Ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadaqallahul aliyyul adhim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema safirini katika nchi, kisha mtazame ulikuwaje mwisho wa wakadhibishaji. Sema ni vya nani vilivyomo mbinguni na ardhini? Useme ni vya Mwenyezi Mungu. Yeye amejilazimisha kuwafanyia rehema Hakika atakukusanyeni siku ya Kiyama, siku isiyo na shaka. Wale waliojitia hasarani hawaiamini siku hiyo. Bsmillah, bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai umzima wa afya kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya Jumanne mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Leo ni Jumanne ya Februari 27 inayosadifiana na tarehe 17 Shaban mwaka 1400 Kuendesha matangazo haya kwa mchana huu ni i wa, wa magazeti ya Iran na kwenye safi wa vipindi, Palestina Kiislamu, tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za ulimwengu. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave na vilevile vile kupitia intaneti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM kwa msikilizaji wetu aliyeko Tanzania kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga. Tovuti yetu ni parstoday.ir mkwaju, sw hali kadhalika una fursa wa kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari alama ya kujumlisha plus 98 90 35 06 54 87. Muda si muda na rejea na na taarifa ya habari za dunia Imegonga saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika Kati. ifuatayo, ya kati ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni kupe vidokezo. Iran ya uonyo wa Umoja wa Mataifa yasema Marekani inashadidisha taharuki katika eneo la Asia Magharibi. Harakati ya Hamas yasema historia y katu haitosahau hatua za fedheha za Rais Biden wa Marekani. Na Waislamu wakosoa kutoakisiwa mauaji ya makumi wa watu msikitini. Huko nchini Burkina Faso pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amekosoa vikali juhudi za Marekani za kushadidisha hali ya taharuki katika Bahari Nyekundu na Yemen na kuonya kuwa hatua hizo za kijeshi za Washington hazitakuwa na matokeo mengine isipokuwa kuvuruga jitihada za pamoja za Iran na Umoja wa Mataifa katika eneo la Asia Magharibi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Tasnim, waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Hamir Abdullahian ametoa indhari hiyo katika mazungumzo yake na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteresh huko mjini Jeneva, Uswisi, pambizoni mwa kikao cha 55 cha Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa. Amesema Marekani haina azma ya ya kusaidia kusimamisha vita dhidi ya ukanda wa wa wa Gaza, ambako utawala wa kizayuni umeua kwa umati maelfu ya wapalestina wa eneo hilo huku ukitaka kuwaua waliosalia kwa njaa. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu wa Iran amesema umoja wa mataifa lazima uzitake nchi zote wanachama kuacha kushirikiana na utawala wa kibaguzi wa Israel katika kutenda jinai kubwa zaidi za kimataifa. Kwa upande wake, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres sanjari na kuishukuru Iran kwa juhudi zake za kidiplomasia za kujaribu kutafutia ufumbuzi mgogoro wa Palestina kwa njia za kisiasa, amekosoa vikali adhabu jumla au adhabu ya pamoja dhidi ya Wapalestina. Kadhalika jana Jumatatu, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran aliuambia mkutano wa 55 wa ngazi ya mawaziri wa Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa kwamba kutochukua hatua za maana baraza la usalama la umoja huo ya mauaji ya kimbari ya Palestina wa Gaza ni janga la kidiplomasia. Amir Abdullahian ameonya kuhusu mauaji ya umati yanayofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya wakazi wa Rafaa huko Palestina, na kusisitiza kwamba dunia ina wajibu wa kuibebesha dhima ikulu ya Marekani ya White House. Amesema Iran inaamini kwamba kutuma silaha ili mauaji ya kimbari wa Palestina yaendelee ni kosa lisilosameheka na kukata ushirikiano na haswa wa kiuchumi na kibiashara na utawala wa apartheid wa Israel ndio hatua ya dharura inayopaswa kuchukuliwa na serikali na nchi zote za dunia. Wakati huo huo, Afrika Kusini imekosoa vikali hunduma kuwili wa Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa katika swala la kulaani ukanyagaji wa haki za binadamu duniani. Akilihutubia baraza hilo jana Jumatatu, na Lady Pandar Waziri wa mambo ya nje wa Afrika Kusini amezitaka nchi wanachama wa baraza la haki za binadamu la UN kuachana na tabia ya kulaani kesi fulani za ukiukaji wa haki na wakati mwingine kupuuza kesi nyingine. Amekosoa sera hizo za nyuso mbili za baadhi ya wanachama wa baraza la haki za binadamu la UN na kueleza kwamba, na hapana nukuu, wakati baadhi ya wanachama wanapozungumzia mgogoro wa Russia na Ukraine wanaoita uvamizi wa Russia, lakini inapokuja katika mashambulizi ya Israel dhidi ya Palestina wanadai ni vita vya Israel dhidi ya Hamas. Pandor amesema utumiaji wa lugha hiyo unaipa Israel kibali cha kuwatazama Wapalestina wote kama wanachama wa harakati mapambano ya Kiislamu wa Palestina Hamas, na kwa msingi huo wanastahili kuuawa. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu ya Afrika Kusini amesisitiza kwamba nchi zote wanachama wa Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa zina wajibu wa kuhakikisha kwamba taasisi hiyo inatekeleza majukumu yake kwa njia faafu. Afrika Kusini, ambayo kwa muda mrefu sasa imekuwa mstari wa mbele kutetea haki za Wapalestina, imekuwa ikisisitiza kwamba Israel inatenda jinai kubwa zaidi za ubaguzi wa rangi katika maeneo ya Wapalestina kuliko jinai za mwaka 1994 zilizofanywa na makaburu huko nchini Afrika Kusini. Nchi hiyo ya kusini mwa Afrika, mwishoni mwa mwaka uliopita, iliwasilisha katika mahakama ya kimataifa ya haki, ICJ, kesi ya kutaka kusitishwa mauaji ya kimbari yanayoendelea kufanywa na utawala haramu Israel, wa Israel dhidi ya Wapalestina wa ukanda wa Gaza. Katika hatua nyingine, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas amesema historia kamwe haiwezi kufuta hatua ya kufedhehesha ya utawala wa rais Joe Biden wa Marekani ya kushirikiana na utawala wa kizayuni wa Israel katika mauaji yake ya kimbari dhidi ya Wapalestina wa ukanda wa, wa Ghaza. Ismail Hania alisema hayo jana Jumatatu kufuatia mkutano wake na amir wa Qatar Sheikh Tamim bin Hamad Ali Thani na kusisitiza kwamba historia katu haitosahau hatua za fedheha za Biden. Hania ameeleza bana kwamba Marekani inaukiingia kifua utawala wa kizayuni, ili utawala huo pandikizi uweze kutekeleza mauaji ya wapalestina wa, wa Ghaza kwa kutumia silaha ya njaa kiongozi huyo mwandamizi wa Hamas amebainisha kwamba kitendo hicho cha Marekani cha kujaribu kufifiliza jinai za wazayuni kwa kutumia njaa kama silaha kwa ajili ya kufikia malengo ya kisiasa ni aibu kwa ubinadamu na kwamba historia katu haitaweza kufuta uhalisia huo licha ya Washington kujaribu kujificha nyuma ya pazia la taarifa za upotoshaji kuhusu hali ya kibinadamu huko Ghaza. Mkuu wa ofisi ya kisiasa ya Hamas ameongeza kwamba historia haito samehe Marekani na kwamba Washington haiwezi kukwepa kubebeshwa dhima ya kuwa mshirika wa jinai za kivita dhidi ya watu wasio na ulinzi wa ukanda wa Ghaza. Wakati huo huo, Hamas imesema katika taarifa kwamba utawala wa Biden ndio unabeba dhima ya kifo cha mwanajeshi wa Marekani aliyefariki dunia baada ya kujichoma moto nje ya ubalozi wa utawala haramu wa Israel huko Washington DC siku ya Jumapili. Aaron Bushnell, askari wa jeshi la anga la Marekani, ameaga dunia kutokana na majeraha ya kujichoma moto kulalamikia mauaji ya kimbari yanayotekelezwa na utawala huo dhidi ya Wapalestina wa, wa Ghaza. Walioshuhudia wanasema kabla ya kujitia moto askari huyo alisikika akisema, sitoshiriki tena katika mauaji ya kimbari, huku akipaza sauti na kusema Palestina uhuru. Taarifa hii ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Makumi ya waumini wa Kiislamu waliuawa katika shambulizi dhidi ya msikiti mmoja huko nchini Burkina Faso, siku ambayo watu kumi na watano waliuawa pia katika hujuma nyingine dhidi ya kanisa nchini humo. Hata hivyo vyombo vya habari vya ndani na nje ya Burkina Faso vilichangamkia shambulizi dhidi ya kanisa, huku vikipuza hujuma dhidi ya msikiti iliyoua idadi kubwa zaidi ya watu. Watumiaji wa mitandao ya kijamii wamekosoa undu makuili huo wa vyombo vya habari haswa vya magharibi, kwa kutoa kisi umwagaji damu huo dhidi ya waumini wa Kiislamu huko nchini Burkina Faso. Mashuhuda na maafisa wa usalama nchini humo waliliambia shirika la habari la AFP jana Jumatatu kwamba watu waliokuwa wamejizatiti kwa silaha Jumapili alfajiri walishambulia msikiti mmoja katika eneo la Natiabwani na kuua makumi ya Waislamu waliokuwa mabadini hapo kwa ajili ya swala alfajiri. Habari zaidi zinasema kwamba kiongozi mashuhuri wa Kiislamu ni miongoni mwa watu waliouawa kwenye shambulizi hilo la Jumapili asubuhi katika eneo la Fada Ngurma, yapata kilomita 60 kusini mwa mji waFada Nguruma, mashariki mwa Bukinafaso. Aidha, siku hiyo Jumapili, watu wasupungwa kumi na watano waliuawa katika shambulizi jingine dhidi ya kanisa la Katoliki la Dori katika kijiji cha Esakani, kaskazini mashariki mwa Bukina Faso. Hakuna kundi lililodai kuhusika na hujuma hizo za Jumapili dhidi ya maeneo hayo mawili ya ibada. Na nchi nyingine ya Kiafrika ya Benin imetangaza utayarifu wake wa kutuma maelfu ya askari wataungana na kikosi cha kimataifa cha kulisaidia jeshi la Haiti kupambana na magenge ya uhalifu. Shirika la habari la Reuters limeripoti habari hiyo na kueleza kwamba Benin imesema iko tayari kutuma askari elfu mbili huko nchini Haiti kuungana na kikosi hicho cha kimataifa kitakachoongozwa na Kenya limemnukuu Linda Thomas Greenfield, balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa akithibitisha habari ya Benin kuwa tayari kutuma askari wake Haiti, ingawaji shirika hilo halijawanukuu maafisa