Kutoka hapa mjini Tehran. Al kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu hakuna kulazimishwa mtu kuingia katika dini. Uongofu umekwisha pambanuka na upotovu, basi anayemkataa shetani akamwamini Mwenyezi Mungu, bila shaka yeye ameshika kishiko chenye nguvu kisichokuwa na kuvunjika, na Mwenyezi Mungu ni asikiaye na ajuaye. Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa wale walioamini, lakini waliokufuru walinzi wao ni mashetani, huwatoa katika mwangaza na kuwaingiza kwenye giza. Hao ndio watu motoni, humo watakaa milele. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapema msikilizaji, mimi ni Mubarak nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislami Iran ikiwatangazieni e, ni moja kwa moja mubashara kutoka studio zetu za Jamejam hapa jijini Tehran katika siku hii ya leo Jumatatu, tarehe 16 Shaabani mwaka 1445 hijiria kamaria, inasadifiana na tarehe 26 Februari 2024 minadia. Wapenzi wasikilizaji, tulioandalieni e, wakati huu wa leo ni taarifa ya habari za dunia. Taarifa hii itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, utaingia katika sehemu ya pili ya matangazo yetu ambapo tutakuwa na kipindi cha Uislamu chaguo langu, kitafuatiwa na macho yetu magazetini. Baada ya hapo, tutakuwa na kipindi cha hekaya za aya, kitafuatiwa na makala ya leo katika historia. Hivyo ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Mpenzi msikilizaji, pia napenda kukumbusha kuwa unaweza kuyapata matangazo haya mubashara, moja kwa moja, popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw na pia kupitia redio mshirika ambayo nchini Tanzania ni Maarifa FM. Halikadhalika unaweza pia kutupata kupitia uh, ukurasa wetu wa Telegram. Hivyo basi, ni matumaini yangu kuwa utatusikiliza na kututumia maoni yako. Baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Imetimia saa sita kamili mchana kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa tano unusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Jumuiya wa wa ya ushirikiano wa Kiislamu wa waisi yailani Israel kwa mauaji yake kimbari dhidi ya raia wa Palestina huko Gaza. Mwanajeshi wa Marekani yajichoma moto nje ya ubalozi wa utawala wa Israeli mjini Washington DC kulalamikia jinai za utawala huo huko Gaza. Na Algeria yafungua msikiti mkubwa zaidi barani Afrika. Karibuni na sasa ni habari kamili. Mawaziri wa habari wa nchi wanachama wa Jumuia ya Ushirikiano wa Kiislamu, OIC, wamelaani ukandamizaji wa kimfumo na mauaji ya kimbari ya raia wa Palestina huko Ghaza na Ukingo wa Magharibi unaokaliwa kwa mabavu. Katika taarifa iliyotolewa baada ya kikao kisicho cha kawaida kilichofanyika katika mji wa bandari wa Uturuki wa Istanbul, na mawaziri hawa wa nchi wanachama wameutaka utawala ghasibu wa Israel kusitisha mapigano bila masharti ili kuzuia hasara zaidi ya maisha ya Wapalestina katika ukanda wa Ghaza unaozingirwa. Pia walikosoa kampeni za upotoshaji za Israel, wakishutumu utawala huo wa uvamizi ambao hueneza habari za uongo na za kupotosha ili kuficha vitendo vyake vya kihalifu. Mawaziri hawa wa OIC walilaani jeshi katili la Israel kwa kuwalenga waandishi wa habari wa Palestina kwa makusudi na kwa utaratibu na kusisitiza kuwa hii ni sehemu ya kampeni ya kunyamazisha sauti za wasema ukweli. Taarifa hiyo pia lilaani vikosi vya Israeli kwa kuvuruga mfumo wa mawasiliano ya simu katika ukanda wa Gaza na kutoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kufungua uchunguzi wa mara moja kuhusu uhalifu huu na kuwajibisha utawala wa Israeli unaoikalia ardhi ya Palestina kwa mabavu. Kwingineko, katika taarifa yao, mawaziri hao wa habari wa nchi za Kiislamu wame kariri kuwa njia pekee ya amani na usalama katika eneo hili ni kupitia utambuzi wa haki zisizoweza kupokonywa za watu wa Palestina, ikiwa ni pamoja na uhuru wa kitaifa na mamlaka hu, huru, huku Quds tukufu I, ukiwa ndio mji mkuu wa nchi huru ya Palestina. Akizungumza katika kikao hicho, waziri wa utamaduni na muongozo wa Kiislamu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametoa mwito malum wa kubuniwa mkakati maalum katika jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu wa OIC utakaonakili jinai zinazofanywa na utawala wa kizeni wa Israel dhidi ya wa Wapalestina. Muhammad Mehdi Ismaili amesema ukusanyaji wa ushahidi madhubuti unaweza kusaidia kuwajibishwa na kubebeshwa dhima utawala wa Israel kwa jinai na vitendo vyake visivyo vya kiutu dhidi ya Wapalestina. Wakati huo huo kiongozi eh, waziri wa Scotland Humza Yusuf ameitaka serikali ya Uingereza kusitisha uuzaji wa silaha kwa utawala haramu wa Israel kutokana na utawala huo wa Kizayuni kuendeleza mauaji ya kimbari ya raia wa Palestina katika ukanda wa Gaza. Katika mahojiano na tovuti ya Midlist Aye, chombo huru cha habari cha mashariki ya kati, waziri huyo kiongozi wa Scotland amesema hakuna uhalali wa kuendelea kuipatia Israel silaha. Amesema