Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadakallahu al-aliyu al-azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, sema safirini katika nchi kisha mtazame ulikuwaje mwisho wa wakadhibishaji. Sema ni vya nani vilivyomo mbinguni na ardhini, useme ni vya Mwenyezi Mungu, yeye amejilazimisha kuwafanyia rehema hakika atakukusanyeni siku ya Kiama, siku isiyo na shaka. Wale waliojitia hasarani hawaiamini siku hiyo. Bismillahi rahmani rahim, wassalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa, wasikili wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale matangazo yanapoafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammedi, mtangazaji wako katika meza ya matangazo. Usiku wa leo ni Jumapili, Machi tatu elfu mbili na ishirini na nne, ambayo ni sawa na tarehe ishirini na mbili mwezi Shaban elfu moja mia nne arobaini na tano hijiria tunamshukuru Mwenyezimungu mola karima kwa kutujalia uhai na kutupa ruksa ya kuendelea kuishi. Amin ya rabil alamin. Na wenzetu wanaugua tunamwomba Mwenyezimungu, wako mahospitalini, wako majumbani, awape shifaa na warejee katika hali zao za kawaida. Idhaa ya Kiswahili Radio Tehran, usiku huu tunafungua matangazo kwa habari za kikanda na kimataifa na tutatoa uzito kwa habari kuhusu ziara ya rais wa Iran nchini Algeria na azma ya Iran ya kupanua uhusiano na bara la Afrika utakuwa uchambuzi wetu wa kisiasa, na upande wa vipindi tutakuwa na sayansi na teknolojia mpya, tutawaletea hekaya za Aya. Tumeandalia pia dua kwa ajili ya siku ya leo ya mwezi huu mtukufu wa Shaban na tutahitimisha kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Redio Tehrani yanasikika kupitia Maarifa FM, hiyo ikiwa ni redio wa shirika ya mjini Tanga, Tanzania. Mpendo msikilizaji, unaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu na, na chaneli yetu ya Telegram ni at radio tehran sw, yaani tm radio tehran s na saa yetu inaonyesha kutimu saa moja na nusu kwa wakati wa hapa Tehran. nawakaribisha sasa kujiunga nami katika vichwa vya habari. Kupanua uhusiano wa kitamaduni kati ya Irani na Algeria kwa msingi wa misikiti. Venezuela yaipongeza Irani kwa kufanikisha uchaguzi. Mali yasema jumuiya Ekwasi haikusaidia kupambana na ugaidi, na pamoja na habari nyingine, jeshi la Bukinafaso faso latangaza kumua wa kinara wa kundi la kigaidi nchini humo. na sasa ni habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Irani ametangaza utaarifu wake wa kupanua uhusiano wa kiutamaduni kati ya Irani na Algeria kwa kuzingatia misikiti kama msingi na katika mwelekeo wa kuongeza maarifa, sayansi na kujenga umoja na mafungamano katika ulimwengu wa Kiislamu. Rais Raisi ametembelea sehemu tofauti za misikiti ambao ni mkubwa zaidi Afrika alikofahamishwa kuhusu mchakato wa ujenzi wake. Akizungumza msikitini hapo, rais ameutaja umoja na mshikamano kuwa miongoni mwa mahitaji muhimu zaidi ya ulimwengu wa kiislamu hivi leo, na akasema kuunda umoja na mafungamano baina ya umma wa kiislamu ni moja ya kazi muhimu za misikiti na ina nafasi yenye ufanisi katika swala hili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Irani katika kikao na imamu wa msikiti wa jamia wa Algeria alitaja kueneza mafundisho ya dini na mafundisho ya mtume mtukufu wa Waislamu kuwa rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, kuzingatia hali ya uumini na umakini wa kutatua shida zao kuwa miongoni mwa kazi muhimu za misikiti. Aidha alisema leo hii kupata sauti ya wa Waislamu wanaodhulumiwa, Wapalestina katika ukanda wa Gaza, kama swala kuu la ubinadamu kuwe katikati ya sehemu ya shughuli za msikiti katika nchi za Kiislamu. Rais wa jamhuri ya Kiislamu Irani aidha amesema, kwa bahati nzuri jamhuri ya Kiislamu Irani na Algeria zina msimamo mmoja kuhusu swala la Palestina, na kwamba iwapo misimamo hiyo hiyo ya pamoja katika kuliunga mkono taifa madhulumu la Palestina na kukabiliana na utawala wa kizayuni ingekuwepo katika ulimwengu mzima wa Kiislamu, je, wazayuni wangethubutu kufanya wanayofanya? Imamu wa msikiti wa Aljazairi msikiti wa Jamia, akiwasilisha ripoti ya historia ya ujenzi wa msikiti huo ameashiria njama za Wafaransa za kubadilisha dini na imani za taifa