Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na wawepo katika nyinyi watu wanaolingania kheri na wanaoamrisha mema no maofu na kukataza maovu na hao ndio watakao watakaotengenekewa, wala msiwe kama wale waliofarikiana na kuhatilafiana baada ya kuwafikia dalili zilizowazi za kuwakataza hayo, na hao ndio watakao watakaokuwa na adhabu kubwa. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya Radio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia y saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves, na vilevile tovuti yetu ya Pars Today ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni redio Maarifa yenye makao yake makuu katika mkoa wa Tanga na kusikika katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa mchana wa leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalia ni kipindi maalumu kwa mnasaba wa kuadhimisha kuzaliwa kwa Imam Husein Ibn Ali Ibn Abi Talib alaihim ssalam. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo hapa nchini Iran na makala ya ulimwengu wa michezo. Baada ya hapo, tutakuwa na makala ya leo katika historia, na kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, ni saa nne na nusu asubuhi Afrika ya Kati, na hapa nchini Iran ni saa sita kamili mchana. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Irani yaonya kuwa kupanua jinai za vita dhidi ya wapalestina Rafa kutakuwa na madhara makubwa kwa utawala wa Kizayuni. Ripoti ya Amnesti yaeleza kwamba inayamkinika Israeli imefanya uhalifu wa kivita Arafa. Sheria inayoruhusu kuwahasi wabakaji Madagaskar yalalamikiwa na baadhi ya makundi ya kutetea haki na mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya ataka upelekaji silaha kwa Israeli ukomeshwe ili kupunguza maafa Gaza. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ametoa onyo kali kwa mpango wa utawala wa kizayuni wa Israeli wa kuuvamia mji wa Rafaa, kusini mwa ukanda wa Gaza na kusema kuwa utakuwa na madhara makubwa kwa utawala huo. Hussein Amir Abdullahian ameasema hayo katika ujumbe alioweka kwenye mtandao wa kijamii wa X. kupanuka kwa jinai za kivita za utawala unaokalia ardhi kwa mabavu wa Israel na mauaji ya halaiki kuwajumuisha wakimbizi wa kipalestina huko Rafah kutakuwa na madhara makubwa kwa Tel Aviv, umeeleza ujumbe huo. Amir Abdullahian ametoa kauli hiyo baada ya mapema jana wapalestina wasiopungua mia moja wengi wao wakiwa wanawake na watoto kuwa washahidi na wengine wapatao mia mbili na thalathini kujeruhiwa katika mashambulizi makubwa ya anga na mizinga yaliyofanywa na utawala haramu wa Israel dhidi ya mji wa Rafaa. Wakati huo huo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, Naser Kanaani, ametahadharisha kwamba hujuma za utawala ghasibu wa Israeli dhidi ya Rafah na uvamizi wa ardhini katika mji huo zinaweza kusababisha maafa mengine ya kibinadamu na jinai za kivita dhidi ya wa wananchi wasio na ulinzi wa Palestina. Kanaani ameongeza kuwa uvamizi dhidi ya Rafaa sio tu na kinzana na kuvuruga mazungumzo yanayoendelea kuhusu uwezekano wa kusitisha mapigano, lakini pia ni kinyume na uamuzi wa muda wa mahakama ya kimataifa ya haki ambayo iliamuru Israel mwezi uliopita kuchukua hatua mara moja za kuzuia mauaji ya kimbari huko Gaza. Jeshi katili la utawala wa kizayuni limefanya mashambulio hayo ya kinyama wakati zaidi ya watu milioni moja na laki nne, takriban mara tano ya idadi ya wakazi wa kawaida wa Rafaa, wamekimbilia kwenye mji huo huku utawala huo wa kizayuni ukiendeleza mauaji ya kimbari katika ukanda wa Gaza ambayo hadi sasa yameua shahidi zaidi ya wa Wapalestina elfu ishirini na nane na mia tatu tangu alipoanzishwa Oktoba 7, 2023. Amnesty International ya Uingereza imefichua ushahidi wa mashambulizi yasiyokubalika kisheria ya, ya mauaji yaliyofanywa na wanajeshi wa utawala haramu wa Israel katika mji wa Rafah, Gaza na kueleza kwamba jeshi la utawala huo limetenda uhalifu wa kivita na ukiukaji mkubwa wa sheria za kimataifa za kibinadamu wakati wa mashambulizi ya kikatili katika eneo hilo. Ripoti iliyotolewa na Amnesty ambayo inachunguza matukio halisi imesema familia nzima zimeteketezwa bila wahusika kuchukuliwa hatua wa yoyote na hivyo kuibua wingu zito la shaka juu ya kuwepo maeneo yanayodhaniwa na kudaiwa kuwa salama zaidi katika ukanda wa Gaza. Uchunguzi uliofanywa na Amnesty International umefuatilia mashambulizi manne tofauti yaliyofanywa na jeshi la utawala wa kizayuni huko Rafaa ambako raia wakiwemo watoto na wazee wanandamwa na mashambulio makubwa ya kikatili. Mashambulio matatu kati ya hayo yalitokea mwezi Desemba kufuatia kumalizika kwa usitishaji vita kwa ajili ya misaada ya kibinadamu na jingine lilifanyika Januari. Erika