Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, alafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo ya mchana idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tunasika moja kwa moja katika studio hizi za Chamichamu hapa jijini Teheran kwa njia mbalimbali, ikiwemo satelaiti na intaneti ya parstoday.ir/sw na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya huko nchini Tanzania kama vile Tanga, Mwanza, Singida, Lindi, Kigoma, Kahama na Mtwara kupitia redio Maarifa FM. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 98 9035065487 na email yetu ya swahili radio airib ir na mimi ni Ahmed Rashid. Mchana huu tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa utafuatiwa na kipindi maalumu kwa mnasaba wa maadhimisho ya siku ya kubaathiwa na kupewa utume Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Tutakuwa pia na macho yetu magazetini, tutakuleteni kipindi cha hikma za Najul Balagha na leo katika historia. Tukiwa na matumaini, mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Ongozi wa kanisa Katoliki awaita wanafiki wanaopinga uchafu wa LGBT. Hamas na jihadu Ulislami za laani mashambulizi ya Marekani dhidi ya mukawama nchini Iraq. Vita vikali vinaendelea Sudan jakhali na watesi wa Sudani milioni 25 na timu ya AU kusaidia upatikanaji wa amani ya kudumu nchini Sudan. Habari kamili. Papa Francis, mkuu wa kanisa Katoliki duniani, amesema kwamba anaona ni unafiki kukosolewa uamuzi wake wa kuruhusu makasisi kuwabariki wapenzi wa jinsia moja. Pengine utetezi wake mkali zaidi huo katika hatua yake hii. Mwezi uliopita wa Januari, kanisa Katoliki katika makao yake makuu ya Vaticani lilibariki vitendo vichafu vya mahusiano haramu ya watu wa jinsia moja maarufu kwa jina la LGBT kwa kutumia hati ya Vatican iitwayo Fiducia Supplicans au Supplication Trust. Hatua hiyo imekumbwa na upinzani mkubwa hata ndani ya kanisa Katoliki kwenyewe, hususan kutoka kwa maaskofu wa barani Afrika. Kiongozi huyo wa kanisa Katoliki ameendelea kupotosha watu kwa kudai kuwa anapowabariki watu wanaofanya makosa wengine haiwi tatizo, lakini anapowabariki watu wanaojihusisha na vitendo vichafu vya mahusiano ya jinsia moja kunapigwa makelele mengi. Ametoa madai hayo bila ya kujali athari mbaya na madhara makubwa ya kijamii ya kila kosa na kwamba makosa yana daraja tofauti. Papa Francis pia amesema daima anawakaribisha kanisani watu wanaojihusisha na vitendo vichafu vya mahusiano ya jinsia moja akidai kuwa na wao ni viumbe wa Mungu, hivyo wanakaribishwa kuungama makosa yao kanisani. Papa Francis ametoa madai hayo bila ya kujali kuwa watu hao wa LGBT hawakiri kuwa uchafu anaofanya ni kosa na hawana nia yoyote ya kutubu bali wanajifaharisha kwa uchafu huo na wanafanya kampeni kubwa ya kuwaingiza watu wengine kote ulimwenguni kwenye shimo la uchafu wao huo. Wafuasi mbalimbali mbali wa kanisa Katoliki wanasema kuwa kuna hatari ya uamuzi huo wa Papa, na miongoni mwake ni pamoja na kudhoofisha mafundisho na maadili ya kanisa. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, na ile ya Jihadul Islami zimetoa taarifa tofauti na kulaani mashambulizi ya Marekani dhidi ya wana mapambano wa Iraq mashariki mwa mji mkuu Baghdad. Katika taarifa yake, Hamas imesema tunalaani shambulio la kinyama la Jumatano usiku lililofanywa na Marekani mjini Baghdad, ambalo limeua viongozi wa mukawama wa nchi hiyo. Shambulio hilo ni uvunjaji wa wazi wa haki ya kujitawala na usalama wa Iraq na ni mwendelezo wa kutumikia njama za utawala dhalimu wa Israeli. Hamas imetoa mkono wa pole kwa serikali na wananchi wa Iraq na kusema kuwa serikali ya Joe Biden huko Marekani ndiyo inayobeba dhima ya matokeo yoyote mabaya yatakayotokea kwenye eneo hilo. Kwa upande wake, harakati ya Jihadul Islami ya Palestina imesema kwenye taarifa yake kwamba inalaani vikali shambulio la Marekani nchini Iraq ambalo limepelekea kuwa washahidi viongozi wa kambi ya mukawama nchini humo. Ofisi ya kisiasa harakati ya Ansurullah ya Yemen nayo na imesema kuwa mashambulizi ya mara kwa mara ya Marekani dhidi ya wananchi wa Iraq hayawezi kuteteresha msimamo wao imara wa kuliunga mkono taifa la Palestina. Kiongozi mmoja wa ngazi za juu wa mukawama wa Iraq na wengine kadhaa waliwa washahidi katika shambulio la jana usiku la Marekani nchini Iraq. Wananchi wa Iraq wamefanya maandamano hadi kwenye eneo lilipofanyika shambulizi hilo ili kulaani jinai hizo za dola vamizi la Marekani nchini mwao na wamezidi kutilia mkazo wajibu wa kutimuliwa haraka wanajeshi wa marekani nchini Iraq. Katika upande mwingine, Osama Hamdan, mmoja wa viongozi wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas, amesema