Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadaqallahul aliyyul azim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Kwa ajili ya kuzoea Makuraishi, kuzoea kwao safari za kusini na kaskazini, basi wamwabudu Mola wa nyumba hii ambaye amewalisha wasipate njaa na akawasalimisha na hofu. Bismillahirahmanirahim, assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji wa popote pale mlipo na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Matangazo yetu asubuhi hii yataanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaotupia jicho ongezeko la matatizo ya akili ya wanajeshi wa Israel ambalo ni matokeo ya vita vinavyoendelea sasa katika eneo la ukanda wa Gaza. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi cha Irani Juma hili. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Baada ya hapo, tutakuwa na kipindi cha makala ya wiki kitakachoendelea kuangazia mafanikio ya jamhuri ya kiislamu ya Iran baada ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu hapa nchini. Makala ya leo katika historia itakujieni baada ya kipindi hicho, na matangazo yetu asubuhi hii yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni saa mbili na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Tehran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Rais Ibrahim Raisi wa Irani amesema mauaji ya, ya kimbari yanayofanyika huko Gaza ni ishara ya kutofanya kazi ipasavyo asasi za kimataifa. <muchos> Serikali ya Sweden imechukua uamuzi wa kumtimua mhalifu aliyevunjia heshima Qurani tukufu. Uchunguzi wa maoni uliofanyika nchini Marekani umeonyesha kwamba Wamarekani wengi wanaamini Israel inafanya mauaji ya kimbari katika eneo la ukanda wa Gaza. Na Umoja wa Mataifa umetangaza kwamba majenerali hasimu wanaoendesha vita vya ndani huko Sudan wamekubali kukutana na kufanya mazungumzo. Na sasa ni habari kamili. Raisi Ibrahim Raisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema mauaji ya kimbari yanayofanyika huko Gaza ni ishara ya kutokuwa na utendaji unaofaa uh, wa asasi za kimataifa. Ayatullah Said Ibrahim Raisi aliyesema hayo jana Alhamisi katika mkutano wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Ali Khamenei na viongozi na watendaji wa mfumo wa jamhuri ya Kiislamu, mabalozi na wawakilishi wa nchi za Kiislamu pamoja na wananchi wa matabaka mbalimbali, uliofanyika kwa mnasaba wa kuadhimisha siku ya kukumbuka tukio la kupewa utume Nabi Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Rais wa, wa, wa Iran amesisitiza kwamba mauaji ya kimbari na mauaji ya watoto huko Gaza yanayofanywa na utawala haramu wa Israel amesababisha madai yote ya haki za binadamu ya madola magharibi yapoteze maana na ni ishara tosha ya udhaifu na utepetevu wa asasi za kimataifa. Ameeleza kwamba tuna hakika kwamba damu za mashahidi wa Gaza na Palestina kwa ujumla zitahitimisha uwepo wa utawala wa kizayuni wa Israel na mfumo usio wa haki sambamba na kubainisha kwamba utume ni dhihirisho la neema kubwa zaidi ya Mwenyezi Mungu kwa mwanadamu, yaani neema ya uongofu. Rais Ibrahim Raisi amesema mwito wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam kulingania tauhidi ulikwenda sambamba na kutafakari, kutekeleza uadilifu na kueneza thamani za mbinguni. Katika sehemu nyingine ya hotuba yake, Rais Ibrahim Raisi amesema sera na mipango ya ndani ya serikali ya Iran inalenga kueneza uadilifu na kuboresha hali ya kiuchumi ya nchi, na amesisitiza kwamba serikali ya Iran haitegemei madola ajinabi na ya kigeni kwa ajili ya kutatua matatizo ya nchi. Mahakama ya uhajiri ya Sweden imetangaza kwamba mtafuta hifadhi wa Iraki ambaye amefanya vitendo kadhaa vya kuivunjia heshima Qurani tukufu atafukuzwa nchini humo. Ripoti zinasema serikali ya Sweden hatimaye imeamua kumfukuza Salwani Momika, mkimbizi kutoka Iraki, kwa sababu ya kukabiliwa na misimamo mikali ya, na malalamiko ya kidiplomasia na ya Waislamu karibu bilioni mbili kote duniani kutokana na kuendelea kumkingia kifua mhalifu huyo aliyevunjia heshima Qurani Tukufu, na ilikuwa ikikaribia kutumbukia kwenye mgogoro mkubwa wa kidiplomasia na kiuchumi. Hii ni pamoja na ukweli kwamba Waswedeni wengi hawakubaliani na kuchomwa moto nakala za kitabu kitakatifu cha Quran, na zaidi ya nusu ya waliohojiwa katika uchunguzi wa maoni wa hivi karibuni uliofanywa na mtandao wa umma wa Sweden walisema wanaunga mkono marufuku ya kuchomwa moto vitabu vitakatifu kama Qurani tukufu. Shirika la habari la Mizan limeripoti kwamba mahakama ya uhajiri ya Sweden imekubali kumfukuza nchini humo Salwan Momika ambaye alivunjia heshima Qurani tukufu kwa kuchoma moto na kurarua nakala za kitabu hicho mara kadhaa kadamnasi na katika maeneo ya umma. Walid Al Miqdad, mwandishi habari wa Iraki, anasema kuhusu historia ya mhalifu huyo kwamba Salwani Momika