Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni na kwa mlima Sinai na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa. Halafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini. Lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahirahmanirahim, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, na tumai ubuheri wa afya. Ni furaha iliyoje tunapokutana tena katika matangazo haya ya Jumatano mchana ya redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Ikiwa leo ni Februari 14 inaosadifiana na tarehe 4 Shaban mwaka 1400 45 hijria. Studioni kuendesha matangazo haya kwa mchana huu ni mimi Hussein Hassan, nikiwa na wengi wamatumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Kama ada tumekuendelea taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya Iran na kwenye safu ya vipindi tutakuletea darsa ya Qurani na makala fupi kila siku yaliyo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave, na vilevile vile kupitia intaneti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM kwa msikilizaji wetu wetu aliyeko Tanzania kupitia Radio Maarifa ya huko Tanga. Wavuti wetu ni parstoday.ir, mkwaju, SW. Halikadhalika una fursa kushiriki matangazo haya mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata kwa ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari alama ya kujumlisha plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Navuta pumzi, na muda si muda na rejea na taarifa ya habari za dunia imegonga saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, na sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne nusu kwa saa za Afrika kati. Tayo, ya kati, ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa nikupe vidokezo Waziri Hamir Abdullahian wa Iran aonana na mkuu wa Hamas na kusema kwamba Wapalestina hawatokubali kuburuzwa na maajinabi. Netanyahu apinga pendekezo la kufikia makubaliano na harakati ya Hamas. Na jeshi la Ethiopia latuhumiwa kuua makumi ya raia katika jimbo la Amhara, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema Wapalestina kamwe hawatukubali kuburuzwa na nchi za kigeni, na kusisitiza kwamba hatma ya taifa la Palestina ipo mikononi mwa Wapalestina wenyewe. Husein Hamir Abdullahian aliyesema hayo jana Jumanne katika mkutano wake na mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, Ismail Haniya huko mjini Doha ambapo wamejadili matukio ya hivi sasa katika ukanda wa Ghaza. Amir Abdullahian amesisitiza kuwa Iran itaendelea na juhudi zake za kidiplomasia za kuunga mkono taifa la Palestina linalodhulumiwa kwa shabaha ya kukomesha vita jinai na mzingiro wa Israel dhidi ya Ghaza na kukabiliana na njama za kisiasa zinazopa himaya ya utawala dhalim wa Israel. Hania kwa upande wake amegusia azma thabiti ya harakati mapambano ya Kiislamu wa Palestina Hamas katika kuendeleza mapambano ya kupigania ukombozi wa Palestina. Katika kikao chao, waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran na kiongozi huyo wa Hamas wamebadilishana mawazo kuhusu matukio ya hivi punde huko Palestina, hususan jinai mpya za Israel mjini Rafah, kusini mwa ukanda wa Ghaza. Aidha hiyo jana Waziri wa mambo ya nje wa Iran alikutana na kufanya mazungumzo na viongozi wa ngazi za juu wa Qatar, akiwemo Amir wa nchi hiyo ya Kiarabu, Sheikh Tamim bin Hamad Ali Thani, na kusisitizia udharura wa kupunguza mivutano ili kuhakikisha utulivu na usalama unapatikana katika eneo. Aidha, viongozi hao mbali na kupongeza kuzidi kuimarika uhusiano wa pande mbili wa Teheran na Doha walisistizia udharura wa kusitishwa mara moja mashambulizi ya utawala wa kizayuni huko Ghaza, kuwalinda raia na kuhakikisha misaada ya kutosha kibinadamu na endelevu na vilevile matibabu inafikishwa kwenye maeneo yote ya ukanda huo. Huku hayo yakiarifiwa, katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon amelipongeza na kulishukuru jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu la Iran kwa kifupi IRGC kwa kuiunga mkono kambi ya mukawama katika mapambano dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel, Sayyid Hassan Nasrallah katika hotuba aliyoitoa jana Jumanne 17 wa siku ya maveterani alieleza kuwa na hapa nanukuu, tangu mwanzo