Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Je, hamtapigana na watu waliovunja viapo vyao na wakafungania kumfukuza Mtume, nao ndio waliokuanzeni mara ya kwanza? Je, mnawaogopa basi Mwenyezi Mungu anastahiki zaidi mumwogope ikiwa nyinyi mmeamini. Piganini nao, Mwenyezi Mungu awaadhibu kwa mikono yenu na wafedheheshe na akunuhusuni juu yao na avipepoza vifuva vya Waislamu vifurahi na aondoe joto la ghadhabu lililokuwa katika nyoyo za Waislamu, na Mwenyezi Mungu humwelekea kwa rehema amtakaye na Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hikima. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wa wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Tunasikia katika satellite na pia kwenye internet katika pars today ir sw na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya huko nchini Tanzania kama vile Tanga, Mwanza, Singida, Lindi, Kahama, Kigoma na Mtwara kupitia redio Maarifa FM mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 98, 903, 506, 507, na email yetu ya Swahili radio iri ir. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid, na kwa mchana huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuletea ni darsa ya Quran. Kipindi hicho kitafuatiwa na macho yetu magazetini tutakuwa pia na makala kuhusiana na hujuma za Marekani na Uingereza nchini Yemen na leo katika historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Iran ya kanusha kuiuzia makombora ya balistiki Russia. Rasia. Rais wa Brazil asema kinachofanywa na wazayuni huko Ghaza ni mauaji ya umati. Ehud Olmert asema lengo la Netanyahu ni kuwapora Waislamu msikiti wa al Akswa. Na Zambia yadhibiti kipindupindu, kituo kikuu cha matibabu hakina tena wagonjwa waliolazwa. Habari kamili. Ofisi ya mwakilishi wa Iran katika Umoja wa Mataifa imekanusha vikali madai ya baadhi ya vyombo vya habari vya magharibi vilivyodai kuwa Iran imeiuzia Rasia makombora balistiki ya kuyatumia kwenye vita vyake vya Ukraine. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA, ofisi ya mwakilishi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa imesema kuwa ingawa hakuna kizuizi chochote cha kisheria kinachozuia Iran kuiuzia Rusia makombora ya balistiki, lakini Teheran inachunga maadili na msimamo wake wa kuhakikisha kuwa vita vya Ukraine havitanuki bali vinamalizika kwa mazungumzo. Taarifa ya ofisi hiyo imesema jamhuri ya Kiislamu ya Iran inaona ni wajibu wake kuzuia kuenea vita vya Rusia na Ukraine nje ya mipaka ya nchi hizo mbili na inaheshimu sheria za kimataifa na hati ya Umoja wa Mataifa. Mwanzoni mwa wiki iliyopita, shirika la habari la Reuters la utawala wa kifalme wa Uingereza lilidai kuwa Iran imeiuzia Rasia idadi kubwa ya makombora mazito na yenye nguvu ya balestiki. Kwa mujibu wa madai ya shirika hilo la habari la utawala wa kifalme wa Uingereza, mkataba wa kijeshi baina ya Iran na Rasia unachochea vikwazo vya Marekani. Chombo hicho cha habari cha magharibi kimeeneza madai hayo ya uongo, katika hali ambayo kwanza hakuna sheria yoyote inayozizuia Iran na Russia kuwa na mkataba wa kijeshi. Lakini zaidi ni kwamba madola magharibi yanaendelea kuisheheneza Ukraine aina kwa aina ya silaha za kushambulia Russia. Lakini uungaji mkono huo wa nchi za magharibi kwa Ukraine si sikioja kwa mabanda hayo ya propaganda ya madola ya kibeberu kama Reuters ya Marekani ya Uingereza. Rais Luiz Inacio Lula da Silva wa Brazil amesema kuwa kinachofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel kwenye ukanda wa Gaza ni mauaji ya umati. Tangu tarehe 7 Oktoba 2023, utawala wa kizayuni unafanya mauaji na jinai kubwa kupindukia dhidi ya wa Wapalestina, hasa wa Gaza kwa uungaji mkono kamili na wapande sote wa madola magharibi, ya magharibi yakiongozwa na Marekani, Uingereza na Ujerumani. Mapema leo Jumamosi, shirika la habari la IRNA limemnukuu rais wa Brazil akisema kwenye tamko lake kwamba jinai za utawala wa kizayuni huko Gaza ni mauaji ya halaiki ya watu wasio na hatia, hasa wanawake na watoto wadogo. Amesema wanawake na watoto wadogo wa Palestina katika ukanda wa Gaza wananyimwa haki zao za kimsingi kabisa, kama chakula, maji na matibabu, huku Israel ikiendelea