Hili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, mimi nakunasihini kwa jambo moja tu, ya kwamba msimame kwa ajili ya Mwenyezi Mungu wawili wawili na mmoja mmoja, kisha mfikiri. Mtaona kuwa huyu Muhammad kila anayoyasema ni haki, na mtaona kuwa mwenzenu huyu hana wazimu. Hakuwa yeye ila ni mwonyaji wenu kabla ya kufika adhabu kali. Sema, ujira niliyokuombeni kama nalipata kukuombeni, basi huo ni wenu nyinyi, uchukueni. Hauko ujira wangu ila kwa Mwenyezi Mungu tu, naye ni shahidi juu ya kila kitu. Sema, bila shaka Mola wangu anaitawanya haki, mjuzi wa mambo ya ghaibu. Sema, dini ya haki imekuja, na ile ya uongo haitaleta mapya tena, wala haitaweza kurejesha nguvu zake. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Mpenzi msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya, nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, ikiwatangazia e moja kwa moja kutoka studio zetu za Jamejam katika siku hii ya leo, Jumamosi tarehe 21 Shaaban moja shaban mwaka 1445 hijria kamaria, inasadifiana na pili Machi elfu mbili ishirini na nne miladia. Wapenzi wasikilizaji, tulio waandalieni wakti huu ni taarifa ya habari za dunia. Baada ya taarifa hiyo y habari za dunia, wapenzi wasikilizaji, tutawaleteeni uchambuzi wa kisiasa, na uchambuzi huo wa wapenzi wasikilizaji utafuatiwa na makala ya darsa ya Quran. Darsa hiyo ya Quran wapenzi wasikilizaji itafuatiwa na udunduzi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki. Na baada ya udunduzi huu, wapenzi wasikilizaji, tutawaleteni makala kuhusiana na kadhia ya Palestina, na makala hiyo itafuatiwa na uchambuzi au itafuatiwa na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Hivyo ni matumaini yangu kuwa wapenza msikilizaji, mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa mbili unusu asubuhi kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Rais Ibrahim Raisi wa Iran anasema Afrika ina nafasi muhimu katika sera ya kigeni ya serikali yake. baada ya mazungumzo ya Moscow, mirengo ya Palestina ya apa kuungana pamoja ili kupambana na utawala haramu wa Israeli. Viongozi wa dunia waliokutana Nairobi wataka hatua za haraka zichukuliwe kuokoa mazingira ya sayari ya dunia. Karibuni na sasa ni habari kamili. Rais Said Ibrahim Raisi wa Iran amesisitiza kuwa bara la Afrika lina nafasi muhimu katika sera za kigeni za serikali ya Iran na kuongeza kuwa uhusiano na Afrika kwa ujumla na hasa nchi za Kiislamu barani Afrika una nafasi maalum sana katika sera zetu za kigeni. Kwa mujibu wa shirika rasmi la habari la Iran IRNA, kabla ya kuondoka Teheran kuelekea Algeria mapema Jumamosi, rais wa Iran amesema kwamba kwanza, tunapaswa kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kushiriki kwa wingi wananchi kwenye vituo vya kupiga kura, na akasema lazima niwashukuru wananchi kwa uwajibikaji wao. Kuhusu safari yake ya Algeria amesema kuwa safari hii ni kwa mwaliko wa rais wa Algeria ili kushiriki katika mkutano wa saba wa wakuu wa nchi zinazouza gesi kwa wingi duniani JECFF. Aidha amesema ni safari ya kwanza baada ya miaka 16, kufanyika katika kiwango cha rais wa nchi. Kwa mtazamo wa taifa letu, Algeria ni nchi iliyosimama dhidi ya wakoloni na watu wetu wana kumbukumbu nzuri sana za mapambano ya taifa la Algeria. Rais ameitaja nafasi ya Algeria barani Afrika kuwa ni ya kipekee na kuongeza kuwa nchi hii iko katika nafasi muhimu ya ustaarabu wa Kiislamu na uhusiano wa Iran na Algeria unasaidia sana katika uhusiano wa Iran na Afrika. Aidha amesema nafasi ya Iran na Algeria katika jumuiya ya nchi zinazouza gesi kwa wingi duniani na katika ulimwengu wa Kiislamu ni nukta ambazo zimezileta nchi hizi mbili karibu zaidi. Rais wa Iran amesema nukta nyingine ya pamoja baina ya nchi mbili ni mapambano dhidi ya sera za kujichukulia maamuzi ya upande mmoja katika uga wa kimataifa. Rais wa Iran akiashiria misimamo ya pamoja ya nchi mbili katika kuwaunga mkono U, wananchi wanaodhulumiwa wa Palestina hasa ukanda wa Ghaza amesema, bila shaka katika kikao cha pande mbili tutajadili suala la Palestina ambalo hivi sasa si tu kuwa ni suala la ulimwengu wa Kiislamu bali pia ni suala la ubinadamu. Akizungumzia mkutano wa saba wa viongozi wa uh, wakuu wa nchi zinazouza gesi kwa wingi duniani, rais amesema kikao hiki cha viongozi ni fursa nzuri ya kufuatilia suala kuu la gesi, kulingana na mijadala na mapendekezo tuliyoyatoa Doha. Rais pia amesema pembezoni