IRGC imekuwa mwungaji mkono halisi na wakweli wa makundi ya mukawama, mwisho kunukuu. Sanjari na kuipongeza Iran kwa maadhimisho ya miaka 45 ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu, Sayyid Nasrallah amesema Nguvu za mrengo wa mukawama hii leo zimetokana na mapinduzi ya Kiislamu. Katibu mkuu wa Hizbullah Lebanon ameashiria kusimama kidete jamhuri ya Kiislamu ya Iran mbele ya madola dhalimu na ya kibeberu na kutokubali kuburuzwa na kusisitiza kwamba Iran ni mbeba bendera ya mukawama mkabala wa madhalim. Kadhalika, Said Hasan Nasrullah amesema hakuna shaka kwamba adui mzayuni atashindwa tu kutokana na kusimama kidete kuwa wananchi wanamukawama wa Palestina wakiungwa mkono na makundi yote ya mukawama katika eneo. Amesema iwapo utawala wa kizayuni utashadidisha uvamizi na mashambulizi yake katika eneo, hakuna shaka kwamba wanajihadi wa Hizbullah pia wataendelea kujibu mapigo na kupanua zaidi operesheni zao dhidi ya Wazayuni. Katibu mkuu wa Hizbullah Lebanon amesema katika siku 130 zilizopita tangu kuanza kwa operesheni ya Kimbunga cha Al Aksa utawala wa kizayuni umeshindwa kufikia malengo ulioyakusudia kwa kuuvamia na kuushambulia ukanda wa Gaza. Katika hatua nyingine, waziri mkuu wa Israel amepuuzilia mbali pendekezo la mashirika ya kijasusi ya Mossad na Shinbet ya utawala huo wa kizayuni juu ya kufikia mapatano ya kubadilishana wafungwa na harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas. Kwa mujibu wa shirika la habari la Palestina la Sama, Benjamin Netanyahu amepinga mpango wa kuafikiana na Hamas kuhusu kubadilishana mateka wa pande mbili baada ya kufanyika duru mpya ya mazungumzo ya usitishaji vita mjini Cairo. Vyombo vya habari vya Israel vimedai kwamba Netanyahu amekataa kata katakata kuunga mkono pendekezo la jeshi na mashirika ya kijasusi ya utawala huo wa kizayuni juu ya kufikia mapatano ya ya kubadilishana wafungwa na harakati ya Hamas. Vyombo hivyo vya kizayuni jana usiku viliripoti kwamba ujumbe wa Israel ukiongozwa na mkuu wa Mossad umeondoka Cairo, mji mkuu wa Misri, pasina kuwepo dalili zozote za kupiga hatua mazungumzo beina yao na wajumbe wa Hamas. Hii ni katika hali ambayo hivi karibuni Sheikh Muhamad bin Abdurahman bin Jasim Ali Thani, Qatar, Ali Thani, waziri mkuu wa Qatar, aliwaambia waandishi wa habari katika mji mkuu nchi hiyo Doha, akiwa pamoja na Antony Blinken, waziri wa mashauri ya kigeni Marekani, kwamba Hamas imetoa jibu chanya kuhusiana na uwezo kuhusiana na uwezekano wa kufikia usitishaji vita mpya katika ukanda wa Ghaza na kubadilishana mateka kati yake na utawala wa Israel. Itakumbukwa kuwa katika usitishaji vita wa wiki moja uliofikiwa na Hamas na utawala wa kizayuni mwezi Novemba mwaka jana, karibu nusu ya mateka wa utawala wa kizayuni waliachiwa huru mkabala huru wa kuachiwa huru wafungwa wa Palestina zaidi ya mia mbili. Wapalestina zaidi ya 28,000 wameuliwa shahidi na wengine zaidi ya 168 wamejeruhiwa, tangu utawala wa kizayuni uanzishe vita dhidi ya ukanda wa Ghaza mwezi Oktoba mwaka jana. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kutoka katika eneo hili la Asia Magharibi, tuelekee kule barani Afrika. Kamisheni ya haki za binadamu ya Ethiopia, EHRC kwa kifupi, imedai kwamba wanajeshi wa serikali ya Ethiopia waliwaua raia wasiopungua 45 wa mji wa Merawi katika jimbo la Amhara la kaskazini mwa nchi hiyo ya pembe ya Afrika. Taarifa ya jana Jumanne ya taasisi hiyo ya kiraia imesema maafisa wa usalama wa serikali ya federali ya Ethiopia mnamo Januari 29 waliwaua kwa kuwapiga risasi kinyume cha sheria wakazi 45 wa Merawi kwa tuhuma za kuunga mkono wanamgambo wa harakati ya kitaifa ya mhara almaarufu Fano. EHRC pia imeeleza kwamba mnamo Januari 19 kwa wakali watu 15 wakiwemo wanawake waliuawa katika eneo la Yeduha, yapata kilomita 160 kusini mwa Bahir Dar wakati wa msako wa nyumba zilizoko karibu na eneo la mapigano. Mapema mwezi huu bunge la Ethiopia lilirefusha muda wa hali ya hatari iliyotangazwa mnamo Agosti mwaka uliopita katika eneo hilo linaloshuhudia mapigano la Amhara kwa kipindi cha miezi minne zaidi. Eneo la Amhara nchini Ethiopia limeripotiwa kuendelea kushuhudia mapigano makali kati ya wanajeshi wa