Tangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al na ni tangazo litokalo kwa Mwenyezi Mungu na mtume wake kujuvya watu siku ya hija kubwa, ya kwamba Mwenyezi Mungu yuko mbali na washirikina na pia mtume wake yupo mbali nao, hawana haja na adui hao. Basi kama mkitubu ndiyo heri kwenu, na kama mkigeuka, basi jueni kwamba nyinyi hamuwezi kumshinda Mwenyezi Mungu. Na wapashi walikufuru habari ya adhabu yaumizayo inayowangoja. Bismillahi rrahmani rrahim, assalamualaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku wa jioni, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislami Iran ikiwatangazieni moja kwa moja mubashara kutoka studio zetu za Jamejam Jam, hapa jijini Teheran. Wapenzi wasikilizaji, tulio waandalie ni wakti huu ni taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo ya habari, wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na tafsiri au uchambuzi wa kisiasa. Baada ya tahariri hiyo yetu, wapenzi wasikilizaji, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo yetu, ambapo tutakuwa na kipindi cha darsa ya Quran. Apenza wasikilizaji, kipindi hicho cha darsa ya Quran kitafuatiwa na dua ya mwezi wa Shaaban, na baada ya dua hiyo ya mwezi wa Shaaban, wapenzi wasikilizaji, tutawaleteni e, kasida yetu ya leo e, baada ya kasida hiyo, wapenzi wasikilizaji, e, tutaweza kuyahitimisha matangazo yetu ya wakati huu. Hivyo basi, ni matumaini yangu kuwa mpenzi msikilizaji utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kukumbusha kuwa unaweza kutupata moja kwa moja kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw au kupitia redio mshirika ambayo ni maarifa ya fm nchini Tanzania. Baada ya mdoso mrefu, mpenzi msikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia imetumia saa moja unusu usiku kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili jioni kwa majira ya Afrika ya Kati, huko Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC. Na sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa kabla ya taarifa kamili ya habari ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran anasema dhamiri zilizoamka zinapinga mauaji ya kimbari ya Wapalestina. Harakati ya kupigania ukombozi wa Palestina Hamas yasema Marekani inabeba dhima ya kifo cha mwanajeshi aliyejichoma moto nje ya ubalozi wa Israel huko Washington. Na mwandishi habari mashuhuri wa Ghana Kwesi Prat asema Iran ina mfumo madhubuti wa demokrasia. Karibuni. Sasa ni habari kamili kutoka hapa Tehran. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amekitaja kilio cha rubani wa Marekani aliyejitoa mhanga kwa kujichoma moto mbele ya ubalozi wa utawala haramu wa Israel mjini Washington akipinga mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala huo wakizayuni dhidi ya watu wa Palestina huko Gaza kuwa ni sauti kubwa ya dhamiri zilizoamka nchini Marekani zinazopinga uungaji mkono wa utawala wa nchi hiyo kwa mauaji ya kimbari yanayotekelezwa na Israel dhidi wa ya Wapalestina. Ni baada ya wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, kutangaza jana Jumatatu kwamba afisa wa jeshi la anga la nchi hiyo Aaron Bushnell aliyejichoma moto mbele ya ubalozi wa Israel mjini Washington akipinga vita katika ukanda wa Ghaza amefariki dunia. Kabla ya kujichoma moto akiwa amevalia sare zake za kijeshi, afisa huyo wa jeshi la anga la Marekani alitangaza kwenye video mubashara kwamba hatoshiriki tena katika mauaji ya kimbari ya utawala haramu wa Israeli katika ukanda wa Ghaza. Akizungumzia tukio hilo, Nasir Kanani, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, ameandika kwenye mtandaoni katika ukurasa wake wa X kwamba kujichoma moto kwa, kujicho kwa Arun Bushnell, afisa wa jeshi la anga la Marekani akipinga jinai zinazoendelea kufanywa na wazayuni katika ukanda wa Ghaza kumeonyesha ni kiwango gani dhamiri zilizoamka huko Marekani zinavo aibishwa na uungaji mkono wa serikali ya nchi hiyo kwa mauaji ya kimbari ya Wapalestina. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesisitiza kuwa kilio cha Bushnell ni sauti kubwa ya dhamiri zilizoamka nchini Marekani dhidi ya himaya na uungaji mkono wa serikali ya nchi hiyo kwa mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala haramu wa Israeli dhidi ya Wapalestina. Video iliyosambaa katika mitandao ya kijamii inaonyesha kuwa kabla ya kujitia moto, askari huyo wa Marekani alisikika akisema, sitoshiriki tena katika mauaji ya kimbari huku akipaza sauti na kusema, Palestina huru. Wakati huo huo, harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, imesema serikali ya Marekani inabeba dhima ya kifo cha mwanajeshi wa nchi hiyo aliyejichoma moto nje ya ubalozi wa Israel mjini Washington, akipinga uungaji mkono wa serikali ya rais Joe Biden kwa mauaji ya kimbari yanayoendelea kufanywa na Israel katika ukanda wa Gaza. Taarifa iliyotolewa na Hamas imesema na hapa nainukulu Utawala wa Biden unabeba dhima kamili ya kifo cha rubani wa jeshi la Marekani Aaron Bushnell kutokana na sera zake zinazounga mkono mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala wa kizayuni ya kuwaangamiza watu wa Palestina. Hamasi imeeleza kuwa Bushnell ametoa mhanga maisha yake kwa shabaha ya kumiliki kwa shabaha ya kumulika mauaji ya kimbari na ya kizazi yanayofanywa na wazayuni dhidi ya watu wetu katika ukanda wa Gaza. Hamas pia imetuma salamu za rambirambi na mshikamano wake kwa familia na marafiki wa rubani huyo wa Marekani Aaron Bushnell. Taarifa ya Hamas imesisitiza kuwa Aaron Bushnell amebakisha hai jina lake kama mtetezi wa maadili ya kibinadamu na mpinzani wa ukandamizaji dhidi ya watu wa Palestina, ambao wanaendelea kuteseka kwa sababu ya utawala wa Marekani na sera zake za kidhalimu, kama ilivyokuwa kwa mwanaharakati wa, wa Marekani Rachel Corey, ambaye alisagasagwa na tingatinga tinga la utawala haramu wa Israeli huko Rafah mwaka 2003 akiwa anawatetea wa Palestina. Hamas imeongeza kuwa Rafah ni mji ule ambao Bushnell amesabilia maisha yake ili kushinikiza serikali ya nchi yake izuie jeshi la uhalifu la Israeli kuushambulia na kufanya mauaji na ukiukaji wa sheria huko. Harakati ya Hamas imesema afisa wa jeshi la anga la Marekani ambaye ni shujaa Aaron Bushnell atabaki milele katika kumbukumbu ya watu wetu wa Palestina na watu huru duniani, na ni ishara ya roho ya mshikamano wa kibinadamu wa kimataifa na watu wetu na mapambano yao ya kupigania haki. Jana juma tatu, afisa huyo wa jeshi la anga la Marekani, Aaron Bushnell alielekea katika ubalozi wa Israel mjini Washington, ambako alijimwagia petroli kichwani na nguoni na kujichoma moto huku akikariri kwa sauti kubwa Palestina huru, Palestina huru, hadi alipokata pumzi. Afisa huyo wa jeshi la anga la Marekani sasa ni shujaa wa mtetezi wa Palestina na aliaga dunia baadaye. Kwingineko, Katibu Mkuu wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC amezitaka nchi zote duniani kuacha kutuma silaha na zana za kijeshi kwa utawala unaofanya jinai na mauaji ya kimbari wa Israeli. Hussein Ibrahim Twaha, katibu mkuu wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu amesema hayo katika kikao cha kuchunguza matokeo ya jinai za utawala wa Kizayuni wa Israel, e, na ambapo e, kikao hicho kimechunguza matokeo ya kisheria ya sera za uchokozi za Israeli katika mahakama ya kimataifa ya jinai ICC iliyoko dhi Hegu Holanzi, na kutoa wito wa kuwepo ushirikiano kamili wa jamii ya kimataifa katika kusimamisha utumaji wasilaha, wa silaha kwa utawala wa kizayuni wa Israeli. Husein Ibrahim Taha amelaani jinai zinazofanywa na utawala wa