Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika tumeteremsha Qurani katika usiku wa heshima. Na ni nini kitakujulisha usiku wa heshima ni nini? Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya Mola wao kwa kila jambo. Ni amani mpaka alfajiri itokee. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatuh, ni Abdulfatah Musa ninakukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa moja na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran, tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi short waves na vilevile tovuti yetu ya Pars Today ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa yenye makao yake makuu katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Nitumie fursa hii kukumbusheni wa kukupeni taarifa, wapenzi wa wasikilizaji, kwamba kuanzia sasa matangazo ya redio Tehran yanasikika pia mubashara kupitia mtandao wa Telegram. Kwa usiku huu wa leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni darsa ya Quran itakayofuatiwa na kipindi cha Uislamu chaguo langu. Baada ya hapo, tutakuleteni dua ya mwezi mtukufu wa Rajab wa mwezi mtukufu wa Rajab na tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki, saa 12 jioni huku Afrika ya Kati. Hapa nchini Irani ni saa moja na nusu usiku. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran yasema Afrika ni bara lenye fursa nyingi kwa makampuni ya hapa nchini. Vikosi vya Yemen vyashambulia kwa mafanikio meli za Marekani na Uingereza. MSF yatangaza kuwa watoto 13 wanaaga dunia kila siku kambini Darfur, Sudan. Na Russia na China zatahadharisha kwamba Marekani inahatarisha usalama wa Asia Magharibi. Naibu Waziri wa Mambo ya Nje wa Iran anayeshughulikia uratibu wa diplomasia ya uchumi amesema Afrika ni bara lenye fursa nyingi kwa makampuni ya Iran. Mehdi Safari amesema hayo katika kongamano la uchumi la Iran na Afrika, na kueleza kuwa mkutano huo uliofanyika hapa Tehran umeangazia fursa, changamoto na suluhu za kustawisha uhusiano wa kiuchumi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na nchi za Afrika. Shirika la habari la Mehri limeandika habari hiyo na kueleza kuwa miongoni mwa washiriki wa mkutano huo ni wakurugenzi na wawakilishi wa sekta binafsi na za umma wakiwemo mameneja wa makampuni muhimu ya Afrika. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayeshughulikia uratibu wa diplomasia ya uchumi amesisitiza kuwa nchi za bara la Afrika zina soko kubwa na lenye fursa nyingi kwa makampuni ya jamhuri ya Kiislamu. Safari amebainisha kuwa katika fremu ya sheria za kimataifa daima kuna fursa mbalimbali mbali kwa Iran na nchi za Afrika za kupanua mahusiano yao. Afisa huyo ambaye pia ni mkuu wa kamisheni ya pamoja ya ustawi wa biashara ya Iran na Afrika amesisitizia haja ya kuundwa ramani ya njia ya kupiga jeki mabadilishano ya kibiashara baina ya Iran na Afrika. Kadhalika amesema kuna umuhimu wa kuendelezwa mikutano baina ya maafisa wa wizara ya mambo ya nje na kamisheni ya pamoja ya ustawi wa biashara ya Iran na Afrika ili kufanikisha utekelezaji wa sera na makubaliano ya kibiashara baina ya Jamhuri ya Kiislamu na nchi za Kiafrika. Msemaji wa vikosi vya ulinzi vya Yemen amesema vikosi vya baharini vya nchi hiyo vimeshambulia kwa makombora meli za Marekani na Uingereza katika pwani ya nchi hiyo ya Kiarabu. Brigedia Jenerali Yahya Sari amesema hayo leo Jumanne akiwa mjini Sanaa na kuongeza kwamba makombora yetu yamepiga kwa usahihi meli ya mizigo ya Marekani ya Stanesia na nyingine ya Uingereza yenye jina la Morning Tide katika maji ya bahari Nyekundu. Amesema mashambulizi hayo ni jibu kwa chokochoko choko za Marekani na Uingereza, na amezitaka nchi hizo mbili zisubiri majibu makali zaidi kutoka kwa majeshi ya Yemen kutokana na mashambulizi yao mapya dhidi ya taifa hilo la Kiarabu. Brigedia Generali Sari ameongeza kuwa operesheni dhidi ya utawala wa kizayuni zitaendelea hadi pale utawala huo utakapokomesha jinai zake dhidi ya Wapalestina wa Gaza. Jana Jumatatu, ndege za kivita za Marekani na Uingereza kwa mara nyingine zilishambulia maeneo tofauti ya Yemen. Aidha, usiku wa kuamkia Jumapili, nchi hizo za kibeberu zilishambulia kwa mabomu maeneo 36 katika nukta 13 za maeneo tofauti ndani ya Yemen. Vikosi vya ulinzi vya Yemen vimesema havitasimamisha mashambulizi yake dhidi ya meli za utawala haramu wa Israel katika maji ya bahari Nyekundu hadi pale utawala huo haramu utakapokomesha mashambulio yake ya kinyama ya angani na nchi kavu dhidi ya Gaza, ambayo tangu Oktoba 7 hadi sasa yameshateketeza roho za Wapalestina wanaokaribia 30. Mashambulizi mapya ya Marekani na Uingereza dhidi ya Yemen, ambayo yanafanyika kwa ajili ya kuunga mkono jinai za utawala wa kizayuni huko Gaza, hasa baada ya Yemen kupiga marufuku meli za Israel zisitumie bahari nyekundu mpaka wazayuni wakomeshe jinai zao huko Palestina yanaendelea kulalamikiwa vikali kote ulimwenguni. Rais wa Afrika Kusini amesema aghalabu ya madini ya thamani yanayohitajika katika mageuzi makubwa kwenye sekta ya nishati duniani yanapatikana katika ardhi ya Afrika. Cyril Ramaphosa amesema hayo katika hotuba yake kwenye kongamano kubwa zaidi la madini maarufu kwa jina la Mining Indaba linalofanyika jijini Cape Town na kuongeza kuwa madini muhimu ya manganese, chuma, shaba nyekundu, cobalti, nikeli na platinum yote yanapatikana katika ardhi yenye utajiri ya Afrika. Amewataka viongozi wa Afrika kuchukua hatua za makusudi za kuhakikisha kunapatikana maendeleo na ustawi mkubwa katika sekta za madini za bara hilo. Ramaphosa ameeleza bayana kuwa uwekezaji mkubwa katika utafutaji madini utainua uchumi wa nchi za Kiafrika na kuwavua watu wa bara hilo na umasikini na kuwajengea mazingira mazuri ya utajiri na ustawi wa kijamii. Kongamano hilo la kila mwaka la Mining Indaba, ambalo linawaleta pamoja wawekezaji na wataalamu wa madini kutoka kona mbalimbali mbali za dunia mjini Cape Town, linaadhimisha miaka 30 tangu kuasisiwa kwake. Si vibaya kuashiria hapa kuwa shughuli za uchimbaji madini katika aghalabu ya migodi ya nchi za Afrika zinafanyika kinyume cha sheria na bila ya uangalizi wa vyombo vya dola. Takwimu zinaonyesha kuwa aghalabu ya madini yenye thamani hususan ya dhahabu na almasi yanayochimbwa kinyume cha sheria katika nchi za Afrika husafirishwa kimagendo katika nchi za Ulaya na Uarabuni. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Jumuiya ya Madaktari Wasio na Mipaka, MSF, imesema kwa akali watoto 13 wanafariki dunia kila siku kutokana na utapiamlo wa kiwango cha juu katika kambi moja ya wakimbizi nchini Sudan. Claire Nicolet, mkuu wa idara ya dharura jumuiya hiyo nchini Sudan, amesema mtoto mmoja anaaga dunia katika kila saa mbili katika kambi ya Zamzam kaskazini mwa mkoa wa Darfur yenye wakimbizi laki tatu. Amesema kama ninavyo nukuu, watoto ambao hawajapoteza maisha kutokana na utapia mlo mkali kambini hapo wapo katika hatari ya kufariki dunia katika kipindi cha kati ya wiki tatu na sita, iwapo hawatatibiwa. Katika hatua nyingine, shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa limeonya kuwa bara la