Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na wao eti husema kuwa Rahman mwingi wa rehema ana mwana. Hakika mmeleta jambo la kuchusha mno, zinakaribia mbingu kutatuka kwa hilo na ardhi kupasuka na milima kuanguka vipande vipande, kwa kudai kwao kuwa Rahman mwingi wa rehma ana mwana. Wala hahitaji Rahman mwingi wa rehma kuwa na mwana. Hapana yeyote aliyemo mbinguni na ardhini, ila atafika kwa Rahman mwingi wa rehma kuwa ni mtumwa wake. Yeye hakika amewadhibiti na amewahisabu sawasawa na kila mmoja katika wao atamfikia siku ya kiama peke yake. Hakika walioamini wa na wakatenda mema, Arrahman mwingi wa rehma atawajalia mapenzi. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatu. Jina langu ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti jamhur ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na dakika 20 kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves, na vilevile tovuti yetu ya Pars today ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa yenye makao yake makuu katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa usiku huu wa leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni darsa ya Quran pamoja na kipindi cha Uislamu chaguo langu, na kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa mutasari wa habari za ulimwengu. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ambayo baada ya muda mfupi anza kwa taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa 1 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, ni saa 12 jioni huko Afrika ya Kati na hapa nchini Iran ni saa 1 na nusu usiku. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema kushiriki katika uchaguzi ilikuwa jihadi ya watu wa Iran. Waziri wa mambo ya nje wa Uganda akosoa kushindwa jamii ya kimataifa kutatua mgogoro wa Ghaza. Ripoti ya Umoja wa Mataifa yasema Israeli inawatesa vikali wafungwa wa Palestina. na bunge jipya la Sudan la tafakari uwezekano uh, wa Russia wana kituo cha jeshi la wanamaji nchini humo. Habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameshukuru mahudhurio ya taifa la Iran katika vituo vya kupigia kura Machi mosi na kusema Kushiriki wananchi wa Iran katika uchaguzi huo lilikuwa jukumu la kijamii, kiustaarabu na kijihadi. Ayatullah Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, leo baada ya kupanda miche mitatu kwa mnasaba wa siku ya upandaji miti Iran, ameongeza kuwa maadui walijaribu kwa takriban mwaka mmoja kueneza propaganda za kuwazuia watu wasishiriki katika chaguzi ili kusiwe na ustawi lakini wameshindwa. Hata hivyo kwa hamasa ya ukubwa na ya ajabu ya machi wananchi walijitokeza kukabiliana na njama za maadui, hivyo harakati hii ilikuwa jihadi. Ayatullah Hamenei pia wa amewashukuru walioshiriki katika uchaguzi huo wakiwemo waliohusika katika kuandaa, kutangaza na kudumisha usalama. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameashiria pia mafuriko katika maeneo ya kusini mwa mkoa wa Sistan na Baluchistan kusini mashariki mwa Iran, na hasara waliopata wananchi, na kusisitiza kuhusu ulazima wa kuendelea kutolewa misaada inayotolewa na serikali na mashirika yasiyo ya kiserikali. Aidha amesema wenye uwezo wa kuingiza misaada na kusaidia wapeleke misaada katika eneo hilo. Ayatullah Khamenei aidha ameashiria siku ya upandaji miti Iran na kutaja upandaji miti kuwa ni uwekezaji wa gharama nafuu na wenye faida, na akaongeza kuwa mti una matunda mengi kama vile kuongeza hewa ya oksijeni na kupambana na uchafuzi wa mazingira, hivyo ni uwekezaji wenye faida hasa katika maisha ya kimashine ya leo. Aidha amesema kwa bahati mbaya uchafuzi umeongezeka. Aidha, ameashiria kuhusu namna Uislamu unavyolipatia umuhimu suala la uhusiano kati ya mwanadamu na mazingira na pia utunzaji wa mazingira, ambapo amepanda miche mitatu, ukiwemo mzeituni, ili kuonyesha umakini zaidi katika upandaji miti na kuongeza kuwa, katika kutangaza mshikamano na huruma kwa watu waliodhulumiwa wa Palestina, wenye uwezo mkubwa wa mapambano moja ya