Sadaqallahul Aliyul Azim. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema, safirini katika nchi kisha mtazame. Ulikuwaje mwisho wa wakadhibishaji? Sema, ni vya nani vilivyomo mbinguni na ardhini? Useme ni vya Mwenyezi Mungu. Yeye amejilazimisha kuwafanyia rehema hakika, atakukusanyeni siku ya Kiyama, siku isiyo na shaka. Wale waliojitia hasarani hawaiamini siku hiyo. Bismillahir rahmanir rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo haya ya usiku ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Matangazo yetu yataanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaosema idhini mpya ya Uingereza kwa Israel ya kuendeleza mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Palestina. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi cha darsa ya Quran. Kipindi hicho kitafuatiwa na makala inayotupia jicho mashambulizi yanayofanywa na Marekani na Uingereza dhidi ya Yemen katika uh, mkakati wa nchi hizo mbili uh, za kibeberu wa kutetea na kulinda uh, Israel ambayo inaendelea kufanya mauaji ya kimbari huko Palestina. Baada ya hapo tutakuwa na kipande kifupi cha dua ya mwezi mtukufu wa Shaabani, na mwishoni mwa matangazo haya tutakusomeni muhtasari wa habari za dunia. Ni saa moja na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Imamu wa swala ya Jumaa ya leo mjini Teheran amewahimiza wananchi kushiriki kwa wingi katika uchaguzi wa bunge wa Ijumaa ijayo. Rais Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amesema yuko tayari kusitisha mpango wa kuanzisha vita dhidi ya Rwanda. Rais Macky Sall wa Senegal ameahidi kuachia madaraka muda wake wa uongozi ukimalizika. Na Cuba imelaani sera za mauaji ya kimbari zinazoendelea kufanywa na utawala haramu wa Israel dhidi ya watu wasio na ulinzi wa ukanda wa Gaza. Na sasa ni habari kamili. Imamu wa swala ya Ijumaa ya leo mjini Tehran amesema uchaguzi ni fursa nzuri kwa wananchi wa Iran. Hujatulislam walmuslimin Muhammad Javad Haji Ali Akbari ameasema hayo leo mbele ya hadhara ya maelfu ya waumini walioshiriki wa ibada ya swala ya Ijumaa mjini Teheran, akisisitiza umuhimu wa wananchi kujitokeza kwa wingi katika uchaguzi wa bunge wiki ijayo. Khatibu wa swala ya Ijumaa ya Teheran amesema uchaguzi ni nembo ya uhuru na mfumo wa kidini nchini Iran wenye ridhaa ya wananchi uchaguzi wa duru ya kumi na mbili wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu na uchaguzi wa sita wa baraza la wanazuoni wataalamu wanaomchagua kiongozi mkuu wa Iran utafanyika tarehe mosi ya mwezi ujao wa Machi. Sheikh Ali Haji Ali Akbari ameashiria pia kadhia ya kwanza ya ulimwengu wa Kiislamu na kimataifa, yaani mashambulizi ya Israeli huko Gaza na kusema kwamba baada ya siku 140 vita vya Gaza vimekuwa dhihirisho kubwa la kushindwa kwa njia tofauti ubeberu wa kimataifa. Amesema utawala ghasibu wa Israel umepata kipigo kikubwa kutoka kwa wana mapambano wa Kipalestina, na kwa msaada wa Mwenyezi Mungu na juhudi za wana mapambano wanaopigania ukombozi sambamba na mwamko wa kimataifa, utawala huo hautaona siku nzuri. Kadhalika, khatibu wa swala juma ya jumaa ya Teheran amesema mauaji na uharibifu wa miundombinu yanayofanyika huko Palestina na Gaza ni zao la demokrasia ya kiliberali ya nchi za magharibi na kimya na usaliti wa baadhi ya tawala zinazojiita za Kiislamu. Rais Felix, Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amesema yuko tayari kusitisha mpango wake wa kuanzisha vita na nchi jirani ya Rwanda ili kutoa nafasi kwa jitihada zinazoendelea za kupata suluhisho la mzozo unaoendelea mashariki mwa nchi hiyo. Matamshi yake yamekuja siku chache baada ya Marekani, Ufaransa na washirika wao kuitaka Rwanda iache kuwasaidia waasi wa M23 na kuondoa wanajeshi wake mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amesema alimwambia Rais Paul Kagame wa Rwanda huko kwa Addis Ababa kwamba ni yeye ambaye anahitaji wakutane ana kwa ana ili amuulize swali na afahamu anataka nini na nchi yake na watu wake. Rais Tshisekedi amekariri tuhuma zake kwamba Rwanda inajificha nyuma ya kundi la M 23 na kuongeza kwamba hiyo ndiyo sababu hawezi kuzungumza na kundi hilo wakati wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, wakati rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo akizungumzia hali ya usalama mashariki mwa nchi yake na kueleza lawama kwa jirani yake nchini Rwanda. Hivi karibuni, waasi wa M23 walizidisha mashambulizi katika mji wa Sake ambao umekimbiwa na wakazi wake. Ghasia zinazoendelea katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zinahusishwa na makundi mbalimbali mbali ya waasi, hasa M23, na zimesababisha watu wengi kuhama makazi yao, huku mamilioni ya watu wakilazimika kukimbilia katika maeneo mengine, kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na shirika la Umoja wa Mataifa la misaada ya kibinadamu OCHA kwa kifupi. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imekuwa ikituhumu nchi jirani ya Rwanda inaliunga mkono kundi la wasi la M23 madai ambayo yamekanushwa na serikali ya Kigali, lakini yanaungwa mkono na nchi kama Marekani, Ufaransa, Ubelgiji na wataalamu wa umoja wa Mataifa. Rais Maki Sall wa Senegal ametangaza kwamba ataachia madaraka ifikapo Aprili pili, wakati ambapo muda wake wa uongozi utakuwa unamalizika. Hata hivyo kiongozi huyo wa Senegal hakutangaza tarehe ya uchaguzi ujao. Sall anakabiliwa na mashinikizo ya kupanga tarehe ya kura na uchaguzi wa rais baada ya kucheleweshwa uchaguzi uliotarajiwa kufanyika Februari 25, hali iliyosababisha machafuko na mgogoro mkubwa wa kisiasa nchini Senegal. Katika hali ambayo kuna mvutano wa kijamii na kisiasa, rais wa Senegal amesema hatatangaza tarehe mpya ya uchaguzi mpaka baada ya mazungumzo ya kisiasa yanayotarajiwa kuanza wiki ijayo ambapo atafanya majadiliano Jumatatu na Jumanne na wagombea urais na wadau wengine wa masuala ya siasa nchini Senegal. Wagombea 15 kati ya ishirini walioidhinishwa kugombea katika uchaguzi wa rais wa Senegal ambao uliahirishwa uh, kufanyika mwezi huu wa Februari wametoa wito wa uchaguzi huo ufanyike upya na uwe umesha uchaguzi huo uwe umefanyika kabla ya tarehe pili Aprili. Baraza la katiba la Senegal hivi majuzi lilitoa hukumu na kutangaza kwamba uamuzi uliopasishwa na bunge wa kuahirisha zoezi la uchaguzi wa rais wa Februari 25 haukuendana na katiba. Wagombea urais wa kambi ya upinzani na wabunge walikuwa wamewasilisha changamoto kadhaa za kisheria a, kwa muswada uliopitishwa na bunge ambao pia ulirefusha muda wa rais Macky Sall kubakia madarakani katika kile ambacho wakosoaji wanasema ni sawa na mapinduzi ya kitaasisi. Tangazo la kuahirishwa uchaguzi wa rais nchini Senegal ambalo lilitolewa wiki chache tu kabla ya upigaji kura lilizua makabiliano makali baina ya waandamanaji na askari usalama katika mji mkuu wa nchi hiyo, Dakar. Watu watatu waliuawa katika maandamano ya upinzani nchini Senegal e, na e, swala hilo lilizusha malalamiko mengi katika uga wa kimataifa. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Cuba amelaani e, uvamizi na mauaji yanayoendelea kufanywa na utawala haramu wa Israel dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina katika ukanda wa Gaza na kusema Israel imepitisha sera ya kuangamiza wananchi wa Palestina. Bruno Rodriguez Parrilla, waziri wa mashauri ya kigeni wa Cuba, ameyasema hayo katika ujumbe wake kwenye wa mtandao wa kijamii wa X, na kueleza kwamba maelfu ya watu katika ukanda wa Gaza wanahitaji msaada na huduma za afya. Wakati huo huo, rais wa Cuba Miguel Diaz Canel, akizungumzia kura ya veto ya Marekani dhidi ya azimio la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu Gaza, amesema Washington ni mshirika wa Tel Aviv katika maafa ya mauaji ya kimbari yanayofanywa dhidi ya watu wa Palestina. Katika upande mwingine, Uingereza ambayo nayo ni moja ya waungaji mkono wakuu wa jinai na uhalifu unaofanywa na Israel huko Palestina sambamba na Ujerumani na Marekani hivi sasa imetoa idhini mpya kwa Israel ya kuendeleza mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina hasa katika ukanda wa Gaza. Idhini hiyo inafuatia hatua ya mahakama kuu ya London kukataa ombi la kuiamrisha serikali ya Uingereza iache kuipatia silaha Israel. Mwaka 2022 Uingereza iliipatia Israel silaha zenye thamani ya dola milioni 53, ikiwemo vipuri vya ndege, zana za kivita makombora pamoja na silaha nzito na nyepesi. Madola hayo matatu ya magharibi ndiyo yaliyoko mstari wa mbele katika kushene, kusheheneza kwa silaha utawala haramu wa Israel unaoendelea kuua raia wa Palestina, hususan wanawake na watoto wadogo. Na maelfu ya raia wamelazimika kuyakimbia makazi yao nchini Msumbiji baada ya kuibuka tena machafuko kaskazini mwa nchi hiyo. Takwimu zilizotolewa na Umoja wa Mataifa zinaonyesha kwamba wimbi jipya la machafuko yanayotokana na uasi kaskazini mwa Msumbiji limesababisha maelfu ya watu kukimbia makazi yao katika mkoa wa Cabo Delgado. Tahadhari iliyotolewa na shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia uhamiaji IOM inasema mashambulizi ya karibuni katika mkoa wa Makomia, Chiure na Mekufi yamesababisha au yamewalazimisha watu elfu kumi na tatu kukimbia makazi yao. Wengi wa waliokuwa wanatoroka maeneo hayo ya machafuko ni watoto waliotumia mabasi, maboti na hata wengine kutembea kwa miguu kukimbilia maeneo salama. Rais wa Msumbiji Filipe Nyusi amethibitisha kwamba kumekuwepo wimbi jipya la watu wanaotoroka nchi, lakini amesisitiza kwamba maafisa usalama wamedhibiti hali ya mambo. Kulingana na msemaji wa shirika la Umoja wa Mataifa la kushughulikia wakimbizi, mwezi uliopita kulikuwa na idadi ya makundi ya wanamgambo waliojihami kwa silaha kusini mwa mji wa Cabo Delgado. Mashambulizi ya makundi ya kigaidi na kundi la kigaidi la ISIS au Daesh huko Cabo Delgado yameua maelfu ya watu tangu mzozo ulipozuka mwaka elfu mbili na kumi na saba na kuvuruga miradi ya mabilioni ya dola ya gesi asilia na uchimbaji wa madini. Machi mwaka elfu mbili na ishirini na moja, magaidi waliovamia Msumbiji walioteka mji wa Palma wa kaskazini mwa nchi hiyo katika mpaka wa Msumbiji na Tanzania na kuua maelfu makumi ya watu na kuwalazimisha wengine zaidi ya elfu hamsini kukimbia makazi yao. Eneo hilo limekumbwa na uasi baada ya kuanza mradi wa kuchimba gesi wa dola bilioni 20 mwezi Julai mwaka 2021. Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika SADEK ilianza kutuma wanajeshi e, ili kusaidia jeshi la Msumbiji kupambana na magaidi waliojiza titi kwa silaha kaskazini mwa nchi hiyo. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa wenye kichwa cha habari kisemacho, idhini mpya ya Uingereza kwa Israel ya kuendeleza mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Palestina. Uingereza ambayo ni moja ya waungaji mkono wakuu wa jinai za utawala wa kizayuni wa Israel huko Palestina, sambamba na Ujerumani na Marekani, hivi sasa imetoa idhini mpya kwa Israel kuendeleza mauaji ya kimbari dhidi ya wa Wapalestina, hasa wa ukanda wa Gaza. Madola hayo matatu ya magharibi ndiyo yaliyoko mstari wa mbele katika kush kusheheneza silaha hatari kwa utawala haramu wa Israel ili uzidi kuua raia wa Palestina, hasa wanawake na watoto. Hii ni kusema kwamba mahakama kuu ya London imekataa ombi la kuiamrisha serikali ya Uingereza iache kuipatia silaha Israel. Hukumu hiyo imetolewa baada ya muungano wa makundi ya haki za binadamu kufungua kesi mwezi Januari mwaka huu na kuitaka mahakama hiyo iizuie serikali yenye misimamo mikali ya Uingereza kuendelea kuipatia vipuri vya silaha Israel, hususan jeshi la utawala huo kwani kufanya hivyo kunahatarisha usalama wa dunia nzima na kuna kanyaga sheria za kimataifa. Mawakili wa makundi ya kutetea haki za binadamu wameamua kukata rufaa kupinga hukumu ya mahakama kuu ya London ya kukataa kuipiga marufuku serikali ya Uingereza kuipatia silaha Israel. Mwaka 2022 Uingereza iliipatia Israel silaha zenye thamani ya dola milioni 53 vikiwemo vipuri vya ndege, zana za kivita, makombora pamoja na silaha nzito na nyepesi. Lakini baada ya utawala wa Israel kuzidisha uhalifu dhidi ya watu wa Palestina, hususan ukanda wa Gaza, Uingereza pia imezidisha kiwango cha silaha hizo inazozitoa kwa utawala katili wa Israel. Makundi ya kupigania haki za binadamu yamefungua mashtaka mara kadhaa kujaribu kuizuia Uingereza na madola mengine ya Magharibi yasiendelee kuisheneheza kwa silaha Israel. Lakini hadi hivi sasa London inaendelea kuupatia utawala katili wa Israel silaha kali za kuendelea kuua Wapalestina. Katikati ya mwezi huu wa Februari, mahakama ya kimataifa ya the Hague ilitoa hukumu ya kuipiga marufuku Uholanzi iache kuipatia Israel vipuri vya ndege za kivita za F35, kwani ndege hizo zinatumika kufanya mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Gaza. Mahakama hiyo ilisema ndege hizo zinatumika kuvunja sheria za kimataifa na zinasababisha hatari kwa wakazi wa Gaza na dunia nzima kwa ujumla. Hatua mpya ya Uingereza ni mwendelezo wa siasa kuu za dola hilo la kibeberu kuhusu kuunga mkono utawala wa kizayuni kwa hali na mali. Uingereza ni mwitifaki mkubwa wa Marekani na mara zote madola hayo mawili ya kibeberu ni waungaji mkono wakuu wa utawala vamizi na katili wa Israel. Madola hayo yanaiunga mkono serikali ya Tel Aviv kibubusa na kwa hali yoyote ile. Madola hayo ya kibeberu ndiyo yaliyoipatia silaha za nyuklia Israel, na ni Uingereza ndiyo iliyofungua njia ya kuporwa ardhi ya Palestina na kuanzishwa utawala pandikizi na bandia wa Israel katika ardhi hiyo, ambazo zinaendelea kukaliwa kwa mabavu hadi hii leo, utawala ambao unaendelea kuua wa Palestina na katika kipindi chote cha mashambulizi yake huko Gaza umeua watoto zaidi ya elfu kumi na mbili baada ya operesheni ya kimbunga cha Al Aksa tarehe 7 Oktoba mwaka jana wa 2023, na kuanza mashambulizi ya pande zote ya Israeli huko Gaza. Nchi za Magharibi zikiongozwa na Marekani, Uingereza na Ujerumani zimezidi kuonyesha uadui wao kwa Wapalestina kwa kuunga mkono kwa nguvu zote uhalifu unaofanywa na Israel. Waziri Mkuu wa Uingereza Rishi Sunak, Rais wa Marekani Joe Biden na Kansela wa Ujerumani Olaf Scholz walitangaza waziwazi wazi mwanzoni kabisa mwa jinai mpya za Israel huko Gaza kwamba wanaunga mkono uhalifu huo hadi pale harakati ya Hamas itakapofutwa kikamilifu. Hivi sasa na baada ya mashambulizi ya Gaza kuingia mwezi wake wa tano, utawala wa Israel umekusudia kuanzisha vita vya nchi kavu dhidi ya eneo la Rafa la kusini mwa ukanda huo, lakini malalamiko na mashinikizo ya walimwengu dhidi ya jinai hizo ni makubwa kiasi kwamba yameilazimisha serikali ya kibeberu ya Uingereza ifanye njama za kujaribu kuhalalisha uvamizi huo. Ingawa kuna madai kwamba London imetishia kupunguza silaha inazotoa kwa Israel iwapo itaanzisha vita vya nchi kavu huko Rafa, lakini muda wote madola ya Magharibi hayaachi kuunga na kuihami kibubusa Israel hata pale inapothibitishwa na taasisi za kimataifa kwamba inafanya mauaji ya kimbari. Mji wa Rafa ni mji wenye ukubwa wa kilomita mraba hamsini na tano na uko kwenye mpaka wa Gaza na Misri. Zaidi ya nusu ya wakazi wa kaskazini mwa ukanda wa Gaza wamekimbilia Rafa baada ya Israel kuanzisha mashambulizi ya kikatili kaskazini mwa ukanda wa Gaza. Ni wazi kwamba iwapo wazayuni wataanzisha mashambulizi ya nchi kavu kwenye mji huo watasababisha maafa mengine makubwa ambayo ni nadra kushuhudiwa katika historia ya sasa ya dunia. za idhaa kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini teheran sasa karibuni kusikiliza kipindi cha darsa ya quran kipindi hicho kitafuatiwa na makala inayozungumzia mashambulizi ya marekani na uingereza dhidi ya yemen Aa, na baadaye kidogo mtasikiliza kipande kifupi cha dua ya mwezi mtukufu wa shaban mwishoni mwa matangazo haya tutakusomeni muhtasari wa habari za dunia Kwa taufiki yake Mola karima aliyetupa uhai na uzima tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Qur'an. Hii ni darsa ya 1120 na sura tunayoizungumzia hivi sasa Fala tut'il mukaththibin, basi usiwatii wanaokadhibisha. Waddu law tudhinu fayudhinu, wanatamani ungalikuwa laini kwao nao wakawa laini kwako. Katika darsa iliyopita tulisoma aya zilizozungumzia akhlaqi adhimu na tabia njema na tukufu ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ambaye licha ya kuandamwa na maudhi, tuhuma na maneno ya ujeuri na ufidhuli ya wapinzani wa haki, alikuwa akiamiliana na watu hao kwa upole na huruma na kutokana na tabia hiyo njema na tukufu ya Bwana Mtume, wengi wao walifikia hatua hata ya kujuta kwa waliomfanyia, na mwishowe wakasilimu na kumwamini nabii huyo wa rehma. Aya hizi tulizosoma zinamtahadharisha Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ya kwamba pamoja na yote hayo usije ukawa na moyo wa kuwachukulia na kuwaridhia wapinzani kupita kiasi, mpaka ikabidi ulegeze msimamo na kufumbia macho baadhi ya misingi na maamrisho ya dini. Kwa mujibu wa mapokezi ya historia, wakati viongozi wa washirikina wa Makka walipoona Uislamu unazidi kukubalika na kuenea kwa kasi waliamua wampatie Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam vitu mbalimbali mbali vya maslahi ili kumshawishi aiache kazi yake ya tablighi na jukumu la kuwalingania watu dini tukufu ya Uislamu, na ndipo Allah subhanahu wa ta'ala akamtahadharisha mtume wake asikubali kwa namna yoyote ile kulegeza msimamo kwa mapendekezo potofu anayopewa na maadui, ili awakatishe tamaa walio nayo juu yake na dini ya Mwenyezi Mungu isije ikapotoshwa kwa kukengeuka mkondo wake wa njia iliyonyoka. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kuwa na hulka na tabia njema hakumaanishi mtu awe laini na alegeze msimamo na kuridhia matakwa ya watu waovu na waliopotoka. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mitume walikuwa chini ya malezi na uangalizi wa Allah subhanahu wa taala, na yeye mola alikuwa akiwahadharisha na kila hatari na ukengeukaji wa njia yake ya haki. Aidha, aya hizi zinatuonyesha kuwa moja ya mbinu za wapinzani wa haki ni kurubuni na kujaribu kutoa fursa za maslahi na upendeleo. Kwa hiyo inapasa muumini ajihadhari, asije akatekwa na kughilibiwa na njama zao hizo. Wala usimtii kila mwingi wa kuwapa aliye dhalili, hamazim mashain binamim, msingiziaji apitaye akifitini, man na'il lil khair mu'tadin athim, mwenye kuzuia heri mwenye kudhulumu mwingi wa madhambi, utul ba'da dhalika zanim, mwenye roho ngumu na juu ya hayo mshari amejipachika tu. Aya hizi zinazungumzia sifa mbaya na chafu ambazo haziendani na tabia na akhlaq njema, yani khuluqun adhim na, na kueleza kwamba jitenge na ujiweke mbali na watu wenye hulka mbaya na chafu, kwa sababu kushirikiana na kuwafuata watu hao kutapelekea kuingizwa upotofu ndani ya dini. Kwa kawaida, watu duni na wenye hulka mbaya hupenda kuwapa kupita kiasi ili waweze kufikia malengo yao, na huwa tayari kuwapia kila jambo kubwa na dogo kwa ajili ya kuwashawishi na kuwafanya watu waridhike nao, ilhali kuthibitisha kwamba usemalo ni neno la haki na ulifanyalo ni jambo la haki hakuhitaji kula kiapo, bali kwa kujenga hoja na mantiki. Tabia nyingine mbaya na chafu ni mtu kuchunguza na kueneza aibu za watu na kueneza maneno ya uvumi na uzushi kunakoendana na kumsema na kumsengenya mtu kwa kuyaanika na kuyatangaza mabaya yake kwa watu. Baadhi ya wakati mtu mwenye tabia hiyo huchacharika na kupaparika kwa lengo la kuvuruga na kuharibu uhusiano wa kirafiki uliopo baina ya watu na kuwafitinisha kwa kupandikiza mbegu za chuki na uadui kati yao, badala ya kulingania na kuwashajisha watu kufanya mambo mema na ya heri. Watu wenye tabia hiyo hutumia visingizio mbalimbali kuwakwamisha watu wanaotaka kufanya jambo lolote jema na la heri. Kwa upande wa mahusiano ya kijamii, pia huvuka mipaka inayowastahikia wakawa tayari kupoka na kunyang'anya haki za wenzao na wala hawaoni haya wala aibu kufanya jambo lolote ovu na lisilopendeza. Wao ni watu wakorofi na washari wanaojivutia kila jambo kwa ajili ya nafsi zao tu, lakini wanawabana na kuwazuilia wenzao. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba visituteke na kutuhadaa viapo vya wapinzani wa haki, na wala tusiwaamini kwa hilo, kwa sababu kula kiapo kwao hakuna thamani wala itibari yoyote. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kwamba kuwa na imani ya kweli ya Allah hakuendani na mtu kuwa na hulka chafu na tabia mbaya katika mahusiano ya kijamii na ya kifamilia Subhanallah zetu ya leo inahitimishwa na aya ya kumi na nne hadi ya kumi na sita ya sura yetu ya Al-Qalam, ambazo zinasema: an kana dha malin wa banin ati, kwa kuwa ana mali na watoto. Idha tutla alayhi ayatuna qala asatirul awwalin anaposomewa aya zetu husema hizi ni simulizi za uongo za watu wa zamani sana simuhu ala alkhutub. Tutamtia kovu juu ya pua yake. Aya hizi zinaashiria moja ya mambo ambayo ni chanzo cha mtu kuifanyia dini inadi na ukaidi na kuwa na hulka na tabia mbaya na kueleza kwamba kujaaliwa kuwa na mali nyingi na utajiri mkubwa na inapotokezea mtu akawa ametokana na ukoo kaumu na kabila lenye nguvu na linalotajika, huwa sababu ya baadhi ya watu kujivuna na kuamua kuipinga dini ya Mwenyezi Mungu na badala yake, wakawa na matarajio kwamba ni waumini ambao inapasa wawaelekee na kuwafuata wao. Kiburi na ghururi vinavyotokana na mali na utajiri, mamlaka na madaraka, wafanya baadhi ya watu wazichukulie aya za Qurani tukufu kuwa ni ngano na simulizi za kale na maneno yaliyotungwa na kubuniwa na mtume mwenyewe, na kwa fikra na mtazamo wao huo wazuilia watu kumwamini Mwenyezi Mungu na mtume wake. Lakini Allah subhanahu wa ta'ala ameahidi kuwa watu hao watashindwa tu katika lengo lao hilo, na dini yake ya haki haitayumba wala kudhoofika kwa tuhuma na hatua zao chafu na ovu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba ghururi na majivuno yanayotokana na utajiri na mamlaka huwa chanzo cha kuikadhibisha haki na kuikengeuka njia iliyonyoka ya dini. Na ndiyo maana watu waliokuwa na nguvu za utajiri na madaraka walikuwa mstari wa mbele katika kundi la wapinzani wa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallam. Funzo wa wa jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa licha ya njama zote na mikakati yote ya maadui iliyolenga kuvidhoofisha vitabu vya mbinguni, Allahu tabaraka wa taala amezizima njama zao hizo na kuifanya dini yake ya haki ibaki kuwa imara na thabiti. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 1020 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah aijalie kila neema aliyotupa iwe sababu ya kuwa washukurivu kwake na kuzifanya thabiti imani zetu, badala ya kututia ghururi na majivuno na kuwa sababu ya kuhasirika na kuwa mbaya mwisho wetu. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Vita vya Uingereza na Marekani dhidi ya Yemen ni vita vya kulinda Israel na kampeni yake ya mauaji ya kimbari huko Gaza. Marekani na Uingereza zikiwa mifano miwili ya nchi tajiri zaidi duniani zinashambulia kwa makombora moja ya mataifa maskini zaidi duniani, yaani Yemen, ambalo kosa lake ni kulitetea taifa linalodhulumiwa zaidi duniani la Palestina huko ukanda wa Gaza. Uingereza inaweza kutumia diplomasia kutatua tatizo hili, lakini badala yake inatumikia maslahi ya Israel kwa siri katika eneo la magharibi mwa Asia. Siku kadhaa zilizopita, Uingereza na Marekani zilishambulia kwa makombora maeneo 73 huko Yemen kwa kisingizio cha kulinda safari za meli zinazopeleka bidhaa huko Israel. Swali linalojitokeza ni kwamba je, mizigo ya meli ni muhimu zaidi kuliko maisha ya binadamu? Joe Biden ni rais wa nne wa Marekani kuishambulia ardhi ya Yemen. Tangu mwaka 1839 Uingereza imekuwa na nafasi katika kuingilia, kuvamia na kushambulia ardhi ya Yemen. Hii leo tuko katika hali ya vita vya Yemen ambavyo ni mwendelezo wa vita vya miaka kumi iliyopita katika nchi hiyo. Inasemekana pia kwamba katika muongo uliopita watu laki tatu sabini na saba alfu waliuawa nchini Yemen kutokana na vita vilivyofadhiliwa na Uingereza na Marekani, na watoto 85,000 wamepoteza maisha kutokana na njaa katika kipindi hicho. Marubani waliopewa mafunzo nchini Uingereza walidondosha Yemen mabomu yaliyotengenezwa nchini Uingereza kwenyewe kwa kutumia ndege za Uingereza na kwa msaada wa moja kwa moja kutoka kwa mashirika na makampuni ya nchi hiyo ya Uingereza. Si hayo tu, bali pia tumeona kwamba Uingereza imetumia mabomu ya vishada ambayo yalitengenezwa nchini humo miaka ya elfu moja mia tisa na themanini na yamepigwa marufuku kimataifa. Mabomu hayo yametumiwa na vikosi vinavyoungwa mkono na Uingereza dhidi ya watu wa Yemen. Kampuni iliyofaidika zaidi na vita hivyo nchini Yemen ni BAE Systems ambayo miamala yake na Saudi Arabia ina thamani ya takriban dola bilioni 20. Wakati huo kampuni hiyo ilizindua kampeni iliyolenga watoto wadogo. Katika kampeni hiyo, mafundi wa ndege wanaonekana wakiwasomea watoto hadithi. Mafundi hao hao waliishambulia Yemen kwa kuongoza ndege zilizouzwa kwa Saudi Arabia. Hatuwezi pia kusahau kwamba vipuri vya ndege za F35 vinatengenezwa katika nchi hiyo ya Uingereza. Ndege hizo ndizo zinazotumiwa na utawala haramu wa Israel katika mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Palestina katika ukanda wa Gaza. Hivi unajua kwamba vipuri vya bunduki zinazotumiwa na walenga shabaha wa Israel kuwaua watu wa ukanda wa Gaza viliuzwa kwa utawala huo na Uingereza, bali hata bunduki zenyewe pia zilinunuliwa kutoka Uingereza. Tumesikia mara nyingi viongozi wa Marekani na Uingereza wakidai kwamba hatua zao kama mashambulizi dhidi ya Yemen ni kwa ajili ya kulinda maisha ya raia. Lakini je, meli zote zilizokamatwa na jeshi la Yemen katika Bahari Nyekundu zilikuwa za kiraia? Meli ya kwanza iliyotekwa na wanajeshi wa Yemen katika Bahari Nyekundu ilikuwa meli kubwa inayojulikana kwa jina la Central Park. Meli hiyo ilimilikiwa na Zodiac Maritime ambayo sasa ni kampuni iliyosajiliwa nchini Uingereza, inayomilikiwa na familia tajiri zaidi ya Israel Ofer family. Takriban muongo mmoja uliopita, gazeti la Times la Uingereza lilifichua kwamba kampuni hiyo ya familia ya Ofer, inafanya kazi ya kusafirisha askari maalum wa ujasusi wa Israel katika eneo la magharibi mwa Asia kwa lengo la kutekeleza mauaji. Kampuni ya Zodiac Maritime inafanya kazi kama kitengo cha ujasusi cha Israel na inapolengwa na wanajeshi wa Yemen, watu wa Yemen wana haki ya kuamiliana na meli hizo kama majasusi wa Israel. Hapa tunaona haja ya kuangalia kwa undani wakandarasi wa kijeshi wanaolinda meli za Zodiac Maritime. Kampuni hiyo takriban ni shirika la masuala ya ujasusi na usalama la Uingereza Ambri, ambayo imejaa waajiri wa zamani wa vyeo vya vya juu katika wizara ya ulinzi ya Uingereza. Madhumuni ya kampuni hii ni kulinda kampuni ya biashara ya Uingereza ambayo iko mikononi mwa utawala haramu wa Israel. Ni wazi kwamba walengwa hapa si raia kama inavyodaiwa na Keir Steimer na wenzake wa Uingereza tunapaswa kutamani kuwa kama mwanajeshi wa zamani wa Uingereza Ahmed Al-Babati wakati huu wa vita huko Yemen ambavyo vinaua mtoto mmoja kila baada ya dakika kumi. Ahmed Al-Babati akiwa amevalia sare zake za kijeshi, alisimama nje ya jengo la Downing Street mahali liliko jumba la waziri mkuu wa Uingereza na kupinga vita vya nchi yake dhidi ya Yemen. Mara moja alikamatwa na kuwekwa kizuizini na kufukuzwa kutoka kwenye jeshi la Uingereza kwa sababu tu ya kutetea ubinadamu. Ukiamua kulipiga kwa mabomu moja ya mataifa maskini zaidi duniani kwa ajili ya kuunga mkono mauaji ya kimbari dhidi ya mojawapo ya mataifa yanayokandamizwa zaidi duniani, kwa hakika hutakuwa mtu mwema. Wapenzi msikilizaji, hii leo kuna vyombo vya habari mashuhuri vinavyotumikia kikamilifu maslahi ya wanyanyasaji. Kwa sababu hii, tunapaswa kuunga mkono vyombo huru vya habari ili kubatilisha udhibiti wa vyombo hivyo vya habari na simulizi zao zisizo sahihi. fakad harabtu ilaika wawakaftu bayna yadaika mustakinan laka mutadharan ilaika rajia lima ladaika thawabi, ewe Mwenyezi Mungu, mrehemu Muhammadi na Ali zake, unisikize ombi langu ni kuombapo, niitikie wito wangu ni kuitapo Nageukia kwangu ninapokunong'oneza, kwani nimekimbilia kwako na nimesimama mbele yako ya nikiwa kwako ni muhitaji mnyenyekevu, nikitaraji kutoka kwako malipo mema, dhamiri wla yhfa lik mr mnqlb wmthwai wma urid an ubdi bhi mn mntiqi watfwh bhi mn tlbti wrjuh laqibati, walijua la moyoni mwangu na waielewa haja yangu na waitambua nia yangu Wala kwako sio la kufichika langu jambo la, la marejeo yangu na makao yangu, na ambayo ni, ni yadhihirishe kwa usemi wangu na kuelezea ya matokeo yangu ninayo yatarajia. Waqad jarat maqadiruka alayya ya sayyidi Fima yakunu minni ila akhiri umri min sarirati wa alaniyati wa biyadika la biyadi ghayrika ziyadati wa naqsi wa nafi wa dhari na yamekwisha pita ulionikadiria e bwana wangu yenye kunitukia mpaka mwisho wa umri wangu yawe ni asiri na ya dhahiri na ni kwa mkono wako, si kwa mkono wa mwingine, kupata kwangu la ziada au pungufu, la manufaa yangu au la madhara yangu. Ilahi, in Mola wangu, iwapo utaninyima ni nani wa kuniruzuku, na iwapo utanitelekeza ni nani wa kuninusuru? Mola wangu, najilinda kwako kutokana na ghadhabu zako, na kustahili kwangu kuteremkiwa na hasira zako. Mola wangu, iwapo sistahiki kupata rehema zako, basi wewe ni laiki yako kunipa kwa fadhila za ukwasi wako. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka studio za Jame Jam, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Imamu wa swala ya ijumaa ya leo mjini Teheran amesema uchaguzi ni fursa nzuri kwa watu wa Iran. Hujatu lislamu walmuslimin Javad Haji Ali Akbari amesema hayo leo mbele ya hadhara ya waumini walioshiriki bada ya swala ya ijumaa mjini Teheran na kusisitiza umuhimu wa wananchi kujitokeza kwa wingi katika uchaguzi wa bunge uliopangwa kufanyika wiki ijayo. Rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amesema yuko tayari kusitisha mpango wake wa kuanzisha vita dhidi ya nchi jirani ya Rwanda ili kutoa nafasi kwa jitihada zinazoendelea za kupata suluhisho la mzozo wa mashariki mwa nchi hiyo. Matamshi ya rais Felix Tshisekedi yamekuja siku chache baada ya Marekani, Ufaransa na washirika wao kuitaka Rwanda iache kuwasaidia waasi wa M23 na kuondoa majeshi yake mashariki mwa nchi hiyo. Kongo inaituhumu Rwanda kwamba inawasaidia waasi wa M23, madai ambayo yamekanushwa na serikali ya Kigali. Rais Macky Sall wa Senegal ametangaza kwamba ataachia madaraka ifikapo Aprili pili, wakati muda wake wa uongozi utakapomalizika. Hata hivyo kiongozi huyo hakutangaza tarehe ijayo ya uchaguzi wa rais nchini Senegal. Sall anakabiliwa na mashinikizo ya kupanga tarehe ya uchaguzi wa rais baada ya kuchelewesha uchaguzi huo ambao ulitarajiwa kufanyika tarehe 25 mwezi huu, hali iliyosababisha mgogoro wa kisiasa katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Cuba amesema uvamizi na mauaji yanayoendelea kufanywa na utawala haramu wa Israel dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza uh, ni maafa makubwa, na amesema Israel imepitisha sera ya kuangamiza wananchi wa Palestina. Bruno Rodriguez Parila, waziri wa mashauri ya kigeni wa Cuba, amesema hayo katika ujumbe uliochapishwa kwenye mtandao wa kijamii wa X na kueleza kwamba maelfu ya watu katika ukanda wa Gaza wanahitaji msaada wa huduma za afya. Na maelfu ya raia wamelazimika kuyakimbia makazi yao nchini Msumbiji baada ya kuibuka tena machafuko kaskazini mwa nchi hiyo. Takwimu zilizotolewa na Umoja wa Mataifa zinaonesha kwamba wimbi, wimbi jipya la machafuko yanayotokana na uwasi kaskazini mwa Msumbiji limesababisha maelfu ya watu kukimbia makazi yao katika mkoa wa Kebo delgado. Wapenzi wasikilizaji, wusikilizaji, muhtasari huu wa habari ndio wanaotukamilishia matangazo yetu usiku wa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki kutayarisha na kukuleteni matangazo yetu usiku wa leo, mimi ni Amir Ibrahim Ruta Jengwa ninayekuwa geni nikikutakieni usiku mwema, alamsiki.