Guevara Rosas, mkurugenzi mkuu wa utafiti, utetezi, sera na kampeni katika Amnesty International, amelaani ukatili huo akiyashutumu majeshi ya Israeli kwa kutozingatia sheria za kimataifa na kuharibu maisha ya raia wasio na hatia. Familia zote ziliangamizwa katika mashambulizi ya Israel hata baada ya kutafuta kimbilio katika maeneo yaliyotangazwa kuwa salama, na bila kutolewa onyo kabla ya kutoka kutolewa onyo kabla kutoka kwa mamlaka ya Israel, ameeleza afisa huyo. Amnesty Guevara Rosas amesistiza kuwa mashambulio hayo yanatilia nguvu ukweli kuhusu mwenendo wa vikosi vya utawala wa kizayuni vinavyovunja sheria za kimataifa, kinyume na madai ya mamlaka za utawala huo kwamba eti wanachukua hadhari ili kupunguza madhara na maafa ya raia. Miongoni mwa waliouawa katika mashambulio hayo haramu ni pamoja na mtoto wa kike ambaye alikuwa bado hajatimiza hata wiki tatu, daktari mashuhuri mstaafu mwenye umri wa miaka 69, mwandishi wa habari ambaye alikaribisha nyumbani kwake familia zilizohamishwa, na mama aliyekuwa amelala kitandani na binti yake mwenye umri wa miaka 23, imeeleza taarifa iliyotolewa na afisa huyo wa Amnesty. Kutolewa kwa ripoti hiyo kumekuja baada ya uamuzi wa muda wa mwezi uliopita wa mahakama ya kimataifa ya haki ambayo iliangazia uwezekano wa mashambulio ya kinyama yanayofanywa na utawala wa kizayuni katika eneo la Gaza kuwa ni mauaji ya kimbari. Bunge la Madagaskar limepitisha sheria inayoruhusu kuhasi kwa kemikali, na katika baadhi ya kesi kwa njia ya upasuaji, watu wanaopatikana na hatia ya kubaka watoto wadogo. Hata hivyo, sheria hiyo imekabiliwa na ukosoaji wa makundi ya kimataifa ya kutetea haki lakini pia kuungwa mkono na wana harakati ambao wanasema ni kinga mwafaka ya kuzuia kile kinachoelezwa ka, kama utamaduni wa ubakaji uliozagaa nchini humo. Bunge la Madagaskar yenye idadi ya watu milioni 28 ilipitisha sheria hiyo mnamo Februari pili na baraza la seneti ambalo ni bunge la juu liliidhinisha wiki iliyopita. Sheria hiyo sasa inahitaji idhinishwe na mahakama kuu ya katiba na kutiwa saini kwa sheria na rais Andre Rajoelina ambaye alizungumzia suala hilo kwa mara ya kwanza mwezi Desemba sambamba na serikali yake kupendekeza mabadiliko ya sheria ya ubakaji. Waziri wa sheria Landi Mbola Tiana Randria Mananantenasoa amesema kuwahisi kuwahasi wa wabakaji ni hatua ya lazima kwa sababu ya ongezeko la kesi za ubakaji wa watoto. Kwa mujibu wa waziri huyo, mnamo 2023 20 kesi mia sita za ubakaji za watoto zilirekodiwa na kwamba mia na thelathini na tatu tayari zimeripotiwa katika mwezi Januari pekee mwaka huu. Madagaskar ni nchi huru ambayo ina haki ya kurekebisha sheria zake kuhusiana na mazingira na masilahi ya jumla ya watu, amesema wa waziri huyo na kuongeza kuwa sheria sasa ya adhabu haijatosha kuwadhibiti wahalifu wa, wa makosa hayo. Kwa mujibu wa sheria hiyo, kuhasiwa kwa upasuaji kutatekelezwa kwa wanaopatikana na hatia ya kubaka mtoto wa chini ya umri wa miaka kumi. Kesi za ubakaji watoto kati ya umri wa miaka kumi na kumi na tatu zitaadhibiwa kwa upasuaji au kuhasiwa kwa kemikali. Ubakaji wa watoto kati ya miaka kumi na nne na kumi na saba utaadhibiwa kwa kuhasiwa kwa kemikali. Wahalifu wanaweza wakakabiliwa na adhabu kali za hadi kifungo cha maisha jela pamoja na kuhasiwa. Baadhi ya mashirika yasiyo ya kiserikali yanasema idadi halisi ya ubakaji wa watoto nchini Madagaskar ni kubwa zaidi kuliko takwimu rasmi, lakini kesi nyingi haziripotiwi kwa sababu ni suala la mwiko na waathiriwa mara nyingi huona aibu kueleza. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa redio Teheran. Mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya ametoa wito kwa washirika wa utawala wa kizayuni wa Israel kukomesha upelekaji silaha kwa utawala huo ghasibu, iwapo anataka kupunguza vifo vya raia vinavyosababishwa na vita vyake vya mauaji ya kimbari dhidi ya wapalestina wa ukanda wa Gaza. Josep Borrell ametoa wito huo alipokuwa akihutubia waandishi wa habari baada ya mkutano wake na mawaziri wa misaada ya maendeleo wa Umoja wa Ulaya mjini Brussels jana Jumatatu. Barel amesema hayo kufuatia matamshi ya rais wa Marekani Joe Biden aliyotoa wiki iliyopita alipoeleza kwamba jibu la Israel kwa operesheni iliyofanywa na makundi ya mukawama ya Palestina ya Gaza kuwa yamepindukia kikomo, na vilevile vile kutokana na maoni yaliyotolewa na viongozi wengine wa Magharibi ambao mara kwa mara wamekuwa wakisema raia wengi kupita kiasi wanauawa huko Gaza. Mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya amesema ni vizuri, kama unaamini kwamba watu wengi sana wanauawa huko Gaza, labda unapaswa kutoa silaha kidogo zaidi, ili kuzuia watu