Ulaya liwe tayari kubeba mzigo wa wakimbizi wa Kisudan iwapo makubaliano ya usitishaji vita baina ya jeshi la Sudan na vikosi vya usaidizi wa haraka RSF hayatasainiwa karibuni. Wakati huo huo, shirika la mpango wa chakula duniani WFP limesema limepokea ripoti za watu wanaokufa kwa njaa nchini Sudan, na hivyo limezitaka wahusika katika mzozo unaoshuhudiwa nchini humo kuhakikisha kwamba misaada ya chakula inawafikia wanaohitajia. Kwa mujibu wa shirika hilo la Umoja wa Mataifa, watu milioni 12 wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula nchini Sudan, mara mbili zaidi ya mwaka uliopita. Ofisi ya Umoja wa Mataifa masuala ya kibinadamu imetangaza kuwa zaidi ya watu elfu 13 wameuawa na wengine elfu 26 wamejeruhiwa katika vita vinavyoendelea nchini Sudan tangu Aprili mwaka jana na Rasia na China zimelaani vikali mashambulizi ya anga ya Marekani dhidi ya Iraqi na Siria na kusisitiza kuwa Washington ni tishio kwa usalama wa eneo zima la Asia Magharibi. Vasili Nebenzia, balozi wa kudumu wa Rasia katika Umoja wa Mataifa, amesema katika mkutano wa Baraza la Usalama la umoja huo kuwa kwa mara nyingine tena mashambulio hayo ya mabomu yamedhihirisha dhati ya sera za kiuhasama za Marekani Mashariki ya Kati na mapuuza ya Washington kwa sheria za kimataifa. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu wa Urusi amebainisha kuwa Marekani inamimina mafuta kwenye moto kwa kufanya hujuma za anga zenye hatari ya moja kwa moja kwa amani na usalama wa dunia, mbali na kudunisha jukumu kuu la Umoja wa Mataifa. Wakati huo huo, Zhang Jun, balozi wa China katika Umoja wa Mataifa, amekosoa vikali pia mashambulizi hayo yanayoendelea kufanywa na Marekani na Uingereza katika nchi za Iraq na Siria. Amesisitiza kuwa hakuwa na shaka hatua hizi za kijeshi za Marekani zinachochea mgogoro mpya katika eneo sambamba na kushadidisha migogoro iliyokuwepo. Naye balozi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa Amir Said Iravani jana Jumatatu, alipohutubia kikao hicho cha baraza la usalama kuhusu tishio la amani na usalama wa kimataifa alisema mashambulizi ya hivi karibuni ya Marekani dhidi ya Iraq na Siria ni kinyume cha sheria na ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa na mkataba wa Umoja wa Mataifa. Kabla ya hapo pia, mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya Josep Borrell alieleza wasiwasi wasi wake kuhusu athari wa mbaya za mashambulizi ya anga Marekani dhidi ya Siria na Iraq kwa hali inayogubikwa na wasiwasi ya eneo la Asia Magharibi na kuonya kwamba hatua hizo zinaweza kuzidisha mivutano na kupanua wigo wa migogoro. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa habari za ulimwengu modi ya sasa, wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa kwa usiku wa leo utahusu sisitizo la kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu la kutolewa pigo kali la mataifa ya Kiislamu dhidi ya Israeli. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ametahadharisha kuhusu maafa ya binadamu yanayotokea ukanda wa Gaza kwa himaya na misaada ya Marekani kwa utawala wa Israel na kubainisha kwamba shakhsia na watu mashuhuri katika ulimwengu wa Kiislamu wanapaswa kuhimiza mwito wa kutoa pigo kali kwa utawala haramu wa Israel. Ayatullah Sayid Ali Khamenei alisema hayo Jumatatu ya jana katika mkutano wake na makamanda na wafanyakazi wa jeshi la anga la Iran mjini Tehran, uliofanyika sambamba na maadhimisho ya Alfajiri Kumi na kukaribia kumbukumbu -kumbu ya baia na kiapo cha utii cha kihistoria cha askari wa jeshi la anga kwa Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu. Nukta ya kwanza aliyoashiria kiongozi mwadhamu katika hotuba yake hiyo ni vita vya Gaza na maafa ya kibinadamu katika ukanda huo. Takwimu za karibuni zaidi za wizara ya afya ya Palestina zinaonyesha kuwa Wapalestina karibu elfu ishirini na nane wameuawa washahidi na wengine takriban elfu sitini na saba wamejeruhiwa huku wengine wapatao elfu saba wakiwa hawajulikani walipo ambapo inasadikiwa kwamba wamefunikwa na vifusi. Baadhi ya ripoti zinaonyesha kuwa kwa akali wa Palestina 225 huwa washahidi kila uchao huko Gaza kwa mashambulio ya kinyama ya utawala haramu wa Israel. Kwa hakika, hii ni misdaki na kielelezo cha wazi kabisa cha mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala haramu wa Israel huko katika ukanda wa Gaza. Licha jinai hizi za kutisha lakini hadi sasa mataifa ya Kiislamu hayajachukua hatua ya maana ya kukomesha jinai hizo za Israel. Misimamo hii dhaifu inatathminiwa na weledi wa mambo kuwa imechangia kuendelea kufanyika mauaji ya kimbari huko Gaza katika kivuli cha ukimya na kigugumizi cha tawala za Kiislamu kuhusiana na vita hivyo. Katika hotuba yake ya jana kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu aliwataka wananchi wa mataifa ya Kiislamu kuweka mashinikizo kwa serikali zao kwa ajili ya kutoa pigo kubwa kwa utawala wa Kizayuni. Kwa hakika mtazamo huu wa kiongozi mkuu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran unabainisha ukosoaji wake dhidi ya utendaji wa serikali za Kiislamu katika kukabiliana na jinai zinazofanywa na Israel huko Gaza. Ayatullah Khamenei ameeleza bayana kuwa wananchi wana uwezo wa kuzishinikiza serikali za nchi zao kukomesha himaya na uungaji mkono wao kwa utawala wa kizayuni wa Israel na hivyo kutoa pigo kali na la mwisho. Amesisitiza kwa kusema, pigo la mwisho halimaanishi kwenda vitani na utawala wa kizayuni, lakini lina maana ya kukata uhusiano wa kiuchumi na utawala huo. Amesema ingawa utawala huu katili na wenye sifa za mbwa mwitu umechukua maisha ya wanawake, watoto na wagonjwa na kuua zaidi ya watu elfu ishirini, baadhi ya nchi za Kiislamu bado zinaopatia misaada ya kiuchumi, na kuna taarifa kwamba hata zinaosaidia kwa silaha. Hadi sasa wananchi wa mataifa ya Kiislamu wamefanya maandamano mara chungu nzima wakitaka kusitishwa jinai za utawala wa kizayuni dhidi ya Gaza na pia uungaji mkono wa nchi za Kiislamu kwa watu wa Gaza. Maandamano ya mamilioni ya watu wa Yemen ambayo yamefanyika mara nyingi katika miezi minne iliyopita ni moja ya hatua hizo. Hata hivyo, maandamano hayo hayajaleta pigo kubwa kwa utawala wa kizayuni wala kuwekea mashinikizo utawala huo ghasibu ya kukomesha jinai zake dhidi ya Gaza. Katika hotuba yake, kiongozi mwadhamu amesema pigo hilo la mwisho lina maana ya kukata uhusiano wa kiuchumi, ya kukatwa uhusiano wa kiuchumi kati ya nchi za Kiislamu na utawala wa Kizayuni. Wakati wa vita vya Gaza, utawala dhalimu wa Israel umeonyesha kuwa mshipa wake wa uhai ni masuala ya, ya kiuchumi, na kwa kuwa vita hivyo vina gharama kubwa Hapana shaka kuwa kukatwa uhusiano wa kiuchumi na nchi za Kiislamu na Israel, mbali na kutoa pigo kwa utawala huo, kunaweza pia kusababisha mashinikizo kwa wakazi wa Palestina inayokaliwa kwa mabavu iliyopewa jina bandia la Israel. Na matokeo yake yatakuwa ni kushadidi maandamano ya wananchi ya kutaka kuhitimishwa vita dhidi ya Gaza. Wapenzi wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Tehran, idhaa Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu, na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 1115 na sura tunayozungumzia hivi sasa Kila mara likitupwa kundi humo, walinzi wake huwauliza, kwani hakukujieni mwonyaji? Kulingana na mafunzo na mafundisho ya Uislamu, watu wanaokanusha kuwepo kwa Mwenyezi Mungu kwa sababu ya inadi na ukaidi na wakaamua kufuata njia ya shirki na ukafiri, siku ya kiama watafikwa na adhabu kali ya Allah na makazi yao yatakuwa ni kwenye moto wa jahannam mahali ambako moto huo mkali utakuwa ukirindima huku ikisikika sauti yake ya mgurumo wa kutisha mno. Joto la moto wa jahannam ni kali mno, kiasi kwamba utadhani moto wenyewe unaendelea kuripuka na kuzidi kuongezeka kwa ghadhabu kali utakayokuwa nayo juu ya watu wa ovu watakaoingizwa ndani yake. Moto huo utakuwa ukichemka na kufoka kwa ukali, mithili ya mtu aliyeghadhibika anayetaka kupasuka kwa hasira. Lakini la kuumiza zaidi kupita adhabu hiyo ya kimwili ni kemeo na karipio la ukali ambalo walinzi wa motoni watawatolea watu waovu wa motoni kwa kuwauliza Kwani hakukujieni nyinyi mwonyaji na kukupeni indhari juu ya mambo yatakayosababishwa kuingizwa motoni mpaka hatima yenu leo imekuwa ni ya kufikwa na adhabu hii? Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba baada ya Allah subhanahu wa ta'ala kutimiza dhima kwa waja wake wale wote wanaoamua kumkufuru na kumwaasi Mola wao makusudi, na hali wanajua, watafikwa na adhabu tu huko akhera. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa adhabu ya moto itaunguza na kuhilikisha viwiliwili na kukemewa na kudhalilishwa watu wa motoni kutazisononesha na kuziungulisha roho na nyoyo za watu hao. Tunaiendeleza darsa yetu kwa aya ya tisa hadi ya kumi na moja ya sura yetu ya Mulk, ambazo zinasema Mwenyezi Mungu hakuteremsha chochote nyinyi hamumo ila katika upotovu mkubwa. Waqalu lau kunna nasma'u au na'qilu ma kunna fi ashabis sa'ir, na watasema lau tungelikuwa wasikivu au tungelitumia akili tusingelikuwa katika watu wa motoni. fa'tarafu bidhanbihim fasuhqan li ashabi as-sa'ir, watakiri dhambi zao, basi kuangamia kumewastahikia watu wa motoni. Watu wa motoni watajibu kwa sura ya ungamo swali watakaloulizwa na walinzi wa motoni na kukiri kwamba Mwenyezi Mungu aliwapelekea wao watu wa kuwafikishia uongofu na waliyasikia maonyo na indhari walizopewa na mitume hao wa Allah. Hata hivyo hawakuwa tayari kuikubali haki, na baya zaidi kuliko yote, waliwatuhumu mitume wa Allah kuwa ni watu waongo na wapotoshaji watu ambao hapa duniani wanajiona ni werevu na waliotaalamika na kuwachukulia waumini kuwa ni watu wajinga na wanaoamini mambo kirahisi tu, siku ya kiama watakiri kwa majuto kwamba laiti tungekuwa wasikivu na wenye kuyatafakari maneno ya mitume, au angalau tungekuwa wenye kutumia akili zetu badala ya kufuata hawa na matamanio ya nafsi zetu makazi yetu leo yasingekuwa ni motoni. Katika mafunzo na mafundisho ya Uislamu akili inahesabiwa kitu chenye thamani katika hali mbili. Ya kwanza ni kwamba ni kitu kinachomsaidia mtu kufahamu na kuuelewa wahyi wa Mwenyezi Mungu na maneno ya mitume wake na hali ya pili ni kuwa kwa msaada wa akili yake, bila hata kutegemea wahi wa mbinguni, pale mwanadamu anapouangalia kwa makini mfumo wa kustaajabisha wa uumbaji, hubaini kwamba lazima kutakuwapo na muumba wa ulimwengu aliye mjuzi, muweza na mwenye hekima, na kwa kuelewa hayo huacha kufanya mambo mabaya na maovu. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba Mwenyezi Mungu amewabainishia waja wake haki na ukweli kupitia wahi na akili alizowapa, na kwa hivyo hawatakuwa na udhuru wala kisingizio chochote cha kutoa siku ya Kiyama. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mafundisho ya mitume yanaendana na yanakubaliwa na akili timamu. Kwa hivyo wakati mtu anapoitumia akili yake ipasavyo na kuyatafakari mafundisho ya waja hao wateule wa Allah hubaini kuwa ujumbe waliokuja nao ni sahihi, wa kweli na wa haki. Waaidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba kuifanyia inadi, ubishi na ukaidi, haki hupelekea mtu kufika hadi ya kuwatuhumu mitume wa Allah kuwa ni watu walio kwenye dhalala na upotofu mkubwa na yeye mwenyewe kujiona mjuzi na mtambuzi mkubwa wa mambo. Darsa ya leo inahitimishwa na aya ya 12 ahadi ya 14 ya sura yetu ya Almulk ambazo zinasema innal ladhina yakhshawna rabbahum bilghayb lahum maghfiratu wa ajrun kabir, hakika wanao muogopa mola wao mlezi kwa ghaibu watapata maghfira na ujira mkubwa na yeye. Wa asiru qawlakum aw jaharu bihi innahu alimun bi dhati sudur, naficheni kauli zenu au zidhihirisheni, hakika yeye ni mjuzi wa yaliyomo vifuani. Ala yaalamu man khalaqa wa huwa al-latif al-khabir, oh, asijue aliyeumba naye ndiye mjuzi wa siri mwenye habari. Baada ya aya zilizotangulia kuelezea hali ya makafiri na washirikina itakavyokuwa siku ya Kiyama, aya hizi zinazungumzia kwanza hatima ya waumini siku hiyo Nakueleza kwamba wale watu ambao katika hali zote hasa hasa, wanapokuwa kwenye faragha, wanajiepusha na kufanya madhambi, hao watapata maghufira na rehma za Allah, na siku ya kiama watapata ujira na malipo makubwa kutoka kwa Mola. Watu hao ni wale wanaojua kwa yakini kwamba lolote walitamkalo Iwe ni hadharani au faraghani Allah subhanahu wa ta'ala analijua lakini si hilo tu bali yeye Mola ni mjuzi wa hata ayawazayo na yampitikiayo mja akilini mwake na moyoni mwake kabla hayajatoka kinywani mwake inawezekanaje kuwaza na kudhani kwamba Mwenyezi Mungu Tabaraka wa ta'ala hana uelewa wa hali za viumbe vyake ilhali yeye ndiye muumba wao na ni mjuzi wa siri zote za ulimwengu wa maumbile na wa kila kitu kwa undani wake. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kumwamini Mwenyezi Mungu huwa na faida na taathira pale mtu anapomcha yeye Mola na kujichunga asimuasi hata anapokuwa kwenye faragha akifanya mambo bila ya kuonekana na yeyote, na si anapokuwa hadharani tu mbele ya macho ya watu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa Allah subhanahu wa ta'ala, ni mjuzi wa nia na dhamira zetu. Kwa hiyo tuache kufanya mambo kwa ria na kujionyesha ili tuonekane na watu Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kwamba kuamini kuwa Mwenyezi Mungu mtukufu ana elimu ya kina na pana na ujuzi mutlaki wa mambo ni wenzo bora wa kumkinga mtu na madhambi na matendo machafu na maovu. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 1115 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah azijaalie ziwe zenye ikhlasi amali zetu atuepushe na ria katika matendo yetu na aufanye mwema mwisho wetu. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hamjambo, wapenzi wa sikilizaji, na karibuni kuwa nami katika makala hii ambayo huangazia watu waliosilimu na kukubali dini ya Uislamu baada ya utafiti mkubwa na kuathiriwa na mafundisho ali ya dini hiyo ya Mwenyezi Mungu. Moja kati ya mafanikio makubwa zaidi ya mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran katika uga wa kimataifa ni kwamba yalileta matumaini katika dunia ambayo ilikuwa imejawa na maovu wa ufisadi na kuabudu pesa na mali. Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalienda sambamba na maumbile asili ya mwanadamu ambayo msingi wake ni utakasifu, hivyo mapinduzi hayo yaliweza kuwavutia watu wa kawaida. Aidha, mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalizingatia kwa kina suala la maadili bora, ukarimu na mahaba sambamba na kupambana na dhuluma na ufisadi. Hizi ni nukta ambazo ziliwavutia watu wa kawaida katika mapinduzi haya adhimu. Ingawa nukta hizo zilizotajwa zilichukiwa na serikali na tawala nyingi, lakini wananchi wa kawaida na hasa wanawake waliokuwa wakidhulumiwa waliunga mkono mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Mfano wa ukweli huu ni bi Halima Krausen aliyekuwa mwanafunzi wa chuo kikuu nchini Ujerumani katika taaluma ya teolojia. Awali alikuwa Mkristo, lakini baada ya utafiti wa kina aliamua kufuata Uislamu maishani. Anafafanua kuhusu mkondo wake wa kuelekea katika njia ya nuru na uongofu kwa kusema: mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ni mfano wa kuigwa na watu duniani. Hijabu ya Kiislamu ni moja ya chanzo muhimu cha kumpa mwanamke shakhsia na hadhi. Hii ndiyo sababu mfumo wa kimagharibi unashambulia vazi la hijabu ya Kiislamu. Wamagharibi wanataka kumtumia mwanamke kama chombo cha matangazo ya kibiashara na hivyo vazi la hijabu ya mwanamke Mwislamu ni kizuizi katika kufikia malengo hayo haramu, anasisitiza Mjerumani huyo aliye silimu, yani Bihalima Crawson. Biangela Herman ni mwanamke kutoka Austria ambaye tutamwangazia katika makala yetu ya wiki hii. Yeye ye ni kati ya wanawake ambao wamesilimu na kufuata njia ya haki maishani kutokana na baraka za mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kusilimu, Angela anasema alikuwa akihisi utupu na kutokuwa na mwelekeo maishani kiasi kwamba hata alikuwa akitilia shaka kuwepo kwa Mwenyezi Mungu Muumba. Hatima ya Angela ilibadilika baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, pale mumewe alipoanza kufanya utafiti wa kina kuhusu dini ya Uislamu. Baada ya utafiti huo alivutiwa sana na Uislamu na hatimaye akasilimu. Hapo Angela alianza kuhisi kuwa karibu na Uislamu, lakini kutokana na baadhi ya maswala hangeweza kufuata njia ambayo mumewe alikuwa ameshaichagua. Anafafanua zaidi kwa kusema, baada ya kuwa amesilimu mume wangu alianza kuwa na tabia nzuri sana na hili lilinivutia sana, kutokana na kwamba alitekeleza kivitendo mafundisho ya dini ya Uislamu. Nilihisi moyo wangu pia ulikuwa ukishuhudia mabadiliko. Niliona wazi namna Uislamu ulivyokuwa na mvuto maalumu, lakini nilikuwa na dhana potofu kwamba iwapo nitakuwa Muislamu na kuanza kuvaa hijabu nitakuwa nimejirudishia chini hadhi yangu kama mtu aliyekuwa amepata masomo ya juu na kwamba shakhsia yangu ingekuwa sawa na ya mtu asiye na elimu. Dhana hii ilinijia kutokana na kwamba katika utamaduni wa Kimagharibi, kipimo cha mwanadamu bora ni dhahiri yake na wala si ubora wa maadili na ucha Mungu. Katika upande mwingine, nilifikia natija kwamba ili kupata utulivu, sikuwa na budi ila kumwamini Mwenyezi Mungu kikamilifu. Hatimaye niliweka kando pazia la shaka, na hatua kwa hatua nikaelekea katika dini ya Uislamu. Ni ukweli usiopingika kwamba katika wakati ambao nchi za magharibi zilikuwa zikijaribu kuonyesha kwamba mwamko wa kidini hauko tena, na kwamba miongozo ya Mwenyezi Mungu haina nafasi katika jamii ya mwanadamu, tulishuhudia namna ambavyo mapinduzi makubwa yenye nguvu na yenye mvuto zaidi, yaani mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, yalivyoleta mfumo bora wa kijamii na kisiasa, pamoja na kuwepo njama chungu