kuwashambulia kwa mabomu na silaha zilizopigwa marufuku wananchi hao wasio na ulinzi. Hivi karibuni pia, Rais Lula da Silva wa Brazil aliufananisha utawala wa Kizayuni wa Israel na ule wa Wanazi wa Ujerumani wakati alipohutubia kikao cha 37 cha wakuu wa Umoja wa Afrika AU mjini Addis Ababa, Ethiopia. Utawala wa Kizayuni ulichomwa sana na uhakika huo kutoka kinywani mwa rais wa Brazil na ulidai kuwa da Silva si mtu anayekaribishwa kwa utawala wa Kizayuni. Kufuatia matamshi hayo ya Wazayuni dhidi ya rais da Silva, serikali ya Brazil ilimrejesha nyumbani balozi wake aliyekuwa anaiwakilisha nchi hiyo kwa utawala wa Kizayuni, na hadi leo inaendelea kusimama imara kuwaunga mkono wananchi wanaoteseka kila upande wa ukanda wa Ghaza na maeneo mengine ya Palestina. Waziri mkuu wa zamani wa utawala wa Kizayuni amefichua kwamba Ghaza ni hatua ya mwanzo tu ya baraza la vita la Benjamin Netanyahu kwani lengo lao kuu ni kuwafukuza Wapalestina wote huko Gaza na ukingo wa magharibi wa Mto Jordan kuwapokonya Waislamu msikiti wa Al-Aqsa na kuziingiza ardhi hizo ndani ya maeneo mengine yaliyopachukua jina la Israeli. Gazeti la Al-Quds Al-Arabi limeripoti habari hiyo na kumnukuu Ehud Olmert akisema jana kwenye makala iliyochapishwa na gazeti la kizayuni la Harets kwamba baraza la mawaziri la Netanyahu ni genge la watu wa halifu. Amesema lengo kuu la uh, pande mbili zenye misimamo mikali yaani Itmar Bengivir na waziri wa usalama ndani utawala wa kizayuni, si kuishia ukanda wa Ghaza tu, bali ni kuwafukuza Wapalestina katika maeneo yote Waziri mkuu huyo wa zamani wa Israeli ameongeza kuwa hata ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni kwenye maeneo wanayoporwa wa Palestina na mashambulizi ya maangamizi dhidi ya Gaza si lengo kuu la genge lenye ndoto ambalo limehodhi madaraka ya utawala wa kizayuni hivi sasa. Wakati huo huo, Usama Hamdan, mmoja wa viongozi wa ngazi za juu wa Hamas, amesema kuwa kama si Marekani basi leo hii Wapalestina wasingeliendelea kuteseka kwa njaa huko Gaza na wala wasingeliendelea kuuawa kwa umati. Amesema hayo usiku wa kuamkia leo Jumamosi na kuongeza kuwa wote wanaoshiriki kwenye jinai zinazoendelea kufanywa na wazayuni wanadhima kubwa na kwamba kuendelea mateso ya wananchi wa Gaza ni ushahidi kuwa madola ya kibeberu hasa Marekani yamempa amri Netanyahu ya kuendelea kufanya jinai bila ya huruma huko Palestina, hasa kwenye ukanda wa Gaza. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Uwanja wa taifa wa mashujaa ambao ndio uwanja wa kisasa zaidi wa Zambia huko Lusaka, mji mkuu wa nchi hiyo, na ambao uliteuliwa kwa kituo cha taifa cha kutibu ugonjwa wa kipindupindu, hivi sasa hauna tena wagonjwa, huku kesi za ugonjwa huo zikizidi kupungua. Waziri wa afya wa Zambia Silvia Masebo alitoa taarifa hiyo jana Ijumaa na kusema kuwa kituo hicho ambacho wakati fulani kilikuwa na wagonjwa zaidi ya elfu moja hivi sasa hakina tena wagonjwa waliolazwa. Waziri Masebo amesema hayo mbele ya waandishi wa habari na kuongeza kuwa nina furaha kutangaza kwamba hatuna wagonjwa waliolazwa katika kituo chetu cha matibabu cha taifa cha uwanja wa Mashujaa. Tuna tunajivunia na kufurahia kazi yetu ya pamoja na tunaweza kusherehekea maisha tuliyookoa katika kituo hiki wakati tulipofanya kazi kama watu wa moja dhidi ya adui wa pamoja, amesema. Furaha yake ameelezea furaha yake kutokana na kuendelea kupungua wagonjwa kipindupindu nchini humo, ambapo kwa sasa ni wagonjwa 108 pekee waliolazwa katika vituo vya matibabu kote nchini Zambia. Ameongeza kuwa Zambia ilirekodi kesi tisini mpya za kipindupindu saa ishirini na nne zilizopita na kifo kimoja. Aliwapongeza wahusika wote kwa juhudi zao za kupambana na ugonjwa huo, lakini akaomba ushirikiano uendelee hadi pale ugonjwa huo utakapotokomezwa kikamilifu. Takwimu zinaonyesha kuwa Zambia imerekodi kesi 19930 na vifo 686 na waliopona 19136 tangu mripuko mpya wa kipindupindu ulipozuka nchini humo mwezi Oktoba mwaka jana. Mwezi uliopitwa Januari, wizara ya afya ya Zambia ilitangaza kuwa maambukizi ya ugonjwa wa kipindupindu yamebainika katika karibu nusu ya wilaya zote za nchi hiyo na mikoa yake tisa kati