Angazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, mimi nakunasihini kwa jambo moja tu, ya kwamba msimame kwa ajili ya Mwenyezi Mungu wawili wawili na mmoja mmoja, kisha mfikiri, mtaona kuwa huyu Muhammad kila anayoyasema ni haki, na mtaona kuwa mwenzenu huyu hana wazimu. Hakuwa yeye ila ni mwonyaji wenu kabla ya kufika adhabu kali. Sema, ujira niliyokuombeni kama nalipata kukuombeni, basi huo ni wenu nyinyi, uchukueni. Hauko ujira wangu ila kwa Mwenyezi Mungu tu, naye ni shahidi juu ya kila kitu. Sema, bila shaka Mola wangu anaitawanya haki, mjuzi wa mambo ya ghaibu. Sema, Dini ya haki imekuja na ile ya uongo haitaleta mapya tena, wala haitaweza kurejesha nguvu zake. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya usiku wa leo, tukiwa tunasikika kutoka hapa Tehran jame jam, katika studio zetu uh, hizi ambapo eh, katika meza ya matangazo ya redio Teheran usiku wa leo nimekuandalieni taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa ambapo tutakuwa pia na vipindi vya Palestina, kadhia kuu na ya kwanza ya umma wa Kiislamu, ulimwengu wa michezo na dondoo za dua ya mwezi wa Shaban. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nasi hadi tamati ya matangazo haya. Kumbuka mpenzi msikilizaji, tunasikika kupitia redio maarifa FM ya huko Tanga, Tanzania, katika mikoa mingine pia ya Lindi, Mtwara, Singida, Kigoma, Mwanza bila kusahau maeneo ya Tabora, Shinyanga na hata Nzega. Huko mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu, pamoja na maeneo ya kandokando na miji hiyo. Muda si punde, nitakuleteni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini napenda kukumbusha pia kwamba tunasikika kupitia satelit na intaneti. Imetimia saa moja na nusu usiku hapa Tehran, moja kamili usiku huko Afrika Mashariki. Fuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Mkuu wa UNRWA asema janga la njaa la kutengenezwa na watu Gaza linahepukika kwa kuruhusu kuingizwa misaada. Waziri mkuu wa serikali ya mamlaka ndani ya Palestina ajiuzulu. Na baada ya Niger, ECOAS yaiondolea vikwazo Guine. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka huko Palestina. Kamishna mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina, UNRWA, amesema baa la njaa kali lililozagaa katika ukanda wa Gaza linaweza kuepukwa ikiwa misaada itaruhusiwa kuingizwa katika eneo hilo. Filipe Lazarani Lazarini ameeleza katika ujumbe alioweka kwenye mtandao wa X kwamba mara ya mwisho UNRWA ilipoweza kupeleka msaada wa chakula kaskazini mwa Gaza ni tarehe 23 Januari. Lazarini ameongezea kwa kusema, tangu wakati huo sisi pamoja na mashirika mengine ya Umoja wa Mataifa tumetoa indhari kuhusu njaa inayozidi kuongezeka tukaomba misaada ya kibinadamu ifikishwe kila wakati, na tukasema kwamba njaa inaweza kuepukwa ikiwa misafara zaidi ya chakula itaruhusiwa kwenda kaskazini mwa Gaza. Kamishna wa UNRWA ameeleza pia kuwa mito yao ya kupelekwa msaada wa chakula huko Gaza imekataliwa na kuangukia kwenye masikio ya viziwi. Lazarini ameeleza bayana kuwa janga hilo ni la kutengenezwa na watu akikumbusha kuwa ulimwengu uliahidi kutoruhusu baa la njaa litokee tena, na akaongezea kwa kusema janga la njaa huko Gaza lingali linaweza kuepukwa kupitia utashi wa kweli wa kisiasa utakaowezesha kufunguliwa njia na kutoa ulinzi ili kufikisha misaada thirifu. Kamishna mkuu wa UNRWA aidha amesema siku zijazo zitautahini tena ubinadamu wetu na thamani zetu za kiutu. Utawala wa kizayuni wa Israel umeshtakiwa kufanya mauaji ya kimbari katika mahakama ya haki ya kimataifa. Uamuzi wa muda uliotolewa na mahakama hiyo mwezi Januari uliopita uliamuru Tel Aviv kusitisha vitendo vya mauaji ya kimbari na kuchukua hatua za kuhakikisha kwamba misaada ya kibinadamu inatolewa na kufikishwa kwa raia huko Gaza. Tukiwa bado huko huko Palestina, waziri mkuu wa serikali ya mamlaka ndani ya Palestina Muhammad Ashtia amejiuzulu wadhifa wake huo. Ashtia amesema leo kuwa amekabidhi barua yake ya kujiuzulu kwa Rais Mahmud Abbas wa mamlaka ndani ya Palestina. Waziri mkuu huyo aliyejiuzulu wa mamlaka ndani ya Palestina amesisitiza kuwa licha ya mzingiro ambao haujawahi kushuhudia iliyowekewa Palestina, yeye ataendeleza utiifu na uaminifu wake kwa mashahidi, mateka, wananchi wa Palestina, Beitul Muqaddas, matukufu ya ardhi hiyo pamoja na mashujaa wake. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, Mahmud Abbas, rais wa mamlaka ndani ya Palestina, amekubali uamuzi wa kujiuzulu waziri mkuu wake huyo baada ya mashinikizo ya nchi za eneo, jamii ya kimataifa na hasa Marekani kwa ajili ya kulifanyia mabadiliko baraza lake la mawaziri. Inasemekana kuwa mabadiliko ya baraza la mawaziri la serikali ya mamlaka ndani ya Palestina yanafanywa kwa kisingizio cha kusimamisha vita katika ukanda wa Gaza, kutolewa hakikisho la kimataifa la kuondolewa kikamilifu majeshi ya utawala ghasibu wa Israel, kukomesha mashambulio yake katika ukanda huo na ukingo wa magharibi unaokaliwa kwa mabavu pamoja na kuondolewa mzingiro wa kifedha waliowekewa Palestina. Muhamad Mustafa, mkuu wa mfuko wa uwekezaji wa Palestina, ametajwa kuwa na nafasi kubwa zaidi ya kushika wadhifa wa waziri mkuu mpya wa mamlaka ndani ya Palestina. Kulingana na duru rasmi katika mamlaka ndani ya Palestina, serikali mpya itakayojumuisha mateknorati huenda ikaundwa huko mjini Ramallah hadi ifikapo mwishoni mwa wiki hii. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujeni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tukielekea barani ya Afrika, jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, imeamua kuondoa vikwazo ilivyokuwa imewekea nchi ya Guinea. ECOWAS imeeleza hayo katika taarifa iliyotolewa mwishoni mwa mkutano wa kilele wa viongozi wa nchi wanachama uliofanyika katika mji mkuu wa Nigeria, Abuja, kujadili uamuzi wa mwezi uliopita wa Niger, Mali, Nabuki na Burkina Faso kujiondoa katika jumuiya hiyo ya kikanda ya Afrika Magharibi na mabadiliko ya kisiasa yaliyojiri nchini Senegal. Kwa mujibu wa taarifa hiyo vikwazo vya kiuchumi vilivyowekwa dhidi ya kine baada ya mapinduzi ya kijeshi ya mwezi Septemba mwaka 2021 na vikwazo vya raia wa Mali wanaofanya kazi katika taasisi za ECOWAS vimeondolewa. Kuhusu mgogoro wa kisiasa uliozuka nchini Senegal kufuatia kuahirishwa uchaguzi wa rais ambao ulikuwa umepangwa kufanyika mwezi huu tarehe 25, pande husika katika mgogoro huo zimetakiwa kuyapa kipaumbele maridhiano ili kulinda mafanikio ya kidemokrasia nchi hiyo taarifa hiyo pia imesisitiza haja ya kuachiliwa mara moja rais wa zamani wa Naija Muhammad Bazum ambaye amekuwa kizuizini tangu mapinduzi ya Julai 26 mwaka uliopita. Siku ya Jumamosi iliyopita ECOWAS ilitangaza kuondoa vikwazo ilivyokuwa imewekea Naija, vikiwemo vya kuifungia mipaka, kuzuia mali za benki kuu na serikali ya nchi hiyo na kusimamisha miamala ya kibiashara na nchi wanachama. Desemba mwaka jana elfu mbili na ishirini na tatu, jumuiya ya ECOWAS yenye wanachama 15 ilisimamisha rasmi wanachama wa Naija katika jumuiya hiyo, ikiwa ni miezi kadhaa baada ya kufanyika mapinduzi ya kijeshi na kusisitiza kuwa vikwazo hivyo vitaendelezwa hadi utaratibu wa kikatiba utakaporejeshwa nchini humo. Nchini Yemen, waziri wa ulinzi wa nchi hiyo amepongeza operesheni za majini zinazoendelea kufanywa na jeshi la nchi hiyo dhidi ya meli zenye uhusiano na utawala wa kizayuni wa Israel katika bahari Nyekundu kwa lengo la kupinga vita dhidi ya Gaza, na kusisitiza kwamba zama za satwa ya kuhodhi Marekani na washirika wake maji ya kimataifa zimekwisha na kufikia tamati. Meja Jenerali Muhammad Al-Latif amesema hayo katika mahafali ya kuhitimu mafunzo ya kijeshi makadeti wa jeshi la Yemen yaliyofanyika katika mji wa Hudeida ulioko kwenye pwani ya magharibi mwa nchi hiyo. Jenerali Al-Latif amesisitiza kwamba Marekani, Uingereza na Israel lazima zitambue kuwa sera za kuweka mipaka na kudai kuwa na satwa ya kuhodhi eneo la maji ya kimataifa zimepitwa na wakati na hazifai tena. Waziri wa ulinzi wa serikali ya uokovu wa kitaifa Yemen amebainisha kuwa vikosi vya ulinzi vya Yemen vinaweza kufafanua upya tafsiri ya usalama wa baharini katika Bahari Nyekundu na Bahari ya Arabia kwa uamuzi wake wa kuzuia kupita meli za taifa lolote