miche iliyopandwa leo ni mzeituni, na kitendo hiki cha kinembo ni kuwatumia salamu wa Palestina. Mbali na kupanda mzeituni, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amepanda pia mche mmoja wa mteashuri na mwingine wa mtini ambao ulizalishwa nchini. Mtini ni mti wa asili wa misitu ya Mazandaran ambao pamoja na kutumika mbao zake ngumu kwa malengo mbalimbali mbali, mizizi na majani yake pia hutumika kwa ajili ya dawa nchini Iran. Machi tano hadi kumi na mbili inaitwa wiki ya mali asili, ambapo siku ya kwanza ya wiki hii, yaani Machi tano, ni siku ya upandaji miti. Jeje Odongo, waziri wa mambo ya nje wa Uganda, amesema anasikitishwa sana na kushindwa jamii ya kimataifa kutatua mgogoro wa Ghaza wakati huu ambapo utawala haramu wa Israel unafanya mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina wa eneo hilo. Akizungumza na shirika la habari la Anadolu katika kongamano la diplomasia la Antalya, Odongo ameelezea masikitiko yake kuhusu alichokiita mauaji na uharibifu unaoendelea katika eneo hilo lililozingirwa. Amesema inasikitisha sana kwamba ulimwengu hadi sasa haujaweza kutekeleza majukumu na maamuzi yake kuhusu hali ya Ghaza. Alkadhalika amesema kushindwa huku kwa dunia kuna katisha tamaa sana, na akaongeza kwamba kuna udharura wa jamii ya kimataifa kufanya kazi pamoja ili kutafutia ufumbuzi mgogoro wa Ghaza. Akielezea wasiwasi wake kuhusu hali ya Wapalestina katika ukanda wa Ghaza, waziri huyo amesema inasikitisha kwamba binadamu hawachukuliwi kama binadamu. Utawala wa kizayuni kwa uungaji mkono wa pande zote wa Marekani na serikali za Ulaya, wa itifaki wa Washington, umekataa kuwajibika kuhusu jinai zake na hivyo kuendeleza mauaji ya kimbari dhidi ya wananchi wasio na ulinzi huko Palestina Kufuatia operesheni ya kimbunga cha al Aksa tarehe 7 Oktoba 2023 mashambulizi ya utawala wa Israeli yameshtadi dhidi ya raia wa Palestina na miundombinu ya kiuchumi na afya zikiwemo hospitali za eneo la Gaza. Hadi sasa vita hivyo vya mauaji ya kimbari vimepelekea kuua wapalestina wasiopungua elfu thelathini mia nne na kumi, wengi wao wakiwa wanawake na watoto na wengine sabini na moja elfu na mia saba kujeruhiwa. Serikali za magharibi ambazo kila mara zimekuwa zikidai kuwa ni watetezi wa haki za binadamu zimekaa kimya kuhusiana na matukio ya hivi karibuni huko Ghaza na hali mbaya ya kibinadamu ya eneo hilo na kwa namna fulani kuhalalisha jinai za utawala wa kizayuni dhidi ya wananchi wa Palestina. Wakati huo huo, ripoti ya Umoja wa Mataifa imewatuhumu wanajeshi wa utawala wa kizayuni wa Israel kwamba wanawatesa kinyama raia wa Palestina katika ukanda wa Ghaza, wakiwemo wanawake na wanaume. Wapalestina hao walioteswa vikali ni wale waliotekwa katika vita vya mauaji ya kimbari vya utawala wa Israel dhidi ya Ghaza. Ripoti hiyo imetayarishwa na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina ANRWA, ambapo imebainisha kuwa mamia ya watu wa Ghaza wamekuwa wakiteswa vikali katika vizuizi vya utawala wa kizayuni wa Israel tokea Oktoba mwaka jana, wakati utawala huo ulipoanzisha vita vya mauaji ya kimbari huko Ghaza. Ripoti hiyo imebainisha kuwa takriban wafungwa elfu moja wanashikiliwa bila kufunguliwa mashtaka yoyote katika maeneo matatu ya kijeshi ndani ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu, na kuongeza kuwa baadhi yao wamefariki dunia wakiwa kizuizini. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa linalohusika na masuala ya Palestina limesema jana Jumatatu kwamba baada ya kuachiliwa, wafungwa wa Ghaza walirudi wakiwa na kiwewe kabisa, wakiripoti dhulma kubwa walizotendewa kizuizini. Mkuu wa UNRWA Filipe Lazarini amekiambia kikao cha wanahabari kwamba wafungwa wa Palestina wamekuwa wakikabiliwa na kiwango kikubwa cha udhalilishaji, ikiwa ni pamoja na kupewa pigo la umeme, kupigwa picha wakiwa utupu, kunyimwa usingizi na kuwekwa karibu na mbwa wa kuwatisha. Timu ya wataalamu wa Umoja wa Mataifa imesema pia kwamba wamepokea taarifa kutoka vyanzo vya taasisi