kizayuni wa Israeli katika ukanda wa Ghaza na kuiambia jamii ya kimataifa kuwa mashambulizi yanayoendelea kufanywa na Israeli dhidi wa ya Wapalestina yanaambatana na hatari ya jinai za kivita na mauaji ya kimbari kwa kiwango kikubwa katika ukanda wa Gaza. Mwakilishi huyo wa jumuia wa ushirikiano wa Kiislamu katika kikao kinachojadili masuala ya kisheria ya jinai za Israeli katika ukanda wa Gaza amesema yanayojiri sasa huko Palestina na ukiukaji wa haki za binadamu wa Israeli vinapaswa kuwa katika ajenda kuu ya mahakama ya kimataifa ya jinai ICC. Mahakama ya kimataifa ya jinai jana Jumatatu ilihitimisha wiki moja ya vikao vya kusikiliza mashauri ya kisheria ya uvamizi wa Israeli na kukaliwa kwa mabavu ardhi za Palestina tangu mwaka 1967. Nchi 53 ziliitwa kutoa ushahidi mbele ya mahakama kima ya kimataifa ya uadilifu wa ICJ, na waliohudhuria katika vikao hivyo walitaka kukomeshwe uvamizi wa utawala unaofanya uh, mauaji ya kimbari wa Israeli na kukaliwa kwa mabavu ardhi za Palestina. Utawala w haramu Israel, wa Israel haushiriki katika vikao hivyo, lakini tarehe 24 Julai 2023 ulituma barua kwa mahakama kima ya kimataifa ya uadilifu ukiiomba mahakama hiyo ijizuia kutoa hukumu juu ya kesi ya jinai za kivita. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia ikiwa jieni moja kwa moja kutoka hapo hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mwandishi mashuhuri wa habari wa Ghana amesema jamhuri ya Kiislamu ya Iran ina mfumo madhubuti wa demokrasia. Kwesi Pratt mwandishi wa habari mwandamizi wa Ghana amesema hayo katika mahojiano maalum na mwandishi wa habari wa shirika la Iran Press huko Accra, mji mkuu wa Ghana. Akizungumzia umuhimu wa uchaguzi na demokrasia nchini Iran, mwanahabari huyo amesema jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeunda na kuendeleza mfumo imara wa kidemokrasia katika kipindi cha miaka 45 iliyopita na mfumo huo unaendelea kuimarika. Amesema jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeonyesha kuwa njia ya maendeleo inaweza kuchaguliwa kwa uhuru na kujitawala kisiasa na kuongeza kuwa himaya na uungaji mkono wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa harakati za kimapinduzi umekuwa na ufanisi katika kupunguza mateso ya watu wanaodhulumiwa. Prat ameongeza kuwa kusimama kidete kwa jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kukabiliana na sera za kibabe za nchi za Magharibi e, ni jambo ambalo limeonyesha uimara wa Iran, amesema. Uh, mwenendo huo wa Iran wa kukabiliana na madola ya kibeberi unapaswa kuigwa na mataifa mengine duniani. Ijumaa wiki hii wananchi wa Iran watashiriki katika duri ya 12 ya uchaguzi wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Iran, na uchaguzi wa sita wa baraza la wataalamu wanaomchagua kiongozi mwadhamu wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, ambazo ni chaguzi za 40 na 41 katika kipindi cha miaka 45 iliyopita. Na kwa kumalizia, tuelekee kaskazini mwa Afrika. Mkuu wa serikali ya umoja wa kitaifa ya Libya Abdul Hamid Muhamad Dhibeiba amejadiliana na mkuu wa baraza la utawala wa Sudan Luteni Jenerali Abdul Fatah Al Burhan juu ya utaratibu wa kupata suluhisho la amani la kumaliza vita nchini Sudan. Katika mazungumzo yake mjini Tripoli na Al Burhan ambaye anazuru Tripoli kwa mara ya kwanza, Dhibeiba amesisitiza ulazima wa kuweka kando masuala yote isipokuwa kadhia ya kusimamisha vita nchini sudan na kuchangia juhudi za kupatikana suluhisho la amani ambalo linakidhi matakwa ya wananchi wa Sudan. Kwa upande wake, luteni jenerali Abdul Fattah Al-Burhan ameshukuru misimamo chanya ya Libia inayounga mkono umoja wa ardhi ya Sudan, usalama wa taifa, na utulivu wa nchi hiyo na kupinga uingiliaji hasi eleza, wa kigeni katika nchi hizo mbili. Ndugu Al-Burhan