pa mjini Tehran Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu na Nuhu alimwomba Mola wake alipomwona mwanawe anangamia, akasema: ewe Mola wangu Mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona naangamia, na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema mwenyezi Mungu: ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, ye ni mwenye matendo usiokuwa mzuri, basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakunasihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema: ewe mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua na kama hutanisamee na kunirehemu nitakuwa miongoni mwa watu wapata hasara. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Teheran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti Masafa mafupi shortwebs na vilevile tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa, yenye makao yake makuu katika mkoa wa Tanga na kusikika katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa usiku huu wa leo tumekuandalia ni taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa itakayofuatiwa na kipindi maalum kitakacho kitakacho kujieni kwa mnasaba wa kuadhimisha kuzaliwa kwa Imam wazama Imam Mahdi ajala Llahu taala farajahu sharif. Kipindi hicho kitafuatiwa na kipindi cha Afrika wiki hii na dua ya mwezi mtukufu wa Shaaban, na kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Imetimia saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Ni saa kumi na mbili jioni huko Afrika Kati, na hapa nchini Iran ni saa moja na nusu usiku. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema kuwa na imani na jamhuri ya watu na Uislamu ndio sababu ya uthabiti na maendeleo iliyopata Iran. Hamasi yasema ndege za Marekani zinashiriki katika mauaji ya kimbari ya Israel dhidi ya wa Wapalestina Ghaza. Milioni ya Wayemen waandamana kuonyesha mshikamano na Wapalestina wanaodhulumiwa huko Gaza. Na Rais wa Sudan Kusini achukua hatua ili kukomesha mapigano mashariki mwa DRC. Habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran amesema imani juu ya jamhuri ya watu na Uislamu ndio wenzo wa uthabiti na maendeleo ya Iran. Ayatullah Sayid Ali Khamenei ameyasema hayo leo Jumamosi alipohutubia hadhara ya waandaaji wa kongamano la mashahidi elfu 28 wa mkoa wa Khuzestan ulioko kusini magharibi mwa Iran na kubainisha kuwa hamasa na muujiza walioonyesha watu wa Khuzistan wakati wa vita vya kujihami kutakatifu ni matokeo ya muunganiko wa juhudi za watu na imani juu ya Uislamu. Ayatullah Khamenei ameashiria jinsi Imam Khomeini Mwenyezimungu wa mrehemu alivyouchagua kwa umakini mkubwa msamiati wa jamhuri ya Kiislamu na akasema Kilichoifanya Irani ya kiislamu iwe na uthabiti na kusonga mbele kimaendeleo na kuvishinda vizuizi na njama chungu nzima ni kujumuishwa pamoja imani juu ya jamhuri ya watu na Uislamu, na kuendelezwa fikra hiyo ndiyo njia itakayowezesha kuyashinda matatizo katika siku za usoni. Pia kiongozi mwadhama wa mapinduzi ya kiislamu ametoa mkono wa heri na baraka kwa mnasaba wa Idi adhimu na tukufu ya mwezi 15 Shaaban na akaashiria utambuzi makini aliokuwa nao Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, juu ya watu pamoja na mtazamo wake mpana na wa kimaendeleo kuhusu Uislamu na akasema, Imam Khomeini alikuwa na imani na wananchi tangu mwanzo kabisa wa harakati ya kiislamu hadi ushindi wa mapinduzi ya kiislamu na baada ya hapo pia na alikuwa akiuchukulia Uislamu kuwa ni njia ya fikra yenye ufanisi kwa ajili ya siasa na uendeshaji wa jamii, na kwa kuzingatia hayo akaweza kuandaa mazingira kwa ajili ya maendeleo ya Iran na kuendelezwa harakati zingine kubwa. Ayatullah Khamenei amesisitiza kuwa tatizo kubwa zaidi la maadui wa Jamhuri ya Kiislamu ni kutokuwa na uelewa wa kuwatambua watu wa Iran na kutofahamu Uislamu pia Akabainisha kwamba kwa kutegemea makadirio na mipango yao maadui wa taifa la Iran walikuwa na uhakika kuwa jamhuri ya kiislamu ya Iran haitaushuhudia mwaka wake wa arobaini, lakini tamaa yao imeambulia patupu, kwa sababu maendeleo ya Iran hayatasita bali yataendelea kwa rehma za Mwenyezi Mungu na kwa kutegemea hima, juhudi na irada ya wananchi