Suratul Lail aya ya 11 mpaka ya ishirini na moja Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila muovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki. Na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu basi Jina langu ni Abdul Fatah Musa. Ninakukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti masafa mafupi shortwaves, na vile vile tovuti yetu ya parstoday.ir sw chini. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni redio Maarifa yenye makao yake makuu katika mkoa wa Tanga na kusikika katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa mchana huu, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni vipindi vya Iran Juma Hili na makala ya wiki tutakuwa pia na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na makala ya kila siku ya Leo katika Historia, na kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Imetimia saa tano na nusu kwa saa za afrika Mashariki, ni saa nne na nusu asubuhi afrika Kati. Hapa nchini Iran ni saa sita kamili mchana. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari. Iran yatoa mwito wa kufanyika kikao cha dharura cha OIC kujadili mashambulio ya Israel Rafah. waziri wa utamaduni wa Iran asema ujumbe wa Quran ni ujumbe wa mukawama na jihadi. Hizbullah ya Lebanon yasisitiza kuwa mhimili wa mukawama umedhamiria kwa dhati kuikomboa Palestina kwa gharama yote na baraza la katiba nchini Senegal latangaza kuwa uamuzi wa bunge wa kuidhinisha kuahirishwa uchaguzi ni kinyume cha katiba. Sasa ni habari kamili. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetoa wito wa kuitishwa kikao cha dharura cha baraza la mawaziri wa mambo ya nje wa jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu OIC kutokana na hali mbaya ya kibinadamu inayoshuhudiwa katika ukanda wa Ghaza hususan kwenye mji wa Rafaa ambao unakabiliwa na hatari kubwa ya uvamizi unaokaribia kufanywa na jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdullahian ametoa ombi hilo jana Alhamisi katika mazungumzo aliyofanya kwa njia ya simu na katibu mkuu wa OIC Husein Ibrahim Taha, akizitaka nchi za Kiislamu zichukue hatua madhubuti dhidi ya uchokozi wa hivi karibuni wa utawala wa Kizayuni. Israeli inaandaa uvamizi wa ardhini katika mji wa kusini mwa Ghaza wa Rafa, ambako zaidi ya Wapalestina milioni moja wamekimbilia tangu kuanza kwa vita na mashambulio ya kinyama ya jeshi la Kizayuni dhidi ya Ghaza. Hayo yanajiri huku afisa ya wa ngazi ya juu wa Umoja wa Mataifa akionya kwamba hatua hiyo inaweza kusababisha mauaji makubwa ya umwagaji damu. Amir Abdullahyan ameonyesha masikitiko makubwa juu ya hali hiyo na kulaani hujuma hivi karibuni ya utawala wa kizayuni dhidi ya Rafa ambayo amesema hadi sasa imesababisha kuwa washahidi kwa idadi kubwa ya Wapalestina, wanawake na watoto wasio na hatia. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesisitiza kuwa hatua na harakati zaidi za jamii ya kimataifa zinahitajika, hasa Jumuia ya Ushirikiano wa Kiislamu ambayo inahitajika kuchukua hatua za haraka ili kukomesha mashambulizi hayo. Amegusia hali mbaya ya kibinadamu kaskazini mwa Ghaza na uhaba mkubwa wa mahitaji muhimu ya maisha kwa wakazi wa eneo hilo. Kwa upande wake, katibu mkuu wa OIC Hasan Ibrahim Taha ameeleza kusikitishwa kwake na hali hiyo na kulaani kuendelea kwa mashambulizi ya Israel dhidi ya Gaza. Kadhalika, amekaribisha pendekezo la Iran la kufanyika kikao cha dharura cha baraza la mawaziri wa mambo ya nje wa OIC na kuahidi kulifuatilia suala hilo kwa kushauriana na nchi wanachama. Waziri wa utamaduni na miongozo ya kiislamu wa Iran amesema ujumbe wa Quran ni ujumbe wa mukawama na jihadi. Muhammad Mahdi Ismaili amesema hayo katika hafla ya ufunguzi wa mashindano ya 40 ya kitaifa ya Quran na mashindano ya nane ya Quran ya wanafunzi wa ulimwengu wa Kiislamu. Ismaili ameeleza kwamba jamhuri ya kiislamu ya Iran inajulikana kutokana na harakati kubwa ya Imam Khomeini, Mwenyezimungu amrehemu ambayo ni harakati ya Quran na akaongeza kuwa ujumbe wa Qurani tukufu ni ujumbe wa mukawama na jihadi, na leo tunashuhudia kupata nguvu na kutukuka jihadi na mukawama katika ulimwengu wa Kiislamu. Waziri wa utamaduni na miongozo ya Kiislamu wa Irani amesema kama ninavyomnukuu, leo wananchi wa Ghaza wanaandamwa na mashambulio na hujuma kali zaidi za utawala wa kizayuni kwa zaidi ya miezi minne lakini watoto waliopoteza familia zao wanasimama kwa uimara na ujasiri mbele ya kamera na kuzungumzia mukawama. Hii ni Quran ambayo imeifanya anga ya mukawama kuwa hivyo. Duru ya arobaini ya mashindano ya kitaifa ya Quran na mashindano ya nane ya Quran ya wanafunzi wa ulimwengu wa kiislamu yenye kauli mbiu kitabu kimoja, umma mmoja, kitabu cha mukawama yameanza rasmi hapa mjini Tehran katika ukumbi wa kimataifa wa mikutano kwa kuhudhuriwa na Muhamad Bagher Kalibafu, spika wa bunge na