nzima za kutaka kuvuruga mapinduzi hayo bado ya ngali yanastawi na kuimarika. Walimwengu walishuhudia namna dini na imani ya kidini ilivyobakia hai kutokana na baraka za mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Idadi kubwa ya watu duniani, hasa katika nchi za Magharibi, wameanza kurejea katika masuala ya kiroho kwa ajili ya kujikomboa na kutoka kwenye mgogoro wanaokabiliana nao wa ukosefu wa maadili mema na utambulisho. Bi Angela Herman anabainisha hisia nzuri ya kusilimu kwa kusema pamoja na kwamba awali ilikuwa vigumu kwangu mimi kufuata mafundisho ya Uislamu, lakini sasa dakika chache ambazo mimi huwa nasimamisha swala huwa la hadha nzuri zaidi kwangu mimi. Sala ina taathira kubwa juu ya moyo wangu na wanadamu wote, kwani husimamishwa kwa nidhamu maalumu katika aya za Qurani tukufu tunasoma namna ambavyo swala huweka mja mbali na maovu na ufisadi. Kwa hakika sala hunipa utulivu mkubwa katika moyo wangu. Hakuna shaka kwamba Mwenyezi Mungu ambaye ametuamrisha kuswali anamiliki kikamilifu mwili na roho ya mwanadamu. Yeye ni Mwenyezi Mungu muumba ambaye iwapo tutajikurubisha kwake, basi tutaweza kupata mafanikio duniani na huko akhira. Baada ya Bi Angela Herman kusilimu, alichagua jina la Fatima. Katika kauli yake ya mwisho anasema: Uislamu umebadilisha mtazamo niliyokuwa nao kuhusu familia yangu. Namshukuru Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kwa neema aliyonitunuku ya kuniwezesha kuwa muislamu baada ya kuhangaika kwa miaka mingi. Ni matumaini yangu wanadamu wote wataweza kupata njia hii. na wanahasara wadadisi ila kwa sababu yako wamepotea wanaojitolea ila kwa ajili yako na wamekaukiwa wenye kujifaidisha ila aliyefaidika kwa fadhila zako. Mlango wako uko wazi kwa wenye raghba na kheri yako hutolewa kwa wingi kwa wenye kuitaka. Fadhila zako huwafikia wanaoziomba. Tunu zako humfikia kila anayezitazamia, na riziki yako huandaliwa wenye kukuasi pia. Upole wako umewakinga hata wanaokufanyia uadui. Ni ada yako kuwafanyia wema waovu, na mwenendo wako ni kuwapa muhula wanaopitukia mipaka. Basi ee Mwenyezi Mungu, niongoe uongofu wa walioongoka, Uniruzuku jitihada ya wenye juhudi, na usinijalie kuwa miongoni mwa walioghafilika waliotengwa, na unighufirie siku ya malipo. Allahumma salli Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayeshughulikia uratibu wa diplomasia ya uchumi, Mahdi Safari, amesema Afrika ni bara lenye fursa nyingi kwa makampuni ya Iran. Msemaji wa vikosi vya ulinzi vya Yemen Brigadia Jenerali Yahya Sari amesema vikosi vya baharini vya nchi hiyo vimeshambulia kwa makombora meli za Marekani na Uingereza katika pwani ya nchi hiyo ya Kiarabu. Rais Siril Ramafosa wa Afrika Kusini amesema aghalabu ya madini ya thamani yanayohitajika katika mageuzi makubwa kwenye sekta ya nishati duniani yanapatikana katika ardhi ya Afrika. Jumuiya ya Madaktari Wasio na Mipaka, MSF, imesema kwa akali watoto 13 wanafariki dunia kila siku kutokana na utapia mlo wa kiwango cha juu katika kambi moja ya wa wakimbizi nchini Sudan. na Rusia na China zimelaani vikali mashambulizi ya anga ya Marekani dhidi ya Iraqi na Siria na kusisitiza kuwa Washington ni tishio kwa usalama wa eneo zima la Asia ya Magharibi. na kwa muhtasari huo habari za dunia, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu, jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukwa geni nikikutakieni usiku mwema, asanteni ah, na alamsiki. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio trib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.