wengi wasiuawe. Borrell ameeleza kuwa ni kuonyesha mgongano kwa nchi kutangaza mara kwa mara kwamba Israel inaua raia wengi mno lakini hazichukui hatua yoyote madhubuti kuzuia mauaji hayo. Kama jamii ya kimataifa inaamini kwamba haya ni mauaji na kwamba watu wengi sana wanauawa, labda tunapaswa kufikiria kuhusu utoaji wa silaha kwa Israel, ameongezea kusema afisa huyo mwandamizi wa Umoja wa Ulaya. Mashambulizi ya kikatili na kinyama ya jeshi la kizayuni hadi sasa yameshateketeza roho za Wapalestina zaidi ya elfu ishirini na nane na mia tatu, wengi wao wakiwa wanawake na watoto, na kuwajeruhi wengine zaidi ya elfu sitini na saba. Na mvutano wa kidiplomasia kati ya Misri na utawala wa kizayuno wa Israel umeongezeka kufuatia matamshi yenye utata yaliyotolewa na waziri wa Israel ya kuihusisha Kairo na matukio ya Oktoba 7. Wizara mambo ya nje ya Misri imetoa taarifa ya kulaani kile ilichokiita matamshi ya kuwaibisha na ya kutowajibika ya waziri wa fedha wa mrengo wa kulia wa utawala wa kizayuni Bezalel Smotrich, ambaye amedai Cairo ina majukumu au ina jukumu kubwa kwa shambulio la Hamas la Oktoba 7. Kwa mujibu wa shirika la umma la utangazaji la Israel Kan, Smotrich amesema wakati wa mkutano wa chama chake cha Religious Zionism kwamba Wamisri wanabeba dhima kubwa kwa tukio la Oktoba 7. Waziri huyo wa utawala wa kizayuni amedai kuwa silaha nyingi za Hamasi zinapitia Misri, ambayo ina mpaka wa pamoja na Gaza. Akijibu tuhuma hizo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Misri, Abu Ahmed Abu Zeid, amesema inasikitisha na inaaibisha kwa waziri wa Israeli kuendelea kutoa matamshi ya kutowajibika na ya uchochezi. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno mapitio ya safari ya kieneo ya waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran, sambamba na kuendelea kutokota mgogoro katika eneo la Asia Magharibi na kuendelea mauaji ya halaiki ya Wazayuni maghasibu huko Gaza Palestina. Waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amefanya safari katika mataifa ya Lebanon na Siria. Baada ya kuondoka Damaskas, Siria, Husein Amir Abdullahian aliyeelekea Qatar pia. Ziara hii ya waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran imefanyika katikati ya kilele cha mzozo na mvutano wa vita huku Gaza, kwa sababu inaonekana kuwa utawala wa kizayuni ambao haujapata matokeo uliyotaka kutokana na kuendelea mauaji hala ya halaiki dhidi ya taifa la Palestina, sasa unafanya maafa mapya ya kibinadamu huko Rafah ukiwa unafuatilia kufidia kushindwa kwake kisiasa na kijeshi katika vita vya Gaza. Katika hali hii, waziri wa mambo ya nje wa Iran alikwenda Beiruti, ambako alikutana na kufanya mazungumzo na samahat Sayid Hasan Nasrullah, katibu mkuu wa harakati ya Mukawama wa Kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon, viongozi wa makundi ya mukawama na maafisa waandamizi wa serikali ya Lebanon. Katika mazungumzo hayo katibu mkuu wa Hizbullah alisisitiza kuwa adui mzayuni yuko katika mgogoro wa kistratejia na hajafikia malengo yake yoyote katika uwanja huo. Katika mkutano huo Amir Abdullah yan alikumbusha kuwa kukubalika kwa mukawama kama kambi kuu katika ubunifu wa kisiasa ni ishara ya nafasi kubwa na mchango ulionao mukawama wa Palestina katika eneo hili kwa ujumla. Katika mazungumzo yake na wakuu wa makundi ya mukawama wa Palestina, mazungumzo ambayo yalihudhuriwa pia na Ziyadi An Nakhla, katibu mkuu wa harakati ya Jihadul Islami, Usama Hamdan, mmoja wa viongozi wakuu wa harakati ya Hamas, pamoja na Ajamil Mazhar, naibu katibu mkuu wa harakati ya wananchi ya ukombozi wa Palestina, Pande hizo zilijadiliana matukio ya karibuni kabisa kwenye medani za mapambano na katika masuala ya kisiasa, na kusisitiza kuwa matunda ya kusimama imara makundi ya mukawama na wananchi wa Palestina hasa huko Gaza ni pamoja na kujitokeza kwa uwazi zaidi ushindi wa taifa la Palestina katika kila upande. Ingawa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran daima imekuwa ikisisitizia ulazima wa kusimamishwa vita vya Gaza na kukomeshwa mara moja uungaji mkono wa Marekani kwa mauaji ya kimbari ya utawala wa kizayuni tangu kuanza kwa vita hivyo, safari mpya ya Amir Abdullahian katika eneo inapaswa kutathminiwa kuwa ni ina ujumbe mpya wa uungaji mkono madhubuti wa Iran kwa mukawama, ambapo baada ya shambulio la Oktoba 7 la Hamas dhidi ya utawala wa kizayuni umekuwa na umoja zaidi na umesimama kidete zaidi mbele ya adui. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hamjambo, wapenzi wa usikilizaji wa, na karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalumu kinachokujieni kwa mnasaba wa kuzaliwa Imamu Husein alaihi ssalam, mjukuu wa Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Karibuni Huseinu. Tarehe tatu mwezi Shabani mwaka wa nne hijiria, mji wa Madina ulishuhudia mazazi ya mtoto kutoka familia ya utume. Hii ni familia ambayo baada ya kushuka aya ya Tathir, ambayo ni aya 33 ya Surat Ahzab. Kwa mara kadhaa, mtukufu Mtume Muhamadi sallallahu alaihi wa alihi wasalam alikuwa akiwasalimia na kuwaita watu wake kuwa ni Ahlulbeiti Nubuwa, yaani watu wa nyumba ya utume. Katika siku ya furaha ya tarehe tatu mwezi Shaabani, mtukufu Mtume alikuwa amesimama kando ya chumba cha Bibi Fatumatu Zahra alaihassalam akisubiri kuchomoza nuru ambayo si nyingine ila ni kuzaliwa imamu Huseini alaihi ssalam. Na wakati mtoto huyo alipozaliwa, mjumbe wa Allah Muhammadi sallallahu alaihi waalihi wasalam alipaza sauti kwa kusema, ewe Asma, niletee mwanangu. Biasma akasema, ewe mtume wa mwenyezi Mungu, bado sijamsafisha. Mtume akauliza katika hali ya mshangao, kwani wewe ndiye unaimsafisha? Hapo Bi Asma akawa amediriki malengo ya mtukufu Mtume kwa kusema vile, na kisha akamleta Imamu Husein alaihi salam kwa mjumbe wa Allah. Mtume alimkumbatia na kumbusu na kisha akaanza kuzungumza taratibu na mtoto mchanga huyo ambaye ndiyo kwanza alikuwa amezaliwa. Tazama kitabu cha Biharul Anwar juzu ya ishirini na tatu. Wapenzi wa sikilizaji, sanjari na kutoa mkono wa kheri na baraka kwa kuzaliwa Imamu Husein alayhi ssalam, na kukaribisheni kujumuika nami katika dakika hizi chache za kipindi hiki ambacho tutazungumzia kwa ufupi nafasi na fadhila za mtukufu huyo. Karibuni. <mulia> Kwa hakika Imamu Husein alaihi salam alikuwa kipenzi cha Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam. Mtoto huyo Husein alaihi salam aliweza pia kupata kumbukumbu kumbu nzuri kutoka kwa babu yake huyo Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam. Wakati mwingine mtoto huyo alikuwa akipanda mabegani kwa Mtume na wakati mwingine Mtume alikuwa akimbeba mikononi mwake na kwenda naye huko na huko. Watu wote walikuwa wakishuhudia namna mjumbe huyo wa Allah alivyokuwa akibusu paji la uso wa Imam Husein alaihi salam. Mbali na hapo Mtukufu mtume alikuwa akizungumza na mtoto huyo kwa lugha ya kitoto kwa mapenzi ya hali ya juu. Mapenzi hayo yalifikia kiasi ya kuwashangaza hata masahaba wa mtume. Hata hivyo, nabii wa Allah alikuwa akiweka wazi sababu ya yeye kufanya hivyo kwa kusema, upole na mapenzi yaliyofichika moyoni mwangu ni zaidi ya kile mnachokishuhudia nyinyi dhahiri. Tazama Biharul Anwar, juzu ya 43. Kwa maneno hayo, Mtume aliweka wazi uhakika huu kwamba mapenzi yake kwa mtoto huyo hayakuwa mapenzi ya kawaida kama vile ambavyo pia hayakuwa ya kifamilia tu, bali yalikuwa ni mapenzi yaliyotokana na Mwenyezi Mungu mtukufu. Kama mnavyojua, Mtukufu mtume sallallahu alihi wa alihi wa salam, hakuwa mtu wa kawaida kama watu wengine. Kwa mujibu wa Qurani tukufu, Nabi Muhammad hakufanya jambo wala kutamka kitu tu kwa matamanio yake binafsi. Qur'ani inasema wala hatamki kwa matamanio yake, hayakuwa hayo ila ni ufunuo uliofunuliwa. Suratu Najmi aya ya tatu na ya nne. Ni katika mtazamo huo ndipo Mwenyezi Mungu akasema, hakika ninyi mnayoruzawa njema kwa mtukufu mtume wa Mwenyezi Mungu kwa anayemtaraji Mwenyezi Mungu na siku ya mwisho na akamkumbuka Mwenyezi Mungu sana. Suratu Ahzab, aya ya ishirini na moja. Aidha, mapenzi hayo ya hali ya juu ya Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alihi waalihi wasalam kwa Imamu Husein ni swala ambalo limebainishwa katika vitabu tofauti vya Ahlusunna Waljamaa. Katika moja ya riwaya kumepokelewa kuwa kundi moja la watu lilikuwa linaenda na Mtume katika dhifa, wakiwa wanatembea njiani Nabi Muhammad akamwona Husein alayhi salam. Mtukufu Mtume akataka kumkumbatia. Hata hivyo, Husein akawa anacheza na babu yake huyo kwa kukimbia upande huu na ule. Mtume akatabasamu kwa mandhari ile, na hivyo naye akawa anamfuata mtoto huyo kwa kukimbizana naye hadi pale alipomshika na kumkumbatia na kisha akambusu. Mtume akawageukia hadhira na kusema, enyi watu, tambueni kwamba huseni anatokana na mimi na mimi ninatokana na huseni. Yeyote atakayempenda huseni, basi Mwenyezi Mungu naye atampenda. Mwisho wa riwaya tazama kitabu cha Musnad Imam Ahmad, juzu ya nne. Katika upande wa pili Imam Husein alayhi salam alikuwa ni mwenye shakhsia ya hali ya juu kwa pande zote tofauti katika ukamilifu na ubora na hata katika ibada alikuwa mtu aliyepiga hatua kubwa miongoni mwa watu mjukuu huyo wa mtume alikuwa akizingatia sana ibada kiasi kwamba tangu alipokuwa mtoto mdogo na hata alipokuwa akikabiliana na ujahili wa bani umaya katika mahala na wakati wote daima alikuwa akimsabihi akimshukuru na