maafisa kadhaa wa kitaifa na wasimamizi wa masuala ya Quran hapa nchini. Nchi zinazoshiriki katika mashindano ya mwaka huu yatakayofikia kilele tarehe 21 Februari ni Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Malaysia, Misri, Algeria, Saudi Arabia, Uturuki, Indonesia, Lebanon, India, Uholanzi, Ujerumani, Marekani, Tunisia, Russia, Ivory Coast, Sri Lanka, Singapore, Senegal, Siria, Iraq, Canada, Palestina, Ufilipino, Jordan, Pakistan, Komoro, Burundi, Libya, Afghanistan, Niger, Somalia, Bangladesh, Tanzania, Mauritania, Thailand, Tajikistan, Uingereza, Nigeria, Ethiopia, Uganda, Oman, Brunei, Gambia na New Zealand. Harakati ya mukawama wa Lebanon ya Hizbullah imesema mhimili wa mukawama katika eneo umeazimia kuikomboa Palestina kutoka kwenye makucha ya uvamizi na ukatili wa utawala wa kizayuni wa Israel kwa gharama yoyote ile. Naibu katibu mkuu wa Hizbullah, Sheikh Naim Qasim ameyasema hayo katika mahojiano maalum aliyofanyiwa na televisheni ya Alalam. Sheikh Naim Kasim wamesema wanachama wa wana mhimili wa mukawama katika eneo wana mawazo sawa na yanayofanana, na kuongeza kwamba pande zote katika mhimili huo zimeshawishika na kuamini kwamba Palestina itatumika kama dira na kwamba wenye nguvu wanapaswa kuwasaidia wanyonge. Naibu katibu mkuu wa Hizbullah Lebanon amesisitiza kwa kusema wanachama wote wamefikia makubaliano kwamba lengo ni ukombozi wa Palestina na hatujali kamwe kuhusu gharama ya kuunga mkono kadhia ya Palestina. Katika kipindi cha miezi kadhaa iliyopita, wanachama wa mhimili wa mukawama wa eneo wamekuwa wakishiriki katika harakati za pamoja dhidi ya utawala ghasibu wa Kizayuni. Msukumo huo ulianza Oktoba 7, 2023 kwa operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa kutokea ukanda wa Ghaza uliojumuisha harakati kadhaa za mukawama ikiwa ni pamoja na Hamas dhidi ya maeneo yanayokaliwa kwa mabavu ambapo mamia ya wazayuni walichukuliwa mateka. Pia Hizbullah pamoja na makundi ya mukawama ya Iraq na Yemen yamekuwa akiendeleza harakati hizo kwa kutekeleza operesheni nyingi za mashambulio dhidi ya vituo vya utawala wa kizayuni wa Israel na vile vile vya Marekani kulalamikia uungaji mkono wa kila namna wa Washington kwa utawala huo dhalimu. Shekh Naim Kasim amebainisha kuwa lengo linalofuatiliwa na operesheni ya kimbunga cha Al Aksa ni kupata tundu la kufungulia njia ya ukombozi wa Palestina. Ameongeza kuwa operesheni hiyo pia ililenga kukomesha mzingiro wa utawala haramu wa Israel dhidi ya Ghaza, kusimamisha shughuli zake za, za ujenzi wa vitongoji haramu katika ukingo wa magharibi unaokaliwa kwa mabavu na kuuokoa na njama za utawala huo ghasibu msikiti wa Al Aksa, ambao ni eneo la tatu takatifu kwa Uislamu. Operesheni hiyo ilimfanya adui yatambue kwamba mukawama una nguvu na uko imara na hakuna mtu mwenye uwezo wa kushinda, ameeleza kiongozi huyo wa Hizbullah. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea kukujeni kutoka hapa redio Teheran. Kamati ya kulinda wanahabari CPJ imetangaza kuwa waandishi wa habari 72 kati ya 99 waliouawa duniani kote mwaka 2023 walikuwa Wapalestina walioripoti vita vya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Ghaza, na kuifanya miezi hiyo kumi na mbili kuwa mibaya zaidi kwa vyombo vya habari katika kipindi cha karibu mwongo mmoja sasa. Ripoti ya kila mwaka iliyotolewa na kamati hiyo imesema mauaji ya waandishi wa habari yangepungua duniani mwaka baada ya mwaka, kama si vifo vya waandishi hao vilivyotokea katika vita vinavyoendelea huko Ghaza. Ripoti hiyo imeendelea kueleza kuwa mnamo Desemba 2023 CPJ iliripoti kwamba waandishi wengi waliuawa katika miezi mitatu ya kwanza ya vita vya Israeli dhidi ya Ghaza kuliko waliowahi kuuawa katika nchi moja kwa mwaka mzima. Kwa jumla, kati ya waandishi wa habari 77 waliouawa katika vita vya Ghaza mwaka jana wakati wakifanya kazi zao 72 ni Wapalestina. Wapalestina wanachangia karibu asilimia 75 ya waandishi wa habari wote waliouwawa duniani kote. Mkuu wa kamati ya kulinda wanahabari Judy Ginsberg amewaambia waandishi wa habari mjini New York, Marekani, kama ninavyonukuu, vita hivi havijawahi kutokea katika suala la tishio kwa waandishi wa habari, akimaanisha vita vya kikatili vilivyoanzishwa na utawala wa kizayuni dhidi ya wapalestina wa Gaza. Ginsberg amefafanua kwa kusema kilicho muhimu kukumbuka kuhusu vita hivi ni kwamba waandishi wa habari wa Gaza ndio waandishi wa habari pekee wanaoweza kuripoti juu ya kile kinachotokea ndani ya Gaza. Waandishi wa habari wa kimataifa hawajaweza kuingia, hawajaruhusiwa, isipokuwa kwa safari zilizodhibitiwa sana ambazo zinasimamiwa na jeshi la kizayuni. Na baraza la katiba la Senegal limetoa hukumu na kutangaza kwamba uamuzi uliopitishwa na bunge wa kuahirisha uchaguzi wa rais wa Februari 25 hadi Disemba haukuendana na katiba. Wagombea urais wa upinzani na wabunge