na, hapa namnukulu. Nadhani serikali ya Uingereza inahitaji kuacha kuipa Israel silaha. Ameongeza kuwa, sasa wanahitaji kuwaacha kuwapa Israel silaha. Siwezi kuwa wazi zaidi kuhusu hilo, kutokana na baadhi ya matukio ya kikatili ambayo tumeyaona, ambayo bila shaka ni ukiukwaji wa sheria za kibinadamu. Yusuf amebainisha kwamba jinai zimeshuhudiwa katika vita vya Gaza, ikiwa ni pamoja na raia wasio na hatia wanaopeperusha bembera nyeupe kuuawa kwa kupigwa risasi ulipuaji wa kambi za wakimbizi na ulipuaji wa shule. Aidha amesema hakuna shaka kuwa utawala wa Israel umewaua makumi ya maelfu ya wanawake na watoto wasio na hatia katika kipindi cha takribani miezi mitano. Waziri kiongozi wa Scotland amesema hakuna chochote kinachoweza kuhalalisha hatua ya Uingereza kuendelea kukabidhi silaha kwa jeshi eh, na utawala ambao umehusika katika ukiukwaji wa wazi wa sheria za kibinadamu. Alipoulizwa atafanya nini ili kuhakikisha mitazamo yake inatekelezwa kivitendo na serikali ya Uingereza, Yusuf amesema ataiandikia barua serikali ya Uingereza. Waziri kiongozi wa Scotland baada ya mahojiano hayo amesema a, katika ukurasa wake wa X, zamani Twitter, kwamba tayari ameshamkabidhi waziri mkuu wa Uingereza Rishi Sunak ujumbe wake, ambapo ameitaka serikali ya Uingereza iache kutuma silaha Uh, kwa utawala haramu wa Israel. Amesema ukweli ni kwamba uh, sasa hivi kuna tishio la kuvamiwa eneo la Rafah uh, kwa nchi kavu eneo ambalo lina mamilioni ya wanaume na wanawake na watoto wasio na hatia. Amesema kuna tishio kwamba, sambamba na kuanza mwezi mtukufu wa Ramadhani, utawala haramu wa Israel unalenga e, una kuanza uvamizi ambao utasababisha mauaji makubwa tukiwa katika kadhia hiyo hiyo ya Palestina kwa mtazamo mwingine ni kuwa huko nchini Marekani mwanaume mmoja amelazwa hospitalini akiwa katika hali mbaya baada ya kujichoma moto nje ya ubalozi wa utawala haramu wa Israeli e, katika mji wa Washington DC siku ya Jumapili kulalamikia mauaji ya kimbari yanayotekelezwa na utawala haramu wa Israeli dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa Ghaza. Vito Magiolo, msemaji wa idara ya zimamoto Washington DC, amewaambia waandishi wa habari kwamba mtu huyo amelazwa hospitalini na majeraha mabaya ya kutishia maisha. Picha za tukio hilo zinaonyesha mtu huyo alikuwa amevalia sare za kijeshi na alijitambulisha kama afisa wa jeshi la anga la Marekani. Walioshuhudia wanasema askari huyo alisikika akisema sitoshiriki tena katika mauaji ya kimbari huku akipaza sauti na kusema Palestina huru. Shirika la habari la kimarekani la CNN ambalo pia lilisambaza video hiyo lilisema kuwa mtu huyo alijitambulisha kama Aaron Bushnell. Msemaji wa jeshi la anga la Marekani, Rolls Ely, baadaye alithibitishia CNN kwamba afisa ambaye hivi sasa yuko katika jeshi la anga ndiye aliyejiteketeza katika tukio hilo. Maandamano mengi ya kuunga mkono Palestina yamekuwa yakifanyika nje ya balozi za utawala haramu wa Israeli katika maeneo mbalimbali duniani baada ya utawala huo kuanzisha mauaji Kim ya kimbari dhidi ya wa wapalestina katika ukanda wa Gaza mwezi Oktoba mwaka 2023. Waandamanaji hao wamekuwa wakitaka kusitishwa vita vya Israeli dhidi ya Gaza kutokana na idadi kubwa ya vifo vya raia. Mapema mwezi Desemba, mwanaume mmoja alijichoma moto pia eh, katika uh, sehemu moja huko Marekani akilalamikia uh, Uh, kuendelea jinai za utawala haramu Israel wa Israel dhidi ya Wapalestina. Hadi sasa utawala haramu Israel wa Israel umewaua Wapalestina wasiopungua ishirini na tisa elfu uh, katika vita vyake dhidi ya ukanda wa Gaza, na aghalabu ya waliouawa katika uh, vita hivyo ni wanawake na watoto. Marekani ni muungaji mkono mkuu wa jinai hizo za utawala haramu Israel wa Israel dhidi ya wa Wapalestina katika ukanda wa Gaza. Pamoja na hayo wananchi walio wengi nchini Marekani wamejitokeza mitaani kupinga sera za Marekani za kivita za kuunga mkono utawala haramu wa Israeli, huku wakitaka vita visitishwe mara moja. Taarifa hii ya habari, wapenzi wasikilizaji na wageni moja kwa moja, kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Takribani watu 15 walokuwa kanisani wameuawa katika kijiji kimoja cha Burkina Faso wakati watu wenye silaha waliposhambulia eneo hilo la ibada juma pili ya jana. Wasimamizi wa kanisa wanasema vurugu hizo katika kijiji cha Sakane zilikuwa shambulio la kigaidi ambalo lilisababisha vifo vya watu kumi na wawili katika eneo oh, oh, la tukio wakati wengine watatu walikufa baadaye walipokuwa wakitibiwa majeraha yao. Abate Jean Pierre Swadogo, kasisi mkuu wa jimbo Katoliki la Dori ambapo shambulio hilo lilijira, imesema watu kadhaa walijeruhiwa katika hujuma hiyo. Hakuna kundi lilodai kuhusika na hujuma hiyo ya kigaidi. Hata hivyo, magaidi wa kufurishaji hutekeleza mashambulizi kama hayo dhidi ya misikiti na makanisa nchini Burkina Faso. Hujuma hiyo ya Jumapili ilitokea katika eneo ambalo