na mashirika ya kiraia na mahojiano ya moja kwa moja kuhusu unyanyasaji wa kingono dhidi ya wanaume na wanawake wa Palestina katika vizuizi vya utawala wa Israel wakati wa uvamizi wa nyumba na katika vituo vya ukaguzi. Mwanamke mwenye umri wa miaka 39 kutoka mji wa Gaza ambaye utambulisho wake haujafichuliwa amesema askari walikuwa wakali sana, walitupiga na kutuzomea kwa Kiebrania. Mwezi uliopita kundi la wataalamu walioteuliwa na baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa lilieleza hofu kuhusu ukiukwaji wa haki dhidi ya wanawake na wasichana wa Kipalestina katika ukanda wa Ghaza na ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea. Kukujeni kutoka hapa Redio Teheran. Bunge jipya la Sudan litazingatia makubaliano na Rasia kuhusu kuundwa kituo cha jeshi la wanamaji la Rasia katika pwani ya nchi hiyo. Waziri wa mambo ya nje wa Sudan Ali Asadik Ali ameliambia shirika la habari la Sputnik pembezoni mwa kongamano la diplomasia la Antalia nchini Uturuki kwamba bunge jipya litazingatia makubaliano na kuandaa pendekezo chanya la kuanzisha kituo cha jeshi la majini la Rasia nchini Sudan. Mwezi Februari, balozi wa Rusia nchini Sudan Andrei Chenovol aliambia Sputnik kwamba nchi hiyo bado haijaweza kukamilisha utaratibu wa kuridhia makubaliano ya kuanzishwa kituo cha jeshi la wanamaji la Rusia huko Port Sudan kwenye bahari nyekundu. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya nje wa Sudan amekadhibisha madai ya gazeti moja la Marekani kwamba Iran imeiomba serikali ya Sudan idhini ya kujenga kituo cha kudumu cha kijeshi katika maji ya bahari nyekundu katika pwani ya nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Ali Assadik Ali amenukuliwa na shirika la habari la Sputnik, kitengo cha lugha ya Kiarabu, akikanusha madai hayo aliyosisitiza kuwa hayana msingi. Ali amesema, nimesoma makala yaliyochapishwa na gazeti la Marekani la Wall Street Journal. Habari iliyochapishwa ni ya uongo na uzushi. Iran haijawahi kuiomba Sudan idhini ya kujenga kambi ya kijeshi. Mwisho wa kunukuu. Na majirani wa Haiti wameanza kuimarisha ulinzi wao na kuwarejesha nyumbani wafanyakazi wa balozi zao, huku ghasia za magenge katika taifa hilo la Karibia zikiongezeka kwa kiasi kikubwa wakati ambapo waziri mkuu wa nchi hiyo aliyekuwa safarini kenya hajulikani yuko wapi serikali ya haiti jumapili ilitangaza hali ya hatari ya saa 72 na, na kuweka marufuku ya kutotoka nje usiku baada ya magenge yenye silaha kuvamia magereza makubwa mawili ya nchi hiyo na kuwaachilia maelfu ya wafungwa mwishoni mwa juma magenge sasa yanadhibiti asilimia 80 ya, ya mji mkuu wa port-au-prince na yanapigania kuteka mji huo kikamilifu takriban watu elfu kumi na tano wanakadiriwa kukimbia mji huo kufuatia ufyatulianaji risasi mkali ulioanza Ijumaa. Jamhuri ya, ya Dominika ambayo inashiriki kisiwa cha Hispaniola na Haiti ilisema Jumatatu waziri wake wa kiwa ulinzi alitembelea mpaka wa nchi hiyo kutathmini hali ya usalama kwenye mpaka huo na utayari wa kijeshi wa kufanyika operesheni. Wakati huo huo, nchi jirani ya Bahamas imewaita nyumbani wafanyakazi wa ubalozi wake na kuwaacha maafisa wawili tu wa ubalozi wanaohusika na usalama. Mexico pia imewashauri raia wake kutosafiri kuelekea Haiti na kuwataka wale ambao tayari wako nchini humo kuepuka kufanya safari zisizo za dharura na kuhifadhi majumbani maji, mafuta na vitu visivyoharibika. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa redio Tehran nam. Wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu umoja wa sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho kuongezeka uungaji mkono wa wananchi wa Marekani kwa Wapalestina. Matokeo ya uchunguzi wa maoni uliofanywa na jarida la Wall Street Journal yanaonyesha kuwa wananchi wengi wa Marekani hawaridhishwi na utendaji kazi wa rais Joe Biden katika vita vya Ghaza. Wamarekani hawa wanaamini kwamba utawala wa kizayuni ulichukua hatua kubwa kupita kiasi katika kukabiliana na operesheni ya kimbunga cha Al Aksa