuasi 11 wa chama cha NUP wanaotumiwa kwa ugaidi wamefikishwa katika mahakama kuu. Watumiwa hao wanajumuisha watu tisa waliotiwa mbaroni Mei 8 mwaka jana 2023 na wengine wawili walioongezewa katika mashtaka hayo tarehe 20 ya mwezi uliopita Februari. Limeandika pia kuwa serikali yafuta mashtaka dhidi ya watu wa Jenerali Kaihura. Habari ya serikali ya Uganda kusukuma mbele gurudumu la makubaliano ya ujenzi wa bomba la mafuta kati yake na Tanzania imeakisiwa pia na gazeti hili la Daily Monitor. Kadhalika linaandika mkaguzi mkuu wa serikali ya Uganda amefungua uchunguzi kuhusiana na rushwa katika bunge la nchi hiyo. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa New Vision inahusiana na hatua ya chama tawala cha Uganda, NRM, kutangaza utayari wa mazungumzo ya kufanyika ya kufanyia marekebisho sheria za uchaguzi. Baadhi ya vichwa vya habari vinavyoonekana katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili vinasema: Je, mpuga atatupwa nje ya kamisheni ya bunge watu waliokuwa wakituhumiwa pamoja na Jenerali Kaihura wafutiwa mashtaka, na Rais Museveni apokea hati za utambulisho za mabalozi wapya watano. Na habari inayodondoa katika gazeti la Independent inasema Martin Okoth Ochola, mwenye umri wa miaka 65, aliyekuwa mkuu wa jeshi la polisi nchini Uganda, amekabidhi ofisi huku akisubiri uamuzi wa Rais Yoweri Museveni kuhusu inspekta jenerali mpya wa polisi. Nikitoka nchini Uganda naelekea nchini Tanzania, nikianza na Nipashe na baadhi ya habari zake zinasema: Mwinyi baba hakuwacha wosia pa kumzika. Askari wadaiwa kumjeruhi mtoto kwa risasi. Uzuchu alikoroga adhibiwa, aomba radhi, asamehewe. Rais Samia kusikiliza kero kila mwezi kwa kutumia kofia CCM. TFF yatoa siri simba na yanga kuwika. Uh, kaf na mkutano wa ACT. Kinana asema rais kanituma niwaambie uchaguzi uhuru waja. Habari zilizotamalaki katika ukurasa wa mbele wa habari leo zinasema Rais Samia ataka uwekezaji kutafiti gesi, asema kama sheria ni kikwazo basi zibadilishwe. Akemea urasimu na kuhimiza mpango wa kuisambaza. Zito ajivunia ndoto akiaga ACT Wazalendo. NHIF yahimiza taarifa sahihi kitita kipya. Dkt. Mwinyi ataja matatu aliyojifunza kwa babake. CCM ya baini mambo matatu. ziara ma, ziara za Makonda Tanzania yashangaza wengi. Kasi ujenzi sgr na ukomo wa bajeti 2024 2025 hadharani Jumatatu na sasa naliangazia Majira na baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili zinasema. Kinana: Rais Dkt. Samia amedhamiria kwa dhati ni kwa kuhakikisha chaguzi zijazo zinakuwa huru na haki, asema watanzania wasiwa na wasiwasi Kuanza kusikiliza kero za wananchi. Chadema wajifungia ndani kuandaa azimio la Mtwara. Madeni ya nchi za Afrika yanakuwa kwa kasi. NMB yajiunga na ATM za Umoja Switch. Furaha ya Chadema ni matunda ya rais Samia na Zito, tumedhihirisha ACT ni chama cha demokrasia. Nahitimishia huko nchini Kenya, nikianza na Taifa Leo na habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili linasema, ni kukamuliwa tu. Serikali imeongeza ada za stakabadhi muhimu maradufu au hadi zaidi ya mara kumi ya ada za hapo awali. Likifafanua zaidi, Taifa Leo limeandika wanaotafuta stakabadhi muhimu kama vile vitambulisho vya taifa, pasi za kusafiria, vyeti vya kuzaliwa na vifo, beji za kazi, miongoni mwa nyingine, sasa watagharimika zaidi baada ya serikali kuongeza ada zinazotozwa kwa huduma hizo. Taifa Leo limeandika pia kuwa EAC ni jumuiya ya Afrika Mashariki hiyo kuunga mkono mwaniaji mmoja wa nafasi ya mwenyekiti wa kamisheni ya umoja wa Afrika Rais Ruto aliambia bunge la Afrika Mashariki kuhusu azimio la marais wa Afrika