kumtakasa sana Mwenyezi Mungu mtukufu, sanjari na kujishughulisha pia na kusoma Qur'ani tukufu. Akizungumzia ibada yake, mwanaye Imam Sajjad alayhi salam, yani Ali bin Hussein anasema, baba yangu Hussein bin Ali alikuwa akipitisha usiku kwa kurukuu na kusujudu, sanjari na kunong'ona na Mwenyezi Mungu, na kila siku alikuwa akifanya ibada Yasu. Mbali na ibada, Imam Huseini alaihi salam pia alikuwa msimamizi wa matukufu ya dini na mlinzi wa suna za Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Mtukufu huyo katika kufikia malengo ya Kiislamu hakuwa na shinikizo au kikwazo chochote ambacho kingerudisha nyuma azma yake hiyo. Aidha, moja ya sifa maalum za mtukufu huyo ni kupigania uhuru, kupambana na dhulma na ukandamizaji. Si tu kwamba Imam Huseini alikuwa mshindi katika kukabiliana na dhulma, bali pia alikuwa mwasisi wa mwenendo wa uhuru na ubinadamu ambaye wapigania uhuru wote na uadilifu wanapaswa kufanya harakati zao kwa kuiga mfano Imam Hussein, alaihi ssalam, hivyo ndivyo mtukufu huyo alivyoamiliana na siasa mbovu na za uongo zilizoambatana na dhuluma na ukandamizaji za Bani Umaya, ambapo walipotakiwa kuchagua moja njia mbili ambazo ni ima kukubali kuishi chini ya udhalili na dhuluma, au njia ya ushujaa na ambayo ilisafisha historia kwa kuuawa kwake shahidi. Imamu Husein, alaihi ssalam, alisema kama ninavyonukuu: kamwe suala hilo halitatokea na Huseini hawezi kukubali kuwa chini ya udhalili ni katika hali hiyo ndipo mtukufu huyo akasimama imara katika kukabiliana na dhuluma ya mtawala Yazid mwana wa Muawiya. Kuheshimu shahsia za watu ni sifa nyingine iliyotuama katika maisha ya Imamu Husein, ambapo si tu kwamba alikuwa akichukia kuwafanyia watu dharau, bali pia alikuwa akihisi aibu juu ya swala hilo. Imepokewa riwaya kwamba mtukufu huyo alimwona mtu mmoja alikuwa hajui kutawadha. Imamu Huseni alihitaji kumwelekeza namna bora ya kutawadha, lakini hata hivyo alihisi aibu. Hivyo akamtaka ndugu yake Hasan alaihi ssalam ambaye alikuwa ni kaka yake waweze kushindana kutawadha kwa njia sahihi na wakati huo wapate kumfundisha mzee huyo namna bora ya kutawadha. Hivyo wakamtaka mtu yule aweze kuwa mwamuzi baina yao, baada ya kila mmoja kutawadha kwa njia sahihi mbele yake. Hatimaye yule mzee akafahamu kuwa yeye ndiye aliyekuwa mkosaji na hivyo akasema, nyote wawili mmetawadha vizuri na mimi ndiye ambaye nilikuwa sijui kutawadha kwa njia sahihi mmenifanya niweze kufahamu njia bora ya kupata udhu. Mwisho wa riwaya. Aidha, Imamu Husein alaihi ssalam anasifika pia kwa kuchunga haki za watu wengine. Imenukuliwa kuwa mtu mmoja kwa jina la Abdurrahman alimfundisha Suratu lfatiha mmoja wa watoto wake. Baada ya kazi hiyo, Imamu Husein alaihi ssalam akampatia kiasi cha dinari elfu moja nguo elfu moja na zawadi nyinginezo kama haki yake kwa kazi yake hiyo bora Wakati mwalimu yule aliposhangazwa na zawadi zile na namna gani mtukufu huyo alivyochunga na kuheshimu haki ya kimaanawi ya walimu, Imamu akamwambia kwa kusema, zawadi hizi ni chache kwa adhama na utukufu wa kazi yako ya moja ya sifa nyingine maalum za mtukufu huyo ni upole na mapenzi ya hali ya juu kwa watu wengine, hususan kwa watu wale ambao walikuwa wakikumbwa na misukosuko ya kimaisha au matatizo mengineyo. Kuhusiana na swala hilo imepokea kuwa Imamu alimzuru Osama bin Zaidi nyumbani kwake. Imamu akamwona Osama katika hali ya huzuni nyingi, na hapo akamuuliza sababu ya huzuni yake. Wakati huo Osama akamua kuweka wazi kiini cha huzuni yake kwa kusema, nina haki za watu juu yangu, ninadaiwa na ninatamani kabla sijafariki dunia niweze kuwa nimelipa deni la watu. Baada ya hapo, Imamu Huseni akaamuru haraka deni la Osama lilipwe, na baadaye Osama fariki dunia akiwa ni mwenye furaha. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengewa kipindi chetu hiki maalum cha kumbukumbu kumbu ya kuzaliwa mjukuu wa bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam umefikia tamati. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, yanakujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti. Gazeti la Jumhurie Islami ndilo linalotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Iran mchana huu. Ukurasa wake wa mbele umepambwa kwa picha ya waumini wa Kiislamu waki wakiwa wamekusanyika katika haram ya Imam Husein alaihi ssalam. Kwa ufupi, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeungana na ulimwengu wa Kiislamu hii leo kuadhimisha kumbukumbu ya kuzaliwa Imam Husein alaihi ssalam mjukuu wa mtume wetu mtukufu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Hata hivyo, habari kuu kwenye gazeti hilo inahusu mauaji ya kiwenda wazimu ya Israel huko Gaza, ambapo utawala huo katili umeua