Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al, kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Kwa ajili ya kuzoea Makuraishi, kuzoea kwao safari za kusi na kaskazi, basi wamwabudu Mola wa nyumba hii ambaye amewalisha wasipate njaa na akawasalimisha na hofu. rahim assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Sabah alkheir mpenzi msikilizaji, na tumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya Jumamosi asubuhi ya redio Teheran, idhaa ya Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran, ikiwa leo ni Februari 10 inaosadifiana na tarehe 29 Rajab mwaka elfu moja 445 hijria. Studioni kuendesha matangazo haya kwa asubuhi ya leo ni mimi Hussein Hassan, nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa pamoja hadi tamati ya matangazo. Mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia darsa ya Qurani na makala fupi ya kila siku ya leo katika historia. Tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave, na vile vile kupitia intaneti na kadhalika, kupitia ukumbi wetu wa Telegram, lakini pia unaweza kutusikiliza mubashara kupitia masafa ya FM, kwa msikilizaji wetu aliyeko Tanzania kupitia Radio Maarifa Tovuti yetu ni parstoday.ir mkwaju sw. Hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari alama ya kujumlishwa plus 989035065487 Hapa jijini Tehran imetimia saa mbili na nusu asubuhi, lakini huko Afrika Mashariki ni mbili kamili asubuhi na Afrika ya Kati ni moja kamili. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa nikupe vidokezo. Iran yaonya kuhusu uungaji mkono wa Marekani kwa jinai za Israel. Shirika la Meta lafuta akaunti za Instagram za kiongozi mwadhamu kufuatia mashinikizo ya uungaji mkono wa Israel, na ghasia zaibuka India baada ya msikiti kubomolewa, watu watano wauawa, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ameonya vikali Marekani dhidi ya kuendelea kuiunga mkono Israel na waziri mkuu wa utawala wa kizayuni Benjamin Netanyahu. Hussein Hamir Abdullahian alitoa indhari hiyo jana Ijumaa baada ya kuwasili Beirut, mji mkuu wa Lebanon, na kuongeza kuwa uungaji mkono wa Marekani kwa utawala haramu wa Israel hautakuwa na matokeo mengine ghairi ya kushindwa kukubwa. Amir Abdullahian amewaambia waandishi wa habari mjini Beirut kwamba na hapa nanukuu, utawala wa kizayuni unataka kuigharikisha Marekani katika kinamasi cha vita katika eneo la Asia Magharibi, mwisho wa kunukuu. Amesema utawala wa pandikizo wa Israel umeshindwa kufikia malengo yake batili katika ukanda wa Ghaza kutokana na kusimama kidete makundi ya mukawama ya Palestina, Lebanon na eneo zima la magharibi mwa Asia. Aidha, waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran amepongeza kwa njia ya kipekee harakati ya mukawama ya Hizbullah ya Lebanon kwa kukabiliana kishujaa na Israel huku akiwaenzi mashahidi wa makundi ya mapambano ya Palestina na Lebanon. Kabla ya hapo mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu wa Iran alilaani vitendo vya uchokozi vya hivi karibuni dhidi ya nchi za Asia Magharibi na kuzionya Marekani na Uingereza kwamba zisijaribu kuzipima ghadhabu mataifa ya eneo hili. Iran itaendelea kuunga mkono mukawama na Lebanon. Tunatazama usalama wa Lebanon kwa usalama wa Iran na usalama wa eneo zima la Asia Magharibi, ameongeza Amir Abdullahian. Katika hatua nyingine, kampuni ya kimarekani ya Meta Platforms inayoendesha na kumiliki Instagram imeondoa akaunti za kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayid Ali Khamenei kwenye mtandao huo wa kijamii. Kampuni hiyo iliondoa akaunti za Ayatullah Khamenei za Kifarsi au Kiajemi na Kiingereza siku ya Alhamis. Hatua hiyo imekuja kufuatia miezi kadhaa ya mashinikizo ya makundi yanayounga mkono utawala wa utendao jinai wa Israel ambayo yanakuja kwa kuwa na ushawishi katika maamuzi kote duniani Meta imekuwa ikikiuka uhuru wa kujieleza kwa kuondoa maudhui zinazotetea Wapalestina kwenye Instagram na Facebook ambayo vilevile vile inamilikiwa na kampuni hiyo tangu Oktoba 7 mwaka 2023 wakati utawala wa Israel ulipoanzisha vita vya mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa wa