ya tarehe 7 Oktoba. Matokeo ya uchunguzi huo wa maoni wa Wall Street Journal uliofanyika kuanzia Februari 21 hadi 28 yanaonyesha kuwa umma wa Marekani siku baada ya siku unawahurumia na kuwa pamoja nao wa Palestina huko Ghaza na raia waliopoteza makazi yao na kufurushwa makazi yao kutokana na mashambulizi ya Wazayuni. Matokeo ya uchunguzi huwa maoni yanaonyesha kwamba takriban asilimia 42 ya walioshiriki wanaamini kuwa Israel imechupa mipaka katika mashambulizi yake huko Ghaza. Asilimia 19 wanaamini kwamba Israeli inapaswa kuchukua hatua zaidi, na asilimia 24 wanasema jibu la Israel kwa Hamas lilikuwa la kutosha na lenye uwiano katika uchunguzi mwingine wa maoni uliofanywa nchi nzima huko Marekani mwishoni mwa Januari 2024 ilibainika kuwa nusu ya Wamarekani wanaamini kwamba utawala wa kizayuni unafanya mauaji ya kimbari huko Ghaza. Inaonekana kuwa kuendelezwa vita vya Ghaza na utawala wa kizayuni wa Israel na kuongezeka idadi ya wanaouawa shahidi na majeruhi wa Palestina wanaoishi huko Ghaza ambayo imepindukia watu laki moja kumepelekea hata watu wengi wa Marekani inayohesabiwa kuwa mshirika wa kistratejia wa Israel kujitokeza hadharani na kukosoa mtambo wa mauaji wa utawala wa kizayuni unaoendelea kufanya mauaji ya kimbari dhidi ya watu wanaodhulumiwa wa, wa Ghaza kwa mwezi wa tano sasa. Aidha, maandamano mengi yamekuwa yakifanyika katika miji tofauti ya Marekani kuwaunga mkono wananchi wa Palestina na kulaani jinai za utawala wa kizayuni dhidi ya watu wa Ghaza. Juzi, mamia ya watu waliandamana na kukusanyika mbele ya ubalozi wa Israeli mjini Washington, Marekani, kulaani vita vya mauaji ya kimbari vinavyoendelezwa na utawala wa kizayuni dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa Ghaza, Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Nukta muhimu ni kwamba licha ya msimamo wa rais wa sasa wa Marekani Joe Biden na serikali yake, wa uungaji mkono bila masharti na wapande zote kwa Israel na kufanya jitihada za kuwalaumu wa Palestina, hususan harakati ya Hamas kwa kuanzisha vita vya sasa vya Gaza, lakini hata wanasiasa wa Marekani wanafahamu vyema utambulisho wa kivamizi na kichokozi wa utawala wa Kizayuni na ukandamizaji wa miongo kadhaa wa wazayuni dhidi ya Wapalestina ambao umeendelea hadi hivi sasa kwa kuua na kupora ardhi zao, na hivyo wamejitokeza hadharani na kukosoa jambo hilo katika uwanja huo. Jeff Merkley, mjumbe wa chama cha Democratic katika baraza la seneti la Marekani, amesisitiza kuwa Marekani inahusika katika baa la njaa na maafa ya kibinadamu huko Ghaza na kutaka utawala wa Baiden kujitenga na utawala wa kizayuni na kupeleka misaada ya moja kwa moja katika eneo hilo. Jack Reid, mwenyekiti wa kamati ya vikosi vya usalama katika baraza la seneti la Marekani, na seneta Angus King, mjumbe wa kamati hiyo, nao wamemtaka rais wa Marekani kutuma haraka iwezekanavyo meli ya jeshi ya huduma za hospitali katika ukanda wa Ghaza ili kudhamini kuwasili kwa msaada wa matibabu kwa wakazi wa ukanda huo. Wapenzi wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu kwa taufiki yake Mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na ishirini na tatu na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya sitini na nane siku utakapowekwa wazi mundi na wataitwa kusujudu lakini hawataweza. khashi'atan absaruhum tarhaquhum dhilla wa qad kanu yud'auna ila as-sujudi wa hum salimun, macho yao yatainama chini, unyonge na udhalili utawafunika na kwa hakika duniani walikuwa wakiitwa wasujudu walipokuwa wazima lakini walikataa. Aya hizi zinazungumzia hali ya washirikina siku ya Kiyama na kueleza kwamba woga na hofu zitawajaa watu hao mpaka kufika hadi kama isemwavyo katika methali ya Kiarabu mundi wa mguu wa mtu Unaonekana waziwazi ikiwa ni sawa na usemavyo msemo wa Kiswahili kuwa maji yamefika shingoni, na hali imekuwa ngumu na nzito mno kwa watu hao. Wakiwa katika hali hiyo, majuto, fedheha na tahayuri zitazigubika nafsi za washirikina, nao wataishia kuinamisha macho yao chini wakiwa katika hali ya unyonge na udhalili mkubwa. Katika mazingira hayo magumu na ya kuogofya, waumini wataporomoka chini kusujudia adhama ya Allahu Jalla Jalalu, lakini washirikina na makafiri hawataweza kuporomoka chini na kusujudu kwa sababu walipokuwa duniani wakiwa wazima na afya zao kila walipoitwa na kulinganiwa wasali na kumsujudia Mwenyezi Mungu, mola muumba wa ulimwengu walikataa kufanya hivyo kutokana na kiburi, uasi na ukaidi. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba wale ambao hapa duniani wanamwasi Allah subhanahu wa taala na kukhalifu maamrisho yake kwa kujiona majabari wenye nguvu na mamlaka ya kudhibiti kila jambo, watakuwa duni, wanyonge na madhalili mno siku ya kiama, kiasi cha kutoweza hata kuinua macho yao na kuangalia mbele yao. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa siku ya kiama ni siku ya kudhihiri sura halisi ya amali za watu. Mtu ambaye hapa duniani hataki kumsujudia Allah subhanahu wa ta'ala, siku ya Kiyama pia hatoweza kukigusisha kipaji chake cha uso na ardhi kumsujudia mola muumba na kuonyesha khushuu na unyenyekevu mbele yake. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba maadamu tunasiha na afya tuienzi thamani ya uzima wa kiwiliwili tuliojaaliwa na kujitahidi kuitumia kuonyesha uja wetu na kumtii mola wetu Allah subhanahu wa taala. Tunaiendeleza darsa yetu kwa aya ya 44 na na 45 ya sura yetu ya Alqalam ambazo zinasema fdharni wmn ykadhibu bhada lhadith snstdrijhum mn aithu la ylamun, basi niache na wanaokadhibisha maneno haya tutawavuta kidogo kidogo kuielekea adhabu kutokea mahali wasipopajua. wumli wa lhm Inna kaydi matin. na nina wapururia muhula hakika mipango yangu ni imara aya hizi zinabainisha njia anayoitumia Allah Subhanahu wa Ta'ala kuamiliana na watu waasi na wanaotakabari na kueleza kwamba baadhi ya watu wanaukadhibisha na kukanusha wito na ujumbe wa mitume wa Mwenyezi Mungu, ukweli wa Qur'an na aya zake Mola, kutokana na inadi, ubishi na ukaidi. Lakini pamoja na hayo Allah Subhanahu wa Ta'ala hawaghadhibiki wala hawateremshi adhabu hapa duniani, bali huendelea kuwateremshia neema zake kwa kufanyiwa hivyo, wakanushaji na wakadhibishaji hao wa haki hudhani kwamba Mwenyezi Mungu mtukufu ameghafilika na wayafanyayo, au wao ni wastahiki wa kufaidika na neema hizo walizo nazo. Lakini ukweli na uhakika ni kwamba hiyo yenyewe ni aina mojawapo ya adhabu ya Mwenyezi Mungu ya hapa duniani kwa sababu yeye Mola anaamua kuwaacha watu hao kama walivyo, ili waghariki kikamilifu kwenye lindi la raha na starehe za dunia na kuzidi kujiongezea rundo la maovu na madhambi kwenye madaftari ya amali zao. kwa kuachwa hivyo na bila wenyewe kulitambua hilo Watu hao hulijongelea na kulikaribia hatua kwa hatua shimo la maangamizi mpaka wakashtukia neema walizopewa na Allah zimewaondokea zote ghafla, wakabaki wanaungulika kwa majuto na kuishia kwenye adhabu ya Mola. Imamu Jafaru Sadiki alaihi salam amesema: kama itafanywa dhambi na aliyeifanya akawa anaendelea kuwa katika raha na kukunjukiwa na neema, basi hiyo ni ishara ya istidraji ya Mwenyezi Mungu katika adhabu, yaani kuvutiwa kidogo kidogo bila ya mtu kujijua. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba Qur'an ni maneno ya Allah na mtu yeyote anayeyakadhibisha na kuyakanusha ajue ameamua kukabiliana na yeye Mola, na mtu kama huyo ameandaliwa adhabu kali. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kuteremshwa neema kwa watenda mabaya na wakanushaji wa haki hakumaanishi kuwa hiyo ni ishara ya kukirimiwa na kurehemewa watu hao na Allah. Wakati mwingine sababu ya kufanywa hayo ni kuamua kuwapa fursa na muhula waovu na wafanya madhambi. Waaidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba kumsahau Mwenyezi Mungu na aya zake huwa sababu ya mtu kughuriwa na kuhadaiwa na neema, raha na starehe za kupita za dunia na matokeo yake ni kufikwa na adhabu ambayo hakujiandaa nayo wala hakuitarajia, Subhanallah. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya 46 na 47 za sura yetu ya Alqalam ambazo zinasema: am tasaluhum ajran fahum min maghramin muthqalun, au wewe unawaomba ujira na wao wanaelemewa na gharama au wanayo elimu ya ghaibu na wao wanaiandika? Aya hizi tulizosoma zinaibua masuali mawili katika muundo wa kuhoji. Moja ya masuali hayo ni kwamba kumkadhibisha na kumkanusha mtume wa Allah na Qur'ani tukufu kunakofanywa na washirikina ni kwa sababu yeye mtume wa Mwenyezi Mungu ametaka malipo ya ujira kwao kwa ajili ya ujumbe huo aliyokuja nao, na kwa hivyo imekuwa uzito kwa wao kutoa ujira huo, ijapokuwa kazi ya mitume mfano wake ni kama ilivyo kazi ya waalimu na walezi wa jamii lakini ili kutoapa sababu na kisingizio wapinzani, hakuna mtume hata mmoja aliyewahi kudai malipo kwa watu wake kwa sababu ya mwongozo na uongofu aliyowafikishia. Na suali la pili linalotolewa na aya hizi ni kuwa, wao washirikina, wameweza kwa kupitia kwa makuhani kuifikia ghaibu, wakajiandikia wenyewe wahyi wa Mwenyezi Mungu na siri za ghaibu kiasi cha kuhisi hawahitaji wala hawana haja ya Qur'an. Ni dhahiri kwamba jawabu za maswali yote hayo mawili ni hapana, na wala hakuna kisingizio chochote cha maana kilichotolewa na washirikina kukikataa na kukipinga kitabu cha Mwenyezi Mungu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba watu wanaofanya kazi ya tablighi ya kuwalingania na kuwafunza watu mafundisho ya dini kama alivyokuwa Mtume wa Allah, nao pia wanatakiwa wasiombe wala kudai malipo yoyote kwa sababu ya tablighi ya dini waliofanya. La, kama watu wenyewe wataamua kuwatunukia au kuwazawadia kitu kwa mapenzi yao wenyewe, hakuna pingamizi yoyote ya kukikubali na kukipokea. Funzo nyingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa njia pekee ya uhakika kwa ajili ya kutambua mambo ya ghaibu yaliyofichika katika elimu na tajiriba ya mwanadamu ni wahi wa Mwenyezi Mungu walioteremshiwa mitume na vitabu vya kuaminika vya mbinguni, si maneno ya waaguaji na makuhani au njozi na ndoto za watu. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 1123 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atuonyeshe haki na atupe taufiki ya kuifuata na atuonyeshe batili na atuwezeshe kuiepuka. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia watu ambao baada ya utafiti wa kina huamua kufuata njia ya haki na iliyojaa nuru maishani, yaani dini ya Uislamu. Na leo tutamwangazia Marekani mwingine aliyesilimu. Vyombo vya habari vya nchi za Magharibi kila siku huzidisha propaganda zao za chuki dhidi ya Uislamu kwa kutumia mbinu mbalimbali mbali kama vile makala katika magazeti, vitabu, utengenezaji wa filamu, michezo ya kompyuta na ya kuigiza, na ripoti na taarifa za kupotosha za vyombo vya habari. Pamoja na hayo, linalojitokeza ni kwamba nuru ya Mwenyezi Mungu kamwe haiwezi kuzimwa, na ndiyo sababu katika miezi ya hivi karibuni tumekuwa tukisikia habari nyingi za kuenea Uislamu katika nchi za Magharibi Bibi Karima Arazi, ni Marekani ambaye amekubali kufuata njia iliyonyoka na iliyojaa nuru ya Uislamu. Endeleeni kuwa nami hadi mwisho ili tupate kusikia machache kuhusu mwanamke huyu Mmarekani aliyesilimu. Ilimchukua Bi Karima muda wa miaka mitatu kufanya utafiti na hatimaye kukubali kuwa Muislamu kuwa ndiyo dini ya haki. Kuhusu suala hili anasema, iwapo miaka kadhaa iliyopita ningeambiwa kwamba siku moja nitasilimu, katu nisingeamini. Hakuna shaka kwamba hidaya au mwongozo wa Mwenyezi Mungu ni wa kudumu na wa kuvutia. Hivi sasa nimetambua kwamba maisha yangu yote yamekuwa katika mkondo wa kuelekea katika njia ya haki. Kwa hakika ni vigumu sana kwangu kusema haswa nifanya, ni kitu gani kilichonifanya niwe Muislamu kwani kwa muda wa miaka mitatu matukio kadhaa yalijiri ambayo yalipelekea hatimaye nisilimu. Hiyo ilikuwa ni miaka mitatu ambayo iliambatana na matukio magumu na mengine mengi mazuri. Wakati mwingine nilikuwa nikidhani kwamba nimepotea njia, na baadhi ya wakati nilikuwa nikitafakari na kusema kuwa njia hii ambayo nafuata ndiyo njia sahihi