ya kumi. Kwa mujibu wa taarifa ya wizara hiyo, kesi mia nne mpya za watu walioambukizwa ugonjwa huo zilikuwa zinaripotiwa kila siku mwezi uliopita Januari, huku idadi ya watu waliokuwa wanafariki dunia hadi wakati huo ilikuwa imepindukia mia nne. Na shirika la kimataifa la uhamiaji IOM ambayo ni taasisi ya Umoja wa Mataifa inayojihusisha na uhamiaji pamoja na washirika 27 wengine wametoa mwito wa kutengwa dola milioni mia moja kumi na mbili za Kimarekani kwa ajili ya kutoa msaada wa haraka kwa zaidi ya uhamiaji milioni moja na laki nne walioko kwenye eneo la pembe ya Afrika, Yemen na kusini mwa Afrika. Katika taarifa yake ya jana Ijumaa, IOM imesema kuwa fedha hizo zitatumika kutoa msaada wa kibinadamu na masuala ya maendeleo kwa ajili ya wahamiaji wanaoondoka nyumbani kutafuta nafasi bora za kazi na wakati mwingine kuepuka migogoro, ukosefu wa usalama na athari mbaya za mabadiliko ya hali ya hewa. Sehemu moja ya taarifa ya shirika hilo la Umoja wa Mataifa iliyotolewa jana huko Nairobi, mji mkuu wa Kenya, imesema miaka iliyopita imetuonyesha mafanikio makubwa tunayoweza kupata wakati tunapofanya kazi kwa pamoja. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunakuleteni uchambuzi wa kisiasa na kichwa cha maneno kinasema biashara ya dola bilioni 55 ya Iran yafilisha vikwazo vya maadui. thamani ya kiwango cha biashara baina ya Iran na nchi Irani imepindukia dola bilioni 55 ikiwa na maana kwamba vikwazo vya upande mmoja vya Marekani vimefeli na vimeshindwa kuizuia Jamhuri ya Kiislamu kufikia malengo yake. Muhammad Rezvan Far, mkuu wa idara ya forodha ya Iran, amesema kwamba kiwango cha mabadilishano ya kibiashara baina ya Iran na nchi jirani katika kipindi cha miezi 11 iliyopita kimeongezeka na kufikia dola bilioni 55 na milioni 275. Mkuu huyo wa idara ya forodha ya Iran ameongeza kuwa dola bilioni 25 na milioni 844 kati ya hizo ni za bidhaa za Iran zilizosafirishwa nje ya nchi na dola bilioni 29 na milioni 431 ni za bidhaa zilizoingia ndani ya nchi. Sehemu kubwa ya mabadilishano ya kibiashara baina ya Iran na nchi jirani imefanyika kati ya Teheran na nchi za Iraq, Uturuki, Jamhuri ya Azerbaijan, Turkmenistan, Armenia, Kuwait, Qatar, Saudi Arabia, Muungano wa Falme za Kiarabu yaani Marati, Pakistan, Afghanistan, Oman, Rusia, Kazakhstan na Bahareni. Takwimu hizo zinaonyesha mafanikio ya serikali ya kumi na tatu ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kutafuta masoko mapya licha ya kuwepo vikwazo vya Marekani na waitifaki wake wa Magharibi dhidi ya Iran. Biashara ya Iran inayotegemea kusafirisha nje bidhaa za mashirika yenye msingi wa kielimu na teknolojia mpya imeongezeka sana katika miaka ya hivi karibuni kati ya Tehran na nchi jirani. Wataalamu na wanasayansi vijana wa Iran kwa uungaji mkono wa serikali kupitia taasisi ambazo msingi wake ni elimu wamekuwa wakifanya jitihada kubwa kukabiliana na vikwazo vya upande mmoja vya maadui wanaoongozwa na Marekani na wamepata mafanikio makubwa katika jitihada zao hizo ambayo yanapongezwa na hata wataalamu wa nje ya Iran. Mashirika ya Iran ambayo msingi wake ni elimu yanashiriki na kuonyesha bidhaa katika viwango vya juu kimataifa na kushindana kiubora na bidhaa za mashirika maarufu duniani, na tena basi, bei ya bidhaa hizo za Iran ni nafuu ikilinganishwa na bidhaa kama hizo za nje ya nchi. Kama katika miaka ya huko nyuma bidhaa za Iran zilizokuwa zinasafirishwa nje ya nchi zilihusiana tu na mafuta, gesi na baadhi ya bidhaa maalumu. Katika miaka ya hivi karibuni mashirika ya kielimu ya Iran yamefanya maajabu ya kuzalisha bidhaa za kila namna na za viwango bora na kufikia hata kupongezwa na wataalamu wa nje ya nchi. Masoko ya bidhaa za Iran hayaishii tu kwa nchi jirani, bali nchi za bara la Afrika na Amerika Latini nazo zinapokea vizuri bidhaa za Iran. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana katika miaka ya hivi karibuni Marekani na waitifaki wake wa, wa magharibi wamezidisha njama zao za kujaribu kufelisha bidhaa za Iran kwa kutumia njia mbalimbali mbali, zikiwemo za kuziwekea vikwazo bidhaa hizo, lakini njama hizo zimefeli kutokana na umakini wa sera na siasa za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mbele ya majirani zake. na mwaka ni Teherani za Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 1120 na sura tunayozungumzia hivi sasa Fala tutii lmukadhibin, basi usiwatii wanaokadhibisha. Waddu law tudhinu fayudhinun, wanatamani ungalikuwa laini kwao nao wakawa laini kwako. Katika darsa iliyopita tulisoma aya zilizozungumzia akhlaki adhimu na tabia njema na tukufu ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ambaye licha ya kuandamwa na maudhi, tuhuma na maneno ya ujeuri na ufidhuli ya wapinzani wa haki, alikuwa akiamiliana na watu hao kwa upole na huruma. Na kutokana na tabia hiyo njema na tukufu ya Bwana Mtume Wengi wao walifikia hatua hata ya kujuta kwa waliomfanyia na mwishowe wakasilimu na kumwamini nabii huyo wa rehma. Aya hizi tulizosoma zinamtahadharisha Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam ya kwamba, pamoja na yote hayo, usije ukawa na moyo wa kuwachukulia na kuwaridhia wapinzani kupita kiasi mpaka ikabidi ulegeze msimamo na kufumbia macho baadhi ya misingi na maamrisho ya dini. Kwa mujibu wa mapokezi ya historia, wakati viongozi wa washirikina wa Maka walipoona Uislamu unazidi kukubalika na kuenea kwa kasi, waliamua wampatie Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam vitu mbalimbali mbali vya maslahi ili kumshawishi aiache kazi yake ya tablighi na jukumu la kuwalingania watu dini tukufu ya Uislamu, na ndipo Allah Subhanahu wa Ta'ala akamtahadharisha mtume wake asikubali kwa namna yoyote ile kulegeza msimamo kwa mapendekezo potofu anayopewa na maadui ili awakatishe tamaa walionayo juu yake. Na dini ya Mwenyezi Mungu isije ikapotoshwa kwa kukengeuka mkondo wake wa njia iliyonyoka. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kuwa na hulka na tabia njema hakumaanishi mtu awe laini na alegeze msimamo na kuridhia matakwa ya watu waovu na waliopotoka. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mitume walikuwa chini ya malezi na uangalizi wa Allah subhanahu wa taala, na yeye mola alikuwa akiwahadharisha na kila hatari na ukengeukaji wa njia yake ya haki. Aidha, aya hizi zinatuonyesha kuwa moja ya mbinu za wapinzani wa haki ni kurubuni na kujaribu kutoa fursa za maslahi na upendeleo. Kwa hiyo inapasa muumini ajihadhari asije akatekwa na kughilibiwa na njama zao hizo. Tunaiendeleza darsa yetu kwa aya ya kumi hadi ya kumi na tatu ya sura yetu ya Alqalam, ambazo zinasema: wala tuta kulla halafin majid, wala usimtii kila mwingi wa kuwapa aliye dhalili Hammazin mashaain binamim, msingiziaji apitaye akifitini. Mannaan lil khayri mutadin athim, mwenye kuzuia kheri, mwenye kudhulumu, mwingi wa madhambi. Utullin baada dhalika zanim, mwenye roho ngumu, na juu ya hayo mshari amejipachika tu. Aya hizi zinazungumzia sifa mbaya na chafu ambazo haziendani na tabia na akhlaq njema, yani khuluqun adhim, na kueleza kwamba jitenge na ujiweke mbali na watu wenye hulka mbaya na chafu, kwa sababu kushirikiana na kuwafuata watu hao kutapelekea kuingizwa upotofu ndani ya dini. Kwa kawaida, watu duni na wenye hulka mbaya hupenda kuwapa kupita kiasi ili waweze kufikia malengo yao, na huwa tayari kuwapia kila jambo kubwa na dogo kwa ajili ya kuwashawishi na kuwafanya watu waridhike nao, ilhali kuthibitisha kwamba usemalo ni neno la haki na ulifanyalo ni jambo la haki hakuhitaji kula kiapo bali kwa kujenga hoja na mantiki. Tabia nyingine mbaya na chafu ni mtu kuchunguza na kueneza aibu za watu na kueneza maneno ya uvumi na uzushi kunakoendana na kumsema na kumsengenya mtu kwa kuyaanika na kuyatangaza mabaya yake kwa watu. Baadhi ya wakati mtu mwenye tabia hiyo huchacharika na kupaparika kwa lengo la kuvuruga na kuharibu uhusiano wa kirafiki uliopo baina ya watu na kuwafitinisha kwa kupandikiza mbegu za chuki na uadui kati yao, badala ya kulingania na kuwashajisha watu kufanya mambo mema na ya kheri. Watu wenye tabia hiyo hutumia visingizio mbalimbali kuwakwamisha watu wanaotaka kufanya jambo lolote jema na la heri. Kwa upande wa mahusiano ya kijamii, pia huvuka mipaka inayowastahikia wakawa tayari kupoka na kunyang'anya haki za wenzao, na wala hawaoni haya wala aibu kufanya jambo lolote ovu na lisilopendeza. Wao ni watu wakorofi na washari wanaojivutia kila jambo kwa ajili ya nafsi zao tu, lakini wanawabana na kuwazuilia wenzao. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba visituteke na kutuhadaa viapo vya wapinzani wa haki, na wala tusiwaamini kwa hilo, kwa sababu kula kiapo kwao hakuna thamani wala itibari yoyote. Funzo jingine tunalopata kutokana na ya hizi ni kwamba kuwa na imani ya kweli ya Allah hakuendani na mtu kuwa na hulka chafu na tabia mbaya, katika mahusiano ya kijamii na ya kifamilia Subhanallah. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya 14 hadi ya 16 ya sura yetu ya Alqalam ambazo zinasema: an kana dha mali wa bani ati, kwa kuwa ana mali na watoto. idha tutla alayhi ayatuna qala asatirul awwalin Anaposomewa aya zetu husema hizi ni simulizi za uongo za watu wa zamani. sanasimuhu ala alkhutub, tutamtia kovu juu ya pua yake. Aya hizi zinaashiria moja ya mambo ambayo ni chanzo cha mtu kuifanyia dini inadi na ukaidi na kuwa na hulka na tabia mbaya na kueleza kwamba kujaaliwa kuwa na mali nyingi na utajiri mkubwa, na inapotokezea mtu akawa ametokana na ukoo kaumu na kabila lenye nguvu na linalotajika, huwa sababu ya baadhi ya watu kujivuna na kuamua kuipinga dini ya Mwenyezi Mungu, na badala yake wakawa na matarajio kwamba ni waumini ambao inapasa wawaelekee na kuwafuata wao. Kiburi na ghururi vinavyotokana na mali na utajiri, mamlaka na madaraka wafanya baadhi ya watu wazichukulie aya za Kurani tukufu kuwa ni ngano na simulizi za kale na maneno yaliyotungwa na kubuniwa na mtume mwenyewe, na kwa fikra na mtazamo wao huo wazuilia watu kumwamini Mwenyezi Mungu na mtume wake, lakini Allah subhanahu wa taala ameahidi kuwa watu hao watashindwa tu katika lengo lao hilo, na dini yake ya haki haitayumba wala kudhoofika kwa tuhuma na hatua zao chafu na ovu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba ghururi na majivuno yanayotokana na utajiri na mamlaka huwa chanzo cha kuikadhibisha haki na kuikengeuka njia iliyonyoka ya dini, na ndiyo maana watu waliokuwa na nguvu za utajiri na madaraka walikuwa mstari wa mbele katika kundi la wapinzani wa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa licha ya njama zote na mikakati yote ya maadui Iliyolenga kuvidhoofisha vitabu vya mbinguni, Allahu tabaraka wa taala amezizima njama zao hizo na kuifanya dini yake ya haki ibaki kuwa imara na thabiti. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya elfu moja na ishirini ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah aijalie kila neema aliyotupa iwe sababu ya kuwa washukurivu kwake na kuzifanya thabiti imani zetu, badala ya kututia ghururi na majivuno na kuwa sababu ya kuhasirika na kuwa mbaya mwisho wetu. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hapa Teherani, a Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini, dira ya macho yetu magazetini mchana huu katika kurasa za baadhi ya matoleo ya leo ya magazeti ya hapa Iran inaanza kwa kutupia jicho kurasa wa mbele wa gazeti la Jumhuri ya Islami ambalo limeakisi kwa mapana na marefu hotuba ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran aliyoitoa wakati alipoonana na washiriki wa mashindano ya arobaini ya kimataifa ya Qurani tukufu yaliyofanyika hapa Tehran. Limeandika kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu amesisitiza kwamba kuwaunga mkono na kuwasaidia wananchi na mukawama ukanda wa Gaza ndilo jukumu kubwa zaidi la Qur'ani hivi sasa. Kwa mujibu wa gazeti hilo la Jamhuri ya Islami ni kwamba katika sehemu nyingine ya hotuba yake, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema, bila shaka ulimwengu wa Kiislamu utashuhudia kwa macho yake namna donda ndugu la kansa la kizayuni linavyoangamia. Aidha limeandika kuhusiana na matukio katika bahari nyekundu, Yemen yashambulia manuari za Marekani na meli ya Uingereza. Manuari ya Marekani na meli ya Uingereza. Katika habari nyingine, limeandika Rais Ibrahim Raisi ametaka benki kuu kuharakisha kutoa uamuzi kuhusiana na mikopo ya ndoa. Kuhusiana na matukio ya Gaza, gazeti hili limeandika madaktari wasio na mipaka watoto waliobakia hai Gaza watamani kufa. Umoja wa Mataifa, Mazingira ya Ghaza si ya kibinadamu. Kwa upande wake gazeti la Kaihani habari yake kuu iliyochapishwa kwa lugha ya Kifarsi kama yalivyo akthari ya matoleo ya leo magazeti ya Iran inahusiana na, na hotuba ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu alipoonana na washiriki wa mashindano ya arobaini ya kimataifa ya Quran tukufu yaliyofanyika hapa Teheran imeandika, Hayatullah Khamenei awalaumu viongozi wa nchi za kiislamu kwa kushindwa kutekeleza kivitendo mafundisho ya Quran tukufu kuhusu Palestina na kusema kuwa leo hii vikosi vya mukawama huko Ghaza vimesimama kidete kupambana na adui khabithi mzayuni. Wanafanya hivyo ili kutekeleza kivitendo mafundisho ya Quran tukufu na kwa taufiki ya Allah ushindi utakuwa ni wa taifa la Palestina. Limeandika pia kwamba katika hotuba yake ya hivi karibuni kiongozi mwadhamu, kiongozi wa Ansarullah ya Yemen, huku akikosoa Marekani na baadhi ya nchi za Kiarabu kwa kuunga mkono usayuni na kukaa kimya kuhusu jine zake, aliitaja serikali ya Uingereza kuwa ni pumbavu kwa kuingia katika vita ambavyo havina uhusiano wote na Uingereza. Kwa upande wake Kaihan International, habari yake ya kwanza ninayodondoa katika gazeti hilo inahusiana na msimamo wa waziri mkuu wa Iraqi kuhusu kuondoka nchini humo askari vamizi wa Marekani. Limeandika, waziri mkuu wa Iraq Muhamad Shia al-Sudani amekariri kuwa Iraq haihitaji vikosi vya kijeshi kutoka nchi 25 kufanya kazi ndani ya ujumbe wa muungano wa kimataifa unaoongozwa na Marekani unaodaiwa kupambana na genge la kigaidi la Daesh. Baadhi ya vichu vya habari vinavyoonekana katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo vinasema: dunia ya laani veto ya Marekani kuhusu usitishaji vita Ghaza, na mashirika ya misaada yaonya kuhusu kuongezeka njaa katika ukanda wa Ghaza. Gazeti la Al-Wifaq linalochapishwa kwa lugha ya Kiarabu, mbali na habari nyinginezo lemiakisi kuanza kampeni za uchaguzi nchini Iran limeandika kampeni za wagombea 15,000 wanaowania viti vya majlisi ya ushauri ya Kiislamu, yani bunge la jamhuri ya Kiislamu ya Iran zimeanza. Adwifah linadokeza kwamba uchaguzi wa 12 wa majlisi ya ushauri ya Kiislamu ya Iran na uchaguzi wa sita wa baraza la wanazuoni wataalamu wanaomchagua kiongozi muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu na kusimamia kazi zake utafanyika ya mwezi ujao wa Machi. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Tehran Times eh, una habari semayo kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Said Ali Khamenei awakosoa wakuu wa nchi za Kiislamu kwa kutofuata mafundisho na maelezo ya Quran tukufu kuhusu kadhi ya Ghaza na kutoka hata uhusiano na utawala wake. Iran Times linatoa mkono wa kheri baraka na fanaka pia kwa mnasaba maadhimisho ya kesho ya tarehe 15 Shaban ambayo ni kumbukumbu kumbu ya kuzaliwa Imam Mahdi muahidi wa Ajalallahu farajahu sharifu na mwokozi wa ulimwengu ambaye ni imamu wa 12. Waislamu wa aidha. Limeandika Iran na Hungary zatiliana saini hati ya ushirikiano wa kiuchumi. Gazeti hilo limeakisi pia ripoti ya kusikitishwa ya maripota wa Umoja wa Mataifa inayoeleza juu ya kunyanyaswa na kubakwa wanawake na wasichana wa Palestina wanaoshikiliwa na Wazayuni. Limeandika mamia ya wanawake na wasichana wa Palestina katika maeneo ya ukingo wa magharibi e, unaokaliwa kwa mabavu na Wazayuni wamekuwa waki wekwa kizuizini kiholela na jela na utawala haramu wa kizayuni wa Israeli tangu Oktoba saba na kwamba wamebakwa, kupigwa vibaya na kunyimwa chakula na dawa na askari jeshi hao makatili. Hapa ni Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Vita vya Uingereza na Marekani dhidi ya Yemen ni vita vya kulinda Israel na kampeni yake ya mauaji ya kimbari huko Gaza. Marekani na Uingereza zikiwa mifano miwili ya nchi tajiri zaidi duniani, zinashambulia kwa makombora moja ya mataifa maskini zaidi duniani, yaani Yemen, ambalo kosa lake ni kulitetea taifa linalodhulumiwa zaidi duniani la Palestina huko ukanda wa Gaza. Uingereza inaweza kutumia diplomasia kutatua tatizo hili, lakini badala yake inatumikia maslahi ya Israel kwa siri katika eneo la magharibi