Wapalestina zaidi ya 160 ndani ya usiku mmoja tu katika mji wa Rafaa. Gazeti la Dunia ya Iktisadi pia limeupamba ukurasa wake wa mbele na picha zinazoashiria ukubwa wa mashambulizi ya kinyama ya utawala haramu wa Israel huko Rafah. Picha hizo zimeambatana na anwani semayo shambulizi zito dhidi ya Rafah. Habari nyingine iliyopoa uzito na gazeti hilo inahusu nafasi na mchango wa Iran katika ustawi wa uchumi wa dunia. Ukurasa wa mbele wa gazeti la Quds umepambwa kwa mchoro wa haram ya Imam Hussein alayhi ssalam iliyoko katika mji mtukufu wa Karbala nchini Iraq. Limeandika makala kuhusu kumbukumbu ya mazazi ya Imam Hussein alaihi ssalam na sikukuu za mwezi huu wa Shaaban. Tuligookie sasa gazeti la Kayhan International ambalo pia limepambwa ukurasa wake wa mbele kwa picha za kuogofya za athari za mashambulizi ya kinyama ya Israel huko Rafaa. Picha hizo zimebeba anwani semayo mauaji ya kimbari Rafaa. Limenukuu taarifa ya shirika la Hilali Nyekundu la Palestina likisema makumi ya watu wameuawa washahidi usiku wa, wa kuamkia leo katika mji huo wa kusini mwa Gaza. Limesema jana mchana wa Palestina zaidi ya mia moja waliuawa washahidi baada ya ndege za kivita za Israel kudondosha mabomu kwenye majengo na makazi ya raia mjini hapo. Habari nyingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka vikosi vya Yemen vyashambulia meli ya Marekani katika bahari nyekundu, waziri wa mambo ya nje wa Iran aitembelea Qatar katika mkondo wa tatu wa safari yake ya kieneo, Mkuu wa WHO asema msaada wa matibabu uliopelekwa Gaza ni tone baharini. Rais Raisi, Raisi asema magharibi inaeneza chuki dhidi ya Iran kwa malengo ya kibeberu. Na michezoni, Iran yatwaa ubingwa wa mashindano ya ubingwa wa futsali ya wanawake kwa mara ya tatu. Aidha, gazeti hilo limeandika makala maalumu yenye kichwa kisemacho Imam Hussein alaihi ssalam Muokozi wa ubinadamu. Ukurasa wa mwanzo wa gazeti la Iran Daily umepambwa kwa picha ya Rais Ibrahim Raisi wa Iran akihutubia maonyesho ya 17 ya kimataifa ya utalii hapa Tehran. Kichwa chake ni nukuu ya Sayid Rais Raisi akisema utalii ni chachu ya ustawi wa uchumi hapa Iran. Pia limemnukuu waziri wa utalii akisema zaidi asili ya asilimia 50 ya walimwengu wanaweza kuitembelea Iran bila viza. Habari nyingine iliyopoa uzito na gazeti hilo ina kichwa kilichobeba maneno: takriban watu 100 wameuawa wa shahidi katika mashambulizi ya anga ya Israel mjini Rafah, yasema Hamas. Aidha, gazeti hilo limeipa umuhimu makala yanayozungumzia kwa kina kufeli njozi ya kuundwa mataifa mawili Eti kama suluhu au suluhisho la mgogoro wa Israel na Palestina. Habari nyingine zinazopamba kurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka: Iran ni katika nchi kumi duniani zinazoongoza katika usafiri wa baharini yasema PMO. Iran inalenga kuzindua satelaiti za kigeni karibuni. Juhudi zinafanyika kuimarisha miundombinu ya utalii katika mkoa wa Mazandaran. Na kwenye spoti, mabinti wa kiIran watawazwa mabingwa wa mashindano ya futsal ya CAFA. Tunatamatishia udondozi wetu kwa kutupia jicho gazeti la Teheran Times. Uhuru wa kujieleza kwa darubini ya Meta, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti hilo. Dondoo ya habari hiyo inahoji, akaunti za Instagram na Facebook za kiongozi muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Ali Khamenei zimeondolewa kwa nini? Baadhi ya habari zilizopewa uzito na gazeti hilo zina anwani zisemazo: Yemen yafanya shambulio jipya dhidi ya meli ya, ya Marekani; walimwengu waendelea kuzilaani Marekani na Israel kutokana na jinai zinazofanyika Gaza; idadi ya watalii wanaokuja nchini Iran yaongezeka kwa asilimia ya 52; Amir Abdullahian yuko Doha kwa mazungumzo kuhusu uhusiano wa Iran na Qatar na vilevile kadhia Palestina na miradi 67 ya kimazingira imezinduliwa kuadhimisha miaka 45 ya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ulimwengu wa michezo. Natumai umzima wa afya, mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo. Karibu katika dakika hizi chache za kuangazia japo kwa muhtasari baadhi ya matukio yaliyotikisa viwanja mbalimbali mbali kitaifa, kieneo na kimataifa, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanzie hapa barani Asia. Timu ya taifa ya soka ya Qatar ndiyo wafalme wa soka barani Asia, ndivyo unavyoweza kusema kwa ufupi, baada ya kufikia tamati fainali za kombe la mataifa ya Asia siku ya Jumamosi. Qatar ilishuka dimbani kuvana na Jordan katika ngoma ya fainali ya kombe la mataifa ya Asia na kuambulia ushindi wa mabao matatu kwa moja kwenye mchuano huu uliopigwa katika uwanja wa Lusail kusini mwa manispaa ya Adain. Wenyeji licha ya kupigia nyumbani walishindwa kuutawala mchezo na kuishia