makundi yenye silaha yamefanya mashambulizi kadhaa. Takribani nusu ya Burkina Faso iko nje ya udhibiti wa serikali, kwani makundi yenye silaha yameharibu nchi hiyo kwa miaka mingi. Waasi na magaidi wameua maelfu ya watu na kupelekea zaidi ya milioni mbili kuwa wakimbizi jambo ambalo linatishia uthabiti wa taifa hilo ambalo lilikumbwa na mapinduzi mawili ya kijeshi mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Kwa mwongo moja sasa Burkina Faso imekuwa ikikabiliana na machafuko yanayohusishwa na makundi ya kigaidi ya Al Qaida na Daesh au ISIS. Wanajeshi wa Ufaransa walikuwa nchini Burkina Faso kwa zaidi ya miaka kumi kwa kisingizio cha kuisaidia nchi hiyo kupambana na ugaidi. Hata hivyo, magaidi walipata nguvu zaidi wakati uwepo wa uwepo wa wanajeshi wa Ufaransa huko Burkina Faso. Kutokana na hali hiyo mwaka jana serikali ya kijeshi iliamuru wanajeshi wa Ufaransa kuondoka nchini humo mara moja. Rasia sasa inaisaidia Burkina Faso katika mapambano yake dhidi ya ugaidi na kuna matumaini kuwa mashambulizi ya kigaidi yatapungua kwa kiasi kikubwa katika miezi ijayo. na kwa kumalizia, tuelekee kaskazini mwa Afrika ambapo msikiti mkubwa zaidi barani Afrika unaobeba waumini laki ishirini elfu ulifunguliwa nchini Algeria siku ya Jumapili msikiti huo umezinduliwa baada ya miaka mingi ya ujenzi kusimama kutokana na gharama kubwa. Msikiti huo ambao unajulikana kama Jamaa al Jazair umejengwa kwa usanifu majengo wa kisasa katika eneo lenye ukubwa wa hekta 27.75 au ekari 70, na unatajwa kuwa watatu kwa ukubwa duniani baada ya msikiti mtakatifu wa Maka na ule wa Madina, maeneo matakatifu zaidi ya Uislamu huko Saudi Arabia. Ukumbi wake wa swala unaweza kuchukua watu laki ishirini elfu msikiti mkuu wa algeria uliojengwa na kampuni ya ujenzi ya china katika miaka ya mwongo wote wa elfu mbili na kumi pia una mnara mrefu zaidi duniani wenye urefu wa mita mia mbili sitini na tano muundo wake wa kisasa umeiga mitindo ya ujenzi ya kiarabu na afrika kaskazini na unaenzi mila na tamaduni za algeria Nam, na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa teheran Wapewa msikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza tafsiri yetu ya kisiasa ambayo itahusu kuendelezwa mauaji ya halaiki ya jeshi katili la Israel katika maeneo tofauti ya ukanda wa Gaza. Wapalestina wengine wameuawa shahidi e, katika mashambulizi ya anga e, na mizinga ya jeshi katili la utawala wa Israel linaloendeleza mauaji ya kimbari katika maeneo tofauti ya ukanda wa Gaza. Kwa mujibu wa kanali ya habari ya Quds, Wapalestina kumi waliuawa shahidi na wengine kadhaa wakujeruhiwa Jumapili katika shambulizi la wanajeshi wa Israel kwenye nyumba moja katika eneo la Zeitun katika mji wa Gaza. Wapalestina wengine wawili pia waliuawa wa shahidi katika shambulio la helikopta ya utawala wa kizayuni mashariki mwa Khan Younis, kusini mwa ukanda wa Gaza. Kwa muktadha huo, wizara ya afya ya Palestina imetangaza kuwa katika jinai mpya saba zilizotekelezwa Jumapili, utawala haramu wa Israeli umeua Wapalestina wasiopungua 86 na kuwajeruhi wengine 131. Kanali ya televisheni ya Aljazira ya Qatar pia imechapisha picha za shambulio la anga la Israeli kwenye nyumba moja katika mji wa Rafaa kusini mwa ukanda wa Gaza na kupelekea wa Palestina nane kuwa washahidi. Kanali hiyo ya televisheni pia imechapisha picha za shambulio la kombora la utawala wa kizayuni katika nyumba moja katika eneo la Shaima huko Beitulahi right ya kaskazini mwa ukanda wa Gaza na kusababisha moto mkali ambapo idadi kadhaa ya Wapalestina wameua washahidi na kujeruhiwa. Kanali ya telegram ya Shams News pia imechapisha picha za kuondolewa miili ya mashahidi waliokuwa wamenaswa chini ya vifusi eh, katika nyumba ambayo awali ililengwa na kuharibiwa na utawala kasibu wa Israeli katika eneo la Shaima lioko katikati mwa Beitlahia, kaskazini mwa ukanda wa Gaza. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, idadi ya mashahidi katika ukanda wa Gaza sasa imeongezeka na kufikia hadi 29692 na waliojeruhiwa ni 69879 kwa mujibu wa wizara ya afya ya Palestina. Baadhi ya mashahidi na wahanga bado wako chini ya vifusi mitaani, na utawala wa kizayuni una wazuia waokoaji uh, kuchukua hatua yote kuhusiana na jambo hilo. Ni Bal Farsah, msemaji wa Hilali Nyekundu ya Palestina, huku akielezea hali ya kusikitisha ukanda wa Gaza na uh, kuwa wakazi wake wote wanakabiliwa na utapiamlo. Ameongeza kwamba maelfu ya watu wamejeruhiwa katika mashambulizi hayo ya utawala haramu wa Israeli. Habari nyingine ni kuwa wanajeshi wa utawala wa Kizayuni wamewaua waumini wa Kipalestina na pia kuwazuia wengine kuingia katika msikiti wa Al-Aqsa kwa kuchukua hatua kali za kiusalama na kijeshi katika milango na vitongoji vilivyozunguka msikiti huo mtakatifu, ambapo baadhi ya walowezi wa Kizayuni wameushambulia msikiti huo kwa uungaji mkono wa vikosi vamizi vya utawala haramu wa