Al-alim, na ni tangazo litokalo kwa Mwenyezi Mungu na mtume wake kujuvya watu siku ya hija kubwa, ya kwamba Mwenyezi Mungu yuko mbali na washirikina na pia mtume wake yupo mbali nao, hawana haja na adui hao. Basi kama mkitubu ndiyo kheri kwenu, na kama mkengeuka, basi jueni kwamba nyinyi hamuwezi kumshinda Mwenyezi Mungu. Na wapashi walikufuru habari ya adhabu yaumizayo inayowangoja. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo kutoka hapa jijini Tehran. Ikiwa leo ni Jumamosi, tarehe 14 Shaabani mwaka 1445 Hijiria, sawa na tarehe 24 Februari mwaka 2023 Miladia. Tunasikika asubuhi hii kupitia satelit na internet. Anwani ya internet ni pas irsw. Kumradhi, barua pepe yetu au email ni swahili radio tirib tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM, sauti ya umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo tunasikika katika baadhi ya miji kama Tanga, Lindi, Mtwara, Singida, Kigoma, Mwanza, Tabora, eh, Shinyanga na baadhi ya maeneo ya kando kando na miji hiyo. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huo asubuhi nimekuandalia taarifa habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na vipindi vya darsa ya Quran, udondozi wa baadhi tu wa matoleo ya magazeti ya Afrika Mashariki, kipindi kitakachozungumzia shambulio la Marekani na Uingereza huko Yemen na makala ya leo katika historia. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Tehran, mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki, wakati ambapo Afrika ya Kati sasa hivi ni saa moja kamili asubuhi. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Idadi ya wagombea katika uchaguzi wa bunge nchini Iran yaweka rekodi mpya tangu 1979. Uhalifu wa chuki dhidi ya Waislamu waongezeka nchini Uingereza baada ya vita vya Gaza. Na Umoja wa Mataifa wasema makumi ya watu wamebakwa na kunyanyaswa kingono wa huko nchini Sudan. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Taarifa iliyotolewa na wizara ya mambo ya ndani ya Irani inaonyesha kuwa idadi ya watu waliojiandikisha kugombea viti vya bunge imevunja rekodi ya ile iliyosajiliwa tangu baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu mwaka 1979. Taarifa hiyo inasema wagombea elfu kumi na tano na mia mbili wameidhinishwa na, na vyombo husika kuwania viti 290 vya bunge, idadi ambayo inaweka rekodi mpya tangu baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Waziri wa mambo ya ndani ya Irani y Ahmad Vahidi amesema uwanja umeandaliwa kwa ajili ya ushindani halisi kati ya makundi yenye mielekeo tofauti ya kisiasa. Aidha amesema wagombea na wafuasi wao wanapaswa kuzingatia taratibu za kisheria za uchaguzi akiwataka kufanya kampeni kwa nidhamu kamili na kuacha kuwadhalilisha wagombea wengine orodha ya wagombea waliotimiza masharti inajumuisha majina wanawake 1713 ambayo ni zaidi ya mara mbili ya 819 waliogombea viti vya bunge hapa nchini mwaka 2020 kampeni za wagombea zaidi ya 15 elfu wanawania viti vya bunge zilianza rasmi Alhamisi ya juzi. Uchaguzi wa duru ya kumi na mbili wa bunge la Iran na uchaguzi wa sita wa baraza la wanazuoni wataalamu na mchaguo wa kiongozi mkuu wa mapinduzi ya Kiislamu utafanyika tarehe mosi ya mwezi ujao wa Machi. Takwimu zilizotolewa nchini Uingereza zinaonyesha kuwa ripoti za ukiukwaji wa haki dhidi ya wa Waislamu nchini humo zimeongezeka zaidi ya mara tatu tangu kuanza kwa mashambulizi ya Israel katika ukanda wa Gaza. Jumuiya ya Tel Mama ambayo inafuatilia matukio chuki na hujuma zinazoulenga Uislamu na Waislamu yani islamofobia katika ardhi ya Uingereza imerekodi kesi elfu mbili na kumi kati ya tarehe 7 Oktoba mwaka uliopita na tarehe saba mwezi huu wa Februari, ikiwa ni ongezeko la asilimia 235 kutoka matukio 600 yaliyorekodiwa katika miezi minne kama hiyo mwaka wa kabla yake. Jumuiya hiyo Uingereza imeongeza kuwa kesi 901 za kushambuliwa waislamu zimetokea nje ya mtandao na 1109 kupitia mtandaoni. Tell Mama imeeleza kuwa wanawake walikuwa walengwa katika theluthi mbili ya hujuma hizo, jambo ambalo linaonyesha kwa mara nyingine tena kwamba wanawake wa Kiislamu wa Uingereza wanabeba mzigo mkubwa wa chuki dhidi ya Uislamu. Kwa sasa inaaminika kuwa wanawake huwa katika hatari ya kunyanyaswa zaidi kwa chuki dhidi ya Uislamu kwa sababu mavazi yao yanaweka wazi utambulisho wao wa Kiislamu. Mkurugenzi wa jumuiya ya Tel Mama Iman na Ata amesema katika taarifa yake kwamba ongezeko hili la chuki dhidi ya Waislamu halikubaliki, akielezea matumaini yake kwamba wanasiasa watazungumza hadharani kwamba chuki dhidi ya Waislamu, kama ilivyo chuki dhidi ya Wayahudi, haikubaliki katika nchi. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa imesema katika taarifa yake mpya iliyotolewa Ijumaa ya jana kwamba makumi ma ya watu wakiwemo watoto wamekuwa waathiriwa wa ubakaji na aina nyingine za unyanyasaji wa kingono katika mzozo unaendelea nchini Sudan, vitendo ambavyo vinaweza kutambuliwa kuwa ni uhalifu wa kivita. Ripoti hiyo ambayo inahusu kipindi cha kuanzia mwanzoni mwa mapigano ya ndani ya Sudan hadi disemba 15 imesajili unyanyasaji unaofanyika katika nchi ambayo kwa kiasi kikubwa imekuwa vigumu kwa mashirika misaada na waangalizi wa haki za binadamu kufika huko, suala ambalo linaficha athari mbaya za mzozo huo ambao umegubikwa na vita katika maeneo mengine ya dunia kama vile mauaji ya kimbari yanayofanywa na, na Israel katika ukanda wa Gaza na vita vya Ukraine. Ripoti hiyo inasema takriban watu 118 walikuwa waathiriwa ukatili wa kijinsia ikiwa ni pamoja na ubakaji na kwamba mashambulizi mengi yalifanywa na askari majumbani na mitaani. Ripoti hiyo imetoa mfano wa mwanamke mmoja wa Sudani ambaye alizuiliwa katika jengo moja na kubakwa na genge la watu kwa siku 35. Ripoti hiyo pia inaangazia kadhia ya kuajiri watoto kama askari vitani kunakofanywa na pande zote mbili zinazozozana nchini Sudan. Volka Turk, kamishna mkuu wa haki za binadamu mesema, hu, wa Umoja wa Mataifa amesema baadhi ya ukiukwaji huu unaweza kutambuliwa kuwa uhalifu wa kivita, na ametoa wito wa kufanyika uchunguzi wa haraka wa kina na huru kuhusu madai ya unyanyasaji na ukiukwaji wa haki za binadamu nchini Sudan. Nchini Senegal, magharibi mwa Afrika, wagombea wengi katika uchaguzi ulioahirishwa nchini humo na kundi kubwa la jumuiya za kiraia kwa pamoja wamesema kuwa hawatashiriki katika mazungumzo yaliyopendekezwa na rais Macky Sall kuamua tarehe ya upigaji kura ambao aliuahirisha mapema mwezi huu. Rais Sall anapambana na ongezeko la mwito wa kumtaka atangaze siku ya uchaguzi wa rais baada ya kuahirisha ghafla uchaguzi wa Februari 25 na kusababisha mgogoro wa kisiasa na ghasia kwa siku kadhaa, rais Macky Sall ametangaza kuwa ataachia madaraka ifikapo Aprili pili mwaka huu, wakati ambapo muda wake wa uongozi utakuwa unamalizika. Hata hivyo, kiongozi huyo hakutangaza tarehe mpya ya uchaguzi. Asali anakabiliwa na mashinikizo ya kupanga tarehe mpya ya uchaguzi, na hivi karibuni amepanga kuitisha mazungumzo ya kujadili tarehe hiyo ya uchaguzi, ambapo sasa vyo wagombea wengi wa kiti cha urais wametangaza kususia mazungumzo hayo. Wagombea 15 kati ya 20 walioidhinishwa kugombea katika uchaguzi wa rais wa Senegal ambao uliahirishwa wametaka uchaguzi huo mpya huo umeshafanyika kabla tarehe pili Aprili. Baraza la Katiba la Senegal hivi karibuni lilitoa hukumu na kutangaza kwamba uamuzi uliopitishwa na bunge wa kuakhirisha uchaguzi wa rais wa Februari 25 hadi Disemba haukuendana na katiba. Wagombea urais wa upinzani na wabunge waliokuwa wamewasilisha changamoto kadhaa za kisheria kwa, kwa muswada uliopitishwa na bunge wiki iliyopita ambao pia ulirefusha muda wa rais Macky Sall kubakia madarakani katika kile ambacho wakosoaji wanasema ni sawa na mapinduzi ya kitaasisi. Na afisa maarufu wa propaganda wa ikulu ya rais wa Rusia Kremlin amesema kwamba Moscow inapaswa kuwapa wapiganaji wa harakati ya Ansarullah wa Yemen silaha za kisasa kwa ajili ya kutumiwa katika mashambulizi dhidi ya meli za Marekani na Uingereza kwenye Bahari Nyekundu. Vladimir Solovyov, mtu mashuhuri katika vyombo vya habari vinavyoungwa mkono na Kremlin na mshirika mkubwa wa rais Vladimir Putin, ametoa pendekezo hilo katika kipindi cha matangazo yake kwenye kituo cha Rasia moja Jarida la Newsweek limeripoti kwamba matamshi hayo ya Solovyov yametolewa wakati mapigano yakiendelea katika bahari nyekundu kati ya wapiganaji wa harakati ya Ansarullah na majeshi ya Marekani na Uingereza. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wa saa sasa wa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa, ambapo kwa asubuhi ya leo una kichwa cha maneno kisemacho biashara ya dola bilioni 55 za Iran zafelisha vikwazo vya maadui. Thamani ya kiwango cha biashara baina ya Irani na nchi jirani imepindukia dola bilioni 55 ikiwa na maana kwamba vikwazo vya upande mmoja vya Marekani vimefeli na vimeshindwa kuizuia Jamhuri ya Kiislamu ya Irani kufikia malengo yake. Muhammad Rizvan Far, mkuu wa idara ya forodha wa Iran, amesema kuwa kiwango cha mabadilishano ya kibiashara baina ya Iran na nchi jirani katika kipindi cha miezi 11 iliyopita kimeongezeka na kufikia dola bilioni 55 na milioni 275. Mkuu huyo wa idara ya forodha ya Iran ameongeza kuwa dola bilioni 25 na milioni 844 kati ya hizo ni za bidhaa za Iran zilizosafirishwa nje ya nchi na dola bilioni 29 na milioni 431 ni za bidhaa zilizoingia ndani ya nchi. Sehemu kubwa ya mabadilishano ya kibiashara baina ya Irani na nchi jirani imefanyika kati ya Teherani na nchi za Iraqi, Uturuki, Jamhuri ya Azerbaijan, Turkmenistan, Armenia, Kuwait, Qatar, Saudi Arabia, Muungano wa Falme za nchi za Kiarabu Imarati, Pakistan, Afghanistan, Oman, Rasia, Kazakistan na Bahrain. Takwimu hizo zinaonyesha mafanikio ya serikali ya 13 ya jamhuri ya kiislamu ya Iran katika kutafuta masoko mapya licha ya kuwepo vikwazo vya Marekani na waitifaki wake wa magharibi dhidi ya Iran. Biashara ya Iran inayotegemea kusafirisha nje bidhaa za mashirika yenye msingi wa kielimu na teknolojia mpya imeongezeka sana katika miaka hivi karibuni, kati ya Tehrani na nchi jirani. Wataalamu na wanasiasa vijana wa Iran kwa uungaji mkono wa serikali kupitia taasisi mbalimbali mbali ambazo msingi wake ni elimu, umekuwa ukifanya jitihada kubwa kukabiliana na vikwazo vya upande mmoja vya maadui wanaoongozwa na Marekani na wamepata mafanikio makubwa katika jitihada zao hizo, ambayo yanapongezwa na hata wataalamu wa nje ya Iran. Mashirika ya Iran ambayo msingi wake ni elimu yanashiriki yanashiriki na kuonyesha bidhaa katika viwango vya juu kimataifa na kushindana kiubora na bidhaa za mashirika maarufu duniani. Na tena basi, bei ya bidhaa hizo za Irani ni nafuu ikilinganishwa na bidhaa kama hizo za nje ya nchi. Kama katika miaka ya huko nyuma, bidhaa za Iran zilizokuwa zinasafirishwa nje ya nchi zilihusiana tu na mafuta, gesi na baadhi ya bidhaa maalum. Katika miaka hivi karibuni mashirika ya kielimu ya Iran yamefanya maajabu ya kuzalisha bidhaa za kila namna za viwango bora na kufikia hata kupongezwa na wataalamu wa nje ya nchi. <mulia> Hii ni redio Teherani, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Law. Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu, na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 1120 na sura tunayozungumzia hivi sasa Fala tutii lmukadhibin, basi usiwatii wanaokadhibisha. Waddu law tudhinu fayudhinun, wanatamani ungalikuwa laini kwao nao wakawa laini kwako. Katika darsa iliyopita tulisoma aya zilizozungumzia akhlaki adhimu na tabia njema na tukufu ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, ambaye licha ya kuandamwa na maudhi, tuhuma na maneno ya ujeuri na ufidhuli ya wapinzani wa haki, alikuwa akiamiliana na watu hao kwa upole na huruma na kutokana na tabia hiyo njema na tukufu ya Bwana Mtume, wengi wao walifikia hatua hata ya kujuta kwa waliomfanyia, na mwishowe wakasilimu na kumwamini nabii huyo wa rehma. Aya hizi tulizosoma zinamtahadharisha Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam ya kwamba pamoja na yote hayo usije ukawa na moyo wa kuwachukulia na kuwaridhia wapinzani kupita kiasi, mpaka ikabidi ulegeze msimamo na kufumbia macho baadhi ya misingi na maamrisho ya dini. Kwa mujibu wa mapokezi ya historia, wakati viongozi wa washirikina wa Makka walipoona Uislamu unazidi kukubalika na kuenea kwa kasi Waliamua wampatie Bwanamtume lwwsla wa wa vitu mbalimbali mbali vya maslahi, ili kumshawishi aiache kazi yake ya tablighi na jukumu la kuwalingania watu dini tukufu ya Uislamu, na ndipo Allah subhanahu wataala akamtahadharisha mtume wake asikubali kwa namna yoyote ile kulegeza msimamo kwa mapendekezo potofu anayopewa na maadui ili awakatishe tamaa walio nayo juu yake na dini ya Mwenyezi Mungu isije ikapotoshwa kwa kukengeuka mkondo wake wa njia iliyonyoka. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kuwa na hulka na tabia njema hakumaanishi mtu awe laini na alegeze msimamo na kuridhia matakwa ya watu waovu na waliopotoka. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mitume walikuwa chini ya malezi na uangalizi wa Allah subhanahu wa taala, na yeye Mola alikuwa akiwahadharisha na kila hatari na ukengeukaji wa njia yake ya haki. Aidha, aya hizi zinatuonyesha kuwa moja ya mbinu za wapinzani wa haki ni kurubuni na kujaribu kutoa fursa za maslahi na upendeleo. Kwa hiyo inapasa muumini ajihadhari, asije akatekwa na kughilibiwa na njama zao hizo ya Tunaiendeleza darsa yetu kwa aya ya kumi hadi ya kumi na tatu ya sura yetu ya Alqalam ambazo zinasema, wala tuti kulla hallafin mahin wala usimtii kila mwingi wa kuwapa aliye dhalili. Hammazim mashain binamib, msingiziaji apitaye akifitini. Manna'il lilkhair mu'tadin athim, mwenye kuzuia khairi mwenye kudhulumu mwingi wa madhambi, utul ba'da dhalika zanim, mwenye roho ngumu na juu ya hayo mshari amejipachika tu. Aya hizi zinazungumzia sifa mbaya na chafu ambazo haziendani na tabia na akhlaq njema, yani khuluqun adhim na, na kueleza kwamba jitenge na ujiweke mbali na watu wenye hulka mbaya na chafu, kwa sababu kushirikiana na kuwafuata watu hao kutapelekea kuingizwa upotofu ndani ya dini. Kwa kawaida watu duni na wenye hulka mbaya hupenda kuapa kupita kiasi ili waweze kufikia malengo yao, na huwa tayari kuapia kila jambo kubwa na dogo kwa ajili ya kuwashawishi na kuwafanya watu waridhike nao, ilhali kuthibitisha kwamba usemalo ni neno la haki na ulifanyalo ni jambo la haki hakuhitaji kula kiapo, bali kwa kujenga hoja na mantiki. Tabia nyingine mbaya na chafu ni mtu kuchunguza na kueneza aibu za watu. Na kueneza maneno ya uvumi na uzushi kunakoendana na kumsema na kumsengenya mtu kwa kuyaanika na kuyatangaza mabaya yake kwa watu. Baadhi ya wakati mtu mwenye tabia hiyo huchacharika na kupaparika kwa lengo la kuvuruga na kuharibu uhusiano wa kirafiki uliopo baina ya watu na kuwafitinisha kwa kupandikiza mbegu za chuki na uadui kati yao badala ya kulingania na kuwashajisha watu kufanya mambo mema na ya heri. Watu wenye tabia hiyo hutumia visingizio mbalimbali kuwakwamisha watu wanaotaka kufanya jambo lolote jema na la heri. Kwa upande wa mahusiano ya kijamii pia, huvuka mipaka inayowastahikia, wakawa tayari kupoka na kunyang'anya haki za wenzao, na wala hawaoni haya wala aibu kufanya jambo lolote ovu na lisilopendeza. Wao ni watu wakorofi na washari wanaojivutia kila jambo kwa ajili ya nafsi zao tu, lakini wanawabana na kuwazuilia wenzao. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba visituteke na kutuhadaa viapo vya wapinzani wa haki na wala tusiwaamini kwa hilo, kwa sababu kula kiapo kwao hakuna thamani wala itibari yoyote. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kwamba kuwa na imani ya kweli ya Allah hakuendani na mtu kuwa na hulka chafu na tabia mbaya katika mahusiano ya kijamii na ya kifamilia Subhanallah. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya 14 hadi ya kumi na sita ya sura yetu ya Al-Qalam, ambazo zinasema an kana dha malin wa banin, ati kwa kuwa ana mali na watoto. idha tutla alayhi ayatuna qala asatirul awwalin <tototo> anaposomewa aya zetu husema, hizi ni simulizi za uongo za watu wa zamani. sanasimuhu ala alkhutub, tutamtia kovu juu ya pua yake. Aya hizi zinaashiria moja ya mambo ambayo ni chanzo cha mtu kuifanyia dini inadi na ukaidi na kuwa na hulka na tabia mbaya, na kueleza kwamba kujaaliwa kuwa na mali nyingi na utajiri mkubwa, na inapotokezea mtu akawa ametokana na ukoo kaumu na kabila lenye nguvu na linalotajika, huwa sababu ya baadhi ya watu kujivuna na kuamua kuipinga dini ya Mwenyezi Mungu, na badala yake wakawa na matarajio kwamba ni waumini ambao inapasa wawaelekee na kuwafuata wao. Kiburi na ghururi vinavyotokana na mali na utajiri, mamlaka na madaraka wafanya baadhi ya watu wazichukulie aya za Kurani tukufu kuwa ni ngano na simulizi za kale na maneno yaliyotungwa na kubuniwa na mtume mwenyewe, na kwa fikra na mtazamo wao huo wazuilia watu kumwamini Mwenyezi Mungu na mtume wake. Lakini Allah subhanahu wa taala ameahidi kuwa watu hao watashindwa tu katika lengo lao hilo, na dini yake ya haki haitayumba wala kudhoofika kwa tuhuma na hatua zao chafu na ovu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba ghururi na majivuno yanayotokana na utajiri na mamlaka huwa chanzo cha kuikadhibisha haki na kuikengeuka njia iliyonyoka ya dini, na ndiyo maana watu waliokuwa na nguvu za utajiri na madaraka walikuwa mstari wa mbele katika kundi la wapinzani wa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa licha ya njama zote na mikakati yote ya maadui iliyolenga kuvidhoofisha vitabu vya mbinguni, Allahu tabaraka wa taala amezizima njama zao hizo na kuifanya dini yake ya haki ibaki kuwa imara na thabiti. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 1020 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah aijalie kila neema aliyotupa iwe sababu ya kuwa washukurivu kwake na kuzifanya thabiti imani zetu, badala ya kututia ghururi na majivuno na kuwa sababu ya kuhasirika na kuwa mbaya mwisho wetu. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Alaini, infadahu, wa hii ni Radio Tehran. Mpenzi msikilizaji, tunasonga mbele na matangazo yetu asubuhi ya leo, na sasa tunakuleteni dira ya macho yetu magazetini Dira ya macho yetu magazetini katika kurasa za baadhi ya matoleo ya magazeti ya leo ya Afrika Mashariki asubuhi ya leo ikiwa ni Jumamosi, tarehe 24 Februari mwaka 2024, inaanzia nchini Kenya, na kama ilivyotarajiwa matoleo yote magazeti ya leo ya nchi hiyo imetolewa na habari ya mazishi ya mwanariadha mahiri wa Kenya na bingwa wa dunia wa mbio za marathon Kevin Kiptum aliyezikwa jana Ijumaa. Saturday Nation linakisi matukio mazishi hayo na kuandika kuwa Rais William Ruto jana aliwaongoza wa Kenya katika mazishi ya mwanariadha uh, Kelvin, uh, Kiptum ambaye alifariki dunia hivi karibuni katika ajali ya barabarani. Baadhi ya vichwa vya habari katika gazeti hili kuhusiana na habari uh, hii vinasema mbio za mwisho za Kelvin, uh, Kiptum; Ruto waongoza uombolezaji katika mazishi ya Kiptum; na mjane wa Kiptum patiwa nyumba nyingine na kazi. Ikulu limeandika pia kuwa jumuiya ya maendeleo ya Igadi imeonya kuhusu kunyesha mvua kubwa. Gazeti la The Star, kwa upande wake, mbali na kuakisi habari ya mazishi ya mwanariadha nguli na bingwa wa dunia aliyevunja rekodi katika mbio um, za um, kilomita 42 linaandika Kenya kuwa mwenye, linaandika pia kuwa Kenya kuwa mwenyeji wa mkutano wa kimataifa wa siku nne wa kukabiliana na ugaidi. Aidha, limeandika Rais William Ruto jana Ijumaa aliongoza uombolezaji katika hafla ya kumkabidhi mshikilizi wa rekodi ya dunia ya mbio za marathon Yani, katika mazishi Kevin Kiptum. Taifa Leo kwa upande wake limeandika hasara kwa Kenya, Wakenya waaga mtimkaji chipukizi aliyezolea nchi sifa duniani kwa kuvunja rekodi ya mbio za kilomita 42 Kelvin Kiptum akamilisha safari yake duniani akizikwa jana katika shamba lake Chepsamo, eneo la Naiberi, Elgeyo Marakwet, mbele ya maelfu ya ombolezaji akiwemo Rais Ruto. Taifa Leo limeandika pia katika habari zingine: Rais Makisali wa Senegal kondoka ikulu Aprili, koti ya ruhusu wafungwa kuhudhuria mazishi ya jamaa, Gachagua alivyonunua pazia za shilingi milioni kumi yasema ripoti. Na ligi kuu ya Uingereza, EPL, Man City Arsenal mawindoni leo, wakitaka kupunguza presha ya kuachwa na Liverpool. bwawa la maini hayo yakiwa ni ya Kenya. Ama huko nchini Uganda, naanza na Saturday Monitor na habari kuu inahusiana na, na, na mwanasheria aliyewahi kuwa mwendesha mashtaka ambaye, ambapo linaandika jeshi la polisi la Uganda kwa mara ya kwanza limetoa maelezo zaidi kuhusu washukiwa wa mauaji walivyopanga kumuua mwendesha mashtaka wa serikali eh, Joan Kagezi mnamo Machi mwaka elfu mbili na kumi na tano. Limeandika pia kuhusiana na mazishi ya mwanariadha wa Kenya Kiptum aliyezikwa jana huko nchini Kenya. Gazeti la Independent linaandika waziri wa misaada, maandalizi ya maafa na wakimbizi Hillary Onek ametoa wito kwa jamii ya kimataifa kuongeza ufadhili kwa, wagan, kwa Uganda ili kuwezesha kuilisha idadi ya wakimbizi inayoongezeka. Limeandika pia kuwa ingawa teknolojia inachukua nafasi kubwa katika kuhifadhi wanyama pori waliohatarini kutuika, walinzi wa Uganda kwa upande mwingine wana sita sita au hawapendi kupata ujuzi huo kutoungwa mkono na baadhi ya washirika wa maendeleo kufadhili mipango inaongozwa na teknolojia kumezidisha hali hiyo. Vilevile, Independent limeandika vile wafugaji wilayani Terego wanahesabu hasara kufuatia vifo vya ng'ombe 15 kutokana na mlipuko wa ugonjwa, na lishika New Vision ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa cha habari kinachohoji nani atakuwa mkuu wa jeshi la polisi ajaye. Hiyo ni kutokana na kumalizika muda wa kuhudumu wa mkuu wa sasa wa jeshi la polisi nchini Uganda, Martin Okothe Ochola. Na naitimishia nchini Tanzania, na ninaanza na Uhuru Ukweli Daima ambalo mbali na kuakisi safari ya rais Samia Suluhu Hassan huko Windhoek, Namibia, kwa ajili ya kushiriki mazishi aliyekuwa rais wa nchi hiyo, limeandika benki ya FDB kupaisha uchumi wa Tanzania ni baada ya Tanzania na benki hiyo kutia saini mikataba miwili ya thamani ya bilioni 398.7. serikali kuajiri walimu wapya Tano Zanzibar. Mke wa bilionea Msuya na mwenzake waachiliwa huru, na Dr. Biteko aridhishwa kiwango cha maji eh, Kihansi, Kidatu na Mtera. Nalishika Nipashe, Mwanga wa Jamii na baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili zinasema: miaka saba ya kesi kilichombeba mjane wa eh, bilionea Msuya kuachiwa, hukumu yasomwa kwa saa nane dakika sita jaji ya kaa mwanzo mwisho, mahakama yaifuta kesi yafuta kesi. Adhabu ya kukiri kosa. Wataalamu wa afya waonye hatari ya kulala na jiko la mkaa. Msafara naibu waziri mkuu wapata ajali tena. Msako magari yenye ving'ora vimulimuli wa jana. Askari polisi auawa vurugu mgodini. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, dhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Vita vya Uingereza na Marekani dhidi ya Yemen ni vita vya kulinda Israel na kampeni yake ya mauaji ya kimbari huko Gaza. Marekani na Uingereza zikiwa mifano miwili ya nchi tajiri zaidi duniani zinashambulia kwa makombora moja ya mataifa maskini zaidi duniani, yaani Yemen, ambalo kosa lake ni kulitetea taifa linalodhulumiwa zaidi duniani la Palestina, huko ukanda wa Gaza. Uingereza inaweza kutumia diplomasia kutatua tatizo hili, lakini badala yake inatumikia maslahi ya Israel kwa siri katika eneo la magharibi mwa Asia. Siku kadhaa zilizopita, Uingereza na Marekani zilishambulia kwa makombora maeneo 73 huko Yemen kwa kisingizio cha kulinda safari za meli zinazopeleka bidhaa huko Israel. Swali linalojitokeza ni kwamba je, mizigo ya meli ni muhimu zaidi kuliko maisha ya binadamu? Joe Biden ni rais wa nne wa Marekani kuishambulia ardhi ya Yemen. Tangu mwaka 1839 Uingereza imekuwa na nafasi katika kuingilia, kuvamia na kushambulia ardhi ya Yemen. Hii leo tuko katika hali ya vita vya Yemen ambavyo ni mwendelezo wa vita vya miaka kumi iliyopita katika nchi hiyo. Inasemekana pia kwamba katika mwongo uliopita watu laki tatu sabini na saba alfu waliuawa nchini Yemen kutokana na vita vilivyofadhiliwa na Uingereza na Marekani, na watoto 85,000 wamepoteza maisha kutokana na njaa katika kipindi hicho. Marubani waliopewa mafunzo nchini Uingereza walidondosha Yemen mabomu yaliyotengenezwa nchini Uingereza kwenyewe, kwa kutumia ndege za Uingereza na kwa msaada wa moja kwa moja kutoka kwa mashirika na makampuni ya nchi hiyo ya Uingereza. Si hayo tu, bali pia tumeona kwamba Uingereza imetumia mabomu ya vishada ambayo yalitengenezwa nchini humo miaka ya elfu moja mia tisa na themanini na yamepigwa marufuku kimataifa. Mabomu hayo yametumiwa na vikosi vinavyoungwa mkono na Uingereza dhidi ya watu wa Yemen. Kampuni iliyofaidika zaidi na vita hivyo nchini Yemen ni BAE Systems, ambayo miamala yake na Saudi Arabia ina thamani ya takriban dola bilioni 20. Wakati huo kampuni hiyo ilizindua kampeni iliyolenga watoto wadogo. Katika kampeni hiyo, mafundi wa ndege wanaonekana wakiwasomea watoto hadithi. Mafundi hao hao waliishambulia Yemen kwa kuongoza ndege zilizouzwa kwa Saudi Arabia. Hatuwezi pia kusahau kwamba vipuri vya ndege za F-35 vinatengenezwa katika nchi hiyo ya Uingereza. Ndege hizo ndizo zinazotumiwa na utawala haramu wa Israel katika mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Palestina katika ukanda wa Gaza. Hivi unajua kwamba vipuri vya bunduki zinazotumiwa na walenga shabaha wa Israel kuwaua watu wa ukanda wa Gaza viliuzwa kwa utawala huo na Uingereza, bali hata bunduki zenyewe pia zilinunuliwa kutoka Uingereza. Tumesikia mara nyingi viongozi wa Marekani na Uingereza wakidai kwamba hatua zao kama mashambulizi dhidi ya Yemen ni kwa ajili ya kulinda maisha ya raia. Lakini je, meli zote zilizokamatwa na jeshi la Yemen katika bahari nyekundu zilikuwa za kiraia? Meli ya kwanza iliyotekwa na wanajeshi wa Yemen katika Bahari Nyekundu ilikuwa meli kubwa inayojulikana kwa jina la Central Park. Meli hiyo ilimilikiwa na Zodiac Maritime ambayo sasa ni kampuni iliyosajiliwa nchini Uingereza inayomilikiwa na familia tajiri zaidi ya Israel Offer family. Takriban muongo mmoja uliopita, gazeti la Times la Uingereza lilifichua kwamba kampuni hiyo ya familia ya Offer, inafanya kazi ya kusafirisha askari maalum wa ujasusi wa Israel katika eneo la Magharibi mwa Asia kwa lengo la kutekeleza mauaji. Kampuni ya Zodiac Maritime inafanya kazi kama kitengo cha ujasusi cha Israel na inapolengwa na wanajeshi wa Yemen, watu wa Yemen wana haki ya kuamiliana na meli hizo kama majasusi wa Israel. Hapa tunaona haja ya kuangalia kwa undani wakandarasi wa kijeshi wanaolinda meli za Zodiac Maritime, kampuni hiyo takriban ni shirika la masuala ya ujasusi na usalama la Uingereza Ambri, ambayo imejaa waajiri wa zamani wa vyeo vya vya juu katika wizara ya ulinzi ya Uingereza. Madhumuni ya kampuni hii ni kulinda kampuni ya biashara ya Uingereza ambayo iko mikononi mwa utawala haramu wa Israeli. Ni wazi kwamba walengwa hapa si raia kama inavyodaiwa na Keir Starmer na wenzake wa Uingereza. Tunapaswa kutamani kuwa kama mwanajeshi wa zamani wa Uingereza Ahmed Al Babati, wakati huu wa vita huko Yemen ambavyo vinaua mtoto mmoja kila baada ya dakika kumi. Ahmed Al Babati akiwa amevalia sare zake za kijeshi alisimama nje ya jengo la Downing Street, mahali liliko jumba la waziri mkuu wa Uingereza na kupinga vita vya nchi yake dhidi ya Yemen. Mara moja alikamatwa na kuwekwa kizuizini na kufukuzwa kutoka kwenye jeshi la Uingereza kwa sababu tu ya kutetea ubinadamu. Ukiamua kulipiga kwa mabomu moja ya mataifa maskini zaidi duniani kwa ajili ya kuunga mkono mauaji ya kimbari dhidi ya mojawapo ya mataifa yanayokandamizwa zaidi duniani, kwa hakika hutakuwa mtu mwema. Wapenzi msikilizaji, hii leo kuna vyombo vya habari mashuhuri vinavyotumikia kikamilifu masilahi ya wanyanyasaji. Kwa sababu hii, tunapaswa kuunga mkono vyombo huru vya habari ili kubatilisha udhibiti wa vyombo hivyo vya habari na simulizi zao zisizo sahihi. Nam alikuwa ni Amiri Ibrahim Rutejengwa jengwa huyo akichambua mashambulio um, ya Marekani na Uingereza dhidi ya Yemen. Tukiwa tunaelekelekea ukingoni sasa mwa matangazo yetu haya kwa asubuhi ya leo, karibuni kutegea sikio makala kila siku ya Leo katika historia, leo katika historia Leo ni Jumamosi, tarehe ya 14 Shaban mwaka 1445 hijria mwafaka na tarehe 24 Februari mwaka 2024 miladia. Leo tarehe tano mwezi wa Isfand kwa kalenda hijiria shamsia ni siku ya kumwenzi na kumkumbuka mwanafikira mkubwa wa kiislamu na Kiiran Khaja Nasirudini Tusi, Abu Jafar Muhammad bin Muhammad, maarufu kwa jina la Haja Nasiruddin Tusi, aliyepewa lakabu ya mwalimu wa wanadamu na Muhaqiq Tusi, aliyezaliwa mwaka 597 Hijiria katika eneo la Tusi kaskazini mashariki mwa Iran. Katika kipindi cha maisha yake mwana falsafa, mwana isabati, mnajimu na mwana zuoni huyo mkubwa wa kiirani aliasisi kituo kikubwa cha kielimu na akademia ya kwanza ya sayansi, yaani mahala pa kufuatilia mwenendo wa nyota, mwezi na jua, iliyojulikana kwa jina la Maraghe huko kaskazini magharibi mwa Iran. Miaka 806 iliyopita, katika siku kama ya leo, kwa mujibu wa kalenda Hijiria, alifariki dunia Ibnu Yunus, fakihi, tabibu na mwana isabati mashuhuri wa Kiislamu. Msomi huyo wa Kiislamu alitumia sehemu kubwa wa umri wake kujifunza elimu kutoka kwa baba yake na wana zuoni wengine wa zama hizo. Baada ya kustafidi na elimu katika zama ambazo wasomi wa Kiislamu walitia fora katika elimu ya sayansi na sanaa, Ibnu Yunus alianza kufundisha katika vyuo mbalimbali mjini Kairo huko Misri. Miaka 176 mia iliyopita katika siku kama ya leo, utawala wa muda au duru ya pili ya mfumo wa jamhuri ulianza huko Ufaransa baada ya wananchi kufanya maandamano ya ukombozi na kumwondoa madarakani Louis Philippe, mfalme mbeberu wa nchi hiyo. Utawala wa aina hiyo unajulikana pia katika historia ya Ufaransa kwa jina la utawala wa waandishi wa habari. Hii ni kwa sababu waandishi wa habari 11 waliokuwa wakipigania mfumo wa jamhuri chini ya uongozi wa Alfonso de la Martin, malenga na mwandishi wa Kifaransa, ndio waliokuwa wakisimamia utawala huo. Na siku kama ya leo miaka 75, iliyopita sawa na tarehe 24 Februari mwaka 1949, wawakilishi wa Misri na utawala wa kizayuni wa Israel walisaini mkataba wa kusitisha mapigano kati ya pande mbili hizo huko katika kisiwa cha Rhodes. Ni vyema kutaja hapa kuwa baada ya kuundwa serikali ya kizayuni mwaka 1948 na huko katika Palestina inayokaliwa kwa mabavu, Misri ilishirikiana bega kwa bega na baadhi ya nchi za Kiarabu katika kupigana vita dhidi ya utawala wa kizayuni. Hata hivyo, wanajeshi wa utawala huo walifanikiwa kuingia katika ardhi ya Misri na Lebanon baada ya kuishambulia safu ya vikosi vya mapambano vya Waarabu ambavyo vilikuwa na zana chache za kisasa za kivita na hivyo kutoa pigo kwa vikosi vya nchi za Kiarabu. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka humo studioni kwa asubuhi ya leo, kwanza tegeni sikio, muhtasari wa habari za ulimwengu. Idadi ya wagombea katika uchaguzi wa bunge ujao hapa nchini Iran imeweka rekodi mpya tangu mwaka 1979 yalipopata ushindi mapinduzi ya Kiislamu kwa uongozi wa Imam Ruhullah Khomeini. Uhalifu wa chuki dhidi ya Waislamu umeongezeka nchini Uingereza baada ya vita vya Gaza, ambapo inaelezwa kuwa uhalifu huo umeongezeka zaidi ya mara tatu tangu mashambulizi ya Israel yalipoanza dhidi ya ukanda wa Gaza. Ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa OCHA imesema katika ripoti yake mpya iliyotolewa jana kwamba makumi ya watu wakiwemo watoto wamekuwa uathiriwa ubakaji na aina nyingine za unyanyasaji wa kingono katika mzozo unaendelea nchini Sudan, vitendo ambavyo vinaweza kutambuliwa kuwa ni uhalifu wa kivita. Wagombea wengi katika uchaguzi ulioakhirishwa nchini Senegal na kundi kubwa la jumuiya za kiraia kwa pamoja wamesema hawatashiriki katika mazungumzo yaliyopendekezwa na Rais Macky Sall kuamua tarehe ya upigaji kura ambao uliakhirishwa mapema mwezi huu. Na mshirika wa Putin ataka harakati ya Alhouth ipewe silaha za kushambulia meli za Marekani na Uingereza. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na interneti. Anwani yetu ya interneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib .ir. mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib .ir. mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 98 90 35 0 6 5 4 8 7. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 strok 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu wa alaikum warahmatullahi wabarakatu