mwa mkutano huo atakuwa na vikao na viongozi wa nchi zingine washiriki. GECF ni ina nchi 14 wanachama na viongozi 11 wanatazamiwa kushiriki kikao cha leo jijini Algiers. Makundi ya Palestina uh, ikiwemo Hamas na Fatah yamesema yanatafuta umoja wa kivitendo katika kukabiliana na utawala wa kizaini wa Israeli baada ya wawakilishi wao kukutana katika mazungumzo yaliyoandaliwa na Russia uh, jijini Moscow. Taarifa ya jana Ijumaa ilitolewa na makundi haya ya Palestina yaliyowakilishwa mjini Moscow ilisema kutakuwa na mazungumzo yajayo ili kuwaweka chini ya bendera ya chama cha ukombozi wa Palestina, PLO. Mkutano wa Moscow uliofanyika siku ya Alhamis ulizileta pamoja harakati za Hamas, Jihadul Islami, Fath na makundi mengine ya kupigania ukombozi wa Palestina kwa ajili ya mazungumzo ya kujadili vita vya kinyama vilivyoanzishwa na utawala haramu wa Israel dhidi ya Ghaza na hali ya baadaye ya kipindi cha baada ya vita. Mkutano huo umefanyika kufuatia kujiuzulu serikali ya mamlaka ya ndani ya Palestina ambayo inaongozwa na Fatah na yenye makao yake makuu mjini Ramallah katika ukingo wa magharibi unaokaliwa kwa mabavu. Waziri mkuu aliyejiuzulu Muhamad Shtayyeh alitoa wito wa kuwepo maelewano ndani ya Palestina alipokuwa akitangaza wa uamuzi wake huo. Na baadhi wa yalisewa, ya wachambuzi walisema matukio hayo yanaweza kufungua njia ya kuunda serikali ya wateknokrati ambayo itakayokuja kufanya kazi baada ya vita vya ukingo wa Magharibi na pia ukanda wa Gaza unaoongozwa na serikali ya Hamas. Viongozi wa nchi za Kiarabu na madola ya Magharibi wamekuwa wakishinikiza kufanyika mageuzi katika serikali ya mamlaka ya ndani ya Palestina huku wakijadili uwezekano wa kuanzishwa juhudi za ujenzi mpya katika eneo la Gaza. Wakati huo huo waziri wa utawala haramu wa kizayuni wa Israeli mwenye misimamo mikali ya chuki amewapongeza wanajeshi katili wa utawala huo walioua zaidi ya Wapalestina mia moja waliokuwa wakisubiri misaada ya kibinadamu katika ukanda wa Gaza uliowekwa kwenye mzingiro. Itamar Ben Gvir anayeongoza wizara ya eti ya usalama wa taifa ya Israeli amesema, na hapa namnukulu, lazima tuonge mkono kikamilifu wapiganaji wetu mashujaa wanaoendesha operesheni huko Gaza, ambao walichukua hatua barabara dhidi ya genge la watu wa Gaza ambao walijaribu kuwa dhuru. Benigvil vilevile ametilia mkazo tena takwa lake la kuzuia kuingizwa misaada ya kibinadamu katika ukanda wa Gaza, akidai kuwa eti inahatarisha wanajeshi wa Israeli. Mapema siku ya Alhamis, vikosi vya utawala haramu wa Israeli viliwafyatulia risasi wa Palestina waliokuwa wakisubiri misaada ya kibinadamu karibu na mzunguko wa Nablusi katika mji wa Gaza na kuwa wa raia wasiopungua wa 112 na kujeruhi wengine 760. Mauaji ya wa wapalestina yaliyofanywa na wajeshi katili wa Israeli yamelaaniwa na kushutumiwa vikali na mataifa na jumuiya tofauti za kimataifa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, Naser Kanani, amelaani vikali shambulio hilo la kinyama na kubainisha kwamba aibu ya kuunga mkono na kunyamazia kimya mauaji ya halaiki na ya kimbari ya wapalestina yanayofanywa na utawala dhalimu wa kizayuni itadhihirika kwenye mapaaji ya uso, za mabingwa, nyuso za mabingwa bandia wa haki za binadamu wa ndani ya Marekani na Ulaya. Haya najiri huku shirika la habari la Anadolu likiripoti kuwa taarifa kutoka ndani ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa zinaeleza kwamba Marekani imelizuia baraza hilo kutoa tamko kuhusiana na shambulio hilo la kinyama la jeshi katili la Israeli dhidi ya wa Wapalestina walokuwa wakingojea kupatiwa misaada ya kibinadamu. Kwa mujibu wa shirika hilo la habari, wakati wa kikao cha baraza la usalama kilichofanyika makao makuu ya Umoja wa Mataifa huko New York wanachama walijadili kutoa tamko kuhusiana na shambulio hilo lakini kikao hicho kililazimika uh, kumalizika bila kutolewa taarifa yoyote. Tuelekee sasa barani Afrika, ambapo ripoti mpya ya wataalamu wa umoja wa mataifa inasema vikosi vya usaidizi wa haraka RSF pamoja na wanamgambo wanaoshirikiana nao wanaopigania kutoa madaraka nchini Sudan wamefanya mauaji ya kikabila na ubakaji wakati wa udhibiti wa eneo kubwa la Darfur magharibi mwa nchi hiyo na kwamba vitendo hivyo vinaweza kuwa uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu. Ripoti hiyo iliyowasilishwa kwa Baraza la Usalama la Umoja Mataifa inatoa picha ya kutisha ya ukatili uliofanywa na