la Algeria katika kipindi cha ukoloni, na akasema kuwa pamoja na hayo juhudi za taifa la Algeria bado linafuata kanuni na imani zake, lilirudisha uhuru kwa nchi hiyo na kugeuza mahali pa shughuli za kikoloni za wakoloni kuwa msikiti mkuu wa nchi hiyo. Imamu wa msikiti wa Aljazairi alipongeza misimamo ya kijasiri na kihistoria ya jamhuri ya kiislamu Irani kuhusiana na kadhia ya Palestina na akasema, akaeleza matumaini yake kwamba nchi nyingine za kiislamu pia zitachukua hatua katika mwelekeo wow huo. Rais Nicolasi Maduro wa Venezuela ameipongeza jamhuri ya kiislamu Irani kwa uchaguzi uliofanikiwa katika ujumbe wa pongezi uliotuma kwenye mtandao wa X, zamani wa Twitter, waziri wa mambo ya nje wa Venezuela van Gel alisifu ustaarabu na shauku ya watu wa Irani waliohudhuria uchaguzi huo. Afisa huyo wa Venezuela amewapongeza wananchi na serikali ya Irani kwa zoezi lao la kidemokrasia katika uchaguzi wa Ijumaa wa kuchagua wawakilishi wa wananchi katika majilisi ya ushauri ya Kiislamu, yaani Bunge, pamoja na baraza la wanazuoni wataalamu wanaomchagua kiongozi mwadhamu. Hegel ambaye alikuwa akiwasilisha salamu za pongezi kwa niaba ya Maduro na serikali ya Venezuela amewasifu watu wenye busara wa Iran waliohudhuria uchaguzi huo ili kuzuia njama zisizoisha za adui dhidi ya umoja wao. Matokeo ya awali ya uchaguzi wa bunge la Irani na baraza la wataalamu yameonyesha hapo jana kuwa zaidi ya asilimia 40 ya wapiga kura waliotimiza masharti walishiriki katika uchaguzi huo. Gela alisema uwepo mkubwa wa umma katika uchaguzi huo umehalalisha uchaguzi na ishara ya dhamili ya wa wapiga kura na ari kwa nchi yao, akibainisha kuwa uchaguzi wa Iran ulikuwa nembo ya wazi ya mshikamano na umoja wa kitaifa katika taifa la Uajemi. Wizara ya Mambo ya Ndani ya Irani imesema kati ya jumla ya watu milioni 61.17 wakiwemo wanaume milioni 30.9 mradhi wakiwemo wanaume milioni 30.94 na wanawake milioni 30.22 waliostahili kupiga kura katika chaguzi hizo mbili, zaidi ya watu milioni 25 25 walipiga kura kwa chaguo wachagua bunge 290 na wajumbe 88 wa baraza la wataalamu linalomchagua kiongozi mwadhamu. Rais Ibrahim Raisi wa Iran, amesema kwa kushiriki kikamilifu katika uchaguzi huo, taifa la Iran kwa mara nyingine limezuia njama za maadui wa nchi hiyo na kudhihirisha wa nchi hii na kudhihirisha mwono na busara zao na kuijaza fahari jamhuri ya kiislamu ya Iran. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi, Ekoas, haijafanya lolote kuzisaidia nchi za Sahel kupambana na ugaidi, amesema waziri wa mambo ya nje wa Mali Abdoulaye Diop. Waziri Diop ameeleza sababu za nchi yake kujiondoa katika jumuiya hiyo wakati wa majadiliano kwenye kongamano la tatu la kidiplomasia la Antalya nchini Uturuki siku ya Jumapili. Akifafanua nukta hiyo, amesema tukichukua mfano wa ECOWAS na mpango wake wa kupambana na ugaidi Hatukuona chochote, hakuna msaada, walituacha kutatua tatizo wenyewe. Kwa hiyo hatukuona umuhimu wa kukaa katika shirika hilo. Aidha alifichua kwamba baadhi ya wa washirika ambao walitaka kufanya kazi na nchi za Sahel ndio walikuwa chanzo cha kuenea kwa ugaidi na kuufadhili. Waziri Diop amebaini kuwa Mali nije na, na Bukina Faso zimetangaza kuchukua hatua za kuimarisha usalama wao wa ndani kwa kuunda muungano wa nchi za Sahel AES kwa kifupi. Aidha, alisema vikwazo vilivyowekwa dhidi ya Mali baada ya mapinduzi havikuwa vya haki. Idadi ya wahanga wa gaidi nchini Mali, Burkina Faso na Niger iliongezeka mara tano baada ya mwaka 2016 na watu elfu nne waliuawa na magaidi na watu wenye itikadi kali katika nchi hizo mwaka 2019. Niger Mali na Burkina Faso ni nchi tatu zenye umuhimu mkubwa katika eneo la magharibi mwa Afrika ambazo katika kipindi cha miaka ya hivi karibuni zimeshuhudia matukio makubwa ya kisiasa. Kwa kadiri kwamba hivi sasa nchi hizo zinatawaliwa na serikali zilizo dhidi ya ukoloni wa Ufaransa na, na madola ya kibeberu. Viongozi wa kijeshi wa nchi hizo wanaungwa mkono na wananchi, kutokana na kufanikiwa kwao kwa timu askari wa madola ya kibeberu ya magharibi kama vile Ufaransa kwenye nchi hizo nchi hizo. Kwa hakika nchi hizo tatu Niger, Mali na Bukina Faso, ambazo zina rasilimali nyingi katika