Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na wao eti husema kuwa Rahman mwingi wa rehema ana mwana. Hakika mmeleta jambo la kuchusha mno, zinakaribia mbingu kutatuka kwa hilo na ardhi kupasuka na milima kuanguka vipande vipande, kwa kudai kwao kuwa Rahman mwingi wa rehma ana mwana. Wala hahitaji Rahman mwingi wa rehma kuwa na mwana. Hapana yeyote aliyemo mbinguni na ardhini, ila atafika kwa Rahman mwingi wa rehma kuwa ni mtumwa wake. Yeye hakika amewadhibiti na amewahisabu sawasawa, na kila mmoja katika wao atamfikia siku ya kiama peke yake. Hakika walioamini wa na wakatenda mema, Arrahman mwingi wa rehma atawajalia mapenzi. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo ya mchana idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tunasikika katika satelit na pia kwenye internet katika parstoday ir sw. Vilevile tunasikika katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya huko nchini Tanzania kama vile Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, Lindi, Kigoma na Mtwara kupitia Redio Maarifa FM. Kuna njia mbalimbali za kuwasiliana nasi, ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 9893565487 na email yetu ya swahili radio irib ir. Mimi ni Ahmed Rashid, na mchana huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuleteni kipindi maalumu kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuzaliwa Imam Mahdi alaihi ssalam, Imam wa zama. Tutakuwa pia na macho yetu magazetini, tutakuleteni pia Afrika wiki hii na leo katika historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran, ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo: kufufuka uhusiano wa Iran na Sudan kwa itia ya waka mkubwa Marekani Maandamano 110 yafanyika kwenye miji ya Moroko kuunga mkono wa Palestina. Afrika Kusini yazitaka nchi za dunia kutoa ushahidi dhidi ya Israel. Na AFDB kufadhili mradi wa SGR unaounganisha Tanzania na nchi za Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Habari kamili. John Godfrey, balozi wa Marekani nchini Sudan, amesema katika taarifa ya uingiliaji wa wazi wa mambo yasiyomhusu ndewe wala sikio kwamba eti ana wasiwasi wa kuimarika uhusiano kati ya Iran na Sudan, kwamba uhusiano huo utaifanya Iran isaidie kijeshi Sudan. Kwa mujibu wa shirika la habari la Farse, zaidi ya miezi minne imepita tangu nchi mbili za Iran na Sudan kutangaza kurejesha uhusiano wa kidiplomasia baina yao. Hivi sasa Marekani na baadhi ya duru zinaingilia mara kwa mara uhusiano huo kwa visingizio tofauti. Katika tukio la hivi karibuni kabisa, John Godfrey, balozi wa Marekani nchini Sudan, amesema katika mahojiano na waandishi wa habari kwamba kuna ripoti za kuwa kurejeshwa uhusiano kati ya Iran na Sudan kunaweza kujumuisha uungaji mkono wa kijeshi wa Iran kwa Sudan. hili ni jambo linalotutia wasiwasi, amesema. Amedai kuwa nchi za kigeni hazipaswi kuzipa silaha pande zinazopigana huko Sudan. Wakati Marekani yenyewe ndiye muuzaji mkubwa wa silaha duniani ikiwemo kwa makundi hasimu ya Sudan. Matamshi hayo ya kijuba ya balozi wa Marekani nchini Sudan yamekuja baada ya waziri wa mambo ya nje wa Sudan Ali Al-Sadiq Ali kusema siku ya Jumatano iliyopita katika mkutano na mabalozi wa nchi hiyo kwamba kufufua uhusiano wa kidiplomasia na Iran ni jambo la kawaida na halina tatizo lolote. Alisisitiza kuwa uhusiano huo si kwa madhara ya nchi yoyote ya tatu wala ya kikanda au kimataifa. Tarehe kumi na sita mwezi huu wa Februari, waziri wa mambo ya nchi wa Sudan alitembelea Iran na kukutana na kuzungumza na viongozi wa ngazi mbalimbali wa jamhuri ya Kiislamu katika ziara rasmi ya hapa Teheran hii ilikuwa ni ziara ya kwanza ya waziri wa mambo ya nje wa Sudan kuitembelea Teheran baada ya kusitishwa uhusiano kati ya nchi hizo mbili mwaka elfu mbili na kumi na tano kufuatia shambulio dhidi ya ubalozi wa Saudia mjini Teheran na ubalozi mdogo wa nchi hiyo mjini Mashhade yaliyotokea mwezi Januari elfu mbili na kumi na nne. Sudan iliungana na Saudi Arabia kukata uhusiano wao wa kidiplomasia na Iran, lakini hivi sasa nchi hizo zote zimerejesha uhusiano wao na jamhuri ya Kiislamu. Maelfu ya wananchi wa Moroko wamefanya maandamano katika miji mbalimbali ya nchi hiyo kuwaunga mkono wananchi wa Palestina na kulaani jinai zinazoendelea kufanywa na jeshi la Israeli huko Ghaza. Mashirika mbalimbali mbali ya habari yameripoti habari hiyo na kuongeza kuwa jumuiya ya uungaji mkono wa masuala ya umma wa kiislamu nchini Moroko imetangaza kwamba maandamano mia moja na kumi yamefanyika katika miji 50 ya nchi hiyo kwa ajili ya