anatoka mkoa wa Neinava kaskazini mwa Iraq na ni mliberali asiyeamini Mungu na mwenye misimamo mikali. Ni mwanzilishi wa chama cha kidemokrasia cha Siriani na kamanda wa kikundi cha wasi chenye silaha kinachoitwa Suqur Asiriana. Kulingana na al Miqdadi, Salwani Momika alikamatwa kwa tuhuma za uhalifu wa kivita mwaka 2017 na, na kisha akaachiliwa huru baada ya kuingilia kati nchi za magharibi na kupelekwa kupele Sweden, na sasa amejiunga na moja ya vyama vyenye misimamo mikali vya nchi hiyo. Baada ya Momika kuivunjia heshima Qurani tukufu mara kadhaa, wizara ya upelelezi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ilitoa taarifa ikifichua uhusiano wake na utawala haramu wa Israel na kutangaza kwamba Salwani Mumika aliyeivunjia heshima Qurani tukufu alizaliwa nchini Iraki mwaka 1986 na mwaka 2019 aliajiriwa na shirika la ujasusi la Israel Mossad. Nusu ya Wamarekani wanaamini kwamba kumefanyika mauaji ya kimbari katika ukanda wa Gaza huko Palestina. Hayo ni kwa mujibu wa matokeo ya uchunguzi mpya wa maoni uliofanyika nchini Marekani, ambapo nusu ya Wamarekani wanaamini kwamba Israel inafanya mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Gaza. Uchunguzi huu wa maoni unaonyesha kwamba asilimia 50 ya Wamarekani walioshiriki katika kura hiyo ya maoni walisema kwa hakika kabisa kwamba Israel inafanya mauaji ya kimbari huko Gaza. Aidha, washiriki wengine walisema kwamba kuna uwezekano Israel ikawa inafanya mauaji ya kimbari eneo la ukanda wa Gaza. Matokeo ya uchunguzi huo wa maoni yametangazwa katika hali ambayo wananchi wa Marekani wamekuwa wakiandamana mara kwa mara kupinga uungaji mkono na himaya ya serikali ya Washington kwa uhalifu na mauaji ya kimbari yanayoendelea kufanywa na Israel katika eneo la ukanda wa Gaza na kutaka kusitishwa mara moja himaya na vitendo hivyo. Kwa mujibu wa Wizara ya Afya ya ukanda wa Gaza, karibu wa Palestina 28,000 wameuawa wa shahidi na wengine zaidi ya 67,000 wamejeruhiwa na wanajeshi wa Israel katika kile kinachoelezwa na duru za kutetea haki za binadamu na jumuia ya kimataifa kwamba ni mauaji ya kimbari yanayofanyika kwa mpangilio maalum. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limefanikiwa kuzima jaribio la kundi la waasi wa M23 la kutaka kudhibiti mji wa Sake. Ripoti zinaeleza kwamba jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limezima jaribio la waasi hao waliokuwa tayari wameukaribia mji wa Sake, yapata kilomita 27 kutoka Goma, mashariki mwa nchi hiyo. Vyanzo vya ndani vimeeleza kwamba kwa uchache watu saba wamefariki dunia katika mji huo baada ya bomu kuangukia eneo la makazi ya raia. Raia waliobaki katika mji huo wanasema kwamba hali ni tulivu tangu asubuhi ya jana, na kwamba shughuli zilirejea kama kawaida uh, kuanzia jana Alhamisi. Wakati huo huo, wimbi jipya la wakimbizi limeibuka katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya kuzuka mapigano mapya kati ya jeshi la serikali ya nchi hiyo na kundi la M23. Mapigano makali kati ya waasi hao na jeshi la serikali yamesababisha wimbi jipya la wakimbizi katika eneo la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na duru mbalimbali katika jimbo la Kivu kaskazini na kusini zimeripoti kushadidi kwa wimbi la wakimbizi. Na Umoja wa Mataifa umetangaza kwamba mkuu wa jeshi la Sudan Jenerali Abdul Fatah al-Burhan na mpinzani wake ambaye ni kamanda wa kikosi cha msaada wa haraka RSF Muhammad Hamdani Dagalo wamekubali kukutana kwa ajili ya mazungumzo kuhusu hali mbaya ya binadamu nchini humo. Mkuu wa tume ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia misaada ya binadamu Martin Griffiths amesema siku chache zilizopita alizungumza na viongozi hao wawili, lakini haijathibitishwa ni lini na wapi mazungumzo hayo yatafanyika. Umoja wa Mataifa unatangaza habari hiyo huku hadi sasa juhudi za kuwakutanisha majenerali hao wawili wa jeshi la Sudan zikiwa bado hazijafanikiwa huku hali ya binadamu katika nchi hiyo ikizidi kuwa mbaya siku baada ya nyingine. Vita vya kuwania madaraka kati ya majenerali wa jeshi vinaendelea kuiangamiza Sudan, na taarifa zinasema wasudani milioni 25 wanateseka kwa njaa kutokana na vita hivyo vya kuwania madaraka. Jenerali Abdul Fatah Alburhan, mkuu wa baraza la kijeshi ambaye pia ndiye kamanda mkuu wa jeshi la Sudan, Wiki iliyopita aliamuru jeshi na makundi yote yenye silaha kushambulia vikosi vya RSF sehemu yoyote vitakapopatikana. vita, vita kwa, vya wenyewe kwa wenyewe nchini Sudan vilianza tarehe 15 Aprili mwaka jana na hivi sasa vimeenea katika maeneo mbalimbali ya nchi hiyo ya pembe ya Afrika. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Kutoka toka Redio Teheran. Bado mwako nasi katika matangazo haya idhaa Kiswahili, ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho wa matatizo ya kisaikolojia na kiakili yanayouasibu askari wa utawala haramu wa Israel wanaopigana vita katika eneo la ukanda wa Gaza. Kurefushwa kwa vita vya ukanda wa Gaza kumesababisha ongezeko la matatizo ya kisaikolojia kwa wanajeshi wa utawala wa Israel, na kwa msingi huo wanahitaji matibabu ya kiakili na kisaikolojia. Mwezi wa tano wa vita vya utawala haramu wa Israel dhidi ya ukanda wa Gaza unapita. Vita hivi vimekuwa na matokeo mengi mabaya, lakini moja ya matokeo muhimu ni katika uwanja wa kijeshi. Mamia ya wanajeshi wa Israel wameuawa na maelfu wamejeruhiwa katika vita hivyo. Kwa mujibu wa gazeti la Kizayuni la Yedioth Ahronoth, askari wengi wa akiba wa Israel wanaofanya mauaji ya kimbari huko Gaza wanahitaji huduma za kisaikolojia baada ya kurejea kutoka kwenye vita vya Gaza. Kwa mujibu wa gazeti hilo la Israel, sababu ya suala hilo ni hali mbaya ambayo askari wa utawala wa Kizayuni wamekabiliana nayo katika vita vya vi Gaza. Duru za wazayuni hapo awali zilitangaza kwamba askari elfu tisa wa Israel wamepata huduma ya matatizo ya kiakili tangu kuanza kwa vita vya vi Gaza, na robo yao hawakurejea vitani. Gazeti la Haaretz pia liliripoti mapema kwamba kwa uchache askari mia tano wa Israel wamepatwa na matatizo ya kiakili na kisaikolojia tangu kuanza kwa vita vya vi Gaza. Askari hao wamekabiliwa na matatizo mengi ya akili, msongo wa mawazo na kadhalika. Matatizo ya kisaikolojia ya wanajeshi wa Israel yameongezeka kutokana na vita vya Gaza na kutofikiwa malengo yaliyokusudiwa katika vita hivyo. Vilevile wanajeshi wa Israel daima huwa na wahaka na hofu kubwa ya mashambulio ya kushtukiza ya wapiganaji wa harakati za kupigania uhuru za Palestina, hususan Hamas ukithibitisha kuenea kwa matatizo ya kiakili miongoni mwa askari wa Israel. Mtandao wa kizayuni wa Kan umeripoti kwamba kutokana na idadi kubwa ya askari wanaorejea, idara za saikolojia za jeshi zimelazimika kufungua vituo viwili vya matibabu ya kiakili katika eneo la kusini na kuanzisha kituo cha ushauri na saha kwa njia ya simu. Kuanzishwa kwa vituo vya matibabu ya kinafsi na kisaikolojia pia kuna maana ya matatizo makubwa yanayolisumbua jeshi la Israel hususan wanajeshi wa utawala huo wanaorejea kutoka kwenye vita vya Gaza. Matatizo ya kiakili yameonekana kwa namna mbalimbali miongoni mwa wanajeshi wa Israel. Kujiua ni moja ya matokeo ya matatizo hayo ya jeshi la Israel. Kujiua askari wa Israel wanaokabiliwa na msongo wa mawazo na matatizo ya kiakili limekuwa jambo la kawaida na vyombo vya habari vya Israeli vimeripoti mara kadhaa: kujichoma moto, kujinyonga, na hata kujiripua na mabomu au kujipiga risasi askari hao. Gazeti la Yedioth Ahronoth limeripoti kwamba kwamba makundi ya wauguzi na madaktari wa akili yataundwa ili kutibwa na jeshi ambao wana mwelekeo wa kujiua. Matatizo ya kiakili ya askari hao yamesababisha matatizo hata kwa wananchi wa utawala wa kizayuni na jamaa zao. Hivi karibuni televisheni ya kumi na mbili ya Israel ilitangaza kwamba mwanajeshi mmoja wa Israel aliyerejea kutoka vitani huko Gaza alimpiga risasi na kumuua rafiki yake kutokana na, na mashinikizo ya kinafsi na kisaikolojia yaliyosababishwa na vita katika eneo la ukanda wa Gaza. naendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini teheran iran juma hili Hamjambo wapenzi wa usikilizaji na wakaribuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati atakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema wasomi wa ulimwengu wa, wa Kiislamu wanabeba dhima nzito kuhusiana na matukio yanayojiri huko Ghaza. Rais wa Iran asema sera ya msingi ya Iran ni kuunga mkono nchi zinazojitenga na utawala wa Israeli na Iran ya laani mashambulizi ya Marekani na Uingereza dhidi ya Yemen. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Said Ali Khamenei amesema wasomi wa ulimwengu wa Kiislamu wanabeba dhima nzito kuhusiana na matukio yanayojiri huko Ghaza na kwamba wanapaswa kuanzisha matakwa ya umma ya kutaka uhusiano na utawala wa kizayuni wa Israeli ukatwe. Ayatullah Khamenei aliyesema hayo mapema Jumatatu katika kikao chake na makamanda na wafanyakazi wa jeshi la anga la Iran mjini Tehran. Kiongozi mwadhamu ametahadharisha, wametahadharisha kuhusu maafa ya binadamu yanayotokea ukanda wa Gaza kwa himaya na misaada ya Marekani kwa utawala haramu wa Israel, na kuongeza kuwa shaksia na watu mashuhuri katika ulimwengu wa Kiislamu wanapaswa kuhimiza wito wa kutoa pigo la maangamizi kwa utawala haramu wa Israeli. Amesisitiza kuwa pigo la mwisho halimaanishi kwenda vitani na utawala wa kizayuni wa Israeli, lakini lina maana ya kukata uhusiano wa kiuchumi na utawala huo ghasibu. Ayatullah Khamenei amesema kuwa mataifa yana uwezo wa kuzishinikiza serikali za nchi zao kukomesha himaya na uungaji mkono wao kwa utawala wa kizayuni wa