kufunga mabao yote kupitia mikwaju ya penalti. Walitangulia kuona lango la wageni dakika 22 baada ya kuanza ngoma kupitia goli la mshambuliaji nyota Akram Afif, ambaye aliongeza la pili kunako dakika 73, dakika sita baada ya Jordan kusawazisha mambo. Afif mwenye umri wa miaka 26 alilizamisha kabisa jahazi la wageni kupitia bao lililovurumishwa kwa mkwaju wa penalti na kuhakikisha wenyeji kuwa na hifadhi kombe, mbali naye binafsi kufunga mabao matatu ya hatrik kwenye mchuano huo kwa Arshtahalbedui. Mabingwa hawa watetezi walitinga fainali baada ya kuitandika Iran mabao matatu kwa mawili katika mchezo wa nusu fainali ya kukata na shoka iliyopigwa katika uwanja wa Athumama jijini Doha. Iran walikuwa wa kwanza kutangulia kwa goli la mkasi la mshambuliaji nyota Sardar Azmoon dakika nne baada ya kupulizwa kipenga cha kuanza mchezo dakika 13 baadaye nyota Akram Afif alimwandalia pasi safi Jasem Gaber aliyesawazishia wenyeji, kabla ya Afif huyo kuongeza la pili kabla ya kumalizika kipindi cha kwanza. Alireza Jahanbakhsh aliwasawazisha wa Irani kwa goli la dakika 51 kwa shuti akiwa ndani ya sanduku la hatari. Penalti, penalti, penalti sutdoar harakat mikon jahanbah beres golemos indneol doo ioaootao Hata hivyo, mambo yaliyoendea segemnege wa Irani baada ya Shoja Khalilzadeh katika dakika za majeruhi kupigwa kadi nyekundu, Almoez Ali alilizamisha jahazi la wageni kwa goli la ushindi kunako dakika ya 82 ya mchezo. Na kutoka Asia tuelekee barani Afrika. Uwanja wa Alassane Ouattara siku ya Jumapili jijini Abidjan ulitifua mavumbi na kuroroma moto mkali wakati wa fainali ya kombe la mataifa ya Afrika AFCON, iliwakutanisha wenyeji Ivory Coast na Nigeria. Wachezaji wa Kodiva walicheza mbele ya rais wao Alassane Ouattara, rais wa shirikisho la soka duniani FIFA, Gianni Infantino, rais wa shirikisho la soka Afrika Kaf, Patrice Mosepe na mashabiki zaidi ya 60,000 na walicheza kufa kupona na kuambulia ushindi wa mabao mawili kwa moja. Super Eagles walitangulia kuona lango la wenyeji kupitia goli la William Trust Ekong dakika 38, baada ya kupulizwa kipenga cha kwanza ngoma. Na kwa kuwa kutangulia sio kufika, chambilecho wenyeji walijizoazoa katika kipindi cha pili na kusawazisha mambo kupitia bao la Frank Kessie kunako dakika ya 62 ya mchezo. Ndovu hao walizidisha kasi baada ya goli hilo na kupata la ushindi katika dakika ya 81 kupitia Sebastian Haller. Ndio kambiwa mcheza kwao hutuzo Nigeria walisherekea kufika fainali AFCON kwa mara ya kwanza katika kipindi cha miaka 11 baada ya kuizima Afrika Kusini kwa njia ya penalti kwa mabao manne kwa mawili katika nusu fainali ya kwanza siku ya Jumatano. Kodiva nao walitinga fainali baada ya kuinyamazisha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa mabao mawili kwa moja katika nusu fainali ya pili. Afrika Kusini na DRC zilivaana kutafuta mshindi wa medali ya shaba Jumamosi ambapo ana wa Bafana Bafana waliambulia ushindi japo kwa mbinde kupitia mikwaju ya penalti. Hii ni baada ya kuhemeshwa na batoto bakongo na dakika za ada na nyongeza kumalizika kwa timu hizo kutoa sare tasa. Afrika Kusini walimaliza watatu kwa kutikisa nyavu mara sita, huku DRC ikitikisa mara tano katika upigaji matuta misak, misak. Tunatamatisha kwa dondoza hapa na pale. Shirikisho la soka la jamhuri ya kiislamu ya Iran limelitaka shirikisho la soka duniani FIFA kusitisha shughuli zote za soka za utawala wa kizayuni wa Israel kutokana na utawala huo kutenda jinai huko Ghaza. Katika barua yake kwa FIFA na mashirika ambayo ni wanachama wake, shirikisho la soka la Iran limesema kutokana na hatua zisizo za kibinadamu na jinai zinazofanywa na utawala haramu wa Israel huko Palestina, hususan mauaji ya umati dhidi ya raia katika ukanda wa Gaza, shirikisho la soka duniani FIFA linapaswa kufunga shughuli zote za soka za utawala haramu wa Israel. Wakati huo huo, muungano wa mashirikisho ya soka Ulaya ya UEFA umekosolewa vikali na watumiaji wa mitandao ya kijamii, baada ya kudai kwamba haina nia ya kuiondoa Israel nje ya michuano ya ubingwa wa Uropa kutokana na jinai za utawala huo katika ukanda wa Gaza. Katibu mkuu wa bodi ya UEFA Teodor Teodoridis alikataa katakata kuipiga marufuku Israel baada ya kundi la vyama vya soka vya Mashariki ya Kati kutaka utawala huo pandikizi ufurushwe kwenye mashindano ya dunia kutokana na vita vinavyoendelea huko Gaza. Katika habari ya tanzia, ulimwengu wa riadha unaomboleza kifo cha mwanariadha nyota wa Kenya Kelvin Kiptum aliyekuwa na umri wa miaka 24. Kiptum ambaye ni mshikilizi wa rekodi ya dunia ya mbio za marathon aliaga dunia Jumapili usiku katika ajali iliyohusisha gari lake pekee katika eneo la Kaptagat, katika