serikali na wanamgambo wa eneo hilo. Ghasia hizo huko Amhara, ambalo ndilo eneo la karibuni zaidi lililozuka machafuko nchini Ethiopia zilisababisha kutangazwa hali ya hatari mwezi Agosti mwaka jana. Umoja wa Afrika mara kadhaa umeitaka serikali ya Ethiopia kufanya mazungumzo na wanamgambo katika eneo la Amhara ili kupata suluhisho la amani. Mapigano hayo makali yalizuka tangu Julai mwaka jana 2023 kati ya jeshi la Ethiopia na wanamgambo wa harakati ya Fano juu ya uamuzi wa serikali wa kuunganisha vikosi vya kikanda katika polisi ya shirikisho au jeshi. Na kwa akali watu wanne wameuawa huku makumi ya wengine wakitekwa nyara katika shambulio lililofanywa na kundi moja la wabeba silaha katika jimbo la Zamfara la Kaskazini Magharibi mwa Nigeria. Salisu Ibrahim, mmoja wa mashuhuda wa tukio hilo, ameliambia shirika la habari la Anadolu kwamba wabeba silaha hao jana Jumanne walishambulia mji wa Kasua Daji katika eneo la Kaura na Moda na kuanza kufyatua risasi ovyo. Wakazi wanasema wavamizi hao walikizingira kituo cha polisi katika eneo hilo kwa dakika thelathini hivi kabla ya kuwateka nyara wakazi wasiopungua arobaini. Msemaji wa polisi ya Aseid Abubakar amethibitisha habari za kutokea shambulio hilo la wabeba silaha alfajiri ya jana Jumanne jimboni Zamfara. Amesema maafisa usalama wanafanya juu chini kuwaokoa wanakijiji waliotekwa nyara wiki iliyopita. Pia watu wenye silaha walioteka nyara takriban wanawake 35 waliokuwa wakireja makwao kutoka kwenye harusi katika jimbo la Kasina katika eneo hilo hilo, hilo la kaskazini magharibi mwa Nigeria. Vitendo vya utekaji nyara kwa ajili ya kutaka fidia ni tatizo kubwa nchini Nigeria, na magenge ya wahalifu yanafanya utekaji huo kwenye barabara kuu, majumba na hata skulini. Utekaji nyara ulianza kuwa tatizo kubwa nchini Nigeria mwanzoni mwa milenia ya tatu, lakini wataalamu wanahusisha ongezeko la hivi karibuni la matukio haya na mgogoro wa kiuchumi ambao unayasukuma baadhi ya makundi kufanya vitendo vya uhalifu ili kupata pesa. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Kwa habari hizo nilizokusomea mpenzi msikilizaji, na nyingine kemkem -kem, pamoja na vip, uh, pamoja na vipindi vyetu usisite kutembelea tovuti yetu ya parstoday.ir mkwaju sw. Umewadia wasaa wa kukuletea uchambuzi wa kisiasa ambao kwa mchana huu utatupia jicho kuongezeka ukosoaji wa Magharibi dhidi ya himaya ya Marekani kwa Israel katika vita vya Ghaza. Mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya Joseph Borrell Jumatatu iliyopita aliitaka Marekani kuacha kutoa silaha kwa utawala wa kizona Israel kutokana na kiwango kikubwa cha mauaji ya raia katika vita vya Ghaza. Baada ya kikao chake na mawaziri wa nchi za Umoja wa Ulaya huko Brussels, Borrell aliwaambia waandishi wa habari kwamba, ikiwa unaamini kwamba watu wengi watauawa huko Ghaza, labda unapaswa kutoa silaha chache ili kuzuia watu wengi wasiuawe. Mkuu huyo wa sera za kigeni wa umoja wa Ulaya, sambamba na kuitaka Marekani itazame upya sera zake za kutoa misaada ya silaha kwa Israel, amesisitiza kwamba ikiwa jamii ya kimataifa inaamini kuwa haya ni mauaji na watu wengi wanauawa, labda inatopaswa kutafakari vyema kuhusu swala la kuipatia silaha Israel. Afisa huyo wa Umoja wa Ulaya ameongeza kwamba ni hatua inayokinzana kwa nchi kutangaza mara kwa mara kwamba Israel inaua idadi kubwa ya raia huko Ghaza, lakini haichukui hatua yoyote muhimu kwa ajili ya kuzuia mauaji hayo. Marekani ni mdhamini muhimu wa silaha za Israel na kila mwaka hutoa misaada ya kijeshi yenye thamani ya dola bilioni tatu nukta nane kwa Tel Aviv, ikiwa ni pamoja na ndege za kivita na mabomu yenye nguvu kubwa na hadi sasa Washington imekataa ombi lolote la kusimamisha au hata, kukata, au hata kukata misaada hiyo ya kijeshi kwa Israel hii ni pamoja na kwamba katika kipindi cha vita vya Gaza Marekani imeupatia utawala katili wa Israel kiwango kikubwa cha mabomu yanayopasua ngome za chini ya ardhi na mabomu hayo yametumiwa kuwashambulia wakazi wa Gaza na kuharibu miundombinu ya ukanda huo. Matamshi hayo ya Borel yametolewa baada ya rais Joe Biden wa Marekani, ambaye ni mwungaji mkono mkuu wa utawala wa kizoni Israel katika vita vya Gaza, kukiri kwamba mashambulizi ya kijeshi ya utawala huo haramu kwa Gaza yalivuka mipaka. Rais Biden pia amesema katika mazungumzo yake na mfalme wa Jordan kwamba idadi kubwa ya raia wa Palestina, wakiwemo wanawake na watoto wameua washahidi huko Ghaza. Kauli hiyo ya rais wa Marekani imekuja wakati anakabiliwa na mashinikizo mengi yanayomtaka asitishe vita huko Ghaza, na yeye mwenyewe anaelewa vyema athari za mashinikizo hayo juu ya wapiga kura kati ya wafuasi wa chama chake cha demokra, uh, cha Demokrat. Matokeo ya uchunguzi mpya wa maoni nchini Marekani ambao ulifanywa hivi majuzi yanaonyesha kuwa vita vya Ghaza vina taathira kubwa katika kura za Joe Biden kuliko propaganda zinazofanywa na mpinzani wake mkuu Donald Trump. Nukta muhimu ni kwamba kwa mujibu wa matokeo ya uchunguzi huo mpya wa maoni, nusu ya wa wamarekani wanaamini kuwa utawala wa kizoni Israel umefanya mauaji ya kimbari katika ukanda wa Ghaza. Inaonekana kuwa kuendelea vita vya Ghaza na kuongezeka idadi ya mashahidi na majeruhi wa Palestina wanaoishi Ghaza ambao kwa sasa wamepindukia watu laki moja kumewafanya hata washirika wa kimagharibi wa Tel Aviv ukiwemo Umoja wa Ulaya kukosoa mauaji hayo, kwa kuzingatia kwamba utawala huo haramu unaendeleza mauaji ya kimbari kwa mwezi wa tano sasa dhidi ya watu madhulumu na wasiokuwa na hatia wa Palestina. <tune> Saa sita na robo adhuhuri hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi ni kukumbusha kwamba bado una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari alama ya kujumlisha plus 989035065487 na kariri tutumie arafa kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha plus 98903506 5487 na toban nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo baada ya muda usiokuwa mrefu. Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Qur'an. Hii ni darsa ya elfu moja na kumi na saba na sura tunayoizungumzia hivi sasa Au ni lipi hilo jeshi lenu la kukunusuruni badala ya mwingi wa rehema? Hawako makafiri ila katika kudanganyika. Katika aya tulizosoma kwenye darsa iliyopita tulizungumzia kudra na uwezo mutlaki na usio na kikomo wa Allah subhanahu wa ta'ala mbinguni na ardhini. Aya hii ya 20 inabainisha udhaifu na uwezo duni na hafifu wa mwanadamu, na katika kulifafanua hilo inaashiria moja ya sababu za kiumbe huyo kumkufuru na kumwasi mola wake, na kueleza kwamba wale wanaoingiwa na ghururi na kujikweza huwa wanadhani kuwa wao wana uwezo na nguvu ambazo hakuna yeyote awezaye kukabiliana nazo, na kwa sababu hiyo huwa hawako tayari kumtii Allah subhanahu wa ta'ala na kutekeleza maamrisho yake. Baadhi ya watu wanaoingiwa na ghururi na majivuno kwa sababu ya elimu, madaraka na utajiri wanamkanusha Mwenyezi Mungu na kusema hakuna Mungu yeyote, na kama atakuwepo, basi kutokana na suhula na uwezo wote huu tulio nao sisi, hawezi kutufanya chochote lakini kama watu hao waliojawa na ghururi na majivuno kwa sababu ya mamlaka na madaraka walio nayo wataipitia kidogo tu historia, watabaini kuwa kuna baadhi ya wakati hayo hayo majeshi na askari waliokuwa wakiwalinda watawala wa madola yenye nguvu waliwageukia na kuwapindua watawala wao na kuna wakati Allah subhanahu wa ta'ala aliwateremshia adhabu na kuwaangamiza watawala hao. Sasa je, kwa kutegemea nguvu hizo bandia na tegemezi, makafiri wanadhani wanaweza kupingana na irada na alitakalo Mola na kukabiliana na vitu mbalimbali vya kimaumbile kama maji, upepo na moto, ambavyo vyote hivyo ni miongoni mwa majeshi ya Mwenyezi Mungu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba wale wanaotekwa na kuhadaiwa na madaraka, mamlaka na suhula zao za kidhahiri na kimaada humkufuru na kumwasi Mwenyezi Mungu, wakidhani kwamba hakuna awezaye kuwashinda wao. Aidhaya hii inatutaka tujiulize, hivi kweli mwanadamu ambaye ni kiumbe dhaifu na mwenye uwezo wenye kikomo maalumu, anategemea nguvu na jeshi gani la kumwezesha kukabiliana na kudra na uwezo wa Allah, azza wa jalla, na kuamini kwamba yeye ndiye atakayeshinda? subhanallah, subhanallah. Au ni nani huyo ambaye atakupeni riziki kama yeye akizuia riziki yake, bali wao wanakakamia tu katika uasi na chuki. Aya hii inaendeleza yaliyozungumziwa katika aya iliyopita kuhusu udhaifu halisi alionao mwanadamu kwa kuashiria jinsi asivyoweza hata kujidhaminia ya riziki yake, na kuuliza mtafanya nini nyinyi ikiwa mvua itasita kunyesha kwa mwaka mzima na ardhi ikawa haiyoti mmea wowote, endapo ukame utaenea duniani kote, au kama maafa na majanga ya kimaumbile yatateketeza mashamba na mazao yenu mtawezaje kujidhaminia chakula mnachokihitajia? Ukweli ni kwamba nafsi na hakika ya mtu ni dhaifu na ya uhitaji, naye hana uwezo wa asili wa kujidhaminia ya mahitaji yake ya msingi kama maji na chakula, lakini amekuwa na inadi, ukaidi na kiburi cha kumwasi muumba wake, akidhani kwamba hakuna nguvu yoyote inayomzidi yeye na hana haja ya kumwabudu na kumtii Allah subhanahu wa ta'ala. Kwa maneno mengine, ni kuwa nguvu na uwezo wa vitu vya kimaada umeyapofua macho ya watu wengi na kuwafanya washindwe kuuona uwezo usio na kikomo wala mpaka wa Allahu jalla jalalu, na kwa hiyo wanaukana uwezo wa Mola na kushupalia ukanushaji na ukadhibishaji wao. Mfano wao ni kama mtu ambaye uingiapo usiku husimama ndani ya ua wa nyumba yake, na kwa sababu ya mwangaza mkubwa uliomzunguka wa taa, hushindwa kuziona nyota mbinguni na kuyakosesha macho yake neema ya kuiona adhama hiyo kubwa ya mbinguni. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hii ni kwamba njia za kupatia riziki na kudhamini uhai wa mwanadamu haziko mikononi mwa mwingine yeyote ghairi ya Allah subhanahu wa taala. Kwa hivyo, uwasi na ukaidi wowote aufanyao mtu kwa maamrisho ya mola utakuwa na madhara kwa yeye mja mwenyewe na wala hautamdhuru wala kumsababishia hasara yoyote yeye mola mwenye enzi. Funzo jingine tunalopata kutokana na ya hii ni kuwa kama tutatasawiri kwamba katika siku za usoni neema mbalimbali tulizo nazo leo hii zitatutoka na hatutakuwa na uwezo wa kufanya lolote kulizuia hilo basi tutakuwa wanyenyekevu na watiifu kwa Allah na si wenye ghururi na kiburi. ya hannanu ya manna ya hannanu ya manna ya hannanu ya manna anayekwenda akisinukia kwa uso wake ni mwongofu zaidi au yule anayekwenda sawasawa sawa katika njia iliyonyoka? Aya hii inafanya mlinganisho kati ya waumini na makafiri kwa sura ya ushabihishaji wa kuvutia inapozielezea hali zao kuwa ni mmoja aliyesimama wima barabara, na anafuata njia sahihi ya maisha na mwingine aliyesinukia chini akajikokota na kutembea kwa kujikongoja. Ni wazi kwamba yule wa mwanzo atakuwa anavitambua tokea kabla vizuizi vya njiani, na kwa hivyo hukata masafa kwa kufuata njia sahihi na kufika kwa wepesi kule anakoelekea. Lakini kwa kuwa yule wa pili havifahamu vizuri vizuizi vya njiani hutembea kwa taabu na mashaka, na baadhi ya wakati akapinda kulia na wakati mwingine akapinda kushoto, na kwa kuwa hana ufahamu sahihi wa njia anayopita hushindwa kufika pia huko anakoelekea. Historia inatuonyesha kuwa waumini wa kweli licha ya kukabiliwa na misukosuko, vizuizi na matatizo chungu nzima lakini daima wamesimama imara bila kutetereka katika kushikamana na njia iliyonyooka wanayopaswa kuifuata. Lakini wale wanaodhani kwamba kifo ndiyo hatima na mwisho wa maisha yao na hawahisi kama maisha haya ya dunia yana mwisho mwingine uliokusudiwa, wao huwa tayari kufanya lolote lile kwa ajili ya kukidhi matakwa yao na kujistarehesha kwa kila anasa na starehe za dunia na wala hawana kipimo na kigezo cha msingi wanachofuata katika amali na matendo yao. Mtu anayemkanusha Allah subhanahu wa ta'ala, msingi wa mambo yake yote ni nafsi yake, umimi na ubinafsi na kutojifunga na chochote kwa ajili ya kukidhi matakwa ya nafsi yake. Ndicho kipimo anachotumia katika mambo yake yote ayafanyayo. Hujiona yeye mwenyewe ndiye Mungu wa nafsi yake, na kwa hiyo maamrisho na makatazo ya Allah huwa hayana nafasi katika maisha yake. Kwa mtu kama huyo, kipimo cha jema na baya ni ufahamu wa akili yake na utashi wa moyo wake. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba kuifanyia inadi na ukaidi haki humfanya mtu awe na sifa ya kuipiga vita haki, kujiweka mbali nayo, na kutoona chochote kingine zaidi ya nafsi yake. Mtu kama huyo hushindwa kuitambua njia sahihi ya maisha na kuifuata. Aidha, aya hii inatutaka tujue kwamba njia ya dini ni njia iliyonyooka na lengo lake lililokusudiwa linajulikana wazi kabisa. Na mshika dini wa kweli huweza kulifikia lengo hilo kwa kuwa na istikama na kusimama imara katika njia hiyo. La ilaha illallah. Yeye ndiye aliyekumbeni tangu mwanzo na akakupeni masikio na macho na nyoyo. Ni kidogo tu mnavyoshukuru. Qul huwa alladhi dharaakum fil ardi wa ilayhi tuhsharun, sema: yeye ndiye aliyekutawanyeni katika ardhi na kwake mtakusanywa. Baada ya aya iliyotangulia ambayo imekemea inadi na ukaidi ambao makafiri wanaifanyia haki, aya hizi zinasema Mwenyezi Mungu mtukufu amewapa wanadamu wote nyenzo za kuwawezesha kuijua haki na ukweli. Macho na masikio na akili na moyo ni nyenzo alizopewa mtu kwa ajili ya kufikiri na kuwa na utambuzi wa mambo na kwa hakika mafanikio yote ya kielimu na kisayansi aliyopata mwanadamu ni matunda na matokeo ya utumiaji wa neema hizo kubwa. Baadhi ya watu wanazitumia nyenzo hizo kwa ajili ya kukidhi mahitaji yao ya kimaada tu ya maisha, ili kustawisha dunia yao, lakini katika suala la kujiandalia saada na mafanikio ya akhera yao na maisha ya milele katika ulimwengu mwingine, hapo huamua kufumba macho na masikio yao, kama kwamba hawajawahi kusikia chochote wala kuona athari yoyote ya jambo hilo. Kwa hakika, akili, macho na masikio ni neema kubwa na zenye thamani ya kipekee, na ushukurivu wa neema hizo unatakiwa uwe wa namna mbili: moja ni kuzitumia katika njia sahihi na kwa ajili ya kumjenga na kumstawisha mtu, na ya pili ni kwa ajili ya kutii na kutekeleza amri za Allah subhanahu wa taala, mola aliyetukuka aliyetujaalia neema hizo. Sehemu inayofuatia ya aya inazungumzia maisha baada ya kufa na kuhudhurishwa viumbe kwenye hadhara ya kiama na kueleza kwamba japokuwa nyinyi mumetokana na udongo na mtapokufa mtarudi kwenye udongo, lakini huo siyo mwisho wenu, bali mtafufuliwa tena na nyote mtahudhurishwa kwenye uwanja wa hesabu. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hizi ni kwamba Mwenyezi Mungu amempa mwanadamu nyenzo za utambuzi wa mambo anazohitajia ili kutimiza dhima kwake, na kwa hivyo hatokuja kuwa na kisingizio na udhuru wa kutoa. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kwamba kuwa mshukurivu wa neema moja ni tofauti na kuonyesha ushukurivu kwa neema nyingine, na kushukuru kwa ulimi ndicho kiwango kidogo kabisa cha ushukurivu. La msingi zaidi ni kuishukuru neema kivitendo na kuitumia kila neema mahali inapostahiki kutumiwa. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tusiwe na shaka juu ya kudra na uwezo wa Allah wa kuwafufua wafu ni yeye aliyemuumba mtu kutokana na udongo usio na uhai, na akamjaalia kuwa na uwezo wa kuona, kusikia na wa ufahamu wa mambo. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 117 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atujaalie kuwa washukurivu wa kweli wa neema zake kubwa na ndogo tuzijuwazo Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Asante sana. Bintoha Aljunaid anafuatilia matangazo haya akiwa Bumbwini visiwani Zanzibar, anatushukuru kwa kumtumia khab... habari. Anaandika asante sante sana. Pia mzee Nasoro wa barabara kumi na nne, Tanga huko Tanzania, pia anafuatilia matangazo haya. Baba Akram wa Upanga huko visiwani Zanzibar, naye pia anafuatilia matangazo. Sante sana na Sherali Fazil akiwa Dar es Salam, Tanzania, naye pia anafuatilia matangazo. Anaandika baada ya salamu, ndugu zangu Redio Iran, tunapendelea Redio Iran itutumie video ya maonyesho ya kimataifa ya Expo Iran na elfu mbili ishirini na nne ili tufaidike na sisi tusiohudhuria maonyesho hayo. Inshallah, uh, tutalishughulikia hili asante sana, ndugu Sherali Fazil ukiwa hapo Da. Karibu sasa mpenzi msikilizaji tuangazie macho yetu magazetini, jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya hapa, ya hapa Iran mchana huu wa Jumatano ya Februari kumi na nne. Aya, ndo kama anavyosema wenyewe eti ndo ni siku ya wapenda nao. Natumai vijana wetu wa Kiislamu watajiepusha na minasaba hii ya kipumbavu. Lakini jamvi letu linakunjuliwa na gazeti la lugha ya Kiingereza la Tehran Times ambalo limeandika waziri wa mambo ya nje wa Iran hakutana na viongozi wa makundi ya mukawama nchini Qatar katika ziara yake wa ya kikanda. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdullahian na mkuu wa ofisi ya kisiasa ya Hamas Ismail Hania wamejadiliana matukio ya hivi karibuni zaidi kuhusu vita vya Ghaza. Ukanda wa Ghaza unaendelea kushambuliwa kinyama na utawala katili wa Israel katika vita vyenye vifo vingi na uharibifu mkubwa kwa zaidi ya miezi minne sasa. Habari yake nyingine inasema jeshi la Israel limethibitisha kuwa wanajeshi wengine watatu akiwemo afisa mkuu na kamanda wa kikosi waliangamizwa kwenye mapigano huko Gaza siku ya Jumatatu. Wanajeshi wengine wawili wa kizayuni wamepata majeraha mabaya. Bado ni habari za mukawama. Hizbullah yasema mashambulizi dhidi ya sema, Israel hayatokoma mpaka pale Israel itakapokomesha mashambulizi yake huko Gaza. Hayo yamesemwa na katibu mkuu wa Hizbullah Lebanon, Sayid Hassan Nasrullah, ambaye ameonya pia kwamba operesheni za makundi ya mukawama hazitosimama hadi pale utawala dhalim wa Israel utakapoacha kuwashambulia wakazi wa ukanda wa Ghaza uliozingirwa kila upande. na uwezo wa bandari za Iran na wa kupokea na kusafirisha mizigo wafikia tani milioni 290. Kwa upande wake, gazeti la Iran Daily limeandika, Iran yafanyia majaribio kwa mafanikio kombora jipya la balistiki kutoka kwenye meli ya kivita kwa mara ya kwanza. Aidha limeandika Borel aishutumu Marekani kwa unafiki wake kuhusu Ghaza, na Marekani inaisaidia Israel kwa silaha na kwa ushauri. Gazeti hilo pia limenukuu ripoti ya OIC ikisema kuwa biashara ya Iran na ulimwengu wa Kiislamu iliongezeka kwa asilimia ishirini na tano mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Limeandika jumuia ya ushirikiano wa nchi za Kiislamu wa OIC imetangaza katika ripoti yake ya karibuni kabisa kwamba biashara kati ya Iran na nchi nyingine za Kiislamu ilinawiri kwa asilimia 25 mwaka 2022, na kwamba Iran ni mfanyabiashara mkubwa wa kumi na mbili katika ulimwengu wa Kiislamu. Gazeti jingine la lugha ya Kiingereza la Kehan International limeandika kwa mara ya kwanza meli ya kivita Iran iitwayo Shahid Mahdavi imefyatua kombora la balistiki pia limeendeka. Marekani na Uingereza zafanya hujuma mpya dhidi ya Yemen. Baraza la Senate lapasisha msaada wa dola bilioni 95 kwa ajili ya Ukraine. Sayyid Nasrullah asema adui mzayuni ni dhaifu na ameghiriki kwenye migogoro. Sasa tuetupia jicho magazeti ya lugha ya Kiarabu, tuanze na Kayhan al-Arabi. Habari kuu kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo inamnukuu katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon Said Hasan Nasrullah akiuambia utawala wa kizoni Israel kwamba operesheni kutoka upande wa Lebanon dhidi ya Israel zinategemea medani ya vita vya Ghaza. Kama vita vya Ghaza vitaendelea, basi mashambulizi kutokea Lebanon dhidi ya Israel nayo yataendelea. Amesema mateso wanayopata wananchi wa Ghaza inabidi yautikise moyo wa kila mwenye hisia za ubinadamu Duniani. Vile vile limemnukuu meja jenerali Salami, kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Iran, akisema kwamba jeshi hilo limefyatua kwa mafanikio kombora la balistiki la masafa marefu kutoka kwenye manuari. Habari kuu kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti jingine la lugha ya Kiarabu la Al-Wifaq inamnukuu mkuu wa ofisi ya kisiasa ya Hamas Ismail Hania akisema tunawaomba watu wote duniani kukata uhusiano wao wote na utawala wa vamizi wa Israel. Pia limeandika Marekani ni kidhabi katika kadhia ya Ghaza. Gazeti hilo lina li makala mbili muhimu. Moja ina kichwa cha maneno, je, Pakistan inaweza kupunguza kutegemea sarafu ya dola ya Marekani? Na makala ya pili inasema utalii wa Iran na matunda yake ya kiustaarabu na kiutamaduni kwa nchi hii ni Radio Tehran, tovuti yetu ni parstoday.ir mkwaju sw. Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe nne Shaaban mwaka 1445 Hijiria, sawa na tarehe 14 Februari mwaka 2024. Siku kama ya leo miaka 1419 iliyopita alizaliwa Abbas bin Ali bin Abitalib, mashuhuri kwa lakabu ya Abulfadli. Mama yake ni Umu Lbanin, ambaye aliolewa na Imam Ali bin Abitalib alaihim assalam baada ya kufariki dunia Bibi Fatimatu Zahra. Abulfadli al Abbas alikulia katika familia ya watu adhimu kama baba yake Ali, kakayake, Imam Ali kaka yake Imam Hasan na Husein na dada yake mtukufu Bibi Zainab alihimu salama. Alimpenda sana kaka yake Husein, bwana wa mashahidi kiasi kwamba alisabilia nafsi yake e, kwa ajili ya kulinda mjukuu huyo wa Mtume na watu wengine wa familia ya Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Abbas alifahamika mno kutokana na elimu na uchamungu wake. Kutabahari kwake katika elimu kuliwafanya watu wengi wamrejelee kwa ajili ya kutatua masiala mbalimbali ya kielimu. Katika siku kama ya leo miaka 86 iliyopita wazayuni waliokuwa na silaha na wanachama wa kundi la kigaidi la Palmach waliendeleza mauaji ya umati dhidi ya raia wa Palestina kwa kutekeleza shambulizi la kigaidi kwenye kijiji cha sasa huko kaskazini mwa Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Katika operesheni hiyo iliyoendelea hadi kesho yake, nyumba ishirini za raia wa Palestina ziliharibiwa na watu 60 waliokuwamo, wengi wao wakiwa wanawake na watoto wadogo, waliuawa kwa umati. Siku kama ya leo miaka 60 iliyopita Martin Scott tabibu mpasuaji wa Uingereza alifanikiwa kuunganisha figo ya mwanadamu. Siku hiyo profesa Scott alichukua figo ya mtu aliyekuwa amefariki dunia na kuiunganisha kwa mafanikio na mgonjwa aliyekuwa amelazwa katika hospitali moja huko Leeds nchini Uingereza. Na siku kama hii ya leo miaka 35 iliyopita, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Hayati Imamu Ruhullah Khomeini alitoa fatwa iliyomtambua Salman Rushdie, mwandishi wa kitabu cha Aya za Shetani au Satanic Verses, kuwa ameritadi na kuondoka katika dini ya Kiislamu. Katika kitabu hicho, Rushdi alimvunjia heshima na kumdhalilisha Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, na kitabu kitukufu cha Qur'ani pamoja na matukufu mengine ya Kiislamu. Uandishi na uchapishaji wa kitabu hicho ulifanyika kwa njama na msaada wa nchi za Magharibi. Hata hivyo, fatwa ya Imamu Ruhullah Khomeini dhidi ya murtadi Salman Rushdie iliwaamsha Waislamu na kuwatahadharisha kuhusu njama hiyo. Fatwa hiyo ya Imamu iliungwa mkono na waandishi wengi huru duniani, maulama wa Kiislamu na jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu, OIC. <tune> Hii ni redio Teheran. Ishaqa kulin Kulindima yupo Tanzania anaandika, Allah awalipe kheri redio Teheran. Asante sana kwa dua yako hiyo na ujumbe wako wa kutia moyo ukiwa hapo Tanzania ndogo. Ishaqa maoni ni mengi, mpenzi msikilizaji, lakini muda haunasi. Moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Waziri wa mambo wa ya nje wa Iran amesema Wapalestina kamwe hawatokubali kuburuzwa na na nchi za kigeni, na kusisitiza kwamba hatma ya taifa la Palestina ipo mikononi mwa Wapalestina wenyewe. Katibu mkuu wa harakati ya Hezbullah ya Lebanon alipongeza na kulishukuru jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu la Iran kwa kuiunga mkono kambi ya mukawama katika mapambano dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel. Waziri mkuu wa Israel amepuzilia mbali pendekezo la mashirika ya kijasusi ya Israel juu ya kufikia mapatano ya kubadilishana wafungwa na harakati ya Hamas. Kamisheni ya haki za binadamu ya Ethiopia imedai kwamba wanajeshi wa serikali ya Ethiopia waliwaua raia wasiopungua 45 wa mji wa Merawi katika jimbo la Amhara la kaskazini mwa nchi hiyo ya pembe Afrika. Na kwa akali watu wanne wameuawa huku makumi wengine wakitekwa nyara katika shambulio lililofanywa na kundi moja la wabeba silaha katika jimbo la Zamfara la kaskazini magharibi mwa Nigeria. Mukhtasari huu, mpenzi msikilizaji, ndio unaotufungia matangazo yetu haya ya Jumatano mchana. Asante sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati ya matangazo, na vilevile vile tunakushukuru kwa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Maoni ambayo sijaweza kusoma kwa sasa kutokana na kubanwa na muda, yatasomwa inshallah katika matangazo yetu yajayo. Hadi wakati mwingine, jina langu ni Hussein Hassan na kutakia mchana mwema, kwaheri na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com SW kama ambavyo tunasikia pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili Radio at IRIB.ir. Mbali na katika barua pepe ya Swahili Radio at IRIB.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, p o Box 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.