RSF dhidi ya Waafrika huko Darfur. Aidha, inaeleza jinsi vikosi vya usaidizi wa haraka vilivyofanikiwa kuyadhibiti majimbo manne kati ya matano ya Darfur, ikiwa ni pamoja na kwa kutumia mitandao tata ya kifedha inayohusisha makampuni kadhaa. Kwa mujibu wa ripoti hiyo ya jopo la wataalamu mmoja wa mataifa, Darfur inakabiliwa na machafuko mabaya zaidi kuwahi kushuhudiwa tangu mwaka elfu mbili na tano. Sudan ilitumbukia katika machafuko mwezi Aprili mwaka jana, wakati mvutano wa muda mrefu kati ya jeshi linaloongozwa na jenerali Abdul Fatah Al Burhan na wanamgambo wa RSF wakiongozwa na Muhammad Hamdan Dagalo Al Maruf Hemeti ulipozusha mapigano ya mitaani katika mji mkuu Khartum. Mapigano hayo yameenea katika maeneo mengi ya me nchi, lakini yamechukua sura tofauti katika jimbo la Darfur, ambako wanamgambo wa RSF wamefanya mashambulizi ya kikatili dhidi ya raia wa Afrika, hasa wa kabila la Masalit. Miongo miwili iliyopita, Darfuri ilijulikana kwa mauaji ya kimbari na uhalifu wa kivita hasa uliofanywa na wanamgambo uh, maarufu kama Janjawid dhidi ya watu wanaotambuliwa kama Waafrika wa kati au mashariki. Inavyoonekana, hali ile ile ya wakati huo imerejea tena, kiasi kwamba mwendesha mashtaka wa mahakama kima ya kimataifa jinai ya ICC anatangaza kwamba kuna sababu za kuamini kuwa pande zote Sudan zimehusika na uhalifu wa kivita. Na kwa kumalizia ni kuwa viongozi kutoka pembe mbalimbali mbali duniani wametumia mkutano wa Umoja wa Mataifa wa baraza la mazingira duniani UNEA kutoa wito wa kuchukuliwa hatua ya kuyaokoa mazingira; ambayo yanapokuwa hatarini, viumbe hai wakiwemo binadamu nao huwa hatarini. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amehutubia mkutano huo wa kilele wa siku mbili ulioanza Alhamisi Februari 29 kwa njia ya video na kusema, viongozi wanaohudhuria UNEA Nairobi lazima waendeleze juhudi za kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi, upotevu wa viumbe hai na uchafuzi wa mazingira. Rais wa Kenya William Ruto alijumuika na viongozi wengine kutoka Afrika na kwingineko Uh, um, ambapo alisisitiza juu ya dharura wa kuchukuliwa hatua za pamoja katika uwanja huo. Ruto alikiri kuwepo changamoto za kimataifa, lakini akasisitiza jukumu muhimu la UNEA katika kuunda suluhu zenye ufanisi uh, za kimataifa. Akihutubia kikao hicho cha Nairobi, makamu wa rais wa Iran ambaye pia ni mkuu wa shirika la kulinda mazingira alisema ninatoa, shukrani zangu kwa serikali ya Kenya kwa kuandaa mkutano huu muhimu. Mkutano wa sita wa baraza la mazingira la Umoja wa Mataifa ni fursa kwa nchi za dunia kuchukua maamuzi ya kweli ya haki na ya kina ili kutekeleza hatua zinazohitajika kutatua migogoro ya kimataifa na kikanda na changamoto za pamoja katika uwanja wa mazingira. Zaidi ya wajumbe elfu saba waliowakilisha nchi mia themanini na mbili wanachama wa Umoja wa Mataifa pamoja na mawaziri mia sabini walishiriki kikao hicho cha UNEA sita. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa hapa ni Teheran, wapenzi wasikilizaji. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio wa uchambuzi wa kisiasa. Utahusu masharti ya makundi ya mukawama au wapigania ukombozi wa Palestina kuhusu mazungumzo ya kusimamisha vita. Mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, ametoa ufafanuzi kuhusu masharti ya makundi ya mukawama au wapigania ukombozi katika mazungumzo ya kusimamisha vita na utawala wa kizaini wa Israeli. Katika sehemu moja ya ufafanuzi wake, Ismail Hania amesema kuwa Hamas imekuwa ikionyesha nia ya kutaka makubaliano ya kusimamisha vita na Israeli, lakini hiyo haina maana kuwa haiko tayari kuendelea na mapambano dhidi ya utawala huo dhalimu. Mkuu huyo wa ofisi ya kisiasa ya Hamas ameongeza kuwa uh, utawala wa kizaini hivi sasa unaendelea kufanya jinai kubwa mno na za kutisha kama mauaji dhidi ya watoto wadogo, wanawake na raia wa kawaida, kuwalazimisha wananchi wa Palestina kuwa wakimbizi na kuwatesa kwa njaa na kiu na mauaji ya kimbari, lakini hilo halijazuia taifa la Palestina kuendelea na mapambano dhidi ya utawala huo katili. Mkuu huyo wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema harakati hiyo imekuja na mitazamo miwili kwa kuzingatia hali halisi ilivyo kwenye medani ya mapambano. Mtazamo wa kwanza ni wa kutambuliwa uwezo na nguvu za makundi ya mukawama na mapambano ya Palestina katika kuendelea kusimama imara kukabiliana na utawala wa kizayuni, na kwamba