kwamba njia ya kupatikana utulivu kwenye ukanda huu mzima ni kusimamishwa vita, kukomeshwa uvamizi na kuundwa nchi huru ya Palestina ambayo mji mkuu wake ni Beitul Muqaddas. Kiongozi huyo wa ngazi za juu wa Hamas amesema hayo katika hotuba yake ya jana jioni na kuongeza kwamba vita vya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Ghaza vimefichua udhaifu mkubwa wa jamii ya kimataifa katika kutatua migogoro na kukomeshwa vita vya Ghaza, na pia misimamo ya nyuso mbili ya madola na taasisi za kimataifa. Ameongeza kwamba hivi sasa ambapo zimeshapita siku 124 za mashambulizi ya kikatili ya utawala wa kizayuni dhidi ya wananchi wa Gaza, hali ya kibinadamu ya ukanda huo imezidi kuwa mbaya na kuna udharura wa kupelekwa haraka dawa na chakula kwa wakazi wote wa ukanda huo. Kiujumla, jinai za utawala wa kizayuni ni kubwa mno kiasi kwamba hata makampuni makubwa duniani kote yameanza kukata uhusiano na utawala haramu wa Israeli. Baada ya uamuzi wa mahakama ya kimataifa ya haki ya ICJ wa mwezi uliopita kwamba mauaji yanayofanywa na Israel dhidi ya Wapalestina huko Gaza ni sawa na mauaji ya kimbari, Itochu ya Japani ambayo inashika nafasi ya 96 kwenye orodha ya Fortune Global 500 ya kampuni kubwa zaidi duniani imetangaza kwamba shirika lake la usafiri wa anga limemaliza mkataba wake na shirika la Elbit ambalo ni mkandarasi mkuu wa kijeshi wa utawala wa Kizayuni wa Israel. Afisa mkuu wa fedha wa Itochu Tsuyoshi tu, tu, Hachimura amesema mbele ya waandishi wa habari kwamba kwa kuzingatia agizo la mahakama ya kimataifa ya haki la Januari 26 na kutokana na kwamba serikali ya Japan inaunga mkono maamuzi ya mahakama hiyo tayari tumesimamisha shughuli mpya zinazohusiana na mapatano yetu na shirika la Kizayuni la LBD. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Vita vya kuwania madaraka kati ya majenerali wa kijeshi vinaendelea kuiangamiza Sudan, huku taarifa zikisema kuwa Wasudan milioni 25 wanateseka kwa njaa kutokana na vita hivyo vya uchu wa madaraka baina ya majenerali hao wa kijeshi. Kwa mujibu wa shirika la habari la kimataifa la Tasnim, vita kati ya jeshi la Sudan SAF na vikosi vya msaada wa haraka RSF vimepamba moto katika mji mkuu wa Sudan Khartoum, huku vikosi vya RSF vikidai kuwa vimeteka maeneo na vitengo vya jeshi eh, la Sudan kusini mashariki mwa Khartoum. Kwa upande wake jeshi la Sudani limeendelea kufanya mashambulizi ya silaha nzito katika vituo vya RSF hasa kwenye maeneo ya Omdurman na al Bahrim. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, kikosi cha mizinga cha jeshi la Sudani kimeshambulia pia maeneo na mikusanyiko ya askari wa RSF kwenye maeneo tofauti ya Khatum. Vyanzo vingine vya kijeshi vimesema kwamba jeshi la Sudan na vikosi vya kiraia vyenye silaha vimeelekea katika mji mkuu Khatum kuongeza nguvu. Jenerali Abdul Fatah al Burhan, mkuu wa baraza la kijeshi, ambaye pia ndiye kamanda mkuu wa jeshi la Sudan, wiki iliyopita aliamuru jeshi na makundi yote yenye silaha kushambulia vikosi vya RSF sehemu yoyote vinapokutana navyo. Ujumbe wa taasisi ya AUCF ya Umoja wa Afrika ambao kazi yake ni kusaidia kupatikana amani ya kudumu na kuimarisha sheria za kimataifa umeitembelea Somalia ili kuimarisha juhudi za ulinzi wa raia kabla ya kipindi cha mpito. Kikosi cha Umoja wa Afrika nchini Somalia ATMIS kilitangaza jana Jumatano kwamba ujumbe huo unaoongozwa na mratibu wa AUCF Adebayo Karim umefanya mazungumzo na kamanda wa kikosi cha AMISOM Sam Okiding, uongozi wa kitengo cha kijeshi na makamanda wa sekta mbalimbali mbali. Na maudhui kuu ilikuwa ni jinsi ya AU inavyoweza kusaidia kuchungua sheria na kupatikana amani ya kudumu huko Somalia. Na afisa mmoja wa serikali ya Kamerun na wengine watano wametekwa nyara katika eneo lenye wazungumzaji wengi wa lugha ya Kiingereza la kaskazini magharibi mwa nchi hiyo. Hayo ha, ni kwa mujibu wa vyanzo vya ndani na vya usalama vya Kamerun. Afisa mmoja wa masuala ya usalama wa eneo hilo amethibitisha habari hiyo na kusema kuwa Nicolas Nkongo Manshanga, gavana mdogo wa manispa ya Bamenda mbili ametekwa nyara chini ya mtutu wa bunduki akiwa na watu wengine watano kwenye kijiji cha Ntumbau. um. Afisa huyo ambaye hakutaka jina lake litajwa amesema kuwa tukio hilo lilitokea usiku wa kuamkia jana Jumaa Tano, ingawa hadi wakati tunaandaa taarifa hii hakukuwa na kundi lililokuwa limedai kuhusika na utekaji nyara huo. Lakini vitendo kama hivyo vinafanywa sana na makundi ya watu wanaotaka kujitenga wa eneo hilo. Mwisho wa taarifa. Habari za Dunia, Mapende Tehrani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hufuatua sasa ni uchambuzi wa kisiasa. Kichwa chake cha maneno kinasema: mafanikio ya Iran katika siasa za ndani za kipindi cha miaka 45 iliyopita. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imepata mafanikio makubwa katika siasa zake za ndani na nje kwenye kipindi cha miaka 45 ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu humu nchini. Moja ya mafanikio muhimu ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika siasa za ndani ni uendeshaji wa mfumo wa utawala wa demokrasia ya kidini. Kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, Iran ilitawaliwa na mfumo wa kifalme ambao msingi wake ni tawala za kiukoo za kurithishana watu wa ukoo mmoja tu. Lakini baada ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu kuliasisiwa mfumo wa jamhuri ya kiislamu nchini Iran, ambao msingi wake mkuu ni kutegemea rai na mitazamo ya wananchi na kufuata na kutekeleza sheria za mwenyezi Mungu. Uhuru wa mihimili mitatu ya dola ambayo ni serikali, bunge na mahakama, ambayo ndizo nguzo za mifumo ya kidemokrasia na kufanyika zaidi ya chaguzi arobaini daima na kwa utaratibu maalumu, uhuru wa uchukuaji maamuzi na utekelezaji wa maamuzi hayo katika nyanja mbalimbali za kisiasa, kiuchumi na kiutamaduni, pamoja na kuwajibika viongozi wa nchi na serikali mbele ya wananchi, ustawi wa sekta binafsi na vyama vya siasa na mambo mengine mengi, yote hayo ni katika mambo yanayoitia ya nguvu mfumo wa demokrasia katika jamii ya leo ya Irani ya kiislamu. Jamhuri ya kiislamu imeweza kuleta uwiano katika mambo mawili makuu, dini na siasa, na kuanzisha mfumo wa utawala wa kidini na kisiasa ambao umejengeka juu ya msingi wa utawala wa maadili ya kiislamu na muundo wa demokrasia ya wananchi. Mfumo huo wa kiutawala ni wa jamhuri unaozingatia sana maamuzi ya wananchi na ni mfumo pia unaotegemea na kuyapa umuhimu mkubwa maadili na mafundisho ya Uislamu na kuifanya dini tukufu ya Kiislamu kuwa ndiyo marejeo makuu ya mfumo huo wa kiutawala. Kimsingi ni kwamba maamuzi ya wananchi na Uislamu ndizo nguzo mbili kuu za mfumo wa jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran, na vitu hivyo viwili viko pamoja muda wote na havitengani, bali kila kimoja kina kikamilisha kingine. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi. Leo hatutokuwa na kipindi cha baraza la wasikilizaji na badala yake tumekuandalieni makala maalumu ya kuzungumzia kubaathiwa na kupewa utume mtume Muhammadi sallallahu alaihi waalihi wasallam. Hii ni siku muhimu sana katika ulimwengu mzima kabisa. Leo makala yetu itajikita katika maudhui ya malengo ya kutumwa Bwana Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, awe rehema kwa walimwengu wote. Ni wazi kuwa hatuwezi kuzungumzia malengo yote katika kipindi hiki cha dakika chache, lakini tutajitahidi kugusia yaliyo muhimu zaidi katika suala hili zima la kubaathiwa na kupewa utume Mtume, Mtume Muhammad, ya Allah iwe juu yake na kizazi chake. Dunia imejaa matatizo leo hii kutokana na wanadamu kutojali na kutofuata mafundisho sahihi aliyokuja nayo Bwana Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake. Karibuni wasikilizaji wapenzi, katika siku za kukaribia tarehe 27 Rajab, Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alikuwa akienda katika pango la Hira na katika baadhi ya nyakati alikuwa akikaa siku kadhaa katika eneo hilo. Alikuwa akimfahamisha mke wake mtiifu Khadija kwamba wewe pia wafahamu mahaba na mafungamano yangu. Katika siku hizi nina hisia ya ajabu ya kupenda kumkumbuka mola Muumba, moyo wangu hautaki chochote isipokuwa hilo. Hatimaye usiku uliojaa asiri uliwadia. Mwezi uliangazia nuru yake katika eneo la kusini la mlima. Kulikuwa na kimya mutlaki na cha ajabu katika kila sehemu, ilikuwa ni kana kwamba mbingu na ardhi zilikuwa zinasubiri tukio adhimu. Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, alikuwa akikesha katika aghalabu yenye usiku. Hakuna sauti iliyokuwa ikisikika katika milima usiku huo. Kimya na utulivu wa usiku huo ulikuwa na maana maalum. Katika lahdha hiyo iliyojaa siri kubwa, nuru kutoka mbinguni iliangazia upeo wa Mtume Muhammad rahima na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake. Alihisi mtikisiko katika mwili na roho yake katika lahdha hiyo. Ghafla, kiumbe adhimu alijitokeza mbele ya macho ya Muhammad. Alikuwa kiumbe mwenye adhama na utukufu. Kila upeo alioangalia katika mbingu Muhammad alimwona kiumbe huyo aliyejaa nuru, alikuwa ni malaika wa wahyi Jibril alaihi ssalam. Hapo Jibril alimkaribia Muhammad na kunena ifuatavyo: ewe Muhammad, soma. Muhammad alitazama kwa makini, aliona maandishi mbele ya uso wake. Kwa mara nyingine, sauti ikaja na kusema, soma kwa jina la mola wako mlezi. Kwa sauti iliyotikisika, Muhammad aliuliza Je, nisome nini? Sina ujuzi wa kusoma. Hapo malaika alisema: soma kwa jina la mola wako aliyeumba, ameumba mtu kwa pande la damu, soma na mola wako ni karimu zaidi, ambaye amefundisha kwa kalamu, amemfundisha mtu aliyokuwa hayajui. Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ambaye uwepo wake wote ulikuwa unabubujika mahaba ya mbinguni, alianza kusoma na malaika Jibril alayhi salam kwa pamoja. Kwa mara nyingine, Muhammad alisikia sauti ikimwambia, ewe Muhammad, wewe ni mtume wa Mwenyezi Mungu. Hii haikuwa ndoto, bali lilikuwa ni tukio la kweli. Nam alikuwa katika irada ya Mwenyezi Mungu na kupata taufiki ya kuwa mja ambaye Mwenyezi Mungu alizungumza naye. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa taala alimteua Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam miongoni mwa viumbe wake wengine, na alimtambua kama mwenye ustahiki wa kupokea wahi. Mtume Muhammad, ambaye daima alikuwa akiwaza na kutafakari kuhusu namna ya kuokoa watu wake kutoka katika upotofu, hivi sasa alikuwa na jukumu adhimu. Alipata hisia za ajabu katika mwili na roho yake, alihisi joto kali sana mabega yake yalitikisika kwa msisimko aliokuwa nao. Alitaka kusimama kutoka sehemu aliyokuwepo, hata hivyo alihisi kutokuwa na uwezo hapo. Alianguka chini kifudifudi bila ya hiari na alianza kutokwa na machozi. Katika usiku huo uliojaa msisimuko, yani mkesha au usiku wa kuamkia mwezi 27 Rajab, Mtume Muhammadi, rehma na amani ya Allah ueju yake na, na kizazi chake, aliteuliwa kuwa mtume wa Mwenyezimungu. Mitume wote wa Mwenyezi Mungu wametumwa kama yeye ili waweze kumwongoza mwanaadamu kutoka katika kiza cha ujahili na shaka na kuwapelekea katika nuru ya elimu na maarifa. Taban, kila mtume alitumia mbinu maalumu za kufikisha ujumbe wa Mwenyezi Mungu kwa kutegemea hali na zama alizoishi. Ama suala muhimu na lenye taathira katika kuenea mafundisho aliyokuja nayo Mtume mtukufu wa Uislamu, sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ni shakhsia yake muhimu pamoja na sifa za kipekee za ujumbe wake. Yaliyomo katika aya za Qurani tukufu ni mjumuiko wa maarifa yenye mafunzo muhimu na yenye thamani kubwa. Maarifa ya Qurani tukufu yanaenda sambamba na akili na pia kuondoa utata uliomo katika akili za watu. Sifa hizo za kipekee za Qurani tukufu ndicho chanzo cha wenye kutafuta haki kuvutiwa na kuamua kufuata Uislamu. Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam alibainisha na kutoa ufafanuzi wa kina kuhusu ujumbe wake kwa kutumia mantiki, dalili za wazi na kwa ufasaha wa hali ya juu. Alifafanua kikamilifu na kwa uwazi kuhusu kumwabudu Mwenyezi Mungu mmoja Naam, Mwenyezi Mungu muumba mbingu na ardhi na vyote vilivyomo humo. Mtume Muhammad daima alikumbusha kuhusu ishara za kuwepo Mwenyezi Mungu katika maumbile ya dunia na hivyo kupelekea watu wamzingatie mola muumba. Alibainisha kuwa dunia imeumbwa kwa msingi wa nidhamu maalumu na erevu. katika ujumbe wake mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alayhi alihi wasallam alibainisha ufahamu kuhusu nukta kama vile kutafuta ukweli, kusimamia uadilifu na kuwepo uhusiano mzuri na salama baina ya wanadamu. Mafundisho aliyobainisha Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam ni mafunzo yaliyoenda ya sawia na maumbile asilia na fitra ya mwanadamu. Watu waliokuwa na masaibu katika zama hizo za kudhihiri Uislamu waliweza kupata uhai mpya kutokana na mafundisho ya mtume Muhammad ambaye aliwapa bishara njema za maisha mazuri na yenye furaha na ufanisi. Ni wazi kuwa iwapo maarifa ya Uislamu hayakuwa na sifa za kipekee, basi dini hii haingeweza kuenea miongoni mwa walimwengu. Ujumbe wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam uliweza kupenya na kukita mizizi katika nyoyo za watu walioukubali Uislamu na kufuata. Kati ya nukta muhimu katika itikadi ya Kiislamu na ambayo pia ilikuwa moja ya malengo ya juu ya kubaathiwa na kutuma Mtume Muhammad, rehema na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, ni elimu na malezi. Mtukufu Mtume alifuatilia na kusisitizia sana wajibu wa kueneza elimu na maarifa sambamba na malezi bora ya kiroho. Quran tukufu katika aya ya pili ya suratul Juma inaashiria malengo ya mtume mtukufu wa Uislamu kama ifuatavyo: yeye ndiye aliyempeleka mtume kwenye watu wasiojua kusoma, aliyetokana na wao, awasomee aya zake na watakase, na awafunze kitabu na hikma, japokuwa hapo kabla walikuwa katika upotofu uliodhahir. Kwa msingi huo, Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, alikuwa na jukumu la kusoma aya hizo