Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na apa kwa tini na zaituni. Na kwa mlima Sinai. Na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana. Kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. Basi ni nani atakaye kukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? bismillahi rahmani rahim assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh hamjambo na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran matangazo yetu yataanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaohusu uh, tamko la umoja wa mataifa la kulani njama za kuichafua jumuia uh, au shirika la misaada kwa Palestina, UNRWA. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi cha darsa ya Quran. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa kwenye nchi za mashariki mwa Afrika. Baadaye tutakuwa na kipindi cha Uislamu chaguo langu, na makala ya leo katika historia. Matangazo yetu asubuhi hii E, yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa ya redio zenu kusikiliza yote tuliokuandalieni. Ni saa mbili na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Kwanza kabisa ni muhtasari wake la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limetangaza kwamba zaidi ya wapalestina milioni moja wanatangatanga majiani huko Rafa, kusini mwa ukanda wa Gaza. Nikaragua imefungua mashtaka kwenye mahakama ya ICJ dhidi ya Ujerumani, Uingereza, Uholanzi na Canada kwa kuisaidia Israel katika mauaji ya kimbari ya Wapalestina. Ethiopia imetangaza kwamba suala la kujaza maji kwenye bwawa la Renaissance si kipaumbele tena, na kwamba iko tayari kufanya mazungumzo na Misri na Sudan. Na rais Joe Baiden wa Marekani ameboronga tena. Mara hii anadai kwamba alikutana hivi karibuni na rais wa Ufaransa aliyefariki dunia mwaka 1996. Na sasa ni habari kamili. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limetangaza kwamba zaidi ya wa Wapalestina milioni moja wanatangatanga bila ya makazi katika mitaa ya Rafa, kusini mwa eneo la ukanda wa Gaza, kwa mujibu wa shirika la habari la Palestina la Shahab. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto limesema Wapalestina wapatao milioni moja laki tatu wakiwemo watoto wasiopungua laki sita wamebaki bila ya makazi na sasa wanatangatanga katika mitaa ya mji wa Rafa. Kabla ya hapo, UNICEF ilieleza kwamba ina wasiwasi kuhusu hali mbaya ya watu katika ukanda wa Gaza na kutangaza kwamba zaidi ya watoto wa Palestina elfu kumi wanakabiliwa na utapia mlo. Hali mbaya ya watoto wa ukanda wa Gaza imeripotiwa katika hali ambayo hivi karibuni nchi nane duniani ziliamua kusimamisha misaada yao ya kifedha kwa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Palestina, UNRWA, hatua ambayo imepokewa kwa furaha na utawala wa kizayuni wa Israel na kukosolewa vikali na Wapalestina na jumuiya za kutetea haki za binadamu. Wazayuni wanadai kwamba wafanyakazi kadhaa wa taasisi hiyo ya kimataifa walihusika katika shambulio la Oktoba 7 la harakati za kupigania ukombozi wa Palestina dhidi ya Israel. Wakati huo huo, Philippe Lazzarini, kamishna mkuu wa shirika la UNRWA, amezitaka nchi zilizositisha misaada ya kifedha kwa shirika hilo kufikiria upya uamuzi wao. Serikali ya Nikaragua imezishtaki nchi za Ujerumani, Uingereza, Uholanzi na Kanada katika mahakama ya kimataifa ya haki ICJ kwa kuunga mkono utawala wa kizayuni wa Israel katika mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Palestina. Kwa mujibu wa televisheni ya Al Mayadin, serikali ya Nikaragua imetangaza katika taarifa yake rasmi kwamba Uingereza, Ujerumani, Uholanzi na Kanada zinahusika katika ukiukaji mkubwa wa kimpangilio wa mkataba wa kuzuia na kutoa adhabu kwa uhalifu wa mauaji ya kimbari na vilevile sheria za kimataifa za masuala ya kibinadamu katika ukanda wa Gaza. Katika taarifa hiyo iliyotolewa na serikali ya Nikaragua, nchi nne za Ujerumani, Uingereza, Uholanzi na Kanada zinatakiwa pia ziache kupeleka silaha, risasi na teknolojia za kijeshi kwa utawala wa kizayuni wa Israel. Taarifa hiyo imeendelea kueleza kwamba kwa vile mahakama ya kimataifa ya haki iliotuhumu utawala wa kizayuni wa Israel kufanya