uhakika huo umejionyesha wazi kwenye operesheni ya kimbunga cha Al Aksa. Mtazamo wa pili unahusiana na turufu na nafasi imara na madhubuti walionayo na na wa wana mapambano wa Palestina, hasa kutokana na kushikilia idadi kubwa ya mateka wa Zayuni. Suala so, hilo la mateka wa kizayuni walioko mikononi mwa makundi ya mukawama ni turufu kwa makundi hayo ya wapigania ukombozi wa Palestina kwenye mazungumzo ya kusimamisha vita na wazayuni. Katika kipindi cha wiki za hivi karibuni, Binyamin Netanyahu na genge lake linalofanya jinai huko Gaza wamekuwa wakizungumzia mara kwa mara suala la kusimamishwa vita, hasa baada ya kudhihirika wazi kuwa jeshi la utawala wa kizayuni hali na uwezo wa kupata ushindi katika vita vya Gaza wala Kuwakomboa wa mateka wa kizayuni Netanyahu na baraza lake la vita la kizayuni wanajaribu kufunika wa kushindwa Israeli kwa Gaza kuficha vita na ugomvi mkubwa ndani ya baraza hilo la mawaziri wa serikali ya Netanyahu na pia kujaribu kufifiliza malalamiko makubwa ya wakazi wa utawala wa kizayuni kutokana na kufeli vibaya Netanyahu na genge lake la wahalifu malalamiko dhidi ya serikali ya utawala wa haramu wa Israeli yameongezeka sana hivi sasa ndani ya utawala huo wa kizayuni hasa kutokana na kushindwa uh, kukomboa wa mateka wazayuni walioko mikononi mwa wapigania ukombozi wa Palestina au wanamukawama. Mpasuko ndani ya utawala huo wa genge la Netanyahu lenye misimamo mikali ya kizayuni unazidi kuwa mkubwa siku baada ya siku huku familia za mateka zikiendelea kuilaani E, serikali hiyo ya Netanyahu kwa kuwadanganya na kusema uongo kuhusu mateka hao. Harakati ya Hamas ambayo ni mwakilishi mkuu wa Palestina katika mazungumzo ya kusimamisha vita inaendelea kutoa msimamo mm, wake kwenye mazungumzo hayo, kwa kuzingatia hali hiyo hiyo eh, iliyonayo serikali ya Netanyahu sambamba na uwezo mkubwa walionao wana mapambano wa Palestina katika vita vinavyozidi kulivunja moyo na kulikatisha tamaa jeshi katili la Israel. Naam, barabara kabisa wapenzi wasikilizaji. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu wakati huu kwa kuwaletea ni darsa ya Quran. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Qur'an. Hii ni darsa ya elfu moja mia moja na ishirini na mbili na sura tunayozungumzia hivi sasa Hakika wacha Mungu watakuwa na bustani za neema kwa Mola wao mlezi. Je, tuwafanye wanaotii kuwa sawa na wanaoasi? Mna nini nyinyi mna hukumu namna gani? Katika darsa iliyopita ulizungumziwa mwisho mbaya uliowafika watu wenye shamba ambao waliwanyima masikini na wahitaji mavuno ya shamba lao. Aya hizi zinawalinganisha watu wema na wabaya na kueleza kwamba wale waliokuwa wajasafi na wafanyaji mambo mema katika maisha duniani siku ya kiama Allah atawaruzuku mabustani makubwa ya peponi yaliyojaa ndani yake neema nyingi na bora kabisa. Mtu ambaye hapa duniani alimiliki konde na mashamba, lakini kutokana na kuwanyima wanyonge na wahitaji matunda na mazao ya shamba lake shamba hilo liliungua na kugeuka majivu matupu. Lakini yule ambaye hapa duniani hana konde yoyote, lakini akafanya amali njema na mambo ya kheri, huko akhera atakuwa na mabustani mazuri kabisa, yaliyojaa kila aina ya neema zisizo na kifani. La kuvutia zaidi ni kwamba kinyume na konde na mabustani ya hapa duniani, ambayo mazao yake hunyauka na kuharibika, mabustani mazuri ya peponi yatakuwa yamejaa neema za kila aina ambazo haziharibiki wala hazitoweki. Kisha aya zinazungumzia dhana hewa na batili za baadhi ya matajiri wabaya na waovu na kueleza kwamba wao wanadhani kuwa hali ya Kiama itakuwa sawa na ya duniani, yaani kama ilivyokuwa hapa na huko pia wataweza kupata neema za kila namna, na kama itakavyokuwa kwa waumini ambao wataingizwa peponi, wao pia watatengewa sehemu katika hiyo pepo lakini Allah subhanahu wa taala ametoa jibu kwa dhana yao hiyo batili na potofu kwa kusema, itawezekanaje waja wafanyao mema wawe sawa na wafanya maovu? Vipi wanatoa hukumu isiyo sahihi kama hii na kuwa na matarajio hewa kama haya? Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba awe ni mtu mwenye mashamba na mabustani na maisha ya raha na starehe, au mnyonge hohe hahe asiye na kitu. Suala muhimu kwa mtu katika hali yoyote ya kimaisha aliyonayo ni kuwa mja safi, mwema na mchaji Mungu ili apate hatima na mwisho mwema duniani na akhera. Funzo jingine tunalopata kutokana na yahizi ni kuwa adhabu na thawabu ambazo Allah anawalipa waja wake zinazingatia uadilifu, na haiwezekani katu wema na wabaya wakawa sawa mbele ya yake yeye Mola Ya Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya 37 hadi 41 ya sura yetu hii ya Alqalam, ambazo zinasema Am lakum kitabun fihi tadrusun, au mnacho kitabu mnachokisoma ambacho ndani yake mumeambiwa kuwa mtapata siku hiyo mnayotaka na mnayo yachagua, au mnazo ahadi juu yetu za kudumu mpaka siku ya kiyama ya kuwa ni hakika mtapata kila mnayojihukumia. Salhum ayyuhum bidhalika za'im, waulize ni nani miongoni mwao mdhamini wa hayo. Am lahum shurakaa falyatu bishurakaihim in kanu sadiqin au wanaowashirika basi na wawalete washirika wao hao wakiwa wanasema kweli. Aya hizi zinaendeleza yaliyozungumziwa katika aya zilizotangulia kuhusu tatizo la baadhi ya watu la kuzitolea nafsi zao hukumu zisizo sahihi na kuuliza kwamba wale wanaojikatia nafsi zao kwamba wao ni watu wa peponi na wanaitakidi kuwa wana hadhi na malipo maalumu mbele ya Allah, wanazo hoja na ushahidi wa jambo hilo au wanayo hoja na ushahidi waliopata kwenye vitabu vya mbinguni unaothibitisha dhana yao hiyo, kwamba siku ya kiama watakuwa na hadhi sawa na watakayokuwa nayo waumini waja safi na wema. Au wameahidiana na Mwenyezi Mungu, na kwamba kulingana na ahadi hiyo, yeye Mola atawapatia chochote watachotaka na watachokitamani? Ni nani aliyewapa hakikisho hilo? Na nukta ya mwisho ni kwamba vile vitu wanavyoviabudu ambavyo wanavichukulia kuwa ni washirika wa Mwenyezi Mungu katika mfumo wa ulimwengu, na wanavitegemea na kuomba msaada kwao katika maisha yao, siku ya kiama vitakuwa waombezi na wasita wao na vitawawezesha kupata wayatakayo. Aya hizi kwa hakika zinatumia lugha ya uulizaji kuwakemea wale watu ambao kutokana na mali, hadhi na vyeo vya kidunia wameingiwa na ghururi na kiburi, na wakajikweza pia na kujiona bora. Watu hao wanaelekezewa na aya hizi tulizosoma maswali yafuatayo: mnahukumu kwa kutumia msingi gani wa akili na mantiki kwamba siku ya Kiyama nyinyi mtakuwa pamoja na waja safi na wema kwa kutegemea kitabu gani cha mbinguni mnahisi nyinyi ni watu mnaostahiki kulipwa thawabu na malipo mema na Allah? Ni kwa kutegemea ahadi na makubaliano gani hata mnajihisi kuwa ni watu mnaofaa kupata pepo ya Mwenyezi Mungu? Na ni nani hasa aliyekuhakikishieni nyinyi kwamba yeye atakuwa mwombezi wenu na ata kushufaieni siku ya kiyama, ili mkawe pamoja na mawalii wa Allah. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba tujihadhari tusije tukapitikiwa na imani na dhana na hewa na kujihisi, bila ya kuwa na hoja ya kimantiki wala ushahidi wa maandiko ya dini, kwamba sisi ni watu wa peponi tu tutakaoneemeka na kustareheshwa kwa kila aina ya yani neema zake Mola. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa irada na matakwa ya mola hayafuati matamanio na matakwa ya mwanadamu hata tudhani kwamba chochote tukitakacho sisi bila shaka kitakuwa tu. Waaidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba Hukumu halisi na sahihi kuhusu hatima na mwisho wa wanadamu duniani na akhera itatolewa na Allahu jalla fiulahu, na hakuna mtu yeyote mwenye haki ya kuitolea hukumu nafsi yake mwenyewe au kutoa hukumu juu ya watu wengine kwamba watakuwa na hatima gani duniani na akhera. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya elfu moja na ishirini na mbili ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atupe mema duniani na akatupe mema akhera na atulinde na adhabu ya moto. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh <muchasana> Nam, barabara kabisa. Wapenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Irani. Na sasa baada ya mda usio mrefu, tutawaleteeni udondozi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki. Barabara kabisa na nalikunjua jamvi letu udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi hii kwa kuiangazia magazeti ya nchini Tanzania ambayo yote kwa pamoja kama ilivyotarajiwa yameipa umuhimu habari kuhusu mazishi aliyekuwa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Alhaji Ali Hassan Mwinyi aliyeaga dunia Alhamisi jioni. Rais huyo wa zamani alifariki akiwa katika hospitali ya Mzena Dar es Salaam baada ya kuugua saratani ya mapafu kwa muda. Gazeti la Mwananchi limeakisi habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho kipenzi cha wananchi, umati wajipanga foleni barabarani kumwaga mzee Mwinyi. Habari Leo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho mzee