kuwaunga mkono wananchi wa Palestina. Shirika la habari la Anadolu limenukuu taarifa iliyotolewa jana na jumuiya hiyo ikisisitiza kuwa maandamano hayo yalifanyika kote nchini Moroko siku ya Ijumaa. Washiriki wa maandamano hayo walipiga nara za kulaani mauaji ya umati na jinai zinazofanywa na, na utawala pandikizi wa Israel dhidi ya raia wa Palestina na kutaka jamii ya kimataifa kutekeleza wajibu wake wa kuokoa maisha ya raia. Taarifa hiyo imeongeza kuwa waandamanaji nchini Moroko wamelaani ukatili wa utawala wa kizayuni wa kuwatesa kwa njaa, kuwazingira kila upande, na kujaribu kuwahamisha kwa nguvu watu wa ukanda wa Ghaza. Washiriki wa, wa maandamano hayo wameshinikiza pia serikali ya Moroko kufuta makubaliano ya kuwa na uhusiano wa kawaida na utawala katili wa Israeli. Tetuan, Tangier, Meknes huko kaskazini, Agadire na Taroudanti huko katikati, na Ujuda mashariki mwa nchi hiyo, ni miongoni mwa miji ya Moroko kulikofanyika maandamano makubwa ya kuwaunga mkono wa Palestina siku ya Ijumaa. Balozi wa Afrika Kusini nchini Uholanzi, Vusi Madonsela, amezitaka nchi zote duniani kutoa ushahidi katika kesi ya nchi yake dhidi ya Israel huko the Hague, na kuwajibisha utawala huo pandikizi kwa jinai na mauaji yake ya umati kwenye ukanda wa Ghaza. Kwa upande wake, shirika la habari la Fars limetangaza kuwa balozi Madonsela amesema tunataraji kwamba mwisho wa kesi hiyo mahakama ya kimataifa ya haki itatangaza kwamba kuendelea kukaliwa kwa mabavu ardhi za Palestina na Israel ni kinyume cha sheria na lazima kukomeshwe. Vilevile ametoa ufafanuzi kuhusu hatua zinazofuata za kisheria na kwamba kesi hiyo itapelekwa mbele ya Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa ili kukomesha ubaguzi wa rangi unaofanywa na Wazayuni katika maeneo ya Wapalestina. Mahakama kima ya kimataifa ya uadilifu ya The Hague siku ya Jumatatu ilianza wiki ya vikao vya kusikiliza mashauri ya kisheria ya kukaliwa kwa mabavu ardhi za Palestina na utawala ghasibu wa Israel ambapo majaji wa mahakama hiyo wanatakiwa kusikiliza hoja za nchi hamsini kuhusu shauri hilo siku ya Jumanne, yaani siku ya pili ya kusikilizwa katika mahakama ya The Hague. Madonsela alisema kuwa Israeli inatenda jinai kubwa zaidi za ubaguzi wa rangi katika maeneo ya Palestina kuliko jinai za mwaka 1994 zilizofanywa na makaburu wa nchini Afrika Kusini. Balozi wa Afrika Kusini jana Juma Mosi, alizikaribisha nchi wanachama wa mkataba wa kuzuia mauaji ya kimbari kushiriki katika vikao vya mahakama ya The Hague na kuwasilisha maoni yao pamoja na ushahidi walionao ili kuionyesha mahakama hiyo kwamba Israeli inatenda jinai na uhalifu mkubwa. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Benki ya maendeleo ya Afrika AfDB na serikali ya Tanzania zimetiliana saini mkataba wa mkopo wa dola milioni 158.1 kwa ajili ya ujenzi wa mradi wa reli ya kisasa SGR unaoiunganisha Tanzania na nchi za Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC. Mkataba huo umesainiwa kati ya meneja wa AfDB nchini Tanzania Patricia Laverley na waziri wa fedha wa nchi hiyo Mwigulu Nchemba katika bandari ya Dar es Salaam. Waziri Nchemba amesema kuwa mradi huo una manufaa kwa Tanzania kwa kuwa utaimarisha uhusiano wa kibiashara na kidiplomasia na nchi zisizo na bandari za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Burundi. Kwa upande wake, Laverli amesema kuwa kipaumbele kikuu cha benki ya AfDB ni kuziunganisha nchi za Afrika kiuchumi. Na mahakama moja nchini Tunisia imemhukumu rais wa zamani wa nchi hiyo Mohamed Moncef Marzuki kifungo cha miaka minane jela kwa kosa la kujaribu kuzusha machafuko nchini Tunisia. Hukumu hiyo imetolewa bila ya Marzuki kuwepo mahakamani, kwa mujibu wa shirika la habari la Tasnim. Mahakama ya mwanzo nchini Tunisia imemhukumu rais huyo wa zamani wa nchi hiyo ambaye ni mmoja wa wapinzani wakubwa wa, wa rais wa hivi sasa wa Tunisia Kais Saidi kifungo cha miaka minane jela bila y kuwepo mahakamani, lakini hukumu hiyo dhidi ya Marsuki imelalamikiwa vikali kwa ukandamiza wapinzani kwa madai kama ya kuzusha machafuko nchini Tunisia. Mohamed Zeitune, msemaji rasmi wa mahakama ya mwanzo ya Tunisia, ameviambia vyombo vya habari kwamba rais huyo wa zamani wa Tunisia amehukumiwa kifungo cha miaka minane jela kwa tuhuma za kujaribu kubadilisha muundo wa serikali na kusababisha machafuko kupitia kuwachochea watu kuanzisha vita vya kutumia silaha. Marzuki ambaye kwa sasa anaishi nchini Ufaransa alikuwa rais wa kwanza wa Tunisia kuingia katika ikulu ya nchi hiyo kwa njia ya demokrasia baada ya mapinduzi ya elfu mbili kumi na moja ya wananchi wa Tunisia yaliyomng'oa madarakani dikteta Ben Ali. Hatua ya Marzuki ya kukosoa hatua ya Kais Saidi ya kulivunja bunge, kubadilisha katiba na kupiga marufuku shughuli za vyama vya siasa kumemfanya ajumuishwe kwenye orodha ya wapinzani wa rais wa hivi sasa, kiasi kwamba mpaka kumefunguliwa kesi dhidi yake. Mwishoni mwa mwaka elfu mbili ishirini na moja, mahakama ya Tunisia ilimhukumu Marzuki bila kuwepo mahakamani kifungo cha miaka minne jela kwa kosa la kile kilichoitwa kushambulia usalama wa serikali kwa sababu alimshutumu Kais Saied kwa kufanya mapinduzi ya katiba dhidi ya watu, watu Marzuki, wa, 178, wa, wa, wa, Binali, wa Tunisia mchiyo, 11, 11, 12, Marzuki mwenye umri wa miaka 78 ni mpinzani wa muda mrefu wa utawala wa dikteta Ben Ali na alichaguliwa kuwa rais wa Tunisia baada ya kupinduliwa Ben Ali akatawala nchi hiyo tangu mwaka 2011 hadi 2014 daima Marzuki anachukuliwa kama nembo ya mapambano ya kupigania demokrasia nchini Tunisia, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Hapa ni Teheran, matangazo ya mchana Swahili, ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasani uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema: ukuaji wa uchumi sambamba na kupungua mfumko wa bei nchini Iran. Ripoti mpya za kituo cha takwimu cha Iran imeonyesha kwamba ukuaji wa uchumi umeendelea kuimarika katika robo ya tatu ya mwaka huu licha ya kutekelezwa sera za kudhibiti mfumko wa bei humu nchini. Kwa mujibu wa ripoti mpya ya kituo cha takwimu cha Iran, uchumi wa Iran uliendelea kukua katika robo ya tatu ya mwaka ambapo pato jumla la taifa lilikuwa kwa asilimia tano nukta moja likijumuisha mafuta na kwa asilimia mbili nukta tano bila ya mafuta pia ukuaji wa pato la taifa katika miezi tisa ya kwanza ya mwaka huu wa Kiirani wa 1402 hijiria shamsia ikijumuisha sekta ya mafuta na gesi ulikuwa wa asilimia 6.7 na ukiondoa sekta ya mafuta na gesi ulikuwa wa asilimia 4.2. Takwimu hizo zinaonyesha kuwa licha ya kutekelezwa sera za kubana matumizi lakini bado uchumi wa Iran uko kwenye njia ya ukuaji chanya. Hatua madhubuti ambazo zimechukuliwa katika mwelekeo wa kutumia vizuri fedha za taifa sambamba na kuunga mkono uzalishaji wa ndani ni kiashiria cha kustawi uchumi wa Iran katika fremu ya kauli mbiu ya mwaka ambayo ni kuunga mkono ukuaji wa uchumi na kupunguza mfumko wa bei. Kwa hakika ukuaji uchumi katika kipindi cha miaka miwili ya serikali ya kumi na tatu ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikilinganishwa na miaka ya nyuma unaonyesha wazi mabadiliko makubwa ambayo yamefanyika katika uwanja wa uchumi na uzalishaji bidhaa na wakati huo huo kupungua mfumko wa bei ndani ya nchi. Farshad Morimi, naibu waziri wa usalama na mkurugenzi mtendaji wa shirika la viwanda vidogo na maeneo ya viwanda nchini Iran, anasema kuhusu suala hilo kwamba tangu mwanzoni mwa mwaka elfu moja mia nne na mbili hijiria shamsia hadi hivi sasa kupitia ufufuaji wa vitengo vya uzalishaji vilivyokuwa vimesimama, kufunguliwa miradi mipya na kuongezeka uwezo wa viwanda kuzalisha bidhaa katika maeneo ya viwandani kumeibua ajira mpya elfu 64 na mia moja na thelathini na nne katika maeneo hayo. Katika upande mwingine, Kufikiwa ukuaji wa asilimia 6.7 ya uchumi wa Iran katika kipindi cha miezi tisa ya mwaka huu wa Kiirani 1402 kumetimia baada ya benki kuu ya Jamhuri ya Kiislamu kutekeleza sera mbalimbali za kupunguza mfumuko wa bei. Mnaendelea kuyategea sikio matangazo ya mchana ya idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kumbukumbu kumbu ya kuzaliwa Imam Mahdi ajalallahu taala farajahu sharif, sambamba na kutoa mkono wa kheri, baraka na fanaka kwa mnasaba huu adhimu. Ni nakukaribisheni kutegea sikio kipindi hiki maalum. Imam Mahdi ajalallahu ta'ala farajahu sharif alizaliwa huko katika mji wa Samara, Iraqi ya leo, tarehe 15 Shaaban mwaka 255 hijria. Alipewa jina sawa na la mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, yani Muhammad, na pia kunia yake ya Abulqasim. Imam Mahdi alaihi salam alichukua jukumu la ukhalifa wa kuongoza umma wa Kiislamu kufuatia kuuawa shahidi baba yake mpendwa Imam Hasan Askari alaihi salam, na kwa mujibu wa sunna ya moja kwa moja Mwenyezi Mungu Mtukufu, kwa msingi huo alichaguliwa kuhudumia nafasi hiyo muhimu na Mwenyezi Mungu mwenyewe, uongozi ambao bado unaendelea hadi leo hata baada ya kupita maelfu ya miaka Imamu Mahdi ambaye hivi sasa yuko kwenye ghaiba, yaani haonekani machoni pa walimwengu, kwa amri ya Mwenyezi Mungu, atadhihiri tena na kuubadilisha kabisa ulimwengu kiuongozi. Atafanya mabadiliko makubwa na kung'oa mizizi yote utawala duniani ambayo imesimama kwenye msingi wa dhuluma na uonevu. Maadui wa dini ya Mwenyezi Mungu ambao daima huwa wanaimarisha kufuri na kufanya njama za kuficha ukweli, mara hii pia na kama ilivyo kawaida yao, walipanga njama ya kutaka kumuua imamu na khalifa huyo Mwenyezi Mungu, lakini Mungu akamwepusha na shari hiyo kwa kumfanya asionekane machoni pa watu ili apate kubaki hai na wakati mwafaka utakapofika atadhihiri tena na kuujaza ulimwengu uadilifu na usawa, baada ya kujaa dhulma, uonevu na ukandamizaji. Imam Mahdi alaihi salam anaona na kushuhudia moja kwa moja matendo na mambo yote yanayofanya waumini na wafuasi wake hadi wakati wa kudhihiri kwake utakapowadia. Kudhihiri kwa imamu huyo wa mwisho kunahitajia kupita wakati na kukomaa kwa akili, elimu na akhlaqi, yani maadili ya watu, na kuwa kwao tayari kwa, kwa ajili ya kushirikiana naye wakati muafaka. Imamu huyo wa mwisho wa Mwenyezi Mungu atawaongoza wanadamu wote kwenye njia nyofu kuelekea kwa muumba wao, wakati ambao atapata fursa kuunda serikali itakayosimama juu ya misingi ya mafundisho ya Mwenyezi Mungu kutekeleza uadilifu na kuheshimu sheria, na bila shaka jambo hilo litawezekana tu wakati wanadamu watakapokuwa tayari kukubali na kufuata miongozo ya mbinguni. <mulia> Katika maisha yake ya kijamii mwanadamu anahitajia serikali na mtawala atakayelinda maisha yake na kumfanya apate maendeleo katika nyanja tofauti. Mwanadamu anapasa kuheshimu na kutii amri za watawala ili waweze kubuni jamii bora salama, yenye utulivu na inayojitenga na kila aina ya dhuluma na uonevu. Lakini kwa bahati mbaya, hilo halijaweza kuthibiti, bali tunayoyashuhudia ni kuwa jamii ya mwanadamu inaendelea kukabiliwa kila siku na ongezeko la dhuluma na uonevu eh. Hivyo, katika mazingira hivi sasa ambapo jamii imetumbukia kwenye lindi la matatizo ya kisiasa na kiusalama, fitina kuenea kila sehemu, magonjwa sugu na asiyo na tiba kuikumba jamii na utovu wa nidhamu na maadili kuenea kila upande mwanadamu kwa dhati yake anahisi na kutarajia kuadia siku ambayo itatawaliwa na mtawala anayefuata thamani na miongozo ya Mwenyezi Mungu ambaye ataweza kutekeleza na kueneza uadilifu katika jamii. Mfano wa wazi ni vita vya sasa vya Gaza na mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala haramu wa Israel. Madola ya kibeberu yakiongozwa na Marekani yameendelea kuunga mkono utawala dhalimu wa Israel licha utawala huo kufanya dhuluma, mauaji na ukandamizaji wa wazi dhidi ya Wafalastini. Matarajio au kusubiri huko ndiyo mazingira yanayofaa kwa ajili ya kukubalika utawala ulimwengu wa Imam Mahdi, ambayo yanapasa kuwa katika kila jamii ya mwanadamu. Ni wazi kuwa tunapasa kuzingatia nukta hii kwamba kusubiri huku hakupasi kuchukuliwa kuwa na maana ya kupuuza mambo na kukaa kimya. Mwanadamu hapasi kuketi pembeni na kutochukua hatua yeyote kurekebisha hali ya mambo katika jamii, bali kusubiri kuna maana ya matumaini na matarajio. Roho na msingi wa matarajio hayo ni kuwa na mtazamo mzuri kuhusiana na mustakabali wake ambao Mwenyezi Mungu amembashiria moja kwa moja kupitia aya na riwaya nyingi. Serikali ya Imam Mahdi ajjalallahu taala farajahu sharif inatambulishwa katika mtazamo mpya wa jamii iliyo bora zaidi kiuadilifu na kimaadili, ambayo hadi leo haijawahi kushuhudiwa na mwanadamu yoyote. Kwa kudhihiri Imam Mahdi alaihi ssalam, tawala zote mbovu dhalimu na fasidi zitafutwa kwenye mgongo wa ardhi na kuwa simulizi za historia. Ni wazi kuwa kufutwa tawala kama hizo zinazotawaliwa na watawala fasidi kunahitajia mapambano dhidi yao. Kuhusiana na suala hilo, tunapasa kuzingatia nukta hii kwamba ili kufanikiwa katika lengo hilo, kunahitajika kuwepo serikali yenye nguvu na jeshi lililojizatiti vema kwa silaha, serikali ambayo bila shaka itakuwa na maafisa na wafuasi walio na sifa maalum ni wazi kuwa maafisa na wafuasi kama hao wanapaswa kuwa na uwezo mkubwa wa kuvumilia matatizo na machungu mengi yanayopatikana katika medani ya vita na kuongoza jamii katika mazingira magumu ya kudhihiri Imamu Mahdi Alaihi Ssalam. Eh, hii ni kwa sababu Mwenyezi Mungu hajamlazimisha Imamu wazama Imamu Mahdi kubeba ujumbe huo peke yake na kwa msaada wake wa mbinguni bali jeshi kubwa la watu linapasa kushiriki katika tukio hilo muhimu la kihistoria ili nao wenyewe wapate kujibadilisha na kuwa na nafasi muhimu katika kuainisha mustakabali wao wa kihistoria. Katika kipindi cha kabla ya kudhihiri Imam Mahdi, wanaomsubiri mtukufu huyo wana jukumu kubwa na zito la kuwalea watu na jamii inayofaa ambayo itaweza kumsaidia Imam Mahdi katika mapambano yake ya kurejesha uadilifu na usawa duniani. Jukumu la kwanza la wanaomsubiri Imamu ni kuwa wanapaswa kupata elimu na maarifa ya kutosha kuhusiana na Imamu wao huyo. Jambo hilo lina umuhimu mkubwa kadiri kwamba Mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wasallam amenukuliwa akisema katika riwaya kwamba mtu anayeaga dunia hali ya kuwa hamjui Imamu wa zama zake huwa amekufa kifo cha kijahili jukumu jingine ni kuwa wanapaswa kujitenga na sifa zote mbaya na kujipamba na sifa bora na za kuvutia kidini imamu sadiq alayhi salam anasema kila mtu anayependa kuwa miongoni mwa wafuasi wa imamu mahdi mwahidiwa anapasa kusubiri kujitenga na maovu na kuwa na akhlaqi nzuri Hivyo iwapo ataaga dunia katika hali hiyo, atakuwa na malipo sawa na yule mtu aliyemdiriki kumwona kuishi katika zama za kudhihiri kwake mtukufu huyo. Hivyo fanyeni juhudi na mwendelee kusubiri. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo kilichokujieni kwa mnasaba wa kumbukumbu wa kumbu kuzaliwa Imam Mahdi ajalallahu taala farajahu sharif umefikia tamati. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Haya ni matangazo ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamia Iran. Karibuni sasa kutegea sikio, macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini kwa mchana wa leo Jumapili, Februari 25 elfu mbili na ishirini na nne linakunjuliwa na toleo na la mtandaoni la gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania ambayo limeandika, 15 wafariki kwa ajali ya Arusha, wengine wajeruhiwa. Kwa muhtasari, limeandika watu 15 wakiwemo raia wa kigeni watatu, wamefariki dunia katika ajali iliyohusisha magari manne baada ya lori kudaiwa kufeli breki na kisha kugonga magari mengine madogo mjini Arusha. Pia limeandika, hatua kwa hatua, mjane wa bilionea Msuya alivyoachiliwa huru. Yanga yatinga kibabe robo fainali ya CAF CC, serikali kutangaza viwango vipya vya vifutia jasho, visa mikasa, hukumu ya mjani wa bilioni ya Msuya na vigogo ACT Wazalendo wapishana kurejesha fomu. Ama kwa upande wa machapisho ya leo ya magazeti ya nchini Tanzania tunaanza na habari leo Jumapili ambalo limemnukuu Biteko akisema maji na umeme si anasa. Pia limemnukuu rais Samia akisema uh, geongobe atakumbukwa kwa, kwa mchango wake Afrika. Hivi ndivyo mjane wa Msuya alivyotoka kitanzini, na mkandarasi mbabaishaji kushtakiwa balozini. Habari kuu kwenye gazeti la Nipashi inasema madudu viwandani, chenye leseni ya kuzalisha mabati chabainika kinauza majokofu, vigae na PVC haki za punda zinavyokiukwa kila kukicha, na watoto wengi hatarini kuugua kiharusi Tanzania. Chapisho la leo la gazeti la Mwananchi limeandika hivi ndivyo ajali ilivyoua watu 15 Arusha. Wako wapi wauaji wa Aneth Msuya baada ya hukumu kutoka? Fumbo lililopo ni nani alifanya mauaji yake? Mawakili waeleza kinachoweza kufanywa na jamhuri. Kwa upande wake, gazeti la Zanzibar Leo limeandika wawakilishi waeleza athari za shilingi kupoteza thamani. Dr. Mwinyi awanoa wakuu wa wilaya. Na wakala watahadharisha kuhusu uvamizi wa hifadhi ya barabara. Kwa upande wa Kenya tunazo na toleo la mtandao la gazeti la Taifa Leo ambalo limeandika raia Madagaskar kuendelea kuzongwa na umaskini. Benki ya Dunia imeonyesha kuhusu, vi, imeonya kuhusu viwango vya umaskini nchini Madagaskar kwamba vitaendelea kuongezeka baada ya tathmini ya umaskini kufikia asilimia 75.2 ikilinganishwa na asilimia 72.9 mwaka elfu mbili kumi na mbili. Benki hiyo imefichua kwamba watu nchini humo waliishi chini ya kiwango cha umaskini wa kitaifa mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Pia limeandika serikali ya Kenya imesema hakuna senti hata moja ya Kiptum itakayopotea. Serikali ya Kenya imehakikishia familia ya mshikiliaji wa rekodi za mbio za marathon Kelvin Kiptum na mashabiki wake kwamba fedha na mali ambayo alikuwa amepangiwa kupewa kwa namna yoyote ile vitamfikia. Serikali hiyo imesema kuwa inafuatilia fedha hizo na kuhakikisha kwamba hakuna kitu kitakachopotea. Habari yake nyingine inasema mvulana auawa kwa kupigwa risasi na majangili Pokot Magharibi. Taharuki inaendelea kutanda kwenye mpaka wa kaunti za Pokot Magharibi na Turkana baada ya mvulana mmoja wa umri wa miaka 12 kuuawa juzi Ijumaa kwa kupigwa risasi eneo la Takaiwa na majangili wanaoshukiwa kutoka kaunti jirani ya Turkana. Kwa upande wa toleo la mtandaoni la gazeti la Sunday Nation eh, limeandika upandishaji vyeo umeongezeka kwa