Ghaza. Kampuni hiyo imefuta idadi kubwa ya maudhui za kutetea Wapalestina wapalestina wanaodhulumiwa huku kukiwa na mwito unaongezeka wa watetezi wa Palestina wa kutaka utawala katili wa Israel usitishe mashambulizi yake ya kijeshi ambayo hadi sasa yamepelekea wapalestina karibu ishirini na nane elfu kuuawa aghalabu yao wakiwa wanawake, watoto na vijana. Akaunti hizo zilifutwa baada ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kusema maafa yanayoendelea katika ukanda wa Gaza ni janga kwa ulimwengu wa Kiislamu na wanadamu wote. Kabla ya kuondolewa akaunti ya Ayatullah Khamenei kwa lugha ya Kifarsi ilikuwa na wafuasi zaidi ya milioni tano na laki moja, huku ile ya Kiingereza ikiwa na wafuasi wasiopungua laki mbili na alfu nne. Pamoja na hayo, Instagram na Facebook hazijafuta akaunti zote au akaunti zozote zinazomilikiwa na maafisa wa Israel ambao wamekuwa wakitoa kauli za kuchochea mauaji ya kimbari na jinai za kivita dhidi ya Wapalestina. Hii ni katika hali ambayo kwa mujibu wa kanuni za Facebook, wanasiasa wanapaswa eti kutii viwango vya jamii vya mtandao wa kijamii na kujiepusha na kuchochea vurugu au kutoa hotuba za chuki. Huku hayo yakiarifiwa, shirika la umoja mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina, UNRWA, limeonya kwamba mashambulizi ya utawala haramu wa Israel dhidi ya mji wa mpakani wa Rafaa wenye msongamano mkubwa wa watu katika ukanda wa Gaza yatakuwa kichocheo cha maafa. Ikiwa imepita miezi minne ya mashambulizi ya Israel dhidi ya Gaza, vikosi vya jeshi la utawala huo katili vimezidisha mashambulizi ya anga katika eneo la kusini kabisa la Gaza ambapo zaidi ya nusu ya wakazi milioni mbili na laki nne wa eneo hilo wamekimbilia hifadhi. Ndege za kivita za utawala wa Israel zilishambulia mji huo usiku Alhamis na Ijumaa. Takriban watoto watatu walikuwa miongoni mwa watu wanane waliouawa Ijumaa asubuhi katika mashambulizi ya kijeshi dhidi ya nyumba huko Rafah, kulingana na Hilali Nyekundu ya wa Palestina. Watano kati ya waliouawa walikuwa watu wa familia moja. Vikosi vya kijeshi vya utawala huo utendao jinai vimeshambulia kwa mabomu maeneo ambayo walikuwa Wamewaelekeza Wapalestina eti kutafuta usalama. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres alisema katika chapisho la X siku ya Ijumaa kwamba uvamizi wa Israel huko Rafa utaongeza kwa kasi kile ambacho tayari ni jinamizi la kibinadamu na matokeo yasiyoelezeka ya kikanda. Mapema wiki hii, ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu misaada ya dharura OCHA ilionya kwamba hatua yoyote utawala haramu wa Israel ya uvamizi wake kamili wa Ghaza hadi katika mji wa kusini wa Rafa wenye msongamano mkubwa wa watu inaweza kutajwa kuwa ni uhalifu wa kivita ambao lazima uzuiwe kwa gharama yoyote. Akizungumza na waandishi wa habari huko Jeneva, Uswisi, msemaji wa OCHA Jean Lek amesema, sisi kama umoja wa mataifa na nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa tunaweza kushuhudia na tunaweza kuweka wazi kile ambacho sheria inasema chini ya sheria ya kimataifa ya kibinadamu ulipuaji wa mabomu katika maeneo yenye watu wengi unaweza kuwa uhalifu wa kivita tangu ilipoanza vita vyake vya mauaji ya kimbari dhidi ya ghaza mapema oktoba mwaka jana watu milioni moja na laki tisa yani asilimia themanini na tano ya wakazi wa ghaza au wamekimbilia makazi yao, au, wamekimbia makazi yao. mashambulizi ya israel pia yameua takriban watu ishirini na nane elfu kufikia sasa, wengi wao wakiwa ni wanawake na watoto. Taarifa hii ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Radio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwingineko, takriban watu watano wameuawa na makumi wengine kujeruhiwa wakati wa maandamano yaliyotokana na ubomoaji wa msikiti na shule ya Kiislamu huko nchini India, ikiwa ni tukio la hivi punde zaidi katika msururu wa ubomoaji unaolenga majengo ya Waislamu. Mamlaka ya manispaa katika mji wa Haldwani katika jimbo la kaskazini la Uttarakhand walivamia majengo hayo siku ya Alhamis wakisema kuwa yamejengwa bila ruhusa. Polisi walisema Waislamu waliokuwa na hasira walichoma magari na kuwarushia mawe katika maandamano yaliyofuata. Katika ghasia ya hizo, polisi walitumia risasi na kuwaua waandamanaji. Wakazi walisema majengo na msikiti, majengo ya msikiti na shule katika eneo la Banpulpur la Haldwani yalijengwa takriban miongo miwili kwa vibali, na hivyo ilikuwa si sahihi kubomolewa. Afisa wa juu wa polisi huko Utarakhand siku ya Ijumaa aliambia gazeti la The Indian Express kwamba watu watano waliuawa katika maandamano hayo lakini hakuwatambua. Mamlaka katika eneo la Haldwani imetoa maagizo ya kufyatua risasi kwa atakayekiuka amri ya kutotoka nje. Aidha, watawala wa eneo hilo wamesimamisha huduma za mtandao sambamba na kufunga shule na kupiga marufuku mikusanyiko mikubwa. Sumit Hiradayesh mbunge wa jimbo kutoka chama cha upinzani cha Indian National Congress, ambaye anawakilisha Haldwani, alisema ghasia hizo zilitokana na hatua za hamaki za utawala. Alisema wenyeji wa eneo hilo wakiwemo viongozi wa Kiislamu walipaswa kupewa taarifa kabla ya ubomoaji huo kutekelezwa. Na Rais Vladimir Putin amezionya nchi za magharibi dhidi ya kuidharau Urusi akisema kwamba haiwezekani kuishinda nchi yake katika vita vya Ukraine, lakini amesisitiza kuwa Moscow haina nia ya kupanua vita hadi Poland na Latvia. Katika mahojiano na mtangazaji wa zamani wa Fox News Tucker Carlson, Putin alisema viongozi wa magharibi sasa wamekubali kuwa batili sera ya kuishinda Russia kimkakati. Akizungumza katika mahojiano hayo nadra ya zaidi ya saa mbili yaliyosambazwa Ijumaa, Putin alisema hadi sasa kumekuwa na kelele kuhusu haja ya kushindwa Russia kimkakati kwenye uwanja wa vita, lakini sasa inaonekana wametambua kwamba ni vigumu kufikia lengo hilo. Putin alitoa mwito kwa Marekani kufanya makubaliano na Russia ilikumaliza vita vya Ukraine. Mahojiano na Carlson, ambayo yalikuja kabla ya maadhimisho ya mwaka wa pili ya operesheni maalum ya kijeshi ya Rusia nchini Ukraine, yalikuwa mahojiano ya kwanza ya Putin na mtu kutoka vyombo vya habari vya magharibi tangu mwaka elfu mbili kumi na tisa. Putin alisema kuwa hana nia ya kuvamia kijeshi Poland wala Latvia, lakini atatumwa wanajeshi wake iwapo Poland itaishambulia Rusia. Putin alituma sehemu kubwa ya mahojiano hayo au alitumia sehemu kubwa ya mahojiano hayo kuelezea kutoridhishwa kwake na hatua ya Ukraine akisema kwamba Rasia ilikuwa karibu kufikia makubaliano ya kusitisha mapigano wakati wa mazungumzo huko Istanbul mnamo Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Hata hivyo, alisema Ukraine ilijiondoa katika makubaliano hayo mara tu wanajeshi wa Rasia walipojiondoa karibu na Kiev. Alipoulizwa kuhusu matokeo ya uchaguzi wa Marekani uliopangwa kufanyika mwezi Novemba, Putin alionyesha mabadiliko madogo. Putin pia alilaumu shirika la kijasusi la Marekani CIA kwa kuhusika na milipuko ya mabomu ya Nord Stream, kukata njia kuu ya usafirishaji wa gesi ya Russia kwenda Ulaya na kuchochea mvutano wa kijiografia. Putin pia alisisitiza kwamba waliahidiwa kuwa muungano wa kijeshi wa madola ya magharibi Neto haitapanua wigo wake hadi Ulaya Mashariki. Hata hivyo, amesema Neto imekiuka ahadi hiyo na kuibua taharuki ya sasa katika eneo la bara Ulaya. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Hii ni Redio Tehran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Kadhalika, mpenzi msikilizaji, tunasikika hivi sasa moja kwa moja kwenye ukumbi wetu wa mtandao wa kijamii wa Telegram, na vilevile vile pia tunasikika mubashara kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Karibu sasa ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo utatupia jicho Marekani kuwa mhusika wa kuendelea mauaji ya kimbari ya wazayuni katika ukanda wa Ghaza. Himaya na uungaji mkono wa madola ya magharibi hususan Marekani kwa utawala haramu wa Israel kivitendo umezuia kusitisha vita na hivyo kuandaa uwanja wa kuendelea kuwa wa Palestina katika ukanda wa Gaza. Utawala wa kizayuni umekuwa ukiungwa mkono na wa magharibi katika vita vyote na nchi za Kiarabu na makundi ya mukawama ya Palestina na Lebanon, na hivi sasa pia unaendeleza vita vya Ghaza kwa uungaji mkono kamili wa madola ya magharibi baada ya operesheni