za Mwenyezimungu ambazo huinua hadhi ya mwanaadam, ili kutakasa nafsi za watu na kuwaondoa katika dimbwi la upotofu wa shirki na itikadi batili, ili waweze kuwa ni wenye akhlaki na maadili bora. Katika kubainisha lengo hilo, Mtume mtukufu Muhammad, rehma na na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, amenukuliwa akisema Hakika mimi sikutumwa ila kukamilisha maadili mema. Kwa hivyo kati ya malengo muhimu ya kubaathiwa mtume wa mwisho Muhammad al-Mustafa sallallahu alayhi wa alihi wa sallam yametajwa katika Quran tukufu kuwa ni pamoja na kutakasa nafsi na kuwalea wanadamu ili waweze kustawi na kufikia daraja la juu la ukamilifu wa mwanadamu. Ni katika kivuli hiki ndiyo maana uhusiano wa mwanadamu na muumba hurekebishwa katika jamii ya Kiislamu, mtukufu Mtume si tu katika maneno, bali pia katika vitendo, alikuwa kigezo bora zaidi kwa wanadamu katika nyuga zote ukiwemo upeo wa maadili mema. Mtukufu huyo aliwaongoza watu na kuwa mfano wa kuigwa na wengine katika utekelezaji wa mafundisho na ibada za Kiislamu. Hulka njema na tabia iliyojaa ukarimu ya mtukufu huyo miongoni mwa watu ni nukta ambazo zilikuwa na mvuto wa kipekee. Taathira hii ya kipekee ya akhlaki na maadili bora ya Mtume Muhammadi ndiyo nukta ambayo ilipelekea Waarabu wa zama za ujahilia au ujinga wakubali kuwa karibu mno na mtukufu huyo ili waweze kupata um, mwongozo wa Mwenyezi Mungu kutoka kwa mwanadamu huyo ambaye ni mbora wa viumbe wote wa Mwenyezi Mungu kwa umbo na kwa tabia. Allah... Katika azama za risala ya mtume wa Uislamu, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, kipindi kigumu zaidi kilikuwa ni wakati wa jitihada za kubadilisha na kuondoa itikadi potofu za Waarabu na ushirikina. Aghalabu ya Waarabu walikuwa ni watu wenye taasubu sana. Sasa, ili kupata mafanikio katika kufikisha ujumbe wa Mwenyezi Mungu, subhanahu wa taala, katika magumu, wa katika mazingira hayo magumu mtume mtukufu wa Uislamu alitegemea nukta muhimu sana, nayo ni maadili bora mtukufu huyo aliheshimu shakhsia ya mwanadamu hata ya watu waliokuwa na taasubu alijitahidi kuhakikisha kuwa kunapatikana mazingira tulivu na yasiyo na utata ili aweze kueneza ujumbe aliotumwa na Mwenyezi Mungu kuufikisha mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, hata alijiepusha kuwadhalilisha watu majahili au wajinga na kila alipolazimika kuingia katika mdahalo hakuwa akiwakejeli na alikuwa akitafuta fursa mwafaka ya kuendeleza mazungumzo nao katika kufikisha ujumbe wa haki. Mtume sallallahu alihi wa alihi wa sallam, aghlabu ya wakati alikuwa akianzia katika nukta ambayo inakubaliwa na pande mbili. Alitumia sana mbinu hiyo katika midahalo yake na Ahlulkitab. Mtume Muhamadi, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, alikuwa akizingatia kwa kina uwezo wa ufahamu wa kila mtu na ni baada ya hapo ndipo alikuwa akibainisha msimamo wake. Alikuwa pia na uhusiano na watu wa matabaka na rika pamoja na daraja za kila namna. Ujumbe wa mtukufu huyo uliwalenga wazee, vijana, wanaume, wanawake, maskini, matajiri, wenye elimu na wasio na elimu na watu wote tu. Wakati mtume alipokuwa akiwahutubu ahlulkitabu alikuwa akianza na nukta za pamoja baina ya dini zao na Uislamu. Baadhi ya wakati tabasamu tamu na mtazamo wa kina kwa jicho la mtukufu huyo ni jambo ambalo lilivutia nyoyo na kuwa na ushawishi kamili kwa hadhirina ambao walipata mwongozo kupitia mafundisho yake ya haki na yenye kutoa mwongozo. Mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, daima alijitahidi kuwafikishia wanadamu ujumbe wa haki katika kivuli cha kumcha Mwenyezi Mungu mmoja muumba wa mbingu na ardhi. Ni kwa msingi huo ndiyo maana mmoja ya nara na kauli mbiu aliyoitumia ni sema hakuna Mungu apasaye kuabudiwa ila Mungu mmoja, ili ufanikiwe. Hivi sasa na katika siku hizi zilizojaa maswaibu, tunashuhudia Waislamu na wasiokuwa Waislamu na wasio na hatia wakiuawa kiholela mikononi mwa watu makatili na wasio na hisia za utu, sawa kabisa na ilivyokuwa katika zama za ujahilia kama huko Gaza Palestina hivi sasa. Kumbukumbu kumbu, ya kubaathiwa mtume mtukufu wa Uislamu Muhammad Al-Mustafa sallallahu alayhi wa alihi wa sallam ni fursa nzuri ya kuzingatia kwa kina na kufuata mafundisho yenye kuleta saada na mafanikio makubwa ya Uislamu na sira tukufu ya mtukufu huyo. Kwa hakika maarifa ya Quran tukufu, sira ya mtume mtukufu, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake na Ahlulbaiti wake wa toharifu, ni taa na nuru za kuwaondoa watu waliomo kwenye kiza na ujahili na ujinga wa zama hizi na kuwaingiza katika nuru ya uongofu. Na wasikilizaji wapenzi, e, lau kama walimwengu watazingatia