Suratul An'am aya ya mia moja na ishirini mpaka ya mia moja na ishirini na moja. A'udhu billahi minash shaitanir rajim. Bismillahir Rahmanir Rahim Mwenye kurehemu na acheni dhambi zilizo dhahir na zilizofichikana. Hakika wanaochuma dhambi watalipwa kwa walivyokuwa wakivichuma. Wala msile katika wale wasiosomewa jina la Mwenyezi Mungu, kwani huo ni upotofu. Na kwa yakini mashetani wanawafunza marafiki zao kubishana nanyi, na mkiwafuata basi hapana shaka nyinyi mtakuwa washirikina. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku wa jioni ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran nikiwatangazieni moja kwa moja mubashara, uh, kutoka studio zetu za hapa Jame Jam jijini Jam, Teheran. Wapenzi wasikilizaji, tuliowaandalieni e, usiku huu wa wakati huu ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutawaleteni e, sehemu ya pili ya matangazo yetu haya, ambapo tutakuwa na kipindi cha darsa ya Quran. Kipindi hicho wapenzi wasikilizaji, kitafuatiwa na dua ya mwezi wa Shaban na kisha tutakuwa na kasida ya leo. Hivyo basi na watakieni usikilizaji mwema, na napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata mubashara moja kwa moja kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw na pia kupitia redio mshirika ambayo nchini Tanzania ni Maarifa FM. Hali kadhalika matangazo yetu haya na yaliyopita uh, yanapatikana pia kupitia uh, kurasa wetu wa kijamii wa uh, Telegram. Hivyo basi unaweza kutupata kwa njia hiyo pia uh, na baada ya mda usi mrefu, wa penzi usikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia Imetumia saa moja unusu usiku kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa moja kamili usiku kwa saa za Afrika Mashariki, na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa kabla ya taarifa kamili ya habari ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran yakadhibisha madai ya Marekani ya kuipa silaha Yemen. Afrika Kusini yasema Mahakama ya Kimataifa ya Haki ya ICJ iseme ukaliaji wa ardhi za Palestina ni kinyume cha sheria, na watawala wa kijeshi huko Guini watangaza kuvunja serikali ya mpito. Karibuni na sasa ni habari kamili. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekanusha vikali madai kwamba eti inatuma silaha nchini Yemen na kusisitiza kuwa madai hayo hayana msingi wowote. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa Amir Saidi Iravani ameliandikia barua Baraza la Usalama la umoja huo akipinga madai hayo ya Washington na amesisitiza kuwa hayana msingi wowote. Katika barua hiyo, Eravani amesema Jamhuri ya Kiislami ya Iran inaendelea kufungamana na maazimio nambari 2140 ya mwaka 2014 na 2216 ya mwaka 2015 na haijachukua hatua yoyote inayokwenda kinyume na maazimio hayo ikiwemo kupeleka silaha nchini Yemen. Mwanadiplomasia huyo mwandamizi wa Iran ameikosoa vikali Marekani kwa kuwasilisha habari za urongo kwa baraza la usalama na kutoa madai yasiyo na mashiko dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran juu ya kadhia ya Yemen na mzozo katika bahari ya Sham au bahari nyekundu. Kuhusiana na mapigano katika bahari ya Sham na mashambulizi yanayofanywa dhidi ya meli zinazoiunga mkono Israel, Iravani amesema sababu ya hatua hiyo ni kuendelea hujuma za utawala wa kizawini wa Israeli dhidi ya Wapalestina wasio na hatia katika ukanda wa Gaza, na akasisitiza kuwa usitishaji vita wa kudumu unapaswa kutekelezwa huko Gaza, ambao utakuwa thabiti na jumuishi, na uchokozi na mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala wa Israeli lazima yakomeshwe. Pia mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesema na hapa namnukulu, jinai hizo za kinyama ni mfano wa wazi wa vitendo vya kibaguzi vya utawala wa ghasibu wa Israel ambavyo vinazidisha mateso ya wananchi wa Palestina na kuharibu misingi ya kurejeshwa amani na ya kiuadilifu na endelevu katika eneo la magharibi mwa Asia. Iravani amezungumzia pia uungaji mkono wa Iran kwa mhimili wa mukawama na akasema, Uhusiano wa Iran na makundi ya mukawama ni aina ya mkataba wa kiulinzi kati ya makundi ya mukawama na Jamhuri ya Kiislami ya Iran, na kwamba makundi hayo yanafanya maamuzi na machaguo yao wenyewe na kuzingatia matashi na masilahi yao, lakini kwa ujumla yanafanya hivyo kwa uratibu na ushirikiano baina yao. Airavani amesisitiza ya kuwa kwa kuibua madai yasiyo na msingi, Marekani kwa mara nyingine tena imelitumia vibaya jukwaa la baraza la usalama kufuatilia ajenda yake ya kisiasa isiyo na maono ya mbali. Tukiwa bado katika kadhia hiyo hiyo ya Palestina na masuala ya mukawama, Afrika Kusini imeiomba mahakama ya kimataifa ya haki ICJ itoe ushauri wa kisheria unaosema kuwa hatua ya Israeli ya kukalia kwa mabavu Ardhi za Palestina ni kinyume cha sheria. Mawakili na wataalamu wa sheria wa Afrika Kusini wameiambia ICJ leo Jumanne kuwa Israeli imekanyaga sheria za kimataifa kwa kuendelea kupora na kukalia kwa mabavu ardhi za Wapalestina sanjari na kuendeleza ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa Kizayuni katika Ukingo wa Magharibi wa Mto Jordan na ukanda wa Gaza. Visumizi Madonsela, balozi wa Afrika Kusini nchini Holanzi, amewaambia majaji wa ICJ kuwa suluhu ya kuundwa mataifa mawili kutatua mgogoro wa Palestina na utawala wa Israeli haitoshi tena na kwamba ukaliaji wa mabavu wa ardhi za Palestina unapaswa kutangazwa kuwa haramu. Jumatatu ya jana pia mahakama ya ICJ ilianza kusikiliza shauri la kuamua kuhusu uhalali wa utawala wa haramu wa kizayuni Israel, wa kuzivamia na kuzikalia kwa mabavu ardhi za Palestina. Shauri hilo liliwasilishwa mahakamani hapo kufuatia ombi la baraza kuu la Umoja wa Mataifa la mwishoni mwa mwaka 2022. Nchi zaidi ya 50 zitawasilisha hoja zao katika mahakama ya ICJ hadi Februari 26. Wanasheria na wawakilishi wa Palestina jana walizungumza mbele ya ICJ na kusisitiza kwamba uvamizi wa Israeli ni kinyume cha sheria kwa sababu umekiuka kanuni muhimu za sheria za kimataifa. Utawala wa kizayuni haujatuma mwakilishi wake kwenye kikao hicho cha ICJ, lakini umetuma taarifa ukidai kuwa maoni ya kisheria yatakayotolewa na mahakama hiyo ya mjini The Hague yatakuwa na taathira hasi kwa juhudi za kufikia eti mapatano na Wapalestina. Majaji wa mahakama ya kimataifa ya haki ICJ wanatazamiwa kutumia takribani miezi sita kupitia hoja zitakazowasilishwa kabla ya kutoa ushauri eh, kuhusu sheria eh, ya shauri hilo ambalo pia limeitaka korti hiyo ya kimataifa kugusia juu ya taathira hasi za kukaliwa kwa mabavu ardhi za Wapalestina naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za dunia, ikiwa jieni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na tunaendeleza taarifa yetu kwa kuangazia zaidi kadhia ya Palestina. Serikali ya Brazil imetangaza kuwa imemrejesha nyumbani balozi wake aliyeko katika utawala haramu wa Israeli huku mzozo wa kidiplomasia ukiendelea kutokota baina ya nchi hiyo ya Amerika Latini na utawala haramu wa Israeli. Wizara ya mambo ya nje ya Brazil imesema nchi hiyo imemrejesha nyumbani balozi wake wa Israel, Mauro Viera, kwa ajili ya mashauriano, sanjari na kumwita balozi wa Telaviv mjini Brasilia, Daniel Zonshine, katika wizara ya mambo ya nje ya nchi hiyo kulalamikia vikali kauli na waziri wa mashauri ya kigeni wa utawala wa kizaweni Israeli. Waziri huyo mwenye misimamo mikali wa utawala wa utawala wa kizaweni wa Israeli anayejulikana kama Israel Katz, siku ya Jumapili, alitoa maneno makali dhidi ya Rais Luiz Inacio Lula da Silva wa Brazil na kusema kwamba, na hapa na mnukulu, hatutosahau na hatutasamehe, ni shambulio hatari dhidi ya Wayahudi. Maneno ya rais wa Brazil ni ya aibu na hatari, na hakuna mtu atakayedhuru haki ya Israel ya kujihami. Tel Aviv jana Jumatatu ilisema kuwa rais wa Brazil atasalia kuwa si mtu anayekaribishwa kutembelea utawala haramu wa Israel mpaka abadilishe kauli zake zinazovifananisha vita vya Israel dhidi ya ukanda wa Gaza na mauaji ya kimbari, yaani Holocaust yanayodaiwa kufanywa na wanazi wa Ujerumani dhidi ya mayahudi wakati wa vita vikuu vya pili vya dunia. Rais Luiz Inacio Lula da Silva wa Brazil ameendelea kulaani vikali vita vya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya wapalestina katika ukanda wa Gaza na kusema kuwa utawala huo wa kizayuni unatekeleza mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina. Viongozi wa Brazil wanasisitiza kuwa Umoja wa Mataifa na taasisi kama vile Baraza la Usalama lazima ziwe na ujasiri wa kuhakikisha kuwa inaundwa nchi huru ya Palestina. Kumbuka kuwa tokea vita vya mauaji ya kimbari vya utawala haramu wa Israel vianze dhidi ya wapalestina wasio na hatia katika ukanda wa Gaza mnamo Oktoba saba mwaka jana hadi sasa vimeua wapalestina wasiopungua ishirini na tisa elfu na kuwajeruhi wengine karibu sitini na tisa elfu wengi waliouawa au kujeruhiwa ni wanawake na watoto wa palestina wasio na hatia hali kadhalika vita hivyo vya mauaji ya kimbari vya israel dhidi ya gaza ambavyo vinaungwa mkono kikamilifu na marekani vimepelekea zaidi ya nusu ya nyumba za makazi za Wapalestina uh, kuharibiwa. Halikadhalika, utawala haramu wa Israeli umelenga maeneo ya ibada kama vile misikiti na makanisa na halikadhalika shule na mahospitali katika vita vyake hivyo vya, vya mauaji ya kimbari uh, dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa Gaza. Balozi na mwakilishi wa Urusi katika taasisi za kimataifa zenye makao yao makuu huko Vienna nchini Austria amesema njia pekee ya kuyahuisha mapatano ya nyuklia ya JCPOA ya Iran na madola makubwa duniani ni kuyarejesha katika hali yake ya asili. Mikhael Ulianova ameyasema hayo leo Jumanne katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa kijamii wa X zamani Twitter, na kusisitiza kuwa mapatano hayo ya nuklia ambayo yanajulikana kama JCPOA, ikiwa ni kifupi cha mpango wa pamoja wa kamili ya utekelezaji, hayana chaguo mbadala na kwamba dhana ya kutaka kuandikwa upya mapatano hayo ni njozi. Ulianova amebainisha kuwa Rasia inataka kuona makubaliano hayo kima ya kimataifa yanarejea katika hali yake ya mwanzo pasi na kupunguzwa au kuongezwa kitu chochote. Mwanadiplomasia huyo huyo wa ngazi za juu wa Rasia ameitaka Marekani iondolee vikwazo sekta ya mafuta ya Iran ili makubaliano ya nuklea JCPOA ambayo Washington iliondoa kwayo Mei 2019 yaendelee kutekelezwa. Mwakilishi huyo wa Rasia katika taasisi za kimataifa zenye makao yao huko Viena nchini Austria Alkadhalika amesisitiza kuwa hakuna mbadala wa mapatano hayo ya nuklia ya JCPOA ambayo yalitiwa saini mwaka elfu mbili kumi na tano kati ya Iran na madola matano wanachama wa kudumu wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, pamoja na Ujerumani na Umoja wa Ulaya. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa upande wake imesisitiza kuwa itafungamana tena kikamilifu na majukumu yake kwa mujibu wa mapatano haya pale, uh, ku, ya nuklia pale Marekani itakapoendelea itakapoanza tena kuyatekeleza na itakapoondoa uh, vikwazo vyake vya upande mmoja dhidi ya Iran. Itakumbuka kuwa mtawala wa zamani wa Marekani Donald Trump alipoingia madarakani aliyafuta mapatano hayo na kusema kuwa Marekani haitafungamana nayo tena. Na kwa kumalizia, tuelekee sasa barani Afrika. Utawala wa kijeshi wa Guinea Conakry ambao ulitoa madaraka kupitia mapinduzi zaidi ya miaka miwili iliyopita umetangaza kuvunja serikali ya mpito ya nchi hiyo Afrika Magharibi katika ujumbe wa video. Viongozi hao wa kijeshi nchini Gini hawajatoa sababu za kuivunja serikali hiyo ya muda, lakini wamesema watateua serikali mpya hivi karibuni. Taarifa hiyo ya jana Jumatatu imeeleza kuwa wakurugenzi wa baraza la mawaziri, makatibu wakuu na manaibu wao ndio watakaiongoza serikali hiyo ya mpito hadi pale serikali mpya itakapoteuliwa. Serikali hiyo ya mda imekuwepo madarakani tokea Julai mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Ikumbukwe kuwa Kiongozi wa kijeshi wa Guini Kanali Mamadi Dombuya alichukua mamlaka katika mapinduzi ya kijeshi ya mwaka 2021 na kumwondoa madarakani Rais Alpha Konde. Guini ni miongoni mwa nchi kadhaa za magharibi na katikati mwa Afrika ambazo zimeshuhudia mapinduzi katika miaka ya hivi karibuni, pamoja na Mali, Burkina Faso, Niger na Gabon. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamiya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza uchambuzi wa kisiasa. Utahusu kuanza kusikilizwa na ICJ shauri kuhusu, shauri kuhusu Israel kukalia kwa mabavu ardhi za Palestina Jumaa tatu ya jana tarehe 24 Jumatatu ya jana eh, mahakama ya kimataifa ya haki ICJ ilianza kusikiliza shauri la kihistoria la kuamua kuhusu uhalali wa utawala haramu wa kizaini wa Israel wa kuzivamia na kuzikalia kwa mabavu ardhi za Palestina. Kesi hiyo itasikilizwa kwa muda wa wiki moja huko Vihegu, Holanzi, wakati utawala wa kizaini wa Israel ukiwa unaendeleza vita vya kikatili na mauaji ya kinyama dhidi ya Wapalestina wa ukanda wa Ghaza. Kesi hiyo ya kuchunguza uhalali wa Israeli kukalia kwa mabavu wa ardhi za Palestina kwa muda wa miaka 57 ni tofauti na ile ya mashtaka ya mauaji ya kimbari ambayo Afrika Kusini iliwasilishwa katika mahakama hiyo ya ICJ dhidi ya utawala huo wa kizayuni badala yake kesi iliyoanza jana inachunguzwa ukaliaji ardhi kwa mabavu unaofanywa na Israel, na katika ukingo wa magharibi, ukanda wa Gaza na Quds Mashariki tangu mwaka 1967. Kesi hiyo ilifikishwa mahakamani baada ya baraza kuu la umoja wa mataifa kupasisha Disemba 2022, kwa wingi wa kura uamuzi wa kuliuliza na kulitaka jopo la majaji 15 wa ICJ litoe maoni ya ushauri kuhusiana na uvamizi na ukaliaji ardhi e, kwa mabavu unaofanywa na utawala wa kikoloni wa Israeli. Hii ni mara ya pili kwa baraza kuu la umoja wa mataifa kuitaka mahakama ya ICJ ambayo pia inajulikana kama mahakama ya dunia iliyo chini ya umoja mataifa itoe maoni ya ushauri kuhusiana na ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Kwa mujibu wa timu ya wanasheria wa Palestina, wawakilishi wa, wa Palestina uh, jana walizungumza na kutoa hoja kwamba uvamizi wa Israeli ni kinyume cha sheria kwa sababu umekiuka kanuni tatu muhimu za sheria za kimataifa. Baada ya wapalestina kuwasilisha hoja zao, katika hatua ambayo haijawahi kushuhudiwa, zaidi ya nchi hamsini na mashirika matatu ambayo ni jumuia ya nchi za Kiislamu, OIC, jumuia ya nchi za Kiarabu, Arab League, na umoja wa Afrika zitahutubia majaji wa mahakama hiyo katika ukumbi mkuu wa mahakama. Kikao cha jana cha mahakama ya kimataifa ya haki ya ICJ ni matokeo ya mashinikizo ya maoni ya umma na makundi huru yanayounga mkono Palestina huku Marekani na Umoja wa Ulaya uh, zikipinga uh, kesi hiyo kwa sababu zinaunga mkono utawala wa kizayuni wa Israeli katika shauri la mashtaka la Afrika Kusini dhidi ya utawala wa kizayuni. Swala la mauaji ya kimbari ya utawala huo na kukiuka kwake maazimio ya Umoja wa Mataifa lilisitizwa na kutiliwa mkazo. Viongozi wa utawala wa kizayuni, sanjari na kupuuza sheria za kimataifa, wamejenga ukuta wa kizuizi huko Kuds Mashariki na kwa kukalia kwa mabavu ardhi na nyumba za maelfu ya Wapalestina na kuzipora, wameendeleza vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na Ghaza, jambo ambalo ni kinyume cha sheria za kimataifa. Inapaswa kuashiria hapa kuwa utawala wa kizayuni wa Israeli na viongozi wake kamwe hawajawahi kufungamana na maazimio wala kuheshimu sheria za kimataifa, na wametumia kila fursa kutekeleza vitendo vyao vya jinai dhidi ya Wapalestina wasio na hatia. Mnamo Julai elfu mbili na nne mahakama hiyo ilitamka kuwa ukuta wa kizuizi ambao kwa hakika ni ukuta wa kibaguzi uliojengwa na utawala wa kizayuni katika ukingo wa magharibi umekiuka sheria za kimataifa na unapaswa kuvunjwa, ingawa Israeli haikujali uamuzi huo na ukuta huo ungalipo hadi sasa. Maoni ya ushauri ya mahakama hiyo yanaweza kuwa na taathira pale utawala wa kizayuni utakapotakiwa kutekeleza. Vinginevyo, uzoefu wa miaka hivi karibuni unaonyesha kuwa viongozi wa utawala huo ghasibu wanaendelea na vitendo vyao haramu kwa himaya na uungaji mkono kamili wa Marekani na madola mengine ya magharibi na kupuuza maazimio ya asasi za kimataifa na taasisi zinazofungamana nazo hapa na shaka kuwa kuwekwa mitazamo mimoja ya nchi za kiislamu na hali kadhalika nchi zingine zisizo za magharibi hasa nchi za Afrika na Amerika ya Latini na Asia katika kuunga mkono wananchi wa Palestina na matakwa yao na kusimamisha mchakato wa maridhiano ya baadhi ya nchi hizo uh, na utawala utawala wa kizayuni ni moja ya mambo yanayoweza kulazimisha utawala wa Israeli kutekeleza maazimio ya Umoja wa Mataifa. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Sasa tumeingia katika sehemu ya pili ya matangazo yetu. Wapenzi wasikilizaji, kwanza kabisa, tuna waleteni kipindi cha darsa ya Quran. Kipindi hicho, wapenzi wasikilizaji, kitafuatiwa na duaa ya mwezi huu wa Shaaban na baada ya hapo wapenzi wasikilizaji, tutawaleteni kasida ya leo itakayotufungia matangazo yetu. Hivyo basi, na watakieni usikilizaji mwema wa matangazo yetu yaliyosalia, na msikose pia kututumia maoni yenu ili e, mweze kutufahamisha yale mnayoweza kutufahamisha kuhusiana na matangazo yetu. Hivyo basi, sasa nampisha Abdul Fatah Musaidi na darsa ya Quran. La na aali zake watoharifu kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Qur'an. Hii ni darsa ya elfu moja na kumi na tisa baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 67 ya Al-Mulk. Katika darsa hii tutaanza kutoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya 68 ya Alqalam. Suratul Qalam ni miongoni mwa sura zilizoteremshwa Maka na ina aya 52. Aya za sura hii zinazungumzia sifa za Bwana Mtume Muhammad salawatullahi wa salamuhu alayhi wa alihi ikiwemo akhlaqi bora na tabia adhimu ya mtukufu huyo na tabia mbaya na akhlaqi za kuchukiza za maadui zake. Baadhi ya aya za sura hii zinazungumzia maonyo na indhari kali zinazotolewa kwa makafiri na wakanushaji wa haki. <tune> Baada ya utangulizi huu mfupi, tunaanza sasa kutoa tarjumi na maelezo ya sura yetu hii ya Al-Qalam kwa aya yake ya kwanza na ya pili, ambazo zinasema a'udhu billahi minash-shaitani rrajim. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Sura hii kama zilivyo sura nyingine ishirini na nane za Qur'an, imeanza kwa herufi za mkato, na kama tulivyoeleza kuhusu sura zingine zilizotangulia, huenda madhumuni yanayokusudiwa kubainishwa na herufi hizi ni kwamba Mwenyezi Mungu Mtukufu amekiteremsha kitabu chake kwa kutumia herufi hizi hizi za alfabeti za Kiarabu zinazotumiwa na watu, lakini kitabu hiki ni muujiza ambao hakuna mtu aliyeweza hadi sasa na wala hatatokea atakayeweza kuleta mfano wake. Suratul Qalam imeanza kwa kiapo cha kuwapia kalamu na iyaandikayo, ikiwa ni kubainisha namna Uislamu unavyolipa umuhimu maalumu suala la elimu, taaluma, ujuzi na utamaduni, na kuonyesha pia kwamba kalamu, waandishi, wasomi na wataalamu ni watu wanaoheshimiwa katika Uislamu, ni kama inavyoshuhudiwa pia katika aya za mwanzo za Quran alizoteremshiwa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasalam ambapo baada ya kupewa amri ya kusoma ilitiliwa mkazo kalamu na mchango wake katika maendeleo ya elimu na uelewa wa mambo na kujivua mwanadamu na kila aina ya ujinga na ujahili. Hapana shaka kuwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam hakuwahi kwenda kusoma na kujifunza kwenye chuo au madrasa yoyote wala kushika kalamu ili kualifu na kuandika juu ya kitu chochote, ili kutotoa fursa ya kuelekezewa tuhuma kwamba yale ayaelezayo kuwa ni maneno ya wahi, amefunzwa na watu wengine na ameyasoma kwenye vitabu vya waliotangulia. baada ya kuapia kalamu na yanayoandikwa na kalamu Allah Subhanahu wa Ta'ala anaashiria moja ya tuhuma ambazo kwa kawaida makafiri walikuwa wakiwanasibisha nayo mitume ya kuwatuhumu kwamba ni wenda wazimu, na kueleza kuwa kwa fadhila za Mola wako, wewe Muhammad, ni mja mwenye akili timamu na iliyokamilika, lakini wapinzani wanakuzushia uenda wazimu na kukuita majnuni. Katika zama za Waarabu wa zamani, kulikuwepo na dhana na fikra kwamba washairi na watu wanaosema maneno yasiyo ya kawaida na ya ajabu ajabu, akili zao huwa zimeathiriwa na majini na yale wayasemayo huwa yanatokana na taathira za majini, na kwa sababu hiyo huenda madhumuni ya kuambiwa majinuni ni mtu aliyesibiwa na jini, na sikumaanisha mtu mbumbumbu na mdumavu wa akili. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kuapiwa kalamu na Qur'an, kunabainisha umuhimu na hadhi maalumu ambayo dini ya Uislamu unaipa elimu na wenye elimu na ujuzi. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kuiapia kalamu ni ishara kwamba Uislamu unawashajiisha na kuwahimiza watu kujifunza elimu, kujua kusoma na kuandika, na kutafiti mambo mbalimbali mbali ya kitaaluma, na ulianza kufanya hivyo katika zama na wakati ambapo akthari ya watu walikuwa hawajui kusoma na kuandika. Waaidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba Allah subhanahu wa ta'ala ametoa hakikisho na dhamana kwamba mtume wake amekingwa na kuhifadhika na kupatwa na hali yoyote ya ufahamu potofu, kusibiwa na jini au kupatwa na umajinuni wakati wa kupokea wahi, ili ujumbe huo wa maneno matakatifu ya Mola wafikie wanadamu pasina kuwa na hata chembe ya upotoshwaji na ubadilishwaji tunaiendeleza darsa yetu kwa aya ya tatu na ya nne ya sura yetu ya Alqalam, ambazo zinasema wa inna laka la ajran ghayra mamnun, na kwa hakika wewe una malipo yasiyo katika wa na hakika wewe una tabia tukufu. Ni wazi kwamba Bwana Mtume Muhammad salawatu rabbi wasalamuhu wa wasalamuhu alayhi wa ali alikuwa mbora kwa sifa zote njema na za ukamilifu wa kiutu na si kulinganisha na watu wengine tu, bali hata akilinganishwa na mitume wenzake pia, ajapokuwa yeye alikuwa mtume wa mwisho. Lakini katika kueleza sifa za mbora wake huyo wa viumbe, Allah subhanahu wa taala hakutilia mkazo sifa yake nyingine yeyote isipokuwa tabia njema na akhlaki zake zilizotukuka, na kwa muktadha huo amemtambulisha Bwana Mtume kwa sifa hiyo ya tabia. Sisitizo hilo linabainisha umuhimu wa akhlaqi na tabia njema katika kuwalingania watu dini ya Mwenyezi Mungu na nafasi athirifu ya akhlaqi njema katika kuwafanya watu wa ukubali wito wa haki, kama sehemu ya aya 159 ya sura Ali Imran inavyomhutubu Bwana Mtume ya kwamba, na lau kama ungekuwa mkali na mwenye moyo mgumu, bila shaka wangeli kukimbia, yaani asingesikiliza maneno yako mtu yeyote siuze kusilimu na kuuamini utume wako. Bila shaka si jambo rahisi hata kidogo kuamiliana kwa wema na upole na watu wanaoamua kufuata njia ya maasi na maovu, na hata kuwa tayari kuwadhuru wanaolingania haki, na kuna hitaji kuwa na kifua kipana cha subra na ustahmilivu mkubwa. Na ndiyo maana katika aya ya nne ya sura hii ya Alqalam, Allah subhanahu wa ta'ala anasema kwa sababu ya kuzihimili tabu na misukosuko hiyo, malipo ya kudumu na yasiyomalizika ya thawabu yanamngojea mtume wake huyo. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hizi ni kwamba matarajio ya kupata thawabu na malipo mema kutoka kwa Mwenyezi Mungu mtukufu humfanya mja awe imara na thabiti katika kuzikabili tabu na misukosuko halkadhalika, aya hizi zinatutaka tujue kwamba katika suala la kuwalingania na kuwaita watu kwenye njia ya haki, kuitangaza haki kwa maneno tu hakutoshi, bali mlinganiaji wa haki yenyewe anatakiwa awe na tabia na akhlaki njema na awe na subra na istiqama katika kufanya tablighi kwa watu vilevile, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba waumini wanatakiwa wamfanye Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kuwa ruwaza na kigezo chao cha kufuata, na katika mahusiano ya kifamilia na kijamii waamiliane na wenzao. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya tano hadi ya saba ya sura yetu ya Alqalam, ambazo zinasema: fastubsiru wa yubsirun, basi karibuni hivi utaona na wao pia wataona Bi ayyikumul maftun, ni nani kati yenu aliyepandwa na wazimu? inna rabbaka huwa a'lamu biman dhalla 'an sabilihi wa huwa a'lamu bilmuhtadin, hakika Mola wako mlezi ndiye yeye ajuae zaidi nani aliyepotea njia yake na yeye ndiye anayewajua zaidi walioongoka. Aya hizi zinaendeleza maudhui iliyozungumziwa katika aya zilizotangulia ambazo zilikanusha tuhuma za washirikina za kumwita Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam majununi na kueleza kwamba Karibuni hivi itabainika ni nani aliyepatwa na umajununi wa kusibiwa na majini, ni mtume wa mwenyezi Mungu au nyinyi mnaozusha tuhuma? Ewe Mtume, waambie hao washirikina wa Maka wanaokuita wewe majununi na mpotofu, ya kwamba huko tuendako katika mustakbali itakuja kudhihirika kama ni mimi au ni nyinyi ndiyo mliopotoka, na kama ni mimi ndiye niliyeongoka au nyinyi ndiyo mliofuata njia ya uongofu. Leo hii, ambapo zaidi ya miaka elfu moja na mia nne imepita tangu zilipoteremshwa aya hizi, ushahidi wa historia unaonyesha kuwa Licha ya tuhuma zote na njama za kila mara za maadui dhidi ya dini ya Uislamu, dini hii ya Allah inaendelea kupata nguvu na kuzidi kuenea duniani, na shirki na imani za kuabudu masanamu zinazidi kudhoofika na kuporomoka. Kwa maneno mengine, ni kwamba ukweli wa Kurani na Uislamu unazidi kuwadhihirikia walimwengu. Na matokeo yake ni kuwafanya watu wa mataifa na asili mbalimbali mbali, wazidi kuvutiwa na dini hii safi na ya haki. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na ya hizi ni kwamba katika kuamiliana na wapinzani, hatutakiwi sisi wenyewe tujitangaze kuwa tumeongoka na wao wamepotoka, bali inapasa tuseme katika siku za usoni itakuja kubainika nani alikuwa kwenye haki na nani alikuwa amepotoka. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa tusiwatolee hukumu watu juu ya mustakabali na hatima yao ya hapa duniani na huko akhira, bali tuliache hilo kwa mwenyewe Allah subhanahu wataala. Wapenzi wasikilizaji Darsa ya elfu moja na kumi na tisa ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atuondolee ghururi katika amali zetu, aujaze unyenyekevu ndani ya nyoyo zetu, na atuwezeshe kuzifanya kwa ikhlasi amali zetu. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Yes, Mola wa wangu udhuru wangu kwako ni udhuru wa asiyekuwa na udhuru wa kukubalika, basi hali iwavyo nikubalia udhuru wangu, ewe mwingi wa ukarimu kwa watenda maovu wanaomtaradhia. Mola wangu usinikatalie haja yangu, na usinikatishe tamaa yangu, na usikate tamaa yangu na tumaini langu kwako, Ilahi. Mola wangu ungetaka kunitweza usingeniongoza, na ungetaka kunifedhesha usingeniafu. Mola wangu, hata sikudhani kuwa utanikatalia jambo ambalo nimelimalizia umri wangu. Wa Mola Wa wangu, sifa njema zote ni zako milele daima mfululizo zenye kuzidi zisizokoma kama upendavyo na kuridhika. Mola wangu ukinipatiliza kwa makosa yangu, nitakushikilia kwa usamehevu wako, na ukinipatiliza kwa dhambi zangu, nitakushikilia kwa maghofira yako, na unipatiapo motoni kwa ukweli, nitawatangazia watuwe humo mimi nakupenda ilahi, in kana saghura fi jambi taatika amali uli mchache wa vitendo, basi matumaini yangu kulingana na ninayoyatarajia kwako yali makubwa. Mola wangu, vipi niondoke nikiwa nimetengwa na kufukuzwa kutoka kwako, ahali na kutazamia kwa mazuri yako utaninusuru, niwe ni mwenye kurehemewa Ilahi. Nikaudhuru jana wangu kwa shibe, nikajitenga nawe. Mola wangu, sikuzindukia kwako majira ya kughurika kwangu, nikaelekea kupata ghadhabu zako. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio @irib.ir. Mbali na katika barua wa pepe yetu ya Swahili radio iribr, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 989035065487 Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.