kuelekea kwenye bandari za maeneo ya Palestina yaliyoanza kukaliwa kwa mabavu na Israel mnamo mwaka 1948. Atifi aidha ameendelea kuongeza kuwa vikosi vya wanamaji wa Yemen vinaweza pia kurejesha utambulisho wa bahari hizo mbili ambazo zilitekwa nyara na utawala wa kizayuni. Kadhalika, waziri wa ulinzi wa Yemen ameeleza bayana kwamba Sanaa inatoa hakikisho kwa mara nyingine tena kwamba jeshi la Yemen halitalenga meli yoyote ambayo haina uhusiano na adui wa kizayuni au kutumikia masilahi yake, na kwamba kuna usalama kamili wa safari za vyombo vya majini kwa meli zinazopita Bahari Nyekundu na Bahari ya Arabia. Atifi amesisitiza pia kwamba serikali ya uokovu wa kitaifa yenye makao yake makuu mjini Sanaa itaendelea kuheshimu na kutekeleza kikamilifu makubaliano na mikataba yote ya kimataifa pamoja na mapatano ambayo hayavunji heshima na mamlaka ya kitaifa Yemen, wala kuweka matakwa na masharti mahususi. Waziri wa ulinzi wa Yemen amekumbushia pia kwamba maadamu mashambulio ya kinyama ya utawala wa kizayuni wa Israel ya ngali yanaendelezwa huko Gaza, vikosi vya ulinzi vya nchi hiyo vitaendeleza operesheni zake dhidi ya utawala huo ghasibu, licha ya Marekani kuulinda na kuusaidia katika kuendeleza vita vyake vya mauaji ya kimbari dhidi ya wananchi madhulumu na wasio ulinzi wa Palestina. Wananchi wa Yemen walitangaza uungaji mkono wao wa wazi kwa mapambano ya Palestina dhidi ya utawala haramu wa Israel tangu utawala huo ghasibu ulipoanzisha vita angamizi dhidi ya Gaza tarehe 7 Oktoba mwaka jana, baada ya harakati ya mkawama wa Palestina kutekeleza operesheni ya kushtukiza na kushangaza ya kimbunga cha Al Akswa na mkuu wa idara ya intelijensia ya jeshi la Ukraine amekadhibisha uvumi kwamba Iran imeiuzia Rasia makombora balistiki kwa ajili ya kutumika katika vita vya Ukraine. Mnamo tarehe 21 Februari, shirika la habari la Reuters lilidai kwamba limezinukuu duru za kuaminika zikieleza kuwa Iran imeipatia Rasia makombora 400 balistiki ya kushambulia kutoka ardhini Ahadi ya aridhini. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekanusha mara kadhaa madai ya nchi za magharibi kwamba imeipatia Russia ndege zisizo na rubani au makombora kwa ajili ya kuyatumia katika vita vya Ukraine, na kubainisha kwamba ushirikiano wake wa kijeshi na Russia hauhusiani na vita vya Ukraine na unafanyika katika fremu ya uhusiano wa kiulinzi baina ya pande mbili. Karlo Budanovu, mkuu wa idara ya telejinsia ya jeshi la Ukraine, amekanusha madai ya nchi za magharibi ya kusafirishwa makombora masafa marefu kutoka Iran kuelekea Russia kwa ajili ya kutumika katika vita vya Ukraine, na akasema hakuna kombora lolote la Iran lililopatiwa Russia, na habari zote zilizotangazwa kuhusiana na suala hilo si sahihi hata kidogo. Afisa huyo mwandamizi wa intelijensia ya Ukraine ameongeza kuwa ni idadi ndogo tu ya makombora ya Korea Kaskazini iliyopokea Rusia ndiyo iliyotumika katika vita vya Ukraine na madai kwamba yametumika kwa wingi hayana ukweli wowote. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaa sasa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo na kichwa cha maneno kisemacho: kuendelezwa mauaji ya halaiki ya jeshi la Israel katika maeneo tofauti ya ukanda wa Gaza. Wapalestina wengine wameuawa shahidi kufuatia mashambulio ya anga na mizinga ya jeshi katili la Israel linaloendeleza mauaji ya kimbari katika maeneo tofauti ya ukanda wa Gaza. Kwa mujibu wa kanali ya habari ya Quds, wapalestina kumi waliuawa shahidi na wengine kadhaa kujeruhiwa Jumapili katika shambulizi la wanajeshi wa Israel kwenye nyumba moja katika eneo la Zeitun katika mji wa Gaza. Wapalestina wengine wawili pia waliuawa shahidi katika shambulio la helikopta za utawala wa kizayuni mashariki mwa Khan Younis, kusini mwa ukanda wa Gaza. Kwa muktadha huo, wizara ya afya ya Palestina ametangaza kuwa katika jinai mpya saba zilizotekelezwa Jumapili, utawala haramu wa kizayuni umeua wapalestina 86 na kuwajeruhi wengine 131. Kanali ya televisheni ya Aljazira ya Qatar pia imechapisha picha za shambulio la anga la Israel kwenye nyumba moja katikati ya