eneo la Afrika Magharibi, zimekuwa zikipewa umuhimu maalum na nchi za kikoloni haswa Ufaransa, na katika miaka hivi karibuni jeshi la Ufaransa liliimarisha kuwepo kwake kijeshi katika nchi hizo kwa kisingizio cha kupambana na ugaidi. Jeshi la Bukina Faso limetangaza kumuua kinara wa kundi la kigaidi linalofungamana na mtandao wa Alqaida ajulikanaye kama Hasan Idris Aboli. Wanajeshi pia walioangamiza magaidi wapatao 26 wa kundi hilo ambalo kwa kifupi linajulikana kama Janim kufuatia mapigano makali kwenye mpaka wa majimbo ya Muhun na Nayala nchini humo tangu mwaka elfu mbili kumi na tisa Hasan Idris Aboli aliyoripotiwa kuwa kinara wa magaidi katika majimbo ya Kosi na Banwa magharibi mwa Burkina Faso na pia kuunda moja ya kambi kubwa zaidi za kigaidi katika mkoa huo katika kijiji cha Kinsere nchini humo. Kwa mujibu wa mashirika yasiyo ya kiserikali, raia na wanajeshi wasiopungua elfu kumi wameuawa na magaidi wanaoendesha harakati zao nchini humo tangu mwaka 2015. Takriban wakazi milioni mbili wa Burkina Faso wamelazimika kuyahama makazi yao kufuatia hali ya mchafukoge Aidha, takribani ya nusu ya Burkina Faso iko nje ya udhibiti wa serikali, kwani makundi yenye ya silaha yameharibu nchi hiyo kwa miaka mingi. Waasi na magaidi wameua maelfu ya watu na kupelekea watu zaidi ya milioni mbili kuwa wakimbizi, jambo linalotishia uthabiti wa taifa hilo ambayo lilikumbwa na mapinduzi mawili ya kijeshi mwaka 2022. Kumradhi, na kwa kumalizia, na shehbazi Sharif ameteuliwa kuwa waziri mkuu wa Pakistan kwa mara ya pili wiki tatu baada ya uchaguzi wenye utata uliopelekea kuundwa kwa serikali ya mseto. Bunge jipya la kitaifa la Pakistan kama liitwavyo, baraza la chini la bunge, lilimchagua Sharif jana Jume, leo kuwa waziri mkuu kwa kura 201 na kuongoza muungano ulioyumba ambao umewafungia nje wafuasi wa kiongozi wa upinzani Imran Khan aliyoko jela. Spika mpya aliyeteuliwa na bunge la kitaifa, Sardal Ayazi Sadik, amesema Shabaz Sharif ameteuliwa kwa waziri mkuu wa jamhuri ya kiislamu ya Pakistan. Omar Hayub Khan alikuwa mgombea aliyeungwa mkono na wabunge waliomuunga mkono Khan na kupata jumla ya kura 92 katika jitihada zake dhidi ya Sherif katika bunge la kitaifa la Pakistani linalojumuisha wabunge laki tatu alfu thelathini na sita, mia mbili sitini na sita wanachaguliwa kupitia kura ya moja kwa moja, huku sabini wakiteuliwa miongoni mwa wajumbe walioteuliwa. Viti sitini vimetengwa kwa ajili ya wanawake na kumi kwa wawakilishi wa dini za walio wachache. E, chama cha kisiasa au muungano unahitaji viti mia sitini na tisa katika bunge la kitaifa ili kuchukua mamlaka, huku uteuzi wa wateule huamuliwa na utendaji wa uchaguzi wa kila chama cha kisiasa huko Pakistan. Sharif aliye na umri wa miaka sabini na mbili ni kaka mdogo wa waziri mkuu wa mara tatu wa Pakistan, Nawaz Sharif, ambaye aliongoza kampeni za uchaguzi za chama cha Pakistani Muslim League na waz PMLN wagombea wanaoungwa na kani walipata viti vingi zaidi, lakini chama cha PMLN na Pakistan Peoples Party zilikubali kuunda serikali ya mseto ambayo ilimwezesha Shahbaz Sharif kuchaguliwa kuwa waziri mkuu huku kaka yake akiondoka. Sharif alihudumu kama waziri mkuu hadi Agosti mwaka jana, wakati bunge la kitaifa lilipovunjwa ili kufungua njia kwa serikali ya mpito yenye jukumu la kusimamia uchaguzi wa kitaifa. Aidha, Pakistan ilifanya uchaguzi mnamo Februari 8 huku kukiwa na utata. Matokeo yaliyochelewesha yalizua shutuma za wizi wa kura na udanganyifu katika uchaguzi. Katika historia ya miaka 77 ya Pakistan, hakuna waziri mkuu ambaye amefaulu kuhudumu kwa muhula mzima wa miaka mitano kutokana na ushawishi mkubwa wa kisiasa unaotumiwa na jeshi. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Teheran. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja wa idhaa ya Kiswahili redio Tehrani. Na sasa nawakaribisha kujiunga nami katika uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema: azma ya Irani ya kupanua uhusiano na bara la Afrika. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Irani jana Jumamosi aliwasili Algeria, akiongoza ujumbe wa kiuchumi na kisiasa kwa ajili ya kuimarisha ushirikiano na asasi na jumuiya za kikanda na kimataifa na pia kupanua uhusiano na nchi za bara la Afrika. Kabla ya kuondoka Tehrani kuelekea Algeria, Rais Ibrahim Raisi alisema bara la Afrika kwa ujumla na hasa nchi za Kiislamu za bara hilo zina nafasi maalumu katika siasa za nje za jamhuri ya Kiislamu ya Irani, na ninatumai kuwa safari hii inaweza kuwa na nafasi kubwa katika kuimarisha uhusiano kati ya Asia magharibi na Afrika kaskazini. Sera ya serikali ya awamu ya 13 ya Irani ni kupanua uhusiano wa kisiasa na kiuchumi na nchi za bara la Afrika, hususan nchi za Kiislamu za bara hilo. Kwa mantiki hiyo, rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran alitembelea Afrika mwezi Julai mwaka jana kwa mwaliko rasmi wa marais wa Kenya, Uganda na Zimbabwe. Katika safari hiyo, jumla ya hati 21 za ushirikiano zilitiwa saini. Kwa sera hii ya serikali ya awamu ya 13, mpango wa kustawisha mauzo ya nje ya bidhaa zisizo za mafuta na kupanua zaidi uhusiano wa kibiashara na Afrika ulishika kasi zaidi, na katika miaka miwili iliyopita zaidi ya jumbe 50 rasmi kutoka Afrika zilisafiri a hapa nchini Iran na kutia saini mikataba mbalimbali. Pamoja na hayo, kiwango cha biashara kati ya Irani na nchi za Afrika bado kiko mbali na lengo la dola bilioni kumi kwa mwaka. Hivi sasa uagizaji wa bidhaa wa barani Afrika kutoka nje unaripotiwa kuwa karibu dola bilioni mia sita, lakini sehemu ya Irani ya kiasi hicho haifikii dola bilioni mbili. Hii ni licha ya kwamba kuna nyuga nyingi za ushirikiano na uhusiano wa kibiashara kati ya Irani na Afrika, hususan katika nyanja za nishati, katika nyanja za uhandisi na ufundi, uchukuzi, kilimo na madini. Kwa mfano tu, Afrika ina uwezo mwingi wa kuagiza bidhaa za Irani kama vile vifaa vya nyumbani, mazulia, vifaa vya umeme, zana za kusambaza na kugawa umeme, nguo na mashine za kilimo. E, swala la uchukuzi dhamana na pia maswala ya kibenki na uhawilishaji fedha ni miongoni mwa matatizo yanayokwamisha upanuzi wa uhusiano wa kibiashara kati ya Irani na nchi za Afrika. Saidi Ruhwa Latifi, makamu mkuu wa Irani na Africa Mecans Club, anasema kuhusu swala hili kwamba sehemu yetu ya biashara na bara la Afrika ni ndogo na ili kuongeza kiwango cha biashara baina ya pande mbili kuna ulazima wa kutangaza bidhaa za Irani kwenye soko la Afrika na kutoa ujuzi sahihi wa sheria na kanuni za masoko ya pande mbili, kuondoa vikwazo vya usafirishaji bidhaa na kuhawilisha fedha. Mbali na nyanja za kiuchumi na kibiashara, upande wa kisiasa wa uhusiano na nchi za bara la Afrika pia ni muhimu kwa Jamhuri ya Kiislamu Irani. Nchi za Kiafrika zinaunda thuluthi moja ya nchi duniani hivyo kupanua uhusiano na nchi hizo kunaweza kuisaidia Iran ambayo iko chini ya vikwazo haramu vya nchi za Magharibi, hususan vya Marekani, na kupata uungaji mkono wa kimataifa. Ikumbukwe pia kwamba kuna nchi thelathini za Kiislamu katika bara la Afrika na karibu asilimia 50 ya wakazi wake ni Waislamu. Vilevile nchi 50 kati ya 54 za bara hilo ni wanachama wa jumuiya ya nchi zisizofungamana na siasa za upande wowote wa NAM na harakati hii hadi sasa imetetea kwa kauli moja haki ya Iran ya kutumia sayansi na teknolojia ya nyuklia kwa njia ya amani. sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi msikilizaji, mna karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika msomi mashuhuri wa kike wa iran ameshinda tuzo ya rania ya ulimwengu wa kiislamu mwaka 2024 huko malaysia mariam tajabadi profesa msaidizi katika chuo kikuu cha sayansi na teknolojia cha iran alipokea zawadi yake wakati wa hafla iliyofanyika kuala lumpur hivi karibuni mke wa waziri mkuu wa malaysia wan aziza wan ismail alimtunuku tajabadi tuzo hiyo mwanamke huyo wa iran mtaalamu wa teknolojia ya kibayoteknolojia na alitunukiwa zawadi hiyo pamoja na wanawake wengine 13 mashuhuri kutoka nchi za Kiislamu ambazo ni Malaysia ya Nigeria, Senegal, Bahrain na Umoja wa Falme za Kiarabu. Akihutubia sherehe hiyo, Wan Ismail alisema wanawake wana jukumu kubwa katika kukuza maadili ya familia na uchumi duniani. Kongamano hili, alisema, litatuma ujumbe wa wazi kwa ulimwengu kuhusu msimamo halisi wa wanawake katika ulimwengu wa Kiislamu. Kwingineko, waziri wa