Islam ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na Mwenyezi Mungu amekuumbieni wake katika jinsi yenu na akakujalieni kutoka kwa wake zenu watoto na wajukuu na akakuruzukuni vitu vizuri vizuri. Basi je, wanaamini yasiyokuwa ya haki na kuzikataa neema za Mwenyezi Mungu? Na wanamuacha Mwenyezi Mungu wakawaabudu wasioamilia riziki hata kidogo la kutoka mbinguni wala kwenye ardhi, wala hawana uwezo wa lolote. wakati mwingine tena wa kuwa nanyi katika matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale yanapofikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Mohamed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo ya asubuhi ya leo, ni Jumanne ya Februari 27 mwaka 2024, ambayo ni sawa na tarehe 17 Shaaban na mwezi ukiyoyoma kuelekea katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Tunamwomba Mwenyezimungu atufikishe katika mwezi mtukufu wa Ramadhani, amin ya rabil alamin. Na htuja sahau wenzetu wako mahospitalini, wako majumbani, wanaugua kwa muda sasa. Tunamwomba Mwenyezimungu katika mwezi huu mtukufu wa Shabani kuelekea Ramadhani awapeshifaa wenzetu wote wanaugua na kuuguliwa, amin ya rabil alamin. Na nitafungua matangazo kwa taarifa ya habari za ulimwengu, taarifa ya habari za kikanda na kimataifa, na tutakuwa na kipindi chetu cha kwanza ambacho kitakwenda kwa anwani inayosema, Palestina, swala kuu la umma wa Kiislamu, na tutawaletea ulimwengu wa michezo ikiwa ni mjumuiko wa matukio mbalimbali yaliyojiri juma zima katika bara la Afrika na duniani kwa ujumla tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utahusu kauli moja iliyotolewa na mirengo ya kisiasa Iraki kuhusu wajibu wa kuondoka wanajeshi wa kigeni nchini humo. Tutaletea udondozi wa magazeti, baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki, na makala yetu ya leo katika historia. Kaa kando ya redio yako satelaiti na simu yako ya mkononi kutegea sikio yale yote ambayo tumeweza kuwakusanyia katika meza ya matangazo asubuhi hii. Imetimia saa mbili na nusu kwa wakati wa hapa Tehran na kukaribisha sasa kujiunga nami katika vichwa vya habari. Amir Abdullahian asema kuendelea vita Ghaza kutazidi kuzorotesha hali ya kibinadamu katika eneo hilo. Watu wawili walipotiwa kupigwa risasi katika mji mkuu wa Guini Conakry katika siku ya kwanza ya mgomo mkuu hiyo jana. Bunge wa Ujerumani yataka kupasishwa sheria za kukabiliana na chuki dhidi ya Uislamu. Na pamoja na habari nyingine, mkutano wa mazingira unafanyika Nairobi, Kenya, kujadili ushirikiano dhidi ya migogoro mbalimbali mbali. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani amesema utawala wa kizayuni wa Israel utazidisha hali mbaya ya kibinadamu katika eneo hilo kwa kuendeleza vita ukanda wa Gaza. Hussein Amir Abdulahyani amesema hayo mjini Geneva, Uswisi, katika mazungumzo yake na Mirijana Spojak, mkuu wa Kamati ya Kimataifa ya Msalaba Mwekundu duniani, na akahitaja hali ya kibinadamu ya Palestina kuwa tata na yenye kutia wasiwasi sana. Abdulayani amesema kwa bahati mbaya utendaji ghalati na mbovu wa kisiasa umesababisha hadi sasa juhudi za kisiasa za kumaliza mzozo ukanda wa Gaza kutokuwa na natija maridhawa, akigusia matamshi ya baadhi ya nchi ikiwemo Marekani kuhusiana na Gaza ya baada ya vita na kuhusisha na kusitishwa kwa vita hivyo. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Irani amefafanua kwa kusema viongozi wa makundi ya Palestina wanazingatia mbinu za kidemokrasia na makubaliano ya kisiasa kati ya wa wapalestina wote na makundi ya kipalestina na kuunga mkono njia hii na kuunga mkono njia ya kidemokrasia. Amir Abdulayani ameongeza kusema kuwa matukio yanayojiri ukanda wa Gaza yanaonyesha wazi maafa ya kibinadamu na vitisho vya utawala wa Israel vya kutaka kuishambulia Rafaa vinaweza kuongeza ukubwa wa maafa hayo na kuwafanya wapalestina milioni moja na laki nne waliokimbia makazi yao wanaoishi Rafaa kukabiliwa na tishio kubwa. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Irani aidha amesisitiza kuendelezwa juhudi za kisiasa za Jamhuri ya Kiislamu kwa ajili ya kuhitimisha vita ukanda wa Gaza. Vijana wawili waliwao kwa kupigwa risasi jana Jumatatu wakati mji mkuu wa Guinea Conakry ulipolemazwa katika siku ya kwanza ya mgomo mkuu usio na kikomo wa nchi nzima, hatua iliyotajwa kuwa ni mtihani mkubwa kwa serikali ya nchi hiyo iliyotoa mamlaka ya uongozi mwaka elfu mbili na ishirini na moja na kupiga marufuku maandamano huku ikiwanyamazisha wale wote wanaoikosoa. Muungano wa vyama vikuu vya wafanyakazi nchini Guinea Conakry umezitaka sekta za umma na binafsi kufanya mgomo mkuu ili kushinikiza kuachua huru mwanaharakati mashuhuri wa vyombo vya habari aliyoko mbaroni kupunguza bei ya vyakula na kukomesha udhibiti wa vyombo vya habari. Shule, maduka, soko na barabara zilikuwa tupu mapema Jumatatu huko Conakry, huku vijana wakiweka vizuizi