na imani yao juu ya dini katika sehemu nyingine ya hotuba yake, Kiongozi Mwadhamu wa Mapinduzi ya Kiislamu amesema hali ya leo ya Wapalestina ni kielelezo kingine cha muujiza unaotokana na kuwategemea wananchi na imani ya dini, na akafafanua kwamba kusimama imara vikosi vya Mukawama na kukatishwa tamaa adui ya kuweza kuviangamiza vikosi hivyo na vilevile vile subra iliyoonyeshwa na watu wa Ghaza mbele ya mashambulio ya mabomu na misiba na masaibu yanayowapata ni ishara ya imani kubwa na thabiti ya dini walionayo watu hao. Ayatullah Khamenei ameashiria pia kudhihirika uongo wa madai ya ustaarabu wa Magharibi kuhusu haki za binadamu na uzandiki wa kimaonyesho na unafiki wa Wamagharibi katika kadhia ya Ghaza, na akasema Wamagharibi wanaozusha zogo na makelele anaponyungwa mhalifu mmoja tu wamefumba macho yao mbele ya mauaji ya watu elfu thalathini wasio na hatia katika ukanda wa Ghaza, na kwa ujeuri mkubwa Marekani imepinga tena kwa mara nyingine azimio la kukomesha mashambulio dhidi ya Ghaza. Amesisitiza kwa kusema hii ndiyo sura halisi ya utamaduni na ustaarabu wa demokrasia ya kiliberali ya Magharibi, ambayo kwa nje yake unawaona wanasiasa wanaotabasamu wakiwa wamevalia suti maridadi, lakini kwa ndani yake watu hao ni mbwa vichaa na mbwa mwitu wenye uchu wa damu. Kwa kumalizia, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameongeza kuwa tuna uhakika kwamba ustaarabu huu wa kimagharibi na shehena hii mbovu haitafika ilikokusudiwa kupelekwa, na utamaduni wa kweli na mantiki sahihi ya Uislamu itayashinda yote haya. Afisa wa ngazi ya juu wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas amesema Marekani inatumia ndege za ujasusi katika ukanda wa Ghaza ili kusaidia katika vita vya mauaji ya kimbari vinavyoendeshwa na utawala haramu wa Israel dhidi ya eneo hilo. Akizungumza mjini Beirut, Usama Hamdan, mwakilishi mkuu wa Hamas nchini Lebanon, amefichua kuwa ndege za Marekani zinatekeleza operesheni juu ya anga ya Ghaza ili kuipa Israel taarifa za kijasusi ambazo zinaisaidia kuendelea na mashambulizi ya kijeshi. Afisa huyo hakutaja aina ya ndege zinazotumika, lakini Marekani kwa kawaida hutumia ndege za kisasa zisizo na rubani duniani kote kukusanya taarifa za kijasusi. Marekani imekuwa ikiunga mkono Israel kisiasa na kijeshi katika vita vyake vya mauaji ya kimbari dhidi ya ukanda wa Gaza. Tokea Oktoba saba 2023, utawala wa Marekani hadi sasa umetumia kura yake ya turufu mara tatu kupinga maazimio matatu ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ambayo ametaka kusitishwa mara moja ya vita vya Israel dhidi ya Gaza. Washington pia imeipatia Tel Aviv silaha zaidi ya tani elfu kumi zana za vifaa vya kijeshi tangu kuanza kwa vita. Hamdan amesema utawala wa Israel hautaweza kuendeleza vita ambavyo hadi sasa vimeua wapalestina wasiopungua 29514 wengi wao wakiwa wanawake na watoto, bila ya kuungwa mkono na Washington kwingineko. Katika matamshi yake, Hamdan amehimiza kufanyika uchunguzi huru kuhusu ripoti ya hivi karibuni ya Umoja wa Mataifa inayofichua aina nyingi za unyanyasaji unaofanywa na wanajeshi wa Israel dhidi ya wanawake na watoto wa Kipalestina huko Ghaza na Ukingo wa Magharibi unaokaliwa kwa mabavu. Aidha amekosoa kimya cha wa magharibi kuhusiana na taarifa ya utawala huo kukiuka haki za wanawake wa Kipalestina waliotekwa nyara. Mjumbe huyo wa Hamas aidha amesema utawala wa kigaidi wa waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu ulikuwa unatafuta kuongeza muda wa vita ili kumsaidia waziri mkuu huyo kuepuka matatizo yake ya kisheria. Netanyahu anashtakiwa kwa tuhuma za hongo, ulaghai na uvunjaji wa uaminifu. Mamilioni ya Wayemen wameandamana kote katika nchi yao kuonyesha uungaji mkono kwa Wapalestina wa ukanda wa Gaza ambao wanakabiliwa na vita vya mauaji ya kimbari vya utawala dhalimu wa Israel. Mikutano hiyo ilifanyika katika majimbo mbalimbali mbali kote Yemen siku ya Ijumaa. Kwa mujibu wa mtandao wa televisheni wa Almasira wa Yemen, washiriki walithibitisha uthabiti na azma katika msimamo wao wa kutetea harakati ya kuikomboa ardhi ya Palestina ambayo inakaliwa kwa mabavu na