walikuwa wamewasilisha changamoto kadhaa za kisheria kwa mswada uliopitishwa na bunge wiki iliyopita ambao pia ulirefusha muda wa urais, au muda wa rais Makisal kubaki madarakani katika kile ambacho wakosoaji wanasema ni sawa na mapinduzi ya kitaasisi kulingana na hukumu iliyopitishwa na wajumbe wake saba, Baraza la Katiba la Senegal jana Alhamisi lilifuta amri iliyotiwa saini na rais Sall ambayo iliahirisha uchaguzi wa rais uliokuwa umepangwa kufanyika Februari 25. Tangazo la kuahirishwa uchaguzi huo lilitolewa wiki chache tu kabla ya upigaji kura kwanza, na kuzua makabiliano makali kati ya waandamanaji na askari wa usalama katika mji mkuu Dakar na maeneo mengine ya mjini. Watu watatu waliuawa katika maandamano hayo ya upinzani yaliyofanywa kulalamikia kuakhirishwa kwa, kwa uchaguzi. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho athari mbaya za kuendelea sera za kivita za Marekani na Uingereza katika Bahari Nyekundu. Marekani na Uingereza zinaendelea kuzua hali ya wasiwasi na vita katika bahari nyekundu, licha ya pingamizi na maonyo ya wanachama wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Marekani na Uingereza zinaendelea kuzua hali ya wasiwasi. Siku ya Jumatano, Februari kumi na nne, ndege za kivita za Marekani na Uingereza zilishambulia tena kusini mwa eneo la pembe tatu la Aljah huko Baitul Faqih kusini mwa mkoa wa Al Hudaida magharibi mwa Yemen. Maeneo ya Al Jabana na Ras Sisa katika eneo la Assalif ya mkoa wa Hudaida yalilengwa na ndege za kivita za Marekani na Uingereza katika awamu kadhaa. Dmitri Polianski, naibu mwakilishi wa kudumu wa Rusia katika Umoja wa Mataifa amesema katika kikao cha baraza la usalama la umoja huo kuhusu Yemen kwamba sababu kuu ya mgogoro wa sasa katika eneo la magharibi mwa Asia ni mashambulizi ya kikatili ya jeshi la Israel huko Ghaza. Hans Grundberg, mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya Yemen, naye pia ametoa wito wa kusitishwa mapigano katika eneo hilo, hasa katika bahari nyekundu. Mashambulio ya ndege za kivita za Marekani na Uingereza dhidi ya Yemen yanafanyika kwa shabaha ya kuishinikiza nchi hiyo isitishe mzingiro wa majini dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel unaoendelea kuwa raia wasio na hatia wa Palestina, hasa wanawake na watoto wadogo. Katika wiki za hivi karibuni, jeshi la Yemen limesimamisha na kuzishambulia meli kadhaa za Wazayuni au zinazopeleka bidhaa na silaha huko Israel katika bahari nyekundu na katika mlango bahari wa Babul Mandab, katika jitihada za kutetea na kuunga mkono mapambano ya ukombozi ya taifa la Palestina huko Ghaza, vikosi vya jeshi la Yemen vimeapa kuendeleza mashambulizi katika bahari nyekundu dhidi ya meli za utawala huo au zile zinazoelekea Israel hadi pale utawala huo katili utakaposimamisha mashambulizi yake dhidi ya watu wa Ghaza. Utawala wa kizayuni ulianzisha mauaji ya kimbari katika eneo la ukanda wa Gaza na ukingo wa magharibi wa mto Jordan dhidi ya raia wasio na ulinzi na madhulumu wa Palestina tangu Oktoba 7 mwaka jana, na kimya cha jamii ya kimataifa na makundi eti ya kutetea haki za binadamu mbele ya jinai za Israel vimepelekea kuendelea kuuliwa shahidi wanawake na watoto wa kipalestina kwa mashine ya vita ya utawala huu haramu. Marekani na mshirika wake wa siku zote yani Uingereza, hivi karibuni zimezidisha mizozo na mivutano katika bahari nyekundu na dhidi ya serikali ya Yemen, licha ya kupingwa na nchi za magharibi mwa Asia na kukosolewa na wanaharakati wa kisiasa na makundi ya kutetea amani katika nchi za magharibi. Katika mazingira hayo, jeshi la Yemen na vikosi vya kujitolea vya wananchi yani harakati ya Ansarullah zimesisitiza kuwa hazita nyamaza kimya mbele ya mauaji ya kimbari na jinai zinazofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya watu wa Ghaza na zitashambulia maeneo ya kijeshi ya Marekani na nchi nyingine zinazousaidia kwa silaha utawala huo na kushiriki katika mauaji ya kimbari huko Palestina. Wapenzi wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Iran Juma Hili. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na wa karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu Iran katika kipindi cha siku saba zilizopita. Kati atakayoangazia leo ni pamoja na mamilioni ya wananchi wa Iran washiriki matembezi ya kuadhimisha ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, Rais Ibrahim Raisi asema jamhuri ya Kiislamu ya Iran ndio kinara wa mapambano dhidi ya ugaidi. Na Iran yazindua kombora la balistiki la masafa marefu. Karibuni. Mamilioni ya wananchi wa Iran wameshiriki katika maandamano au matembezi ya kuadhimisha miaka 45 ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini. Matembezi hayo yaliambatana na sherehe za ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu yaliyofanyika uh, Jumapili katika miji mbalimbali