asilimia thelathini na kwa walimu thelathini na sita elfu TSC kutangaza nafasi zaidi ya elfu sita baada ya kutengewa shilingi bilioni moja za Kenya. ECOWAS yaondoa vikwazo dhidi ya Niger inayoongozwa na serikali ya kijeshi. ECOWAS imesema hatua hiyo imechukuliwa kwa sababu za kibinadamu. Pia limeandika hivi ndivyo Kenya ilivyoorodheshwa kama kimbilio la wash wash. Biashara ya kimataifa ya Kenya inatarajiwa kustawi na kupata ushindi kwa. Huko nchini Uganda, toleo la mtandao la gazeti la Sunday Monitor limeandika, serikali kubadilisha gereza la Luzira na kulifanya hoteli ya nyota tano. Rais Museveni ameruhusu pendekezo la kundi la wachina la kuigeuza gereza ya Luzira kuwa hoteli ya nyota tano. Kuongezeka mapigano DRC kunaiweka Uganda katika hali ya tahadhari. Vyombo vya usalama nchini Uganda viko katika hali ya tahadhari kufuatia mapigano mapya katika eneo la mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Profesa Rugumayo ateuliwa kuwa kansela wa MMU, amkumbusha Museveni kuhusu ahadi ya shilingi bilioni ishirini kwa chuo kikuu hicho. ECOWAS ya ondoa vikwazo kwa Niger. <muchu> Nam hapa ni Tehrani, idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Afrika wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai u buheri wa afya. Karibu tuangazie baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita barani Afrika. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na mataifa ya Afrika yaendelea kulaani jinai za Israel dhidi ya wapalestina wa ukanda wa Ghaza, hatihati ya kufanyika uchaguzi wa rais nchini Senegal, mvutano wa shtadi na Zimbabwe yachukua hatua ya kuwabana wanachuo wanaojihusisha na ufusko wa ushoga pamoja na matukio mengine. Karibu. Jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran wiki hii imetangaza kuwa inaunga mkono kikamilifu taarifa ya mwisho ya mkutano wa kilele wa wakuu umoja wa Afrika AU iliyotaka kuhitimishwa jinai za Israel katika ukanda wa Gaza. Hayo yameelezwa na Naser Kanaani, msemaji wa wizara mambo ya mambo ya nje ya Iran, ambaye amesisitiza kuwa taarifa hiyo inaonyesha ni namna gani viongozi wa mataifa ya Afrika wanavyofungamana na malengo matukufu ya Wapalestina ya kupigania haki. Katika taarifa yao ya mwisho viongozi katika mkutano wa kilele wa Umoja wa Afrika uliofanyika mjini Addis Ababa, Ethiopia, sambamba na kulaani vikali kile walichokiita uhujumu wa Israel katika ukanda wa Ghaza walitoa mwito wa kukomeshwa mara moja vita. Zaidi ya hayo, katika taarifa hiyo viongozi wa AU walitaka uchunguzi huru wa kimataifa ufanyike kuhusu ukiukaji wa sheria za kimataifa za kibinadamu, mashambulizi dhidi ya hospitali, waandishi wa habari na vyombo vya vi habari pamoja na matumizi ya silaha za Israel zilizopigwa marufuku katika vita dhidi ya ukanda wa Gaza. Huku hayo yakiarifiwa, mwakilishi wa Afrika Kusini katika mahkama ya kimataifa ya haki ya ICJ ametangaza kuwa uvamizi na mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala wa kizuna wa Israel dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa Gaza yanatisha zaidi kuliko mfumo hubaguzi, wa ubaguzi wa rangi wa apartheid. Mwakilishi wa Afrika Kusini katika mahkama ya ICJ alisema Jumanne hii katika kikao kinachojadili kadhia ya uvamizi wa utawala wa kizuna wa Israel na kukaliwa kwa mabavu ardhi ya Palestina na kueleza kwamba ukatili na mashambulizi ya utawala wa Israel katika ukanda wa Gaza ni kinyume cha sheria za kimataifa. Mwakilishi huyo wa Afrika Kusini ametilia mkazo wa udharura wa kuhukumiwa Israel na kuongeza kwamba Wapalestina wa ukanda wa Gaza wanaishi katika eneo la mbali na lilikokatwa vipande vipande, na kuzungukwa na wanajeshi wa Kizayuni, na uvamizi wa Israel katika eneo hilo umewanyima haki yao ya kuishi. Vusimuzi Madonsela, balozi wa Afrika Kusini nchini Holanzi, aliwaambia majaji wa ICJ kwamba suluhu ya kuundwa mataifa mawili yetu kutatua mgogoro wa Israel na Palestina haitoshi tena na kwamba ukaliaji wa mabavu wa ardhi za Palestina unapaswa kutangazwa kuwa haramu. Ameeleza, decades long impunity for widespread and systematic human rights violations has emboldened Israel. Kutowajibishwa kwa miongo kadhaa kwa ukanyagaji wa haki za binadamu kumeipa Israel ujasiri wa kuendelea kufanya jinai huko Palestina. Afrika Kusini inaamini kuwa mauaji ya kimbari Gaza ni mwendelezo wa vitendo vinavyokiuka sheria wanavyofanyia wananchi wa Palestina tokea mwaka 1948. Israel imewatendea Wapalestina jinai na ubaguzi wa apartheid kwa miaka 75, imekalia kwa avo ardhi za Palestina kwa miaka 56 na miaka 16 ya mzingiro katika