Israeli. Klabu ya wafungwa wa Palestina imetangaza kuwa katika masaa machache yaliyopita, wanajeshi wa Kizayuni pia wanaoikalia kwa mabavu Quds tukufu wamewatia mbaroni wa Palestina wengine wasiopungua wa kumi na watano akiwemo mwandishi wa habari na baadhi ya watu walioachiliwa huru kufuatia mashambulizi yaliyofanywa katika maeneo mbalimbali ya ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Barabara kabisa wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza kipindi cha Uislamu chaguo langu, sayansi na la teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa taweza kunufaika. Katika sehemu ya kwanza ya makala leo, tutamwangazia mtafiti wa Iran na kuzungumzia mafanikio yake katika kushinda tuzo ya 2023 ya Taasisi ya Maendeleo ya Sayansi ya Kuwait, kwa mujibu wa ripoti ya Chuo Kikuu cha Iran cha Sayansi ya Tiba. Tuzo ya mwaka 2023 ya taasisi ya maendeleo ya sayansi ya Kuwait ilitunukiwa Daktari Daud Khalili, mjumbe wa kitivo cha chuo kikuu cha sayansi ya tiba cha chuo kikuu cha Shahidi Beheshti mjini Tehran. Tuzo hii ilitolewa kwa profesa huyo kama mwanasayansi bora zaidi katika uwanja wa kuzuia na kudhibiti magonjwa asiyo ya kuambukiza, haswa magonjwa ya moyo na mishipa katika nchi za eneo la Mediterania ya Mashariki. Shirika la Afya Duniani WHO lina ofisi sita za kikanda: za Afrika, Amerika, Mediterania Mashariki, Ulaya, Asia kusini mashariki na Pasifiki ya magharibi ambayo kila moja inashughulikia nchi katika eneo lake. Sambamba na dhamira yake, ofisi ya kanda ya Mediterania ya Mashariki ya shirika la afya duniani WHO kila mwaka inatoa tuzo kwa wanasayansi wa tafiti au wataalamu ambao wametoa mchango mkubwa katika kuzuia, kudhibiti au uh, utafiti wa saratani, magonjwa ya moyo na mishipa na kisukari. Tuzo hii inaungwa mkono na kufadhiliwa na asasi hiyo ya maendeleo ya sayansi ya Kuwait. Mnamo mwaka 2023, uh, tuzo hii ya shirika la afya ulimwenguni katika uwanja wa utafiti na kuzuia magonjwa ya moyo na mishipa ilitolewa na kwa Daktari Daud Halili, mtaalamu wa magonjwa na profesa katika kitivo cha utafiti wa kuzuia magonjwa ya kimetaboliki cha taasisi ya utafiti wa endocrine ya chuo kikuu cha sayansi ya tiba cha Shahid Beheshti. Daktari Khalili ni mmoja wa watafiti wa afya ya moyo na mishipa katika idara ya afya ulimwenguni na idadi ya watu katika kitivu cha afya ya chuo kikuu cha Harvard. Na amefanya utafiti muhimu pia katika uwanja wa mifano ya utabiri wa magonjwa ya moyo na mishipa na utambuzi wa watu walio hatarini zaidi nchini Iran na ulimwenguni. Pia ameshiriki katika utafiti wa kisukari na lipid jijini Tehran, programu ya kitaifa ya Iran katika vituo vya afya, na amekuwa miongoni mwa uh, wasomi eh, katika eh, sekta mbalimbali mbali za vyuo vikuu. Hali kadhalika ushirikiano na wizara ya afya na Shirika la Afya Ulimwenguni ni moja ya shughuli zake kuu cool. Katika habari nyingine imeelezwa kuwa watafiti wa chuo kikuu cha Teheran nchini Iran wamefanikiwa kubuni na kuzalisha aina mbili za dawa za kutibu magonjwa ya kinga mwilini na baadhi ya saratani. Daktari Fatime Asgharia, mmoja wa watafiti wa chuo kikuu cha Teheran katika fani ya bioteknolojia viwanda na mazingira, alitangaza kubuni na kutengeneza dawa mbili za recombinant kwa ajili ya kutibu magonjwa ya ukosefu wa kinga mwilini na kutibu baadhi ya saratani, hasa saratani za mapafu, ini na ngozi. Amezungumza kuhusu muundo wa utengenezaji wa dawa hiyo ya recombinant kwa magonjwa ya kinga mwilini na kusema, intaleukin 22 ni sababu inayo ongeza magonjwa ya ukosefu wa kinga mwilini na dawa hii imeundwa kwa namna ambayo inaweza kuzuia e, tatizo hilo. Aidha amesema inapunguza uvimbe katika magonjwa ya kinga mwilini kama vile rheumatoid arthritis, psoriasis na crohn's. Kwingineko, mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran amesema kuwa nchi hii ni kati ya nchi tano zinazoongoza duniani katika sekta ya nyuklia licha ya vikwazo vya miaka kadhaa vya madola ya magharibi ya yakiongozwa na Marekani dhidi ya Iran. Mohamed Islami ameashiria mafanikio ya Iran katika miradi yake ya kuzalisha nishati ya nuklia kwa matumizi ya amani ikiwemo uzalishaji wa maji mazito ya kiwango cha juu yanayotumika katika sekta ya nuklia na kusema Iran sasa imeorodheshwa miongoni mwa nchi tano bora duniani katika nyanja nyingi eh, kama vile sekta ya nuklia. Halikadhalika, mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran ameeleza kuwa leo hii Iran ipo katika orodha ya juu kwa upande wa ubora na usafi wa maji mazito ya viwanda vya nishati ya nyuklia yanayozalishwa bila msaada wa nchi za kigeni bali kupitia utafiti e, wa wanasayansi e, wa Kiirani. Muhammad Islami ameongeza kuwa maji mazito yanaweza kutumika katika utengenezaji wa miundo na vifaa vidogo sana vya elektroniki yaani microelectronics na baadhi ya dawa mpya. Halikadhalika amezungumzia vikwazo vilivyowekewa Iran katika njia ya maendeleo