Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika tumeteremsha Qurani katika usiku wa heshima. Na ni nini kitakujulisha usiku wa heshima ni nini? Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya mola wao, kwa kila jambo. Ni amani mpaka alfajiri itokee. Okay. Katika matangazo idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale yanapowafikia, jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo. Ni usiku wa leo Alhamisi, Februari ishirini na tisa, ambayo ni sawa na tarehe kumi na tisa mwezi Shaban alfu moja mia nne arobaini na tano hijiria. Wapendwa wasikilizaji, ni matangazo atakaokwenda kwa muda wa saa moja, tukiwatangazia kutoka katika studio zetu za Jame Jam hapa Tehran, na matangazo haya yanasikika kupitia redio washirika ambayo ni Maarifa FM ya Tanga Tanzania. Itafungua kwa taarifa ya habari za kikanda na kimataifa, na kwa upande wa uchambuzi wa kisiasa usiku huu tutakuwa na huu unaokwenda na anwani na usemo wa ukosoaji wa Iran kwa baraza la usalama la umoja mataifa kwa kutochukua hatua kuhusiana na mauaji ya kimbari ya Wapalestina yanayoendelea ukanda wa Gaza. Kwa upande wa vipindi tutaanza na kipindi chetu cha Iran. Juma hili tutakuwa na makala ya wiki itakayohusiana na uchaguzi nchini Iran na umoja wa kitaifa, na kesho ikiwa ni siku ya uchaguzi wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu ya Iran yani bunge na ule wa baraza la wanazuoni wataalamu wanaomchagua kiongozi mwadhamu tutakuwa na dua tulioandalia kwa siku ya leo ya mwezi wa Shaban na taraji kuwa mtakuwa nami hadi tamati. Na kabla ya kusonga mbele mnaweza kuwasiliana nasi kwa kutumia telegramu na WhatsApp yetu ambayo ni alama ya kujumlisha 989035065487, email yetu ni swahili radio at irib ir. Karibuni. Saa yetu inaonyesha kutimia saa moja na nusu sekunde saba kwa majira ya hapa Tehran. Jongea kutegea sikio, vichwa vya habari usiku huu Kampeni za uchaguzi wa bunge Irani zimemalizika kesho Ijumaa, kinyang'anyiro. Hania wataka wa Palestina kuandamana kwenye msikiti wa Al-Aqsa katika siku ya kwanza ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Joe Biden asema yeye ni mzayuni, pamoja na habari nyingine. Othman Twaha atambulishwa kuwa shaksia bora wa mwaka huu wa Quran Tukufu pamoja na habari nyingine. Karibuni kwa nami na sasa ni habari kamili. Kampeni za uchaguzi wa bunge na baraza la wataalamu wanaomchagua kiongozi mkuu wa Irani zimemalizika mapema leo saa mbili asubuhi, masaa ishirini na mane kabla ya kung'oa nanga nanga ya kinyang'anyiro hicho. Uchaguzi wa duru ya kumi na mbili ya majilisi ya ushauri ya Kiislamu, yaani bunge, na ule wa baraza la wataalamu wanaomchagua kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu utafanyika kesho Ijumaa kote hapa nchini ambapo wagombea watawania viti 290 vya ubunge na 88 vya baraza la wataalamu wanaomchagua kiongozi mkuu wa nchi. Kampeni za uchaguzi huo ambazo zilianza wiki moja iliyopita zilimalizika asubuhi ya leo, kwa mujibu wa kifungu cha katiba ya Jamhuri ya Kisamirani. Zaidi ya wagombea 15,200 wanawania viti 290 vya ubunge 30 kati ya hivyo ni vya mji mkuu Tehran, ambao unatambuliwa kuwa jimbo kubwa zaidi la uchaguzi nchini. Wapiga kura wa Iran, ambao idadi yao ni milioni sitini na moja elfu laki moja elfu sabini na mbili na mia mbili tisini na nane, e, pia watachagua wajumbe wa baraza la wataalamu wa uongozi linalojumuisha wanachama 88 wanaohudumu kwa kipindi cha miaka minane watu mia arobaini na nne wamepasishwa kuwania nafasi hizo. Taarifa iliyotolewa na wizara ya mambo ya ndani ya Iran inaonyesha kuwa idadi ya watu waliojiandikisha kugombea viti vya majilisi ya ushauri ya Kiislamu ya Irani bunge imevunja rekodi ya ile iliyosajuliwa tangu baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini mwaka 1979. Taarifa hiyo inasema wagombea elfu kumi na tano mia mbili wameidhinishwa na vyombo husika kuwania viti mia mbili tisini vya bunge, idadi ambayo inaweka rekodi mpya tangu baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu mwaka elfu moja mia tisa sabini na tisa orodha ya wagombea waliotimiza masharti inajumuisha majina ya wanawake elfu moja mia saba kumi na tatu ambayo ni zaidi ya mara mbili ya mia nane kumi na tisa wagombea viti vya bunge hapa nchini waliogombea viti vya bunge hapa nchini mwaka elfu mbili na ishirini. Msemaji wa tume ya uchaguzi ya wizara ya mambo ya mambo ya ndani ya Iran Muhusini Islamii amesema vituo elfu hamsini na tisa vya kupigia kura vimetengwa kote nchini Iran kwa ajili ya uchaguzi huo wa Bunge, na mawakala laki nane