kukoloniwa na utawala haramu wa Israel. Wananchi wa Yemen wamekuwa wakifanya maandamano kama hayo kila Ijumaa tangu tarehe 7 Oktoba 2023 wakati utawala huo ulipoanzisha vita dhidi ya Gaza kwa ungaji mkono wa Marekani. Utawala huo kwa wakati mmoja umekuwa ukitumia mzingiro wa kila upande dhidi ya mwambao wa pwani, kuzuia mtiririko wa maji, chakula, umeme na vifaa vya matibabu katika eneo hilo. Katika kipindi cha takriban miezi mitano Israel imeua wapalestina wasiopungua elfu ishirini na tisa wengi wao wakiwa wanawake na watoto na kujeruhi makumi ya maelfu ya wengine. Ijumaa hii maandamano hayo ambayo yalifanyika kote Yemen kutangaza mshikamano na watu wa Ghaza yalishuhudia idadi kubwa ya washiriki ikilinganishwa na yale ya wiki zilizopita. Taarifa hii ya habari za ulimwengu na kujieni kutoka hapa Radio Tehran. Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir siku Alhamisi alizitembelea Rwanda, Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC katika nafasi yake kama mwenyekiti wa jumuiya ya Afrika Mashariki EAC katika jaribio la kuzuia mvutano unaoongezeka kati ya majirani hao watatu. Kituo cha kwanza cha safari ya rais wa Sudan kilikuwa ki, Sudan Kusini kilikuwa Kigali katika juhudi za kupunguza mzozo mashariki mwa DRC ambao umeshika kasi tangu kuondoka vikosi vya kikanda vya Jumuiya ya Afrika Mashariki ambavyo muda wake wa kuhudumu ulimalizika mwishoni mwa mwaka jana. Katibu mkuu wa jumuiya hiyo Dr Peter Mathuki akiwa Kigali, alisema Rais wa Rwanda Paul Kagame na Rais wa Sudan Kusini walitoa wito wa kuungwa mkono mchakato wa Nairobi unaoongozwa na EAC na mchakato wa Luanda. Mchakato wa Luanda unaoongozwa na Rais wa Angola Joao Lorenzo unalenga kutuliza mvutano kati ya Rwanda na DRC, nchi ambazo zinalaumiana kuhusu uungaji mkono wa waasi. Wakati mchakato wa Nairobi ni msukumo wa mazungumzo unaoongozwa na rais wa zamani wa Kenya Uhuru Kenyatta katika kujaribu kutuliza pande zinazozuzana ndani ya DRC kwa kuwaleta mizani mahasimu wote, ikiwa ni pamoja na kuwahimiza waasi kuweka silaha chini na imeelezwa kuwa deni la taifa la Tanzania liliongezeka kwa zaidi ya shilingi trilioni 12 sawa na dola bilioni 4.71 au asilimia 17 hadi kufikia shilingi trilioni 87.47 ikiwa ni sawa na dola bilioni 34.3 kufikia Disemba mwaka 2023 kwa mujibu wa gazeti la The East African, kamati ya bunge ya bajeti katika ripoti yake ya utekelezaji wa bajeti ya serikali iliyohusu Februari 2023 hadi Januari 2024 ilisema deni la serikali lilipanda kwa kasi toka shilingi trilioni 833, ikiwa ni sawa na dola bilioni 31 Juni 2023. Mnamo Disemba 2022, deni la taifa lilikuwa shilingi 74.75 trilioni sawa na dola bilioni 29.31. Wabunge wamesema sasa deni la taifa linajumuisha takriban asilimia 35 ya pato la taifa la Tanzania kwa mwaka. Mwenyekiti wa kamati hiyo Daniel Silo alisema wiki hii mjini Dodoma kuwa ongezeko la deni la serikali limechangiwa na ongezeko la fedha za miradi yake ya kimkakati kama vile barabara, reli, viwanja vya ndege, maji na usambazaji wa umeme. Pesa zingine zilielekezwa kwenye huduma za kijamii, hasa huduma za elimu na afya na miradi ya kilimo. Na huu ndio mwisho wa taarifa Habari za Ulimwengu. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho mtazamo wa kiusalama wa maadui kuhusu uchaguzi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatiliaji na uchunguzi wa mienendo na harakati za maadui kuhusu uchaguzi wa Machi mosi nchini Iran unaonyesha kuwa wanaotazama uchaguzi huo wa bunge kwa mtazamo wa kiusalama. Duru ya kumi na mbili ya uchaguzi wa Majilisi ya ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Jamhuri ya Kiislamu na ya sita ya uchaguzi wa baraza la wataalamu wanaomchagua kiongozi mkuu wa Iran itafanyika Ijumaa ijayo Machi mosi. Katika miaka hivi karibuni, sera kuu na muhimu zaidi ya maadui wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekuwa ni kuzusha migogoro ya ndani na kuibua mpasuko kati ya wananchi na serikali. Lengo muhimu zaidi la Marekani kujitoa katika makubaliano ya nyuklia ya JCPOA na kuiwekea Iran vikwazo vipya kuanzia mwaka 2018 na na kuendelea lilikuwa ni kuwawekea mashinikizo wananchi