barabara ya Elgeo Marakwet kuelekea Ravine katika eneo la Bonde la Ufa. Aidha mkufunzi wake Mnyarwanda Gavis Hazikimana ambaye alikuwa kwenye gari hilo amepoteza maisha. Na kwenye ligi kuu ya soka ya Uingereza, klabu ya Arsenal la siku ya Jumapili ilijiongezea alama tatu muhimu baada ya kuigeuza West Ham kichwa cha mwendawazimu na kuilima mabao sita kwa mtungi. Gunners sasa wamefikisha alama 52 sawa na Man City, wakiwa katika nafasi ya tatu kwenye msimamo wa EPL. City hao siku ya Jumamosi ilizaba Everton mabao mawili kwa sifuri huku watani wao wa jadi Manchester United wakilaza Aston Villa mabao mawili kwa moja. Liverpool ambao wametua makileleni wakiwa na alama 54, wikendi waliadhibu Burnley mabao matatu kwa moja. Tutakome hapo kwa dondoo hizo, mpenzi msikilizaji. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe tatu Shaban mwaka 1445 Hijria, inayosadifiana na tarehe 13 Februari mwaka 2024 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1441 iliyopita alizaliwa Imam Husein alaihi ssalam, mjukuu mtukufu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kipindi bora cha maisha ya Imam Hussein alayhi salam ni cha miaka sita, wakati mtukufu huyo alipokuwa pamoja na Mtume mtukufu wa Uislamu. Imam Hussein alayhi salam alijifunza maadili mema na maarifa juu ya kumjua Mwenyezi Mungu kutoka kwa baba yake Imam Ali alayhi salam na mama yake Bibi Fatima az-Zahra alayhi salam ambao Walilelewa na mtume mtukufu. Imamu Husein alishiriki vilivyo katika matukio mbalimbali wakati Uislamu ulipokabiliwa na hatari. Hatimaye Imamu Husein alaihi ssalam aliwa washahidi huko Karbala mwaka 61 Hijria, wakati akitetea dini tukufu ya Kiislamu. Katika siku kama ya leo miaka 1385 iliyopita msafara wa Imam Hussein alaihi ssalam, mjukuu wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam uliwasili katika mji wa Maka. Imam Hussein ambaye alikuwa amehatarisha maisha yake kwa kuupinga utawala wa Yazid na kukataa kumpa baia na mkono utiifu, kiongozi huyo aliondoka Madina na kuelekea Maka. Alipowasili mjini Maka, Imam Hussein bin abi Talib alayhi ssalam alilakiwa na watu wengi na shakhsia wakubwa wa mji huo na akaamua kuitumia fursa ya uwepo wa mahujaji kwa ajili ya kufichua ufisadi wa Bani Umaya, hususan Yazid bin Muawiya. Na kwa muktadha huo, akawa amefikisha ujumbe wake katika pembe mbalimbali mbali za maeneo ya Waislamu. Akiwa Maka, Imam Hussein alipokea maelfu ya barua kutoka kwa wakazi wa mji wa Kufa, Iraq, ambao mbali na kutangaza kuupinga utawala wa Yazid walimtaka imam aelekee katika mji huo. Baada ya kukaa kwa takriban miezi minne mjini Maka na kwa kuzingatia mwaliko wa mara kwa mara wa watu wa Kufa na kutokana na hatari iliyokuwa ikimkabili kutoka kwa makachero wa Yazid, tarehe 8 Dhulhija mwaka 60 hijria alielekea katika mji wa Kufa. na siku kama ya leo miaka 1946 wakati wa vita vya pili vya dunia ndege za kivita za Uingereza na Marekani zilianza kudondosha zaidi ya tani 3900 za mabomu katika mji wa Dresden nchini Ujerumani. Mashambulizi hayo yaliua zaidi ya watu 25000 na kusababisha majonzi na vilio kote duniani. Upinzi wa usikilizaji hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran, Hussein Amir Abdullahian, ametoa onyo kali kwa mpango wa utawala wa Kizayun wa Israel wa kuvamia mji wa Rafah kusini mwa ukanda wa Gaza, na kusema kuwa utakuwa na madhara makubwa kwa utawala huo ghasibu. Amnesty International ya Uingereza imefichua ushahidi wa mashambulizi yasiyokubalika kisheria ya, ya mauaji yaliyofanywa na wanajeshi wa utawala haramu wa Israel katika mji wa Rafah huko Gaza na kueleza kwamba jeshi la utawala huo limetenda uhalifu wa kivita na ukiukaji mkubwa wa sheria za kimataifa za kibinadamu wakati wa mashambulizi ya kikatili katika eneo hilo. Mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya Josep Borel ametoa wito kwa washirika wa utawala wa kizayuni wa Israel kukomesha upelekaji silaha kwa utawala huo ghasibu, iwapo anataka kupunguza vifo vya raia vinavyosababishwa na vita vyake vya mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina wa ukanda wa Gaza. Bunge la Madagaskar limepitisha sheria inayoruhusu kuwa hasi kwa kemikali na katika baadhi ya kesi kwa njia ya upasuaji watu wanaopatikana na hatia ya kubaka watoto wadogo. Na mvutano wa kidiplomasia kati ya Misri na utawala wa kizayuni wa Israeli umeongezeka kufuatia matamshi yenye utata yaliyotolewa na waziri wa Israel ya kuihusisha Kairo na matukio ya Oktoba 7. Na kwa muhtasari huo wa habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu. Jina langu ni Abdul Fattah Musa. La ziada sina ghairi ya kukuageni nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwaherini.