Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, mimi nakunasihini kwa jambo moja tu, ya kwamba msimame kwa ajili ya Mwenyezi Mungu wawili wawili na mmoja mmoja, kisha mfikiri. Mtaona kuwa huyu Muhammad kila anayoyasema ni haki, na mtaona kuwa mwenzenu huyu hana wazimu. Hakuwa yeye ila ni mwonyaji wenu kabla ya kufika adhabu kali. Sema, ujira niliyokuombeni kama nalipata kukuombeni, basi huo ni wenu nyinyi, uchukueni. Hauko ujira wangu ila kwa Mwenyezi Mungu tu, naye ni shahidi juu ya kila kitu. Sema, bila shaka mola wangu anaitawanya haki, mjuzi wa mambo ya ghaibu. Sema, dini ya haki imekuja na ile ya uongo haitaleta mapya tena wala haitaweza kurejesha nguvu zake. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Popote pale matangazo yanapowafikia, jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo katika mchana huu wa leo Alhamisi ya Februari 15, ambayo ni sawa na tarehe tano Shaaban elfu moja mia nne arobaini na tano hijiria. Shukrani zote tunamrejeshea Mwenyezi Mungu, tunasema amin. Asante kwa kutuwezesha, kutujalia uhai na kutupa pumzi ya kuona siku hii ya leo amin ya rabilalamin. Na hatujasahau wenzetu wako majumbani, wako mahospitalini, wanaugua masiku, wiki, miezi na miaka kadhaa sasa. Tunamwomba Mwenyezi Mungu awape shifa na warejee katika hali zao za kawaida. Kwa mchana huu tumeandalia mengi mazuri, tukianzia na habari za kikanda na kimataifa, na upande wa uchambuzi wa kisiasa utahusu sababu ya kumalizika mazungumzo ya Kairo kuhusu vita vya Gaza bila ya kupatikana tija yoyote. Tutakuwa na kipindi maalum ambacho tumeandalia kwa mnasaba wa kumbukumbu ya kuzaliwa Imam Sajad alaihi ssalam, utakaofatiwa na makala fupi ya Najul Balagha, ya hekima za Najul Balagha. Tutakuwa na magazeti, tukidondoa baadhi tu ya magazeti ya leo hapa nchini Iran, na makala yetu ya leo katika historia Itakuwa mwishoni kukaribia kutamatisha matangazo. Tunawinga matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho, na usikose kutuma ujumbe wako mfupi mpendo wa msikilizaji. Itakuwa nikirusha <mimisa> mubashara humo studioni sae tunaonyesha kutimia saa sita kamili kwa wakati wa hapa Tehran. Kwanza kabisa, karibu kwa nami katika vichwa vya habari. Rais wa Iran asema hali ya Gaza ni ishara ya muundo wa kidhalimu wa dunia ya sasa. Hezbollah ya Lebanon ya hapa kujibu mashambulio ya Israel yaliyoua raia wakiwemo watoto wawili. watamthilia wa uhuru katika ukingo wa Magharibi ulioharibiwa na Israel wateuliwa kuwania tuzo ya amani ya Nobel. Na kwa kutamatisha, Hispania na Ireland zaitaka Umoja Ulaya kutazama upya uhusiano wake na utawala wa Israel. Na sasa ni habari kamili. Naanza na hapa Tehran, Iran. Rais Ibrahim Raisi wa Iran ametaja hali inayoendelea sasa katika ukanda wa Gaza unaoendelea kukabiliwa na vita vya mauaji ya kimbari vya Israel kuwa ni mfano wa udhalimu wa muundo unaotawala duniani leo. Rais Ibrahim Raisi aliasema hayo jana Jumatano hapa Tehran alipokutana na mgeni wake rasmi ambaye ni kiongozi wa shirikisho la jamhuri ya Tatarstan huko Rusia, Rustam Minkanovo. Mauaji ya kimbari na uharibifu dhidi ya, na uhalifu dhidi ya binadamu ambavyo vinafanyika huko Gaza vinamlazimu kubadilishwa muundo vinalazimu kubadilishwa muundo wa sasa wa kidhalimu duniani na kuanzishwa utaratibu wa haki na uadilifu zaidi, amesema raisi wa Iran. Wapalestina zaidi ya elfu ishirini na sita na mia sita wengi wa wao wakiwa wa ni wanawake na watoto, wameuawa tangu utawala ghasibu wa Israel uanzishe hujuma na mashambulio yake dhidi ya Gaza mwanzoni mwa mwezi Oktoba mwaka jana. Matamshi ya rais wa Iran yamekuja wakati utawala huo ukizidisha mashambulio yake dhidi ya mji wa kusini mwa Gaza wa Rafa. Zaidi ya wapalestina milioni moja laki tano, ambao ni zaidi ya nusu ya wakazi wote wa ukanda Gaza wamekimbilia katika eneo hilo la Rafaa huku Israel ikiendeleza mashambulizi katika maeneo mengine ya ukanda huo. Wakati huo huo, utawala haramu wa Israel umetishia kufanya mashambulizi ya pande zote huko Rafah, yakiwemo ya nchi kavu, swala ambalo limezidisha wasiwasi wasi kwa mashirika ya kimataifa kutetea haki za binadamu ambayo yameonya kuwa yatasababisha janga lisiloweza kuelezeka. Afisa wa ngazi ya juu wa harakati ya Hezbollah ya Lebanon amelaani mashambulio ya hivi karibuni zaidi ya Israel kusini mwa Lebanon yaliyosababisha vifo vya watu kadhaa, wakiwemo watoto wawili, ikiapa kwamba majibu ya harakati ya Mukawama ya nchi hiyo yako njiani. Mashambulizi yanayofanyika huko kusini mwa Lebanon ambayo yameua idadi kadhaa ya raia hayawezi kupita bila majibu. Hakika kutakuwa na jibu na litakuwa la kiwango kinachohitajika amesema Hashim Safadin, mkuu wa almashauri kuu ya harakati ya Hezbullah ya Lebanon. Matamshi hayo yalikuwa jibu la kwanza la harakati hiyo kwa wimbi la mashambulio ya Israel katika maeneo mbalimbali kusini mwa Lebanon. Shirika la habari la taifa la Lebanon limesema ndege za kivita za Israel zililenga nyumba moja huko Sawane katika shambulio lililosababisha uharibifu na kuua watu watatu wa familia moja. Shirika hilo pia limesema shambulio la anga lililolenga Adshit, kusini mwa Lebanon, limemuua mtu mmoja ambaye harakati ya Hezbollah imetangaza kuwa ni mmoja wa wapiganaji wake. Shambulio hilo pia lililojeruhi watu wengine kumi, kuharibu kabisa jengo na kusababisha uharibifu mkubwa wa biashara, maduka na nyumba zilizo karibu. Hezbollah inasema operesheni zake zinalenga kuunga mkono na kuwatetea wapigania ukombozi wa ukanda wa Gaza. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Ukumbi wa tamthilia wa Uhuru ulioharibiwa kwa risasi za jeshi la Israel huko Ukingo wa Magharibi unaokaliwa kwa mabavu umeteuliwa kwa ajili ya tuzo ya amani ya Nobel, huko Wapalestina wakitumai kuwa kituo hicho cha masuala ya kitamaduni kitaendelea kuzalisha wapigania uhuru kupitia sanaa kutoka ndani ya kambi ya wakimbizi ya Jenin. Jumba la ukumbi huo wa tamthilia na maonyesho la kijamii la Wapalestina lililokuwa limejaa harakati na uhai lilivamiwa na kuharibiwa wakati wa mashambulio ya kinyama ya anga na nchi kavu ya utawala wa Israel kwenye kambi yenye wakimbizi wapatao 24. Ukumbi wa Uhuru ulikuwa kitovu cha amani na matumaini ndani ya kambi hiyo iliyojaa watu, lakini ulisimamisha shughuli zake kutokana na mashambulio ya jeshi la Israel, huku kuta zake zikiwa zimeharibiwa kwa matundu mengi ya risasi na kuchorwa nyota ya Daudi, alama na nembo ya Wayahudi. Wakati wa uvamizi kwenye jumba hilo la maonyesho mwezi Disemba mwaka jana, wanajeshi wa Israel pia walipiga risasi kutokea kwa ndani, waliharibu ofisi na kuangusha ukuta wa jengo ambalo lina jumba la tamthilia katika taarifa yake iliyochapishwa kwenye akaunti yake rasmi ya mtandao wa kijamii wa X siku ya Jumanne, jumba la michezo ya kuigiza la Uhuru lilitangaza kuwa limeteuliwa na kamati ya Nobel ya Norway kwa ajili ya tuzo ya amani ya Nobel. Sehemu moja ya ujumbe huo inasema, tunaendelea kutua moyo na maono ya waanzilishi Juliano Mel Hamis aliyewaa mwaka elfu mbili kumi na moja na Zakaria Zubeidi ambaye kwa sasa anashikiliwa katika gereza la utawala wa uvamizi wa Israeli. Kwa pamoja waliona ndoto ya kizazi kipya cha wasanii ambao kutoka katikati mwa kambi ya wakimbizi ya Jenin wangepaza sauti zao dhidi ya ubaguzi, wangepinga uvamizi na ukandamizaji. Harakati zetu za watoto, vijana, wanawake na wanaume zinaendelea kuimarika licha ya uvamizi unaoendelea dhidi ya kambi ya Jenin na mashambulio kwenye ukumbi wetu wa tamthilia. Baada ya kuvamia kambi ya wakimbizi ya Jenin na kuharibu ukumbi wa tamthilia wa Uhuru, askari jeshi wa Israel walichukua viongozi kadhaa wa ukumbi huo, wakiwa wamefungwa macho na kutiwa pingu. Uvamizi na mashambulio ya kijeshi katika kituo cha kitamaduni cha kimataifa cha Palestina umefanyika wakati vita vya mauaji ya kimbari vya Israel kwenye ukanda Gaza vikiendelea na tayari vimeua zaidi ya watu alfu ishirini na nane na mia tano. Hadi sasa waziri mkuu wa Hispania Pedro Sanchez amesema nchi yake na Ireland zimeiomba rasmi kamisheni ya Ulaya kupitia upya uhusiano wake na Israel haraka iwezekanavyo. Sanchez amesema haya huku utawala wa kizayuni wa Israel ukiendeleza mashambulizi dhidi ya eneo la Rafaa kusini mwa ukanda wa Gaza. Waziri mkuu wa Hispania ametuma ujumbe katika mtandao wa kijamii wa X akiweka wazi hali mbaya inayolikabili eneo la Rafaa kwa sasa na kuandika, kuwajibika umoja wa Ulaya kwa swala la haki za binadamu na utu hakupasi kuwa na ubaguzi. Nayo na magazeti ya Times na El Pais ya Ireland na Hispania kwa utaratibu yameripoti kuwa wakuu wa nchi mbili hizo wamemtumia barua rasmi mwenyekiti wa kamisheni ya Ulaya Ursula von der Leyen. Katika barua hiyo, viongozi wa Hispania na Ireland wameihimiza kamisheni ya Umoja wa Ulaya kufanya mapitio ya haraka ili kuona kama Israel inatekeleza wajibu wake ikiwa ni pamoja na kupitia mkataba wa ushirikiano kati ya Umoja wa Ulaya na utawala wa Israel ambao unafanya swala la kuheshimiwa haki za binadamu na kanuni za kidemokrasia kama kipengee muhimu cha uhusiano kati yao. Pedro Sanchez na Leo Varadkar wamesema wana wasiwasi mkubwa kuhusu hali ya mambo ya ukanda wa Gaza na kwamba kuendelea mashambulio ya Israel katika maeneo mbalimbali ya Rafaa ni tishio kubwa ambalo jamii ya kimataifa inapaswa kukabiliana nalo bila kuchelewa. na wabunge katika eneo lililojitenga la Somalia la Somaliland wamefutilia mbali makubaliano waliyofikia na Ethiopia ya kuiruhusu Adis Ababa kutumia bandari kuu katika eneo la Somaliland. Katika taarifa yao ya jana jioni, wabunge wote wa mabunge mawili ya Somaliland hususan kutoka majimbo ya Adwal na Salali katika pwani ya eneo hilo wamesema makubaliano wa ya bahari nyekundu yaliyofikiwa kati ya Somaliland Ethiopia ya na Ethiopia ya yalikuwa kinyume cha sheria na