katika barabara mbalimbali mbali muhimu. Mapigano ya hapa na pale aidha yalizuka kati ya askari usalama na wafanya mgomo katika baadhi ya viunga vya mji mkuu Conakry ambapo vijana wawili waliuawa kwa kupigwa risasi. Inafaa kuashiria hapa kuwa Mamadi Dumbaya alipoingia madarakani huko Guinea Conakry alisema kuwa haki itakuwa dira itakayowaongoza raia wote wa nchi hiyo. Leo anafanya vibaya zaidi kuliko watawala wengine wote wa kiimla waliowahi kuiongoza nchi hiyo. Haya ni matamshi ya afisa mmoja wa serikali ambaye hakutaka jina lake litajwe, aliyekuwa katika mgomo huo amesema hata maafisa wa serikali pia wanaunga mkono kufanyika mgomo huu. Wawote huko Guine Conakry tunaunga mkono mgomo ambao utawapelekea viongozi walioko mamlakani kutambua kuwa wao si miungu wa duniani. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Redio Teherani. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali ikiwemo Telegram na Wazap yetu. Mbunge mmoja nchini Ujerumani ametoa wito wa kupasishwa sheria za kukabiliana na chuki dhidi ya Waislamu, islamfobia katika nchi hiyo ya bara Ulaya. Raid Iswale Iswale, Iswale, ya Ulaya, Raid Iswale amesema kuna haja ya kuwekwa sheria za kupinga chuki dhidi ya Waislamu na kwamba sheria hizo zijumuishwe pamoja na vipengee vya kikatiba vinavyokabiliana na chuki dhidi ya Wayahudi mbunge huyo ambaye ni kiongozi wa chama cha Social Democratic amesisitiza haja ya Ujerumani kuwa na katiba inayoonyesha kwa nguvu nia na dhamira ya dhati ya nchi hiyo ya kukabiliana na chuki dhidi ya Wayahudi, chuki dhidi ya Waislamu na ubaguzi wa rangi. Ninaweza kuona hapa Berlin tukisema kwamba katika jiji letu lenye watu wa jamii mbalimbali, tutakabiliana na chuki dhidi ya Wayahudi, tutakabiliana na chuki dhidi ya Waislamu na pia tutakabiliana na ubaguzi wa rangi katika katiba, alisema. Mwito wa mbunge huyo unatolewa huku kukiwa na ongezeko la kasi na la kutisha la mashambulizi ya chuki dhidi ya Waislamu nchini Ujerumani na sehemu kubwa barani Ulaya, huku ripoti zikionyesha kuongezeka kwa vitendo vinavyowalenga Waislamu na taasisi za Kiislamu kama vile misikiti. Jumuiya za Waislamu Ujerumani na Ulaya kwa ujumla katika miaka ya hivi karibuni zimekuwa zikikabiliwa na chuki dhidi ya Waislamu inayotoka sio tu kwa raia wa kawaida, bali pia kutoka kwa wanasiasa waliochaguliwa na watu wengine wenye mamlaka. Kulingana na ripoti za hivi majuzi, polisi Ujerumani walisajili uhalifu 258 wa chuki dhidi ya Waislamu katika nusu ya kwanza ya mwaka uliopita. Na e shirika la mazingira la Umoja wa Mataifa unia linafanya mkutano wake jijini Nairobi, Kenya kwa minaajili ya kujadili jinsi mataifa dunia ya dunia yanavyoweza kushirikiana kukabiliana, migo, kukabiliana na migogoro kama vile mabadiliko ya tabia nchi na kupotea kwa viumbe hai. Kabla ya mkutano huo, mkuu wa mpango wa kimataifa wa mazingira UNEP Inga Andersen aliziambia duru za habari kwamba hakuna binadamu yoyote anayeishi peke yake na kwamba kila mtu anaishi katika sayari ya dunia. Kila mmoja lazima ashirikishwe kwa kuwa njia pekee ya kutatua baadhi ya matatizo hayo ni kwa mazungumzo ya pamoja, alisema. Mkutano huo katika mji mkuu wa Kenya ni kikao cha sita cha baraza la mazingira la Umoja wa Mataifa kinachohudhuriwa na wanchi wanachama, mashirika ya kiraia wadau wa mazingira, wanasayansi na sekta binafsi. Katika mkutano huo, nchi wanachama hujadili wa rasimu za maazimio kuhusu masuala mbalimbali ambayo baraza hilo hupitisha baada ya makubaliano. Mkutano huo unafanyika huku mataifa ya pembe ya Afrika ikiwemo Kenya na Somalia hivi karibuni yalikabiliwa na mafuriko yaliyosababishwa na mvua kubwa. Aidha, mkutano wa Nairobi unafanyika katika hali ambayo hivi karibuni Umoja wa Mataifa ulitangaza kuwa mabadiliko ya tabia nchi yameleta tishio kwa afya kutokana na ongezeko la majanga ya hali ya hewa na joto la kupindukia. Inaelezwa kuwa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili, ukame, mafuriko na mawimbi ya joto yameathiri kila bara na kugharimu hasara ya mabilioni ya dola. Na kanisa Katoliki lenye ushawishi mkubwa nchini Malawi limemkosoa vikali Rais Lazarus Chakwera wa nchi hiyo na kueleza kwamba utawala wake umefeli na hujawa na mafanikio na mafanikio, haujawa na mafanikio kwa wananchi. Taarifa ya maaskofu wa kanisa Katoliki nchini Malawi imesema nchi imekuwa mbaya zaidi katika kipindi cha miaka minne ya uongozi wake. Katika kauli nzito inayoonekana kuelekezwa kwa rais, kanisa hilo kupitia maaskofu wake lilisema, tumeshuhudia kufeli kwa uongozi. Rais wa Malawi hawaoni, hamwoni mtu yoyote katika serikali ya sasa anayewajali au ambaye anaweza kuboresha hali zao. Raia wa Malawi hawaoni mtu yoyote katika serikali ya sasa ambaye anawajali au mtu ambaye anaweza kuboresha hali zao, iliongeza taarifa hiyo. Waraka wa wachungaji wenye kurasa 16 wenye kichwa kinachosomeka hadithi ya