Israeli. Viongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu wameonya kuhusu njama mahsusi za adui dhidi ya wasomi na shakhsia wa Iran ndani na nje ya nchi, akisema adui kimsingi anataka kuzuia mchango mkubwa wa wasomi nchini na kuibua shaka miongoni mwao. Katika sehemu nyingine ya hotuba yake kiongozi mwadhamu amebainisha kuwa kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, uongozi, sera na zana za kijeshi za jeshi la anga vilikuwa chini ya udhibiti kamili wa Marekani. Hata hivyo, baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu mwaka 1979 waumini na wanamapinduzi katika jeshi la anga walianzisha jihadi ya kujitosheleza na kuliondoa jeshi hilo katika udhibiti wa Marekani. Kiongozi mwadhamu pia amepongeza ushiriki mkubwa wa wananchi wa Iran katika maandamano ya kuadhimisha ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu yaliyouangusha utawala wa Pahlavi uliokuwa ukisaidiwa na kuungwa mkono na Marekani. Amesema na matumaini kwamba Wairani watashiriki kwa wingi pia katika maandamano ya mwaka huu ya Februari 11, ambayo yanaashiria nguvu kubwa ya taifa la Iran. Akifafanua kuhusu nukta hiyo, Kiongozi mwadhamu amesema: Siku chache zijazo tutakuwa na matembezi ya tarehe 22 Bahman na inshaallah wananchi azizi watashiriki kwa wingi katika matembezi hayo. Ushiriki huo ni dhihirisho la nguvu za taifa. Katika kipindi cha miaka 45 iliyopita, wananchi wamekuwa wakishiriki katika matembezi hayo bila ya kusita hata mara moja katika maeneo yote ya nchi. Katika matembezi hayo, wananchi wanatangaza uungaji mkono wao kwa mapinduzi ya Kiislamu na kunyanyua juu jina la mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu, Hayati Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu. Mwaka huu pia kwa uwezo wa Allah, hali itakuwa kama ilivyokuwa miaka iliyopita. Rais Ibrahim Raisi wa Iran amesema sera ya msingi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kuunga mkono nchi zinazojitenga na utawala wa kizaini wa Israeli. Raisi ameyasema hayo katika mkutano na waziri wa mambo ya nje wa Sudan, Ali Asadik Ali, mjini Teheran siku ya Jumatatu, ambapo aliongeza kuwa baadhi ya nchi za Kiislamu zimepuuza sera hii ya msingi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na hivyo kutoa pigo kubwa kwa umma wa Kiislamu. Ameongeza kuwa utawala wa ghasibu wa Israeli daima umekuwa ukipanga njama za kukwamisha njia ya nchi za Kiislamu kuelekea maendeleo na ustawi. Amesema Israel haitakuwa rafiki wa nchi za Kiislamu wala haipendezwi na maendeleo ya nchi za Kiislamu. Rais wa Iran alikosoa hatua ya baadhi ya nchi za Kiislamu kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizaini wa Israel inaenda kinyume na matakwa ya kiasili ya mataifa Wapalestina wanaona mapatano na utawala haramu wa Israeli kuwa ni usaliti. Na aidha, watu wengi katika nchi za Kiislamu na pia watetezi wa haki duniani wamelaani nchi za Kiarabu ambazo zimeanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa Kizayuni. Kwingineko, katika matamshi yake, rais wa Iran alisema Iran inaunga mkono kikamilifu mamlaka ya kujitawala Sudan na kuanzishwa kwa serikali yenye nguvu katika nchi hiyo ya Kiafrika pia alikaribisha ufufuo wa mahusiano ya pande zote eh, baina ya Iran na Sudan baada ya miaka saba ya kukatwa. Kwa upande wake, waziri wa mambo ya nje wa Sudan amesema nchi yake ina nia ya kurejesha uhusiano wake wa kisiasa na kidiplomasia na Iran. Naser Kanani, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, amelaani mashambulizi ya anga na makombora ya Marekani na Uingereza dhidi ya miji na maeneo tofauti ya Yemen, sambamba na kulaani vitendo vya madola ya kistikbari ya Marekani na Uingereza vya kutoheshimu mtawali ya haki ya kujitawala taifa la Yemen. Amesema kuendelea vitendo kama hivyo vya kiholela ni tishio kwa amani na usalama kwa dunia nzima. Amesema mashambulizio haya Marekani na Uingereza ni uvunjaji wa wazi kabisa wa haki ya kujitawala taifa na nchi huru ya Yemen, na yanakinzana kikamilifu na madai ya mara kwa mara ya Washington na London kwamba eti hawapendi kuona eneo la Asia magharibi linakumbwa na vita vikubwa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameongeza kuwa mutaasifana amerika wa ingelis bejaye Inasikitisha kwamba badala ya Marekani na Uingereza kuchagua amani na usalama katika eneo la magharibi mwa Asia, zinatanguliza mbele maslahi ya utawala wa kizayuni wa Israel ya kutaka kujitanua na maslahi ya waziri mkuu wa utawala huo Benjamin Netanyahu, mtenda jinai na mhalifu. Wakati huo huo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amekosoa vikali hatua chungu ya magharibi ya kulisimamishia misaada shirika la Umoja wa Mataifa uh, la uh, kutoa misaada kwa wakimbizi wa Kipalestina, UNDRWA. Katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa kijamii wa X, Naser Kanani alieleza kuwa