wa tume ya uchaguzi wakiwemo waasili na waakiba wako tayari kwa ajili ya kufanikisha zoezi hilo kote nchini kesho Ijumaa. Idara ya haram ya Imam Hussein bin Ali bin Abi Talib alaihi salam katika mji mtakatifu wa Karbala imetoa heshima maalumu kwa Othman Twaha kwa kumtangaza mwandishi huyu maarufu wa kaligrafia kama shaksia bora zaidi wa Quran wa mwaka huu 2024. Shekhe Uthman Husseini Twaha, anayejulikana zaidi kwa jina la Othman Twaha, alikamilisha uandishi wa nakala ya Quran kwa maandishi ya nakshi katika miaka ya alfu moja mia tisa sabini na nakala ya Qurani aliyoandika ya iliwavutia Waislamu wengi kwa miaka mingi. Osman Toa, ambaye ni mzaliwa wa Siria, amekuwa akiishi katika mji mtakatifu wa Madina kwa miaka kadhaa, na ameandika Qurani nzima mara kadhaa kwa visomo tofauti. Kazi ya kushangaza zaidi katika kaligrafia ya nakala ya Qurani ya Othman Twaha ni mpangilio maalumu na utaratibu wa aina yake wa kurasa zake, kwa kadiri kwamba mkaligrafia huyo mashuhuri wa Siria amefanikiwa kuweka aya ndefu zaidi ya Qurani tukufu katika ukurasa mmoja. Nakala ya Qurani iliyoandikwa na Othman Taha ilisambaa haraka sana katika nchi zote za Kiislamu na kufuta nakala nyingine zilizoandikwa kwa kaligrafia tofauti na hii. Leo, baada ya miongo minne ya kuandikwa kwake, bado inatambuliwa kuwa nakala inayotumiwa zaidi ya Quran katika nchi mbalimbali duniani. Mnaendelea kuchagia sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Mkuu wa ofisi ya siasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, amewataka Wapalestina katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan unaokaliwa kwa mabavu na Israel kuandamana hadi msikiti wa Al-Aqsa katika siku ya kwanza ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Ismaili Hania amesema katika ujumbe wa televisheni kwamba kuzingirwa kwa msikiti wa Al-Aqsa na kuzingirwa kwa ukanda Gaza ni kitu kimoja. Hania alikuwa akijibu tangazo lililotolewa na utawala wa Israeli kwamba utaweka vizuizi vya kuingia msikiti wa Laksa katika mji mkongwe wa Al Quds unaokaliwa kwa mabavu wakati wa mfungo wa Ramadhani eti kulingana na mahitaji ya usalama. Siku ya kwanza ya mwezi mtukufu wa Ramadhani mwaka huu inasadifiana na Machi kumi na moja au kumi na mbili. Mkuu wa ofisi ya siasa ya Hamasi amesema msikiti wa Al-Aqsa na maeneo mengine matakatifu lazima yasimamiwe kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Watu wetu watatetea misikiti, watatetea makanisa na maeneo yao matakatifu kwa kila aina ya mapambano. Ismail Hania amesema kuongezeka kwa mashambulizi ya Israeli ukingo wa magharibi wa mto Jordan ni sehemu ya mpango wa kuwafurusha Wapalestina wote katika ardhi na nchi yao. Kihistoria, mwezi wa Ramadhani umekuwa ukishuhudia ongezeko la hujuma na mashambulio ya Israel dhidi ya Wapalestina, haswa karibu na msikiti wa Al-Aqsa. Ramadhani ya mwaka huu inatazamiwa kuwa na vurugu zaidi kuliko miaka iliyopita kutokana na mashambulio yanayoendelea kufanywa na utawala katili wa Israel dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza. Sambamba na mauaji ya raia elfu 30 wa Gaza, utawala wa kigaidi wa Israel unaosaidiwa na Marekani pia umeua Wapalestina karibu mia tano katika eneo la ukingo wa magharibi wa Mto Jordan tangu baada ya operesheni ya kimbunga cha Laksa tarehe 7 Oktoba mwaka jana. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Serikali ya Ethiopia imetoa takwimu imetoa takwimu zake rasmi na kutangaza kuwa takribani watu 1358 wamefariki dunia katika ajali za barabarani nchini humo katika kipindi cha miezi sita iliyopita. Waziri wa mawasiliano wa serikali ya Ethiopia Selamawiti Kasa amesema hayo mbele ya waandishi wa habari na akaongeza kuwa ajali mbaya za barabarani zimezusha hofu na wasiwasi mkubwa katika nchi hiyo ya mashariki mwa bara la Afrika. Amesema hicho ni kiwango cha juu kabisa cha vifo vilivyosababishwa na ajali za barabarani katika kipindi cha miezi sita ya mwaka huu wa fedha wa 2023/2024 ulioanza Julai 8 mwaka uliopita. Amesema mbali na kupoteza maisha ya idadi hiyo kubwa ya watu nchini Ethiopia, idadi ya majeruhi pia ni kubwa kiasi kwamba watu wengine 2672 wamepata majeraha mabaya kutokana na ajali hizo za barabarani katika kipindi hicho, amesema nchi kama nchi imepata hasara ya zaidi ya dola milioni thelathini na tatu za Kimarekani kutokana na ajali hizo. Kwa mujibu wa Waziri Kasa, uchunguzi unaonyesha kuwa madereva ndiyo wa kulaumiwa kwa zaidi ya asilimia sitini ya ajali za barabarani huko Ethiopia kutokana na uendeshaji mbaya, uendeshaji wa fujo, kutochunga