ya mukawama wa Palestina ya kimbunga cha al Al-Aqsa mnamo tarehe 7 Oktoba mwaka jana utawala wa kizayuni wamefanya mashambulizi ya anga na ardhini yasiyo na mithili katika ukanda wa Ghaza. Karibu watu 30,000 wameuawa shahidi na takriban Wapalestina 68,000 wamejeruhiwa. Hiyo ni kwa mujibu wa takwimu zilizotolewa hivi karibuni na wizara ya afya ya Palestina, kanda Gaza, katika ukanda wa Ghaza. Katika kipindi hiki, baadhi ya nchi ikiwemo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran zimeanzisha harakati kubwa kwa lengo la kusimamisha mauaji ya Wazayuni, lakini wahusika wakuu wa nchi za magharibi kama vile Marekani, Uingereza na Ufaransa wa waliongeza njama za kuzuia kukomeshwa vita hivyo. Uungaji mkono wa kisiasa, kijeshi na kifedha na pia kuzuia kuidhinishwa maazimio ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ya kutaka kukomesha vita ni mambo ambayo yamesababisha mauaji ya ya kimbari ya Wazayuni kuendelea katika ukanda wa Ghaza. Sambamba na kuanza vita vya utawala wa kizayuni dhidi ya Ghaza, serikali ya Marekani ilishadidisha utumiaji wa kila aina ya silaha, risasi na mabomu kwa utawala huo, na hata rais wa Marekani Joe Biden katika siku za kwanza za vita hivyo, akiwa na lengo la kuunga mkono jinai za wazayuni huko Ghaza, alisafiri hadi katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu na kukutana na kufanya mazungumzo na afisa wa Tel Aviv hii ni katika hali ambayo misaada ya kifedha ya Marekani pia huongezeka baada ya kila uingiliaji wa kijeshi na ukandamizaji wa Palestina unaofanywa na utawala wa kizayuni, ambapo hatua ya karibuni kabisa ni kwamba wiki ijayo Baraza la Wakilishi la Marekani litapiga kura kuunga mkono wa msaada wa dola bilioni 17.6 kwa utawala wa kizayuni. Kuendelea mchakato huo kunaonyesha kwamba kama ambavyo kuasisiwa utawala bandia wa kizayuni kulikuwa na natija ya siasa za madola magharibi katika eneo hili, kuendelezwa mauaji ya kimbari dhidi ya wananchi wa Palestina pia kunafanywa kwa uungaji mkono wa madola yayo hayo, ikiwa ni pamoja na Marekani na katika fremu ya malengo ya kibeberu. Ni kutokana na sababu hiyo ndio maana kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameitambulisha Marekani kuwa ni mshirika wa jinai za Wazayuni. Akizungumza Alhamisi ya juzi katika mkutano na viongozi na watenda na watendaji wa mfumo wa jamhuri ya Kiislamu, mabalozi na wawakilishi wa nchi za Kiislamu pamoja na wananchi wa matabaka tofauti uliofanyika katika mnasaba au kwa mnasaba wa kuadhimisha Idi ya Mabath ya kupewa utume Nabi Muhammad Al-Mustafa sallallahu alayhi wa sallam, Ayatullah Said al-Khamenei aliashiria tukio chungu na la kuhuzunisha la Gaza na kuendelea jinai za utawala wa Kizayuni na akasema masaibu ya Gaza ni masaibu ya wanadamu, na yanaonyesha kuwa uratibu wa sasa wa ulimwengu si wa batili tupu, usioweza kudumu na utatoweka tu. Kiongozi mwadhamu alieleza kwamba kio alieleza kwamba mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ana kwamba leo Marekani na nchi nyingi za Ulaya pamoja na wafuasi wao wako nyuma ya jinai zinazofanywa na mikono iliyotapakaa damu ya utawala wa Kizayuni, na ndipo tunapoweza kufahamu kwamba mfumo wa sasa wa dunia ni wa batili usioweza kudumu na utatoweka tu. Ameelezea pia mashambulio ya mabomu na makombora yanayolenga hospitali na kuulia wa karibu watu 30,000 huko Gaza kuwa ni fedheha kwa utamaduni na ustaarabu wa Magharibi, na kuongeza kwamba nyuma ya jinai hizi kuna fedha, silaha na misaada ya kisiasa ya Marekani, na kama wazayuni wenyewe walivyokiri kwamba wasingeweza kuendeleza vita hata kwa siku moja bila ya silaha za Marekani. Kwa hiyo Wamarekani pia wanahatia na wanabeba dhima ya tukio hili chungu. Hapa ni Tehran na hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini teheran Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi, uchambuzi huo wa kisiasa pamoja na habari nilizokusomea na vilevile vile habari nyingine kemkem -kem. pamoja na vipindi vyetu vyote hivyo unaweza kuvipata katika tovuti yetu ya parstoday.ir mkwaju sw. Ni kukumbushe bado una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp na vilevile kwenye ukumbi wetu wa Telegram, kupitia nambari alama ya kujumlisha plus 989548 na thoban. Nitasoma baadhi ya maoni hayo baada ya kipindi chetu cha kwanza. Asubuhi ya leo ni saa tatu kasoro dakika kumi asubuhi hapa jijini Teherani. Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na kumi na sita na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya sitini na saba ya Almulk. Huwa alladhi ja'ala lakum al-ardha dalulan famshu fi manakibiha wa kulu min rizqihi wa ilayhi n-nushur, Yeye ndiye aliyeidhalilisha ardhi kwa ajili yenu, basi tembeeni katika pande zake na kuleni katika riziki zake na kufufuliwa, kuna kunarejea kwake yeye. Ardhi hii tunayoishi juu yake licha ya kuwa na mitikisiko ya aina kadhaa lakini imetulia. Lau kama muda wote ingekuwa katika hali hizo za mitikisiko mikubwa na ikawa haina kituo na utulivu isingewezekana kuwa pahala panapofaa kwa ajili ya kuishi viumbe. Kwa hakika moja ya neema kubwa za Allah subhanahu wa ta'ala ni kuifanya ardhi kuwa tulivu na maridhia kwa ajili ya wakazi wake akiwemo mwanadamu kiasi kwamba inakidhi mahitaji yote ya kiumbe huyo. Sehemu moja ya ardhi ni eneo kavu linalokalika na kuweza kukidhi mahitaji ya mwanadamu ya mahali pa kuishi na pa kufanyia kazi ili kujipatia riziki yake. Mabonde na mawanda yaliyotandawaa ni mahala mwafaka kwa ajili ya shughuli za kilimo na ufugaji na aina mbalimbali mbali za kazi za kiufundi na kiuchumi. Isitoshe, hazina za madini na mali asili adhimu zilizorundikana chini ya ardhi, zote hizo zinampatia mwanadamu mali ghafi anazohitajia kwa ajili ya shughuli za maisha yake. Tabaan, sharti la kumwezesha mwanadamu kufaidika na neema zote hizo ni kujituma kwa kufanya kazi kwa bidii na kupambana na matatizo na changamoto mbalimbali mbali za maisha, kwa sababu riziki ya mtu haiji wala haipatikani kwa kukaa kitako tu nyumbani. Lakini pamoja na yote hayo, haifai kuikumbatia kwa namna ya kupindukia dunia hii na neema zake hizo, kwa sababu ni vitu vya kupita tu na umri anaopitisha mtu ndani yake unamalizika haraka. Badala yake, inapasa mwanadamu aifikirie siku ya Kiama, utakapomalizika muda wa ulimwengu huu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba Mwenyezi Mungu mtukufu ameifanya ardhi maridhia na kumtiishia mwanadamu ili aweze kujidhaminia ya mahitaji yake na kujikidhia matakwa yake. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa kipato na riziki viko mikononi mwa Mwenyezi Mungu, lakini bila ya sisi wenyewe pia kujitutumua na kufanya kazi kwa bidii, hatutaweza kufaidika na neema za kupatia riziki tulizowekewa ardhini. Wa aidha, tunajielimisha kutokana na aya hii kwamba jitihada azifanyazo mwanadamu hapa duniani na kustareheka na neema za maisha visiwe sababu za kumghafilisha na kumsahaulisha siku ya Kiama. Ikiwa atatekwa na kuhadaiwa na hayo, hatokuwa na mwisho mwema. La ilaha illallah. Endeleza darsa yetu kwa aya ya 16 na 17 ya sura yetu ya Almulk ambazo zinasema, Aamintum man fi samai an yakhsif bikum al-ard fa idha hiya tamur, Mnadhani mko salama kwa aliyeko mbinguni kuwa hata kudidimizeni kwenye ardhi na tahamaki hiyo inatikisika. Am amintum man fi samai an yursila alaykum hasiban fasata'lamuna kayfa nadhir, au mnadhani mko salama kwa aliyeko mbinguni kuwa yeye hata kupelekeeni kimbunga chenye changarawe, basi mtajua vipi maonyo yangu. Aya hizi zinazungumzia udhaifu wa mwanadamu na namna asivyo na uwezo wa kukabiliana na irada na alitakalo Allah, na kueleza kwamba endapo ardhi hii itatikisika na kupasuka na nyinyi mkatumbukia ndani yake, mtakuwa na uwezo wa kufanya chochote? Au kama kimbunga kikali na angamizi kitaikumba miji na maeneo yenu, mtafanya nini? Sasa kama mwanadamu hana nguvu na uwezo wa kukabiliana na matukio ya kimaumbile kama mtetemeko mkubwa wa ardhi na kimbunga kikali, vipi anajihisi yuko salama kuweza kunusurika na adhabu ya Mwenyezi Mungu ya hapa duniani mpaka anaamua kuvuka mipaka ya maamrisho ya Kimola. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hizi ni kwamba ghadhabu na adhabu ya Allah haihusiani na siku ya Kiyama tu. Allah subhanahu wa taala anashusha adhabu hata hapa duniani ili iwe ni onyo na mazingatio kwa watu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mbinguni ndicho kituo kikuu cha uongozaji na uendeshaji masuala ya ardhini na wakazi wake. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba ulimwengu wa maumbile na vyote vilivyomo ndani yake viko chini ya amri na uendeshaji wa Allah subhanahu wa ta'ala. Na hakuna jambo lolote liwezalo kujiri bila ya idhini yake Mola. Vilevile aya vile hizi zinatutaka tujue kuwa kudra na uwezo wa Mwenyezi Mungu mtukufu wa kuifanya ardhi iwe tulivu ni moja ya madhihirisho ya utawala wake mutlaqi. Allah Saitu ya leo inahitimishwa na aya ya 18 na 19 ya sura yetu ya Al-Mulk, ambazo zinasema, walaqad kadhaba alladhina min qablihim fakaifa kana nakir, na bila shaka walikadhibisha waliokuwa kabla yao basi kulikuwaje kukasirika kwangu. Namna wanavyozikunjua mbawa zao na kuzikunja, hawawashikilii ila mwingi wa rehma. Hakika yeye ni mwenye kuona kila kitu. Aya hizi kwanza zinawahutubu makafiri na wakanushaji wa kuwepo kwa Allah subhanahu wa ta'ala, ya kwamba pitieni historia ya kaumu zilizopita ili mupate ibra na mazingatio, kutokana na hatima iliyozifika kaumu zilizoasi na kuchupa mipaka, za watu ambao walishukiwa na adhabu ya Mwenyezi Mungu na kuangamizwa papa hapa duniani kiasi kwamba hakikusalia chochote katika athari zao. Isipokuwa magofu matupu ya majengo yao. Kisha aya zinaendelea kueleza kwa sura ya kuuliza. Je, watu hawa hawatulizii jicho na kuwaangalia ndege angani? Wakaona wanawezaje kuruka na kupaa kwa kukunja na kukunjua mbawa zao? na hata wakaweza wakati mwingine kukata masafa ya kilomita elfu kadhaa. Ni nani aliyewapa ndege hao nguvu na uwezo huo wa kuruka kutoka ardhini na kupaa juu angani bila ya tabu yoyote, kinyume na ilivyo kanuni ya nguvu ya mvuto, kwa kitaalamu force of gravity Ghairi ya Allah muweza na mwenye hekima, kuna yeyote mwingine aliye na ujuzi na uwezo wa kufanya jambo hilo la kuwajaalia viumbe hao kuwa na mbawa na kuviumba viwiliwili vyao kwa namna inayowawezesha kuruka na kupaa angani? Lakini wajiulize pia, ni nani aliyewafanya ndege wawe na ujuzi wa kuruka na wakutambua kule wanakotaka kwenda, ambapo baadhi ya wakati umati mkubwa wa jamii tofauti za ndege hufanya hivyo kwa kukata masafa ya kilomita elfu kadhaa pasina kutumia dira na chombo chochote cha kisasa cha kuongozea njia, na wakaweza kufika kule wanakokusudia kwenda. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kukanusha na kukadhibisha risala na wito wa mitume hakuna mwisho mwingine isipokuwa kughadhibikiwa na kupatwa na adhabu ya Allah duniani na akhera. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa historia ya kaumu zilizotangulia ni somo la kutoa ibra na mazingatio kwa wanaofuatia wa aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba kuruka ndege angani na kukata masafa marefu hadi mahali wanakokusudia kwenda, tena bila ya kuanguka au kugongana na kuumizana wao kwa wao, ni moja ya alama za kudra adhama na uwezo wa Allah subhanahu wataala. Na pia aya hizi zinatutaka tufahamu kuwa asili ya uumbaji upangaji na uendeshaji wa masuala ya ulimwengu ni rehma zisizo na ukomo za Allah tabaraka wa taala zinazowaenea viumbe wake wote. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya elfu moja mia moja na kumi na sita ya Quran imefikia tamati. Tunamuomba Allah atuonyeshe haki. Hii ni redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Tehran. Na kabla ya kukuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, nisome hapa maoni mawili matatu, mpenzi msikilizaji Anze na ujumbe wake mmoja, anajiita Felis Mhasi, yupo Dar es Salaam, Tanzania, anaomba na kuungwa, inshallah anaona tayari tumekwisha kuunga ukumbini. Karibu sana katika ukumbi wetu wa WhatsApp na taban, utapokea mengi na kustafidi na mengi kwenye ukumbi huu. Karibu sana ndugu Felis ukiwa hapo da Abdullahi Makajura ana mingi, anatushukuru kwa kumtumia habari. Sherali Fazel akiwa Dar es Salaam Tanzania anasema, baada ya salamu, tunawapongeza serikali ya Afrika Kusini kwa ujasiri wow, wao wa kuwatetea Wapalestina. Tunatumai sadek inaungana nao. Enyi Wapalestina, umefika wakati kuunganisha mioyo yenu kwa kupambana na wazayuni ili kupata uhuru wenu. Sherali Fazel huyo akiwa Da. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, nikuletee macho yetu magazetini. Tunaanza udondozi wetu kwa kuangazia magazeti ya Tanzania, ambapo aghalabu ya kurasa zambele, za mbele za matoleo yaleo zimepambwa kwa picha ya Rais Samia Suluhu Hassan akimpokea na kwa baadhi ya picha yakimwaga rais wa Poland Andres Duda katika Ikulu ya Dar es Salaam. Ziara ya rais wa Poland yaleta neema nchini, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Uhuru, huku Daily News likipa habari hiyo anuani isemayo, Tanzania na Poland kuimarisha uhusiano wao. Ndio habari iliyopewa uzito wa kwanza na gazeti la Mwanahabari ambalo limeandika Tanzania na Poland kufungua safari za moja kwa moja. Rais Samia asema zitachochea zaidi utalii, kwani Poland inaongoza kwa kuwa na watalii wengi. Awakaribisha wawekezaji kutoka Poland kuchangamkia fursa za utalii, hususan ujenzi wa hoteli. Habari nyingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka: Makonda asema endeleeni kukiamini Chama cha Mapinduzi. Dr Mpango atoa uelekeo vita dhidi ya magonjwa yasiyoambukiza na sita wafamaji kwa kutumbukia kwenye madimbwi Kilindini. Habari zinazopamba ukurasa wa mbele wa wamachinga zina anwani zisemazo: Poland kutoa bima ya mkopo utekelezaji mradi wa SGR, mpango wasema jitihada zinahitajika kutoa elimu magonjwa yasiyoambukiza, serikali yashusha magari mawili hospitali ya Benjamin Mkapa Dodoma, na Makonda ateta na wamachinga Iringa awataka kuwa na umoja. Gazeti la Habari Leo pia limetanguliza mbele habari ya ziara ya rais wa Poland nchini Tanzania. Kichwa chake kinasema Poland kuwekeza sekta sita nchini. Aidha limeandika Januari asema JWTZ wako DRC kulinda amani si kupigana, mpango ahimiza mipango kukabili tabia nchi na madaktari kumi na sita wafungiwa leseni wahudumu wanne wafutiwa habari hii kuhusu mtitigo kwenye sekta ya afya ndiyo iliyopewa kipaumbele cha kwanza na gazeti la mwananchi chini ya kichwa kisemacho madaktari kumi watiwa kitanzi dondoo zake zinasema daktari mbaroni kwa tuhuma za wizi wa vifaa ujenzi wa hospitali sita wasimamishwa kazi kwa kutofuata miiko ya kazi wengine waonywa mwingine atiwa hatiani kumfanyia mgonjwa wa upasuaji usio na viwango na kumsababishia ulemavu wa kudumu. Tuelekeze kurunzi ya udondozi wetu katika nchi jirani ya Kenya, ambapo magazeti karibu yote leo yametawaliwa na habari kuhusu kupatikana na hatia mshukiwa mkuu wa mauaji ya mfanyabiashara Monica Kemani. The Sunday, The Saturday Standard, limewepa umuhimu wa kwanza habari hiyo chini ya kichwa kilichobeba maneno mauaji uso wa muuaji wa Monica. Saturday Nation kwa upande wake limeipa habari yake hiyo kuu anwani semayo mapenzi mauaji na hatma ya matukio mahakamani. Gazeti dada la Taifa leo limetanguliza mbele pia habari hiyo katika toleo lake la intaneti kwa kuandika mtangazaji Jackie Maribe ajutia kauli zake alipokuwa akijitetea katika kesi ya mauaji ya mfanyabiashara Monica Kimani baada ya mahakama kutambua kwamba alifanya kosa la kudanganya afisa wa umma akijua anasema uongo. Hata hivyo, ameondolewa mashtaka ya mauaji. Jaji Grace Nzioka akitoa hukumu jana Ijumaa alimpata na hatia mshtakiwa mkuu Joseph Irungu almaarufu Jowi ambaye ndiye alikuwa mtu wa mwisho kuwa na mfanyabiashara huyo katika nyumba yake katika eneo au katika jengo la, la Muria Gardens usiku aliouawa mnamo Septemba 19 mwaka 2018. Tunatamatisha udondozi wetu kwa kuangazia magazeti ya Uganda. Saturday Monitor limetanguliza nafasi na ya kwanza kwa habari yenye anwani semayo, mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali aijia juu serikali kutokana na mikopo. Toleo lake la mtandaoni pamoja Seveni, na mambo mengine limeandika rais Yoweri Museveni amewaasa majaji waongeze maarifa ili waweze kukabiliana na kesi sugu za jinai. wafanyakazi laki moja na ishirini elfu waondoka Uganda kwenda ughaibuni kusaka ajira katika kipindi cha miaka miwili iliyopita. Na kimataifa, vita vya Sudan vyashadidisha mgogoro katika mpaka wa Abyei na mashambulizi dhidi ya Rafa huko Gaza ya shtadi, huku Biden akisema hatua hizo za Israel zimevuka mpaka. Na miongoni mwa habari zilizochangamkiwa na gazeti la New Vision toleo la intaneti zinasema, Museveni awataka mahafali wasihadeki kupata utajiri wa haraka kupitia njia za ufisadi Bunge laidhinisha shilingi bilioni kumi za kuajiri wafanyakazi wa ziada. Chile yamzika rais wa zamani Pinera bila msaada. Makumi ya maelfu ya watoto Sudan wataaga dunia yasema ripoti. Na mwendesha mashtaka wa ICC ataka mahkama hiyo isikilize mafaili ya jinai dhidi ya mazingira. Hii ni Redio Teherana. Tovuti yetu ni parstoday.ir mkwaju sw. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 29 Rajabu mwaka 1445 Hijria ambayo inasadifiana na tarehe ya kumi Februari mwaka 2024 miladia. Siku kama ya leo miaka elfu moja mia moja na sitini na tisa iliyopita kulingana na kalenda ya Hijiria alifariki dunia Abdullah bin Muslim Dinavari maarufu kwa jina la Ibnu Kutaiba akiwa na umri wa miaka 63. Ibnu Qutaiba alizaliwa Kufa huko nchini Iraqi na kushika cheo cha ukadhi huko Dinavar, magharibi mwa Iran. Alitabahari katika Qurani, hadithi, mashairi na fasihi. Alimu huyo ameandika vitabu mbalimbali katika elimu za Kiislamu. Katika siku kama ya leo miaka 566 iliyopita, Shamsuddin faqihi na mfasiri wa Kiislamu wa Halab, mmoja ya miji ya Siria ya leo, aliaga dunia. Shamsuddin alijifunza fiqhi na tafsiri ya Qurani kwa Ibn Hammam, faqihi na mwana zuoni mahiri wa zama hizo na kufanikiwa kuandika vitabu mbalimbali vyenye thamani kubwa. Siku kama leo miaka 261 uliopita ulitiwa saini mkataba baina ya Uingereza na Ufaransa katika mji wa Paris. Wafaransa waliutaja mkataba huo kuwa mbaya sana. Hii ni kutokana na kuwa baada ya miaka mingi ya vita na mivutano na Uingereza, Ufaransa ilikubali kufumbia macho madai yake yote na maslahi yake ya kikoloni huko nchini India na Kanada. na katika siku kama ya leo miaka 77 iliyopita tawala za Waitifaki na zile zilizokuwa zikihasimiana katika vita vya pili vya dunia zilisaini makubaliano ya amani katika siku hiyo, Marekani, Urusi ya zamani, Uingereza na Ufaransa zilisaini makubaliano ya amani na nchi zilizoshindwa katika vita hivyo, yaani Italia, Finland, Poland, Hungary, Romania pamoja na Bulgaria. Na kwa utaratibu huo nchi sita hizo kwa mara nyingine tena zikajipatia uhuru. Hii ni Redio Tehran, idhaa Kiswahili sauti so ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Utaniwia radhi mpenzi msikilizaji, ningependa sana kusoma maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp na Telegram, lakini ndo hivyo tena, muda umenipa kisogo. Moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ameionya vikali Marekani dhidi ya kuendelea kuiunga mkono Israel na waziri mkuu wa utawala wa Kizayuni Benjamin Netanyahu. Kampuni ya kimarekani ya Meta Platforms inayoendesha na kumiliki Instagram imeondoa akaunti za kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu Ayatullah Said Ali Khamenei kwenye mtandao huo wa kijamii. Kampuni hiyo iliondoa akaunti za Ayatullah Khamenei za lugha ya Kifarsi au Kiajemi na Kiingereza siku ya Alhamis. Shirika moja la umoja au shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa, wa Kipalestina, UNRWA, limeonya kwamba mashambulizi ya utawala haramu wa Israel dhidi ya mji wa mpakani wa Rafaa wenye msongamano mkubwa wa watu huko Ghaza yatakuwa kichocheo cha maafa. Takriban watu watano wameuawa na makumi wengine kujeruhiwa wakati wa, wa maandamano yaliyotokana na ubomoaji wa msikiti na shule ya Kiislamu nchini India ikiwa ni tukio la hivi punde zaidi katika msururu wa ubomoaji unaolenga majengo ya Waislamu. Na Rais Vladimir Putin amezionya nchi za magharibi dhidi ya kuidharau Urasha akisema kwamba haiwezekani kuishinda nchi yake katika vita vya Ukraine, lakini amesisitiza kwamba Moscow haina nia ya kupanua vita hadi Poland na Latvia. Muhtasari huo ndio unaotufungia matangazo haya ya Jumamosi asubuhi. Mpenzi msikilizaji, asante sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati ya matangazo, na vilevile tunakushukuru kwa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Jina langu ni Hussein Hassan, na kutakia wikendi njema. Kwaheri.