katika masuala ya kimaisha na kugeuza hali ya kutoridhika wananchi kuwa mgogoro wa kiusalama na hatimaye kuanzisha machafuko dhidi ya mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu. Ghasia na machafuko ya mwaka jana nchini Iran ni miongoni mwa matukio ambayo yaliungwa mkono na kufadhiliwa na maadui wa Jamhuri ya Kiislamu ambao walifanya juu chini kuyaendeleza kwa miezi kadhaa. Moja ya sababu kuu za sera hizo ni kushindwa kuilazimisha Jamhuri ya Kiislamu ifuate sera za kigeni za nchi za magharibi na kutokuwa huru katika kufanya maamuzi ya sera zake za nje. Hata hivyo, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilikataa kutupilia mbali uhuru wake katika kuchukua maamuzi ya sera za kigeni na kwenda sambamba na masilahi ya nchi za magharibi hususan Marekani, hata katika kipindi cha mashinikizo makubwa zaidi ya vikwazo. Hivi sasa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwa mbioni kufanya uchaguzi wa 12 wa bunge na wasita wa baraza la wanazuoni wataalamu wanaomchagua kiongozi mkuu wa jamhuri ya Kiislamu, ambazo ni chaguzi za 40 na 41 katika kipindi cha miaka 45 iliyopita, tunashuhudia mwendelezo wa sera za maadui za kuyatazama matukio ya kisiasa nchini Iran kwa jicho la kiusalama. Kwa hakika maadui wanafanya mikakati ya kuanzisha uhusiano kati ya vikwazo, ghasia na uchaguzi na kutaka kuona matokeo ya sera na mienendo yao ya kihasama ya miaka iliyopita kwenye masanduku ya kupigia kura. Kwa hivyo wanachotarajia kukiona katika uchaguzi wa Ijumaa ijayo ni kususia na ushiriki mdogo wa wananchi. Kwa msingi huo, wameanzisha propaganda kubwa za kuhoji umuhimu wa uchaguzi wa bunge, wakiwahimiza watu kususia na kutoshiriki uchaguzi huo. Miongoni mwa malengo ya sera hizo ni kupunguza au kufuta uhalali wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika mkondo huo, Imamu wa sala ya Ijumaa ya jana mjini Tehran Hujjatul Islamu walmuslimin Muhammad Javad Haji Al Akbari alisema katika hotuba za sala hiyo kwamba maadui na mrengo mzima unaopinga mapinduzi ya Kiislamu na Iran chini ya bendera ya kufuru ya kimataifa wamepeperusha bendera ya kupinga uchaguzi wa Iran na zaidi ya mitandao na vituo mia tano vya televisheni vinaeneza propaganda chafu dhidi ya uchaguzi huo. Maadui wa utawala wa Kiislamu nchini Iran wamefikia hitimisho kwamba uungaji mkono wa wananchi na mtaji wa kijamii ndiyo chanzo muhimu zaidi cha nguvu za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wapinzani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambao walitamani mfumo wa Kiislamu usiuone mwaka wa 40 wa uhai wake, na sasa umekamilisha umri wa miaka 45 wamejikita zaidi katika kutenganisha wananchi na utawala na hivyo kutumia vyombo vya habari kutangaza kwamba jamhuri ya Kiislamu ya Iran imepoteza mtaji wake wa kijamii na uungaji mkono wa walio wengi. Hata hivyo njama hii, kama zilivyokuwa za miaka iliyopita, itafeli na kugonga mwamba kwa uwezo wa Mwenyezi Mungu na nguvu na irada ya wananchi shupavu wa Iran ya Kiislamu. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ya ha -ha. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, na karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kumbukumbu ya kuzaliwa Imam Mahdi ajalallahu taala farajahu sharifa, sambamba na kutoa mkono wa kheri, baraka na fanaka kwa mnasaba huu adhimu. Ninakukaribisheni kutegea sikio kipindi hiki maalum Imam Mahdi ajalallahu taala farajahu sharif alizaliwa huko katika mji wa Samara, Iraqi ya leo, tarehe 15 Shaaban mwaka 255 Hijiria. Alipewa jina sawa na la Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, yani Muhammad, na pia kunia yake ya Abulqasim. Imam Mahdi alaihi salam alichukua jukumu la ukhalifa wa kuongoza umma wa Kiislamu kufuatia kuuawa shahidi baba yake mpendwa Imam Hasan Askari alaihi ssalam, na kwa mujibu wa sunna ya moja kwa moja Mwenyezi Mungu Mtukufu, kwa msingi huo alichaguliwa kuhudumia nafasi hiyo muhimu na Mwenyezi Mungu mwenyewe, uongozi ambao bado unaendelea hadi leo hata baada ya kupita maelfu ya miaka Imamu Mahdi ambaye hivi sasa yuko kwenye ghaiba, yaani haonekani machoni pa walimwengu, kwa amri ya Mwenyezi Mungu