mauaji ya kimbari katika ukanda wa Gaza katika hukumu yake ya Januari 26, Israel inapaswa kuhakikisha inachukua hatua zinazohitajika ili kuzuia kuendelea mauaji ya kimbari ya Wapalestina. Katika hatua nadra kushuhudiwa katika siku ya kwanza ya mwaka mpya wa 2024 serikali ya Afrika Kusini iliwasilisha mashtaka dhidi ya Israel katika mahakama ya kimataifa ya haki ikiutuhumu utawala huo kwamba unafanya jinai na mauaji ya kimbari katika ukanda wa Gaza. Kwa mujibu wa takwimu za wizara ya afya ya Palestina, zaidi ya wa Wapalestina Palestina 27 wengi wao wakiwa watoto, wanawake na wazee, wameuawa wa shahidi tangu ulipoanza uvamizi na mauaji ya kimbari ya Israel katika ukanda wa Gaza tarehe 7 Oktoba mwaka uliopita wa 2023. Waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed amesema kwamba suala la kujaza maji katika bwawa la Renaissance siyo kipaumbele tena kwa nchi yake, ambayo amesema imehifadhi maji ya kutosha na kwamba Misri haijapatwa na madhara yoyote kutokana na swala hilo kama ilivyokuwa ikivumishwa hapo awali. Abiy Ahmed ambaye jana alikuwa akihutubia bunge la Ethiopia amesisitiza kwamba serikali yake iko tayari kwa mazungumzo yatakayodhamini maslahi ya pande zote. Waziri mkuu wa Ethiopia amesema, tutawasikiliza ndugu zetu wa Misri na kubadilishana nao mawazo na tutajibu wasiwasi wao. Ameeleza kwamba ingawa chanzo cha Nile Blue kiko Ethiopia, lakini Addis Ababa haijaingiza siasa katika suala hilo, badala yake iko tayari kugawana rasilimali zake na wengine, na mto Nile bado unatiririka kwa majirani zetu na hautakoma. Ikumbuke kwamba mwezi Disemba mwaka jana, mji mkuu wa Ethiopia, Addis Ababa, ulishuhudia mkutano wa nne na wa mwisho kati ya Misri, Ethiopia na Sudan kuhusu bwawa la Renaissance linalojengwa na ethiopia juu ya maji ya mto nile ambapo cairo ilitangaza baadaye katika taarifa ya mwisho kwamba mazungumzo kuhusu bwawa hilo yamegonga mwamba ujenzi wa bwawa la renaissance juu ya maji ya mto nile huko ethiopia umeibua mvutano mkubwa wa maji kati ya nchi hizo tatu tangu mwaka 2011 misri na sudan zinahofia kwamba bwawa hilo kubwa lililogharimu dola bilioni 4.2 litapunguza kwa kiasi kikubwa sehemu ya maji ya mto Nile wanayoyapata na mara kadhaa zimeiomba hadi sababa isitishe kujaza maji katika bwawa hilo. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Kiongozi wa tapo la kidini nchini in Kenya liitwalo Good News International Paulo Makenzi na wasaidizi wake 29 wameshtakiwa rasmi kuhusika na mauaji ya watoto 191 ambao miili yao ilipatikana kati ya mamia ya watu waliozikwa kwenye msitu wa Shakahola. Hata hivyo, Makenzi na wenzake walikaa na mashtaka hayo yaliyowasilishwa mbele ya mahakama katika mji wa Malindi jana Jumanne. Mshtakiwa mmoja ameonekana kuwa hana uwezo wa kiakili kujibu mashtaka. Na ameagizwa kurejeshwa katika mahakama kuu ya Malindi baada ya mwezi mmoja. Uendesha mashtaka walisema Makenzi aliamuru wafuasi wake wajiunge kwa njaa, wajiue kwa njaa na wao na watoto wao, ili waweze kwenda mbinguni kabla ya ulimwengu kuisha na waweze kukutana na Yesu Kristo, katika mojawapo ya maafa mabaya zaidi yanayohusishwa na suala la ibada katika historia ya karibuni ya Kenya. Paul Makenzi ambaye ni dereva wa zamani wa teksi aliyejiita mchungaji tayari amefunguliwa mashtaka ya ugaidi, mauaji ya bila kukusudia, pamoja na kutesa watoto na ukatili. Alikamatwa Aprili mwaka jana baada ya mili kupatikana katika msitu wa Shakahola. Uchunguzi wa maiti ulionyesha kwamba wengi wa wahasiriwa 429 walikufa wali kwa njaa, lakini wengine ukijumuisha uh, watoto walionekana kunyongwa kupigwa na kukosa hewa. Kesi hiyo iliyopewa jina la mauaji ya msitu wa Shakahola ilipelekea serikali ya Kenya kulipa zingatio maalum suala la kuwepo udhibiti mkali wa shughuli za madhehebu tofauti ya kidini nchini humo. Likiwa ni taifa lenye Wakristo wengi Kenya imetatizika kudhibiti makanisa na matapo yasiyofaa ambayo yanajihusisha na uhalifu wa aina mbalimbali. Na rais Joe Biden wa Marekani ameboronga tena kwa kumchukulia rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kuwa ni rais wa zamani wa nchi hiyo uh, Francois Mitterrand alipokuwa akielezea yaliyojiri katika mkutano wa 2021 wa G7 wakati wa kampeni za uchaguzi mwishoni mwa juma, akihutubia mjini Las Vegas. Biden alikumbusha kwamba muda mfupi baada ya kuchaguliwa kuwa rais alielekea kusini mwa Uingereza kukutana na wakuu wa serikali nyingine sita mashuhuri za ma, nchi za magharibi zinazoongoza kiuchumi ambao aliwaita kimakosa kuwa ni viongozi wote wa NATO. Nilikaa chini na nikasema, Marekani imerudi tena, na Mitterrand kutoka Ujerumani, namaanisha kutoka Ufaransa Akanitazama na kusema, akasema, unajua nini, kwa nini umerudi? kwa muda gani? alieleza rais huo wa Marekani katika hali ya ubabaikaji. Mitterrand aliwahi kuwa rais wa Ufaransa kuanzia mwaka 1981 hadi 1995, na alifariki dunia mwaka mmoja baada ya kuondoka madarakani akiwa na umri wa miaka 79. Nakala rasmi ya hotuba ya Biden katika ikulu ya White House inamtambulisha mtu ambaye alizungumza naye kwenye hafla ya G7 iliyofanyika Cornwall Juni 2021 kuwa ni Emmanuel Macron, rais wa zamani wa Ufaransa. Kiongozi huyo wa sasa wa Marekani ni maarufu kwa kuboronga, akionyesha usahaulifu katika uzungumzaji, kwa kutoa maelezo yasiyo sahihi na yasiyoeleweka na hata katika utembeaji huku wakosoaji wake wakitoa angalizo kwamba matukio kama hayo yanazidi kuwa ya mara kwa mara kila uchao na kuyataja kama ushahidi wa kuzorota kwa akili ya mwanasiasa huyo mwenye umri wa miaka 81. Na, na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio wa mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa, karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaohusu tamko la Umoja wa Mataifa la kulani njama za kuchafua shirika la umoja huo la misaada kwa wakimbizi wa kipalestina UNRWA. Maripota wa Umoja wa Mataifa wametangaza kwamba wanalani vikali jaribio lolote la kulichafulia jina shirika la Umoja wa Mataifa la misaada na ajira kwa wakimbizi wa Kipalestina, UNRWA kwa kifupi. Taarifa ya maripota wa Umoja wa Mataifa kuhusiana na kusitishwa misaada ya kifedha ya baadhi ya nchi kwa shirika la UNRWA inasema nchi hizo zimechukua uamuzi huo baada ya Mahakama ya Kimataifa ya Haki kufikia uamuzi wa kimantiki kuhusiana na mauaji ya kimbari ya Israel dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza. Tunasikitishwa sana na uamuzi mbaya wa hivi majuzi uh, wa nchi kumi na nane wa kusitisha msaada wao wa kifedha kwa undrwa, imesema taarifa hiyo na kusisitiza kwamba habari kwamba Israel inapanga kuifukuza undrwa kutoka Gaza ni ya kutisha. Filipe Lazarin, kamishna mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la misaada na ajira kwa wakimbizi wa Palestina amesema Israel bado haijatoa ushahidi wowote wa madai kwamba wafanyakazi kadhaa wa shirika hilo walihusika katika operesheni ya kimbunga cha Al Aqsa, tarehe 7 Oktoba mwaka jana. Awali Israel Katz, waziri wa mashauri ya kigeni wa Israel, alitoa wito wa kujiuzulu Lazarin akikariri tuhuma kwamba wafanyakazi kadhaa wa UNRWA walishiriki katika shambulio la wapigania uhuru wa Palestina dhidi ya Israel tarehe 7 Oktoba. Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa Israel, naye aliwahi kudai kwamba umewadia wakati sasa shirika la UNRWA lihitimishe shughuli zake huko Gaza. Wamagharibi wa magharibi wakiongozwa na Marekani, ambayo ndiye muungaji mkono mkuu wa utawala haramu wa Israel, wametoa kila aina ya misaada ya kisiasa na kijeshi kwa serikali katili ya Tel Aviv tangu baada ya operesheni ya kimbunga cha Al Aksa na mashambulizi makubwa na yasiyo na mithili ya utawala huo wa kigaidi dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza. Ukweli ni kwamba himaya na misaada ya nchi za magharibi imekuwa kichocheo kwa wazayuni cha kuendeleza mashambulizi na mauaji ya kimbari huko Palestina. Kuhusiana na suala hilo, shirika la kutetea haki za binadamu la Euro Mediterranean lilitangaza katika ripoti yake ya karibuni kwamba zaidi ya watu 35,000 waliuawa wa shahidi kutokana na uvamizi unaoendelea kufanywa na Israel katika ukanda wa Gaza filhal. Na katika hatua mpya ya kuiunga mkono Israel, nchi za magharibi kwa kisingizio cha uongo na kutumia tuhuma zilizotolewa na Tel Aviv dhidi ya UNRWA kama hoja, zimesitisha msaada wa kifedha kwa shirika hilo la Umoja wa Mataifa ambalo lina jukumu muhimu na la kimsingi la kutoa misaada kwa watu wanaokandamizwa wa ukanda wa Gaza. Kusikitishwa au kusitishwa kwa misaada hiyo kumeongeza hatari ya kusimamishwa shughuli za kibinadamu za mashirika ya Umoja wa Mataifa kwa watu wanaoendelea kuteseka na wakimbizi wa Kipalestina hususan katika eneo la ukanda wa Gaza. Mpenzi msikilizaji, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokujieni uh, moja kwa moja kutoka jijini Teheran. na rehma na amani zimshukie Mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu kwa taufiki yake Mola Karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na kumi na tano na sura tunayozungumzia hivi sasa Kila mara likitupwa kundi humo, walinzi wake huwauliza, kwani hakukujieni mwonyaji? Kulingana na mafunzo na mafundisho ya Uislamu, watu wanaokanusha kuwepo kwa Mwenyezi Mungu kwa sababu ya inadi na ukaidi na wakaamua kufuata njia ya shirki na ukafiri, siku ya Kiama watafikwa na adhabu kali ya Allah na makazi yao yatakuwa ni kwenye moto wa jahanam mahali ambako moto huo mkali utakuwa ukirindima huku ikisikika sauti yake ya mgurumo wa kutisha mno. Joto la moto wa jahanam ni kali mno kiasi kwamba utadhani moto wenyewe unaendelea kuripuka na kuzidi kuongezeka kwa ghadhabu kali utakayokuwa nayo juu ya watu waovu watakaoingizwa ndani yake. Moto huo utakuwa ukichemka na kufoka kwa ukali mithili ya mtu aliyeghadhibika anayetaka kupasuka kwa hasira. Lakini la kuumiza zaidi kupita adhabu hiyo ya kimwili ni kemeo na karipio la ukali ambalo walinzi wa motoni watawatolea watu waovu wa motoni kwa kuwauliza kwani hakukujieni nyinyi mwonyaji na kukupeni indhari juu ya mambo yatakayosababishwa kuingizwa motoni mpaka hatima yenu leo imekuwa ni ya kufikwa na adhabu hii? Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba, baada ya Allah subhanahu wa ta'ala kutimiza dhima kwa waja wake wale wote wanaoamua kumkufuru na kumwaasi Mola wao makusudi, na hali wanajua, watafikwa na adhabu tu huko akhira. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa adhabu ya moto itaunguza na kuhilikisha viwiliwili na kukemewa na kudhalilishwa watu wa motoni Kutazisononesha na kuziungulisha roho na nyoyo za watu hao. Tunaiendeleza darsa yetu kwa aya ya tisa hadi ya kumi na moja ya sura yetu ya Mulk, ambazo zinasema Mwenyezi Mungu hakuteremsha chochote, nyinyi hamumo ila katika upotovu mkubwa. waqalu law kunna nasma'u au na'qilu ma kunna fi ashabis sa'ir, na watasema lau tungelikuwa wasikivu au tungelitumia akili tusingelikuwa katika watu wa motoni, fa'tarafu bidhanbihim fasuhqan li ashabi as-sa'ir, watakiri dhambi zao, basi kuangamia kumewastahikia watu wa motoni. Watu wa motoni watajibu kwa sura ya ungamo swali watakaloulizwa na walinzi wa motoni na kukiri kwamba Mwenyezi Mungu aliwapelekea wao watu wa kuwafikishia uongofu, na waliyasikia maonyo na indhari walizopewa na mitume hao wa Allah. Hata hivyo, hawakuwa tayari kuikubali haki, na baya zaidi kuliko yote, waliwatuhumu mitume wa Allah kuwa ni watu waongo na wapotoshaji Watu ambao hapa duniani wanajiona ni werevu na waliotaalamika na kuwachukulia waumini kuwa ni watu wajinga na wanaoamini mambo kirahisi tu, siku ya kiama watakiri kwa majuto kwamba laiti tungekuwa wasikivu na wenye kuyatafakari maneno ya mitume, au angalau tungekuwa wenye kutumia akili zetu badala ya kufuata hawa na matamanio ya nafsi zetu, makazi yetu leo yasingekuwa ni motoni. Katika mafunzo na mafundisho ya Uislamu, akili inahesabiwa kitu chenye thamani katika hali mbili. Ya kwanza ni kwamba ni kitu kinachomsaidia mtu kufahamu na kuuelewa wahi wa Mwenyezi Mungu na maneno ya mitume wake na hali ya pili ni kuwa, kwa msaada wa akili yake, bila hata kutegemea wahi wa mbinguni, pale mwanadamu anapouangalia kwa makini mfumo wa kustaajabisha wa uumbaji, hubaini kwamba lazima kutakuwapo na muumba wa ulimwengu aliye mjuzi, muweza na mwenye hekima, na kwa kuelewa hayo huacha kufanya mambo mabaya na maovu. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba Mwenyezi Mungu amewabainishia waja wake haki na ukweli kupitia wahi na akili alizowapa, na kwa hivyo hawatakuwa na udhuru wala kisingizio chochote cha kutoa siku ya Kiyama. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mafundisho ya mitume yanaendana na yanakubaliwa na akili timamu. Kwa hivyo wakati mtu anapoitumia akili yake ipasavyo na kuyatafakari mafundisho ya waja hao wateule wa Allah hubaini kuwa ujumbe waliokuja nao ni sahihi wa kweli na wa haki. Aaidha wa tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba kuifanyia inadi, ubishi na ukaidi haki hupelekea mtu kufika hadi ya kuwatuhumu mitume wa Allah kuwa ni watu walio kwenye dhalala na upotofu mkubwa na yeye mwenyewe kujiona mjuzi na mtambuzi mkubwa wa mambo. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya 12 ahadi ya 14 ya sura yetu ya Almulk, ambazo zinasema innalladhina yakhshawna rabbahum bilghaibi lahum maghfiratun wa ajrun kabir, hakika wanaomuogopa mola wao mlezi kwa ghaibu watapata maghfira na ujira mkubwa. Naficheni kauli zenu au zidhihirisheni, hakika yeye ni mjuzi wa yaliyomo vifuani. Ala ya'lamu man khalaqa wa huwa al-latifu al-khabir Oh, asijue aliyeumba naye ndiye mjuzi wa siri mwenye habari baada ya aya zilizotangulia kuelezea hali ya makafiri na washirikina itakavyokuwa siku ya kiyama aya hizi zinazungumzia kwanza hatima ya waumini siku hiyo na kueleza kwamba wale watu ambao katika hali zote hasa hasa wanapokuwa kwenye faragha wanajiepusha na kufanya madhambi, hao watapata maghufira na rehma za Allah na siku ya Kiama watapata ujira na malipo makubwa kutoka kwa Mola. Watu hao ni wale wanaojua kwa yakini kwamba lolote walitamkalo iwe ni hadharani au faraghani Allah subhanahu wa Taala analijua, lakini si hilo tu bali yeye Mola ni mjuzi wa hata ayawazayo na yampitikiayo mja akilini mwake na moyoni mwake kabla hayajatoka kinywani mwake. Inawezekanaje kuwaza na kudhani kwamba Mwenyezi Mungu Tabaraka wa Taala hana uelewa wa hali za viumbe vyake, ilhali yeye ndiye muumba wao na ni mjuzi wa siri zote za ulimwengu wa maumbile na wa kila kitu kwa undani wake. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kumwamini Mwenyezi Mungu huwa na faida na taathira pale mtu anapomcha yeye Mola na kujichunga asimuasi hata anapokuwa kwenye faragha akifanya mambo bila ya kuonekana na yeyote, na si anapokuwa hadharani tu mbele ya macho ya watu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa Allah subhanahu wa ta'ala ni mjuzi wa nia na dhamira zetu. Kwa hiyo tuache kufanya mambo kwa ria na kujionyesha ili tuonekane na watu. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kwamba kuamini kuwa Mwenyezi Mungu mtukufu ana elimu ya kina na pana na ujuzi mutlaki wa mambo ni wenzo bora wa kumkinga mtu na madhambi na matendo machafu na maovu. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 1115 ya Quran imefikia tamati. Tunamuomba Allah Azijaalie ziwe zenye ikhlasi amali zetu, atuepushe na ria katika matendo yetu, na aufanye mwema mwisho wetu. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. tunafungua udondozi wetu kwa kuangazia magazeti yaliyochapishwa nchini Kenya ambayo yameipa kipaumbele habari ya mivutano iliyojitokeza ndani ya muungano wa upinzani wa Azimio unaoongozwa na Raila Odinga. Gazeti la Taifa Leo limetanguliza mbele habari hiyo kwa kichwa cha maneno Mpasuko Azimio, Kalonzo na Wamalwa wafuata nyayo za Raila na kuanza kuvumisha vyama vyao mashinani. Limedokeza kwamba hatua hizo za kinara wa Wiper Kalonzo Musyoka na mwenzake wa DAP-K Eugene Wamalwa kuandaa mikutano ya pamoja imeibua hofu ndani ya muungano wa Azimio unaoongozwa na Raila Odinga. Habari ya kufikishwa mahakamani mhubiri wa Kikristo Paul Makenzi kuhusiana na mauaji ya msitu wa Shakahola inaonekana katika gazeti la leo la Taifa Leo na magazeti mengine kadhaa nchini humo. Taifa Leo limeandika kwamba mhubiri tata Paul Makenzi na wenzake 29 wakiwa mbele ya mahakama kuu ya Malindi wamekanusha mashtaka ya mauaji ya watoto 191 yaliyotokea msituni Shakahola, kaunti ya Kilifi. Makenzi na wenzake 29 walishtakiwa Jumanne ya jana mbele ya jaji wa mahakama kuu ya Malindi, mugure Thande. Kesi hiyo inatarajiwa kuanza kusikilizwa rasmi tarehe 7 Machi mwaka huu wa 2024. Serikali ya Kenya imetangaza kwamba kanisa lake la Good News International ni kundi la uhalifu na mhubiri Makenzi aliwataka wafuasi wake kufunga hadi kufa ili waende kukutana na Yesu huko mbinguni. Habari nyingine muhimu ya taifa leo ni ile ya mechi ya nusu fainali kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia uh, ya Kongo na uh, mpinzani wake Ivory Coast uh, katika uh, mbio za kuwania kombe la mataifa ya Afrika. Habari hiyo uh, imepewa kichwa cha maneno ni Kusuka Kunikufa au kupona uh, ni baina ya Nigeria na Afrika ya Kusini na Ivory Coast na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hii leo. Uh, baadhi ya habari za taifa leo zina vichwa vya maneno, chama cha wanaume cha zua wa gumzo kijijini na mjukuu wa Moi mashakani. Gazeti la Daily Nation pia katika kama lilivyo Taifa Leo limeipa kipaumbele mbele, cha kwanza habari ya mvutano ndani ya muungano wa Azimio, limedokeza kwamba mivutano hiyo katika chama kikuu cha upinzani inahusishwa na uchaguzi mkuu mwaka elfu mbili na ishirini na saba na naibu kamishna wa, na, na mwe wa mashirika ya ta, taresia mwangi mkasa huo na katika ukurasa wa mbele, gazeti la Daily Nation linajadili mzozo unaoendelea nchini Senegal baada ya raia au rais wa nchi hiyo Makisal kuahirisha uchaguzi wa rais uliokuwa umepangwa kufanyika mwishoni mwa mwezi huu. Uamuzi huo wa Sall uliopitishwa na bunge la Senegal umezua vurugu na machafuko ya kisiasa katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Maafisa polisi walilazimika kuingilia kati kuamua mvutano na ugomvi ndani ya bunge la Senegal na kuwatoa nje wa bunge wa upinzani. Habari ya kesi ya Wakenya kuendelea kunyanyaswa au kutoweka nchini Saudi Arabia, uh, wanako kwenda kufanya kazi majumbani, pia inaonekana katika toleo la leo la Daily Nation. Mara hii ni wanawake wa Kenya, Felistas Nyambeki na Gladi Wanjiku Nganga, ambao familia zao zinasema waliondoka kwenda Saudi Arabia miaka miwili iliyopita, lakini bado hawajasikia lolote kutoka kwao. Nchini Rwanda, gazeti la New Times limeandika kwamba polisi wa taifa RNP Jumatatu iliyopita, uh, walianza semina ya siku tano ya uongozi wa ngazi za juu na usimamizi kuhusu mikakati ya kupambana na rushwa. Katika habari nyingine, gazeti hilo limeandika kwamba serikali ya Rwanda imetenga maeneo thelathini na tano ya kinamasi ambayo yatalindwa kikamilifu kote nchini, hatua ambayo inaweza kusababisha kufurushwa kwa shughuli za kilimo kwenye takriban hekta elfu mbili, limeripoti gazeti hilo la New Times. Nchini Tanzania, gazeti la Mwananchi limeandika kwamba kiongozi wa chama cha ACT Wazalendo Zitto Kabwe amesema falsafa ya R4 yaani 4Rs uh, ya Rais Samia Suluhu Hassan ni silaha inayoweza kutumika kumsuta kiongozi huyo pale atakapokwenda kinyume na falsafa hiyo. Uh, gazeti la uh, Mwananchi pia limeandika habari zenye vichwa vya maneno: Makonda, siyo lazima mawaziri wote wanipende; Bunge la ishukia serikali kumaliza kero uh, ya umeme na serikali; Kilimanjaro la wamani soko kuteketea kwa moto. Na gazeti la Nipashe limeipa ha, kipaumbele habari inayosema mzigo bodaboda wailemea MOI. Uh, wengi ni vijana, hawana bima wala fedha. Idadi ya vifo zungu lema wanena yao. Gazeti hilo limeandika kwamba nusu ya wagonjwa katika kitengo cha moi cha hospitali ya taifa ya Muhimbili ni wa ajali za bodaboda da. Morogoro, Arusha na Kilimanjaro, hali ni mbaya zaidi. Wastani wa kumtibu majeruhi mmoja wa bodaboda ni milioni mbili, limeandika gazeti la Nipashe. Eh, habari nyingine za uh, Nipashe zina vichwa vya habari: Bunge laanika mlolongo vikwazo, shida ya umeme na tume, tezi dume na kisukari sasa, uh, ni tishio. niendelea kusikiliza redio Teheran na sasa karibuni kusikiliza kipindi cha Uislamu Chaguo Langu kitakachofuatiwa na makala ya leo katika historia. Uislamu Chaguo Langu. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nami katika makala hii ambayo huangazia watu waliosilimu na kukubali dini ya Uislamu baada ya utafiti mkubwa na kuathiriwa na mafundisho ali ya dini hiyo ya Mwenyezi Mungu. Moja kati ya mafanikio makubwa zaidi ya mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran katika uga wa kimataifa ni kwamba yalileta matumaini katika dunia ambayo ilikuwa imejawa na maovu wa ufisadi na kuabudu pesa na mali. Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalienda sambamba na maumbile asili ya mwanadamu ambayo msingi wake ni utakatifu, hivyo mapinduzi hayo yaliweza kuwavutia watu wa kawaida. Aidha, mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalizingatia kwa kina suala la maadili bora, ukarimu na mahaba, sambamba na kupambana na dhuluma na ufisadi. Hizi ni nukta ambazo ziliwavutia watu wa kawaida katika mapinduzi haya adhimu. Ingawa nukta hizo zilizotajwa zilichukiwa na serikali na tawala nyingi, lakini wananchi wa kawaida na hasa wanawake waliokuwa wakidhulumiwa waliunga mkono mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Mfano wa ukweli huu ni Bi Halima Krausen, aliyekuwa mwanafunzi wa chuo kikuu nchini Ujerumani katika taaluma ya teolojia. Awali alikuwa Mkristo, lakini baada ya utafiti wa kina aliamua kufuata Uislamu maishani. Anafafanua kuhusu mkondo wake wa kuelekea katika njia ya nuru na uongofu kwa kusema: mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ni mfano wa kuigwa na watu duniani. Hijabu ya Kiislamu ni moja ya chanzo muhimu cha kumpa mwanamke shakhsia na hadhi hii ndiyo sababu mfumo wa kimagharibi unashambulia vazi la hijabu ya Kiislamu. Wamagharibi wanataka kumtumia mwanamke kama chombo cha matangazo ya kibiashara, na hivyo vazi la hijabu ya mwanamke mwislamu ni kizuizi katika kufikia malengo hayo haramu, anasisitiza Mjerumani huyo aliye silimu, yaani Bihalima Crawson. Angela Herman ni mwanamke kutoka Austria ambaye tutamwangazia katika makala yetu ya wiki hii. Yeye ni kati ya wanawake ambao wamesilimu na kufuata njia ya haki maishani kutokana na baraka za mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kusilimu, Angela anasema alikuwa akihisi utupu na kutokuwa na mwelekeo maishani, kiasi kwamba hata alikuwa akitilia shaka kuwepo kwa Mwenyezi Mungu muumba Hatima ya Angela ilibadilika baada ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu nchini Iran, pale mumewe alipoanza kufanya utafiti wa kina kuhusu dini ya Uislamu. Baada ya utafiti huo alivutiwa sana na Uislamu na hatimaye akasilimu. Hapo Angela alianza kuhisi kuwa karibu na Uislamu, lakini kutokana na baadhi ya maswala hangeweza kufuata njia ambayo mumewe alikuwa ameshaichagua. Anafafanua zaidi kwa kusema: baada ya kuwa amesilimu mume wangu alianza kuwa na tabia nzuri sana na hili lilinivutia sana, kutokana na kwamba alitekeleza kivitendo mafundisho ya dini ya Uislamu. Nilihisi moyo wangu pia ulikuwa ukishuhudia mabadiliko. Niliona wazi namna Uislamu ulivyokuwa na mvuto maalumu, lakini nilikuwa na dhana potofu kwamba iwapo nitakuwa Muislamu na kuanza kuvaa hijabu, nitakuwa nimejirudishia chini hadhi yangu kama mtu aliyekuwa amepata masomo ya juu na kwamba shakhsia yangu ingekuwa sawa na ya mtu asiye na elimu dhana hii ilinijia kutokana na kwamba katika utamaduni wa kimagharibi, kipimo cha mwanadamu bora ni dhahiri yake na wala si ubora wa maadili na ucha Mungu. Katika upande mwingine, nilifikia natija kwamba ili kupata utulivu, sikuwa na budi ila kumwamini Mwenyezi Mungu kikamilifu. Hatimaye niliweka kando pazia la shaka na hatua kwa hatua nikaelekea katika dini ya Uislamu. Ni ukweli usiopingika kwamba katika wakati ambao nchi za Magharibi zilikuwa zikijaribu kuonyesha kwamba mwamko wa kidini hauko tena na kwamba miongozo ya Mwenyezi Mungu haina nafasi katika jamii ya mwanadamu, tulishuhudia namna ambavyo mapinduzi makubwa yenye nguvu na yenye mvuto zaidi, yaani mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalivyoleta mfumo bora wa kijamii na kisiasa. Pamoja na kuwepo njama chungu nzima za kutaka kuvuruga mapinduzi hayo, bado ya ngali yanastawi na kuimarika. Walimwengu walishuhudia namna dini na imani ya kidini ilivyobakia hai kutokana na baraka za mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Idadi kubwa ya watu duniani, hasa katika nchi za Magharibi, wameanza kurejea katika masuala