Mashariki. Trump huru kuwania urais tena na washtakiwa kwa kughushi vyeti vyao. Habari kuu katika gazeti dada la Daily Nation e inazungumzia marufuku ya safari kwa maafisa wa serikali iliyotangazwa Oktoba 23 mwaka jana, ambayo kiuhalisia inaonekana haijatekelezwa kivitendo, kwani utafiti unaonyesha kuwa bajeti ya safari za maafisa wa serikali imeongezeka maradufu Limeandika pia kuwa maumivu zaidi wakati serikali ikitangaza ada mpya ya kitambulisho cha taifa na pasi ya kusafiria. Habari inayodondoa katika gazeti la Standard inasema kinara wa muungano wa azimio la umoja Raila Odinga jana alihudhuria mkutano wa kilele wa muungano huo kuelezea mazingira ambayo alitangaza nia yake ya kugombea nafasi ya mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika bila kuwafahamisha wenzake. Limeandika pia kuwa azimio, azma kiongozi wa Azimio Raila Odinga kuwa mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika imepata msukumo mkubwa baada ya jumuiya ya Afrika Mashariki kuazimia kuwa na mgombea mmoja wa wadhifa huo. Ni Redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Unajua vipi hadithi ya Israel ilivyosimuliwa kwa watu wa Marekani? Jiongea, tusikilize simulizi hiyo. Israel ni mshindi, ni nchi iliyoendelea na yenye ubunifu, ni ya watu wasio na ardhi ambao wamestawisha nchi isiyo na watu. Israel ni jambo la lazima, Israel ni kimbilio, ni nchi ya maadili na ya kidemokrasia, la bali kwa hakika Israel ni Marekani yenyewe. Hii ndiyo simulizi ya vyombo vya habari vya Marekani na washirika wake kuhusu utawala ghasibu wa Israel. Israel ina nafasi maalumu na ya kipekee katika vyombo vya habari vya Marekani, vivyo hivyo katika masuala ya kisiasa ya Marekani, na zaidi ya dola lolote jingine, imepewa nafasi maalumu katika fikra na sera za serikali ya Washington. Marekani inaiunga mkono Israel kwa sababu pande hizo mbili zina maadili sawa ambayo yalikuwa msingi wa kuasisiwa Marekani na utawala bandia wa Israel. Himaya na uungaji mkono peke yake si sababu ya uhusiano mkubwa kati ya pande hizi mbili lakini sababu ni historia, mienendo na maadili yanayofanana yanayozikutanisha pamoja Marekani na Israel. Kuna dhana katika historia rasmi ya Marekani kwamba nchi hiyo inataka kheri, mambo mema na manufaa kwa watu wote, na kwa miaka 60 au 70 iliyopita dhana hii imekaririwa kwa makusudi na watetezi wa Israel kwa lengo la kuamerikisha na kuufanya wa kimarekani mradi uliopewa jina la Israel kwa hiyo wakati pazia linapoondolewa na ukatili ambao ndio msingi wa kuendelea kuwepo Israel unapofichuliwa, mtazamo wa Marekani ni kwamba ukatili huo ni wa dharura na wa lazima, kwa sababu ndiyo njia ya kuilinda Israel dhidi ya vitisho vya kuwepo kwa eti nchi ya kipekee, sawasawa kabisa kama inavyoelezwa pale Marekani inapotumia mabavu na kufanya ukatili kwamba mwenendo huo ni wa lazima ili kulinda Marekani dhidi ya vitisho vya kuwepo kwake maalumu na kwa kipekee. Simulizi na mbinu za kuangazia habari zinazohusiana na Israel katika mashirika ya habari ya Marekani na vyombo vya habari maarufu duniani zimepangwa kwa lengo la kuficha sababu kuu ya uhusiano kati ya Marekani na Israel, ambayo ni ukweli kwamba Marekani na Israel ni madola ya kipekee ya wahamiaji ambayo yameundwa kwa msingi wa kuwafukuza na kuwafurusha watu wengine kwenye makazi yao na kufanya mauaji ya kimbari kwa msingi huo katika kusimulia kisa cha israel katika vyombo vya habari vya marekani katika miongo saba iliyopita imekuwa lazima kuwapuuza wapalestina historia ya palestina na haki yao katika ardhi na nchi yao kwa nini kwa sababu iwapo simulizi kuhusu Israeli itaelezwa sambamba na Wapalestina na historia yao kamili, itakuwa lazima kuzungumza wazi wazi kuhusu ukatili ambao utatilia shaka hadithi na simulizi ya Israeli. Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe 25 Shaban mwaka 1445 Hijria, inayosadifiana na tarehe 6 Machi mwaka 2024 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1308 iliyopita aliuawa kamanda wa kirani Abu Muslim Khorasani kwa amri ya Mansur aliyekuwa mtawala wa wakati huo wa Bani Abbas. Abu Muslim Khorasani alikuwa kiongozi wa harakati iliyopewa jina la Sia Jamegan huko Khorasan, ambayo ilianzisha uasi dhidi ya mtawala dhalim wa Bani Umaya. Katika kipindi kifupi, watu wengi wa vijiji na miji mingi ya Khorasan walijiunga na kundi hilo. Baada ya vita vingi, Abu Muslim na wafuasi wake walifanikiwa kuwashinda watawala hao wa Bani Umaya. kwa utaratibu huo uliandaliwa uwanja wa kuhitimisha kabisa utawala wa Bani Umayya na kuingia madarakani watawala wa Bani Abbas. Miaka 124 iliyopita katika siku kama hii ya leo, aliaga dunia mvumbuzi wa Kijerumani Gottlieb Demler akiwa na umri wa miaka 64. Demler alizaliwa mwaka 1834 na kazi yake ya mwanzo iliyokuwa utengenezaji bunduki. Tangu akiwa kijana, mvumbuzi huyo alivutiwa sana na kazi za viwandani na alifanywa utafiti mkubwa katika uwanja huo hadi alipofanikiwa kutengeneza pikipiki. Gottlieb pia alikuwa miongoni mwa watu walioweka misingi ya utengenezaji wa magari madogo na hata mabasi. Na tarehe 6 Machi, miaka 67 iliyopita, nchi ya Ghana ilifanikiwa kupata uhuru chini ya uongozi wa D Kwame Nkuruma. Ghana ilitumbukia katika makucha ya mkoloni wa Kireno kuanzia karne karni ya 15. Baada ya Wareno, Waingereza walidhibiti na kuikoloni nchi hiyo iliyokuwa mashuhuri kwa jina la Pwani ya Dhahabu kutokana na utajiri wake mkubwa wa madini hayo. na siku kama ya leo miaka 87 iliyopita, alizaliwa Valentina Tereshkova, mwanamke wa kwanza mwanaanga wa dunia. Akiwa kijana na baada ya kushiriki katika mashindano ya kuruka kwa mavuli, Tereshkova aliibuka mshindi na hivyo kufikia daraja la ukapteni katika kikosi cha anga cha jeshi la Urusi ya zamani. Ni baada ya hapo ndipo akajifunza urubani wa ndege hatimaye, tarehe 16 mwezi Juni mwaka 1963 na akiwa na umri wa miaka 22 aliweka rekodi ya dunia kwa kuwa mwanamke wa kwanza mwanaanga, baada ya kuanza safari ya mwezini na chombo cha Vostok 6 Kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka humu studioni, kwanza tegeni sikio muhtasari wa habari za ulimwengu. Waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema hatua hatari inayofuatiliwa na Israel ni kufuta historia na utambulisho wa Palestina katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu. Wataalamu wa masuala ya kijeshi wamesema baada ya siku 150 Israeli haijafikia hata lengo moja la kijeshi katika vita vya Gaza. Uh, spika wa bunge la Uturuki, Noman Kurtulmus, ametoa uh, mwito kwa ulimwengu wa Kiislamu kusimama na Palestina katika mapambano yake dhidi ya kukaliwa ardhi zake kwa mabavu na mauaji ya kimbari na harakati ya Hamasi imeitoa maanani ripoti ya Umoja wa manani Mataifa ya madai ya ukatili wa kingono katika operesheni ya Oktoba 7 mwaka jana. Muhtasari huu wa habari za ulimwengu, mpenzi msikilizaji, ndio unaotuitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakuageni nkikutakieni asubuhi njema na santeni na kwa herini. Matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika mashariki. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib .ir. mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib .ir. mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.