na kufuata kivitendo mafundisho matukufu ya manabii na mitume wa Mwenyezimungu Wakiongozwa na Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, basi si tu watapata mafanikio ya hapa duniani, lakini wataokoka pia na mabala ya siku ya Kiama. Tunamwomba Allah atufanikishe kufuata kivitendo mafundisho ya uongofu wa mitume wake hapa duniani na kesho Akhera na atupe mwisho mwema. Amin, wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh ya Rasulullah. Jamvi la mashetu magazetini kwa mchana wa leo Alhamisi, Februari 8, 2024 kwa upande wa magazeti ya afrika Mashariki, linakunjuliwa na gazeti la Habari Leo la nchini Tanzania, ambalo limeandika Samia ajivunia uchumi imara, usajili wa miradi waongezeka, dira ya maendeleo ya taifa mambo safi, awashukuru wa shirika awahakikishia kwa amani na uwekezaji vitalindwa. Pia limeandika Biteko aagiza Watanzania wawezeshwe ili wajitajirishe Philippe Mpango hataka bara la Afrika halikuze ujuzi ili kulinda ajira, na bunge latoa maagizo kuhusu mikopo ya mashinga huko Tanzania. Kwa upande wake gazeti la Mwananchi limeandika siri wizwa transforma za TANESCO, mpango mzima transforma hizo zinavyoibwa watajwa. Pia limeandika watu saba wapofuka macho kwa kutibu red eyes kienyeji, mtoto aua hawara wa mama yake kwa sababu ya wivu, na nape angaka lisu kuzuiwa kufanya mahojiano. Habari kuu kwenye gazeti la Nipashe inasema Lisu azuiwa redioni, Nape atoa neno, ni utata ulipoibuka mahojiano yake kupigwa stop, watangazaji waanika. Pia limeandika Samia kuwalipia pasipoti madereva wote wa malori, na sajenti wa polisi asukumwa jela maisha kwa kumlawiti mwanawe. Gazeti la Majira limeandika serikali yazidi kuvitoa hofu vyombo vya habari. Mwigulu aipongeza IMF kwa kusaidia maendeleo Tanzania, mwenyeji wa mkutano wa Jumuiya ya Madola. Mahakama ya Rufaa yasema rais wa zamani wa Marekani Donald Trump hana kinga ya kutoshtakiwa, na Rais Samia asaini kitabu cha maombolezo ubalozi wa Namibia. Gazeti la Uhuru limeandika: Rais Samia aahidi uchaguzi huru na wa haki. Rais Samia awapa kicheko madereva waendao masafa marefu. Dr. Biteko aitaka kuzingatia maslahi ya watu. Tuhuma za uwizi wa yeboyebo yebo za mpandisha kizimbani na mwarobaini wa migogoro Zanzibar wasakwa kwa huko nchini Kenya. Tunazo natolewa mtandaoni la gazeti la Taifa Leo, ambayo limeandika Rais William Ruto ameuvunia uchumi wa Kenya, mikataba mizuri ya mabilioni ya shilingi amevuna mikataba ya shilingi bilioni 988 98, 98 za Kenya katika ziara yake nchini Japan. Vitita hivyo kwa mujibu wa taarifa yake rasmi vitaiwezesha Kenya kuandaa kituo cha utengenezaji magari mjini Thika, uh, kwa ushirikiano wa karibu na wahandisi kutoka Japan. Pia limeandika wabunge watatu wa upinzani wamekamatwa nchini Senegal huku kukiwa na mzozo mkali wa kisiasa. Mvutano huo umezuka kufuatia hatua ya bunge la Senegal ya kupiga kura ya kuakhirisha uchaguzi wa rais hadi Disemba 15 mwaka huu, hatua iliyotajwa na upinzani kuwa ni mapinduzi ya katiba. Ama kwa upande wake gazeti la Daily Nation la nchini Kenya pia limeandika waliopendelewa na waliosahauliwa mikoa inayopewa nafasi pana na mawaziri wa Ruto. Mutua alikuwa na nafasi na safari nyingi zaidi za nje zilizochukua asilimia 28 ya safari zote za kimataifa za mawaziri wa Kenya mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Pia limeandika ama elfu ya watu wanakimbia huku mzozo ukizidi kuongezeka mashariki mwa DRC. Mashambulizi ya was wa m 23 yameongezeka katika wiki za hivi karibuni. Habari yake nyingine inasema mifuko ya pesa ya Ruto, mashirika ya serikali yenye thamani ya shilingi trilioni saba nukta sita za Kenya. CBK pekei inamiliki asilimia kumi na nane ya mali huku KAA ikishika asilimia 11.1. Ama habari ya kushtua kwenye gazeti hilo la Daily Nation, ni matamshi ya kusikitisha na kutia kihoro ya mkuu wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis ambaye amedai kuwa wanaopinga na kukosoa hatua ya kanisa hilo ya kubariki mahusiano haramu ya watu wa jinsia moja ni wanafiki, limeandika. Papa awaita wanafiki wale wanaokosoa baraka za LGBT. Baraka za LGBT ziliidhinishwa mwezi uliopita huko Vatican, na kwa upande wa nchini Uganda, gazeti dada la Daily Monitor limeandika Mawakili wasusia ufunguzi wa mwaka mpya wa sheria kuhusu uhuru wa mahakama. Mawakili hao wana shutumu idara ya mahakama kuwa inaingilia uhuru wao. Pia limeandika Tayebwa aiomba serikali kuziadhibu skuli zinazotoa ada kubwa. Kwa muhtasa, limeandika hali inaonekana kuwa mbaya mno kutokana na baadhi ya karo za skuli kuwa kubwa kupindukia. <tipatik> Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum, wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya 53 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjulbalagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alayhi salam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Ingawa hii ni sehemu ya 53 ya mfululizo huu lakini hikma tunayoichambua ni ya 46. sayiatun tasuuk khairun inda llahi min hasanatin tuujibuk madhambi, na kitu kiovu kinachokusikitisha ni bora mbele ya Mwenyezi Mungu kuliko jambo jema linalokutia majivuno. Katika silsila ya hikma zake fupifupi fupi, hii ikiwa ni ya arobaini na sita, Imamu Ali alaihissalam anatubainishia nukta nyingine muhimu yenye taathira kubwa ya kumlea mwanadamu katika mahusiano yake na muumba wake. Imamu hapa anasema kitendo kibaya kinachokuhuzunisha na kukufanya ujute ni bora mbele ya Mwenyezi Mungu kuliko kitendo kizuri kinachokupa kiburi na kukutia ghururi. Moja ya maradhi makubwa ambayo humpofua mtu na kumfanya ashindwe kuona hali halisi ya jambo fulani, na kumfanya aone kwamba anamiliki kila kitu na ana uwezo wa kutenda lolote analopenda ni kiburi, ghururi na majivuno. Ghururi ni vile mtu kuona kuwa kila kitu anajifanyia yeye mwenyewe kwa nguvu zake, na hakuna msaada wowote wa Mwenyezi Mungu. Katika mafundisho ya Imamu Ali alaihissalam, madhambi na jambo ovu ambalo humfanya mtu atubu na kurejea kwa mola wake ni bora kuliko jambo jema ambalo humpa kiburi na kumfanya amsahau muumba wake. Wakati mtu anapoteleza na akafanya kosa halafu akajuta na kutubu kikweli kweli, athari za kosa lake huondoka na kusamehewa na muumba. Lakini wakati mtu anapotekwa na ghururi na kuona yeye si mtu wa daraja ya kumwomba radhi mtu yoyote. Mtu huyu hata akitenda jema katika hali hiyo ya ghururi na majivuno huwa ni khasara kwake. Tunasoma katika hadithi iliyopokewa kutoka kwa Imam Sadik alayhi ssalam, amesema Mwenyezi Mungu mtukufu alimteremshia Daudi wahyi na kumwambia: bashiril mudhnibina wa andhiris siddiqina, wape bishara njema watenda madhambi na oa onye wa kweli nabii Daud alayhi salamu, alipoona wahyi huo alishangaa, kwa sababu alihisi inabidi iwe kinyume chake. Hivyo alitaradhia kwa muumba wake na kusema: ewe mola wangu mlezi, ni vipi jambo kama hilo linawezekana? Mwenyezi Mungu akasema: wape bishara njema wakosefu na watendao madhambi, wale ambao baada ya kutenda kwao madhambi wanatubu na kurejea kwangu, hivyo wape bishara njema kwamba nitawatakabalia toba zao. Na nitawasamehe madhambi yao. Ama kuhusu kuwaonya waja wema na wakweli, ni kwamba wanapaswa kuwa na tahadhari muda wote, wasije wakaingia kiburi kwa matendo yao mema wakaghururishwa na ibada na uchaji Mungu wao. Katika hadithi nyingine, Imam Sadiq alaihi salamu amenukuliwa akisema, watu wawili waliingia msikitini, mmoja alikuwa amemwabudu Mwenyezi Mungu muda mrefu na mwingine alikuwa ni mwovu na fasiq. Walipotoka msikitini yule aliyekuwa amemwabudu Allah kwa miaka mingi alitoka ni mwovu, na yule fasik alitoka ni mcha Mungu. Haya ni kwa sababu fasik alipoingia msikitini alitubu toba nasuha, toba ya kweli, na akamlilia mno Mola wake na akajuta kwa maovu yake yote aliyotenda, wakati yule aliyekuwa amemwabudu Mwenyezi Mungu miaka mingi aliingia msikitini akiwa na ghururi na majivuno kwa kusahau kabisa kwamba ameweza kumwabudu Allah kwa taufiki yake Muumba, si kwa ujanja na uwezo wake. Ghururi na majivuno yalipokutisha thawabu zote za miaka mingi ya ibada zake. Aidha, bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam amenukuliwa akisema, siku moja nabii Musa alaihi salam alikuwa amekaa, mara iblisa, iblisi akamjia akamwambia, nimekuja kukusalimia kwa sababu ya hadhi na cheo chako kikubwa mbele ya Mwenyezi Mungu. Nabii Musa alaihi salam alitumia fursa hiyo kumuuliza, hebu niambie, ni madhambi gani ambayo mtu akiyatenda utamtawala? Akasema, mtu anapojawa na ghururi na majivuno kwa matendo yake mema na ibada zake nyingi na kudharau madhambi yake na kuyaona ni madogo. Wapenzi wasikilizaji, tumalizie kipindi chetu cha leo kwa dua ya Imamu Sajada alayhi ssalam, alipokuwa anamwomba Allah kwa unyenyekevu mkubwa akisema, ewe mola wangu nimekuja kwako nikiwa ni mwenye haja ni maskini na nisiye na chochote, ninategemea msamaha na rehema zako, na si kwa kutegemea ibada na matendo yangu. Imenukuliwa kutoka kwenye kitabu cha Sahifatu Sajadia, dua ya 48. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Katika historia leo ni Alhamisi 27 Rajab 1445 hijiria sawa na Februari 8 mwaka 2024, na siku kama ya leo miaka 1458 iliyopita Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah juu yake na kizazi chake alibaathiwa, yaani kupewa utume na Mwenyezi Mungu. Kipindi hicho Mtume mtukufu alikuwa na umri wa miaka 40. Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, alianza kutafakari na kudurusu maumbile ya dunia akiwa bado mdogo, na daima alikuwa akifikiria njia za kunyanyua juu utukufu wa mwanadamu. Alikuwa maarufu kwa ukweli, uaminifu na kutenda mema. Jumla ya sifa hizo njema zilimfanya Mtume Muhammad kuwa shaksia mwenye hadhi na heshima kubwa katika jamii. Alitumia muda wake mwingi katika ibada na kutafakari katika pango la Hira. Siku kama ya leo miaka 978 iliyopita, alizaliwa fakihi mfasiri wa Qurani na msomi wa Kiislamu wa Kiirani Jarullah za Makshari. Mwanazuoni huyo pia alikuwa gwiji katika elimu za hadithi na fasihi ya lugha ya Kiarabu. Msomi huyo wa Kiirani ameandika vitabu vingi vikiwemo vile alivyovipa jina la Asasul Balara. Katika siku kama ya leo miaka 216 iliyopita aliaga dunia Sheikh Jaafar Kashif al-Ghita msomi na fakihi mtajika wa Kiishia. Alizaliwa mjini Najaf huko Iraki na kuanza kujihusisha na masomo ya dini tangu kipindi cha utoto wake. Awali alisoma masomo ya utangulizi kwa baba yake na kisha baadaye akahudhuria masomo kwa wasomi wakubwa wa zama hizo kama vile Said Mahdi Baharul Ulum. Baadaye Sheikh Jafar Kashifuli Guita alianza kufundisha na kuandika vitabu na kufanikia kuwaletea wanafunzi wengi, kuwalea wanafunzi wengi na vilevile kuandika vitabu vingi katika nyanja mbalimbali mbali. Katika siku kama hii ya leo miaka 61 iliyopita, Abdusalam Arif alifanikiwa kushika hatamu za uongozi huko Iraki baada ya kufanya mapinduzi ya umwagaji damu akishirikiana na maafisa wa jeshi wa chama cha Baath. Akisaidiwa na majeshi ya anga ya Iraki, Kanali Abdusalamu Arif alilishambulia jengo la Wizara ya Ulinzi ya Iraki yalipokuwa makao makuu ya Abdukarim Kasim, rais wa wakati huo wa nchi hiyo. Baada ya kumtia mbaroni na kumuua rais huyo, Abdusalamu Arifu alijitangaza kuwa rais wa nchi hiyo na siku kama leo miaka 45 iliyopita wananchi wa Irani walifanya maandamano makubwa katika miji mbalimbali mbali ya Irani na kusisitiza juu ya kuendelezwa mapambano hadi kuangusha utawala wa Shah. Mamilioni ya wananchi wa Islamu wa Irani waliandamana katika siku kama hii wakijibu wito wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa Imamu Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu aliyewataka waiunge mkono serikali ya muda ya mapinduzi. Katika upande mwingine, maafisa na vikosi vya jeshi la anga la Iran waliokuwa katika sera zao za kijeshi walielekea kwa Imamu na kutangaza mshikamano wao na mapinduzi ya kis. Islam na uongozi wa Imam Ruhullah Khomeini. Katika mazungumzo hayo Imam Ruhullah Khomeini aliwaambia wanajeshi hao kwamba walikuwa watumishi wa utawala wa kitagoti na sasa wamejiunga na quraniapa ni Teherani za Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Bwana Sherali Fazl wa Salaam Tanzania, katika matangazo yetu haya ya mchana umeandika baada ya kutusalimu kwamba Hakika ni wajibu wetu tuhimizane kushikamana na kuwa kitu kimoja, umoja ambao utatuwezesha kutegemeana, umma bora wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na kutotegemea madola ya maadui kwa ajili ya maendeleo yetu. Maoni mengine hapa kutoka kwa Zimurinda Yusuf, huyu maoni yake hapa, ameandika: ndugu zetu wa Palestina wanateswa sana, tufanye nini kuwaokoa kwenye janga la moto walilosababishiwa na hao wazayuni? Huku tuliko ni mbali na uwezo haupo, lakini tunahuzunika sana. Na bila shaka yote, nia yako ndo muhimu, Bwana Yusuf. Tunashukuru pia wasikilizaji wetu wengine. Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis amesema kwamba anaona ni unafiki maneno ya wale wanaokosoa uamuzi wake wa kuruhusu makasisi kubariki mahusiano machafu ya watu wa jinsia moja. Huenda utetezi wake huo ndio mkubwa zaidi kwa hatua yake hiyo hadi hivi sasa. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas na ile ya jihadu ulislami ya Palestina pia zimetoa taarifa tofauti na kulaani shambulizi la Marekani dhidi ya wana mapambano wa Iraq mashariki mwa mji mkuu Bagdad. Osama Hamdani, mmoja wa viongozi wa harakati ya Hamas, amesema kwamba njia pekee ya kupatikana utulivu katika ukanda huu mzima ni kukomeshwa vita kusimamishwa uvamizi na kuundwa nchi huru ya Palestina, mji mkuu wake ukiwa ni Baitul Makdis. Na vita vya kuwania madaraka kati ya wa majenerali wa kijeshi vinaendelea kuiangamiza Sudani, huku taarifa zikisema kwamba Wasudani milioni 25 wanateseka kwa njaa kubwa kutokana na vita hivi vya uchu wa madaraka. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za afrika mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za afrika mashariki na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.