ni kinaya chungu kwamba nchi za magharibi zinaikatia misaada UNDRWA kwa kutegemea madai yasiyo na msingi yaliyotolewa na utawala ambao unatuhumiwa kufanya mauaji ya kimbari Gaza. na kwa kumalizia ni kuwa rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kurushwa kwa satelaiti 11 za Iran kwa mafanikio katika anga za juu kumeshinda vikwazo vya Marekani na magharibi dhidi ya jamhuri ya Kiislamu. Said Ibrahim Raisi, rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, aliyesema hayo Jumamosi, ambapo alikuwa anahutubia sherehe za siku ya kitaifa ya teknolojia ya anga za mbali, na kusisitiza kuwa nchi kuweza kufika katika anga za mbali ni chanzo cha nguvu, matumaini na utajiri. Ameendelea kusema kuwa maadui walijaribu kusimamisha kato wa ustawi wa Iran na kuitenga nchi hii, lakini kurushwa kwa satelaiti 11 katika anga za mbali kwa mafanikio kumesambaratisha vikwazo na njama zote za kuitenga jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema licha ya vitisho na vikwazo vyote vya magharibi, Iran imedhihirisha kuwa inaweza kugeuza vitisho na vikwazo hivyo kuwa fursa ya ustawi, na kwa msingi huo ndio imeweza kurushwa satelaiti kadhaa katika anga za mbali. Amesema mafanikio hayo yote yenye thamani yamefikiwa kwa ushirikiano wa vijana na hasa wasomi na majeshi ya Iran, na ushirikiano huo umeweza kuiletea nchi heshima na fahari. Rais wa Iran ameongeza kuwa ushirikiano wa vijana wetu na hasa wasomi, majeshi na wahadhiri wa vyuo vikuu unaweza kuiletea nchi heshima na fahari. Jamhuri ya Kiislamu ya Kislami, Iran ilishika nafasi ya 45 katika sekta ya anga za mbali, lakini hii leo ni kati ya nchi kumi bora duniani katika uga wa anga za mbali. Nam wapenzi usikilizaji, na kwa kauli hiyo ya rais Ibrahim Raisi ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na hadi wakati mwingine panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Nam, mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki. Gazeti la Mwananchi linalochapishwa nchini Tanzania limeipa kipaumbele cha kwanza habari yenye kichwa cha maneno sintofahamu zaidi matukio ya utekaji. Limedokeza kwamba sakata la watu kutekwa au kupotea katika mazingira ya kutatanisha limeibua sintofahamu zaidi baada ya kamanda wa polisi kanda maalumu ya Dar es Salaam, jumanne iliyopita, uh, Muliro kusema baadhi ya watu wametoweka Kauli ya kamanda Muliro imekuja siku moja baada ya msemaji wa jeshi la polisi nchini Tanzania David Misime kusema kwamba jeshi hilo linaendelea kufanya kazi na kufanyia kazi matukio ya watu kupotea au kutekwa. Kamanda Muliro amekana kuhusika kwa jeshi la polisi la Tanzania katika utekaji nyara au kupotezwa kwa watu hao, na kusema huenda mmoja ni visasi na mwingine anasakwa kwa uhalifu. Mwananchi pia alimeandika kwamba serikali ya Tanzania imeshindwa hoja mbili kati ya tatu zilizowasilishwa mahakama ya kimataifa ya usuluhishi wa migogoro ya uwekezaji. Baadhi ya habari muhimu za Mwananchi zina vichwa vinavyosema uh, vinavyosema kwamba uh, sasa ni Rais Samia amewataka uh, mabalozi wa nchi za kigeni wasiingilie uchaguzi utakaofanyika hivi karibuni nchini humo. Vilevile uh, gazeti hilo limeandika habari ya kupofuka au matatizo ya kupofuka baadhi ya raia kutokana na kutumia dawa za kienyeji kutibu maradhi ya red eyes ambayo yameenea sana katika maeneo mbalimbali ya Tanzania, hususan katika jiji la Dar es Salaam. Gazeti la Habari Leo kwa upande wake limetanguliza mbele habari yenye kichwa cha maneno Samia aweka rekodi, utalii waongezeka au waongeza fedha za kigeni na kuchangia asilimia ishirini za pato la taifa. Habari nyingine yenye mvuto katika gazeti hili la Habari Leo ni ile inayomnukuu naibu waziri mkuu wa Tanzania Uh, Dr. Doto Biteko akisema watu wanataka umeme na sio siasa. Habari ya tahadhari ya serikali kuhusu tiba mbadala zinazotumiwa na watu kwa ajili ya kutibu ugonjwa wa Red Eyes, na ile ya bodaboda aliyehukumiwa kifungo cha miaka thelathini jela kwa kosa la kumbaka abiria wake zinaonekana pia katika toleo la gazeti hili na gazeti la Nipashe limeipa umuhimu habari ya matamshi ya Rais Samia Suluhu Hassan kuhusu uchaguzi ujao. Samia mabalozi msingilia uchaguzi, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari hiyo, ukurasa wa mbele, gazeti la Nipashe. Nipashe pia limeandika kwamba utoaji mimba unachangia asilimia kumi ya vifo vinavyotokana na uzazi nchini Tanzania. Baadhi ya habari za Nipashe leo Ijumaa zina anwani vilio vya tawala dola kuadimika, bunge lashtukia, uh, kulikoni akaunti mpya ya escrow, na Simba Azam, mechi ya kibabe. Nchini Kenya, miongoni mwa habari muhimu za gazeti la Daily Nation ni ile ya uh, kutoroka polisi, mwanaume aliyekuwa kisakwa na Marekani kwa udi na uvumba kwa kichwa cha maneno jinsi mkimbizi alivyotoka kituo cha polisi, Daily Nation limeandika kwamba Kevin