ya Iran. Katika mji mkuu Tehran, waandamanaji walionekana wakiwa wamebeba mabango na maberamu ya kuilaani Marekani, Israeli na washirika wao na jumbe nyingine zinazosisitiza kusimama kidete taifa hili dhidi ya maadui wa mapinduzi haya. Wananchi wa Iran walioshiriki maandamano ya, ya kuadhimisha miaka 45 ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini wametangaza kuwa mapinduzi ya Kiislamu yameibua roho mpya katika mwili wa umma wa Kiislamu na kupanua zaidi mapambano ya kupinga dhuluma na uonevu. Halikadhalika, katika taarifa yao wamelaani mauaji ya, wa ya kimbari yanayofanywa na Wazayuni huko Gaza kwa himaya na uungaji mkono usio na kikomo na pande zote wa Marekani, mtendaji nai na kupongeza uungaji mkono wa kimataifa kwa watu wa Gaza na wapigania ukombozi wa Palestina. Mahudhurio makubwa na mshikamano wa wananchi wa Iran katika maandamano hayo ya 22 Bahman katika kipindi cha miaka 40 iliyopita yamegeuka na kuwa nembo ya kusimama kidete, umoja na sherehe za ushindi wa taifa la Iran dhidi ya mfumo wa kibeberu. Siku hii ya kitaifa ni ukumbusho wa moja ya matukio makubwa ya kihistoria ya taifa la Iran, taifa ambalo limeingia katika mitaani katika kipindi cha miaka 45 katika hali yoyote ile na kuonyesha umoja na mshikamano wake kwa ulimwengu katika kulinda thamani za mapinduzi ya Kiislamu. Wakati huo huo, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Jamhuri ya Kiislamu ndio kinara wa mapambano dhidi ya ugaidi na kutetea haki za binadamu. Said Ibrahim Raisi aliyasema hayo Juma wapili katika umati mkubwa wa waandamanaji waliokusanyika mjini Teheran kuadhimisha mwaka 45 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Aliashiria jinai zinazofanywa na utawala wa kizaini wa Israeli huko Gaza na misaada na himaya ya Marekani kwa utawala huo akitilia mkazo wa udharura wa kusitishwa haraka mashambulizi ya utawala wa kizayuni dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza huko Palestina, amesema licha ya njama uh, zisizosita za Wamagharibi, Iran inayoendelea kuiunga mkono Palestina na fikra za mapinduzi ya Kiislamu, na baada ya miaka 45 ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu imethibitika kuwa haki iko upande wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Imam Ruhul Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu ambaye alisema Palestina ndiyo kadhia nambari moja ya umma wa Kiislamu na kwamba Quds lazima ikombolewe. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa njia ya kuangamiza utawala wa kizayuni na kukomesha jinai zake ni kukata uhusiano wote wa kiuchumi na utawala huo ghasibu. Alisisitiza kuwa pendekezo la Iran ni kufukuzwa utawala wa kizayuni wa Israeli katika Umoja wa Mataifa, na ameendelea kwa kuhoji kwamba utawala ambao umekiuka matamko, maazimio na sheria mia nne za mashirika ya kimataifa unawezaje kuzingatia maagizo na maazimio ya Umoja wa Mataifa. Katika sehemu nyingine ya hotuba yake, Rais Raisi amesema kwamba uhuru wa watu unalindwa na kudhaminiwa ndani ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa baraka za mapinduzi ya Kiislamu, na kuongeza kuwa wanaodai kutetea demokrasia hawaheshimu kura za Wapalestina na Wayemen na hata kura za mataifa yao wenyewe. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa adui ameanzisha vita vya kijeshi, kiuchumi, vyombo vya habari, kisaikolojia na vita mseto vya karibuni kwa shabaha ya kusimamisha harakati ya maendeleo ya ya taifa la Iran. Amesema kuwa fikra ya mapinduzi ya Kiislamu inatoa ujumbe wa ukombozi na uhuru wa wa mataifa na ujumbe wa mapambano na ujumbe mapambano na kusimama kidete dhidi ya maadui. Rais Raisi amesema kwamba maendeleo ya ya Iran ya Kiislamu yamepatikana katika kivuli cha kumwamini na kumtegemea Mwenyezi Mungu na kujiamini. Ameendelea kwa kusema kuwa nafasi ya Irani duniani katika sayansi ni ya juu, na sasa jamhuri ya Kiislamu ya Iran inashika nafasi ya 15 ya maendeleo ya kisayansi duniani. Hivi sasa jamhuri ya Kiislamu imeweza kujitosheleza katika sekta mbalimbali mbali. Kwa baraka za mapinduzi ya Kiislamu na juhudi za vijana, Iran sasa ni miongoni mwa vinara wa dunia katika nyuga za tiba, bioteknolojia na nanoteknolojia. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC limetangaza habari ya kufanyia majaribio kwa mafanikio kombora la masafa marefu linalovurumishwa kutoka kwenye moja ya manuari za kivita za jeshi hilo la Iran. Hayo yalitangazwa Jumatatu na Meja Jenerali Hussein Salami, kamanda mkuu wa IRGC, ambaye ameeleza kuwa uzinduzi wa kombora hilo unamaanisha kuwa IRGC sasa ina uwezo wa kushambulia kwa usahihi shabaha yoyote ile kwa kuwa meli zake za kijeshi zina uwezo wa kwenda popote pale duniani. Kamanda Salami amebainisha kuwa kombora hilo la masafa marefu limezinduliwa katika shughuli ya pamoja kikosi cha anga za mbali cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu na jeshi la majini la RGC. Uzinduzi huo umefanyika mwezi mmoja baada ya RGC kushambulia kwa makombora kadhaa ya balistiki yakiwemo makombora ya eh, manne Khaibar Shekan ngome za makundi ya kigaidi hususan Daesh au ISIS na majasusi wa Israel katika nchi za Iraq na Siria. Jeshi la IRGC lilisema shambulizi hilo lilifanyika kujibu jinai zilizofanywa hivi karibuni na makundi ya kigaidi katika uh, miji ya Kerman na Rask kusini mwa Iran mwishoni mwa mwaka uliopita. Pia jamhuri ya Kiislami ya Iran ilizindua kombora jipya la hypersoniki lilopewa jina la Fatah mbili miezi michache baada ya kufanyiwa majaribio ya kombora jingine la hypersonic la Fata. Kwa mujibu wa wizara ya ulinzi ya Iran, sekta ya viwanda uh, vya wizara hiyo ina uwezo wa kuunda silaha za aina zozote zinazohitajika na vikosi vya ulinzi vya nchi hii. Mafanikio ya viwanda vya silaha vya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, hususan katika kuunda makombora ya balistiki katika miaka karibuni, ya karibuni yameatia tumbo joto madola ya ya ya magharibi. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran nasitiza kuwa uwezo wake wa kijeshi ni kwa ajili ya kulinda amani na kujihami, na ni kwa maslahi ya nchi za eneo na majirani, na ni tishio kwa madola adui. Na makamu wa kwanza wa Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa ni jambo la dharura kutangazwa kwa upana mafanikio na ustawi wa kielimu na kisayansi wa Iran hasa kutokana na kuwa jambo hilo linatia matumaini kwenye nyoyo za wapenzi wa Jamhuri ya Kiislamu Iran na linawakatisha tamaa maadui. Bwana Mokhber ameyasema hayo Jumanne kwenye kikao cha kupanga sera za maonyesho ya kimataifa ya Iran Expo, na huku wakiashiria umaarufu na mapenzi walionayo walimwengu wengi kwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amesema kuwa kwa baraka za mapinduzi ya Kiislamu, Iran hivi sasa imepiga hatua kubwa za ustawi wa elimu, sayansi na teknolojia kwenye nyuga tofauti kama zile za uzalishaji wa bidhaa za viwandani, kilimo, teknolojia mpya na katika nyuga nyinginezo. E, nyingi kiasi kwamba mara kwa mara maendeleo hayo ya Iran yamekuwa yakipongezwa na wakuu wa nchi mbalimbali duniani. Makua, makamu wa kwanza wa rais wa Iran, amesisitiza pia kuwa msaada wa kutosha wa serikali ya Iran wa kuhakikisha maonyesho haya yanafanyika kwa ufanisi mkubwa ni uthibitisho wa jinsi serikali ya awamu ya 13 ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inavyolipa umuhimu mkubwa swala la kutangazwa ipasavyo uwezo mkubwa ulionao Iran katika uzalishaji wa bidhaa bora za kusafirishwa nje ya nchi. Maonyesho ya Iran Expo 2024 ya kutangaza uwezo mkubwa wa Iran katika nyuga tofauti za uzalishaji bidhaa za kusafirishwa nje ya nchi yanatarajiwa kufanyika kuanzia tarehe 27 Aprili hadi mosi Mei mwaka huu wa 2024 hapa jijini Teheran. Nam wapenzi wasikilizaji, na kwa habari hiyo kuhusu maonyesho ya Iran expo 2024, tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran Juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na hali wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwa herini, wapenzi wasikilizaji. Bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, na kujeni moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti mchana huu. Tunaanzia huko Tanzania na gazeti la Wamachinga ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekuelezea wino mweusi, kichwa cha habari, Rais Samia anaitendea haki bendera ya Tanzania. Dondoo za habari hiyo zinaeleza hivi: wadau wa siasa, diplomasia nchini washangazwa na makubwa ya Rais Dk Samia kimataifa, wasema alama anayoweka kwa sasa kimataifa ni za ujema kwa kizazi na vizazi miaka ijayo Wasema sekta za utalii, mafuta na gesi, kilimo na usafirishaji zinanukia kupata wawekezaji wa uhakika. Habari nyingine iliyopewa kipaumbele maalum na gazeti hilo ina anwani Tanzania yapitishwa kuwa mwenyeji kongamano la petroli la Afrika Mashariki. Chadema yalifunga jalada la kina Mdee, ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi, na kukitolea ufafanuzi usemao yanawa mikono na kuacha hatima ya ubunge wao kwa wananchi, huku akimbebesha mzigo Dkt Tulia. Mbowe, Mnyika, Lisu waongoza maandamano ya amani Mwanza. Habari nyingine ninayodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina kichwa cha maneno baada ya Babu, Duni Othman asema, nina kila sababu ya kuwania uwenyekiti ACT. Gazeti la serikali Habari Leo, kama yalivyofanya matoleo mengine kadhaa ya leo ya magazeti ya Tanzania, limevutiwa na habari ya mazishi ya waziri mkuu mstaafu Edward Loasa, likiandika, Loasa aacha vilio Arusha, mamia wajitokeza barabarani kumwaga, Monduli yafurika, walala kwenye magari. Na ligeukia sasa gazeti la Zanzibar Leo ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani ZEK yatoa tathmini uandikishwaji wapiga kura wapya. Nalo gazeti la