rukhsa, mtu wa watu apata mazishi ya kihistoria, da maelfu wamwaga barabarani, msikitini na uhuru, viongozi wamkumbuka kwa mageuzi, ujasiri, uungwana na hekima. Habari hiyo imeandamana na picha inayomwonyesha rais wa Zanzibar, Dr Hussein Mwinyi na mkewe Mariam wakijumuika na wananchi, viongozi na mabalozi wanaowakilisha nchi zao Tanzania kuaga mwili wa rais wa awamu ya pili Ali Hassan Mwinyi katika uwanja wa Uhuru, Dar es Salaam jana. Nipashe lina kichwa kikuu cha habari kisemacho wosia wa Mwinyi kwa Watanzania. Gazeti la Uhuru katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho mwisho wa enzi 1925 hadi 2024. Naam, tukiachana na habari hiyo ya taazia, wapenzi wasikilizaji, sasa tunayaangazia magazeti ya nchini Kenya, na kwanza naanza na Daily Nation ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho jinsi mageuzi yanayo pigiwa debe na Ruto na Raila yatakavyobadilisha nchi. Gazeti hilo linadokeza kuwa Kenya itakuwa na chaguzi tofauti za maseneta na wabunge wa kitaifa ikiwa marekebisho hayo yaliyopendekezwa yatakubaliwa. Aidha, kuna mpango wa kuanzisha tena ofisi ya waziri mkuu, jambo ambalo litaathiri kampeni za uchaguzi. Gazeti la Daily Nation pia lina habari inayodokeza kuwa Kenya na Haiti zimetia saini makubaliano ya kutuma polisi wa Kenya kuongoza ujumbe unaoungwa mkono wa Umoja wa Mataifa kurejesha utulivu na usalama huko Haiti, taifa la karibiani linalozongwa na machafuko ya magenge. Rais William Ruto wa Kenya alishuhudia utiwaji saini huo na Nairobi akiwa na waziri mkuu wa Haiti Ariel Henry aliyewasili katika taifa hilo la Afrika Mashariki siku ya Alhamis. Nation limeandika kuwa magenge ya wahalifu yaliwahangaisha watu wa Haiti Alhamisi na kusema waziri mkuu huyo abakie Kenya. Taifa Leo limeakisi habari hiyo chini ya kichwa uh, kikuu cha habari kisemacho polisi kuenda motoni Haiti, ambapo limeandika ripoti kuhusiana na magenge yanayotawala Haiti, hasa mji mkuu Port au Prince, uh, na hali itakavyokuwa ngumu iwapo kikosi cha polisi cha Kenya kitaelekea uh, inchi, nchini humo kulinda amani. Nation uh, pia limeakisi habari ya bari, ajali ya barabarani huko Busia uh, katika eneo la karibu na mpaka wa Kenya na Uganda. Kwa kifupi ni kuwa uh, basi lilokuwa uh, likitokea Busia kuelekea Mombasa limegongana uso kwa uso na lori la mafuta eneo la Mundika na kusababisha vifo vya watu wasopungua wawili waliokuwa ndani ya basi hilo. Ripoti zinaonyesha kuwa lori hilo lilishika moto kufuatia kugongana na basi hilo lilokuwa, uh, likielekea Mombasa. Sasa, wapenzi wasikilizaji naliangazia gazeti la Standard ambalo linadokeza kuwa kuna uwezekano wa kufuliwa mwili wa aliyekuwa rais wa Kenya Mwai Kibaki baada ya mazungumzo ya nje ya mahakama kugonga mwamba. Awali Jaji Fred Ogola aliwapa watoto wa Kibaki mda wa miezi mitatu kufanya mazungumzo na mwanamke aliyejulikana kwa jina la JNL na Jacob Ochola Mwai ili kufikia makubaliano ya kumaliza mzozo mahakamani kuhusu utajiri wa rais huyo wa zamani. Ochola anasisitiza kuwa Kibaki ni baba yake na hivyo lazima apate urithi. Sasa, wakili Morara Omoke anayemwakilisha Ochola ameiambia mahakama kuwa mteja wake ya havutiwi tena na mazungumzo hayo ya nje ya mahakama na sasa Uchola anataka kutekeleza ombi la DNA, jambo ambalo litalazimu mwili wa Kibaki kufukuliwa. Nchini Uganda, Deli Monta linadokeza kuwa Rais Yoweri Museveni amepongeza jeshi la nchi hiyo kwa umahiri wake wa kiutendaji na nidhamu, lakini amekiri kuwepo ufisadi ndani ya safu yake na ameahidi kushughulikia suala hilo. Na huko Rwanda, New Times inadokeza kuwa katika jitihada za kuendeleza mazingira yake ya kitaaluma na kukidhi mahitaji ya sekta inayokuwa, chuo kikuu cha Rwanda kimetangaza mageuzi makubwa, ikiwa ni pamoja na kuanzisha chuo maalum cha tiba ya mifugo, uzalishaji wa wanyama na sayansi. Kutoka meza ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, wakti huu na wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza makala kuhusiana na kadhia ya Palestina, na makala hii wapenzi msikilizaji, itafuatiwa na makala ya leo katika historia. Je, yeah, unalani mapambano ya silaha ya Wapalestina? Hili ni swali gumu kidogo, lakini kabla ya kulijibu hebu tuzungumzie historia kwa ufupi. Kwanza kabisa, tunazungumzia John Brown aliyetuhumiwa kuwa gaidi wa kwanza nchini Marekani ambaye alikuwa na mielekeo mikali ya kupinga utumwa kabla ya vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Marekani. John