ameeleza matatizo yanayoisumbua Sudan kwa sasa kutokana na vita na mapigano ya silaha na kusisitiza umuhimu wa kuwepo utulivu na nia ya nchi yake kushirikiana na Libya. Wakati huo huo, Muhamad Hamuda, msemaji wa serikali rasmi ya umoja wa kitaifa ya Libya, amesema Adbeiba amesisitiza katika mazungumzo yake na Al Burhan kwamba amani inahitaji kujitolea na kwamba masuluhisho ya mgogoro wa sudan yanapaswa kutoka ndani ya nchi hiyo ziara ya Al Burhan huko Libya inafanyika baada ya Dbeiba kutangaza Jumamosi iliyopita mpango wa kuhuisha amani na kusimamisha mapigano kati ya jeshi la Sudan na vikosi vya msaada wa haraka RSF, aliotangaza kwenye mazungumzo yake ya simu na kamanda wa RSF Muhammad Hamdan Degalo almaruf Hemeti. Juhudi za Afrika zilikiongozwa na Jumuia ya Kiserikali ya Maendeleo ya Mashariki mwa Afrika IGAD hazijafanikiwa kuwakutanisha pamoja Al Burhan na Hemeti kwa ajili ya mazungumzo ya kusitisha vita na kufikisha misaada kwa watu walioathiriwa na vita huko Sudan. Huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Abara kabisa wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa wapenzi wasikilizaji, nawakaribisha kusikiliza eh, uchambuzi wa kisiasa ambao utahusu kubainishwa misimamo ya Iran eh, kuhusu haki za binadamu katika kikao cha Geneva. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amewasilisha misimamo na, na mitazamo ya Iran kuhusu haki za binadamu katika mkutano wa 55 wa Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa huko Jeneva, Uswisi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdullahyan Jumatatu ya jana aliwasili Jeneva, Uswisi kwa min ajil ya kushiriki katika kikao cha 55 cha Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran anatarajiwa kuhutubia kikao hicho cha ngazi za juu katika mkutano wa kila mwaka wa baraza la haki za binadamu na sehemu ya ngazi ya juu ya kongamano la upokonyaji silaha la Umoja wa Mataifa sambamba na kushiriki katika kikao kidogo cha Palestina. Amir Abdullahian ameeleza misimamo na, na mitazamo ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran kuhusu Palestina na mgogoro unaoendelea huko Ghaza na ukingi wa magharibi wa mto Jordan huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Katika miaka hivi karibuni Marekani na tawala za Ulaya zimejaribu kujionyesha kama wafuasi wa haki za binadamu na zimetumia vyombo vya habari mashuhuri na vyenye mtazamo sawa na ya kwao ili kuonyesha sura ya kibinadamu ambao kwa hakika ni sura bandia. Serikali za Magharibi daima zimekuwa zikilitumia suala la haki za binadamu kama wenzo wa malengo ya kisiasa na huzitambulisha nchi huru ambazo haziko tayari kuburuzwa nazo kuwa eti ni maadui wa haki za binadamu. Matukio ya kisiasa ya ulimwengu katika miaka hivi karibuni yamefichua kwamba haki za binadamu zinazopigiwa upatu na tawala za za magharibi magharibi zina vigezo vyake ambavyo si sahihi. Serikali za magharibi zimenyamazia kimya mara chungu nzima mauaji makubwa ya kimbari, hususan ya Waislamu katika sehemu mbalimbali za dunia na hazikuwa tayari kulipa hata gharama ndogo kabisa ya swala hili. Mauaji ya kimbari ya Waislamu wa Bosnia na Herzegovina na pia Waislamu wa jimbo la Rahin huko nchini Myanmar ni miongoni mwa kesi ambazo wadai wa, wa haki za binadamu wamenyamazia kimya na kuwa pamoja na watendaji wa jinai hizo na kuunga mkono vitendo vyao vya uhalifu. Mfano mwingine wa wazi ni ubaguzi na muamala na Waislamu katika nchi nyingi za Ulaya na magharibi kwa ujumla, ambapo serikali za magharibi hata zinaweka mipaka ya ibada na mavazi ya Waislamu kwa kuweka sheria za upande mmoja. Uungaji mkono wa watawala wa, wa a, nchi hizo za Ulaya kwa vitendo vya kikatili vya makundi ya kibaguzi pamoja na mashambulizi ya uh, kinyama na mauaji ya Waislamu katika