mwa Asia. Siku kadhaa zilizopita, Uingereza na Marekani zilishambulia kwa makombora maeneo 73 huko Yemen kwa kisingizio cha kulinda safari za meli zinazopeleka bidhaa huko Israel. Swali linalojitokeza ni kwamba je, mizigo ya meli ni muhimu zaidi kuliko maisha ya binadamu? Joe Biden ni rais wa nne wa Marekani kuishambulia ardhi ya Yemen. Tangu mwaka 1839 Uingereza imekuwa na nafasi katika kuingilia, kuvamia na kushambulia ardhi ya Yemen. Hii leo tuko katika hali ya vita vya Yemen ambavyo ni mwendelezo wa vita vya miaka kumi iliyopita katika nchi hiyo. Inasemekana pia kwamba katika mwongo uliopita watu laki tatu sabini na saba elfu waliuawa nchini Yemen kutokana na vita vilivyofadhiliwa na Uingereza na Marekani na watoto 85,000 wamepoteza maisha kutokana na njaa katika kipindi hicho. Marubani waliopewa mafunzo nchini Uingereza walidondosha Yemen mabomu yaliyotengenezwa nchini Uingereza kwenyewe kwa kutumia ndege za Uingereza na kwa msaada wa moja kwa moja kutoka kwa mashirika na makampuni ya nchi hiyo ya Uingereza. Si hayo tu, bali pia tumeona kwamba Uingereza imetumia mabomu ya vishada ambayo yalitengenezwa nchini humo miaka ya elfu moja mia tisa na themanini na yamepigwa marufuku kimataifa. Mabomu hayo yametumiwa na vikosi vinavyoungwa mkono na Uingereza dhidi ya watu wa Yemen. Kampuni iliyofaidika zaidi na vita hivyo nchini Yemen ni BAE Systems, ambayo miamala yake na Saudi Arabia ina thamani ya takriban dola bilioni 20. Wakati huo kampuni hiyo ilizindua kampeni iliyolenga watoto wadogo. Katika kampeni hiyo, mafundi wa ndege wanaonekana wakiwasomea watoto hadithi. Mafundi hao hao waliishambulia Yemen kwa kuongoza ndege zilizouzwa kwa Saudi Arabia. Hatuwezi pia kusahau kwamba vipuri vya ndege za F35 vinatengenezwa katika nchi hiyo ya Uingereza. Ndege hizo ndizo zinazotumiwa na utawala haramu wa Israel katika mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Palestina katika ukanda wa Gaza. Hivi unajua kwamba vipuri vya bunduki zinazotumiwa na walenga shabaha wa Israel kuwaua watu wa ukanda wa Gaza viliuzwa kwa utawala huo na Uingereza, bali hata bunduki zenyewe pia zilinunuliwa kutoka Uingereza. Tumesikia mara nyingi viongozi wa Marekani na Uingereza wakidai kwamba hatua zao, kama mashambulizi dhidi ya Yemen, ni kwa ajili ya kulinda maisha ya raia. Lakini je, meli zote zilizokamatwa na jeshi la Yemen katika bahari Nyekundu zilikuwa za kiraia? Meli ya kwanza iliyotekwa na wanajeshi wa Yemen katika Bahari Nyekundu ilikuwa meli kubwa inayojulikana kwa jina la Central Park. Meli hiyo ilimilikiwa na Zodiac Maritime ambayo sasa ni kampuni iliyosajiliwa nchini Uingereza inayomilikiwa na familia tajiri zaidi ya Israel Ofer family. Takriban muongo mmoja uliopita, gazeti la Times la Uingereza lilifichua kwamba kampuni hiyo ya familia ya Ofer, inafanya kazi ya kusafirisha askari maalum wa ujasusi wa Israel katika eneo la magharibi mwa Asia kwa lengo la kutekeleza mauaji. Kampuni ya Zodiac Maritime inafanya kazi kama kitengo cha ujasusi cha Israel, na inapolengwa na wanajeshi wa Yemen, watu wa Yemen wana haki ya kuamiliana na meli hizo kama majasusi wa Israel. Hapa tunaona haja ya kuangalia kwa undani wakandarasi wa kijeshi wanaolinda meli za Zodiac Maritime. Kampuni hiyo takriban ni shirika la masuala ya ujasusi na usalama la Uingereza Ambri, ambayo imejaa waajiri wa zamani wa vyeo vya vya juu katika wizara ya ulinzi ya Uingereza. Madhumuni ya kampuni hii ni kulinda kampuni ya biashara ya Uingereza ambayo iko mikononi mwa utawala haramu wa Israeli. Ni wazi kwamba walengwa hapa si raia kama inavyodaiwa na Keir Steimer na wenzake wa Uingereza. Tunapaswa kutamani kuwa kama mwanajeshi wa zamani wa Uingereza Ahmed Al Babati wakati huu wa vita huko Yemen, ambavyo vinaua mtoto mmoja kila baada ya dakika kumi. Ahmed Al Babati akiwa amevalia sare zake za kijeshi alisimama nje ya jengo la Downing Street, mahali liliko jumba la waziri mkuu wa Uingereza na kupinga vita vya nchi yake dhidi ya Yemen. Mara moja alikamatwa na kuwekwa kizuizini na kufukuzwa kutoka kwenye jeshi la Uingereza kwa sababu tu ya kutetea ubinadamu. Ukiamua kulipiga kwa mabomu moja ya mataifa maskini zaidi duniani kwa ajili ya kuunga mkono mauaji ya kimbari dhidi ya mojawapo ya mataifa yanayokandamizwa zaidi duniani, kwa hakika hutakuwa mtu mwema. Wapenzi msikilizaji, hii leo kuna vyombo vya habari mashuhuri vinavyotumikia kikamilifu masilahi ya wanyanyasaji. Kwa sababu hii, tunapaswa kuunga mkono vyombo huru vya habari ili kubatilisha udhibiti wa vyombo hivyo vya habari na simulizi zao zisizo sahihi. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe ya 14 Shaban mwaka 1445 Hijria, mwafaka na tarehe 24 Februari mwaka 2024 Miladia. Leo tarehe tano mwezi wa Isfand kwa kalenda Hijria Shamsia ni siku ya kumwenzi na kumkumbuka mwanafikira mkubwa wa Kiislamu na Kiiran Khaja Nasiruddin Tusi, Abu Jafar Muhammad bin Muhammad, maarufu kwa jina la Khaja Nasiruddin na Tusi, aliyepewa lakabu ya mwalimu wa wanadamu na Muhaqiq Tusi, alizaliwa mwaka 597 hijiria katika eneo la Tusi, kaskazini mashariki mwa Iran. Katika kipindi cha maisha yake mwana falsafa mwana isabati mnajimu na mwana zuoni huyo mkubwa wa Kiirani aliasisi kituo kikubwa cha kielimu na akademia ya kwanza ya sayansi yaani, mahala pa kufuatilia mwenendo wa nyota, mwezi na jua iliyojulikana kwa jina la Maraghe huko kaskazini magharibi mwa Iran. Miaka 806 iliyopita katika siku kama ya leo, kwa mujibu wa kalenda Hijiria, alifariki dunia Ibnu Yunus, fakihi, tabibu na mwana isabati mashuhuri wa Kiislamu. Msomi huyo wa Kiislamu alitumia sehemu kubwa wa umri wake kujifunza elimu kutoka kwa baba yake na wana zuoni wengine wa zama hizo. Baada ya kustafidi na elimu katika zama ambazo wasomi wa Kiislamu walitia fora katika elimu ya sayansi na sanaa, Ibnu Yunus alianza kufundisha katika vyuo mbalimbali mjini Kairo huko Misri. Miaka mia moja na sabini na sita iliyopita katika siku kama ya leo, utawala wa muda au duru ya pili ya mfumo wa jamhuri ulianza huko Ufaransa baada ya wananchi kufanya maandamano ya ukombozi na kumwondoa madarakani Louis Philippe, mfalme mbeberu wa nchi hiyo. Utawala wa aina hiyo unajulikana pia katika historia ya Ufaransa kwa jina la utawala wa waandishi wa habari. Hii ni kwa sababu waandishi wa habari kumi na moja waliokuwa wakipigania mfumo wa jamhuri chini ya uongozi wa Alfonso de la Martin, malenga na mwandishi wa Kifaransa, ndio waliokuwa wakisimamia utawala huo. na siku kama ya leo miaka 75 iliyopita, sawa na tarehe ya 24 Februari mwaka 1949, wawakilishi wa Misri na utawala wa kizayuni wa Israel walisaini mkataba wa kusitisha mapigano kati ya pande mbili hizo, huko katika kisiwa cha Rhodes. Ni vyema kutaja hapa kuwa baada ya kuundwa serikali ya kizayuni mwaka 1948 na huko katika Palestina inayokaliwa kwa mabavu Misri ilishirikiana bega kwa bega na baadhi ya nchi za Kiarabu katika kupigana vita dhidi ya utawala wa kizayuni. Hata hivyo, wanajeshi wa utawala huo walifanikiwa kuingia katika ardhi ya Misri na Lebanon baada ya kuishambulia safu ya vikosi vya mapambano vya Waarabu ambavyo vilikuwa na zana chache za kisasa za kivita na hivyo kutoa pigo kwa vikosi vya nchi za Kiarabu. ni Teherani, Idhaa Kiswahili sote, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunawashukuru sana wasikilizaji wetu wote waliotuandikia akiwemo Bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, na Sherali Fazlu wa Dar es Salaam Tanzania. Muda wetu umeisha kabisa. Ufuatio ni muhtasari wa habari za dunia. Ofisi ya mwakilishi wa Iran katika Umoja wa Mataifa imekanusha vikali madai ya baadhi ya vyombo vya habari vya Magharibi vilivyodai kuwa Iran imeiuzia Rasia makombora ya balestiki ya kutumia kwenye vita vyake vya, vya Ukraine. Rais Luis Inacio Lula da Silva wa Brazil amesema kuwa kinachofanywa na utawala wa kizayuni wa Israeli kwenye ukanda wa Gaza ni mauaji ya umati. Waziri Mkuu wa zamani wa utawala wa kizayuni, Ehud Olmert amefichua kwamba Gaza ni hatua ya mwanzo tu ya baraza la Benjamin Netanyahu la vita, kwani lengo lake hasa ni kuwapokonya Waislamu msikiti wa Al-Aqsa kuwafukuza Wapalestina katika ukingo wa Magharibi wa mto Jordan na ukanda wa Ghaza. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 ahadi hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.