ya kutoka hapa mjini Tehran. Al al Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na bila shaka tulimpeleka mtume katika kila umati ya kwamba mwabuduni Mwenyezi Mungu na mwepukeni ibilisi mwovu. Basi wako miongoni mwao ambao Mwenyezi Mungu amewaongoa na wako miongoni mwao ambao upotofu umehakika juu yao. Basi tembeeni katika ardhi na mwangalie ulikuwaje mwisho wa wale waliokadhibisha hata ukiwa na hima kubwa ya kutaka kuwaongoza, lakini Mwenyezi Mungu hamwongozi yule anayepoteza wengine, wala hawatapata wa kuwa nusuru. Nao wakaapa kwa jina la Mwenyezi Mungu kwa kiapo chao cha nguvu, kwamba Mwenyezi Mungu hawatawafufua wafao. Kwa nini asiwafufue? Ni ahadi iliyolazimika kwake kuwafufua na kuwalipa, lakini watu wengi hawajui. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, waskilizaji wa penzi popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi. Tunasikika katika satellite na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw. Vilevile vile tunasikika katika masafa ya FM kwa huko nchini Tanzania, kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kupitia Radio Maarifa FM. Idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inatumia fursa hii kutoa mkono wa kheri na baraka kwa mnasaba wa sikukuu ya nusu ya mwezi mtukufu wa Shaban, ambayo inasadifiana na siku alipozaliwa Imam Wazama, Imam Mahdi ajalallahu farajahu sharif. Kuna njia mbalimbali za kuwasiliana nasi, ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 9893565487 na email yetu ya swahili radio. Tutakuwa na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na kipindi maalumu kwa mnasaba wa maadhimisho ya siku ya kuzaliwa Imam Mahdi, Mwenyezimungu aharakishe kudhiri kwake. Tutakuwa pia na macho yetu magazetini Afrika wiki hii na leo katika historia. Ni matumaini yangu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na mimi ni Ahmed Rashid. ni saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran. Matangazo yetu haya ya leo Jumapili, tarehe 15 Shaabana 1445 Hijria, sawa na tarehe 25 Februari 2024 Miladia, yanaanza kwa taarifa habari za dunia. Kwanza ni vichu vya habari muhimu leo. Ni nusu ya Shaabani, siku ya kuzaliwa Imam Mahdi ajalallahu farajahu sharif. Soda ya Zamzamu ya Irani yapatwa umaarufu hubayo wajemi baada ya kususiwa mashirika haya yanayofungamana na Israeli. Askari wasiopungua sita wa zayuni wa wa waangamizwa Han Yunus na Katari ya lani, mbele ya majaji wa ICJ cj undumilakbwilu unaofanywa katika sheria za kimataifa. Habari kamili leo Jumapili, mwezi wa 15 Shabani 1445 na na Hijiria, sawa na tarehe 25 na Februari 2024 na Miladia, inasafifiana na kumbukumbu kumbu ya siku ya kuzaliwa imamu wa zama hizi Imamu Mahdi ajalallahu farajahu sharifa, na imamu wa 12 wa waislamu wa Kishia. Siku kama ya leo miaka 1190 iliyopita alizaliwa imamu Mahdi alayhi salam, mwokozi wa ulimwengu katika mji wa Samarra, kaskazini mwa Baghdad, mji mkuu wa Iraq. Yeye ni mwana mpendwa wa imamu Hassan Askari alayhi salam na ni mmoja wa wajukuu wa mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Miongoni mwa lakabu mashuhuri za imamu huyo wa zama ni Mahdi, ambayo ina maana ya mtu aliyepewa hidaya na kuongozwa na Alqaim kwa maana ya atakayeanzisha mapambano. Imam Mahdi alaihi ssalam alipitisha miaka mitano ya kwanza ya uhai wake akiwa chini ya malezi ya baba yake mpendwa Imam Askari alaihi ssalam. Alichukua jukumu la kuongoza umma wa Kiislamu kama imam baada ya kuwa washahidi baba yake mtukufu na kisha akatoweka na kwenda ghaiba ndogo kutokana na amri ya Mwenyezi Mungu kwa muda wa miaka sitini na tisa. Mtukufu huyo alikuwa akiwasiliana na kuongoza Waislamu kupitia wawakilishi wake maalum. Baada ya hapo, na kwa amri ya Mwenyezi Mungu, Imam Mahdi alaihi salam alienda kwenye ghaiba kubwa na ya muda mrefu, na atadhihiri tena ulimwenguni wakati mwafaka ambao Mwenyezi Mungu ataona. Unafahamu, atakapodhihiri duniani ataijaza dunia kwa uadilifu na usawa baada ya kuja dhulma na uonevu. Siku ya kuzaliwa mtukufu huyo huadhimishwa nchini Iran kama siku ya waliodhulumiwa duniani. Tunatoa mkono wa kheri na baraka kwa wapenda haki na hasa wafuasi wa kweli wa Ahlulbeit wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kwa mnasaba wa kuchomoza nuru hiyo ya haki. Bidhaa za soda za shirika la Zamzam la Iran zina tazamiwa kuchukua soko la Ghuba ya Uajemi baada ya kususiwa mashirika yenye mfungamano na Israele. Kampuni ya Zamzam ya Iran inatazamiwa kuchukua nafasi ya bidhaa za mashirika mawili ya kimataifa ya soda katika eneo la Ghuba ya Uajemi kutokana na kuongezeka hisia za kususia bidhaa zinazohusishwa na utawala wa kizayuni wa Israel kufuatia mzozo wa Ghaza, ikiwa tayari imeingia katika masoko ya Kuwait, Bahrain, Qatar na Muungano wa Falme za Kiarabu, Imarati. Kampuni ya Zamzam inalenga kusafirisha makopo milioni nne ya soda yake maarufu nchini Kuwait, kuashiria hatua muhimu katika jitihada za upanuzi wa bidhaa zake. Hivi karibuni kumefanyika maonyesho ya kibiashara nchini Kuwait, ambapo wananchi wa nchi hiyo ya kiarabu wameonekana kuvutiwa sana na soda ya Zamzam, na wengi sasa hawatumii tena soda za mashirika makubwa ya Kimarekani. Mashambulizi ya kikatili ya utawala wa kizayuni huko Ghaza na mauaji ya kimbari ya watu wasio na hatia wa Palestina yamepelekea kuendelea kususiwa zaidi bidhaa mashuhuri zinazozalishwa na mashirika ya utawala huo au makampuni yanayounga mkono jinai za wazayuni huko Ghaza. Brigedi za Mujahidina wa Palestina zimetangaza kuwa zimewaangamiza wanajeshi kadhaa wa kizayuni katika operesheni ya karibuni zaidi iliyotekelezwa na mkawama wa Palestina magharibi mwa Khan Yunis, kwa mujibu wa shirika la habari la Mehre. Brigedi za Mujahidina wa Palestina zimeeleza katika taarifa kwamba zimefanya operesheni ya mashambulio kwa kushirikiana na vikosi vya Kudsi, tawi la kijeshi la harakati ya Jihadu ul Islami ya Palestina, ambapo askari sita wakizayuniwa wameangamizwa na wadunguzi wa Palestina. Brigedi za Al Aksa nazo pia zimetangaza katika taarifa yao kwamba vituo vya mkusanyiko wa wanajeshi wa kizayuni katika eneo la Netsarime kaskazini mashariki vimeshambuliwa kwa maroketi ya mia moja na saba. Taarifa ya Brigedi za Al Aksa imeeleza kuwa ngome za wazayuni katika mji wa Khan Yunis zimeshambuliwa kwa maguruneti ya wana mukawama. Mnaendelea kusikiliza taarifa za habari za dunia kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Qatar imeiambia mahakama ya kimataifa ya haki ICJ kwamba inapinga kile ilichokiita undumila kuili na kuwepo kwa nyuso mbili katika sheria za kimataifa, kutumika kwa baadhi na kutotumika kwa baadhi ya wengine. Qatar imetoa kauli hiyo wakati wa kusikilizwa kesi ya utawala wa kizayuni wa Israeli ya kuzikalia kwa mabavu ardhi za Palestina. Mwanadiplomasia mwandamizi wa Qatar, Mutlak Al Qahtani, ameliambia jopo la majaji wa ICJ mjini The Hague kwamba baadhi ya watoto wanahesabiwa kuwa wanastahili kulindwa huku wengine wakiuawa kwa maelfu. Qatar inapinga viwango hivi vya undumila kwili. Sheria za kimataifa lazima zizingatiwe, katika hali yake ni lazima zitumike kwa wote, na lazima kuwepo na uwajibikaji amesisitiza mwanadiplomasia huyo wa serikali ya Doha. Al Qahtani ameongeza kwamba Israeli imeendesha mfumo wa kiubaguzi wa apartheid ili kudumisha utawala wa Waisraeli wa kiyahudi dhidi ya Wapalestina. Aidha amesema uvamizi na ukaliaji huo wa ardhi ni haramu kutokana na kukiuka haki za watu wa Palestina za kujitawala. Mwakilishi huyo wa Qatar amesisitiza kwa kusema mahakama ya ICJ ina mamlaka ya wazi kabisa, bali kwa hakika ina jukumu la kurekebisha hali hiyo isiyokubalika, na kwamba itibari ya mfumo wa sheria wa kimataifa inategemea maoni yatakayotolewa na ICJ kwenye kesi hiyo. Qatar, Marekani na Misri ndizo zinazosimamia hivi sasa upatanishi katika mazungumzo ya kusitisha mapigano kati ya utawala wa Kizayuni wa Israel na harakati ya Hamas ili kusitisha vita vinavyoendelea ukanda wa Gaza ambavyo vimewaathiri vibaya sana raia wa Palestina wasio na ulinzi katika eneo hilo lililowekewa mzingiro na Israeli. Na kundi la wataalamu wa Umoja wa Mataifa limeonya kwamba upelekaji wowote wa silaha au risasi kwa utawala wa Kizayuni wa Israel ambazo zitatumika katika mashambulizi ya ardhini na angani dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa Ghaza uliozingirwa unaweza ukawa unakiuka sheria za kimataifa za kibinadamu na lazima ukomeshwe mara moja. Wataalamu hao wa Umoja wa Mataifa wameeleza katika taarifa yao ya pamoja kwamba mataifa yote lazima yahakikishe sheria ya kimataifa ya kibinadamu kwa wahusika wenye mzozo wa silaha inaheshimiwa kama inavyotakiwa na mkataba wa Geneva wa 1949 na sheria zinazokubalika kimataifa. Taarifa ya wataalamu hao imebainisha kuwa ni lazima nchi zijiepushe kupeleka silaha yoyote au risasi kwa pande zinazozana, ikiwa inatarajiwa kutokana na hali halisi au mwenendo ulioonyeshwa huko nyuma kwamba silaha hizo zitatumika kukiuka sheria za kimataifa. Wataalamu hao wa Umoja wa Mataifa wameongeza kwamba upelekaji silaha ungali unapigwa marufuku hata kama serikali inayosafirisha silaha hizo nje haina nia ya kutaka silaha zitumike kinyume na sheria au haijui kwa uhakika kwamba zitatumiwa kwa njia hiyo. Taarifa ya wataalamu hao imepongeza pia uamuzi uliotolewa na mahakama ya rufaa ya Uholanzi tarehe 12 Februari ilipoiamuru serikali ya nchi hiyo isitishe kuipelekea Israel vifaa na vipuri vya ndege za kivita za F35. Na huu ndio mwisho wa taarifa. Habari za dunia, kutoka hapa mjini Teheran na mapende Tehrani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema kuvunjwa onrwa mpango wa upotoshaji wa Netanyahu kwa ajili ya kuhepa kushindwa. Waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel amewasilisha kwa kile kilichotajwa kama baraza la mawaziri la usalama la utawala huo mpango wa kulivunja shirika la Umoja wa Mataifa la misaada kwa ajili ya wa wakimbizi wa Kipalestina, UNRWA, ili kukwepa taathira za kushindwa mbele ya makundi ya mkawama wa Palestina katika kipindi cha baada ya vita. Benjamin Netanyahu Waziri mkuu wa utawala wa kizayuni amewasilisha hati ya mpango kuhusu zama za baada ya vita katika ukanda wa Ghaza kwa baraza la mawaziri la utawala huo. Hati hiyo ya Netanyahu inajumuisha kulivunja shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Palestina ya UNRWA na badala yake kuingizwa mashirika mengine ya misaada ya kibinadamu ya kimataifa. Mpango huo pia unajumuisha kuanzishwa ukanda etu wa usalama huko ukanda wa ghaza katika maeneo na vitongoji vya walowezi wa Kizayuni na vilevile vile kufungwa mpaka wa kusini wa ukando wa Ghaza na Misri. Kwa mujibu wa mpango huo ambao Netanyahu amewasilisha kwa baraza la mawaziri la usalama, a Israeli haitoruhusu kujengwa upya ukando wa Ghaza hadi eneo hilo litakapopokonywa silaha. Mipango ya ujenzi mpya wa Gaza itatekelezwa kwa kuzingatia mpango wa Netanyahu kwa bajeti na uongozi wa nchi zinazokubaliwa na utawala wa Kizayuni. Mpango huu wa Netanyahu umewasilishwa huku maandamano yakiendelea kushuhudiwa katika mitaa ya baadhi ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina zilizopachikiwa jina bandia la Israeli na familia za mateka wa jeshi la utawala wa kizayuni zikimtuhumu Netanyahu kuwa ameshindwa kufanikisha kuachiliwa huru ndugu zao. Wakati huo huo, vyama vinavyoupinga utawala wa kizayuni ndani ya bunge la utawala huo Nesede pia vimetilia mkazo kushtakiwa baraza la mawaziri la hivi sasa la utawala wa kizayuni na kufanyika uchaguzi wa haraka. Baraza la mawaziri la Netanyahu limekata tamaa tangu kuanza operesheni ya kimbunga cha al Aksa tarehe 7 Oktoba mwaka jana, na kushindwa mtawalia jeshi la kizayuni mbele ya makundi ya mukawama ya Palestina. Netanyahu alikuwa ameahidi ushindwa haraka dhidi ya makundi ya Palestina na harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina, Hamas, na kuhitimisha haraka vita na kuudhibiti kikamilifu ukanda wa Ghaza katika hali ambayo katika wiki za karibuni wa zayuni wameshindwa mtawali ya vitani na makundi ya wa wapalestina ambapo viongozi wenyewe wa utawala huo wamekiri wazi juu ya vipigo hivyo. Katika upande wa kimataifa pia, uungaji mkono wa pande zote wa Marekani na serikali za magharibi kwa utawala wa kizayuni haujawasaidia viongozi wa utawala huo ghasibu. Katika upande wa fikra za walio wengi duniani Israel hivi sasa inatambuliwa kama utawala unaotenda jinai na unaoua wanawake na watoto wa kipalestina bure bilashi. Mahakama ya kimataifa ya haki ICJ imezitaja jinai za utawala zayuni, wa kizayuni huko ukanda wa Ghaza katika vikao ilivyoendesha kufuatia mashtaka yaliyowasilishwa na mwakilishi wa Afrika Kusini kwamba ni mauaji ya kimbari. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, na karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kumbukumbu kumbu ya kuzaliwa Imam Mahdi ajalallahu taala farajahu sharifa, sambamba na kutoa mkono wa kheri, baraka na fanaka kwa mnasaba huu adhimu. Ninakukaribisheni kutegea sikio kipindi hiki maalum. Imam Mahdi ajalallahu ta'ala farajahu Sharif alizaliwa huko katika mji wa Samara, Iraqi ya leo tarehe 15 Shaaban mwaka 255 Hijria. Alipewa jina sawa na la Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, yani Muhammad, na pia kunia yake ya Abulqasim. Imam Mahdi alaihi ssalam alichukua jukumu la ukhalifa wa kuongoza umma wa Kiislamu kufuatia kuuawa shahidi baba yake mpendwa Imam Hasan Askari alaihi ssalam, na kwa mujibu wa sunna ya moja kwa moja Mwenyezi Mungu Mtukufu. Kwa msingi huo, alichaguliwa kuhudumia nafasi hiyo muhimu na Mwenyezi Mungu mwenyewe, uongozi ambao bado unaendelea hadi leo hata baada ya kupita maelfu ya miaka, Imamu Mahdi ambaye hivi sasa yuko kwenye ghaiba, yaani haonekani machoni pa walimwengu, kwa amri ya Mwenyezi Mungu, atadhihiri tena na kuubadilisha kabisa ulimwengu kiuongozi. Atafanya mabadiliko makubwa na kung'oa mizizi yote utawala duniani, ambayo imesimama kwenye msingi wa dhuluma na uonevu. Maadui wa dini ya Mwenyezi Mungu ambao daima huwa wanaimarisha kufuri na kufanya njama za kuficha ukweli, mara hii pia, na kama ilivyo kawaida yao, walipanga njama ya kutaka kumuua imamu na khalifa huyo Mwenyezi Mungu, lakini Mungu akamwepusha na shari hiyo kwa kumfanya asionekane machoni pa watu ili apate kubaki hai na wakati mwafaka utakapofika atadhihiri tena na kuujaza ulimwengu uadilifu na usawa, baada ya kujaa dhulma, uonevu na ukandamizaji. Imam Mahdi alaihi salam anaona na kushuhudia moja kwa moja matendo na mambo yote yanayofanywa waumini na wafuasi wake hadi wakati wa kudhihiri kwake utakapowadia. Kudhihiri kwa imamu huyo wa mwisho kunahitajia kupita wakati na kukomaa kwa akili, elimu na akhlaqi, yani maadili ya watu, na kuwa kwao tayari kwa, kwa ajili ya kushirikiana naye. Wakati mwafaka, imamu huyo wa mwisho wa Mwenyezi Mungu atawaongoza wanadamu wote kwenye njia nyofu kuelekea kwa muumba wao, wakati ambao atapata fursa kuunda serikali itakayosimama juu ya misingi ya mafundisho ya Mwenyezi Mungu kutekeleza uadilifu na kuheshimu sheria na bila shaka, jambo hilo litawezekana tu wakati wanadamu watakapokuwa tayari kukubali na kufuata miongozo ya mbinguni. <mulia> Katika maisha yake ya kijamii mwanadamu, anahitajia serikali na mtawala atakayelinda maisha yake na kumfanya apate maendeleo katika nyanja tofauti. Mwanadamu anapasa kuheshimu na kutii amri za watawala, ili waweze kubuni jamii bora salama, yenye utulivu na inayojitenga na kila aina ya dhuluma na uonevu, lakini kwa bahati mbaya hilo halijaweza kuthibiti, bali tunayoyashuhudia ni kuwa jamii ya mwanadamu inaendelea kukabiliwa kila siku na ongezeko la dhuluma na uonevu e. Hivyo katika mazingira hivi sasa ambapo jamii imetumbukia kwenye lindi la matatizo ya kisiasa na kiusalama, fitina kuenea kila sehemu, magonjwa sugu na asiyo na tiba kuikumba jamii, na utovu wa nidhamu na maadili kuenea kila upande, mwanadamu kwa dhati yake anahisi na kutarajia kuwadia siku ambayo itatawaliwa na mtawala anayefuata thamani na miongozo ya Mwenyezi Mungu ambaye ataweza kutekeleza na kueneza uadilifu katika jamii. Mfano wa wazi ni vita vya sasa vya Gaza na mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala haramu wa Israeli. Madola ya kibeberu yakiongozwa na Marekani yameendelea kuunga mkono utawala dhalimu wa Israel licha utawala huo kufanya dhuluma mauaji na ukandamizaji wa wazi dhidi ya Wafalastini. Matarajio au kusubiri huko ndiyo mazingira yanayofaa kwa ajili ya kukubalika utawala ulimwengu wa Imam Mahdi, ambayo yanapasa kuwa katika kila jamii ya mwanadamu. Ni wazi kuwa tunapasa kuzingatia nukta hii kwamba Kusubiri huku hakupasi kuchukuliwa kuwa na maana ya kupuuza mambo na kukaa kimya. Mwanadamu hapasi kuketi pembeni na kutochukua hatua yeyote kurekebisha hali ya mambo katika jamii, bali kusubiri kuna maana ya matumaini na matarajio roho na msingi wa matarajio hayo ni kuwa na mtazamo mzuri kuhusiana na mustakabali wake, ambao Mwenyezi Mungu amembashiria moja kwa moja kupitia aya na riwaya nyingi. Serikali ya Imam Mahdi ajallahu taala farajahu sharif inatambulishwa katika mtazamo mpya wa jamii iliyo bora zaidi kiuadilifu na kimaadili, ambayo hadi leo haijawahi kushuhudiwa na mwanadamu yoyote. <coughs> Kwa kudhihiri Imam Mahdi alaihi ssalam, tawala zote mbovu, dhalimu na fasidi zitafutwa kwenye mgongo wa ardhi na kuwa simulizi za historia. Ni wazi kuwa kufutwa tawala kama hizo zinazotawaliwa na watawala fasidi kunahitajia mapambano dhidi yao. Kuhusiana na suala hilo, tunapasa kuzingatia nukta hii kwamba ili kufanikiwa katika lengo hilo kunahitajika kuwepo serikali yenye nguvu na jeshi lililojizatiti vyema kwa silaha, serikali ambayo bila shaka itakuwa na maafisa na wafuasi walio na sifa maalum ni wazi kuwa maafisa na wafuasi kama hao wanapaswa kuwa na uwezo mkubwa wa kuvumilia matatizo na machungu mengi yanayopatikana katika medani ya vita na kuongoza jamii katika mazingira magumu ya kudhihiri Imamu Mahdi, alaihi ssalam. Eh, hii ni kwa sababu Mwenyezi Mungu hajamlazimisha Imamu wazama Imam Mahdi kubeba ujumbe huo peke yake na kwa msaada wake wa mbinguni bali jeshi kubwa la watu linapasa kushiriki katika tukio hilo muhimu la kihistoria ili nao wenyewe wapate kujibadilisha na kuwa na nafasi muhimu katika kuainisha mustakabali wao wa kihistoria. Katika kipindi cha kabla ya kudhihiri Imam Mahdi, wanaomsubiri mtukufu huyo wana jukumu kubwa na zito la kuwalea watu na jamii inayofaa ambayo itaweza kumsaidia Imam Mahdi katika mapambano yake ya kurejesha uadilifu na usawa duniani. Jukumu la kwanza la wanaomsubiri imamu ni kuwa wanapaswa kupata elimu na maarifa ya kutosha kuhusiana na imamu wao huyo. Jambo hilo lina umuhimu mkubwa kadiri kwamba Mtume Mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wasallam amenukuliwa akisema katika riwaya kwamba mtu anayeaga dunia hali ya kuwa hamjui imamu wa zama zake huwa amekufa kifo cha kijahili jukumu jingine ni kuwa wanapaswa kujitenga na sifa zote mbaya na kujipamba na sifa bora na za kuvutia kidini imamu sadiq alayhi salam anasema kila mtu anayependa kuwa miongoni mwa wafuasi wa imamu mahdi mwahidiwa anapasa kusubiri kujitenga na maovu na kuwa na akhlaki nzuri Hivyo iwapo ataaga dunia katika hali hiyo, atakuwa na malipo sawa na yule mtu aliyemdiriki kumwona kuishi katika zama za kudhihiri kwake mtukufu huyo. Hivyo fanyeni juhudi na mwendelee kusubiri wapenzi wasikilizaji muda wa kipindi chetu kwa leo kilichokujieni kwa mnasaba wa kumbukumbu wa kumbu kuzaliwa imam mahdi ajalallahu taala farajahu sharif umefikia tamati wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh <tune> Nam, hapa ni Teheran, Nidhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya, ya Kiislamiya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Jumapili, Februari 25, 2024. Kwa upande wa magazeti ya afrika Mashariki, linakunjuliwa na toleo la mtandaoni la gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania, ambalo limeandika 15 wafariki kwa ajali ya Arusha, wengine wajeruhiwa. Kwa muhtasari, limeandika watu 15 wakiwemo raia wa kigeni watatu wamefariki dunia katika ajali iliyohusisha magari manne baada ya lori kudaiwa kufeli breki na kisha kugonga magari mengine madogo mjini Arusha. Pia limeandika hatua kwa hatua mjane wa bilionea Msuya alivyoachiliwa huru. Yanga yatinga kibabe robo fainali ya CAF CC. Serikali kutangaza viwango vipya vya vifuta jasho. Visa mikasa, hukumu ya mjane wa bilionea Msuya na vigogo ACT Wazalendo wapishana kurejesha fomu. Ama kwa upande wa machapisho ya leo ya magazeti ya nchini Tanzania, tunaanza na Habari Leo Jumapili ambalo limemnukuu Biteko akisema maji na umeme si anasa. Pia limemnukuu Rais Samia akisema Geongobe atakumbukwa kwa mchango wake Afrika. Hivi ndivyo mjane wa Msuya alivyotoka kitanzini, na mkandarasi mbabaishaji kushtakiwa balozini. Habari kuu kwenye gazeti la Nipashe inasema madudu viwandani, chenye leseni ya kuzalisha mabati chabainika kinauza majokofu, vigae na PVC haki za punda zinavyokiukwa kila kukicha na watoto wengi hatarini kuugua kiharusi Tanzania. Chapisho la leo la gazeti la Mwananchi limeandika hivi ndivyo ajali ilivyoua watu kumi na tano Arusha. Wako wapi wauaji wa Aneth Msuya baada ya hukumu kutoka? Fumbo lililopo ni nani alifanya mauaji yake? Mawakili waeleza kinachoweza kufanywa na jamhuri. Kwa upande wake gazeti la Zanzibar Leo limeandika wawakilishi waeleza athari za shilingi kupoteza thamani. Dkt Mwinyi awanoa wakuu wa wilaya na wakala ya tahadharisha kuhusu uvamizi wa hifadhi za barabara. Kwa upande wa Kenya, tunaanza na toleo la mtandaoni la gazeti la Taifa Leo, ambalo limeandika raia Madagaskar kuendelea kuzungwa na umaskini. Benki ya Dunia imeonya kuhusu viwango vya umaskini nchini Madagaskar kwamba vitaendelea kuongezeka baada ya uh, tathmini ya umaskini kufikia asilimia 75.2 ikilinganishwa na asilimia 72.9 mwaka 2012. Benki hiyo imefichua kwamba watu nchini humo waliishi chini ya kiwango cha umaskini wa kitaifa mwaka 2022. Pia limeandika, serikali ya Kenya inasema Hakuna senti hata moja ya Kiptum itakayopotea. Serikali ya Kenya imehakikishia familia ya mshikiliaji wa rekodi ya mbio za marathon Kelvin Kiptum na mashabiki wake kwamba fedha na mali ambayo alikuwa amepangiwa kupewa kwa namna yoyote ile, vitamfikia. Serikali hiyo imesema kuwa inafuatilia fedha hizo na kuhakikisha kwamba hakuna kitu kitakachopotea. Habari yake nyingine inasema: mvulana auawa kwa kupigwa risasi na majangili pokot magharibi. Taharuki inaendelea kutanda kwenye mpaka wa kaunti za Pokot Magharibi na Turkana baada ya mvulana mmoja wa umri wa miaka kumi na mbili kuuawa juzi Ijumaa kwa kupigwa risasi eneo la Takaiwa na majangili wanaoshukiwa kutoka kaunti jirani ya Turkana kwa upande wa toleo la mtandaoni la gazeti la sunday nation eh, limeandika upandishaji vyeo umeongezeka kwa walimu 36,000 tsc kutangaza nafasi zaidi ya 6,000 baada ya kutengewa shilingi bilioni moja 1 za kenya ecoas yaondoa vikwazo dhidi na ya niger inayoongozwa na serikali ya kijeshi ecoas imesema hatua hiyo imeshughuliwa kwa sababu za kibinadamu pia limeandika hivi ndivyo kenya ilivyo orodheshwa kama kimbilio la wash wash. Biashara kimataifa ya Kenya inatarajiwa kustawi na kupanda ushindi na kupata ushindi na. Kwa huko Uganda, toleo la mtandaoni la gazeti la Sunday Monitor limeandika serikali kubadilisha gereza la Luzira na kuifanya kuwa hoteli ya nyota tano. Rais Museveni ameruhusu pendekezo la kundi la wachina la kugeuza gereza la Luzira kuwa hoteli ya nyota tano. Ongeze kuongezeka mapigano DRC kunaiweka Uganda katika hali ya tahadhari. Vyombo vya usalama nchini Uganda viko katika hali ya tahadhari kufuatia mapigano mapya katika eneo la mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Profesa Rugumayo ateuliwa kuwa kansela wa MMEU amkumbusha Museveni kuhusu ahadi ya shilingi bilioni 20 kwa chuo kikuu hicho. Na ECOWAS yayondolea vikwazo Naija. Na mapani Teherani za Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Afrika wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai ubukheri wa afya. Karibu tuangazie baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita barani Afrika. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na <mucho> Mataifa ya Afrika yaendelea kulaani jinai za Israel dhidi ya Wapalestina wa ukanda wa Gaza. Hatihati ya kufanyika uchaguzi wa rais nchini Senegal, mvutano wa shtadi na Zimbabwe yachukua hatua ya kuwabana wanachuo wanaojihusisha na ufusku wa ushoga, pamoja na matukio mengine. Karibu. Jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran wiki hii imetangaza kuwa inaunga mkono kikamilifu taarifa ya mwisho ya mkutano wa kilele wa wakuu Umoja wa Afrika AU iliyotaka kuhitimishwa jinai za Israel katika ukanda wa Ghaza. Hayo yameelezwa na Naser Kanaani, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, ambaye amesisitiza kuwa taarifa hiyo inaonyesha ni namna gani viongozi wa mataifa ya Afrika wanavyofungamana na malengo matukufu ya Wapalestina ya kuipigania haki. Katika taarifa yao ya mwisho viongozi katika mkutano wa kilele wa Umoja wa Afrika uliofanyika mjini Adis Ababa, Ethiopia, sambamba na kulaani vikali kile walichokiita uhujume ya Israel katika ukanda wa Ghaza, walitoa mwito hayo, hiyo, wa kukomeshwa mara moja vita. Zaidi ya hayo, katika taarifa hiyo viongozi wa AU walitaka uchunguzi huru wa kimataifa ufanyike kuhusu ukiukaji wa sheria za kimataifa za kibinadamu, mashambulizi dhidi ya hospitali, waandishi wa, wa habari na vyombo vya vi habari, pamoja na matumizi ya silaha za Israel zilizopigwa marufuku katika vita dhidi ya ukanda wa Gaza. Huku hayo yakiarifiwa, mwakilishi wa Afrika Kusini katika mahakama ya kimataifa ya haki ICJ ametangaza kuwa uvamizi na mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala wa kizono wa Israel dhidi wa ya Wapalestina katika ukanda wa Gaza yanatisha zaidi kuliko mfumo wa ubaguzi wa rangi wa apartheid. Mwakilishi wa Afrika Kusini katika mahakama ya ICJ alisema Jumanne hii katika kikao kinachojadili kadhia ya uvamizi wa utawala wa kizono wa Israel na kukaliwa kwa mabavu ardhi ya Palestina na kueleza kwamba ukatili na mashambulizi ya utawala wa Israel katika ukanda wa Ghaza ni kinyume cha sheria za kimataifa. Mwakilishi huyo wa Afrika Kusini ametilia mkazo wa udharura wa kuhukumiwa Israel na kuongeza kwamba Wapalestina wa ukanda wa Ghaza wanaishi katika eneo la mbali na lililokatwa vipande vipande, na kuzungukwa na wanajeshi wa Kizayuni, na uvamizi wa Israel katika eneo hilo umewanyima haki yao ya kuishi. Vusimuzi Madonsela, Balozi wa Afrika Kusini nchini Holanzi aliwaambia majaji wa ICJ kwamba suluhu ya kuundwa mataifa mawili yetu kutatua mgogoro wa Israel na Palestina haitoshi tena na kwamba ukaliaji wa mabavu wa ardhi za Palestina unapaswa kutangazwa kuwa haramu. Ameeleza Israel kutowajibishwa kwa miongo kadhaa kwa ukanyagaji wa haki za binadamu kumeipa Israel ujasiri wa kuendelea kufanya jinai huko Palestina. Afrika Kusini inaamini kuwa mauaji ya kimbari Gaza ni mwendelezo wa vitendo vinavyokiuka sheria wanavyofanyia wananchi wa Palestina tokea mwaka 1948. Israel imewatendea Wapalestina jinai na ubaguzi wa apartheid kwa miaka 75. Imekalia kwa ardhi za Palestina kwa miaka 56 na miaka 16 ya mzingiro katika ukanda wa Gaza. Nae Ahmed Laraba, mwakilishi wa Algeria katika mahakama ya kimataifa ya haki pia alisisitiza kuwa hatua za Israel katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na ukanda wa Gaza zinaonyesha ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa na sera zake zina matokeo mabaya ya kisheria ambayo yanaziathiri nchi zote na Umoja wa Mataifa. Siku ya Jumatatu, ICJ ilianza kusikiliza shauri la kuamua kuhusu uhalali wa utawala haramu wa Israel wa kuzivamia na kuzikalia kwa mabavu ardhi za Palestina. Shauri hilo liliwasilishwa mahakamani hapo kufuatia ombi la baraza kuu la Umoja wa Mataifa la mwishoni mwa mwaka 2022. Nchi zaidi ya 50 zinaendelea kuwasilisha hoja zao katika mahakama ya ICJ hadi Februari 26. Maelfu ya raia wa Ghana kwa mara nyingine tena wameandamana na kulaani mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala haramu wa Israel katika ukanda wa Ghaza. Ripoti kutoka Ghana zinasema kwamba maelfu ya raia walijitokeza Alhamisi hii nje ya ofisi za Umoja wa Mataifa jijini Akra, katika maandamano ya kuunga mkono wa Palestina nchini humo, ambapo sambamba na kutangaza mshikamano wao na watu wa Ghaza, wamelaani pia mauaji ya kimbari ya utawala bandia wa Israel. The hatupo dhidi ya Wayahudi, tunachopinga ni utawala dhalimu wa Israel. Tupo dhidi ya Netanyahu na maovu yanayofanywa na serikali yake. Ndani ya miezi minne iliyopita, tumeandaa maandamano 12 kote nchini. Ujumbe wa maandamano yetu ya kibinadamu upo wazi, tunasema kwamba sote tunapasa kusimama kidete dhidi ya utawala wa kikoloni na mfumo wa apartheid huko Maandamano hayo ni katika mfululizo wa maandamano yaliyoandaliwa katika miji ya Kumasi, Akra na Tamale katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi, ambapo Waghana wametoa mwito wa, wa, wa kukomeshwa umwagaji damu ambao mpaka sasa umeua karibu wa Palestina elfu 30 na kujeruhi maelfu ya wengine huko Ghaza. Katika hatua nyingine, Sheikh Ibrahim Zakzaki, kiongozi wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria, amelaani vikali jinai za utawala haramu Israel, wa Israel dhidi ya wapalestina katika ukanda wa Ghaza. Sheikh Zakzaki amesema hayo katika mahojiano na kueleza kwamba mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalibadilisha hali ya mambo na kuufanya Uislamu uingia katika maisha yetu kwa njia ya kivitendo na ya kweli katika zama za kisasa. Hivyo akasema kwamba Nigeria inayounga mkono mapinduzi ya Kiislamu na jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Aidha, Sheikh Zakzaki amesema wakati Jumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhan ilipotangazwa na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuwa siku ya Quds, sisi pia tulifanya maandamano au kongamano dogo katika siku hii, lakini katika miaka iliyofuata tulipanua hadi miji ishirini na miwili huko nchini Nigeria. Wengineko kauli ya makamu wa rais mwenye nguvu wa Zimbabwe kwamba serikali itazuia ufadhili wa masomo wa chuo kikuu kwa vijana wanaojihusisha na maingiliano ya kingono ya watu wenye jinsia moja imeendelea kuibua hisia mseto ndani na nje ya nchi hiyo. Ufadhili wa masomo ya vyuo vikuu vya serikali kwa watu wa kati ya umri wa miaka 18 na 35 unafadhiliwa na, na GALS, shirika la wanachama la LGBTQ huko nchini Zimbabwe, jumuiya hiyo ilianza kutoa ufadhili huo mnamo mwaka 2018. Makamu wa rais wa Zimbabwe, Constantino Chiwenga, amesema kijibu tangazo la majuzi la jumuiya hilo la kutoa ufadhili kwa watu wanaojihusisha na mwingiliano wa kingono ya jinsia moja kwamba ufadhili huo ni changamoto ya moja kwa moja kwa mamlaka ya serikali. Rais Emmerson Mnangagwa wa nchi hiyo mara kadhaa amewahi pia kutoa kauli za kulani na kundi kubwa la jumuiya za kiraia kwa pamoja wamesema siku ya Jumaa kwamba hawatoshiriki katika mazungumzo yaliyopendekezwa na Rais Makisal kwa mwa tarehe ya upigaji kura ambao aliuahirisha mapema mwezi huu. Sal anakabiliwa na ongezeko la wito wa kumtaka atangaze siku ya uchaguzi wa rais baada ya kuahirisha ghafla uchaguzi wa Februari 25 na kusababisha mgogoro wa kisiasa kwa wiki kadhaa. Rais Macky Sall wa Senegal ametangaza kwamba hataachia madaraka ifikapo Aprili pili, wakati ambapo mhula wake uongozi utakuwa unamalizika. Tutakomea hapo mpenzi msikilizaji, hadi juma lijalo, panapo majalio yake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, ahsante na kwa heri. Katika historia leo, ni Jumapili tarehe 15 Shabani mwaka 1445 Hijiria muafaka na tarehe 25 Februari mwaka 2024 Miladia. Siku kama ya leo miaka elfu moja mia moja na tisini iliyopita alizaliwa Imam Mahdi alaihi ssalam, mwokozi wa ulimwengu katika mji wa Samara, kaskazini mwa Baghdad, mji mkuu wa Iraqi. Yeye ni mwana mpendwa wa Imamu hasan Askari alaihi salam, ambaye ni mmoja wa jukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Miongoni mwa lakabu mashuhuri za Imamu huyo azama ni Mahdi, ambayo ina maana ya mtu aliyepewa hidaya na kuongozwa, na Alqaim kwa maana ya atakayeanzisha mapambano. Alichukua jukumu la kuongoza umma wa kiislamu kama imamu baada ya kuuawa shahidi baba yake mtukufu, na kisha akatoweka na kwenda ghaiba kutokana na amri ya Mwenyezi Mungu. Atakapodhihiri duniani, ataujaza ulimwengu kwa uadilifu na usawa baada ya kujaa dhuluma, uonevu na ukandamizaji. Katika siku kama ya leo miaka 40 iliyopita ndege za kivita za utawala wa dikteta wa zamani wa Iraqi Saddam zilishambulia mji wa sakis pole doktar na Mahabadi. Utawala wa Sadamu uliamua kushambulia makazi ya raia katika miji mbalimbali ya Iran sambamba na ushindi mkubwa wa wapiganaji wa Kiislamu, hususan katika operesheni ya jeshi la Iran iliyopewa jina la Khaibar na kipigo cha jeshi la Iraq katika visiwa vya Majunun. Makumi ya raia waliuawa na wengine wengi kujeruhiwa katika mashambulizi hayo. Tarehe 25 Februari, miaka 38 iliyopita, dikteta wa zamani wa Ufilipino aliyekuwa amejitangaza rais wa maisha Ferdinand Marcos alikimbia nchi hiyo akiwa pamoja na familia yake. Marcos alichukua hatamu za uongozi mwaka 1965. Alidumisha utawala wake wa kidikteta na ukandamizaji nchini Ufilipino kwa himaya na uungaji mkono wa nchi za Magharibi, hususan Marekani. Mwaka 1973 Ferdinand Marcos alijitangaza kuwa rais wa maisha ya Ufilipino. Wakati huo, wananchi katika maeneo mbalimbali walikuwa tayari wameanzisha harakati za mapambano ya kisiasa na kijeshi dhidi ya dikteta huyo mapambano haya yalishika kasi zaidi katikati kati ya muongo wa 1980 na Februari 25, yaani katika siku kama ya leo miaka 38 iliyopita, Marcos alilazimika kukimbia Ufilipino. na siku kama ya leo miaka 30 iliyopita mzayoni mmoja aliyekuwa na misimamo ya kufurutu ada aliwashambulia na kuwamiminia risasi Waislamu waliokuwa wakitekeleza ibada ya swala katika msikiti wa Haramu ya nabi Ibrahim alaihi ssalam mjini Alkhalil, Palestina inayokaliwa kwa mabavu na kuwa shahidi watu 29 miongoni mwao mauaji hayo yalitokea wakati waislamu hao walipokuwa katika ibada ya funga mwezi mtukufu wa Ramadhan. Waislamu wengine wengi walijeruhiwa katika shambulizi hilo la kikatili. Nam, hapa ni Tehrani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Baba Akram wa Upanga Zanziba, yaani Juma bin Karimu, umeandika: enyi ndugu Waislamu, tubadilike, binadamu sijiwe, tushikamane kwa nguvu moja, umoja ni faraja. Ndugu zetu tunu yetu mahaba yetu na mng'aro wetu watu wote na tusaidie kadhia ya Palestina. Ufuatao sasa wapenzi wasikilizaji, n muhtasari wa, wa habari za dunia leo Jumapili, mwezi 15 Shaaban 1445 Hijria, sawa na tarehe 25 Februari 2024, inasadifiana na kumbukumbu kumbu ya siku ya kuzaliwa Imamu wa zama hizi, Imam Mahdi ajalallahu farajahu sharif, ambaye ni imamu wa 12 wa waislamu wa Kishia. Bidhaa za soda za shirika la samsam la iran zinatazamiwa kuchukua soko la ghuba ya wajemi baada ya kususiwa mashirika yenye mfungamano na israeli brigadi za mujahidina wa palestina zimetangaza kwamba zimewaangamiza wanajeshi kadhaa wa zayuni za katika operesheni ya karibuni kabisa iliyofanywa na mukawama wa palestina magharibi mwa khan yunis Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib .ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib .ir. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 strok 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu wa alaikum warahmatullahi wabarakatu.