wa serikali ya Benin katika ripoti yake wakizungumzia kadhia hiyo. Mwezi Oktoba mwaka uliopita, Umoja wa Mataifa ulikubali ombi la Haiti la kutumwa askari wa kigeni nchini humo kufuatia mgogoro wa kisiasa na kiusalama uliopelekea kuwawa watu zaidi ya elfu tano na kulazimisha wengine zaidi ya laki tatu kuhama makazi yao. Haya yanajiri mwezi mmoja baada ya mahakama ya juu ya Kenya kutangaza kwamba mpango wa serikali katika taifa hilo la Afrika Mashariki wa kuwatuma askari polisi nchini Haiti kuongoza kikosi cha walinda amani wa Umoja wa Mataifa ni kinyume cha katiba. Pamoja na uamuzi huo wa mahakama, lakini Rais William Ruto amesisitiza kwamba Kenya itatuma polisi elfu moja huko nchini Haiti kusaidia kurejesha usalama. Pamoja na kupambana na makundi ya watu wenye silaha. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Ufuatao wa sasa, mpenzi msikilizaji, ni uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho kauli moja ya mirengo ya kisiasa ya Iraq kuhusu wajibu wa kuondoka wanajeshi wa kigeni nchini mwao. Qasim al Araji, mshauri wa usalama wa taifa wa Iraq, amesisitiza uh, kuwa mirengo yote ya kisiasa nchi hiyo yanakubaliana kwa kauli moja kuhusu wajibu wa kuondoka wanajeshi wa kigeni nchini humo. Licha ya kufanyika awamu kadhaa za mazungumzo ya kistratejia beina ya Baghdad na Washington kwa ajili ya kuondoka kikamilifu wanajeshi wa Marekani nchini Iraq, lakini wanajeshi vamizi wa dola hilo la kistikbari wanaendelea kufanya ukaidi na wanatumia visingizio mbalimbali vya kuhakikisha hawatimuliwi nchini humo baada ya kusambaratishwa genge la ukufurishaji la Daish au ISIS ambalo kimsingi liliundwa na kupewa silaha na mafunzo ya kijeshi na Wamarekani wenyewe. Bunge la Iraq lilipasisha muswada wa kulazimishwa kuondoka wanajeshi wote wa kigeni nchini humo katika kipindi cha miaka ya hivi karibuni. Pia wananchi na vyama vya kisiasa vya Iraq vimekuwa vikihimiza mara kwa mara wajibu wa wa wa kufurushwa wanajeshi wanajeshi wavamizi marekani Marekani nchini humo. Lakini wanajeshi magaidi wa Marekani wanaendelea kung'ang'ania kubakia nchini Iraq kwa madai ya kupambana na magaidi, kinyume kabisa na maafikiano yaliyofikiwa baina ya Baghdad na Washington. Matamshi ya hivi karibuni kabisa ya kiongozi wa Iraq kuhusu wanajeshi wa kigeni walioko nchini humo ni yale ya Kasim al Araji, mshauri wa usalama wa taifa wa nchi hiyo ambaye alisema siku ya Jumamosi pambizoni mwa mkutano wa sita wa kimataifa wa usalama mjini Baghdad kwamba wanajeshi na askari wa muungano wa kimataifa unaoongozwa na Marekani hawana sababu yoyote ya kuendelea kubakia nchini Iraq hivi sasa, na hilo linahimizwa na kutiliwa mkazo na mirengo yote ya Iraq. Kwa upande wake, waziri mkuu wa Iraq Muhammad Shia Al-Sudani amesema kwamba wanajeshi wa muungano wa kimataifa wakiongozwa na Marekani lazima waondoke haraka kwenye ardhi ya Iraq, kwani kuwepo kwao kunazidi kuhatarisha usalama wa nchi hiyo na eneo hili zima. Mwezi uliopita pia, wizara ya mambo ya nje ya Iraq ilisisitiza kwamba kumefikiwa makubaliano ya kuanza kuondoka polepole wanajeshi na askari wa kigeni wanaoongozwa na Marekani na kwamba kila mwananchi wa Iraq wanataka wanajeshi hao wote waondoke haraka nchini humo. Hapa ni Teheran na hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Uchambuzi huo wa kisiasa pamoja na habari nilizokusomea pamoja na nyingine kemkem unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.ir mkwaju sw. Ni saa sita na robo adhuhuri hapa jijini Teheran. Palestina, swala kuu la umma wa Kiislamu. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na karibuni kusikiliza sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Palestina, suala kuu la umma wa kiislamu leo. Uh, tutazungumzia uh, mauaji yaliyofanywa na magenge ya kigaidi ya wazayuni dhidi ya wa Wapalestina, wana kijiji cha Tal Zatar na kambi za wakimbizi za Sabra na Shatila. Uwepo wa haramu wa dola la Israel tangu kuasisiwa kwake siku ya Nakba umesimama katika msingi wa ukandamizaji, uchokozi na mauaji ya halaiki ya watu wa Palestina, na ili kudumisha uhai wake haijasita hata kidogo kutekeleza dhulma na ukatili wa kutisha dhidi ya Wapalestina wasio na hatia. Katika vipindi kadhaa vilivyopita tulijadili na kuona jinsi utawala huo ulivyotekeleza unyama na mauaji ya kutisha dhidi ya watu wa Palestina katika vijiji vya Deir Yasin, Tantura na Dawamia na vilevile Kafr Kasim, na tukasema kwamba kwa mujibu wa ripoti za kuaminika maghasibu wa Israeli wamefanya makumi ya jinai na mauaji makubwa dhidi ya Wapalestina katika miongo kadhaa iliyopita ambapo matokeo yake yamekuwa kuuawa shahidi maelfu ya wapalestina katika kipindi chetu cha leo, tutataja visa viwili zaidi vya mauaji ya wazayuni dhidi ya watu wa Palestina katika kijiji cha Tal Zatar na kambi za wakimbizi za Sabra na Shatila huko Lebanon, ili kufahamisha wapenzi wetu wasikilizaji sehemu ndogo tu ya jinai nyingi zinazofanywa na utawala