Kinyanjui Kangethe aliyetoroka katika kituo cha polisi cha Muthaiga jijini Nairobi ni miongoni mwa watu wanaosakwa zaidi duniani, na polisi ya kimataifa Interpol ilikuwa imetoa waranti wa kukamatwa kwake. Hata hivyo, habari kuu kurasa za mbele gazeti la Daily Nation inazungumzia masaibu yanayowakabili magavana wa sasa na wa zamani kutokana na muswada uliowasilishwa bungeni, ambao iwapo utapasishwa, utawazuia magavana wa sasa na wa zamani kugombea ubunge kwa miaka kumi baada ya kuondoka ofisini gazeti hilo limeandika pia kwamba uongozi wa chuo kikuu cha Moi umepiga marufuku wanafunzi wake kuvaa nguo zinazoonyesha wazi maungo yao ya mwili kama vile sketi fupi, suruali za kubana mwili, suruali za jinzi iliyochakaa au iliyochanika. Vyuo vikuu vya Mount Kenya, Kabarak, Eldoret na Masinde Muliro vilikuwa tayari vimechuo, vimepitisha kanuni kama hii ya mavazi. Gazeti la Taifa Leo limemulika zaidi mzozo unaotokota ndani ya familia ya rais wa zamani wa Kenya Daniel Arap Moi kuhusu utajiri mkubwa aliyouacha, huku baadhi ya wanafamilia wakilia kubaguliwa. Siku siku si, si, siku nzuri kwa Moi, kinasema kichwa cha habari hiyo inayoambatana na picha ya rais huyo wa zamani wa Kenya ambayo imechukua sehemu kubwa ya ukurasa wa mbele. Gazeti la Taifa Leo kuhusu sakata la kutoroka mshukiwa anayesakwa na Marekani akiwa mikononi mwa polisi. Gazeti hili la Taifa Leo limeandika, maswali yameibuka kuhusu jinsi mwanaume aliyekuwa akisubiri kukamilika mchakato wa kupelekwa Marekani kushtakiwa alivyotoroka korokoroni katika hali ya kutatanisha siku ya Jumatano iliyopita. Kevin Kinyanjui kangethe alitoweka katika kituo cha polisi cha Muthaiga alimokuwa akizuiliwa baada ya ubalozi wa Marekani nchini Kenya kuomba serikali ya Nairobi isaidie kumsafirisha hadi nchini humo ili akashtakiwe kwa kumuua mpenzi wake na kisha kutupa mwili wake kwenye uwanja wa ndege. Likisimulia kisa cha kutoweka kwake, Taifa Leo limeandika katika kinachoweza tu kuelezwa kama sinema ya mchana mshukiwa aliondoka kijasiri kutoka kituo cha polisi cha Muthaiga kilichokuwa na maafisa wanne kwenye zamu kabla ya kuabiri matatu na kuchana mbuga. Gazeti la New Times, la Rwanda, limeandika kwamba matumizi ya serikali katika mwaka wa fedha 2023/2024 yataongezeka kwa faranga bilioni 85.6 sawa na asilimia moja, uh, nukta 7, hadi bilioni tano na milioni 115.9. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha makala ya wiki kitakachofuatiwa na makala ya leo katika historia. Makala ya wiki. Hamjambo na karibuni kuwa nami katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha makala ya wiki. Kipindi chetu juma hili kitatupia jicho mapinduzi ya Kiislamu Irani na maendeleo ya kiuchumi kwa mnasaba wa siku hizi za maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini. Kweni nami hadi tamati. Moja ya sababu muhimu za kutokea mapinduzi ya Kiislamu nchini Irani ni hali mbaya ya kiuchumi na dhulma kubwa iliyokuwa ikitawala jamii. Sehemu kubwa ya mapato mengi ya mafuta katika kipindi cha kabla ya mapinduzi ya Kiislamu ilitumiwa kwa ajili ya anasa na kutajirisha familia ya kifalme na jamaa zake na vilevile vile kununua zana za kijeshi kupita kiasi, huku sekta nyingine muhimu kama kilimo, elimu na afya zikiendelea kufifia na kudimia. Kwa upande mwingine, mfumuko wa bei na ughali wa maisha ulikuwa ukiongezeka na ufukara na umasikini vilionekana wazi wazi katika sehemu mbalimbali za nchi. Baada ya kupata ushindi, mapinduzi ya Kiislamu Irani yalilipa kipaumbele swala la kuboresha hali ya uchumi na kufikisha ustawi wa maendeleo kwa wananchi. Hata hivyo, kazi hii ilikuwa ngumu sana kwa sababu hakukuwa na miundombinu inayofaa ya kiuchumi. Mapato ya serikali yalitegemea bidhaa ya mafuta tu, na umasikini haswa, katika maeneo ya mbali na vijijini, uliwafanya watu wateseke na kuishi kwenye tabu. Wakati huo huo, machafuko ya ndani na mashinikizo ya nje yalifanya iwe vigumu kutekeleza mipango inayofaa ya ustawi wa uchumi na vita dhidi ya umasikini. Hata hivyo, takribani mwaka mmoja na nusu baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, Sadam Huseni, mtawala dikteta na mbabe wa Iraki, alianzisha vita vikali dhidi ya Iran ambavyo vilishughulisha suhula nyingi na nguvu kazi hai ya Iran kwa muda wa miaka minane na kusababisha uharibifu mkubwa kwa uchumi wa nchi. Vilevile Marekani na washirika wake ambao walipata kipigo kikubwa kutokana na harakati ya kupambana na dhuluma ya wananchi wa Iran waliiwekea Iran vikwazo vya pande zote tangu mwanzoni mwa ushindi wa harakati hiyo. Vikwazo hivyo viliongezwa kadiri muda ulivyopita na sasa Washington imewekea Iran vikwazo vikubwa na vikali zaidi. Pamoja na hayo, utawala wa Kiislamu na wananchi wana mapinduzi wa Iran hawakusalimu amri, kwa kadiri kwamba kwa mujibu wa ripoti ya shirika lafetha, la fedha la kimataifa ya mwaka 2022 Iran ilishika nafasi 22 kama nguvu kubwa ya kiuchumi duniani kwa kuwa na pato ghafi la taifa la dola trilioni moja na bilioni mia tano tisini na sita kwa mwaka huo. Pia benki ya dunia imetangaza kuwa ustawi wa uchumi wa Iran mwaka elfu mbili na ishirini na tatu uliimarika kwa asilimia nne nukta moja kwa ujumla, inaonekana kwamba viashiria vingi vya kiuchumi vya Irani vinakuwa na kuimarika. Serikali sambamba na kujaribu kukabiliana na mfumuko wa bei, imeweka kipaumbele katika sera kuu mbili ambazo ni kusaidia uzalishaji wa ndani na kuongeza mabadilishano ya kibiashara, hasa na nchi jirani. Wakati huo huo, ustawi wa bidhaa za makampuni yanayotegemea elimu na sayansi umekuwa kwa kiasi kikubwa, na katika suala hili idadi ya makampuni hayo imeongezeka karibu mara mbili hadi kufikia mwaka jana. Kadhalika, kiwango cha mabadilishano ya kibiashara ya Iran na nchi nyingine kimeongezeka mara kadhaa ikilinganishwa na kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, na mauzo ya mafuta ya nje yamepungua. Kinyume chake, usafirishaji wa bidhaa zinazotokana na mafuta na zisizo za mafuta umeongezeka sana. Jamhuri ya Kiislamu ya Irani pia imepata maendeleo makubwa katika sekta ya viwanda na madini ambayo hayawezi kulinganishwa na kipindi cha kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Maelfu ya viwanda vidogo na vikubwa vinajishughulisha na uzalishaji wa bidhaa za aina mbalimbali na ubora wa, na wingi wa uzalishaji wao umeongezeka sana ikilinganishwa na miaka ya nyuma. Vitengo vikubwa zaidi vya viwanda vya Irani vinafanya kazi katika kuzalisha mafuta na madini. Viwanda vikubwa vya petrokemikali vya Irani sasa vina uwezo wa kubeba takribani tani milioni tisini na tano ambazo zitaongezeka maradufu kwa kuzinduliwa viwanda vipya. Mwaka uliopita mapato ya mauzo ya nje ya bidhaa za petrokemikali yalikuwa dola bilioni 16. Na maafisa wa sekta hiyo wanajaribu kupunguza utegemezi wa nchi kwa mafuta ghafi kwa kuongeza kasi katika uuzaji wa bidhaa zinazotokana na petroli nje ya nchi. Sera hii, kwa upande mwingine, inaweza kupunguza athari mbaya za vikwazo haramu vya Marekani dhidi ya sekta ya mafuta ya Iran. Katika uwanja wa sekta ya madini Irani imekuwa na kustawi kwa kiasi kikubwa. Kwa sasa asilimia saba ya migodi ya madini duniani yenye thamani ya takriban dola bilioni 770, imegunduliwa nchini Irani. Uuzaji wa bidhaa za migodi hiyo mwaka jana uliingiza zaidi ya dola bilioni 12. Kwa kuzingatia thamani kubwa ya bidhaa za migodi ya Iran, maafisa wa sekta hiyo wametayarisha mipango mingi ya kukuza uzalishaji katika tasnia hiyo kwa sasa Iran inashika nafasi ya tano katika uga wa uzalishaji wa shaba na ni nchi ya kumi duniani kwa uzalishaji wa madini ya chuma. Vilevile Iran inashika nafasi ya nane duniani kwa kuzalisha tani milioni sitina mbili za saruji na inashika nafasi ya tano duniani katika uzalishaji wa kauri. Mmoja ya maeneo mengine muhimu ya maendeleo ya Iran ni ujenzi wa mabwawa. Wakati wa utawala wa kifalme wa Pahalavi kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, ulikuwa umejenga mabwawa kumi na tisa tu tena kwa msaada wa wataalamu wa kigeni. E, sasa mabwawa mara kumi zaidi ya idadi hiyo yamejengwa hapa nchini kwa juhudi za wataalamu wa Iran na kwa teknolojia ya kisasa. Ujuzi wa wataalamu hao wa Irani ni mkubwa kiasi kwamba sasa wanajishughulisha na kusanifu na kusimamia ujenzi wa mabwawa katika nchi kumi na sita duniani. Mwaka elfu mbili na ishirini na mbili Jamhuri ya Kiislamu Irani ilitajwa kuwa miongoni mwa nchi tano zinazoongoza duniani katika uga wa teknolojia ya nano. Ustawi huo wa Irani ulithibitishwa katika utafiti wa kimataifa, ambapo orodha mpya iliyopewa jina la Focus on Emerging Areas of Technology ilibaini kuwa Iran ni ya tano duniani katika teknolojia ya nano. Mbali na Irani kuwa mojawapo ya nchi bora katika uzalishaji bidhaa nyingi zaidi za teknolojia ya nano Vilevile inahesabiwa kuwa ni miongoni mwa nchi bora kwa mtazamo wa viwango vya kisayansi katika sekta hiyo. Ripoti ya tume ya kiuchumi ya Umoja Mataifa kwa ajili ya Afrika ya mwezi Aprili mwaka 2020 ilitangaza kuwa Iran iko katika kundi moja na Marekani, China na Umoja wa Ulaya katika teknolojia ya nano. Ripoti hiyo ilisema nchi za Afrika zinaweza kuiga Irani kwa kuweka miundo msingi ya utafiti katika sekta ya teknolojia ya nano. Ripoti hiyo iliongeza, Iran iko pamoja na nchi zilizostawi ambazo ni Marekani, China, Uingereza, Rasia pamoja na Umoja wa Ulaya katika kuweka viwango vya juu kabisa kitaifa katika uga wa teknolojia ya nano. Inafaa kuashiria hapa kuwa nano ni teknolojia ya kisasa inayohusu matumizi ya vitu vidogo sana na miundo yake inapimwa kuwa kati ya nanomita moja hadi elfu moja. Asili ya nano ni nanomita mita, ambayo ni kipimo cha sehemu ya bilioni moja