ya kisayansi, sekta ya nyuklia na masuala ya anga, na kusema katika miaka iliyopita, Iran imesajili mafanikio mengi katika miradi yake ya nyuklia ya mkabala wa vikwazo vya Marekani. Iran pia imekuwa ikishirikiana kwa karibu na Wakala wa Kimataifa wa Nishati ya Atomiki. na katika Siku ya Kimataifa ya Wanawake na Wasichana katika Sayansi iliyoadhimishwa Jumapili, Februari 11 mwaka huu, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alisisitiza haja ya kuwepo kwa usawa wa kijinsia katika sayansi ili kuhakikisha mustakabali bora kwa wote. Kupitia ujumbe wake wa siku hii, Guterres alisema usawa wa kijinsia katika sayansi una jukumu muhimu kwa ajili ya mustakabali bora. Alisema kuna changamoto na vikwazo vingi vinavyowazuia wanawake na wasichana kuingia katika tasnia na kazi za sayansi, na hivyo kuchangia uwepo mdogo wa wanawake na wasichana katika jamii ya kimataifa ya sayansi. Ujumbe huo unasisitiza haja ya kuondoa dhana potofu ya kijinsia, kukuza mifano ya kuigwa, kuendeleza programu zinazounga mkono maendeleo ya wanawake katika sayansi na kuunda mazingira jumuishi ya kufanya kazi, kwa kutambua kwamba kushirikishwa wanawake kuna kuzwa uvumbuzi. Katibu Mkuu amehimiza kutambuliwa kwa wanawake na wasichana wanaostahili kuwepo katika sayansi na ametoa wito wa kuwawezesha kutimiza na kufikia uwezo wao wa kweli. Kwa upande wake, shirika la Umoja wa Mataifa la Elimu, sayansi na Utamaduni, UNESCO, limesema siku hii ni fursa ya kukuza ufikiaji kamili na sawa na ushiriki katika sayansi kwa wanawake na wasichana. Shirika hilo limeongeza kuwa usawa wa kijinsia ni kipaumbele cha kimataifa kwa UNESCO na usaidizi wa wasichana wadogo elimu yao na uwezo wao kamili wa kufanya mawazo yao kusikilizwa ni chachu kwa maendeleo na amani. Maudhui ya siku ya mwaka huu ilikuwa ni wanawake katika uongozi wa sayansi, ni zama mpya kwa uendelevu, ikilenga kukabiliana na baadhi ya changamoto kuu za ajenda ya maendeleo endelevu, kuanzia kuboresha afya hadi kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi, ambapo kutategemea kutumia vipaji vyote. Hivyo UNESCO inasema eh, hii inamaanisha kupata wanawake zaidi wanaofanya kazi katika nyanja hizi. Siku hii ni ukumbusho kwamba wanawake na wasichana wana jukumu muhimu katika jumuiya za sayansi na teknolojia na kwamba ushiriki wao unapaswa kuimarishwa. Halikadhalika, katika Siku ya Kimataifa ya Wanawake na Wasichana katika Sayansi, Shirika la Chakula na Kilimo la Umoja wa Mataifa lilisema, katika dunia ya sasa inayobadilika kwa kasi, sayansi na ubunifu vina jukumu muhimu katika kushughulikia changamoto zinazoiandama dunia. Neli Georgieva Mihailova ambaye ni mtakwimu mkuu wa FAO anasema tangu mwaka elfu mbili kumi na mbili FAO imekuwa mwenyeji wa mkakati wa kimataifa wa kuboresha kilimo na takwimu vijijini, ili kukabiliana na kushuka kwa mifumo ya takwimu za kilimo katika nchi nyingi zinazoendelea. Anasema mwaka elfu mbili na ishirini na tatu wanazuoni 48 kutoka nchi 24 za kiafrika walisoma programu hii na walihitimu kwa mafanikio. Alisema kuwa wanajivunia kuwa asilimia 43 kati ya hao walikuwa ni wanawake. Nawapenza msikilizaji, na kwa habari hiyo kuhusu wanawake na sayansi, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi tiba na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa mmeweza kunufaika na. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. kabisa wapenzi msikilizaji na eh, kumradhi, hicho kilikuwa ni kipindi cha sayansi na teknolojia, na si Uislamu uchaguo langu, kama tulivyotangaza hivyo, na mtuwieni radhi kutokana na hitilafu hiyo ya mitambo. Hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio udundozi wa magazeti ya hapa uh, Iran na nalikunjua na, na, jamvi letu liondozi wa magazeti ya hapa nchini Iran na wakati huu kwa kuyaangazia uh, magazeti yaliyochapishwa hapa Teheran. Anaanza na gazeti la Jamhuri ya Islami ambalo limeangazia zaidi hotuba ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kwa waandaaji wa kongamano la 24 la mashahidi wa mkoa wa Khurasan. Katika kikao hicho Ayatullah Said Ali Khamenei amesema kuwa mashambulizi na uh, vita uh, vya utawala haramu wa Israel dhidi ya wa Palestina katika ukanda wa Gaza yamedhihirisha zaidi uongo wa madai ya nchi za magharibi eti ya kutetea haki za binadamu. Katika habari nyingine, gazeti hilo limeangazia mwenendo wa mazungumzo ya kusitisha vita ukanda wa Gaza na kuandika kwamba mkabala wa kusitishwa vita kwa wiki sita, na kuachiwa huru mamia ya mateka wa Kipalestina, harakati ya kupigania ukombozi wa Palestina Hamas itawacha huru mateka ishirini tu wa Kizayuni. Habari nyingine za Jamhuri ya Islami zina vichwa vya maneno visemacho: bora lasema ujenzi wa vitongoji vya walowezi katika ardhi za Palestina unakwamisha amani; viongozi wa G7 wakariri madai yasiyo na msingi dhidi ya Iran; na uandikishaji wa hija mwaka elfu moja mia nne na tatu hijiria