nchi hizi ni mifano mingine tu ya ada hizi za kujikariri na za kibaguzi katika nchi za magharibi lakini jambo la kuzingatia katika kutoa tathmini na utambuzi e, wa kina, kwa nini sera na vitendo vya baguzi vya serikali za magharibi e, na ukimya wao kuhusiana na matusi na kuvunjia heshima Kurani tukufu na thamani za Kiislamu na kwamba sheria za nchi zao hakuna sheria hata ya kuwashtaki na kuwaadhibu watu wanaovunjia heshima matukufu ya wengine, mkabala wake ni uungaji mkono wa kibubusa wa Marekani na madola ya magharibi kwa fikra potofu za kizayuni kiasi kwamba maswali ya kutilia shaka kwa namna yote kuhusiana na ngano ya Holocaust yaani eti mauaji ya halaiki dhidi ya Wayahudi yanaodaiwa kufanywa na utawala wa kinazi wa Ujerumani chini ya uongozi wa Adolf Hitler katika vita vikuu vya pili vya dunia ni hatua ambayo hukabiliwa na adhabu kali na faini na kifungo. Kuwepo waziri wa mambo ya nje wa Iran mjini Jeneva na kuwasilisha misimamo ya jamhuri ya kiislamu ya Iran bila shaka ni tukio muhimu na lenye taathira kubwa, kwa sababu mitazamo tofauti kuhusu haki za binadamu ni muhimu kwa watu huru na umma kwa ujumla katika dunia ya leo. Kinyume na madai na misimamo ya serikali za magharibi, kuzungumziwa masuala kama vile kuheshimu dini za mwenyezi Mungu na thamani za kimaanawi katika jamii tofauti na kueleza thamani za Kiislamu kuwa ni kanuni thabiti na kudumu ya Iran ni miongoni mwa maswala ambayo waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran atayajadili katika mkutano wa Jeniva na kubainisha umuhimu wa hilo. Islamu, wa hilo baina ya nchi za Kiislamu na ulimwengu wa Magharibi. Swala jingine la msingi katika mkutano huu wa kilele ni kurejeshwa haki zilizonyakuliwa za Palestina na uungaji mkono wa daima wa Iran kwa haki za watu wa Palestina Tangu ilipotekelezwa operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa Oktoba mwaka jana na kuenea jinai na mauaji ya kimbari yaliyopangwa huko Ghaza, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imefanya juhudi athirifu katika mikutano tofauti ya kimataifa na ya kieneo ili kuwafahamisha walimwengu. Kwa kuzingatia kwamba Iran ni nchi yenye ushawishi mkubwa na ina mitazamo mbalimbali kuhusu haki za binadamu, ni jambo lisilo na shaka yote kwamba pendekezo lake katika mkutano wa Geneva linaweza kufungua njia ya matatizo ya leo kutatuliwa katika uh, uga wa kimataifa. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu. Kwanza kabisa ni darsa ya Quran, itafuatiwa na duaa ya mwezi wa Shaabani na kisha kasida. Hivyo nawatakieni usikilizaji mwema wa matangazo yetu yaliyosalia. Karibuni sasa kusikiliza Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na ishirini na moja na sura tunayoizungumzia hivi sasa kama tulivyowatia mtihanini wale wenye shamba walipoapa kwamba watayavuna mazao yake itakapokuwa asubuhi, wala, wala hawakutenga chochote kwa ajili ya wahitaji. Min rabbika wa hum na'imud basi ulilifikia shamba hilo msiba mkubwa kutoka kwa Mola wako mlezi nao wamelala fa asbahat kasarib likawa kama limefyekwa na miti yake imeungua katika darsa iliyopita tuliwazungumzia baadhi ya watu matajiri na wenye nguvu za mamlaka miongoni mwa washirikina wa Maka ambao kutokana na kiburi na ghururi waliokuwa nayo hawakuwa tayari kusilimu na kuiamini haki, bali walijaribu pia kumdunisha Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na masahaba zake. Aya hizi tulizosoma zinaonya kuwa msijitape wala msijigambe kwa neema ya mali na watoto, kwani kama Allah subhanahu wa taala atataka atavifanya vyote hivyo vikutokeni katika usiku mmoja tu, kama ilivyowatokezea watu wenye shamba. Aya hizi zinasimulia kisa cha watu wenye shamba. Kisa ambacho inavyoonekana kilikuwa maarufu miongoni mwa watu wa Maka, shamba ambalo mmiliki wake alikuwa mtu mwema na karimu kiasi kwamba kila mwaka ulipowadia msimu wa mavuno, alikuwa akitenga sehemu ya matunda ya shamba lake hilo kuwasadakia masikini na wahitaji. Lakini baada ya mtu huyo kufariki dunia, watoto wake waliomrithi Waliamua kuliondoa fungu hilo na kuwanyima wahitaji matunda ya shamba hilo. Kwa irada ya Allah Subhanahu wa Ta'ala, katika usiku mmoja tu shamba la watoto hao lilipigwa na radi iliyoiteketeza kwa moto miti yake yote na kubakia jivutupu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mali na utajiri ni miongoni mwa mitihani wanayopewa watu na Allah ili kuona kama je, watazitengea fungu la kuwapa wanyonge na wahitaji au la. Funzo jingine tunalopata kutokana na ya hizi ni kuwa matokeo ya kuwanyima na kuwakosesha wahitaji fungu lao ni kupatwa na ghadhabu za Allah na kumfanya mwenye mali akose fadhila na rehma za kimola wa. Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba baadhi ya wakati mwanadamu hupanga mahesabu yake juu ya mambo anayofanya, lakini matokeo yake huhua kinyume na alivyodhani na alivyotarajia. Yeah. Kiendeleza darsa yetu kwa aya ya ishirini na moja hadi ishirini na tisa ya sura yetu ya Alqalam ambazo zinasema: fatanadau musbihin, wakaitana asubuhi, an ighdu ala harthikum in kuntum sarimin, ya kwamba nendeni mapema shambani kwenu, ikiwa mnataka kuvuna. famtalaqu wa hum yatakhafatun, basi walikwenda na huku wakinongonezana. alla yadkhulanna al-yawma alaykum miskin, ya kuwa leo asiingie hata masikini mmoja wd l di d na wakaenda asubuhi hali wanadhani kuwa wanaouweza wa kuzuia masikini. flma ruha qalu inn laln, basi walipo liona limeungua wakasema bila shaka tumepotea. Bal nahnu mahrumun, walipoyakinisha ndilo walisema bali tumenyimwa mavuno yake. Qala awsatuhum alam aqul lakum lawla tusabbihun, mwenye akili zaidi katika wao akasema sikukwambieni kwa nini hamumsabihi Mwenyezi Mungu? qalu subhana rabbina inna kunna zalimin, wakasema ametakasika mola wetu mlezi, hakika sisi tulikuwa madhalimu. Aya hizi zinaendeleza maudhui iliyozungumziwa katika aya zilizotangulia na kueleza kwamba kutokana na tamaa waliokuwa nayo ya kupata mavuno mengi, ndugu wale wenye shamba waliamua watoke alfajiri na kwenda zao shambani bila kuonekana na mafakiri na wahitaji na kuyachuma matunda yote kwa mpigo bila ya masikini wale kuwa na habari, walitoka alfajiri mapema kuelekea kondeni kwao kwa lengo la kufanya hivyo, bila kujua kwamba usiku wake konde yao yote ilipigwa na radi ikateketea na kubaki jivutupu. Wakati walipofika kondeni, walisema kwa mshangao, inaonyesha tumepita njia siyo, tumepotea kondeni kwetu, hii siyo konde yetu. Lakini muda si muda, na baada ya kuangalia kwa makini, walibaini kwamba hawakuwa wamepotea njia. Kilichokuwepo mbele ya macho yao ilikuwa ni ile ile konde yao. Walichokosea ni katika kuchagua njia sahihi ya maisha. Wao walitaka wawakoseshe masikini na wanyonge fungu lao, lakini matokeo yake wakajikosesha wao wenyewe kila kitu, kwa kupatwa na ghadhabu za Mwenyezi Mungu za shamba lao kupigwa na radi. Wakiwa katika mshangao huo, mmoja wao ambaye alikuwa ni mwenye akili zaidi, aliwaambia ndugu zake, mimi nilikuambieni tangu mwanzo tusiwe watovu wa shukurani kwa Mwenyezi Mungu. Na tutoeni fungu na haki ya masikini. Ala kulli hal, baada ya kuiona konde yao ilivyoteketea kwa moto, ndugu wale walizinduka na kutanabahi, wakakiri kosa walilofanya. Walimwelekea Allah wakaungama kosa lao na kusema: ewe mola wetu, sisi tumewadhulumu wahitaji na tumezidhulumu pia nafsi zetu wa kujikosesha sisi wenyewe na wao pia. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hizi ni kwamba Allah Subhanahu wa Ta'ala ameweka haki maalumu ya wanyonge katika mali za matajiri. Ikiwa haki hiyo haitatolewa, ghadhabu za Mola zitawaandama watu hao. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa katika mafunzo na utamaduni wa Kiislamu kutoa mali na kujitolea kwa ajili ya wengine huwa sababu ya kupata baraka za Mwenyezi Mungu, na kinyume chake choyo na ubakhili humkosesha mtu kutumia na kuneemeka na milki alizojaaliwa. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba wakati mwingine majuto huwa hayasaidii kitu wala kufidia hasara zilizopita, lakini huwa na faida kwa ajili ya mustakbali, ili mtu asirudie makosa aliyofanya. Vilevile natubainikia kutokana na aya hizi kuwa katika kuyachambua na kuyahakiki masaibu na matukio machungu, tusielekeze lawama kwa Allah subhanahu wa ta'ala, bali tujiangalie sisi wenyewe: Tumefanya kosa gani mpaka tukafikwa na misiba na masaibu hayo machungu na ya kuhuzunisha? Yeah. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya 30 hadi 33 ya sura yetu ya Alqalam ambazo zinasema, faaqbala ba'dhuhum ala ba'd yatalawamun, basi wakakabiliana kulaumiana wao kwa wao Asa Mola wetu mlezi akatubadilishia shamba lililo bora kuliko hili, hakika sisi tuna matumaini kwa Mola wetu mlezi. Kadhalika al-adhabu wa al-adhabu al-akhirati akbar law kanu ya'lamun. Namna hivi inakuwa adhabu na bila shaka adhabu ya akhirah ni kubwa zaidi, laiti wangelijua. Japokuwa ndugu wale wenye shamba walibaini kosa lao na kukiri kwamba walikosea, lakini kila mmoja alitaka kumbebesha mzigo wa lawama mwenzake, kuwa wewe ndiye uliyependekeza haya na ndiye uliyesababisha tufikwe na masaibu haya na kupoteza kila kitu. Ukweli ni kwamba pendekezo litolewalo na watu si sababu ya kumfanya mtu anyamaze kimya na kukubali kufuata wazo na ushauri usio sahihi wa watu hao. Kwa hivyo, tunaweza kusema kila mmoja wao alihusika kwa namna fulani katika ufanyaji dhambi na kosa lile. Ala kuli hal, ndugu wale wenye shamba walitambua dhulma waliofanya na wakakiri kosa lao kubwa walilotenda. Walimwelekea Mwenyezi Mungu na kusema, tunatumai kuwa Allah atatusamehe na atatupa shamba bora zaidi kuliko lililotutoka. Katika aya ya mwisho inayozungumzia kisa hiki, tunafikia kwenye hitimisho kuu na la msingi, nalo ni kwamba Hivi ndivyo ilivyo adhabu ya Mwenyezi Mungu, na adhabu ya akhera ni kubwa zaidi. Maana yake ni kuwa ikiwa nyinyi pia mtaingiwa na ghururi kwa mali, utajiri na vitu vya dunia, mkawanyima haki zao wanyonge na wahitaji, mjue kwamba mtafikwa na mwisho mbaya duniani na akhera, na tabaan adhabu ya akhera ni kali zaidi na nzito zaidi. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba tusiwatie makosani watu wengine ili kutetea makosa yetu na kuwabebesha wao lawama za madhambi yetu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kama kuungama madhambi tuliyofanya na kujuta na kutubia kwetu kwa Mwenyezi Mungu kutakuwa ni kwa kweli na kwa dhati, basi yeye mola atatukubalia. Lakini toba ya maneno matupu tu haisaidi kitu. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba mlango wa Allah uko wazi kwa ajili ya kutufidia kile kilichotutoka. Kwa hivyo wanaoteleza kwa kufanya madhambi wasikate tamaa na kujihesabu kuwa wameshahasirika na kuharibikiwa moja kwa moja. Vilevile, aya hizi zinatutaka tujue kuwa matokeo ya kuwakosesha haki yao mafakiri na wahitaji ni kufikwa na adhabu ya duniani na akhera. Wapenzi waskilizaji, darsa ya elfu moja na ishirini na moja ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah aturuzuku chumo la halali na atujaalie kuwa miongoni mwa wanaotoa walichoruzukiwa kuwapa wahitaji na wastahiki. wassalamu alaikum Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni Parstoday com slash sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio irib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran P.O. Box 19395 stroke 6767 Teheran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.