kusikitisha ya Malawi, ambao walisomwa katika makanisa yote ya Kikatoliki nchini kote siku ya Jumapili, walishutumu uongozi wa Rais Chakwera kwa kushindwa kwa kiasi kikubwa kutekelezwa ahadi za kampeni, kuweka upendeleo wa kindugu na ufisadi uliokithiri nchini humo. Kanisa hilo linashutumu serikali ya Rais Chakwera kwa kupendelea watu wa kabila au eneo fulani inapowateua watu kwenye nyadhifa za juu na kuwadhulumu wanahabari wanaofichua ufisadi. Sehemu nyingine ya waraka huo pia ilisema serikali imeshindwa kuinua kipato cha watu hata baada ya thamani ya sarafu ya Malawi kushuka kwa kiasi kikubwa. Novemba mwaka jana, rais wa Malawi alitangaza kusitisha safari zake zote za nje ya nchi, yeye na maafisa wa serikali wakiwamo mawaziri kama sehemu ya kubana matumizi. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili ya Redio Teherani. Na sasa nawakaribisha kujiunga nami katika uchambuzi wa kisiasa asubuhi hii ambao kichwa chake cha maneno kinasema kauli moja ya mirengo ya kisiasa ya Iraki kuhusu wajibu wa kuondoka wanajeshi wa kigeni nchini humo. Qasim Al-Araji, mshauri wa usalama wa taifa wa Iraki, amesisitiza kuwa mirengo yote ya kisiasa ya nchi hiyo inakubaliana kwa kauli moja kuhusu wajibu wa kuondoka wanajeshi wa kigeni nchini humo. Licha ya kufanyika awamu kadhaa za mazungumzo ya kistratejia baina ya Baghdad na Washington kwa ajili ya kuondoka kikamilifu wanajeshi wa Marekani nchini Iraki, lakini wanajeshi vamizi wa dola hilo la kistikbari wanaendelea kufanya ukaidi na wanatumia visingizio mbalimbali mbali vya kuhakikisha hawatimuliwi nchini humo. Aidha, baada ya kusambaratishwa genge la ukufurishaji la Daesh ambalo kimsingi liliundwa na kupewa silaha na mafunzo ya kijeshi na Wamarekani wenyewe, bunge la Iraki lilipasisha muswada wa kulazimishwa kuondoka wanajeshi wote wa kigeni nchini humo katika kipindi cha miaka hivi karibuni. Pia wananchi na vyama vya kisiasa vya Iraki wamekuwa wakihimiza mara kwa mara wajibu wa kufurushwa wanajeshi vamizi wa Marekani nchini mwao, lakini wanajeshi magaidi wa Marekani wanaendelea kung'ang'ania kubakia Iraki kwa madai ya kupambana na magaidi, kinyume kabisa na maafikiano maafikiano yaliyofikiwa baina ya Baghdad na Washington. Matamshi ya hivi mata karibuni kabisa ya viongozi wa Iraki kuhusu wanajeshi wa kigeni walioko nchini humo ni yale ya Kasim Alaaraji, mshauri wa usalama wa taifa wa nchi hiyo ambaye alisema siku ya Jumamosi pambizoni mwa mkutano wa sita wa kimataifa wa usalama mjini Baghdadi kwamba wanajeshi na askari wa muungano wa kimataifa wanaoongozwa na Marekani hawana sababu yoyote ya kuendelea kubakia Iraki hivi sasa, na hilo linahimizwa na kutilia mkazo na mirengo yote ya Iraki. Kwa upande wake waziri mkuu wa Iraki Muhamed Shia Al Sudani amesema wanajeshi wa muungano wa kimataifa wakiongozwa na Marekani lazima waondoke haraka kwenye ardhi ya Iraki kwani kuwepo kwao kunazidi kuhatarisha usalama wa nchi hiyo na eneo hili zima kwa ujumla. Mwezi uliopita pia wizara ya mambo ya nje ya Iraki ilisisitiza kuwa kumefikiwa makubaliano ya kuanza kuondoka pole pole wanajeshi na askari wa kigeni wanaoongozwa na Marekani na kwamba kila mwananchi wa Iraki wanataka wanajeshi hao wote waondoke haraka nchini humo. Kasim Altamimi, mchambuzi wa masuala ya kisiasa wa Iraki, anasema vipigo angamizi wanavyopata wanajeshi wa Marekani kutoka kwa makundi ya mukawama wa Kiislamu ya Iraki yamewalazimisha wanajeshi hao vamizi kufanya mazungumzo kuhusu ratiba ya kuondoka nchini humo. Mchambuzi huyo ameendelea kusema, Marekani walirejea nchini Iraki mwaka elfu mbili kumi na moja kwa kisingizio cha kupambana na magaidi wa kundi la Daesh ambao ni wao wao wa Marekani ndio walioanzisha genge hilo na kulipa silaha na mafunzo ya kijeshi. Mwaka elfu mbili na tatu Marekani ilivamia kijeshi Iraki kwa madai ya kutafuta silaha za maangamizi ya umati ambazo haikuzipata hadi leo. Baada ya kuivamia nchi hiyo, iliweka kambi yake huko Ain al Asad kwenye mkoa wa Lambar wa magharibi mwa Iraki. Baada ya kupita miaka mingi ya kupinduliwa utawala wa Sadam na kutokomezwa genge la kigaidi na ukufurushaji la Daish yani ISIS, hivi sasa hakuna kisingizio chochote kingine cha kuendelea kubakia wanajeshi wa Marekani na wakigeni nchini humo, lakini wanajeshi watenda jinai wa Marekani wanatafuta visingizio tofauti kujaribu kubakia huko Iraki. Hata hivyo, inavyoonekana ni kwamba hivi sasa viongozi na wananchi wa Iraki wamesimama imara kuhakikisha wanawafurusha wanajeshi hao kutoka nchini mwao. Hali ni hiyo hiyo iliyowakumba wanajeshi vamizi wa kigeni wakiongozwa na Marekani huko Afghanistan, na si jambo lililo mbali kuona linajirudia huko Iraki, kwa wanajeshi wote wa kigeni kutimuliwa nchini humo. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mpendwa msikilizaji, na kusomea chaneli yetu ya kwenye Telegram, ambayo ni at radio tehran sw ya, yani tm radio tehran sw, na tovuti yetu ya redio ni pas today irsw. Palestina, swala kuu la umma alaikum wa Kiislamu. Assalamu alaykum wapenzi wasikilizaji wa Idhaa Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na karibuni kusikiliza sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Palestina, swala kuu la umma wa Kiislamu. Leo, uh, tutazungumzia uh, mauaji yaliyofanywa na magenge ya kigaidi ya wazayuni dhidi ya wa Wapalestina wana kijiji cha Tal Zatar na kambi za wakimbizi za Sabra na Shatila. Uwepo wa haramu wa dola la Israel tangu kuasisiwa kwake siku ya Nakba umesimama katika msingi wa ukandamizaji, uchokozi na mauaji ya halaiki ya watu wa Palestina na iliyokudumisha uhai wake, haijasita hata kidogo kutekeleza dhulma na ukatili wa kutisha dhidi ya Wapalestina wasio na hatia. Katika vipindi kadhaa vilivyopita, tulijadili na kuona jinsi utawala huo ulivyotekeleza unyama na mauaji ya kutisha dhidi ya watu wa Palestina katika vijiji vya Diriasin, Tantura na Dawamia na vilevile Kafr Qasim, na tukasema kwamba kwa mujibu wa ripoti za kuaminika maghasibu wa Israeli wamefanya makumi ya jinai na mauaji makubwa dhidi ya Wapalestina katika miongo kadhaa iliyopita, ambapo matokeo yake yamekuwa kuuawa shahidi maelfu ya Wapalestina. Katika kipindi chetu cha leo tutataja visa viwili zaidi vya mauaji ya wazayuni dhidi ya watu wa Palestina katika kijiji cha Tal Zatar na kambi za wakimbizi za Sabra na Shatila huko Lebanon, ili kufahamisha wapenzi wetu wasikilizaji, sehemu ndogo tu ya jinai nyingi zinazofanywa na utawala haramu wa Israel huko Palestina. Miaka 48 iliyopita, yaani Agosti 12 mwaka 1976, kambi ya wapalestina katika kijiji cha Tal Zatar kusini mashariki mwa Beirut na Lebanon ilikuwa imejaa wapalestina waliofurushwa kutoka katika ardhi zao huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu na maghasibu wa Kizayuni, kwa kweli tangu mwaka 1948, wakati ambao kundi la kwanza la waarabu wa palestina lililazimika kuondoka katika ardhi yao. Watu wengi walikuwa wakiishi katika kambi hiyo, baada ya mauaji ya umati ya wakimbizi wa kipalestina huko Jordan ambayo yalifanywa na jeshi la nchi hiyo mwaka 1970 na, na kurikodiwa katika historia kama Septemba Nyeusi. Wapalestina wengine wengi walikimbia kutoka nchi hiyo na kwenda Lebanon na kukaa katika maeneo mbalimbali ya nchi hiyo, ikiwa ni pamoja na Tal Zatar kwa kadiri kwamba katika siku ya tukio hilo wakazi elfu kumi na saba kati ya elfu thelathini wa eneo hilo walikuwa wa Palestina. Mpenzi msikilizaji, kwa muda mrefu vita vya wenyewe kwa wenyewe vilikuwa vimekumba Lebanon, na wakati wa kujiri vita hivyo ambavyo vilianza mwaka 1975 eneo la Tal Zatar lilijikuta limenasa katika mashambulizi na migogoro mikubwa kati ya vyama vya mrengo wa kulia vilivyojumuisha Wakristo wenye itikadi kali kama vile Kataib na Mafalanja na kwa upande wa pili vyama vingine vya, vya mrengo wa kushoto vyenye mielekeo ya utaifa wa komunisti na Wapalestina baada ya kuondoka majeshi ya Siria huko Lebanon mnamo Juni 23 mwaka 1976, vikosi vya kibaraka vya mafalanja ambavyo vilikuwa vimepata ushindi wa kiwango fulani katika vita vya wenyewe kwa wenyewe vya Lebanon kwa msaada na uingiliaji kamili wa Wazayuni vilitumia makombora yaliyotengenezwa na utawala huo dhidi ya Wapalestina waliokuwa wakiishi katika kambi ya Tal Zatar. Ingawa mashambulio hayo yalijumuisha pia kambi zingine za Wapalestina, lakini shabaha kuu ya mashambulio hayo ilikuwa kambi ya Tal Zatar. Baada ya eneo hilo kushambuliwa vikali mara sabini, hatimaye liliangukia mikononi mwa adui Agosti 12, mwaka 1976, baada ya mapambano makali ya siku 50. Baada ya kutekwa kambi hiyo wapiganaji wa chama cha mafalanja cha Lebanon ambao walikuwa wakisaidiwa kikamilifu na jeshi la utawala haramu wa Israel na ambao walikuwa wakipata amri za moja kwa moja kutoka kwa viongozi wa utawala huo, yaani Isak Rabin na Shimon Peres, walifanya moja ya mauaji ya kutisha zaidi dhidi ya wa Wapalestina katika kipindi hicho. Kwa kuzuia wahudumu wa shirika la Msalaba Mwekundu kuingia katika kambi hiyo, waliua kinyama na bila ya huruma raia elfu tatu wa kipalestina katika mauaji hayo yaliyofanyika kwa uungaji mkono wa wazi wa wazayuni jinai kubwa na ya kutisha ikawa imefanyika katika historia ya mwanadamu ikiwa ni pamoja na kudhalilisha utu kupasuliwa matumbo ya wanawake wajawazito wanawake wazee na watoto wakauawa kikatili ubakaji wakatekelezwa bila kujali lolote nyumba zikabomolewa na maiti kuchoma moto. Mafalanja wakiungwa mkono na wanajeshi wa Israel hawakuwa na huruma kwa wakazi wa kambi hiyo, sio wanawake, watoto wala wazee, na wakasawazisha kambi hiyo nzima na ardhi. Jinai hiyo ya kutisha iliibua hasira kali za wananchi na serikali nyingi duniani dhidi ya wazayuni na waitifaki wao huko Lebanon. Tony Clifton aliandika katika kitabu chake