mawasiliano na teknolojia ya habari wa Iran Isa Zareipour amesema Iran inapanga kutuma satelaiti zilizotengenezwa nchini juu ya eneo la ikweta la geostationary GEO kwa kutumia marekweti ya kubeba satelaiti yaliyoundwa ndani ya nchi. Akizungumza katika mahojiano na shirika rasmi la habari la jamhuri ya kiislamu ya Iran IRNA hivi karibuni, Zareipour aliashiria miradi ya anga ya juu ambayo haijatekelezwa na serikali zilizopita za Iran na kueleza kwamba idadi kubwa ya satelaiti zilizotengenezwa ndani ya nchi na nje ya nchi ziko tayari kurushwa katika anga za juu. Ameendelea kubainisha kuwa wakala wa anga za juu wa Iran ISA umefuatilia kwa umakini swala hilo na kusisitiza kwamba uhuru na kujitegemea katika sekta ya anga ni mambo muhimu sana kwa serikali ya sasa ya Iran. Amesema katika kipindi cha miaka miwili iliyopita, Iran imerusha jumla ya satelaiti 11 za shughuli mbalimbali katika anga za mbali. Amesisitiza kuwa Iran bado iko kwenye hatua za kusawisha teknolojia ya anga ya juu na kueleza kuwa jamhuri ya Kiislamu Iran inaweza kutuma satelaiti nyepesi kwenye eneo la anga za juu la leo, na kwamba inapanga kuweka satelaiti zenye uzito wa juu na uzito wa wastani katika eneo, uh, katika siku za usoni. Amesisitiza kuwa wizara yake imeandaa mpango wa maono wa miaka kumi wa sekta ya anga za juu. Zaripur amesema kutuma satelaiti za Iran angani kwa kutumia maroketi yaliyoundwa ndani ya, ya nchi na kuzifikisha satelaiti hizo kwenye mizunguko ya ikweta ya geostationary, eh, karibu kilomita 36,000 kutoka uso wa dunia ni nukta ya msingi katika mpango huo wa maono. Akizungumza Februari tatu, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran alisema kurushwa kwa satelaiti 11 za Iran kwa mafanikio kumeshinda vikwazo vya Marekani na magharibi dhidi ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Said Ibrahim Raisi, rais wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran, akihutubia sherehe za siku ya kitaifa ya teknolojia ya anga za mbali, alisisitiza kuwa nchi kuweza kufika katika anga za mbali ni chanzo cha nguvu, matumaini na utajiri. Aliendelea kusema kuwa maadui walijaribu kusimamisha mchakato wa ustawi wa Iran na kuitenga nchi hii, lakini kurushwa kwa satelaiti 11 kwa mafanikio katika anga za mbali kumesambaratisha vikwazo na njama zote za kuitenga jamhuri ya kiislamu ya Iran. Rais wa jamhuri ya kiislamu Iran alisema licha ya vitisho na vikwazo vyote hivyo, Iran imethibitisha kuwa imeweza kugeuza vitisho na vikwazo hivyo kuwa fursa ya ustawi, nani kwa msingi huo ndio imeweza kurusha satelaiti kadhaa katika anga za mbali. Amesema mafanikio hayo yenye thamani kubwa yamefikiwa kwa ushirikiano wa vijana na hasa wasomi na majeshi ya Iran na kwamba ushirikiano huo umeweza kuiletea nchi heshima na fahari. Rais wa Iran aliongeza kuwa hivi sasa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kati ya nchi kumi bora duniani katika uga wa anga za mbali. Mashirika ya Umoja wa Mataifa ya Afya duniani WHO na la kuhudumia wakimbizi duniani UNHCR yameonya kwamba athari zinazoletwa na, na magonjwa yasiyo ya kuambukiza kama vile saratani na mfumo wa hewa na kisukari kwa maisha ya watu duniani ni kubwa, huku yakiwa ni chanzo cha asilimia 75 ya vifo ulimwenguni. Katika taarifa yayo y ya pamoja iliyotolewa Jeneva, Uswisi mnamo Februari 27 mashirika hayo yamesema watu walioathiriwa na dharura za kibinadamu wako katika hatari zaidi ya kupata magonjwa yasiyo ya kuambukiza NCDs, huku ikikadiriwa kuwa magonjwa ya kiharusi na shinikizo la damu yana uwezekano wa kuongezeka mara tatu zaidi kunapokuwa na majanga ya kibinadamu. Hata hivyo, mashirika hayo yameongeza kuwa huduma na matibabu ya magonjwa yasiyo ya kuambukiza mara nyingi hayajumuishwi kama sehemu ya kawaida ya maandalizi ya hatua za dharura za kibinadamu ambayo huzingatia mahitaji ya haraka zaidi. Mkurugenzi mkuu wa WHO Daktari Tedros Adhanom Ghebreyesus anasema watu wanaoishi na magonjwa yasiyo ya kuambukiza katika majanga ya kibinadamu wana uwezekano mkubwa wa kuona hali zao zikiwa mbaya zaidi kutokana na kiwewe, msongo wa mawazo au kutoweza kupata dawa au huduma Mahitaji ni makubwa lakini rasilimali hazitoshi. Lazima