shamsia waanza hapa nchini Iran. Mbali na hotuba ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu katika hadhara ya watayarishaji wa kongamano la mashahidi wa mkoa wa Khuzestan, gazeti la Quds limeipa uzito zaidi hali ya mustakabali wa Ukraine baada ya vita vya miaka miwili kwa kichwa cha maneno kisemacho, mustakabali wenye kiza wa Zelensky na waitifaki wake. Habari ya Iran kushika nafasi ya tatu katika mashindano ya kombe la dunia la soka ya pwani yaliyomalizika jana huko umoja wa falme za Kiarabu Emirati katika mji wa Dubai pia uh, ni habari iliyopewa kipaumbele katika toleo la leo la gazeti hilo la Quds Iran jana usiku ilinyuka Belarus mabao sita kwa moja katika mechi ya kutafuta mshindi wa tatu wa michuano hiyo Brazil imetawazwa bingwa wa mashindano hayo baada ya kuichapa Italia mabao sita kwa nne. Gazeti la Keihan lina mnukulu wa Ayatola Seidali Khamenei akisema kuwa demokrasia ya kiliberali ya magharibi ina a, a, wanasiasa wanaonekana kidhahiri kuwa maridadi na wenye tabasamu usoni mwao, lakini kwa hakika ni majibwa na maumbwa mwitu wa fyonzaji wa damu za binadamu. Halkadhalika linazungumzia joto la kampeni za uchaguzi wa bunge linalozidi kupanda katika miji mbalimbali mbali ya Iran kadiri siku ya uchaguzi huo uliopangwa kufanyika Ijumaa wiki hii inavyokaribia. Gazeti la Iran Deli limeapa kipaumbele matamshi ya Atola mwadhamu, ya Said Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa pinduzi ya Kiislamu akikosoa vikali hatua ya Marekani ya kutumia kura ya vitu wa uturufu dhidi ya maamuzi ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ya kusitishwa mashambulizi ya utawala harabu wa Israeli dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa Gaza. Habari za kampeni kali za wagombea katika uchaguzi wa bunge la jamhuri ya kiislamu ya Iran pia inaonekana katika gazeti la Kiingereza la Iran Daily. Katika tahariri yake iliopewa anwani ya msaada wa Ukraine kutowajibika huko Gaza, gazeti la Iran Daily linazungumzia taarifa ya viongozi wa G saba dhidi ya Iran na Rasia na kualika kuendeleza mashinikizo dhidi ya Russia na uungaji mkono usio na kikomo kwa Ukraine huku mkifumbia macho maafa katika ukanda wa Gaza, kwa mara nyingine tena kuna fichua misimamo ya kinafik na kinduma kwili ya nchi za magharibi kuhusu haki za binadamu. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la lugha ya Kiarabu la Alwifaq inaambatana na picha kubwa ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ayatullah Said Ali Khamenei akiwapungia mkono mamia ya wasimamizi wa kongamano la mashahidi wa mkoa wa Khuzestan kusini mwa Iran, picha inayoambatana na kichwa cha habari nasema, kusimama imara kwa wanamapambano wa Gaza kunadhihirisha nguvu ya imani ya Kiislamu. Katika ukurasa wake wa habari za kimataifa, Al-Wafaq lina habari zenye vichwa vya maneno uh, yafuatayo ni zipi nyenzo za Rasia kwa ajili ya kudhoofisha kambi ya magharibi inayoihami serikali ya Ukraini? Pia kuna kichwa cha habari kisemacho wakulima wanaoandamana Ufaransa wamtaka Macron ang'atuke, na China ya unga mkono wito wa kusitishwa mkutano China ya unga mkono wito wa kuitishwa mkutano wa tano wa kuisaidia Afghanistan na mwisho kabisa, naliangazia gazeti la Iran la Kiingereza ambalo limeepa uzito maalum habari ya vuguvugu vugu kubwa la uchaguzi wa bunge na mabaraza ya miji. Habari ya theluji kubwa inayoendelea kunyesha maeneo mbalimbali ya Iran pia inaonekana katika gazeti hili. Na mafunzo usikilizaji la ziada sina kutoka meza ya udondozi wa magazeti ya Iran. Nam wapema msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha kuendelea kusikiliza matangazo yetu. Tunawaleteni ni kipindi cha hekaya za aya, karibu ni kusikiliza. Baada ya hapo ni makala ya leo katika historia. Hekaya za, za aya Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Ni wakati mwingine wa kuwa nanyi, wasikilizaji wapenzi, katika kipindi chetu cha leo ambacho ni cha 45 katika mfululizo huu wa kuzungumzia sababu za kuteremshwa baadhi ya aya za Qurani Tukufu. Leo tutatupia jicho aya za 33, 57 na 58 za suratu Lmaida. Kulikuwa na shauku na furaha kubwa isiyoelezeka miongoni mwa watu wa Madina. Watu walikuwa wakisilimu makundi kwa makundi. Huko Maka pia watu wa mji huo walikuwa wakiuamini Uislamu kwa siri na kificho. Wakati huo kundi la washirikina kutoka Maka liliingia katika mji wa Madina ili lisibakie nyuma ya msafara huo wa kuingia katika dini ya Uislamu, na wakenda moja kwa moja kwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kidhahiri, kundi la watu hawa liliathiriwa na maneno ya mtume na kukubali Uislamu. Watu wa kundi hili walibakia Madina kwa siku kadhaa. Hata hivyo, miili yao haikupatana na hali ya hewa ya mji huo, hivyo waliugua na rangi za nyuso zao zikapauka. Ili waweze kupata nafuu, Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliwaamuru watoke nje ya mji na kwenda sehemu yenye hali nzuri ya hewa ambapo ngamia wa zaka walikuwa wakipelekwa kwa ajili ya malisho, na watumie hali nzuri ya hewa ya eneo hilo na kufaidika na maziwa freshi ya ngamia hao. Waliandaliwa kila kitu kilichohitajika hadi walipopata nafuu na kupona kikamilifu. Lakini haikuchukua muda mrefu, watu wa kundi hili walisahau neema hii ya Mtume na wakashikwa na uchoyo na tamaa. Badala ya kushukuru, Waislamu hawa wapya walipokuwa njiani wakirejea Maka, waliwavamia wachungaji, wakakata miguu na mikono yao na wakapufusha macho yao na hatimaye wakawaua na kupora ngamia wao, kisha waliritadi na kurudi kwenye ukafiri. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alipata habari ya tukio hilo na akatuma kundi la masahaba wake kuwatafuta na kuwakamata ili kuzuia kurudiwa vitendo hivyo viovu dhidi ya binadamu na kuwapa watu wengine somo na ibra. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliamuru wafanyiwe yale yale waliowafanyia wachungaji. Wakati huu ndipo ilipoteremshwa aya ya 33 ya Suratul Maida na kueleza kanuni ya adhabu ya Kiislamu kuhusu kitendo hicho. Aya hiyo inasema, innama jazau alladhina yuharibuna allaha wa rasulahu wa yas'awna fi lardi fasadan an yuqtaluu Hakika malipo ya wale wanaompiga vita Mwenyezi Mungu na mtume wake na kufanya ufisadi katika nchi ni kuuawa au kusulubiwa au kukatwa mikono yao na miguu yao kwa mabadilisho au kuhamishwa katika nchi. Hii ndiyo hizaya yao katika dunia na huko akhera watapata adhabu kubwa. Imepokewa kwamba mtu mmoja alimuuliza Imamu Ali bin Musa Ridha, alaihi ssalam, kuhusu aya hii akisema, ni kitendo gani ambacho mtu akifanya anastahiki mojawapo ya adhabu hizi nne? Imamu alisema, mtu anayepigana vita na Mwenyezi Mungu na mtume wake na akaeneza ufisadi katika nchi, kwa mfano, mtu ambaye ni jambazi na anawadhuru watu na kuwaua na kuiba mali zao, anahukumiwa kuuawa. Vile vile mtu anayeua watu bila ya kuchukua mali zao anahukumiwa kuuawa na kunyongwa. Anayeiba pesa lakini hakuua mtu, atakatwa mikono na miguu kwa mabadilishano. Na ikiwa ataeneza ufisadi katika ardhi lakini asiue mtu yeyote au kuiba pesa, atafukuzwa kutoka katika mji huo. Bwana yule aliuliza tena kwamba atafukuzwa vipi, na ni kipi kiwango cha kufukuzwa na kubaidishwa kwake? Imamu Ridha alayhi ssalamu alisema, atafukuzwa kutoka katika mji alikofanya vitendo hivyo na kupelekwa katika mji mwingine, na mtawala atawaandikia watu wa mji huo kwamba mtu huyu amefukuzwa kutoka katika mji fulani kwa kosa la kufanya ufisadi. Msifanye naye biashara, msimpe mke wala msishirikiane naye katika kula na kunywa. Watafanya hivyo mwaka mmoja na iwapo ataondoka katika mji huo na kuhamia katika mji mwingine, kabla ya mwaka kumalizika, watu wa mji huo mwingine wataagizwa kumfanyia hivyo hivyo mpaka mwaka mmoja utakapokamilika. Bwana yule aliuliza tena kwamba itakuwaje kama atahamia katika ardhi ya ushirikina na kuishi huko. Imamu alaihi salamu alisema Akifanya hivyo itakuwa lazima Waislamu wapigane vita na watu wa mji huo kama hawatakubali kumkabidhi. Wapenzi wasikilizaji, baada ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalama kuingia Madina, makundi ya watu yalijiunga na dini ya Uislamu, makundi kwa makundi. Kila mtu alikuwa akijaribu kuwatangulia wengine katika mashindano haya, na hakuna aliyependa kuachwa nyuma ya msafara huu wa kukimbilia kwenye kheri. Miongoni mwao walikuwapo baadhi ambao hawakuwa na nia ya kweli ya kuwa Waislamu, lakini walikwenda kwa Mtume na kujionyesha kuwa ni Waislamu kidhahiri tu. Ukweli ni kwamba wengi wao walikuwa wale wale makafiri na washirikina waliobadili njia yao ya kuupiga vita Uislamu na mara hii waliingia uwanjani wakiwa na silaha hatari zaidi iliyopewa jina la unafiki, yaani kidhahiri walikuwa Waislamu lakini ndani ya nyoyo zao walikuwa makafiri. Walionekana wa kweli kisura na kidhahiri, lakini waongo na vidhabi ndani na batini ya roho zao. Walijifanya wachamungu wenye ikhilasi lakini hakika walikuwa washirikina wanaofanya ria. Walijidhihirisha kuwa waumini mbele ya watu, waaminifu na wakweli, lakini ndani ya nafsi zao walikuwa wasaliti na maadui. Walifanya yote haya ili waweze kufaidika na mazingira mazuri yaliyotayarishwa na dini ya Uislamu kwa wafuasi wake katika mji wa Madina. Kwa sababu hiyo, Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalama anasema mimi siogopi hatari ya muumini na mshirikina dhidi ya umma wangu, kwa sababu Mwenyezi Mungu huzuia hatari ya muumini kwa njia ya imani yake na kumwangamiza mshirikina kwa sababu ya ushirikina wake. Lakini kitu ambacho ninachelea shari yake kwa umma wangu ni wanafiki ambao maneno yao yanavutia, lakini matendo yao ni maovu. Mfano wa wanafiki hawa ni Rafaa na Suwaida wawili hawa walikuwa watu waovu na mashuhuri sana mjini Madina ambao kila mtu aliwasema vibaya. Baada ya kusilimu kidhahiri na kimaonyesho tu, walianzisha uhusiano wa siri na wanafiki na kujiunga na safu