yalikuwa na lengo la kuvuruga umoja wa watu wa Somaliland. Taarifa hiyo imesema, tunapinga makubaliano hayo na utekelezaji wake na tunaitaka serikali isimamishe utekelezaji wa hati ya makubaliano kati ya pande mbili. Taarifa ya, ya wabunge wa mabunge ya Somalia wa Somaliland imeashiria taarifa zinazokinzana kutoka kwa viongozi wa Somaliland na Ethiopia kuhusu makubaliano hayo ambayo yanayiruhusu Ethiopia kuwa na kituo cha kudumu cha wanamaji na huduma za baharini na kibiashara katika ghuba ya Aden. Somalia kwa upande wake ilipinga makubaliano hayo yaliyofikiwa mapema mwezi Januari mwaka huu kati ya Somaliland na Ethiopia kuhusu bandari katika bahari nyekundu na kuyataja kuwa kinyume cha sheria na kwamba yanakiuka mamlaka yake ya kujitawala. Uhusiano kati ya nchi mbili hizo umekuwa mbaya tangu Ethiopia ilipofikia makubaliano na Somaliland mnamo Januari mosi mwaka huu. Serikali ya Ethiopia imetetea uamuzi wake wa kusaini makubaliano hayo bila ya kuidhinishwa na serikali ya Mogadishu ikisema kufikia makubaliano na Somaliland hakutaathiri upande au nchi yoyote. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Teheran. Na sasa nawakaribisha wapendwa wasikilizaji, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Redio Teherani yanapowafikia popote pale mlipo katika pembe za dunia hii, katika uchambuzi huu wa kisiasa wenye kichwa cha maneno kinachosema sababu ya kumalizika mazungumzo ya Cairo kuhusu vita vya Gaza bila ya kupatikana tija yoyote. Mazungumzo ya Cairo ya kujadili kadhia ya mateka wa Israel na Palestina kwa lengo la kufikia makubaliano ya kusitisha mapigano katika vita vya Gaza yamemalizika bila ya, ya kupatikana tija yoyote. Mazungumzo ya Cairo kuhusu vita vya Gaza yalifanyika kwa kuhudhuriwa na wawakilishi wa Marekani, Misri, Katar, Hamas na utawala wa Kizayuni. William Burns, mkuu wa shirika la ujasusi la Marekani CIA, Muhamad bin Abdurahmani Althani, waziri mkuu wa Katar, na maafisa wa Misri walikutana katika mji mkuu wa nchi hiyo, Cairo, kujadili utaratibu wa kusitisha mapigano. David Bania, mkuu wa shirika la ujasusi la Israel Mossad, na Ronen Bar, mkurugenzi wa Shinbet, shirika la usalama wa ndani la utawala huo wa Kizayuni, nao pia walihudhuria mazungumzo ya Cairo kwa niaba ya utawala huo. Ingawa mazungumzo ya Cairo yalimalizika bila ya kufikiwa mwafaka, lakini inasemekana yataendelezwa tena katika siku zijazo. Afisa mmoja wa kizayuni ameeleza katika mahojiano na mtandao wa habari wa marekani wa Axios kwamba hatua pekee iliyopigwa katika mazungumzo hayo ni kuelewa mapengo ambayo yanahitaji kuzibwa kwa ajili ya kuingia kwenye mazungumzo yajao ya kutafuta mwafaka wa kusitisha vita. Kuna sababu kadhaa zilizopelekea mazungumzo ya Cairo yamalizike bila ya kufikiwa mwafaka. Moja ya sababu hizo ni kuhusiana na urefu wa muda wa kusitisha mapigano. Gazeti la Marekani la Wall Street Journal limenukuu baadhi ya duru na kutangaza kuwa harakati ya Hamas na utawala wa Kizayuni zinatofautiana kuhusu swala la muda wa usitishaji vita. Hamas inatilia mkazo wa kutekelezwa usitishaji vita wa kudumu lakini utawala wa kizayuni unataka usitishaji vita huwe uwe wa muda maalumu, na sababu ni kuwa unataka mapigano yasitishwe ili kuwezesha jambo moja tu ambalo ni kuachiwa huru mateka wa kizayuni. Na Hamas inaelewa fika kuwa mara baada ya kuachiwa mateka hao, utawala wa kizayuni utaanzisha tena vita dhidi ya Gaza. E, swala jingine lililoibua tofauti linahusu idadi ya mateka wa Palestina ambao pande mbili za Hamas na Israel zinataka wachiwe huru. Kuhusiana na swala hilo, mtandao wa Ekshas umeandika, kikwazo kikubwa zaidi kilichokwamisha mazungumzo ya Cairo ni idadi ya mateka ambao Hamas imetaka waachiwe, lakini Tel Aviv imepinga, na swala hilo limepelekea mazungumzo hayo kuvunjika. Sababu nyingine muhimu ni kuhusiana na tofauti zilizopo ndani ya baraza la mawaziri la Israel. Ndani ya baraza hilo la Kizayuni hakuna mwafaka wa pamoja uliofikiwa kuhusu swala la kufanya mazungumzo na Hamas. Wakati baadhi ya wajumbe wa baraza la mawaziri wanakiri kuwa Israel imeshindwa katika vita vya Gaza, Netanyahu angali anang'ang'ania kuendeleza vita hivyo. Kuhusiana na hilo Televisheni ya Israel imeripoti kuwa Mossad ikishirikiana na Shinbet na jeshi zilipendekeza utaratibu mpya wa makubaliano ya kusitisha mapigano kwa ajili ya kuachua mateka wa Israel, lakini pendekezo hilo limekataliwa na Netanyahu. Kuna hata baadhi ya duru ambazo zimetangaza kuwa kwa mashinikizo ya serikali ya Marekani, Netanyahu ametuma ujumbe mwingine wa Israel huko mjini Cairo ripoti zilizopo zinaonyesha kuwa mazungumzo hayo yataanza tena katika siku zijazo lakini hata kama yatafanyika yataweza kuwa na tija kupatika na kupatikana mwafaka tamati pale tu Netanyahu atakapofikia hitimisho kwamba kwa upande mmoja kuendeleza vita hakuungi mkono na nchi za magharibi na hasa Marekani na kwa upande mwingine kuendeleza vita dhidi ya Gaza kutaikarimu mno Tel Aviv. Kimataifa naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili redio Teherani. Mpendo wa msikilizaji, matangazo haya yanasikika pia redio wa shirika ni Maarifa FM yenye makao yake Tanga, Tanzania. Naweza kutupata katika tovuti yetu ya pastoday.ir/sw na tunaletea kipindi chetu cha kwanza kua <muchos> Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wa wapenzi, na karibuni kujiunga nami katika dakika hizi za kipindi hiki maalumu ambacho tumekuandalieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuzaliwa Imamu Ali bin al Hussein Zainulabidin alaihi ssalam, mmoja wa watu wa nyumba tukufu ya Mtume Muhammadi sallallahu alaihi waalihi wasallam. Kabla ya jambo lolote, tunatoa mkono wa baraka na fanaka kwa wapenzi wote wa Ahlulbeit alaihim wassalam na wapenzi wote wa haki duniani kwa mnasaba huu, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Mwezi tano Shaabani ya kila mwaka inasadifiana na siku ya kuzaliwa Imamu Ali bin Hussein alaihi ssalam, maarufu kwa jina la Sajadi. Imamu ambaye kwa upande mmoja alikuwa ni pambo la wafanya ibada, na kwa minajili hiyo akapewa lakabu ya Zainul Abidin, na kwa upande mwingine alifanya juhudi kubwa za kufikisha malengo matukufu ya babu yake Mtume mtukufu Muhammadi sallallahu alayhi wa alihi wa sallam ya kuwepo utawala wa alayhi wa salam, Allah subhanahu wa taala katika pembe zote za dunia. Imamu Ali bin Husein alaihi salam alizaliwa mwezi tano Shaban mwaka 38 hijiria katika mji wa Madina na baba yake ni Imam Husein bin Ali bin Abi Talib alaihi salam na mama yake ni bi aliyekuwa mmoja wa mabanati wa mfalme wa Kiirani. Hali ya kisiasa katika zama za Imam Sajadi alayhi salamu ilikuwa nyeti na tata mno. Baada ya Imam Husein alayhi alahsalam kusimama kidete dhidi ya utawala fasiki wa Bani Umaya na hatimaye kuwa washahidi huko Karbala, Imam Sajadi alayhi salamu alipambana na fikra potofu za watu waliokuwa wanataka kuupotosha Uislamu wakati ambao jamii ya kiislamu ilikuwa imezama kwenye hofu na woga kwani kitendo cha kuua washahidi mjukuu wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa salam, Imam Husain alaihi salam na kushikwa mateka ya watu wa familia yake kilikuwa ni cha jinai isiyo na mfano. Kipindi cha Imam Sajjad alaihi salam kilisadifiana na kipindi cha harakati za kijamii. Kipindi hicho kilikuwa kimegubikwa na vitendo vya upotoshaji wa sheria za Kiislamu, kwani utawala wa Bani Umaya ulikuwa ukiwapotosha Waislamu kwa kuwapelekea wapokezi waongo wa hadithi na riwaya zisizo sahihi, bali za kumsingizia Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam mambo ambayo hakuyasema wala hakuyatenda na wala hakuyaridhia. Harakati za Imam Sajjad alaihi salam zilileta mabadiliko makubwa, kwani baadhi ya watu walifikiri kwamba Imamu alaihi ssalam alikuwa amejikita zaidi kwenye masuala ya kiibada tu na kujiepusha na masuala ya kijamii na kidunia. Hali ngumu na mbinyo uliokuwa ukitolewa na Bani Umaya kwa upande mmoja na hali ya kiutamaduni na kijamii iliyokuwa ikitawala kipindi hicho kwa watu waliokuwa mbali na mafunzo sahihi ya Kiislamu kwa upande wa pili ilimwongezea Imamu Sajjadi alayhi ssalaam moyo na ari kubwa ya kuwalingania watu kwenye njia ya haki. Imamu Ali bin Husein alayhi salam aliamua kutumia mbinu mpya ya kimantiki na busara zaidi kwa lengo la kuhuisha fikra halisi ya Kiislamu. Imamu Sajjad alayhi ssalam aliamua kutumia mawaidha na dua kwa lengo la kufikia kwenye malengo ya kimanawi na ya kiharakati. Alichukua hatua hiyo ili kukabiliana na harakati za kimaada za watu wa zama hizo. Kwa hakika, Imamu Ali Zainul Abidin alaihi salam alichukua njia sahihi na bora zaidi ya kutumia dua na nasaha ili kufikisha itikadi, ujumbe na fikra sahihi zilizokuwa zikihitajika kwa watu walioishi ali katika ya moja ya nasaha zilizotolewa na Imam Sajjad alayhi salam wakati alipokuwa akitoa mawaidha kwenye msikiti wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam katika siku ya Ijumaa alisema, jambo la kwanza atakalokutana nalo mja wa Allah akiwa kwenye barzakh ni kuulizwa maswali kutoka na malaika wawili waliotumwa na Allah subhanahu wa ta'ala, kuhusiana na Mungu aliyekuwa akimwabudu mtu, mtume aliyeteremshiwa dini, aliyokuwa akifuata, kitabu alichokuwa kikisoma, na imamu aliyekuwa akimfuata. Imam Sajjad alayhi salam alikuwa akibainisha kwa uwazi kabisa itikadi ya asili ya Uislamu, yani tauhid na kumpwekesha Mwenyezi Mungu, utume, qiama na suala muhimu la uimamu na imamu alayhi alahimsalam, wanaoelezea uimamu kuwa ndio huo huwo utawala. Imamu anayeelezwa hapa ni mrithi wa Mtume Mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wasallam, yani shakhsia azimu anayebeba jukumu la kuongoza watu katika masuala ya kidini na ya kidunia, na bila shaka kumtii yeye ni wajibu kwa Waislamu wote kama ilivyokuwa sawa na kumtii mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Watu katika zama hizo walikuwa mbali na mafundisho ya Uislamu, na wengi walikuwa wanafikiri kwamba mtu mmoja anatawala katika masuala ya kidunia na mwingine anatawala katika masuala ya kidini, na majukumu hayo mawili hayawezi kufanywa na mtu mmoja kwa wakati mmoja. Bila shaka mawaidha yaliyokuwa yakitolewa na imamu Sajjadi alaihis salam yalikuwa yakiwakera na kuwachukiza mno makhalifa wa wakati huo wa Bani Umaya, kwani Imamu Sajjadi alaihi salam alikuwa akibainisha kinaga ubaga Uislamu wa asili na uimamu na suala la kwamba mfumo wa utawala wa Kiislamu na uongozi wa jamii ya Kiislamu unapaswa ufuate njia hiyo. Kwa kutumia njia hiyo Imam Sajadi alaihi salam alikuwa akiwaeleza watu kile kinachojiri kwenye jamii ya Kiislamu na hasa kuhusiana na tawala zilizokuwa zikitumia mabavu, zilizojaa ufasiki na unafiki kama vile utawala wa Yazid na Abdul Malik Marwan, ambazo hazikutawala kwa mujibu wa misingi na sheria za Kiislamu. Abu Hamza Thumali, mmoja wa wafuasi na wasaidizi wa karibu wa Imam Sajadi alaihi salam amenukuliwa akisema kwamba imamu alayhi salam alikuwa akiwahusia wafuasi wake na waumini wengine wajiweke mbali na mali wazo na faraja za uongo walizopewa na watawala madhalimu. Imamu Sajadi alayhi salam alikuwa akiwatahadharisha wafuasi wake na suala zima la kushirikiana na watawala madhalimu na kuwaonya kuwa viongozi hao walikuwa wakiwahadaa kwa anasa na vivutio hivyo bandia na vya kughururisha vya kidunia ili kudhoofisha imani zao na wakati huo huo kupunguza makali ya upinzani wao dhidi ya mfumo wa utawala wa Bani Umayya. Imamu alikuwa akisema: enyi waumini, hawa matwaghuti ni watu walioikumbatia dunia, nyoyo zao zimezama kwenye ulimwengu huu, hivyo msihadaike na neema zisizokuwa na thamani na zenye ladha ya muda mfupi tu. Imam Sajjad alayhi salam alikuwa akiwataka wafuasi wake wajifunge kibwebwe katika kukabiliana na vitendo vya dhuluma na ukandamizaji na kuwakumbusha misukosuko na mashinikizo makubwa waliokuwa wameyapata wafuasi wa Ahlul Bayt alayhi salam katika zama za Muawiya, Yazid na Marwan. Katika lahadha kama hizo, Imamu Sajjad alayhi ssalam alikuwa akielezea pia suala la uimamu na kubainisha ni mtu gani aliyepaswa kufuatwa baada ya Mwenyezi Mungu na mtume wake, na ili kuondoa shaka na wasiwasi kwenye nyoyo na fikra za wafuasi wake na hadhirina, alikuwa akisema: tangulizeni nawekeni mbele ya amri ya Mwenyezi Mungu ya kumtie mtu ambaye Mwenyezi Mungu amelazimisha atiiwe, na kamwe msiwatangulize matwaghuti ambao wamepumbazika na kuikumbatia dunia. Dua ni moja ya mbinu zilizokuwa zikitumiwa na Imam Sajadi alaihi ssalam katika kufanya tablighi wakati wa zama zake. Mtukufu huyo alikuwa akibainisha masuala mbalimbali mbali, kama vile ya kielimu, maarifa ya Kiislamu, kiairfani, kijamii, kimalezi na masuala nyeti ya kisiasa katika sura ya dua, ambapo dua zake nyingi zimekusanywa kwenye kitabu kinachoitwa Swahifatu Sajadia katika kitabu hicho ambacho kinajulikana pia kwa jina la Injili ya Ahlul Bait na Zaburi ya watu wa Muhammad, Imam Sajada alaihi salam kwa kutumia njia ya dua ameweka vigezo mbalimbali mbali vya maisha ya kiislamu kwenye fikra za watu huku akionyesha upeo wake mpana wa kuelewa masuala ya zama hizo na zama zitakazokuja baadaye. Imam Ali bin al-Husein Zainul Abidin alayhi salam aliwaamsha watu walio wengi ambao walikuwa wamepumbazika na dunia na kuyapa mgongo masuala ya ibada na mafundisho ya Kiislamu, na alitumia dua kama njia ya kuamsha na kuwaongoza kwenye njia ya kumwabudu Allah subhanahu wa taala na kujiidilisha kufuata mambo ya kimaanawi. Jambo la kuzingatiwa hapa ni kwamba imamu alayhi salam, kwa kutumia dua aliweza kubainisha wazi masuala ya uimamu na haki ya Ahlul Bait alayhimussalam katika kadhia ya kuchukua uongozi wa jamii ya Kiislamu. Mbinu nyingine zilizotumiwa na Imamu Sajjad alayhi ssalam za kuweka wazi zaidi nafasi ya Ahlul Bait alayhimussalam ilikuwa ni suala la kukaririwa kwenye dua zake. Utajo huu wa kumswalia Mtume na ali zake watoharifu kwa kusema rehema na amani za Allah ziwe kwa Mtume Muhammad na Ali Muhammad. Ni vyema hapa, wapenzi wasikilizaji, tukunukulieni baadhi ya miongozo iliyojaa hekima iliyotolewa na Imam Sajad alaihi ssalam kwa ajili ya watu wa zama zake na zama za baada yake ahadi zama zetu hizi na zitakazokuja baadaye. Kama tulivyotangulia kusema sehemu kubwa iliyonukuliwa kutoka kwa Imam Sajad alaihi ssalam ni ucha mungu wake mkubwa na ibada zake nyingi mno, na kama tulivyosema pia kwamba kitabu cha dua cha Swahifa Tusajadia ni miongoni mwa urithi bora kabisa tulioachiwa Waislamu na mtukufu huyo. Imamu Sajadi alaihi salamu alitumia muda wake mwingi kuwalingania watu kujiepusha na madhambi. Hadithi nyingi zimepokewa kutoka kwa mtukufu huyo kuhusu suala hilo, hadithi ambazo zinaweza pia kuwa dawa ya kumzuia mtu na kufanya