ambayo imeainishwa ili niifuate. Katika kipindi hicho cha utafiti wangu nilivutiwa na nukta kadhaa za Uislamu. Utafiti wangu ulikuwa ukifanyika taratibu na wenye nidhamu maalumu ya kuniongoza hadi siku ambayo kwa ulimi wangu nilitamka na kutoa shahada mbili. Bikarima anaongeza kwamba kabla ya kujua Uislamu, nakumbuka namna ambavyo nilikuwa nikitafuta sana njia ya kuweza kuridhika kiroho katika maisha yangu, lakini nilikuwa sijapata mbinu niliyoweza kuikubali katika kadhia hii. Kimsingi, mimi nilikuwa mtu mwenye mitazamo ya kisekulari au asiyezingatia dini. Nilikuwa na imani ya ulazima wa kuwepo maadili mema, lakini sikulifungamanisha hilo na masuala ya kiroho au Mwenyezi Mungu, na hivyo maisha yangu hayakuwa na lengo maalumu. Familia na marafiki zangu waliniunga mkono katika utafiti wangu ambao binafsi ulinivutia sana. Lakini mabadiliko makubwa yalitokea katika maisha yangu pale kwa sadfa nilipokutana na kujuana na Mwislamu, na hivyo nikaanza utafiti wa kina kuhusu dini hiyo. Nilianza kujuana zaidi na Waislamu, na kadiri muda ulivyosonga mbele, nilipata utulivu wa ndani ya nafsi, na nilivutiwa sana na imani madhubuti waliokuwa nayo Waislamu. Kabla ya hapo, nilikuwa nikidhani kwamba Uislamu ni dini ya mapigano na ubaguzi dhidi ya wanawake. Lakini nilipojuana na Waislamu, hilo lilibadilika kabisa. Hivyo baada ya hapo, niliamua kufanya utafiti ili niweze kuijua zaidi na kwa undani dini hiyo, anasema Bikarima. Bikarima Razi alikuwa mwanamke mwenye mitazamo ya kifeministi na mtetezi wa kile alichokiita kuwa ni haki za wanawake, na hivyo alizingatia zaidi suala la nafasi ya mwanamke katika Uislamu. Anafafanua zaidi kwa kusema, kutokana na kwamba nilijitambua kama mfeministi, nilifanya utafiti kuhusu mtazamo wa Uislamu juu ya mwanamke. Nilikuwa na dhana potofu kwamba eti Uislamu unakiuka haki za wanawake. Katika chuo kikuu nilifanya utafiti kuhusu wanawake Waislamu, na vitabu nilivyokuwa nikivisoma vilikuwa vimeandikwa kuwa eti wanawake Waislamu hawana haki ya kuondoka nje ya nyumba zao na hulazimishwa kuvaa mitandio. Niliona hijabu kama chombo kinachotumiwa na wanaume kukiuka haki za wanawake. Hata hivyo, baadaye nilibainikiwa kwamba kinyume na nilivyokuwa nikidhani, vazi la hijabu humpa hadhi na heshima mwanamke. Baada ya kusoma vitabu vilivyoandikwa na Waislamu wenyewe, misimamo sahihi na ya wasomi wasiopendelea upande wowote wa nilishangaa sana, baada ya kugundua kwamba si tu kuwa Uislamu haujakiuka haki za wanawake, bali wanawake Waislamu wana uhuru zaidi ya wanawake wa nchi za Magharibi. Katika karne ya saba miladia, Uislamu ulimpa mwanamke Muislamu haki ambazo ndiyo kwanza tunaanza kuzijua katika karne hii yetu. Mwanamke Muislamu tokea zaidi ya miaka 1400 iliyopita amekuwa na haki kama ya kumiliki mali, kupiga kura, haki ya kupata talaka na kadhalika. Kile ambacho nilifahamu ni kwamba vitabu vilivyoandikwa na wamagharibi walio dhidi ya Uislamu vilipotosha ukweli kuhusu dini hiyo tukufu, na hivyo kupotosha fikra za walio wengi. Baada ya Bikarima kumaliza utafiti wake kuhusu mwanamke kwenye dini ya Uislamu na kufikia natija nzuri Aliamua kufanya utafiti kuhusu maswala mengine ya Uislamu. Anafafanua zaidi kwa kusema, nilianza utafiti kuhusu maisha ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na Qurani tukufu. Nilipokuwa nikifanya utafiti kuhusu Mtume Muhammad, suali ambalo lilinijia akilini ni kwamba je, mtume huyu alikuwa kiongozi wa kipekee? Sifa zake njema kabla ya kubaathiwa, ukarimu wake uono wake wa mbali ni kati ya mambo ambayo yalinifanya nijiulize maswali mengi. Nilifikia natija kwamba shakhsia ya mtume ya Muhammad, wa Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ilikuwa zaidi ya mwanadamu wa kawaida kutokana na subira, istikama na ukarimu wake mbele ya maadui, sambamba na unyenyekevu, upole na ukarimu wake hata baada ya kupata ushindi, pamoja na kwamba alipata ushindi mkubwa na angeweza kujirundikia mali na utajiri wa dunia lakini hakufanya hivyo kwa msingi huo