haramu wa Israel huko Palestina. Miaka 48 iliyopita, yaani Agosti 12 mwaka 1976, kambi ya wapalestina katika kijiji cha Tal Zatar kusini mashariki mwa Beirut na Lebanon, ilikuwa imejaa wapalestina waliofurushwa kutoka katika ardhi zao huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu na maghasibu ya Kizayuni. Kwa kweli tangu mwaka 1948 wakati ambao kundi la kwanza la Waarabu wa Palestina lililazimika kuondoka katika ardhi yao, watu wengi walikuwa wakiishi katika kambi hiyo. Baada ya mauaji ya umati ya wakimbizi wa Kipalestina wa ki huko Jordan ambayo yalifanywa na jeshi la nchi hiyo mwaka 1970 na, na kurikodiwa katika historia kama Septemba Nyeusi, Wapalestina wengine wengi walikimbia kutoka nchi hiyo na kwenda Lebanon na kukaa katika maeneo mbalimbali ya nchi hiyo ikiwa ni pamoja na Tal Zatar, kwa kadiri kwamba katika siku ya tukio hilo wakazi elfu 17 kati ya elfu 30 wa eneo hilo walikuwa wa Palestina. Mpenzi msikilizaji, kwa muda mrefu vita vya wenyewe kwa wenyewe vilikuwa vimekumba Lebanon, na wakati wa kujiri vita hivyo ambavyo vilianza mwaka 1975 eneo la Tal Zatar lilijikuta limenasa katika mashambulizi na migogoro mikubwa kati ya vyama vya mrengo wa kulia vilivyojumuisha Wakristo wenye itikadi kali kama vile Kataib na Mafalanja na kwa upande wa pili vyama vingine vya mrengo wa kushoto vyenye mielekeo ya utaifa wa komunisti na wa Palestina. Baada ya kuondoka majeshi ya Siria huko Lebanon mnamo Juni 23 mwaka 1976, vikosi vya kibaraka vya Mafalanja ambavyo vilikuwa vimepata ushindi wa kiwango fulani katika vita vya wenyewe kwa wenyewe vya Lebanon kwa msaada na uingiliaji kamili wa Wazayuni vilitumia makombora yaliyotengenezwa na utawala huo dhidi ya Wapalestina waliokuwa wakiishi katika kambi ya Tal Zatar. Ingawa mashambulio hayo yalijumuisha pia kambi zingine za Wapalestina, lakini shabaha kuu ya mashambulio hayo ilikuwa kambi ya Tal Zatar. Baada ya eneo hilo kushambuliwa vikali mara sabini, hatimaye liliangukia mikononi mwa adui Agasti 12 mwaka 1976 baada ya mapambano makali ya siku hamsini. Baada ya kutekwa kambi hiyo, wapiganaji wa chama cha mafalanja cha Lebanon ambao walikuwa wakisaidiwa kikamilifu na jeshi la utawala haramu wa Israel na ambao walikuwa wakipata amri za moja kwa moja kutoka kwa viongozi wa utawala huo, yaani Isak Rabin na Shimon Peres, walifanya moja ya mauaji ya kutisha zaidi dhidi ya wa wapalestina katika kipindi hicho kwa kuzuia wahudumu wa shirika la Msalaba Mwekundu kuingia katika kambi hiyo, waliua kinyama na bila ya huruma raia elfu tatu wa Kipalestina katika mauaji hayo yaliyofanyika kwa uungaji mkono wa wazi wa Wazayuni. Jinai kubwa na ya kutisha ikawa imefanyika katika historia ya mwanadamu, ikiwa ni pamoja na kudhalilisha utu, kupasuliwa matumbo ya wanawake wajawazito wanawake wazee na watoto wakauawa kikatili, ubakaji wakatekelezwa bila kujali lolote, nyumba zikabomolewa na maiti kuchomwa moto. Mafalanja wakiungwa mkono na wanajeshi wa Israeli hawakuwa na huruma kwa wakazi wa kambi hiyo, sio wanawake, watoto wala wazee, na wakasawazisha kambi hiyo nzima na ardhi. Jina hiyo ya kutisha ilibua hasira kali za wananchi na serikali nyingi duniani dhidi ya wazayuni na waitifaki wao huko Lebanon. Tony Clifton aliandika katika kitabu chake alichokipa jina la God Cried kuhusiana na mauaji hayo ya kutisha dhidi ya Wapalestina akisema, harufu ya mauaji ilienea kila sehemu katika kambi hiyo kila mahali ulipotazama, maiti zilikuwa zimetapakaa na kurundikana katika vichochoro, barabara za pembeni, chini ya mikokoteni na kwenye magofu. Mzunguko huo wa ukatili na unyama wa utawala wa kizayuni dhidi ya wapalestina haukuwa wa wa mwisho. Jinai nyingine maarufu ya maghasibu hao dhidi ya watu wa Palestina ilishuhudiwa katika mauaji ya Sabra na Shatila yaliyofanyika Septemba 16 mwaka 1982 na kudumu kwa siku tatu mfululizo. Kambi za Sabra na Shatila zilikuwa kati ya kambi 12 za wakimbizi wa Kipalestina kusini mwa Lebanon ambazo zilihifadhi idadi kubwa ya wakimbizi waliotokana na matukio ya siku ya Nakba. Jeshi la kizayuni chini ya uongozi wa Ariel Sharon, waziri wa vita wakati huo wa utawala wa kizayuni, na wanamgambo wa chama cha Mafalanja wa Lebanon, wakati wa vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo, walifanya mauaji ya halaiki dhidi ya wa wapalestina kuanzia tarehe 16 hadi tarehe 18 Septemba mwaka 1982 katika kambi za Sabra na Shatila ambapo wahanga wa mauaji hayo walitangazwa kuwa zaidi ya Wapalestina elfu tatu. Vyanzo vingine hata vilikadiria idadi ya wahanga kuwa hadi watu elfu tano. Wapenzi wasikilizaji, chama cha Kataeba ambacho awali kilijulikana kama chama cha Mafalanja wa Lebanon, ni chama chenye siasa kali za mrengo wa kulia kilichoanzishwa na Pierre Gemayel mnamo mwaka 1926 na kilikuwa na nafasi muhimu katika matukio ya miaka ya 1970 na 1980 na wakati wa vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo Chama hicho kilitambuliwa kuwa mshirika wa kimkakati wa Israel na kilijaribu sana kuwafukuza wanachama wa chama cha ukombozi wa Palestina, PLO, kutoka Lebanon. Katikati ya mashambulizi ya Israel na vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Lebanon, bunge la Lebanon lilimchagua Bashir Gemayel, kiongozi wa chama cha Falanja ambaye pia alikuwa mtoto wa Pierre Gemayel, kuwa rais wa Lebanon. Mnamo Septemba 14 mwaka 1982, Bashir Gemayel, siku tatu tu baada ya kuchukua madaraka na akiwa bado hajakula kiapo rasmi cha kuhudumu ofisini, pamoja na wenzake 25, waliuawa kupitia mripuko wa bomu lililotegwa katika makao makuu ya chama hicho mjini Beirut. Mauaji hayo yalikuwa pigo kubwa kwa chama cha Falanja. wa Palestina na viongozi wa Kiislamu walikanusha mara moja kuhusika katika shambulio hilo la bomu lakini Ariel Sharon akawatuhumu wa Palestina kwa mauaji hayo na kuwachochea mafalanja walipiza kisasi. Kwa hiyo siku mbili tu baada ya mauaji ya Bashir Jamayel, wanamgambo wa Falanja waliingia kwenye kambi za Sabra na Shatila kusini mwa Lebanon na kuanza kuua wa Palestina kwa umati Wapalestina na walebanuni 3297 waliuawa katika mauaji hayo kwenye kambi za Sabra na Shatila yaliyofanyika chini ya amri na maelekezo kamili ya viongozi wa Israel. Miongoni mwa waliouawa walikuwa mwa lebanuni 136 maiti za watu elfu moja na mia nane ziliachwa katika barabara nyembamba na vichochoro vya kambi hiyo. Wengine elfu moja na tisini na saba walipoteza maisha wakihudumiwa katika hospitali ya Gaza na wengine mia nne katika hospitali ya Aka. Katika ripoti ya mwaka elfu mbili na kumi na nne, Human Rights Watch ilisema kwamba raia walilengwa kwa makusudi huko Sabra na Shatila ambapo wanawake, watoto na wazee waliuawa kwa umati. Mauaji ya Sabra na Shatila yanatambuliwa kuwa jinai ya kivita na uhalifu dhidi ya binadamu. Muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki umemalizika. Hadi juma lijalo, tunakuaga kwa kusema kwaheri. Hapa ni Teheran na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Karibu sasa ni kuletee udondozi wa magazeti ya hapa Iran. Tunaanza udondozi wetu kwa kutupia jicho gazeti la Teheran Times ambalo limetoa uzito kwa habari chini ya anwani upinzani mkali dhidi ya mauaji ya kimbari yanayojiri Gaza. Kichwa hicho cha habari kimeambatana na picha inayomwonyesha mwanajeshi wa Marekani akiwa amesimama akijichoma moto nje ya ubalozi wa Israel huko Washington. Mwandishi anafafanua habari hii kwa kuandika, afisa wa jeshi la anga wa Marekani kwa jina la Aaron Bashnel amejichoma moto akiwa amesimama mbele ya ubalozi wa Israel mjini Washington, huku akipaza sauti kwa kusema free Palestine. Mwandishi anaendelea kuandika, upinzani wa ndani kwa hatua ya Marekani ya kuunga mkono mauaji ya kimbari yanayotekelezwa na utawala haramu wa Israel dhidi ya Ghaza kwa mara nyingine tena umegonga vichwa vya habari kufuatia kifo cha kuhuzunisha cha mwanajeshi wa jeshi la anga la Marekani aliyejitia moto na kuaga dunia. Nikiachana na habari hii kuu, habari nyingine kutoka gazeti la Teheran Times zinasema sisitizo la Bibi juu ya shambulio la Rafah litadhihirisha kushindwa pakubwa magharibi na mfumo wa kimataifa. Na takriban maafisa usalama laki mbili na hamsini elfu kutoka jeshi la polisi, jeshi la vikosi vya ulinzi ya RGC na Basij watasimamia usalama wa masanduku ya kura na vituo vya kupigia kura kote nchini siku ya Ijumaa wakati wa uchaguzi wa majlisi ya ushauri ya Kiislamu yani bunge na ule wa baraza la wanazuoni wataalamu wanaomchagua kiongozi mwadhamu. Haya yamebainishwa jana na Sayid Majid Mir Ahmadi, afisa mkuu kutoka wizara ya mambo ya ndani ya Iran. Gazeti la Iran Daily kwa upande wake limeandika waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran anasema dunia inakabiliwa na mgogoro wa kifedha au mgogoro wa fedheha zaidi wa maadili huko Gaza. Naye Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, amesema kutochukua hatua baraza la usalama kuhusu Gaza na Ukraine kunaweza kuathiri mamlaka ya baraza hilo. Na kwa habari za kiuchumi, Iran Daili linatujuza kwamba Wairani na Wasenegali wametangaza utayarifu wao wa kushirikiana katika ufugaji wa, wa samaki na dawa za mifugo ujumbe wa ufugaji wa samaki na mifugo kutoka Senegal umesafiri hadi hapa nchini Iran kwa lengo la kushiriki katika kozi za mafunzo ya kujifunza kuhusu uzoefu na mafanikio ya Iran katika nyanja za uvuvi na tiba ya mifugo. Gazeti la Keyhan International li Jumanne limetoa uzito kwa habari chini ya anwani "Namna silaha za Marekani zinavyofadhili mauaji ya kimbari ya Israel mwandishi anafafanua kwa kuandika vita vinavyoendelea vya Israel dhidi ya Gaza kwa mara nyingine tena vimepelekea kutiliwa maanani msaada mkubwa wa kijeshi unaotolewa na Marekani kwa Israel na hivyo kuibua wasiwasi wa wasi kibinadamu. Mwandishi anaendelea kuandika kwamba kitendo cha askari wa jeshi la anga la Marekani aliyekuwa na umri wa miaka 25 cha kujiua kwa kujichoma moto