sheria za barabarani na masuala mengine. Ripoti zinaonyesha kuwa ustawi wa kiuchumi umeongezeka nchini Ethiopia na watu wa tabaka la kati na linalostawi nao wameongezeka, hivyo wana uwezo wa kujikimu kimaisha na kuwa na vyombo binafsi vya kusafiria kama magari. Ongezeko hilo la magari limezusha mgogoro wa ajali nyingi na maafa yanayotokana na ajali hizo kwa upande wa mali na roho za watu. Na kwa mara nyingine tena, rais wa Marekani amejigamba kuwa yeye ni mzayuni na anaunga mkono jinai za Israel licha ya idadi ya Wapalestina walio wawashahidi hadi hivi sasa kutokana na jinai za utawala wa kizayuni kwenye ukanda wa Gaza kupindukia elfu thelathini kwa mujibu wa shirika la habari la ISNA, Joe Biden ambaye serikali yake inachangia kikamilifu jinai za Israel kwa njia mbalimbali zikiwemo za msaada kamili wa kijeshi ikiwemo kutoa fedha na msaada wa kidiplomasia tangu jinai hizo zilipoanza tarehe saba Oktoba mwaka uliopita, dhidi ya wapalestina wa ukanda wa Gaza, amejigamba kwenye mahojiano na televisheni kwamba yeye ni mzayuni na ataendelea kuunga mkono jinai hizo hadi pale Hamas itakapofutwa kabisa. Amesema kwa majivuno kwamba Ilikuwa mzayuni. Si lazima uwe Myahudi, mimi ni mzayuni, lau kama Israeli singelikuwepo hivi sasa, asingekuwepo Myahudi yoyote duniani, amesema rais wa Marekani Joe Biden. Utawala ki wa kibeberu wa Marekani ulitangaza mshikamano wake na utawala wa kizayuni mara baada ya Israel kuanzisha mashambulizi ya pande zote dhidi ya ukanda wa Gaza tarehe 7 Oktoba mwaka jana. Katika siku za mwishoni mwa mwezi Disemba mwaka uliopita pia Biden aliwakaribisha mayahudi katika ikulu ya White House na akasema Marekani itaendelea kutuma misaada ya kijeshi kwa Israel. Pia amesema wakati miaka michache iliyopita niliposema kuwa si lazima kuwa myahudi ili uwe mzayuni nilishutumiwa sana, lakini mimi ni mzayuni. Tukiweka kando tofauti zetu na waziri mkuu wa Israel, niseme ukweli, ahadi yangu ya kuweko dola la kiyahudi haiyumbii Dunia nzima inaendelea kulaani jinai zinazofanywa na Israel dhidi ya Wapalestina, lakini rais wa Marekani anaona fahari kutangaza hadharani kwamba anaunga mkono a kikamilifu jinai hizo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu, kutoka idhaa ya Kiswahili Redio Teheran. naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja ya idhaa ya Kiswahili Redio Teheran. Wapendwa wasikilizaji, na sasa nawakaribisha kujiunga nami katika uchambuzi wa kisiasa ambao utahusu ukosoaji wa Irani kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwa kutochukua hatua kuhusiana na mauaji ya kimbari ya Wapalestina wa Gaza Tangu ilipoanza duru mpya ya mauaji ya kimbari ya wapalestina yanayofanywa na wanajeshi wa utawala wa kizayuni katika ukanda wa Gaza, Jamhuri ya Kiislamu Irani imekuwa ikitumia kila fursa inayopata kulaani jinai za utawala huo ghasibu na kutaka mashambulizi ya kinyama yanayofanywa dhidi ya wapalestina yakomeshwe. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu Irani Husein Amir Abdulwayani siku ya Jumatatu alihutubia kikao cha kujadili kadhia ya wapalestina kilichofanyika pembeni ya kikao cha 55 cha baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa mjini Jiniva, Uswisi, ambapo sambamba na kukumbusha kuwa karibu miezi mitano imepita sasa tangu utawala wa Israel ulipoanzisha mashambulio dhidi ya Gaza na mauaji ya kimbari katika eneo hilo na akasema katika kipindi hicho baraza la usalama la Umoja wa Mataifa na nchi zile zinazojinasibu kuwa watetezi wa haki za binadamu duniani hazijachukua hatua za maana kukomesha jinai za Israel. Amir Abdullayani amesema, tunachoshuhudia hii leo kutokana na baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kutochukua hatua kuhusiana na mawaji ya kimbari ya Wapalestina huko Gaza ni janga la kidiplomasia la karne na kuendelea jinai za kivita za Israel pamoja na matokeo ya hatua ya Marekani na magharibi ya kupanua wigo wa vita hivyo, akasema ni tishio halisi kwa amani na usalama wa kimataifa. Hadi sasa Wapalestina wapatao elfu thelathini wa ukanda Gaza wameuawa shahidi na wengine karibu elfu sabini wamejeruhiwa katika mashambulizi yaliyofanywa na wazayuni katika eneo hilo, ambapo asilimia 70 kati ya waliouawa ni wanawake na watoto aidha kwa mujibu wa ripoti za kimataifa mauaji wa palestina huko gaza ni aina ya kutisha zaidi ya mauaji ya kimbari na ya watoto kuwahi kushuhudiwa katika historia ya wanadamu juhudi za jamhuri ya kiislamu irani na baadhi ya nchi pamoja na taasisi za kimataifa za kusimamisha jinai za utawala wa kizayuni