ya mita. Hii ina maana ya vitu ambavyo ni vikubwa kuliko atomu na vidogo mara elfu moja kuliko upana wa unywele. na hadi hapa ndio tunatamatisha kipindi chetu cha makala ya wiki ambacho tumetupia jicho kuhusu mapinduzi ya Kiislamu na maendeleo ya kiuchumi. Kweni nami tena wiki ijayo, panapo majaliwa yake Mola Karima. Asanteni kwa kwa nami, na kwa nami na kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 28 Rajab, mwaka 1445 Hijria, inayosadifiana na tarehe 9 Februari mwaka 2024 Miliadia. Siku kama ya leo miaka 1385 iliyopita ilianza safari ya msafara wa Imam Hussein alaihi salam kutoka Madina kwenda mjini Makka. Hatua hiyo ilijiri baada ya kufariki dunia Muawiya bin Abu Sufyan tarehe 15 ya mwezi wa Rajab na kutoa madaraka mwanawe Yazid bin Muawiya. Baada ya Yazid kutoa madaraka haraka sana, alimtaka mtawala wa mji wa Madina amlazimishe Imamu Husein alayhi ssalam kutoa baia au kiapo cha utiifu, na kwamba iwapo angekataa kufanya hivyo, basi amuue. Kwa kuzingatia kwamba Yazid alikuwa mtu mwovu na mtenda madhambi, Imamu Hussein alikataa kutoa kiapo hicho, na kwa ajili hiyo akaamua kuondoka Madina, yeye na watu wa familia ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam kuelekea mjini Maka. Kabla ya kuanza safari hiyo, Imamu Husein alaihi ssalam alimuhusia kaka yake Muhammad ibni Hanafiya akisema, ninatoka kwa ajili ya kurekebisha umma wa baba yangu Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Ninataka kuamrisha mema na kukataza maovu na kufuata njia ya babu yangu Muhammad na baba yangu Ali bin Abitalib alaihi salam. Baada ya kufika Maka na kufuatia kukithiri barua za watu wa mji wa Kufa, Iraq, waliokuwa wamemtaka aelekee huko kwa ajili ya kuongoza, Imam Hussein alaihi ssalam aliamua kuelekea Kufa, ambapo hata hivyo alizuiliwa na jeshi la Yazid katika eneo la Karbala na kuuawa shahidi yeye na watu wa familia ya Mtume mtukufu katika eneo hilo. Siku kama ya leo miaka 45 iliyopita, yaani tarehe 20 Bahman mwaka 1355 Hijri Shamsia, vibaraka wa gadi ya mfalme Shah wa Iran walivamia moja ya kambi za kikosi cha jeshi la anga mjini Tehran majira ya usiku, baada ya kundi la makamanda wa jeshi hilo kutangaza uungaji mkono wao kwa mapinduzi ya Kiislamu na utiifu wao kwa Imam ruhullah Khomeini. Baada ya kutangazwa habari hiyo, wananchi Waislamu wa Iran kutoka pembe zote za mji wa Teheran walielekea katika kambi ya kikosi cha jeshi la anga ili kuwasaidia wanajeshi hao ambao walikuwa wakipambana na vibaraka hao wa mfalme Sha. Licha ya kutokuwa na silaha za maana, wananchi hao walifanikiwa kuzima shambulio la vibaraka hao, na kwa utaratibu huo hatua ya mwisho ya kuangushwa utawala wa Sha nchini Iran ikawa imeanza. Na siku kama leo miaka 32 iliyopita, baada ya chama cha uokovu wa kiislamu cha Algeria kupata ushindi mkubwa katika uchaguzi wa bunge, wanajeshi waliokuwa wakitawala nchini humo walibatilisha matokeo ya uchaguzi huo na kukipiga marufuku chama hicho, hali iliyopelekea kuzuka machafuko makubwa. Machafuko hayo yalipelekea kuuawa watu wengi huko nchini Algeria. Hii ni Redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema mauaji ya kimbari yanayofanyika huko Gaza ni ishara ya kutokuwa na utendaji wa maana asasi za kimataifa. Said Ibrahim Raisi aliyesema hayo jana katika mkutano wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu na watendaji wa mfumo wa Kiislamu mabalozi na wawakilishi wa nchi za Kiislamu pamoja na matabaka mbalimbali ya wananchi, kwa mnasaba wa kuadhimisha siku ya kupewa utume Nabi Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam. Mahakama ya uhajiri nchini Sweden imetangaza kwamba muomba hifadhi wa Iraki ambaye amefanya vitendo kadhaa vya kukivunjia heshima kitabu kitakatifu cha Qurani atafukuzwa nchini humo. Ripoti zinasema Sweden imelazimika kumfukuza Salwan Momika, uh, mkimbizi kutoka Iraqi aliyekivunjia heshima kitabu kitakatifu cha Qurani kutokana na mashinikizo chungu nzima ya asasi mbalimbali mbali, hususan Waislamu ambao wamekuwa wakitoa wito wa kukatwa uhusiano wa kidiplomasia na kiuchumi na nchi ya Sweden, kulalamikia uh, himaya ya serikali hiyo kwa mhalifu huyo. Nusu ya Wamarekani wanaamini kwamba kumefanyika mauaji ya kimbari katika ukanda wa Gaza huko Palestina. Uchunguzi wa maoni uliofanyika hivi karibuni umeonyesha kwamba nusu ya wa Wamarekani wanaamini Israel inafanya mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Gaza. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limefanikiwa kuzima jaribio la kundi la waasi wa M23 la kutaka kudhibiti mji wa Sake na Umoja wa Mataifa umetangaza kwamba majenerali wanaowania madaraka nchini Sudan wamekubali kukutana kujadili hali ya vita inayoendelea katika nchi hiyo ya mashariki mwa Afrika. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Asanteni na kwaherini.