madhambi mazito kama ya kusengenya katika moja zake, mesema, ya hadithi zake Imam Sajjad alayhi salamu amesema: mtu anayeuzuia ulimi wake usiwafedheheshe na kuwaharibia watu heshima zao, Mwenyezi Mungu atayafumbia macho madhambi yake siku ya Kiyama. Vile vile alikuwa akisisitizia mno suala la kutumia hekima katika kulingania watu dini. Pia alikuwa akihimiza mno wajibu wa kujua mbinu za kulingania dini ya Allah subhanahu wa taala. Katika hadithi moja imepokewa na Sheikh Kulaini katika kitabu cha Alkafi na kupokewa pia na maulamaa wengine wa hadithi, ambayo inasema, mabwana kadhaa wa Kikuraishi walimuuliza Imamu Ali bn Lhusein Sajjad Sajad alaihi ssalam, kwamba tuwalinganie vipi watu dini hii? Imam Zainulabidin alaihi ssalam aliwabainishia misingi ya dini na kuashiria kwamba misingi hiyo ni kuamini utume wa Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Aidha alisema, mhimili wa nguzo zote hizo ni mambo mawili ambayo ni maarifa na kumjua Mwenyezi Mungu mtukufu na kutafuta radhi zake. Pia amenukuliwa akisema, kumjua Mwenyezi Mungu ni kumpwekesha yeye na kutambua kuwa Mwenyezi Mungu ni mwenye huruma, mrehemevu, mwenye nguvu na mtukufu, mwenye ilmu na kudara, na kujua kwamba yeye ni muweza wa kila kitu ambaye macho hayawezi kumwona lakini yeye anayaona macho na wenye macho. Aidha ni kuamini kwamba Mwenyezi Mungu ni mjuzi wa kila kitu na kwamba Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam ni mja na mtume wake na aliyokuja nayo ni haki kutoka kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, na yasiyokuwa hayo ni batili na upotofu. Wapenzi wasikilizaji Kipindi chetu maalumu ambacho kimekujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuzaliwa Imamu Ali bin Husein Zainulabidin alaihi ssalam, kimefikia ukingoni. Kwa mara nyingine tena, tunatoa mkono wa kheri na fanaka kwa Waislamu wote duniani na hasa wafuasi wa kweli wa watu wa nyumba tukufu ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam kwa mnasaba huo adhimu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hey, hey, hey. Isma, shukran sana Ahmed Rashid, kwa kipindi hicho maalum cha kumbukumbu kumbu ya kuzaliwa Imam Sajad alayhi ssalam, na sasa nakaribisha kujiunga nami katika udondozi wa magazeti ya hapa Iran. Barabara kabisa, naanza jamvi la macho yetu magazetini mchana huu, ambapo nitatupia jicho baadhi tu ya magazeti ya leo hapa Teheran, Alhamisi ya Februari 15, nikianza na gazeti la Tehran Times ambalo limepambwa kwa habari tofauti, huku gazeti hilo likitoa uzito ama kipaumbele kwa habari chini ya anwani ukanda wa usaliti, namna Israel inavyotumia msaada wa nchi za Kiarabu kukabiliana na hatua za Yemen katika Bahari Nyekundu. Tehran Times vilevile imetoa kipaumbele kwa habari chini ya anwani hujuma iliyofeli. Mwandishi anafafanua kichwa hicho cha habari kwa kuandika hujuma ya jana Jumatano katika mabomba ya gesi ya Irani inatajwa kuwa sehemu ya vitendo vya Marekani vinavyolenga kuitatiza Iran, huku nchi hiyo ikikwepa kuwajibika kwa matendo yake maovu. Siku ya Jumatano, Februari 14 bomba la gesi huko Borgen lilihujumiwa kwa mlipuo. Hata hivyo kwa bahati nzuri, hakuna majeruhi ya yaliyeripotiwa kama ilivyothibitishwa na mamlaka husika za uongozi. Gazeti la Tehran Times vilevile likaandika: jumuiya ya madaktari wasio na mipaka MSF imeeleza kuwa inatoa wasiwasi na hali mbaya katika hospitali ya Nasir katika mji wa Khan Yunis, kusini mwa ukanda wa Gaza, kufuatia hatua ya Israel ya kuendelea kuishambulia hospitali hiyo na kuizingira na Israel imetangaza kuwa ndege zake za kivita zimetekeleza mashambulio mapya kusini mwa Lebanon. Gazeti la Kayhan International nalo likapambwa kwa habari za kikanda na kimataifa, miongoni mwake zikiwa ni hizi zinazosomeka kama ifuatavyo: hospitali za ukanda wa gaza shambuli, za shambuliwa na walenga shabaha wa utawala wa kizayuni Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislam IRGC asema Iran ina uwezo wa kupigana vita kutokea Afar. Tunasoma vilevile vile hii inayosema, Sheikh Hasim amesema kuwa Bahrain itaibuka mshindi. E, ripoti inaonyesha namna Kumradhi, ripoti inaonyesha namna Marekani ilivyoiachia Israel kuendesha mashambulio dhidi ya Rafah. Na polisi nchini India wamepambana na wakulima waliofanya maandamano katika mji mkuu wa nchi hiyo, New Delhi. Tunaendelea na jamvi la macho yetu magazetini, na sasa yanaligeukia ya gazeti la Amshahari ambalo limetoa uzito kwa habari inayosema Radiamali ya Irani kwa matamshi ya Amir wa Kuwait. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani ameainisha ameainisha hivi katika jibu alilolitoa kwa taarifa ya mwisho iliyotolewa baada ya ziara ya Amir wa Kuwait huko Bahrein, ambayo ndani yake kumeashiriwa swala la maidani ya gesi ya Arash, kwamba Jamhuri ya Kiislamu Irani imekuwa siku zote ikitilia mkazo kuipatia ufumbuzi kadhia ya maidani ya Arash kwa njia ya mazungumzo na kwa kuzingatia mazungumzo ya awali ya wataalamu. Aidha, kutoka gazeti la Mshariki tunasoma habari nyingine kama ifuatavyo. The Jerusalem Post limekiri katika ripoti yake kwamba kituo cha anga cha Pamachim ni eneo la idara ya ulinzi wa anga la jeshi la wanaanga la utawala wa na kwa upande wa habari za kimataifa kuna hii inayosema: rais wa Rusia Vladimir Putin asema nchi hiyo inatarajia matokeo mazuri katika uchaguzi wa rais wa Marekani mwaka huu. Na kwa habari za kielimu na kisayansi, Amshari limeandika wanasayansi kwa mara ya kwanza wamegundua molekuli za maji kwenye uso wa umbo dogo la jiwe linalozunguka jua, yani asteroid. Wapendwa wasikilizaji, na haya ndio tulioweza kuwadondolea kwa kifupi kutoka baadhi ya magazeti ya leo ya Iran. Endelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja a idhaa ya Kiswahili, redio Teherani. Wapendwa wasikilizaji, wapendwa wasikilizaji, tumeni jumbe zenu nami, na nitazirusha mubashar humo studioni kwa manufaa ya wengine. Lakini na bila kupoteza muda, nasoma maoni yake msikilizaji wetu kwa jina la Musa Salim Mbinga wa Tabora, Tanzania, ambaye ameandika hongera sana umoja wa Afrika kwa uamuzi wenu wa busara wa kuwazuia maghasibu hao kuingia katika kikao cha umoja huo, Vinginevyo mngekuwa mmewasaliti ndugu zetu wa Palestina na mababu zetu waliopigania uhuru wa Afrika. Shukrani sana msikilizaji wetu Musa Salim Mbinga kutoka Tabora, Tanzania. Bismillahir Rahmanir Rahim, assalamu alaykum, wasikilizaji wa penzi, karibuni katika sehemu hii ya 54 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Ingawa hii ni sehemu ya 54 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayochambua ni ya 40. na ukweli wake unategemea shakhsia yake, na ushujaa wake unategemea uzuhudi wake, na staha yake inategemea ghera yake. Katika hikma hii ya 47 ya Nahjul Balagha, Imamu Ali alayhi ssalam, kwa mara nyingine tena anatoa miongozo minne ambayo yenyewe nayo ni chimbuko na ni asili ya kanuni nyingine nne. Kwa kawaida, baadhi ya watu hutafuta furaha nje ya dhati yao bila ya kujua kwamba furaha ya kweli inatokana na wao wenyewe. Matendo yake mtu yana taathira za moja kwa moja kwake yeye mwenyewe kabla ya kumfikia mtu mwingine. Kwa bidii na uvumilivu, mtu anaweza kujijengea hatima nzuri yeye mwenyewe. Hima ni ule uamuzi ambao mtu mwenyewe huchukua kwa ajili ya kufanikisha mambo muhimu. Kadiri maamuzi hayo yanavyokuwa makubwa na kadiri bidii yake inavyoongezeka ndivyo mafanikio yake yanavyokuwa makubwa zaidi. Hima ziko za namna nyingi. Baadhi ya watu hima yao kuu ni kumiliki mali, bila ya kujua kwamba tamaa na hima ya namna hiyo isiyojali kitu kingine isipokuwa mali, utajiri na mambo ya kimaada ni hima chapwa isiyo na mwisho mwema. Wengine hima yao kuu ni kulea familia zao kwa njia sahihi, na wengine hima yao ni kutaka kurekebisha mji mzima, mikoa na wilaya zake, wengine ni kutaka kuitawala dunia nzima. Kwa hali yote ile, hima ya wengine lakini ni kuziletea maendeleo jamii zao, maendeleo ya kisayansi, kiteknolojia na kiroho kiujumla. Hima ziko za aina nyingi, ni kwa sababu hiyo ndiyo maana hapa Imamu Ali alaihi salam anasema, thamani ya kila mtu inategemea hima yake. Kama tunavyojua vyema pia kwamba kila kitu kina kipimo chake na kila kitu kinapimwa na chombo maalumu kinachonasibiana nacho. Kwa mfano, vitu vya majimaji kipimo chake ni lita, vitu vigumu vigumu kawaida hupimwa kwa kilo, hewa nayo ina kipimo chake maalumu, bali kila kitu kinapimwa kwa chombo kinachooana nacho. Ni hivyo hivyo, kipimo cha imani na uungwana wa mtu ni ukweli na uaminifu wake. Kwa kweli, ni sifa hiyo ya ukweli na uaminifu ndiyo huainisha shakhsia ya mtu na hadhi yake. Mtu mwenye heshima na shahsia nzuri, mtu mwenye heshima na shahsia nzuri huchukia kusema uongo. Mara nyingi inatokezea uongo wa mtu ukafichuka na kumuumbua aliyeusema. Ndiyo maana mtu mwenye heshima zake hujitahidi mno kwa mbali na mambo ya uongo, na ndio maana pia kwamba katika sehemu ya pili ya hikma ya 47 na Julbalagha, Imamu Ali alahi salamu anasema shakhsia na uungwana wa kila mtu kipimo chake ni ukweli na uaminifu wake. Msingi mkuu mwingine wa tatu uliotajwa na Imamu Ali alaihi ssalam katika hikma hii ya 47 ni ushujaa ambao chimbuko lake hasa ni kupinga uhalifu na mambo maovu. Ni wazi kwamba wakati mtu anapotilia hima tu masuala ya jaha, cheo na mali pamoja na hawa na matamanio ya nafsi, ushujaa wake hupungua na baadaye huwa mateka na mtumwa wa hawa za nafsi yake. Lakini wakati anapojikomboa kutoka kwenye minyororo hiyo, ushujaa wake huongezeka na huwa tayari kutetea haki na kufuata njia sahihi bila ya kuogopa kupoteza matamanio ya kupita na ya kupumbaza ya dunia. Imam Ali anatufundisha hapa kwamba ushujaa wa kila mtu unategemea uzuhudi na kutokubali kwake kutekwa na mambo ya kidunia. Ama katika sehemu ya nne na ya mwisho ya hikma hii, Imamu Ali alayhi salamu