tutafute njia za kuunganisha vyema huduma za magonjwa yasiyo ya kuambukiza katika kukabiliana na dharura ili kulinda maisha zaidi kutokana na majanga haya yanayoweza kuepukika na kuboresha usalama wa afya. Wakimbizi wametajwa kwamba mara nyingi wanakabiliwa na ukosefu wa huduma za afya kutokana na, na hali mbaya ya maisha, matatizo ya kifedha na hali mbaya ya kisheria. Filippo Grandi ambaye ni kamishna mkuu wa umoja wa mataifa kuhusu wakimbizi anasema kadiri watu wanavyofurushwa makwao wanavyoongezeka lazima tufanye kazi ili kudhamini haki ya afya ya wakimbizi watu wengine waliolazimika kukimbia na jamii zinazowapokea ni muhimu kwamba sera na rasilimali ziwepo ili kusaidia kujumuishwa wakimbizi katika mifumo ya afya ya kitaifa ikiwa ni pamoja na kupata huduma za magonjwa yasiyoambukiza lazima tuwe wabunifu na kufanya kazi na serikali na washirika kwa ajili ya kutatua changamoto kama hizi. Magonjwa yasiyo kuambukiza yalichangia asilimia kubwa ya vifo katika nchi zinazotoa wakimbizi wengi wanaosaidiwa na UNHCR, ambapo asilimia 75 inahusu Siria, asilimia 92 Ukraine, asilimia 50 Afghanistan na asilimia 28 Sudan Kusini. na mwalimu Mkenya Rose Tata Wekesa hivi karibuni ameandikisha jina lake katika vitabu vya historia kwa somo refu zaidi la sayansi kufundishwa duniani ambapo ametumia saa 62 dakika 33 na sekunde 34. Katika shughuli hiyo, Wekesa, mwalimu wa biolojia katika shule moja jijini Nairobi, alivumilia muda mrefu zaidi katika maabara ya kufundisha somo hilo na hatimaye kuweka rekodi. Katika uwanja huo, Tata alivumilia masaa mengi bila usingizi, lakini hatimaye aliweza kufikia lengo lake. Amesema amekuwa akifanya mazoezi ili kuweza kufanikiwa katika jaribio lake la kuweka rekodi ya dunia darasani. Aliongeza kuwa wazo la kutoa maarifa kwa vizazi vijavyo vichanga bado linamtia motisha kufanya kazi kwa bidii zaidi. Ushauri wake kwa wanaotarajia kuwa waalimu uh, ni kuchanganya shauku yao kwa somo na uvumilivu kwa wanafunzi. Rekodi ya dunia ya Guinness ambazo bado hazijaidhinisha mafanikio ya Wekesa zinaandika mafanikio bora zaidi ulimwenguni na sera kali zinazosimamia kile kinachojumuisha jina la rekodi. Kabla ya Rose, hakuna mtu mwingine ulimwenguni ambaye amewahi kujaribu kufikia mafanikio kama haya, na nukta hiyo inamaanisha kuwa hakuna mtu anayeshikilia rekodi ya darasa la muda mrefu zaidi la sayansi duniani. Mopea msikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi, tiba na teknolojia. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. za aya. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh, karibuni katika sehemu ya 46 ya kipindi chetu cha leo cha hekaya za aya, ambacho kinatupia jicho aya za 51 52 za Suratu Lmaida na vilevile vile aya za 118, 119 na 120 za Suratu Ali Imran. Vita vya Badre vilikuwa vimemalizika. Kushindwa kwa Makureishi katika vita hivyo, kama ambavyo kulikuwa tukio adhimu kubwa na lenye furaha kubwa kwa Waislamu, vivyo hivyo kulikuwa na kama adhabu, huzuni na jambo lililotia hofu kubwa Mayahudi waliokuwa wakiishi Madina na kando kando yake. Hadi wakati huo Mayahudi hawakuwa wakiupa uzito mkubwa wa Uislamu au kutambua kuwa ni hatari kwao lakini ushindi wa Waislamu katika vita vya Badr ulidhihirisha nguvu na uwezo wao mkubwa. Siku zote Mayahudi walikuwa na ghururi na asili nambari yao, na kwa mujibu wa dhana yao potofu, hakuna mtu aliyekuwa na haki ya kuwa nabii na mtume wa Mwenyezi Mungu isipokuwa wao tu. Kupenda kwao kujilimbikizia mali na kuhisi kwamba Uislamu utaangamiza mamlaka yao na kukomesha faida zao kubwa zilizotokana na biashara haramu ya riba, vilizidisha uadui wao dhidi ya Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, na Waislamu kwa ujumla. Wakati Kaab bin Ashraf, mmoja wa vinara na matajiri wa Kiyahudi, alipoona mateka wa Kikuraishi wakiwa mikononi mwa Waislamu, alisikitika sana na akawaambia watu wa kaumu yake kwamba ole wenu. Wallahi, leo kufa na kuzikwa kaburini ni bora kwenu kuliko kubakia hai. Hawa waliouawa na wale waliotekwa nyara walikuwa wakuu na wazee wa watu nyinyi. Mnafikiria nini? Walisema, maadamu tungali hai tutakuwa na uadui na Muhammad. Kaabi bin Ashrafu alisema kwani nyinyi muna thamani gani kwake? Amewapondaponda jamaa zake na kuwaangamiza, seuzi ninyi. Baada ya hapo Mayahudi walianza kueneza propaganda chafu dhidi ya Uislamu ili kuidhoofisha dini hiyo. Walitumia fursa zote kuupiga vita Uislamu na Waislamu na kuvunja ahadi na makubaliano yao na Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalama. Wa Waislamu waliokuwa wamefunga mkataba wa amani na Mayahudi, baada ya kuona tabia hiyo, walifikiri kutazama upya uhusiano wao na kaumu hiyo na kuchagua njia ifaayo ya kukabiliana nao. Miongoni mwa Waislamu hao alikuwa Ubada bin Samit. Ubada alitambuliwa kuwa mmoja wa wakuu wa Madina, alikuwa miongoni mwa waliokula kiapo cha utiifu cha Baiatul Aqaba ambacho kilitayarisha mazingira ya hijra na kuhama kwa Waislamu kwenda Madina. Pia sahaba Ubada alijivunia kuandamana na Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam katika vita vya Badre. Baada ya kuona tabia na mienendo hiyo mibaya ya Mayahudi dhidi ya Waislamu, Ubada bin Samit alimwendea Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalama na kusema, nina marafiki wengi wa Kiyahudi ambao nimefunga nao mkataba wa ushirikiano, na wana mali na nguvu nyingi. Sasa kwa vile wamejipanga kuwapiga vita Waislamu na kuhatarisha uwepo wa dini tukufu ya Kiislamu, ninajitenga na kuachana na urafiki na ushirikiano wangu nao hapo awali. Ninakula tena kiapo cha utiifu kwa Mwenyezi Mungu na mtume wake na nitaendelea kushikamana na kiapo hiki maadamu ni hai. Tofauti na Ubada bin Asamit, walikuwapo watu waliojidhihirisha kuwa wako katika safu za Waislamu, lakini kwa hakika Uislamu wao ulitokana na woga kufikiria maslahi ya mustakbali au kujipenyeza miongoni mwa Waislamu. Waislamu wa, wa, wa kundi hili walisisitiza ulazima wa kuendelezwa ushirikiano na Mayahudi. Abdullah bin Ubai, ambaye alikuwa kinara wa wanafiki wa Madina, alisema, ni lazima tubaki katika mapatano na Mayahudi na tusijitenge nao. Sisi ni tegemezi na tunawahitajia. Tukivunja uhusiano na Mayahudi, tutakumbana na matatizo mengi ya kiuchumi na kisiasa ambayo hayavumiliki. Aliendelea kusema kwamba tukivunja makubaliano na Mayahudi, wakipata nguvu na madaraka, hawatatuhurumia na wala hawatatusaidia katika shida zetu, hivyo basi bora tuendelee kuwa marafiki na Mayahudi. Wakati huu Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam alimwambia wa ali Abdullah bin Ubay bin Salul kwamba nilikuwa na wasiwasi kuhusu urafiki wa Ubada bin Samit na Mayahudi, lakini sasa nina wasiwasi mkubwa zaidi kuhusu urafiki wako na Mayahudi. Wakati huu ziliteremshwa aya za 51 na 52 za Suratul Maida, na kuwatahadharisha Waislamu kuhusu suala la kufanya mapatano na urafiki na Mayahudi na Manaswara. Aya hizo zinasema, yeah. Inna Allaha la yahdi al-qaum az-zalimin, enyi mliyoamini msiwafanye mayahudi na manasara kuwa marafiki, wao kwa wao ni marafiki, na atakayefanya urafiki nao miongoni mwenu, basi huyo ni katika wao. Hakika Mwenyezi Mungu hawaongozi watu madhalimu. Utawaona wale wenye maradhi nyoyoni mwao wanakimbilia kwao, wakisema tunaogopa yasitusibu majanga. Huenda Mwenyezi Mungu akaleta ushindi au jambo jingine litokalo kwake, wakawa wenye kujuta kwa yale walioyaficha katika nafsi zao. Wapenzi wa sikilizaji, aya hizi za suratul Maida ni miongoni mwa aya zinazoeleza moja ya kanuni za siasa za kigeni za Uislamu. Kanuni hii inasema kwamba hupaswi kamwe kufanya urafiki na watu ajinabi, na usiwafanye tegemeo lako. Bila shaka, Ubaida bin Samit na Abdullah bin Ubai bin Salul, kila mmoja wao anawakilisha mifumo miwili tofauti ya kifikra na kisiasa. Mfumo mmoja unasema mwislamu anapaswa kutokuwa na matumaini kwa jinabi na asimkabidhi zimamu ya kazi zake au kutegemea msaada wake. Mfumo mwingine ni ule unaosema, katika dunia hii yenye purukushani nyingi, kila mtu na taifa linahitaji egemeo fulani. Na wakati mwingine masilahi yanalazimu egemeo hilo liwe baina ya watu wageni na ajinabi, hivyo kufanya urafiki nao kunaweza kuzaa matunda siku moja. Qurani tukufu inaponda na kushambulia vikali mfumo huu wa pili na kuwaonya Waislamu wasiwe na fikra ya aina hii. Hii ni kwa sababu, kwa mujibu wa Uislamu, ni haramu kuwa na uhusiano wa kirafiki na maadui wa dini na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Kwa hivyo Mwenyezi Mungu anawataka waumini kuwachukia maadui zake moyoni mwao. Karaha ya moyoni dhidi ya maadui wa Allah ni daraja la chini kabisa la kutekeleza katazo hilo, na kumpenda Mwenyezi Mungu subhanahu wataala kunapaswa kuchukua nafasi muhimu katika nyoyo za waumini, na wala hakuwezi kujumuika pamoja na kuwapenda maadui zake katika nyoyo za Waislamu. Suala la kwamba muislamu makini na mwangalifu hapaswi kuwafanya maadui wa Allah kuwa marafiki zake na kuwafichulia siri za dini yake limetajwa pia katika aya za 118, 119 na 120 za Suratu ali Imran. Hii ni kwa sababu baadhi ya Waislamu hawakutilia maanani uadui wa Mayahudi dhidi ya dini yao na waliamiliana nao kama ilivyokuwa katika zama za kabla ya ujiwa wa Uislamu, kwa sababu ya undugu, ujirani, haki ya kunyonya ziwa moja au mapatano waliofanya kabla ya Uislamu wa na wakati mwingine waliwaeleza baadhi ya matukio na hata siri za jeshi la Waislamu kutokana na urafiki na usuhuba uliokuwepo baina yao. Aya hizo zinawakataza Waislamu kuwa na urafiki na Mayahudi ambao walikuwa wakitumia vibaya uhusiano huo kwa ajili ya kutoa kipigo kwa Waislamu na Uislamu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Shukran sana fundi mitambo, na hapa nasoma maoni ya msikilizaji wetu Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania. Ameandika, Marekani ndio chanzo cha machafuko yanayoshuhudiwa hivi sasa ulimwenguni. Sherali Fadhili kutoka Dar es Salaam, Tanzania ameandika, jamii ya kimataifa haitakuwa tayari kudanganywa na wamagharibi kuhusu juhudi zinazofanywa na Wapalestina katika kusaka uhuru wao tunawapongeza mahudhi na harakati ya Hizbullah ya Lebanon kusimama katika ukombozi wa Palestina ili waweze kujitawala. Shukran sana, nimesoma ujumbe wake kwa ufupi, msikilizaji wetu huyu mtajika shere alifadhili kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Na sasa nakaribisha dua tulioandalia kwa ajili ya siku hii ya mwezi wa Shaban. Kwa kipande hicho cha kosida na nilisoma kwa ufupi ujumbe wake. Msikilizaji wetu Sherali Fadhil anasema jamii ya aungan duniani kote tunawapongeza onga... wanajeshi Tuna waun, wanajeshi tunawapongeza wanajeshi, kumradhi. Ameandika, tunaungana na nyie vijana wetu. Anasema tuelewe sote kuwa viongozi wa nchi za Magharibi wamejifungamanisha na kujiambatanisha na ugaidi wa kimataifa na wazayuni, anasema viongozi wa nchi za Kiarabu wamejianika wenyewe kwa majahili wakubwa sana wasioaminika. Ni Sherali Fadhili kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Irani ametangaza utaarifu wake wa kupanua uhusiano wa kiutamaduni kati ya Iran na Algeria kwa kuzingatia misikiti kama msingi, na katika mwelekeo wa kuongeza maarifa, sayansi na kujenga umoja na mafungamano katika ulimwengu wa Kiislamu. Rais Nicolas Maduro wa Venezuela ameipongeza jamhuri ya Kiislamu Irani kwa uchaguzi uliofanikiwa. Katika ujumbe wa pongezi uliotumwa kwenye mtandao wa X, waziri wa mambo ya nje wa Venezuela Ivan Gel amesifu ustaarabu na shauku ya watu wa Irani waliohudhuria katika uchaguzi wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu yaani Bunge, pamoja na baraza la wanazoni wataalamu wanaomchagua kiongozi mwadhamu uliofanyika Ijumaa. Jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, haijafanya lolote kuzisaidia nchi za Sahel kupambana na ugaidi. Hayo ni matamshi ya waziri wa mambo ya nje wa Mali, Abdulahi Haidiopo. Na jeshi la Burkina Faso limetangaza kumuua kinara kigeidi, wa kundi la kigaidi linalofungamana na mtandao wa Alqaida ajulikanaye kama Hassan Idrisa Boli Wanajeshi pia walioangamiza magaidi wa wapatao 26 wa kundi hilo ambalo kwa kifupi linajulikana kama JNIM kufuatia mapigano makali kwenye mpaka wa majimbo ya muhuni na nayala huko Burkina Faso. Tangu mwaka 2019 Boli aliripotiwa kuwa kinara wa magaidi katika majimbo ya kosi na banwa magharibi mwa Burkina Faso, na pia kuunda moja ya kambi kubwa zaidi za kigaidi katika mkoa huo katika kijiji cha kinsere nchini Burkina Faso. Jina langu ni Asmahane Ganima Muhamedi. Na washukuru wote mliokuwa nami kuanzia mwanzo hadi tamati, na wageni nikiwatakia usiku mwema. Asanteni kwa kuwa nami na kwaherini.