ukanda gaza zinafanywa huku wazayuni hao wakiungwa mkono na marekani wakiendeleza jinai zao na hivi sasa wanajipanga kuzusha janga na maafa mengine ya kutisha katika mji wa mpakani wa Rafaa kusini mwa ukanda wa Gaza baada ya Wapalestina wapatao milioni moja na nusu wanaoishi katika maeneo tofauti ya Gaza kuyahama makazi yao kutokana na mashambulio ya kinyama ya jeshi la kizayuni na kukimbilia kwenye mji wa mpakani wa Rafaa kusini mwa ukanda huo, hivi sasa utawala wa kizayuni umetangaza kuwa unajipanga unajipanga kufanya uvamizi na mashambulio mengine mapya kwa lengo la kuangamiza wapiganaji wa harakati ya Hamas katika eneo hilo mashirika ya kutetea haki za binadamu bali hata katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa mwenyewe Antonio Guterres ametahadharisha kuwa iwapo Rafah itashambuliwa dunia itashuhudia mauaji makubwa zaidi ya kimbari ya Wapalestina. naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili redio Teherani. Wapendwa wasikilizaji, unaweza kutembelea chaneli yetu ya kwenye Telegram ambayo ni at radio tehran sw, yani t.me slash radio tehran sw. <tune> Hamjambo, wapenzi wa usikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Na kati ya atakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasema maadui wa Iran wanaogopa ushiriki wa watu katika uchaguzi. Uchaguzi wa bunge na wa baraza la wataalamu unafanyika Ijumaa hii nchini Iran na Iran yabainisha msimamo wake kuhusu haki za binadamu katika mkutano wa Jeniva. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran amesema maadui wa Iran ya Kiislamu wana hofu ya kushiriki kwa wingi wa wananchi katika uchaguzi wa hapa nchini. Atula Said Ali Khamenei aliyasema hayo Jumaatano katika kikao na maelfu ya wananchi wanaojiandaa kupiga kura kwa mara ya kwanza na kundi la familia za mashahidi ameutaja ushiriki mkubwa na wenye busara na wahamasa wa taifa la Iran katika uchaguzi wa Ijumaa hii wa bunge kuwa ni dhihirisho la nguvu ya kitaifa, dhamana ya usalama wa taifa na jambo linalowakatisha tamaa maadui wa Iran na kusema Marekani, sera za nchi nyingi za Ulaya, wazayuni waovu, mabepari na makampuni makubwa yanayofuatilia kwa makini masuala ya Iran kutokana na sababu mbalimbali, wanaogopa zaidi ushiriki mkubwa wa wananchi katika uchaguzi na nguvu ya watu wa Iran kuliko kitu kingine chochote. Ayatollah Khamenei ameyataja mafanikio muhimu ya uchaguzi madhubuti na wenye hamasa kubwa kuwa ni kuchaguliwa watu imara na kuundwa bunge lenye nguvu na matokeo yake ni kutatua matatizo yaliyopo na kupatikana maendeleo ya nchi. Ameongeza kuwa bunge lenye nguvu litaweza kufanya mambo makubwa na kupiga hatua za maendeleo. Katika sehemu nyingine hotu kiongozi muadhamu ya hotuba yake kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amelitaja suala la ukanda wa Gaza kuwa suala la msingi la ulimwengu wa Kiislamu na kusema Suala la Gaza limeutambulisha Uislamu duniani na kudhihirisha kuwa Uislamu ndio unaowapa watu wa Gaza nguvu na kuwawezesha kusimama imara, kupambana na kutosalim amri mbele ya mashambulizi ya mabomu na majanga yote yanayofanywa na Wazayuni. Ayatullah Said Ali Khamenei amesema suala la Gaza limeonyesha ukweli wa utamaduni na ustaarabu wa kimagharibi kwa walimwengu na kudhihirisha wazi kwamba wanasiasa waliozaliwa katika utamaduni huo hawako tayari hata kukiri kitendo cha wazayuni cha mauaji ya kimbari dhidi ya wa Wapalestina, na licha ya baadhi ya madai hayo, kivitendo wanazuia juhudi za kusitisha mauaji hayo ya kimbari kwa kutumia kura ya vito kupinga maazimio ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu pia ameashiria kadhia ya kujichoma moto afisa wa jeshi la anga la Marekani na kusema vitendo vya fedheha vya sera za Marekani zilizo kinyume na ubinadamu ni vibaya kiasi kwamba, kama mlivyosikia, afisa wa jeshi la anga la Marekani amejichoma moto. Maana yake ni kwamba hata kijana aliyelelewa katika utamaduni huo wa kimagharibi anauona ni mzigo, na hata dhamira yake inahisi uchungu uchaguzi wa duru ya 12 ya majilisi ya ushauri ya Kiislamu ya Iran yani bunge na wa duru ya sita wa baraza la wataalamu wanaomchagua kiongozi mwadhamu wa Iran unafanyika Ijumaa hii Machi mosi kote nchini. Takwimu za wizara ya mambo ya ndani ya Iran zinaonyesha kuwa karibu wagombea 15000 wameidhinishwa kushiriki katika uchaguzi wa bunge mwaka huu ikiwa ni rekodi tangu ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu miaka 45 iliyopita. Mamia ya wagombea pia wanawania viti 88 katika baraza la wataalamu. Wajumbe wa baraza hilo huhudumu kwa