ukanda wa Gaza. Naye Ahmed Laraba, mwakilishi wa Algeria katika mahakama ya kimataifa ya haki, pia alisisitiza kuwa hatua za Israel katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na ukanda wa Gaza zinaonyesha ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa na sera zake zina matokeo mabaya ya kisheria ambayo yanaziathiri nchi zote na Umoja wa Mataifa. Siku ya Jumatatu, ICJ ilianza kusikiliza shauri la kuamua kuhusu uhalali wa utawala haramu wa Israel wa kuzivamia na kuzikalia kwa mabavu ardhi za Palestina. Shauri hilo liliwasilishwa mahakamani hapo kufuatia ombi la Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa la mwishoni mwa mwaka 2022. Nchi zaidi ya 50 zinaendelea kuwasilisha hoja zao katika mahakama ya ICJ hadi Februari 26. Maelfu ya raia wa Ghana kwa mara nyingine tena wameandamana na kulaani mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala haramu wa Israel katika ukanda wa Ghaza. Ripoti kutoka Ghana zinasema kwamba maelfu ya raia walijitokeza Alhamisi hii nje ya ofisi za Umoja wa Mataifa jijini Akra katika maandamano ya kuunga mkono wa Palestina nchini humo, ambapo sambamba na kutangaza mshikamano wao na watu wa Ghaza, wamelaani pia mauaji ya kimbari ya utawala bandia wa Israel. Hatupo dhidi ya Wayahudi, tunachopinga ni utawala dhalimu wa Israeli. Tupo dhidi ya Netanyahu na maovu yanayofanywa na, na serikali yake. Ndani ya miezi minne iliyopita, tumeandaa maandamano 12 kote nchini. Ujumbe wa maandamano yetu ya kibinadamu upo wazi, tunasema kwamba sote tunapasa kusimama kidete dhidi ya utawala wa kikoloni na mfumo wa apartheid huko Palestina maandamano hayo ni katika mfululizo wa maandamano yaliyoandaliwa katika miji ya Kumasi, Akra na Tamale katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi ambapo Waghana wametoa mwito wa, wa, wa kukomeshwa umwagaji damu ambao mpaka sasa umeua karibu wa Palestina elfu 31 na kujeruhi maelfu ya wengine huko Ghaza. Katika hatua nyingine, Sheikh Ibrahim Zakzaki, kiongozi wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria, amelaani vikali jinai za utawala haramu Israel, wa Israel dhidi ya wapalestina katika ukanda wa Ghaza. Sheikh Zakzaki amesema hayo katika mahojiano na kueleza kwamba mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalibadilisha hali ya mambo na kuufanya Uislamu uingia katika maisha yetu kwa njia ya kivitendo na ya kweli katika zama za kisasa. Hivyo akasema kwamba Nigeria inayounga mkono mapinduzi ya Kiislamu na jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Aidha, Sheikh Zakzaki amesema wakati jumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhan ilipotangazwa na jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuwa siku ya Quds, sisi pia tulifanya maandamano au kongamano dogo katika siku hii, lakini katika miaka iliyofuata ulipanua hadi miji ishirini na miwili huko nchini Nigeria. Kwengineko, kauli ya makamu wa rais mwenye nguvu wa Zimbabwe kwamba serikali itazuia ufadhili wa masomo wa chuo kikuu kwa vijana wanaojihusisha na maingiliano ya kingono ya watu wenye jinsia moja imeendelea kuibua hisia mseto ndani na nje ya nchi hiyo. Ufadhili wa masomo ya vyuo vikuu vya serikali kwa watu wa kati ya umri wa miaka 18 na 35 unafadhiliwa na GALS, shirika la wanachama la LGBTQ huko nchini Zimbabwe. Jumuiya hiyo ilianza kutoa ufadhili huo mnamo mwaka 2018. Makamu wa rais wa Zimbabwe Constantino Chiwenga amesema, akijibu tangazo la majuzi la jumuiya hilo la kutoa ufadhili kwa watu wanaojihusisha na, na mwingiliano wa kingono ya jinsia moja kwamba ufadhili huo ni changamoto ya moja kwa moja kwa mamlaka ya serikali. Rais Emerson Mnangagwa wa nchi hiyo mara kadhaa amewahi pia kutoa kauli za kulani Fuska huo nchini Zimbabwe I'm a constitutionalist. The current provision in the constitution forbids same-sex marriages. In our country, it's not an issue of the political party. In our current constitution, it is banned. Na, wagombea wengi katika uchaguzi ulioakhirishwa nchini Senegal na kundi kubwa la jumuiya za kiraia kwa pamoja wamesema siku ya Ijumaa kwamba hawatoshiriki katika mazungumzo yaliyopendekezwa na Rais Makisal kuamua tarehe ya upigaji kura ambao aliuahirisha mapema mwezi huu. Sal anakabiliwa na ongezeko la wito wa kumtaka atangaze siku ya uchaguzi wa rais baada ya kuahirisha ghafla uchaguzi wa Februari 25 na kusababisha mgogoro wa kisiasa kwa wiki kadhaa. Rais Macky Sall wa Senegal ametangaza kwamba hataachia madaraka ifikapo Aprili pili, wakati ambapo muhula wake uongozi utakuwa unamalizika. Tutakomea