atadhihiri tena na kuubadilisha kabisa ulimwengu kiuongozi. Atafanya mabadiliko makubwa na kung'oa mizizi yote utawala duniani ambayo imesimama kwenye msingi wa dhuluma na uonevu. Maadui wa dini ya Mwenyezi Mungu ambao daima huwa wanaimarisha kufuri na kufanya njama za kuficha ukweli, mara hii pia, na kama ilivyo kawaida yao, walipanga njama ya kutaka kumuua imamu na khalifa huyo Mwenyezi Mungu, lakini Mungu akamwepusha na shari hiyo kwa kumfanya asionekane machoni pa watu ili apate kubaki hai na wakati muwafaka utakapofika atadhihiri tena na kuujaza ulimwengu uadilifu na usawa baada ya kujaa dhulma, uonevu na ukandamizaji. Imam Mahdi alaihi salam anaona na kushuhudia moja kwa moja matendo na mambo yote yanayofanya waumini na wafuasi wake hadi wakati wa kudhihiri kwake utakapowadia. Kudhihiri kwa imamu huyo wa mwisho Kunahitajia kupita wakati na kukomaa kwa akili elimu na akhlaqi, yani maadili ya watu na kuwa kwao tayari kwa, kwa ajili ya kushirikiana naye. Wakati mwafaka, imamu huyo wa mwisho wa Mwenyezi Mungu atawaongoza wanadamu wote kwenye njia nyofu kuelekea kwa muumba wao, wakati ambao atapata fursa kunda kuunda serikali itakayosimama juu ya misingi ya mafundisho ya Mwenyezi Mungu kutekeleza uadilifu na kuheshimu sheria. Na bila shaka, jambo hilo litawezekana tu wakati wanadamu watakapokuwa tayari kukubali na kufuata miongozo ya mbinguni. Katika maisha yake ya kijamii, mwanadamu anahitajia serikali na mtawala atakayelinda maisha yake na kumfanya apate maendeleo katika nyanja tofauti. Mwanadamu anapasa kuheshimu na kutii amri za watawala, ili waweze kubuni jamii bora salama, yenye utulivu na inayojitenga na kila aina ya dhuluma na uonevu, lakini kwa bahati mbaya hilo halijaweza kuthibiti, bali tunayoyashuhudia ni kuwa jamii ya mwanadamu inaendelea kukabiliwa kila siku na ongezeko la dhuluma na uonevu. Hivyo, katika mazingira hivi sasa, ambapo jamii imetumbukia kwenye lindi la matatizo ya kisiasa na kiusalama, fitina kuenea kila sehemu, magonjwa sugu na asiyo na tiba kuikumba jamii, na utovu wa nidhamu na maadili kuenea kila upande mwanadamu kwa dhati yake anahisi na kutarajia kuadia siku ambayo itatawaliwa na mtawala anayefuata thamani na miongozo ya Mwenyezi Mungu ambaye ataweza kutekeleza na kueneza uadilifu katika jamii. Mfano wa wazi ni vita vya sasa vya Gaza na mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala haramu wa Israel. Madola ya kibeberu yakiongozwa na Marekani yameendelea kuunga mkono utawala dhalimu wa Israel licha utawala huo kufanya dhuluma, mauaji na ukandamizaji wa wazi dhidi ya Wafalastin. Matarajio au kusubiri huko ndiyo mazingira yanayofaa kwa ajili ya kukubalika utawala ulimwengu wa Imam Mahdi, ambayo yanapasa kuwa katika kila jamii ya mwanadamu. Ni wazi kuwa tunapasa kuzingatia nukta hii kwamba Kusubiri huku hakupasi kuchukuliwa kuwa na maana ya kupuuza mambo na kukaa kimya. Mwanadamu hapasi kuketi pembeni na kutochukua hatua yoyote kurekebisha hali ya mambo katika jamii, bali kusubiri kuna maana ya matumaini na matarajio. Roho na msingi wa matarajio hayo ni kuwa na mtazamo mzuri kuhusiana na mustakabali wake ambao Mwenyezi Mungu amembashiria moja kwa moja kupitia aya na riwaya nyingi. Serikali ya Imam Mahdi ajalallahu taala farajahu sharif inatambulishwa katika mtazamo mpya wa jamii iliyo bora zaidi kiuadilifu na kimaadili, ambayo hadi leo haijawahi kushuhudiwa na mwanadamu yoyote. <coughs> Kwa kudhihiri Imam Mahdi alaihi salam, tawala zote mbovu, dhalimu na fasidi zitafutwa kwenye mgongo wa ardhi na kuwa simulizi za historia. Ni wazi kuwa kufutwa tawala kama hizo zinazotawaliwa na watawala fasidi kunahitajia mapambano dhidi yao. Kuhusiana na suala hilo, tunapasa kuzingatia nukta hii kwamba ili kufanikiwa katika lengo hilo kunahitajika kuwepo serikali yenye nguvu na jeshi lililojizatiti vema kwa silaha, serikali ambayo bila shaka itakuwa na maafisa na wafuasi walio na sifa maalum. Ni wazi kuwa maafisa na wafuasi kama hao wanapaswa kuwa na uwezo mkubwa wa kuvumilia matatizo na machungu mengi yanayopatikana katika medani ya vita na kuongoza jamii katika mazingira magumu ya kudhihiri Imamu