Rafa, kusini mwa ukanda wa Gaza, lililopelekea wapalestina wanane kuwa washahidi. Kanali hiyo ya televisheni pia imechapisha picha za shambulio la kombora la utawala wa kizayuni katika nyumba moja katika eneo la Shaima huko Beitlahia kaskazini mwa ukanda wa Gaza na kusababisha moto mkali ambapo idadi kadhaa wa Palestina wameuawa shahidi na kujeruhiwa. Kanali ya telegram ya Shamsu News pia imechapisha picha za kuondolewa miili ya mashahidi waliokuwa wamenaswa chini ya kifusi cha nyumba ambayo awali ililengwa na kuharibiwa na utawala ghasibu wa Israel katika eneo la Sheima lililoko katika mji wa Beit Lahia, kaskazini mwa ukanda wa Gaza. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, idadi ya mashahidi katika ukanda wa Gaza imeongezeka hadi 29,692 na waliojeruhiwa ni 69,879 kwa mujibu wa wizara ya afya ya Falostine, baadhi ya mashahidi na wahanga bado wako chini ya vifusi mitaani, na utawala wa kizayuni unawazuia waokoaji kuchukuliwa hatua yoyote kuhusiana na jambo hilo. Niba Farsakh, msemaji wa Hilali Nyekundu wa Palestina, huku akielezea hali ya kusikitisha ukanda wa Gaza na kuwa wakazi wake wote wanakabiliwa na, na utapiamlo, ameeleza kwamba maelfu ya watu wamejeruhiwa katika mashambulizi haya ya Israel. Habari nyingine ni kuwa wanajeshi wa utawala wa Kizayuni wamewazuia waumini wa Kipalestina kuingia katika msikiti wa Al Akswa kwa kuchukua hatua kali za kiusalama na kijeshi katika milango na vitongoji vinavyouzunguka, ambapo baadhi ya walowezi wa Kizayuni wameushambulia msikiti huo kwa uungaji mkono wa vikosi vamizi vya Al Akswa. Tehran. Mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Palestina, swala kuu la umma wa Kiislamu. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa, wa idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na karibuni kusikiliza sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Palestina, swala kuu la umma wa Kiislamu. Leo uh, tutazungumzia uh, mauaji yaliyofanywa na magenge ya kigaidi ya wazayuni dhidi ya wa Wapalestina, wana kijiji cha Tal Zatar na kambi za wakimbizi za Sabra na Shatila. Uwepo wa haramu wa dola la Israel tangu kuasisiwa kwake siku ya Nakba umesimama katika msingi wa ukandamizaji, uchokozi na mauaji ya halaiki ya watu wa Palestina, na iliyokudumisha uhai wake haijasita hata kidogo kutekeleza dhulma na ukatili wa kutisha dhidi ya wapalestina wasio na hatia. Katika vipindi kadhaa vilivyopita tulijadili na kuona jinsi utawala huo ulivyotekeleza unyama na mauaji ya kutisha dhidi ya watu wa Palestina katika vijiji vya Deir Yassin, Tantura na Dawamia na vilevile Kafr Kasim, na tukasema kwamba kwa mujibu wa ripoti za kuaminika maghasibu wa Israeli wamefanya makumi ya jinai na mauaji makubwa dhidi ya wapalestina katika miongo kadhaa iliyopita ambapo matokeo yake yamekuwa kuuawa shahidi maelfu ya wapalestina katika kipindi chetu cha leo, tutataja visa viwili zaidi vya mauaji ya wazayuni dhidi ya watu wa Palestina katika kijiji cha Tal Zatar na kambi za wakimbizi za Sabra na Shatila huko Lebanon, ili kufahamisha wapenzi wetu wasikilizaji sehemu ndogo tu ya jinai nyingi zinazofanywa na utawala haramu wa Israel huko Palestina. Miaka 48 iliyopita, yaani Agosti 12 mwaka 1976, kambi ya wapalestina katika kijiji cha Tal Zatar kusini mashariki mwa Beirut na Lebanon ilikuwa imejaa wapalestina waliofurushwa kutoka katika ardhi zao huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu na maghasibu ya Kizayuni. Kwa kweli tangu mwaka 1948 wakati ambao kundi la kwanza la waarabu wa Palestina lililazimika kuondoka katika ardhi yao, watu wengi walikuwa wakiishi katika kambi hiyo. Baada ya mauaji ya umati ya wakimbizi wa kipalestina huko Jordan ambayo yalifanywa na jeshi la nchi hiyo mwaka 1970, na, na kurikodiwa katika historia kama Septemba Nyeusi, wapalestina wengine wengi walikimbia kutoka nchi hiyo na kwenda Lebanon na kukaa katika maeneo mbalimbali ya nchi hiyo ikiwa ni pamoja na Tal Zatar, kwa kadiri kwamba katika siku ya tukio hilo wakazi elfu kumi na saba kati ya elfu thelathini wa eneo hilo walikuwa wa Palestina. Mpenzi msikilizaji, kwa