Mwanahabari limepamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha maneno, Majaliwa ataka fursa za kiuchumi kwa wanawake. Na kwa upande wa Tanzania Leo, habari iliyopoa uzito wa kwanza na gazeti hilo ina kichwa cha maneno, Norway yasema Samia shujaa wa amani, wakubaliana kuimarisha diplomasia, Rais Samia afungua fursa uwekezaji. Nageukia sasa magazeti ya Kenya, nikianza na Taifa Leo ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha inayowaonyesha wanasiasa wawili wakongwe barani Afrika. Ni rais wa zamani wa Nigeria Olusegun Obasanjo akionekana amemshika bega kinara wa upinzani nchini Kenya Raila Molo Odinga. Kweli inatafuta kazi, ndivyo kinavyosomeka kichwa kikuu cha habari kilichobebwa na picha hiyo. Taifa Leo linafafanua kwa kuandika, hatimaye kiongozi wa Azimio la Umoja wa Kenya, Raila Odinga, amekiri kuwa anasaka wadhifa wa mwenyekiti wa Tume ya Umoja wa Afrika, AUC, ambayo ni hatua ya kuanza kuelekea kustaafu kwake kutoka siasa za Kenya, kwa kuwa afisi zake zitakuwa Addis Ababa, Ethiopia. Raila atahitaji kuungwa mkono na serikali ya Kenya na kutumia mtandao wa marafikize barani Afrika ili kukalia kiti hicho, lafafanua Taifa Leo. Vichwa vingine vya habari inavyodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na: mahakama yatatua zogo la Keroka; mjukuu wa Moi ataka DNA ifanywe kwa watoto wote wanaotaka kunufaika na mali ya baba yake. Na Odor, daktari mpasuaji maiti kwa miaka kumi na sita, adokeza alivyopasua maelfu ya miili alipohudumu katika kazi hiyo. Vita vya kuwania madaraka vya tikisa kaunti ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa Daily Nation, na kueleza kuwa ni vita vya ndani kutokana na jinsi hoja za usaili zilivyogeuzwa silaha za kukomoana. Standard nalo pia kama Taifa Leo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani Raila, kinachonifanya nitake kuwa CEO wa Afrika. Na kwa kumalizia, nchini Uganda, toleo la leo la Daily Monitor limepambwa na picha za watahiniwa waliopata matokeo bora katika mitihani ya taifa ya kiwango cha kati cha sekondari. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo lina habari semayo, milio ya risasi yatikisa mahakama ya Jinja baada ya washtakiwa kujaribu kutoroka. New Vision kwa upande wake nalo pia limechangamkia habari ya wanafunzi na skuli zilizofanya vizuri zaidi katika mitihani ya taifa ya elimu ya kati ya sekondari na kuandika, kuboresha mbinu za ufundishaji ni jambo la lazima. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ki ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Makala ya wiki. Hamjambo na karibuni kuwa nasi katika kipindi chetu cha wiki hii ambacho kinaangazia simulizi ya harakati ya Hamas kuhusu swali: ni kwa nini ilifanyika operesheni ya kimbunga cha al Aqsa. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, tarehe 4 mwezi huu wa Februari ilitoa taarifa na kueleza sababu iliyopelekea kutekelezwa operesheni ya kimbunga cha al Aqsa dhidi ya utawala haramu wa Israel. Hamas ilitangaza katika taarifa hiyo kwamba mapambano ya taifa la Palestina dhidi ya wavamizi na ukoloni hayakuanza tarehe 7 Oktoba mwaka jana wa 2023 bali yalianza miaka 105 iliyopita. Taifa la Palestina lilikuwa chini ya ukoloni wa Uingereza kwa miaka 30 na kwa miaka 75 sasa, ardhi yake inakaliwa kwa mabavu na Wazayuni. Mwaka 1918 taifa la Palestina lilikuwa likimiliki asilimia 98.5 ya ardhi ya Palestina, na asilimia 92 ya wakazi wa ardhi hiyo walikuwa Wapalestina mkabala wa Wayahudi wachache ambao aghalabu yao walikwenda katika nchi hiyo kupitia uhamiaji wa awali wa Mayahudi. Taarifa ya Hamas imeongeza kwamba tangu miaka 17 iliyopita hadi sasa ukanda wa Gaza uko chini ya mzingiro mkali na eneo hilo limekuwa jela kubwa zaidi ya wazi duniani. Eneo la ukanda wa Gaza pia limeathiriwa na vita vitano vyenye uharibifu na mara zote vita hivyo vilianzishwa na Israel. Vilevile, tangu mwaka 2000 hadi Septemba mwaka 2023 maghasibu wa Kizayuni wameua shahidi wa Palestina 11299 na na kujeruhi wengine laki 156768 aghlabu yao wakiwa raia wa kawaida. Hamas imeendelea kuhoji kwamba je, taifa la Palestina lilitarajiwa kuendelea kusubiri hadi lini? Hatua za Umoja wa Mataifa na mashirika yake yasiyo na msaada wowote wa kwa Wapalestina. Taarifa hiyo inaendelea kueleza kwamba operesheni ya kimbunga cha al Aksa ilikuwa hatua ya lazima kwa ajili ya kukabiliana na njama zilizokuwa zimeratibiwa za kufutilia mbali kadhia ya Palestina. Kimbunga cha Al-Aqsa kilitekelezwa ili kukabiliana na mipango ya serikali ya Tel Aviv ya kuzidhibiti ardhi zaidi za Palestina na msikiti wa Al-Aqsa. Operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa ilikuwa hatua ya lazima na muhimu ya kukomesha mzingiro wa kikatili dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza na inatambuliwa kuwa harakati ya kujikomboa kutoka kwenye makucha ya maghasibu wa