nje ya balozi wa Israel huko Washington, huko akipiga kelele kabla ya kujichoma moto kwamba hatuhusika tena na mauaji ya kimbari kimedhihirisha misaada ya kijeshi na mingine ambayo utawala wa kizayuni umekuwa ukipokea kutoka kwa mshirika wake mkubwa Marekani. Keihan International pia limenukuu matamshi ya waziri wa ulinzi wa Yemen akisema kwamba operesheni za jeshi la nchi hiyo dhidi ya meli zinazoelekea katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na kupachia kwa jina bandia la Israel katika bahari nyekundu zitaendelea. Meja Jenerali Muhamad Alatifi amepongeza operesheni za jeshi la nchi hiyo dhidi ya meli zenye uhusiano na Israel katika bahari Nyekundu na kusisitiza kwamba zama za ushawishi mkubwa wa Marekani na washirika wake kwenye maji ya kimataifa umekwisha. Na kwa habari za michezo, tunasoma hii hapa inayosema timu ya taifa ya Iran juzi ilishinda medali ya shaba katika kombe la dunia la soka ya ufukweni la FIFA 2024 huko Dubai katika Umoja wa Falme za Kiarabu, ambapo timu ya Brazil iliibuka bingwa kwa mara ya sita katika mashindano hayo. Haya ni matangazo ya Jumanne mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Ni kukumbusha kwamba bado una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari alama kujumlisha na, tab'an baadhi ya maoni yako nitayasoma baada ya muda msoko mrefu, ulimwengu wa mchezo. Hujambo mpenzi msikilizaji, na hususan na shiki wa spoti, na karibu katika dakika hizi chache zilizotengwa kwa ajili ya kukuletea baadhi ya matukio makubwa ya spoti yaliyojiri katika muda wa siku saba zilizopita, na kusihi usibanduke kando ya redio yako hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanze na soka ya ufukweni. Timu ya taifa ya soka ufukwini, ya ufukweni ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetunukiwa medali ya shaba katika fainali za kombe la dunia la shirikisho la kandanda duniani FIFA baada ya kuichabanga Belarus mabao sita kwa moja katika mchezo wa kutafuta mshindi wa tatu. Katika mechi hiyo ya Jumapili iliyopigwa katika uwanja mkuu wa Dubai huko Imarati, vijana wa Iran walionyesha mchezo uliosukwa na uliokwenda shule na kuishia kuidhalilisha vibaya Belarus mabao ya vijana wa timeli kama wanavyofahamika hapa nchini yalifungwa na Ali Mirshekari Movahed, Muhammad Por, Muhammad Moradi, Reza Hamiri, Muhammad Masumi na Muhammad Ali Mukhtari, huku goli la kufutia machozi la Belarus likifungwa na Mikita Shaikoski shomraftim bose shishomi shishomi inam shishomi inam shishomi Hii ni mara ya pili kwa Iran kutoa medali ya shaba katika historia ya mashindano hayo ya kandanda ya ufukweni kwani iliibuka ya tatu pia katika fainali za mwaka 2017. Brazil imeibuka kidedea kwenye mashindano hayo ya dunia ya soka ya pwani au kipenda beach soccer baada ya kuizaba Italia mabao sita kwa nne katika mchezo wa fainali uliopigwa siku hiyo hiyo ya Jumapili rad mikone Rodrigo wa tuye darvoze mishe uro mahor kard. Duru ijayo ya mashindano ya mpira wa miguu unaosakatwa ufukweni itafanyika nchini ushelusheli mnamo Mei mwaka ujao 2025. Tusalie hapa barani Asia, ambapo klabu ya soka ya Sepahan ya Iran Alhamisi usiku iliadhibiwa mabao matatu kwa moja na Al Hilal ya Saudi Arabia katika mchuano wa mkondo wa pili wa ligi ya mabingwa ya Asia, licha ya Sepahan ya Iran kutangulia kuona lango la wenyeji kupitia goli la Farshad Ahmadzadeh kunako dakika 54 ya mchezo, lakini kilichofuata baada ya hapo ni msiba katika mchuano huu uliopigwa katika uwanja wa Kingdom Arena huko mjini Riadh. Wenyeji Alhilal waliotumia vizuri msemo wa mcheza kwao hutuzwa na kufanikiwa kucheka na nyavu mara tatu kupitia magoli ya Salem Adausari, Ruben Neves na Alexander Mitrovich. Wiki iliyopita pia Alhilal ilizaba Sepahan mabao matatu kwa moja katika mechi ya mkondo wa kwanza wa raundi ya 16 ya ligi ya mabingwa Asia mjini Isfahan, katikati ya Iran. Kwa vichapo hivyo, Sepahan imebanduliwa nje ya michi hizi za kibara. Na toka hapa barani Asia tunakwea milima na mabonde na kutua barani Afrika ambapo rais wa Tanzania dr Samia Suluhu Hassan ameipongeza klabu ya Yanga kwa kufanya vizuri katika hatua ya makundi ya ligi ya mabingwa ya shirikisho la soka Afrika, CAF, baada ya kuifunga CR Belouizdad mabao manne kwa sifuri na kufanikiwa kufuzwa hatua ya robo fainali, akisema kwamba mafanikio hayo yameandika historia kubwa kwa klabu na sekta ya michezo nchini Tanzania. Rais Samia amenukuliwa akisema Mmeleta furaha kwa mamilioni ya mashabiki wenu na Watanzania kwa ujumla. Klabu ya Yanga wikendi ilitinga hatua ya robo fainali kwenye michuano ya klabu bingwa Afrika kwa mara ya kwanza katika historia tangu kuanzishwa kwake mwaka 1935 baada ya kuinywa kwa chupa tena bila maji CR Belouizdad ya Algeria kwa kuizaba mabao manne kwa mtungi katika uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam. Yanga na Belouizdad zilikutana tena miezi mitatu baada ya mechi ya hatua ya makundi ambapo arabu walishinda mabao matatu kwa sifuri na mara hii wananchi waliamua kulipiza kisasi. Mabao ya Yanga kwenye mchuano huo wa kundi da yalifungwa na Mudathir Yahya, Stefan Aziz, ki Afrika inaona wananchi wanafanya maajabu katika uwanja wa Benjamin Mkapa. Mbali na Yanga, timu nyingine zilizofuzwa hatua ya robo fainali ya CAF Champions league kufikia sasa ni Petro Lwanda ya Angola, asek Mimosas ya Ivory Coast, TP Mazembe ya Congo R na Al Ahli ya Misri, pamoja na Mamelodi Sundowns ya Afrika Kusini. Ushindi huo wa Yanga Umefurahiwa na mashabiki na hata maadui wa wananchi turazimu nzuri kila mmoja ameona, na tumeweza kuingia hatua inayofuata mashindano haya huku tukiwa tuna mechi mkononi. Kwa hiyo hii ni, ni jambo kubwa sana si, hatusubiri nani nani wakafungane huko. Kama leo tumeleta milioni ishirini yenu ili kuhakikisha ile ahadi ya mama inatekelezeka kama ambavyo ilikuwa imeahidiwa, sawa. Lakini hili sio la mwisho, tunaenda kwenye hatua inayofuata. Meda imefana. Sisi tunapompa mchezaji siku kama hii, tunakuwa Tuna maana kubwa, tunajua ubora wa wachezaji, tunawaandaa kisaikolojia, na leo wametufurahisha. Nilikuambia ukiwa na timu bora, mpira wa sasa ni sayansi. Ukisha sajili vizuri, ukiwa na uwekezaji mzuri na uongozi mzuri, lazima uvune matunda kama hayo, lakini ukiwa mbabaishaji, hauwezi kutogoa kwenye mashindano makubwa kama hayo. Watani wa Yanga klabu ya Simba nayo iliambulia suluhu ugenini dhidi ya ASEC Mimosas ya Ivory Coast na kufikisha alama sita kwenye nafasi ya pili nyuma ya Wakodiva wenye alama kumi na moja. Timu hizo zilibanana ko kwenye mchuano huo wa kundi ba na mechi kuishia kwa sare tasa. Simba inatakiwa kushinda mchezo wake wa mwisho wa kundi ba dhidi ya Jonn Galaxy FC ambao utachezwa tarehe pili Machi ili kujihakikishia kucheza robo fainali msimu huu. Riadha, ulimwengu wa riadha nchini Kenya humeondokewa na mwanariadha mwingine, Charles Kipsang Kipkorir, majuma mawili baada ya kifo cha mshikilizi wa rekodi ya marathon duniani, Kelvin Kiptum. Kwa mujibu wa shirika la habari la Shinwa, Kipsang alifariki dunia Jumamosi Februari 24, huko nchini Cameron. Alianguka na kufa muda mfupi baada ya kumaliza mashindano hayo ya riadha ya kimataifa. Kulingana na vituo vya habari vya Cameron, Kipsang alikuwa anashiriki makala ya 29 ya Mount Cameron Race of Hope. Alikata roho wakati akiendelea kupokea huduma za dharura hospitalini. Wakati wa mashindano, Kipsang alikuwa anaongoza kabla ya kukumbwa na matatizo akikaribia utepe. Alimaliza mbio hizo akiwa katika nafasi ya 16, kama ilivyothibitishwa na gavana wa Kamerun Bernard Okalai Bilia. Kifo hiki kimejiri majuma mawili baada ya Kenya kumpoteza mwanariadha mwingine wa hadhi ya juu, Kevin Kiptum ambaye alifariki dunia katika ajali akiwa na kocha wake mnyarwanda Javi Hazikimana. Tutamatishe kwa ligi ya EPL ambapo klabu ya Liverpool imesalia kileleni mwa jedwali la ligi kuu ya soka Uingereza ikiwa na alama 60, alama moja zaidi ya Manchester City, ambayo wikendi ilizaba Bournemouth bao moja kwa sifuri. Bao la City kwenye mchezo huo uliopigwa katika uwanja wa Vitality lilifungwa na Phil Foden kunako dakika 24 ya mchezo. Arsenal pia wikendi ilishukia vibaya Newcastle na kuigaragaza mabao manne kwa moja, wakiupigia nyumbani Emirates. Mabao ya Gunners kwenye mchezo huo yalifungwa na Sven Botman aliyejifunga la kisigino, Kai Havertz Bukayo Saka na Jacob Kiwior. La kufutia machozi la wageni lilitoa kimiani na Joe Willock. Kwa ushindi huo, wabeba bunduki wanazidi kuchekea katika nafasi ya tatu kwenye msimamo wa ligi wakiwa na pointi 58. Manchester United walilimwa mabao mawili kwa moja na Fulham, wakati ambapo Aston Villa ilikuwa inailaza Nottingham Forest mabao manne kwa mawili na matokeo hayo ya EPL ndio yanayotufungia ya kipindi chetu cha leo, mpenzi msikilizaji. Hadi juma lijalo, panapo majalio ya kemola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe 17 Shaban mwaka 1445 Hijiria, sawa na tarehe 27 Februari mwaka 2024. Katika siku kama ya leo miaka 122 iliyopita alizaliwa John Steinbeck, mwandishi wa riwaya wa Kimarekani. Katika kipindi cha ujana wake alijishughulisha na kazi mbalimbali kabla ya kuchagua kazi ya uandishi, ambako alionyesha kipawa chake kikubwa. Mashaka ya kimaisha John Steinbeck, mazingira mazuri ya kueleza kwa ufasaha maisha ya watu dhaifu na maskini katika jamii ya Marekani. Steinbeck ameandika vitabu kadhaa vya riwaya. Miaka 48 iliyopita katika siku kama ya leo, Jamhuri ya, ya Kiarabu ya Sahara ilijitangazia uhuru. Jamhuri hiyo hiyo iko kaskazini magharibi mwa Afrika katika pwani ya bahari ya Atlantic na ina ukubwa wa kilomita mraba laki mbili na themanini na nne elfu na jamii ya watu karibu laki sita. Jamii ya jamhuri ya Kiarabu ya Sahara inaundwa na watu wa kaumu mbalimbali za Kiarabu, Barbar, Hasania na Tuareg. Mwaka elfu moja mia tisa sabini na tano wakoloni wa Kihispania waliikabidhi ardhi ya Sahara kwa Moroko, baada ya mapambano