muda mrefu vita vya wenyewe kwa wenyewe vilikuwa vimekumba Lebanon, na wakati wa kujiri vita hivyo ambavyo vilianza mwaka 1975 eneo la Tal Zaatar lilijikuta limenasa katika mashambulizi na migogoro mikubwa kati ya vyama vya mrengo wa kulia vilivyojumuisha wakristo wenye itikadi kali kama vile Kataib na Mafalanja, na kwa upande wa pili, vyama vingine vya mrengo wa kushoto vyenye mielekeo ya utaifa wa komunisti na Wapalestina baada ya kuondoka majeshi ya Syria huko Lebanon mnamo Juni 23 mwaka 1976, vikosi vya kibaraka vya Mafalanja ambavyo vilikuwa vimepata ushindi wa kiwango fulani katika vita vya wenyewe kwa wenyewe vya Lebanon kwa msaada na uingiliaji kamili wa Wazayuni vilitumia makombora yaliyotengenezwa na utawala huo dhidi ya Wapalestina waliokuwa wakiishi katika kambi ya Tal Zatar. Ingawa mashambulio hayo yalijumuisha pia kambi zingine za Wapalestina, lakini shabaha kuu ya mashambulio hayo ilikuwa kambi ya Tal Zatar. Baada ya eneo hilo kushambuliwa vikali mara sabini, hatimaye liliangukia mikononi mwa adui Agasti 12 mwaka 1976, baada ya mapambano makali ya siku 50. Baada ya kutekwa kambi hiyo wapiganaji wa chama cha Mafalanja cha Lebanon, ambao walikuwa wakisaidiwa kikamilifu na jeshi la utawala haramu wa Israel na ambao walikuwa wakipata amri za moja kwa moja kutoka kwa viongozi wa utawala huo, yaani Isak Rabin na Shimon Peres, walifanya moja ya mauaji ya kutisha zaidi dhidi ya wa Wapalestina katika kipindi hicho. Kwa kuzuia wahudumu wa shirika la Msalaba Mwekundu kuingia katika kambi hiyo, waliua kinyama na bila ya huruma raia elfu tatu wa Kipalestina katika mauaji hayo yaliyofanyika kwa uungaji mkono wa wazi wa wazayuni. Jinai kubwa na ya kutisha ikawa imefanyika katika historia ya mwanadamu, ikiwa ni pamoja na kudhalilisha utu, kupasuliwa matumbo ya wanawake wajawazito, wanawake wazee na watoto wakauawa kikatili, ubakaji wakatekelezwa bila kujali lolote. Nyumba zikabomolewa na maiti kuchomwa moto. Mafalanja wakiungwa mkono na wanajeshi wa Israeli hawakuwa na huruma kwa wakazi wa kambi hiyo, sio wanawake, watoto, wala wazee, na wakasawazisha kambi hiyo nzima na ardhi. Jinai hiyo ya kutisha ilibua hasira kali za wananchi na serikali nyingi duniani dhidi ya wazayuni na waitifaki wao huko Lebanon. Tony Clifton aliandika katika kitabu chake alichokipa jina la God Cried, kuhusiana na mauaji hayo ya kutisha dhidi ya Wapalestina akisema, harufu ya mauaji ilienea kila sehemu katika kambi hiyo. Kila mahali ulipotazama, maiti zilikuwa zimetapakaa na kurundikana katika vichochoro, barabara za pembeni, chini ya mikokoteni na kwenye magofu. Mzunguko huo wa ukatili na unyama wa utawala wa kizayuni dhidi ya Wapalestina haukuwa wa hau mwisho. Jina nyingine maarufu ya maghasibu hao dhidi ya watu wa Palestina ilishuhudiwa katika mauaji ya Sabra na Shatila yaliyofanyika Septemba 16 mwaka 1982 na kudumu kwa siku tatu mfululizo. Kambi za Sabra na Shatila zilikuwa kati ya kambi 12 za wakimbizi wa Kipalestina kusini mwa Lebanon ambazo zilihifadhi idadi kubwa ya wakimbizi waliotokana na matukio ya siku ya Nakba. Jeshi la kizayuni chini ya uongozi wa Ariel Sharon, waziri wa vita wakati huo wa utawala wa Kizayuni, na wanamgambo wa chama cha Mafalanja wa Lebanon, wakati wa vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo, walifanya mauaji ya halaiki dhidi ya wa Wapalestina kuanzia tarehe 16 hadi tarehe 18 Septemba mwaka 1982 katika kambi za Sabra na Shatila ambapo wahanga wa mauaji hayo walitangazwa kuwa zaidi ya Wapalestina elfu tatu. Vyanzo vingine hata vilikadiria idadi ya wahanga kuwa hadi watu elfu tano. Wapenzi wasikilizaji, chama cha Kataeb ambacho awali kilijulikana kama chama cha mafalanja wa Lebanon ni chama chenye siasa kali za mrengo wa kulia kilichoanzishwa na Pierre Gemayel mnamo mwaka 1926 na kilikuwa na nafasi muhimu katika matukio ya miaka ya 1970 na 1980, na na wakati wa vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo. Chama hicho kilitambuliwa kuwa mshirika wa kimkakati wa Israel na kilijaribu sana kuwafukuza wanachama wa chama cha ukombozi wa Palestina, PLO, kutoka