niliweza kupata ufahamu wa kina kuhusu mafundisho ya Qur'ani tukufu nilikuwa nikijiuliza iwapo mimi kama mwanadamu wa kawaida naweza kufahamu na kudiriki mafundisho adhimu ya Qur'ani tukufu hatua kwa hatua niliweza kufahamu kwa njia sahihi mafundisho ya Qur'ani tukufu Nilijifunza mengi kuhusu maisha na sira ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Nilifikia natija kwamba kwa mujibu wa mafundisho ya Uislamu, mwanamke na mwanaume ni tofauti katika maumbile yao, lakini wamepewa haki kwa uadilifu. Niligundua kwamba si tu kuwa katika Uislamu mwanamke na mwanaume wametendewa uadilifu sawa, lakini pia watu wa rangi zote na matabaka yote ya jamii wamepewa haki zao katika Uislamu na kwamba takwa na uchamungu ndiyo kigezo cha kutofautisha yupi mwanadamu bora zaidi. Baada ya Bikarima kufanya utafiti wa kina na kamili kuhusu dini ya Uislamu, aliamua kusilimu. Anaendelea kusema kwamba siku zilikuwa zikienda kwa kasi sana katika umri wangu, na nilikuwa na wasiwasi kwamba yumkini nikaaga dunia pasina kumwamini Mwenyezi Mungu. Nilifikia natija kwamba Uislamu ndiyo dini sahihi na ya kweli, na kwamba dini hii inadhihirika katika Qurani tukufu na maisha ya Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na hali zake. Nisingeweza tena kupinga ukweli ambao ulikuwa umedhihirika mbele ya macho yangu, na hivyo katika hatua ya awali niliuamini Uislamu katika dhati na moyo wangu, na baada ya siku chache Nilitamka shahada mbili mbele ya kundi la Waislamu. Namshukuru Mwenyezi Mungu kwa kunifungulia milango ya umaanawi na fikra huru, nikawa Muislamu, anasema mwanamke huyo Mmarekani. Ndugu tusameheane, chuki tusiekeane, tusitete tupendane, ndiyo mwendo wa nabia, wala natusitengane, kwa wema tushikamane. tusameheane chuki, tusiekeane tusitete, tupendane, ndiyo mwendo, wala dia wala na, tusitengane kwa wema, tushikamane na nyoyo, tusafiane, tuweliki, tukimoya, aniya tabia ni wamoja waumini usafi za dunia chuki chuki hawazi thamini mbona twagusea njia huteta kwingi kwa nini tunamudhi jalia Mola wetu rahamani Mola wetu rahamani usafi ya leo tusiekeane tusitete, tupendane ndio mwendo, wala bila wala natu, si tengane, kwa matu, na tusitengane kwa wema, tushikamane na upenzi wa wasikilizaji. Hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari za dunia na kukuwageni kutoka hapa studio Msikilizaji wetu Bwana Sheral Fadhil wa Dar es Salaam, Tanzania, ametuletea maoni yake hapa, kwanza akisema baada ya maamkizi ya Kiislamu, tunawaambia wananchi wa Marekani kuwa viongozi mnaowachagua si waungwana wala si waadilifu, ni wapenda vita na ndikwa na kufaidi mlo wao. Ni maoni marefu, yatafaidisha wasikilizaji katika baraza la wasikilizaji aidha anasema oic imekabiliwa na ujahili na unafiki mkubwa sana ikijiweka mbali na ujahili na unafiki wa palestina watapata uhuru wao na unafiki huo ndio uliowaimarisha wazayuni kwa miaka 75 na kabla ya kufunga matangazo haya tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu Ayatullah Khamenei ameshukuru mahudhurio ya wananchi wa Iran katika vituo vya kupigia kura Machi mosi na kusema kushiriki wananchi wa Iran katika uchaguzi huo lilikuwa jukumu la kijamii, kiustarabu na kijihadi. Jeje Udongo, waziri wa mambo ya nje wa Uganda, amesema anasikitishwa sana na kushindwa jamii ya kimataifa kutatua mgogoro wa Ghaza wakati huu ambapo utawala haramu wa Israel unatekeleza mauaji ya kimbari dhidi ya wapalestina wa eneo hilo. Ripoti ya Umoja wa Mataifa imewatuhumu wanajeshi wa utawala wa kizayuni wa Israel kwa kuwatesa kinyama raia wa Palestina katika ukanda wa Ghaza wakiwemo wanawake na wanaume. Na bunge jipya la Sudan litazingatia makubaliano na Russia kuhusu kuundwa kituo cha jeshi la wanamaji la Rusia katika pwani ya nchi hiyo. Na kwa muhtasari huu wa habari za dunia, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu, jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukwageni, nikikutakieni usiku mwema. Alamsiki na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.