alichokipa jina la God Cried, kuhusiana na mauaji hayo ya kutisha dhidi ya Wapalestina akisema harufu ya mauaji ilienea kila sehemu katika kambi hiyo. Kila mahali ulipotazama, maiti zilikuwa zimetapakaa na kurundikana katika vichochoro, barabara za pembeni, chini ya mikokoteni na kwenye magofu. Mzunguko huo wa ukatili na unyama wa utawala wa kizayuni dhidi wa ya Wapalestina haukuwa wa mwisho. Jinai nyingine maarufu ya maghasibu hao dhidi ya watu wa Palestina ilishuhudiwa katika mauaji ya Sabra na Shatila yaliyofanyika Septemba 16 mwaka 1982 na kudumu kwa siku tatu mfululizo. Kambi za Sabra na Shatila zilikuwa kati ya kambi 12 za wakimbizi wa Kipalestina kusini mwa Lebanon ambazo zilihifadhi idadi kubwa ya wakimbizi waliotokana na matukio ya siku ya Nakba. Jeshi la kizayuni chini ya uongozi wa Ariel Sharon, waziri wa vita wakati huo wa utawala wa kizayuni, na wanamgambo wa chama cha Mafalanja wa Lebanon, wakati wa vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo, walifanya mauaji ya halaiki dhidi ya wa wapalestina kuanzia tarehe 16 hadi tarehe 18 Septemba mwaka 1982 katika kambi za Sabra na Shatila ambapo wahanga wa mauaji hayo walitangazwa kuwa zaidi ya Wapalestina elfu tatu. Vyanzo vingine hata vilikadiria idadi ya wahanga kuwa hadi watu elfu tano. Wapenzi wasikilizaji, chama cha Kataeb ambacho awali kilijulikana kama chama cha Mafalanja wa Lebanon ni chama chenye siasa kali za mrengo wa kulia kilichoanzishwa na Pierre Gemayel mnamo mwaka 1926 na kilikuwa na nafasi muhimu katika matukio ya miaka ya 1970 na 1980 na 1980 na wakati wa vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo. Chama hicho kilitambuliwa kuwa mshirika wa kimkakati wa Israel na kilijaribu sana kuwafukuza wanachama wa chama cha ukombozi wa Palestina, PLO, kutoka Lebanon. Katikati ya mashambulizi ya Israel na vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Lebanon, bunge la Lebanon lilimchagua Bashir Gemayel, kiongozi wa chama cha Falanja ambaye pia alikuwa mtoto wa Pierre Gemayel, kuwa rais wa Lebanon. Mnamo Septemba 14 mwaka 1982, Bashir Gemayel, siku tatu tu baada ya kuchukua madaraka na akiwa bado hajakula kiapo rasmi cha kuhudumu ofisini, pamoja na wenzake 25, waliuawa kupitia mripuko wa bomu lililotegwa katika makao makuu ya chama hicho mjini Beirut. Mauaji hayo yalikuwa pigo kubwa kwa chama cha Falanja. wa Palestina na viongozi wa Kiislamu walikanusha mara moja kuhusika katika shambulio hilo la bomu lakini Ariel Sharon akawatuhumwa wa Palestina kwa mauaji hayo na kuwachochea mafalanja walipiza kisasi. Kwa hiyo siku mbili tu baada ya mauaji ya Bashir Jamayel, wanamgambo wa Falanja waliingia kwenye kambi za Sabra na Shatila kusini mwa Lebanon na kuanza kuoa wa Palestina kwa umati. Wapalestina na Walebanuni 3297 waliuawa katika mauaji hayo kwenye kambi za Sabra na Shatila yaliyofanyika chini ya amri na maelekezo kamili ya viongozi wa Israeli miongoni mwa waliouawa walikuwa mwa Lebanoni 136. Maiti za watu 1800 ziliachwa katika barabara nyembamba na vichochoro vya kambi hiyo. Wengine 197 walipoteza maisha wakihudumiwa katika hospitali ya Gaza na wengine 400 katika hospitali ya Aka. Katika ripoti ya mwaka 2014 Human Rights Watch, ilisema kwamba raia walilengwa kwa makusudi huko Sabra na Shatila, ambapo wanawake, watoto na wazee waliuawa kwa umati. Mauaji ya Sabra na Shatila yanatambuliwa kuwa jinai ya kivita na uhalifu dhidi ya binadamu. Muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki umemalizika. Hadi juma lijalo, tunakuaga kwa kusema kwa heri. Asante sana fundi mitambo. Na sasa nawakaribisha wapenda wasikilizaji kujiunga nami katika udondozi wa magazeti ya hapa ya Afrika Mashariki. Karibuni wapendwa wasikilizaji wa, wa, wa radio Teherani katika jambo la macho yetu magazetini, na nikianza kuangazia gazeti la Mwananchi kwa kifupi, linalochapishwa Tanzania, ambalo katika ukurasa wake wa mbele limetoa uzito kwa habari iliyokolezwa wino kwa anwani inayosema mzigo wa DPP, kesi za wateule wa rais. Kichwa hicho cha habari kimefafanuliwa kama ifuatavyo: Mteule yoyote wa rais anayeshtakiwa ni lazima mkurugenzi wa mashtaka atie saini yake mwenyewe kwenye hati ya mashtaka. Jaji Mweipopo aeleza hatua wa zinazopaswa kufanyika, akigusia vifungu na kanuni husika. Mawakili nao wafunguka. Nikiachana na habari hii kuu, vichwa vingine vya habari inavyovidondoa kutoka gazeti vya la Mwananchi vinasomeka kama ifuatavyo: Jaji mkuu asema haki si kushinda kesi peke yake. Hatua kwa hatua, saa mbili na dakika ishirini ndani ya SGR kutoka Dar es Salaam hadi Morogoro. Siri motisha kwa walimu inavyochochea ufundishaji shuleni. Serikali yaongeza kasi uwekezaji bandari Da. na Dakta Mwinyi afuta vati kupunguza makali ya sukari. Gazeti la Nipasho kwa upande wake limeandika mazishi watu ishirini na tano, RC aita bodaboda na daladala uwanjani. Serikali