ya kiroho kwa ajili ya kujikomboa na kutoka kwenye mgogoro wanaokabiliana nao wa ukosefu wa maadili mema na utambulisho. Bi Angela Herman anabainisha hisia nzuri ya kusilimu kwa kusema, pamoja na kwamba awali ilikuwa vigumu kwangu mimi kufuata mafundisho ya Uislamu, lakini sasa dakika chache ambazo mimi huwa nasimamisha swala huwa la hadha nzuri zaidi kwangu mimi. Sala ina taathira kubwa juu ya moyo wangu na wanadamu wote kwani husimamishwa kwa nidhamu maalumu. Katika aya za Qurani tukufu tunasoma namna ambavyo swala huweka mja mbali na maovu na ufisadi. Kwa hakika sala hunipa utulivu mkubwa katika moyo wangu. Hakuna shaka kwamba Mwenyezi Mungu ambaye ametuamrisha kuswali anamiliki kikamilifu mwili na roho ya mwanadamu. Yeye ni Mwenyezi Mungu muumba ambaye iwapo tutajikurubisha kwake basi tutaweza kupata mafanikio duniani na huko akhera. Baada ya Bi Angela Herman kusilimu, alichagua jina la Fatima. Katika kauli yake ya mwisho, anasema Uislamu umebadilisha mtazamo niliyokuwa nao kuhusu familia yangu. Namshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kwa neema aliyonitunuku ya kuniwezesha kuwa Muislamu baada ya kuhangaika kwa miaka mingi. Ni matumaini yangu wanadamu wote wataweza kupata njia hii ya uongofu na nuru ya Allah, send your peace and blessings on the final prophet and his family. Leo katika historia: leo ni Jumatano tarehe 26 Rajab mwaka 1445 Hijria, sawa na tarehe 7 Februari mwaka 2024. Siku kama ya leo miaka 1448 iliyopita, Abu Talib, ami wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, na baba wa Imamu Ali bin Abi Talib alifariki dunia wakati Waislamu walipokuwa chini ya mzingiro wa washirikina wa Makka. Abu Talib alikuwa pamoja na Waislamu wengine huko katika Shiibi ya Abitalib akimlinda na kumhami mtukufu huyo mbele ya adha na hujuma za washirikina. Mtume Muhammad alikuwa chini ya uangalizi wa Abutalib tangu alipokuwa na umri wa miaka minane, baada ya kuaga dunia babu yake Abdulmutalib. Abu Abutalibu alisilimu baada ya kubaathiwa Mtume, na alikuwa muungaji mkono na mtetezi mkubwa wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam na Waislamu wengine dhidi ya washirikina wa Kikuraishi. Katika siku kama ya leo, miaka 546 iliyopita, alizaliwa Thomas More mwanafalsafa na msomi mashuhuri wa Uingereza. Mwanzoni, More alisomea elimu ya sheria, na baada ya kujiunga na bunge alipewa mazingatio na malkia wa wakati huo na kutunukiwa hadhi ya ulodi. Hata hivyo, Thomas More alitofautiana kinadharia na mfalme wa wakati huo wa Uingereza na hivyo akatiwa jela na kuhukumiwa kifo. Hatimaye More alinyongwa mnamo tarehe 6 Julai mwaka 1535 akiwa na umri wa miaka 57. Katika siku kama ya leo miaka 162 iliyopita, alizaliwa Edward Granville Browne mjini Newcastle huko Uingereza, ambaye alikuwa mtaalamu wa masuala ya Mashariki ya Kati na mtafiti wa fasihi katika nchi hiyo. Awali Brown alisomea fani ya udaktari katika chuo kikuu cha Cambridge na kuhitimu masomo yake chuoni hapo. Hata hivyo, kutokana na kupendelea kusoma tamaduni za Mashariki mwa dunia alifanya safari nchini Iran akiwa na umri wa miaka 25. Mtafiti huyo aliitaja lugha ya Kifarsi kuwa njia bora ya kunakili fikra na tamaduni za Wairani kuelekea maeneo wa mengine ya dunia na tarehe 18 Bahman liopita, Ghulam ali OVC, ali na Bahman, miaka 40 iliyopita aliuawa jenerali Ghulam Ali Oveisi, aliyehusika na mauaji ya wananchi wakati wa harakati za mapinduzi ya kiislamu nchini Iran. Jenerali Oveisi, ambaye alikuwa kamanda mkuu wa jeshi la utawala wa kifalme wa Shah, alihusishwa na mauaji ya wananchi wa Iran mwaka 1962 na 1978 katika vuguvugu vugu la wananchi wa Iran la kutaka kuanzishwa jamhuri ya Kiislamu na kuondoa madarakani utawala dhalimu wa kifalme. Hii ni redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. UNICEF imesema wapalestina zaidi ya milioni moja wanatangatanga katika eneo la Rafah, kusini mwa Gaza. Na Ethiopia imesema swala la kujaza maji katika bwawa la Renaissance si kipaumbele tena kwa serikali ya nchi hiyo. Upenzi wa usikilizaji muhtasari huu unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Asanteni na kwaherini.