Mahdi alaihi ssalam. Eh, hii ni kwa sababu Mwenyezi Mungu hajamlazimisha Imamu wazama Imam Mahdi kubeba ujumbe huo peke yake na kwa msaada wake wa mbinguni bali jeshi kubwa la watu linapasa kushiriki katika tukio hilo muhimu la kihistoria ili nao wenyewe wapate kujibadilisha na kuwa na nafasi muhimu katika kuainisha mustakabali wao wa kihistoria. Katika kipindi cha kabla ya kudhihiri Imam Mahdi, wanaomsubiri mtukufu huyo wana jukumu kubwa na zito la kuwalea watu na jamii inayofaa ambayo itaweza kumsaidia Imam Mahdi katika mapambano yake ya kurejesha uadilifu na usawa duniani. Jukumu la kwanza la wanaomsubiri Imamu ni kuwa wanapaswa kupata elimu na maarifa ya kutosha kuhusiana na Imamu wao huyo. Jambo hilo lina umuhimu mkubwa kadiri kwamba Mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wasallam amenukuliwa akisema katika riwaya kwamba mtu anayeaga dunia hali ya kuwa hamjui Imamu wa zama zake huwa amekufa kifo cha kijahili. Jukumu jingine ni kuwa wanapaswa kujitenga na sifa zote mbaya na kujipamba na sifa bora na za kuvutia kidini. Imamu Sadika alayhi salam anasema kila mtu anayependa kuwa miongoni mwa wafuasi wa Imamu Mahdi mwahidiwa, anapasa kusubiri kujitenga na maovu na kuwa na akhlaki nzuri. Hivyo iwapo ataaga dunia katika hali hiyo, atakuwa na malipo sawa na yule mtu aliyemdiriki kumwona kuishi katika zama za kudhihiri kwake mtukufu huyo. Hivyo fanyeni juhudi na mwendelee kusubiri. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo kilichokujieni kwa mnasaba wa kumbukumbu wa kumbu kuzaliwa Imam Mahdi ajalallahu taala farajahu sharif umefikia tamati. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh <tuhi> Afrika, Afrika. Wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai ubuheri wa afya. Karibu tuangazie baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita barani Afrika. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na mataifa ya Afrika endelea kulaani jinai za Israel dhidi ya Wapalestina wa ukanda wa Gaza, hati hatihati ya kufanyika uchaguzi wa rais nchini Senegal, mvutano wa shtadi na Zimbabwe yachukua hatua ya kuwabana wanachuo wanaojihusisha na ufusku wa ushoga, pamoja na matukio mengine. Karibu. Jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran wiki hii imetangaza kuwa inaunga mkono kikamilifu taarifa ya mwisho ya mkutano wa kilele wa wakuu wa Umoja wa Afrika AU iliyotaka kuhitimishwa jinai za Israel katika ukanda wa Ghaza. Hayo yameelezwa na Naser Kanaani, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, ambaye amesisitiza kuwa taarifa hiyo inaonyesha ni namna gani viongozi wa mataifa ya Afrika wanavyofungamana na malengo matukufu ya Wapalestina ya kuipigania haki. Katika taarifa yao ya mwisho viongozi katika mkutano wa kilele wa Umoja wa Afrika uliofanyika mjini Adis Ababa, Ethiopia, sambamba na kulaani vikali kile walichokiita uhujumu wa Israel katika ukanda wa Ghaza, walitoa mwito hayo, hiyo, wa kukomeshwa mara moja vita. Zaidi ya hayo, katika taarifa hiyo viongozi wa AU walitaka uchunguzi huru wa kimataifa ufanyike kuhusu ukiukaji wa sheria za kimataifa za kibinadamu, mashambulizi dhidi ya hospitali, waandishi wa habari na vyombo vya habari, pamoja na matumizi ya silaha za Israel zilizopigwa marufuku katika vita dhidi ya ukanda wa Gaza. Huku hayo yakiarifiwa, mwakilishi wa Afrika Kusini katika mahakama ya kimataifa ya haki ICJ ametangaza kuwa uvamizi na mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala wa kizoni wa Israel dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa wa Ghaza yanatisha zaidi kuliko mfumo wa ubaguzi wa rangi wa apartheid. Mwakilishi wa Afrika Kusini katika mahakama ya ICJ alisema Jumanne hii katika kikao kinachojadili kadhia ya uvamizi wa utawala wa kizoni wa Israel na kukaliwa kwa mabavu ardhi ya Palestina, na kueleza kwamba ukatili na mashambulizi ya utawala wa Israel katika ukanda wa Ghaza ni kinyume cha sheria za kimataifa. Mwakilishi huyo wa Afrika Kusini ametilia mkazo wa udharura wa kuhukumiwa Israel na kuongeza kwamba Wapalestina wa ukanda wa Ghaza wanaishi katika eneo la mbali na lililokatwa vipande vipande, na