yaondoa hofu tetesi za bwawa la Nyerere kubomoka kingo, kukiwa na hii inayosema: miaka mitatu ya Rais Samia, Ngorongoro yenye kicheko, watalii kibao, mapato serikalini ya mea treni ya umeme rasmi katika reli, majaribio ya kabla ya safari yaanza. Mauaji Gaza yamchomoa w waziri mkuu Palestina na joto la tesa wakazi, bingwa wa Muhimbili ataja mbinu kulikabili. Gazeti la serikali la Habari Leo leo Jumanne, kwa upande wake lina habari kuu inayosema Tanzania yaandika historia, treni ya umeme. Serikali yasema ni bora kama za Ulaya. Fahari kwa EAC, fahari kwa bara la Afrika. Majaribio mengine mwezi ujao kufika Dodoma. Habari nyingine zilizopewa uzito aina yake na gazeti la Habari Leo katika ukurasa wake wa mwanzo zinasomeka kama ifuatavyo: waliokufa Arusha watambuliwa kuagwa leo, bilioni 21 kujenga hospitali tatu Dar es Salaam, Majaliwa haagiza Takukuru ichunguze ubadhirifu Bunda, kukiwa na hii inayosema mapato Ngorongoro ya paa miaka mitatu ya Samia, TPA haanzishe safari usalama wa mafuta yaanzisha safari usalama mafuta. Na Samia apongezwa uwekezaji na diplomasia ya uchumi nchini Kenya. Ninaanza na gazeti la Taifa Leo ambalo lina habari kuu katika ukurasa wake wa mwanzo kabisa, yenye anwani masharti ya ODM kwa Kalonzo, wanamtaka adhihirishe kwa nguvu kuwa ndiye anayestahili kumrithi Raila kama kigogo wa upinzani nchini. Nikiachana na habari hii kuu kutoka kwa sasa mwanzo wa gazeti la Taifa Leo, tunasoma vichwa vingine vya habari. Mpango wa kupeleka wauguzi Saudia waendelea licha ya pingamizi. Ufisadi huanzia katika bajeti, imeelezwa. Ufichuzi umebaini kuwa pesa za kuibwa hupangwa wakati wa kuandaa bajeti bima mpya ya afya kukatwa kuanzia Julai, Wakenya wapumua baada ya wizara kurefusha muda wa makato kuanza kunyofulewa. na washukiwa wa ujangili wafyatua risasi na kuua wanafunzi wawili wa shule ya msingi ya Yatya huko Baringo na kutoweka na mifugo. Haya yameelezwa na mkuu wa polisi wa kaunti Julius Kiragu. Niko bado nchini Kenya, naligeukia sasa gazeti la This Star kwa jumanne hii ambalo limeandika washirika wa Raila kupata kazi serikalini katika mpango wa Ruto Maraga. Ripoti imeonyesha namna ajira za polisi zinavyouzwa kwa shilingi laki sita za Kenya. Ripoti hiyo ya Maraga inasema maafisa wakuu wa polisi wanauza ajira muhimu ikiwa ni pamoja na nafasi za kuajiri kwa, kwa hadi shilingi laki sita Haya yameelezwa katika ripoti ya kikosi kazi cha Maraga. Na mahakama nchini Uzbekistan imewahukumu watu 23 kifungo cha jela kufuatia vifo vya watoto 68 na waliopoteza maisha kwa kunywa dawa ya kikohozi yenye madhara. Washtakiwa hao walipatikana na hatia ya kukwepa kulipa kodi Walipatikana na hatia ya kuuza dawa zisizo na viwango, kughushi, matumizi mabaya ya ofisi na kupokea rushwa. naendelea kutegea sikio matangazo moja kwa moja, idhaa ya Kiswahili redio Teherani inawakaribisha sasa kutegea sikio kipindi chetu cha ulimwengu wa michezo. Ulimwengu wa michezo. Hujambo mpenzi msikilizaji, na hususan na shiki wa spoti, na karibu katika dakika hizi chache zilizotengwa kwa ajili ya kukuletea baadhi ya matukio makubwa ya spoti yaliyojiri katika muda wa siku saba zilizopita, na kusihi usibanduke kando ya redio yako hadi tamati ya kipindi. Karibu tuanze na soka ya ufukweni. Timu ya taifa ya soka ufukwini, ya ufukweni ya jamhuri ya kiislamu ya Iran imetunukiwa medali ya shaba katika fainali za kombe la dunia la shirikisho la kandanda duniani FIFA baada ya kuichabanga Belarus mabao sita kwa moja katika mchezo wa kutafuta mshindi wa tatu. Katika mechi hiyo ya Jumapili iliyopigwa katika uwanja mkuu wa Dubai huko Imarati, vijana wa Iran walionyesha mchezo uliosukwa na uliokwenda shule na kuishia kuidhalilisha vibaya Belarus. Mabao ya vijana wa Timeli kama wanavyofahamika hapa nchini yalifungwa na ali Mirshekari, Hii ni mara ya pili kwa Iran kutoa medali ya shaba katika historia ya mashindano hayo ya kandanda ya ufukweni kwani iliibuka ya tatu pia katika fainali za mwaka 2017. Brazil imeibuka kidedea kwenye mashindano hayo ya dunia ya soka ya pwani au kipenda beach soccer baada ya kuizaba Italia mabao sita kwa manne katika mchezo wa fainali uliopigwa siku hiyo hiyo ya Jumapili rad mikone rodrigo wa tuye darvoze hemishe uro mahor kard Duru ijayo ya mashindano ya mpira wa miguu unaosakatwa ufukweni itafanyika nchini Ushelisheli mnamo Mei mwaka ujao 2025. Tusalie hapa barani Asia, ambapo klabu ya soka ya Sepahan ya Iran Alhamisi usiku iliadhibiwa mabao matatu kwa moja na Al Hilal ya Saudi Arabia katika mchuano wa mkondo wa pili wa ligi ya mabingwa ya Asia licha ya Sepahani ya Iran kutangulia kuona lango la wenyeji kupitia goli la Farshad Ahmad Zadeh kuna kwa dakika 54 ya mchezo lakini kilichofuata baada ya hapo ni msiba katika mchano huu uliopigwa katika uwanja wa Kingdom Arena huko mjini Riyadh. Wenyeji Al Hilal waliotumia vizuri msemo wa mcheza kwao