miaka minane. Wagombea wanaoshiriki katika uchaguzi wameendesha kampeni zao za uchaguzi kote nchini kwa muda wa wiki moja. Wagombea wa bunge wanawania viti 290 vya bunge ambapo vitano kati ya hivyo vinawakilisha wafuasi wa dini za walo wachache ambao ni Wayahudi wa Ashuri wa Zoroastria na wa Armenia. Wabunge hao wote huchaguliwa kwa muhula wa miaka minne. Hadi Tohan Nazif, msemaji wa baraza la kulinda katiba ambalo linasimamia zoezi la uchaguzi nchini Iran, amefafanua nukta hiyo kwa kusema: Asosye, jamhuri islami. Rambo, islami. Licha ya kwamba walio wengi hapa nchini Irani ni Waislamu. Kwa mujibu wa katiba ya jamhuri ya Kiislamu, wafuasi wa dini za walio wachache nchini wana viti maalumu na vya kudumu, na tokea mwanzoni mwa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hali imekuwa hivyo. Uh, Uzuudara. Wakati huo huo, Said Majid Mir Ahmadi, naibu afisa wa usalama katika wizara ya mambo ya ndani na ambaye pia ni mkuu wa idara kuu ya usalama wa uchaguzi nchini, alitangaza Jumatatu kuwa zaidi ya askari laki mbili hamsini elfu wa jeshi polisi na vyombo vya usalama watakuwa na jukumu la kuhakikisha usalama unalindwa wakati wa uchaguzi. Moja ya mambo yanayofanya usalama wa uchaguzi kupewa umuhimu mkubwa nchini Iran ni muundo wake wa um, makabila mengi. Iran ni nchi yenye makabila mengi, na kushiriki kwa wingi kila kabila katika uchaguzi ni jambo muhimu sana. Chaguzi 39 zilizopita nchini Iran zilifanyika katika mazingira ya usalama kamili bila kushuhudiwa vurugu hata kidogo, na jambo hilo linahesabiwa kuwa moja ya mafanikio ya wazi ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran katika uwanja huo. Mafanikio hayo muhimu na ya wazi yamepatikana katika hali ambayo maadui wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran daima wamekuwa wakipanga na kutekeleza njama chungu nzima kwa ajili ya kuvuruga uchaguzi kwa upande mmoja na kuibua ghasia na machafuko kwa upande wa pili. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amewasilisha misimamo na, na mitazamo ya Iran kuhusu haki za binadamu katika mkutano wa 55 wa Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa huko Jeneva, Uswisi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdullahian Jumatatu aliwasili Jeneva Uswisi kwa ajili ya kushiriki katika mkutano huo wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa. Alihutubia ah, kikao cha ngazi za juu cha ah, mkutano huo wa kila mwaka wa Baraza la Haki za Binadamu na sehemu ya ngazi ya juu ya kongamano la upokonyaji silaha la Umoja wa Mataifa sambamba na kushiriki katika kikao kidogo cha Palestina. Amir Abdullahian ameelezea misimamo na mitazamo ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran kuhusu Palestina na mgogoro unaoendelea Ghaza na Ukingo wa Magharibi wa Mto Jordan huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amekosoa vikali juhudi za Marekani za kushadidisha hali ya taharuki katika bahari ya Sham au bahari nyekundu na Yemen na kuonya kuwa hatua hizo za kijeshi za Washington hazitokuwa na matokeo mengine isipokuwa kuvuruga jitihada za pamoja za Iran na Umoja wa Mataifa katika eneo la Asia Magharibi. Ametoa indhari hiyo katika mazungumzo yake na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres huko mjini Geneva, Uswisi, pembezoni mwa kikao hicho cha baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa. Kwingineko, Amir Abdollahian amesema uhusiano wa kidiplomasia kati ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Misri utaathiri vyema eneo zima Aliyesema hayo katika kikao na mwenzake wa Misri Sami Hassan Shukri, kando ya kikao hicho cha Jeniva. Amir Abdulahan alisisitiza kuwa Iran haitaki chochote isipokuwa mema kwa Misri na eneo. Alisema, na hapa namnukulu, tunazingatia usalama wa Misri kama usalama wa Iran. Alkadhalika alisema juhudi za Iran na Misri kuhusu matukio ya kikanda, hususan suala la Palestina, zitakuwa na athari chanya kwa eneo zima. Amir Abdulahan na alisifu nafasi muhimu ya Misri katika kuunga mkono wa Palestina na juhudi zake katika kuwezesha kuwasilisha misaada ya kibinadamu katika ukanda wa Ghaza. Waziri wa mambo ya nje wa Iran alisema utawala haramu wa Israeli ndio sababu kuu ya mgogoro katika eneo la ishia Magharibi. Akizungumza na mwandishi wa redio Teheran baada ya kikao hicho na waziri wa mambo ya nje wa Misri, Amir Abdulahian alisema <tukutibu> <luda> <tukutu syri> hii leo tumekuwa na mazungumzo marefu kuhusu utekelezaji wa nia irada na maagizo ya marais wa nchi zetu mbili. Mambo yamechukua mkondo mzuri. Ni