zao. Walishirikiana na wanafiki wenzao na Mayahudi wa Madina kupanga njama dhidi ya dini ya Uislamu. Njama zao zilijikita zaidi katika kukejeli matukufu ya dini ya Uislamu, na walianzisha vita vya kisaikolojia na kinafsi ili kudhoofisha maadili na itikadi za dini baina ya Waislamu. Kwa hivyo walitawanyika katika pembe mbalimbali mbali za mji wa Madina na kuanza kueneza propaganda chafu dhidi ya Uislamu. Miongoni mwa matendo yao machafu ni kwamba wakati wa swala mwadhini alipokuwa akiwaita Waislamu kwenda kuswali msikitini, walirudia maneno ya adhana kwa istihizai na kejeli. Jambo la hakika ni kwamba urafiki na uadui katika Uislamu unategemea imani na mienendo ya watu. Wale wanaofanyia mzaha amri za dini ya Mwenyezi Mungu hawastahiki kuwa marafiki wa Waislamu. Kwa msingi huo wa Waislamu wanapaswa kukata urafiki na wale wote wanaofanyia mzaha dini yao, kwa sababu watu wawili wanapokuwa marafiki, imani, fikra, tabia na mienendo ya kila mmoja wao humshawishi na kumwathiri mwenzake. Kwa sababu hiyo ziliteremshwa aya za 57 na 58 za suratul Maida zikiwatahadharisha waislamu kufanya urafiki na wanafiki na mayahudi waliokuwa wakifanya njama dhidi ya dini yao. wi nadaytum ila lla taduha huzua wlaiba lk banhm qaumun la yilun, enyi mliyoamini msiwafanye marafiki wale walioifanyia kejeli na mchezo dini yenu katika wale waliopewa kitabu kabla yenu na makafiri, na mcheni Mwenyezi Mungu kama nyinyi ni waumini na mnapo nadi swala, wao wanaifanyia maskhara na mchezo. Hayo ni kwa sababu wao ni watu wasio na akili. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 16 Shaaban, mwaka 1445 hijiria mwafaka na tarehe 26 Februari mwaka 2024. Tarehe 26 Februari miaka 222 iliyopita alizaliwa mshairi na mwandishi mashuhuri wa Ufaransa, Victor Hugo. Hugo alikuwa akitetea uhuru na usawa kwa ajili ya matabaka ya watu wote maskini. Hugo alikubaliwa kujiunga na chuo kikuu na wakati huohuo huo akawa mwanachama wa baraza la kutunga sheria akiwa na umri wa miaka 25. Kutokana na upinzani wake dhidi ya utawala wa ukandamizaji wa Napoleon wa tatu alilazimika kuachana na masuala ya siasa na akaishi uhamishoni kwa kipindi cha miaka 20. Katika kipindi hicho Hugo aliandika vitabu muhimu na vya thamani. Katika siku kama ya leo miaka 121 iliyopita alifariki dunia mvumbuzi wa Marekani Richard Jordan Gatling. Gatling alizaliwa mwaka 1818 na, na katika umri wake alivumbua vitu kadhaa, mojawapo ikiwa ni bunduki iliyopewa jina la Gatling. Bunduki ya Gatling ina mabomba kadhaa ambayo baada ya ufyatuaji kila moja huzunguka na kuachia risasi kwa hatua na kuipa uwezo wa kufyatua risasi nyingi kwa wakati mmoja. Miaka 68 iliyopita katika siku kama ya leo alifariki dunia mtaalamu wa fasihi na malenga mkubwa wa Irani Alama Ali Akbar Dehkhoda. Alizaliwa mjini Teheran mwaka 1258 hijiria Shamsia, na akawa miongoni mwa wanafunzi wa awali wa chuo cha zamani cha siasa mjini Teheran. Baada ya kukamilisha masomo yake ya awali, Dehkhoda alikwenda Ulaya na kufanya utafiti kwa miaka mitano. Alirudi Irani katika kipindi cha kuchipua fikra za kupigania uhuru, kipindi ambacho alikitumia kufanya kazi za kuandika mashairi a, dhidi ya utawala wa wakati huo. Kazi kubwa zaidi ya msomi huyo ni kamusi maarufu ya Dehkhoda. na siku kama ya leo miaka 25 iliyopita duru ya kwanza ya uchaguzi wa mabaraza ya Kiislamu na miji na vijiji ilifanyika katika jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na kwa muktadha huo kukawa kumefikiwa moja ya malengo mengine ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kuundwa mabaraza ya Kiislamu ya miji na vijiji zaidi ya elfu thelathini na tatu katika maeneo mbalimbali ya Iran. Ilikuwa moja hatua moja katika uga wa kuingia na kuwekwa ushiriki wa wazi wananchi katika uchukuazi wa maamuzi makuu ya nchi. Nam mpenzi msikilizaji, hapa ni Teheran na kabla ya kuondoka studioni, ni muhtasari wa habari za dunia. Mawaziri wa habari wa nchi wanachama uh, uh, wa jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu wa OIC wamelaani vikali ukandamizaji wa kimfumo na mauaji ya kimbari ya raia wa Palestina huko Gaza na Ukingo wa Magharibi unaokaliwa kwa mababu ambayo yanatekelezwa na utawala haramu wa Israeli. Waziri kiongozi wa Scotland Hamza Yusuf ameitaka serikali ya Uingereza kusitisha uuzaji wa silaha kwa utawala haramu wa Israeli kutokana na utawala huo wa kizayuni kuendeleza mauaji ya kimbari huko Ghaza. Mwanajeshi wa Marekani amejichoma moto nje ya ubalozi wa utawala haramu wa Israeli mjini Washington kulalamikia jinai za utawala huo dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa wa Ghaza na Aljeria imefungua msikiti mkubwa zaidi barani Afrika. Wapenzi wasikilizaji, la ziada sina kutoka hapa Teheran ila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 hadi 1 na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya sateliti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh.