Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na wao eti husema kuwa Rahman mwingi wa rehema ana mwana. Hakika mmeleta jambo la kuchusha mno, zinakaribia mbingu kutatuka kwa hilo na ardhi kupasuka na milima kuanguka vipande vipande, kwa kudai kwao kuwa Rahman mwingi wa rehema ana mwana Wala hahitaji Rahman mwingi wa rehema kuwa na mwana. Hapana yeyote aliyemo mbinguni na ardhini ila atafika kwa Rahman mwingi wa rehema kuwa ni mtumwa wake. Yeye hakika amewadhibiti na amewahesabu sawasawa, na kila mmoja katika wao atamfikia siku ya Kiyama peke yake. Hakika walioamini wa na wakatenda mema arrahman mwingi wa rehma atawajalia mapenzi. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo, Jumatatu hii asubuhi, Februari 19, 2024, ambayo ni sawa na Shabani 9, 1445 Hijiria. Kwanza kabisa tunamshukuru Mwenyezi Mungu, mola karima aliyetujalia uhai na afya njema tunasema amin ya rabil alamin. Na hatujasaa, wenzetu wako majumbani, wanaugua kwa muda sasa, wako mahospitalini. Tunamwomba Mwenyezi Mungu katika mwezi huu wa Shaban awape shifa na warejee katika hali zao za kawaida. Amin ya rabil alamin. Wapendwa wasikilizaji, wa katika matangazo asubuhi hii, tutaanza kwa habari za kikanda na kimataifa na kwa upande wa uchambuzi wa kisiasa tutakuwa na huu wenye anwani inayosema kuzinduliwa mifumo mipya ya makombora nchini Iran. Na vipindi tutaanza na sayansi na teknolojia mpya, tutakuwa na makala yetu ya hekaya za aya na udondozi wa magazeti, tukiwaletea ama tukidondoa baadhi ya habari zilizopewa uzito na baadhi ya magazeti yaliyo Afrika Mashariki na tutakuwa na makala yetu yaliyo katika historia. Tukikaribia kuhitimisha matangazo, mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu na karibuni. Imetimu saa mbili na nusu kwa wakati wa hapa Tehran. Karibu mpendo wa msikilizaji, popote pale unapotegea sikio redio Teherani. Katika kutegea sikio, vichwa vya habari: balozi wa Yemen mjini Teherani asema tutapiga shabaha yoyote ya Marekani na Uingereza dhidi ya Yemen. Makamu wa rais wa Zimbabwe asema serikali itazuia ufadhili wa masomo kwa wale wote wanaojihusisha na maingiliano ya kingono ya watu wenye jinsia moja. Afisa wa Mossad asema kila mtu mwenye umri wa miaka zaidi ya minne Gaza anastahili kufa kwa njaa. Rais Putin wa Rasia asema Rasia iko tayari kumaliza mzozo kati yake na Ukraine. Na sasa ni habari kamili. Tunaanza na hapa Tehran. Balozi wa Yemen nchini Iran amesema vikosi vya jeshi la nchi yake vitashambulia vituo vyote vya Marekani na Uingereza vinavyoweza kulengwa shabaha kujibu mashambulio ya hivi karibuni ya nchi hizo katika ardhi ya Yemen. Ibrahim Mohamed Al Deilami alitoa kauli hiyo katika matamshi yaliyochapishwa na shirika la habari la IRNA jana Jumapili, wakati akifafanua kuhusu operesheni za jeshi la majini la Yemen dhidi ya meli za Israel katika Bahari Nyekundu katika fremu ya kuwaunga mkono wa Palestina ukanda Gaza Huku vita vya utawala huo wa ghasibu dhidi ya eneo hilo linalozingirwa vikiingia mwezi wa tano, operesheni za kijeshi za jeshi ya Yemen na harakati ya mapambano ya Ansarullah zimesababishia Israel hasara kubwa ya kiuchumi, na hivyo kuzifanya Marekani na Uingereza zianzishe mashambulizi katika mikoa ya Yemen ili kukabiliana na operesheni za nchi hiyo za kuwatetea watu wa Palestina wanaoendelea kuuliwa bila huruma hatua ya watu na jeshi la Yemen ni jibu la kimaumbile la kuwaunga mkono na kuwatetea watu wanaodhulumiwa na kuzuia dhuluma, kwani huo ndio msimamo wa kila mtu mwenye uwajibikaji wa hali ya juu, na haifai kwa Waislamu kutojali swala hili na kutochukua hatua yoyote, amesema Delami Lami. Ameongeza kusema tunaamini kwamba utawala wa kizayuni wa Israel hauwezi kustahamili zaidi kwani hasara zake katika uwanja wa kiuchumi, kijeshi na kimaadili zimeudhoofisha pakubwa utawala huo. Makamu wa rais mwenye nguvu wa Zimbabwe amesema serikali itazuia ufadhili wa masomo wa chuo kikuu kwa vijana wanaojihusisha na maingiliano ya kingono ya watu wenye jinsia moja ufadhili wa masomo ya vyuo vikuu vya serikali kwa watu wakati ya umri wa miaka 18 na 35 unafadhiliwa na GALZ, shirika la wanachama la watu wanaojihusisha na mahusiano jinsi ya jinsia moja yani LGBTQ nchini Zimbabwe. Jumuiya hiyo ilianza kutoa ufadhili huo mnamo mwaka 2018. Makamu wa rais wa Zimbabwe Constantino Chiwenga amesema akijibu tangazo la majuzi la jumuiya hiyo la kutoa ufadhili kwa watu wanaojihusisha na maingiliano ya kingono ya jinsi ya moja kwamba ufadhili huo ni changamoto ya moja kwa moja kwa mamlaka ya serikali. Chiwenga amesema, shule zetu na taasisi za elimu ya juu hazitawakubali waombaji, achilia mbali kuandikisha majina ya watu wanaohusishwa na maadili ngeni yanayopinga maisha yasiyo ya Kiafrika na yasiyo ya Kikristo ambayo yanakuzwa, kuenezwa na kutekelezwa katika jamii zilizooza ambazo hatuna uhusiano wowote, ambao haunda, hatuna uhusiano wowote wa kimaadili au kitamaduni nazo. Chiwenga amesema sheria za Zimbabwe dhidi ya mashoga zinafanya ufadhili wa masomo yanayoegemezwa juu ya upotovu kuwa kinyume cha sheria na uhalifu, na na dharau kubwa na mbaya kwa maadili ya kitaifa. Makamu huyo wa rais wa Zimbabwe amesema serikali haita sita kuchukua hatua zinazofaa ili kutekeleza sheria za kitaifa, akiongeza kwamba vijana hawapaswi kamwe kushawishiwa kufanya biashara au kuuza nafsi zao kwa ofa hizo za kuchukiza na za kishetani. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Shirika la habari la Anadoli la Uturuki limeripoti kuwa utawala wa kizayuni wa Israel ambao wanakabiliwa na kesi ya mashtaka ya mauaji ya halaiki katika mahakama ya kimataifa ya haki ICJ huko Hege Holanzi, imezifanyia majaribio silaha nyingi kwa mara ya kwanza katika mashambulio yake ya kikatili dhidi ya Gaza tangu Oktoba 7 mwaka jana. Shirika la habari la Uturuki limefichua kuwa imebainika kwamba sehemu kubwa ya miundombinu ya silaha za Israel katika vita dhidi ya Gaza zimetoka Marekani. Baada ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, kutekeleza operesheni ya kushtukiza dhidi ya maeneo ya utawala wa kizayuni kwa jina la kimbunga cha Al-Aqsa, jeshi la Israel lilianzisha brigedi mpya ya akiba kwa jina la Hashuma 855 ambayo Tel Aviv ilidai kuwa itatumika kuzilinda jamii za Israel. Israel aidha ilidai kuwa kikosi hicho cha wanajeshi wa akiba itakuwa na kazi ya kulinda vitongoji haramu vya walowezi wa kizayuni kwenye mpaka wa gaza badala ya kuanzisha mashambulizi hata hivyo inaaminika kwamba brigedi hii tajwa pia inashiriki katika hujuma za kikatili huku gaza kikosi cha wanajeshi wa utawala wa kizayuni kwa jina la kifri kwa mara ya kwanza kimetumwa ukanda gaza tokea mwaka 25 kikosi hicho kiko pamoja na vikosi vingine kama kikosi cha tano cha askari jeshi wa akiba kikosi cha 19 cha askari wa miguu wanaobeba silaha nyepesi na nyinginezo kama bunduki, mabomu ya kutupa kwa mkono na kadhalika, na kikosi maalumu cha 888 kilichoanzishwa mwaka 2019 ili kutoa mafunzo na kukabiliana eti na ugaidi. Shirika la habari la Anadolu limesema wanajeshi wote wa ardhini walioshiriki katika mauaji ya kimbari ukanda Gaza kwa mara ya kwanza wameanza kuzifanyia majaribio silaha nyingi mpya za kiteknolojia na risasi zilizotengenezwa na sekta ya ulinzi ya Israeli. Afisa wa zamani wa shirika la ujasusi la Israel, Mossad, Rami Igra, amesema Wapalestina wote wa ukanda wa Gaza walio na umri wa zaidi ya miaka minne wanastahili kukabiliana na sera ya adhabu jumuishi ya Israel ya kunyumwa chakula na misaada ya kibinadamu. Igra amesema katika mahojiano yaliyotangazwa na televisheni ya Israel kwamba lengo ni kuwalazimisha Wapalestina kuichukia harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, huko Gaza. Kila mtu anahusika, kila mtu aliipiga kura Hamas. Mtu yoyote mwenye umri wa zaidi ya miaka minne ni mfuasi wa Hamas. Na lengo letu kwa sasa ni kuwageuza na kuwafanya waichukie Hamas, amesema afisa huyo wa zamani wa shirika la ujasusi la Israel. Matamshi haya ya Rami Igra yanafanana na yale yaliyotolewa na maafisa wengine wa Israel, ambayo yanawavua sifa ya binadamu watu wa Palestina na kuhalalisha ukatili dhidi yao huko Gaza na Ukingo wa Magharibi. Hivi karibuni rais wa Israel Isaac Herzog alidai kuwa hakuna raia wasiohusika huko Gaza ili kutolewe madai ya kufanyika mauaji ya kimbari ukanda wa Gaza mwezi Novemba mwaka jana. Pia waziri wa turafi wa Israel Amihai Eliyahu alisema kurusha bomu la nyuklia Gaza ni suluhisho linalowezekana la kuliangamiza kikamilifu eneo hilo na kwamba ni chaguo ambalo linapaswa kuchunguzwa. Kifo hakiwatishi wakazi wa Gaza, Lazima tujue ni nini kinachowatia hofu na wahaka, kuwalazimisha kuondoka na kuwafuta kwenye uso wa dunia. Wanapaswa kutetemeka kwa hofu na woga, alisisitiza waziri huyo wa turafi wa Israel. Na rais wa Rusia Vladimir Putin amesema Moscow iko tayari kumaliza vita na Kievu kwa amani, lakini hakuna dalili kwamba Ukraine inataka amani. Rais wa Rusia amesema katika kipindi cha televisheni kwamba Mosko iko tayari kuzungumza na Kiev ili kumaliza mzozo na Ukraine, na akasema kama si uingiliaji kati wa nchi za magharibi katika vita vya Ukraine, vita hivyo vingemalizika miezi 18 iliyopita, lakini Kiev haikutaka jambo kama hilo. Mnamo Februari 21 mwaka 2022 Rais wa Rusia alitambua rasmi uhuru wa jamhuri za watu wa Donetski na Luhanski katika mkoa wa Donbas, akikosoa mwenendo wa nchi za magharibi wa kutotilia maanani wasiwasi wa usalama wa Moscow. Aidha, siku tatu baadaye, yaani Februari 24 mwaka huo 2022, Vladimir Putin alianzisha operesheni maalumu ya kijeshi dhidi ya Ukraine. Vita huko Ukraine pamoja na matokeo yake makubwa ya kisiasa, kijeshi, kiuchumi, kijamii na hata kitamaduni viko katika mwezi wake wa 24 hivi sasa, na nchi za magharibi bado zinatuma misaada ya silaha kwa serikali ya Kievu. Maafisa wa Rusia na baadhi ya wa wataalamu na vyombo vya habari vya nchi za magharibi wamevitaja vita vya wa Ukraine kuwa ni vita vya niaba kati ya kambi ya magharibi na Rusia. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu, kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Teheran. Naendelea kutegea sikio matangazo haya moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili Redio Tehrani. Wapenda upenda wasikilizaji, mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ambayo ni alama kujumlisha 989565487 na telegram yetu, chaneli yetu ya kwenye Telegram ni at Radio tehran sw, yani t.me Radio tehran sw Nawakaribisha katika uchambuzi wa kisiasa kwenye kichwa kinachosema "Kuzinduliwa mifumo mipya ya makombora nchini Iran Katika kuendelea ustawi wa Jamhuri ya Kiislamu katika sekta ya makombora mifumo dhidi ya makombora ya balistiki kwa jina la Arman na mfumo wa ulinzi wa anga ya juu wa Azaraksh ambao uliundwa kwa juhudi za wataalamu wa Wizara ya Ulinzi ya Iran ulizinduliwa Jumamosi. Baada ya kutayarishwa, mifumo hii ya kutungua makombora inaweza kulenga na kuharibu shabaha husika katika muda wa chini ya dakika tatu. Uwezo wa ulinzi wa anga wa Jamhuri ya Kiislamu utaongezeka kwa kiasi kikubwa kwa kuwepo mifumo hii mipya ya kukabiliana na makombora katika mtandao wa ulinzi wa Iran. Makombora yaliyotumiwa katika mifumo ya kutungua makombora ya balistiki kwa jina la Arman wa aina ya Sayadi tatu yana uwezo wa kukabiliana kwa wakati mmoja dhidi ya shabaha sita katika umbali wa kilomita mia ishirini hadi mia themanini. Mfumo wa Azaraksh ni mfumo wa kuwekwa kwenye majabari na wa masafa mafupi ambao kwa wakati mmoja hutumia rada na mfumo wa macho wa electro-optic kwa ajili ya kutambua na kufuatilia shabaha. Akizungumza katika hafla hiyo ya uzinduzi wa mifumo mipya ya kutungua makombora katika mtandao wa ulinzi wa anga wa nchi, Brigedia Jenerali Amir Ashtiani, waziri wa ulinzi wa Iran, amesema wizara yake imeelekeza nguvu zake zote katika kukidhi mahitaji ya uwanja wa ulinzi, katika kukidhi mahitaji ya zana na silaha za vikosi vya jeshi sambamba na uwezo wa ulinzi na mwendelezo wa uzinduzi waliohaidiwa wiki iliyopita. Kwa mara ya kwanza, jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC ilifanikiwa kurusha makombora ya balistiki yenye uwezo wa kuruka umbali wa kilomita elfu moja na mia saba kutoka katika meli ya kivita ya kikosi cha ulinzi kuelekea shabaha zilizowekwa. Mafanikio haya mapya yanamaanisha kwamba ushawishi na nguvu za kijeshi za majini na za makombora za Iran zitaongezeka na kufika hadi sehemu yoyote duniani kwa ajili ya kudhamini usalama wa jamhuri ya kisamu Irani. Maendeleo ya Iran katika sekta za makombora, katika mifumo ya ulinzi wa angani na katika ndege zisizo na rubani, yaani droni, daima yamekuwa mwiba kwa maadui wa mfumo wa Kiislamu katika miaka hivi karibuni. Kuhusiana na nukta hii, kumekuwepo na utendaji kazi wa karibu na ushirikiano mkubwa kati ya wizara ya ulinzi ya Iran na jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC, na jambo hili lina nafasi muhimu katika maendeleo ya sekta tajwa hii ni katika hali ambayo baada ya vita vya miaka minane vya kulazimishwa vya Iraki dhidi ya Iran, maadui wa taifa la Irani mara kwa mara wamekuwa wakipanga njama tata zenye nia ya kuivamia Iran ya Kiislamu, lakini kutokana na kuwa macho jeshi la Iran na jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, IRGC au Sepa, maadui hawathubutu kuivamia Iran. Ikumbuke kuwa Iran ina nafasi muhimu ya kistratejia na kijiografia katika eneo la magharibi mwa Asia, na kwa ajili hiyo mfumo wa ubeberu na uistikbari wa kimataifa daima unalitazama eneo hili la kijiografia kwa macho ya tamaa katika muda wote wa historia. Kwa msingi huo, hakuna shaka yoyote kwamba ulinzi wa Iran ya kiislamu kama alivyosema Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu ni moja ya wajibu na ishara ya nguvu ya vikosi vya kijeshi vya Iran. Naendelea kutegea sikio matangazo moja kwa moja idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Na sasa tunakaribisha kipindi chetu cha kwanza, sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Kampuni ya kimaarifa ya kimatibabu ya Iran imeweza kuzalisha bendeji maalum kwa wagonjwa wanaogua ugonjwa wa ngozi wa epidermolysis bullosa, yani EB kwa kifupi, ugonjwa wa adimu wa kurithi ambao husababisha ngozi kuwa tete na kujeruhiwa kwa urahisi. Mafanikio hayo ni ya wataalamu wa kampuni ya tiba Zis Polymer, yenye msingi wa maarifa au knowledge based ambayo ni mzalishaji wa kwanza wa bendeji hizo za kipekee za majeraha nchini Iran. Mafanikio hayo yamepatikana licha ya vikwazo vya muda mrefu vya nchi za Magharibi dhidi ya uagizaji wa, wa vifaa vya matibabu na bidhaa za dawa hapa nchini, kulingana na idara ya sayansi, teknolojia na uchumi unaotegemea maarifa Kampuni hiyo ya Iran imeweza kupata mbinu sawa na ile inayotumiwa na shirika la Mepilex la Uswidi. Bendeji hiyo imezingatia miongozo ya kimataifa inayopendekezwa kwa wagonjwa wa EB na majeraha yao. Kampuni ya tiba Zis Polymer inakusudia kuzalisha bendeji hiyo kwa wingi na jina lake la kibiashara ni Tebaflex. Uzalishaji wa bendeji hiyo utaboresha hali ya afya ya wagonjwa wa EB hapa nchini Iran na ikiweza hey, uh, kukidhi mahitaji ya nchi, basi kampuni hiyo itauza bendeji hizo katika soko la kimataifa. Vidonda vya wagonjwa wa EB huchukuliwa kuwa sugu, na wale wanaougua ugonjwa huu adimu wa ngozi wanapaswa kutumia bendeji maalum ya povu ili isishikane na majeraha na kusababisha uharibifu zaidi kwa malengelenge yao na ngozi nyeti. Kutokana na vikwazo vya kikatili dhidi ya Iran vilivyo au vinavyoongozwa na Marekani, Sweden ilikataa kuiuzia Iran bendeji maalum ya Mepilex kwa wagonjwa wa EB. Ukosefu wa bendeji mbadala zinazofaa umepelekea kupoteza maisha watoto kadhaa wanaosumbuliwa na ugonjwa huo. Japokuwa Marekani na wa washirika wake wa Magharibi wanadai kuwa bidhaa za kibinadamu hazijawekewa vikwazo, makumi ya maelfu ya wagonjwa nchini Iran kwa miaka mingi wamekufa au kupata maradhi sugu kutokana na kutopatikana kwa dawa muhimu. Muhammad Islami, mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amesema leo hii sekta ya nyuklia ya Iran, hususan katika uga wa mzunguko wa mafuta ya nyuklia, imejitosheleza na sasa inategemea wataalamu wa ndani ya nchi kikamilifu. Kwa mujibu wa shirika rasmi la habari la Iran IRNA, Muhammad Islamia aliyesema hayo katika hafla ya hivi karibuni ya kuzindua kifaa cha spektromita ya sumaku kilichopewa jina la Iranium katika jumba la urutubishaji la Shahid Ahmadi Rushan huko na tanz kati mwa nchi, amesema lengo la adui tangu ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu lilikuwa ni kuweka mipaka na kuzuia ustawi wa nchi katika nyanja mpya ambazo ni udhihirisho wa uwezo wa kujiamini. Ameongeza kuwa msingi na lengo kuu la mapinduzi ya Kiislamu lilikuwa ni kupata kujiamini na imani ya kimaendeleo kwa kuegemea imani ya kitaifa ya kidini, jambo ambalo maadui hawakulitafakari. Islamia amesema waliweka vikwazo vya pande zote dhidi ya tasnia ya nyuklia ya nchi ya Iran na pia walitekeleza njama za uharibifu wa viwanda na ugaidi kwenye ajenda zao na walijaribu kuzuia shughuli za Iran kwa kuvuruga michakato ya uh, sekta ya nyuklia. Ameendelea kusema kuwa leo hii sekta ya nyuklia ya Iran imepata nafasi nzuri, hususan katika uga wa mzunguko wa uzalishaji fueli ya nyuklia hii inahesabiwa kuwa teknolojia muhimu zaidi katika uga wa kimataifa na yenye matumizi mengi tofauti, na ya Iran hivi sasa inajitosheleza katika masuala mbalimbali. Islamia amesema chombo kipya cha iranium kilichoundwa kikamilifu na wataalamu wa Iran hutumika kupima wigo wa atomi ambazo zipo katika dutu, na ameongeza kuwa matumizi yake ni mapana katika tasnia isiyo ya nuklia. Februari kumi huadhimishwa kama siku ya mikunde duniani na mwaka huu shirika la chakula na kilimo la Umoja Mataifa FAO linasema kuwa siku hii imebeba maudhui ya kutanabahisha jukumu muhimu la jamii ya mikunde katika kuchagizia afya ya udongo na lishe ya binadamu. Kwa mujibu wa FAO, mikunde kama vile maharagwe, njegere na mbaazi ni kikundi kidogo cha mazao ya jamii ya mikunde ambayo huvunwa kwa ajili ya mbegu zao za chakula na huchukuliwa kuwa vyakula vyenye lishe kwa afya ya binadamu na mazingira. Katika muktadha wa udongo, mikunde ina jukumu muhimu kwa kutoa virutubisho muhimu, kuhudumisha bayoanuai ya udongo na kuimarisha muundo wa udongo. Aina nyingi za kundi hustahamili ukame na kustahamili hali mbaya ya hewa kama vile ukame na joto. Pia shirika hilo linasema ukulima wake hupunguza matumizi ya mbolea na hivyo kupunguza uzalishaji wa gesi chafu. Mkurugenzi mkuu wa FAO Qu Dongyu katika ujumbe wake kwa mnasaba wa siku hiyo alisema, na hapa namnukuu: uwezo wa mikunde ni mwingi na ustahamilivu wake unaweza kuboresha afya ya udongo wetu na jamii za wenyeji. Mgogoro wa tabia nchi, upotevu wa viumbe hai, mmonyoko wa udongo na uharibifu ni changamoto kuu, na mapigo yanaweza kuwa sehemu ya suluhisho. Uwezo wa mikunde wa kustawi katika hali ya hewa tofauti pamoja na mali zake za kurekebisha nitrojeni huifanya kuwa ya thamani sana. Mkuu huyo wa FAO amesisitiza haja ya kupanua wigo zaidi wa upatikanaji wa rasilimali za kijenetiki za mikunde, kuwekeza katika utafiti na uvumbuzi, teknolojia ya hali ya juu na mbinu za kilimo, na kuboresha uzalishaji, uvunaji, usindikaji na uuzaji wa mazao ya mikunde na nchini Kenya hivi karibuni wajumbe wa bodi ya shirika la Umoja wa Mataifa la kufanikisha upatikanaji wa dawa na tiba kwa gharama nafuu Unitaid wamekagua faida za miradi bunifu ya kuimarisha sekta ya afya ambayo imeboresha maisha maelfu ya Wakenya na wakati huo huo kuokoa fedha. Herve Verhoosel ambaye ni msemaji wa shirika hilo tanzu la lilea la Umoja wa Mataifa la afya WHO, akizungumza kutoka na Nairobi, Kenya, amesema Kenya ni nchi iliyopewa kipaumbele na Unitaid kutokana na jinsi nchi hii ilivyo na uvumbuzi muhimu wa teknolojia mbalimbali za kusaidia sekta ya afya na pia ni moja ya nchi iliyo na idadi kubwa ya miradi inayofadhiliwa na Unitaid. Amesema shirika hilo lina zaidi ya miradi 11 ya kibunifu katika sekta ya afya kuanzia kwenye ukimwi, kifua kikuu, malaria, saratani ya shingo ya kizazi mpaka kwenye huduma za watoto na waja wazito. Amesema ni kutokana na miradi hiyo ndiyo maana bodi ya United imeamua kutembelea nchi hiyo ili kujionea matokeo ya miradi wanayofadhili wakati huu ambapo pia wanajiandaa kupeleka miradi mingine mipya nchini humo. Ushirikiano na Kenya United imeanzisha matumizi ya vipimo vya mapema vya virusi vya ukimwi kwa watoto, dawa bora za kupunguza makali ya ukimwi kwa watoto, dawa rafiki kwa watoto dhidi ya kifua kikuu, uchunguzi wa kisasa na tiba dhidi ya saratani ya shingo ya kizazi, chanjo mpya ya malaria na ufikiaji rahisi wa uchunguzi na tiba dhidi ya COVID-19. Wajumbe wa bodi walitembelea hospitali ya Kiambu Level 5 ambako walishuhudia tangi la kuhifadhia oksijeni iliyo kwenye mfumo wa kimiminika ambapo msimamizi wa hospitali hiyo alieleza kuwa uwepo wake umepunguza kiwango cha vifo kutoka asilimia 30 hadi 10. Msaada wa kiufundi kutoka Unitaid uliwezesha serikali ya kaunti ya Kiambu kununua tangi hilo kubwa la kujaza hewa ya oksijeni katika mfumo wa kimiminika. Kila chumba katika hospitali hiyo sasa kina bomba la hewa hiyo kutoka kwenye tangi hewa ya oksijeni kwa mfumo wa kimiminika husambazwa na kuhifadhiwa kwenye matangi kama kimiminika kwenye kiwango cha chini ya joto, hubadilishwa kuwa oksijeni ya matibabu kwenye mfumo wa hewa katika kiwango cha kawaida cha joto kwa mgonjwa kuivuta pindi inapohitajika. United inasema katika hospitali hii hewa hii ya oksijeni husambazwa kwa kupitia mfumo wa mabomba ya hewa. Aina hii ya oksijeni hutumika kwenye sindano za nusu kaputi na wakati wa mgonjwa anaporejea uh, mwelekeo wa kurejea kwenye hali ya kawaida baada ya upasuaji. Hali kadhalika hupatiwa mgonjwa pindi anapokuwa hana oksijeni ya kutosha mwilini, kama wakati wa upasuaji au mgonjwa anapokuwa amepata ajali kubwa ya barabarani. Hali kadhalika mgonjwa anapokuwa ametokwa na damu nyingi, sumu ya kaboni monoksidi mwilini, kiwango cha juu cha joto, tatizo la mapafu au moyo na urejeshaji wa uhai kwa watu wazima na watoto. Katika ziara hiyo iliyokamilika hivi karibuni, bodi ya Unitaid ilikutana na maafisa wa wizara ya afya ya Kenya pamoja na wadau mbalimbali katika sekta ya afya walioko nchini humo. Nampa usikilizaji na kwa taarifa hiyo huhusiana na tangi hilo la oksijeni katika hospitali moja huko Kiambu, Kenya. Ndio tutafika mwisho wa makala yetu ya sayansi, tiba na teknolojia. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Naendelea kutegea sikio matangazo moja ya moja kwa moja a idhaa ya Kiswahili redio Tehran. Wapendwa wasikilizaji, na sasa nawakaribisha kujiunga nami katika macho yetu magazetini. Karibuni katika jamvi la macho yetu magazetini. Asubuhi hii tukitupia jicho baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki, tukianza na gazeti la Mwananchi linayochapishwa nchini Tanzania, ambalo lina habari chini ya anwani habari yake kuu. Chini ya anwani habari hiyo imeandikwa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo hii leo Vigogo wa polisi walamba vyeo. Ni maafisa mia hamsini na nne waliopandishwa vyeo kwa ngazi mbalimbali na Rais Samia Suluhu Hassan, wamo watano walioruka cheo na kuwa naibu makamishna. Kutoka gazeti la Mwananchi aidha, tunasoma habari ya kusikitisha kwamba waliopofuka kwa ugonjwa wa redis da wafikia saba. Vichwa vingine vya habari, wapendwa wasikilizaji, ninavyowadondolea kutoka Mwananchi katika ukurasa wake wa mwanzo vinasomeka kama ifuatavyo: vigogo wajitosa kumrihisi zito act, wa Zalendo, viongozi Afrika wa mwenzi Nyerere, na maganga wa CWT na wenzake wasota polisi. Katibu mkuu wa chama cha walimu Tanzania CWT anayedaiwa kusimamishwa Jafet Maganga na viongozi wenzake tisa wanaendelea kushikiliwa na jeshi la polisi mkoani e, Dodoma. Wakati huo huo, kutoka gazeti ya Nipashe leo Jumatatu tunasoma habari kuu chini ya anwani hivi ndivyo mikopo umiza inavyoumiza aliyekopa milioni tatu atakiwa kurejesha milioni sabini BoT yaonya mikopo hiyo imehamia mtandaoni. Kuipata kwa kina habari hii, mpendwa msikilizaji, nenda hadi ukurasa wa nane wa gazeti la Nipashe. Habari nyingine zilizopewa uzito na Nipashe ni hizi zinazosomeka kama ifuatavyo: Rais Samia atoa ujumbe mzito akizindua sanamu ya Nyerere. Bei ya sukari bado iko juu. Wafanyabiashara watiwa mbaroni kuhusu uchaguzi ACT. Gazeti ya Nipashe limeandika cheo cha Zito chavutia vigogo, NMB yaipiga jeki serikali kutekeleza hoja ya CAG na bomoabomoa ujenzi kiholela kutikisa katika jiji la Dodoma. Gazeti la Majira kwa upande wake limetoa kipaumbele kwa ziara ya Rais Samia huko Addis Ababa Ethiopia, ambapo katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo kuna picha inayomwonyesha Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Mungano, Tanzania Dkt. Samia Suluhu Hassan akiwa katika mazungumzo na Waziri Mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed jana jijini Addis Ababa nchini Ethiopia. Habari nyingine iliyopewa uzito na Majira ni hii yenye anwani Majaliwa Rais Dr Samia anathamini sekta binafsi, asema serikali yake inatambua mchango wa sekta binafsi katika eneo la kutoa huduma kwa wananchi hapa nchini. Gazeti la Majira pia linatuhabarisha kuhusu upasuaji wa urembo wa kuotesha nywele kwenye kipara wafanyika MNH. Mwandishi wa gazeti hili anaandika: Wataalamu wa upasuaji katika hospitali ya taifa Muhimbili MNH kwa kushirikiana na wenzao kutoka Marekani wamekamilisha kambi maalum ya siku tano iliyohusisha upasuaji wa urembo na upasuaji wa matibabu, yaani cosmetic and reconstructive surgery, kwa wagonjwa wanane. Na kwa upande wa Kenya anaanza na, na gazeti ya Taifa Leo ambalo lina habari kuu iliyookolezwa wino inayosema Tuko sawa bila ya Raila, ni matamshi ya Kalonzo Musyoka ambaye amebainisha kuwa yuko tayari kuendeleza kazi ya Odinga akiteuliwa na Umoja Afrika AU. Tukiachana na, na habari hii kuu gazeti Taifa leo Jumatatu hii limepambwa na habari kemkem kuanzia za kisiasa, kijamii na kadhalika, miongoni mwake zikiwa ni hizi zinazosomeka kama ifuatavyo: jaribio la mitihani wa CBC somo la sayansi Leo wanafunzi wanajinoa, wanajinoa kwa mtihani wa integrated science. Vilevile uh, vile tunasoma hii inayosema wakandarasi waidai serikali shilingi bilioni mia saba wasambazaji wa bidhaa na huduma mbalimbali kuanzia mwaka elfu mbili na tano hadi elfu mbili na ishirini na mbili wanatarajiwa kuanza kulipwa na serikali, na vilio vatanda katika serikali ya gavana Timami baada ya kufuta ufadhili kwa wanafunzi mia saba na jamvi la macho yetu magazetini linakunjwa kwa kuangazia kwa muhtasari yale yaliyoandikwa leo katika gazeti la The Star la Kenya. Tunaanza na hii inayosema timu ya Ruto yampatia jukumu kubwa mkaguzi mkuu katika vita dhidi ya ufisadi. Imeelezwa kuwa maafisa wa idara ya uhasibu watachukuliwa hatua za kinidhamu kwa kushindwa kufanyia kazi hoja za ukaguzi. Wakenya wanapaswa kuwapuuza watu wasio waaminifu wanaowania nafasi ya juu uongozini ndani ya shirikisho la soka la nchi hiyo FKF. Aidha, kuna hii inayosema watu 129 wametua mbaroni, huku maduka ya dawa yanayoendesha shughuli zake kinyume cha sheria yakifungwa kufuatia msako mkali uliofanywa nchini Kenya. Operesheni hiyo ya pamoja ilishuhudia zaidi ya katoni 200 za dawa haramu zikikamatwa katika maeneo ya Nairobi, South Rift na katika maeneo ya magharibi mwa nchi hiyo. Naendelea kutegea sikio wa matangazo mubashara idhaa ya Kiswahili redio Tehrani. Wapendwa wasikilizaji, tovuti yetu ni parstoday.ir/sw na tunakaribisha kipindi chetu kinachofuatia hekaya za aya. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo na karibuni kuwa nasi katika sehemu ya 43 ya kipindi cha Hekaya za Aya ambacho leo kitazungumzia sababu ya kuteremshwa aya ya 67 ya Suratul Maida. Ulikuwa mwaka wa kumi wa hijra ya mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, wakati Waislamu walipokuwa wamekamilisha ibada ya hija na kuanza safari ya kuondoka Maka. Mwendo sare na wa aina moja wa ngamia wa msafara huo pamoja na sauti za kengele viliwazamisha mahujaji kwenye ndoto ya mbali. Maneno ya mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake ambaye alisema kwamba hiyo ilikuwa safari yake ya mwisho ya hija, yalizifanya nyuso za waislamu kuwa na huzuni na majonzi. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikuwa ametumia miaka 23 ya umri wake katika njia ya kulingania sheria za Mwenyezi Mungu na kuwaongoza watu kuelekea kwenye ucha Mungu na mema yote. Lakini je, vipi suala la mrithi na kiongozi wa baada yake? Suala hilo la kiongozi wa waislamu baada ya mtume lilikuwa miongoni mwa mambo muhimu sana ambayo siyo tu yalikuwa nyeti na hasasi kupita kiasi kwa Mtume, bali pia kwa Waislamu ambao walilipa mazingatio maalumu kwa kadiri kwamba kwa mfano tu Amir bin Tufail aliyekuwa mkuu wa ukoo wa Bani Amir alitangaza kwamba sharti lake na kabila lake kukubali Uislamu ni kupewa haki ya kurithi nafasi ya mtume wa Mwenyezi Mungu baada ya mtukufu huyo kuaga dunia. Vilevile vile kabila la kanda lilitoa ombi kama hilo kwa mtume wa Mwenyezi Mungu. Mtume sallallahu alihi wa alihi wasalam aliajibu makundi yote kwa kusema, suala la uimamu na ukhalifa baada yangu liko mikononi mwa Mwenyezi Mungu na ataliweka popote atakapoona panafaa. Msafara ulifika eneo la Juhfa. Ni jangwa kavu ambalo halikuwa na mandhari isipokuwa miti michache mikubwa ya jangwani na baadhi ya taka na mchanga uliokuwa ukichemka kwa joto kali. Watu waliomzunguka mtume waliona wazi wazi kwamba ghafla uso wake uliokuwa uking'aa uligeuka na kunawiri zaidi, akafunga kope za macho yake. Kisha akaonekana mwenye haiba kubwa zaidi, huku matone ya jasho yakitiririka kwenye paji lake refu la uso. Alisimama kama mlima na kujisemeza mwenyewe maneno kadhaa, kisha aliamuru msafara usimame. Amri hiyo ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam iliibua minong'ono baina ya watu wa msafara huo. Watu waliinua vichwa vyao huku na kule, na kuanza kuulizana kulikoni, kwa nini tunasimama eneo hili hapa? Mbona sio sehemu ya kupiga kambi jamani? Kando kando ya mlima huu katika jangwa hili lisilo na maji wala nyasi. Je, amri hii imetoka na kuteremshwa na Mwenyezi Mungu kwa Mtume Muhammad? Baina ya minong'ono na sauti hizo za mshangao kulisikika amri nyingine. Amri hiyo ilisema, warejesheni nyuma wale waliotangulia mbele na wasubirini waliobakia nyuma. Mahali pa kukutania paliainishwa karibu na bwawa la Ghadir. Lilikuwa bwawa dogo la maji lililozungukwa na miti michache minene. Baadhi ya Waislamu walipewa jukumu la kufyeka na kusafisha miba na taka zilizokuwa chini ya miti ili swala ya dhuhuri ifanyike hapo wakati wake utakapoadia. Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam aliswali ali swala ya dhuhuri pamoja na waislamu wote waliokuwa kwenye msafara huo. Baada ya kukamilika swala, aliwaamuru waislamu wakusanyike wa kando kando yake ili kutangaza jambo muhimu ambalo kwa ajili yake Mwenyezi Mungu amemwamuru kusimama katika eneo hilo. Lilichaguliwa eneo lenye mwinuko, kisha walijenga mimbari ndefu ambapo Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam angeweza kusimama na kuonekana na kusikika na watu wote wa msafara. Mtume alipanda juu ya mimbari. Mazungumzo na minong'ono yote ya watu ilififia na kuzima kwa ishara ndogo ya mtukufu huyo. Pumzi zilifungwa vifuani na ukimya mutlaki ukatawala umati mzima. Baada ya kutaja jina la Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala, Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam alisema: sifa njema na shukrani zote zinamstahikia Allah, ambaye yeye tu ndiye tunayemwomba msaada, tunamwamini na kutawakali kwake. Tunajikinga kwa, Tuna kwa mola wetu kutokana na shari za nafsi zetu na ubaya wa matendo yetu. Nashuhudia ya kwamba hapana Mungu wa kuabudiwa ila yeye, mola muumba tu mwenye kurehemu, na nashuhudia kwamba Muhammad ni mja na mjumbe wake. Enyi watu, Mwenyezi Mungu amenijulisha kwamba kifo changu kimekaribia. Mimi ninawajibika na nyinyi mnawajibika sasa nikuulizeni, mtasema nini kunihusu mbele ya mwenyezi Mungu? Je, nimetimiza majukumu yangu ya utume na kulingania njia iliyonyooka na dini ya mwenyezi Mungu? Watu walijibu kwa sauti moja, tunashuhudia kwamba umelingania ujumbe uliopewa, ukatunasihi na kufanya juhudi kubwa. Mwenyezi Mungu akulipe kila la heri. Kwa mara nyingine tena Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisema kwa msisitizo, Je, mnashuhudia kwamba hakuna mola apasaye kuabudiwa ila Mungu mmoja tu na kwamba Muhammad ni mja na mtume wake na kwamba pepo, moto wa Jahannam, kifo na ufufuo ni kweli na hakika ambayo bila shaka itatimia? Watu wote waliokuwa hapo walisema ndiyo, tunashuhudia ya Rasulullah. Wakati huo Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisema, ewe Mola kuwa shahidi. Kisha Mtume alizungumzia atakayojiri siku ya Kiama kando kando ya hodhi ya Kauthar na baadaye kidogo akasema, sasa kwa kuwa siku ya malipo iko mbele na lazima mtakutana na mtume wenu siku ya Kiama, tazameni, tazameni mtakuwa na mwenendo gani kuhusu vitu viwili vyenye thamani ninavyoviacha baina yenu. Wakati huu mtu mmoja alipaza sauti na kusema, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, vitu hivyo viwili unavyosema ni vipi? Mtume alijibu, ni kitabu cha Mwenyezi Mungu ambacho ni kamba ambayo upande wake mmoja uko mikononi mwake na upande mwingine uko mikononi mwenu. Shikamaneni barabara na kitabu cha Mwenyezi Mungu. Cha pili ni itra na ahlubaiti wangu Mwenyezi Mungu amenifahamisha kwamba viwili hivi havitatengana kamwe hadi vitakapokutana nami kwenye hodhi ya Kauthar siku ya Kiama. Kwa hivyo, na wanasihi kwamba msiweke nyuma ya migongo yenu amana hizi mbili za thamani, msije mkaangamia, wala msijitenge nazo, msije mkapatwa na mwisho mbaya. Hotuba ya Mtume sallallahu alihi wa alihi wasalam katika eneo la Ghadir Ilichukua muda wa saa nne. Katika muda wote huo, alitaja mambo mbalimbali na akasoma aya nyingi za Qurani kulingana na maudhui zake. Kisha alisita kwa muda akitazama pembeni yake katika umati wa watu, akamwita Ali bin Abitalib kwa sauti kubwa na akamketisha kwenye mimbara. Baada ya hapo, Mtume alihutubia umati wa watu akisema, enyi Waislamu, malaika Jibril Inna Allaha la yahdi alqauma alkafirin. Ewe mtume fikisha ulioteremshiwa kutoka kwa Mola wako mlezi na ikiwa hukufanya hivyo, basi hukufikisha ujumbe wake, na Mwenyezi Mungu atakulinda na watu, hakika Mwenyezi Mungu hawaongoi watu makafiri. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisema: enyi watu Nawajibika kuwajulisheni kwamba khalifa kiongozi na amiri baada yangu ni Ali bin Abi Talib, ili kuondoa utata wowote unaoweza kujitokeza. Mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu aliushika mkono wa Ali bin Abi Talib na kuunyanyua juu katika mkusanyiko huo mkubwa wa watu, kisha akasema: enyi watu, ni nani ambaye ni aula kusimamia mambo ya waumini kuliko hata waumini wenyewe? Walijibu kwa kusema Allah na Mtume wake wanajua zaidi. Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam alisema: Je, yeah, mimi sistahiki kusimamia mambo yenu kuliko nyinyi wenyewe? Wakasema, ndivyo hivyo, ya Rasulallah. Kisha Muhammad al-amin sallallahu alaihi wa alihi wasallam alisema, yule ambaye mimi namtawalia mambo yake, huyu Ali pia anamtawalia na kusimamia mambo yake. Ewe Mwenyezi Mungu, mpende atakayempenda Ali, umchukia atakayemchukia, na umfanye kuwa pamoja na haki popote pale atakapokuwa. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Bado mkuwa nasi katika matangazo ya idhaa ya Kiswahili redio Teherani. Na sasa tunakamilisha na makala yetu ya leo, katika historia. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 9 Shaaban mwaka 1445 Hijiria, sawa na tarehe 19 Februari mwaka 2023. Katika siku kama ya leo, miaka 964 iliyopita, sawa na tarehe 9 Shaban mwaka 481 Hijiria, aliaga dunia Ibni Baraj, mmoja kati ya mafakihi na maulamaa mashuhuri wa Misri. Ibni Baraji alifahamika sana kwa jina la Trablosi kutokana na kuwa kwa muda fulani alikuwa na cheo cha ukadhi katika mji wa Trablosi, yaani Tripoli, huko kaskazini mwa Lebanuni ya sasa. Ibni Baraji ni msomi mtajika wa Kiislamu ambaye fikra na mitazamo yake ilikuwa ikiheshimiwa na wataalamu wa sheria za Kiislamu kwa muda mrefu. Katika siku kama ya leo miaka 551 iliyopita alizaliwa mnajimu na mwana hisabati mashuhuri wa Poland, Nicolas Copernicus. Awali alijifunza elimu ya nujumu na baadaye tiba, na baada ya kukamilisha masomo alianza kufundisha hisabati huko Roma. Hata hivyo, Copernicus aliendelea kudurusu na kufanya utafiti wa elimu ya nujumu na mwaka 1503 alivumbua nadharia ya harakati ya dunia kuzunguka jua na vilevile vile dunia kujizunguka yenyewe katika kila baada ya masaa 24. Tarehe 19 Februari, miaka 27 iliyopita, alifariki dunia Deng Xiaoping, kiongozi wa zamani wa China na mhandisi wa mageuzi ya kiuchumi na kisiasa ya nchi hiyo. Katika kipindi cha uongozi wa Xiaoping, China ilifanya mageuzi makubwa katika nyanja mbalimbali na alifanya marekebisho makubwa katika uchumi wa kisoshalisti wa wakati huo wa China na kuelekeza kwenye uchumi wa soko. Wakati huo China ilifanikiwa kuingia katika nyanja mbalimbali mbali za kimataifa na kutatua migogoro iliyokuwepo katika uhusiano wake na nchi mbalimbali. Na miaka kumi na nne iliyopita katika siku kama ya leo, manoari ya kwanza ya kivita ya Iran inayojulikana kwa jina la Jamaran ilianza kufanya kazi. Jamaran ni manoari ya kijeshi yenye uwezo wa kubeba aina kadhaa za makombora ya kuhujumu meli na kutungua makombora ya ndege za adui. Pia ina rada za kisasa na uwezo wa kushiriki katika vita vya kielektroniki. Meli hiyo inayoenda kwa kasi kubwa pia ina eneo la kutua helikopta. Baadhi ya teknolojia uh, zilizotumika kutengeneza manuari hiyo zinamilikiwa na nchi kadhaa tu duniani, na wataalamu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wamefanikiwa kuvunja mzingiro huo na kuiwezesha Iran kuwa miongoni mwa nchi zenye utaalamu wa kubuni na kuzalisha teknolojia hiyo. Asanteni sana wasikilizaji wetu wa redio Teherani kwa kuwa nasi kuanzia mwanzo hadi tamati. Na washukuru pia wote waliofanikisha matangazo haya. Na mimi ni Asmahani Ghanima Muhammed na wageni, kwaherini.