matumaini yangu kwamba katika mustakbali wa karibu tutachukua hatua zaidi za kusonga mbele. Na wiki hii shirika la kifedha la kimataifa IMF lilitangaza kuwa uchumi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran umekuwa kwa kiwango ambacho hakikutabiriwa katika ripoti yake ya karibuni kuhusu hali ya uchumi wa dunia. Shirika la fedha la kimataifa IMF limetangaza kuwa ukuaji wa uchumi wa Iran mwaka 2023 ulikuwa wa asilimia 5.4. Ukuaji huo wa kutia moyo ulikuwa haujawahi kushuhudiwa tena katika miaka ya hivi karibuni na ndio ukuaji mzuri zaidi tangu Marekani ilipojiondoa katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA mwaka 2018 na kuanza kutekeleza siasa za mashinikizo ya juu zaidi ya kisiasa na kiuchumi dhidi ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Usawi huo wa uchumi wa Iran, e, unatokana na jitihada zilizofanikiwa za serikali ya sasa ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran inayoongozwa na Rais Ibrahim Raisi. Nam wapenza usikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. unaendelea kuchegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili redio Tehrani. Tunakushukuru sana Mubarak Enia kwa kipindi cha Iran juma hili, hii kuwa ni matukio jumla ya juma zima hapa nchini, na nawakumbusha hapa email yetu ni swahili radio at irib ir, na tovuti yetu ni pastoday ir sw. Nakaribisha kipindi chetu cha makala ya wiki Ya wiki. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapendwa wasikilizaji, na karibuni kutegea sikio makala yetu ya wiki ambayo itaangazia uchaguzi na umoja wa kitaifa nchini Irani. Kipindi hiki tumeandalia maalumu katika kukaribia uchaguzi wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu ya Iran yani bunge na ule wa baraza la wanazuoni wataalamu wanaomchagua kiongozi mwadhamu. Uchaguzi ni mojawapo ya matukio muhimu ya kisiasa ambayo yana majukumu maalumu na muhimu. Mojawapo ya majukumu hayo ni taathira zake muhimu katika umoja wa kitaifa kama msingi wa maisha, uwezo na maendeleo endelevu katika jamii. Taathira hizo pia zinaweza kuwachanya au hasi. Moja ya sababu zinazowafanya maadui wa mfumo wa jamhuri ya Kiislamu Irani kufuatilia chaguzi zinazofanyika hapa nchini na kujaribu kuzuia ushiriki mkubwa wa wananchi katika chaguzi hizo kwa kutumia mikakati na propaganda za ukubwa inayohusiana na jukumu hili la kuliunganisha taifa. Kama alivyobainisha Ayatollah Ali Khamenei, kiongozi wa jamhuri ya Kiislamu Irani, kushiriki kwa wingi wa wananchi katika medani ya uchaguzi ni dhihirisho la umoja wa kitaifa. Ayatullah Hamenei anasema uchaguzi ni sababu ya kuwepo umoja wa kitaifa, na umoja wa kitaifa ni nguzo ya usalama wa kitaifa, na usalama wa kitaifa unaifanya nchi kuwa na nguvu na imara. kweni nami hadi tamati, katika aya ya mia na tatu ya Surat Alimrani Qurani tukufu inataja migawanyiko hitilafu na mifarakano kuwa ni ncha ya shimo la moto wa vita na kwamba umoja na mshikamano huondoa hatari ya kutumbukia kwenye shimo hilo. Vilevile vile mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na, na kizazi chake, anasema msihitilafiane, kwani waliokuwa kabla yenu walihitilafiana wakaangamia. Swali linalojitokeza hapa ni kuwa uchaguzi unasababisha vipi umoja wa kitaifa? katika kujibu swali hili tunaweza kusema kwamba kimsingi ushiriki wa jamii una taafira kubwa na unaandaa mazingira ya utangamano na mshikamano wa kitaifa katika jamii. Kufanyika uchaguzi kunaandaa uwanja mzuri wa kushirikishwa wananchi katika nyanja zote za jamii katika mchakato wa kitaifa, na kwa hakika swala hili ndilo linaloufanya uchaguzi kuwa muhimili wa umoja na mshikamano wa kitaifa, ambavyo pia huimarisha nchi na kuipa uwezo mkubwa zaidi. Katika uwanja huo tusisahau kwamba wakati wa vita vya kujihami kutakatifu utakatifu maadui wa Jamhuri ya Kiislamu Irani walishindwa kutoa pigo kwa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani licha ya zana zote za kisasa walizokuwa nazo na kuungwa mkono kwa pande zote na nchi mbalimbali. Hii ni kwa sababu mshikamano wa kitaifa nchini Irani ulikuwa wa kiwango cha juu sana, na wananchi walishirikiana bega kwa bega na wanajeshi vitani dhidi ya adui wa taifa. Ushiriki mkubwa na wahamasa wa wananchi kwenye uchaguzi ni sawa na wananchi kuunga mkono utambulisho wa kitaifa na ya wa serikali yao ya kitaifa. Kushiriki kwa wingi wananchi katika uchaguzi kuna maana ya kusisitiza utambulisho wao wa kitaifa. Kwa sababu hiyo, moja ya matokeo muhimu ya ushiriki mkubwa wa wananchi katika masuala ya kisiasa, ikiwa ni pamoja na kushiriki kwa wingi katika uchaguzi, ni kustawisha umoja na mshikamano wa kitaifa. Taifa linaweza kupata umoja wa kitaifa kupitia umoja na mshikamano wa ndani na kuupanua zaidi katika matabaka mbalimbali mbali ya kijamii. Moja ya maeneo ambako umoja huu unaundika ni katika uchaguzi. Ayatullah Khamenei, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu, anasema kuhusiana na suala hili kwamba umoja wa kitaifa ni kati ya mambo yanayoifanya nchi kuwa imara na yenye nguvu. Ni wazi kuwa umoja wa kitaifa ni kizuizi na ukuta imara ulioinuliwa mbele ya adui. Umoja wa kitaifa ulikuwa na mchango mkubwa katika ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na kisha katika maendeleo ya mapinduzi hayo. E, swala jingine muhimu ni kuwa ushiriki wa kisiasa katika uchaguzi ni sawa na uungaji mkono wa wananchi kwa serikali ya kitaifa. Serikali ya kitaifa ni mojawapo ya mambo ambayo ni mageni kwa eneo la Asia Magharibi kwa sababu swala la umoja wa kitaifa alijaasisiwa vyema katika aghlabu ya nchi za eneo hili. Hii ni katika hali ambayo taifa na utaifa nchini Iran ni suala halisi la uhakika ambalo lina mizizi ya kihistoria. Inaonekana kuwa stratejia kuu ya maadui mkabala wa wananchi wa Iran ni kudhoofisha utambulisho wa kitaifa. Aidha, lengo kuu la stratejia hiyo ni kudhoofisha serikali ya kitaifa katika Iran ya leo. Moja ya baraka za mahudhurio makubwa ya wananchi katika zoezi la uchaguzi ni kudhihirisha uungaji mkono wa wananchi kwa mfumo tawala. Bila shaka ushiriki wa wananchi wa Irani katika uchaguzi kuna taathira ya kipekee kwa mamlaka ya Jamhuri ya Kiislamu Iran na mamlaka ya nchi hii katika eneo na duniani kwa ujumla. Hakuna kitu chenye nguvu zaidi kwa nchi kuliko ushiriki wa wananchi katika maamuzi ya kitaifa. Japokuwa nguvu za kijeshi, kisiasa na kiuchumi zina nguvu na zinaiwezesha nchi, lakini hakuna hata kimoja kinacholingana na ushiriki na mahudhurio ya wananchi. Wananchi katika mfumo wa jamhuri ya Kiislamu Irani wamekuwa na mahudhurio ya hamasa kubwa katika chaguzi zote zilizopita, kwa sababu wanajua kwamba kuwepo kwao kunaimarisha mfumo wa jamhuri ya Kiislamu kwa maana halisi ya nenahilo. Katika upande mwingine ni kuwa kama ambavyo ushiriki mkubwa wa wananchi katika uchaguzi ni sawa na kuunga mkono waziwazi serikali ya kitaifa, vivyo hivyo ukosefu wa uungaji mkono wa wananchi kwa serikali ya kitaifa kunahudumia malengo ya maadui wa mfumo tawala. Kiongozi wa Jamhuri ya Kiislamu Irani anasema Umoja wa kitaifa ndio kitu kinachoweza kuunga mkono juhudi zote za viongozi wa serikali wana mapambano na watetezi wa nchi na mapinduzi ya Kiislamu. Bila ya umoja wa kitaifa nchi hii haitakuwa na nguvu yake kubwa na nguzo ya maendeleo, amesema ha, Ayatullah Khamenei. Taifa kubwa la Irani pia linafahamu vyema kwamba athari za uchaguzi kwa umoja wa kitaifa zinaweza kuwa mbaya pale ushiriki wa wananchi katika uchaguzi unapokuwa mdogo. Ni dhahiri shahiri kwamba kadiri ushiriki mkubwa wa wananchi unavyoweza kuimarisha kiwango cha umoja wa kitaifa, ndivyo ushiriki mdogo na wa kiwango cha chini pia unavyoweza kutuma ujumbe huu kwamba umoja wa kitaifa umedhoofika. Wakati huo huo, ushiriki dhaifu unaweza kutuma ujumbe kuwa kuna pengo na mwanya kati ya wananchi na serikali yao. Ndiyo maana maadui wa mapinduzi ya Kiislamu Irani wametoa zingatio wa mahususi hivi sasa kwa suala la uchaguzi hivi sasa, ambapo kuna matatizo ya kiuchumi, hasa kutokana na vikwazo vya kidhuluma dhidi ya, kidhul ya nchi hii. Maadui wa mfumo wa jamhuri ya Kiislamu Irani wameelekeza macho yao kwenye masanduku ya kupiga kura katika fremu ya vita vya kipropaganda na hivyo kutumia swala hili kama jukwaa jingine la makabiliano kati yao na jamhuri ya Kiislamu. Maadui hao wanafuatilia swala la kuwaweka mbali wananchi na viongozi wa jamhuri ya Kiislamu ya Irani kupitia masanduku ya kura, na wanafanya kila wawezalo kudhoofisha utambulisho na umoja wa kitaifa wa Iran kwa kuvuruga ushiriki wa wananchi katika uchaguzi duru ya kumi na mbili ya uchaguzi wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu ya Iran, yaani Bunge, na duru ya sita ya uchaguzi wa baraza la wanazuoni wanaomchagua kiongozi mkuu wa Iran ume utafanyika Ijumaa hii tarehe kumi na moja mwezi Isfandi mwaka elfu moja mia nne na mbili hijiria shamsia ambayo ni sawa na Machi mosi mwaka elfu mbili na ishirini na nne miladia ambapo hivi sasa maadui wa jamhuri ya kiislamu Irani wanakodolea macho chaguzi hizo na masanduku ya kura kuliko wakati mwingine wowote. Mara hii, maadui wameulenga umoja wa kitaifa wa nchi hii na Wairani katika hujuma zao, na wanajaribu kuwachochea wananchi wasishiriki, bali wasusie uchaguzi huo. Katika miaka ya hivi karibuni, sera kuu na muhimu zaidi ya maadui wa jamhuri ya kiislamu Irani ilikuwa kuzusha migogoro ya ndani na kuibua pengo kati ya wananchi na serikali. Lengo muhimu zaidi la Marekani kujitoa katika makubaliano ya nyuklia ya JCPOA na kuiwekea Irani vikwazo vipya kuanzia mwaka 2018 na kuendelea lilikuwa kuwawekea mashinikizo ya wananchi katika masuala ya kimaisha na kugeuza hali ya kutoridhika wananchi kuwa mgogoro wa kiusalama na hatimaye kuanzisha machafuko dhidi ya mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu. Ghasia na machafuko ya mwaka jana nchini Iran ni miongoni mwa matukio ambayo yaliungwa mkono na kufadhiliwa na maadui wa Jamhuri ya Kiislamu ambao walifanya juu chini kuyaendeleza kwa miezi kadhaa. Hivi sasa Jamhuri ya Kiislamu Irani ikiendesha uchaguzi wa kumi na mbili wa bunge na wasita wa baraza la wataalamu wanaomchagua kiongozi mkuu wa Jamhuri ya Kiislamu ambazo ni chaguzi za 40 na 41 katika kipindi cha miaka 45 iliyopita, tunashuhudia mwendelezo wa sera za maadui na propaganda zao chafu za kuwataka wananchi wasishiriki kwa wingi katika zoezi ilitajwa la kutekeleza haki yao ya kikatiba ya kuchagua wawakilishi wao. Hata hivyo njama hii kama zilivyokuwa za miaka iliyopita itafeli na kugonga mwamba kwa uwezo wa Mwenyezi Mungu na nguvu na irada ya wananchi shupavu wa Irani ya Kiislamu. Wapenzi wa wasikilizaji, muda wetu uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine cha makala. Ewe Mola wangu, nikana kwamba pekee nafsi yangu imenisimama mbele yako, imestiriwa kwa wema wa utegemevu wangu kwako, nikatamka ya laiki yako na ukanitanda kwa msamaha wako. Ewe Mola wangu, ukinisamehe ni yupi aula wa hilo kuliko wewe na iwapo ajali yangu imekaribia, na mali yangu haikunikurubisha kwako, basi nimejalia kuungama kwangu, dhambi zangu ni wasila wangu kwako. Ilahi, Nimeikosea nafsi yangu kwa kuielekea, basi welewa, iwapo hutaisamehe, ewe mola wangu. Wema wako muda wa uhai wangu haukukoma, basi usinikatizie wema wako katika kufa kwangu. Ewe mola wangu, vipi nitamauke juu ya ulinzi wako mwema baada ya kifo changu. muhisabu mtenda dhambi aliyefunikizwa ni ujinga wake. Mola wangu, duniani ulinistiria dhambi zangu, na mimi ni muhitaji zaidi wa kustiriwa hayo kwako katika akhira. Ewe Mola wangu, tayari umenitendea vizuri kwa kutoyadhihirisha mbele za awaye kati ya waja wako wema, basi usinifedheheshe siku ya Kiyama mbele za wenye kunishuhudia. Ilahi juduka basata amali wa afuka afdalu min amali ilahi fasurrani bi liqaika yawma taqdi fihi bayna ibadi Ewe Mola wangu, upaji wako umenipanulia tumaini langu na msamaha wako ni bora kuliko mali yangu. Mola wangu, basi nifurahishe nifikapo kwako, siku ya kuhukumu baina ya waja wako. Shukra sana fundi mitambo kwa kipande hicho cha kasida. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Kampeni za uchaguzi wa bunge na baraza la wataalamu wanaomchagua kiongozi mkuu wa Irani zilimemalizika mapema leo saa mbili asubuhi, masaa ishirini na nne kabla ya kungoa nanga ya kinyanganyiro hicho. Uchaguzi wa duru ya kumi na mbili ya majilisi ya ushauri ya Kiislamu, yani bunge na ule wa baraza la wataalamu wanaomchagua kiongozi wa mapinduzi ya Kiislam utafanyika kesho Ijumaa kote nchini, ambapo wagombea watawania viti 290 vya bunge na 88 vya baraza la wataalamu wanaomchagua kiongozi mkuu wa nchi. Idara ya haram ya Imam Husein alaihi salam katika mji mtakatifu wa Karbala imetoa heshima maalum kwa Othman Toi kwa kumtangaza mwandishi huyu maarufu wa kaligrafia kama shaksia bora zaidi wa Quran katika mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na nne. Shekhe Othman Hussein Toi anayejulikana zaidi kwa jina la Othman Toi alikamilisha uandishi wa nakala ya Qurani kwa maandishi ya na nakshi katika miaka 19 sabini. Na nakala ya Qurani aliyoandika iliwavutia Waislamu wengi kwa muda wa miaka mingi. Mkuu wa ofisi ya siasa ya harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, Ismail Hania amewataka wa Palestina katika ukingo wa magharibi unaokaliwa kwa mabavu na Israel kuandamana hadi msikiti wa al-Aqsa katika siku ya kwanza ya mwezi mtukufu wa Ramadhani na serikali ya Ethiopia imetoa takwimu zake rasmi na kusema kuwa takribani watu 1358 wamefariki dunia katika ajali za barabarani nchini humo kwenye kipindi cha miezi sita iliyopita. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 5487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.