Brown alisababisha uharibifu mkubwa kusini mwa nchi hiyo. Mnamo mwaka 1895 Brown na watu wengine 18 waliteka ghala moja la silaha huko Harpers Ferry katika jimbo la Virginia kwa lengo la kusambaza silaha kati ya watu weusi kwa matumaini ya kuanzisha vita vya msituni dhidi ya taasisi za utumwa nchini Marekani. Watu kadhaa waliuawa katika mashambulio aliyoyaongoza Brown. Pamoja na hayo lakini, mapambano yake hayakuendelea kwa muda mrefu, na baada ya muda mfupi alikamatwa, akashtakiwa na hatimaye kuhukumiwa kifo. Wakati wa kuhukumiwa kwake, Brown aliambia mahakama kwamba hatua yake ya kupambana dhidi ya utumwa ilitokana na amri ya Mwenyezi Mungu. Alisema katika matamshi yake yaliyowaathiri sana wakazi wengi wa kaskazini mwa Marekani kwamba, ninaamini kuwa kitendo nilichokifanya na ambacho kilikuwa kwa lengo la kuwatetea maskini wanaodhalilishwa halikuwa kosa, bali ni jambo sahihi, hivyo ikilazimu, nitatoa mhanga maisha yangu na kuchanganya damu yangu na ya watoto wangu pamoja na ya mamilioni ya watu katika nchi hii ya utumwa ambao haki zao zinapuuzwa kupitia sheria mbovu za kidhalimu na za uonevu kwa mtazamo wa watu wa kaskazini mwa Marekani na wa Marekani wenye asili ya Afrika, Brown alikuwa shahidi aliyefanana na Isa Masihi, yani Yesu Kristo na shujaa, lakini kwa mtazamo wa watu wa kusini alikuwa gaidi. Kwa karne nyingi Watumwa weusi wa Marekani waliteswa na wamiliki wao, kudhalilishwa na kutendewa unyama, wakakandamizwa, wakapigwa na kubakwa na hatimaye kuuawa. Lakini kwa mantiki ya wamiliki wa watumwa, matendo yao hayo ya kinyama yalikuwa sahihi, na wakiyahalalisha kwa hoja mbalimbali potofu za kidini na kifikra. Lakini historia inasimulia hali tofauti, ambapo zaidi ya miaka mia mbili baada ya hapo, sasa Marekani inamsifu John Brown aliyetambuliwa kuwa gaidi wa kwanza wa nchi hiyo. John Brown si mpiganaji pekee wa mapambano ambaye historia ina mwenzi baada ya kumtambua kuwa ni gaidi. Tusisahau kwamba Nelson Mandela, shujaa wa Afrika Kusini na mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel, nembo ya amani na uhuru, alituhumiwa na Marekani katika kipindi fulani kuwa ni gaidi kutokana na harakati zake za kukomesha utawala wa ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini, ikiwa ni katika sehemu ya siasa za chama cha African National Congress. Mandela alisimama imara katika harakati zake za amani za kupinga ubaguzi wa rangi nchini Afrika ya Kusini, ambapo aliongoza maandamano yasiyo na vurugu wala umwagaji damu, migogoro na juhudi za kususia bidhaa za makaburu. Katika miaka ya 1960 polisi wa Afrika Kusini waliwaua waandamanaji 69 na na kukipiga marufuku chama cha African National Congress. Kufuatia hali hiyo, Mandela na chama chake cha ANC hawakuwa na chaguo jingine la kupigania uhuru wao isipokuwa kuanzisha mapambano ya silaha. Nelson Mandela hata alipata mafunzo ya kijeshi na ya vita vya mtaani na msituni katika baadhi ya nchi za Afrika. Lakini mapambano yake ya kijeshi yalitambuliwa kuwa ni ya kigaidi, si tu na Waafrika Kusini weupe, yaani makaburu, bali pia serikali ya Marekani. Katika moja ya mahojiano yake akiwa gerezani, Nelson Mandela alisema akitetea mabadiliko ya strategia ya mapambano kwamba ni serikali ndiyo iliyotulazimisha kutumia silaha. Hatimaye mfumo wa ubaguzi wa rangi ulipinduliwa nchini Afrika Kusini, Mandela akaachiwa huru kutoka gerezani baada ya miaka 27 na kisha akawa rais wa kwanza mweusi wa Afrika Kusini. Pamoja na hayo, Marekani iliendelea kumweka yeye pamoja na chama chake cha ANC, African National Congress, kwenye orodha ya magaidi hadi mwaka 2008. Na kuanzia uwasi wa watumwa katika Roma ya kale hadi Mayahudi walioishi Warso, daima watu waliokandamizwa katika kipindi chote cha historia wamekuwa wakiendesha mapambano ya silaha dhidi ya wa wakandamizaji. Wakati mwingine walitumia kila walichoweza kupata mbele yao kwa ajili ya kupigania uhuru wao. Mayahudi walifungwa katika geto za Woso hata walitumia mifereji ya chini ya ardhi iliyochimbwa kwa ajili ya kupanga na kupambana na wakandamizaji wa Kinazi. Kwa hivyo jibu langu kwa wale wanaouliza ikiwa nina laani mukawama na mapambano ya wa wapalestina au la ni hili kwamba: je, unamlaani George Washington? Je, unamlaani John Brown? Je, una laani mapambano ya watumwa ya kujikomboa? Je, una mlaani Nelson Mandela, shujaa wa Afrika Kusini? Je, una walani Mayahudi walioishi Warso? Je, una laani mapambano ya kupigania uhuru? Historia inafahamu vizuri jibu sahihi la sahihi. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 21 Shabani mwaka 1445 Hijiria, sawa na tarehe pili Machi mwaka 2024 Miladia. Siku kama ya leo miaka 128 iliyopita, kwa mujibu wa kalenda Miladia, mwanafizikia wa Kifaransa Henri Becquerel alivumbua nunurishi au radioactive baada ya kufanya utafiti katika mada za urani na vitu vinginevyo. Mtaalamu huyo alikuwa akichunguza urani ndipo alipogundua nunurishi. Utafiti wa mwanafizikia huyo wa Kifaransa ulimfanya atunukiwe tuzo ya Nobel mwaka 1903, na, na miaka mitano baadaye akaaga dunia <mulia> Miaka 68 iliyopita katika siku kama ya leo, nchi ya moroko ilipata uhuru. Moroko iko kaskazini mwa Afrika, katika ukingo wa bahari ya Mediterania na bahari ya Atlantic, na inapakana na Algeria na sahara Magharibi. Moroko ilikombolewa na Waislamu mwishoni mwa karne ya 7 miladia, na silsila kadhaa za kifalme zilitawala nchini humo. Kama leo miaka 20 iliyopita mamia watu wasio na hatia waliuawa washahidi na wengine kujeruhiwa katika miripuko kadhaa mikubwa iliyotokea katika shughuli ya kukumbuka kuuawa washahidi Imam Hussein alayhi salam huko katika miji mitukufu ya Karbala na Kadhimain nchini Iraq. Miripuko hiyo ya kigaidi ya Karbala na Kadhimain ilitokea ikiwa ni mwendelezo wa machafuko yaliyoikumba Iraq tangu nchi hiyo ivamiwe kijeshi na kukaliwa kwa mabavu na Marekani na Uingereza mwaka elfu mbili na tatu. Katika mwaka huo wananchi wa Islamu wa Iraqi walifanya kumbukumbu kumbu hiyo kwa hamasa kubwa baada ya utawala wa Saddam Hussein, dikteta wa zamani wa nchi hiyo aliyeong'olewa madarakani kupiga marufuku kwa miaka kadhaa shughuli zote za aina hiyo 39 iliyopita katika siku kama leo, baada ya vikosi vya dikteta Saddam kushindwa mtawalia katika medani ya vita, utawala wake uliamua kubadilisha mlingano wa vita kwa maslahi yake, na hivyo kuanza kushambulia kwa mabomu na makombora miji na kulenga meli za mafuta, baada ya Iraq ikatangaza wazi kwamba itashambulia kijeshi maeneo ya raia. Mashambulio haya yaliyotekelezwa kwa lengo la kuongeza mashinikizo dhidi ya Iran na matokeo yake ni kupanuka wigo wa vita, yalionyesha kushindwa na kugonga mwamba mikakati ya kijeshi ya Iraqi katika kuivamia kijeshi Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. na wapenzi msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na kabla ya kuondoka studioni, ni muhtasari wa habari muhimu za dunia. Wakati huu rais Said Ibrahim Raisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa bara la Afrika lina nafasi muhimu katika sera za kigeni za serikali ya Iran. Ameongeza kuwa uhusiano na Afrika kwa ujumla na hasa nchi za kiislamu barani Afrika una nafasi maalum sana katika sera za kigeni za Iran. Uh, rais aliyesema hayo kabla ya kuondoka Teheran kuelekea Algeria mapema leo Jumamosi, ambapo yuko Algeria kuhudhuria mkutano wa saba wa wakuu wa nchi zinazouza gesi kwa wingi duniani JECF. Makundi ya Palestina, ikiwemo Hamas na Fatah, yamesema yanatafuta umoja wa kivitendo katika kukabiliana na utawala wa kizayuni wa Israeli baada ya wakilishi wao kukutana katika mazungumzo yaliyoandaliwa na Russia mjini Moscow. Taarifa ya jana ya Ijumaa iliyotolewa na makundi hayo ya kupigania ukombozi wa Palestina yaliyowakilishwa mjini Moscow ilisema kutakuwa na mu, mazungumzo yajayo ili kuwaweka chini ya bendera ya chama cha ukombozi wa Palestina PLO kwa kifupi. Waziri wa utawala haramu wa Israeli mwenye misimamo mikali ya chuki amewapongeza wanajeshi katili wa utawala huo walioua zaidi ya Wapalestina mia moja waliokuwa wakisubiri misaada ya kibinadamu katika ukanda wa Gaza wa Gaza. Mauaji hayo yanaendelea kulaaniwa kote duniani. Ripoti mpya ya wataalamu wa Umoja wa Mataifa inaonyesha kuwa uh, wanamgambo wa RSF nchini Sudan wanaopigana na jeshi la nchi hiyo wanashambulia na kuua raia huko Darfur, Sudan, kwa msingi wa ukabila na viongozi kutoka pembe mbalimbali mbali duniani waliokutana huko Nairobi Alhamisi na jana ya Jumaa walitumia mkutano wa Umoja wa Mataifa wa Baraza la Mazingira duniani una kutoa wito wa kuchukuliwa hatua za kuyaokoa mazingira ambayo yanapokuwa hatarini viumbe hai nao hadi kwa mwisho. Tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku, kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio ya matangazo yetu yajayo. wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.