hutuzwa na kufanikiwa kucheka kuchekana nyavu mara tatu kupitia magoli ya Salem Al Dawsari, Ruben Neves na Alexander Mitrovic. Wiki iliyopita pia Al Hilal ilizaba Sepahan mabao matatu kwa moja katika mechi ya mkondo wa kwanza wa raundi ya 16 ya ligi ya mabingwa Asia mjini Esfahan katikati ya Iran. Kwa vichapo hivyo, Sepahan imebanduliwa nje ya mechi hizi za kibara, na toka hapa barani Asia tunakwea milima na mabonde na kutua barani Afrika ambapo rais wa Tanzania dr Samia Suluhu Hassan ameipongeza klabu ya Yanga kwa kufanya vizuri katika hatua ya makundi ya ligi ya mabingwa ya shirikisho la soka Afrika, CAF, baada ya kuifunga CR Belouizdad mabao manne kwa sifuri na kufanikiwa kufuzwa hatua ya robo fainali, akisema kwamba mafanikio hayo yameandika historia kubwa kwa klabu na sekta ya michezo nchini Tanzania. Rais Samia amenukuliwa akisema, Mmeleta furaha kwa mamilioni ya mashabiki wenu na Watanzania kwa ujumla. Klabu ya Yanga wikendi ilitinga hatua ya robo fainali kwenye michuano ya klabu bingwa Afrika kwa mara ya kwanza katika historia tangu kuanzishwa kwake mwaka 1935 baada ya kuinywa kwa chupa tena bila maji CR Belouizdad ya Algeria kwa kuizaba mabao manne kwa mtungi katika uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam. Yanga na Belouizdad zilikutana tena miezi mitatu baada ya mechi ya hatua ya makundi ambapo arabu walishinda mabao matatu kwa sifuri na mara hii wananchi waliamua kulipiza kisasi. Mabao ya Yanga kwenye mchono huo wa kundi da yalifungwa na Mudathir Yahya, Stefan Aziz, ki Kennedy Musonda na Joseph Gede. Neka mpira pembeni, Lomalisa Mutambala huko ndani, katika nafasi. Hello bello is that. Hawa ni wananchi, bendera ya Young Africans inapepea namna hiyo, rangi ya njano na kijani ndo yenye maana kubwa zaidi. Dar es Salaam, Afrika inaona wananchi wanafanya maajabu katika uwanja wa Benjamin Mkapa. Mbali na Yanga, timu nyingine zilizofuzu hatua ya robo finali ya CAF Champions League kufikia sasa ni Petro Luanda ya Angola, asek Mimosas ya Ivory Coast, TP Mazembe ya Congo DR, na al Ahli ya Misri, pamoja na Mamelodi Sundowns ya Afrika Kusini. Ushindi huo wa Yanga umefurahiwa na mashabiki. Na hata maadui wa wananchi tuwazimu nzuri, kila mmoja ameona na tumeweza kuingia hatua inayofuata mashindano haya, huku tukiwa tuna mechi mkononi. Kwa hiyo hii ni, ni jambo kubwa sana, sihatusubiri nani nani wakafungane u kama leo tumeleta milioni ishirini yenu ili kuhakikisha ile ahadi ya mama inatekelezeka kama ambavyo ilikuwa imeahidiwa sawa, lakini hili sio la mwisho, tunaenda kwenye hatua inayofuata hey. Hey. Hey. Hey. Imefana hey. Sisi tunapompa mchezaji hey, siku kama hii na maana kubwa, tunajua ubora wa wachezaji, tunawaandaa kisaikolojia, na leo wametufurahisha. Nilikuambia, ukiwa na timu bora, mpira wa sasa ni sayansi. Ukisha sajili vizuri, ukiwa na uwekezaji mzuri na uongozi mzuri, lazima uvune matunda kama hayo, lakini ukiwa mbabaishaji, hauwezi kutoboa kwenye mashindano makubwa kama hayo. Watani wa Yanga klabu ya Simba nayo iliambulia suluhu ugenini dhidi ya ASEC Mimosas ya Ivory Coast na kufikisha alama sita kwenye nafasi ya pili nyuma ya Wakodiva wenye alama 11. Timu hizo zilibanana ko kwenye mchuano huo wa kundi ba na mechi kuishia kwa sare tasa. Simba inatakiwa kushinda mchezo wake wa mwisho wa kundi ba dhidi ya Johnen Galaxy FC ambao utachezwa tarehe pili Machi ili kujihakikishia kucheza robo fainali msimu huu. Riadha. Ulimwengu wa riadha nchini Kenya humeondokewa na mwanariadha mwingine Charles Kipsang Kipkorir majuma mawili baada ya kifo cha mshikilizi wa rekodi ya marathon duniani Kelvin Kiptum, kwa mujibu wa shirika la habari la Xinhua Kipsang alifariki dunia Jumamosi, Februari 24 huko nchini Cameroon. Alianguka na kufa muda mfupi baada ya kumaliza mashindano hayo ya riadha ya kimataifa. Kulingana na vituo vya habari vya Cameroon, Kipsang alikuwa anashiriki makala ya 29 ya Mount Cameroon, Race of Hope. Alikata roho wakati akiendelea kupokea huduma za dharura hospitalini. Wakati wa mashindano, Kipsang alikuwa anaongoza kabla ya kukumbwa na matatizo akikaribia utepe alimaliza mbio hizo akiwa katika nafasi ya 16, kama ilivyothibitishwa na gavana wa Kamerun Bernard Okalai Bilia. Kifo hiki kimejiri majuma mawili baada ya Kenya kumpoteza mwanariadha mwingine wa hadhi ya juu Kevin Kiptum, ambaye alifariki dunia katika ajali akiwa na kocha wake Mnyarwanda Javi Hazikimana. Tutamatishe kwa ligi ya EPL ambapo Klabu ya Liverpool imesalia kileleni mwa jedwali la ligi kuu ya soka Uingereza ikiwa na alama 60, alama moja zaidi ya Manchester City, ambayo wikendi ilizaba Bournemouth bao moja kwa sifuri. Bao la City kwenye mchezo huo uliopigwa katika uwanja wa Vitality lilifungwa na Phil Foden kunako dakika 24 ya mchezo. Arsenal pia wikendi ilishukia vibaya Newcastle na kuigaragaza mabao manne kwa moja wakiupigia nyumbani Emirates. Mabao ya Gunners kwenye mchezo huo yalifungwa na Sven Botman aliyejifunga la kisigino, Kai Havertz Bukayo Saka na Jacob Kiwior. La kufutia machozi la wageni lilitoa kimiani na Joe Willock. Kwa ushindi huo, wabeba bunduki wanazidi kuchekea katika nafasi ya tatu kwenye msimamo wa ligi wakiwa na pointi 58. Manchester United walilimwa mabao mawili kwa moja na Fulham, wakati ambapo Aston Villa ilikuwa inailaza Nottingham Forest mabao manne kwa mawili na matokeo hayo ya EPL ndio yanayotufungia ya kipindi chetu cha leo, mpenzi msikilizaji. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Kemola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni jumanne tarehe 17 Shaban mwaka 1445 Hijiria, sawa na tarehe 27 Februari mwaka 2024. Katika siku kama ya leo miaka 122 iliyopita alizaliwa John Steinbeck, mwandishi wa riwaya wa Kimarekani. Katika kipindi cha ujana wake alijishughulisha na kazi mbalimbali mbali, kabla ya kuchagua kazi ya uandishi ambako alionyesha kipawa chake kikubwa. Mashaka ya kimaisha yalimtayarisha John Steinbeck, mazingira mazuri ya kueleza kwa ufasaha maisha ya watu dhaifu na maskini katika jamii ya Marekani. Steinbeck ameandika vitabu kadhaa vya riwaya. Miaka 48 iliyopita katika siku kama ya leo, Jamhuri ya ya Kiarabu ya Sahara ilijitangazia uhuru. Jamhuri hiyo hiyo iko kaskazini magharibi mwa Afrika, katika pwani ya bahari ya Atlantic na ina ukubwa wa kilomita mraba laki mbili na themanini na nne elfu na jamii ya watu karibu laki sita. Jamii ya jamhuri ya Kiarabu ya Sahara inaundwa na watu wa kaumu mbalimbali za Kiarabu, Barbar, Hasania na Tuarege. Mwaka elfu moja mia tisa sabini na tano wakoloni wa Kihispania waliikabidhi ardhi ya Sahara kwa Moroko baada ya mapambano ya miaka mingi ya watu wa eneo hilo. katika siku kama ya leo uh, miaka kumi na tatu iliyopita alifariki dunia waziri mkuu wa zamani wa Uturuki Najmudin Erbakan akiwa na umri wa miaka themanini na nne Mwaka elfu tisa mia themanini na saba aliongoza chama chenye mielekeo ya Kiislamu cha Refa ambacho kilipata viti vingi vya bunge na kuteuliwa kuwa waziri mkuu mwaka elfu moja mia tisa tisini na sita. Tukio hilo liliwakasirisha mno wanasiasa wa kilaiki wa Uturuki, Marekani na utawala wa kizayuni wa Israeli. Serikali ya Arbekan ilipigwa vita na jeshi la Uturuki, na miezi kumi baadaye chama cha Refaa kilivunjwa na wanajeshi, na mwanasiasa huyo akapigwa marufuku kujishughulisha na masuala ya kisiasa kwa kipindi cha miaka mitano. Profesa Najmuddin Arbekan anatambuliwa kuwa baba wa harakati za Kiislamu nchini Uturuki. na siku kama ya leo miaka nane iliyopita aliaga dunia mtengenezaji filamu mashuhuri wa Iran Farajullah Salahshur. Alizaliwa mwaka 1331 hijiria shamsia katika mji wa Kazvin. Farajullah Salahshur ametengeneza filamu nyingi maarufu kama ya kisa cha maisha ya Nabi Yusuf, kisa cha ashabu lkahf, na maisha ya Nabi Ayub alaihimsalam. Filamu hizo hasa ile ya kisa cha maisha ya Nabi Yusuf zimewavutia watazamaji wengi kote duniani. Kabla ya kufariki dunia, Salah Shuri alikuwa ameshaandika kisa cha filamu ya maisha ya Nabi Musa alaihi salam. Uchukuaji filamu wa kisa hicho ulipangwa kuanza miezi michache kabla ya kifo chake, lakini hilo halikuwezekana kutokana na ugonjwa wa saratani ya mapafu ulioishia kwenye kifo. Shukran sana Amir Ibrahim. Na sasa nasoma baadhi ya maoni kabla ya kuwaletea muhtasari wa habari za dunia. Nasoma maoni yake msikilizaji wetu huyu kwa jina la Huseini Yahya kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ameandika safi kwa matangazo mazuri ya Redio Tehrani idhaa ya Kiswahili. Shukran kwa kututegea sikio. Imam Sefu Ali Muhammad wa kutoka Ujiji, Kigoma, Tanzania, yeye ametutumia audio. Binti Konga wa Amani, Zanzibar, ametuma ujumbe wake unaosema, Zanzibar tumakosea nini jamani? Maana tulikuwa tuwapata matangazo kupitia redio adhana, lakini mkawa hampatikani tena katika orodha. Zanzibar haipo kuli koni, nombeni majibu. Matangazo sasa hivi hayapatikani ni kweli? matangazo idha ya idhaa ya Kiswahili yapatikani kupitia hayarushi tena kupitia Adhana FM, utatuia radhi. Na kwa upande wa maoni, wapendwa wasikilizaji, nahitimisha na, na msikilizaji wetu huyu Sherali Fadhil Fadhili kutoka Dar es Salaam Tanzania, ameandika maendelezo ya mahakama ya CJ yanaonyesha jamii ya kimataifa imesimama na Wapalestina, yenye Wapalestina muungani pamoja katika mukawama wenu. Shukran sana. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya kisamirani amesema utawala wa kizeini wa Israel, utazidisha hali mbaya ya kibinadamu katika ukanda Gaza kwa kuendeleza vita katika eneo hilo. Na vijana wawili wameuawa kwa upigwa risasi jana Jumatatu wakati mji mkuu wa Guinea Conakry ulipolemazwa katika siku ya kwanza ya mgomo mkuu ulioitishwa kupinga kupanda kwa bei ya vyakula na uliotaka kukomesha udhibiti wa vyombo vya habari.