Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na wao eti husema kuwa Rahman mwingi wa rehema ana mwana. Hakika mmeleta jambo la kuchusha mno. Zinakaribia mbingu kutatuka kwa hilo na ardhi kupasuka na milima kuanguka vipande vipande, kwa kudai kwao kuwa Rahman mwingi wa rehema ana mwana. Wala hahitajii Rahman mwingi wa rehma kuwa na mwana. Hapana yeyote aliyomo mbinguni na ardhini, ila atafika kwa Rahman mwingi wa rehma kuwa ni mtumwa wake. Yeye hakika amewadhibiti na amewahisabu sawasawa. Na kila mmoja katika wao atamfikia siku ya kiyama peke yake. Hakika walioamini wa na wakatenda mema, Ar-Rahman mwingi wa rehma atawajalia mapenzi. Bismillahi rahman rahim. Assalamualaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wapenzi wa sikilizaji, popote pale mlipo na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya Swahili ya idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Matangazo yetu mchana huu yataanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaohusu ukuaji wa mara kumi na moja wa wastani wa kimataifa wa uzalishaji wa sayansi nchini Iran katika kipindi cha baada ya mapinduzi ya Kiislamu. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi cha Palestina, uh, kadhia nambari moja ya umma wa Kiislamu. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo nchini Iran. Kipindi cha ulimwengu wa michezo kinachokuleteni dondoo za matukio muhimu ya michezo katika pembe mbalimbali za dunia kitakujieni baada ya uchambuzi wa magazeti na baadaye kidogo tutakuwa na makala ya leo katika historia. Matangazo yetu mchana huu yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Mwakilishi wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesema mashambulizi ya Marekani dhidi ya nchi za Siria na Iraki yamekiuka sheria za kimataifa. Shirika kuhudumia la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa limetangaza kwamba Israel imeua zaidi ya wa Wapalestina laki moja ambao ima wameuawa, kujeruhiwa au kutoweka. Bunge la Senegal limepasisha uamuzi wa kuahirisha uchaguzi wa rais, na profesa wa chuo kikuu nchini Uingereza aliyefukuzwa kazi kwa kupinga uzayuni ameshinda kesi dhidi ya ubaguzi. Na sasa ni habari kamili. Iran imelani vikali mashambulizi ya hivi karibuni ya Marekani dhidi ya nchi za Iraki na Siria, ikiyataja kuwa ni kinyume cha sheria na ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa na mkataba wa Umoja wa Mataifa. Balozi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa Amir Said Iravani aliyasema hayo jana Jumatatu alipohutubia kikao cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kilichokuwa kikijadili tishio la amani na usalama wa kimataifa. Matamshi yake yalikuja baada ya vikosi vya jeshi la Marekani kushambulia zaidi ya shabaha 85 nchini Iraqi na Siria usiku wa kuamkia Ijumaa iliyopita. Marekani inadai kwamba mashambulizi hayo yamefanyika kujibu shambulio la ndege isiyo na rubani iliyoua wanajeshi kadhaa wa Marekani katika kambi ndogo ya jeshi la nchi hiyo huko Jordan. Hatua ya kijeshi ya Marekani ni haramu, kinyume cha sheria na haki, na inakiuka waziwazi wazi kanuni na sheria za kimataifa na vilevile vile mkataba wa Umoja wa Mataifa, hasa kifungu namba nne cha ibara ya pili ya mkataba wa Umoja wa Mataifa, amesisitiza balozi wa Iran katika Umoja wa Mataifa. Amesema Marekani na NATO zinapaswa kuheshimu uamuzi wa serikali ya Iraq wa kuondoa majeshi yake nchini Iraq. Amir Saidi Ravani pia amelaani vikali mashambulizi ya pamoja ya majeshi ya Marekani na Uingereza dhidi ya Yemen, ambayo amesema ni ukiukaji wa wazi wa mkataba wa Umoja wa Mataifa na sheria za kimataifa. Amesema vitendo hivyo haramu vinavyolenga raia na miundombinu muhimu vinahatarisha amani na usalama wa eneo la magharibi mwa Asia, na pia ni tishio kubwa kwa amani na usalama wa kimataifa. Kamishna mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina, UNRWA, amesema kwamba karibu asilimia tano ya wakazi wa ukanda wa Gaza ama wameuawa au kujeruhiwa au wametoweka. Philippe Lazzarini amesema katika ujumbe wake kwenye mtandao wa X kwamba katika miezi minne ya vita, karibu watu laki moja wa ukanda wa Gaza wameuawa, kujeruhiwa au kutoweka ameongeza kwamba zaidi ya asilimia 80 ya watu milioni 2.3 wamekimbia makazi yao wengi wao mara kadhaa lazarini amesema usitishaji mapigano umechelewa njia tofauti inahitajika kwa ajili ya watu wa gaza israel mahala pengine katika kanda hii na kwingineko matamshi haya ya kamishna mkuu wa shirika la umoja wa mataifa la kuhudumia wakimbizi wa kipalestina wa ki undwo kwa kifupi yanakuja siku chache baada ya shirika la kutetea haki za binadamu la Euromed Human Rights Monitor lenye makao yake makuu mjini Jiniva kutoa ripoti ya kutisha kuhusu mlolongo wa vifo na uharibifu mkubwa uliosababishwa na miezi minne ya vita vya mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala wa Israel dhidi ya watu wa Palestina. Taarifa iliyotolewa na shirika hilo imesema Wapalestina wapatao laki moja na alfu kumi wameripotiwa kuuawa, kutoweka na kujeruhiwa na kuwaacha wengi wakiwa na ulemavu wa kudumu, miezi minne baada ya kuanza mauaji ya kimbari ya Israel eneo la ukanda wa Gaza. Kwa mujibu wa ripoti ya Euromed, idadi hiyo inajumuisha jumla ya vifo 103596, uh, 32220 kati yao wakiwa raia ikiwa ni pamoja na watoto elfu kumi na mbili, mia tatu arobaini na tano, wanawake elfu saba, mia sita hamsini na sita, wafanyakazi wa afya mia tatu na tisa, wafanyakazi wa ulinzi wa raia arobaini na moja na waandishi wa habari mia moja ishirini na moja. Euro-Med imesema idadi ya waliojeruhiwa katika kipindi chote cha vita vya Israel dhidi ya watu wa Gaza ni elfu sitini na saba, mia mbili na arobaini, wakiwemo mamia ambao wamepata majeraha mabaya. Bunge la Senegal limepasisha muswada wa kuahirishwa uchaguzi wa rais hadi Disemba 15 mwaka huu na kuongeza muda wa rais aliyemaliza muda wake Macky Sall. Hatua hiyo iliyochukuliwa jana jioni imezua vurugu na ghasia ndani ya bunge la Senegal mjini Dakar. Maafisa polisi walilazimika kuingilia kati kuamua mvutano huo na kuwatoa nje wabunge wa upinzani ambao walipinga kuahirishwa zoezi la uchaguzi wa rais na pia kuongezwa muda wa utawala wa Macky Sall. Jumapili iliyopita wafuasi wa vyama vya upinzani walikabiliana na polisi katika mji mkuu wa Senegal baada ya rais Macky Sall kutangaza habari ya kuahirishwa kwa muda usiojulikana uchaguzi wa rais uliopangwa kufanyika Februari 25 na hivyo kuzusha wasiwasi wa kimataifa. Siku moja tu kabla ya kuanza kwa kampeni rasmi, rais Macky Sall alilitumbukiza taifa la Senegal kwenye hatima isiyojulikana baada ya kutangaza kwamba ameamua kuahirisha uh, uchaguzi wa rais uh, kutokana na mzozo uliopo kati ya bunge na mahakama ya katiba kuhusu kukataliwa kwa baadhi ya wa wagombea. Wakati huo huo, Umoja wa Afrika umetangaza kwamba una wasiwasi kuhusiana na hatua ya serikali ya Senegal ya kuahirisha uchaguzi wa rais. Mwenyekiti wa Umoja wa Afrika Musa Mfaki Muhammad ametolea wito w serikali ya Senegal kuendesha zoezi la uchaguzi huo kwa amani, uwazi na kwa mujibu wa maelewano ya kitaifa. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Profesa wa sosiolojia aliyefukuzwa kazi na chuo kikuu cha Bristol nchini Uingereza kutokana na maoni yake dhidi ya wazayuni ameshinda uamuzi wa kihistoria wa mahakama ya ajira ambayo imeamua kwamba alibaguliwa kwa sababu ya itikadi zake. Katika hukumu yake iliyotolewa jana Jumatatu, mahakama ya ajira ya Bristol iliamua kwamba itikadi ya profesa David Miller dhidi ya uzayuni ni imani ya kifalsafa ambayo inalindwa chini ya sheria ya usawa ya mwaka 2010. Hukumu ya mahakama hiyo imeongeza kwamba Miller alikabiliwa na ubaguzi wa moja kwa moja kwa sababu ya misimamo yake dhidi ya uzayuni. Profesa David Miller alifutwa kazi na chuo kikuu cha Bristol nchini Uingereza mnamo Oktoba mwaka 2021 baada ya kutoa matamshi juu ya nafasi ya harakati ya kizayuni katika kukuza na kueneza chuki dhidi ya Uislamu. Profesa huyo mtajika na shujaa alikishtaki chuo kikuu cha Bristol kwenye mahakama ya ajira akilalamikia ubaguzi usio halali kutokana na imani yake na kukiuka sheria ya usawa ya mwaka 2010. Hakimu wa mahakama hiyo amehukumu kwamba David Miller amebaguliwa. Mawakili waliomwakilisha Miller mahakamani wameutaja uamuzi huo kuwa ni ushindi muhimu unaothibitisha kwamba imani dhidi ya uzayuni zinalindwa kisheria mahala pa kazi. Profes Mila amefanikiwa kuthibitisha kulingana na imani yake ya kifalsafa kwamba uzayuni ni ubaguzi wa rangi, ubeberu na ukoloni. Profesa Mila alifutwa kazi na chuo kikuu cha Bristol Oktoba mwaka 2021 baada ya kutoa taarifa kuhusu nafasi ya harakati ya uzayuni katika kueneza chuki dhidi ya Uislamu na Waislamu uh, barani Ulaya na duru za Kizayuni zimekiri kwamba katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon Said Hassan Nasrullah ni kiongozi shupavu na mwenye nguvu zaidi katika ulimwengu wa Kiarabu na magharibi mwa Asia kwa ujumla. Kwa mujibu wa gazeti la kikanda la Rayulyaum gazeti ha Said Hassan Nasrullah, katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon, anaendelea kushughulisha vyombo vya habari na duru za kiusalama na kisiasa za utawala wa Israel. Mchambuzi wa Kizayuni Yehuda Golkman amemtaja Said Nasrullah kuwa ndiye kiongozi shupavu zaidi katika ulimwengu wa Kiarabu, ambaye hasiti kutoa changamoto kwa utawala wa Kizayuni wa Israel katika masuala ya vyombo vya habari na ya kijeshi. Golkman anasema Said Nasrullah ni mtu mzoefu anayejua Israel vizuri zaidi kuliko adui mwingine yoyote wa utawala huo. Mchambuzi huyo amesema akinukuu duru za usalama kwamba hadi sasa Hizbullah haijatumia asilimia tano ya uwezo wake na bado ina turufu za kucheza. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, tangu Said Hasan Nasrullah alipochukua uongozi wa harakati ya Hizbullah baada ya kuuawa shahidi Said Abbas Musawi, mwelekeo wa wake wote umekuwa katika vita na jeshi la Israel. Kwa upande wake eh, Israel Zeifo, kamanda wa zamani wa idara ya operesheni ya jeshi la utawala haramu wa Israel unaotekeleza mauaji ya kimbari, ameiambia televisheni ya utawala huo kwamba lazima tuwe uangalifu kuhusu Nasrullah, kwa sababu si tu kiongozi mwenye nguvu zaidi nchini Lebanon, bali katika eneo zima la magharibi mwa Asia. Dani Rubenstein, mchambuzi mwingine wa Israel, pia anasema rais wa zamani wa Misri Gamal Abdunasir alifanya vita kwa siku sita na Israel, lakini Said Hasan Nasrullah aliwalazimisha Waisraeli kukaa kwenye maficho kwa zaidi ya wiki nne katika vita vya mwaka elfu mbili na sita na hu. Wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho ustawi wa mara kumi na moja wa wastani wa kimataifa wa kima wa uzalishaji sayansi nchini Iran baada ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu hapa nchini Katika wakati huu wa kukaribia uh, kufanyika uchaguzi wa bunge na baraza la wanavioni wataalamu wanaomchagua kiongozi mkuu wa Iran tarehe mosi Machi, kwa mara nyingine tena, maadui wa mfumo wa Kiislamu wameamua kutumia vyombo vya habari kujaribu kufunika na kufifiza mafanikio ya miaka 45 ya mapinduzi ya Kiislamu na kuzihadaa fikra za watu ili kuwafanya wananchi wasishiriki ipasavyo katika zoezi hilo la uchaguzi. Propaganda hizo za upotoshaji za maadui zinaenezwa katika hali ambayo Iran ya Kiislamu imejipatia mafanikio muhimu na yanayoonekana wazi wazi katika kipindi cha baada ya ushindi wa mapinduzi. Mojawapo ya mafanikio hayo muhimu ni katika sekta ya elimu, sayansi na teknolojia. Licha ya kwamba katika miongo miwili iliyopita ni vyuo vikuu vichache tu ndivyo vilivyokuwa katika viwango vya elimu ya kimataifa, lakini kwa mujibu wa takwimu za vituo vya sayansi vya kimataifa, katika mwongo uliopita idadi kubwa ya vyuo vikuu nchini Iran vilijipatia nafasi na hadhi ya juu kimataifa, kiasi kwamba mwaka elfu mbili na ishirini na mbili na, na kwenye mfumo mmoja tu wa Times wa kuainisha daraja na ubora wa taasisi za kielimu, vyuo vikuu 58 vya Iran vilikuwa kati ya vyuo vikuu bora na taasisi za utafiti zenye ufanisi zaidi duniani. Hifadhi data ya taasisi ya Times ya kuainisha ubora wa vyuo vikuu zinaonyesha kwamba katika kipindi cha kati ya miaka elfu mbili na kumi na mbili na elfu mbili na kumi na nne kulikuwa na vyuo vikuu Uh, chuo kikuu kimoja tu bora cha Iran kwenye hifadhi data hiyo, lakini mwaka 2022 hifadhi data hiyo iliboreshwa uh, na kuonyesha vyuo vikuu 58 bora vya Jamhuri ya Kiislami Iran kati ya vyuo vikuu 1600 bora duniani kutoka nchi 99. Katika orodha hiyo ya taasisi ya Times ya mwaka 2022 nchi 26 za kiislamu ziliorodheshwa kuwa na vyuo vikuu vya viwango vya juu ambapo nchi za Iran kwa kuwa na nchi ya Iran kwa kuwa na vyuo vikuu 58 na Uturuki vyuo vikuu 54 na Misri vyuo 23 ndizo zilizokuwa na idadi kubwa zaidi ya vyuo vikuu bora duniani. Iran ilinyakua nafasi ya kumi na mbili katika orodha hiyo ya elimu na sayansi duniani. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Na karibuni kusikiliza kipindi kingine cha Palestina, suala kuu la umma wa Kiislamu. Katika kipindi hiki tutazungumzia jinai zilizofanywa na utawala wa kizayuni katika kijiji cha Kafr Kasim nchini Palestina na kuanza mgogoro wa Suez. Miaka 75 imepita tangu David Ben-Gurion atangaze kuanzishwa utawala haramu wa Israel mwaka 1948 kwa kuungwa mkono bila masharti na nchi kama vile Marekani na Uingereza, katika siku ya mwisho ya usimamizi wa Uingereza huko Palestina. Katika robo tatu ya karne iliyopita moja ya maafa ya muda mrefu na ya kusikitisha zaidi ya kibinadamu yalifanywa na Wazayuni dhidi ya raia wa Palestina. Katika kipindi kilichopita tulizungumzia namna siku ya Nakba ilivyotokea mara tu baada ya kutangazwa kuundwa utawala haramu wa Israel katika ardhi ya Palestina. Na tukaashiria kwamba kuundwa utawala huo kuliambatana na mauaji, ugaidi na kuporwa nyumba na ardhi za Wapalestina ambao ndio wakazi asili wa nchi hiyo. Katika kipindi hiki na vingine vinavyofuata, tutajaribu kueleza kwa ufupi jinai nyingine zilizofanywa na Wazayuni dhidi ya watu wa Palestina. Kwa hivyo katika kipindi cha leo, tutazungumzia mauaji ya kutisha yaliyofanywa na Wazayuni dhidi ya watu wasio na hatia wa kijiji cha Kafr Qasim mwaka 1956 katika ardhi ya Palestina. Tangu kutangazwa uwepo wa utawala haramu wa Israel, yaani tarehe 15 Mei mwaka 1948, magenge ya kigaidi ya kiyahudi yakiongozwa na Hagana yaliyokuwa chini ya usimamizi na mafunzo ya Wamarekani na Waingereza yalianzisha mashambulizi makubwa ya kinyama dhidi ya vijiji na miji tofauti ya Palestina. Kwa mujibu wa takwimu zilizopo, kwa muda wa siku chache vijiji 400 hadi 600 vya Wapalestina viliharibiwa kabisa, na zaidi ya Wapalestina laki saba, ambayo ni karibu nusu ya wakazi wa Palestina wakati huo, wakafukuzwa kwenye makazi yao na kulazimishwa kukimbilia usalama wao katika nchi jirani kama vile Jordan, Misri, Lebanon na Syria. Katika miaka iliyofuata, takwimu zilifikia idadi ya kutisha ambapo miji na vijiji 1300 viliharibiwa na zaidi ya watu milioni sita kulazimika kuishi kama wakimbizi, wakimbizi ambao hadi leo wangali wanasubiri kurejea katika ardhi ya baba na mababu zao. Ingawa sambamba na kuanza ukaliwaji mabavu wa ardhi ya Palestina na Wazayuni, majeshi ya nchi za Kiarabu na makundi ya kujitolea yalifika katika mipaka ya ardhi hiyo ili kupambana na wavamizi na kuwasaidia watu wa Palestina, ambapo kuanzia Mei mwaka 1948 hadi Oktoba 1973, katika miaka ya 1948 na 1949 na 1956 na 1967 na vilevile vile mwaka 1973 yaliingia vitani na utawala wa Kizayuni lakini hakuna hata moja kati ya vita hivyo vilivyowaletea faida wa Palestina. Utawala wa kizayuni uliokuwa ukisaidiwa na Marekani na nchi nyingine za magharibi, kila wakati ulikuwa ukiua idadi kubwa ya raia na askari jeshi wa Kiarabu, ambapo ulipora na kunyakua ardhi zaidi za Wapalestina na kuongeza kwenye ardhi ulizokuwa umezipora hapo kabla. Mpenzi msikilizaji, ni katika mwaka elfu mbili na sita tu na baada ya hapo wakati wa vita na Hizbullah ya Lebanon ndipo utawala huo haukuweza kunyakua ardhi zaidi ya Palestina, vita ambavyo baadaye vilijulikana kama vita vya siku 33, ambapo jeshi la utawala huo ghasibu lililazimika kurejea nyuma. Jambo hilo lilikuwa halijawahi kutokea tena katika vita vyake vyote na Waarabu, vikiwemo vile ambavyo utawala huo wa kizayuni una vita vita vya siku sita na Yom Kippur. Katika kila vita, utawala huo uliweza kunyakua sehemu ya ardhi ya Palestina na kujiongezea kwenye ardhi ambazo tayari ulikuwa umezipora. Kwa mfano, vita vya siku sita vilivyotokea Juni mwaka 1967 na vita maarufu zaidi kati ya Waarabu na Wazayuni vilivyotokea kati ya majeshi ya Misri, Siria na Jordan na utawala huo wa kibaguzi ambavyo vilipelekea kuuawa askari kati ya 15 hadi 25,000 wa nchi za Kiarabu. Wa Zayuni walichukua udhibiti wa ukanda wa Gaza na jangwa la Sinai kutoka Misri, Kuds mashariki na ukingo wa magharibi wa mto Jordan kutoka Jordan, na milima ya Golan kutoka Siria. uvamizi, kufukuzwa raia wa Palestina kutoka kwenye ardhi na nchi yao na uharibifu wa vijiji na miji ya Palestina, mauaji ya kupangwa dhidi yao, na kujaribu kufutwa haki ya Wapalestina ya kurejea katika nchi yao, ni miongoni mwa juhudi kubwa ambazo zimekuwa zikifanywa kwa miaka mingi na wazayuni wakishirikiana na wamagharibi kwa ajili ya kunyakua ardhi za Palestina tangu kuasisiwa utawala huo haramu. Katika kipindi kilichopita, pia tulizungumzia namna magenge ya kigaidi ya wazayuni yalivyofanya mauaji na jinai za kutisha dhidi ya watu wa Palestina katika vijiji vya Dir Yasin, Tantura na Dawamia na vijiji vingine vya Palestina hapo mwaka 1948, jinai kama vile kuwabaka wanawake, kuchinja na kutoa mimba zao, na kuchoma moto maiti na miili ya wa Wapalestina pamoja na kuteketeza nyumba zao na vilevile jinai nyingi za kutisha ambazo hazijawahi kufanywa na makundi mengine ya kigaidi katika historia ya mwanadamu, vyote vilifanywa na wazayuni maghasibu. Jinai nyingine iliyopangwa na ya kutisha ya utawala wa kizayuni iliyotokea katika mwongo wa kwanza wa kuwepo utawala huo inahusiana na kijiji cha Kafr Qasim, ambapo vikosi vya kigaidi vya utawala wa kizayuni vilishambulia kijiji hicho na kuwapiga risasi kinyama wanaume, wanawake na watoto wasio na hatia walipokuwa wakirejea nyumbani kwao wakati wa magharibi mwaka 1956 na, na kufuatia harakati zilizokuwa zikifanywa na Misri dhidi ya wazayuni kwa ushirikiano wa wazi wa Uingereza na Ufaransa, utawala wa kizayuni ulitayarisha mpango wa kuivamia Misri. Wakati huo huo walinzi wa mpakani wa utawala wa kizayuni waliweka vizuizi katika vijiji sita vya wapalestina bila ya taarifa ya awali na pia katika kijiji cha Kafr Qasim kilichokuwa kusini mwa Tul Karm na eneo la mstari wa kijani kati ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu na ukingo wa magharibi wa mto Jordan, na serikali ya kijeshi ikatangazwa. Kufuatia mkutano mfupi, Shmuel Malinki, mkuu wa askari wa ulinzi wa mpakani, aliamuru askari wake wamuue raia yeyote wa Kipalestina ambaye alifika nyumbani baada ya saa 11 jioni. Hii ni katika hali ambayo wakazi wa kijiji cha Kafr Kasim hawakuwa na habari wala taarifa yoyote kuhusiana na tangazo hilo wala marufuku ya kutoka nje baada ya saa kumi na moja jioni. Kwa maelezo hayo, msimamizi wa kijiji hicho alifahamishwa kuhusu tangazo hilo dakika 30 tu kabla ya kuanza kutekelezwa sheria hiyo ya kijeshi, hivyo hakuweza kuwatangazia wanakijiji tahadhari hiyo kabla hawajarejea nyumbani wakati wa jioni. Kutokana na hali hiyo, wanakijiji waliokuwa wakirejea nyumbani kutoka makazini walishambuliwa na kupigwa risasi kinyama na askari wa kizayuni kwa kisingizio cha kukiuka sheria za utawala wa kijeshi. Takwimu na ripoti zinaonyesha kuwa siku hiyo kati ya saa 11 hadi 12 jioni, wazayuni walishambulia na kuwaua kikatili wanakijiji 49, kati yao wakiwemo wanawake na watoto 29, ikiwa ni pamoja na mama mmoja mja mzito. Kwa mujibu wa nyaraka na ripoti zilizopo, askari wa utawala haramu wa Israel kwa mujibu wa amri za wakubwa wao, walikuwa wakiwauliza kwanza wanakijiji kama walikuwa wakazi wa kijiji cha Kafr Kasim au la, na iwapo walijibu kwamba walikuwa wakazi wa kijiji hicho, walipigwa risasi na kuuawa papo hapo. Abu Walid, mmoja wa mashahidi wa Kipalestina waliokuwepo kwenye eneo la tukio, alisimulia kama ifuatavyo: siku hiyo ilikuwa kama siku nyingine yoyote ya kawaida kwetu mimi na binamu zangu tulikuwa tunarudi nyumbani kwa baiskeli, wakati kituo cha ukaguzi cha vikosi vya kizayuni kilitusimamisha. Sikuhisi kitu chochote cha kushangaza. Askari alitukaribia na kutuuliza mnatoka wapi? Nikasema sisi ni wakazi wa kafr kasim, kisha nikamwonyesha kibali cha kupita, lakini hakukizingatia na akasema, acha baiskeli zenu hapa, munifuate. Alitufanya tupange mstari, kisha kamanda wao akapiga kelele kwa Kiibrania akisema risasi. Aliendelea kufoka risasi, kadhaa zilipigwa ubavuni mwangu na mguuni. Muda mfupi baadaye, askari walipokuja kuchukua miili, niliogopa sana na nikajifanya kuwa nimekufa. Baada ya hapo, nilijivuta kutoka miongoni mwa wale waliokuwa wamekufa na kujikokota taratibu hadi juu ya mzeituni. Kutokea hapo, niliona jinsi binamu marafiki na jamaa zangu walivyouawa kinyama mbele ya macho yangu. Nikiwa hapo, niliona jinsi Wazayuni walivyosimamisha lori lililokuwa limebeba wanawake kumi na wanne na wanaume watatu na kuwapiga risasi wote bila kuzingatia maombi na kilio cha wanawake, hivi kwamba ni mwanamke mmoja tu aliponea chupuchupu. Sambamba na kupigwa risasi wanakijiji wa Kafru Kasim, jeshi la kizayuni liliingia katika ardhi ya Misri, na hivi ndivyo mgogoro wa Suez ulivyoanza. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kukusomeni dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo nchini Iran. Tunakunjua jamvi la udondozi wa magazeti ya Iran kwa kulitupia jicho gazeti la Teheran Times ambalo kama yalivyo aghlabu ya magazeti mengi ya leo nchini Iran limemnukuu kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei akisema wasomi wa ulimwengu wa Kiislamu wanabeba dhima nzito kuhusiana na yanayojiri huko Gaza na kwamba wanapaswa kuanzisha matakwa ya umma ya kukata uhusiano na utawala wa kizayuni Ayatollah Khamenei aliyesema hayo mapema jana katika kikao chake na makamanda na wafanyakazi wa jeshi la anga la Iran mjini Teheran. Katika ukurasa wake wa habari za uchumi, Teheran Times limeandika kwamba thamani ya mauzo ya nje ya bidhaa za kilimo na vyakula za Iran iliongezeka kwa asilimia 22 katika miezi kumi ya mwaka huu wa kalenda ya Kiirani ya kuanzia Machi 21, 2023 na hadi Januari 20 mwaka huu wa 2024. Hayo yamedokezwa na Ruhullah Latifi, msemaji wa kamati ya uhusiano wa, wa kimataifa na maendeleo ya biashara katika shirika la biashara la Iran. Kwa mujibu wa Latifi, wazalishaji wa Iran walifanikiwa kuuza nje zaidi ya tani milioni 6 na 775 za bidhaa zilizotajwa zenye thamani ya zaidi ya dola bilioni 4 na milioni 873 katika miezi kumi iliyotajwa. Tehran Times pia limedokeza kwamba kiwango cha mauzo ya nje ya, ya makonga, makomamanga ya Iran kiliongezeka kwa zaidi ya asilimia 120 katika miezi nane ya kwanza ya mwaka wa sasa wa kalenda ya Kiirani kilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka uliopita. Hayo uh, ni kulingana na mkurugenzi mkuu wa ofisi ya matunda ya kitropiki ya, na nusu tropiki ya wizara ya kilimo ya Iran. Katika ukurasa wa habari za kimataifa, gazeti la Iran Daily limeandika kwamba rais wa Iran Ibrahim Raisi amesema Teheran inazingatia kurejeshwa uhusiano na nchi ya Sudan kama msingi wa kufidia fursa zilizopo kufaidika na fursa zilizopo. Rais uh, Ibrahim Raisi aliyasema hayo jana Jumatatu katika kikao chake na waziri wa mambo ya nje wa Sudan Ali Asadik Ali aliyeko ziarani mjini Tehran. Sasa naliangazia gazeti la Kaihan International ambalo katika habari zake za kiuchumi inadokeza kwamba chama cha wazalishaji wa chuma nchini Iran ISPA kimeripoti kwamba thamani ya mauzo ya nje ya chuma katika miezi kumi ya kwanza ya mwaka huu Uh, ilizidi dola bilioni 6.2. Keihan International pia lina habari isemayo kwamba msemaji wa baraza la walinzi wa katiba la Iran amefichua kwamba zaidi ya wagombea 750 wa uchaguzi ujao wa bunge wameidhinishwa. Tahana Nazif uh, amesema kwamba majina ya wagombea walioidhinishwa yanatarajiwa kutumwa uh, wizara ya mambo ya ndani Uh, ikiashiria maendeleo muhimu katika mchakato wa zoezi la uchaguzi. Gazeti la Jumhuria ya Islami katika ukurasa wake wa mbele lina habari inayosema gazeti la lugha ya Kiebrania la Haaretz limekiri kwamba jeshi la Israel halifuati sheria na maadili yoyote. Gazeti hilo limeandika kwamba watoto elfu kumi na moja na mia tano wameuawa katika ukando wa Gaza tangu Oktoba 7 mwaka jana katika mashambulizi ya Israel dhidi ya watu wa eneo hilo na kwamba watoto waliosalia wanashuhudia vifo vya wapendwa wao. Na tumalizie kwa habari ya michezo ya gazeti la Jame Jam. Gazeti hilo linadokeza kwamba mwamuzi wa mechi kati ya Iran na Qatar katika hatua ya nusu fainali kombe la mataifa ya Asia amejulikana. Timu za taifa za kandanda za Iran na Qatar zitamenyana siku ya Jumatano katika hatua ya nusu fainali ya kombe la mataifa ya Asia. Shirikisho la soka la Asia limemchagua mwamuzi wa Kuwait, Ahmed Al Ali, kuwa refa wa mechi hiyo. Al Ali atasaidiwa katika, uh, atasaidiwa na Abdul Hadi Al Anzi wa Kuwait na Muhammed Zirul bin Khalil Tan kutoka Malaysia. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni kutoka mjini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha Ulimwengu wa Michezo kitakachofuatiwa na makala ya Leo Katika Historia. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai ubuheri wa afya popote pale ulipo. Kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika dakika hizi chache za kuangazia baadhi ya matukio yaliyoshuhudiwa viwanjani ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali mbali za dunia, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanzie hapa barani Asia ambapo timu ya taifa ya soka ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na siku ya Jumamosi ilishuka dimbani kuvaana na Japan katika mchuano wa aina yake wa robo fainali ya michuano ya kombe la Asia nchini Qatar na kuambulia ushindi wa mabao mawili kwa moja japo kwa mbinde. Mkwaju wa penalti wa dakika za mwisho wa Alireza Jahanbakhsh uliipa Iran ushindi huo dhidi ya wanasamurai wa Japan na kuiwezesha timu hii ya taifa ya soka ya jamhuri ya Kiislamu kutinga nusu fainali ya kombe la Asia kwa mara ya pili tangu mwaka 2004. Jahanbakhsh alituliwa wakati wa, wa mkwaju wa penalti katika dakika ya 96 na kuifanya Iran ambayo ilikosa huduma za mshambuliaji nyota Mehdi Taremi isonge mbele huku ikiwa na matumaini ya kutoa taji hilo mwaka huu. Iran ilirejea katika mechi baada ya Hidemasa Morita kuifungia Japan katika kipindi cha kwanza cha mchezo uliopigwa katika uwanja wa Education City nchini Qatar. Japan awali ilikuwa imetajwa kama timu ambayo ilikuwa na nafasi kubwa ya kunyakua kombe la ishi mwaka huu. Mohammad Mohibi aliwasawizishia bao hilo dakika 55. Iran sasa itamenyana na Qatar katika ngoma ya nusu fainali itakayopigwa siku ya Jumatano. Mwenyeji huyo Jumamosi usiku aliichachafia Uzbekistan mabao matatu kwa mawili katika mechi nyingine ya robo fainali baada ya kumaliza dakika 90 za ada na nyongeza kwa sare ya bao moja kwa moja. Nusu fainali nyingine itazikutanisha Korea Kusini na Jordan. Vijana hao wa Kirani wanaonolewa na Amir Ghalinui wanapania kuhitimisha ukame wa miaka 47 wa kutoa taji hilo la kieneo. Korea Kusini ilitangulia nusu fainali baada ya kuisasambua Australia mabao mawili kwa moja. Karate. Wanamichezo wa Iran wamemaliza mashindano ya ligi kuu ya Karate 1 kwa kuzoa medali moja ya dhahabu, moja ya fedha na moja ya shaba. Mashindano hayo ya kimataifa siku tatu ambayo ndiyo muhimu na makubwa