anasema silaha ya mtu inategemea ghera yake. Neno aifa hapa ni kwa maana ya kujizuia na kuchukia mtu kuangalia mambo maovu na ghera hapa ni kwa maana ya kulinda thamani na matukufu yake na kuchunga kikamilifu haki zake za kibinadamu na majukumu yake mbele ya muumba wake. Ni dhahiri kwamba mtu mwenye ghera na heshima yake lazima atachunga heshima za wengine, na ndiyo maana kadiri ghera ya mtu inapokuwa kubwa ndivyo staha na heshima yake nayo inavyozidi kuwa kubwa. Pia, wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe tano mwezi Shaaban mwaka 1445 Hijria Muwafaka na tarehe 15 Februari mwaka 2024. Katika siku kama ya leo miaka 1407 iliyopita, alizaliwa Imam Ali bin Hussein maarufu kwa lakabu ya Zainul Abidin alayhi ssalam katika mji mtakatifu wa Madina. Mtukufu huyo ni mwana wa Imam Husein bin Ali bin Abitalib alaihi wasalam, mjukuu wa bwana wetu Muhammad ws. Alikuwa kinara wa elimu, uchamungu, wema na ukarimu. Na miongoni mwa sifa kuu za Imam Zainul Abidin ni kufanya ibada na kuswali swala za usiku. Alikuwa mwingi wa ibada na alipewa lakabu ya Sajad kwa maana ya mwenye kusujudu sana na Zainul Abidin kwa maana ya pambo la wafanya ibada kutokana na sijida zake ndefu wakati wa swala. Imam Zainul Abidin alichukua jukumu la kuendeleza ujumbe wa mapambano ya Imamu Husein ya kukabiliana na ufisadi na dhulma za watawala wa Bani Umaya baada ya kuwawa shahidi baba yake Imam Hussein katika medani ya Karbala. Athari maarufu zaidi ya mtukufu huyo ni kitabu cha dua na miongozo ya Kiislamu cha Assahifa Assajadia. Miaka 1132 iliyopita, katika siku kama ya leo, alifariki dunia tabibu na mwana kemia mtajika wa Kiislamu na mvumbuzi wa alkoholi kwa jina la Muhammad bin Zakaria Razi. Tabibu Razi alizaliwa mwaka 251 Hijiria, katika mji wa Rei kusini mwa Teherani ya leo. Tabibu na mkemia Muhammad bin Zakaria Razi alijifunza pia elimu nyingine nyingi kama vile tiba, mantiki na falsafa. Baadaye Razi alifanikiwa kutengeneza asidi ya sulfuriki kwa kutumia mada asilia. Alikuwa mtu wa kwanza kugundua alkoholi. Siku kama ya leo miaka mia nne na hamsini na tisa iliyopita alizaliwa msomi mashuhuri, mnajimu na mtaalamu wa fizikia wa Italia, Galileo Galilei, katika mji wa Pisa. Alisoma fasihi hadi alipokuwa na umri wa miaka kumi na tisa na baadaye akajishughulisha na fizikia na hisabati. Galileo alitumia lenzi iliyovumbuliwa na msomi na mnajimu mashuhuri wa Kiislamu, Ibni Haytham, kutengeneza darubini ya elimu ya nujumu kwa ajili ya kutazama nyota na sayari. Alitumia chombo hicho kuthibitisha kwamba sayari ikiwemo ya ardhi zinazunguka jua. Utafiti huo ulithibitisha nadharia ya msomi Muislamu wa Iran ambaye karne kadhaa kabla yake alithibitisha kwamba ardhi inazunguka jua. Na miaka 241 iliyopita tarehe 15 Februari, vilianza vita vya majini kati ya Ufaransa na Uingereza katika pwani ya India. Vita hivyo viliendelea kwa muda wa miezi saba na vilikuwa ni mlolongo wa vita kati ya nchi hizo mbili vilivyokuwa na lengo la kuikoloni India na kupora utajiri wake. Ijapokuwa Ufaransa ilishinda vita hivyo, lakini nchi hiyo haikuweza kurejea India na kuikoloni nchi hiyo na badala yake Uingereza ilibaki na kuendelea kuwa mkoloni mkuu huko Bara Hindi. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Rais Ibrahim Raisi wa Iran ameitaja hali inayoendelea sasa katika ukanda wa Gaza unaoendelea kukabidiwa na vita vya mauaji ya kimbari vya Israel kuwa ni mfano wa udhalimu wa muundo unaotawala duniani hii leo. Rais Ibrahim Raisi aliyasema hayo jana Jumatano hapa Tehran alipokutana na mgeni wake rasmi ambaye ni kiongozi wa shirikisho la jamhuri ya Tatarstan huko Rusia, Rustam Minkanovo. Afisa wa ngazi ya juu wa harakati ya Hezbollah ya Lebanon amelaani mashambulio ya hivi karibuni zaidi ya Israel kusini mwa nchi hiyo, yaliyosababisha vifo vya watu kadhaa, wakiwemo watoto wawili, na kuapa kwamba majibu ya harakati ya mukawama ya Lebanon yako njiani. Ukumbi wa tamthilia wa Uhuru ulioharibiwa kwa risasi za jeshi la Israel huko Ukingo wa Magharibi unaokaliwa kwa mabavu umeteuliwa kwa ajili ya kuwania tuzo ya amani ya Nobel huko wa Palestina, wakitumai kuwa kituo hicho cha masuala ya kitamaduni kitaendelea kuzalisha wapigania uhuru kupitia sanaa kutoka ndani ya kambi ya wakimbizi ya Jenina. Na waziri mkuu wa Hispania, Pedro Sanchez, amesema nchi yake na Ireland zimeiomba rasmi kamisheni ya Ulaya kupitia upya uhusiano wake na utawala wa Israel haraka iwezekanavyo. Sanchez amesema haya huku utawala wa kizayuni wa Israel ukiendeleza mashambulizi dhidi ya eneo la Rafaa kusini Asmahani Ghanima Muhamed. Wapendwa jina langu ni wasikilizaji, sina la ziada, na washukuru wote waliofanikisha matangazo haya na wasikilizaji wetu ambao wamekuwa nasi kuanzia mwanzo hadi tamati na wageni kutoka katika studio zetu za hapa Tehran, Jaume Jam, nikiwatakia mchana mwema na siku njema kwa ujumla. Kwa herini.