hapo mpenzi msikilizaji, hadi juma lijalo, panapo majalio yake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. O, katika historia leo, ni Jumapili tarehe ya 15 Shabani mwaka 1445 hijiria mwafaka na tarehe 25 Februari mwaka 2024 miladia. Siku kama ya leo miaka 1190 iliyopita alizaliwa Imam Mahdi alaihi ssalam mwokozi wa ulimwengu katika mji wa Samara, wa Samara kaskazini mwa Baghdadi mji mkuu wa Iraqi. Yeye ni mwana mpendwa wa Imam Hasan Askari alaihi ssalam, ambaye ni mmoja wa jukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Miongoni mwa lakabu mashuhuri za imamu huyo azama ni Mahdi, ambayo ina maana ya mtu aliyepewa hidaya na kuongozwa, na Alqaim, kwa maana ya atakayeanzisha mapambano alichukua jukumu la kuongoza umma wa Kiislamu kama imamu baada ya kuuawa shahidi baba yake mtukufu, na kisha akatoweka na kwenda ghaiba kutokana na amri ya Mwenyezi Mungu. Atakapodhihiri duniani ataujaza ulimwengu kwa uadilifu na usawa baada ya kujaa dhuluma, uonevu na ukandamizaji. Katika siku kama ya leo miaka 40 iliyopita ndege za kivita za utawala wa dikteta wa zamani wa Iraqi Saddam zilishambulia mji wa Sakis pole doktar na Mahabadi. Utawala wa Saddamu uliamua kushambulia makazi ya raia katika miji mbalimbali ya Iran sambamba na ushindi mkubwa piga wa piganaji wa Kiislamu hususan katika operesheni ya jeshi la Iran iliyopewa jina la Khaibar na kipigo cha jeshi la Iraq katika visiwa vya Majnun. Makumi ya raia waliuawa na wengine wengi kujeruhiwa katika mashambulizi hayo. Tarehe 25 Februari miaka 38 iliyopita, dikteta wa zamani wa Ufilipino aliyekuwa amejitangaza rais wa maisha, Ferdinand Marcos, alikimbia nchi hiyo akiwa pamoja na familia yake. Marcos alichukua hatamu za uongozi mwaka 1965. Alidumisha utawala wake wa kidikteta na ukandamizaji nchini Ufilipino kwa himaya na uungaji mkono wa nchi za Magharibi, hususan Marekani. Mwaka 1973 Ferdinand Marcos alijitangaza kuwa rais wa maisha wa Filipino. Wakati huo, wananchi katika maeneo mbalimbali walikuwa tayari wameanzisha harakati za mapambano ya kisiasa na kijeshi dhidi ya dikteta huyo. Mapambano haya yalishika kasi zaidi katikati kati ya muongo wa 1980 na, na Februari 25, yaani katika siku kama ya leo miaka 38 iliyopita, Marcos alilazimika kukimbia Ufilipino. na siku kama ya leo miaka 30 iliyopita Mzayoni mmoja aliyekuwa na misimamo ya kufurutu ada aliwashambulia na kuwamiminia risasi Waislamu waliokuwa wakitekeleza ibada ya swala katika msikiti wa haramu ya Nabi Ibrahim alayhi ssalam mjini Alkhalil, Palestina inayokaliwa kwa mabavu na kuwa washahidi watu 29, miongoni mwao Mauaji hayo yalitokea wakati Waislamu hao walipokuwa katika ibada ya funga mwezi mtukufu wa Ramadhan. Waislamu wengine wengi walijeruhiwa katika shambulizi hilo la kikatili. Naam, Tehrani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Bwana Sherali Fazlu wa Dar es Salam, Tanzania, umeandika baada ya kutusalimia, uadilifu wa kibinadamu ni kuwatetea wanaodhulumiwa dunia. Tunashuhudia dhuluma nyingi tu. Inasikitisha Umoja wa Mataifa na taasisi zake kubakia kimya. Huu ndiyo kusema ni kupandikiza maisha ya kinyama katika ubinadamu. Fuatoni muhtasari wa habari za dunia. John Godfrey, balozi wa Marekani nchini Sudan, amesema katika taarifa ya uingiliaji wa wazi wa mambo yasiyomuhusu ndewe wala sikio kwamba eti ana wasiwasi na kuimarika uhusiano kati ya Iran na Sudan kwa madai kuwa huenda uhusiano huo ukaifanya Iran isaidie kijeshi Sudan. Maelfu ya wananchi wa Moroko wamefanya maandamano katika miji mbalimbali ya nchi hiyo, maandamano mia moja na kumi katika miji hamsini kuwaunga mkono wananchi wa Palestina na kulaani jinai zinazoendelea kufanywa na jeshi la Israel kwenye ukanda wa Ghaza. Balozi wa Afrika Kusini nchini Uholanzi Vusi Madonsela amezitaka nchi zote duniani kutoa ushahidi katika kesi ya nchi yake dhidi ya Israel huko The Hague na kuwajibisha utawala huu wa upandikizi kwa jinai na mauaji yake ya umati kwenye ukanda wa Gaza. Na Benki ya Maendeleo ya Afrika AFDB, na serikali ya Tanzania zimetiliana saini mkataba wa mkopo wa dola milioni 154.1 kwa ajili ya ujenzi wa mradi wa reli ya kisasa ya SGR inayounganisha Tanzania na Burundi na DRC. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com sw kama ambavyo tunasikia pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili radio at IRIB.ir. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 8 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tuna kushukuruni kwa kutusikiliza. Na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.