Lebanon. Katikati ya mashambulizi ya Israel na vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Lebanon, bunge la Lebanon lilimchagua Bashir Gemayel, kiongozi wa chama cha Falanja ambaye pia alikuwa mtoto wa Pierre Gemayel, kuwa rais wa Lebanon. Mnamo Septemba 14 mwaka 1982, Bashir Gemayel, siku tatu tu baada ya kuchukua madaraka na akiwa bado hajakula kiapo rasmi cha kuhudumu ofisini, pamoja na wenzake 25 waliuawa kupitia mripuko wa bomu lililotegwa katika makao makuu ya chama hicho mjini Beirut. Mauaji hayo yalikuwa pigo kubwa kwa chama cha Falanja. Wapalestina na viongozi wa Kiislamu walikanusha mara moja kuhusika katika shambulio hilo la bomu, lakini Ariel Sharon akawatuhumu Wapalestina kwa mauaji hayo na kuwachochea mafalanja walipiza kisasi. Kwa hiyo siku mbili tu baada ya mauaji ya Bashir Jamayel, wanamgambo wa falanja waliingia kwenye kambi za Sabra na Shatila kusini mwa Lebanon na kuanza kuua Wapalestina kwa umati. Wapalestina na Walebanuni 3297 waliuawa katika mauaji hayo kwenye kambi za Sabra na Shatila yaliyofanyika chini ya amri na maelekezo kamili ya viongozi wa Israel. Miongoni mwa waliouawa walikuwamo Walebanuni 136 maiti za watu elfu moja na mia nane ziliachwa katika barabara nyembamba na vichochoro vya kambi hiyo. Wengine elfu moja na tisini na saba walipoteza maisha wakihudumiwa katika hospitali ya Gaza na wengine mia nne katika hospitali ya Aka. Katika ripoti ya mwaka elfu mbili na kumi na nne, Human Rights Watch ilisema kwamba raia walilengwa kwa makusudi huko Sabra na Shatila, ambapo wanawake, watoto na wazee waliuawa kwa umati. Mauaji ya Sabra na Shatila yanatambuliwa kuwa jinai ya kivita na uhalifu dhidi ya binadamu. Muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki umemalizika. Hadi juma lijalo, tunakuaga kwa kusema kwa heri. Hicho kilikuwa ni kipindi cha Palestina, suala kuu la umma wa Kiislamu, kilichotayarishwa na Muhammad Baraza na kuletwa kwenu naye Amir Ibrahim Rute Jengwa akishirikiana na Hussein Hassan. Tunasonga mbele na matangazo yetu haya, mpenzi msikilizaji, kutoka jame jama jijini Teheran. Ulimwengu wa michezo. Hujambo mpenzi msikilizaji, na hususan nashiki wa spoti, na karibu katika dakika hizi chache zilizotengwa kwa ajili ya kukuletea baadhi ya matukio makubwa ya spoti yaliyojiri katika muda wa siku saba zilizopita, na kusihi usibanduke kando ya redio yako hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanze na soka ya ufukweni. Timu ya taifa ya soka ufukweni ya ufukweni ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetunukiwa medali ya shaba katika fainali za kombe la dunia la shirikisho la kandanda duniani FIFA baada ya kuichabanga Belarus mabao sita kwa moja katika mchezo wa kutafuta mshindi wa tatu. Katika mechi hiyo ya Jumapili iliyopigwa katika uwanja mkuu wa Dubai huko Imarati, vijana wa Iran walionyesha mchezo uliosukwa na uliokwenda shule na kuishia kuidhalilisha vibaya Belarus. Mabao ya vijana wa Timeli kama wanavyofahamika hapa nchini yalifungwa na Ali Mirshekari hii ni mara ya pili kwa Iran kutoa medali ya shaba katika historia ya mashindano hayo ya kandanda ya ufukweni kwani iliibuka ya tatu pia katika fainali za mwaka 2017. Brazil imeibuka kidedea kwenye mashindano hayo ya dunia ya soka ya pwani au kipenda beach soccer, baada ya kuizaba Italia mabao sita kwa nne katika mchezo wa fainali uliopigwa siku hiyo hiyo ya Jumapili rad mikone Rodrigo wa tuye darvoze mishe uro mahor kard. Duru ijayo ya mashindano ya mpira wa miguu unaosakatwa ufukweni itafanyika nchini Shelisheli mnamo Mei mwaka ujao 2025. Tusalie hapa barani Asia, ambapo klabu ya soka ya Sepahan ya Iran Alhamisi usiku iliadhibiwa mabao matatu kwa moja na al Hilal ya Saudi Arabia katika mchuano wa mkondo wa pili wa ligi ya mabingwa ya Asia. Licha ya Sepahan ya Iran kutangulia kuona lango la wenyeji kupitia goli la Farshad Ahmad Zade kunako dakika 54 ya mchezo, lakini kilichofuata baada ya hapo ni msiba katika mchuano huu uliopigwa katika uwanja wa Kingdom Arena huko mjini Riadh. Wenyeji Alhilal waliotumia vizuri msemo wa mcheza kwao hutuzwa na kufanikiwa