kuzungukwa na wanajeshi wa Kizayuni, na uvamizi wa Israel katika eneo hilo umewanyima haki yao ya kuishi. Vusimuzi Madonsela Balozi wa Afrika Kusini nchini Holanzi aliwaambia majaji wa ICJ kwamba suluhu ya kuundwa mataifa mawili yetu kutatua mgogoro wa Israel na Palestina haitoshi tena na kwamba ukaliaji wa mabavu wa ardhi za Palestina unapaswa kutangazwa kuwa haramu ameeleza kutowajibishwa kwa miongo kadhaa kwa ukanyagaji wa haki za binadamu kumeipa israel ujasiri wa kuendelea kufanya jinai huko palestina afrika kusini inaamini kuwa mauaji ya kimbari gaza ni mwendelezo wa vitendo vinavyokiuka sheria wanavyofanyia wananchi wa palestina tokea mwaka 1948 israel imewatendea wapalestina jinai na ubaguzi wa apartheid kwa miaka 75 imekalia kwa ma ardhi za Palestina kwa miaka 56 na miaka 16 ya mzingiro katika ukanda wa Gaza. Naye Ahmad Laraba, mwakilishi wa Algeria katika mahakama ya kimataifa ya haki, pia alisisitiza kuwa hatua za Israel katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na ukanda wa Ghaza zinaonyesha ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa, na sera zake zina matokeo mabaya ya kisheria ambayo yanaziathiri nchi zote na Umoja wa Mataifa. Siku ya Jumatatu, ICJ ilianza kusikiliza shauri la kuamua kuhusu uhalali wa utawala haramu wa Israel wa kuzivamia na kuzikaliwa kwa mabavu ardhi za Palestina. Shauri hilo liliwasilishwa mahakamani hapo kufuatia ombi la Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa la mwishoni mwa mwaka 2022. Nchi zaidi ya 50 zinaendelea kuwasilisha hoja zao katika mahakama ya ICJ hadi Februari 26. Maelfu ya raia wa Ghana kwa mara nyingine tena wameandamana na kulaani mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala haramu wa Israel katika ukanda wa Ghaza. Ripoti kutoka Ghana zinasema kwamba maelfu ya raia walijitokeza Alhamisi hii nje ya ofisi za Umoja wa Mataifa jijini Akra, katika maandamano ya kuunga mkono wa Palestina nchini humo, ambapo sambamba na kutangaza mshikamano wao na watu wa Ghaza, wamelaani pia mauaji ya kimbari ya utawala bandia wa Israel. Hatupo dhidi ya Wayahudi, tunachopinga ni utawala dhalimu wa Israeli. Tupo dhidi ya Netanyahu na maovu yanayofanywa na serikali yake. Ndani ya miezi minne iliyopita, tumeandaa maandamano 12 kote nchini. Ujumbe wa maandamano yetu ya kibinadamu upo wazi, tunasema kwamba sote tunapasa kusimama kidete dhidi ya utawala wa kikoloni na mfumo wa apartheid huko Palestina maandamano hayo ni katika mfululizo wa maandamano yaliyoandaliwa katika miji ya Kumasi, Akra na Tamale, katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi, ambapo Waghana wametoa mwito wa, wa, wa kukomeshwa umwagaji damu ambao mpaka sasa umeua karibu wa Palestina elfu 31 na kujeruhi maelfu ya wengine huko Ghaza. Katika hatua nyingine, Sheikh Ibrahim Zakzaki, kiongozi wa harakati ya kiislamu ya Nigeria, amelaani vikali jinai za utawala haramu Israel, wa Israel dhidi ya wapalestina katika ukanda wa Ghaza. Sheikh Zakzaki amesema hayo katika mahojiano na kueleza kwamba mapinduzi ya kiislamu ya Iran yalibadilisha hali ya mambo na kuufanya Uislamu uingia katika maisha yetu kwa njia ya kivitendo na ya kweli katika zama za kisasa. Hivyo akasema kwamba Nigeria inayounga mkono mapinduzi ya Kiislamu na jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Aidha, Sheikh Zakzaki amesema wakati Jumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhan ilipotangazwa na jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuwa siku ya Quds, sisi pia tulifanya maandamano au kongamano dogo katika siku hii, lakini katika miaka iliyofuata tulipanua hadi miji ishirini na miwili huko nchini Nigeria. Kwingineko, kauli ya makamu wa rais mwenye nguvu wa Zimbabwe kwamba serikali itazuia ufadhili wa masomo wa chuo kikuu kwa vijana wanaojihusisha na maingiliano ya kingono ya watu wenye jinsia moja imeendelea kuibua hisia mseto ndani na nje ya nchi hiyo. Ufadhili wa masomo ya vyuo vikuu vya serikali kwa watu wa kati ya umri wa miaka 18 na 35 unafadhiliwa na, na GALS, shirika la wanachama la LGBTQ huko nchini Zimbabwe, jumuiya hiyo ilianza kutoa ufadhili huo mnamo mwaka 