ya miaka mingi ya watu wa eneo hilo. Katika siku kama ya leo uh, miaka kumi na tatu iliyopita alifariki dunia waziri mkuu wa zamani wa Uturuki Najmudin Erbakan akiwa na umri wa miaka themanini na nne mwaka elfu tisa mia themanini na saba, aliongoza chama chenye mielekeo ya Kiislamu cha Refa ambacho kilipata viti vingi vya bunge na kuteuliwa kuwa waziri mkuu mwaka elfu moja mia tisa tisini na sita. Tukio hilo liliwakasirisha mno wanasiasa wa kilaiki wa Uturuki Marekan na utawala wa kizayuni wa Israel. Serikali ya Arbekan ilipigwa vita na jeshi la Uturuki, na miezi kumi baadaye chama cha Refa kilivunjwa na wanajeshi na mwanasiasa huyo akapigwa marufuku kujishughulisha na masuala ya kisiasa kwa kipindi cha miaka mitano. Profesa Najmudini Arbekan anatambuliwa kuwa baba wa harakati za kiislamu nchini Uturuki. na siku kama ya leo miaka nane iliyopita aliaga dunia mtengenezaji filamu mashuhuri wa Iran, Farajullah Salahshur. Alizaliwa mwaka 1331 Hijiria Shamsia katika mji wa Kazvin. Farajullah Salahshur ametengeneza filamu nyingi maarufu kama ya kisa cha maisha ya Nabi Yusuf, kisa cha Ashabu lkahaf na maisha ya Nabi Ayub alayhim ssalam. Filamu hizo hasa ile ya kisa cha maisha ya Nabii Yusuf zimewavutia watazamaji wengi kote duniani. Kabla ya kufariki dunia, Salah Shura alikuwa ameshaandika kisa cha filamu ya maisha ya Nabii Musa alayhi salam. Uchukuaji filamu wa kisa hicho ulipangwa kuanza miezi michache kabla ya kifo chake, lakini hilo halikuwezekana kutokana na ugonjwa wa saratani ya mapafu ulioishia kwenye kifo chake. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Nisome hapa maoni mawili matatu katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Mmoja hapa somo yangu anajiita Al Husein Yahya, yupo DRC, anaandika safi kwa matangazo, viongozi wazuri wa Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili. Asante sana somo kwa ujumbe wako huo, ukiwa hapo DRC. Asante sana pia Ashura Nyamanza Ngoga yupo Dar es Salam, Tanzania, anasema shukrani, naomba elimu ya Qurani na visa a. Asante sana dada Ashura, ukiwa hapo da, lakini labda utufafanulie zaidi, kwa njia ipi maanake, tayari tuna kipindi cha darsa ya Qurani, labda tufafanulie zaidi aa, tukusaidia kwa njia ipi? Asante sana Abdallah Ali Makajura yupo Tabora, Tanzania, anatushukuru kwa kumtumia habari. Sherali Fazel akiwa Dar es Salaam anaandika baada ya salamu, salamu. Undumakuwili unaoshamiri na kutekelezwa hadi Umoja wa Mataifa umesababisha kutoweka amani, hadi haki za binadamu kuvunjwa na haki za binadamu kutumika kwa manufaa ya kutekeleza maovu. Sherali Fazel huyo akiwa Dar es Salaam Tanzania. Maoni ni mengi mpenzi msikilizaji, lakini naona muda haunipi raha, moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Waziri wa mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Hussein Amir Abdullahian amekosoa vikali juhudi za Marekani za kushadidisha hali ya taharuki katika bahari nyekundu na Yemen na kuonya kwamba hatua hizo za kijeshi za Washington hazitakuwa na matokeo mengine ghairi ya kuvuruga jitihada za pamoja za Iran na Umoja wa Mataifa katika eneo la Asia Magharibi. Mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas amesema historia kamwe haiwezi kufuta na kusahau hatua ya kufedhehesha ya utawala wa Rais Joe Biden Marekani kushirikiana na utawala wa kizon wa Israel katika mauaji yake ya kimbari dhidi ya Wapalestina wa ukanda wa Gaza. Ismail Hania, alisema hayo jana Jumatatu kufuatia mkutano wake na Amir wa Qatar Shekh Tamim bin Hamad Ali Thani na kusisitiza kwamba historia katu haitosahau hatua za fedheha za Biden. Afrika Kusini imekosoa vikali undumakuwili wa Baraza la Haki za Binadamu Mataifa, la Umoja wa Mataifa katika suala la kulaani ukanyagaji wa haki za binadamu duniani. Akilihutubia baraza hilo jana Jumatatu, na lady panda waziri wa mambo ya nje wa Afrika Kusini amezitaka nchi wanachama wa baraza la haki za binadamu la UN kuachana na tabia ya kulani kesi fulani za ukiukaji wa haki za binadamu na wakati mwingine kupuuza kesi nyingine. Nchi nyingine ya kiafrika Benin imetangaza utaarifu wake wa kutuma maelfu ya askari watakaoungana na kikosi cha kimataifa cha kulisaidia jeshi la Haiti kupambana na magenge ya uhalifu na makumi ya waumini wa Kiislamu waliuawa katika shambulizi dhidi ya msikiti mmoja huko nchini Bukina Faso, siku ambayo watu kumi na watano waliuawa pia katika hujuma nyingine dhidi ya kanisa nchini humo. Hata hivyo, vyombo vya habari vya ndani na nje ya Bukina Faso, hususan vyombo vya Magharibi, vilichangamkia tu shambulizi dhidi ya kanisa, huku vikipuza hujuma dhidi ya msikiti iliyo idadi kubwa zaidi ya watu. Mukhtasari huu ndio unatufungia matangazo haya ya Jumanne mchana. Mpenzi msikilizaji, Asante sana kwa kuwa nasi muda wote huu, na tunakushukuru pia kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za mitandao ya kijamii. Mimi ni Hussein Hassan, sina la ziada ila kukuaga kwa heri.