kucheka na nyavu mara tatu kupitia magoli ya Salem Adausari, Ruben Nevis na Alexander Mitrovich. Wiki iliyopita pia Alhilal ilizaba Sepahan mabao matatu kwa moja katika mechi ya mkondo wa kwanza wa raundi ya 16 ya ligi ya mabingwa Asia mjini Isfahan katikati ya Iran. Kwa vichapo hivyo, Sepahan imebanduliwa nje ya michi hizi za kibara. Na toka hapa barani Asia tunakwea milima na mabonde na kutua barani Afrika ambapo rais wa Tanzania dr Samia Suluh Hassan ameipongeza klabu ya Yanga kwa kufanya vizuri katika hatua ya makundi ya ligi ya mabingwa ya shirikisho la soka Afrika, CAF, baada ya kuifunga CR Belouizdad mabao manne kwa sifuri na kufanikiwa kufuzwa hatua ya robo fainali, akisema kwamba mafanikio hayo yameandika historia kubwa kwa klabu na sekta ya michezo nchini Tanzania. Rais Samia amenukuliwa akisema, Mmeleta furaha kwa mamilioni ya mashabiki wenu na Watanzania kwa ujumla. Klabu ya Yanga wikendi ilitinga hatua ya robo fainali kwenye michuano ya klabu bingwa Afrika kwa mara ya kwanza katika historia tangu kuanzishwa kwake mwaka 1935 baada ya kuinywa kwa chupa tena bila maji CR Belouizdad ya Algeria kwa kuizaba mabao manne kwa mtungi katika uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam. Yanga na Belouizdad zilikutana tena miezi mitatu baada ya mechi ya hatua ya makundi ambapo Arabu walishinda mabao matatu kwa sifuri, na mara hii wananchi waliamua kulipiza kisasi. Mabao ya Yanga kwenye mchono huo wa kundi da yalifungwa na Mudathir Yahya, Stefan Aziz ki Afrika inaona wananchi wanafanya maajabu katika uwanja wa Benjamin Mkapa. Mbali na Yanga, timu nyingine zilizofuzu hatua ya robo fainali ya CAF Champions League kufikia sasa ni Petro Lwanda ya Angola, SEK Mimosas ya Ivory Coast, TP Mazembe ya Congo R na Al Ahli ya Misri, pamoja na Mamelodi Sundowns ya Afrika Kusini. Ushindi huo wa Yanga umefurahiwa na mashabiki na hata maadui wa wananchi. Tuna timu nzuri, kila mmoja ameona, na tumeweza kuingia hatua inayofuata ya mashindano haya, huku tukiwa tuna mechi mkononi. Kwa hiyo hii ni, ni jambo kubwa sana, si hatusubiri nani nani wakafungane. Uk, kama leo tumeleta milioni ishirini yenu ili kuhakikisha ile ahadi ya mama inatekelezeka kama ambavyo ilikuwa imeahidiwa, sawa. Lakini hili sio la mwisho, tunaenda kwenye hatua inayofuata imefana. Sisi tunapompa mchezaji hey, siku kama hii tunakuwa na maana kubwa, tunajua ubora wa wachezaji, tunawaandaa kisaikolojia, na leo wametufurahisha. Nilikwambia ukiwa na timu bora, mpira wa sasa ni sayansi. Ukishasajili vizuri, ukiwa na uwekezaji mzuri na uongozi mzuri, lazima uvune matunda kama hayo. Lakini ukiwa mbabaishaji, hauwezi kutoboa kwenye mashindano makubwa kama watani wa Yanga, klabu ya Simba nayo iliambulia suluhu ugenini dhidi ya ASEC Mimosas ya Ivory Coast na kufikisha alama sita kwenye nafasi ya pili nyuma ya Wakodiva wenye alama kumi na moja. Timu hizo zilibanana ko kwenye mchuano huo wa kundi ba na mechi kuishia kwa sare tasa. Simba inatakiwa kushinda mchezo wake wa mwisho wa kundi ba dhidi ya Jwaneng Galaxy FC ambao utachezwa tarehe pili Machi ili kujihakikishia kucheza robo fainali msimu huu. Riadha. Ulimwengu wa riadha nchini Kenya umeondokewa na mwanariadha mwingine Charles Kipsang Kipkorir majuma mawili baada ya kifo cha mshikilizi wa rekodi ya marathon duniani Kelvin Kiptum. Kwa mujibu wa shirika la habari la Xinhua, Kipsang alifariki dunia Jumamosi Februari 24 huko nchini Cameroon. Alianguka na kufa muda mfupi baada ya kumaliza mashindano hayo ya riadha ya kimataifa. Kulingana na vituo vya habari vya Cameroon, Kipsang alikuwa anashiriki makala ya 29 ya Mount Cameroon Race of Hope. Alikata roho wakati akiendelea kupokea huduma za dharura hospitalini. Wakati wa mashindano, Kipsang alikuwa anaongoza kabla ya kukumbwa na matatizo. Akikaribia utepe, alimaliza mbio hizo akiwa katika nafasi ya 16, kama ilivyothibitishwa na gavana wa Kamerun Bernard Okalai Bilia. Kifo hiki kimejiri majuma mawili baada ya Kenya kumpoteza mwanariadha mwingine wa hadhi ya juu, Kevin Kiptum, ambaye alifariki dunia katika ajali akiwa na kocha wake mnyarwanda Javi Hazikimana. Tutamatishe kwa ligi ya EPL ambapo klabu ya Liverpool imesalia kileleni mwa jedwali la ligi kuu ya soka ya Uingereza ikiwa na alama 60, alama moja zaidi ya Manchester City ambayo wikendi ilizaba Bournemouth bao moja kwa sifuri. Bao la City kwenye mchezo huo uliopigwa katika uwanja wa Vitality lilifungwa na Phil Foden kunako dakika 24 ya mchezo. Arsenal pia wikendi ilishukia vibaya Newcastle na kuigaragaza mabao manne kwa moja wakiupigia nyumbani Emirates. Mabao ya Gunners kwenye mchezo huo yalifungwa na Sven Botman aliyejifunga la kisigino, Kai Havertz Bukayo Saka na Jacob Kiwior. La kufutia machozi la wageni lilitoa kimiani na Joe Willock. Kwa ushindi huo, wabeba bunduki wanazidi kuchekea katika nafasi ya tatu kwenye msimamo wa ligi wakiwa na pointi 58. Manchester United walilimwa mabao mawili kwa moja na Fulham, wakati ambapo Aston Villa ilikuwa inailaza Nottingham Forest mabao manne kwa mawili. Na matokeo hayo ya EPL ndiyo yanayotufungia ya kipindi chetu cha leo mpenzi msikilizaji, hadi juma lijalo, panapo majalio ya Kemola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Naam, aliyetoweka hivi punde ni mwanaspoti wetu Hussein Hassan na kipindi hicho cha ulimwengu wa michezo, ambapo amejaribu ah, kutupia tupia jicho baadhi ya habari muhimu katika ulimwengu wa soka katika maeneo mbalimbali ulimwenguni. Tunasonga mbele na matangazo yetu siku ya leo, na sasa, karibuni kutegea sikio dondoo ya dua ya mwezi wa Shaban, minongono ya Imamu Ali alaihi ssalam katika Shaban. bismillahirrahmanirrahim Ana abdun atanassalu ilayka mimma kuntu uwajihuka bihi min qillati istihyai min nazarik wa atlubu al-afwa minka idh al-afwu naatu li karamik, Mola wangu mimi ni mja wako mtoto wa waja wako wawili na kuomba na kukuelekea kwa ukarimu wako. Mola wangu, mja mimi, nataka kujitoa makosani kwako, kwa ambavyo nilikuwajihi nayo mbele ya macho yako kwa utovu wangu wa haya, na kutaka msamaha, kwani usamehevu ni moja ya sifa za ukarimu wako Ilahi. Sikuwa na mbinu ya kujiepusha ni sikuasi, ila pale unaponizindua kwa mahaba yako, na kama ulivyotaka niwe nimekuwa, basi na kushukuru kwa kunitia katika karama zako na kutakasa moyo wangu kuondolea uchafu wa kughafilika nawe. Minka haku Mola wangu, niangalia kwa jicho la uliyemuita akakuitika, ukamtumisha na kwa muawa na wako akakutii. Ewe wa karibu usiye mbali kwa anayemtapia, ewe mpaji usiyemkatalia anayekutarajia kwa malipo mema. Mola wangu nipe moyo wa shauku wa kuvutia kwako na ulimi wa kweli ukutukuze na mtazamo hakika yake ni kunukurubisha kwako Ilahi, inna man Mola wangu, hakika anayejitambulisha kwako si wa kutojulikana, na anayeafiki yako si wa kukaukiwa, na unayemwelekea si wa kusumbuka. Mola wangu, hakika anayekutakasia moyo ni mwenye kuwa na nuru, na anayekutukuza amepata ukombozi. Mola wangu, kwako tayari nimeuelekeza moyo wangu, basi usiniondolee rehema zako ninazozizingatia na usinikatalie uraufu wako. Hatta mata ya sayyidi, Wapenzi wa usikilizaji, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio muhtasari wa habari za ulimwengu. Kamishna mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina, UNRWA, amesema balaa njaa kali lililozagaa katika ukanda wa Gaza linaweza kuepukwa ikiwa misaada itaruhusiwa kuingizwa katika eneo hilo. Waziri mkuu wa serikali ya mamlaka ndani ya Palestina, Muhammad Ashtia, amejiuzulu wadhifa wake huo. Jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi, ECOAS, imeamua kui, kui, kuondoa vikwazo ilivyokuwa imewekea Guine Waziri wa ulinzi wa Yemen amepongeza operesheni za majini zinazoendelea kufanywa na jeshi la nchi hiyo dhidi ya meli zenye uhusiano na utawala wa kizayuni wa Israel katika bahari Nyekundu kwa lengo la kupinga vita dhidi ya Gaza. na mkuu wa idara ya intelijensia ya jeshi la Ukraine amekadhibisha uvumi kwamba Iran imeiuzia Russia makombora ya balestiki kwa ajili ya kutumika katika vita huko Ukraine na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua wa pepe yetu ya Swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PoBox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.