kizayuni. Hamas imesisitiza kwamba operesheni hiyo ni hatua ya kawaida kwa ajili ya kupigania ukombozi na uhuru wa Palestina sawa kabisa na mataifa mengine, na pia kupigania haki ya kuainisha mustakabali wa taifa hilo. Taarifa ya Hamas iliendelea kueleza kwamba operesheni hiyo ilijikita katika kuwashambulia wanajeshi wa Israel eneo la Gaza na maeneo mengine ya utawala wa kizayuni katika vitongoji vya walowezi karibu na eneo la Gaza. Hamas imesisitiza kwamba suala la kuepuka kuwashambulia raia hasa wanawake, watoto na wazee ni maagizo ya kidini na kimaadili yanayoheshimiwa na kutekelezwa na wana wa Hamas. Imesema mukawamo wa kiislamu wa Palestina unafuata sheria na amri za dini ya Kiislamu, na tawi la kijeshi la harakati hiyo linawashambulia wanajeshi ghasibu wa Israel na wale wote wanaoshika silaha dhidi ya taifa la Palestina. Kwa msingi huo, wana mukawama wa Palestina wanajiepusha kuwashambulia raia, licha ya kutokuwa na silaha makini na za kisasa. Harakati ya Hamas imesisitiza kwamba raia wa Israel waliotekwa nyara ukanda wa Gaza wameshughulikiwa vyema na kwa mwenendo mzuri. tangu siku ya kwanza ya operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa, zimefanyika juhudi kubwa ili mateka hao waachiwe wachiwe huru haraka iwezekanavyo. Wapenzi wa wasikilizaji, taarifa ya Hamas kuhusu sababu za kutekelezwa operesheni ya kimbunga cha Alaksa imesema katika sehemu nyingine kwamba propaganda za wazayuni maghasibu kwamba brigedi za Izudin Qasam, tawi la kijeshi la Hamas, ziliwashambulia raia wa Israel katika tukio la tarehe 7 Oktoba ni uongo na uzushi. Wana mapambano wa Qasam kamwe hawakuwashambulia raia, bali aghlabu yao waliuawa na polisi na jeshi la Israel. Madai kwamba vikosi vya wana mapambano wa Palestina viliwaua watoto wachanga 40 Yamekanushwa vikali na wana mapambano wa Palestina kama ambavyo pia duru za Israel zimekadhibisha madai hayo. Hamasi pia imetangaza kwamba mashambulizi ya Israeli ukanda wa Gaza yameua raia wengi wa Israel ambao walitekwa nyara Oktoba 7 mwaka jana. Mashambulizi hayo ya Israeli yanaonyesha kwamba maghasibu hawajali wala kuheshimu hata uhai wa mateka wao wenyewe na wako tayari kuwatoa kafara. Tarehe 7 Oktoba, baadhi ya walowezi wa Kizayuni waliokuwa na silaha walipigana na wana mapambano wa Palestina ambapo utawala wa Kizayuni uliwasajili walowezi hao kama raia waliouawa. Uchunguzi usioegemea upande wowote utathibitisha simulizi ya harakati ya Hamas na kukanusha madai ya Israeli. Taarifa ya Hamas inaendelea kusema tunaziomba, nchi mbalimbali mbali, ziunge mkono suala la kufanyika uchunguzi huru kuhusu jinai zilizofanywa huko Palestina. Wananchi wa Palestina wanaiomba mahakama ya kimataifa ya jinai ICC itume haraka timu yake huko Palestina kwa ajili ya kufanya uchunguzi huru kuhusu jinai na ukiukwaji wote wa sheria unaofanywa na Israel na jeshi lake. Hamas imeongeza kwamba matukio ya tarehe 7 Oktoba yanapaswa kuchambuliwa katika upeo mpana na mifano ya mapambano ya ukombozi katika historia ya sasa ya dunia inapaswa kukumbukwa. Nchi za Magharibi hazitaki kukubali kwamba chimbuko na chanzo cha mgogoro wa Palestina ni kuwepo wa Zayuni maghasibu na kuporwa ardhi ya watu wa Palestina na vilevile kunyimwa haki ya kuishi huru na kwa amani. iwapo mhayo yote ya Hamasi yatawekwa katika mazingatio, hapana shaka yoyote kwamba ukweli utajulikana kuhusu operesheni ya kimbunga cha Laksa. Ijapokuwa Umoja wa Mataifa na taasisi zake zimetoa maazimio zaidi ya 90 katika kipindi cha miaka 75 iliyopita kwa masilahi ya taifa la Palestina, lakini Israel imekataa kutekeleza lolote katika maazimio hayo. Marekani na washirika wake daima wamekuwa wakitumia kura ya ya kidhalimu ya veto dhidi ya jaribio lolote la kuilazimisha Israel itekeleze maazimio hayo au kulani mienendo miovu ya utawala huo. Kwa msingi huo, nchi za magharibi zikiongozwa na Marekani zinashiriki katika uhalifu na jinai zisizo na kikomo za Israel na mateso yanayoendelea kuwapata watu wa Palestina. Hamas imeendelea kusema viongozi wa Israeli wametangaza upinzani wao dhidi ya kuundwa taifa huru la Palestina. Imesema mwezi mmoja kabla ya operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa, waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu alihutubia kikao cha Umoja wa Mataifa Septemba mwaka jana, akionyesha ramani ya Palestina nzima, ikiwa ni pamoja na maeneo ya Ukingo wa Magharibi na Ukanda wa Gaza chini ya jina la Israeli. Hata hivyo, jamii ya kimataifa ilinyamaza kimya na haikuchukua hatua yoyote. Mwishoni mwa taarifa yake, Hamas imeuliza maswali kadhaa, ikiwa ni pamoja na kusema je, yeah, taifa la Palestina linapaswa kufanya nini mbele ya mipango ya kuyahudisha ardhi ya Palestina na kushadidi mashambulizi ya walowezi dhidi ya msikiti wa Al-Aqsa? Je, yeah, taifa la Palestina linapaswa kufanya nini ili kulazimisha utawala wa Israel kuachia huru maelfu ya wafungwa wa, wa kipalestina kutoka katika jela zake. Wapalestina wafanye nini ili kukomesha mzingiro wa kikatili wa ukanda wa Gaza ambao unaua raia wasio na hatia taratibu na hatua kwa hatua? Hamas imeuliza je, taifa la Palestina linapaswa kufanya nini ili kukabiliana na ukatili na uhalifu unaofanywa na walowezi wa kizayuni katika ukingo wa magharibi ambao umefikia kiwango kisicho na kifani? Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Mumba. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 6 Shaban mwaka 1445 Hijria, inayosadifiana na Februari 16 mwaka 2024 Miladia. Siku kama ya leo miaka 78, iliyopita inayosadifiana na tarehe 16 Februari mwaka 1946, kwa mara ya kwanza kura ya veto ilitumiwa na mjumbe wa Urusi ya zamani katika Umoja Mataifa. Siku hiyo mwakilishi wa Urusi alipinga moja ya mapendekezo ya baraza la usalama na kutumia kwa mara ya kwanza haki ya veto, haki ya kura ya turufu inayolalamikiwa na mataifa mengine duniani. Zimepewa nchi tano tu wanachama wa kudumu katika baraza la usalama la Umoja Mataifa, ambazo ni Marekani, Uingereza, Ufaransa, China na Russia. Mpango wa kutumia veto ulipasishwa na Marekani, Uingereza na Urusi ya zamani katika mkutano wa Yalta wa mwaka 1945. Miaka 45 iliyopita katika siku kama ya leo ya tarehe 27 Bahman, idadi kadhaa ya viongozi wa utawala wa Kipahlavi walinyongwa baada ya kupatikana na hatia ya usaliti na kutenda jinai dhidi ya wananchi wa Iran. Licha ya kuwa kwa mtazamo wa wananchi wa Islamu wa Iran, jinai za viongozi hao wa utawala dhalimu wa Shah zilikuwa wazi na bayana, lakini kwa amri ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, mwanzilishi wa Jamhuri ya Kiislamu, kuliundwa mahakama ya mapinduzi ya Kiislamu na kushughulikia kesi za viongozi hao waliokuwa wametiwa mbaroni na vikosi vya wananchi. na siku kama ya leo miaka 32 iliyopita, inaosadifiana na tarehe 16 Februari mwaka 1992, Sayyid Abbas Musawi, katibu mkuu wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Hizbullah ya nchini Lebanon, aliuawa shahidi katika shambulio la ndege za utawala wa kizayuni wa Israel huko kusini mwa nchi hiyo. Shambulio hilo lilipelekea kuuawa wa, pia watu kadhaa waliokuwa wameandamana naye akiwemo mke na mwanae mdogo pamoja na wasaidizi wake watatu. Shambulio hilo lilitokea wakati Sayid Abbas Musawi alipokuwa akirejea nyumbani kutoka kwenye kumbukumbu-kumbu za kuwa washahidi Sheikh Raghib Harb aliyeuliwa na maafisa wa utawala huo miaka michache iliyopita. Kabla ya hapo Sheikh Raghib Harb alikuwa mwasisi wa harakati za mapambano huko kusini mwa Lebanon. Hujuma hiyo ilizusha hasira kubwa za Uislamu kote ulimwenguni dhidi ya Israel. Hata hivyo, madola ya Magharibi yanayodai kutetea haki za binadamu, si tu kwamba hayakulaani jinai hiyo, bali pia yalijaribu kuihalalisha. Baada ya kuwawa shahidi Said Abbas Musawi, Said Hasan Nasrullah alichukua jukumu la kuwa katibu mkuu wa Hizbullah na kutoa kipigo kwa Israel mwaka 2000 baada ya kuyafukuza kwa madhila ya majeshi ya utawala huo katika ardhi za kusini mwa Lebanon. Wapenzi wasikilizaji, tukiwa tunakaribia mwishoni kabisa mwa matangazo yetu haya ya mchana, kabla ya kuwakusomeni muhtasari wa habari za dunia, msikilizaji wetu hapa bwana Yazid Akida wa chumba geni Tanga huko nchini Tanzania ametuletea ujumbe wake kama ilivyo ada na desturi yake kwa sura ya ubeti wa mashairi, anasema hivi: dua ninayoiomba, wa kuijibu hakuna, Mola aliyetumba, ndiye anohusikana, kukubali niliomba, au la kushindikana, wanusuru na kuomba, ndugu zetu Palestina. Maoni yake hayo Dkt. Yazid Akida Mwihaji kama anavyojiita mwenyewe wa chumba geni, Tangatanga Tanzania. Na kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetoa wito wa kuitishwa kikao cha dharura cha Baraza la Mawaziri wa mambo ya nje wa Jumuia ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC kutokana na hali mbaya ya kibinadamu inayoshuhudiwa katika ukanda wa Ghaza, hususan kwenye mji wa Rafah ambao unakabiliwa na hatari kubwa ya uvamizi unaokaribia kufanywa na jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel. Waziri wa utamaduni na miongozo ya kiislamu wa Iran, Muhammad Mahdi Ismaili, amesema ujumbe wa Quran ni ujumbe wa mukawama na jihadi. Harakati ya mukawama wa Lebanon ya Hizbullah imesema mhimili wa mukawama katika eneo umeazimia kuikomboa Palestina kutoka kwenye makucha ya uvamizi na ukatili wa utawala wa kizayuni wa Israel kwa gharama yoyote na baraza la katiba la Senegal limetoa hukumu na kutangaza kwamba uamuzi uliopitishwa na bunge wa kuakhirisha uchaguzi wa rais wa Februari 25 hadi Disemba hau kuendana na katiba. Na kwa mutasari huu wa habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu, mimi ni Abdul Fattah Musa. La ziada sina ghairi ya kukuageni nikikutakieni Ijumaa njema na ya kheri. Asanteni na kwaherini.