zaidi katika ulimwengu wa karate yalifunga pazia lake Jumapili huko Paris mji mkuu wa Ufaransa. Tuelekee huko barani Afrika ambapo Nigeria ambao ni mabingwa mara tatu wa, wa kombe la mataifa ya Afrika AFCON walikuwa wa kwanza kufuzu kwa hatua ya nusu fainali ya mashindano hayo ya kibara ya mwaka huu huko nchini Ivory Coast baada ya kuitandika Angola bao moja kwa mtungi katika uwanja wa Felix Hofiet Bigny jijini Abijon siku ya Ijumaa. Bao la pekee katika pambano hilo la robo fainali lilipachikwa wavuni na Fuadi Ademola Lukman anayepiga soka la kulipwa katika ligi ya Serie A ya Italia. Lukman mwenye umri wa miaka 26, sasa ana mabao matatu kapuni na ni miongoni mwa masogora wanaopigiwa upatu wa kuibuka wafungaji bora kwenye duru hii ya 34 ya AFCON. Wakati huo huo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilitoka nyuma na kuishinda Guine kwa mabao matatu kwa moja katika uwanja wa de la Paix mjini Bouake. Batoto Bakongo walicheza kufa kupona kwenye mchezo huo wa robo fainali. Mohamed Bayo aliwaweka Guine kifua mbele kupitia penalti katika dakika ya 20 iliyosababishwa na Chancel Mbemba. Hata hivyo Mbemba huyo alisawazisha mambo dakika saba baadaye kabla ya DRC kufunga magoli mengine kupitia penalti ya Yuane Wisa na ikabu ya Arthur Maswaku. Wanalingala hao sasa wametinga nusu fainali itakayopigwa Februari 7 all jijini Bwake now of Afrika Kusini Jumamosi usiku iliambulia ushindi wa mabao mawili kwa moja katika upigaji matuta ilipochuana na Cape Verde katika mchezo mwingine wa robo finali baada ya kutoshana nguvu katika dakika za ada. Sasa Bafana Bafana watachuana na Super Eagles kwenye nusu finali itakayopigwa Jumatano, huku Congo DR ikitazamiwa kutoa na jasho na wenyeji Ivory Coast. Hii ni mara ya kwanza kwa DRC kufuzu kwa nusu fainali ya AFCON tangu mwaka 2015, ambapo wenyeji Equatorial Guinea waliwafunga mabao manne kwa mawili kwenye upigaji penalti kufuatia sare tasa kwenye pambano la kutafuta mshindi wa tatu. Wenyeji wamesogea mbele baada ya kuicharaza Mali mabao mawili kwa moja katika mchezo mwingine wa robo fainali ya kufa kupona siku ya Jumamosi katika uwanja wa Bwake. Mabao ya Kodivaa yalifungwa na Simon Adingra kunako dakika ya tisini, huku Omar Diakite akilizamisha kabisa jahazi la Wamali kwa goli lake la dakika za majeruhi katika muda wa nyongeza tutamatishe kwa dondoza hapa na pale. Shirikisho la Soka Asia Magharibi limetoa mwito wa kusimamishwa utawala wa kizayuni wa Israel kushiriki mashindano na shughuli zote zinazohusiana na kandanda duniani kutokana na vita vya mauaji ya kimbari vinavyoendelezwa na Tel Aviv katika ukanda wa Ghaza. Mwito huo ulitolewa Alhamisi na rais wa shirikisho hilo mwanamfalme Ali bin Hussein katika barua yake ya wazi kwa shirikisho la soka duniani FIFA, pamoja na mashirikisho na vyama vya soka duniani, pamoja na wanachama wake. Katika ligi kuu ya soka ya Uingereza, klabu ya Arsenal iliambulia ushindi wa kishindo Jumapili usiku nyumbani Emirates, ilipovana na Liverpool iliyotuama kileleni mwa EPL. Gunners walichabanga Liverpool mabao matatu kwa moja katika mchezo huo wa kuhemeshana na hivyo kupunguza mwanya wa tofauti ya alama kati yake na Liverpool, mbali na kukwea hadi katika nafasi ya pili kwenye msimamo wa ligi hiyo. Mabao ya wabeba bunduki katika mchezo huo yalifungwa na kinda Bukayo Saka, Gabriel Martinelli na Leandro Trossard, huku la kufutia machozi la Liverpool likiwa ni la kujifunga la Gabriel Megales. Off he goes, Mashetani wekundu wikendi pia walivuna ushindi mnono wa mabao matatu kwa mtungi walipochuana na West Ham nyumbani Old Trafford na kufikisha pointi 38 huku wakiridhika kutulia katika nafasi ya sita kwa sasa kwenye jedwali la EPL na serikali ya Tanzania imesema inatarajia kuanzisha somo la uchambuzi wa habari za michezo katika vyuo vinavyofundisha masomo ya uandishi wa habari kama ambavyo tayari imekwisha anza mchakato wa kuhakikisha chuo cha michezo cha Malia kinakuwa na mtaala wa kufundisha uchambuzi wa michezo kwa ajili ya kuongeza mtaala wa uchambuzi wa habari za michezo. Hayo yameelezwa Ijumaa hii na naibu waziri wa utamaduni, sanaa na michezo, Hamis Mwinjuma, akiwa bungeni jijini Dodoma. Mheshimiwa naibu Spika, uchambuzi katika michezo ni sehemu ya mada zinazohusiana na michezo husika ambazo ziko katika mitaala, hasa sheria zinazotawala mchezo. Hata hivyo, serikali inaangalia mahitaji ya soko katika kipindi cha kuhuisha mitaala, na endapo kutakuwa na uhitaji mkubwa, somo la uchambuzi wa michezo litaanza kufundishwa chuoni hapo kama somo huru. Na kwa dondoo hizo, mpenzi msikilizaji, ndio tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 25 Rajaba mwaka 1445 Hijria mwafaka na Februari 6 mwaka 2024 miladia. Siku kama ya leo miaka 1262 iliyopita Imam Musa Alkadhim alaihi ssalam, mmoja wa wajukuu wa toharifu wa Mtume mtukufu sallallahu alaihi waalihi wasallam, aliwa washahidi imam Qadim alaihi salam alizaliwa mwaka 128 Hijria huko katika eneo la Abwa lililoko baina ya miji mitakatifu ya Madina na Makka. Mtukufu huyo kwa miaka 20 alipata malezi na elimu muhimu kutoka kwa baba yake ambaye ni Imam Jafar Aswadiq alaihi salam. Baada ya kuuawa baba yake huyo, Imam Kazim alaihi salam alipata fursa ya kuuongoza umma wa Kiislamu kwa muda wa miaka 35 ambapo alipata mateso na mashaka mengi katika njia hiyo. Katika zama zake ambapo zilisadifiana na ustawi mkubwa wa utamaduni na elimu ya Kiislamu pamoja na kuimarishwa uhusiano na mataifa ya kigeni, Imam alifanya juhudi kubwa za kueneza mafunzo ya Kiislamu katika mataifa hayo kupitia wanafunzi wake. Mbali na hayo, Imam pia aliendesha mapambano makali dhidi ya watawala dhalim wa Bani Abbas. Hatimaye Harun Rashid kutoka ukoo wa Bani Abbas alihofia sana kuporomoka kwa utawala wake, alimfunga jela Imam Kadhim alaihi salam. Licha ya kufungwa jela, lakini Imam alaihi salam hakusimamisha shughuli zake za kulingania dini na mafundisho sahihi ya Uislamu. Siku kama ya leo miaka 102 iliyopita mkutano wa kimataifa wa kuzuia matumizi ya silaha za sumu ulimaliza kazi zake mjini Washington, Marekani, wa kutiwa saini mkataba uliopewa jina la mkataba wa pande tano kati ya nchi zilizoshiriki mkutano huo. Nchi zilizotia saini mkataba huo ni Marekani, Ufaransa, Uingereza, Italia na Japan. Mkataba huo ulipiga marufuku utumiaji wa aina yoyote ya gesi za sumu na za kemikali katika vita. Miaka kadhaa baadaye, nchi nyingine zilijiunga na mkataba huo wa kuzuia utumiaji wa gesi za sumu vitani. Na tarehe 6 Februari miaka 61 iliyopita aliaga dunia mwanaharakati mashuhuri na mpigania uhuru wa Moroko Abdul Karim al Khattabi alianzisha harakati za kupambana na wakoloni wa Kihispania na Kifaransa akiwa bado kijana na kuunda kundi la mapambano katika maeneo ya milimani nchini humo. Ni vyema kukumbusha hapa kwamba wakati wa vita vya kwanza vya dunia Uhispania ilifanya mauaji mengi ya halaiki huko Moroko kwa ajili ya kupanua mamlaka na ushawishi wake. Baada ya vita vya kwanza vya dunia na wakati wa kupamba moto mapambano ya wanamapinduzi wa Moroko, Ufaransa nayo ilifanya mauaji dhidi ya maelfu ya wananchi wa nchi hiyo. Hii ni Redio Teheran na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imelani vikali mashambulizi ya hivi karibuni ya Marekani katika nchi za Iraki na Siria, ikiyataja kuwa ni kinyume cha sheria na ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa na hati ya Umoja wa Mataifa. Hayo yamesemwa na balozi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa Amir Saeed Iravani akihutubia uh, kikao cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kilichojadili tishio la amani na usalama wa kimataifa. Kamishna mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina, UNRWA kwa kifupi, amesema karibu asilimia tano ya wakazi wa ukanda wa Gaza ama wameuawa au kujeruhiwa au wametoweka. Philippe Lazzarini amesema katika ujumbe wake kwenye mtandao wa kijamii wa X kwamba katika miezi minne ya vita, karibu watu laki moja wa ukanda wa Gaza wameuawa, kujeruhiwa au kutoweka ameongeza kwamba zaidi ya asilimia 80 ya watu milioni mbili na laki tatu wa ukanda wa Gaza wamekimbia makazi yao, wengi wao ikiwa ni kwa mara kadhaa. Bunge la Senegal limepasisha muswada wa kuahirisha uchaguzi wa rais hadi Disemba 15 mwaka huu na kuongeza muda wa rais aliyemaliza muda wake Macky Sall. Hatua hiyo iliyochukuliwa jana jioni ilizusha vurugu na ghasia ndani ya bunge la Senegal mjini Dakar. Maafisa polisi walilazimika kuingilia kati, kuwamulia na kusimamisha mvutano huo na kuwatoa nje wabunge wa upinzani ambao walipinga kuahirishwa zoezi la uchaguzi wa rais nchini Senegal. Profesa wa sosiolojia aliyefukuzwa kazi na chuo kikuu cha Bristol nchini Uingereza kutokana na maoni yake dhidi ya uzayuni ameshinda uamuzi wa kihistoria wa mahakama ya ajira ambaye imeamua kwamba alibaguliwa kwa sababu ya itikadi zake. Na Wazayuni wamekiri kwamba katibu mkuu wa harakati ya Hizbullahi ya Lebanon Said Hasan Nasrullah ndiye kiongozi shupavu na mwenye nguvu zaidi katika ulimwengu wa Kiarabu. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki kutayarisha na kukuleteni matangazo haya, mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa Inayokuwa geni ni kikutakieni siku njema asanteni na kwaherini.