2018. Makamu wa rais wa Zimbabwe Constantino Chiwenga amesema kijibu tangazo la majuzi la jumuiya hilo la kutoa ufadhili kwa watu wanaojihusisha na mwingiliano wa kingono ejinsi ya jinsia moja kwamba ufadhili huo ni changamoto ya moja kwa moja kwa mamlaka ya serikali. Rais Emmerson Mnangagwa wa nchi hiyo mara kadhaa amewahi pia kutoa kauli za kulani ofuska huo nchini zimbabwe I'm a constitutionalist. The current provision in the constitution forbids same-sex marriages. In our country, it's not an issue of the political party. In our current constitution, it is banned. na wagombea wengi katika uchaguzi ulioakhirishwa nchini senegal na kundi kubwa la jumuiya za kiraia kwa pamoja wamesema siku ya Ijumaa kwamba hawatoshiriki katika mazungumzo yaliyopendekezwa na Rais Makisal kwa mwa tarehe ya upigaji kura ambao aliwaakhirisha mapema mwezi huu. Sal anakabiliwa na ongezeko la wito wa kumtaka atangaze siku ya uchaguzi wa rais baada ya kuakhirisha ghafla uchaguzi wa Februari 25 na kusababisha mgogoro wa kisiasa kwa wiki kadhaa. Rais Macky Sall wa Senegal ametangaza kwamba hataachia madaraka ifikapo Aprili pili, wakati ambapo mhula wake uongozi utakuwa unamalizika. Tutakomea hapo mpenzi msikilizaji, hadi juma lijalo, panapo majalio yake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, ahsante na kwa heri. Ewe Mola wangu, nikana kwamba pekee nafsi yangu imenisimama mbele yako, imestiriwa kwa wema wa utegemevu wangu kwako. Nikatamka ya laiki yako na ukanitanda kwa msamaha wako. Ewe Mola wangu, ukinisamehe ni yupi au la wa hilo kuliko wewe? Na iwapo ajali yangu imekaribia na mali yangu haikunikurubisha kwako, basi nimejaalia kuungama kwangu, dhambi zangu ni wasila wangu kwako. Ilahi, kad jurtu ala Nimeikosea nafsi yangu kwa kuielekea, basi welewa, iwapo hutaisamehe, ewe mola wangu. Wema wako muda wa uhai wangu haukukoma, basi usinikatizie wema wako katika kufa kwangu. Ewe mola wangu, vipi nitamauke juu ya ulinzi wako mwema baada ya kifo changu? Muhisabu mtenda dhambi aliyefunikizwa ni ujinga wake. Mola wangu, duniani ulinistiria dhambi zangu, na mimi ni muhitaji zaidi wa kustiriwa hayo kwako katika akhira. Ewe Mola wangu, tayari umenitendea vizuri kwa kutodhihirisha mbele za awaye kati ya waja wako wema, basi usinifedheheshe siku ya Kiama mbele za wenye kunishuhudia. Ilahi, juduka basata amali wa afuka afdalu min amali Ilahi yawma fihi bayna, ewe mola wangu, upaji wako umenipanulia tumaini langu, na msamaha wako ni bora kuliko mali yangu. Mola wangu, basi nifurahishe nifikapo kwako siku ya kuhukumu. Mpenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu haya na kukwageni kutoka hapa studio, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran Ayatullah Sayyid Ali Khamenei amesema imani juu ya jamhuri ya watu na Uislamu ndio wenzo wa uthabiti na maendeleo ya Iran. Ayatullah Hamenei ameyasema hayo leo Jumamosi alipohutubia hadhara ya waandaaji wa kongamano la mashahidi elfu ishirini na nne wa mkoa wa Khuzistan, kusini magharibi mwa Iran. Afisa wa ngazi ya juu wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas, Usama Hamdan, amesema Marekani inatumia ndege za ujasusi katika ukanda wa Ghaza ili kusaidia katika vita vya mauaji ya kimbari vinavyoendeshwa na utawala haramu wa Israel dhidi ya eneo hilo. Mamilioni ya Wayemen wameandamana kote katika nchi yao kuonyesha uungaji mkono kwa Wapalestina wa ukanda wa Ghaza ambao wanakabiliwa na vita vya mauaji ya kimbari vya utawala dhalimu wa Israel. Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir siku ya Alhamisi alizitembelea Rwanda, Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, katika nafasi yake kama mwenyekiti wa Jumuiya Afrika Mashariki, EAC, katika jaribio la kuzuia mvutano unaoongezeka kati ya majirani hao watatu na imeelezwa kuwa deni la taifa la Tanzania liliongezeka kwa zaidi ya shilingi trilioni 12, sawa na dola bilioni 4.71 au asilimia 17 hadi kufikia shilingi trilioni 87.47, ikiwa ni sawa na dola bilioni 34.3 kufikia Desemba 2023. Na kwa muhtasari wa habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukua geni, nikikutakieni usiku mwema. Alamsiki.